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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MWATATE CONSTITUENCY,
HELD AT KENYATTA HIGH SCHOOL ON

FRIDAY, 3rd May 2002.

PRESENT

                Com. Prof. Wanjiku Kabira
                Com. Keriako Tobiko

SECRETARIAT STAFF IN ATTENDANCE
                
                Fatuma Jama                        -        Program officer
                Onesmus Kipchumba                -        Assistant Program officer
                Alice Thuo                        -        Verbatim recorder
                Nancy Odipo                        -        Sign language interpreter

The meeting was called to order at 9.00a.m.

Frida  Mwadime:  Wapendwa,  wale  ambao  wameketi  kule  nyuma  tafadhalini  tungetaka  tuanze  pamoja.  Pengine  kama

mngegeuka tu, tuombe halafu tuendelee.  Na  wale  ambao  walioko  nje  pia  waweze  kufika  hapa  karibu.  Nafikiri  tungesimama

sote tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa siku hii ambayo wengi tumekuwa tukitarajia kwa hamu kuu. Naam. Nafikiri nitaomba.

Maombi:

Baba katika jina la Yesu Kristu tunalibariki na kulitukuza na kuliinua jina lako tukijua kwamba wewe ni mweza wa yote na ni

mwanzilishi  wa  mambo  yote.  Na  tunaelewa  ya  kwamba  unapoanza  jambo,  katika  kuanza  umekamilisha.  Tazama  umefika

wakati  ambapo tumekusanyika tena katika ukumbi huu ili tukaweze kutoa maoni  yetu  ya  kuweza  kurekebisha  Katiba  iliyoko

mbeleni  mwetu  eeh  Bwana.  Tunakuomba  ukapate  kutuongoza,  ukimpa  kila  mmoja  wetu  hekima  na  uwezo  na  mamlaka  ya

kuweza kuyatamka yale yote ambao umeweka mioyoni mwao ili Baba tukaweze kurekebisha Katiba itakayo saidia nchi yetu na

kusaidia  wananchi  na  wote  watakao  husika  ili  utukufu  na  sifa  zikapate  kukurudia.  Nashukuru  hata  kwa  wale  wako  njiani

wanakuja  ukawawezeshe  wakapate   kufika  hapa  na  wale  ambayo  tutakuwa  pamoja  nao  Bwana  watakapo  pokea  mambo

haya,  wakapate  kubarikiwa  na  yote  ambayo  yatakuwa  yamenenwa  mahali  hapa.  Nashukuru  hata  kwa  ajili  ya

Ma-commissioners  wetu  kwa  kazi  kubwa  ambao  umewapatia  ya  kuweza  kwenenda  hapa  na  pale  ili  kupokea  maoni  kwa

wananchi; Kazi yao Baba ukapate  kuibariki wanapo kamilisha Katiba  hii,  tukapate  kunena  kwa  hakika  Wakenya  tumekuwa

kitu kimoja.  Nashukuru nikijua kwamba umekamilisha  mambo  yote  na  ni  katika  jina  la  Yesu  Kristu  Mwokozi  nimeomba  na

kuamini. Shukrani. 
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Fridah  Mwadime:  Kwa  hivyo  pengine  ningependa  kwa  kifupi  tu,  kuwatambulisheni  kwenu  wanakamati  wa  sehemu  hii  ya

uakilishi bunge ya Mwatate. Wengi wao mnawafahamu lakini kwa sababu ni muhimu niweze kufanya hivyo nitataja.  Kamati hii

ina wanakamati kumi, mojawepo akiwepo ni Mbunge wa mahali hapa ambaye ni Waziri Retired Major  Marsden Madoka.  Na

aliahidi kwamba atakuwa pamoja nasi siku ya leo na nataraji labda yuko njiani anakuja. 

Wa pili ni Mwenyekiti  wa baraza ambaye ni Councillor David Riga, nafikiria pia yuko njiani  atafika  mahali  hapa.  Wa  tatu  ni

mimi kama mshilikishi wa mambo ya Tume ya kurekebisha Katiba katika wilaya ya Taita Taveta,  majina yangu ni  Mrs.  Frida

Mwadime. Wengine ni wale akina mama ama wanawake watatu ambao walikuwa ni lazima wachaguliwe ili wawe katika kamati

hii. Wa kwanza kabisa akiwa ni Councillor Clara Juma - Clara yuko pale.  Simama tu wananchi wakuone najua wanakufahamu

lakini kwa heshima yao. Anatoka sehemu ya Chavia wilaya Taita Taveta.

Na  wa  pili  ni  Elizabeth  Mwabingu,  anawakilisha  location  ya  Bura.  Wa  tatu  ni  mama  ambaye  naona  hajafika  bado,  yeye  ni

Magdalene Ngati na anawakilisha sehemu ya Mwakitau. Wale wengine wako nje kama mwandishi wetu ni Tom Mwashube,  na

mwenzake Alvis Ibrahim Nyambu anayesimamia ndugu zetu waislamu. Halafu tuna kijana  ambaye  anasimamia  pia  walemavu,

Lloyd Mwambela -  sijui kama nimesahau.  Kuna  mwingine  nimesahau?  Halafu  kuna  ndugu  yetu  ambaye  ametoka  sehemu  za

Ronye  juu  -  kule  juu  kabisa,  anaitwa  Stephen  Malanga,  nafikiria  yuko  njiani  atakuja.  Kwa  hivo  nitarejesha  kikao  hiki  kwa

Commissioner Prof.  Wanjiku Kabira  aweze kutuendeleza kuanzia hapo.  Nawashukuru nyote kwa kufika na  nataraji  kwamba

tutaanza vyema na tutamaliza vyema. Asanteni sana. Kwa hivyo karibu Commissioner.

Com.  Kabira:  I  would  like  to  declare  this  sitting  as  a  sitting  of  the  Commission  na  nimefurahi  sana  kuwa  hapa  siku  hii  na

tunamngojea Commissioner Tobiko anakuja. Lakini tulisema tutaanza kwa sababu tumeambiwa kutakuwa na watu wengi sana

asubuhi hii. Tulitarajia kuanza kama saa  tatu na ninaona saa  hii ni saa  tatu na dakika kumi na tano.  Ili tuweze kuwapatia  watu

wengi  nafasu  waweze  kutoa  maoni  yao,  tutapatiana  dakika  tano  kwa  yule  mwenye  memorandum  ataje  yale  muhimu  halafu

anatupatia memorandum. Lakini akiwa hana memorandum, tunampatia dakika kumi aseme yale anataka kusema. Lakini kukiwa

na watu wengi twaweza kumpatia dakika kama tano au hata tatu ili kila mtu apate wakati wa kutoa maoni.

Utaratibu  wetu  ni  kuwa  tutaenda  kulingana  na  record  ile  mmeandika  huko  nje  na  tutaenda  according  to  that  record  lakini

pengine tukifika saa  nane au saa  tisa,  tutawapatia wale wametoka mbali na pia  walemavu  nafasi,  ikiwa  mtatupatia  ili  waweze

kuongea na waondoke mapema. Lakini kwa leo tutaanza na yule alijiandikisha kama namba moja na nitamuuliza aje hapa mbele

azungumze  lakini  kabla  ya  hapo  ningeomba  wale  secretariat  tuko  nao  wajitambulishe  nikianza  na  program  officer.  Can  you

introduce yourself please?

Fatuma Jama: Kwa jina naitwa Fatuma Jama, I am a program officer.

Onesmus Kipchumba: Kwa majina naitwa Onesmus Kipchumba, Assistant Program Officer na nimefurahi kuwa hapa. 
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Alice Thuo: Kwa majina naitwa Alice Thuo, verbatim recorder. 

Nancy Odipo: Naitwa Nancy Odipo, natafsiri lugha ya wasiosikia. 

Abraham Karanja: Kwa jina naitwa Abraham Karanja mimi ni driver. 

Com. Kabira: Hiyo ndiyo team tulikuja nayo na tutaanza na yule aliyejiandikisha nambari moja. Anaitwa Rebecca Chari.

Rebecca  Chari:  Kwa  majina  ni  Rebecca  Chari  Mwamburi.  Hii  ni  memorandum  yangu  binafsi  ambayo  nimeiwakilisha.  Ya

kwanza ni kwamba ninataka hati ya shamba iwe na majina mawili  Mr.  and  Mrs.  Kulingana  na  rasilimali  zilizoko  katika  Taita

Taveta,  ninataka elimu iwe ya  bure  na  madawa  yasilipishwe  hospitalini.  Soko  ziwekwe  karibu  na  mkulima  au  mfugaji  kwani

faida yake yote inaishia kwa transport au uchukuzi na hivyo hafaidi chochote yeye kama mkulima wa nyumbani. Pesa  za malipo

ya soko zinaumiza yule mfanyi biashara ndogo ndogo.  Kwa sababu wakati  mwingine mtu ana licence,  tena  akiwa  kwa  soko

anaitishwa ushuru wa sokoni. 

ID  card  zinatumia  ghalama  na  muda  na  ninaomba  ziletwe  kwa  kiwango  cha  location.  Chief  anaelewa  na  watu  wake.  Njia

nyingine ni kuwa tatizo hilo linakabili kuchangia ukahaba kwa wasichana wanaotoka mbali kwa vile  hawana  uwezo.Pia  wengi

wanapitisha muda wa kuchukua hiyo hiyo ID na inabidi walipishwe fine. Njia nyingine wengi wanapitisha muda wa kuchukua ID

hiyo, inawabidi walipishwe fine. 

Katika  division  yetu  ya  Mwatate,  wageni  wamemiliki  mashamba  kwa  wingi,  na  ni  uridhi  wetu.  Ninaomba  kama  ni  wageni,

wawe hapa kibiashara au kama waajili. Na kama wanamiliki pia kuwe na kiwango fulani; Wenye umilikaji wanafaidi.  Rasilimali

yetu ya Tsavo National Park, 80% iwe ni mali ya Wataita.  Taita Sisal estate  pia ilipie ushuru kwa Wataita  kama 50%.  Kutoka

kwa misitu, madawa yatolewa,  gum, mbao,  zinatolewa na hatujafaidi  chochote  -  na  hiyo  ni  rasilimali  na  vile  vile  hii  inaharibu

chemchemi zetu.

Afisi ya madini iwekwe  mahali  rasilimali  ya  madini  inatoka.  Na  pia  wenye  wanatoka  mbali  na  wanafaidi  kwa  madini,  lazima

waache 50% ya madini, ifaidiwe na wenyeji.  Mume akiweka msichana mimba, lazima aajibike na  ulezi,  asimwachie  msichana

alee  peke  yake.  Pia  tohara  ya  mtoto  wa  kike  iondolewe  kabisa  -  ikomeshwe.  Mtu  mmoja  asirundikiwe  mamlaka  wakati

wengine wamesoma na wana ujuzi wa shughuli hiyo. Mtu akifikisha miaka arobaini, astaafu wengine wapate nafasi ya kazi. 

Polisi asinipige au  kunitesa  bila  sababu.  Kama  nimekosa,  mahakama  inihukumu  yenyewe.  Na  kama  mtu  amejisalimisha  tena

asipigwe. Polisi akipokea  hongo aachishwe kazi.  Rasilimali zinazoingiza mapato katika Kenya Ports  Authority ya Coast,  70%

mapato yawe kwa watu wa Coast.  Na  pia wageni lazima watoe heshima kwa wenyeji -  mtu  kama  amekaribishwa  mahali  na

anaishi  asijaribu  kutoa  matusi.  Mtu  akitoa  matusi  arudishwe  kwao.  Pia  naomba  muda  wa  kurekebisha  Katiba  ambayo
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tunaendelea nayo wakati huu, kama kuna kipengele chochote kinarekebishwa,  lazima tuhusishwe kama tulivyohusishwa wakati

huu. Asanteni.  

Com. Kabira: Kabla ya kwenda Bi. Rebecca, nina swali tafadhali. Umesema mtu akifika miaka arobaini “to go on retirement?”

Ni hivyo ulisema kuhusu retirement?

Rebecca  Chari: Nimesema  mwajiri ambaye amejiriwa  akifikisha  miaka  arobaini  kuliko  hiyo  ya  hamsini  au  hamsini  na  tano,

astaafu na hao watoto ambao wamemaliza shule nao wapate nafasi ya kazi. 

Com. Kabira: Asante sana. Utajiandikisha kwa secretariat. Martin Mwande. Martin Mwande. 

Martin Mwande: Mimi kwa jina ni Martin Mwande na niko hapa kuakilisha Kishamba location. Kuna kamati ya viongozi wa

Kishamba location ambao walikutana -  watu  karibu  mia  moja  ishirini  na  watano  na  wakatoa  maoni  yao  na  wakanituma  nije

niitoe siku ya leo. Nitaanza kwa kile kijitabu ambacho mlitupatia, “Hati za ardhi” yaani ukurasa wa kumi na nane.  Anayepaswa

kuwa mumiliki wa mwisho wa ardhi ni jamii ya mahali pale.  Pili; Serikali iwe na uwezo lakini kuwe na makubaliano fulani baina

ya Serikali na wenye ardhi. Mwenye ardhi kusiwe na lazima yaani kulazimishwa chochote na Serikali.  Serikali ya mitaa iwe na

uwezo  wa  kudhibiti  uamilikaji  na  wakaazi  wanavyotumia  ardhi.  Jamii  ishughulikie  mambo  ya  ugawaji  wa  mashamba.  Mtoto

akifikisha umri wa miaka kumi na nane, apatiwe shamba lake na wazee ili aweze kujiendelesha kimaisha. 

Kuwe na kiwango cha juu cha ardhi inayoweza kumilikiwa na mtu binafsi. Umilikaji wa ardhi urahisishwe na kusiwe na malipo

mengi  katika  kubadilisha  title  deed  kutoka  kwa  mzee  hadi  mtoto.  Maafikiano  na  mapatano  yaliyokuwepo  kabla  ya  uhuru

miongoni mwa wanajamii yasiwepo na yasiwekwe siasa kwa sababu kuna ongezeko la watu. 

Wanawake  wawe  na  uwezo  wa  kumiliki  ardhi  sawa  na  wanaume  lakini  kuwe  na  utaratibu  na  makubaliano  baina  ya  jamii.

Halafu kuna kitu kimoja ambacho tulisahau ambacho nimekumbuka saa  hizi -  kuna kipengele kilichoko  katika  sheria  za  ardhi

kinachoeleza kuwa mtu ana haki kumiliki fiti sita pekee  chini ya ardhi hata kama mtu ana  title  deed.  Hicho  kifungo  tunaomba

kiondolewe ili kukipatikana madini,  mwenye shamba amiliki -  maana ndicho  kinafanya  wananchi  hata  kama  shamba  ni  lake,

hana uwezo wa kumiliki; -  maana anamiliki tu fiti sita chini ya mchanga.  Kwa  hivyo  hicho  kipengele  ikiwezekana  kiondolewe

kabisa ndio mwenye shamba atamiliki pale. 

Ukurasa wa kumi na sita: “Haki za  kimsingi.”  Masharti  ya  Kikatiba  haki  za  kimsingi  hayatoshi.  Serikali  iweze  kuwasomesha

watoto  kwanzia  shule  za  vidudu  yaani  nursery  school  mpaka  kidato  cha  nne  bila  malipo.  Hukumu  ya  kifo  ikiwezekana

iondolewe  na  badala  yake  kuwe  na  kifungo  cha  maisha.  Mwananchi  afundishwe  na  kupewa  uwezo  kutumia  rasilimali  zake.

Apatiwe vifaa zinazowezesha kutumika kwa shughuli hizi. Katiba ilinde usalama, huduma ya afya, maji, elimu, makaazi,  chakula

na ujira.  Usalama upewe muda zaidi chuoni ili wanao husika wapate  elimu zaidi ya kujua sheria.  Huduma ya afya iwe ya bure
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kwa sababu wale ambao hawana uwezo wa kifedha wanapata shida sana. 

Ukurasa  wa  kumi  na  saba:  Maslahi  ya  wanawake  hayajahakikishwa  kikamilifu  na  Katiba.  Iwapo  msichana  amepata  mimba

hatua za kisheria zichukuliwe. Pia msichana akinyanyaswa kimapenzi, mhusika achukuliwe hatua za kisheria. 

Walemavu wapewe elimu ya bure kwanzia shule za vidudu hadi chuo kikuu. Wapewe vifaa vya kutumia ili kuweza kukabiliana

na  hali  yao.  Wapewe  mikopo  ya  kuwawezesha  kujiendeleza  baada  ya  kumaliza  masomo.  Wapewe  vifaa  maalumu  vya

kuwawezesha kuwasiliana. Wapewe nafasi nzuri za kazi kulingana na ujuzi na elimu yao. 

Katiba inaweza kulinda haki za watoto  kwa kuwapatia elimu ya bure;  Ofisi za kuwashughulikia watoto  ziletwe katika kiwango

cha kata yaani hizi shule ambazo ni za walemavu, ziletwe katika kiwango cha kata.  Makundi mengine ambayo hayashughulikiwi

na Katiba ni wazee, wajane, maskini na mayatima. Kwa hivyo Katiba ikiwezekana ishughulikie watu kama hao. 

Katiba  itoe  masharti  kwa  vitendo,  vishawishizi  kwa  manufaa  ya  wanawake  na  makundi  mengine.  Kuwe  na  masharti  kwa

vitendo, kuwe na kamati tekelezi katika viwango vya vijiji. 

Ukurasa  wa  kumi  na  tisa:  Katiba  itambue  na  iendeleze  lugha  za  kienyeji,  tuwe  na  lugha  moja  ya  taifa  ya  Kiswahili.  Ili

kuhakikisha umoja na usalama wa mtu binafsi na mali, ni lazima mtu aheshimu mila na tamaduni za  wale  wanaoishi  pale  yaani

wenyeji. Mila na desturi lazima zihifadhiwe lakini kwa uangalifu. 

Uongozi wa matumizi wa mali asili: Mamlaka ya nchi yasiendelee kuthibiti uwezo huo. Mamlaka yathibitiwe na Serikali za mitaa

yaani Local Authority. Bunge isiwe na uwezo wa mamlaka ya kuamrisha ukusanyaji wa matumizi ya fedha za umma, -  Serikali

za mitaa zipewe uwezo huo. Msimamizi na mkaguzi wa fedha za umma,  yafaa apewe ulinzi zaidi na awe  akichaguliwa  katika

Bunge.  Mkaguzi  mkuu  ateuliwe  na  bunge.  Tunaweza  kuwavutia  wakenya  walio  talaamika  ili  waweze  kufanya  kazi  katika

mashirika ya umma kwa kuwapatia mishahara mizuri. Anaye paswa kuteua tume ya huduma za umma ni Bunge. Inatupasa kuwa

na kanuni za maadili ya maofisa wote wanaohudumia umma na walazimishwe kutangaza mali yao. 

Maswala ya uhifadhi wa mazingara yanayopaswa kuingizwa kwenye Katiba  ni  vianzo  vya  maji  yaani  water  catchment  areas,

misitu, zichungwe kikatiba. Kamati ziundwe za kuhusika na mazingara. Matumizi ya rasilimali zipatiwe katika Serikali za mitaa.

Mali  sote  zinapaswa  kulindwa  na  Katiba.  Mwenye  jukumu  la  kulinda  na  kusimamia  mali  ya  asili  ni  mwananchi  kupitia  kwa

Serikali za mitaa. Mali ya asili, zisimamiwe na kamati ndogo ndogo kutoka mashinani. 

Ukurasa wa kumi na tatu:-  “Serikali za mitaa.” Mayor na wenyeviti wa mabaraza wachaguliwe moja kwa  moja  na  wananchi.

Mayor na wenyeviti wawe na vipindi vya miaka mitano. Mabaraza yasiendelee kufanya kazi chini ya Serikali kuu. Kiwango cha

elimu cha chini cha madiwani kiwe kidato cha nne. Mitihani inayofanywa ya lugha haitoshi. Kuwe na masharti ya  kimaadili  na
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kitabia kwa wagombea viti vya udiwani. Wananchi wawe na haki ya kumrejesha diwani nyumbani kwa kura ya kukosa  imani.

Atakayekataa  kauli  kuhusu  mishahara  na  marupu  rupu  ni  tume  ambayo  itachaguliwa  na  wananchi.  Ndio  tuwe  na  madiwani

walioteuliwa  lakini  kuwe  na  njia  maalumu  ya  kuwateua.  Madiwani  waongozwe  na  masharti  yafuatayo  katika  mfumo  wenye

vyama vingi: Uwazi, uajibikaji na uaminifu. Rais au Waziri za Serikali za mitaa asiwe na uwezo wa kuvunja mabaraza.

Ukurasa  wa  kumi  na  nne:  “Muundo  wa  utaratibu  wa  uchaguzi.”  Tufuate  mfumo  wa  kura  za  siri.  Tuendelee  kufuata  mfumo

ambao  mwenye  kura  nyingi  ndiye  mshindi.  Wanawake  watengewe  viti  maalum  hadi  kiwango  cha  wilaya.  Idadi  ya  chini  ya

mgombea  kiti  iwe  ni  asilimia  hamsini  na  ikiwa  hakutosheleza  kiwango  hicho  katika  duru  ya  pili,  asitangazwe  kuwa  mshindi.

Wagombea viti wanaokosa  kuteuliwa na chama kimoja wako huru kuomba uteuzi kutoka vyama vingine. Kuwe  na  uhuru  wa

kuhama kutoka chama kimoja hadi kingine. Tuendelee kuwa na  kanuni  ya  asilimia  ishirini  na  tano  ya  uakilishaji  katika  angaa

mikoa mitano katika uchaguzi wa Urais. Tuwe na viti maalum vilivyotengwa kwa makundi ya akina mama, walemavu na vijana. 

Tuendelee kuwa na maeneo ya kigeographia katika uakilishi lakini yhata hivyo hatutosheki na ugawaji wa maeneo ya  uakilishi

wa  bunge  na  mabaraza.  Kwa  mfano  kama  juzi  kuna  viti  vya  mabaraza  vilizokusanywa  vikawekwa  pamoja  pamoja,  ile  hali

ambayo ilichukuliwa hatutosheki nayo, ikiwezekana ingeangaliwa kwa uzuri zaidi wananchi wakaelewa. 

Tuendelee  kufanya  uchaguzi  wa  bunge  na  mabaraza  wakati  mmoja.  Utaratibu  wa  uchaguzi  urahisishwe  kwa  kuhesabu  kura

hapo hapo baada  ya kumaliza kupiga kura.  Tarehe ya  uchaguzi  itajwe  kwenye  Katiba.  Uchaguzi  wa   Urais  uwe  na  kura  ya

maoni na pia ufanywe moja kwa moja. Ma-commissioners wawe na sifa nzuri, uajibikaji na uwazi na wateuliwe na bunge na pia

  wahakikishiwe usalama wa kikazi. Kuteuliwe ma-commissioner ishirini na wawili. 

Ukurasa wa saba:  “Vyama vya kisiasa”: Vyama vya kisiasa visitekeleze majukumu mengine. Katiba itekeleze uundaji,  uongozi

na tabia  za  vyama  vya  kisiasa.  Kuwe  na  idadi  maalum  ya  vyama  vitakavyosajiriwa.  Tuwe  na  jumla  ya  vyama  vitatu  na  kila

chama  kiweze  kujighalamia  chenyewe  na  sio  kwa  fedha  za  umma  na  kuwe  na  uhusiano  mzuri  baina  ya  dola  na  vyama  vya

kisiasa. 

Ukurasa  wa  nane:  “Muundo  wa  aina  za  Serikali.”  Tusiendelee  kuwa  na  muundo  wa  Serikali  ya  Urais.  Tufuate  muundo  wa

Serikali ya ubunge ambapo Waziri Mkuu na chama chenye uwezo zaidi bungeni ndiye atakayeunda Serikali. Rais awe na uwezo

wa kuweka sahihi mijadala  itakayopitishwa  bungeni.  Tusifuate  muundo  wa  mseto  ambapo  mamlaka  ya  nchi  yamegawanywa

baina ya Rais na Waziri Mkuu. Tuendelee  kufuata muundo wa Serikali moja kwa ajili ya usawa katika ugawaji wa rasilimali za

wenyeji. Njia ambazo zinaweza kufuatwa ili uwezo ufike viwango vya chini vya Serikali ni kutumia Serikali za mitaa. 

Maoni  zaidi  kutoka  kwa  watu  mbalimbali  -  Yaani  tulipomaliza  kulikuwa  na  maoni  tofauti  tofauti.  Ya  kwanza,  malipo  ya

waliostaafu yafanyiwe katika tarafa na sio kwa ofisi ya wilaya ilivyo sasa. Kiti cha Urais kiwe na vipindi viwili vya miaka mitano

peke yake. Mbuga za kuhifadhi wanyama zirudishwe kwa Serikali za mitaa na pia jina “National Park”, liondolewe.  
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Kumbuniwe tume ya kujadili mishahara ya wabunge.  Ikiwa mtu aliyestaafu amefariki,  yafaa mipango ifanywe ili mjane apatiwe

malipo hayo bila kuchelewa.  Maofisa wa utawala wawe wakichaguliwa na wananchi,  yaani kama Sub-chiefs na Chiefs  wawe

wakichaguliwa na wananchi.  Masanduku ya kupigia kura,  yafaa yawe na uwazi -  yaani transparent  ballot boxes ili kuwezesha

kuona vile idadi ya kura inaongezeka. 

Waganga wa kienyeji waruhusiwe kufanya utafiti katika madawa.  Mbunge akichaguliwa kwenda bungeni, abaki  vilevile  kama

mbunge na asiteuliwe kuwa waziri kwa sababu hatawatetea waliompigia kura lakini atakuwa upande wa Serikali.

“Mtu mmoja kazi moja” -  Kuwe na uhuru wa kuabudu lakini uwe na mipaka.  Kuwe na klabu ya pombe ya minazi,  vile  watu

walikuwa wanapendekeza. Wanaogombania viti vya Udiwani au Ubunge lazima wawe wazalendo wa eneo hilo. Wasiwe watu

wa kutoka nje. 

Walimu  wawe  wakipatiwa  uhamisho  baada  ya  kukaa  katika  shule  kwa  miaka  mitano.  Mfanyikazi  wa  Serikali  asiruhusiwe

kufanya   biashara  ya  aina  yeyote  kwa  maana  hii  huongeza  ufisadi  zaidi  katika  kupotea  kwa  madawa  (Kitaita).  Wastaafu

wapewe pesa zao haraka iwezekanavyo baada ya kustaafu na isichukue muda mrefu. Kusiwe na haki ya kuuza mashamba kwa

makabila mengine. Wauzaji  wa  jumla  (wholesalers)  wasiruhusiwe  kuwa  na  biashara  nyingine  kado  ya  hiyo.  Wenye  biashara

katika ardhi zao (plots) wawe na malipo madogo. 

Umri  wa  wale  wanaostaafu  upunguzwe  hadi  kufikia  miaka  arobaini  na  tano.  Iwapo  nafasi  ya  kazi  imetokea  katika  sehemu

atokapo mwenyeji, basi  afikiriwe kwanza,  pasiwe na mtu kutoka nje kuchukua nafasi hiyo. Tender ikitolewa yafaa ichukuliwe

na  wenyeji  wa  mahali  hapo  isichukuliwe  na  mtu  kutoka  mahali  pengine.  Uteuzi  wa  Ma-judge  uondolewe.  Kuwe  na  kibali

maalumu kwa watu wawili wanao oana kutoka kwa daktari kwa ajili ya kuzuia ukimwi. 

Wanaoajiliwa katika Mahoteli  ya watalii na Mbuga za kuhifadhi wanyama, idadi kubwa ya waajiliwa  yafaa  wawe  wa  kutoka

sehemu hiyo hiyo yaani wenyeji. Walimu wa shule za vidudu (nursery) wawe wakilipwa na Serikali kwa kazi yao ngumu. Wale

ambao wamepitiwa na umeme mashambani mwao, wapewe umeme bila masharti yeyote.  Nafikiri kwa hayo machache nasema

asanteni kwa kunisikiliza. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Martin. Nikuulize swali tafadhali;  Ulisema- sijui kama nimesikia vizuri? That women should

have a certain percentage in Parliament? What percentage?

Martin Mwande: Nilikuwa nasema ikiwezekana kila wilaya iwakilishwe na……

Com. Kabira: Kila wilaya, kila district?
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Martin Mwande: Kila district.

Com. Kabira: Should have one woman representative?  

Martin Mwande: Yes. 

Com. Kabira:  Thank you very much. The other one is on the sale of land.   You  are  saying  that  one  should  not  sell  land  to

anybody belonging to another tribe? So you want to say that Kenyans should not have a right to live anywhere?

Martin  Mwande:  No.  Haja  yangu  nilikuwa  nasema,  kwanza  kuwa  pale  pale  katika  ile  shamba  inauzwa,  kuna  watu  wana

uwezo ambao wanaweza kununua lile shamba, wapatiwe nafasi ya kwanza.

Com. Kabira: Okay, wapatiwe nafasi ya kwanza?

Martin Mwande: Wapatiwe nafasi ya kwanza. Kama kuna kukosekana , ndio ijulikane ni kwa nini na sababu ijulikane. Lakini

asiende kuchukuliwa mtu kutoka nje na kuna watu hapa wana uwezo wa kununua lile shamba. 

Com. Kabira: Okay. Asante sana. Tutaenda kwa mtu wa tatu, Ayubu. Bwana Ayub Mjomba?

Ayub  Mjomba:  Nashukuru  kupata  nafasi  hii,  majina  yangu  ni  Ayubu  Mjomba  na  ninawakilisha  maoni  ya  wanakamati  wa

Chavia  (inaudible)  land  scheme  pamoja  na  Mwachambo  land  scheme  ambazo  zina-cover  locations  mbili  Chavia  pamoja  na

Mwachambo. Maoni yao yanaanza na ardhi.

Com. Kabira: Umeandika hayo kwa hiyo karatasi?

Ayub Mjomba: Nimeandika.

Com. Kabira: Umeandika hayo maoni ni ya akina nani?

Ayub Mjomba: Eeh nimeandika. 

Com. Kabira: Asante. 

Ayub Mjomba:  Kwanza wanaomba kwamba mambo yote yanayohusiana na  ardhi  yawe  yanawakilishwa  kutoka  mashinani,
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kutoka  sub-location,  location  kwenda  division  hata  ndio  kufikia  juu,  sio  kutoka  kwa  Commissioner  of  lands.  Pia  tunasema

rasilimali  zilizoko  kwenye  ardhi  ikiwa  ni  misitu,  minerals,  maji  na  mengineyo  yote  pia  ziwe  zinapata  idhini  ya  watu  kutoka

mashinani kama zitatumika. 

Fedha  zitakazopatikana  kutokana  na  license  ya  kutumia  rasilimali  kama  hizo  ziwe  pia  zinagawanywa  kwa  viwango  kuanzia

mashinani, tumependekeza kama ishirini kwa mia kwanzia sub-location,  location, division,  district  halafu  Central  Government.

Ardhi  lazima  iwe  ni  ya  watu  wa  eneo  linalohusika  na  Serikali  isiwe  na  ardhi-  ardhi  ni  ya  raia  kutoka  mashinani.  Serikali

isiruhusiwe  kuwa  na  land  ama  ardhi  lakini  iwe  mkononi  mwa  raia  kutoka  National  Parks  ziendelee  kuweko  na  pia  game

reserves ikiwezekana.  

Ikiwa watu wataongezeka na kuhitaji ardhi zaidi, basi  kupitia mashinani, sehemu ambazo zimepewa ardhi kwa mfano, sehemu

kubwa kubwa kama shamba za mikonge au ranches zikatizwe ili raia wapatiwe sehemu hizo. Jambo  lingine  ni  kwamba  Land

Consolidation Act iondolewe kabisa - Isiweko. Tunakubali adjudication peke yake. 

Tukiingilia upande wa tawala, tumependekeza kwamba kuanzia Sub-chief, Ma-chief wawe ni watu wa kuchaguliwa na watu,  na

ki-administration, tungependelea kwamba district level iwe na baraza lake - yaani utawala uanzie kutoka district level. 

Tumesema kwamba Serikali kuu iwe chini ya Executive President  ambaye atachaguliwa na  Wakenya  wote  na  asiwe  mbunge

wa sehemu yeyote na iwe ni kwa term mbili za miaka mitano peke yake – yaani jumla ya miaka kumi na asizidi hapo.  President

anaweza  kutaja  mawaziri  wake  kutoka  kwa  MPs  ambao  wamechaguliwa.  Nominated  MPs  wawe  wanawakilisha  mahitaji

maalum ya kitaifa na wasiwe washiriki wa chama chochote cha kisiasa na ni lazima wachaguliwe kulingana na maoni ya regions

– yaani Ki-provinces.  

President  asiwe juu ya sheria -  yaani  above  the  law  au  hatakuwa  na  uwezo  wa  kusimamisha  Bunge  au  kuliitisha  bali  Bunge

lenyewe  liwe  na  uwezo  wa  kufanya  kazi  zake  kulingana  na  committee  watakayochagua.  Pia  tumesema  President  asiwe  na

uwezo  wa  kuajili  Judges,  Governor  wa  Central  Bank,  Auditor  General,  Commissioner  of  police  na  Chief  of  General  Staff.

Hawa waachiwe Bunge. 

Nyadhifa  zingine  za  watu  wa  wizara  mbalimbali,  -  zile  parastatals,  ziachiwe  ministries  zinazohusika.  Tukienda  sehemu  ya

uchaguzi tunasema kwamba, political parties ikiwezekana sizizidi tano.  Na  pia kukubalike independent candidates,  -  kama mtu

atajitokeza kutaka nafasi ya President  ama kiti chochote,  sio lazima awe mwanachama wa chama  fulani  cha  siasa.  Jukumu  la

Central Government, ama Serikali Kuu, ni kwamba iweze kutoa bure elimu ya kutoka nursery mpaka form four. University ziwe

zikichagua Chancellors wao wenyewe na pia Boards.  

Serikali pia itoe bure madawa na aina yeyote ya matibabu au health kwani ni jukumu la Serikali ya kulinda maisha pamoja na
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mali za raia.  Ni jukumu la Serikali kugawa maji, power,  telephone na kuleta mambo kama haya karibu na watu.  Sio kwamba

saa ingine watu waitishwe kutoa pesa  nyingi, kuvuta kama ni moto ama maji  wenyewe.  Serikali  kuu  ilete  hizi  karibu  na  watu

halafu mtu anayetaka kuweka nyumbani kwake, atoe pesa tu ya connection. Pia iwe ni jukumu la Serikali kuu kujenga barabara

hizi kubwa kubwa zote na Serikali za mitaani kujenga barabara ndogo ndogo za kuingia mitaa yao. 

Twataka Serikali kuu pia iwe inaheshimu raia wake bila kujali hali na mali. Kwa sababu  kwa  wakati  huu  tunaweza  kuangalia

kwamba mtu aliye maskini saa ingine anaweza kuteseka kwa mambo ambayo hajiwezi kwa sababu hana fedha labda za kuajili

wakili  ama  mambo  kama  hayo.   Kwa  hivyo  kuna  utesi  mwingi  kwa  raia  wa  kawaida  -  haheshimiki  mbele  ya  mapolisi  na

kadhalika.  Kwa  hivyo  tungetaka  raia  wa  Kenya  bila  kujali  hali  na  mali  yake  aheshimiwe  kama  binadamu.  Vile  vile  hali  ya

utamaduni udumishwe. 

Kwa hayo  machache  ndio  hao  land  committees  kwa  niaba  ya  land  committees  kwa  locations  mbili  nitapeana  memorandum

ambayo wameandika.  

Com. Kabira: Asante sana Bwana Mjomba na nina swali pia. Ulisema tuwe na political parties kama tano? Tutachagu aje  hizo

tano? Utarudi huko ujibu ili watu wasikie. Unajua leo tuna forty two yaani tuna political parties arobaini na mbili. So  how do we

get five?

Ayub Mjomba: We want five.

Com. Kabira: So what do we do with the others? We de-register them?

Ayub Mjomba: Yes. 

Com. Kabira: How do we choose which one to de-register?

Ayub Mjomba: Hapo hatujapendekeza ni ipi lakini ikiwa sheria itakubalika hivyo basi……

Com. Kabira: Watajua vile watafanya?

Ayub Mjomba: Labda wananchi wenyewe wanaweza kuwa consulted kuziondoa. 

Com. Kabira: Asante sana. Nitauliza Commissioner Tobiko ajitambue kwenu kwa nyinyi kwa sababu amekuja amechelewa. 

Com. Keriako  Tobiko:  Hamjamboni  nyote.  Kwa  jina  naitwa  Keriako  Tobiko  na  mimi ni  Commissioner  kwa  hii  Tume  ya

11



kurekebisha Katiba. 

Com. Kabira: Okay asante Tobiko. Tutamuita  mtu wa nne na huyu ni Mr. Raphael Nganyi.

Raphael  Nganyi:  Mimi  ni  Raphael  Nganyi  kutoka  Bura  sub-location.  Tulikuwa  na  memorandum  yetu  lakini  mwenzangu

hajaja.  Hata hivyo nitajaribu kuzungumza yale ambayo pengine walizungumza. Jambo la kwanza  ni  utawala:  Utawala  uwe  wa

majimbo. Tuwe na Serikali ya majimbo na katika hii Serikali tumeamua ya kwamba Bunge iwe na uzito zaidi kuliko Serikali.  Na

katika utawala huo huo, tukaona kwamba Chiefs  na  Ma-sub-chiefs  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  ndipo  waandikwe  na

Serikali. Wakisha andikwa na Serikali, chiefs wawe wakibadilishwa au kupewa uhamisho katika district yao. Na hao ma-chiefs,

akiendelea kuwa transferred, baadaye apewe promotion awe naibu wa Mkuu wa Tarafa. Cheo hicho kiende mpaka kimalizikie

kwa naibu wa District Commissioner. 

Tukija katika umiliki wa rasilimali. Katika nchi yetu, tukiangalia katika ramani unakuta ya kwamba Taita Taveta district,  sitini na

mbili  kwa  mia  ni  mbuga  za  wanyama.  Hizi  mbuga  za  wanyama  zipunguzwe,  sehemu  zingine  zipewe  wananchi  waweze

kuzitawala.  Halafu  zile  ambazo  zilikuwa  zinaitwa  National  Parks,  badala  ya  kuwa  National  Parks  ziwe  game  reserves  ili

wananchi katika district hiyo waweze kufaidi kwa kile kitachopatikana kwa rasilimali hiyo. 

Mashamba makubwa ya mikonge kwa mfano yale malipo yanayotoka kwa mashamba ya mikonge, yasiende kwa Serikali kuu

kabla hayajapita katika Serikali ya wilaya ndiposa kile kitakachopatikana wagawanywe -  50% iende kwa Serikali kuu na 50%

ibaki kwa Serikali ya wilaya. Tukija kwa upande wa ugawanyaji mamlaka. Kama wakati  watu  wameandikwa  kazi,  iangaliwe

kwamba pahali kunapoandikwa  kazi, 85% wawe ni wenyeji ambao wanaandikiwa kazi pale. 

Tukija katika umiliki wa ardhi,  tunaona ya kwamba license kwa mashamba makubwa makubwa,  yanatoka  kwa  Serikali  kuu.

………kuja ku-settle au kukaa, akipewa aje apitie kwa County Council halafu county council impe ruhusa ya kwenda kuingia

pale akipewa kitu kama lease au muda wa kukaa pale. 

Tukija katika upande wa elimu, Serikali iweze kuwalipia watoto  karo  – walisema elimu ni  ya  bure.  Serikali  iweze  kuhudumia

watoto  kwa  elimu  kwanzia  standard  one  mpaka  form  four  level.  Ni  hayo  tu  kwa  leo,  mengine  yalikuwa  katika  hiyo

memorandum na pengine mwenzangu akija ataweza kuitoa. Asanteni. 

Com. Kabira: Asante Bwana Raphael. Sijui kama mwenzako ako karibu. Lakini yule atafuata ni Mwatila Salim.  

Mwatila Salim: Haya yafuatayo ni maoni yangu kuhusu urekebishaji wa Katiba ya Kenya.  Katika Katiba ambayo tunaitarajia,

 kusiwe na mwananchi yeyote aliye juu ya sheria na kila mtu atii sheria na ahukumiwe akikosa, kusiwe na upendeleo wowote. 
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Rais: Rais wa Kenya awe ni Mkenya asili asiwe ni mtu aliomba uraia na atumike vipindi viwili vya miaka mitano  mitano.  Rais

asiwe mbunge na asiwe akiitwa  “Mtukufu  Rais”  ila  aitwe  “Mheshimiwa  Rais.”  Wabunge  wasiwe  wakichaguliwa  Mawaziri  ili

wawe na nafasi ya kuangalia Serikali iliyoko mamlakani. Mawaziri wachaguliwe kati  ya Wakenya walio na  ustadi  wa  mambo

tofauti tofauti kwa kila wizara.  Lakini wawe na wakenya ambao wako na moyo wa kujenga taifa sio hao mafisadi. Rais asiwe

akichagua Ma-judge ama Mkuu wa sheria.  Kuwe na tume ya kuwachagua wanasheria.  Kenya  police  iwe  chini  ya  wizara  ya

mambo ya ndani pamoja na magereza.

Kuwe na ofisi ya Waziri Mkuu ambaye ataongoza Serikali na atoke  kwenye chama ambacho kilipata  kura  nyingi.  Serikali  za

wilaya zipewe uwezo zaidi wa kupata kodi kwa ajili ya maendeleo ya ile wilaya. 

Elimu: Elimu iwe ya lazima kwa kila mtoto wa Kenya- hasa elimu ya msingi, kwanzia darasa la kwanza mpaka la nane.  Elimu ya

Sekondari  itiliwe  mkazo  katika  sehemu  zingine  ambazo  ziko  nyuma  ili  Kenya  isiwe  na  sehemu  zingine  zinaendelea  zaidi  na

zingine zinakuwa nyuma kwa ajili ya elimu. 

Mbuga  za  wanyama:  Asilimia  hamsini  iliyolipwa  kwa  mbuga  ibaki  kwa  wilaya  inayohusika.   Pia  hapa  nilikuwa  nimesema

kwamba kwa mfano Taita Taveta,  asilimia kubwa sana ya ardhi ya Wataita  imechukuliwa na National park.  Hiyo  haikuwa  ni

maoni ya Wataita  bali ilikuwa ni maoni ya Wakoloni wakati  ule uliopita na kwa hivyo Wataita  wakawa wamenyimwa sehemu

kubwa ya uzalizaji mali kwa ardhi. Kwa sababu ardhi ndio kila mmoja anatumia kuleta maendeleo.  Kwa hivyo mbuga ya Taita

ama ya Tsavo National park  ipunguzwe sehemu moja igawie wananchi na ile itakayobaki  iendelee kuwa mbuga. Tena mapato

yawe yakibaki sehemu kubwa kwa ajili ya kuendeleza wilaya hii ya Taita. 

Maji  ya  Mzima,-  ‘Mzima  springs’  yamekuwa  yakienda  Mombasa  kwa  muda  wa  miaka  hamsini  na  hakuna  chochote

tunachopata kama Wataita. Hiyo rasilimali ambayo Mwenyezi Mungu aliweka hapa Taita haiwafaidi Wataita.  Kwa sababu maji

yanapita hapa inaenda mpaka Mombasa na Wataita wengi wanapata shida sana kuhusu habari  ya maji. Ni jambo la kusikitisha

sana. 

Hakuna la muhimu kama kilimo: Kilimo kimekuwa sasa kinazorota sehemu nyingi kwa sababu Serikali haijatilia umuhimu kabisa

habari ya kilimo na ili hali ndio uti wa mgongo wa nchi. Bila chakula,  nchi inakuwa na shida na hapa kwetu kilimo kiko nyuma

sana. 

Afya: Kuwe na madawa kwa kila kituo cha afya ili wananchi wakiwa na matatizo waweze kusaidika haraka.  Kila mwananchi ni

haki alindwe na Katiba ya nchi. 

Ufisadi: Mtu akipatikana mfisadi afungwe jela na mali aliyoipora ichukuliwe na kuwa mali ya umma. Mimi kama Mtaita Katiba

initambue kama Mtaita na mila zangu vile ziko tangu zamani. 
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Imani ya dini: Uhuru wa kuabudu.  Mimi  napinga  uhuru  wa  kuabudu  kwa  watu  ambao  wanaabudu  mashetani.  Hilo  jambo  ni

jambo la kusitikisha sana, kwamba sheria ambayo iko sasa inawapa watu ruhusa waweze kuabudu hata mashetani,-  ambapo ni

kinyume cha sheria kabisa. Kwa hivyo mimi napingana na haya mambo kabisa. 

Sheria ya Islamu: Mimi ni muislamu, waislamu waongozwe na kitabu chao kitukufu -  Koran.  Wasomi wakuu wakiislamu wawe

wakichagua Sheikh mkuu ama Mfuti mkuu na pia kuchagua Ma-kadhi  kwa ajili ya kutatua matatizo mbalimbali ya waislamu.

Kuwe na uhuru wa dini - badala ya uhuru wa kuabudu kuwe na uhuru wa dini. 

Katiba  ijayo  tungependa  iwe  ya  majimbo.  Majimbo  yatafanya  kuwe  na  mashindano  kwa  kila  jimbo  kusiwe  na  vile  mambo

yalivyo sasa. Kuwe na uhuru na haki kwa kila mtu kujisikia yuko sawa katika nchi yake na kusiwe na ubaguzi wa ukabila.  Hii

mambo ya “lease holdings,” mashamba kama haya yanapatiwa ati lease ya miaka tisaini na tisa! Sasa hiyo ni karne hiyo -  hilo ni

jambo la hatari sana kuwafanya watu wengine wanazidi kuwa matajiri na wengine kuwa wanyonge. Haya mambo yaondolewe. 

Ajira hapa Taita ni chache sana. Tuko na sehemu chache za kuajili watu na watu wengi wana ajiliwa si wenyeji wa hapa. 

Vyama  vingi  vya  kisiasa  ziendelee  kuweko.  Mbunge  na  diwani  wawe  wakichaguliwa  bila  chama  -  yaani  kuwe  na  uhuru,

unaweza  kusimama  na  ukachaguliwa  bila  kusimama  na  chama  chochote  isipokuwa  pengine  Rais  ambaye  ni  sharti  awe  na

chama. 

Chifu achaguliwe na wananchi na Katiba ijayo iwe katika mfumo wa elimu - yaani iwe ikifundishwa kwanzia shule ili kila mmoja

ajue haki zake kwanzia akiwa mtoto kuendelea mpaka mbele. Yangu nafikiri ni hayo asante. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Mwatila.. Ulisema elimu ya Primary school iwe ya lazima?

Mwatila Salim: Elimu ya Primary school ya msingi iwe ya lazima kwa watoto wote wa Kenya. 

Com. Kabira: Ukikosa kulipa?

Mwatila Salim: Kulipa? Serikali ndiyo itasimamia haya mambo. 

Com. Kabira: Kwa hivyo unasema iwe free and compulsory. Iwe lazima na iwe free pia. 

Mwatila Salim: Naam. Ilipwe na kodi ya wananchi. 
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Com. Kabira: Okay, asante. Bwana Morris Munyaka. 

Morris Munyaka: Kwa majina yangu naitwa Morris  munyaka nina na-present  maoni  ya dini ya wa Seventh Day Adventists

ama ya Wasabatu. Haya ni maoni ya washiriki wa kanisa.  Washiriki thelathini hivi. Tulikuwa tumeketi pamoja,  tukajadiliana na

tukaona ya kwamba sheria iwekwe katika Katiba ya kulinda haki ya mwenye kuabudu ama haki ya kimsingi ya kuabudu maana

tunaona  kwamba  kuna  free  worship.  Lakini  utaona  kuwa  watu  wengine  ambao  wanaabudu  kwa  siku  ya  ijumaa,  wengine

Jumamosi  na  wengine  Jumapili  na  kwa  siku  hizi  tatu  za  kuabudu  ni  moja  tu  ambayo  imewekewa  “priviledge”-  kama  hii  ya

jumapili.  Hawa  wa  jumamosi  na  ijumaa,  hawajawekewa  kimsingi  yeyote;  akikosa  kuelekea  kazini  anakatwa  hiyo  siku.

anakatwa siku. Kwa hivyo tunaomba ya kwamba Katiba ijayo itulinde na ituweke uhuru kwa siku hii ambayo tunaabudia Kwa

mfano  utakuta  kama  ni  mwanafunzi  ambaye  ako  shuleni,  imefikia  ni  siku  ya  jumamosi  ya  kwenda  kufanya  ibada  yake  kwa

Mwenyezi  Mungu,  anakatazwa  asiende  katika  ibada.  Utakuta  wazazi  wengine  ambao  wanataka  kwenda  katika  ibada,

wameambiwa kwamba waende  katika  mikutano  kama  ya  P.T.A,  mikutano  ya  fund  raising.  Jumamosi  imewekewa  vitu  vingi

ambapo  mwabudu  wa  siku  ya  jumamosi  anashindwa  atafanya  nini.  Kwa  hivyo  mambo  kama  hayo,  tumeona  ni  kwamba

yawalinde wale ambao wanaabudu siku ya jumamosi.

