


2



C

3



O

4



N

5



S

6



T

7



I

8



T

9



U

10



T

11



I

12



O

13



N

14



O

15



F

16



K

17



E

18



N

19



Y

20



A

21



R

22



E

23



V

24



I

25



E

26



W

27



C

28



O

29



M

30



M

31



I

32



S

33



S

34



I

35



O

36



N

37



(CKRC)

38



39



VERBATIM REPORT OF

40



CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MATUGA
CONSTITUENCY, HELD AT SHIMBA HILLS SECONDARY

SCHOOL

ON

41



2ND MAY 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, MATUGA  CONSTITUENCY HELD AT SHIMBA HILLS
SECONDAY SCHOOL ON 2ND MAY 2002

Present

1. Dr. Mohammed Swazuri                 –         Chairperson
2. Bishop B.K Njoroge                 –         Commissioner
3. Nancy Baraza                         –        Commissioner

Secretariat Staff In Attendance

1. Peter Apamo – Programme Officer
2. Edgar Kagoni – Assistant Programme Officer
3. Jacqueline Nyumoo – Verbatim Recorder

The meeting was called to order by Com. Swazuri and started at 10.00 a.m.

Com. Swazuri: Tuko tayari kuanza na tutaanza na maombi kutoka kwa Mzee Muthengi. 

Prayers by Mr. Muthengi 

Mr.  Muthengi:  Mungu baba  wetu wa mbinguni, tuko mbele yako asubuhi ya leo.  Tunatoa  shukrani  kwa  ajili  ya  uwezo  huu

ambao  umetupatia.  Umetuamsha  kila  mtu  mahali  pake  na  umewalinda  wageni  ambao  wamekuja  na  umewaleta  salama  na

wamefika. Tunatoa shukrani zetu.  Tunauweka  mkutano  mbele  yako,  tunaomba  mwongozo  wako  ili  ukaweze  kutuongoza  na

ukaongoze  viongozi  ambao  wanatuongoza  ili  waweze  kutuongoza,  na  tukimaliza  katika  uongozi  wako  tutatoa  shukrani.

Tunaomba hayo tukiamini umetusikia kwa jina la Yesu Kristo Mkombozi wetu. Amen. 

Com. Swazuri:  Haya,  wananchi  watukufu  kwanza  tunataka  kuwafahamisha  wale  Commissioners  tulioko  hapa.  Niko  na  Bi.
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Nancy Baraza,  huyo ni  Ccommissioner  mama.  Niko  na  Bishop  Kariuki,  huyo  ni  Commissioner  na  mimi naitwa  Mohammed

Swazuri ni commissioner.  Kwa hivyo taratibu yetu ni kwamba kuna kutoa  maoni  mara  tatu.  Kuna  kutoa  maoni  kwa  mdomo

pekee  yake,  tutakupa dakika tano,  isizidi dakika tano  ili  kuwapatia  watu  wote  nafasi.  Kuna  kutoa  maoni  kwa  memorandum

(mswada ulioandikwa) halafu mtu aupitie, atupatie yale mapendekezo sio kusoma huo mswada wote. Hata huyo mtu tutampatia

dakika tano.  Halafu kuna kutoa maoni kwa kutoa mswada pekee  yake bila ya kuzungumza. Uje tu na memorandum yako  na

hutaki kuizungumzia sisi tutaenda kuisoma, hiyo utaitoa pale itarekodiwa pale. Na kila mwenye kuja kutoa maoni lazima kwanza

aseme jina lake kwa sababu tuna-record  halafu akimaliza kutoa maoni yake aende pale aandikishwe jina lake na kila kitu.  Ni

hapo au ni hapa? Ni hapo ee?  Haya.  Okey kwa hivyo tunaanza kwa sababu wananchi tunajua watakuja wengi.  Tunaanza  na

mama,  na  leo  ni  siku  nzuri  tunaanza  na  mama.  Serah  Mumbi  Mutuku.  Ni  memorandum  utaisoma  au,  na  upatie  just

recommendations. Haya, kaa pale. 

Serah  Mutuku:  Asante  sana  kwa  wakati  huu.  Jina  langu  ni  Serah  Mumbi  Mutuku,  mimi  ni  civic  education  provider  wa

Mangawani location. Maoni haya ambayo nitagusia ni kuhusu kina mama wa Mangawani. Nayo ni haya.

Namba moja, bwana akifa na mama awe na haki ya kupata  uridhi wa bwana.  Namba ya pili, bwana akimwacha mkewe awe

haki na mali zigawanywe sawa sawa  baina yao wote wawili. Bwana awalee watoto  wake wakiwa mikononi mwa mama yao

hadi miaka kumi na minane. Namba nne, watoto  wa kiume na wa kike wapewe elimu iliyo sawasawa.  Watoto  walio chini  ya

miaka kumi na nane wasilazimishwe kuolewa  na  mzazi  atakayefanya  hivyo  achukuliwe  hatua  kali.  Msichana  ambaye  amezaa

mtoto  na  amtupe  achukuliwe  hatua  kali  sana  na  serikali.  Watoto  ambao  wanatoa  mimba  wachukuliwe  hatua  kali  sana  na

serikali. Mengine zaidi ya hayo,  kile kitabu chekundu kile tulipewa juzi, tumejaribu kukipitia chote,  tume-summarize, na ni yale

ambayo nimepeana kule. Ni mengi singeweza kutoa maana hizo dakika tano ndizo nilizopewa. Asanteni sana. 

Com. Swazuri: Asante sana mama umetuanzishia vizuri. Sasa  tutamsikiliza mzee Johnson Muoka.  Johnson Muoka yuko  ama

ametoka? Hajafika, kwa hivyo akija utatwambia uandike pale. Tuko na Philip Kamau, ndiye huyo. Mko pamoja okey. 

Mr. Willy Mutua:  Mimi ni Willy Mutua.  Ni asante kwa  kupata  sulwa  nimeelekea  ya  pili.  Kuna  kisemo  ambayo  nimekuwa

nimebakisha hapa cha wanyama. Mimi nataka kama ng’ombe  yangu  inauawa  na  simba,  hiyo  ng’ombe  tulipwe  elfu  thelathini,

kama ng’ombe yangu imeshauawa na simba au ndovu. Kwanza mimi ningelipenda niseme hivi sisi mimi naona mambo mabaya

au naona makosa makubwa sana kwa ufisadi. Serikali ni nzuri kutoka wakati  tulipopata uhuru wetu.  Ma-officers  wanaofanya

kazi  kichakani,  wanaofanya  kazi  kule  mipakani,  wanafanya  kazi  nzuri  sana  lakini  kuna  sababu  moja  ambayo  ningelipenda

irekebishwe. Kunapatikana mtu kule amefanya  maajabu,  ameua  ama  amefanya  kitu  kingine  kibaya  sana,  amekamatwa  lakini

wakati  atakapofungwa  kutatokea  mkubwa  fulani  na  atamtembelea  kule  jela  na  hali  kadhalika  muda  sio  muda  yule  bwana

anaonekana  yuko  nje.  Ni  ajabu  sana  ningelipendelea  sana  mtu  kama  yule  akiwa  yeye  alifanya  ni  achukuliwa  kabisa  kabisa

kulingana na vile alifanya. 
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Maoni ile ingine ningelipenda nitoe ni kuhusu wasichana ambao hapo awali zamani kulikuwa  mtu  akimdunga  msichana  mimba

alikuwa akilisha yule mtoto miaka kumi na nane na siku hizi hakuna kitu kama hiyo. Kwa  hivyo  sina  mengine  ni  hayo  mawili.

Hawa  wasichana  ningelipendelea  irudi  ile  ile  iliyokuwa  zamani  wakati  tulipata  uhuru.  Kulikuwa  wasichana  wale  yule  bwana

aliyemdunga mimba alishe yule mtoto mpaka afike miaka kumi na nane halafu kisha akitaka kumwoa amwoe. Thank you. 

Com. Swazuri: Mwingine ni Daniel Mutinda Kyule.

Daniel  Mutinda  Kyule:  Jina  langu  ni  Daniel  Mutinda  Kyule  na  nina  maoni  yangu  ambayo  nataka  Tume  hii  ya  katiba

iyarekebishe. Kwanza, naomba idara ya KWS ambayo iko karibu na sisi wananchi,  pesa  ambazo zinatolewa na watalii kutoka

ng’ambo ziwe zikiwekwa katika wilaya yetu kwa maendeleo yake. Namba pili, kiwanda cha Ramisi cha sukari  kifunguliwe tena

ili mkulima  wa  Kwale  awe  kama  yule  wa  Mumias  na  Muhoroni.  Haya,  namba  tatu,  moto  ambao  uko  kama  kilometer  tisa

kutoka hapa kutoka Mwavungo, ukiwa karibu na sisi wakulima wa Shimba Hills  matunda yetu kama maembe machungwa na

passion fruits yatakuwa na soko na kuhifadhiwa vizuri. 

Namba  nne,  katika  wizara  ya  wilaya,  naomba  pesa  ambazo  zinatolewa  ushuru  ziwe  zikifanya  kazi  kama  kutengeneza

mabarabara zetu katika wilaya yetu. Namba tano,  katika elimu, naomba angaa kuwe na cheo kidogo ili wilaya ionekane kama

zile wilaya zingine katika kenya. Namba sita,  katika mimea yetu, kuna mti kama mnazi na mti huu ndio una faida kuliko mimea

mingine hapa Pwani. Kwa hivyo naomba maji yake yafanyiwe utafiti ili mkulima awe akiuza maji yake. 

Uchaguzi wa viti- kuanzia mzee wa mtaa uwe wa mlolongo, chief, assistant  chief, MP councillor na nominated MP hata rais na

vipindi  vya  miaka,  councilor  miaka  miwili,  MP  miaka  mitatu,  rais  miaka  minne.  Utawala  wa  mkoa,  tuwe  na  waziri  mkuu.

Raslimali yetu iwe ikitumika katika mkoa wetu. Asante. 

Com. Swazuri:  I think let us have the microphone there, I can speak loudly. 

Mr. Makau:  Nina yangu ambayo nitasema kidogo,  memorandum itakuja baadaye.  Kwa jina ni Phillip Makau  Kamau.  Nina

maoni yangu machache ambayo  ningependa  ikiwezekana  yachukuliwe.  Natumaini  ya  kwanza  nilikuwa  nimeandika  kiingereza

ama itakuwa. Hii ni kuhusu mambo ya wanyama wa msitu na nimesema namna hii: any person attacked  by wild animals outside

the game reserve should be compensated.  If one dies due to injuries got from wild animals should be paid one  million  Kenya

shillings.  If  one  has  received  injuries  he  should  be  compensated  as  per  doctor’s  assessment.  The  government  should  be

responsible for roads construction and repairs. If the roads  are  broken and the government takes  long to repair  the community

should be empowered to accuse the government in a court of law. 

Tatu, na hii nitasema kwa Kiswahili.  Watoto wa kike wawe na haki ya kurithi mali ya wazazi wao kama vile shamba,  nyumba,

pesa na kadhalika. Nne, mke au bwana aliyeoa au kuolewa kisheria awe na haki kamili ya kurithi mali ya mumewe au mkewe.

Tano, raia wa Kenya awe na haki kamili ya kumiliki ardhi mahali popote  nchini Kenya mradi awe ameipata ardhi hiyo kisheria.
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Asante. 

Com. Swazuri: Sign kitabu chetu na uache memorandum hapo. Tutakuwa na Joseph M. Nguli. 

Mr. Nguli:  Makamishna mliotujia, ninayo maoni machache tu na nitazungumzia kuhusu ofisi  ya  makamu  wa  rais  katika  nchi.

Kwa wakati  huu  tunajua  ya  kwamba  makamu  wa  rais  anachaguliwa  na  rais  na  inaonekana  mara  nyingi  kuna  shida  ambayo

hutokea anapotaka kutolewa. Makamu wa rais ninaonelea akichaguliwa na rais kama inavyofanyika, na adhibitishwe na bunge

na akidhibitishwa na bunge aingie katika ofisi. Ofisi ya rais kwa wakati huu inaonekana ni kama haina wajibu ama nafasi yake ya

kufanya, inategemea vile anavyopatiwa na rais. Ninaonelea kwa wakati  huu katiba inayoandikwa, ofisi ya makamu wa rais iwe

na  uwezo,  yaani  iwe  na  wajibu  ambayo  anatimiza  bila  kupangiwa  na  rais  na  awe  anafanya  kazi  bila  kubadilishwa  kama

inavyofanyika wakati huu ili aweze kuwa na uwezo wa namna hiyo. 