Pili,  tunaona  ya  kwamba  kiwanda  kama  hichi  kiko  hapa  chini  ‘Sisal  estate’  kinalazimisha  mtu  kama  hataenda  kazini  basi

atakuwa nje ya wire  -  maana amefutwa kabisa.  Isipokuwa amewekewa tu hiyo siku moja ya jumapili. Lakini kama Muislamu

na huyu Mu-SDA hawana nafasi kabisa  ya kushiriki katika ibada zao za kawaida.  Kwa hivyo hapo ndipo tulikuwa tunaomba

sheria pia ije imlinde isije ikabadirishwa kabisa.  Sheria pia imlinde hata huyo wa jumapili na ijumaa. Hayo ndio maoni tulikuwa

tumeafikiana kwa pamoja, tukayaweka katika memorandum na ndiyo hii tuliandika hapa.

Pascal Nyambu: Asante sana Bwana Munyaka. Mr. Pastal Nyambu.  Pascal Nyambu ako? Okay. 

Pascal  Nyambu:  Mimi  ni  Pascal  Nyambu  na  ninawakilisha  Mwatate  Division  of  Disabled  Group.  Nitaanza  kusoma.

“Walemavu kwa jumla tumetengwa na kudharauliwa sana kwa hivyo sisi tuliketi na tukaamua kuwa kwa kila uongozi na idara

nchini Kenya tupatiwe Waziri na afisi yake ili kushughulikia mipango na maswala ya kujali walemavu katika nchi nzima na hivyo

mbunge  wa  kuchaguliwa  au  kuteuliwa  awe  ni  mlemavu.  Ikiwa  tuwe  na  Mbunge  awe  amechaguliwa  na  kuteuliwa  na  awe  ni

mlemavu. Hii ni kwa ajili ya ufisadi na kudhulumiwa, sisi kama walemavu tunavyofanyiwa, -  kwa mfano kutukanwa na kuitwa

“wasiojiweza” na kadhalika.  Simu ziwe za kiasi za kufikiwa na kila mlemavu yeyote yule. Kila tarafa iwe  na  shule  ya  kuweza

kufundisha walemavu na elimu iwe ya bure kwanzia darasa la kwanza hadi vyuo vikuu. 

Walemavu  tupewe  haki  zetu.  Kwa  mfano,  tujengewe  majumba  ya  kuendeleza  miradi  yetu  na  tuheshimiwe  sawa  na  wale

wazima. Tusibaguliwe kikazi na  tuchukuliwe  sawasawa  na  wale  wengine.  Kusiwe  na  kukosana  kati  ya  baba,  mama  na  hata

wale wengine juu ya ulemavu. Mzazi yeyote mwenye mtoto mlemavu anastahili kumuelimisha mtoto huyu bila ubaguzi wowote.

Kusiwe  na  pingamizi  yeyote  kwa  NGOs  watakaojitolea  kusaidia  walemavu.  Miradi  yote  ya  walemavu  isajiriwe  na  Serikali
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kupitia kwa wizara itakayoteuliwa kwa maswala ya walemavu. 

Tutengewe ardhi na kusajiliwa kwa walemavu kuanzia mashinani. Wakati  wa kupiga kura,  mlemavu  apewe  nafasi  ya  kwanza

nchini Kenya. Serikali ya Kenya tunataka igeuzwe na iwe ya majimbo. Ikiwa ni Waziri Mkuu. Ardhi zirejeshewe kwa wananchi

asili. Kifungu kinachosema “Mkenya anaweza kukaa mahali popote” kiondolewe na kiwe “mwananchi awe katika mahali pake

pa asili.” Bunge lisiwe na jukumu la kurekebisha Katiba kwa vyovyote vile, iregeshewe kwa wananchi wenyewe. Usalama wa

taifa ulindwe na Katiba.

Bunge iwe na mamlaka na amri juu ya jeshi. Vyama vya kisiasa viwe vitatu nchini Kenya.  Mbunge akichaguliwa awe ni mbunge

pekee.  Ni  kwa  sababu  Mbunge  akichaguliwa  tu,  hurundikiwa  kazi  nyingi  hata  akawasahau  watu  ambao  wamemchagua  na

maendeleo kwa ujumla. Waziri akichaguliwa,  achaguliwe  kulingana  na  kisomo  na  elimu  na  wizara  itakayomfaa.  Mamlaka  ya

nchi iwe mikononi mwa mwananchi mwenyewe. 

Mbuga za wanyama wa pori,  zirejeshwe kwa  Serikali  za  Mikoa.  Mwenyekiti  wa  baraza,  achaguliwe  na  wananchi  wenyewe

kwa kura.  Kura zihesabiwe katika vituo vya kura.  Kuwe na haki za  kitamaduni  na  zilindwe  na  Katiba.  Kusiwe  na  uridhi  wa

kupokezana  vyeo  vya  Urais  bali  kupigwe  kura  kumchagua.  Kuwe  na  uchaguzi  tofauti  wa  Ubunge  kado  na  wa  Urais.  Rais

akiwa mwanamume, makamu wake awe mwanamke.” Asanteni

Com. Kabira: Umemaliza? Okay asante sana.Tutamuuliza Mr. Daudi Nyamae.

Daudi Nyamae:  Mimi kwa jina naitwa Daudi Nyamae na shida ambayo imenileta maoni yangu ni kuhusu  ardhi  kwa  upande

wa survey. Land Board imepewa jukumu kubwa sana hivi kwamba utakuta mtu anakaa Wundanyi ndiye ofisa wa land na ndiye

anauza ardhi katika reserve akishirikiana na ma-chief na ma-sub-chief na wafanyi kazi wa Land Board. 

Mimi nikiongea  namna  hiyo  ni  kwa  sababu  nilikuwa  karibu  kunyang’anywa  shamba  langu  na  ofisa  mmoja  wa  mashamba.

Nilipoenda kwa ofisi yake na kumuonyesha kijitabu changu cha shamba,  alikipasua  pasua baada  ya kuniambia kuwa nimeiba

hicho kijitabu. Kama sio DC wa Wundanyi aliyeingilia kati, ningepoteza hilo shamba langu. Hii ndio sababu ninalia sana kuhusu

mambo ya ardhi. Kuhusu Machifu na Sub-chifu, tungetaka wachaguliwe na wananchi. Yangu ni hayo tu. 

Com. Kabira:  Asante sana Bwana Nyamae,  thank you very much, utajiandikisha huko kwa msichana yule ako nyuma yako.

Asante.Mr. Kepha Nguli. 

Kepha Nguli:  Asante sana kwa nafasi hii. Kwa majina  mimi ni  Kepha  Nguli,  na  memorandum  yangu  itafuata  baadaye  kwa

hivyo nitaongea kwa kifupi tu – sitachukua muda. Kitu cha kwanza, naomba Tume isitilie maanani memorandum zozote ambazo

zimetumwa  na  vyama  vya  kisiasa.  Kwa  maoni  yangu  tunaandika  Katiba  ya  kutawala  Wakenya  na  sio  ya  kutawala  vyama.

Tukitoka hapo,  tunaomba Serikali iwe ya  majimbo.  President  asiwe  MP  na  nguvu  zake  ama  powers  ambazo  President  ako
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nazo sasa, zipunguzwe. 

Judges  wachaguliwe  na  Parliament.  AG  asiwe  mwanachama  wa  kile  chama  kinachotawala  na  ateuliwe  na  Parliament.

Parliament ijitawale yenyewe na itengeneze utaratibu wake na fedha zake. President pia asichague Permanent Secretaries,  Chief

of General Staff, Commissioners of Police na hao wengine. 

V.A.T. itozwe kutoka kwa factory ama kwa port  of entry.  Kwa sababu hii “ staggering” itolewe  kutoka kwa wholesalers na

kwa maduka kwani inaongeza ufisadi.  Statehouse  Controller  asitoke  kwa  ile  kabila  ambayo  President  anatoka.  Government

isifanye biashara – itawale; nikisema hivyo ninasema vitu kama Power & Lighting, Telkom, Post-Office, KPA,  hizo zote ziwe ni

private companies.  Hapo Kenya itapata ushuru wa kutosha wa kuendeleza nchi hii. Positions zozote za kuchaguliwa -  elected

positions, watu wa-serve for two terms na waachie wengine. Yangu ni hayo machache memorandum nitatumana. Asanteni.

Com. Kabira: Asante sana Bwana Kepha. Na tutamwita Elizabeth Mwabingu. 

Elizabeth  Mwabingu:  Asanteni  sana  kwa  fursa  hii.  Kwanza  tulikuwa  tunazungumzia  mali  ya  asili.  Wananchi  wamelalamika

sana  kuhusu  mali  ya  asili,  wanataka  irudishiwe  mwananchi  wa  pale  pale.  Ikiwezekana  percentage  imfae  mwananchi  aliyoko

mahali pale kunatoka natural resources.  Iwe kunaweza kugawanywa mugawanyo mwananchi wa  pale  aweze  kufaidika.  Naja

kwa political parites.  Wananchi waliamua kuwa vyama vya kisiasa visajiliwe mpaka viwe vitatu ndio vipate  nguvu  za  upinzani

mkali.  Uraia: Mwananchi aliye mzaliwa wa Kenya aweze kupewa uraia bila tashiwishi, bila  swali  -  Sio  leo  anapelekwa  kwa

DO, wapi wapi wakati yeye ni mzaliwa wa pale.  Hata kama mzazi mmoja ni wa nje,  awe mama au baba,  na apewe uraia bila

swali. Pia mtoto ambaye amezaliwa na mzazi mmoja ambaye ni Mkenya na awe atarudishwa nyumbani Kenya basi  awe mraia

wa  Kenya.  Pengine  kuna  msichana  amekwenda  amezaa  huko  na  ni  wa  hapa  Kenya,  hajaolewa,  amezalishwa  pengine  na

foreigner anastahili kupewa uraia bila swali.

Umilikaji wa ardhi: Kuwe kutaandikwa katika title deed jina la mama na la watoto  wote wake.  Kama vile watu wanavyoajiliwa

kazini  wanaandikwa  “next  of  kin,”  hata  hivyo  pia  kwa  title  deed  kuandikwe  “next  of  kin”  kwa  maana  akina  mama

wananyanyaswa sana, mashemeji wanaobakia wanachukua ile priviledge kumpokonya yule mama mali yake. 

Freedom of movement: Mwananchi awe na haki ya kuishi mahali  popote  Kenya.   Lakini  kama  si  mkaazi  wa  pale  aishi  kwa

maelewano - waelewane ataishi kwa muda gani, - ikiwa ni kazi aweze kuishi pale. 

Haki za akina mama. Tunanyanyaswa kutoka nyumbani, hata Serikali mahali inapostahili kutuona bado  tunazidi kunyanyaswa.

Kama mahospitali,  sijui pengine nyinyi ni watu ukishapata ubunge  kule,  hustahili  hata  kufika  hospitali  ya  Voi,  Makadara  ama

mahali  popote.  Jaribu  siku  moja  ufike  kwa  ward  ya  akina  mama,  hapo  unakuta  mama  yuko  pale  amejifungua  na  ndio

anaambiwa aende akachote  maji  –  Hakuna  hata  nguo  za  kuvaa.   Unakuta  palepale  amejifungua,  amelala  hapo  na  ameshida
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hapo. Kweli huo ni usalama? Unakuta mtoto yule ni delicate na anastahili kuwa mahali pa  safi.  Uwe ukijifungua pengine private

hospitals, mtoto yuko kado, mama yuko kado. Lakini unakuta hospitali zetu, mama yuko pale, mtoto yuko pale na uchafu wake

uko pale.  Nurse  akiulizwa anasema ‘si kazi yangu, kama hukuja na mtu ni shauri yako’. Kwa hivyo tuwe na tume  za  kuweza

kuangalia masilahi ya hospitali - local hospitals - sio private ambao mwananchi wa kawaida ndiye anayedhurika sana katika hizi

hospitali. Asanteni. 

Com. Kabira: Asante sana Bi. Elizabeth. Tutamuuliza Clara Juma. 

Clara Juma: Kwa  majina  vile  mumeambia  mimi ni  Clara  Saru  Juma,  ni  Councillor  wa  Chavia  na  pia  ni  mwanakamati   wa

Mwatate  Constituency  kwa  hii  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.  Nitaanza  na  mambo  ya  elimu.   Elimu  kama  vile  wenzangu

walivyotangulia  kusema,  nimeungana  na  wao  mkono  kwamba  elimu  iwe  ya  bure  kwanzia  nursery  hadi  Secondary  school.

Halafu hapo hapo nikaona kwamba hapa kwetu Mwatate  kwa  hakika  tuna  Secondary  schools  nyingi,  pia  kwa  districts  hata

kwa  Mkoa  wa  Pwani  lakini  mambo  ya  hizi  shule,  tuseme  kama  colleges  na  vyuo  vikuu  hakuna.  Kwa  hivyo  nilikuwa  na

mapendekezo  kwamba  kwa  kila  district  tuwe  na  college,  iwe  ni  ya  walimu  ama  ni  ya  department  yeyote  ile  lakini  tuwe  na

colleges. 

Halafu  tena  hapo  hapo  tuwe  na  vyuo  vkuu  viwili,  kimoja  kiwe  cha  wasichana  na  kimoja  kiwe  cha  wavulana.  Kwa  sababu

tukiangalia  hivi  vyuo  vikuu  ambavyo  viko  humu  nchini,  tunapata  vyuo  vikuu  viko  sehemu  za  juu  na  ni  mixed.  Kwa  hivyo

vikifanyiwa utenganishaji wa wasichana na wavulana kado,  basi  itakuwa vizuri. Na  pia sababu ya  kusema  hivyo  kutenganisha

kado kado ni kwamba, msichana anaweza kupita vizuri sana na akienda kwa hiyo shule ambayo iko mixed, hicho chuo kikuu,

kuna mambo mengi hapo -  Kuna ulevi mwingi na  kwa  yule  ambaye  hajazingatia  hayo  mambo,  akienda  huko  anashindwa  na

mara kwa mara ndio tunaona hawa wasichana wetu wanasema hawapendi kuendelea na masomo. Na  tunazidi kupoteza nafasi

kama hiyo. Kwa hivyo ndio maana nilisema, au maoni yangu niliomba kwamba Katiba iweke mashule haya haya ya vyuo vikuu.

 

Nikaja pia kwa mambo ya matibabu. Matibabu ni kwamba Kenya yetu tuna huu mpango ambao unaendelea wa cost-sharing.

Lakini cost-sharing kwa hakika si cost-sharing. Imekuwa ni mambo tunajituza tu.  Hawa wakubwa-wakubwa ni mahali ambapo

wanajipatia  utajiri.  Na  hii  cost-sharing  kwa  hakika  unakuta  madawa  hayapatikani  pale  pale  hospitalini,  yanapatikana  kwa

private-kwa chemists.  Sasa  mgonjwa akienda pale hospitalini, anaandikiwa madawa aende  kununua  mahali.  Kwa  hivyo  mimi

naomba kwamba Katiba yenyewe, yale madawa yalikuwa yanapatikana pale hospitalini basi  yaendelee kupatikana hapo hapo.

Na pia nikaongezea,  katika hali ya  maoni  yangu  nikaongezea  kwamba  tunazo  District  hospitals.  Na  hizo  District  hospitals  ni

kwamba madaktari  hawapatikani hapo hapo.  Kama ni daktari,  tusema kama kwa mfano kama tungekuwa na District hospital

hapa Mwatate,  daktari  anapatikana Voi.  Wakufanyia operation,  wakufanyia nini!  Ni  Voi.   Lakini  within  the  hospital  hakuna

daktari  yeyote.  Kwa hivyo naomba kwamba popote  pale District hospital  ipo  basi  daktari  wa  kufanyia  operation  kwa  akina

mama, kwa mtu yeyote yule apatikane hapo hapo tusiendelee kupoteza watu  kabla wakati wao haujafika.   
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Ardhi na rasilimali. Hapa mimi nilijumulisha mambo yote kwa ujumla. Kwamba  ardhi  yeyote  ile,  ardhi  yeyote  ile  ambayo  iko

mikononi mwa Serikali irudishwe  kwa  mwananchi.  Na  ikirudishwa  kwa  mwananchi  ni  kwamba,  mwananchi  huyo  huyo,  kile

kipengele  ambacho  kinasema  kwamba  kama  tunataka  kupata  title  deed  na  inatumika  kwa  mambo  ya  “consolidation”

mashamba kulazwa,  kipengele  hicho  cha  consolidation  kiondolewe  -  Kwa  sababu  kimepatia  watu  matatizo,  kimepatia  watu

shida, wamepoteza mashamba, wamepoteza mali na wengine wamepoteza maisha yao,  kwa sababu ya hii Land Consolidated

Act.  

Clapping from the audience. 

So, hiyo Act itupiliwe mbali na ikiwezekana mwananchi mwenyewe ajiamue kwamba shamba lake angependa kulaziwa kivipi.

Halafu sasa ashirikiane mwananchi na Serikali halafu ndio sasa  mambo yataenda sambamba.  Si kwamba Serikali iamue, -  Aah

aah, tunaomba ushirikiano hapo.

Clapping from the audience. 

Pia  kwa  upande  wa  hizi  rasilimali  ambazo  tuko  nazo,  ni  kwamba  rasilimali,  kwa  maoni  yangu   rasilimali  zote  ziwe  chini  ya

County  council  -  Ikiwa  chini  ya  County  council,  mapato  yote  yatakuwa  yakiingia  kwa  councils  halafu  sehemu  ile  ambayo

inatakikana  kwenda  kwa  Central  Government,  basi  council  ndio  itakata  percentage  fulani  kwa  kupeleka  kwa  Central

Government, badala ya Government or Central Government kukata pesa hapo halafu inaletea County council. 

Kwa  hivyo  maoni  yangu  kwa  Katiba  hii  ambayo  tunaitengeneza  sasa  ni  kwamba  mali  yote  iwe  chini  ya  County  council  na

percentage iende Central  Government.  Maoni yangu nmi kuwa kwa hiyo percentage,  70% ibaki kwa County council na 30%

iende kwa Central Government. Kwa sababu inaweza kutokea some other councils zitapeleka hiyo percentage fulani na Central

Government itakuwa na pesa  nyingi sana.  Kwa hivyo 70% si pesa  nyingi kwa baraza letu, na itakuwa inajaribu kuinua hali ya

mwananchi kwa upande wa elimu na mambo mengine kadha wa kadha. 

Jambo lingine ni juu ya mishahara ya wafanyakazi wa Serikali. Mishahara ya wafanyikazi wa kiserikali ni kwamba,  maoni yangu

niliona tuwe na Tume maalum, - tume ya kuangalia au ya kuchunguza mishahara ya wafanyi kazi wa kiserikali.  Sana sana hawa

wafanyikazi wa kiserikali unakuta hawa watu wa juu juu ndio saa  zote wanajiongezea mishahara. Kesho mshahara,  mwezi ujao

mshahara, mwezi mwingine mpya mshahara! Sasa hawa wengine hapa chini, yeye yuko pale pale.  Ndio anang’ang’ana na kazi,

kazi  nyingi  kazi  nyingi  kazi  nyingi  lakini  haonekani.  Kwa  hivyo  Tume  hiyo  ambayo  itachaguliwa,  ni  kwamba  itaangalia  kila

wizara. Na si kwamba ni wizara moja, kila wizara, wizara ya elimu, wizara ya kilimo, na wizara zote ziangaliwe kwa mambo ya

mishahara. Na  kama  ni  kupandisha  mishahara,  basi  unakuwa  ni  msimu  wa  kupandisha  mishahara.  Ili  kwamba  kila  mtu  sasa

hapo anajivunia, sio mwaka huu, walimu hawajapata  mishahara. Ninatoa mfano kwamba kama hawa walimu wetu,  miaka sijui
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ni mingapi, bado  wanapiga “mark  time”  na  mishahara  yao  kuongezewa.  Kwa  hivyo  sasa  Tume  hii  nafikiri  ikiundwa  itajaribu

kupunguza zile strikes zinafanyika kazini, itapunguza hizi strikes zinafanyika kwingineko. Kwa hivyo maoni yangu  kwa  upande

wa mishahara ya wafanyi kazi wa kiserikali ni hayo. 

Nitaingia kwa mishahara ya wanasiasa;  Pia kwa  wanasiasa  tuwe  na  Tume  maalum  ya  kuzungumzia  mambo  ya  mishahara  ya

wanasiasa.  Na  sote  wakati  tunasikiza  Bunge  letu  la  Kenya,  mara  kwa  mara  wao  ndio  wanajiongezea  mishahara  -  wabunge

peke  yao.  Mbali  na  Rais,  mbali  na  diwani,  kwa  kisiasa  ni  kwamba,  sababu  niliyosema  hivyo  ni  kwamba  Diwani,  Rais  na

Mbunge  hao  wote  ikifikia  ni  wakati  wa  uchaguzi,  wanapigania  viti.  Na  ikifikia  ni  kuingia  kwa  council  kwa  bunge  wapi,

wanaingia  kwa  wakati  mmoja.  Kwa  hivyo  ikiingia  wakati  wa  pesa  wa  mishahara,  wabunge  wako  kando,  madiwani  wako

kando. So, mambo ya mishahara ya wabunge ni ya wanasiasa wote kwa ujumla. Mwanasiasa yote akiingia hapo au tume hiyo

ndiyo  itakuwa  inaangalia  mambo  ya  mishahara  ya  wanasiasa.  Kwa  hivyo  kwa  upande  wa  mishahara  ya  wanasiasa,  hapo

niliomba kwamba tume ichaguliwe. Na tume itakayochaguliwa ni wabunge wenyewe ndio watachagua hiyo tume. 

Vyama vya kisiasa: Vyama vya kisiasa kwa hakika mtindo huu tunaoendelea nao sasa  -  kesho sijui  chama  kingine  kimezuka,

sijui kingine hata imekuwa vyama hivi imekuwa hazina heshima. Kwa hivyo maoni yangu katika hali moja ni kwamba tuwe na

vyama vitatu. Na vyama vitatu vya kisiasa ni kwamba kimoja kikiingia kwa madaraka au wakati  kimeunda Serikali,  hiki kingine

kina-support  na  hiki  kingine  kama  hakiko  mahali  popote,  basi  kitaweza  kuwa  kinajaribu  kuona  ni  wapi  mahali  mambo

yamelemaa.  Na kama ni kupiga kura sababu ya kuweka vyama vitatu kwa maoni yangu, ni kwamba wakati  kama ni mswada

umepitishwa na kuna wengine bado hawajaufurahia, basi wakati wa kupiga kura kutakuwa na ku-balance vizuri. 

Nikaendelea na kidogo kwa upande wa ubunge. Bunge letu la Kenya kwa sasa  hivi, akina mama ni tisa na kwa maoni yangu

mimi niliona kwamba kwa sababu  akina  mama  huwa  wamejitokeza  kupigania  viti  vya  ubunge  badala  ya  kungoja  wateuliwa,

nilikuwa naona kwamba, akina mama pia tujaribu kutengewa viti kwa Bunge. Na viti hivyo, ikiwa hao wabunge wako mia mbili

na ishirini na mbili, basi tungekuwa na wabunge akina mama thelathini na tano badala ya tisa.

Kwa hivyo mimi naomba Bunge lijalo akina mama hao,  kama hatutazidi hamsini, kama hatutazidi sitini basi  tusipungue thelathini

na wa tano. Mimi ndio nilikuwa naomba na nilikuwa naona hivyo. Sababu ya kusema hivyo ni kwamba mama anapita huko na

pale,  pesa  kidogo,  huyo anatimuliwa na mzee  hapa  ambaye  ana  pesa  anaondoka  kwa  siasa.  Kwa  hivyo  maoni  yangu  ndiyo

hayo.

Kwa upande wa haki za akina mama - huku kukosewa heshima. Kwa mfano mtu wanagombana na mwingine, au mwanamume

kwa  mwanamume  au  mwanamke  kwa  mwanaume  wanagombana,  lakini  jambo  ambalo  litatumika,  utasikia  mtu  akisema

kwamba ‘wewe usinifanyie akili zako kama za mwanamke.’ Kwa hivyo sasa sisi wanawake tunaona tunatumiwa tumiwa namna

hii. Mtu amekosana na mwenzake sasa anamwambia ‘wewe akili zako kama za mwanamke.’ Au mtoto amekosa ni wa kiume,

ni wa kike,  amekosa lakini  atapatiwa  kichafulia  roho  kwamba  ‘wewe  akili  zako  ziko  kama  za  mama  yako.’  Haambiwi  akili
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zako ziko “kama zangu” au “kama za ndugu  yako”  ni  kama  za  mama  yako.  Kwa  hivyo  akina  mama  katika  hali  hiyo  niliona

kwamba tuwe na tume maalum pia ya kuangalia masilahi ya akina mama kwa upande wa kukosewa heshima, kwa upande wa

hizi raping cases. Kwa hivyo nilijaribu kuona tukiwa na tume kama hiyo, itasaidia. 

Na upande wa raping cases  -  hata kwa wanaume. Wanaume wale ambao  ni  vijana  wadogo  wanawekwa  na  mama  mwenye

umri mkubwa. Pia tume hiyo ijaribu kuangalia mambo hayo. Kama kijana ni wa miaka kumi na nane halafu mama naye ni miaka

hamsini na tano.  Sasa   huyo ni kama amemchanganya  changanya  huyo  kijana  kabisa.  Kwa  hivyo  niliomba  kwamba  tuwe  na

tume kama hiyo, na pia kuweko na policewomen wa kushughulikia cases kama hizo. 

Mwisho  ninamaliza  na  kusema  kwamba,  kuna  hii  mikutano  ya  kimataifa  ya  akina  mama.  Mara  kwa  mara  akina  mama

wanapokuwa na mikutano ya kimataifa basi  kuna  mambo  mengi,  -  kuna  maswali  mengi  yanaulizwa.  Akina  mama  wanaenda

kujadiliana  nini?  Wanaenda  kujadiliana  kwamba  kuja  kupindua  Serikali?  Wanajadiliana  ‘sisi  wanaume  watuondoe  kwa  viti

vyetu’, ‘wanajadiliana sisi wanaume watutoroshe kwa nyumba zetu.’ Kwa hivyo hii mikutano  ya  akina  mama  hii  ya  kimataifa

ninaomba  kwamba  kwa  Katiba  hii  ijayo  kusiwe  na  maswali  mengi  mengi.  Mama  si  mwendawazimu  wa  kukaa  na  kujadili

mambo machafu bali mama ni mtu mwenye heshima anajadili mambo ya  kujenga  nchi  yetu.  Kwa  hayo  machache,  nashukuru

sana. Asanteni.

Com. Kabira: Asante sana Councillor. Nina swali. Ulisema tuwe na at least 35 women MPs.?

Clara Juma: Yes. 

Com. Kabira: Na watachaguliwa kwa njia gani?

Clara Juma: Hawa kwa kuweka akina mama thelathini na tano ni kwamba wakati wa uchaguzi, wengine ni lazima watapigania

na wataingia. Si ajabu kumi au kumi na watano au ishirini wanaweza kushida na kuingia  kwa  Bunge.  Sasa  hizo  nafasi  zingine

ambazo zimebaki ndio watachaguliwa akina mama ambao wengine ni walemavu na pia wale ambao ni wa religious groups.  

Com.  Kabira:  Kwa  hivyo  unazungumza  juu  ya  affirmative  action.  Tuweke  affirmative  action  tuone  tuna  wanawake  na

walemavu  na other marginal groups?

Clara Juma: Yes. 

Com. Kabira: Asante. Kuna Laban Lejo.

Laban Lejo: Kwa majina yangu ninaitwa Laban Lejo na nitatoa maoni ambayo ni ya watu wa kata  ndogo ya Vuzi, -  Chavia,
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na nitaenda kulingana na mfuatilio ulioko kwenye kijitabu ambacho ni juu ya marekebisho ya Katiba. 

Utangulizi:  Tunahitaji  utangulizi  katika  Katiba  yetu  ya  Kenya.  Utangulizi  huo  uhusishe  kabila  zote  za  Kenya  na  sababu  za

kuandika Katiba na mabadiliko yake. 

Com. Kabira: Tafadhali kuja karibu na microphone. 

Laban Lejo: Kanuni za kuiongoza sera ya dola. Tunahitaji vyama vya kisiasa visivyozidi vinne. 

Ukuu wa Katiba: Tuendelee kuwa na utaratibu wa Bunge kubadirisha Katiba. 

Uraia: Sheria za mwanzo kuhusu uraia zinazopatikana katika Katiba zifuatwe.

 Ulinzi na usalama. Ulinzi na usalama utawaliwe na Katiba. Rais aendelee kuwa Mkuu wa majeshi yote ya Kenya.  Kuhusu vita,

Rais ashauriane na baraza la mawaziri. Katiba iruhusu uwezo wa kipekee na mamlaka wakati wa vita na mikasa ya kitaifa. 

Vyama vya kisiasa: Katiba ielekeze  uundaji,  uongozi  na  tabia  za  vyama  vya  kisiasa.  Vyama  vinavyosajiliwa  visipite  vinne  na

vyote vighalamiwe na Serikali. 

Miundo na aina za Serikali: Tuendelee  na  muundo  wa  Serikali  wa  Urais.  Rais  awe  na  uwezo  wa  kupitisha  jambo  baada  ya

Bunge kulikubali. Rais awe wa nchi nzima na kila mkoa uongozwe na Governor ambaye atakuwa na bunge lake ndogo.

Bunge: Tuwe na Bunge moja la kutunga sheria.  Bunge lipige msafa na darubini uteuzi wa  Katibu mkuu na maofisa wakuu wa

mashirika ya  umma.  Kwanzishwe  masharti  ya  kimaadili  na  kitabia  yatakayotimizwa  na  wagombea  viti  vya  bunge.  Wananchi

wawe na haki ya kumrejesha nyumbani Mbunge wao kwa kuakilisha malalamiko yao kwa Speaker wa Bunge kupitia kamati za

mashinani. 

Mishahara ya wabunge ijadiliwe na kamati maalum katika ofisi ya Rais. Kuwe na mwongozo wa utaratibu wa kupata  mishahara

na marupu rupu. Kusiwe na wabunge wateule katika bunge. Kuwe na chambers mbili za bunge. Moja  isimamiwe na Speaker

na nyingine isimamiwe na Governor. 

Mamlaka  ya  nchi:  Katiba  ifafanue  masharti  ya  kutimizwa  na  wagombea  wa  kiti  cha  Urais.  Kila  Mkenya  awe  na  haki  ya

kugombea kiti cha Urais mradi awe ni mbunge na mzalendo halisi wa Kenya. Rais awe na kiwango cha elimu ya kidato cha nne

na juu. Awe na afya nzuri na nidhamu bora.  Rais  awe  na  mamlaka  kwa  vipindi  viwili  vya  miaka  mitano.  Majukumu  ya  Rais

yaelezwe katika Katiba. Kwa mfano: Rais asiwe na mamlaka yote hasa ya kuwa juu ya sheria. 
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Katiba itoe kibali na mwongozo wa jinsi ya kumuondoa Rais mamlakani. Rais aondolewe mamlakani akitenda kitendo kisicho

halali hasa kutumia mamlaka vibaya. Kwa mfano: Kuzusha vita bila kujali masilahi ya wakenya wasio na uwezo wa kimali wa

kukimbilia nchi za nje,  -  kuweka jamii yake katika nyadhifa za kikazi nchini, kuiba pesa  za nchi na kuzihamisha nchi za kigeni.

Rais ni lazima awe Mbunge na akishinda Urais, mahali pake pa eneo la ubunge kuwe wazi kupiganiwa ili apatikane Mbunge wa

sehemu hiyo. 

Kuwe na utawala wa majimbo ambako kila jimbo litasimamiwa na Governor.  Bunge la Mkoa likutane na Bunge la Kenya siku

mbili za wiki. Kutengewe pesa za kumpa kila Mkenya asiye na kazi na aliye na kitambulisho cha kitaifa kama kiasi cha elfu mbili

mia tano kila mwezi kughalamia mahitaji ya kila siku. Katiba iweke mwongozo wa kumshtaki Mkenya yeyote anayeiba pesa  za

Kenya  na  kuziweka  kwa  mabenki  ya  ng’ambo.  Pia  wale  wanaovunja  pesa  za  mashirika  na  kuyafirisi  wachukuliwe  hatua.

Serikali ihakikishe hakuna mgeni anapewa kazi ambayo Mkenya anaweza kuifanya. 

Mahakama: Mawakili wanaosimamia walalamishi katika mahakama wasipewe pesa  za mlalamishi  bali  mlalamishi  apewe  pesa

hizo  kisha  amlipe  wakili  wake.  Kuwe  na  mahakama  ya  juu  zaidi,  na  pia  mahakama  ya  Katiba.  Maofisa  wa  mahakama

wateuliwe na Mkuu wa Sheria wa nchi. Kiwango cha elimu cha maofisa wa mahakama kiwe cha shahada ya chuo kikuu  cha

taaluma ya sheria. 

Serikali za mitaa: Wenyeviti wa mabaraza na Mayor wasiwe madiwani bali watakao viti hivyo wafanye campaign katika ward

zote ili kuvigombania. Yaani asiwe mmojawapo wa  madiwani.  Wenyeviti  na  ma-mayor  wawe  wanahudumu  kwa  kipindi  cha

miaka mitano. Serikali za wilaya ziwe zikishirikiana karibu karibu na wenyeviti wa mabaraza kwani wenyeviti ndio wanaoelewa

shida za wananchi na mahitaji yake. Katibu wa baraza awe chini ya kamati ya baraza.  Madiwani wote wawe wa kiwango cha

elimu cha darasa la saba au la nane kwenda juu. 

Mitihani ya madiwani iwe ya Kiingereza na Kiswahili. Mgombea kiti cha diwani ni lazima awe mzaliwa wa ward hiyo. Na  kama

ni mwanamke aliyeolewa katika sehemu zingine basi  bwanake awe mzaliwa na mkaazi wa sehemu hiyo.  Mgombeaji  awe ana

tabia nzuri na awe ameoa na ana mke au ana bwana. Kuwe na madiwani wateule, waziri wa Serikali za ulaya asiwe na mamlaka

ya kuvunja baraza bali Katiba ieleze mwongozo wa kufanya hivyo. 

Haki za  kimsingi:  Katiba  ilinde  usalama,  huduma  ya  afya,  maji,  elimu,  makaazi,  chakula  na  ajila  kama  haki  za  kimsingi  kwa

wakenya wote. Serikali inayotawala ihakikishwe kwamba Wakenya wote wanafurahia haki zote za kimsingi. Katiba ilinde haki

ya mwananchi kupata  elimu  ya  lazima  kuanzia  shule  za  msingi  hadi  kidato  cha  nne.  Pia  wasomi  wote  wa  vyuo  vikuu  wawe

wakipewa mikopo na Serikali ya kusoma hadi kumaliza masomo yao. 

Huduma  za  afya  ziwe  za  bure  katika  hospitali  zote  za  Serikali.  Katiba  ilinde  maadili  ya  kibinadamu.  Uhai  wa  mwanadamu
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usitolewe na mtu yeyote bali Mungu pekee.  Kwa hivyo  kusiwe  na  hukumu  ya  kifo.  Serikali  ilinde  usalama  wa  raia  wote  wa

Kenya pamoja na mali yao. 

Com. Kabira: Bwana Laban, uko karibu kumaliza? Kwa sababu utatupatia memorandum, usisome kila sentence. 

Laban Lejo:  Haki ya makundi  yanayoweza  kudhuriwa.  Walemavu  walindwe  na  Katiba  na  wapewe  jukumu  sawa  na  watu

wengine wasio na kasoro. Haki za wanajamii na tofauti za kitamaduni, kabila na kieneo zilindwe kwa vile huchangia kwa kiasi

kubwa katika ujenzi wa utamaduni wa kitaifa.  

Uongozi na matumizi ya mali asili: Rasilimali na mapato yanayotokana na mali asili ya wilaya hiyo, asilimia sabini ya mapato hayo

yasaidie maendeleo ya sehemu hiyo na asilimia thelathini iende kwa Serikali kuu. 

Haki  za  ardhi  na  mali:  Sheria  zote  zinazohusu   ardhi  zivunjwe  kisha  watu  wa  sehemu  mbalimbali  za  Kenya  wahesabiwe  na

kugawanyia ardhi chini ya ulinzi wa Serikali za mitaa. Mazingira na mali asili: Maswala ya  uhifadhi  ya  mazingira  yanayopaswa

kuingizwa katika Katiba ni; maji na vilivyomo, misitu, mbuga, madini , na wanyama wa pori. 

Muundo wa utaratibu wa uchaguzi: Kubuniwe eneo moja la bunge la Kenya.  Kenya Constituency ambalo  wagombaji  wa  kiti

cha Urais watagombania baada ya kushinda viti vya maeneo yao ya  ubunge. Asanteni sana. Ni hayo.

Com.  Kabira:  Asante  sana  Bwana  Laban  na  utajiandikisha.  Sasa  nitauliza  watu  wachukue  dakika  chache.  Ukiwa  una

memorandum na unatupatia, utaje machache ili tuwe na wakati  wa kupatia kila mtu azungumze. Kwa sababu  leo ninaona tuna

list ya watu sabini na tumefikia watu kumi na mmoja. Kwa hivyo tukitumia dakika ile kumi, hatuwezi kumaliza watu wote.  Kwa

hivyo nitauliza mtaje machache ukiwa una memorandum kwa sababu hiyo ingine tutasoma. Asanteni.  Now,  Henrita Shali? Ako

karibu? Ni wewe. Okay asante. 

Henrita Shali: Kwa majina yangu ni Henrita Shali  na tuko na memo yetu ya ‘Zingira na majengo’. Memo ya kwanza ni juu ya

shamba la makonge.  Lease tumeikataa kwa sababu  hii  lease  imetunyanyasa  kwa  muda  mrefu  sasa  tunaitwa  ma-squatters  na

tunahamishwa wakati wowote. Tunataka shamba hili lirudishwe kwa Wataita wa Mwatate. Shamba hili halitufaidi kwa rasilimali.

Hizo  pesa  mahali  zinalipiwa  hatujui.  Ramani  ya  kwanza  la  shamba  la  Taita  Estate  Mwatate,  kikao  cha  kwanza  kilifungwa

December 1954 hadi February 1955. Mkao wa pili ulikuwa  1957 February to March. Mkao wa tatu shamba ilirudishwa 1962

ambapo plot number yake ni number AG 75893/2/85  (D).  Kwa muda  huu wote survey ilikuwa inafanywa na nchi ya  nje  na

hakukuweko tofauti yeyote. Tofauti zimetokea kwanzia 1991 na ndio maana tunasema hiyo lease hatuitaki kabisa  – tumeikataa.

Hatuwezi hata kujenga shule, makanisa,  hata nyumba ya mtu ikianguka hatuwezi kuirekebisha.  Wale waliohudhuria mkao  huo

wakati  shamba  hilo  lilikuwa  linafanyiwa  survey  walikuwa  ni  marehemu  Danson  Mwanyumba  na  marehemu  Mengo  ambao

walikuwa ni viongozi wetu wa kisiasa.  Marehemu Mwanyumba alikuwa mbunge wa Wundanyi na Mengo alikuwa  ni  mjumbe
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kutoka enzi za zamani.  

Rasilimali  za  mbuga  ya  wanyama  wa  pori:  Mbuga  hizi  ambazo  zinaitwa  National  parks,  tunaikataa.  Iwe  game  reserve  ya

Wataita.  Kwa sababu hii Park  hata imechukua sehemu kubwa kuliko makazi ya binadamu na hatufaidi chochote kutokana na

hizo mbuga  -  Maanake  hizo  pesa  huwa  zinalipiwa  Nairobi.  Madini:   Wale  wote  wageni  wanaochimba  hayo  mawe  watoke,

wabaki Wataita  pekee.  Hao nao watoke wakati  wowote kuanzia sasa.  Tunataka tumiliki  sisi  wenyewe  kwa  sababu  hatufaidi

chochote.  Nikisema  hivyo  hatufaidi  chochote,  ni  kwa  sababu  kuna  wageni  wameingia  mahali  pale  kwa  madini  na  wakati

Wataita  wanaenda  kuchimba,  wanatolewa  ramani  ambayo  imechorwa  Nairobi,  hata  Mtaita  mwenyewe  hajui  hiyo  ramani

imetoka wapi. 

Maji: Kwa mfano maji ya  Mzima  springs  inatoka  Taita  Taveta  lakini  hatufaidi  chochote.  Kwa  hivyo  tunataka  tuisimamie  sisi

wenyewe. Hata kama ni kilimo tutafanya kwa urahisi. 

Uongozi wa utawala: Tunataka nguvu za Rais zipunguzwe, kuwe na Mkuu wa Majeshi na kuwe na Mkuu wa fedha.  Rais asiwe

Mkuu  wa  majeshi  tena  mkuu  wa  fedha.  Pili,  wabunge  wachaguliwe  kwa  kura  za  siri  na  Mbunge  asiwe  Waziri.   Waziri  pia

achaguliwe  na  wananchi.  Ikiwa  kunatakikana  Waziri  basi  achaguliwe  na  wananchi.  Councillor  achaguliwe  kwa  kura  za  siri.

Mwenyekiti pia wa County Council achaguliwe kwa kura za siri - Asiwe Councillor pia awe mwenyekiti. 

Uteuzi: Wananchi wamekataa mambo ya uteuzi wa siri. Madiwani wachaguliwe kwa kura za siri na wananchi wenyewe.  Na pia

Councillor akisha kuchaguliwa asiwe na cheo chochote. Anayehitaji kuchaguliwa Diwani awe amesoma hadi form four.  Vile vile

tunaomba  kiwango  cha  pesa  za  kujiandikisha  kugombea  kiti  cha  udiwani  zipunguzwe.  Wagombeaji  wa  udiwani  wawe

wanapewa mitihani ya lugha ya Kiswahili na Kizungu.  

Wagombea  viti  vya  udiwani  wawe  na  mila  za  kitaifa.  Madiwani  wakipatikana  na  kosa  waondolewe  na  wananchi  na

kuondolewa kwa kura za siri. Na Diwani pia akiwa anachaguliwa, awe ni mtu wa miaka ishirini na tano na kuendelea. Hata Rais

ni hivyo.  

Wanawake: Wanawake wapewe nafasi za uongozi. Wanawake wakitaka kugombea kiti kama wanao  elimu  ya  kutosha  form

four yaani kidato cha nne na kuendelea wachaguliwe bila kupingwa. 

Afya: Wananchi wanataka Serikali isimamie mambo ya kulipa pesa za hospitali kama ilivyokuwa zamani.

Karo: Wananchi wanakataa mambo ya karo za shule kwanzia nursery……

Com. Kabira: Bi. Henrita uko karibu?
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Henrita Shali: Ndiyo. Kwanzia nursery hadi University. Kila mtoto akienda University apewe marupu rupu kama zamani. 

Ushuru wa sokoni. Wananchi wanakataa ushuru wa sokoni maana unanyanyasa. 

Walemavu: Walemavu wahesabiwe wakati  Serikali inafanya budget kama mradi wao na binadamu kama wengine. Kwa hivyo

wapatiwe haki zao. Nimemaliza hapo.

Com. Kabira: Asante sana Bi. Henrita.  Thank you very much. Na  tunauliza Gerald Nzano.  Gerald yuko? Hayuko.  Tutaenda

kwa Victor Maningi.

Victor Maningi:   Kwa  majina  naitwa  Victor  Maningi  nimetoka  Godoma  Mtau  sub-location  na  nawakilisha  vijana.  Naanza

kwa  kusema  hivi.  Elimu  ya  msingi  iwekwe  bure  na   kwa  shule  ya  upili,  Serikali  itoe  nusu  ya  pesa.  Wanafunzi  walemavu

wapatiwe elimu ya bure kwanzia darasa la kwanza hadi shule za upili. Wapatiwe elimu ya bure. 

Nitaenda  mambo  ya  afya.  Madawa  yapatianwe  bure.  Nikaja  kilimo.  Serikali  na  vijana  wanaweza  shirikiana  na  watoe

ma-tractors ili kufanya kilimo ambacho kinatakikana hapa Taita Taveta. Katika mambo ya mashamba. Naomba Serikali katika

mashamba yote yaliyonyakuliwa yarejeshwe kwa wananchi wa division ile wanaokaa. Hapa katika Bura lodge kuna hii mineral,

lakini hiyo mineral, wananchi haiwafaidi. Sasa  tunataka Serikali ichukue jukumu ya kuchimba hiyo mineral halafu  itoe  misaada

kwa wananchi wanaokaa hapa. Nitaenda katika ajira za kazi. Siku hizi watu wanaandikwa kazi kulingana na mtu aliyeko mbele

ama unayemjua. Lakini sasa tunataka Serikali iandike mtu kazi, - kulingana na  level na capacity na standard ya mtu. 

Ufisadi: Mwizi, tunataka kama mtu amepatikana na wizi katika Kenya………

Com. Kabira: Tafadhali tumia microphone kwa sababu tuna-record. Uje karibu na microphone. 

Victor Maningi:  Akipatikana na makosa, mtu huyo atolewe kwa wananchi halafu achomwe mbele ya wananchi. 

Laughter from the audience.

Kuna hao wasichana wanavaa nguo karibu na uchi. Na  hiyo ndiyo inasababisha zaidi wanaume  wanawa-rape.  Sasa  tunataka

mwanamke yeyote atakaye shikwa amevaa nguo fupi, ashikwe na Serikali na afungwe miezi sita. 

Clapping from the audience. 
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Kuna hii raping (kunajisiwa sasa).  Wacha nizungumzie kunajisiwa hasili. Mtu yeyote atakayeshikwa na kosa  la kunajisi  lazima

apelekwe kwanza apimwe. Kama amepatikana na  viini  huyo  mtu  muachilieni  lakini  mupatieni  mtu  wa  kum-advise.  Na  kama

hana viini kama hana viini, mtu huyo anatakikana afungwe miaka miwili ama mitano. 

Laughter from the audience. 

Namaliza na uongozi. Tungeonelea Rais awe ni kijana, makamu wake awe ni mzee. Asanteni. 

Com. Kabira: Asante sana Bwana Victor kwa hayo maoni na tutamuuliza Matasa Mwazuti.  Ako?

Matasa Mwazuti: Kwa majina yangu naitwa Matasa Mwazuti. Jambo ambalo napendelea kupendekeza ni kwamba Tume hii

itusaidie kwa ajili ya upande wa mashamba. Nikizungumza kwa upande wa mashamba ni kwamba sisi wananchi wa Mwatate

ambao tulizaliwa hapa hapa Taita, tumekuwa  tukinyanyaswa kwa upande wa mashamba. Kama kwa mfano, baba  yangu ama

mama yangu na nyanya zetu ni watu waliozaliwa hapa Taita lakini utakuta ya kwamba leo hii sisi ambao tuliobaki,  wazazi wetu

walitangulia  wakaenda  mbinguni  basi  leo  hii  unakuta  kwamba  tunaambiwa  sisi  ni  ma-squatter.  Hatuna  sehemu  ya  kuweza

kumiliki katika sehemu hizi za Mwatate. 

Basi  ningependa  kusema  kwamba  Tume  hii  iweze  kutusaidia  kwa  ajili  ya  kwamba  tukaweze  kuwa  na  vibali  vyetu  vya

mashamba yetu ya hapa Taita Taveta.  Kwa  hivyo  napenda  kusema  ya  kwamba  ni  watu  wengi  wamezidi  kunyanyaswa  sana

hasa kwa upande wa machifu - wamekuwa wakitunyanyasa sana kwa sababu wao ni watu wame elimika na wakawa na elimu

ya juu. Sasa utakuta wazazi wetu wengine hawakuwa na elimu. 