Maoni mengine ambayo ninatoa ni kuhusu wananchi wa Kenya.  Wananchi wa  Kenya,  kama  mwananchi  yale  ambaye  ni  mtu

anayekuja  akiwa  ameamua  kuwa  raia  wa  Kenya,  awe  ni  raia  na  bila  kuwa  na  uraia  wa  nchi  nyingine  ili  aweze  kuwa  raia

mwaminifu katika nchi. Yale maoni mengine ambayo ninatoa ni kuhusu umilikaji wa mali katika nchi. Mwanakenya akiwa mahali

popote  katika  Kenya  aweze  kutambulika.  Kile  anachokifanya,  ikiwa  ni  anafanya  kazi,  yaani  mfanyi  kazi  wa  serikali,  aweze

kufanya kazi mahali pote katika nchi bila kulingana. Ikiwa ni mwalimu aweze kufanya kazi katika Nyanza,  Coast,  Eastern,  kila

mahali  awe  anaweza  kufanya  kazi  na  kulingana  na  uwezo  wake.  Maana  inaonekana  kuna  udhaifu  ulioko  katika  wakati  huu

ikiwa tunaweza kuwa tunahitaji waalimu wa kusomesha na waalimu tulio nao wanapandishwa vyeo kwa sababu ni wale ambao

walio katika sehemu yao ya kuzaliwa. 

Elimu haitakuwa sawa. Itaendelea kuwa kukiwa na tofauti maana ikiwa elimu wanaongoza,  hawana uwezo wa kuimarisha ama

kuinua elimu ni heri mchanganyiko ufanyike, mwalimu aweze kutoka North Eastern aje kufundisha katika Coast, mwalimu atoke

katika  Nyanza  aende  akafundishe  Eastern  ili  tuweze  kuwa  na  usawa  katika  nchi  na  elimu  iweze  kuwa  sawa.  Kwa  hayo

machache, asante. 

Com. Swazuri: Asante. Bakari Dolla. 

Mr. Bakari:  Mimi jina langu naitwa Bakari  Salim Dolla kutoka Mwapala minazini. Mimi yangu  ni  maoni  na  maoni  yangu  ya

kwanza naonelea kwamba katika kila kijiji katika hapa kwetu kiwe na ulinzi wa kibinafsi kwanza mbali na kutegemea polisi au

askari  na kusudi ya kusema hivyo kwa sababu kuna ile inaitwa kamati ya ulinzi iwe dhabiti katika  kila  kijiji.  Sio  tu  kamati  ya

ulinzi ya wangoje kumefanyika jambo halafu ndio waje wakae waseme labda ni fulani. Hiyo nilikuwa nataka iangaliwe sana.

 Na oni la pili kwa mfano kuwe kumefanyika  jambo katika kijiji halafu hatua ya kwanza ya kuchukuliwa inasemekana kwamba

ni barobaro  au vijana maanake sijui wanavuta bhangi sijui nini wanakuja kukusanywa na kuadhibiwa  na  ambapo  vijana  huwa
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wako  mara  mbili  kuna  vijana  wabaya  na  kuna  vijana  wazuri.  Sasa  ikiwa  watachanganywa  tu  na  kuadhibiwa  kabla  ya

kuangaliwa mimi singeonelea iwe hivyo kwa sababu kama ni wazee pia wako wazuri na wabaya. 

Jambo la tatu ni kwamba kuna nguo ambazo zimeshonwa kama za kuigiza askari  au jeshi ambazo zinauzwa madukani mpaka

sasa. Mtu anakwenda kununua nguo zile na anapawa risiti na punde si punde anaonekana nazo ananyanyaswa ama anaadhibiwa

kwa kuambiwa: wewe ni askari?  Kwa  nini  unavaa  nguo  ya  askari?  Na  ninavyojua  nguo  ya  askari  haiwezi  kuvaliwa  na  raia.

Kwa hivyo mimi sitazungumza mengi, yangu ni hayo machache asanteni. 

Com. Swazuri: Asante sana Mzee Bakari. Tuko na mama Beatrice Mwamzuka. 

Mrs. Mwamzuka: Ninashukuru. Mimi jina langu naitwa Beatrice Mwamzuka kutoka kijiji cha Mwanamkuu. Nazungumzia juu

ya maoni ya Mpango  Women  Group.  Na  pia  kwa  niaba  ya  wanawake  wa  Mwaluvanga  location  pia  nitazungumzia.  Katika

maoni yetu sisi wanampango women group tunapendelea ya kwamba ama tumeonelea kwamba jambo  la  kwanza  kabisa  huu

uwezo uliopewa rais ni mkubwa zaidi sababu tukiangalia katika nguzo zetu za Kenya ni tatu.  Tunayo nguzo ya serikali kuu, na

ya mahakama, na ya siasa. Basi ingekuwa ni vizuri zaidi kama rais angesimamia nguzo moja na hii nguzo ya kama vile kuteua jaji

mkuu au mawaziri au watu wengine wale  wakubwa wakubwa hiyo iwe inasimamiwa na mkubwa mwingine mbali na rais.  Hiyo

ni sehemu ya kwanza. Sehemu ya pili katika rais, maoni yetu sisi wanampango tunasema ya kwamba,  rais asiwe mbunge kama

yeye anataka kugombea urais.  Awe rais pekee  yake,  lakini mbunge hiyo sehemu ya ubunge, kama vile tunavyosikia huwa rais

mpaka  awe  mbunge  kwanza  sehemu  ya  kwao,  huo  ubunge  amwachie  mwanakenya  mwingine  katika  sehemu  hiyo.  Yeye

asimamie urais pekee yake. Hilo ni jambo lingine. 

Jambo jingine ni juu ya wanawake.  Wanawake ni kwamba nao wapate  viti sawa sawa na wanaume kama sehemu za ubunge.

Basi na iendapo wameshindwa na kutosha wengi wa kutosha pengine, kuwe na utaratibu maalum hata kama ni interview wale

wanaweza ku-qualify kwa masomo yao waongezewe, lakini waweze kuwa wengi ili kwamba waweze kupata  nafasi ya kutetea

haki za wanawake. 

Sehemu nyingine ni kwamba tunao wazee wengine walafi ambao hurudia watoto  wao  kuwanajisi.  Basi  wazee  kama  hao,  sisi

tungependelea kwamba mzee akimnajisi mtoto mdogo au kuwanajisi watoto  kwa ufupi, serikali iwachukulie hatua ya kutosha.

Yule ambaye atakuwa amemnajisi mtoto mwingine aidha pengine apate adhabu za kama kufungwa miaka thelathini, au kama ni

mzee ambaye amemnajisi mtoto wake aliyemzaa awe na adhabu mbali tofauti na ile ya yule mwingine. Hilo ni jambo lingine. 

Jambo lingine nimesema nazungumzia kwa niaba ya makundi mawili, Mwaluvanga location na Mpango Women Group.  Jambo

lingine  ni  kwamba  katika  pesa  zile  huwa  zilikuwa  zikikaa  kwa  county  council  za  wilaya,  zilipopelekwa  katika  serikali  kuu

imekuwa ni matatizo makubwa kwa sababu zinapotoka kule ili kutengewa katika wilaya, zinakuja zazama zama humo vichakani

na imekuwa ya kwamba sasa  ni shida katika wilaya, na  ndio  sababu  unaona  barabara  zingine  kama  huku  ambako  mali  yote

46



yatoka huku mashambani, sisi tumekuwa watu wa kuteseka na pesa hizo zinafaidi watu wachache wale walio karibu na serikali.

Sisi tumekuwa tuko mbali na serikali.  Maoni yetu basi,  kama sisi wanawake wa Mwaluvanga location, tunaomba ya kwamba

pesa zile zirudi kwa mabaraza yake ili kwamba kwenye county council za wilaya ili wawe wanaweza kujipangia wenyewe. 

Jambo lingine ni kwamba  kuna  hii  soko  inaitwa  ya  COMESA.  Hii  soko  inaitwa  ya  COMESA,  sisi  hatukujua  hiyo  soko  ya

COMESA  imetoka  wapi,  tulifanya  kusikia  kuna  COMESA  kukasemekana  ya  kwamba  watu  wana  umoja  lakini  hata  hivyo

Mtanzania anapokuja hapa kuuza vitu vyake kama sokoni, yeye pesa za Kenya zinamfaidi lakini sisi pesa  za Tanzania hazitufai.

Hiyo pia nayo ni jambo lingine sisi wanawake wa Mwaluvanga location tumeona ni jambo limezidi kutuzorotesha katika hali ya

uchumi wetu.

 Jambo lingine ni juu ya elimu. Elimu imekuwa sasa wale ambao wanasoma ni wale watoto  wa matajiri na wale ambao hawana

kitu hawawezi kupata  elimu kwa sababu zimeambiwa ni za bure lakini ni  bure  hakuna  cha  bure.  Ni  kwamba  vitu  vingi  mzazi

ndiye anagharimika. Kwa ufupi nitaacha hapo hiyo.

Jambo lingine ni juu ya afya ama hospitali.

Com. Swazuri: Unataka elimu iwe ya bure? 

Mrs. Mwamzuka: Nataka elimu iwe ya bure ya kila kitu. Tusiambiwe ni ya bure halafu inaambiwa sijui mzazi afanye nini. Irudi

kama pale mwanzo kwamba elimu ya msingi mpaka darasa la nane iwe ya bure ya kila kitu.

 Mambo ya hospitali,  tunapoangalia unajua unakuta ya kwamba maskini hata  akiwa  mgonjwa  anaweza  kufa  kama  katoto  ka

mbwa.  Kwa  sababu  gani?  Kwa  sababu  sasa  hospitali  zimekuwa  ni  pesa  hazijulikani  za  private  au  hazijulikani  ni  za  serikali.

Imekuwa  ni  pesa  kila  mahali  unapoenda  ni  pesa.  Basi  tajiri  ndio  ambaye  hata  akishikwa  na  ugonjwa  gani,  yeye  yuapona.

Maskini wanakufa kana kwamba si binadamu. 

Jambo lingine ni juu ya raslimali. Tunaomba ya kwamba kila ukiwa unaridhi mahali uridhi juu mpaka  mwisho  na  mpaka  chini.

Kumetokea  msimu  wa  kwamba  nikikutwa  shamba  langu  linavitu  ambavyo  zinaweza  kufaa,  basi  kunakuja  watu  wengine

naambiwa napewa shillingi elfu thelathini ama hamsini niondoke hapo ili wapate  kunufaika kwa ajili ya hiyo ardhi yangu. Asante

kwa hayo machache na mengi asanteni. 

Com. Baraza: Uliongea juu ya soko ya COMESA. Umesema, ninakuuliza swali. Umesema ya kwamba Watanzania wanakuja

wanafaidika na pesa  zetu na nyinyi hapa hamfaidiki na pesa  za Tanzania. Hiyo ni kumaanisha ya kwamba pesa  za Tanzania ni

mbaya ama hamruhusiwi kwenda kuuza bidhaa zenu Tanzania? 
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Mrs. Mwamzuka: Pesa za Tanzania kama ni mbaya ama ni nzuri lakini ni ya kwamba sisi zikija hapa hazina nguvu kama zile

zetu kule. Kwa hivyo kama ni usawa basi  kama kunatakikana watu waungane, hizo za Tanzania pia sisi ziwe  zinatufaa maana

wakinunua kitu hapa shillingi kumi yeye anaenda kupata mia moja kule za Kenya anafaidika na za Kenya na sisi hatufaidiki na za

Tanzania. 

Com. Baraza: Lakini si mnaruhusiwa kwenda Tanzania kuuza bidhaa zenu? 

Mrs.  Mwamzuka:  Sasa  sisi  hatujaenda  na  naona  kama,  sijui  sana,  lakini  naona  kama  sisi  haturuhusiwi  kwa  sababu  sisi

hatuchukui vitu vyetu kupeleka Tanzania, lakini Watanzania ndio wanakuja.  Ijapokuwa hata  kama  tunaruhusiwa,  tukiruhusiwa

tukienda kule, bado zile pesa za kule hazitufai kwa sababu ukija nazo hapa hazina dhamani yoyote. Asante. 

Mr.  James  Ndambuki:  Kwa  jina  naitwa  James  Ndambuki.  Waheshimiwa  Makamishna,  maoni  yangu  kwanza  ni  katiba

inayoandikwa, iandikwe kwa lugha ya Kiswahili ili wananchi wengi waweze kujisomea. Jambo la pili ni ofisi ya rais. Ofisi ya rais

imepewa mamlaka makubwa. Ipunguzwe mamlaka. Igawanywe. Rais awe kama chairman na asiwe na uwezo wa kuajiri watu.