Mambo yanaenda yatengenezewa huko sehemu nje na unakuja unakuta kwamba wewe ambaye mzazi wako hakuwa na elimu

yeyote, unakuta ukiambiwa kwamba ‘hapa huna nafasi yeyote kwa hivyo wewe uondoke maana wewe ni squatter’. Hilo jambo

limetuudhi sana katika upande huu wa Taita Taveta. Kwa sababu ni wengi sana wamepata kunyanyaswa kwa njia ya hali hizo.

Kwa hivyo tungependa Tume hii ya kurekebisha vile watu wanatakikana wakae,  ningeomba itusaidie  kwa  ajili  ya  upande  wa

mashamba yetu.

Na  kwa  upande  wa  hizi  mahospitali,  tumekuwa  sanasana  tukipoteza  watu  wengi  kwa  ajili  ya  matibabu  ya  hospitali.  Maana

utakuta mtu amepeleka mgojwa wake pale hospitali lakini utakuta kwamba ameambiwa kiwango cha pesa  ambapo ukiangalia

hana hicho kiwango. Tungependelea kwamba kiwango hicho cha pesa  kiondolewe na matibabu yetu yarudi kama zamani  vile

tulikuwa  tunaendelea  kutibiwa  kwa  matibabu  ya  bure.  Hilo  ni  ombi  langu  ningelikuwa  ninaomba,  hospitali  zirudishwe  kama

zamani. 

Jambo lingine ni kwamba kuna rasilimali zetu ambazo ziko  katika  hii  wilaya  ya  Taita  Taveta,  ambazo  ni  madini.  Watu  wengi

wametoka sehemu za nje na unakuta kwamba vyeti vya kumiliki zile rasilimali zinatolewa sehemu za nje na unakuta mwananchi
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wa hapa hapa Taita  anajaribu  ili  aweze  kupata  hizo  rasilimali  zao,  lakini  utakuta  kwamba  wamekanyangiwa  na  watu  ambao

wametoka nje. Kwa hivyo tungelipendelea kwamba,  wananchi wa hapa Mwatate,  wapewe rasilimali zao na wapewe vibali za

kumiliki katika upande wa madini  –  Maana  ni  wengi  wanatoka  na  vibali  kutoka  huko  sehemu  za  nje,  unakuta  mtu  ametoka

Nairobi anakuja na kibali chake anakwambia ‘hapa kwa huu mgodi nilipewa mimi. Na  yule yule ambaye mwenye kuhusika na

huo mgodi ataambiwa kwamba hana nafasi yeyote.  Kwa hivyo ningelipenda kusema kwamba,  tujaribu kusaidiwa kwa sababu

sisi ni wazaliwa wa hapa hapa. Tuweze kuwa na vibali vyetu hapa hapa na tuweze kuwa na ofisi za kuweza kuuzia rasilimali za

upande wa madini hapa katika wilaya ya Taita Taveta. Kwa hivyo yangu ni hayo na Mungu awabariki. 

Clapping from the audience.

Com. Kabira: Asante sana Mr. Mwazuti. Na Eunice Mwola.

Eunice Mwola:  Kwa majina ni Eunice Mwola nawakilisha  Kishamba  location.  Na  nitaenda  kuzungumza  ama  kusisitiza  yale

mwenzangu  amekwisha  zungumzia  hapo  mbeleni.  Mjane  ambaye  ameachwa,  awe  akiendelea  kupewa  ama  kulipwa  pesa  za

mumewe kwa maisha yake. Sio kwa miaka mitano kama ilivyo sasa. Unaona ya kwamba mzee amefariki halafu yule bibi wake

ama watoto wake ambao wamebaki, anapewa miaka mitano pekee  ya kulipwa. Ingewezekana aendelee kupewa maisha yake

yote.  Pia kuwe na uhuru wa  kuabudu  lakini  kuwe  na  mipaka.  Kwa  sababu  tukiangalia  maisha  ya  sasa,  tunaona  watu  wengi

wameendelea kuabudu vitu ambavyo hazifai ama kama kimashetani. Lakini ingefanya vyema kuwe na mipaka ya kuabudu. 

Mtu  mmoja  awe  na  kazi  moja.  Tukiangalia  watu  wengi  wanakuwa  na  kazi  nyingi  ili  hali  kuna  wengine  wanakosa  kazi.

Wanaoajiriwa  katika  mahoteli  ya  watalii  na  mbuga  za  kuhifadhi  wanyama  wengi  wao  wawe  ni  wenyeji  wa  mahali  pale.

Hatutosheki pia na ugawanyaji wa Ward kwa upande wa uakilishi wa wabunge na mabaraza. Ukiangalia kama upande wetu wa

Kishamba,  utaona  ya  kwamba  Kishamba  inataka  kuunganishwa  na  Chavia,  hii  inamaanisha  ya  kwamba  yule  mtu  atakuwa

anawakilisha pale hataweza kujua wale walio mbali  pale  na  hataweza  kutimiza  yale  mahitaji  ya  wale  wakaao  pale.  Yangu  ni

hayo. Asanteni.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana.  Eliud Muchalo. Eliud, hajarudi? Richard Mwangeka.  Tuko na wewe tena mzee wangu

hapa. Fanya kwa ufupi sana. 

Richard  Mwangeka:  Basi  Commissioners,  mabibi  na  mabwana,  mimi  nimekuja  kuakilisha  chama  cha  Shirikisho  Party  of

Kenya. Maoni ni kwamba tunataka Serikali ya majimbo. Jimbo ambalo litasimamia rasilimali zake lenyewe kama maji, madini,

hata  na  mbuga  za  wanyama.  Vile  vile  tungependa  Commission  hii,  Katiba  tunayoiandika  mpya  kwa  sababu  tutakuwa  na

majimbo, tunaondoa utawala wa mikoa. Tunawaondoa.  Kwa sababu tuna Governor,  huku chini tutakuwa na mtu wetu -  DO

hatakuwako, na Machifu hatakuwako. Huku hivi tumepata shida na hawa watu. Tumeona ya kwamba plot nyingi zinazungumzia

Wundanyi, zinagawanyiwa huko,  huku ni kupeana vijiti tu “ fanyeni hivyo”. Ndio mzee huyu mmoja amepiga kelele sana hapa
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amekosa shamba. Twataka Katiba hii ambayo tunaiandika mpya kila Mkoa uwe na University tatu,  uwe na college za walimu

tano  na  kila  District  iwe  na  viwanda  ili  wananchi  wapate  kazi.  Tunataka  pia  Katiba  hii  mpya  tunayoandika  tuone  kwamba

imerudisha ‘Vagrants Act.’ Kuna watu tunaishi nao hapa,  wamekosa kwao wako hapa  -  wamejaa  Mwatate  sana.  Hujui  ana

tabia gani.

Clapping from the audience.

Tunataka Katiba tunayoiandika kila hospitali iwe na madaktari  watatu,  zahanati iwe na daktari  mmoja.  Kama  vile  Dispensary

Mwatate  hapa iwe na daktari  – Mara  hakuna daktari,  kwingine ni mmoja. Ndugu zangu tunataka Katiba ambayo tunaiandika

mpya, zile tenders ambazo zinapewa ndugu zetu za barabara za kupeleka vyakula, tenders hizo zipewe the locals watu wa hapa

hapa.

Clapping from the audience. 

Ni barabara  imetengenezwa na “Kaluwanga.” Kaluwanga  ni wa wapi? Hakuna Mwadime? Tunataka Katiba tunayotengeza

ndugu zangu iwapo mtu yeyote - hata kama ni President asipeleke pesa nje ya nchi ya Kenya. 

Clapping from the audience. 

Tunaomba pesa  IMF,  World Bank na pesa  ziko nje tele kabisa,  zimepelekwa  na  jamaa  zetu.  Hawataki  sisi  tuendelee  vizuri.

Twataka Katiba tunayoiandika  hizi  National  parks  tunazozungumzia,  wananchi  wapewe  ten  kilometers  ili  waweze  kutengeza

game  reserves  zao.  Kwanza  wapite  kwetu,  ndio  waende  zalini  ndani  kule.  Tukisema  tupewe  zote,  “aah”  tumeomba  sana,

tunataka Katiba tunayoandika tupewe ten -  kama vile Masai  Mara  wako  na  game  reserve,  ndio  wako  na  pesa  nyingi.  Kwa

hivyo tupewe mraba ten kilometers ndani. 

Uraia:  Uraia  upewe  Mkenya  anayezaliwa  pale  pale  na  baba  na  mama.  Ikiwa  ni  baba  wa  nje  pia  mtoto  yule  apewe.  Isiwe

ungumu kupigwa madarubini sijui “vetting” sijui “huyu jamaa vile ana hiyo akili alitoka wapi?” Wasomali wanapata  vitambulisho

Taveta  free,  sisi  twapata  shida  mpaka  tupigwe  vetting  na  uko  kwenu  hapa  Chavia.  Hayo  ni  makosa.  Katiba  mpya  iondoe

mambo hayo. 

Ukulima:  Kuwe  na  kipengele  katika  Katiba,  kuwa  “lazima  watu  wawe  wakilima  hata  vipi.”  Kwa  sababu  mambo  haya

yameletwa na free-chakula cha msaada ndio kimeharibu hii na watu wakawa wavivu. Katiba hii inayoandikwa kuwe ni lazima

watu wawe wakilima -  Kama  vile  ndugu  zangu  Watanzania,  “kilimo  cha  kufa  na  kupona.”  Tulinde  haya  mahindi  ya  msaada

inayokuja. Ndugu zangu Katiba tutakayoandika tungeona ya kwamba  hii  mambo  ya  lease,  ninety  nine,  999  “nine  mara  tatu”

iondolewe. Imetuadhiri sana. Shida iko hapa ya sisal estate mwaijua. 
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Vile vile tunataka Katiba itakayoandikwa  mpya,  Electoral  Commission  of  Kenya  wawe  wakitembelea  kuchukua  maoni  kwa

wananchi jinsi ya kubadirisha mipaka.  Sio  wakae  Nairobi  waseme  tu,  “Tumevunja  Kishamba,  tunaweka  yote  iwe  ni  Chavia

location”. Si ndiyo ilivyo namna hii sasa?   Waliuliza nani? Hawakuuliza mtu! Kwa hivyo Katiba inayotengezwa tuone kwamba

Commission ile ambayo ni ya uchaguzi, wawe wakizunguka kuchukua maoni. Kama vile hii maoni, Commissioners mnachukua

leo. 

Katiba tunayoandika iwe “one man one job.”  Tumeumia sana watu wa pwani.  Katiba tunayoandika mpya  tungependa  wazee

ambao wamezidi miaka sitini na tano wawe wakilipiwa na Serikali  ili  kuendesha  maisha  yao.  Wawe  wakilipiwa  na  Serikali  -

sixty-five na kuendelea. Ndugu zangu Katiba tunayoandika tuone ya kwamba, kunakuwa na leaders meeting katika kila district.

Leaders meeting ya district  mzima, iandikwe hiyo Katiba,  lazima kuwe na leaders  meeting every quarterly.  Tuwe tukijua shida

zetu za district hiyo. Hapa tuko “Fua”- tangu tupige uchaguzi mpaka leo hakuna leaders meeting, shida zimejaa tele. 

Com. Keriako Tobiko: Malizia, malizia ndugu yangu.

Richard Mwangeka: Namalizia kwa kusema ya kwamba, Commission hii imeomba kuongezewa muda miezi minane, watumie

0.5 billion -  na hiyo ni kodi  ya wananchi.  Mimi nasema hivi; Commission hawa ni watu waliosoma, kuna Professor  Ghai, tuna

Professor Wanjiku, kuna watu wote wanajua historia ya Kenya. They simply adapt majimbo Constitution. Maanake ilikuwako.

Clapping from the audience. 

Ilikuwako kwa hivyo hizo pesa zipewe walimu ambao wanalia mishahara.

Clapping from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Eunice Nyasi.

Eunice Nyasi:  Kwa jina naitwa Eunice Nyasi.  Walemavu  tumewachwa  nyuma  sana  na  katika  maoni  yetu,  tunaomba  Tume

ibadirishe katika mambo ya simu. Simu zirejeshwe  ambapo  walemavu  wanaweza  kufikia  hata  mlemavu  akitaka  kupiga  simu,

kuna wale wanatambaa chini, afikie apige simu yake mwenyewe. Pia kwa vyoo  -  hivi  vyoo  vya  public,  inatakikana  ziwekwe

ambapo  mlemavu  anaweza  kujisaidia  bila  kushika  uchafu  wowote.  Lingine  naongezea,  wazazi  walio  na  watoto  walemavu,

tafadhalini  mjaribu  kuwapeleka  katika  vituo  hivi  vya  walemavu  ambapo  wanapata  course  zao  za  kujifundisha  kama  mfano;

kushona nguo, kufundishwa kama weaving na kazi kadhalika kadhalika. 

Kisha  katika  Mkoa  wa  Pwani  tuwe  na  wada  la  walemavu  ambako  walemavu  wanaweza  kuajiriwa  kazi.  Kwa  mfano
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wakifungua  kama  tuseme  ni  kiwanda  cha  kazi  ambapo  walemavu  watakuwa  wakiajiriwa  wakitoka  katika  hiyo  course  yao

ambayo wamesomea,  wataletwa hapo kwa hicho kiwanda chao  na  wataajiliwa  wafanye  kazi  zao  yaani  watumie  rasilimali  za

wenyewe kwa ile hali waliyo nayo. Asanteni. 

Com. Keriako Tobiko:  Asante sana.  Mama jiandikishe hapo.  Ephraim Mwang’ombe. Ndio  wewe?  Tafadhali  usisome  hiyo

karatasi, fanya hivi, just highlight. Taja zile mambo muhimu kwa ufupi. 

Ephraim  Mwang’ombe:  Asante  sana.  Jina  langu  ni  Ephraim  Mwang’ombe  na  mimi  ni  diwani  wa  Kishamba.  Kwanza

ningeanza na uwezo wa Katiba. Uwezo wa mwisho wa kubadirisha Katiba uwe wa wananchi kupitia kwa national referendum.

Yaani wakati Bunge inapofikiria kubadirisha Katiba, waende wapewe uwezo na wananchi kuliko kupitia national referendum. 

Pili  usalama  wa  nchi.  Vyombo  vya  usalama  vihakikishe  usalama  wa  wananchi  wote.  Nasema  hivyo  kwamba  training  ya

ma-askari polisi ambao ndio wanakaa sana na wananchi iwe extended kufikia mwaka mmoja na nusu ili waweze kufundishwa

public relations, sheria kidogo isiwe tu kazi yao ni ku-harass wananchi. Iwapo kutatokea hali yeyote ya kutangaza hali ya hatari,

basi Bunge liwe na uwezo wa kuidhinisha kutangaza hali hiyo ya hatari. 

Namba  tatu  tuwe  na  vyama  vitatu  tu  vya  kisiasa.  Kuwe  na  mvumo  wa  majimbo.  Kuwe  na  nyumba  mbili  za  uakilishi  yaani

Lower House na Upper  House.  Haki za kumiliki ardhi zibaki kwa mwananchi kupitia trustee ambayo ni baraza la wilaya ama

County Council. National park ibadilishwe na iitwe game reserve na chini ya wananchi kupitia kwa trustee wao County Council.

Mawaziri wateuliwe kutokana na wataalamu na wabunge wabakie na kazi ya kuakilisha wananchi peke yake. 

Rais asiwe mbunge awe ni mkuu wa dola na kuwe na Waziri Mkuu ambaye ataunda Serikali. Iwapo mtu atasimama Urais,  basi

tena akishindwa abakie tu mwananchi wa kawaida ama kiongozi wa chama chochote kile. Na  kuhusu uchaguzi, ni wenyeji tu -

wale tunaita indigenous people ndio wachaguliwe kisiasa kuwakilisha wananchi. Nasema hivi: Sio mtu atoke Western Kenya aje

kupigania uchaguzi hapa Mwatate ama kwingineko. Wabunge na madiwani maalum wateuliwe kuakilisha masilahi maalum. 

Elimu iwe bure na ya lazima kwanzia nursery mpaka University. Huduma ya kiafya iwe  bure  na  pia  ya  lazima  maanake  kuna

madhehebu mengine yanasema mtu asiende hospitali. Kwa hivyo iwe ni lazima, tena ni ya bure. Kila mkoa  uwe na Chuo kikuu.

Rasilimali  zisimamiwe  na  mabaraza  ya  wilaya.  Mabaraza  ya  wilaya  yawe  huru  kujisimamia  bila  kusimamiwa  na  waziri  wa

mamlaka ya wilaya. Mamlaka ya kupambana na ufisadi iwepo na kutambulia kwa Katiba ya sasa. 

Wahudumu wa afya wasiwe na biashara inayohusu taaluma yao.  Yaani kama wewe ni daktari,  usiwe tena una clinic pale ama

chemist. Maanake tunaona ndio wanaibia Serikali kupitia hivyo. Mipaka ya mikoa iliyokuweko mwaka wa 1963  ihifadhiwe ili

kuweka usalama. Nasema hivyo kwa sababu kuna mikoa ambayo inazozana, inasukuma mipaka ya mikoa ingine na pia wilaya

zingine zinasukuma mipaka ya wilaya zingine. Nasema hivyo nikitaja sana Taita,  imesukumwa sana upande wa Mtito Andei na
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pia imesukumwa sana upande wa Mcnan Road. Mipaka ile ya zamani irudiwe. 

Kamati  za  maendeleo  wilayani  zisimamiwe  na  wenyeji.  Nasema  hizi  DDC  kama  zitaendelea  kuwepo,  basi  zisimamiwe  na

wenyeji hata kama ni mwenyekiti wa baraza la  wilaya  asimamie  kamati  hizo  maanake  kwa  sasa  zinasimamiwa  na  wageni  na

masilahi ya wananchi hayaangaliwi  vyema. Haki za kuakilisha katika mahakama ziweko….

Com. Keriako Tobiko: Ndugu yangu umalizie.

Ephraim  Mwang’ombe:  Asante.  Haki  za  kuakilisha  katika  mahakama  ziwepo  kwa  kesi  za  mashamba  kwa  mwananchi

ambaye ni  maskini.  Maanake  tunaona  mwananchi  anasukumwa  na  kesi  ya  mashamba  na  tajiri  kwa  sababu  hana  uwezo  wa

kupata utaalamu wa kisheria basi  anashindwa. Hati za kusafiria zisiwe na vizuizi vyovyote.  Mtu akitaka  hati  ya  kusafiri  apate.

Bunge liwe na kuidhinisha uteuzi wa Mabalozi.  Mawakili wanaoibia wateja  waondolewe katika orodha ya mawakili. Makabila

madogo yalindwe  Kikatiba,  tunaona  makabila  mengine  madogo  yananyanyaswa  kama  akina  Ndorobo  na  wengineo  na  hata

Wataita. 

Waganga  wa  tiba  ya  kienyeji,  watambuliwe  kikatiba  na  wanapogundua  tiba  fulani  basi  watambulike  na  kupata  haki  miliki.

Tunaona  kwamba  pengine  wanagundua  kitu  na  inafinywa  na  wale  wengine.  Na  pia  ikiwezekana  waganga  wa  kienyeji  hata

wawe wakipewa honour degrees ama shahada za u-professor kama Prof. Wanjiku hapa. Asanteni kwa kunisikiza. 

Com. Keriako Tobiko: Asante. Jiandikishe pale mwenzangu. Jiandikishe. Mwabuduwa Mwakalo.

Mwabuduwa Mwakalo: Mimi ningetaka kusema mawili au moja. Iko kijana tuliuziana shamba. Tulipouziana shamba………

Com. Keriako Tobiko: Taja jina lako. 

Mwabuduwa   Mwakalo:    Mwabuduwa.  Ama  wataka  jina  la  baba?  Sasa  tulipouziana  na  huyo  kijana  hilo  shamba,  basi

tukaendelea tukaendelea ……….

Laughter from the audience.

Com. Keriako Tobiko: Tafadhali tumsikize, tumsikize. 

Mwabuduwa   Mwakalo:    Halafu  tulipoendelea  kama  kiasi  ya  miaki  miwili  mitatu  hivi,  alipokuja  kwa  mastabadhi  ya

mashamba, akaona “basi nishapata bahati.” Akaanza nini? -  Kunitongoza sasa.  Wasikia akaanza kunitongoza, akanisongezaaa.

Nikamwambia,  “sasa  wewe   mzee  sasa  mbona  unafanya  namna  hii.”  ‘Wewe  tulia  tu,  we  tulia  tu’.  “Nitulie  kivipi  na  wewe
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unakuja kunitafuta sasa?” Basi kwa hivi ndio nina bahati  nikaona sasa  mumefika nyinyi hapa,  nijaribu kufika kwenu ili  mjaribu

kuniongoza. Mjaribu kuniongoza. 

Com. Keriako Tobiko: Sasa tunaweza kukusaidia namna gani?

Mwabuduwa Mwakalo:  Kunisaidia kwa mafikira.

Com. Keriako Tobiko: Kwa mafikira?

Mwabuduwa Mwakalo: Yes. 

Com. Keriako Tobiko: I see. Sawasawa. Tukimaliza hii, unione nje. Mimi  ni wakili nitakwambia vile unaweza kufanya. 

Mwabuduwa  Mwakalo:   Kweli. Sawa. 

Clapping from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: Mukala Mwakalo. Mukala Mwakalo.

Mukala  Makalo:  Kwa  majina  mimi naitwa  Mukala  Mwakalo,  na  kitu  kimenileta  hapa  ni  kuhusu  mashamba.  Mashamba

imelazwa, imepimwa vizuri lakini wakati  wa kulazwa ililazwa, na  ufisadi  umekuja  sasa.  Tumeibiwa  pesa  na  pesa  zikaenda  na

mashamba yakauzwa. Kwa kuwa Katiba leo imesimama, imefika hapa tuna maoni yetu ya kusema Katiba itusaidie na Serikali.

Itusaidie. Tumepata taabu na hizi vituko nje, tuna watoto  lakini hatujui kama watajenga wapi.  Na  hii yote imeletwa na watu wa

mashamba-ni wafisadi hawa wametuletea taabu kweli. Na watoto hapa  Kitivo hawana mahali pa kukaa. Na ni sababu ya watu

wa kulaza mashamba hawa,  wanaiba.  Basi kwa hivyo tunaomba Serikali itusaidie tuna taabu,  Katiba  hiyo  itusaidie  irekebishe

maneno yote na kutakuwa usalama. Maanake sisi wenyeji tuko  hapa  na  tumezaliwa  hapa  na  mababa  zetu  wamezaliwa  hapa

hapa,  hatuna mahali pa  kukaa.  Watoto  wetu watajenga  wapi?  Kwa  hivyo  tunaomba  Katiba  imekuja  hapa  itusaidie  kwa  njia

hiyo. Na wanyama hao wanyama, hatujaona wanyama wakichanganyikana na watu  pamoja. Lakini leo tunalazimishwa tuwe na

wanyama  karibu  na  wanyama.  Wanyama  wanakuja  wanakula  vyakula  vyetu.  Tuna  faida  gani  sisi  watu  wa  Pwani  ndani  ya

Kenya hii? Basi kwa hivyo tunaomba Katiba itusaidie. Sina mengi yangu ni mawili tu. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana Mzee wangu. Jiandikishe hapo kwa register. Jiandikishe. Paul Oringa. 

Paul Oringa: Kwa waliofika hapa, mimi nina machache tu. Katika Katiba mpya ambayo tunatarajia kuwa nayo labda mwakani

ama mwanzo wa mwaka ujao, nina maoni machache. Ya kwanza ni kuhusu vijana na wanawake.  Inasemekana kwamba vijana
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ndio zaidi ya asilimia sitini ya watu wote nchini Kenya.  Lakini kama kuna tabaka  la watu ambalo limedharauliwa na kufinyiliwa

kabisa basi ni vijana. Nitazungumza kama kijana na ni kwamba,  kwanza tunataka kutambuliwa katika hali yetu ya uongozi. Sisi

vijana si wajinga na tunaweza kushika nafasi ya uongozi. 

Na pili ni kwamba hatuwezi kushindana na wale wazee ambao walioko sasa  kwa hivyo tunataka Katiba  ambayo  itatenga  viti

ambavyo vitashikwa na vijana katika Bunge letu, na pia katika mabaraza yetu ambayo tunataka  kuyaongezea  nguvu  kwa  hivi

sasa kwa Katiba mpya ambayo tunaitaka. 

Na la muhimu pia ni kwamba katika  hali  hii  ya  kutenga  viti  maalum  kwa  vijana,  pia  Katiba  ihakikishe  kuwa  viti  maalum  pia

vimetengwa kwa akina mama na pia walemavu vile baadhi yao walivyosema hapa.  Na  ili iwe katika Bunge letu, asilimia ya viti

vilivyotengwa  kwa  vijana,  akina  mama  na  walemavu  ichukue  zaidi  ya  asilimia  hamsini  na  tano.  Kwa  sababu  akina  mama  ni

wengi, vijana ni wengi basi  tukijumuisha na ndugu zetu wengine walemavu basi  wachukue zaidi ya viti asilimia hamsini na  tano

katika Bunge lote. Yangu ni hayo tu. Asanteni. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Jiandikishe. Eliud Muchalo.  

Eliud Muchalo:  Asante sana.  Kwanza nitaanza kwa kusema kwamba Katiba yetu mpya iweze ku-define  sawasawa  mipaka

ya Kenya na kila wilaya mipaka yao iwe defined - Itambulike kamili kwa sababu Katiba ya sasa haitambui mipaka. Na hii ndiyo

sababu wengine wetu wameeleza kwamba mipaka ya Taita huko upande wa Mcnan Road upande wa Mtito Andei imevurugwa

vurugwa sana. Kwa hivyo Katiba kila wilaya ieleze mipaka yake. 

Pili Katiba ieleze kwamba Kenya ina kabila hili, na hili katika appendix yake -  Kama vile Katiba zingine yalivyo.  Katiba  yetu

haielezi namna hiyo. Na  hii nchi ni nchi ambayo ina makabila.  Yalikuwa forty two lakini yako mengine yanazuka sana.  Na  kila

kabila lazima litambulike katika Katiba. Na mimi nataka kusema hivi katika utawala ama katika muundo wa utawala -  structure

of Government,  District -  ambayo ni wilaya ni lazima ipewe  nafasi  kubwa  sana.  Na  kama  inapewa  nafasi  kubwa  sana,  hii  ni

kusema uwezo mkubwa kutoka Central  Government uwe devolved kwa district.  Na  mapendekezo  yangu  ni  kwamba  district

iwe a “jimbo.” Taita tunataka jimbo la Taita ambalo …

Clapping from the audience. 

Linaongozwa na Governor ambaye amechaguliwa na watu pamoja na Deputy Governor wake wachaguliwe na tikiti kimoja.  Na

huyo Governor aunde Serikali yake ambayo inasimamia mambo kadha wa kadha.  Na  Heads  of department  vile vile wawe  ni

watu ambao wana uwezo, tuwe kama ni…..kuna jambo hapa ambalo linakera sana Wataita,  -  ni  jambo  la  ardhi.  Kama  tuna

Secretary for land, tuwe na District Commissioner of land hapa Taita Taveta. 
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Yule mtu wa Nairobi  ambaye anaitwa Land Commissioner,  uwezo wake umalizike. Kazi iwe inafanywa hapa.  Na  huyu  Land

Commissioner atafanya kazi kupitia kwa District Land Control  Board ambayo inasimamiwa na Serikali ya Governor.  Vile vile

tutakuwa  na  District  Legislative  Council,  -  Bunge  la  District  ambalo  linachaguliwa  sawasawa.  Na  hii  maneno  ya  Local

Government,  kama  vile  tulivyo  na  Taveta  Town  Council  ambayo  inasimamia  division  yote.  Division  ya  Mwatate  iwe  na

Divisional Council,  ya  Voi  vile  vile  na  Wundanyi  vile  vile.  Yaani  division  isiwe  division  tu  lakini  iwe  na  uwezo  wa  kuangalia

mambo ya utawala, mambo ya ardhi, mambo ya security. 

Clapping from the audience.  

Mambo ya ardhi nikiingia zaidi Bwana Chairman ama Madam Chairlady ni kwamba,  vile tulivyosema District Commissioner of

land aangalie hayo maneno na District Land Board. Hii ni kuonyesha kwamba hakuna mtu Nairobi anaweza kuingilia mambo ya

ardhi ya wilaya kabla ya Serikali ya wilaya kusema “ndiyo.”

Clapping from the audience. 

Mtu, - Mtaita au mwingine yeyote kutoka wilaya ingine akipewa ardhi,-  Mwananchi -  citizen apewe freehold.  Hapana ile lease

ya miaka tisaini na tisa. Ni freehold - ni land yake. Lakini mzungu, - investor ambaye ametoka huko mbali, awe na leasehold ya

kama two generations -fifty years  hiyo  inatosha,  hapana  miaka  tisaini  na  tisa  ama  mia  tisa  tisaini  na  tisa.  Hiyo  ni  maneno  ya

kikoloni.

Clapping from the audience. 

Hiyo two generations miaka hamsini kama amei-develop vizuri na wenyeji hawana haja na ile  ardhi  wakati  lease  imemalizika,

anaweza ku-apply kwa District.  Na  mambo mengine nataka kusema ni haya: Wakati  tunakuwa na jimbo la  Taita  na  jimbo  la

wilaya ingine, tuwe na Katiba yetu ya District ambayo inaidhinishwa na Parliament huko Nairobi. Kwa hivyo tutakuwa na sheria

hapa  ambazo  zinatawala  ardhi.  Bwana  Chairman,  Madam  Chairlady,  jambo  moja  ambalo  limeharibu,  limeleta  taabu  katika

Kenya hata ethnic clashes, limeondoa amani katika Kenya ni kule kutojali masilahi ya wenyeji. 

Ile sheria katika Katiba ya sasa ambayo imetajwa tajwa sana kwamba Mkenya yeyote yuko uhuru kuishi mahali popote Kenya,

na yuko huru kuwa na property  (mali) katika mahali popote  Kenya (ndio),  -  lakini  with  a  question  mark  with  a  “provider”  -

Provided  local  authority  ya  sehemu  ile  imezungumza  jambo  hilo  wakakubali.  Maanake  Commissioner  of  Land  Nairobi,  ana

tabia mbaya sana ya kutuma mtu sijui kutoka wapi-----

Clapping from the audience. 
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Anampa letter of allotment ya one hundred acres katika Mwatate  area.  Letter  of allotment ya quarter  of an acre.  Watu ambao

hawajulikani kabisa huko Voi wanapata ardhi, wanamiliki ardhi. Madaraka ya huyo mzee huko Nairobi ondoa tafadhali.

        

Clapping from the audience. 

Kwa hivyo muundo wa kisiasa ama wa utawala wa ki-district,  na nina emphasize district,  -  hapana Mkoa.  Kwa sababu kabla

hata  mkoloni  hajaja,  na  wakati  mkoloni  amekuja,  district  ilikuwa  ndio  “unit  of  development.”  Na  Katiba  ya  sasa  tunataka

i-speed up, i-accelerate development. Kwa hivyo uwezo wa kisiasa na uwezo wa kiuchumi katika Kenya uletwe katika wilaya. 

Clapping from the audience. 

Hapo utaona sasa vijana watakuwa busy maanake sasa  mapato kutoka kwa rasilimali ya Taita.  Na  nikisema rasilimali ya Taita

hata ile 62 % ya national park ya Tsavo ambayo iko katika wilaya ya Taita Taveta, itakuwa ni mali ya District ya Taita.  Hapana

National park ya Nairobi,  - - in this district. 

Clapping from the audience. 

Mapato  yote  yatakuwa  hapa,  Kenya  Wildlife  Services  watakuwa  wanaendesha  na  ku-manage  hii  park  na  wale  waliosema

isiitwe National park iitwe Taita game reserve are right. Wawe na game reserve yao. 

Clapping from the audience. 

Maanake kila game reserve kama vile Narok, huko tuna Mara, Transmara or something game reserve. Wanapata mali na kama

ile pesa  inatumiwa vizuri na Narok  County Council,  -  na nafikiri  inatumiwa  vizuri,  hii  yetu  tukiitumia  vizuri  hata  Chairman  wa

County Council hapa,  ataunga mkono aseme ‘Yes Sir,  hii ni sawasawa’.  Kwa hivyo tunataka hii  inakuwa  Taita  taveta  game

reserve.

Clapping from the audience. 

Halafu kodi zote zile za kutoka land, agricultural establishment,  industrial estates  zilizoko katika  hasa  wilaya  hii,  zote  zinaingia

katika mfuko wa District Government ya Taita Taveta. 

Tukiwa  na  bunge  hapa  na  Serikali  ya  wilaya,  huko  katika  Nairobi  tutakuwa  na  Federal  Government  bwana  Chairman.  Na

Federal Government hiyo itaendeshwa na Rais na Makamu wake ambao wamechaguliwa na tikiti moja (running mate) na huyo

President  ambaye  ni  mkuu  wa  nchi  atateua  kutoka  kwa  zile  Parliamentary  parties.  Prime  Minister  ambaye  ataunda  na

kuendesha Serikali ya jamhuri ya Kenya na wao watakuwa responsible kwa yale  mambo  ya  muhimu ambayo  ni  ya  National
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defence na mambo ya Internal, External Affairs na External Relations, mambo ya Immigration na mambo ya National Transport

and Communication -  hayo ndiyo mambo ya  kupelekwa  huko  Nairobi.  Lakini  hapa  Education  hapa  hapa,  Land  hapa  hapa,

Health  hapa  hapa,  agriculture,  Livestock  Development  hapa  hapa.  Mambo  ya  Madini  yote  hapa  hapa.  By  the  District

Governer. 

Clapping from the audience.  

Ikifanywa namna hiyo hata bwana Chairman, wale ambao wanazoza wenzao kutoka nje na kupigana kupigana, itakuwa hakuna

mambo  ya  namna  hiyo.  Tutakaribishana  tu-maanake  shida  moja  ya  Kenya  ni  kwamba  wananchi  kutoka  mahali  kwingine

wanakuja hapa wanasema ‘This is Kenya’. Na  wamesema “Taita  ni  milimani  huko  juu.”  So,  unajua  nyanda  za  chini  ambazo

ndizo  mingi  zinaitwa  si  za  Wataita  ni  za  Kenya.  Sasa  hii  is  a  Constitutional  matter,  -  Irekebishwe  wakitoka   huku  tuseme

Central,  ama  Rift  Valley  ama  popote  watambue  haki  za  Wataita  hapa.  Na  lile  jimbo  nasema  ni  umbrella,  ni  mwavuli  wa

kufunika  haki za  Wataita,  mtu  yeyote  atakayekuja  hapa  tuseme  ‘wewe  ni  jirani  yetu,  wewe  ni  Mkenya  tuzungumze.’  Haya

ndiyo ambayo ninasema. 

Halafu  wakati  wa  kuimarisha  hayo  maneno,  Legislature  kuwe  na  Bunge  -  House  of  Representative  na  vile  vile  tusisahau  ile

iyokuwako wakati  wa independent Constitution bicameralism the Senate.  Introduce Senate  maanake Senators  ni  wale  wazee

ambao  wanasaidiana  na  House  of  Representative  kuangalia  kwamba  haki  za  kila  wilaya,  kila  jimbo,  haki  za  walioko  na

zitengenezwe sawasawa. 

Com. Keriako Tobiko: Sasa ndugu yangu, malizia sasa. Just wind up.

Eliud  Muchalo:  Kwa  hivyo  hayo  ndiyo  yangu  bwana  Chairman,  nina  mengi  sana  ya  kusema  lakini  nafikiri  kwa  sababu

umeniambia nimalizie, nitaachia hapo. 

Com. Keriako Tobiko: Your ideas are very creative and innovative, uko na memorandum?

Eliud Muchalo: Yes. Iko hapa.

Com. Keriako Tobiko: Tafadhali tupatie. 

Eliud Muchalo: Asante sana.

Clapping from the audience. 
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Com. Keriako Tobiko: Jeremiah Chelezuga. 

Jeremiah Chelezuga: Basi mimi niko na memorandum hapa.  Kwa majina yangu Jeremiah Chelezuga. Niko na memorandum

hapa  ya  watu  wa  Kitivo  lakini  nimedokoa  dokoa  zile  main  points.  Kwa  hivyo  nitachukua  kama  dakika  tatu  kwa  haraka.

Tunaanza hivi: Katika Katiba ijayo tunataka kila tasishi ya utawala iwe huru. Serikali kuu isiingilie Bunge, Bunge isiingilie Serikali

kuu. Zote ziwe independent.

Kitu  cha  pili  kila  wilaya  iwe  na  uwezo  wa  kutumia  na  kumiliki  rasilimali  zote  zilizoko  mahali  hapo.  Maji,  Madini,  Ardhi,

Wanyama pori, Misitu na kadhalika.  Kufafanua ni kwamba kodi yote inayotozwa maji ilipiwe katika baraza la wilaya ya Taita

Taveta. Vibali, kodi ya madini, baraza ya wilaya ihusike sio Serikali kuu. Kodi zote zinazokusanywa katika mbuga za wanyama,

ilipiwe katika baraza ya wilaya ya Taita Taveta. Ardhi yote iliyopeanwa katika enzi ya ukoloni na baada 

ya uhuru irudishwe kwa wenyeji wa mahali hapo.  La sivyo,  County  Council  iwe  automatic  shareholders  wa  mashamba  hayo

makubwa makubwa. 

Nikimaliza hapo kuna kipengele kingine hapa. “Kusiwe na mapinduzi yeyote ya kijeshi katika nchi”.  

Ngazi za utawala: Tumependekeza ya kwamba tuwe  na  ngazi  tatu  za  utawala  katika  kila  wilaya.  Ngazi  ya  kwanza,  tuwe  na

mzee wa kijiji. Ngazi ya pili, Chifu. Ngazi ya tatu,  District Commissioner ambaye ni mwenyeji wa mahali hapo na  wote  hawa

watachaguliwa na wananchi moja kwa moja.

Watumishi wa umma: Watumishi wote wa umma wasifungamane na siasa za  upande  wowote  na   wasifungamane  na  siasa  za

chama chochote cha kisiasa. Watumishi wote wa umma walipwe vizuri na wasihusike na kazi yeyote ya kando.  Kwa mfano vile

tumesikia private clinics ama kazi za binafsi. Kama unataka ufanye kazi ya kibinafsi, basi  uache hii ya Serikali.  Watumishi wote

wa umma waajiliwe na kufutwa katika ngazi ya wilaya. Rais asiwe Mbunge, Waziri asiwe Mbunge.

Uchaguzi: Mgombea viti wa Ubunge na Udiwani wawe wenyeji wa mahali hapo. Kura zihesabiwe katika kituo cha upigaji kura.

Masanduku ya kura yawe transparent - yawe yaani tunaona vile kura inavyoshuka. 

Usawa wa jinsia: Katiba  ihakikishe  usawa  wa  jinsia.  Mwanaume  yeyote  atakaye  mpachika  msichana  mimba  alazimishwe  na

Katiba kumlea mtoto huyo hadi umri wa miaka kumi na minane. 

Clapping from the audience. 

Kulingana na pendekezo ya watu wa Kitivo wakasema hivi; Pombe ya kienyeji ihalalishwe na County Council ya mahali hapo

isimamie unywaji huo vilivyo. Afisi ya mkuu  wa  sheria  na  ile  ya  Mwendesha  mashtaka  zitenganishwe  na  kila  moja  iwe  huru.

38



Mkuu wa sheria asitatize mashtaka yanayoendeshwa na Mkaguzi Mkuu wa Fedha za Serikali kwa kutumia neno sijui la ki-latin

linaitwa “nolle prosequi”

Ufisadi: Wafisadi wote watambuliwe tangu wakati  wa uhuru na  washitakiwe  katika  mahakama.  Kuwe  na  uhuru  wa  kuabudu

Mungu peke yake. Kuwe na vyuo vikuu katika kila mkoa.  Kuna mengine hapa lakini sasa  kwa sababu tuko na memorandum,

tunakomboa wakati nasema asante. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Walter Madedu.

Walter Madedu: Kwa Commissioners na watu wa Mwatate, kwa majina naitwa Walter Madedu. Mimi niko na points chache

  ambazo  nitazisema  in  summary  form.  Naunga  mkono  yule  Chairman  alikuja  hapa  wa  Chavia  Mwachavu  kwa  upande  wa

mashamba kwa sababu mimi ni mmoja wa hapo hapo.  Lakini nilikuwa na point ambayo nataka  kuikaza.  Pointi  ya  kwanza  ni

kwamba  tuwe  na  mfumo  wa  majimbo.  Machifu  kutoka  Assistant  Chiefs,  Chiefs  hata  DO  wachaguliwe  na  wananchi.

Wachaguliwe na wananchi na tena wawe wananchi wa hapa.  Kwa mfano kama ni DO lazima awe  DO  wa  hapa  wilaya  hii  -

Mwananchi wa wilaya hii.

Clapping from the audience. 

Na wilaya zozote pale wafanye hivyo. Na watakuwa na uwezo wa kuchaguliwa tena baada ya miaka mitano. Lakini akishindwa

baada  ya miaka mitano kama hatachaguliwa, basi  apatiwe  marupurupu.  Chairman  wa  County  Council  achaguliwe  moja  kwa

moja  na  wananchi  na  asiwe  na  kiti,  awe  Executive  chairman.  Ma-councillors  wake  watoke  katika  kila  location  na  tuwe  na

locational council, - hata zamani zilikuweko lakini tunataka zirudishwe. Ili katika kila location wawe na committee.  Councillor na

kikundi chake, iwe itamiliki utawala wa location. Mgeni yeyote ambaye atakuja  lazima apitie kwa hiyo committee na ajulikane

madhumuni  yake  ni  nini.  Kama  ni  watu  wa  kuchimba  madini,  lazima  wapitie  kwa  hiyo  committee  na  lazima  waungane  na

wananchi wa pale ili rasilimali ya pale wananchi wafaidi nayo. 

 

Kwa  upande  wa  elimu,  natilia  mkazo  kwamba  elimu  iwe  ya  bure.  Kutoka  elimu  ya  vidudu  yaani  nursery  mpaka  elimu  ya

University.  Kwa  sababu  utakuta  watoto  wengine  wako  very  bright  lakini  anashindwa  kulipa  karo  ya  University  -  National

Universities.  Zile  ambazo  ni  private  watajihudumia  wenyewe.  Na  hii  karo  ya  shule  itapatikana  namna  hii.  Ile  rasilimali  yote

ambayo itaingia kwa County council ambayo itamilikiwa na hiloo baraza la county council italeta pesa  za kutosha kwa elimu ya

hawa watoto. Ile kidogo inayobaki kutoka kwa hiyo budget itapelekwa kwa katika Central Government. Lakini lazima wafanye

budget yao, wa-include education, wa-include health, na mambo mengine.

Kwa upande wa wabunge,  mimi naonelea kwamba wabunge wawe ni watu ambao wamefika University, tusipate tu wabunge

ambao tu ni watu wa hivi hivi. Watu wawe wamefika University na….. haya ni maoni yangu wananchi. Sio yenu. 
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Com. Keriako Tobiko: Tafadhali tafadhali.  Hayo ni maoni yake.  Wewe unaweza kuwa na zako tofauti na unangojea mpaka

upate nafasi. 

Walter Madedu:  Ma-Councillors pia wawe ni watu ambao wamefika form four.  Lakini wale  ambao  wanakaa  sasa  -  sitting

Councillors wawe wamefika at  least  class  eight  kama  wanataka  ku-contest.  Rais  awe  anachaguliwa  na  wananchi  wote  kwa

ujumla awe ni Executive President,  na yeye awe ana-consult   wabunge ambao wamechaguliwa  na  wananchi,  awe  na  haki  ya

kuchagua Ministers ambao hawa pia ata-consult wabunge – sio kuwachagua hivi hivi. Mawaziri wawe ni watu ambao wako na

sifa fulani katika kila wizara. Kwa mfano kama ni Waziri wa elimu, lazima ajulikane kwamba yuko educated.

Com. Keriako Tobiko: Tunaelewa hiyo. Kwenda kwa pointi ingine sasa. Go to the next point. We understand that. 

Walter Madedu: The next point. Nafikiri hata hivyo naendelea kumaliza na nilikuwa nasema kama ni mawaziri wasiwe wengi,

- wawe between fifteen and twenty. Nafikiri namalizia hapo. Asanteni sana kwa kunisikiza. 

Com. Keriako Tobiko: Asante. Jiandikishe hapo. Michael Mwangemi

Michael  Mwangemi: Mimi natoka Kishamba na sina mengi yangu ni kama kutilia mkazo yale yamesemwa. Nitaanzia na haya

mambo ya kushikwa.  In case umefanya kosa  hatua ichukuliwe haraka.  Mshitaki achukue hatua haraka kwa yule mtu ambaye

amemshitaki, asizidi kukaa pale ndani. Na  kama atakaa  pale ndani, yule aliyeshtaki achukuliwe hatua kama amefariki yule mtu

kwa sababu yeye ni binadamu. Halafu kwa upande wa mtu akifariki kule ndani, iwe ni hatua ya kuchukuliwa kwa yule mshtaki

au kwa Serikali kwa sababu tunapoteza watu wengi, tunasikia mtu amekufa na hakuhukumiwa; - Amekufa tu hapo ndani.  

Pili ni mambo ya mashamba -  hii madini. Unaweza kuwa unachimba madini, lakini ile pesa  hufaidiki nayo,  -  sisi  Wataita  hapa

hatufaidi kwa hiyo pesa.  Tunaumia bure na ukiangalia ni kabila tofauti za  kutoka  nje  ndio  zinashughulikia  hayo  mambo.  Kwa

hivyo tunaomba sana hayo mambo yarejeshewe raia wa hapa hapa.  Nafikiri kwa hayo mimi sina mengi nikiongezea hapo hapo

ndani, Wizara ya Afya “inasleki” sana, imerudi nyuma. Kwa sababu unaona ni mtu ndio, ukitembea waweza enda kuangalia mtu

wako mahali fulani kama ameshtakiwa nini lakini mahali anakaa hachukuliwi kama binadamu-------

Com. Keriako Tobiko: Kwa hivyo pendekezo lako ni gani kwa hili?

Pendekezo ni kwamba,  Wizara ya Afya iangalie kuwa yule mtu mahali  anapoishi,  pale  amepelekwa  amehukumiwa  anakaa,  -

huwezi kukaa unakula hapo na choo iko hapo hapo.  Wizara ya Afya iangalie haya maneno.  Binadamu hawezi kukaa na choo

ndani ya nyumba. Kwa  hayo mimi sina mengi nasaidia mkazo hapo.
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Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo. Boniface Mwang’ombe. 

Boniface Mwang’ombe: Mimi ni Boniface Mwang’ombe kwa majina na ninashirikisha kikundi cha Ilole sub-location na kwa

maoni yangu kwa sababu nimeona vipengele kadha wa kadha vimechangiwa, nitafupisha. Katika kipengele cha  ukatibu  mkuu

kuna hii wanasema kwamba asilimia sitini na tano ya kura  zote  za  wabunge  inaweza  ikapitishwa,  ningeomba  kama  haitaathiri

mwananchi wa kawaida, moja kwa moja inaweza kupitishwa. Halafu kuna hizi sehemu ambazo Bunge inaweza ikageuza. Kuna

sehemu ambazo ziko tatu, kuna hii sehemu ya muundo na aina ya Serikali, Bunge isipewe hiyo mamlaka. Halafu  kuna mamlaka

ya nchi, pia hiyo sehemu iangaliwe Bunge isiwe na mamlaka. Kuna hii haki ya uraia,  mtu yeyote ana haki ya kuwa raia ikiwa ni

mzaliwa wa hapa ama mzazi wake mmoja ni raia wa Kenya. 

Vyama vya kisiasa.  Katika kikundi cha Ilole walipendekeza vyama vya kisiasa viwe  vitatu  na  visiwe  zaidi  ya  hiyo  ili  kuweka

upinzani  zaidi.  Na  wakati  wanaposhughulika  na  mambo  ya  uchaguzi  ama  siasa,  kila  chama  kijighalamie  chenyewe  na

kisighalamiwe na Serikali. Pesa ya umma isitumike ovyo ovyo.

Serikali  ya  mitaa.  Serikali  ya  mitaa  iwe  kama  ndio  mkaguzi  ama  msimamizi  wa  rasilimali  zote  za  wilayani.  Na  katika

Ma-mayors,  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  na  sio  wakichaguana  katika  baraza.  Na  awe  na  kiwango  cha  elimu  kufikia

kidato cha nne na kuendelea. Na pia kusiwe na madiwani wateuzi. 