Kuwe kuna tume iliyoundwa ya kuangalia kila kitu. Rais pia hata akiwa Mkuu wa Majeshi asiwe na uwezo wa kuamuru majeshi

yafanye kitu. Atakayeamuru majeshi yafanye kitu iwe ni bunge ndio itakayokuwa ikiongoza. Hata wale wabunge kumi na wawili

wanaochaguliwa  wabunge  maalum  wachaguliwe  na  tume,  wasichaguliwe  na  mtu.  Rais  awe  tu  ni  kama  chairman  wa  kutia

masahihi  pekee  yake  mambo  yakifanyika,  lakini  asiwe  na  uwezo  wa  kufanya  kazi  pekee  yake.  Pia  kusiwe  kuna  mtu

anayeangalia sheria pekee yake kuwa ni Mkuu wa Sheria pekee yake, hawezi kufanyiwa mashtaka akikosea. 

Jambo  la  pili,  ni  kuhusu  wafanyi  kazi.  Wafanyi  kazi  wanaoajiriwa  na  sheria  ya  miaka  hamsini  na  tano  wasifutwe  kabla  ya

contract yao haijamalizika. Mtumishi ameajiriwa na sheria ya miaka hamsini na tano. Ikiwa haijamilizika asifutwe na mtu angojee

mpaka kibali chake kile aliweka contractor kimalizike. 

Jambo  la  tatu,  ni  kuhusu  wanyama  wa  msituni.  Wanyama  wa  msituni  wamekuwa  wakubwa  sana  kushinda  binadamu  kwa

sababu wanakula mali ya mkulima na mkulima hana mtu mwingine aliyemwajiri, ameajiriwa na shamba, na hana mtu wa kumlipa

ile mali yake ikiliwa na mnyama.  Katiba  ya  leo  iweze  kumlinda  mkulima  ili  mali  yake  ikiliwa  na  kitu  chochote  kilicholiwa  na

serikali alipwe haki yake. 

Jambo la nne, ni kwamba mtu akiuawa  na  mnyama  awe  anaweza  kulipwa  shillingi  milioni  moja,  ridhaa  yake.  Sio  kama  yale

matusi yanafanywa unapatiwa shillingi  elfu  thelathini  kama  ya  mazishi.  Shillingi  elfu  thelathini  ni  kama  ya  mazishi.  Shillingi  elfu

thelathini ni  kama  ya  mazishi  inayosemekana  inalipwa  mtu  akiuawa.  Hii  ni  katiba  iliyo  na  makosa  makubwa  kumwonea  mtu

asiye na haki.  Mtu aliye na haki aonewe na shillingi elfu thelathini badala  ya shillingi millioni moja.  Ikiwa yule mzazi alikuwa na

watoto watabaki tu wakitangatanga wakichukua vitu mapipani.
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Jambo la tano,  ni kuhusu kina mama. Mabibi wanaolewa na sheria za kikabila ama za  kikwao.  Awe  ana  haki  katika  mali  ya

nyumba pahali alipoolewa. Ukikosana na bwana wagawanye mali usawa.  Asiwe ni  kama  mtu  alikuwa  amekodishwa  nyumba

kukaa na mwenye nyumba baada ya kukosana anakufukuza anaenda bure. Kila mwanamke pahali anapokaa awe ana haki.  Na

pia kuhusu watoto, katiba ya Kenya iweze kuweka watu wa Kenya wote ikiwa mzee ana watoto  kumi, wasichana watano na

wavulana watano.  Wakiwa wasichana hawakuolewa ile mali ya mzazi  ikiwa  itagawanywa  wale  waliobaki  pale  wagawanyiwe

mali sawa na kila mtu kwa sababu wamezaliwa na mzee mmoja. Sio wazee wawili, ni mmoja na yule ni damu yake.  Katiba ya

kenya iweze kuweka hii kitu kwa njia ya sawasawa.  Tunaona wanawake wengi ikiwa wasichana wamezaliwa sita na  mvulana

ni mmoja, wale wasichana mzee akifa,  wanafukuzwa wote hapo nyumbani, yule kijana pekee  yake anabaki  na mali  ya  mzazi,

anatawala pekee yake, na akina mama wanatangatanga kule wakiokota  vitu wakitafuta watu kule njiani wa kuwasaidia na mali

ya mzazi wao iko. Katiba ya Kenya iangalie usawa wa akina mama na watu waliozaliwa. 

Jambo  langu  la  mwisho,  ni  kuhusu  wagonjwa.   Siku  hizi  ugonjwa  umekuwa  na  gharama  kubwa  sana  na  maskini  hawaponi,

wanakufa, kwa sababu hawana njia ya kutibiwa. Tungeuliza serikali ya Kenya iwe na njia ya kumwonea huruma mtu asiye na

uwezo atibiwe ikiwa bado anaweza kutibiwa.

 Jambo la mwisho ni kipande.  Kipande tunachopata hapa Kenya,  tukitaka  kwenda  nje,  tupate  passport  kama  kipande,  bure

bila gharama kwa sababu ni watoto wa Kenya, tuwe na haki hapa Kenya. Nikitoa ya mwisho nasema popote panakaa Mkenya

ikiwa ni wapi awe ana haki kukaa pale bila ya kuingiliwa na mtu yeyote. Asanteni kwa hayo machache. Maoni yangu ndio hayo.

 

Com. Swazuri: Asante. Sasa tuko na Kalimbo Mtenzi.

Mr. Kalimbo Mtenzi: Mimi naitwa Kalimbo Mtenzi, Mnyawa, Jokore,  kijiji cha Mauya.  Basi maoni yangu kidogo nafikiri ni

kama malalamiko ambayo inanihusu hapa Kenya.  Nikifikiri na kuangalia mimi ni Mkenya na Kenya ni yetu na mwanakenya si

haki alalamike. Squatter  ni wengi Kwale.  Sasa  nataka mashamba wapewe wakenya wenyewe. Nikipata shamba sitaki  ndovu

mahali  panapokaa  binadamu  asifike  ndovu,  afungiwe  sehemu  yake.  Sababu  hapa  nimekuja  mwaka  wa  sabini  na  sita.  Kazi

yangu ni kuomba shamba.  Nipewe msitu, nikateke  pale,  niweke  mwenyewe  korosho  yake,  kila  kitu  nifukuzwe,  niende  pale,

nifukuzwe. Hata hivi sina makao kama mwanakenya. 

Mwanakenya awezaje kuteseka na Kenya yake? Hata aliye na kibali awe na mnyama msituni ambapo ndovu, nyani, nyati awe

na makao lakini binadamu kama mimi nikose makao na ni mwanakenya.  Niende wapi? Nikizungumza  hivyo,  vyombo  vyangu

vitaliwa na ndovu na mimi ni mwombaji, shamba sina. Nikizungumza kwa serikali mbona naambiwa ukae rafiki na ndovu wewe.

Sasa  ni mimi nilime ndovu aje  ale,  nakulipaje na shamba sina.  Kizazi  hiki  kitakuwa  namna  gani  maisha  ya  vijukuu  na  hakuna

nafasi, hakuna nafasi ya shamba? Mimi nina wajukuu wangu na wanangu nitaishi namna gani, nataka shamba.  Msitu  uko  tele.
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Ndovu ametengewa sehemu yake lakini binadamu hafai kuliko mnyama. Hii ni kweli Mkenya ateseke na Kenya yake? 

Naomba  serikali  kama  inawezekana  katiba  hii  nataka  shamba,  msitu  uko  tele  umeteka  Miritini  mpaka  Ribe  karibu  na

Lungalunga,  umetengewa  wanyama.  Mimi  ninateseka,  sina  mahali.  Nataka  shamba  msitu  upasuliwe,  wanyama  watengewe

sehemu yao na binadamu sehemu yao. Kila mtu aridhike na anufaike na matunda ya Kenya kama Kalimbo ninavyosema. 

Lingine nataka Majimbo na utawala kwetu karibu na mwananchi. Nataka  Majimbo  na  utawala  uletwe  karibu  na  mwananchi.

Kitokacho hapa Pwani,  kiliwe na mwenyewe. Watoto  wetu,  wakisoma hawaendi mbele kwa sababu hatuna vyuo vya ufundi.

Twataka kila wilaya kujengwe vyuo vikuu. Katika sub-chief aondolewe maana hana kazi.  Sub-chief kazi yake anayegandamiza

chairman wa village. DC akitoa huko habari  kuhusu DO,  DO akimpa  chifu,  chifu  anampa  sub-chief,  sub-chief  anakaa  anaita

ma-chairman waeleze mikutano yeye anakaa tu. Hata DC akija watu wako tele anasema ndio kazi yangu imefanya vizuri. Yeye

ameketi kazi ni ya ma-chairman, ma-chairman wanateseka mbaya sana na hapati kitu na halishwi kitu. Nataka chairman na chifu

pekee yake wanaweza hiyo kazi, iwe sub-chief hana kazi. 

Com. Swazuri: Sasa unataka chairman alipwe mshahara au? 

Mr.  Kalimbo:  Hata  asipolipwa  mshahara  lakini  naona  kama  ni  sawasawa  kwa  kazi   yake  hiyo  na  wale  waliomkujilia  pale

kumshtakia hivyo itakuwa ni sawa. Kwa hivyo pekee yake hata mtu akisema anakuja kushtaki sababu chief anachukua jukumu

kesi anaitengeza yeye chairman anakuwa sauti.  Hapo sub-chief hana kazi.  Lingine sina zaidi isipokuwa ni kama hilo sikitiko ya

kwamba binadamu akiwa hana shamba ameuawa na kizazi  chake  hakiendi  mahali  popote.  Sasa  amekufa  pamoja  na  vijukuu

vyake. Nataka msitu upasuliwe huu. Binadamu kwao na ndovu kwao. 

Com. Swazuri: Andika jina lako pale. 

Mr.  Muoka:  Jina  langu  ni  Johnson  Muoka.  Mimi  nina  maoni  sio  mengi  ni  kama  matatu  hivi.  Maoni  ya  kwanza  ni  kuhusu

distribution  of  national  resources.  Kwanza  naona  kugawanywa  kwa  huduma  za  serikali  katika  wilaya  si  sawa  kwa  sababu

utakuta wilaya zingine. Zingine zina  mabarabara  mengi  ya  lami  kushinda  zingine  hata  hazina  hata  barabara  moja  ya  lami.  Pia

huduma kama umeme katika sehemu za mashambani ni kama unatolewa  kiubaguzi. Kuna sehemu zingine utakuta hata nyumba

ya  nyasi  imetiwa  umeme  lakini  kule  ambako  watu  wanataka  kuendelea  umeme  haupatikani.  Kwa  hivyo  ningeomba  katiba

itakayoundwa  ihakikishe  ya  kwamba  serikali  itagawa  huduma  zile  muhimu  kama  umeme,  barabara  za  lami  na  maji  ziwe

zinagawanywa  kisawa  kwa  usawa  katika  development  areas  zote  za  district  zote.  Kusiwe  area  moja  inawachwa  inakuwa

developed kuliko ile ingine. Hiyo ni namba moja.

Namba pili, ni kuhusu wakuu wa sheria na pia wakuu wa vikosi vya silaha. Ningependa baada ya kuteuliwa na kiongozi wa taifa

wawe wana-vettiwa na  parliament  kuhakikisha  ya  kwamba  hakuna  mtu  ambaye  rekodi  yake  ni  mbaya.  Atachaguliwa  kuwa
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katibu mkuu au waziri au amiri jeshi au mkuu wa sheria au jaji mkuu wa mahakama. Hivyo vyeo ni vyeo muhimu katika serikali

na ingekuwa bunge ina uwezo wa ku-vett angekuwa hakuna utatanishi au ufisadi mwingi katika zile afisi kubwa. 

Pia,  ilikuwa  ni  maoni  yangu  ya  kwamba  elimu  ya  msingi  ifadhiliwe  na  serikali  kutoka  kidato  cha  kwanza  mpaka  cha  nane.

Pamoja na vitabu vyote na malipo ya waalimu isiwe mzazi anadaiwa  chochote  isipokuwa  ile  ya  elimu  ya  shule  ya  upili,  hapo

mzazi anaweza kuanza kugharimika. Maoni yangu itafikia hapo asanteni. 

Com. Swazuri: Benard Gichuki na nimekupa dakika tano. 

Mr. Gichuki:  Asante sana makamishna na wananchi watukufu. Yangu si mengi ila tu  ningegusia  kidogo  kuhusu  ofisi  ya  rais.

Huku chini, grassroots,  tuna mzee wa mtaa ambaye anafanya kazi kupita kiasi,  na huyu bwana halipwi  na  anatakiwa  ahesabu

watu  vijijini.  Anatakiwa  kwa  kesi  kama  nyumbani,  na  hali  akipokea  haya  yote  anapeleka  kwa  sub-chief.  Sub-chief,  sijui

anapelekea chief au DO  hatujui.  Huyu  bwana  anafanya  kazi  halipwi,  anaacha  kazi  zake  nyumbani  akafanye  kazi  ya  serikali.

Inafaa alipwe. Awe na mshahara kama wengine. Turuke hapo.  Chief,  sub-chief wawe wakipata  uhamisho kama vile DO,  DC,

PC wanapata  uhamisho  na  ndipo  wakienda  nje  watakusanya  maoni  vichwani  vyao,  watakuwa  wakielewa  jinsi  ya  kutawala.

Kwa hivyo inafaa wapate uhamisho. 

Nitaruka,  upande wa wanyama  wa  pori  tunaona  mbuga  nyingi  za  wanyama  zimewekwa  ua,  fence.  Mwananchi  wa  kawaida

analazimishwa kulimia ile fence na wale  ni  ng’ombe  wa  mtu  fulani  ambaye  wanamfaidi  yeye  na  huku  mwananchi  anaambiwa

wanyama  ni  wako  na  ila  kuna  mtu  fulani  ambaye  anatumia  wale  wanyama.  Mwananchi  anaamka  akalimie  waya,  halipwi.

Inakuwa ni kama mtumwa. Kwa hivyo KWS ilime waya ni yao,  ndovu ni wao,  nyati ni wao sio wa mwananchi maana hafaidi.

Faida  ya  mwananchi  na  wale  wanyama  ni  mali  yake  shambani  kuharibiwa  na  halipwi  bado.  Hiyo  ndio  faida  ya  mwananchi

kweli? Tunataka KWS ilimie waya na ilinde wanyama wasirukie wananchi popote pale Kenya. 

Tutoke hapo, mnyama anakuua wewe mwananchi. Ni ndovu, ni simba, ni nani. Ukiuawa ulipwe elfu thelathini. Ni kuku,  ni mtu?

Tunataka mwananchi au binadamu yeyote akiuawa na mnyama asilipwe chini ya milioni ishirini sababu mimi nina umri wa miaka

ishirini,  nimeuawa  na  ndovu,  ningekuwa  na  billionaire  mimi  hapa  nchini.  Nitalipwaje  shillingi  thelathini  elfu?  Kwa  hivyo

mwananchi au binadamu alipwe akiuawa na mnyama. 

Turuke hapo,  tukiingia katika town kama coastal  strip,  utaona ya kwamba mimi nimeuziwa uwanja kama Mombasa,  Ukunda,

nijenge jumba langu kama hili. Bado, mimi ni squatter, nalipa mtu hiyo ardhi.  Kwa nini asiniuzie hiyo ardhi na nipewe kibali cha

kuwa ardhi ni yangu. Kwa hivyo tunataka ukiuziwa ardhi upewe title deed, ile ardhi iwe ni yako maana itakuwezesha kuchukua

mkopo  popote  pale.  Tunaomba  tupewe  jukumu.  Ikiwa  hiyo  ardhi  ni  yako  au  shamba  lako  pale  pia  una  shamba  wamekuja

watafuta madini, wakute kuna mafuta, kuna madini ya aina Fulani, itakuwa wewe ni mtu wa kufukuzwa au upewe elfu mbili tatu,

ondoka hapa.  Ndio wanao uwezo wachukue ile ardhi.  Tunaomba katiba itakayoundwa hiyo  ardhi  kutoka  juu  na  chini  iwe  ni
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mali yako. Isiwe mali ya mtu. Nafikiri commissioners nitakoma hapo kidogo.

Com. Baraza: Hawa wanyama wa pori umesema wanatembea, ati mnatembea pamoja ama wako na….

Mr.  Gichuki:  Wako  na  vifaa  kivyao  na  wanavunja  ule  uwa  wanaingia  kwa  wananchi,  wanaharibu  mimea  ya  wananchi  na

wanaua wananchi.

Com. Baraza:  Na tukisema sheria mpya iwalinde nyinyi ndio wanyama wasivuke mpaka,  na nyinyi pia mpate income ya hiyo

KWS, hiyo itakuwa sawa?

Mr.  Gichuki:   Kwa  mfano  ikiwa  tutalindwa  kama  katiba  ambayo  inasema  mwananchi  alindwe  na  mali  yake.  Hii  katiba

mwananchi alindwe, mnyama na akae kwake.Wacha sisi binadamu tukae kwetu. 

Com. Swazuri: Hassan Ali Mwang’ombe. 

Mr. Mwang’ombe:  Jina langu naitwa Hassan Ali Mwang’ombe, kwanza nawaamkua, Salaam Aleikum. 

Audience: Aleikum Salaam. 

Mr. Mwang’ombe: Na makamishna wote, hamjambo? 

Commissioners: Hatujambo. 

Mr.  Mwang’ombe:  Nawakaribisha  nikiwaambia  karibu  sana  hapa  ni  Shimba  Hills.  Mimi  ni  mdigo  wa  Shimba  Hills.

Nashukuru sana, yangu nikuwashukuru kwa kazi hizi mnazozifanya na kazi za amani. Mimi ndiye KANU youth wing wa area  hii

Kubo  division.  Langu  ni  ombi  tu  na  kuwashukuru  na  kazi  zenu.  Shida  ya  Kubo  hii  hakuna  vitu  kadha  wa  kadha.  Hakuna

barabara,  hakuna  hospitali,  hakuna  mafanikio  ya  mashambani,  hakuna  mikopo.  Area  hii  ni  kama  ambayo  imetupwa,  haina

msimamizi ambayo area hii iliwapokea wananchi wenzetu tunawashukuru tunaishi nao sasa ni miaka arobaini hapa Shimba Hills,

nikisema kwamba mimi ni mdigo. 

Nawashukuru  hawa  wote  walioko  hapa  kwa  heshima  zao  na  mambo  yao,  lakini  serikali  imewatupa  hawa  pamoja  na  sisi

wenyewe.  Hatuna  njia  ya  kufanya.  Kila  tukipiga  kelele  hakuna  kitu  kinakuja  hapa.  Tunachagua  bunge  hakuna  kitu,

ma-councillors hakuna kitu. Fikira ni kitu gani hapa sasa waume? Fikira za hapa ni kufikiri kama Mungu atajalia watakuja watu

watatusaidia. Nafikiri ndio nyinyi Mwenyezi Mungu awasaidie na baraka zenu karibuni ikiwa hapa ndio Kubo Division, Shimba

Hills, Mwagozo, Mwaluvanga Location. Asante. 
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Com. Swazuri: Asante sana ujumbe tutaupeleka mzee ya kwamba kuwe na development kila  mahali.  Asante  sana  na  uende

pale uandike. Katana Katenga. Karibu Mzee. Utafuatiwa na Joseph Ndolo ajiweke tayari. 

Mr. Katana: Asante sana wakubwa wa mkao huu. Mimi kwa majina naitwa Katana Katenga mkaaji wa Boyani Sub-location,

Majimboni Location Shimba Hills, Kubo Division. Mimi sina maoni mengi sana maana ni mzee, fikira za wazee haziendi mbali

sana.  Kwa hivyo maoni yangu ya kwanza ninaomba serikali ikiwa inawezekana mwananchi  apate  maji  kila  mahali  pale  alipo.

Tupate kujisaidia na kupitia mashambani mwetu yaani mtu kuna wakati mwingine kuna jua kali sana na tunapata shida kwa maji.

Waweza kuteka kama hapa maili tano hivi kwa maji, visima vimekauka waenda kisima kile kimekauka,  akina  mama  hukesha

huko kwa maji. Mimi naomba ikiwa inawezekana katiba hii mpya itosheleze maji wananchi kila mahali alipo.

La pili naomba ikiwezekana,  iwe  ikifika  mwezi  wa  pili  kila  mwaka,  barabara  zetu  hizi  ziwe  zimesafishwa  vizuri  hatuna  shida

kusafirisha mali zetu kupeleka Mombasa. Tatu, maoni hii yangu ya kuomba,  ninaomba mimi pale nitokapo Boyani Sub-location

mimi ni mzee wa kijiji mdogo lakini tunapata  shida.  Tukiletewa  barua  kutoka  kwa  bwana  chief  na  ma  DO  ikija  kwa  bwana

assistant  chief  sasa  anatutuma  wazee  wake.  Tunatembea  mguu  mji  kwa  mji  kutangaza  mkutano.  Ukifika  pale  mheshimiwa

mwenye kumtangazia mkutano wake atakuta  wananchi wa Boyani Sublocation wamejazana kweli kweli kwa sababu ya mzee

wa mtaa,  na hatuna tupatalo,  ni kujitolea wenyewe tu tumechaguliwa na wananchi na kujitolea kupenda yaani kulinda usalama

pamoja na serikali yetu ya Kenya.

Hatutaki mwananchi mahali alipo anyanyaswe. Na  wakitatizana wenyewe kule wananchi wanakuja kwetu ofisini kwa assistant

chief wetu kuja kutangaza kuwa sasa  mimi nataka fulani aje  amenifanyia mabaya sana.  Amenifanya hivi na hivi, halafu anapata

barua  yule  mtu  anakuja,  wazee  sote  tuko  pale  tunatatua  yale  maneno.  Kwa  hivyo  ikiwa  inawezekana  wapate  mshahara.

Nishamaliza. Asanteni sana wakubwa nyote, Mungu ambariki. 

Com. Swazuri: Andika jina lako pale. Tunataka Pastor Joseph Ndolo.

Pastor  Ndolo:  Asanteni  sana  commissioners  na  wahudhuriaji  mliohudhuria  kikao  hichi  kwa  ajili  ya  kutoa  maelekezo  yenu.

Mimi ni Pastor Joseph Ndolo, ni mkaaji wa hapa Shimba Hills na nina mapendekezo hata iwapo mengine yako tu katika katiba

ile  ninajua  ya  kwamba  yatakuwa  na  nguvu  kwa  sababu  ya  katiba  hii  ambayo  commissioners  wako  katika  Kenya  nzima

wakitafuta  mapendekezo  ya  wananchi  wa  Kenya.  Nina  points  kama  kumi  na  moja  na  nimeziandika  kwa  Kiingereza  lakini

nitajaribu tu ili wananchi wanisikie kubadilisha kwa Kiswahili. 

Ile point ya kwanza iko Chapter  5 katika katiba Constitution of Kenya.  Protection of fundamental rights and freedoms  of  the

individual. Section 82,  kwamba inasema kila mwanakenya anahitajika kuishi kwa amani. Mimi nami nasema kila mwanakenya

ahitajika aishi kwa amani, aishi mahali popote Kenya, mradi tu awe anaendeleza taifa letu. Hiyo ni point ya kwanza.

53



 Point ya pili iko Chapter 2, the executive,  part  one section 14 katika katiba ya mbele.  Mimi ningependekeza kwamba hakuna

mwana Kenya yoyote angeruhusiwa kuwa juu ya  sheria,  above  the  law,  kwa  sababu  tunaona  mtu  akiwa  juu  ya  sheria  hana

mahali popote  pa  kufanyiwa prosecution,  mashtaka hawezi  kufanyiwa  na  hii  imesababisha  nchi  nyingi  za  Afrika  kuwa  katika

matatizo kwa sababu ya kuangalia mtu mmoja ambaye yuko mtu mmoja ambaye yuko juu ya sheria na huyo anaweza kutenda

kitendo  chochote  akijua  kwamba  atafanyiwa  chochote.  Kwa  hivyo  Kenya  haihitaji  kuwa  na  kiongozi  au  mtu  yeyote

atakayekuwa juu ya sheria. 

Tatu,  hii  ni  Chapter  7,  habari  ya  government  finance.  Mara  nyingi  serikali  inasomewa  budget  kila  mwaka  na  tunaposikia

ikisomwa mara nyingine hao parliamentarians wanatoka wakisema ni sawa na siku mbili wanasema sivyo. Basi ni mapendekezo

yangu parliament, national assembly ipate kuangalia na kudhibitisha kwamba kile kinasomwa ni cha sawa.  Serikali itakayokuja

national assembly hiyo kamati iangalie, ichunguze kwamba budget ya mwaka inayosomwa inasomwa katika haki na wala si vitu

ambavyo haviko. 