Bunge: Bunge liwe likidumu kwa miongo miwili. Halafu nikifika katika kipengele cha rasilimali. Tukiangalia sana wilaya yetu ya

Taita Taveta,  asilimia sitini na mbili ni mbuga ya wanyama wa pori.  Kwa hivyo wananchi waliomba hiyo asilimia sitini na  mbili

ipunguzwe  hadi  nusu  ambako   mwananchi  wa  kawaida  anaweza  kunufaika  hapo.  Pia  kuna  hizi  rasilimali  kama  madini  ama

tusema huu utaratibu wa utalii. Wananchi wangeomba asilimia arobaini ibaki wilayani na sio ipelekwe katika Serikali kuu. 

Pia  kwa  upande  wa  ufanyi  kazi,  kuna  hizi  kazi  (unskilled  jobs)  na  sio  professionals,  at  least  65%  ya  wafanyi  kazi  wawe

wametoka mahali hapo na sio kwingine. Kwa hayo asanteni ili tuokoe wakati. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo ndugu yangu. Lloyd Mwambela.

Lloyd Mwambela: Kwa majina ni Lloyd Mwambela Mwavasi na kulingana na mapendekezo yangu juu ya Katiba ni: 

Katiba isibadirishwe na Bunge ama mtu yeyote bali wananchi kupitia kwa kura ya maoni. Tume iliyoko sasa  ya Katiba iendelee

ili kuhakikisha Katiba inafuatiliwa vilivyo na hakuna mtu anayeiharibu. 

Kusimamia maswala ya kikatiba: Wabunge wawe na sheria ya kuwalinda nje na ndani ya Bunge. Wafanye kazi wakati  wote sio

kwa  masaa.  Washughulike  kwa  ajili  ya  umma  sio  Serikali  -  yaani  they  should  be  public  centered  and  not  leader  centered.
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Wananchi wawe na haki ya kuwarudisha nyumbani. Elimu ya wabunge iwe ya kidato cha nne na kuendelea.  Ardhi itawaliwe na

wenyeji wa mahali pale na sio mtu kutoka nje.  Hakuna haki ya mtu kuishi mahali popote.  Kila mwanakenya ana haki ya kuwa

na ardhi isiyozidi acres hamsini na sio futi tatu kwa undani kama vile ilivyo Katiba ya sasa.  Ni kuanzia juu na hata undani wake

iwe inamilikiwa na mwenyeji wa mahali pale. 

Clapping from the audience.         

Rasilimali zote zimilikiwe na Local Authority ama Serikali za mitaa la eneo lile. Ugawaji wa mapato ni kwa mwenyeji, jamii ya

mahali pale halafu ndio twende kwa Serikali kuu. Mkenya ni lazima apate  haki  ya  kimsingi,  afya,  elimu,  ardhi,  maji,  chakula,

usalama na mengineyo ni lazima yapatikane kwa Mwanakenya.  Vyombo vya habari,  magazeti,  redio,  T.V.  na kadhalika viwe

na uwezo ama uhuru wa kutangaza na kutoa habari. Kusiwe na vizuizi vya aina yeyote vile. Mfanyikazi yeyote akihusika katika

kashfa  ya  ufisadi  afutwe  kazi  mara  moja  bila  kujali  yeye  ni  nani.  Viongozi  wa  utawala  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi.

Mamlaka ya wilaya yawachiwe mabaraza na sio Ma-DC ama Ma-DO kwani  wao ni watu wa kutoka nje. 

Mayor na wenyeviti wa  mabaraza  wachaguliwe  moja  kwa  moja.  Kura  zote  ziwe  za  siri  na  zihesabiwe  kwa  kituo.  Box  liwe

transparent. Asilimia sabini na tano ya nafasi za kazi zipewe wenyeji wa mahali pale.  Sio watu wengine kutoka nje.  25% ipewe

wataalamu -  ama kazi zile zitahitaji utaalamu  ziwe  ni  asilimia  ishirini  na  tano.  Kodi  zote  ziwe  zikiingia  katika  hazina  ya  Local

Authority. 

Kuwe na tume ya huduma za umma za kusimamia majukumu na mahitaji yote ya wafanyikazi wa Serikali na wabunge.  Hakuna

ulinzi wa kutosha hivyo walinda usalama, wahudumie wananchi kikamilifu na pasipo mambo ya kitu kidogo.  Tuwe na  utawala

wa majimbo ukigawanywa kimkoa na kiwilaya. Wapwani ni wanajamii waliobaguliwa na kuonewa na kudharauliwa -  kwa ajili

ya  mila  na  desturi  zao  ni  wakarimu,  na  wapenda  amani  na  hivyo  kuingiliwa  na  makabila  mengine  na  mali  yao  kunyakuliwa.

Hivyo Katiba ambayo tunayoitunga sasa ihakikishe ……….

Com. Keriako Tobiko: Ndugu yangu fanya namna hivi; just summarise maanake tutajisomea hiyo memorandum. 

Lloyd  Mwambela:  Okay.  Ihakikishe  ulinzi  wao.  Elimu  ya  bure  hadi  kidato  cha  nne  na  mishahara  ya  walimu  wa  nursery

isimamiwe na Local Authority. Nadhani kulingana na hali nitakomea hapo kwa sababu nina mengi. Asanteni. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana jiandikishe hapo. Vitalis Mungo. Obedi Omide.

Obedi Omide: Mimi kwa jina langu  naitwa  Obedi  Omide  na  mimi ni  mkaazi  wa  hapa  Mwatate.  Nimekulia  hapa  Mwatate.

Naomba kwa marekebisho haya ambayo yatakayokuja,  tunahitaji Serikali ambayo itahakikisha kila Mwanakenya ana sehemu

ya ardhi ya kuishi. Tunaomba  Serikali  itakayokuja,  ijali  sana  masilahi  ya  mwananchi  ambaye  aliyoko  ngazi  ya  chini.  Isiwe  ni
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Serikali ambayo inamlika wale ambao wana mapato makubwa na kunyanyasa wale ambao hawana. 

Pili,  tunaomba  marekebisho  yaweko  kwa  Serikali  hiyo  itakayokuja  kuzuia  ufisadi  hasa  kortini;  Wakati  umedhulumiwa,

wanaweza kuwa  na  akili  kwa  upande  mwingine  ukasema  wacha  nitafute  advocate  ama  wakili  wa  kuweza  kunitetea.  Wakili

huyo akikuta wewe ni mnyonge unapata shida sana kwa sababu anakula pande zote mbili. Akishakutafuna na  kujua  kwamba

ashakumaliza, basi anakupa ghalama yake anaachana na wewe. 

Kwa  hivyo  tunaomba  Serikali  itakayokuja  iwe  ni  Serikali  ya  kuheshimiwa  na  iwe  ni  Serikali  ambayo  inaweza  kuogopewa.

Utakuta  mwananchi  wa  kawaida  ananyanyaswa  bila  sababu.  Nikisema  hivyo  sisemi  kwamba   nikwa  kutukana  ama  nini,  la.

Kwa mfano Serikali imezuilia hizi  pombe  za  kienyeji  na  Serikali  ilipozuilia  ndio  hatutakai,  wengine  wanaibia  Serikali.  Wakati

mwingine unakuta raia wa kawaida hana hatia------ 

Com. Keriako Tobiko: Kwa hivyo pombe ya kienyeji unataka ifanywe namna gani?

Obedi Omide: Tunaomba Serikali ikiwezekana iangalie masilahi kwa sababu hawa wananchi  ambao  wamezuiliwa  pombe  za

kienyeji, tupewe klabu.Ihalalishwe. Tupewe klabu. 

Jeering/shouts from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: Sawasawa endelea. 

Obedi Omide: Halafu hawa watu wanaitwa wafisadi walionyakua pesa  kwa Serikali wamesababisha mwananchi wa kawaida

wa Kenya kubaki maskini. Wapigwe darubini na Serikali ijayo ikiwezekana hiyo  mali  irudi  kwa  mikono  ya  Serikali.  Mwisho

Mwanakenya yeyote awe na uhuru kuishi pahali popote nchini Kenya. 

Jeering from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: Maoni yake hayo. Heshimu maoni yake. 

Obedi  Omide:Maoni  yangu.  Mimi  nikisema  hivyo  nasema  nikimaanisha  sasa  wakenya  wanaoana,  si  tunaoana?  Wakati

tunapo  oana,  huenda  baba  mkwe  wangu  mimi,  baba  mkwe  ameridhika  na  mimi kumchukua  yule  binti,  na  amenipa  shamba

amenioza. Pasiwe na mwenyeji wa kutaka kujua kwamba mimi, baba  mkwe yule wa kwangu amenipaje lile shamba.  Niwe na

mimi pia nina haki na Mkenya yeyote aruhusiwe anaweza kununua ka-plot pahali popote anapoishi.  Yangu ni hayo. Asante. 

Com. Keriako Tobiko: Asante. Jiandikishe pale. Violet Nyambu. 
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Violet  Nyambu:  Haya  maoni  juu  ya  marekebisho  ya  Katiba  yameletwa  na  viongozi  wa  kata  ya  mwanabogo  wakiwa  ni

wananchi arobaini ambao walikadiria matarajio hayo.  Jambo la kwanza,  Katiba ambayo iliyoko sasa  haikuandikwa Kiswahili,

iliandikwa Kizungu. Kwa hivyo tunataka Katiba ya lugha ambayo inaeleweka - iandikwe Kiswahili. Serikali iliyoko sasa  si nzuri

juu ilikalia wananchi sana tunataka Serikali ambayo ni ya majimbo - ya kiuchumi ya wilayani. 

National parks: National parks isiitwe “National park” igeuzwe “Game reserve”, ili wananchi walioko hapo waliotoa mashamba

yao yakawa yatumiwa na game reserve wafaidike. 

Ardhi:  Ardhi  iliyoko  hapa  Taita  Taveta  itumiwe  na  Wataita  wenyewe  na  wapatiwe  madaraka  wilayani  kwa  kujigawanyia

wananchi wenyewe. Hapa hii shamba ya mikonge, sehemu kubwa na  ambayo  ni  nzuri  imechukuliwa  na  mikonge.  Hiyo  lease

yake iondolewe, wananchi wapewe sehemu ingine na waitawale. Shamba ya mkonge imekuwa inapatianwa kwa lease kinyume

cha Wataita. Kwa hivyo lease tumeomba iondolewe. 

Ranches: Kusiwe na makabila mengine kama Wasomali - tumeona wameingia hapo na watu wengine ambao wanachunga hapo

katika ranches za Wataita. Ranches za Wataita wazitawale na waweke ng’ombe zao wao wenyewe. 

Maji ya ‘mzima springs’: Maji  ya  mzima  springs,  sehemu  ingine  igawanywe  iingie  Taita  Taveta  hasa  Mwatate.  Tutumie  kwa

irrigation. 

Nguvu za Rais: Nguvu za Rais zipunguzwe na awe ni mtawala wa kawaida na awekewe Waziri Mkuu ambaye ndiye ataangalia

Serikali.  Utawala  wa  mikoa  uondolewe  tuwe  na  utawala  wa  wilaya.  Machifu  na  maofisa  wao  na  akina  “mwalugongo”  

wachaguliwe  na  wakishachaguliwa  wapewe  two  terms  -  mihula  miwili.  Si  kwamba  ati  akichaguliwa  anakuwa  permanent.

Wapewe mihula miwili ili wawapishe wenzao nao wafanye kazi. Hiyo mihula miwili iwe ni jumla ya miaka kumi.  

Kuridhi ardhi ama  mali  yeyote:  Wakati  mtu  anapewa  kuridhi  mali,  mtu  wake  amemuondokea,  ni  mama  ameondoka,  bwana

anataka kuridhi, mtoto anataka kuridhi, ama ni bwana ameondoka,  mama anataka  kuridhi,  mtoto  anataka  kuridhi,  kusiwe  na

malipo  yeyote  ofisini.  Mtu  aende  ahudumiwe  bila  kulipa  na  aridhishwe  hicho  kitu.  Na  watu  wa  mtaa  ule  wapewe  uwezo

kuangalia vile atakavyoridhi. Kusiwe na vikwazo vikwazo ndani ya Serikali na kudodoa dodoa yule mtu anataka haki yake.

Mahakama  na  Ma-judges:  Mahakama  na  ma-judge,  wasiteuliwe  na  Rais.  Waajiriwe  kazi  kulingana  na  elimu  yao  na  wawe

wakiamua  wasiwe  wakiingiliwa  ingiliwa,  wawe  wakiamua  kesi  kulingana  na  uwezo  wao  waliofundishwa.  Katiba  hii  ambayo

tunaendelea  kutengeneza  sasa  isiwe  ni  Katiba  ya  kumaliza  pesa  na  kumaliza  wakati  na  wananchi  kuhudhuria  na  kuleta

mapendekezo yao yasitekelezwe. Tunaomba hii Katiba inayotengenezwa sasa  itekelezwe na iwe ni jambo la kweli linafanyika,

na iwe na malengo ya mbeleni - Iendelee kurekebisha tu, ipatiwe uwezo iendelee kurekebisha. 
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Kuwe na kifungu cha kumuondoa Mbunge, ama Rais ama Diwani akikosea  Katiba kabla ya miaka mitano.  Kabla  ya  muhula

wa kwanza kuisha. Ikiwa Rais amekosea wananchi, ama Mbunge ama Diwani kuwe na kifungu cha kuweza kumuondoa kabla

hajamaliza hiyo miaka mitano. 

Afya:  Matibabu yawe ya bure -  irudi ya bure.  Wakati  tulipata  uhru  ilikuwa  ni  kuondoa  ujinga,  umaskini  na  kupatiana  elimu.

Lakini sasa imekuwa elimu haipatikani. Imekuwa ni nguvu. Kwa hivyo afya ikae ya bure na madawa ipatikane mahospitalini. 

Kuondoa  umaskini:  Tumeomba  viwanda  vifunguliwe  kila  wilaya  na  hasa  kiwanda  chetu  cha  Ramisi  kilichokufa  ikiwezekana

hicho kiwanda kifunguliwe. Co-operatives  zianzwe na ile  kodi  ya  County  Council  tafadhali  hii  iingie  kwa  Katiba,  kuwa  kodi

inayotuzwa mtu anayeleta vitu vidogo vidogo isiwe sawa na ya yule anayeleta nguo ama magunia ya mahindi. Hili jambo limeleta

umaskini sana. Pale kurekebishwe kuwekwe kiwango. Kama watu wa mashambani watalipa kodi  namna gani? Sio kama watu

wa town. Watu wa sokoni walipishwe kulingana na zile vitu wameleta. Mtu wa nguo asifanane na yule ameleta mnavu. 

Uchaguzi: Kuwe na kiwango cha kura ambacho kiongozi atahitajika kuwa nacho ndio awe mshindi.                                         

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                              

                                                                                Maana watu wanaweza kupata  mwingine 50,  mwingine 65,  mwingine 68,

mwingine 70, lakini yule amepata 70 na mwenzake amemshinda  na mbili tu, inakuwa yeye ni mshindi. Ikiwa wale wamefuatana

fuatana, kuangaliwe ile percentage,  wawili warudishwe na wapiganie ili kuonekane mshindi.  Kura  za  mlolongo  ziondolewe  na

kuwe na kura za siri  na  masanduku  yawe  transparent.  -  yawe  yanaonyesha  karatasi  imeingia  namna  gani.  Sio  sanduku  tupu

inaletwa na hakuna makaratasi.

Rais:  Rais  asichaguliwe  pamoja  na  wabunge  wala  madiwani.  Rais  akae  na  siku  yake  maalum  ya  kuchaguliwa.  Baada  ya

kuchagua  wabunge  na  madiwani  kuwe  na  siku  ya  Rais  peke  yake  ambayo  anapigiwa  kura.  Maana  kunaingia  udanganyifu

mwingine,  wabunge  wengine  wanatumia  ile  sifa  ya  Rais  na  wanapita  kwa  sababu  ya  sifa  ya  Rais  na  alama  kwa  sababu

zimefanana. Na  pia Rais asiwe chini ya miaka arobaini na tano na asitawale kama  ni  zaidi  ya  miaka  sitini.  Hii  ni  kwa  sababu

akifika miaka sitini, ameanza kupungua akili kwa hivyo hataki watu ambao wameanza kuumba akili.

Wabunge  wakichaguliwa,  wamechaguliwa  na  wananchi  wametumwa  wawe  wajumbe.  Wafanyie  wananchi  kazi  sio  waende

wawe Mawaziri. Wakiwa Mawaziri wanafanyia Rais kazi basi mwananchi hatamwona hata hatamfaidi. 
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Com.Keriako Tobiko: Hiyo pointi tumeelewa mama, sasa next na ujaribu kumalizia sasa. 

Violet  Nyambu:  Sawa.  Kura  zikipigwa  zihesabiwe  pale  pale  kwa  polling  station.  Zizibebwe  ziende  kuhesabiwa  mahali.

Zihesabiwe  pale  pale  zionekane  kweli  yule  mtu  alishindwa  pale  ama  hakushindwa.  Elimu:  Elimu  tokea  nursery  mpaka  na

kuendelea ikae ya bure mpaka eight. Mipaka (boundary) Mtito-andei, Taru, irekebishwe mpaka irudi kama zamani.

Haki  za  watoto  na  walemavu.  Walemavu  wapelekwe  shule,  watoto  wapelekwe  shule,  kuwekwe  kifungu  ikiwa  mtu  ana

mlemavu  wake  halafu  anamficha  ama  ana  mtoto  wake  anaranda  randa  haendi  shule,  huyo  mzazi  achukuliwe  hatua.  Kuwe

kifungu cha kuangalia hayo mambo.  Maana kuna walemavu wengi, watu wanaficha watoto wao. 

Haki  za  wanawake:  Wanawake  waandikwe  kazi  sawa  na  wanaume  kulingana  na  kiwango  kile  wamefika.  Sio  mwanamke

anapewa kazi ile rahisi rahisi kwa sababu ati yeye ni mwanamke. Pia wanawake…….

Com. Keriako Tobiko: Sasa mama the last one. We will read your memorandum. 

Violet Nyambu: Sasa wacha niseme moja tu. 

Com. Keriako Tobiko: Sema moja halafu….

Pombe ya kienyeji: Pombe ya kienyeji tumeomba ihalalishwe na vilabu virudi kwa sababu watu wanaendelea kupatia Polisi na

Machifu nguvu kupewa pewa hongo wakati ameshikwa na pombe  vichakani. Kwa hivyo ikihalalishwa itakuwa wazi na hakuna

mtu atashika mtu. Kwa hivyo wanaume wetu watakuwa wakinywa pombe zao hadharani -  ama wale wanawake wanakunywa

itakuwa imehalalishwa na anaenda kwa klabu bila kuogopa ogopa. 

Com.Keriako Tobiko: Okay sawasawa mama.

Violet  Nyambu:  Wazee  wa  mwalugongo  na  wa  vijiji,  wawe  wakipewa  kitu  wanafanya  kazi  kubwa  sana  vijijini.  Ndio

wanataarisha Serikali kabla haijafika kwa Chief ama kwa DO kwa hivyo ninaomba wapewe kitu chochote cha kuwasaidia. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana Mama. Jiandikishe hapo na upeane memorandum yako.  Fredrick Mwachofi.  No,  sorry

kabla yako? …. ushafika. Unaweza tafadhali kutupatia nafasi kuna walemavu kutoka Bura Rehabilitation tunaweza kuwapatia

nafasi kidogo kabla ya………..Joseph Mwangeka Simusi. 

Joseph  Mwangeka  Simusi:  Kwa  majina  naitwa  Joseph  Mwangeka  Simusi.  Mapendekezo  ya  walemavu  wa  Bura

Rehabilitation kwa kamati ya marekebisho ya Katiba ya Kenya.  Wakenya wawe na kitambulisho  kama  ushahidi  wa  uraia  na
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walemavu wapewe kikao mbele kuepukana na kusimama katika milolongo mirefu ya kuomba vitambulisho. Vyama vya kisiasa

nchini viwe vitatu vyenye nguvu. Kazi ya wabunge iwe ya kila siku kwanzia jumatatu hadi  ijumaa  masaa  ya  kawaida  ya  kazi.

Kuwe  na  hatua  maalum  za  kuongeza  kushiriki  kwa  walemavu,  wanaume  na  wanawake  bungeni.  Kama  mbunge  hatekelezi

maendeleo katika eneo lake basi wananchi wamrejeshe nyumbani baada  ya miaka miwili na uchaguzi ufanywe upya.  Wananchi

wawe wakiamua mishahara ya wabunge. 

Wagombea  viti  vya  ubunge  wawe  na  miaka  na  ishirini  na  tano  kwenda  bungeni.  Kuongezwe  wakalimani  wa  sign  language

katika mahakama na runinga za kitaifa. Mayor na wenyeviti wa mabaraza wachaguliwe moja kwa moja na wananchi.  Madiwani

wawe na elimu ya kidato cha nne kwenda juu. Madiwani wateule wawe walemavu. Wakati  wa uchaguzi,  walemavu  wapewe

kikao  mbele  kutokana  na  hali  yao  ya  ulemavu  wa  viungo.  Elimu iwe  ya  bure  kufikia  kidato  cha  nne.  Vituo  vya  elimu  vya

walemavu, visambazwe kote nchini.

Walemavu wasibaguliwe ki-elimu na elimu kwa walemavu iwe ya lazima. Huduma za afya  hata  kwa  walemavu  ziwe  za  bure.

Maji  masafi  ya  mifereji  yasambazwe  kote  nchini.  Walemavu  wahusishwe  katika  vyama  vya  wafanyakazi.  Katika  vituo  vya

ki-elimu vya walemavu, walimu wote wawe walemavu na walipwe vizuri. Mahitaji mengine kwa walemavu ni kama ifuatavyo:

Simu  za  umma  ziwekwe  chini  zaidi  na  pawekwe  kiti  cha  kukalia.  Mabasi  yaweze  kupandwa  na  walemavu  bila  matatizo.

Nyumba za ghorofa  ambazo  hazina  lifts  ziwekwe  njia  za  wheelchairs.  National  fund  for  the  disabled  itambaze  huduma  zake

katika pembe zote na walemavu binafsi wapewe hiyo misaada.  Walemavu wagawiwe mashamba sawasawa na wale wengine.

Utaratibu wa kubadirisha umilikaji mashamba urahisishwe. Lugha za taifa ziwe mbili - Kiswahili na Kingereza. 

Kuwe  na  tume  ya  kushughulikia  masilahi  ya  walemavu.  Walemavu  waajiriwe  katika  Civil  Service.  Walemavu  wahusishwe

katika pande zote za uongozi. Vocational Rehabilitation division ambayo iko katika idara ya huduma za jamii ibadirishwe cheo

na  kuwa  idara  kamili.  Huduma  za  afya  ziwekwe  mahali  popote  ambapo  kuna  kituo  chochote  cha  walemavu.”  Kwa  hayo

asanteni na Tume iendelee na kazi yake hadi mwisho wenye mafanikio mema. 

Com.  Keriako  Tobiko:  Asante  sana  ndugu  yangu.  Jiandikishe  pale  na  upatiane  memorandum  yako.  Fredrick  Mwachofi.

Nafasi ni yako.

Fredrick Mwachofi:  Kwa jina naitwa Fredrick Mwachofi na nimetoka Chaviateri  kijiji cha Teri.   Haya  ni  baadhi  ya  Wateri

waliyoandika. “Katiba isiwe ikibadirishwa na asilimia yeyote ile. Iwe ikipatikana na makosa irudishwe kwa wananchi. 

Muundo wa Serikali: Serikali tunataka muundo wa majimbo na majimbo yawe katika wilaya. 

Elimu: Kwa upande wa elimu tunataka elimu ya bure kwanzia  nursery  hadi  vyuo  vikuu.  Walimu  wawe  wakilipwa  na  Serikali

kwanzia nursery na kuendelea. Na tunataka Katiba ieleze kwamba kila mkoa uwe na University yake moja. 
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Upande wa ajira: Ajira ya watoto  wadogo ifutiliwe mbali kabisa.  Atakaye andika mtoto afungwe miaka kumi bila fine. Katiba

itambue chama cha wasio na kazi. 

Mahakama: Mahakama kuamua haki kwa mujibu wa sheria za  umma  bila  kupendelea  tajiri  ama  maskini.  Mahakama  iwe  na

uwezo wa kupeleka Bunge ama Serikali mahakamani endapo zimeenda kinyume cha Katiba.  Mahakama isiwe chini ya Serikali

na  ihakikishe  kwamba  umma  unatawaliwa  kulingana  na  sheria  zilizoko  na  zingine  kutoka  vijijini.  Mahakama  iwe  katika  kila

tarafa kupitia kwa mahakama kuu. 

Serikali za mitaa: Mayor ama mwenyekiti wa baraza achaguliwe na wananchi na waajibike kutembelea kila mahali katika baraza

lake. Diwani ama Councillor kama haajibiki, Katiba ieleze wazi wananchi wako na uhuru wa kupiga kura ya kutokuwa na imani

na yeye. Serikali ya mitaa ikishirikiana na kamati za wananchi ndio itakuwa na njia nzuri ya kusimamia rasilimali za wananchi.

Serikali: Kutekeleza kauli za umma, Serikali isiwe na uadui na raia.  Kwa mfano mtu ameumizwa akienda polisi anaulizwa atoe

kitu kidogo.  Kuhakikisha kwamba raia na mali zake ziko katika hali ya usalama. Machifu na manaibu wao  wawe  wakipigiwa

kura.  Kama  Serikali  inamhitaji  kama  mfanyikazi  wao,  awe  akipigwa  transfer  huko  na  kwenda  mahali  pengine.  Mbunge

achaguliwe na wananchi lakini mawaziri wachaguliwe na tume. 

Com. Keriako Tobiko: Mwachofi, hilo liwe la mwisho maanake tutajisomea hiyo karatasi.

Fredrick  Mwachofi:  Sawa.  Kwa  rasilimali:  Rasilimali  zote  zitambuliwe  na  baraza  la  wilaya.  Na  kuna  hili  neno  linatumiwa

“lease,”  lifutiliwe  mbali  na  Katiba  hii  kwanzia  leo  hadi  kuendelea  kwa  sababu  lease  ya  miaka  zote  hizo  inatunyanyasa  na

inatuumiza. Na  kwa  upande  wa  wanyama  pori  nataka  Katiba  ieleze  wazi,  -  Wanyama  pori  wanakufa  kwa  ukame  na  hawa

wanyama pori ndio wanaleta mali nyingi. Hawatambuliwi na tena ndio wanaleta faida kubwa.  Kwa hivyo wawe wakihudumiwa

kwa sababu wao ndio wanaleta faida kubwa katika jamii. Asanteni. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu. Benjamin Mwasi. 

Benjamin Mwasi:  Kwa majina najulikana kama  Benjamin  Mwasi  kutoka  Ndebwa.  Yangu  ni  mafupi  tu  kwa  sababu  mengi

ambayo yameongewa nafikiri tuko pamoja. Mimi nawakilisha Vagosi va Isanga.  Katiba ya sasa  iangalie wazee wa walugongo

na wazee wa mtaa kwa sababu wao ndio kitindamimba kwa Serikali. Wapate chochote kile kwa huduma zao bora. 

Mazingira: Katiba ya sasa irudishe ile sheria ya “Chief’s order”, ya ukataji wa miti, uchomaji misitu na kutolima kando kando ya

mito. Katiba  ya  sasa  iangalie  uridhi  -  hasa  wa  ardhi.  Ardhi  iliyotengwa  kwa  manufaa  ya  vizazi  vijazo  kwa  wakati  huu  kuna

upatikanaji wa mimba kwa wasichana. Kwa hivyo kutengwe kama scheme ambapo hawa hawa watoto ambao hupatikana kwa

nje ya ndoa wangeweza kupatiwa ardhi hizo. Katiba ya sasa iruhusu pombe ya kienyeji na kurudishiwa vilabu kwa kila location.
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Katiba  ya  sasa  ipunguze  kiwango  cha  kodi  ya  mapato  kwa  mwananchi.  Kuwe  na  ulinzi  wa  umma  –  “ombudsman”  katika

Katiba ya sasa.  Katiba ya sasa  itambue tamaduni zetu kuhusiana na mipaka hadi na kaya zetu kwa  ajili  ya  manufaa  ya  vizazi

vijazo.  Katiba  ya  sasa  irudishe  kipengele  ambacho  hatuna  sasa,  bunge  liongee  Kiswahili  moja  kwa  moja  redioni  badala  ya

kusomewa taarifa kama ilivyo wakati huu. 

Com. Keriako Tobiko: Na la mwisho.

Benjamin Mwasi: Ndilo la mwisho. Katiba ya sasa iangalie walemavu wawe wakilipwa chochote kile kwa ajili ya uwezo wao.

Asante. Hayo ni yangu ya mwisho.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Evans Ongongwo. Ametoka? Fegras Mwalenge.George Mwajala.

George  Mwajala:  Asante kwa nafasi hii na kwa  jina  ni  George  Mwajala  nikiwa  mwakilishi  wa  kanisa  la  kianglikana  nchini

Kenya.  Katiba  ijayo  kwanza  ningalipenda  ikaweze  kukutana  na  mahitaji  ya  kila  Mkenya.  Ikiwa  kwanza  elimu  ya  bure  kwa

wote.  Madawa yawe kwa wote bure,  maji  yakaweze  kumfikia  kila  mtu  bure  na  hata  yale  maji  yaliyoko  katika  nchi  yetu  na

sehemu yetu ya Taita kama Chala, Jipe na Mzima springs yakaweze kutumika vyema kwa ajili ya kunyunyiza mashamba yetu na

tukaweze kufaidika. 

Nguvu  za  watu  wengine  zikaweze  kupunguzwa  kwa  mfano  zile  za  Rais  ambapo  anaweza  ku-hire  na  ku-fire  wakati  wake

apendapo. 

Wananchi  wawe  na  uwezo  wa  kutawala  na  kujiongoza  juu  ya  hali  za  rasilimali  zao.  Judiciary  ikaweze  kuwa  independent.

Parliament ikaweze kuwa independent na supreme. Na equal sharing of the national cake ikaweze kupatikana kwa wote.  Kuwe

na sheria hasa sasa kwa upande wa dini. Uhusiano wa dini hasa kwa upande wa kuomba kwa sababu tuna uhuru wa kuabudu

wengine wanaomba usiku hata kupiga kelele pasipo kujali wengine. 

Kwa  hivyo  kuwe  na  uhusiano  katika  hali  hiyo  wa  kuheshimu  dini  zingine.  Na  kama  nitasimama  kama  mhubiri,  basi  mhubiri

mwingine  akiondokea  asiweze  kuanza  kupiga  dini  ingine  vita.  Kwa  hivyo  tukaweze  kuwa  na  uhusiano  juu  ya  jambo  hilo  la

kuomba. 

Box la kupigia kura  likaweze  kuwa  transparent  na  ile  alama  ya  kupiga  kura  kwa  sababu  kutoka  kule  tunakoanzia  elimu,  ile

alama ya upigaji kura ikawezwe kubadirishwa. Kwa sababu sote tunatambua alama hii ni ya (inaudible).  Kwa hivyo alama hiyo

ikaweze kubadirishwa. Kuara ziwe sikihesabiwa katika kituo na matokeo kutongazwa. 
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Mashamba  yaliyonyakuliwa  yakaweze  kurudishiwa  wenyewe  kwa  wakati  wake.  Mambo  ya  lease  ikaweze  kuondolewa,  na

National park  ambayo katika Taita Taveta inachukua 62% ikaweze kupunguzwa mpaka kufikia 30% na  ikaweze  kutawaliwa

na wananchi wa Taita.  Kuwe na ulinzi   wa  jamii,  barabara  zilizoko  zikaweze  kuimarishwa  vyema  na  watu  walio  na  ulemavu

wakaweze kutambuliwa vyema na wakaweze pia kupewa nafasi katika Serikali yetu. 

Serikali  tungalipendekeza  ikaweze  kuwa  ya  majimbo  na  waakilishi  bungeni  wakaweze  kuwa  sawa  kwa  sawa.  Hawa

wanaoitwa Provincial  Administration  waweze  kuondolewa  na  waliostaafu  katika  Serikali  wasiweze  kupewa  nafasi  zozote  za

uongozi tena.

Uraia: Ule uraia wa kuzaliwa hapa kwa hapa utambulikane na uraia hata kama mzazi ni mmoja na yule ambaye ana-apply kuwa

citizen akaweze kuwa paper citizen katika hali hiyo. Kwa sababu kuna wengine wamekuja  na wameomba uraia wa Kenya na

wamepewa. Basi waendelee kuwa paper citizens. 

Mwisho, umri ikiwezekana kwa uongozi, kama tunavyojua katika Biblia  takatifu  katika  Hesabu  8:  23-26,  watu  wanaombwa

ikiwezekana miaka ishirini na mitano na akifika hamsini na tano, basi  awe ameacha mambo ya uongozi awe ni mshauri tu.  Kwa

hivyo tunaomba hilo likaweze kuangaliwa. Asanteni.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Ferdinand Mwamburi.

Ferdinand Mwamburi: Kwa majina ni Ferdinand Mwamburi.  Wana-commissioners tungeomba tuwe na Serikali ya majimbo

kama ilivyopendekezwa na wengi  na  Rais  asiwe  juu  ya  sheria  kama  ilivyo  Katiba  ya  sasa.  Katiba  vile  vile  ieleze  majukumu

muhimu ya  Rais  ambaye  atakuwa  mtawala  wa  nchi  hii.  Kuwe  na  utaratibu  mzuri  wa  kupitisha  jambo  katika  Bunge.  Yaani

wataalamu wa nyaja mbalimbali wawe wakihusishwa wakati  mijadala fulani inapoendelea bungeni. Kubuniwe pia vikundi huru

vya  kutetea  wananchi  wanaonyanyaswa  na  watu  hasa  watawala  ambao  wanaomba  omba  kitu  kidogo  katika  mashirika  ya

umma. 

Kuhusu  magendo.   Katiba  iangalie  jambo  hilo  na  ihakikishe  kwamba  imeweka  vifungu  ambavyo  ni  vizito  kwa  wale  ambao

wanafanya magendo na kuharibu uchumi wa nchi hii. Pombe ni jambo la jadi, na si la rahisi kuachwa. Mimi mwenyewe sikunywi

pombe lakini naomba ikiwezekana ihalalishwe kwa maana mara nyingi polisi, - wale wanaolipwa na Serikali ndio wenyewe tena

wanarudi wanapata mapato mawili -  mengine kutoka kwa wananchi wale wanaouza pombe na kwa hivyo kuwanyanyasa. Pesa

hizo kama zingelipwa kwa county council ..

Com. Keriako Tobiko: Ingekuwa nafuu. Sawa. 
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Ferdinand  Mwamburi:  La  mwisho  labda  ni  kuhusu  maoni  ya  wananchi.  Maoni  ya  wananchi  tafadhali  yaheshimiwe  na

mtakaporudi tena kutusomea maoni haya yawe ni hasa ni yale yale wananchi waliyoyatoa na  isiwe  kwamba  yametoka  katika

sehemu fulani ya Rift Valley.  

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Juma Mwalimo.

Juma Mwalimo:  Madam Commissioner na  wote  mliofika  hapa  ningependa  tu  kutoa  maoni  ya  kwamba  katika  muundo  wa

Serikali iwe ni ya majimbo na pia ningependa kupendekeza ya kwamba mamlaka ya Rais yapunguzwe na huyu mhasibu mkuu

awe independent.  Tunaona wakati  mwingine  anatumiwa  na  katika  hali  ile  ya  kutumiwa  ndiyo  imefanya  Kenya  iwe  vile  ilivyo

sasa. Na ningependa pia kusema ya kwamba bunge liwe independent yaani liamue mambo na lisitumiwe na Rais. Pia mahakama

yawe independent. 

Kwa upande mwingine, haki za wanaume. Nimeona kwamba kumekuwa na haki za watoto  na za wanawake lakini pia haki za

wanaume  ni  haki  zilindwe.  Wakati  mwingine,  wanaume  wanasababishwa  kufanya  jambo  -  wale  ambao  wako  low-minded.

Unakuta kwa mfano katika upande wa mavazi, kuwe na kipengele ama sheria maalum ya kufanya kuwe na mavazi fulani. 

Mwanamke  anapo  onekana  na  mavazi  yasio  stahili  ikiwezekana  achukuliwe  sheria.  Kwa  sababu  kuna  nguo  kama  zile  ziko

transparent.  Folders  zinafanya  tu  mwili  unaji……unaona.  Sasa  hapo  unakuta  wakati  kitendo  kama  hicho  kinachotokea

mwanaume  hatapewa  jukumu  la  kuweza  kusikizwa  vile  yalivyokuwa.  Kwa  hivyo  ningependa  kusema  pia  haki  za  wanaume

ziweze kulindwa. 

Com. Keriako Tobiko: Haki zipi hizo? Kama gani?

Juma Mwalimo:  Kwa mfano kwa wakati  huu unaweza ona kwamba kama mahakamani. Mambo yametokea na kwamba  ni

mwanaume ame…….labda vile mimi nimeoa .Unakuta ya kwamba  badala  jukumu  pia  la  kusikizwa  yale  ambayo  yametokea

ndani ya nyumba yangu, sasa kwa sababu kumekuwa tu wimbo ni kwamba ni “haki za wamama,” “haki za wamama,” itakuwa

ya kwamba sitapewa wakati wa kuweza kusikizwa kulitokea vipi mpaka kukawa vile. Kwa hivyo ningependa ya kwamba haki

za wanaume ziweze kuangaliwa. 

Kwa  upande  pia  wa  kuabudu,  ningependa  kwamba  uhuru  wa  kuabudu  uendelee  kuwepo.  Pasiwe  na  mipaka  ila  ijulikane

kwamba ni Mungu watu wanaabudu. Na kwa upande mwingine ni kwamba kwa upande wa ardhi.  Inaonekana kwamba mahali

nilipo  labda  pametokea  rasilimali  fulani  labda  ingeweza  kusaidia  nchi  ya  Kenya,  na  inakuwa  kuwa  sitashauriwa  tuwe  na

mapatano fulani - bali kwa sababu inasemekana kwamba fiti tatu ndizo zangu, basi kwanzia hapo chini kunatawaliwa na Serikali

kwa hivyo unakuta naweza tu ondolewa pale bila haki zangu zenyewe kulindwa. 
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Kwa  hivyo  ningependa  kusema  ya  kwamba  ikiwezekana  kuwe  anayemiliki  pale,  amiliki  mpaka  pale  mwisho  kabisa.  Ya

kwamba  chochote  kilichoko  pale  chini  ni  yeye  mwenyewe  na  ni  mali  yake.  Pasiwe  na  vikwazo  na  pia  hii  Katiba  ambayo

itabuniwa  ni  kwamba  kwa  upande  wa  kwa  mfano  hii  Taita  Taveta  tunaona  asilimia  sitini  na  mbili  imemilikiwa  na  mbuga  za

wanyama. Kwa hivyo ningependa ya kwamba,  na nafikiri itakuwa hivyo ya kwamba hiyo mbuga  za  wanyama  ziwe  mikononi

mwa mwananchi. Sio eti asilimia fulani ipunguzwe bali iwe mikononi mwa mwananchi. Ikiwezekana labda sisi wananchi tuamue

labda kupeleka sehemu fulani ndogo katika hiyo Central Government. 

Kwa  upande  wa  ufisadi,  ningependa  kusema  ya  kwamba  mfisadi  yeyote  ambaye  anaweza  kupatikana  ama  ameendelea

kupatikana maana ni wengi wamepatikana lakini kwa sababu mahakama haiko huru, wengi wameendelea  kukaliwa,  kufichwa

na naweza nikasema ya kwamba;  sitaona aibu kusema hivyo, wengi wameendelea kufichwa na mamlaka yaliyopo. Yaani Rais

ameendelea kuficha wengine  kuwaweka  mfukoni  wakati  mwananchi  anataka  amtoe  kwa  mfano  ningeweza  kama  wakati  wa

Kasarani--- 

Com. Keriako Tobiko: Sasa ndugu, tuachane na mifano. Kwenda kwa pendekezo.

Juma Mwalimo: Ningesema ya kwamba wafisadi wote wasiendelee kuwekwa Serikalini.  Ikiwa wananchi wamesema huyu ni

mfisadi, basi asipatiwe nyadhifa yeyote. Na kwa upande mwingine wa tume zinazoteuliwa. Kwa upande unakuta kama ni tume

ya  Poverty  Eradication.  Unakuta  wale  wenyewe  ambao  ndio  wameshiba  -  wajua  mtu  aliye  shiba  hata  mjua  mwenye  njaa.

Ningependa kusema ya kwamba wale ambao ni maskini wawe katika ile tume maana wao ndio wanaelewa shida ya umaskini. 

Nitaongea juu ya ile inaitwa Regional Council.  Kuwe na Regional Council na  kuwe  na  County  Council  ili  ya  kwamba  katika

hizo  mbili  kutakuwa  na  uwezo  wa  kuweza  kusimamia  masilahi  ya  mkaaji  wa  pale  kisawasawa.  Kwa  hayo  machache

ningependa kusema ya kwamba wakati wa maoni basi niyaone pale isiwe ni mambo tu ya kutufunga macho. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe pale. Crispus Colamodo. Ameshapeana? Crispin Mwakweda. 

Crispin  Mwakweda:  Okay  kwa  Ma-commissioners  na  wananchi  wote.  Hamjambo?  Kwa  majina  mimi  naitwa  Crispin

Mwakweda na niko hapa kuakilisha wanao ugua maradhi ya ukimwi. Na  jambo  la  kwanza  kabisa  ambalo  linatukera  sana  ni

kubaguliwa. Na nikisema kubaguliwa tunabaguliwa katika sehemu nyingi. Hata naweza sema sehemu zote. 

Tunabaguliwa hata  si  kutegemea  kuwa  hata  kama  pia  Katiba  hii  hii  ambayo  inashughulikia  mambo  ya  kuigeuza  hiyo  Katiba

ambayo  imetuchokesha  tayari  ishatubagua.  Ki  vipi?  -  Mimi  nilikuwa  natarajia,  au  sisi  tulikuwa  tunatarajia  labda  tungepewa

nafasi kando kabisa ya kuweza kujipangia  mambo  yetu  na  pawe  na  kikundi  maalum  cha  kutuelimisha.  Hiyo  haikufanyika  na

kama mjuavyo wengi hatuwezi kuongea kama vile ninavyoongea hapa.  Wengi hatuwezi kujitokeza kama vile nilivyojitokeza. Je

maoni haya Commissioners wetu, mlikuwa mnafikiria tungeyaleta kivipi? Mshatubagua na nyinyi pia. 
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Com. Keriako Tobiko: Ndugu yangu wataka nikujibu saa hii ama namna gani? 

 

Crispin Mwakweda: Nijibu.

Com. Keriako Tobiko:  Tuna uwezo kama unasikia kuna  kitu  huwezi  kuzungumzia  kwa  public,  na  imefanyika  nafikiri  kama

umesoma gazeti ilifanyika Mombasa jana.  Akina mama walikuwa hawakutaka kuongea mambo mengine, wakapelekwa  room

ingine yao tofauti. Kama kuna kikundi au mtu ambaye anasikia kuna kitu ambacho anataka kutuambia na hawezi kusema kwa

public,  unaweza  kutuomba  tuweze  kuwa  na  kikao.  Tunasema  ‘proceedings  in  camera’.  Okay?  Kama  wewe  na  wenzako

wanataka tufanye namna hiyo, tunaweza kufanya mipango hiyo. Lakini kama unaweza ongea vile, sawasawa tu lakini kuna hiyo

procedure. 

Crispin Mwakweda: Kwangu mimi sina shida.  Nimezoea hivyo. Isipokuwa ni kwa wenzangu wale ambao tuliketi tukaongea.

Pale tuliketi tunajua pahali tuliketi lakini haingekuwa hivyo kama tungepata msaada fulani, tukaelimishwa kado,  tungekuwa huru

zaidi.  Lakini  ilinigharimu  hasa  mimi  kutembea  na  kupata  hawa  ndugu  zangu.  Ilinigharimu  mimi  binafsi  ambapo  haingekuwa

ghalama yangu kufanya hivyo ndio maana nasema hivyo. Lakini mimi sina shida. 

Sasa  nasema  hivi,  hapo  kwanza  tumeelewana  ya  kwamba  tumetengwa.  Tumetengwa  hata  pia  katika  hizi  mikao  au

………..kuna  kamati  ambazo  zinahusika  na  mambo  hayo.  Kamati  hizo  zinaanzia  kwanzia  national,  hatujahusishwa  na  kama

tumehusishwa, hatujafahamishwa. Wenzetu hatuwajui.  Hawajawahi kufika kwetu tukawa tunaweza kuasilisha shida zetu. Kwa

hivyo tunasema hatujawakilishwa.  Unajua  wengine  labda  watanipinga  waseme  ‘wako  wapi?’  Lakini  kama  wako,  wametoka

wapi? Walichaguliwa na nani? Jukumu gani wanafanya? Hatujui.

Com. Keriako Tobiko: Sasa wacha nikuulize hivi. Wacha nikuulize. Ni pendekezo gani uko nazo unataka tuingize kwa Katiba

mpya. Tafadhali. 

Crispin Mwakweda: Naja naja. Sasa basi kwa sababu ya shida kama hizo tunapendekeza hivi, - katika lile baraza kuu hatuna

haja  na  ma-professor  pale  juu.  Tupeni  daktari  mmoja,  tupeni  mtu  shupavu  zaidi  ambaye  anahusika  na  fedha,  na  tupatieni

waakilishi.  Mmoja  kutoka  kila  mkoa  awe  katika  lile  baraza.  Mwakilishi  huyo  asiwe  kwa  mfano  Pwani  tupate  Omondi

anawakilisha,  au  Kamau  anawakilisha.  Kamau  hajui  mila  za  Mkoa  wa  Pwani,  Omondi  hajui,  Muli  hajui.  Tunataka  kama  ni

Mwadime, tunajua yeye Mtaita. Tunajua kama ni Mnene, tunajua ni Taveta. Mambo kama hayo. Watuakilishe pale. Tukija kwa

mkoa hivyo hivyo. Mkoa ile kamati ya mkoa tuakilishwe na tuakilishwe vivyo hivyo. Mtaita awe pale. 

Com. Keriako Tobiko: Haya hiyo tumeandika. 
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Crispin Mwakweda: Ukija kwa location, tuwe katika kila kata.

Com. Keriako Tobiko: Pendekezo lingine?

Crispin  Mwakweda:  Pendekezo  lingine  ni  kwamba  jamaa  zangu  hawa  ambao  wana  shida  hiyo  wana  shida  ya  kuelimisha

watoto  wao,  -  hafanyi  kazi.  Wale  walikuwa  wanafanya  kazi  washafutwa  tena  katika  hali  ambayo  si  nzuri.  Bursary  maalum

zitengwe kutokana na mfuko huo, hawa jamaa zangu  wapawe.  Na  kamati  za  kata  ambazo  zinahusika  na  mambo  ya  ukimwi

zihusishwe katika hizo bursary.  Nafikiri haya yote  yakitekelezwa,  mambo  yataenda  vizuri.  Isipokuwa  naomba  hivi,  mimi nina

haki kama binadamu mwingine hivyo nilikuwa naonelea nina haki pia ya kuongezea mawili matatu. 

Nasema hivi: Mengi tumeongea kuhusu Katiba, lakini kuna kitu kidogo kinanikera. Kuna kitu mbeleni kabisa  hata saa  ile nikiwa

mtoto kilikuwa kinaitwa “Vagrants” na nina pendekeza hiyo irudi. Kwa sababu gani? Kuna watu wametoka mikoa mingine au

districts  zingine  wamekuja  kujificha  Mwatate  eti  wamekuja  kutafuta  mawe,  eti  wamekuja  kutafuta  ardhi  na  ni  waalifu

walipotoka. Wanafanya makosa, anapotea miezi miwili mitatu, anarudi -  Vagrants irudi. Kama ulipewa  Vagrants huko kwenu

hata  kama  imekwisha,  ibaki  huko  huko  ukija  ukipatikana  na  kosa  upewe  Vagrants,  Chifu  ajue,  DO  ajue,  DC  ajue  -

uchanganye. 

Umekuja labda unataka mambo ya ardhi,  unataka ardhi,  au unakuja  kufanya  kazi,  kwanza  una-report  kwa  District.  Unakuja

u-report  kwa Division, nenda kwa Chief ajue.  Utaweza kaa  sub-location gani, Assistant Chief ajue na  mwalugongo  atajua  -

ukifanya kosa, juu yako ni barabara unaonyeshwa. Vagrants tunasema irudishwe.