Chapter 5 section 82 sub section 1 mpaka 9,  inasema serikali itakayokuweko ipeleleze, itafute ni kwa nini katika mikoa miwili

Rift Valley na Coast Province kulikuwa na tribal clashes tunapoelekea elections.  Ichunguze, si kamati tena ambayo imeteuliwa.

Serikali ichunguze ni kwa nini kumekuwa kila tunapoelekea uchaguzi vita baina ya makabila ya Kenya.

Namba tano,  Chapter  2,  hiyo ni executive.  Section 5,  rais wa  nchi  atakapochaguliwa  awe  ni  mtu  mature  aliye  na  elimu  isiyo

chini  ya  degree,  awe  ni  mtu  anayekubalika  katika  taifa  kwa  yale  aliyotendea  taifa  siku  za  nyuma  kabla  hajachukua  hivyo.

Namba 2, awe si Member of Parliament katika ile constituency yake. 

Section 12 na kuendelea hapo,  na (b)  yake inasema rais aki-mess,  akifanya makosa na ofisi, national assembly ichukue hatua

mara moja asimamishwe na deputy wake ama makamu wake ashikilie ofisi maana kule kumwacha pale ataendelea ku-exploit

the  nation,  ataendelea  kuharibu  taifa.  Nataka  kukazana  tena  ile  ingine  ni  local  government  ambapo  tuna  local  authority.

Councilors watakaochaguliwa ni mapendekezo yangu miaka ijayo wawe councillor kama vile tumesema president  awe  ni  mtu

ambaye ana degree na above, basi councillor naye awe hayuko chini ya form four, awe amehitimu elimu ya form four. 

Namba saba, basic rights. Watu ambao wanafanya kazi - civil servants, watumishi wa serikali - wasije wakastaafishwa kabla ya

miaka yao kufika. Katiba iseme kwamba hakuna kustaafisha Mwanakenya kabla ya wakati  wake maana ni kusababisha kuleta

shida  na  hii  ndio  imeleta  taabu  nyingi,  mambo  ya  wizi  na  uharibifu  mkubwa,  maana  mtu  amefanya  kazi  miaka  miwili  katika

serikali na anasimamishwa na hana mahali popote  pa  kwenda,  kuna lack of  work,  halafu  sasa  atachukua  bunduki.  Atainunua

mahali  atakapoipata  aendelee  kuharibu  peace.  Kwa  hivyo  retirement  age  iwe  ni  55  kama  kawaida.  Mtu  afanye  kazi  bila

kusumbuliwa. 
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Land  and  property  rights-  Mwanakenya  yeyote  awe  amepatiwa  documents  au  kama  title  deed  popote  alipo.  Awe  na

documents zinazom-support kwamba yuko Nakuru ama yuko Tana River lakini ni mkulima aliye na documents. 

Succession and transfer of power…(naenda kumaliza). Vice president  aendelee  kushikilia  ofisi  ya  rais  wakati  tunapotafuta  ni

nani atakayekuwa rais wa nchi. 

Legislature  -  ni  maoni  yangu  kwamba  vyama  vinavyotawala,  vyama  vilivyo  katika  serikali  wakati  wa  ku-share  ministries,

wagawanye  ministries  wote  kwa  sababu  ruling  party  ikiwa  ni  hiyo  tu  ndipo  kunabaki  sehemu  zingine  ambazo  kile  chama

hakikupata  majority,  hatukupata  watu  wengi,  inakuwa  ignored.  Ile  sehemu  inakuwa  haijaliwi  na  kwa  hivyo  ruling  party

inaendelea  ku-develop  zile  sehemu  ambao  wanajua  kwamba  wana  watu  wengi.  Ni  mapendekezo  yangu  watu  wagawanye.

Kama ni DP iwe ina-share some of ministries, kama ni… vile vyama viko vipate ku-share  ministries ili development iwe shared

equally.

Ile ya mwisho ninasema ni kwamba katika serikali kuwe kuna  kamati  iliyoteuliwa  inayoangalia  mishahara  ya  watumishi  wote,

civil  servants,  watumishi  wote,  kamati  iliyoteuliwa  ambayo  inatoa  mishahara  ya  wabunge,  inatoa  mishahara  hata  ya  rais  na

mishahara  ya  watumishi  wote  wa  serikali.  Pia  mtu  ambaye  amefanya  kazi  miaka  mitatu  awe  anaweza  kupata  automatic

promotion  kama  haja-mess  na  ofisi.  Basi  ninatumaini  commissioners,  hayo  ndiyo  mapendekezo  yangu  na  pia  kwa  sababu

nimeandika na lugha ya Kiingereza ningetaka kuwaachia kwa ile amendment. Asanteni. 

Com. Swazuri: Asante sana. Basi tumpate Willy Mutua. 

Mr. Mutua:  Mimi naitwa Willy Mutua, ni mkaaji wa hapa Shimba Hills headquater. Nina miaka arobaini na tatu hapa Shimba

Hills tangu niingie hapa. Pendekezo yangu ni wanyama wa porini. Ndovu, nyati, na manyani. Hiyo ni kitu imesumbua mwananchi

hapa  Shimba  Hills  wakati  nimeingia  hapa.  Watu  tulishashuhudia  wengi  ambao  wameshauawa  hapa  na  ukisikia  mwananchi

ambaye amelipwa hicho ni kitu cha ajabu sana. Wanalipwa thelathini elfu tu. Hiyo si kazi ya binadamu hiyo. Mtu hawezi kulipwa

pesa  kama  hiyo.  Nataka  alipwe  milioni  tatu  kwa  maana  huyu  ni  mwananchi  ambaye  ameacha  family  yake,  ameuawa,  na

hatapatikana maisha yake.  Tunataka mwananchi huyu ahifadhiwe kwa maana sheria za nchi hii zinasema mwananchi atalindwa

na  mali  yake.  Na  halindwi.  Tumeshuhudia  hapa,  waya  zile  zinaambiwa  ziwekwe  moto  hazina  moto  saa  hii,  na  ndovu

ameshaingia hapa.  Ukiinuka asubuhi mwananchi yeyote ambaye ni mzalendo wa Kenya analala shambani kufikia  saa  kumi  na

mbili mpaka saa kumi na mbili, ili ndovu wao hawawezi kutoka hapa. Ukiinuka tu, ukiangalia tu unakutana na ndovu ndio huyu.

Tunataka  mwananchi  alindwe.  Sheria  katiba  inasema  mwananchi  atalindwa  na  mali  yake  na  hatulindwi.  Tumeshuhudia  hapa

ndovu ikizaa hapa makope sehemu fulani na tukawaita hapa wachukue ndovu amezaa na hakuchukuliwa. 

Ingine ni tunataka tuletewe stima. Hapa sehemu hii haina stima kwa maana stima ni kitu muhimu sana.  Hapa sisi ni watu ambao

ni wakulima. Tuna wakulima. Tuna machungwa, tuna maembe na hiyo stima ikiletwa hapa itakuwa sisi tunafaidika. Itakuwa mali
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yetu haiharibiki. Kwa hivyo tuletewe stima, na tukiletewa tusije tukalipishwa; stima ni ya bure. 

Barabara:-  barabara  tumepata shida tangu wananchi waingie hapa Kubo Division. Unaweza kuangalia hapa kama vile unaona

hapa,  sehemu ambayo umekuja kusikia mwananchi. Barabara  hakuna,  shida kutoka hapa kwenda Mkongani.  Hata ukiangalia

wananchi hapa ni wabaya, na kuna sehemu ingine ambayo iko na ndovu. Tutengenezewe barabara  kwa maana udanganyaji huu

tunadanganywa  hapa,  mimi nimewahi  kuhudhuria  sub-DDC  hapa  na  ndio.  Lakini  nimesikia  officer  wa  rural  akituhakikishia

akiwa katika sub-DDC kutoka Mwavungo kwenda Kiemu tutapewa 1.4  million itengeneze barabara  hii. Tukiangalia dakika hii

haijatengenezwa.  Mzalendo  wa  Kenya  angali  anapata  taabu  sana.  Mawasiliano  na  magari  hakuna  kwa  maana  mwananchi

yeyote hawezi kuleta gari yetu hapa.  Hata wengine hawanunui gari hapa kwa maana hii ni sehemu ya kuteleza,  ina milima, gari

haiwezi  kuingia.  Kwa  hivyo  hiyo  barabara  tutengenezewe,  na  tukitengenezewa  sisi  wakulima  hatuna  maneno  mengi.  Sisi

tunasema okey. 

Hospitali:-  hospitali  ni  kitu  kinatusumbua.  Malipo  ya  hospitali,  mwananchi  huyu,  mzalendo  huyu,  hana  pesa  ya  kwenda

kugawanya  ile  gharama  iko  pale.  Unaweza  kukuta  wengine  kwa  maana  hana  pesa,  msimu  ambao  huwa  uko  hapa  huwa  ni

msimu ambao saa  ingine kuna chakula,  saa  ingine hakuna,  kwa hivyo kugawana gharama pale hakuna.  Tunataka  sisi  hospitali

ijengwe na iwe ni ya bure.  Hapana lipa pesa.  Hospitali  ni yetu, twende bure,  na serikali ituletee ambulance kwa maana dakika

hii tumeshuhudia  watu  wanakufa  hapa  kwa  kukosa  ambulance  ya  kuwabeba.  Kwa  sababu  shida  iko  hapa,  ukitoka  hapa

unaanza kubebwa na baiskeli,  mama ni mgonjwa na ana mimba. Wengine nimeshuhudia wakifa njiani wakielekea Msambweni

na huyu mama akapoteza maisha yake na mtoto akapoteza maisha yake. 

Tunataka tujengewe hospitali,  hospitali nzuri, sio hospitali hoi hoi. Tuwe na hospitali  nzuri  kwa  maana  sehemu  hii  ina  wakaaji

wengi sana.  Wengi wameuawa na malaria kwa hivyo tuletewe  madawa  na  tuletewe  net.  Watu  wengi  wameuawa  na  malaria,

wakubwa na wadogo. Tupatiwe net na tuhifadhiwe kama wananchi wa Kenya hii. Thank you very much. 

Com. Baraza: Bwana Willy, wewe unaelimisha watoto wako?

Mr. Mutua: Ndiyo.

Com. Baraza: Uko na fees?

Mr. Mutua: Fees tunalipa, lakini huwa ni shida sana kwa maana kama mimi sikuuza chochote na mimi ni mkulima wa kawaida

huwa  watoto  wengi  wako  nyumbani.  Hata  saa  hii  shule…  tunataka  tusaidiwe  ni  serikali  kwa  fees.  Hatujui  kama  wengine

watakuja shule kwa ajili ya matatizo ya fees. Hiyo tuangaliliwe na serikali.
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Com. Swazuri: Tumpate Francis Kianga. 

Mr. Kianga:  Mimi, kwa jina ni Francis Kianga,  secretary wa Farmers Association,  Kubo.  Nina memorandum  hapa  nitapitia

through in summary ambayo nitaomba muweze kuchukua. Utangulizi( Preamble) – We the people of the Republic of  Kenya,  all

sovereignity and powers belong to us. We recognize our struggle against injustice discrimination and corruption.  We endeavour

to promote ethical public standards, justice and freedom for all of us. Huo ni utangulizi. 

The new constitution should uphold the will of the people  of kenya above all government institutions. No  sector  of our society

should be marginalized. Kenya should have a coalition government  of  national  unity  where  all  the  parties  have  proportionally

represented. About land- there is severe landlessness in our country while large masses of land lie idle in the name of forests and

game  reserves.  In  reality  the  people  around  the  game  reserve  do  not  benefit  instead  the  animals  loiter  and  kill  people  and

devastate their farms. A part of the land should be set apart to settle the landless around the forest.  Land shares  certificates and

title deeds should be issued to every land owner. 

The  farmer  himself  -  the  Kenyan  farmer,  especially  the  Bixa  Anato  farmer,  mkulima  wa  Biksa  katika  area  hii,  has  suffered

because of a very bad  legislation. The legislation that requires one to obtain an export  licence inorder to market  farm produce

abroad should be repealed. And again, the Agriculture Act Cap. 318  of Laws of Kenya Part  15 of the development of certain

crops,  Section 190,191  and  more  particularly  192(1)(8)(7)  which   reads  inter  alia:  to  regulate  and  control  the  marketing  of

crops  by  growers  and  other  including  the  requiring  of  the  growers  and  other  to  sell  crops  to  a  particular  person  only.  This

legislation  is  not  in  line  with  the  international  and  currently  the  government  policy  of  liberalization  and  is  against  the

implementation of Structural Adjustment Programmes. 