Com. Keriako Tobiko: Hiyo tumeandika. 

Crispin Mwakweda: Nafikiri kwa hayo machache wacha nikwamie hapo. 

Com. Keriako Tobiko: Okay sawasawa ndugu. Joan Muhaya. Hayuko? Abdullah Muhammed. 

Abdullah Muhammed: Kwa majina mimi ni Abdullah Muhammed Mwashi.  Maoni yangu kuhusu Katiba ni kwamba,  kwanza

Katiba iweke kifungu cha sheria ihalalishe mahakama ya kiislamu. Yaani Katiba ya Kenya iwe pia ina mahakama ya Kiislamu.

Halafu mahakama yenyewe imhukumu muislamu akimfanyia kosa  muislamu mwingine, au muislamu kumfanyia kosa  asiyekuwa

muislamu, au asiyekuwa muislamu kumfanyia kosa aliye muislamu. 

Kuwe  na  Chief  Kadhi  pamoja  na  Makadhi  wake  wasiopungua  wanne  na  huyu  Chief  Kadhi  na  wafanyi  kazi  wake

wasiopungua wanne, kazi yake iwe ni kuhusiana na ndoa na uridhi peke yake. Kuwe na baraza kuu la Kiislamu kama vile ilivyo

sasa  ili  tuzidi  kupata  nguvu.  Waislamu  wawe  na  haki  sawa  Serikalini  na  mtu  ambaye  si  muislamu.  Kwenye  Msikiti  karibu
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kusiruhusiwe kujengwa bar  kwa undani wa metre mia tano.  Polisi wa Kenya  wasimfuate  mtu  mhalifu  mpaka  ndani  ya  msikiti

kwa sababu hata msikiti wenyewe pia haukubali kuweka mhalifu. 

Kuwe na Rais wa Kenya nzima halafu kuwe na Serikali ya majimbo na itawaliwe na Rais wa kijimbo. Kuwe na  kitambulisho

cha kitaifa na kuwe na kitambulisho cha jimbo ili ujulikane kwamba wewe ni Mkenya lakini ulitoka jimbo gani na gani. Kuhusu

passports, mtu akitaka passport, basi apewe passport  ile bila masharti yeyote.  Kwa mfano kama vile birth certificate au barua

ya pahali ambapo anataka kwenda ni wapi.  Kwa  sababu  wewe  kitambo  utoe  kitambulisho,  kitambulisho  huwezi  kupata  bila

kupata birth certificate.  Serikali itangazie wananchi kodi  yote ile ambayo  inakusanya  katika  Kenya  kwamba  imepata  kodi  ya

pesa ngapi katika mwaka huu halafu ndio itangaze Budget yake ya mwezi au ya mwaka. 

Kuhusu kupandisha bei ya vitu: Serikali isipandishe bei za vitu hivi hivi kabla haijapandisha mishahara ya wafanyikazi na mapato

mengine yoyote ya mwananchi wa Kenya. Kuhusu maandishi kwenye ofisi za umma, ziwe kwa lugha mbili, -  iwe na kizungu na

iandikwe kwa Kiswahili. Kiswahili ni utamaduni wetu wa mwafrika hapa Kenya.  Tukiangalia nchi zingine kama vile Ujeremani

wao wanatumia Kijeremani.  Mwenye kufanya kazi za mkono ofisini asiwe na lazima  kuwa  awe  amesoma.  Hata  mtu  ambaye

hajasoma anafikia mahali anajua kupika chai na ofisi yenu yahitaji mtu wa kupika chai, basi yeye ajiriwe kazi bali na masomo.

Laughter from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: Sasa chukua zile muhimu sana, mbili halafu umalize.  Kwa sababu tuko na watu mia mbili thelathini na

moja. 

Abdullah Muhammed:  Muhimu mbili ni kwamba: Kuhusu wanawake  haki  zao  sawa.  Mimi  nachangia  kwamba  mwanamke

ambaye ameolewa haki sawa ameipata kwenye cheti chake cha ndoa.  Kwa hivyo ukijua wewe umeolewa, haki yako iko kwa

bwanako.  Na  kama  bwanako  atakuwa  amevunja  haki  sasa  wewe  pahali  ulipoozwa  sheria  zote  ziko  pale,  utakwenda

patanishiwa pale ama utakwenda  achanishwa  pale.  Kwa  hivyo  usifanyie  bwanako  kosa  ukijua  kwamba  mimi nikipigwa  basi

nitakwenda mshitaki. Utazabwa bwana. 

Clapping from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: La mwisho. 

Abdullah Muhammed: La mwisho ni kwamba nazungumzia kuhusu afya na elimu. Afya na elimu, Serikali sasa  haina lengo la

kuua raia wake lakini inaua kimakusudi. Kwa sababu sasa imekuwa matibabu ni ya matajiri.  Kwa  mfano mimi nimetoka ndani

ndani, bibi yangu anataka kuzaa, niende nikodi gari maanake hospitali haina ambulance tena ile hospitali pia nikalipe zaidi ya elfu

moja. Nitazitoa wapi sina kazi? Kwa hivyo sekta  ya afya iwe bure na sekta  ya elimu iwe bure.  Hayo mengine yote yako kwa
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memorandum. 

Com.  Keriako  Tobiko:  Sasa  wacha  niseme  hivi.  Kama  kuna  wale  ambao  wako  na  memorandum  na  hawataki  kuongea,

wanaweza ku-file na ku-register badala ya kukaa hapa na kungoja uitwe. Unaweza tu kwanza kwenda ku-file na u-register  na

uende.  Wale  ambao  wako  na  memorandum  na  hawataki  kuongea.  Tumesikizana?  Okay.  Rashid  Mwamburi.  You  have  a

question? 

Speaker: Naona kama wale wameongea wanasoma kutoka kwa memorandum. 

Com. Keriako Tobiko: No, everybody else is only highlighting nobody is allowed to read the memorandum. So,  I am talking

of those who have memorandum and they do not want to even highlight. So  you can just present  the  memorandum,  sign  and

you go.  Rashid Mwamburi.  Yes,  ndugu yangu. Ndiyo yupi?  Rashid  Mwamburi.  Ameenda.  Joseph  Ngalu.  Nathan  Msongoli.

Jacob Ngomo. Daniel Mwang’ombe. Stephen Kileta. Jared Babu. They are all there. Okay, wanapeana. 

Jared Babu: Asante sana. Maoni yangu mengi yamesemwa na haja yangu tu ni…..

Com. Keriako Tobiko: Taja jina lako kwanza.

Jared  Babu:  Jina  langu  naitwa  Jared  Babu  nimetoka  katika  tarafa  hii  ya  Mwatate,  location  ya  Kilayangerenyi.  Ningetaka

ku-recommend kwamba tuwe na Serikali ambayo itatuletea umoja,  amani na upendo na wala si corruption na  dictatorship  na

mambo mengine kama hayo. Isiwe ni Serikali ya kutumia mabafu, iwe ni Serikali ambayo inaangalia haki za watu.  Pia tuwe na

uchaguzi ambao utakuwa free and fair. Na  National wealth iwe inaweza kutawalwa na County Council.  Twataka pia kuwe na

checks and balances between the three arms of Government.

Powers  of Parliament:  Iwe  wanaweza  ku-vet  and  approve  the  Executives’  public  appointments.  Parliament  iwe  pia  inaweza

ku-summon na ku-censor Ministers. Parliament iwe pia na power ya ku-impeach the President. Parliament pia iwe na power  ya

kuweza  ku-create  na  dissolve  ministries.  Parliament  pia  iwe  na  uwezo  wa  ku-summon  na  ku-censor  constitutional  officers.

Parliament must approve all Government expenditures.  Parliament must determine its own calendar.  Parliament to enact  laws.

Parliament to have power to set up Commissions to discuss matters of national importance. 

National resources: The Constitution should entrust all national resources in the people and not in the Government of Kenya. 

Form of Government: We recommend a system that would give the regions a lot more  saying  in  how  the  taxes  they  pay  are

used  for  their  own  good  and  what  proportion  of  that  should  be  surrendered  to  the  Central  Government.  Functions  mainly

related to national security,  foreign policies and participation of regional and local affairs which can best  be  handled  by  larger
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entity should be left to the Central Government. 

Land tenure: We recommend Constitution to contain economical land distribution seeking for the prosperity of the Taita’s future

economy. 

Land in mining: We recommend that mining prospecting rights iwe inatawalwa na Local Authority. 

Com. Keriako Tobiko: Mzee Babu. 

Jared Babu: Sir. 

Com. Keriako Tobiko: Taja la mwisho sasa. La muhimu kabisa. Hilo lingine tutajisomea kwa memorandum. 

Jared  Babu:  Group  ranches:  Tunaomba  hizi  zikatwe,  zipewe  wananchi  katika  sehemu  za  ten  acres.  Na  pia  hii  mambo  ya

settlement, hatutaki iendelee kwa sababu inafanya wageni kutoka nje kuja kutawala, kuchukua nchi hapa. Na hiyo naishia hapo.

 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana Mzee wangu. Gerald Nzano. Donald Mbongosa. He is gone. Venant  Mjomba. 

Venant Mjomba: Bwana Mheshimiwa mimi kwa jina ni Venant Mjomba,  Councillor wa Mwachabo ward.  Mengi yametajwa

lakini nimeona wakati walipokuwa wakitaja tena ulikuwa unaandika. Kitu cha kwanza: Lease. Lease mtu akipewa shamba lease

ninety nine years  huwa umempatia forever and ever.  Hiyo  lease  iondolewe.  Lease  iwe  pengine  forty  five  au  hata  twenty  five

years. Tosha kazi. 

Ya  pili,  Taita  Taveta  ndiyo  ya  kwanza  kuwa  tajiri  lakini  ndio  ya  mwisho  kwa  umaskini.  Kwa  sababu  mashamba  yetu

yamechukuliwa na mbuga za wanyama. Kwa hivyo  mbuga  za  wanyama  zirudi  kwa  wananchi  wenyewe.  Badala  ya  kuwa  na

national park tuwe na game reserve ambapo itakuwa Taita Taveta Game Reserve. 

Bwana  Mheshimiwa,  wewe  umetoka  kwa  mwalimu,  mimi nimetoka  kwa  mwalimu.  Kwa  hivyo  walimu  wanastahili  kupewa

mshahara  wa  hali  ya  juu  kuliko  watu  wengine  zaidi.  Ya  pili  Bwana  mwenyekiti,  tuko  hapa  kwa  sababu  ya  usalama.  Kama

usalama  haungekuwako  hatungekuwa  hapa.  Watu  ambao  wangefuatilia  ni  watu  wa  usalama  pia  ni  watu  wa  kuangaliwa

mishahara ya hali ya maana zaidi ili waweze kutulinda vizuri zaidi. Ningetaka kwamba Minister, awe ni Minister na Mbunge awe

ni Mbunge. 

Siku hizi tunasema kwamba tu-create  jobs  kwa  wale  wengine.  Lakini  utakuta  mtu  kama  mimi Councillor,  utakuta  nina  cheo
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kingine, nimepewa kazi, cheo kingine nimepewa kazi na watoto wangu watatu, wanne wako nyumbani hawana kazi.  Kwa hivyo

kazi  moja  mtu  mmoja.  Bwana  mheshimiwa,  mambo  ya  shamba,  tangu  zamani  babu  zetu  na  babu  zetu  walikuwa  wana

mashamba  ambayo  hii  inaitwa  Land  Adjudication,  -  yaani  mashamba  yao  yanabaki  vipande  vipande  vile  ilivyo.  Sasa  sisi

tumeambiwa  Land  consolidation  kwa  hivyo  hii  “Land  Consolidation”  imepatia  watu  wengine  zaidi  kutuibia  mashamba  yetu.

Tunataka mashamba yabaki vile babu zetu walivyokuwa na kama ni title deed itatolewa kupatana na vile vipande vilivyo. 

Clapping from the audience.   

Land settlement. Settlement imefanya kwamba mtu anatoka mahali hatujui ametoka wapi anakuja kuja ku-settle  mahali ambapo

si kwake. Mambo ya settlement iondolewe mbali, shamba iwe ni mahali watu walio pale pale ndio shamba zao hizo. 

Haki: Utakuta mtu ambaye hana pesa ameshitakiwa mahakamani, mtu aliye na pesa  anaandika wakili. Sasa  huyu ambaye hana

pesa ananyanyaswa kwa sababu hana wakili.  Lakini  yule  ana  pesa,  atanyang’anya  yule  mtu  ambaye  hana  pesa  kwa  sababu

anatumia wakili. Mawakili wawe wa watu ambao wasiojiweza katika mahakama. 

Clapping from the audience. 

Kwa mfano, Chief,  Assistant Chief,  DO akikosa,  utakuta pengine akipelekwa  mahakamani  utakuta  yule  mtu  wa  Serikali  ana

wakili  anamtetea.  Lakini  utakuta  huyu  kwa  sababu  yeye  ametoka  mahali  ambapo  si  pa  sawasawa  hana  wakili.  Kwa  hivyo

tunaomba wakili awe wa watu  wasiojiweza.

Com. Keriako Tobiko: Tumeandika hiyo. 

Venant Mjomba: Mwisho  naomba  hii  Katiba  vile  tunavyoenda,  mwishoni  tupate  yote  ambayo  tumeyazungumza  na  tuweze

kuyasoma, tuone ni yale ambayo tulipendekeza. Asante sana, Mungu awabariki.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Kimunga Shuke. 

Kimunga Shuke: Asante chairman kwa kupata  nafasi hii ya kuzungumza na yote yalizungumzwa na wenzangu, nimekubaliana

nayo. Lakini mimi kitu kinachoniumiza na kitu ambacho kinaudhi watu wa Taita hapa ni mashamba. Kitivo kila mtu anakupenda

na  kuna  wenyewe  asili  yao  walizaliwa  pale.  Na  wakija  watu  kutoka  huko,  wanaletwa  na  wanasema  “hapa  hapa.”  Wewe

mwenyeji wa pale ulizaliwa pale unaondolewa. Unapelekwa pahali pengine, yule mgeni anawekwa pale.

 Pengine wewe  baba  yako  alikuwa  na  mashamba  mengi  makubwa  sasa  leo  mengine  unapokonywa.  Ni  wale  wale  watu  wa

ardhi  kushirikiana  na  watu  wa  Serikali,  wanasema  “huyu  hana  uwezo,  huyu  hajiwezi  tumnyanyase.”  Basi  yule  mwenye  pesa
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amenyang’anywa.  Wengine  hata  hawakupima  hayo  mashamba  walinyang’anywa.  Akijaribu  kwenda  hivi,  anaendewa  hivi,

akijaribu  kwenda  hivi,  anaambiwa  hivi.  Kwa  sababu  nini?  Hana  chochote.  Yule  mwenye  pesa  ndiye  anufaika.  Kwa  hivyo

naomba Serikali na Katiba ya sasa iondoe hiyo consolidation.  Watu warudishiwe mashamba yao.  Na  wale wasiopima wapime

mashamba yao. Sina mengi mimi. 

Com. Keriako Tobiko:  Asante sana Mzee.  Jiandikishe hapo Mzee wangu. Pascal  Kilimo. George Ngwayi.  George Ngwayi

alikuwa ameongea. George Ngwayi had spoken. Ni wewe? 

George  Ngwayi:  Nawasalimieni  nyote,  niko  hapa  kwa  ajili  ya  marekebisho  ya  Katiba.  Kwanza  ni  mashamba.  Katiba

irekebishe  mambo  kuhusiana  na  kugawa  ardhi.  Mamlaka  ambayo  ilikuwa  ikitumika  na  wazee  ya  kugawa  ardhi  irudishwe.

Tunajua  kwa  mfano  ya  kwamba  mimi niko  na  wazazi  na  wazazi  hao  ndio  wanaotumika  kunionyesha  shamba  langu  mahali

itapitia. Lakini si mtu kutoka nje aje  kunirekebishia shamba ama aje  kunigawia shamba hiyo. Kwa sababu sisi tuko katika hali

ya kimbari. Na mbari tunajua mbari yetu imeshikana namna gani. Kwa hivyo Mzee anayesimamia mbari yangu ndiye anayeweza

kunigawia mahali  itapitia.  Kwa  hivyo  mamlaka  yale  tulikuwako  na  wazee  wa  mbari,  hao  wazee  wa  mbari  ambao  walikuwa

wakigawa mashamba hayo warejeshewe mamlaka hayo kwa sababu wanajua mipaka  za  ardhi zetu. 

Tukirudi kwa mambo ya pori  ya wanyama. Pori  ya wanyama vile nionavyo  hazitufaidi  chochote  kwa  maana  tukiangalia  hapa

tunalalamika maji, tunalalamika  barabara.  Pesa   hizo  ingelikuwa  heri  kuingiza  maji  katika  mashamba  ambayo  tunatumia  kwa

wakati huu na ikaweze kutusaidia. Na tena zitumike kwa kuingiza barabara.  Tukiendelea pia na shamba la mkonge, sioni kama

linatufaidi chochote. Ni heri lile shamba la mkonge lingeondolewa lingeuzwa kwa njia ya kusaidia wananchi. 

Mgeni  yeyote  asigombee  kiti  katika  mahali  pa  mwenyeji  bali  akae  asikize  vile  atakavyotawaliwa  na  mwenyeji.  Tena  mgeni

asiishi ndani ya mwenyeji ikiwa amekuja kibiashara basi  kuna mahali kwa biashara.  Lakini asiingie ndani akianza kutawala nchi

vile ilivyo kwa sababu ninajua ukiona chakula chako ghalani, mtu akianza kula chakula hicho, itabidi uweke dawa ya panya. 

Kwa sababu inakufanya uanze kula chakula kile kwa haraka na utakimaliza mwishowe utaanza kutafuta chakula kwingine. Kwa

hivyo ni chakula ambacho ni cha Mtaita kinastahili kile chakula Mtaita akule kwa polepole.  Asijiharakishe  kwa  sababu  kama

panya  zimekuja  kuharakisha  chakula  kile,  basi  itabidi  panya  zile  ziwekewe  dawa  ya  panya  kama  sivyo  kama  ni  za  mtu,

ziondolewe zile panya na zirejeshwe mahali inapotakikana. 

Clapping from the audience. 

Com. Keriako Tobiko: Okay sawa sawa. Hiyo tumeelewa. 

George Ngwayi: Tukirudi kwa upande wa mavazi. Mimi najua labda nina dada  zangu ama nina wazazi. Lakini siwezi kutoka
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kwa nyumba nikiwa nimevaa sawa na dada  yangu. Ikiwa tutavaa sawa na dada  yangu,  haitajulikana  dada  ni  nani  na  kaka  ni

nani.  Kwa  hivyo  lazima  turekebishe  mavazi  hayo.  Ama  kama  utapatikana  nguo  ambayo  haina  heshima,  basi  kama  Serikali

haitarekebisha mambo hayo basi  ruhusa  iwe  mwanamke  akipatikana  amevaa  vazi  la  jinsi  hiyo  ambalo  linaweza  kufanya  mtu

asiishi kwa amani, lishikwe likatwe mbele ya watu.  Na  atembee uchi maanake anafanya kutembea uchi – Maanake anapenda

kutembea uchi. Yangu ni hayo. 

Com. Keriako Tobiko: Asante, jiandikishe hapo. You are not amused? Nicholas Kalela. 

Nicholas  Kalela:  Asanteni.  Mambo  ya  Constitution  mimi naelewa  kwamba  ni  chombo  cha  kuelekeza  wananchi  wote  vile

watakavyoishi  kwa  miaka  mingi  ijayo.  Na  kwa  hivyo  ikiwa  tutakubaliana  hivyo  ni  kwamba  kuendelea  kujigawanya  kwa

vipengele  vipengele  haitakuwa  ni  sawa.  Maana  Constitution  hii  ni  ya  miaka  milele  na  milele.  Kwa  hivyo  mimi  ningefikiria

kwamba  Constitution  hii  itazingatia  hali  ya  kurekebisha  uchumi.  Hali  ya  kuhakikisha  kwamba  mwananchi   yeyote  yule  wa

kawaida anapata chakula chake, anapata elimu na anapata security ya kutosha. 

Lakini  security  lazima  iwe  na  mahali  pa  kutoka.  Kutoka  kwa  security  hatuwezi  sote  ku-manage.  Lazima  tuwe  na  Serikali

ambaye inachukua jukumu. Jukumu hilo ni la defence ya nje, kuzuia vita na ndani pia kuzuia criminals ambao wanaweza kuletea

watu  shida.  Hii  ina  maana  kwamba  tunastahili  tuwe  na  mwongozo.  There  must  be  guidance,  vision  and  quality  ambayo

inatokana na Constitution. 

Jambo lingine  ni  mambo  ya  citizenship  ambapo  kweli  katika  Katiba  iliyoko,  wakati  mwingine  inakuwa  vigumu kujua  ni  nani

atakayeitwa mzalendo, ni nani atakayeitwa mwananchi, na katika kuandikishwa kunakuwa shida.  Lakini naamini hivi;  wengine

wamesema lakini la mwisho kabisa ni kwamba wengine wanasema kuwe na watu ambao wanaweza kuwa na dual citizenship.

Mimi sioni kama ni sawa.  Kama ni mwananchi awe ni yule yule mwananchi na tunayemtambua na kitambulisho  kiwe  ni  ile  ile

national identity card.

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya nomination of MPs. Hili ni jambo ambalo lisingekuwako. Na mimi nilikuwa nafikiria kwamba

pia wanawake kwa vile ni wengi waweze kupambania viti kama ilivyostahili au inavyostahili. 

Clapping from the audience. 

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya mishahara. Ni wazi kwamba kama nchi haitakuwa na mwelekeo wa kusema watu watalipwa

vipi katika kila section,  basi  hapo tunapotea.  Tumeona katika muda uliopita kila mtu anaamka anasema “mimi nataka kulipwa

hivi, mimi nataka kulipwa hivi.” Kwa hivyo Katiba itoe mwelekeo wa kusema kwamba sheria ya kujua watu watalipwa vipi ni

Wabunge, ni Madiwani -  katika national level, ni Walimu, ni Madaktari  ili ukiwa mahali pengine ama  katika  sekta  ingine  ujue

mtu wako ambaye mnalingana ni nani. This is what I think should be able to happen. 
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Kuna jambo la Rais awe amesoma akafika wapi.  Kulingana na mahali tumefikia, inastahili kwamba Rais wa nchi awe amefika

kiwango cha University. Kuna mambo ya uchaguzi wa madiwani. Nomination isingekuwako lakini kama itakuwako iwe ni kwa

option. Kwamba watafute wataalamu ambao wanahitajika na baraza lile la sehemu ile liweze kuchagua ama ku-nominate wale

ma-councillors wanao hitajika. 

Jambo lingine ni kuhusu mambo ya ardhi.  Wananchi wa Mkoa kwa jumla wamepata shida sana kwa wakati  uliopita kwamba

mashamba  yao  yamegawanywa  bila  wao  kujua.  Na  yalipogawanywa  bila  kujua,  kunakunjwa  watu  wengine  wanaitwa

ma-squatters  na  wameishi  hapo  jadi.  Wazee  wamekaa  wakaachia  watoto  wao  na  sasa  ni  majukuu  na  wajukuu  wanaitwa

squatters. Hili ni jambo ambalo linastahili kurekebishwa na likisharekebishwa amani itaingia. 

Jambo lingine ni kuhusu mashamba lakini ningetaka kulisema hivi; Kwamba nchi inastahili  kutayarisha  chakula  chake  na  ardhi

ndio mahali ambapo chakula kinapotoka na yale mambo ambayo yako sasa  katika  Constitution  ya  sasa  ni  kwamba  kila  mtu

anastahili kuchukua ardhi na afanye vile anavyotaka katika ardhi.  Ningeona kwamba kutengwe sehemu ambayo itakuwa ni ya

kutoa chakula.  Sehemu hii iwe inamilikiwa kwa muda  –  kuwe  na  lease  za  wakati  mchache,  ikiwa   yule  ambaye  anaendesha

katika ardhi hiyo, tuseme ni one thousand acres, isiwe ni yake. Iwe mtu mwingine yaani huyo akimaliza kushughulikia hiyo ardhi,

basi  mwingine  aweze  kupewa  na  aendelee  kutoa  chakula  kile  kile  kwa  ajili  ya  nchi.  Tumeona  katika  sub-division  ambazo

zinaendelea, watu wameenda mpaka wamebaki  na  visehemu  vidogo  ambavyo  ‘they  are  no  longer  productive’.  Na  umaskini

unaingia. Hiyo ina maana kwamba tunaweza kutayarisha….

Com. Keriako Tobiko: Maliza. 

Tunaweza kutayarisha makao ambayo yanastahili watu wote kuishi. 

Jambo lingine ni mambo ya sheria ambazo ziko. Tunaomba Constitution irekebishe,  ipee mwelekeo wa kurekebisha zile sheria

ambazo zimedumu mpaka sasa,  hasa katika Mining Act ambayo inazuia wakazi kama wa Taita Taveta ambapo  madini  nyingi

inatoka lakini hawana uhuru wa kuyatumia vile inavyostahili. 

Misitu  na  mahali  pa  chemichemi  na  kwote  ambako  kuna  national  resources  kuweze  kulindwa  bila  kupunguzwa  kwa  wakati

wowote. Jambo la mwisho ni kwamba tunaweza kutengeneza Constitution nzuri kabisa lakini ikiwa sisi wananchi hatutakuwa na

morals ambazo ni za sawa, hatuwezi kuwa tunafaidi kitu. 

Tunatakiwa Constitution hii ielekeze watu kuondoa mambo ya corruption,  kuondoa mambo ya grabbing of land na kadhalika.

Hii imeleta shida na ndio maana sasa wakati huu inaonekana kwamba tunataka sheria.  Lakini sheria ni sisi wenyewe tubadirishe

nia na tuweze kujua huyu ni ndugu yangu na huyu ni baba yangu na huyu ni mfanyikazi wa Serikali.  Inakuwa vigumu kueleweka
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kwamba tunaweza kuendelea kuishi vile watu wengine wanasema ati tuishi tukisema tutaishi “haphazardly”. Haiwezekani.  Thank

you. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Jiandikishe na uwache memorandum yako hapo. Councillor Juma Sese. 

Councillor  Juma  Sese:  Okay.  Asante  sana  Commissioners.  Naona  mengi  yamezungumzwa  na  kama  vile  tunaanza  kwa

kurejelea majina mimi ni Councillor Joseph Juma Sese wa Bura ward na labda ndio katika kama bahati  ni kama kijana ambaye

yuko kwa uongozi. Kwa hivyo utaniruhusu kidogo nikiwa naongea nitakuwa upande mwingine nasisitiza kueleza maana vijana

ndio tunatarajia maisha ya baadaye tuwe. 

Mimi langu la kwanza ninaanza na hii Presidential seat.  Mimi maoni yangu na vijana wengine na kama kiongozi, hii Presidential

seat tunaomba iwe rotative. Kumaanisha kwamba toka tupate uhuru Mkikuyu ameongoza Kenya,          Mkalenjin akaongoza.

Na  kama  saa  hii  inafuata  ni  two  term,  wakiwa  wanasimama  kwa  President  tusione  Mkikuyu  tusione  Mkalenjin.  Awe

amesimama  kabila  nyingine  hata  kama  ni  Mtaita  anaruhusiwa.  Na  ikitoka  ile  kabila  ambayo  imefuata  kama  Mkikuyu  na

Mkalenjin aliongoza, basi  waziregelee moja kwa moja kupite atleast  ten years  -  Hapo ndio tutazuia samaki wandogo  kumeza

wakubwa.  Maana  kuna  makabila  hayawezi  kulinganishwa  na  vingine.  Na  tumeona  mfano  mzuri  hapa  hapa  Tanzania  kwa

majirani. Na hiyo hiyo imeenda mpaka kwa vyama. Kwa mfano mfumo huu unaokuja wa kura, chama cha Kanu kiwe kimekuja

kulikuwa  na  Mkalenjin  na  Mkikuyu  kwa  hivyo  wasi-nominate  Mkalenjin  ama  Mkikuyu.  Chama  cha  DP  hivo  hivyo,  Ford

People hivyo hivyo.Hawa makabila wengine na wenyewe wapate nafasi ya kuongoza. 

Jambo  la  pili  ni  katika  mambo  ya  doctors  kuimarisha  mambo  ya  medicals.  Iwekwe  sheria  katika  hizi  professions  ambazo

courses  ziko katika University. Especially kama Medicine  Veterinary  aviation,  iwe  kwamba  mtu  yeyote  anaye-graduate  kwa

medicine, for the first five years  katika hizi public universities, he or  she should not be  allowed to fly  out  of  the  country  or  to

work in a private sector.  Iwe ni lazima miaka ya kwanza mitano yule amehitimu katika University, amechukua medicine, lazima

awe kwenye Government. Hivyo tutapunguza tatizo la madaktari. 

Nikiiruka ya tatu haraka haraka katika upande wa elimu. Kusaidia elimu baadaye iendelee, iwe kwamba mtu anayeongoza kwa

chuo labda ni mwalimu mkuu Secondary ama Primary na wewe kwa miaka mitatu matokeo yamekuwa yakitokea mabaya,  basi

automatic sio kwamba umepata demotion ya kuondolewa head teacher, lakini pia salary scale iteremshwe.  

 Katika upande wa education nikaona kutoka nursery mpaka Secondary, ikiwezekana iwe free. Katika post ya DDC tutaomba

iwe ni post  inaweza  ikashikiliwa  na  Mtaita.  Sio  mtu  atoke  labda  ni  Kisumu,  ni  Ubaniani  wapi  ndio  chairman  halafu  anakuja

kutuambia vile tutafanya mambo hayo. Chairman  wa  DDC  asiwe  District  Commissioner.  Katika  Councillors,  hata  wenzangu

walikuwa wanaomba ikiwezekana form four lakini tunasomesha watoto.  Hata ingewezekana badala  ya kuanzia form  four  and

above, hata ianzie diploma and above. 
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Halafu kuna jambo hili la State house Comptroller.  Maoni yangu nikaona kwamba State  house Comptroller  abaki  ile ile kabila

ya yule kiongozi. Hata tunaona hiyo ndio kama security ya mtu  binafsi na hata hawa security bodyguard.  Saa  zingine huyo mtu

ni Mbaluhyia halafu apewe  security bodyguard labda Mjaluo. How are you sure that you are going to be secured? 

Halafu natural resources zetu zirudi ziwe chini ya County Council of Taita Taveta na kila mahali katika Local Government.  Na

kuongezea iwekwe kwamba maji na umeme katika hospitals ziwe ni free of  charge.  Sio  kwamba   unaenda  hospitali  unasikia

hospitali imekatiwa maji kwa hivyo operation haiwezi kufanywa. Hayo ni  mambo  yanatokea  Taita  hata  wakati  mwingine  Voi

hospital. 

Walemavu ikiwezekana,  kuna wale walemavu ambao wanaweza kusoma  -  labda  ni  mguu  ama  mkono  uko  na  kasoro.  They

should be considered to be  given free education hata ya colleges.  Kuna wale wazee  wamebahatika  wameishi  vizuri  wakafika

zaidi ya miaka sitini na tano. Inatakikana hata kama alikuwa ni mkulima na hakuwa kwa N.S.S.F  na mengine, awe anatafutiwa

pension at least kama 2,500 per month. Anaweza kuwa hana watoto ama watoto wake wote wamekufa. Sasa yeye atategemea

wapi? Sasa wazee wengine watakufa na age yao haijafika.

Katika  mambo  ya  Councillors,  allowances  na  salaries  tunapendelea  since  they  are  politicians  na  wenyewe  walipwe  na

consolidated  fund  -  Sio  kulipwa  na  mabaraza.  Katika  hii  post  ya  Assistant  chiefs  na  Chiefs,  nitaomba  kama  wengine

walivyotangulia kusema ikiwezekana wachaguliwe waketi two terms, -  kwangu nitaingilia upande wa salary.  Tukitaka ku-avoid

mambo mengi kuwalaumu pia salaries za Chiefs na Assistant chiefs ziwe katika zile kuwa considered. 

Halafu na upande mwingine, law ya Chief isaidie. Nikichagua ni moja ni moja maana naona unataka kunionya … 

Com. Keriako Tobiko: Maliza, sasa wakati wako umeisha. 

Ninaenda katika hizi associations ambazo zinakuja. Tutaomba associations hizi zinatengezwa mara nyingi kama ni kutetea haki

za watoto, za akina mama, ziende kulingana na mila. Usiniambie inaweza kuwa ni desturi  labda mama amekosea na umempiga

makofi mawili, kosa  lake haliangaliwi sasa  ni mimi kutafutwa. Na  kwa  watoto  ikiwezekana,  caning  in  primary  schools  and  in

Secondary kama sisi tulisoma na viboko virejeshwe kuamua watoto wanaosumbua. 

Mwisho,  kila  mtu  akimaliza  form  four  itakuwa  ni  vizuri,  ikiwezekana  apelekwe  kwa  N.Y.S  training  ambapo  inawatengeza

watoto. Na majeshi yetu ya Kenya tumeona kama nchi nyingine wamekuwa, ukiambiwa ni mwanajeshi unaona ana kitambi na

jersey. Ikiwezekana kuna courses kama za kutengeza barabara. Kama hizi zinazofanywa kama na China road.  Badala ya watu

kuketi  kwa  Barracks,  Kenya  ni  nchi  ya  amani,  wafundishwe  courses  kama  hizo.  Wakiwa   wanatengeza  mabarabara  na

wanashughulikia mambo mengine hata repairs  kwa institutions, we will be  saving for the Government.  Hiyo itakuwa ndiyo kazi

63



maana huwa tunachagua watu wako strong na healthy. Asante. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Record. Ndugu yangu, Commissioner ana swali.

Com. Kabira: Umesema ukipiga mama makofi mawili tu na makosa yake iangaliwe ionekane kama ni makosa mabaya …

Councillor Juma Sese:  Vile nataka kueleza naomba nifafanue, utakuta wewe mwanaume umefika labda ni saa  kumi na mbili

jioni, mama ameingia saa  tatu,  sasa  unamuuliza ni vipi? Anaweza kuwa amekurushia maneno mengine ambayo yako-recorded

mahali na discipline ya kiafrika,  umemchapa makofi mawili na labda lingine likapita sasa  inageuzwa anapata  ushauri labda kwa

akina mama wenzao ambao wanashindwa na nyumba zao. Wanapata ushauri na wanaangalia mwanaume peke yake kuonewa. 

Pia  kuwe  na  group  ya  kuangalia  wanaume.  Sio  mama  amevaa  miniskirt,  amekuonyesha  mapaja  umempatia  haki  yake,

unaangaliwa  kama  mwanaume  unalaumiwa.  Pia  kuwe  na  group  ya  kutetea  wanaume.  Na  kama  kunaingia  group  ya  FIDA

iambatane na mila zetu. Hata hiyo jana nafikiri ilikuwa katika Bunge. 

Laughter from the audience. 

Com. Kabira: Okay. Sijamaliza. 

Councillor Juma Sese:  Uliza niko tayari. 

Com. Wanjiku Kabira: Na mwanaume akimkosea bibi, tufanye nini? 

Councillor Juma Sese:  Mwanaume vile sasa  ndio umelileta vizuri. Kawaida katika mila tukiwa tunaoana ni family zinakutana

zinaamua  hawa  watoto  wetu  waoane.  Kama  tukikoseana,  ki-family  mwanzo  waanze  kusahihisha  na  kuzungumza,  shida

yenyewe kukiwa haki imesimama, itapata ushauri kutoka pale kwa family. Lakini isiwe kwamba umegundua leo bibi yako hata

ana mimba na labda sio yako,  umeanza kumuadhibu sasa  unaambiwa umepiga  mwanamke  akiwa  mjamzito  na  wewe  umejua

hiyo mimba sio yako. 

Ikiwa lakini imepangwa kwa family na wakazungumza na mtoto akatoka  labda mimi niko mweupe kidogo  na  mtoto  ametoka

mweusi, inakuwa umekuwa katika haki,  family mwanzo lishauriane  kupeleka  mtu  kwa  FIDA.  Sio  bibi  ame-discipliniwa  yeye

mwenyewe ametulia halafu  asubuhi  unaona  akina  mama  wawili  watatu  wa  FIDA  wanakuja  na  kibeti.  Kwa  sababu  wanajua

kufanya kazi wanapata commission mahali. Hiyo tutakuwa hatujengi. 

Com. Kabira: Okay. Asante sana. 
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Councillor Juma Sese:  Kuna lingine Commissioner naona unapenda kutetea haki za akina mama na mimi nataka za wanaume.

 

Laughter from the audience.

Com.  Kabira:  Hapana  mimi najua  akina  mama  wako  hapa  na  watajitetea.  Tutawapatia  wakati.  I  wanted  to  recognize  the

presence  of  the  Minister  your  MP  Retired  Major  Marsden  Madoka.  Na  tutamuuliza  kama  atawasalimia  sasa  au  tuendelee

kwanza.  

Honourable Marsden Madoka: Endeleeni kwanza.

Com. Kabira: Okay. Thank you. 

Com. Keriako Tobiko: Ngamarieni Mwangi. 

Ngamarieni  Mwangi:  Commissioners  hamjambo?  Kwa  majina  ni  Ngamarieni  Mwangi.  Nawakilisha  sauti  ya  vijana

wa(inaudible) sub-location.  Lugha itakayotumika kuandika Katiba iwe ni Kiswahili ndipo iweleke kwa watu  wote.  Malipo  ya

(inaudible) kortini iondolewe. Kwani hiyo hufanya  maskini  azidi  kuwa  maskini  na  tajiri  azidi  kuwa  tajiri.  Serikali  iwe  inalinda

watu wake kwa kulinda maisha na mali yao. 

Com. Keriako Tobiko: Iko shida gani? 

Ngamarieni Mwangi: Vituo vya matibabu viwe vikifanya kazi siku saba  masaa ishirini na nne kwa wiki bila kujali holidays na

iwe bila malipo. Mfanyikazi wa Serikali akifanya makosa akiwa kazini ashitakiwe kama mtu binafsi na asitetewe na wakili  wa

Serikali.  Kwani  hiyo  inafanya  wafanyikazi  wafanye  makosa  makusudi.  Wanyama  wa  pori  wakisababisha  madhara  kwa

binadamu au mimea wizara inayohusika ilipe fidia kwa wahusika. Walimu wa nursery walipwe na Serikali.  Mwanafunzi akikosa

ni lazima aadhibiwe na mwalimu kwani Biblia inasema ‘spare the rod spoil the child’. 

Barabara zote nchini zitengenezwe kwa usawa. Mkenya ana ruhusa ya kuishi popote Kenya lakini iwe mijini na sio mashambani

kwani hiyo inachangia vita vya kikabila. Asilimia themanini ya  uajiriwa itoke kwa wenyeji wa wilaya inayohusika ambapo labda

kuna  hiyo  kampuni.  Chief  na  naibu  wake  wawe  wakipigiwa  kura  na  wananchi  na  pia  wawe  na  elimu  ya  kutosha.  Na  kura

zipigwe baada ya miaka mitano. 

Ikiwa mbunge au Councilor atapatikana na makosa wakati  wa hatamu yake wananchi wawe  na  haki  ya  kuchagua  mwingine.
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PC  atoke  kwa  mkoa,  DC  atoke  kwa  wilaya  na  DO  atoke  kwa  tarafa  zinazohusika.  Na  watakuwa  wakichaguliwa  kama

wabunge.  Tume  ya  kuajiri  wafanyikazi  wa  Serikali  ichaguliwe  na  wabunge.  Mawaziri  wachaguliwe  na  tume  ya  kuwaajiri

wafanyikazi wa Serikali na sio Rais.  Judge mkuu, police commissioner,  Mkuu wa sheria na Jemedari  mkuu wa majeshi wawe

wakiajiriwa na Tume ya wafanyikazi wa Serikali wala sio Rais. 

Rais  asiwe  mbunge  na  kama  ni  mzuri  afanye  kazi  kwa  vipindi  viwili.  Makamu  wa  Rais  achaguliwe  na  Bunge  pamoja  na

Speaker. Wakuu wa mashirika ya Serikali wachaguliwe na mawaziri wanaohusika. Ardhi ya national park ipunguzwe -  naongea

hapa kuhusu sehemu za Taita ,  ipunguzwe na kupewa wananchi wasio na ardhi.  Consolidation Act iondolewe na badala  yake

ibaki Adjudication kwani hiyo huchangia vita vya wenyewe kwa wenyewe. 

Mashamba ni ya wananchi kwa hivyo hakuna Stateland Act - Mashamba yote ni ya wananchi.  Rasilimali zote kama gemstones,

parks, misitu na vinginevyo viwe vikifaidisha wananchi wa eneo hilo peke yake na sio watu kutoka wilaya zingine. Chairman wa

County Council, Ma-mayors wa manisipaa wawe wakichaguliwa na wananchi baada ya kupigiwa kura. 

Wafungwa wa makosa madogo madogo chini ya miaka miwili hivi wawe wakiruhusiwa wafanye kazi katika tarafa na location.

Kila tarafa ijengwe---

Com. Keriako Tobiko: Na hilo liwe la mwisho. Liwe la mwisho hilo.

Ngamarieni  Mwangi:  Ngoja  kidogo  tu.  Kila  tarafa  ijengewe  na  Serikali  chuo  cha  watoto  mayatima.  Halafu  ya  mwisho,

Kenya hii wanawake wasiwe wakivaa nguo ziwapasavyo wanaume kwani hiyo ndiyo huwa ina-encourage rape.  Hata Biblia pia

imesema mwanamke asivae nguo impasayo mwanaume. 

Com. Keriako Tobiko: Sawa sawa. Asante. Jiandikishe hapo ndugu. Mwavasa Mwombo.

Mwavasa  Mwombo:  Waheshimiwa  Ma-commissioner  na  wananchi  wote  kwa  majina  naitwa  Philip  Mwavasa  Mwombo.

Mimi ni  mwenyekiti  wa  Ford  Kenya  katika  Mwatate  Constituency.  Katika  kuchangia  mapendekezo  ninawakilisha  kijiji  cha

Kariobangi na Town, na tunasema hivi: Katiba iwe na utangulizi na uzalendo. Ya pili itoe uwezo na kanuni za kuweza kumfuta

Rais  akikiuka  kama  kufanya  uhalifu  fulani  na  kifungu  nambari  kumi  na  nne  moja  na  mbili  iondolewe  ili  aweze  kushitakiwa

mahakamani. 

Tatu  idumishe  kikamilifu  mila  na  desturi  za  makabila  mbalimbali.  Nne,  iandikwe  kwa  lugha  ya  Kingereza  na  Kiswahili  na

baadaye itafsiriwe kwa lugha mbalimbali. Tano, iwe ikifundishwa shuleni na iwe rahisi kuipata kama kuuzwa katika maduka ya

vitabu. 
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Namba mbili nazungumzia juu ya Rais.  Rais achaguliwe kwa wingi wa  kura  apate  asilimia  hamsini  na  moja  au  zaidi  na  apate

asilimia ishirini na tano katika ile mikoa mitano. Ya pili, Rais awe kati  ya miaka arobaini na tano na sitini. Akifikisha sitini akae

masaa. 

Laughter from the audience. 

Na  anatumika  hiyo  miaka  kumi  peke  yake,  vipindi  viwili  vya  miaka  mitano  mitano.  Ya  nne,  awe  Rais  wa  nchi  na  isiwe  ni

kiongozi wa Serikali vile ilivyo sasa. Kwa sababu sasa huwezi kujua Rais Moi ni wakati gani anazungumza kama Rais,  ni wakati

gani anazungumza kama mbunge au ni wakati  gani anazungumza kama mwenyekiti wa Kanu.  Awe na kiwango  cha  elimu  cha

kidato  cha  nne  na  kwenda  juu.  Asiwe  mbunge  na  asiwe  mwenyekiti  wa  chama  chochote.  Hiyo  ni  kusema  Katiba  iruhusu

independent candidates kusimama katika uchaguzi mkuu. 

Wananchi  wapewe  uwezo  wa  kumfuta  Rais  kwa  kupiga  kura  ya  kutokuwa  na  imani  na  Rais.  Vilevile  hata  mawaziri  hata

wabunge. 

Clapping from the audience. 

Makamu wa Rais ili awe na nguvu, asisukumwe sukumwe achaguliwe pamoja na Rais -  awe running mate  wake.  Kwa  hivyo

atakuwa  na  nguvu  hawezi  kufutwa  kwa  Redio  saa  saba  mchana.  Kuwe  na  Waziri  Mkuu  ambaye  ndiye  atakuwa  mkuu  wa

Serikali. Namba tatu, naingia Serikali. Kuwe na Waziri Mkuu ambaye atatoka  katika chama kilichopata viti vingi zaidi bungeni.

Kuwe na makamu wake ambaye atachaguliwa kutoka chama cha pili cha ukubwa ambaye kama sasa  anaitwa ‘Official leader

of the opposition’. Yeye angekuwa makamu wa Waziri Mkuu. 

Kuwe na mawaziri wasiozidi kumi na wanane na kila  wizara  iwe  na  Waziri  mmoja  na  naibu  mmoja  na  Permanent  Secretary

mmoja. Sio wizara moja ina mawaziri sita,  huo ni uvunjaji wa pesa  za umma. Tupunguze ghalama umaskini umezidi. Kuwe na

Serikali ya mseto. Mkuu wa Sheria apendekezwe na chama cha wanasheria nchini na jina lake lipewe Waziri Mkuu na Waziri

Mkuu vile vile apeleke kwa Bunge  na  aidhinishwe  na  Bunge.  Sio  kuwa  appointed  kwa  sababu  atafanya  ile  wakubwa  wake

wanataka. 

Vile vile Makatibu wakuu  hivyo  hivyo  waidhinishwe  na  bunge.  Tunaipa  Bunge  mamlaka  kamili.  Utawala  wa  mikoa  ufutiliwe

mbali. Na badala yake kuchaguliwe wenyeviti kuanzia kwa vijiji hadi mahali kwingine. Kusiwe na DO,  na DC,  na Chief na nini,

hiyo ni akili ya kikoloni ambayo wanatumiwa kutunyanyasa kwa sababu ni watu wa kusema ‘yes sir’. Hawezi kusema ‘no sir’ -

atafutwa kazi. 

Laughter from the audience. 
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Vilevile kikosi cha Administration Police kivunjiliwe mbali na wote waende Kiganjo for retraining. Tusiwe na mamlaka ya polisi

kawaida na polisi wa Administration - hawana kazi maalum akikushika bado atakupeleka kwa Police station ndio ushitakiwe. 

Mahakama: Ili mahakama iweze kuwa huru, Judge mkuu ateuliwe au awe recommended na chama cha mawakili na achaguliwe

na aidhinishwe na Bunge baada  ya jina  lake  kupelekwa  kwa  Waziri  Mkuu  na  Waziri  Mkuu  kupeleka  kwa  Rais  ateuliwe  na

apewe  tenure  of  office.  Sio  kufutwa  ovyo  ovyo.  Vile  vile  kwa  ma-judge  na  ma-judge  wa  rufani.  Vile  vile  Mkuu  wa  sheria

afutiliwe ule uwezo wake wa kuingilia kesi. Anaweza kuingiza moja aseme linaitwa ‘nolle-prosequi” ambayo anaweza kuikatiza

na mnyonge kuumia na kulinda hawa wengine. 

Ardhi imezungumziwa  zitazungumza  juu  ya  hiyo  nafikiri  tumekubaliana  na  hayo  mapendekezo.  Lakini  pia  ningependa  tueleze

kwamba kuna ushahidi kwamba  hizi  shamba  za  mkonge  za  Mwatate,  Taveta,  Ziwani,  Jipe  zilitolewa  pound  millioni  mbili  na

muingereza mwaka sitini na nne. Na hiyo pesa ilikuwa Wataita wakishalipa basi hii mashamba itakuwa ni ya Wataita. Na mpaka

sasa  hatujaelezwa  na  Serikali  kikamilifu  imekuwa  vipi  na  mashamba  ni  ya  akina  nani  na  walipata  kivipi  na  tungependa  hiyo

tufahamishwe. 

Clapping from the audience. 

Mapendekezo yetu kwa ardhi ni haya: Lease zote…….

Com. Keriako Tobiko: Na u-summarise ndugu yangu. Tutajisomea hiyo memorandum. Sawa sawa?

Mwawasa Mwombo: Asante sana. Hii imezungumza mambo ya lease na mambo ya mbuga ya wanyama wa porini,  mambo ya

madini imezungumzwa, mambo ya maji imezungumzwa. Bali tunasema kampuni yoyote ya madini au mtu binafsi akija kuchimba

madini, iwe Katiba inaruhusu auze hamsini na moja kwa mia ya hisa zake kwa wenyeji. 

Clapping from the audience. 

Mahesabu ya madini yawe yakipelekwa kwa County  Council  ili  kukagua  na  kuweza  kuitoza  ushuru  kupunguza  umaskini  wa

bwana chairman hapa. Maji ni mengi yametajwa, nitawaachia hapo. Mtasoma hiyo zaidi. 

Com. Keriako Tobiko: Okay asante. 

Mwawasa Mwombo: Kidogo tu. Mila na desturi hiyo imezungumziwa, hata ndio Madam alikuwa anauliza hapa Councillor juu

ya mila na desturi zikizingatiwa na ziwekwe kwa Katiba ni kwamba mambo kadha wa kadha, pombe za kienyeji hiyo ni mila na
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desturi  kwa  hivyo  Katiba  izingatie  mila  na  desturi.  Nadhani  nitamaliza  ingawa  ni  ndefu  mtajisomea,  lakini  nitasema  hivi:  Ya

kwamba  polisi  wapewe  mshahara  mzuri  na  nyumba  nzuri.  Pengine  mambo  ya  “mlungula”  utapungua.  Na  kikosi  cha

Administration nimesema ivunjwe na iwekwe kwa polisi. Asanteni sana. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Jiandikishe hapo. Davis Lemera.

David Lemera:   Basi kwa majina ninaitwa David Lemera na haya ni maoni yangu ya kibinafsi. Kwa vile  nina  memorandum,

nitataja tu kwa ufupi kwa sababu ya kuokoa wakati. Ningependelea vyama vya kisiasa viwe vitatu kwa sababu kwa wakati  huu

tuna  zaidi  ya  vyama  arobaini  nchini  Kenya  ambazo  zinaelekea  ni  za  kikabila.  Pili  ningependelea  kuwa  tuwe  na  Serikali  ya

majimbo.

Tatu  ni  kwamba  Mkenya  yeyote  asiwe  juu  ya  sheria  akiwemo  President  au  Rais.  Nne,  President  na  msaidizi  wake  au

Vice-President  wachaguliwe  na  wananchi.  Tano,  tuwe  na  bunge  mbili,  Lower  House  na  Upper  House.  Wengine

wamezungumzia zaidi juu ya hiyo. Sita,  Chiefs na Assistant Chiefs  wawe-elected,  wachaguliwe  na  wananchi  badala  ya  kuwa

appointed na Serikali. Saba, kuna kile kipengele ambacho tunakiita ‘right of recall’. Wenzetu washatangulia kusema kwa mfano

kama Councillor au Mbunge hafanyi kazi kulingana na vile anavyotazamiwa na wananchi, wananchi wapewe uwezo wa kumfuta

ili wachague Councillor au Mbunge mwingine awawakilishe kwa huo wakati mwingine ambao umesalia. 

Nane,  kwamba  wale  wote  ambao  wanachaguliwa  na  Serikali  wawe  approved  au  wapitishwe  na  bunge.  Na  pia  wawe

professionals,  -  wawe  wanazijua  hizo  kazi.  Kwa  mfano  kama  ni  Waziri  wa  elimu,  awe  kwamba  anajua  mambo  ya  elimu

kikamilifu  au  barabara.  Sio  kwamba  awe  mtu  mwingine  hajui  mambo  ya  elimu  vizuri  halafu  anaenda  kuharibu  hiyo  wizara.

Pamoja na wasaidizi wake kama PS,  na Assistant ministers wachaguliwe kulingana na hiyo profession  ya  hiyo  wizara.  Halafu

pia tuwe na ofisi ya huyu mtu anaitwa Ombudsman, sijui kwa Kiswahili anaitwaje. Huyu ni wa kuangalia checks and balances of

the Government.  Yaani katika idara zote za Serikali,  awe akiangalia wakati  mambo yanaendeshwa,  aone kwamba mambo ya

Serikali yanaendeshwa kisawasawa halafu baadaye ndiyo yule Auditor General aje  kukagua mambo ya hesabu au mambo vile

yanavyoendeshwa. 

Halafu wale wote wanapigania viti vya kisiasa, wawe ni Ma-councillors, wawe ni Wabunge, wawe ni Rais,  pia wa-declare  their

wealth. Watoe  utajiri wao,  waeleze waliupata vipi ili baadaye kama amekuja kuvunja mali ya umma ama mwenye kulipa kodi

ijulikane na watu wajue vile watakavyo chukua hatua. 

Na kumi na moja, ni kwamba hizi mbuga - hiyo ishatajwa ni kwamba, iwe chini ya miliki ya County Council,  ili revenue kutoka

kwa pengine  watalii  na  mambo  mengine,  zile  pesa  ziingie  kwa  County  Council  halafu  ndio  baadaye  Central  Government  ije

kupewa percentage fulani ama asilimia fulani. 
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Halafu ingine ni kwamba,  kuundwe kamati ya  kusimamia  welfare  ama  mambo  ya  wabunge  pamoja  na  ma-councillors.  Isiwe

kwamba vile ilivyo sasa wabunge wakijiona kwamba hali zao za shida zimezidi wanaenda kujiongezea mishahara yao wenyewe.

Lakini kuwe na kamati maalum ya kushughulikia mambo hayo  ili  pia  na  Councillors  wasije  wakaachwa  nje.  Sio  vile  tunaona

Councillor ambaye ndio kama macho  ya  Mbunge  lakini  ukiangalia  ule  mshahara  anapata  halafu  ukilinganisha  na  ule  Mbunge

anapata  unaona hata it does  not make sense.  Kwa hivyo ningeomba hiyo iangaliwe pia.  Halafu mwisho ni  kwamba  kura  zote

wakati wa uchaguzi zihesabiwe pale kituoni. Asanteni. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Bakari Mwanjoki.

Bakari  Mwanjoki:  Mimi  najulikana  kama  Bakari  Ngindu  Mwanjoki.  Maoni  yangu  ni  kwamba  kuwe  Katiba  hii  ambayo

tunaandikisha sasa, Serikali ijayo, Katiba yetu iseme ama napendekeza kwamba kuwe na majimbo. Sababu ya kusema hivyo ni

kwamba  jimbo  la  pwani  limebaki  nyuma  kutoka  mwaka  wa  sitini  na  tatu.  Ukiangalia  utaona  pwani  hakuna  University  lakini

sehemu nyingine tunasikia kuna University. Mambo mengine yanaendeshwa hata ya barabara. 

Na rasilimali nyingi zinatoka hapa ama ushuru mwingi unatoka hapa.  Watoto  wa sehemu ya wilaya ya Taita Taveta hawasomi

sawa ikilinganishwa na wale wa kule juu. Hiyo ndiyo maana tunatetea majimbo kwanza hapa Pwani.  Ama Kenya nzima pawe

na  majimbo  nane  -  hiyo  ndiyo  Katiba.  Tunataka  rasilimali  zote  ambazo  ziko  katika  Mkoa  huu  wa  Pwani,  zirejeshwe  kwa

sehemu ya Pwani. 

Baraza la County Council linatakiwa kuchukua rasilimali ambazo ziko  katika  district  ya  Taita  Taveta  na  ndio  maana  inaweza

kujiendeleza na kutufanyia njia nzuri. Lakini kwa sasa,  naona ajabu hata hii hii  lami  kwa  hii  barabara  nimekuja  nayo,  baiskeli

yangu  ishapindika  kwa  sababu  makorongo  yamejaa  hapo.  Pesa  hakuna,  pesa  zote  zimepelekwa  huko  juu.  Kupendekeza

kwangu ni kwamba, sisi Wataita hatujaenda sana tunataka tuzae hapa tukutane na Kazigao ama tukutane na Ushambani. 

Hizi mbuga za wanyama zipunguzwe na Katiba ijayo. Ili Mtaita azaane sio kurudishwa rudishwa ndani ya mawe ati ‘waacheni

hivyo  hivyo,  waacheni  hivo  hivo’  kwa  nini  itakuwa  hivo.  Tunataka  Katiba  ijayo  iwe  Mtaita  wanaenda  hata  wakikutana  na

wagiriama ni sawasawa kwa kuzaana ili tupate sehemu ya kulima mtu ajilimie chakula akipaka lori tatu,  nne ndio kujiendeleza.

Lakini wewe unalima chakula mwezi moja.  Hiyo tunataka ipitwe na hii Serikali iliyopo. Tunataka Serikali ijao iwe imepunguza

mbuga za wanyama kutoka sehemu ya Pwani. 

Com. Keriako Tobiko: Endelea Mzee wangu. 

Bakari Mwanjoki:  Mengi yamezungumzwa kutoka madini kutoka rasilimali. Tunataka Custom, mimi nasema Custom iwe iko

upande huu. Yaani hapo tutakuwa sehemu ya wilaya ya Taita Taveta imejiendeleza ikiwa Custom itakuwako. Asanteni sana. 
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Com.  Keriako  Tobiko:  Asante  sana  Mzee  wangu.  Jiandikishe  hapo.  Wacha  tumsikize  mama  mmoja  hapa  sasa.  Joyce

Mwangoji. 

Joyce  Mwangoji:  Asante  Commissioners  na  viongozi.  Yangu  mengi  yamezungumzwa  na  labda  nitazungumza  hasa  yale

yanayohusu akina mama. Ya  kwanza  ni  kwamba  Affirmative  Action  policy  iwe  adopted  ili  tupate  akina  mama  wengi  katika

Parliament na Local Authorities na hata katika viwango vingine. Pia Constitution iangalie sana mambo ya gender equality. 

Ikiwa  kutakuwa  na  nominations  za  Members  of  Parliament  ama  katika  Local  Authority,  basi  hizo  nominations,  wanawake

wawe nusu na wale ambao watakuwa nominated. Na nasema kwamba sheria pia ilinde watu iwapatie security kwa candidates

wote wakati wa nominations, wakati wa campaign hata katika election period ili candidates wote wapate security ya kutosha. 

Na tena napendekeza kwamba kuwe na electoral court ambayo ita-facilitate mambo ya kusikiza petitions za elections.  Mayors

na Council chairpersons na the deputies wachaguliwe na watu directly.  Na  nasema kwamba County councils  wapewe  uwezo

zaidi ya shughuli za district.  Na  pia  napendekeza  kwamba  President  asiwe  na  constituency  bali  awe  anaakilisha  Kenya  kwa

ujumla. Na  pia tunapendekeza kuwa President  aongoze kwa kipindi cha miaka…awe  na  miaka  mitano  na  kipindi  cha  miaka

miwili I mean term mbili tu za miaka tano tano. 

Tukiangalia upande  wa  uraia,  tunasema  kwamba  mtu  yeyote  ambaye  alizaliwa  Kenya  baada  ya  mwaka  wa  sitini  na  tatu  na

anaishi Kenya kwa miaka ambayo ni zaidi ya mitano, basi huyo apewe uraia. Tunasema pia mtu yeyote anayezaliwa na Mkenya

nchini Kenya,  nje ya Kenya,  ikiwa ni mama ama ni baba  huyo mtoto awe ni  raia  wa  Kenya.  Kwa  sasa  inabagua  wanawake

mama akizaa akija na mtoto hapewi uraia. Kwa hivyo tunasema kwamba akina mama akija na mtoto wake hata kama amezalia

nje akiingia Kenya awe ni Mkenya. 

Na tunasema pia mtu yeyote awe mama ama baba  akiolewa au kuolewa na mtu ambaye si Mkenya,  apatiwe uraia.  Kwa sasa

inabagua wanawake.  Mwanamke akiolewa na mtu ambaye si wa Kenya kwa sasa-  huyo mtu hapewi uraia.  Ni mwanaume tu

akioa mwanamke huyo mwanamke anapewa uraia. Tunataka hiyo ibadirishwe iwe kwamba wote wapewe uraia. 

Pia akina mama singles, watoto  wao wapate  haki ya uraia kamili. Na  kwamba katika passports  tunaona akina mama wakiwa

wanasafiri  na  watoto  wao  passports  zao,  jina  la  mtoto  haliwezi  kuingizwa  kwa  passport  ya  mama  mpaka  apewe  kibali  na

bwana.  Na  hiyo imekuwa na shida  nyingi.  Tunataka  akina  mama  wapewe  uwezo  wa  kuweka  majina  ya  watoto  wao  katika

passport wasafiri bila shida yeyote. 

Basic Rights: Tumesema kwamba tunataka Katiba izingatie basic rights  ya  kwamba  tupate  matibabu,  maji,  chakula,  elimu  na

security. Na  tena tunasema kwamba katika ngazi  zozote  za  uamuzi  kuwe  na  akina  mama  ili  maamuzi  yatakapofanyika  kuwe
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akina mama nao ni wengi. We should have 51% ili tuwe  tunafanya uamuzi wa kutosha. 

Pia tunasema akina mama wawe na haki ya kumiliki mashamba ama properties  zozote zile. Na  kwamba mama yeyote Mkenya

asibaguliwe kwa kuwa ni mama na apewe heshima yake.  Na  pia tunasema Affiliation Act ile ambayo ilikuwa inaangalia watoto

ambao  wamezaliwa  nje  ya  ndoa  irudishwe  katika  Katiba.   Iliondelewa  mwaka  wa  sitini  na  saba  na  irudishwe  iwe  vile

ilivyokuwako. 

Katika vyama vya kisiasa nasema kwamba hivi vyama ikiwezekana vipatiwe pesa  na Serikali lakini vipatiwe kulingana na wale

members wao ambao wako katika Parliament.  Na  nasema parties  sisiwe ni kama private party.  Yaani isiwe ni ya mtu mmoja

ama wale watu wenye uwezo sana. Ziwe ni parties ambazo zinazingatia masilahi ya watu wote. 

Electoral system: Kura za Parliament na za Councillors ziwe kando na zile za President.  Kura zihesabiwe mahali zimepigiwa -

polling station, na matokeo yawe hapo hapo. Ballot boxes pia ziwe transparent kwa mtu yeyote aone. Siku hizi ni nyeusi na mtu

hawezi kuona nini kiko ndani. Pia naomba kwamba kuwe na limit ya pesa ambazo zinatumiwa wakati wa campaign. Kwa kuwa

hiyo itapunguza corruption na pia wale wanyonge pia wataweza kupigania. Electoral commission nayo iendelee kufundisha raia

water  education  ili  waelewe  na  hiyo  ifanyike  through  political  parties  ama  through  NGO’s.  Na  pia  tunaomba  akina  mama

kwamba the Constitution i-allow kwamba kuwe na mfuko fulani wa ku-support  wanawake candidates  and other marginalized

persons ili wakati wa pigania Parliament na Civic elections wawe na nguvu za kupigania nafasi hizi. 

Kwa upande wa mashamba na property  tunasema mtoto mwanamke awe  ameolewa  ama  hajaolewa  awe  na  haki  ya  kuridhi

kwa  familia  ya  kwao  mahali  ametoka  bila   kubaguliwa.  Kwa  sasa  tunaona  watoto  wa  kike  ndio  wanabaguliwa  na  tunaona

wengi  ambao  hawajabahatika  kuolewa  wakikaa  nyumbani  wakizaa  watoto  wanapata  shida  kwa  kuwa  hawana  mahali  pa

kujenga  ama  pa  kulima.  Na  pia  tunasema  wakati  nafasi  za  mashamba  zinapotokea  kama  hizi  za  settlement,  wanawake  pia

wapewe  nafasi  ya  kupata  hizo  shamba  isiwe  tu  ni  wanaume  ambao  wanapewa.  Na  tunasema  kwamba  Constitution  iwe  na

uwezo zaidi………….

Com. Keriako Tobiko: Halafu mama u-summarise. 

Joyce  Mwangoji:  Iwe na uwezo zaidi kuliko hizi mila zetu. Na  nasema kwamba Stateland  zote  zipeanwe  Local  Community

ama ziwe under Local Authority na National parks nasema ziangaliwe zirudi kwa Local Authority. Na nasema all leases ya Sisal

Estate in Taita Taveta ziwe reverted to the locals. Na tena mbio, mbio napendekeza kwamba title deeds  za family land ziwe na

majina ya mama na baba. Na all public utility land ambazo zimechukuliwa zimenyakuliwa, zirudishwe ili zinufaishe wananchi kwa

jumla.  Na  nikimalizia  kwamba  tuna  marginalized  and  minority  groups  rights  nasema  kwamba  kuwe  na  harsh  sentences  kwa

watu  ambao  wamepatikana  na  hatia  za  ku-rape,  defilement  ama  incest.  Na  tunasema  minimum  sentence  iwe  ten  years  na

strokes ama life-imprisonment. Na ikiwezekana pia wawe castrated hawa wanaume.
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Tunasema manyumba ambayo inajengwa na public transport na mambo mengine ya public yawe designed to cater for the needs

of the disabled.  Nasema kwamba customs na traditions that are  harmful  to  women  should  be  abolished.  Kama  F.G.M,  wife

inheritance na mengineyo. Na pia mambo ya domestic violence, tunasema hao ambao wanapiga wake zao watu hawa wapewe

adhabu za kutosha.  Na  pia kuwe  na  special  dock  katika  police  station  ya  ku-deal  na  mambo  kama  hayo.  Na  pia  kuwe  na

shelters for domestic violence victims. 

Com. Keriako Tobiko: Mama tafadhali tutajisomea. Don’t read it to us. We will read it ourselves. 

Joyce Mwangoji: Asante sana. Mwisho nasema Katiba iwe rahisi kwa lugha rahisi na ifundishwe shuleni na vijijini. Asanteni.

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Julius Mwangoo. Raymond Mwanzo. Milton Ngolo. 

Milton Ngolo:  Kwa Commissioners na wananchi wenzangu hamjambo? Mimi langu  ni  kuongeza  tu  kidogo  kwa  vile  tunayo

memorandum ambayo tumeandika lakini sasa  nitaongeza  kidogo  kuhusu  sheria  ama  mambo  mengine  ambayo  yako  ndani  ya

Katiba. Kitu ambacho ningeomba, ningeomba Katiba mpya sheria zitungwe na watu ambao wameelimika ama experts  ambao

watatengeneza  sheria  isiwe  ati  sheria  imetengenezwa  na  watu  wengine  ambao  itawafaa  wenyewe  bila  watu  wote  kuwa

wameakilishwa. 

Tena kitu ya muhimu ambayo ningeomba, ningeomba hivi: Wazee wa kila kabila wahusishwe katika mijadala kidesturi  na mila

za  kiafrika.  Ili  mila  za  kiafrika  zilindwe,  Afrika  isije  ikaharibika.  Kwa  sababu  kitu  ambacho  nimeona,  hata  Katiba  yenyewe

ambayo ni ya Kenya,  ambayo wananchi ndio wameishi nayo kwa miaka thelathini  na  tano,  ni  ajabu  ya  kwamba  hiyo  Katiba

ilikuwa inafuatana  mila  na  desturi  za  Kizungu.  Lakini  sasa  kwa  bahati  nzuri  wananchi  sasa  washagundua  kwamba  walikuwa

wamepelekwa  kwa  meli  ambayo  ilikuwa  haifai.  Na  hiyo  ndio  imefanya  farakano  nyingi  zikawa  katika  Kenya.  Watu

hawapendani,  wanakuwa ni kama nyang’au  na  majibwa  wananyang’anyana  mifupa  huko  misituni.  Unakuta  uchumi  wenyewe

umesahaulika,  watu  wanaangalia  pesa  peke  yake,  hawaangalii  masilahi  ya  watu  wenyewe  ama  kuangalia  masilahi  ya  watu

ambao wataishi kesho. 

Watu wanaishi  hawajui  kwamba  kesho  kutwa  watoto  wataishi  namna  gani.  Pesa  zote  za  nchi  zimenyakuliwa  na  zikafichwa.

Sasa  watu  wanababaika  ati  uchumi  umeharibika.  Tunataka  watu  ambao  wataandikwa  katika  kazi  za  Serikali  wawe  ni  watu

ambao watakuwa ni watu waaminifu. Tena wapewe discipline ya kutosha ili wasije wakaharibu Serikali.  Ningeongea zaidi lakini

kwa sababu nina memorandum nimeandika wacha niwasilishe. 

Com.  Keriako  Tobiko:  Okay,  asante  sana.  Ignasi  Mbele.  Eric  Maganga.  Daudi  Mwandawiro.  Muhammed  Ndambaso.

Davidson Kasanu. 
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Davidson  Kasanu:   Asante  sana  bwana  chairman.  Yangu  ni  machache  tu.  Na  kwanza  ningalitaja  moja  moja  na  kueleza.

Kuhusu pension ama malipo ya aina yeyote ile kwa watu wanaostaafu.   Kuna  ile  inaitwa  life  gratuity  na  death  gratuity.  Hasa

naongea kwa upande ule wa death gratuity. Unaona akina mama wengi wanateseka na hatimaye  kuwa  hawana  matumaini  ya

kupata hayo malipo. Basi tungalipenda kusema ya kwamba malipo ya mtu aliyekufa ni vigumu kuyapata  iangaliwe vizuri na hasa

ikiwezekana yawekwe katika first priority badala ya kuwekwa pending. 

Kwa upande wa pili naenda mambo ya elimu yaani education.  Katika mambo ya elimu, hii 8-4-4  kusema ule ukweli ni maoni

lakini sijui, huu mtindo wa elimu umeonekana kana kwamba umeleta shida nyingi hasa kwa  wanafunzi  ama  shule  na  kuwa  na

syllabus  nyingi  hata  ingawa  zimejaribu  kupunguzwa  kupunguzwa.  Lakini  inaonekana  kuwa  ni  matatizo  ambazo  zinaingiza

kufanya wanafunzi kunywa madawa ya kulevya ati kwa kufikiria kwamba  wanaweza  kukabiliana  na  yale  ma-syllabus.  Lakini

badala yake….

Com. Keriako Tobiko: Kwa hivyo pendekezo lako ni gani kwa hiyo?

Davidson   Kasalu:   Badala  yake  iwe  pendekezo  kama  haingewezekana  masomo  kupunguzwa  zaidi  au  hiyo  8-4-4  iweze

kuondolewa  na  badala  yake  irudishwe  mfumo  uliokuwa  zamani.  Kwa  upande  wa  tatu  ni  courts  and  laws.  Courts  and  laws

tumeona  ya  kwamba  kwa  hizi  raping  cases  kwa  akina  mama  zimezidi  na  utaona  ya  kwamba  ni  shida  sana  na  kwa  hivyo

tungependelea iangaliwe maana imekuwa na vifungo tofauti tofauti. Unaona mwingine ameenda akahukumiwa mara kifungo cha

mwaka mmoja, mwingine miaka miwili, sasa  adhabu kamili haijatolewa na hasa inaleta matatanisho baina ya yule aliyetendewa

ama kwa jamii kufikiria kwamba  amekuwa  under-rated  kwa  njia  fulani  ama  nyingine.  Kwa  hivyo  adhabu  moja  itolewe  kwa

kiwango kimoja. 

Sasa naingia kwa upande wa commerce yaani biashara.  Kwa kweli tangu Serikali ilipoondoa hii control  price ya vitu, tumeona

wafanyi  biashara  ndio  wanaonufaika  zaidi  kwa  mpango  huu.  Hali  mwananchi  wa  kawaida  anaendelea  kuumia  na   vitu  na

kupandishwa  huku  ikidaiwa  kwamba  “hii  ni  transport,  hii  ni  transport.”  Na  hatujui  mambo  hayo  ikiwa  ni  kweli.  Kwa  hivyo

Serikali  kuondoa  ile  control  price  imeleta  mshikeni  kwa  wananchi  wa  kawaida.  Kwa  hivyo  ningelipendelea  hii  control  price

iweze kurudishwa. Na hayo ndio niliokuwa nayo asante sana.   Natoka  katika Mwatate  Constituency naitwa Davidson Kasalu

katika Kishamba location. 

Com.  Keriako  Tobiko:  Asante.  Jiandikishe  hapo  nyuma.  Jiandikishe  hapo.  Jared  Mwagada.  Fransisca  Musua.   Julius

Gitonga. Hakuna.  Magdalene Ngondo.  Godwin Mwangoji.  Sammy Kiwia. Dickson Babu had spoken? Dickson Babu.  He  is

finished. Faith Mwadima. 

Faith Mwadima: Wananchi wote nawasalimu hamjambo? Kwa majina mimi naitwa  Faith  Mwadima  wa  tarafa  ya  Mwatate.
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Mimi yangu  yale  nilikuwa  nataka  kuzungumza  yamezungumzwa  kabisa  lakini  sisi  watu  wa  Mwatate  tuna  shida  na  hospitali.

Hospitali tunataka ziwe za bure, na shamba la mikonge lipunguzwe na pia za wanyama wa pori.  Na  kama chakula cha msaada

kinaletwa kwa wale akina mama wasiojiweza halafu hawapatiwi, basi kisiletwe kabisa. Yangu ni hayo asanteni. 

Com. Keriako Tobiko: Okay asante sana. Benson. Jiandikishe pale. Benson Maganga. Joseph Mwakise. 

Joseph  Mwakise:  Hamjambo  nyote?  Kulingana  na  Katiba  iliyoko  sasa  nilikuwa  nataka  kuzungumzia  juu  ya  marekebisho

yenyewe. Marekebisho yenyewe ya Katiba ni kusema kwamba Katiba ya sasa,  Serikali tunayoiomba itengenezwe sasa  hivi ni

ya  majimbo.  Kwa  sababu  Serikali  iliyoko  sasa  imechukua  mamlaka  yote.  Tulikuwa  tunaomba  Assistant  Chief  aondolewe

kubaki chief. DO aondolewe kubaki na DC. Na DC awe anatoka humu humu. 

Ya  pili  ni  kuhusu  mambo  ya  corruption.  Pesa  zote  zimechukuliwa  zimepelekwa  nje,  tulikuwa  tunaomba  kwamba  Katiba

ambayo  inatengenezwa  sasa,  ikiwezekana  wale  watakaopatikana  wamechukua  hizo  pesa  wapelekwe  mahakamani  na

wahukumiwe kwanzia kifungo cha miaka kumi kuendelea mbele.  Halafu pesa  zote zitakazopatikana  huko  zirudishwe  nchini  ili

ziweze kusaidia uchumi ambao umezorota. 

Ya tatu, tumesikia watu wengi wakilalamika kuhusu mambo ya watoto haramu. Watoto haramu wanatokana na njia moja.  Kwa

sababu utakuta mtoto wa kike amewekwa mimba na amemzaa mtoto nje.  Yule mtoto kwa sababu mamake hawezi kumsaidia

ingefaa mtu ambaye amemzaa yule mtoto,  alazimishwe kulea yule mtoto mpaka afikishe umri wa miaka kumi na nane.  Aweze

pia kupatiwa nafasi ya kuridhi ile mali kwa yule bwana.  Sio tu awe aking’ang’ania eti akae  kwa wazazi wa bibi.  Hicho ndicho

kitu kinaleta kwamba lazima mtoto wa kike apatiwe shamba kwa wazazi wake -  La.  Mtoto ambaye amezaliwa apelekwe kwa

baba yake na baba yake aweze kumlea na ampatie shamba yeye mwenyewe. Asanteni.

Com.  Keriako  Tobiko:  Asante  sana.  Jiandijkishe  ndugu  yangu  pale.  Jiandikishe.  Samwel  Mwakungu.  Leonard  Mjomba.

Emmanue Mwadoe. Emily Mwazinge. Clementina Asirena. Esther Mwombo. Mwachaje Kilelu. Esther Mwombo. 

Esther Mwombo: Kwa majina ni Esther Mwombo,  Chief Chavia  Location.  Nitatoa  maoni  yangu  juu  ya  kazi  nchini.  Katika

nchi hii ya Kenya ninapendekeza ikiwezekana wafanyikazi wale watakao ajiriwa na Serikali ama na kampuni yeyote ile wafanye

kazi mpaka miaka arobaini na tano kisha wapishe vijana nao waendelee.  Ninayo sababu.  Ni kwa sababu mzazi atafanya kazi

miaka sitini ama sabini huku watoto wake watano wana degree lakini wako nyumbani. 

Kwa hivyo kazi ni miaka arobaini na tano ujiwekee akiba. Kwa sababu ya kufanya kazi miaka hamsini na tano wazee wanakaa

kiholela  na  wale  walioajiriwa  hawajiwekei  akiba  haraka  haraka.  Wanafanya  kazi  wakijua  niko  bado  na  miaka  kumi,  miaka

ishirini na huku vijana wanakaa nje. Kwa hivyo ninaomba miaka ya kufanya kazi ipunguzwe na vijana waweze kupata  kazi wale

ambao wako nje. 
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Clapping from the audience. 

Ingine ni juu ya ardhi.  Ninasema hivi: Ikiwezekana mali yote ya asili irudishwe kwa wilaya na wilaya isimamie na ilinde na ijue

itatumika  kivipi  ili  kufaidi  mahali  pale  pale  inapotoka.  Na  ikiwezekana  basi  kama  Serikali  itataka  kitu  kidogo,  -  sio  ni  kitu

kidogo lakini rasilimali karibu ya 70 ibaki kwa wilaya. 

Clapping from the audience. 

Na nitatoa ombi lingine kwa watoto  yatima. Watoto  ambao ni yatima wanawapatia  guardians ama walezi ngumu kwa  sababu

utakuta guardian, walezi kazi ngumu. Kwa sababu guardian ana watoto  kumi, bado  wengine wamefiliwa na baba  zao na mama

zao  watano.  Yule  guardian  ambaye  ni  relative  anachukua  jukumu  kubwa  ya  kulea  watoto  ishirini  ama  kumi  na  nane.

Ikiwezekana watoto  wote yatima katika Serikali yetu ya Kenya waandikishwe kwanzia  wilaya  hata  sub-location  ili  wapatiwe

elimu ya bure. Na kama haitawezekana katika shule zote za kawaida,  basi  wajengewe shule zao zile ambazo zitahudumiwa na

Serikali na kila elimu ya hali ya juu wapatiwe hapo. Kwanzia kiwango cha chini mpaka cha juu. 

Na ikiwezekana pia kuna hao wazazi ambao hawajiwezi. Hao  wazazi  pia  ambao  hawajiwezi  waandikishwe  kuanzia  viwango

vya chini na wale watoto wapatiwe elimu za bure. Tunao watoto bright lakini tunawapoteza kwa sababu wazazi wao hawawezi

kuwasomesha. Ninaomba elimu ya bure kwa wasiojiweza.   Na  nitataka nizungumzie juu ya matibabu. Matibabu yamekuwa ya

hali  ya  juu,  unakuta  mtu  ambaye  hajiwezi  anatakikana  afanyiwe  matibabu  ya  elfu  mia.  Elfu  mia.  Na  hata  maishani  mwake

hajapata kushika elfu moja, elfu mia atatoa wapi? Basi matibabu pia yaangaliwe yawe ya bure.

Nitataka nitoe habari yangu juu ya ujira. Kunao ujira wa hali ya juu sana ambako watu wanapata  pengine elfu sabwini,  elfu mia

moja na hamsini na hapa kuna wengine wanapata  elfu moja,  elfu mbili, elfu tatu na wote wanafanya kazi katika Serikali.  Hayo

mambo  ya  ujira  ambayo  elfu  sabini  zinaweza  kugawanywa  zikaletewa  watu  wengine  watano,  ikiwezekana  lipunguzwe  kwa

sababu sukari ni kilo moja shilingi hamsini kwa tajiri na hata kwa maskini. Je maskini hana haki ya kula? Je ya kuishi hana haki?

Tafadhali Serikali yetu ya Kenya isifanye maskini akufe na tajiri aishi maradufu. Kila mtu ana haki ya kuishi. 

Mwisho kabisa nitajitetea.  Mimi  kama  Chief  na  mfanyikazi  wa  Serikali,  nashangaa  sana  wananchi  wakisema  ati  tuchaguliwe

kwa  kura.  Nikichaguliwa  kwa  kura  sitafanya  kazi  vile  inavyotakikana  maanake  kila  wakati  nitakuwa  nalinda  kiti  changu.

Nikiwaambia  huyu  ana  makosa  na  alikuwa  campaigner  wangu  je  hiyo  kazi  nitapata  wakati  mwingine?  Kwa  hivyo  hiyo

ingelikuwa sisi tuwe appointed kwa  interview,  kwa  mtihani,  kwa  qualifications  na  criteria  ili  niweze  kuifanya  kazi  sawasawa.

Kweli ni kweli la uwongo ni la uwongo. 

Makosa ni makosa nisiyapake rangi ya green. Maanake ninaweza kuchukua rangi ya green nikapaka makosa ili nibaki kwa kiti.
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Ninalinda  unga.  Kwa  hivyo  haya  mambo  ya  Provincial  Adminstration,  sikubaliani.  Na  kama  wananchi  mngelijua  kweli  vile

mnavyofanywa  -  fanywa  hivi  na  wale  mnawachagua,  mnakuwa  patted  at  the  back,  hamngesema  tuchaguliwe.  Kazi  itakuwa

ngumu. Asanteni sana. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe. Chief jiandikishe. Kilelu. 

Mwachaje Kilelu: Asante sana ndugu Commissioner na wananchi. Mapendekezo kwa ufupi ni kama ifuatavyo maanake najua

wakati hatuko nao na watu ni wengi. Kwanza Katiba ningependa kulingana na maoni yangu, ningeonelea Katiba inafaa ikae na

Kitangulizi, - It is important to have a preamble in the Constitution. Mamlaka yote ya nchi na Serikali yakae chini ya wananchi,  -

All state power should emanate from the people. That should be there in the preamble. 

Halafu kuna jambo la Serikali itakuwa kazi yake ni gani? Kikatiba,  Serikali inatakiwa ikae na wajibu mmoja  tu,  -  kuendeleza

maisha  ya  mwananchi  peke  yake.  Na  Serikali  ikishindwa  kutekeleza  wajibu  huo  ifanywe  nini?  Kukawa  na  wananchi  wana

ruhusa ya kuwa na kura ya maoni kuondoa hiyo Serikali.  Na  watu wote licha ya kujali tabaka,  rangi wala kabila wawe  sawa

mbele ya macho ya sheria, - all people should be equal before the law. 

Haki za binadamu ni lazima zizingatiwe na kuimarishwa kabisa katika Katiba.  Kwa mfano watoto  Katiba iweze kutafsiri rika la

mtoto, mtu yeyote chini ya miaka kumi na sita, atafsiriwe kama mtoto. Na mtoto akae na haki ya chakula,  elimu na afya. Vijana

wakae na haki ya uhuru wa elimu, wakae na haki ya kupata  kitambulisho, kupata  passport  na kupata  kadi ya uandikishaji wa

kupiga  kura.  Na  pia  vijana  waweze  kupewa  nafasi  ya  muhimu  katika  kuakilishwa  bungeni.  Tunaweza  kutoa  mfano  kama

Uganda, we have a special youth representation in Parliament and even in the Local Authorities,  -  that should also be instituted

in the Kenyan Constitution. 

Wale watu ambao ni walemavu, naona kwamba Katiba ingetakiwa iangalie kama wataalamu akina Keriako,  wataangalia lugha

gani  ya  kisheria  itafaa.  Walemavu  wajulikane  kama  ni  transport  accessibility,  communication,  mambo  ya  afya,  mambo  ya

uandikishaji kazi, mambo ya elimu. Na pia walemavu wakae na nafasi zao wametengewa kama sehemu maalum ya kuakilishwa

Bungeni as a special sector.

Halafu akina mama pia nina pendekezo la kwamba akina mama musikae na lile “mama.” -  Let there be  no lamentation. Akina

mama kisheria waangaliwe sawa kama wanaume. Let us not use a lot of words – “gender” and so many words. Wawe sawa na

wanaume. Isipokuwa kwa hali ya sasa kwamba akina mama wamelemewa na wamebaki nyuma kwa sababu tunazijua ni nyingi

hatuwezi kumaliza kwa leo, wapewe nafasi at least - special also affirmative action iangaliwe. 

Then kwa upande wa utawala.  Nafikiri  watu  wengi  sana  tumesema  majimbo,  majimbo,  lile  jimbo  ambalo  mimi ningelionelea

linafaa sana ni jimbo …..let  us establish  counties.  Kukae  na  jimbo  la  wilaya.  Na  hilo  jimbo  la  wilaya  likae  kwamba  ukitoka
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Central Government from Statehouse, usiingie Harambee house, the second institution of power  ikae ni County council.  Halafu

iwe mali yote, ardhi yote ambayo iko chini ya ile area ikae under Local Authority. Na  mambo ya ardhi,  there should be a Land

Commissioner  who  is  from  the  district.  Halafu  wale  viongozi  -  Civic  leaders  wakae  kwamba  wana  bunge  lao.  Like  in  the

County Council where we have all Councilors let us have a district assembly. 

District chairman wa county council tubadirishe jina lake akae  ni district  governor.  Na  kukae na bunge mbili the current House

of Representatives and the Senate. Kila District Governor akae  ni member wa Senate  na wakae wanakutana kama mara mbili

kwa mwezi Nairobi. 

Halafu yale mapato yote yanayopatikana katika kila wilaya, yakae kabla hayajaenda kwa hazina kuu ya Serikali yakae yanapitia

hazina kuu ya wilaya. All revenue collected within the district. 

Then  Provincial  Administration  with  due  respect  to  Madam  Chief  vile  alivyosema  kwamba  Provincial  Administration  isikae

inachaguliwa, I also agree with her. Isikuwe inachaguliwa. Isipokuwa mamlaka, the office of the chief should be the office of the

Council only that the Chief should be the Administrative Assistant of the Council. 

The DO should be the Administrative Assistant of the Member Parliament and the office of the DO should be the office of the

Member of Parliament. When Madoka is elected you don’t have to bother  him to hire an office. Let there be  an office for him

to serve. Halafu tunatakiwa kama kwa mfano District Commissioner, ile office isikae ni ya District Commissioner tena ikae ni ya

District  Governor  anayechaguliwa  na  wananchi.  Huyo  Governor  ndiye  anachukua  nafasi  ya  District  Chairman.  Yule  District

Commissioner anakuwa ni kama Administrative Assistant to the Governor. 

Then, kwa upande wa elimu, kwa sababu ya mambo mengi uzalendo haujui elimu. Kuna watu ambao hawajaenda hata nursery

lakini ni watu ambao wanapenda nchi, wanapenda  maendeleo  na  ni  watu  wazuri  sana.  Lakini  kwa  sababu  ya  wakati,  ukora

umekuwa  mwingi.  Mataberi  wamekuwa  wengi,  mawakili  wengi  are  not  truthful.  Ukijua  Chairman  ama  District  Governor  si

mzuri, ukijua kuna diamond ya Taita, you will come and fradulently acquire some land in Taita.

Kwa hivyo kwa sababu vile maisha yamekaa District Commissioner pamoja na Councillor na Mbunge na Rais wote wakae ni

watu wamefikia at  least  minimum O’ level. Tusiseme Rais akae  na degree.  Hata Uingereza ilianza  kuwa  na  madegree  kutoka

miaka mia tatu iliyopita and John Major was just a Prime Minister the other day is an O’ level. So  we cannot peg a University

degree for leadership. Let it be just O’level as the minimum standard of education. 

Kwa kumalizia malizia, ningependelea pia kukae na calendar ya elections. Isikae kwamba uchaguzi mimi nikiwa kama President

nikae natumia nchi vile ninavyotaka.  In future, hundred years  from now, hatutakuwa hai lakini tungependa uchaguzi ukae wale

watakao kuwa wakati huo wanajua uchaguzi ni baada  ya miaka fulani na Tume ya uchaguzi ikae huru, kujiandikisha kwa kura
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kuwe kunafanywa mara kwa mara, halafu kukawa na haki ya wananchi, kukawa na kura ya maoni – a provision for referundum

should be there. 

Rais achaguliwe directly na wananchi kwa mihula miwili peke yake. Only two terms and a term should be five years.  Then Rais

asikae kwamba anasimamia vyama vya kisiasa. The President should be above party politics. 

Serikali iwe inaongozwa na Prime Minister kupitia Bunge. Na katika uchaguzi wa Urais, Rais mpaka apate  50% of the votes in

addition na 25% katika mikao mitano. Kama sio hivyo, kunakuwa na run off between nambari moja na nambari mbili. Halafu

Prime Minister awe anashirikiana na kamati za bunge mara kwa mara wakati wanapoendeleza Serikali. 

Halafu mambo mengi yamesemwa hapa ya mishahara, ya maendeleo,  we cannot contaminate the Constitution with everything.

Lakini it is my proposal that: Kwa nchi kuendelea, kuna tume kadhaa ningependelea zikawekwe, zikawa zinatambulika kikatiba.

Na hizi tume, - these commissions should be recognized by the Constitution and even bright lawyers like Tobiko should put the

right language to get these commissions. 

1. Electoral Commission: Tume ya Uchaguzi, tena itambulike Kikatiba. 

2. Parliamentary Service Commission: Tume ya Huduma Katika Bunge iwe inatambulika Kikatiba. 

3. Local Government Commission: Maanake we are  talking of devolution na tunataka Serikali za mitaa ndio ziwe na

mamlaka, tukawe na tume ya Serikali za mitaa. 

4. Kukawe na Police Commission. 

5. Kukawe na pia Armed Forces Commission. 

6. Kukawe na pia Public Service Commission. 

7. Kukawe na Judicial Service Commission. Prisons Commission. 

8. Na  kukawe  na  the  Office  of  the  Government  Inspector  together  with  Anti-corruption  authority  clauses.  Hiyo

tutaona kama Auditor  and  Controller-General  ataingia  hapo  ndani.  Kusudi  nini?  Malalamishi  yote  ya  mwananchi

kuhusu Serikali yawekwe hapo ndani. Asanteni sana na Mungu awabariki. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo ndugu yangu. 

Com. Kabira: Sorry tutamuuliza Emmanuel Nzungu ako? Hayuko. Joseph Obondo. Joseph ako?  Na  mheshimiwa utatwambia

wakati ule unataka kuzungumza. Okay. 

Joseph  Obondo:  Asante  kwa  kunipa  hii  nafasi  kuzungumza  kuhusiana  na  maoni  ya  Katiba.  Hii  Katiba  sisi  tunafurahi  sana

Wakenya,  nafikiri ninafurahi;  Hii  Katiba  ilikuwa  inasumbua  Wakenya.  Na  hii  Katiba  kwangu  mimi naunga  mkono  kufanywe

Katiba ile ya kuunga Wakenya wote.  Wakenya wawe huru bila kubagua ati huyu ni fulani huyu ni fulani. Tujenge Kenya yote,
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kuinua Kenya yote kila pahali. Hiyo ndio mimi naunga mkono kuongezea tu. Hivyo ndivyo mimi naona. 

 

Com.  Kabira:  Asante  sana  Mzee  Obondo.  Na  tutamuliza  Ronald  Taabu.  Amemaliza?  Ako  nje?  Anakuja?  Okey.  Karibu

Ronald. 

Ronald  Taabu:  Asante  sana  kwa  nafasi  hii  ambayo  nimepewa.  Nilikuwa  nakimbia  nimesikia  kiu  lakini  nimekabwa  vile.

Ningejaribu kusema tu kwa kifupi, mimi nilikuwa napendekeza tuwe na nchi au Serikali ya Kenya ambayo haitakuwa na vyama

vya kisiasa – “A no party State.”

Com. Kabira: Tafadhali tumia microphone kwa sababu tuna-record. 

Ronald Taabu: Okay. Basi ndio nilikuwa nasema ya kwamba tuwe na nchi ambayo haitakuwa na vyama vya kisiasa.  Tuwe na

“no party State.”  Hivi vyama vya kisiasa mara kwa mara ndivyo zimechangia kuleta ukabila sana katika nchi.  Halafu  tuwe  na

Rais  ambaye  atakuwa  amechaguliwa  na  wananchi  wote,  na  asiwe  ni  Mbunge.  Awe  ni  kati  ya  umri  wa  miaka  arobaini  hadi

akiwa mzee sana miaka sitini na tano.  Serikali  yenyewe  iwe  na  Waziri  Mkuu  kwa  sababu  hapo  juu  nimesema  haitakuwa  na

vyama vya kisiasa, Waziri Mkuu atakuwa akichaguliwa na wabunge wale ambao wamechaguliwa. Na  ndiye atakuwa kiongozi

wa Serikali. Kusiwe na wizara nyingi zikiwa nyingi kabisa ziwe kumi na saba. 

Na muundo wa utawala,  nilikuwa napendekeza  kwamba  utawala  wa  mikoa  uondolewe  mbali.  Maanake  wakati  tunaposema

chain of command, ikitoka huko juu mpaka kufikia kwa sub-chief ni kama mtu kujijenga kama  kifalme,  -  inapitia  katika  hiyo

chain of command,  Halafu  mpangilio huu wa utawala vile utakavyokuwa ni kama ifuatavyo:

Tukishatoka  katika  national  level,  hatutakuwa  na  ofisi  ya  mkoa.  Tutakwenda  moja  kwa  moja  mpaka  katika  ofisi  ya  wilaya

ambapo  tutakuwa  na  mkuu  wa  wilaya  wa  kuchaguliwa  kutokana  na  mahali  anapotoka.  Yaani  tuseme  kama  ni  Mtaita

atakayekuwa kwa ofisi ya wilaya lazima atoke hapa Taita. Tukitoka katika ofisi ya wilaya, tunaenda ofisi ya Chief. 

Hatutakuwa na ofisi ya DO.  Ofisi ya Chief naye atakuwa akiitwa  kama  Mkuu  wa  tarafa  ama  wa  location.  Naye  achaguliwe

kwa kura.  Ijapokuwa dada  mmoja hapa amesema ya kwamba si vizuri  kufanya  hivyo  lakini  najua  kwa  sababu  kutakuwa  na

sheria za kuongoza watu,  huyo atakayechaguliwa ni lazima azingatie hizo sheria.  Na  asiwe chini ya miaka thelathini na tano na

zaidi  na  vile  wakati  wa  kumchagua  ni  ya  kwamba  wataandika  applications  zao  na  qualifications  zao  za  elimu  na  sifa  ndio

waende kufanyiwa uchaguzi. 

Na  vile  vile  tuwe  na  uwezo  raia  wa  kuweza  kumtoa  Chief,  Assistant  chief  au  Mbunge  ama  Councillor  kama  hatakuwa  na

nidhamu  ama  atakuwa  amekuwa  na  utawala  usiopendeza.  Wananchi  wawe  na  uwezo  wa  kumtoa  hata  kama  muhula  wake
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haujaisha. Na kesi za mashamba ni mambo ambayo kidogo inatatiza wale ambao wana unyonge wa pesa. 

Nasema  ya  kwamba  tukirudisha  utawala  kwa  hawa  ambao  tunasema  kwa  wazee  wa  nchi  ama  kwa  wananchi,  katika

mahakama tuwe na watu wazee wa busara  kuchaguliwa kuangalia mambo ya mashamba hapo  hapo  ndani.  Kwa  sababu  kila

jamii ina mila zake mbalimbali. Sasa sheria za kuandikwa zinazotumika sehemu za Ujaluoni, kwa Wakikuyu, kwa Wakamba si

sawa na za Wataita. Kwa hivyo tuwe na wazee wanaolewa na wawe wakichaguliwa kutoka vijiji vijiji wa kuendesha hizo kesi

za mashamba na kulingana na vile desturi na mila za hao watu ziko. 

Jambo lingine ambalo naendelea kumaliza maliza ni         katika kesi hizi za kuweka mimba. Zamani msichana akiwekwa mimba

kuna  wazee  walikuwa  wakishughulikia  mambo  hayo.  Na  zikirudishwa  ni  vizuri  kwa  sababu  kila  kesi  iangaliwe  kulingana  na

mambo yake. Ijapokuwa watu wanasema eti ni lazima msichana akiwekwa mimba mtoto alewe hatujui amepata  mtoto kwa njia

gani.  Pengine  alikuwa  anafanya  labda  ni  biashara  mambo  yakampata  vibaya.  Kwa  hivyo  naomba  hali  hiyo  iwekewe  wazee

ambao watajua kuamua kulingana na hali ilivyo. 

Halafu nikiingia katika umilikaji wa ardhi, kila wilaya inayo mila na desturi  za umilikaji wa ardhi zake.  Kwa hivyo kama ardhi ni

ya Wataita,  tusiambiwe kuna  Stateland,  kuna  sijui  nchi  ya  nani,  lakini  zote.  Sehemu  yeyote  ya  ardhi  iliyoko  Taita  ni  nchi  ya

Wataita. Kwa hivyo Wataita wawe na uwezo wa kuweza kuamua wataifanyia nini. Kama hizi national parks  Wataita  wakitaka

kuzipunguza  wawe  na  uwezo  wa  kuipunguza.  Halafu  kama  tukipitia  katika  hii  rasilimali,  kila  rasilimali  ya  nchi  hii  ambayo

inaangukia katika mikono ya wilaya, asilimia sabini kwa mia, iwe ni mali itakayobaki  katika hiyo wilaya. Na  thelathini kwa mia

ziende katika Central Government. 