The legislation grants direct  monopoly to  one  company  -  the  Kenya  Bixa-  around  here.  Therefore  the  farmer  should  be  left

alone  to  handle  and  market   their  produce  without  interference  from  the  government,  that  is  Part  15  Section  190  and

191,192,(1h),(7) should be repealed. Sheria hiyo iondolewe maanake inagandamiza mwananchi wa hapa na watoto  hawawezi

kusoma  kwa  sababu  anategemea  rangi  na  watoto  wa  hapa  hawasomi  kwa  sababu  mkulima  wa  hapa  anategemea  rangi  na

hakuna mahali anaweza kuuza mahali popote. Imekuwa monopoly imerudishwa Kenya ambapo ilikuwa imeondolewa. 

The government itself. The three instruments of the government,  the  executive  and  the  legislature  and  the  judiciary  should  be

independent from each other.  Bunge, mahakama na utawala,  sehemu hizo zisihusiane kuhudumiana. Utawala wenyewe -  there

should be a president  who should be elected by the people  to run for two terms of five years  each.  There should be a  Prime

Minister and a deputy Prime Minister who should be elected by the people after every five years.  The president’s personal  and

official conduct must be  subject  to the same laws that apply to any other Kenyan citizen. Lazima rais katika katiba mpya awe

anaweza kuhukumiwa na sheria yoyote ile inahukumu mwananchi yeyote hapa Kenya.
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Baada ya kifo cha president,  the Speaker  of the National Assembly or  the Chief Justice should have the power  to  act  as  the

President.  The Speaker  of  the  National  Assembly  or  the  Chief  Justice.  Either  of  them  should  have  the  power  to  act  as  the

president for any period after the death of or the resignation of the president for the period as will be decided by the parliament.

Section 25, (1) of the current constitution should be repealed so as to remove the president’s absolute power  of appointing and

dismissing civil servants. Hiyo sehemu iondolewe katika katiba kabisa. Rais hawezi kuajiri na kufuta watu wakati anapenda. 

The appointments of the senior officers of  other  constitutional  offices  must  require  total  consultation  of  public  and  other  civil

societies but this one must be vetted by the committee of the parliament.  And this committee must be  chaired by an opposition

party.  Legislature. (Will you allow me to read the last one? Thank you, I will hand over to you).  The new  constitution  should

allow for devolution of power. Power should be decentralized and should ensure that there are  checks  and balances within the

government institutions to the local authorities. 

Mr. Wambua: Asante sana Commissioners na wananchi kwa jumla. Mimi naitwa Joseph Wambua Kaseng’a.  Mimi ni mkaaji

wa sehemu ambayo inaitwa Kidongo,  iko katika Makope  sub-location,  Majimboni location, Kubo Division.  Mimi  sina  mengi

kwa sababu yale ambayo nilikuwa nimeyapanga yamezungumzwa na wengi lakini sikosi  kuongeza.  Kwanza  mimi niko  karibu

sana  na  mbunga  ya  wanyama.  Nikiwa  kwangu  nje  ndovu  nawaona  wakiwa  pale  ng’ambo.  Mimi  nawaona  nikiwa  kwangu.

Miaka mingi nilikuwa kazini nikifanya na kampuni ya Kenya Bus kule Nairobi.  Shamba ile ambayo ninayo wakati  huu niliipata

mwaka wa sitini na moja nikiwa kazini vile vile. 

Nikiwa kazini Nairobi, nilikuwa na bidii kabisa kabisa ya kuangalia ile shamba.  Nilipanda minazi mingi kwa jumla lakini tukifika

mwaka wa 1991  wanyama  walivuka.  Wakati  huu  kulikuwa  hakuna  waya  ambayo  ingeweza  kuzuia.  Walikuja  wakavunja  ile

minazi yangu. Zaidi na zaidi wakavunja na kila kitu wakavunja na nilipostaafu mwaka wa 1992  nikawa na uoga wa kurudi kule

shambani kwangu pale Kidongo, nikajaribu kupata shamba ingine kule Kibwezi, Makueni district. Nikiogopa, sasa nimeshatoka

kazini nitarudi pale pale ambapo minazi yangu yote imeshavunjwa, nitakwenda kula nini na nishatoka kazini na ile pesa  ambayo

nimepewa na kampuni ndio ambayo ninaendelea  na  kusomesha  watoto  na  kujisaidia  na  njia  zingine.  Lakini  kwa  bahati  nzuri

sasa kile ambacho  nataka  kifanywe  wakati  huu,  ule  waya  ambao  umeshawekwa  juzi  sasa  uko  chini  umeshavunjwa  na  wale

wanyama.  Nimesharudi  sasa,  baada  ya  ule  waya  kuwekwa  sawa  sawa  na  wanyama  wakawa  hawawezi  kuingia,  nikarudi

shambani kwangu na nikafanya kazi ya maana sana nikapanda minazi kwa wingi, ile midogo midogo sasa  na ndizi  kwa  wingi.

Sasa imeshavunjwa. Walishatembea kwangu siku hizi kuanzia January mpaka juzi wameshatembea kwangu karibu siku sita,  na

kila siku wakija nikiwa siko tayari na nikiwa siko karibu wanavunja.  Katika katiba iliyoko sasa  ambayo pengine itaendelea au

haiendelei, kuna kifungu, sijui ni namba ngapi kwa sababu sijui kile kifungu lakini kiko,  kinachosema ya kwamba mwanakenya

atalindwa pamoja na mali yake, lakini naona kile kifungu ni kama kimesahaulika na ni kama hakifanyi kazi wakati huu. 

Wanyama  wanatembea  vile  wanavyotaka  wakivunja  vitu  vya  watu  kama  kwangu  sasa.  Mimi  naonelea  ile  waya  kwanza

irudishwe, ndio, kwa sababu hatulipwi. Tukivunjiwa mali yetu, tulipwe, kwa sababu kifungu kinasema ya kwamba mwanakenya
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atalindwa na mali yake.  Sababu gani nisilipwe, na wale wanyama wakija kuangaliwa na wale watalii  ambao  wanakuja  Kenya

wanatoka pesa kwa wingi? Sababu gani mwananchi asilipwe akivunjiwa mali yake? Asante. 

Ile  waya  ilikuwa  na  stima  lakini  stima  ikawa  ni  kama  inawachiliwa.  Wakaja  wanagusa  wanaona  hakuna  kitu  wanavunja,

wanakanyanga tu, wanavunja, wanaruka, wanakuja, na wale askari hawaangalii. Hawako karibu; kwa hivyo ni kama wanyama

ambao wanawekwa hivi hivi wawe wakitembea kila mahali bila mchungaji. 

Com. Swazuri: Andika jina lako pale. 

Mr.  Mutinda:  Nashukuru  sana  kwa  nafasi  hiyo.  Mimi  kwa  majina  ni  Robert  Mutinda  Muia,  mkaaji  wa  location  ya

Mwaluvanga, Kubo Division. Nikianzia pale mwanzo nitaanza kutaja  utangulizi. Mapendekezo yangu katika utangulizi ni utaje,

ama utangulizi ueleze hii katiba inamilikiwa na akina nani. Ya pili, itaje mwelekeo  wetu  wa  kitaifa.  Ya  tatu,  itaje  mambo  ama

ieleze  vipi  taifa  letu  lilipopatikana,  yaani  ihusishe  mwananchi.  Ya  nne,  ionyeshe  kuwa  katiba  hii  mpya  imetengenezwa  na

wananchi wenyewe. Iwe inaeleza wazi kuwa wananchi ni wenyewe, wanamiliki hii katiba kwa kuitengeneza wao wenyewe. 

Mapendekezo yangu mengine ni katika upande wa uraia.  Raia  wa  Kenya  awe  ni  yule  baba  yake  na  mama  yake  ni  wakaazi

hapa, ni raia pia wa Kenya. Ya pili, uraia wa Kenya usipewe mtu mwingine isipokuwa yule baba  yake ni raia wa Kenya.  Hayo

ni mapendekezo yangu  katika  upande  wa  raia.  Nikiongezea  pale,  katiba  ihakikishe  kwamba  hakuna  ruhusa  ya  mtu  kupewa

uraia wa nchi mbili. Uwe ni uraia wa nchi moja tu pekee yake.

 Naenda  upande wa serikali na nimeandika  memorandum  yangu  kubwa  kwa  hivyo  nitaenda  kwa  ufupi  fupi  nikate  kate  kwa

sababu  ya  muda.  Mapendekezo  yangu  mwenzangu  mmoja  alikuwa  ameyataja  lakini  nitataja  halafu  niongezee  vile  ambavyo

ninaona ilivyo. Kuna hizi nguzo tatu za serikali ambazo ni bunge, serikali kuu na mahakama. Hizo nguzo tatu zinafaa kuwa ziko

zimejisimamisha zenyewe; zinajitegemea, yaani ziko independent,  na wakuu wa hizi nguzo wasiwe wakiteuliwa  na  mtu  binafsi.

Wawe wanateuliwa na bunge yenyewe ama bunge inashughulikia mambo hayo ya kujua ni nani anafaa kuwa  Chief  Justice  na

mambo kama yale. Huo wadhifa utolewe kwa rais, kwa ufupi. 

Nitaenda katika upande wa bunge. Bunge lipewe wadhifa wa kuteua commission zote za kushughulikia  mambo  tofauti  tofauti

kama vile mishahara ya watumishi wa umma na hata pia bunge lipewe kuchagua ni  wizara  zipi  ambazo  zinafaa  katika  serikali

yetu. Huo wadhifa usiwe  ni  wa  mtu  binafsi  kuteua  ni  wizara  ipi  ambayo  atapendekeza  yeye  mwenyewe.  Bunge  lishughulikie

jambo  hilo.  Kuhusu  wakuu  ama  maafisa  wakuu  wa  kiserikali  kama  mawaziri  na  wakuu  wa  idara  tofauti  tofauti,  pia

mapendekezo yangu, ni bunge lipewe wadhifa huo ikishirikiana na kamati teule ya bunge. 

Kuhusu wabunge maalum  -  mapendekezo  yangu  kuhusu  wabunge  maalum  ni  wateuliwe,  si  waondolewe.  Wanafaa  kuweko,

lakini masharti ambayo ningependekeza yaweko, hawa wabunge maalum waweze kugawanywa katika wilaya zote.  Kwa mfano
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kila wilaya ikiwa wabunge ni kumi na wawili kama wakati  huu kila wilaya ipewe number maalum ama idadi maalum ya kuteua

wabunge maalum kulingana na vile utaratibu ulivyo katika mipangilio ya katiba mpya. 

Nikiendelea pale nitataja kuhusu haki za kibinadamu na nitaingiza nyingi nyingi katika raia,  dakika kidogo tu. Ardhi imilikiwe na

mtu wa  mwisho  ambaye  ni  mtu  binafsi.  Apewe  mamlaka  ya  kufanya  chochote  anachohitaji  katika  ardhi  yake  kuanzia  chini

kabisa mpaka juu kabisa.  Ardhi iweze kurithiwa ama iwe katika sehemu  fulani  ambayo  imetengwa  ni  ya  familia  nzima  katiba

ionyeshe kuwa title deed  inaonyesha ardhi hii ni ya baba  na  mama  na  watoto.  Ionyeshe  inamilikiwa  na  watu  watatu.  Ya  tatu

kuwekwe kiwango maalum cha umilikaji wa ardhi. Mapendekezo yangu ni ardhi kila raia wa Kenya aweze kupata  ardhi isipite

hekari hamsini. Hiyo ni kumaanisha hata yule ana hekari  ya zaidi hamsini katiba impatie hekari  hamsini isiwe zaidi kwa sababu

sote tunafaa kuwa sawasawa kama raia wa Kenya.

 Ninamalizia. Katika vyama vya kisiasa, mapendekezo yangu ni kuwe na vyama vitatu tu vya kisiasa. Vyama hivi vihusike katika

kuunda serikali. Iwe ni serikali ya mseto. Isiwe chama kimoja ndicho kinashughulikia jambo hilo. Na katika memorandum yangu

inaelezea zaidi. Rais asiwe mbunge. Rais awe ni mtu amejisimamisha kabisa na katika mapendekezo yangu hata  rais  anaweza

kuwa si wa chama fulani. Anaweza kuwa yuko independent. Amejisimamisha mwenyewe. 

Nataka  kumalizia kabisa.  Nimeandika katika memorandum lakini kwa  sababu  umeuliza  nitakujibu.  Mapendekezo  yangu,  rais

awe ni wa kiwango cha degree kwenda juu. Awe ni mtu wa miaka kuanzia ile katiba ambayo mwanzo imetaja thelathini na tano

hadi sitini. Awe ni raia wa Kenya.