Na  labda  ninamalizia  nikisema  ya  kwamba,  askari  tawala  nilikuwa  ninapendekeza  ya  kwamba  hawa  askari  tawala  ambao

tunaita AP’s wawe wakiwa chini ya Mkuu wa wilaya katika ngazi ya wilaya na katika location wawe chini ya Mkuu wa tarafa

ama location. Na  nilikuwa nimependekeza kwamba muda wa hawa watawala kuwa katika uongozi uwe miaka sita.  Maanake

mwaka mmoja kila mara huwa unaharibiwa katika mambo ya kufanya ma-campaign. Lakini miaka tano iwe ni ya kufanya kazi.

Jambo la mwisho labda nikimalizia ni ya kwamba nilikuwa nimetaja ya kwamba  kodi  za  mashamba  na  viwanda,  kodi  zozote

zinazotokana na mashamba na viwanda vilivyoko katika wilaya, kodi  zote ziende kwa mfuko wa wilaya. Kwa hayo machache

Mungu awabariki. 

Com. Kabira: Asante  sana  Bwana  Ronald,  na  Helen  Salim  ako?  Hayuko.  Sorry,  sisikii.  Jina  lako.  Why  don’t  you  get  the

names then you can check? You get his name then you can check how far he is.  Nimekuita? Lile jina nilimuita Helen Salim. Na

tukaona hayuko. Huyo alizungumza ni Ronald.  Lakini nipatie jina lako nitaangalia. Umpatie jina nitaangalia. Thomas Tole ako?

Hayuko.  Preston  Mwambela.  Hayuko.  Cornelius  Muchalo.  Hayuko.  Christine  Mwamudava.  Amepeana?  Mwakio  Mwani.

Walter Mwabogo. Ni wewe?
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Walter  Mwabogo:  Mimi  sina  mengi  sana.  Katika  hayo  yaliyozungumzwa  karibu  yale  nilikuwa  nayo  imekwisha  semwa.

Isipokuwa kidogo sikusikia mambo ya kuhusiana na hospitali.   Hospitali  watu  wanaumia  na  magonjwa  kwa  sababu  ya  pesa.

Maana ukiwa huna pesa utakaa na ugonjwa wako hivo hivo. 

La pili, ni mortuary. Mtu wako amekufa, bila kupeleka pesa  ataoza pale.  Hilo ndilo nasema ni lingine ambalo halipendezi. Sasa

kama sina pesa  mtu wangu ataozea pale ama atazikwa na watu wengine  hivi  hivi.  Hilo  nasema  liondolewe  ikiwezekana.  Sina

mengi zaidi isipokuwa haya mawili tu. 

Com. Kabira: Asante sana. Andika jina lako tafadhali. Boniface Mwamburi. 

Boniface Mwamburi: Asante sana Commissioners wetu na wananchi wangu. Mimi nina machache kidogo ya kuongea.  Jambo

la kwanza ni Katiba yetu iwe na utangulizi na utangulizi wenyewe uonyeshe wazi kwamba Kenya ni nchi ya makabila mbalimbali

na wanahitaji ama wako na different cultural  beliefs.  Hizo  tamaduni  zao  ziwekwe  katika  hali  ya  kwamba  hakuna  mwananchi

yeyote atakaye jisikia kwamba tamaduni zake zimekwepwa ama zimeenda zikawa zinalaliwa. 

Jambo la pili katika huo huo utangulizi, uonyeshe  kabisa  kwamba  kuwe  na  elimu  ya  bure,  mambo  ya  afya  yawe  ya  bure  na

mambo ya usalama hivyo hivyo yawe ni ya bure. Tuna uraia, uraia uwe ni jambo moja la kuangaliwa kwa dhati, hivyo basi kama

kuna Mkenya yeyote ambaye amezaliwa Kenya, apewe uraia. Na kama kuna Mkenya yeyote amezaliwa nchi ya nje,  pia huyo

anastahili  kupewa  uraia.  Lakini  kama  anataka  kuwa  na  uraia  mbili  isikubaliwe  kabisa.  Asiwe  Mjerumani  halafu  tena  awe

Mkenya kwa maana utakuta kuna mtu mwingine anaweza kuwa na uraia wa Italy, Ujerumani, na pia tena amepewa uraia  wa

Kenya.  Sasa  mtu  kama  huyo  wakati  mwingi  kama  kuna  uvunjaji  wa  pesa  anazivunja  na  kuzipeleka  huko  kwa  haraka  na

anakimbilia upande ule mwingine wakati tumeachwa hapa katika hali ya janga. 

Muundo na aina za Serikali: Kenya hii tunahitaji kuwa na muundo msingi  wa  Serikali  yetu.  Serikali  yetu  iwe  na  Rais  na  Rais

asiwe  anazingatia  mambo  ya  chama.  Hivyo  basi  Rais  atakuwa  anaangalia  masilahi  ya  Wakenya  wote  bila  kujali  chama  kipi

ambacho  kiko  kwa  uongozi.  Na  hawa  Ministers  wasiwe  Wabunge,  kama  mtu  anataka  Ubunge  asiende  akapewa  nyadhifa

nyingine kama ya u-minister.  Ministers wetu watolewe na nina amini hata sasa  huwa wanachukua  mawazo  kutoka  Permanent

Secretaries ndio wazipeleke pale bungeni. Na  wakati  mwingi tunakuta kwamba hupotoshwa ama huwa hajabeba yale mambo

ya kutosha pale Bungeni kwa sababu amepotoshwa na yule Permanent Secretary. 

Hivyo basi kama kuna Permanent Secretary, achukue ule wadhifa maanake huyo ndiye atakuwa kama mkuu wa ile ministry na

Minister  asiwe  Mbunge.  Pia  tuwe  na  Waziri  Mkuu  ambaye  anatoka  katika  chama  kile  ambacho  kimemsajili  ndio  aende

tengeneza Serikali.  Kama yeye ndiye yuko na majority votes katika  bunge  yeye  ndiye  ataweza  kutengeneza  Serikali  ambayo

itaweza kukizi mahitaji ya Wakenya wote. 
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Bunge lenyewe liwe na mambo mawili. Tuwe na Upper  House  na  Lower  House.  Na  hii  Lower  House  tuwe  tunawakilishwa

kutoka  district  level  ambao  ni  wale  Ma-senator  wetu  ambao  tutakuwa  tumewachagua  ama  Ma-chairmen  kutoka  districts  ili

kuangalia  ule  mgawo  wa  rasilimali  zile  zinazokuja  ama  kile  kikapu  cha  rasilimali  vile  kimekuja,  kitufikie  sisi  wananchi  katika

district level. 

Mahakama  iwe  ni  huru  na  kuwa  huru  mahakama  hiyo  inapata  usajili  kutoka  kwa  Bunge  baada  ya  majina  ya  lawyers

yamependekezwa. Majina hayo yawe yamependekezwa kwa Waziri Mkuu ambaye ndiye atakuwa Mkuu wa Serikali ambaye

ametengeneza Serikali na ayawasilishe kwa Bunge ili apate kusajiliwa na kupewa haki ya kuweza kufanya kazi. 

Haki za kimsingi: Haki za kimsingi ni lazima tuangalie kwamba sisi tumepata haki zote. Tuna maji ambayo tunayajua ni haki yetu,

lazima tupate, elimu ya kutosha ya bure kwa kila mtoto ambaye amezaliwa Kenya,  pia kuwe na haki ya kumiliki shamba kwa

kila mtu yeyote ambaye ameitwa ni raia wa Kenya - asikose chini ya acre kumi ya shamba - ni lazima apewe maanake Mkenya

hawezi kuitwa squatter kwa vyovyote vile.

Haki ya ardhi na mali: Haki yetu ya ardhi na mali zetu ni lazima zilindwe katika Katiba hii. Kwa mfano vile tuko na migodi hapa

ile  migodi  ni  lazima  tuone  kwamba  katika  Katiba  yetu  tutengeneze  “common  market.”  Badala  ya  mtu  kutoka  nje  let’s  say

kutoka Nairobi aje achimbe madini, madini hayo yachimbwe hapa hata kama amepewa mamlaka ya kuchimba na ayauzie hapa

hapa.  Tukiwa  tunajua  kama  rumbi  ni  shilingi  elfu  sita  gram  moja,  basi  iuziwe  hapa  Mwatate,  tukisha  ni  elfu  sita,  aache  fidia

kidogo kwa County Council yetu na pia sisi wenyewe tutakuwa tumepata kujua kwamba kwa ile mali tumepata kitu kidogo. 

Kuna  hii  private  property,  -  si  sawa  kuwa  na  lease  ya  ninety-nine  years  kwa  mtu  mmoja  ambaye  alipewa  enzi  za  ukoloni.

Tukiangalia  sana  kama  kwa  mfano  yule  ambaye  amemiliki  Sisal  Estate  hapa  hata  saa  hii  ni  mtu  ambaye  alipewa  kabla

hatujazaliwa -  enzi za ukoloni. Zile treaties  zote ambazo zilifanywa pre-independence ziwe revoked -  they should be declared

null and void.  Kama wakati  wa ukoloni tulikoloniwa na tukasema sisi tunaenda kupigania haki zetu, leo hii mkoloni huyo huyo

tuko naye bado  na anazidi kutunyanyasa na tunajikuta kwamba ile  mali  hatujapata  na  ukoloni  bado  unaendelea  sasa  unaitwa

ukoloni mamboleo. Kwa hivyo katika hali yeyote ni lazima zile haki zetu, -  na haki zetu ni mali kama hii sisal estate,  ziwe ni za

wananchi. Kama mkonge hautupi faida basi uondolewe tulime ili na sisi tupate.  

Clapping from the audience. 

Lakini  kama  unatupatia  faida  isiende  pale  Central  Government  bila  Mtaita  kufaidi  chochote  -  apeleke  25%  kwa  Central

Government na 75% ibaki hapa Taita tupate kukizi mahitaji ya County Council yetu. Electoral Commission: Katika hali ya kuwa

na uchaguzi huru na wa haki,  nilikuwa napendelea kwamba mahali popote  kura zinapopigiwa, lihesabiwe hapo  hapo,  na  kura

zote  ziwe  ni  za  siri  –  zisiwe  za  mlolongo  na  baada  ya  hizo  kura  kupigwa  pale  zihesabiwe  pale  ijulikane  mshindi  ni  nani  na
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mshindwa ni nani. Badala ya kubeba yale maboksi kutoka kituo hiki mpaka kituo kingine. Na maboksi hayo yatengenezwe kiasi

cha kwamba ukiweka kura yako unajua boksi hili ndilo na kura zitakuwa zinaonekana ni ngapi zimeingia kule.  Kwa hivyo kwa

hayo nafikiri Katiba yetu ambayo inaenda kutengenezwa itakizi mahitaji yetu. Asante Commissioner. 

Com. Kabira: Asante sana Boniface. Kioo Mwani. Amekuja? Hajakuja. Briton Kiriga. Hayuko.  Joseph Mwangeka.  Hayuko.

Getrude Mugoi. (Hayuko).  Hannah Kariuki.  (Hayuko).  Bildad  Mugendi.  (Hayuko).  Beatrice  Mwakunona.  (Hayuko).  Agnes

Shayo.  Agnes,  she was representing a group.  Hajaingia?  Au  ametoka?  Lucas  Mwanjama.  Lucas  Mwanjama  hayuko.  Hebel

Mwakio.  Can’t  read  the  name  but  it  is  Mwakamba.  M.  Mwakamba.  Hayuko.  Lillian  Nzano.  Alitoa?  Ni  sawa  tu  anataka

kurudi. 

Lillian  Nzano:  Kwa  majina  yangu  ni  kama  vile  mmesikia,  naitwa  Lillian  Nzano  na  natoka  hapa  Mwatate  kijiji  ambacho

kinaitwa Zingila. Nashukuru kwa nafasi hii ambayo kwa Kenya yetu imetoa kwa raia wa nchi ya Kenya asikie ya kwamba yuko

huru na anaweza kutoa maoni yake.  Sina mengi sana kwa sababu mengi nafikiri yametangulizwa na nimesikia  kwa  wenzangu,

isipokuwa naweza kuongezea au kuchangia kwamba wakati viongozi wanapochaguliwa, achaguliwe kiongozi ambaye anaelewa

na  shida  za  mwananchi  wa  kawaida.  Nikizungumza  namna  hiyo  ni  kwamba  tunaona  tunapochagua  viongozi  ni   kuwa

watusisimamie mambo yetu huko mbele.  Lakini  utakuta  wakati  mwingine  tukileta  mambo  yetu  kuwa,  haya  maneno  hayaendi

sawa sawa kwa sababu yule mtu hajui shida.  Tunapoleta  shida  zetu  tunataka  mtu  ambaye  anamjua  mwananchi  wa  kawaida.

Kwa mfano mmoja wetu ametoa hoja ya jaa  – kwa hivyo ni kweli niende nyumbani kwake nione analala vipi na watoto  wake

wanasoma vipi – huyo ndiye kiongozi wa sawasawa na akienda mbele atatoa hoja ya kweli.  

Kwa sababu kuna viongozi wengine wanasema watu wake hawana shida. Tena unasikia watu sehemu hiyo wanakufa kwa njaa.

Kwa hivyo jambo  hilo  natoa  hoja  ya  kwamba  kiongozi  anapochaguliwa  kweli  ajulikane  ni  kiongozi  wa  matendo  si  kiongozi

ambaye ni wa kuonekana pengine kwa gari hajui shida ile iko katikati ya wananchi. 

Jambo la pili ningeweza kuongezea ni kwamba katika elimu tumeona watoto  ni wengi sana ambao wana akili  nzuri  na  tena  ni

watoto ambao wazazi wao hawajiwezi. Wanasoma,  wengine wako Primary kunakuwa na michango midogo midogo ile  mzazi

wa kawaida anashindwa kutoa na yule mtoto wake anashindwa  kusoma  kumaliza  hata  darasa  la  nane.  Tunaona  hata  kufikia

Secondary,  wengine wanafika pengine kama ni huu msaada unaotolewa kama bursary pengine anapatiwa kama elfu mbili tu -

na mkiangalia kweli elfu mbili mtu ambaye anasoma Secondary school huyo mtoto  hawezi  kusoma.  Unaweza  kutoa  hizo  elfu

mbili, na hizo elfu mbili bado hujamsaidia yule mtoto. Bado anahitaji pocket money, tumeshaona kuna mambo mengi ndani yake

ili mtoto asome vizuri. 

Unaona watoto wale ambao wanatoka katika nyumba sawasawa au pengine wanasoma na wale ambao pengine mishahara yao

wazazi  wao  ni  wazuri  unaona  watoto  wengine  hata  wanaenda  kuibia  wengine.  Wanakuwa  wahalifu  hapo  katika  mashule.

Wengine wanaibiwa wenzao. Unasikia visa vimetokea namna hiyo. 
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Sasa  nilikuwa naomba hivi, kwamba Katiba ipitishe ya kwamba mtoto ambaye anatoka katika mwananchi  wa  kawaida  na  ni

mzuri katika masomo, - tunajua ni faida kwake na kwa mzazi, tena kwa nchi yetu hii ya Kenya,  -  kama anapatiwa msaada wa

kusoma, hebu na ashikwe kwa mikono miwili, afundishwe, amalize shule na Serikali isimwache kulingana na akili yake na elimu

ile ako nayo. Apatiwe ujuzi kulingana na vile anavyotaka, afundishwe na amalize. Nasema Serikali yenyewe ichukue jukumu ya

kumpatia yule mtoto kazi ili tuweze kuwa na watu ambao wanaweza kujisimamia wenyewe pia na familia ya kwao pia hata na

Serikali yetu kwa ujumla. 

Kwa hivyo jambo hilo nasema kama ni Serikali kama ni shirika, ikichukua mtoto ihakikishe kama imemuchukua kutoka darasa

la  kwanza  mpaka  hata  kama  ni  University  amalize  na  tuone  ya  kwamba  huyo  tumepata  raia  mzuri  katika  Kenya  yetu  na

atasaidia Kenya nzima hata kwa ulimwengu kwa ujumla. Hilo jambo likiwekwa  katika  hiyo  Katiba,  ikipitishwe  katika  Kenya

nafikiri Kenya yetu itakuwa imebadilika. 

Jambo lingine ni kwa upande wa wanawake,  -  katika usawa kati  ya wanaume na wanawake.  Nikizungumza hivi mimi nilikuwa

nikifanya  kazi  katika  ofisi  ya  utawala  na  nimestaafu.  Baada  ya  kuacha  kazi  niko  katika  vikundi  tofauti  tofauti  na  nilitangulia

katika  wadhifa  fulani  katika  hicho  kikundi  –  lakini  tunaposhughulika   kwenda  katika  hizo  ofisi  za  Serikali,  unapowasilisha

mambo  yale yanatakikana.  Unaweza  kuona  katika  zile  ofisi  wanaanza  kukuona  wewe  kama  mwanamke  na  wasikuchukulie

kukufanyia  haraka  kama  yule  mwanaume  mwingine.  Wewe  unachukuliwa  tu  kama  mwanamke  -  wewe  kaa  kando  kwanza

azungumze na mwanaume. Kwa hivyo ndio nataka kusema ya kwamba,  wasahau ya kwamba huyu ni mwanamke aangalie ile

hoja  ameleta  ni  kitu  gani  ameleta  pale.  Kwa  hivyo  hapo  natetea  katika  kusimamia  katika  shughuli  zozote  zile.  Wanawake

wasichukuliwe  kama  mwanamke  lakini  anaposimama  pale  ajue  anasimamia  katika  kile  kikundi  na  katika  kila  kusimamia  ile

sehemu na katika kufanikisha nchi yetu kwa ujumla. 

Kwa hivyo nikimalizia nataka kusema ya kwamba mimi ni mstaafu nilikuwa nikifanya kazi na Serikali na nimeachia mwaka wa

tisaini na  sita  na  huu  mwaka  tuseme  nimemaliza  miaka  sita.  Na  katika  kufuatia  ile  haki  za  mtu  au  mapato  ya  mtu  baada  ya

kustaafu,  naona  kuna  unyonge  sana.  Katika  maofisi  wako  na  upole.  Tunaomba  Katiba  hiii  iangalie  watu  wanaostaafu  kwa

maana mtu akistaafu hana mapato mengine anatarajia kutoka ile ya kazi  alikuwa anahudumia Serikali yake.  Serikali imwangalie

ajisikie ya kwamba ‘ni mimi nilikuwa nikitumikia Serikali yangu nayo   inanitunza.’  Kwa  hivyo  zile  haki  za  mtu  angepata  ziwe

zinafuatiliziwa kwa njia inayofaa. Kwa sababu kuna wengine wanakufa hata kabla ya kupata  haki zao na ni haki angepata kwa

wakati unaofaa. Kwa hivyo kwa kifupi hayo ndiyo nilikuwa nayo machache kwa wakati huu. Asanteni sana. 

Com. Kabira: Asante sana Mama Lillian. Nahason Msimba. (Hayuko). Alvis Kiungu. (He is outside).  Salvo Nzae.  (Hayuko).

Walo Mwatalu. Hayuko. Mbogoli Tole. Mbogoli did he present? Okay. Jeniffer Milton. Jeniffer uko? 

Alvis Nyambu Ibrahim: Kwa ma-commissioners wananchi mliofika kwa …….
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Com. Kabira: Ngojea kidogo. Jeniffer unakuja? Hayuko. Na wewe ni nani? Ulikuwa nje?

Alvis Nyambu  Ibrahim: Jina langu naitwa Alvis Nyambu Ibrahim nawakilisha waislamu wa Mwatate na haya ndio maoni yao

waliyoyatoa  -  Mwatate  Jamia  Mosque,  na  walianza  na  mahakama.   Kazi  ya  Kadhi  na  Kadhi  mkuu  ihusike  na  mambo  ya

mahakama  kama  maofisa  wengine  wa  mahakama  zile  zingine.  Pia  walipendekeza  kuweko  na  mufti  -  hicho  ni  cheo  katika

mojawapo ya vyeo vya kiislamu, atakaye wakilisha masilahi ya waislamu nje ya mahakama kama vile Bungeni. Lazima watimize

masharti  kama  wengine  kama  kwa  mfano  awe  na  elimu  ya  sheria  kikamilifu  kulingana  na  dini  ya  kiislamu,  awe  na  elimu

kikamilifu ya dini ya kiislamu, awe mtu wa kuheshimika na mwenye hekima na busara.  Kadhi ateuliwe na aidhinishwe na tume

ya  maulama.  Kadhi  ateuliwe  na  aidhinishwe  na  tume  ya  Maulama  na  Masheikh  kwa  kutumia  usaidizi  wa  Serikali.  Halafu

wakipatikana  wa  kiwango  kimojawapo  wapigiwe  kura  na  waislamu  wenyewe  nchini.  Mahakama  ya  Kadhi  yashughulikie

maswala yote ya waislamu kikatiba mahakamani. 

Honourable  Marsden  Madoka:   Commissioners  na  wananchi  kwa  ujumla  nawasalimu  nyote.  Mengi  yametajwa  lakini

nitaongezea machache. Kuhusu Local Authority zipewe uwezo - kama vile chairman ameeleza, - ipewe uwezo wa vile tutaweza

kutumia hizo pesa. Lakini tukifanya hivyo lazima pia katika Katiba tuweke kiwango fulani cha wale watu ambao tunajua kweli

wakipata  hizo  pesa  zitaweza  kutumika  sawasawa.  Kwa  sababu  wajua  zikija  pesa  nyingi  hapa  Local  Authority,  mnaona

Chairman  hapa  Zacheus  Augu  labda  sasa  atataka  kupeleka  Mercedes  badala  ya  kupeleka  hii  504  halafu  pesa  zinatumika

vibaya.  Kwa  hivyo  tunataka  kuweko  na  taratibu  ambazo  pesa  hizo  zikija  katika  wilaya  zitatumiwa  sawasawa  na  hapo  ndio

ninashirikiana na wenzangu kwamba katika wilaya kama ni ma-chairman wachaguliwe direct na wananchi. 

Clapping from the audience. 

Halafu  hapo  ndio  kweli  watajiona  wana  wajibu  wa  kutumikia  hao  wananchi.  Yaani  kwa  kizungu  tutasema  watakuwa

“accountable”  kwetu  sisi  ambao  tumewachagua  wao.  Na  kweli  wakifanya  makosa  tuwe  na  uwezo  pia  wa  kusema  huyu

ameenda vibaya hatumtaki.  Wananchi wa wilaya wapewe huo uwezo. Lakini kusema nasema majimbo sitaki,  pesa  zipelekwe

kama ni Pwani, ati sisi twende kung’anga’na, - tunajua mahitaji yetu hapa Taita.  Au namna gani? Sisi ndio tunajua,  tunajua njia

ipi mbaya ni wapi tunataka maji, ni wapi tunataka kunyunyisia mashamba yetu maji na kadhalika.  Kwa hivyo tusigusiwe na hiyo

njia ndefu ati pesa ziende katika Central au katika Regional Government. 

Jambo lingine ni kwamba watu wa hapa wameongea juu ya Upper House, Lower House lakini hawakueleza kazi gani itafanywa

na hiyo Upper House na Lower House. Hawajasema kwamba tukiwa ndio na Upper  House na Lower House hizo ni ghalama.

Kwa sababu kama mapato pia yanapatikana ya Serikali yataenda kama ni kulipa hao wengine wa Upper  House,  wengine wa

Lower House,  kwa  nini  tuwe  na  ghalama  kama  hizo?  Vitasaidia  nini?  Mimi  naunga  kuwa  na  jumba  moja  peke  yake  katika

utawala wa Serikali. 
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Ninaunga jambo ambalo limesemwa hapa kwamba katika Katiba inafaa isemekane kuwe vyama viwili, vitatu, vinne peke  yake

vya kisiasa. Kwa sababu sasa kuna vyama arobaini na mbili na vimekuwa ni vyama vya kikabila na tunajua ukabila ndio umezidi

kuharibu nchi hii. Na  hata ukiangalia Katiba za hizi vyama vyote,  utaona Katiba ni kama sawa tu. Lakini kwa sababu ya watu

binafsi wanataka uongozi ndio wanaanza kuanzisha vyama vyao. Basi ni vyema katika Katiba tuseme kutakuwako vyama viwili,

vitatu, vine- ikiende juu kabisa. Halafu tuwe na hakika kwamba vyama ni hivyo peke  yao kama mtu anataka kuingia amepewa

nafasi, -  iko democracia  ya kweli anaweza kuchagua kati  ya  hizo  vinne  hawezi  kukosa  ambacho  kinamfaa.  Kwa  hivyo  mimi

naunga sana jambo la kusema kuweko na limited number of political parties. 

Mambo ya akina mama. Akina  mama  kweli  ni  lazima  tuangalie  haki  zao.  Ni  haki  kabisa  lakini  kila  mara  pia  tunasikia  akina

mama wanasema tunataka usawa au namna gani? Tunataka usawa.  (kitaita).  Unataka usawa.  Basi kama unataka usawa,  kama

ni kiti cha Bunge si upigane na mimi Kisawa? Kwa nini basi nikupe kiti?

Clapping from the audience. 

Unataka usawa na kuna akina mama hatari sana ambao wakisimama kwa jukwaa hivi -  hata Bi. Commissioner ukimwona hivi

yeye hatari sana najua akitaka kiti pahali atanyakua upesi.  Kwa hivyo tunasema kuwe ule usawa.  Ni kweli hapo mbeleni labda

waliachwa nyuma kidogo lakini sasa  wanazidi kuendelea.  Kwa mfano mnajua Mkubwa wa Serikali ni mama. Mzee kila mara

hutuchekesha anasema ‘mwanamke ndiye anakalia nyinyi nyote wanaume’. Tunasema ni sawa Mzee kwa sababu ana ujuzi ana

nini, tunamkubali. 

Kwa hivyo mambo ya akina mama ni kweli inafaa iangaliwe lakini sio eti kwa mfano katika Uganda,  iko viti vya  akina  mama

special. Tena ikija kwa viti vingine pia wanaruhusiwa kupigania. Sasa  nikuonyesha hata tusipochunga Katiba kama hiyo, labda

Bunge itatawalwa na akina mama. Tunasema akina mama wapigane na sisi kisawasawa. 

Wakitushinda we will respect  you -  tutawaheshimu kwa  sababu  hata  wewe  mama  why  are  you……kwa  nini  tayari  unaanza

kusema wewe ni  mnyonge?  Mkianza  kusema  eti  ‘mimi ni  mnyonge  niangalieni’-  yes,  if  you  are  weak  you  are  weak.  Lakini

tunasema fight your rights kama binadamu kama sisi wengine. Kwa hivyo akina mama nyinyi tunawaunga mkono katika juhudu

zenu. Kuna haki kama yale ya mashamba na nini tunasema akina mama lazima kweli wapewe haki zao -  wasinyanyaswe kwa

upande huo. 

Mambo mengine yamesemwa hapa eti ni Serikali ya mseto.  Yaani labda National Government au Coalition Government,  mimi

ninapinga  hiyo.  Kwa  sababu  ukiangalia  kama  hata  tukienda  hapa  Zambia  juzi  juzi  wakati  walitaka  kutoa  Kaunda  vyama

viliungana pamoja ndio wakaweza kushida lakini baada  ya hapo,  wakaanza kutawanyika,  wakaanza kuleta taabu hata uchumi

wa nchi ukazidi kuzoroteka. 

87



Ukienda kama ni India, mara nyingi kwa sababu chama kimoja labda hakina nguvu zaidi kinachukua chama kingine halafu hapo

katikati wanaanza kukosana tena, wanaanza kufanya uchaguzi tena. Ukienda hata Israel  ambapo kuna mambo mengi hata wao

mara nyingi wakiwa wanafanya kama hiyo Coalition Government kwa sababu hawana watu wa kutosha katikati  ya ile wakati

wao pia wamekosana wanaanza tena kufanya uchaguzi, - ni ghalama na kupoteza wakati. 

Ninataka kuweko na chama ambacho ni kimoja na kinaweza kuunda Serikali.  Lakini  ati  ilazimishe,  -  kama  wakati  tulipopata

uhuru wetu,-  kama walivyofanya South Africa. Labda ni kweli wakati  huo kwa kujaribu kuleta watu pamoja,  hiyo mambo  ya

National  Government  au  nini  labda  ingekuwa  sawa.  Sisi  Kenya  tumepita  kiwango  hicho  tumeenda  mbali  na  sasa  tuweze

kusimama kama watu ambao tunajua tunafanya nini. Hilo ni jambo ambalo mimi nafikiria linafaa lifikiriwe  sana  tusije  tukaanza

kurudi nyuma. 

Mambo ya utawala.  Katika nchi yeyote lazima kuwekwe na ile tunasema law and order.  Sheria ziweze kudumishwa na amani

iwekwe. Bi. Chief hapa aliongea jambo la kweli, - kwamba tukisema machiefs wachaguliwe, kuweka ile sheria itakuwa ngumu.

Kwa  sababu  hata   Diwani  hapa  Kiliga  anajua,  ukienda  kwake  atakubembeleza  sana,  -  hata  kama  hana  kosa  anaogopa

kukuambia kwa sababu  anafikiri  litakuudhi  na  hawezi  kuchukua  hatua  zile  ambazo  angechukua  ili  mambo  yawe  sawa.  Kwa

hivyo sisi tunasema, au mimi ninasema utawala wa Serikali lazima uweko. 

Tunajua  kwamba  mwananchi  akitaka  jambo  la  Serikali  anakimbia  kwa  Chief  na  tunajua  machiefs  wengine  labda  huenda

wakatumia uwezo wao vibaya lakini hilo ni jambo ambalo linaweza kutengenezwa. Lakini  Serikali  inataka  iwe  na  watu  wake

kule  chini  ambao  watahakikisha  kwamba  usalama  unaweza  kudumishwa  na  mwananchi  akiwa  na  taabu  kuna  mtu  ambaye

anaweza kumkimbilia  na akahakikisha kwamba mambo yake yamefanyika.

Kuna jambo ambalo pia labda tungefikiria kama idara ya polisi.  Labda badala  ya kuwa na  Commissioner  of  Police  huko  juu

labda hapa Pwani tuwe na regional police.  Au hata kama iwe ya hapa  wilaya tuwe na polisi wetu  na  mkubwa  wetu  ambaye

anaweza kuangalia mambo yetu. 

Clapping from the audience. 

Kwa sababu pia tunafikiria tukiwa na watu wetu, yale mambo mnasema ya ufisadi, mtoto wako hawezi kuja kukuomba kitu ati

akupitishie kitu au namna gani. Kwa hivyo labda hiyo tunaweza kupunguza tukiwa na watu wetu ambao wanatufanyia kazi sisi

na wanajua usalama ni nini. Kwa hivyo hilo  ni  jambo  ambalo  ingefaa  pia  tuweze  kulifikiria.  Mwingine  hapa  alisema  kwamba

hataki Waziri awe mbunge - Sio eti ninajitetea.  

Maswali  ambayo  mjumbe  wako  analeta  na  Serikali  inafaa  ielezwe.  Kama  Waziri  hayuko  katika  Bunge  hayo  maswali  yenu
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mkipeleka bunge ni nani atajibu kwa niaba ya Serikali? Kwa hivyo haya ni mambo  ambayo  watu  wafikirie.  Katiba  ikisema  -

kama America kwa mfano wale wanaitwa ma-cabinet  hivi  kweli  hawako  katika  ile  Senate  na  nini  -  taratibu  yao  ni  nyingine.

Lakini Serikali nyingi katika Afrika au zile ambazo tutasema zilichukua Katiba zao au utawala  wa  kutoka  kwa  West  Minister

wajumbe huwa ndio mawaziri. 

Lakini  tunataka  katika  Katiba  pia  kuwekwe  sheria  kwamba  wale  ambao  watakuwa  nominated,  -  na  hii  nominated

wanaoteuliwa wabunge, nia yake ni kwamba; Labda watu wakichaguliwa, labda kati ya wale waliochaguliwa labda hakuna mtu

wa dini, au hakuna mlemavu, au hakuna  muislamu,  au  hakuna  mtu  wa  aina  fulani.  Iwe  ina  hakikisho  ya  kwamba  kweli  wale

ambao wanateuliwa wawe kweli wanawakilisha watu labda ambao ule ujuzi wao hauko katikati ya wale ambao walichaguliwa. 

Kwa mfano kama tumeona kati  ya wale waliochaguliwa hakuna mtu kweli anafaa  kuwa  Waziri  wa  fedha,  basi  wateuwe  mtu

ambaye kweli anajua mambo ya wanaohusika na wizara kama hiyo. Hiyo tunataka iwe katika  Katiba  clearly  kwamba  sio  eti

uchague tu kwa sababu eti ni mtu wa Kanu,  au mtu wa DP au mtu wa nini, tuchague kulingana na yale mahitaji tumeona labda

yamekosekana katikati ya wale ambao walichaguliwa. 

Kwa hivyo hayo ndio maoni yangu, nasema mengi mumesema nimesema yale ambayo ningetaka kusisitiza hapa  katikati  lakini

nawashukuru kwa sababu kweli mmejitolea kuhakikisha kwamba Katiba hii itakayofanywa ni Katiba yenu nyinyi. Na  tunataka

Katiba  ambayo  ni  rahisi  kueleweka.  Sio  Katiba  iko  na  mambo  mengi  mtu  akisoma  hata  hawezi  kuelewa,  -  we  want  a

Constitution ambayo wananchi wanaweza kuelewa kwa urahisi na ile haki ya kibinadamu inadumishwa. Asanteni sana. 

Clapping from the audience. 

Com. Kabira: Asante sana Mheshimiwa kwa hayo yote maoni yako.  Thank you for being with us this afternoon.  Okay.  Now

we move on to Elizabeth Madoka. 

Elizabeth Madoka: Asante sana pengine naongeza tu vile umesema kwa hivyo usiwe na wasiwasi.  Ninashukuru sana wakati

huu, mengi yamesemwa na nimeisikiliza na ninaunga mkono zaidi vile mume wangu amesema kwa sababu tulikuwa pamoja na

ninajua  vile  amesema.  Lakini  kuna  kitu  kimoja  tu  ningeomba,  -  sijui  kama  itaingia  kwa  Katiba  au  kwa  file.  Wabunge  wale

tumechagua, wacouncillors wale tunachagua, tunatakikana tujue kabisa kazi yao ni nini. Shauri mwingine anasema anapita tu na

gari hazungumzi na sisi. Atawezaje kwenda kufika kwa watu wote kama hana gari? 

Na vile vile kunao wengine wale wako chini yake wanafanya kazi pamoja,  na wanajua mahitaji  ya  wale  wananchi.  Wananchi

tunapenda sana waangaliwe kwa shida zao. Nimeona vile wamekuja wakati  wa huu tuko …..yeye yuko kwa Bunge -  shida ni

nyingi na zaidi kwa akina mama, za masomo ya watoto wao, wagonjwa - hata ndio unasikia wakitaja habari ya mahospitali. 
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Clapping from the audience. 

Tungeomba  kama  hiyo  Katiba  inatengenezwa,  iwe  pesa  zile  zinagawanyiwa  wenye  Local  Authority,  wawe  na  pesa  kama

inapewa hapa Taita, ndio inapewa Kiambu ndio inapewa kila mahali ili wakikosa hiyo pesa  na wao ndio wanajua zile shida za

wananchi wa area  hii, waweze kuwasaidia.  Kama ni hiyo masomo, kama ni hiyo magonjwa na mahospitali.  Hiyo ndio ninazidi

kuongeza  kwa  sababu  nimesikia  kilio  sana  na  nimeona  hiyo  kilio  shauri  inafika  mpaka  kwangu  nyumbani  -  ili  wananchi

wasaidiwe kwa shida zao. Nashukuru tu na nasema asante.  Nataka  kurudi juu kidogo nifike kwa Rais,  niseme vile wamesema

kweli  Rais  awe  ni  term  mbili  tu  na  naona  hakuna  haja  ya  Prime  Minister  lakini  naona  iko  haja  ya  Vice-President  akiwa

amechaguliwa ili waweze kufanya kazi pamoja na President. Asanteni. 

Com.  Kabira:  Asante  sana  Bi.  Madoka  na  hata  sisi  tumefurahi  kuona  uko  pamoja  na  yeye,  kwa  hivyo  mambo  yote  ya

wanawake  tukitaka  a-support  tutakuja  kwako.  Asante.  Josephine  Mshimba.  Josephine  ako?  Hayuko.  Monicah  Mwadime.

Ameenda?  Okay.  Na  mwingine  ni  Boniface  Mwamburi.  Amemaliza.  Na  Joseph  Mande.  Hayuko.  Elias  Mwasi.  Ametoka?

Okay.  Mwashegwa  Mwatalu.  Walter  Mwambogo.  Asante.  Kidodi  F.M.C.  (Ametoka.)  Josephat  Mwanguo.  Hayuko.

Mwawasi Njomo. Hayuko. Robert Msafari. Michael Kiuu.  Pastor James Kivunike. 

Pastor James Kivunike:  Wapendwa nyote nawasalimu kwa jina la Yesu? Mimi naitwa Pastor  James Kivunike, nakaa hapa

Mwatate na hii ni bahati kubwa tueleze mazingira yetu, kuishi kwetu na kukaa kwetu kwa leo na kwa watoto  wetu wajao zaidi

kwa  ajili  ya  Katiba  hii  inatengenezwa.  Nimesikia  mengi  na  wapendwa  wamesema  yote  na  hasa  yale  yanahusu  uchumi,  ile

inahusu human rights ingawa iko imebaki kidogo kwa human rights haraka nizungumze hiyo. 

La kwanza wacha nianzie pale jambo la kuhukumu watu kifo.  Katika nia yangu na kamati ile tumeketi nayo hiyo  ya kikanisa,

sisi twaona kuhukumu kifo -  death penalty,  kuondolewa.  Na  nchi hii yetu i-negotiate na nchi zingine kama Comoro,  Namibia,

Seychelles,  mtu  akiwa  amefanya  jambo  mbaya,  amehukumiwa  kifo  achukuliwe  nchi  ingine  inaitwa  kwa  Kizungu  banishing  -

mumtoe akae nje atakuwa anafanya kazi kushinda kwenda kumkata shingo. 

Lingine tunasema ni kuhusu freedom of worship au uhuru wa kuabudu.  Katika Kenya yetu kwa sasa  hivi kunahitaji mabadiliko

haraka sana tena ya kweli tena ya msisimko. Tumekuwa wajumbe wengi, dini ni nyingi zahubiriwa kukakuja kama fujo badala

ya haki.   Mimi nimeona Katiba twaitengeneza tuwe na dini tatu zikubaliwe kwa kuwa watu wengi wa Kenya tuko  katika  dini

hizo - Ya Ukristiano, dini ya Kiislamu na Hindu. Zingine zile hazijulikani kwangu nilikuwa nimesema na hiyo committee tumeketi

nao,  ziwekwe ndio ikakuwa twaruhusu fujo. Hata kwa Ukristiano  wakati  huu  Katiba  angeliweka  discipline  ya  kushirikiana  –

yaani kwa mfano kwamba kanisa zijengwe mbali ya kilomita tatu kutoka kwa ingine -  sio kujengwa kama viosk karibu karibu

mwisho watu wakaanza kutoa farakana, watu wakaanza kuzozana, watu wakaanza hata kuchafua Injili yenyewe. Kwa hivyo hii

kupanga panga tunataka Katiba iweke kwamba Msikiti au Kanisa au Temple isijengwe kupita kilomita tatu -  Iwe kilomita tatu

kutoka  kwa  ingine  -  ubali  wa  kutosha  kusikuweko  vita.  Hiyo  kufungia  nje  dini  zingine  itatuwezesha  kufunga  nje  devil
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worshippers. 

Nchi yetu miaka hizi kwanzia miaka elfu tisaini devil worshipper  wamechukua, wamesitawi, hata imekuwa shida.  Sasa  tunaona

ajali nyingi  kama  Mtongwe,  kama  Bombolulu,  kama  huko  Ukambani  hiyo  maskuli  ilichomwa,  tumeanza  kumaka  kumaka  tu

lakini hii  yote imeletwa zaidi kwa kuwa devil worshippers  wamekuwa wengi. Uhuru wa ku-worship usiruhusu hata vile vitu si

vya faida kwa  mwananchi  ila  ni  vya  hatari.  Kwa  hivyo  kuongezea  vile  wengine  wamesema,  uhuru  wa  kuabudu  uweko  kwa

Katiba, tukuwe na vitu vya haki na discipline ya kuhubiri Injili kwa haki kwa njia ile iliyoko - Si fujo tu, si kuweka kuweka tu. 

La mwisho ninasema vile wengine wamesema ingawa wametoka nje, ati vyama vikuwe viwili vitatu. Vyama Kenya kwetu kama

tunafanya  ukweli  kwa  Katiba,  vyama  vyatakikana  vinane.  Kwa  nini?  Kuna  watu  wa  mafikira  ya  kifanyakazi  (trade  unions),

wanaweza kutaka kuunda chama kina mafikiria yale yamejaa kufanya kazi,  tusiwafungie. Kuna watu wana mafikira ya Human

Rights - akina Professor Kibwana, - ana timu sasa imekomaa ni kubwa, hao wanazungumza mchana usiku “Human Rights.” Na

hao wanaweza kuunda chama kinaosisitiza nguzo yao ya human rights. 

Kuna watu wana mafikira ya culture, wale mumewasikia eti tufanye vyama vyetu utamaduni. Sasa  huyo ukimfungia kwa chama

umemuumiza  roho,  wacha  chama  kinachosisitiza  utamaduni  kiinuke.  Hivyo  ni  vitatu.  Nne,  industrialists  wale  wa  biashara

biashara na hao wanahitaji chama chao kama hicho kimejaa biashara ingawa kutakuwa na vitu vingine.

Cha  tano  ni  cha  wakulima.  Kuna  watu  wa  mafikira  yao  inclined  to  farming.  Kwa  hivyo  ukisema  tufanye  vitatu  peke  yake,

umefunga watu dhamili zao zingine. Tena kuna Religionists sisi twataka hata Injili ihubiriwe mpaka Parliament mpaka Councils.

Hao nao wanaenda kuunda chama tuseme twataka Injili ikuwe na uhuru tosha kwa kila area. Kwa hivyo vyama vinane, ni hayo

mafikira nane yaliyoko Kenya - the thinking strands in a society now. Hicho nilikuwa nagusa kifikiriwe. 

Cha  mwisho  hii  Katiba  kweli  tumekuwa  nayo  haikuwa  na  preamble  kama  wengine  wamesema;  kwa  hivyo  hatukuelewa

inaelekea nini ni kama sheria  tu  ilitungwa  peace-meal.  Twataka  preamble  ama  ule  utangulizi  unaoeleza  philosophia,  mafikira

yetu ya leo na kesho  -  yaani  inayotutia  moyo  kwamba  tuna  future.  Si  Katiba  imeandika  sheria  peke  yake.  Nafikiri  ni  hayo,

mengine yamewekwa kwa karatasi  zetu. Mimi nawakilisha kanisa na michunjo ikaandikwa na karatasi  nafikiri nitaweka  huko.

Mungu awabariki. 

Com. Kabira:   Asante sana Pastor  James Kivunike.  Nitauliza  kama  Omar  Athmani  ako?  Hayuko.  Kuna  mwingine  anataka

kutupatia  maoni  lakini  hajaitwa?  Ni  wewe  tu  peke  yako?  Tutaanza  na  huyu.  Utasema  jina  lako  kwa  sababu  tuna-record.

Umekuwa  registered?  Ukaitwa  lakini  ulikuwa  nje?  Ni  sawa  tu.  Utataja  jina  lako  kwa  sababu  uko  kwa  register  uitaje  huko

halafu uzungumze. Okay. Asante. Kuna mwingine? Na wewe? Kwa hivyo wewe ndio utakuwa wa mwisho. Na wewe?

Suleimani:  Mapendekezo  yangu  ya  Katiba  ambayo  nimeleta  mbele  yenu  ni  kuhusu  mashamba  yetu.  Ningependekeza  ya
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kwamba ………..

Com.  Keriako  Tobiko:  Ngoja  kidogo.  Nauliza  kuna  watu  wengine  wanataka  kuzungumza  baada  ya  yeye?  Wangapi

wanataka  kuzungumza?  Fatuma,  are  the  other  people  registering?  So,  ni  watu  wangapi  sasa  wamengapi?  Wawili,  watatu.

Okey. Na ufupishe. 

Suleimani:  Mapendekezo  yangu  mbele  ya  Katiba  yetu  ya  Kenya  ambayo  tunaisubiri  kwa  hamu  sana  ni  kuhusu  mashamba

yetu. Kwa hakika,  kuna watu wachache sana ambao wanamiliki maelfu  ya  mahectare  ya  mashamba  huku  wazalendo  ambao

ndio  wengi  sana  wanakosa  hata  nukta  moja  ya  shamba  angalao  ya  kuzikiwa.  Mashamba  hayo  ambayo  yanachukuliwa  ya

mahectare nyingi zao huwa hazilimwi. Ziko kama mapori na huku wananchi wanataabika hapa na kukosa mashamba angalao ya

kulima kupata sima ama hata ya kuzikwa.

La pili, 

Com. Keriako Tobiko: Pendekezo lako kwa hiyo ni gani? What is your recommendation on the big parcels of land?

Suleimani:  Pendekezo  langu  katika  mambo  hayo,  ningependekeza  kama  wamechukua  ma-hectare  mingi  ya  mashamba

ambayo hayalimwi, mashamba hayo yapokonywe watu hao yakabidhiwe wananchi wale ambao hawana mashamba kabisa. 

La pili, ni kuhusu  wanyama  wa  porini.  Kwa  hakika  tunazo  National  parks  hapa  -  areas  kama  hii  yetu  ya  Mwatate,  asilimia

kubwa ya ardhi hapa imechukuliwa na wanyama wa porini -  robo tatu ya ardhi yetu hapa imechukuliwa na wanyama wa porin

huku wananchi wa hapa Taita Taveta wakibakia na thuluthi moja ya ardhi.  Kwa hivyo unakuta kwamba sisi hapa tumezingirwa

na  wanyama wa porini na hao wanyama wa porini wanaingia mashambani kwetu,  wakishaingia  mashambani  kwetu  hatulipwi

fidia yetu. 

Lakini unakuta ng’ombe wetu wale ambao tuko nao wakiingia shambani kuna Agricultural officer ambaye amewekwa tayari wa

kukabilia  nini?  Wakukabilia  mimea  ile  ambayo  imeharibiwa  na  wanyama  wetu.  Agricultural  officer  huyo  anakupeleka  mbele

anakuchagulia  mimea  iliyoko  hapo,  unalipishwa  pesa.  Kama  haujalipa  hizo  pesa  ambazo  agricultural  officer   amesema,  sasa

unapelekwa kortini. 

Ningependelea,  ningeomba  ya  kwamba  ikiwezekana  Serikali  yetu  hii  iweke  agricultural  officer   wa  kukadiria  mimea  yetu

ambayo imeharibiwa na wanyama kama ndovu, swala, ndege wa porini hata nyani. Iwe na agricultural officer ambaye huangalia

mimea zetu zikiharibiwa na wanyama kama hawa. 

Pendekezo la tatu ni kuhusu mahakama ndogo. Kuna watu ambao wanaenda kortini na  kwa kweli huwa wananyanyaswa sana.
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Unakuta  ya  kwamba  mtu  amepelekwa  kortini,  akishapelekwa  kortini  hapo  kuna  Serikali  ina  mtu  wake-ina  kiongozi  wa

mashtaka. Huyo kiongozi wa mashtaka yuko na yule mlalamishi pia yuko.  Yule mshitakiwa huwa hana hata wakili. Mara  ingine

hana  mtu  wa  kumsaidia  na  pengine  hajui  kuongea  mbele  ya  korti.  Unakuta  anadhulumiwa  na  mashtaka  ya  uongo  na  kweli

ambayo  yanamtokezea  hapo  kwa  vile  hajui  kuzungumza.  Ningeomba  ikiwezekana  Serikali  iajiri  mawakili  wa  kutetea  watu

ambao hawajui kuongea na pia ambao huwa wanalaliwa sana na upande wa mashtaka. 

La tatu ni rasilimali zetu. Ningeomba ya kwamba Serikali yetu iangalie rasilimali zetu za wilaya yetu hapo kabisa.  Rasilimali zetu

kwanzia mashamba hii ya mikonge, madini, maduka yetu  yote hapa tunatoa pesa  zote zinapelekwa huko Nairobi,  City huko –

zinakwenda kutumiwa huko na watu sisi hapa huwa hatuwajui.  Unakuta  pia  hapa  tunalalamika  shule  zetu  zinakosa  vifaa  hata

choki  hatuna,  pesa  zote  zinapelekwa  kule.  Kwa  hivyo  ningependekeza  ya  kwamba  asilimia  sabini  na  tano  ya  rasilimali  zetu

zibakie hapa  hapo  hiyo  Serikali  kuu  ipelekewe  asilimia  ishirini  na  tano  peke  yake  iwe  ni  yao  ya  kuchezea  huko  na  kujenga

viwanda vya silaha. 

Pendekezo langu la tano ni utawala.  Utawala ningesema Chifu na Naibu wake  kwa  kweli  wamepewa  mamlaka  zaidi  hata  ya

kuchukua ardhi ya mtu ama kuingilia mambo ya mtu  ya  nyumbani.  Ningependekeza  mamlaka  hayo  kwanza  yapunguzwe,  pili

Chifu huyo na Naibu wake ikiwezekana tuwachague moja kwa moja kwa kura. 

Ya  sita  ambayo  ni  ya  mwisho  ni  kuhusu  mashirika.  Hapa  kwetu  Coast  Province  tuna  mashirika  mengi  sana.  Kenya  Ports

Authority, nini nini  ziko  hapo  zote  lakini  unakuta  katika  mashirika  hayo,  viongozi  walioko  hapa  wanatolewa  pande  zingine  -

wanatolewa sehemu zingine huko.  Mkongo wa  kuanzia  juu  mpaka  wa  katikati   ndio  unakuta  “Kamtaita”  ketu  kamewekwa

hapo.  Ama  “kamtu”  ka  pwani  kanawekwa  chini  hapo.  Ningependekeza  mashirika  kama  hayo  yaliyoko  hapa  kwetu  katika

Coast Province yawe yakisimamiwa na mtu wa hapa hapa Coast Province ikiwezekana, kwanzia wa kwanza na wa pili hata na

wa tatu. Kwa mpango wa kazi asilimia tisaini iwe vijana wa hapa hapa Coast Province. Nafikiri hapo ni mwisho wangu. 

Com.  Keriako  Tobiko:  Asante  sana  ndugu  yangu.  Jiandikishe  hapo  na  upeane  karatasi.  Nani  mwingine?  Kwa  ufupi  sana

ndugu yangu. 

Alfred Mwadama: Kwa majina mimi ni Alfred Mwadama na natoka hapa Mwatate.  Ma-commissioners wetu nashukuru sana

vile mlivyokuja, na Katiba yetu sisi tungependa mambo mengine machache -  mengi  yashazungumzwa  na  wananchi  wenzangu.

Sisi ijapokuwa tumekuwa ni watu wa mwisho  mwisho,  lakini  kusikiza  hayo  yote  ndio  uzuri  kupata  flavour.  Kunayo  mengine

machache labda yamesahaulika na labda tungependa turekebishe na iingie kwa Katiba yetu.

Kuna hii hali ya hawa madereva wetu. Madereva utakuta dereva ameshawahi kuua karibu mara tatu nne -  ana gari yuko njiani

kila wakati.  Dereva ashasababisha vifo vya watu wengi sana.  Badala ya Serikali vile inajua  huyu  mtu  ana  licence  hiyo,  sheria

iundwe sasa ikiwezekana mtu kama huyo ametoa uhai wa watu kadha, anyimwe kabisa hii licence - Ifutiliwe mbali, asiweze tena
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kurudi barabarani. 

Maisha ya watu wengi sana  wetu  yameisha  kwa  sababu  ya  haya  magari.  Dereva  amegonga  safari  ya  kwanza,  safari  ya  pili,

safari ya tatu. Lakini utakuta bado tena anaenda anafungwa kidogo, pesa nyingi zatoka kwa tajiri,  anatetea  dereva anarudishwa

tena  kwa  gari.  Yule  mtu  unamwona  kesho  yuko  barabarani.  Kwa  hivyo  hiyo  iingie  kwa  Katiba  iweze  kabisa,  itilie  mkazo,

dereva yote atakaye fanya zaidi makosa kama hayo, apatikane makosa si ya yule aliyekufa, ni dereva,  afutiliwe mbali ile licence

yake. Nafikiri hilo likiingia itakuwa uzuri sana. 

Vile  vile  kwa  upande  wa  hawa  waizi,  washinzi,  Katiba  hii  yetu  tungependa  mambo  yote  yarejeshwe  kwa  wazee  vijijini  vile

tunavyotaka. Atakapopatikana ni mwizi hukumu itoke kwa wanavijiji wenyewe ya kumhukumu yule mwizi. Kwa sababu mwizi

atakuwa kila mara  anajulikana yu aiba,  anajulikana na watu wote lakini anaenda anafungwa yeye ndiye mmoja anajua kula na

wale maaskari  zaidi. Akirudishwa vijijini  mnamwona  siku  mbili  tatu  ndiyo  huyu  tena  -  ametaipisha  mali  nyingi  za  watu.  Kwa

hivyo kuweko na uwezo Katiba hii yetu, sheria itoke,  maamuzi yatoke kwa wanavijiji  wenyewe  watoe  uamuzi  wa  kuhukumu

yule mtu. Asante sana.  

Com. Keriako Tobiko: Asante sana ndugu yangu. Jiandikishe hapo kabla haujaenda. Wewe ndio utakuwa wa mwisho sasa. 

Omar Athmani:  Mimi ni Omar Athmani kutoka msikiti wa waislamu wa Ndembwa.  Nashukuru sana kwa  kupewa  nafasi  hii

kueleza  machache  ambayo  yanahusu  Katiba  kwa  jamii  ya  kiislamu.  Hapa  tulipendekeza  kwamba  Chief  Kadhi  lazima

achaguliwe na waislamu wenyewe na awe na elimu ambayo kwa upande wa kizungu, awe ni mtu wa form four na tena awe na

elimu ya kiislamu ambayo inahitajika kwa kutekeleza jukumu. Kwa sababu akiwa mtu haelewi kiislamu au kizungu  itakuwa  ni

vigumu sana kujua matatizo yote ya mwananchi maana elimu pia ni msingi wa uongozi. 

Chief  kadhi  pia  awe  na  mambo  ambayo  anaongoza  inalingana  na  sheria  za  kiislamu  kwa  sababu  wakati  mwingi  unaona  ya

kwamba  waislamu  huwa  na  matatizo  kwa  sababu  unakuta  jambo  fulani  linatokea  la  kiislamu  halafu  unakuta  halitangazwi

kulingana na sheria za kiislamu. Kwa hivyo ni lazima mambo ya kiislamu, Chief kadhi atangaze mambo kulingana na sheria  za

kiislamu. 

Kuhusu mavazi. Tunaomba ikiwezekana mavazi hasa kwa jamii ya kiislamu au watoto  wa kiislamu, wawe wanaruhusiwa katika

Katiba ikiwezekana wawe wanafaa mavazi ya kiislamu kwa sababu hiyo iko katika sheria kiislamu hawaruhusiwi kuvaa mavazi

ambayo inaleta aibu katika jamii. Siku ya ijumaa kwawaislamu huwa ni  siku  yao  kubwa  sana  kama  vile  inavyokuwa  jumapili

kwa wakristu. 

Tunaomba ikiwezekana wawe wanapatiwa nafasi ya kuabudu Mwenyezi Mungu  kwa  siku  hiyo  ikiwezekana  -  ifanywe  kama

jumapili vile wakristu wanavyopewa likizo ya jumapili. Kwa sababu mara nyingi huwa wanapatiwa shida -  mtu wakati  unataka
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kwenda msikitini inakuwa ni vigumu hata saa  zingine kupatiwa nafasi ya kwenda kwa msikiti. Kwa hivyo wakati  mwingi huwa

tunataabika sana sisi waislamu. 

Pia tunaomba katika Katiba kama itawezekana wale wanaopata mishahara ya juu, wale wanaopata mapato ya juu ikiwezekana,

kodi ya mapato iwe juu kwa sababu tunatarajia mapato kama hayo ikiwa inatoka namna hiyo tutapata  shule za msingi za bure

na pia tutapata matibabu ya bure. Maanake tutapatiwa pesa kutoka hapo. 

Kwa upande mwingine tunaomba ya kwamba ikiwezekana Rais awe chini ya sheria -  sio kama kwa wakati  huu Rais yuko juu

ya  sheria  unakuta  sheria  zingine  haziendi  sambamba  kwa  sababu  anaweza  kuingilia  kwa  mfano,  mtu  ameshtakiwa  kortini

pengine ni  mkubwa  au  waziri  ameshtakiwa  kortini,  anapiga  simu  au  anawakilisha  kitu  chochote,  unakuta  hiyo  kesi  inafutwa,

maana kwa hivi sasa yuko juu ya sheria.  Tunaomba ikiwezekana katika Katiba ijao awe chini ya sheria.  Mtu akifanya makosa

ashitakiwe vile inavyotakikana na ahukumiwe kulingana na wajibu wa sheria. 

Upande mwingine naomba kwamba ikiwezekana Rais achaguliwe na wananchi kwa kupitia asilimia ishirini na tano kwa Kenya

nzima.  Pendekezo  lingine  tulipendekeza  ikiwezekana  ma-DO  katika  division  wapunguzwe  kwa  sababu  tuko  na  ma-chief  na

ma-sub-chief  na  huko  juu  tuko  na  DC.  Ikiwezekana  ma  DO  wapunguzwe  kwa  sababu  ya  kupunguza  ghalama  za  Serikali

kulingana na hali tunavyoiona. 

Kwa upande mwingine  tulipendekeza  bunge  isiwe  na  mamlaka  ya  kuvunja  sheria  yeyote  katika  Katiba  –  Ikiwa  kuna  sheria

yeyote ya  kurekebishwa  irudishwe  kwa  wananchi  kwa  sababu  mara  nyingi  tumeona  wabunge  wanakutana  na  wanagongana

gongana mara wanavunja kipengele kingine cha sheria. Hiyo tumeona imekuwa shida kabisa kwa wananchi na wanataabika na

wengine wanapata shida. 

Kuhusu wanyama wa pori, tumependekeza kwamba ikiwezekana zile pesa  zote zinazopatikana katika wilaya ile inahusika, iwe

inapatiwa kiwango kikubwa cha pesa kuliko zote zitatoka kwa Central Government halafu hao wametoka hapa ndio wanapewa

kitu kidogo - ikiwezekana wapewe nafasi ya kwanza au pesa hii kubwa kwa kujitimizia katika sehemu yao. 

Kuna jambo lingine ambalo tumependekeza la mwisho - Mkenya yeyote - kwa hivi sasa inasemekana kwamba Mkenya yeyote

anaweza  kuishi  mahali  popote  bila  kupatiwa  shida  -  lakini  kwa  upande  wetu  tulipendekeza  Mkenya  yeyote  anaweza  kuishi

mahali popote bila kutatizwa lakini ikiwa anaishi katika ardhi au amenunua plot lakini aishi kulingana na sheria za wananchi wa

pale. Kwa sababu mara nyingi watu kama wale wanavuruga sheria za kimila. 

Kwa  upande  wa  mwisho  tutapendekeza  ikiwezekana,  kwa  sababu  mara  nyingi  mambo  mengi  tumeona  yanafanywa  kutoka

huko juu au kupitia Serikali kuu au waliochaguliwa, katika sehemu zile tusiwe na reserve au za wilaya au za Province,  zinapata

shida  kulingana  na  mapato.  Yaani  kwa  mfano  mapato  mengine  kama  pesa  hizi  za  kutoka  Coast  au  katika  Provinces  zote
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zinapelekwa katika Central Government. Unakuta mambo mengine katika sehemu hizi za chini zimelaliwa. Basi tukapendekeza

kuwe na Serikali ya majimbo  -  lakini sio kusema  eti  Serikali  ya  majimbo  eti  tunabagua  mtu  hivi  -  mtu  anaishi  kulingana  na

sheria  vile  wananchi  wa  pale  wako.  Mimi  sina  mengi  ya  kusema  lakini  naomba  kwamba  Mungu  atubariki  kwa  Katiba  hii

ambayo tunaunda, ikiwezekana Katiba iwe inaangalia masilahi kamili ya wananchi bila kubagua jambo  lolote  au  kubagua  mtu

yeyote. 

Com. Keriako Tobiko: Asante ndugu yangu. Jiandikishe. Kuna mtu mwingine? Na iwe kwa ufupi sana ndugu. 

Emmanuel  Mzungu:  Mimi  naitwa  Emmanuel  Mzungu,  natoka  hapa  Mwatate.  Mengi  yameongewa  lakini  pia  ningependa

kusisitiza  kwa  kusoma,  kwa  sababu  yangu  nafikiria  itawafaa  wote.  Kwa  hivyo  ningependa  niyasome  na  kama  pia  Tume  ya

urekebishaji wa Katiba ingeniruhusu nisome, niko na page tisa tu peke yake. Asante. 

Kwanza  ningeanza  na  Katiba.  Katiba  iwe  na  utangulizi  na  uzalendo,  itoe  uwezo  na  kanuni  za  kuweza  kumfuta  Rais  akiwa

amefanya uhalifu fulani na kufuju au kuhalifu Serikali,   idumishe pia Katiba kikamilifu mila na desturi  za  makabila  mbali  mbali,

iandikwe kwa lugha ya Kiingereza na Kiswahili na baadaye ifuatiliwe kwa lugha mbali mbali. Iwe  ikifundishwa  shuleni  na  iwe

rahisi kupatikana kama kuuzwa kwa maduka ya vitabu.

Halafu ningependa kuongea juu ya Rais. “Rais achaguliwe kwa wingi wa kura - asilimia hamsini au zaidi na apate  asilimia ishirini

na tano kwa mikoa mitano. Awe kati  ya miaka arobaini na tano hadi sitini na atumike kwa miaka kumi pekee  au vipindi viwili

vya miaka kumi. Awe Rais wa nchi mwenye mamlaka ya kadiri  na asiwe kiongozi wa Serikali.  Awe na kiwango cha elimu cha

kidato cha nne au zaidi. Rais asiwe mbunge wala mwenyekiti au mwanachama wa chama chochote cha kisiasa.  Mwananchi au

wananchi wapewe uwezo wa kumuondoa Rais kwa kura ya maoni ambako itajumulisha makamu wake  pamoja  na  wabunge.

Kuwe na makamu wa Rais atakayechaguliwa kwa wingi ya kura ,yaani running mate asilimia hamsini na moja au zaidi.”

Kuwe  na  Waziri  Mkuu  pia.  Hii  itatuwezesha  kusimamia  rasilimali  za  nchi  maana  Rais  amekuwa  na  mamlaka  makubwa.

Amesimamia  dollar  na  akasimamia  Serikali.  Kwa  hivyo  mtu  atakayesimamia  Serikali  na  atakaye  simamia  dollar  ambaye  ni

Waziri Mkuu. Akiwa kutoka chama kilichopata viti vingi bungeni. Halafu kwa Serikali kuwe na Waziri Mkuu atakayekuwa na

chama kilichopata wabunge wengi uchaguzini na aliye chaguliwa na bunge. Kuwe na makamu wake atakaye pia chaguliwa na

bunge na atoke kwa chama cha pili kutokana na viti vya wabunge. 

Kuwe  na  mawaziri  ambao  hawatakuwa  wabunge  kwa  sababu,  tunachagua  Mbunge  hapa  anakwenda  kulishwa  Waziri  na

kumbe hana ujuzi wa uaziri. Kwa  mfano  tunaweza  kuwa  tumechagua  kwa  mfano  kama  mbunge  wetu  hapa  Major  Marsden

Madoka ambaye tunamjua saa hii ni Waziri wa nchi za nje.  Na  ujuzi na taaluma yake tunajua alikuwa ni mwanajeshi,  -  mtu wa

kupiga  bunduki,  halafu  aanze  kuchaguliwa  katika  wizara  ya  afya  -  hata  ukimweleza  mambo  ya  ‘typhoid’  hajui.  Achaguliwe

katika Wizara ya Ulinzi na wizara ya Afya ipewe mtu ambaye ana taaluma ya udaktari.
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Clapping from the audience. 

Halafu  kuwe  na  mawaziri  ambao  hawatakuwa  wabunge,  wateuliwe   na  Rais,  waidhinishwe  na  bunge  na  wapendekezwe  na

Waziri Mkuu, tuwe na Serikali ya mseto. Kila chama kipendekeze kwa Waziri Mkuu, majina ya mawaziri na manaibu wao,  kila

wizara iwe na waziri mmoja na naibu mmoja na wachaguliwe kulingana na taaluma zao.  Waziri awe na elimu ya kidato cha nne

ama zaidi. Mkuu wa sheria apendekezwe na Chama Cha Wanasheria cha Kenya kwa  Waziri  Mkuu  na  ateuliwe  na  Rais,  na

aidhinishwe na Bunge na uwezo wa kumfuta kazi au kumuondolea mamlaka upewe wananchi.

Makatibu wakuu wateuliwe na Waziri Mkuu na waidhinishwe na wabunge.  Utawala wa mkoa,  yaani Provincial Administration

ufutiliwe mbali na badala yake wachaguliwe wenyeviti yaani Chairmen kwa kijiji hadi mikoa - na wawe wenyeji wa sehemu zao

na watumike kwa vipindi viwili vya miaka mitano. Sababu ya kusema hivi ni kwamba tumekuwa na watawala kama ma DC na

ma DO  ambao  hata  (kitaita).   Sasa  tunataka  watu  ama  watawala  wachaguliwe  kama  machairmen  wa  hapa  na  wahusishwe

kuwa wenyeji. 

Halafu tukiingia kwa Bunge. Ningesema Bunge liwe na uhuru wa kujipangia calendar yake lenyewe. Rais asiwe na uwezo  wa

kusimamisha au kuvunja Bunge na asiwe na uwezo wowote wa kuingilia Bunge. Hii  tumeiona  saa  hii  kwa  sababu  tukichagua

mbunge, akipelekwa pale mbele anakuwa kwamba hatuangalii sisi anaangalia Rais na Serikali kuu. Kwa hivyo tunataka mbunge

akichaguliwa awe huru na akienda pale,  Bunge liwe huru liwe linasimamia maswala ya wenyeji -  maana Mbunge  tukimchagua

anatakikana kusimamia sisi. Wabunge wawe na elimu ya kidato cha nne au apitwe ile inaitwa “Proficiency test” ya Kiingereza

au Kiswahili. Awe kati  ya miaka ishirini na nne hadi sitini. Wananchi wapewe uwezo wa kuondoa Mbunge wao kwa kura  ya

maoni hata kabla hajamaliza miaka tano. 

Pia Bunge liwe na uwezo wa kupanga na kuidhinisha  Mapato  na  Matumizi  ya  Umma.  Kwa  sababu  tumeiona  imekuwa  wazi

kwamba hata tukichagua Mbunge, hawezi kwenda pale na kusema kwamba mapato ya Wataita  yatumiwe  kwa  hivi  na  hivi  -

kama kwa hospitali, mashule, barabara na mambo kama hayo. Akienda pale anasikia vile Serikali inasema, ikisema mapato ya

Wataita ipelekwe kwa upande huu, anakubali kwa sababu ameingizwa katika Serikali na hiyo hatutaki. 

Pia  Bunge  liwe  na  uwezo  wa  kumfuta  mtumishi  yeyote  wa  umma  au  mshirika  wa  umma  na  kumlazimisha  kulipa  au  kama

amefanya tatizo lolote la kuhusu uvunjaji wa pesa  za umma, kulingana na ripoti ya mkaguzi mkuu, au  kutumia  ofisi  vibaya,  au

kosa lolote, basi Bunge hilo liwe na uwezo wa kumfuta kazi. 

Pia Bunge liruhusu kwamba Mbunge atakaye patikana na hatia,  asishikilie cheo chochote cha umma maishani mwake -  maana

wengine  wanarudishwa  na  wamefanya  makosa  -  wanakula  pesa  za  watu  tena  anarudishwa.  Hatutaki  hiyo.  Katiba  mpya

isimamie hiyo mambo. Bunge liweke kiwango cha safari za Rais na matumizi  ya  afisi  hiyo  yakaguliwe  kwani  safari  za  Rais  ni
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ghali mno na manufaa yake wananchi hayawafai. Utakuta Rais anaenda na safari zake zinaandikwa katika mzururu  wa mipango

za  Serikali  na  hazifaidi  mwananchi  wa  Kenya.  Utakuta  Rais  ameenda  kutibiwa  mambo  yake  huko.  Utakuta  Rais  ameenda

kuchekia  mali  zake  huko  na  inabidi  aje  wabunge  wamuekee  sahihi  na  pesa  zitoke  katika  mfuko  wa  umma.  Hayo  mambo

yafutiliwe  mbali  na  Bunge  liwe  na  uwezo  wa  kukataa  hayo  mambo.  Halafu  pia  ofisi  ya  Bunge,  ikitumiwa  vibaya  pesa  za

umma,Rais asilipe na kuondolewa mamlaka - vile vile Waziri au naibu wake kuondolewa kwa kutumia vibaya pesa za umma. 

Halafu  mahakama.  Ili  kuwezekana  ama  kuwezesha  mahakama  kuwa  huru,  Judge  mkuu  apendekezwe  na  Chama  Cha

Wanasheria nchin Na aungwe mkono na makundi ya kidini na wanaohusika kama vile majudge wa mahakama kuu na ya rufani.

Wapewe ulinzi wa ofisi na Bunge peke yake na liwe na uwezo wa kufuta majudge hawa kwa kura asilimia sitini na tano.  Rais au

Waziri Mkuu au mkuu wa sheria asiyaingilie mahakama. 

Maprosecutor  wawe mawakili na si mapolisi.  Kwa sababu utakuta  askari  amefika  darasa  la  nne,  hajui  chochote  anakwenda

pelekwa pale kortini Voi.  Hajui hata kutetea mtu na kuwa awekwe mtu ambaye yuko na taaluma  ya  sheria  kama  vile  wakili.

Kwa  hivyo  polisi  waondolewe  katika  prosecution.  Pia  Bunge  ipewe  uwezo  wa  kushtaki  Serikali,  Rais,  Waziri  Mkuu  kama

itakuwa  na  ukiukaji  wa  Katiba.  Hii  ni  kwa  sababu  tumeona  malimbikizo  ya  mamlaka  imekuwa  kwa  Rais  kwa  hivyo

ikiwezekana Rais apokonywe hayo mamlaka. 

Halafu  tuingie  katika  ardhi  hapa  Taita  maana  Tume  imekuja  Taita  naongelea  mambo  ya  Taita.  Hati  za  kumiliki  mashamba

zitolewe wilayani na wenyekiti wa vikao vya ardhi wawe wenyeji. (kitaita).

Clapping from the audience.

Halafu tena ---

Com. Keriako Tobiko:  Ndugu kuna jambo moja ambalo limeniruka hiyo umeongea kwa lugha yenu nataka  kuelewa  pia  na

mimi. 

Emmanuel Mzungu: Nitaongea Kiswahili sasa. Haki za kumiliki mashamba zitolewe wilayani na wenyekiti wa vikao vya ardhi

awe mwenyeji. Haki hizi zisitolewe Nairobi  -  Nikisema hivyo ni kwamba,  nilisema Kitaita narudia Kiswahili ni hivyo, -  Hati za

kumiliki mashamba zitolewe hapa hapa. Kwa mfano hapa Wundanyi katika history yetu ipewe huo uwezo na ndio zitatolewa na

wenyekiti ambao tumechagua  sisi  wananchi  sio  watu  wa  kutolewa  huko  kwa  ma  DC  na  ma  DO-  hatutaki  hayo  mambo  na

wakati ardhi inatolewa kibali iko hapa Taita. Na iwe ni ardhi ya Serikali au trust land na habari zozote kuhusu ardhi zichapishwe

kwa  magazeti  ya  kawaida  yaani  kama  vile  Taifa  ama  Nation  –  wala  Kenya  Gazette  kwani  gazeti  hili  la  Kenya  Gazette

limetumiwa  vibaya  na  Serikali,  kunyanyasa  wananchi  haki  zao  na  ni  wazi  kwamba,  gazeti  hilo   halipatikani  kwa  urahisi  -

lapatikana huko hatuelewi ni wapi. 
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Hii mambo  ya  ardhi,  Katiba  ile  iliyoko  iruhusu  unyakuzi  wa  ardhi  kama  haki  ya  Wataita  kumiliki  mashamba  ya  mkonge.

Mwatate  sisal estate,  Taveta,  Ziwani,  Jipe,  Kidai  na  kadhalika.  Nikisema  hivyo  ni  kwa  sababu  mashamba  haya  toka  tupate

uhuru na wakati ule tulikuwa tunatakiwa tupate uhuru --- 

Com. Keriako Tobiko: Ndugu hebu rudia tena hizo majina za Sisal Estates. 

Emmanuel Mzungu: Okay. Zile estates zilizoko Taita estate Mwatate, Taveta estate, Ziwani, Jipe, Nakitai, Kidai - ile iko pale

inamilikiwa na Wakamba,  pamoja na Voi ile iko na Vishram  na kadhalika,  hizi zirudishwe kwa  wananchi.  Nikisema  hivyo  ni

kwa  sababu  shamba  hizi  wakati  tulikuwa  tunapigania  uhuru  ijapokuwa  hatuweko  sisi  ni  watoto,  lakini  kuna  wazazi  wetu

walipigania uhuru,  Serikali  ya  Uingereza  ilikuwa  na  uwezo  wa  kukopesha  nchi  yetu  pesa  ili  kwamba  mashamba  yaliyokuwa

yanamilikiwa na mkoloni yarudishwe kwa wenyeji.  Ilivyofikia wakati  huo, wenye mamlaka waliokuwako wakati  huo kama vile

Rais Kenyatta, wakachukua nafasi hii kutunyang’anya mashamba yetu kwa kuyachukua na kuyanunua na kupeana familia zao. 

Kwa hivyo kwa hivi sasa lease zilizoko za kumiliki haya mashamba yetu tuliyoyataja, zifutiliwe mbali na zirudishwe kwa wenyeji

-  hata Uhuru pia hatumtaki.  Kuna ushahidi katika mashamba haya.  Ngonja niseme  sawasawa  kwamba  Serikali  ya  Uingereza

kupitia kwa Sir Isaac Walton waliwakopesha Wataita  shilingi milioni mbili tarehe thelathini mwezi wa kumi na mbili mwaka wa

sitini na nne na ili hali tulinyang’anywa mashamba haya kwa njia ya lease na familia ya Kenyatta.  (kitaita).  Tunataka yarudishiwe

Wataita. Mapendekezo yetu sasa kuhusu haya mashamba. 

Lease zote za mashamba ya makonge zifutiliwe mbali maana ikiwa huyu Mu-Greek anayefanya kazi hapa kwa shamba la Beth

Mugo ambalo linaitwa Taita estate,  atapewa lease ya miaka mia tisa na tisaini na tisa,  Wataita  hawatakula chochote.  (kitaita).

Hiyo iondolewe -  lease zifutiliwe mbali. Wenye shamba  hizi  walipe  Wataita  fidia  kwa  muda  waliotumia  mashamba  haya.  Pia

waeleze walizipata kivipi. (kitaita).  Na  kama itakuwa imepewa Kikuyu ama Wa-Greek,  je wao walizaliwa  na  Mwangeka  wa

Maloba? 

Tano, mbuga za wanyama wa pori - yaani Tsavo east, Tsavo west, Taita hills, Game sanctuary zigeuzwe ziwe game reserves  ili

zitumike kwa wenyeji ama zinufaishe wenyeji kama vile Meru na Masai  mara.  Mbuga za Tsavo east  na  west  zitunzwe  na  pia

zipunguzwe kwa asilimia hamsini - 50% yaani kutoka 62% ya ardhi ya Wataita hadi 31%, na ingine igawie wenyeji ambao kwa

sasa wana asilimia 11.9% pekee na wengi ni ma-squatter. Kwa nini? 

Uchumi na mali asili yaani rasilimali: Kwanza nitaanzia madini  ambayo  ndio  “kahawa”  ya  Wataita.  Hakuna  mmea  utakao  ota

chini ya miaba na Taita tumebarikiwa na miaba iliyo  na  madini.  Vibali  vya  utafutaji  na  uchimbaji  madini  vitolewe  kwa  wilaya

inayohusika kama Taita taveta wala si Nairobi  ama Nairobi  ni Taita? Maana tumeona  watu  wanatoka  juu  na  vibali  vyao  vya

Prospecting rights, wanakuja  hapa  wananyakua  shamba  la  Mzee  Mwaewa  wakisema  “nimepewa  title  deed”  ama  kibali  cha
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Prospecting rights na huyo mzee anaondoka ni mwenyeji. Vibali hivi vitolewe katika wilaya zinazohusika kama nilivyosema Taita

taveta ama Wundanyi. 

Com. Keriako Tobiko: Nani atoe kwa district,  kwa wilaya?

Emmanuel  Mzungu:  Nataka  tuwe  na  Governor  ambaye  atakuwa  anasimamia  rasilimali  na  utekelezaji,  utumiaji  pia  ya  wa

rasilimali kwa ajili  ya  uboreshaji  wa  maisha  ya  wenyeji.  Nikiendelea;  kampuni  yeyote  au  mtu  binafsi  atakaye  chimba  madini

sharti auzie wenyeji hisa ya asilimia hamsini na moja -  yaani kama vile Bara Arabu.  Ukichimba mafuta geleni mbili, geleni moja

iingie kwa wenyeji, geleni moja uende nayo - hii itatuwezesha kupunguza vita na kunungunika kwa ajili ya mali asili. Itaondoa pia

vita kama vile Osama alivyofanya America. 

Nikiendelea, mahesabu ya mapato kutoka kwa madini yawe yakipelekwa kwa County Council ili yatozwe ushuru. Kwa mfano

nikieleza kwa ufafanusi: Utakuta mtu anauza mawe katika barabara  hii ya Mwatate,  amekutana na tajiri  anauza  mawe  ya  laki

tano, na kuna mtu anakuja kutoka Mwadabogo,  ametunda mboga zinaitwa mtangu  analeta sokoni za shilingi arobaini,  akifika

sokoni anaambiwa na wale walioajiriwa na County Council atoe shilingi kumi kabla hajauza.  Na  kuna mtu hapa ameuza madini

ametoka Taita ya laki tano, County Council haijajua, chairman wa County Council hajajua na hizo pesa zinapita moja kwa moja

hata County Council haipati ushuru. Kwa hivyo ni lazima mapato yote ya  madini  na  kila  kitu  kinachotoka  katika  rasilimali  ya

Taita Taveta yahusishwe kando na hii mambo ya “mnyunya mnyunya.” 

Halafu maji: Maji ni mengi hapa Taita sana wilayani Taita taveta. Ikiwezekana iwekwe shindikizo la kutumiwa kikamilifu -  kama

kunyunyisa  mashamba  na  matumizi  ya  nyumbani.  Kenya  mzima  juzi  mambo  ya  typhoid  yamezuka  hapa  Taita  taveta  kwa

sababu watu wanatumia maji yasiowekwa dawa, maji yasiyo masafi na tumegundua maji ambayo yanawekwa kwa chupa kama

hizi zilizo hapa mbele ya meza yanatoka hapa Njota.  Yanatumiwa na mabwenyenye fulani, wanayauza na Mtaita hana uwezo

wa kuyanywa. 

Com. Keriako Tobiko: Unapendekeza nini kwa hiyo? 

Emmanuel Mzungu: Napendekeza  hivi; maji haya yaachiwe Wataita  wayatumie kikamilifu na pato  lolote lile litakalopatikana

katika maji ya Taita, yawanufaishe Wataita. Kama vile Mzima springs.  Si itoke hapa ikauzwe Mombasa na wakati  Mtaita hata

Kibwezi, hata Voi hana uwezo wa kuyanufaika. Unaona? 

Halafu naingia kwa misitu: Misitu ihifadhiwe vizuri  na  isiporwe  na  wahalifu  kwa  manufaa  yao  wenyewe.  Maana  utakuta  kwa

mfano; chini chini ya mlima watu wenye pesa zao wanakwenda wanachukua mashamba pale halafu wale ambao hawana uwezo

wa kuchukua mashamba pale  hawajanufaika  kwa  njia  yeyote  ile.  Kwa  hivyo  misitu  iwe  ni  ya  Wataita  na  iwe  inawanufaisha

Wataita. (kitaita). Wenyeji wetu hata (kitaita) msiduni. 
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Biashara: Mabenki yaregeze masharti magumu yaliyoko sasa ili kuwezesha wenyeji kuchukua mikopo kwa kustawisha biashara

zao  na  ukulima  bora.  Kodi  ndogo  ndogo  kama  vile  nilivyotangulia  kusema  za  County  Council  -  mama  analeta  mnyunya

anaambiwa atoe shilingi kumi, na Maina Mbuta anauza mawe ya shilingi mia tano elfu hajatoa hata sumuni, ziondolewe mbali. 

Mila na  desturi:  Katika  Katiba  ijayo  ikiwezekana  iwekwe  wazi  kwamba  mambo  yanayohusu  mila  yazingatiwe.  Kwa  mfano:

Kesi za  kifamilia  au  kijamii  zitatuliwe  kulingana  na  mila  na  desturi  za  Wataita.  Nikitoa  mfano  ni  kwa  ule  mfano  ya  wajaluo.

Wakati Omweri alikufa – yule nyoka mkubwa, madaktari wa kijaluo waliomba ruhusa wakaenda kumtibu na alipokufa Serikali

iliamua impeleke kwa museum na wajaluo wakakataa wakasema ni lazima azikwe kulingana na mila na desturi  za kijaluo. Kwa

hivyo  sasa  Wataita  na  wenyewe  mila  zao  zizingatiwe  sawasawa  katika  Katiba.  Nikaomba  kwamba,  ama  nasema  hivi

mwananamke yeyote wa kitaita asivae long, iandikwe kwamba “asivae.” Maana inaleta madhara na matatizo katika nchi -  Haya

ni mambo ya western culture. 

Halafu katika mila na desturi za Wataita, utumiaji na utengenezaji wa pombe za kienyeji zihalalishwe. Hii ni kusema ya kwamba

hapa tunauziwa pombe zinaitwa Gachungwa,  tunauziwa  pombe  zinaitwa  Chairman,  tunauziwa  pombe  zinaitwa  Katapingu,

zingine zinaitwa Marios, zingine zinaitwa Chibuku, zingine zinaitwa Miti  dawa,  zingine zinaitwa Sorghum, zingine Ranger. Na

mbangala pombe ambayo imekuwa ikikunyiwa tangu jadi, ukishikwa nayo kwanza unashikwa suruali hapa na unatembea kwa

“storeys.” (kitaita). Kwa nini? Hizi pombe za kienyeji zihalalishwe hata Nairobi  pombe ile inaitangwa Njohi muratina iko wazi.

Kwa nini twawekea Mnazi aibu (kitaita) ziko huru.

Naingia kwa uchaguzi  ambapo  Tume  iko  hapa  na  ningeomba  masikio  yenu.  Bi.  Mwanatume  na  Bwana  mwanatume  mlioko

hapa, hapa nimefika kwenu. Macommissioners wa uchaguzi kwanzia ngazi ya kitaifa hadi wilaya wachaguliwe na wananchi.  Hii

itatuwezesha kuondoa  kuingiliwa  kati  na  mamlaka  yaliyoko.  Pia  Tume  hii  wawe  kati  ya  miaka  thelathini  na  tano  hadi  sitini,

wazee waliostaafu wasiruhusiwe kuomba kura au kazi katika Tume hii -  Maana utakuta mzee mwingine alikuwa anafanya kazi

na Cargo, amemaliza kazi na Cargo anakuja kuomba kazi katika Commission -  Mtu ame-retire  asiruhusiwe. Mwingine alikuwa

na Serikali pia anafanya na Serikali anachaguliwa kwa sababu yule aliyo katika Serikali ni rafiki yake -  nitamweka hapa ili kwa

sababu  akiwa  pale  ataniwezesha  nini?  -  Kuingia  ndani.  Hatutaki  hayo  mambo.  Tume  ya  Uchaguzi  ichaguliwe  na  wananchi

kuanzia  ngazi  za  kitaifa  hadi  mashinani.  Tume  ya  Uchaguzi  ipewe  uwezo  wa  kuondoa  au  kufutilia  mbali  uchaguzi  wa  Rais,

Makamu wa Rais, Wabunge, Madiwani watakaopatikana wakitoa hongo au kosa la uchaguzi. Hii ni kwa sababu…….

Com. Keriako Tobiko: Tunaelewa sababu sasa enda pendekezo lingine. 

Emmanuel Mzungu:  Ningependa kusisitiza, lakini ngoja niendelee.  Pia Bunge likivunjwa, hapo ni katika  uchaguzi  sasa,  Rais

akabidhi  mamlaka  kwa  Speaker  wa  Bunge.  Vile  vile  mawaziri  na  manaibu  wao  wakabidhi  mamlaka  yao  kwa  Speaker  wa

Bunge. Hii itazuia utumiaji mbaya wa mali na pesa  za  umma  wakati  wa  uchaguzi.  Wananchi  wapewe  uwezo  wa  kumuondoa
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Mbunge au Diwani kabla ya muda wa miaka mitano kwa kupitia kura ya maoni ikiwa wana  sababu  za  kutosha.  Kwa  mfano

Mbunge au Diwani akishindwa kutekeleza kazi yake.

Siku ya kupiga kura ziwekwe tofauti,  siku ya uchaguzi wa Rais iwe  kando,  siku  ya  wabunge  iwe  kando,  siku  ya  diwani  iwe

kando.  Na  kura zote zihesabiwe katika polling station.  Na  polisi  wa  utawala  ama  polisi  wasiingilie  katikati.  Hii  itasaidia  kule

kuibiwa kwa kura. 

Tume ya Uchaguzi pia ipewe uwezo wa kufuta  na  kushtaki  hawa  maofisa  kukiwa  na  ushahidi  wa  kutosha  -  ikiwa  amefanya

makosa, Tume kama ya hawa waliokuja mbele zetu wawe na uwezo wa kuwaondolea mbali. Uteuzi wa wabunge na madiwani

maalum ufutiliwe mbali kwani hawana manufaa yeyote kwa wananchi. Kwa mfano ningependa kueleza kwa ufupi: Nachaguliwa

…

Com. Keriako Tobiko: Ndugu tuachane na mifano, umetoa mapendekezo. Move on. 

Emmanuel Mzungu: Naendelea kumaliza sasa.  Mengineyo: Katiba izingatie mambo ya  kijinsia  na  watoto.  Tungetaka  nchini

Kenya,  Katiba  itakayokuja  -  kulingana  na  Katiba  iliyoko  haielezi  mtoto  ni  kuanzia  umri  wa  miaka  gani  -  tungetaka  Katiba

inayokuja iseme mtoto ikiwa ni kuanzia siku moja mpaka miaka kumi na nane iandikwe tujue na kijinsia pia akina mama wawe

na  uwezo  wa  kulea  watoto  kwanzia  mwaka  moja  ama  siku  mmoja  mpaka  miaka  kumi  na  nane  hata  akiwa  ametengana  na

bwanake. Lakini --- watoto wawe ni wa baba.  Mama naye apewe uwezo wa kulea kwanzia siku moja mpaka miaka kumi na

nane maana wamama wengi wanatupa watoto chooni kwa sababu ya kuona ya kwamba wanashindwa kulea. 

Serikali itoe elimu ya lazima ya  shule  za  msingi  bure.  Pia  Serikali  itoe  matibabu  ya  bure.  Sheria  za  wafanyikazi  ziangaliwe  ili

kuwe  na  hali  nzuri  na  mishahara  bora.  Kwa  mfano  polisi,  walimu,  madaktari.  Ukianzia  kwa  polisi,  utakuta  polisi  anabeba

bunduki kwanzia asubuhi mpaka jioni na tena kwanzia jioni anaambiwa”uwe alert.” 

Com. Keriako Tobiko: Sasa ndugu tunajua kazi ya polisi bwana. 

Emmanuel  Mzungu:  Ngoja  niendelee  -  nikiendelea  kumaliza.  Halafu  hapa  Taita  Taveta  kama  nilivyotangulia  kusema  kuna

mbuga  za  wanyama.  Wako  watu  wanauliwa  na  wanyama  wa  pori  hapa.  Malipo  au  fidia  ya  mtu  yeyote  atakayeuawa  na

mnyama pori iwe wala isipungue chini ya shilingi milioni moja na nusu na isichukue zaidi ya miezi mitatu - maana watu wanauliwa

hapa  hawalipwi,  inazungumziwa  tu  inazungumziwa  tu.  Serikali  za  wilaya  zipewe  uwezo  wa  kukusanya  pesa  zote  za  ushuru

wilayani na pia ziwe zinalipa asilimia thelathini na tano kwa Serikali kuu  na  wala  sio  Serikali  kuu  ikusanye  pesa  hapa  ipeleke

huko juu. Maana tuko na watoto  wanaopita mitihani,  wanatakikana  kwenda  University-  Serikali  za  wilaya  zisimamie  mambo

kama hayo na miradi kama vile unyunyisaji wa maji, na mambo  kurekebisha  barabara  za  vijiji  au  kununua  ma-tractors  kama

zamani  ili  yawe  yanakodishwa  na  wakulima,  wawe  wanalipa  na  walimie  mashamba  yao  na  mbolea,  wawe  wanapewa  kwa
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ghalama za chini pamoja na mikopo--- 

Com. Keriako Tobiko: Mzungu, sasa unajua umechukua dakika arobaini na tano.  

Emmanuel  Mzungu:  Namaliza  niko  na  namba  moja  peke  yake  tafadhali  bwana  Commissioner  wa  Tume  ya  kurekebisha

Katiba - namba moja peke yake. Halafu mwisho kuwe na hii ofisi ya Ombudsman kila wilaya. Halafu katika hiyo namba moja: 

(a) Polisi wapewe mshahara mzuri wasiwe wanaende kupita kupita wakiomba pesa kwa wanawake wa kukoroga  pombe

ama kushika shika watu viuno. 

(b) Halafu kikosi cha Administration kivunjiliwe mbali -  kiunganishwe na polisi wa kawaida.  Asanteni.  Mimi ni  Emmanuel

Mzungu. 

Com.  Keriako  Tobiko:  Asante  sana  Bwana  Mzungu.  Jiandikishe  na  upeane  memorandum  yako  hapo.  Baada  ya  kusikiza

Mzungu, kuna mwingine ako na maoni tofauti na yake?

Hezron Mwachalo:  Nasema asanteni Ma-commissioners kutoka Nairobi  halafu na makarani wanaohusika na wananchi kwa

ujumla.  Mimi  kwa  jina  ni  Hezron  Mwachalo.  Jambo  ningelipendekeza  Katiba  yetu  angalao  kama  itawezekana  wafuatilie  ni

kwamba Rais achaguliwe na wananchi. Pili Rais kama atatoka Mkoa wa Kati,  basi  mdogo wake ama naibu wake atoke  jimbo

la Pwani.  Halafu  ningependekeza  tena  kwa  upande  wa  Machifu  na  Ma-assistant  chiefs.  Wawe  wanachaguliwa  na  wananchi

kwa  sababu  mamlaka  waliyoko  nayo,  wakati  mwingine  wanafinya  wananchi  kwa  sababu  wale  ambao  hawajui  sheria  basi

wanafinywa kwa kulingana na udhaifu wao ama unyonge walioko nao. 

Pia  ningependekeza  kwa  upande  wa  ardhi  -  ardhi  tusema  kwa  ujumla  hapa  sehemu  yetu  ya  pwani,  sehemu  kubwa  sana

ambapo  imekaliwa  na  wanyama.  Sehemu  nyingine  imekaliwa  na  mashamba  ya  mikonge,  sehemu  nyingine  pia  inakaliwa  na

ranches na sehemu ambayo imekaliwa na wananchi ni ndogo mno. Tunaomba kama Katiba itatuwezesha ama itawezekana, basi

mashamba mengine kama ‘Estates’, mashamba ya mikonge, wananchi angalao wagawie kidogo. 

Mashamba mengine ya ranches kidogo yagawanywe ili wananchi wapate  msaada -  maana kuna wazazi ambao tunaokuwa na

maisha yetu yanapita.  Lakini wale ambao tumewazaa -  hii young generation inahitaji sehemu kubwa ambapo  sasa  labda  kuna

mtu anaweza kuwa analima acres  mia moja ama mia mbili. Mwingine  naye  hapo  hapo  analima  labda  acres  tano.  Kwa  hivyo

sasa  tunaomba  kama  ni  kuwagawanywa,  igawanywe  kulingana  na  vipengele  ama  sehemu  sehemu  za  acres  kumi  kwa  kila

mmoja ama kama ni hamsini ipatikane hamsini kwa kila mmoja. 

Halafu  pia  sehemu  hii  yetu  ya  jimbo  la  Pwani,  kuna  hawa  ambao  ni  wezi  na  ni  wauaji.  Unakuta   mtu  ameiba  leo,  kesho

anapelekwa kortini,  baada  ya muda unamkuta tena yuko nje.  Inasemekana  kwamba  sheria  haimruhusu  mtu  kukaa  pale,  ama
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kuhukumiwa kwa haraka kulingana na sheria ya Kenya ile ilioko - kwamba wakati  mtu ameshikwa, inabidi akae  mpaka wakati

ule  wameamua  vile  sheria  inavyosema.  Sasa  Katiba  hii  ninaomba  kama  mtu  ameshikwa  ni  leo,  kesho  tumwone  umwoni

amepelekwa  kortini  badala  ya  kuwekwa  muda  mrefu  ambapo  watu  wengine  ambao  wana  watu  wenye  pesa  wanaenda

wanahongana  ili  kusudi  mtu  wao  akifika  pale  anaachiliwa  haraka.  Kwa  hivyo  kwa  hayo  machache  nawashukuru  nasema

asanteni.- Mbarikiwe. 

Com. Keriako Tobiko: Asante sana. Jiandikishe hapo ndugu yangu. 

Com. Kabira:  Thank you very much and we want to thank all of you who have waited until this minute, and I hand over to the

distict co-ordinator for any information she wants to give, and also to wind up the session. 

Fridah  Mwadime:  Shukrani  sana  Macommissioners  kwa  kazi  ambayo  mmeifanya  hapa  na  wananchi  pia  nawashukuru

nyote.Wengi wameondoka lakini wale wamebaki ni kwa imani hiyo hiyo ya kurekebisha Katiba yetu. Sina mengi nikuomba tu

kwamba  pengine  mwalimu  Shalasha  aje  atufungie  kwa  maombi  ya  kiislamu  maana  tulianza  kwaa  maombi  ya  kikristu.  Kwa

hivyo mwalimu njoo utufungie ili tuweze kutawanyika na nafikiri wale waliobaki hapa  ni  watu  wa  karibu  lakini,  kwa  niaba  ya

wilaya  yote  nzima  nawashukuru  nyote  kwa  kuweza  kufika,  na  hata  wafanyikazi  wa  Tume  ambao  wako  pamoja  nasi  kwa

kuweza kukaa nasi mahali hapa. Na  kwa shule, naona bursar yuko pale, tafadhali peleka shukrani zetu kwa Principal wa shule

hii, tunashukuru kwa kutuwezesha kuwepo mahali hapa siku ya leo. Asante sana. 

Mwalimu  Shalasha:  (Prayer  in  Islam.)  Ewe  Allah  tunakuomba  kwa  shukrani  zote,  tumekurejeshea  wewe  na  tunakuomba

utuongoze katika njia zetu, katika safari  zetu  sote  tuliokuja  hapa  turudi  salama  salimini  na  tutakapofika  huko  tunakokwenda,

Inshallah Allah tutakushukuru na tutakuhimidi. Allah tunakuomba uzidi kutulinda katika nchi hii, utupe baraka,  utupe jaza ,  utupe

mwongozo mzuri na uiongoze hii Tume ambayo iko hapa mbele yetu ili iweze kuhifadhi maoni yetu - iweze kuchukua maoni yetu

kama tulivyoyatoa, na iweze kuyatumikia kisawa ili tupate Katiba itakayotufaa sisi zote kama Wakenya. 

Meeting ended at 6.00 p.m.
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