Com. Swazuri: Asante sana, tutasoma memorandum. 

Mr. Mutinda:  Nataka kumaliza mbili tu tafadhali.  Namalizia basi,  mapendezo yangu kura zikipigwa, sasa  hiyo haitaingia kwa

katiba sasa ni mapendekezo yangu. Uchaguzi mkuu nataka,  kwa mapendekezo yangu, ufanywe baada  ya katiba mpya kutoka

hata ikiwa ni muda mngapi. Asanteni sana. 

Com. Swazuri: Achia hapo na uandike.  Thank you very much Bwana Robert,  now we have Steve Kyalo na huyo atafuatiwa

na Sammy Mutuku awe tayari. Haraka  haraka kijana kuna watu wengi sana.  Tupatie maoni yako ufuatiwe na Sammy Mutuku

awe tayari. 

 

Mr. Kyalo: Ningependa kuwasalimu, hamjambo? Mimi hii yangu ni document ambayo natarajia mtaisoma. Sina mengi ni hayo

tu. 

Com. Swazuri:  Asante sana. Sammy Mutuku. Hayuko. Suleiman Wandago atafuatiwa na Stanely Mwadime. 
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Mr. Mutuku: Hata mimi nafikiria yangu ni memorandum na nitapeana direct.

Com. Swazuri: Stanely Mwadime yuko. 

Mr. Mwadime: Asante sana,  mimi ni Stanely Mwadime na mambo yetu sisi tuliandika pamoja na Bwana Edward Mwanjole

kwa hivyo sisi tunawajulisha tu pahali tunatoka halafu hii mapendekezo yetu tutapeleka  kule.  Sisi  tunatoka  Majimboni,  katika

Majimboni  location.  Box  no.  yetu  ni  95,  Shimba  Hills.  Kwa  hivyo  sisi  mapendekezo  yetu  tumeandika  basi  tutapeleka  kule

mtakwenda kuyasoma. 

Com. Swazuri: Kiruya S. King’oo. 

Mr. King’oo: Asante sana commissioners, mimi naunga mkono mambo fulani halafu nitataja yale ninayosema. Kwanza nasema

rais awe 35 years halafu awe ni mtu ambaye ana elimu ya kutosha kwa mfano kuanzia form four mpaka degree level lakini awe

ni mtu mwenye hekima. Sio lazima sana awe ana degree.  Iwe ni miaka  hamsini.  Pili,  naona  rais  asiwe  mbunge  achaguliwe  tu

lakini asiwe mbunge kwa vile akiwa mbunge atapendelea  sehemu yake.  Sasa  awe ni mtu ambaye  si  mbunge  wa  constituency

fulani. Halafu nitaongea juu ya elimu, mambo ya education, kwa mfano tunataka watoto  wapate  elimu ya free kuanzia class one

mpaka eight na iwe compulsory, na mzazi ambaye hatapeleka mtoto shule achukuliwe hatua za kisheria. 

Pili, ningependa elimu ya computer iwe mandatory au compulsory, iwe ya lazima katika shule za upili zote.  Hiyo inamaanisha ni

lazima umeme ufike katika kila sehemu ambayo ina shule ya upili. 

Tatu, huu mfumo wa Majimbo, kulingana na maoni yangu, unaweza ukaleta ukabila, tribal groupings na kingdoms ndogo ndogo

halafu  ukapotosha  ule  mwelekeo  wa  kitaifa.  Lakini  Majimbo  ninayoyataka  mimi  ni  yale  ya  kiuchumi.  Kiuchumi  vipi?

Kinachopatikana katika jimbo fulani, percentage kubwa ibakie pale katika  jimbo  lile.  Nataka  asili  mia  sabini  na  tano  itumike

pale. Zile zingine ziende kwa serikali kuu. 

Upigaji wa kura, kura zinapopigwa, yale mabox ya kupigia kura yawe transparent, yasiwe meusi. Wawe watu wanaweza kuona

kura inaingia wapi,  iwe hivi na kufanyike mchana. Mwisho, provincial administration. Mimi  kulingana  na  maoni  yangu,  sielewi

provincial  administrators  huwa  haswa  PC,  ana  kazi  gani.  Kwa  sababu  wale  wanatakikana  wawe  replaced  na  provincial

professional administrators.  Unaona kama  ni  jambo  la  kilimo,  kuna  provincial  agricultural  officer.  Kama  ni  jambo  la  security

kuna provincial  security  officer.  Hata  district,  division  iwe  hivyo  hivyo.  Wale  watu  wote  ukiwatazama  huwa  wanafanya  kazi

moja tu kwa sababu kama ni swali la kilimo kuna mtu anahusikana na kilimo. PC huwa anafanya kazi gani? 

Com. Swazuri: Kuna administration, sasa hawa kila mmoja ana kazi yake. 
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Mr.  King’oo:  Aah  sidhani.  Ile  kazi  anayofanya  ya  administration  inaweza  ikafanywa  tu  na  wale  watu  wengine  ambao

wanashughulika tu na yale mambo. Halafu tukiteremka hivyo tuwe na chief ambaye atakuwa akifanya kazi zinazofanywa na DO

at the moment. Akisaidiwa na sub-chief na chairman. Kuanzia DO kwenda juu mpaka PC pale nafikiria they are not serving any

purpose.  Kama ni swala la health tutauliza divisional health officer,  district  health officer,  namna hiyo na yale mambo mengine.

Asanteni. 

Com. Swazuri: Asante sana, andika jina lako pale. Sasa tuko na Uhuru Ndeto na atafuatiwa na Geoffrey Mwiyo. 

Mr. Ndeto:  Asante,  mimi naitwa  Uhuru  Ndeto  ni  mkaaji  wa  Shimba  Hills  na  ni  mzee  wa  mtaa.  Ya  kwanza  ni  mashamba.

Napendekeza  mashamba kuna wazee wana mashamba na hawataki kukatia watoto  mashamba  hayo.  Kwa  hivyo  kuwe  kuna

sheria inasema mzee kama hataki kukatia mtoto wake shamba achukuliwe hatua. 

Pili, village chairmen wanafanya kazi kubwa sana kwa sababu DC akitangaza pesa  kule anatangazia DO halafu DO anaambia

chief, chief anaambia sub-chief, sub-chief anaambia wazee wa mtaa: endeni mkaokote  pesa  kadhaa huko mlete. Sisi wazee wa

mtaa tunaingia huku na tunapambana na wananchi tunatukanwa, tunalete zile pesa.  Lakini zingine tukiulizia hujui zinaenda wapi.

Ukiulizia  unaambiwa:  wewe  nenda  ukusanye  hizo  pesa.  Kwa  hivyo  wewe  mzee  wa  mtaa  ndiwe  unatukanwa  na  wananchi.

Michango  ingine  napendekeza  iwe  hakuna  kwenda  kuchangisha  mwananchi.  Kama  pesa  za  sherehe  nasikia  kuna  pesa  za

sherehe zinatakikana na DC,  hizo ni zingine zinahusu wananchi.  Mwananchi kule nyumbani  sisi  ndio  tunatembea  kule  unakuta

mwananchi  amelala  na  njaa  na  hana  kitu.  Na  mwananchi  yule  ambaye  ameshiba  ananyanyasa  yule  ambaye  hana  kitu.  Kwa

hivyo mtu kama sisi yetu, hizo pesa tunataka kujua kama kuna sheria imesema wakati  wa sherehe wananchi wachangishe pesa

za kufanya sherehe. Hiyo ni mapendekezo yangu. Sisi wazee wa mtaa maoni yangu nataka tulipwe hata kama sio kitu kikubwa

tuwe kuna kitu. Kwa sababu unatembea kutoka asubuhi mpaka jioni na wewe una mtoto anasoma,  huyo mtoto utamsomesha

na nini, atakula nini? Na unahudumia wananchi na kazi nyingi wewe ndio unahudumia wale wanakaa tu kwa maofisi. 

Lingine  ni  mashamba  makubwa:  Kuna  watu  wananunua  mashamba,  kama  mbunge  anakuja  anachukua  kama  hii  location  ya

Majimboni ananunua inakuwa yote ni yake na kuna mwananchi anateseka hana shamba,  hana mahali pa  kulima. Mapendekezo

yangu ni mwananchi kama ni shamba awe na acre kama ishirini na tano mwisho. Mambo ya kuwa na acre  kama mia moja hiyo

nataka iondolewe kuwe na sheria ya kuwa hakuna. 25acres, ukizidi sana, hata kama wewe ni mbunge. 

Haya, lingine la nne, ni mwalimu. Napendekeza, waalimu wanakaa mahali sana hata mpaka watoto  wanaanza kuzoeana mpaka

watoto wanataka  kuwapa  heshima,  ndio  unaona  maovu  mengine  shuleni  inatokea.  Mwalimu  akae  katika  shule  miaka  mitatu

ikifika apigwe transfer apelekwe shule ingine. Lakini mambo ya kukaa sana mahali mpaka mtoto aanze Std.  1 mpaka  8,  hiyo

napendekeza iondolewe. 
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Ya tano,  napendekeza mwananchi  upande  wa  mbolea,  serikali  ambayo  itakuwako  au  itatawala,  isimamie  bei  ya  mbolea,  ya

mbegu, mazao kwa sababu mwananchi anateseka kwa mambo ya mbolea na mbegu yule ambaye  yuko  chini  hana  uwezo  na

katika hapa Kenya wakati huu wananchi wale wengi ni wale wako chini hawajiwezi. Kwa hivyo, iwe inaangaliwa na serikali. 

Ya mwisho, ni kuhusu ma-chief. Chief awe ndiye aliye na hukumu. Mambo ya DO, mambo ya PC, ya DC hatuoni kazi ambayo

wanafanya. Kazi ni kukaa ofisini tu. Kwa hivyo na wazee wa mtaa wawe ndio wamepewa hiyo kazi. Na yangu ni hayo, asante. 

Com. Swazuri: Asante sana. 

Mr. Simiyu: Majina yangu ni Geoffrey Simiyu.  Nitachangia  kuhusu  katiba  ambayo  ningependa  kuiona  katika  nchi  yangu  ya

Kenya. Nitaanza na elimu. Elimu iwe ni lazima kwa kila mwananchi wa Kenya kuanzia kwa mtoto mdogo mpaka wazee ambao

wanaweza kusoma. Iwe katika katiba ya kwamba wanapata  nafasi ya kujiendeleza katika masomo.  Kwa  swala  la  elimu  pia,

tumeona  ya  kwamba  katika  nchi  hii  tuna  shida  za  kiuchumi  na  zinasababisha  watoto  wengine  ambao  ni  werevu  wakose

kuendelea na masomo. Pendekezo langu ni kwamba katiba yetu iweze kuruhusu wizara ya elimu iandike ya kwamba mtoto yule

ambaye anaweza kutoka shuleni aende akatafute kibarua afanye na baada  ya mwaka mmoja au miwili aruhusiwe kurudi shule

aendelee na masomo. 

Com. Swazuri: Lakini sheria inasema mtoto asifanye kazi mpaka afike miaka kumi  na  nane.  Watoto  kazi  yao  ni  kusoma  na

kucheza.

Mr. Simiyu: Nimetumia neno mtoto kwa sababu ni msomi lakini iwe ya kwamba kama mtoto amefika secondary inawezekana

kweli hajafika miaka kumi na nane lakini yuko secondary anaweza kuwa kama kidato  cha  pili  na  kuendelea.  Kuwe  na  elimu

kama ile iliyokuwa zamani mtoto anafanya KCSE Kenya Junior, anatumia hiyo certificate apate pesa arudi shule. 

Com. Swazuri: Unataka mfumo wa zamani urudi? 

Mr.  Simiyu:  Sio  mfumo,  naongea  juu  ya  mtu  mmoja  ambaye  ni  mwanafunzi  apate  nafasi  ya  kuweza  kuendelea  na  shule.

Nasema hivi kwa sababu sisi mambo haya tuko nayo sasa  mtoto akitoka shuleni itakuwa ni vigumu sana  kwake  kurudi  shule

mwaka mwingine miwili au mmoja baadaye. Nataka kusema kitu ambacho najua kinawezekana.  Sitaki kusema tu kwa sababu

nimepewa nafasi ya kusema. Okey,  hiyo ni juu ya elimu. Point nyingine bado  inahusika na elimu. Watu ambao  wanapata  kazi

baada ya kufanya kidato cha form four maana wanaruhusiwa kisheria kufanya kazi na wangependa kuendelea au kujiendeleza

kimasomo, napendekeza ya kwamba katiba yetu iweze kuwasiliana na wale employers ya kwamba wafanyi kazi waowanaweza

kupewa nafasi ya kuendelea na masomo huku wakiwa bado wako kazini. 

Bishop Kariuki:  Question inaudible. 
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Mr. Simiyu:  Ni sawa,  hiyo imefanyika sana sana kwa  wale  watu  ambao  wako  more  qualified.  Category  ya  juu  sana  kama

watu waliofanya degree unakuta wanakuwa na nafasi ya kuendelea na masomo yao lakini wale watu wa chini nimesema form

four kuendelea wale watu ambao hupata kazi ile tunaweza kuita ikiwa ni blue collar job hawapewi nafasi kuendelea na masomo.

 

Point nyingine sasa  nikiwachana na  elimu  naenda  katika  uchumi.  Napendekeza  ya  kwamba  katika  katiba  ya  Kenya,  serikali

iweze ku-encourage investors, these are multi-nationals, waweze ku-invest katika rural areas.  Kwa sababu kitu ambacho najua

kinapendeza watu ambao wanafanya investment ni availability of labour. Ninapendekeza ya kwamba watu hawa waje wa-invest

in  the  rural  area  na  serikali  ikaweze  kufanya  infrastructure  katika  rural  area  kuwa  conducive  kwa  hao  watu  ambao  ni

multi-nationals kuweza ku-invest. 

Kwa mfano kwa wakati  huu  tunapata  a  lot  of  non-governmentals  wanakuja  huku  kukusanya  habari  au  kuelimisha  umma  na

tunaona wanakuja na magari mazuri wako na allowances nzuri lakini wanakuja kwetu sisi raia tunapochangia tu hivi na waende

hawaleti kitu ambacho kitatufaidi. Kwa hivyo kama serikali itaweza kuweka katika constitution uchumi wetu uwe decentralized

sasa.  Badala ya kusema kila kitu kifanyike Nairobi  na Mombasa,  uje katika rural areas  where the farmer like in  Shimba  Hills

yuko na machungwa na matunda kadhalika wa kadhalika. Walete industry za kuweza kufanya vitu kuhusiana na vile vitu vilivyo

hapo kama mazao. 

Naenda kwa point nyingine ambayo ni afya. Napendekeza  ya kwamba afya iwe haki ya kila Mkenya.  Na  hapo ninamaanisha

ya kuwa afya inamaanisha huyu mwananchi wa  Kenya  alindwe  na  sheria  ya  kwamba  anaweza  kupata  matibabu  anapokuwa

mgonjwa isijalishe ya kwamba ana pesa au hana pesa, afya iwe ni haki yake. Afya kwa wamama- wamama tunajua ya kwamba

wanafanya kazi nyingi sana katika rural areas.  Kwa  hivyo  serikali  ihakikishe  ya  kwamba  mama  anatunzwa  pamoja  na  mtoto

wake kisheria. Iwe ni sheria ya kwamba mama anaweza kupata matibabu kama vile vile sasa tunapata matibabu ya watoto  bure

wamama pia wapewe matibabu ya bure. 

Point yangu nyingine ni katika hali ya kiuchumi. Napendekeza ya kwamba katika sheria ya Kenya kuwe ni kwamba mwananchi

ambaye  ni  mkulima,  maana  Kenya  watu  wote  karibu  ni  wakulima,  iwe  kwamba  mkulima  anapewa  incentive  ya  kuweza

kujisupport  ku-produce  mazao yale ambayo anayalima. Kukiwa ni kahawa,  au machungwa, mwananchi wa Kenya apewe  na

serikali  yake  kitu  cha  kumsaidia  kuweza  kufikia  point  of  production  ya  ile  farm  produce  halafu  serikali  baadaye  itaenda

ku-deduct whatever it has put in it. 

Administration:-  ningependa  kupendekeza  ya  kwamba  iwe  ni  kitu  ambacho  kinaeleweka  na  raia.  Yaani  iwe  friendly  to  the

community. Kuanzia kwa wakuu, mimi sina shida na PC na whatever but we want administrators to be  friendly to those people
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he is administering ili kwamba wananchi wanaelewa ofisi yake ni ya kufanya kazi gani. Asanteni.

Com. Swazuri: Asante sana. 

Mr.  Ndalana:  Kwanza  kwa  commissioners  nasema  ni  asante  kwa  nafasi  hii  ambayo  nimepewa.  Naitwa  councillor  Cyrus

Ndalana. Kwa maoni ambayo sisi wananchi tunataka kutoa au kama mimi vile nataka kusema ile kitu muhimu sana kwa sheria,

sheria  ziko  na  sheria  zinaendelea  vizuri  lakini  sheria  hazifuatwi.  Kama  ni  sheria  kama  sasa  kwa  mfano  watu  hapa  nimeunga

mkono wamezungumza vizuri habari  ya wanyama msitu, nini, kila kitu, lakini serikali mbele ilikuwa inasema kama mtu analiwa,

au  mimea  yake  inaharibiwa  na  wanyama  analipa.  Siku  hizi  hakuna  kitu  kama  hiyo.  Na  KWS  pia  ilikuwa  inasema  italipa

percentage kwa wakulima na wakulima hawapati hiyo kitu. Kwa hivyo inaonyesha serikali ina haja sana na wanyama kushinda

wananchi na wananchi pia wana njaa sana hata pia hawawezi kununuliwa chakula wakapata nafuu au wakajisaidia. 

Pili, sisi tunaona sheria kama hii ya mageuzi nini na nini, hiyo ni sheria lakini mwananchi yule aliye ndani ya taabu hafaidiki kwa

hiyo sheria.  Kama tuseme kwa mfano kwa shule kuna bursaries ambazo serikali inatoa inasema imetoa milioni hamsini, milioni

fulani  lakini  hizo  pesa  zinaisha  kabla  hazijafikia  shule  zingine.  Na  sijui  ni  kwa  nini  haziwezi  kugawanywa  au  sheria  haiwezi

kusema kila shule ipate ile haki ambayo serikali imesema kule. 

Kuna hii ukulima:- tukianza kulima, sisi haswa hapa Shimba Hills, tuna mashamba yetu na tuna mazao mazuri na ni nchi nzuri na

ni  pahali  serikali  yaweza  kufaidika,  lakini  tumekaa  kama  hatuko  ndani  ya  sheria,  hatuko  ndani  ya  mzunguko  wa  ule  wa

kusaidiwa, maanake tuna machungwa na tuna kila kitu lakini hatufaidiki chochote.  Serikali haiweki mikono kwa mwananchi  ili

imwinue apate nguvu ili aweze kuwa anaweza kujiendelesha. Upande wa kama korosho, machungwa. 

Com. Swazuri:  Unasema serikali isaidie kwa upande gani? Mikopo au barabara? 

Mr. Ndalana:  Mikopo ili watu waweze kujiweka au wacha mikopo pekee  yake.  Iwe  ndani,  kama  ni  kitu  kinachoenda  ng’

ambo tuwe tuna uwezo kama ni machine ambayo iko pale hapatiwi iwe  mikononi mwa wananchi,  si iwe  kuna  mtu  mwingine

mwenyeji ambaye anasimamia. Mtu anachukua kama ni yake lakini ni kitu ya wananchi tunakatwa kila gunia ikienda inakatwa

kitu. Ikienda kufika pahali unakuta mwananchi hakupata  chochote.  Iko chini kabisa  na watu tuwe sisi tukiuza tunaweza kuuza

direct hapana kuuza kwa huyu kwa huyu. 

Ile ingine, sheria ni ngumu lakini ile muhimu kabisa sheria zinatengenezwa lakini hazifuatwi. Kuna ufukara ndani ndani mwa sheria

na kuna watu wengine wanatumia sheria kama ni zao ama kama ziko kwao. Wana uwezo kushinda watu wengine. Unakuta mtu

amepewa  madaraka  afanye  kazi  kama  ni  mtu  wa  serikali  afanye  hii  afanye  hii  ndio  unaona  tunakosa  kama  ni  ile  nimesema

bursaries tunakosa  pahali  pengine  na  kwingine  kunapatikana.  Kwa  hivyo  naona  ile  sheria  kufuatwa  ni  sawa  kabisa  sheria  si

mbaya lakini kule kufuatwa kwa sheria ni kitu muhimu. Lengo langu liko hapo tu pekee yake. Kule sheria kufuatwa ni kitu sawa
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sawa,  na kama sisi tuko huko msituni tuna  wanyama.  Serikali  inachukua  mnyama  kama  kitu  muhimu sana  na  inasahau  kama

imesema itatumikia. Tukipata uhuru tuliambiwa italinda mwananchi na kitu yake na kila kitu. Sasa  huko watu wako msituni hata

wale  watu  wakija  KWS  hawawezi  kuja  kuzunguka  wakaangalia  wananchi  ni  namna  gani.  Wamewacha  sheria  kando.  Kwa

hayo asante. 

Com.  Swazuri:  Asante  sana  councilor  andika  jina  lako  pale  na  utusaidie  sheria  ifuatwe  na  wananchi.  James  Mainga  na

atafuatiwa na Zeinab Tchizuga. 

Mr. Mainga:  Mimi sehemu yangu ni Kidongo,  sehemu  ya  wanyama.  Nasema  ni  asante  sana  kwa  katiba  ya  leo.  Sasa  pale

kwetu karibu ndovu anatuvunjavunja na huyu ndovu amewekewa waya na ile waya akavunja ikawa ile waya kule haina moto.

Sasa  huyu  ndovu  aking’oa  mnazi  wangu  ni  ng’ombe,  naweza  kulipwa  kama  ng’ombe  zile  tunanunua  Kinango,  wapi  vile

tunanunua kama elfu kumi.

Jambo  lingine  Coast  Province,  tuna  watoto  wetu.  Wakiingia  Kwale  siku  ya  kuandikisha  watu  katika  kazi  hao  watoto

wanaambiwa warudi Machakos ama Nairobi  na wamezaliwa hapa hapa.  Vitambulisho wanachukua hapa hapa Kwale na hiyo

ni kitu kingine nacho kinatuweka hatujui tuko wapi.  Warudi Machakos  mahali  mimi nimetoka  huko  na  yule  mtoto  amezaliwa

hapa hapa wakafanye kazi huko huko Machakos, ama wakaandikiwe Machakos.  Si kazi hiyo inatokea Kwale ya army, polisi.

Si tuna watoto wetu. Kuna kitu kingine kiko hapa Coast Province.  Inaonekana hapa Coast  inaitwa miji tisa.  Hiyo miji tisa sasa

si  miji  tisa  ni  miji  kumi  na  moja  kwa  maana  Wataita  walikuwa  bado  kuingizwa  Pwani  ikawa  sasa  ni  hawa  Rabai  na  wale

wengine hapa wadigo hivi sasa ikawa sisi tuko hapa unasikia  saa  ingine watu wanavurugana hapa shauri ya kuambiwa wabara

kwao.  Katika Kenya,  mahali popote  hata niko katika bahari  huku ndani na ni Kenya siwezi kuambiwa  niondoke  kwa  maana

niko kwangu, niko Kenya. Nataka yule aliye katika Kenya akae Kenya asiambiwe kwenu ni wapi, ni Kenya. Asante sana. 

Com. Swazuri:  Asante. Zeinab. 

Mrs.  Tchizuga: Kwa jina naitwa Zeinab Tchizuga mwanakamati wa Matuga  constituency,  haya  ndio  maoni  yangu.  Kwanza

kuhusu barabara  -  barabara  zetu wale wanaohusika na utengenezaji  wa  barabara  wanapokuja  kwetu  Kwale  district  na  pesa

watazitumia vibaya walazimishwe kuzilipa hizo pesa. Pili, serikali mfumo wa serikali tunaotaka.  Tunataka Majimbo na Majimbo

haya ni kumaanisha kabila lolote ambalo liko within Coast  Province liwe litaishi pamoja  na  wenyeji  kwa  kuheshimiana  na  pia

mapato  yao  yawe  ya  kuendeleza  jimbo  la  pwani.  Mapato  yao  kwa  mfano  kama  wanafanya  biashara  yawe  yale  mapato

yataendeleza jimbo la Pwani, sio kwamba wamekuja kuvuna na wanapeleka sehemu zingine. 

Pia hapo  nilikuwa  nakuja.  85%  ya  mapato  yanayopatikana  katika  uchumi  wowote  hiyo  itabaki  Coast  Province.  15%  iende

central government.  Hiyo ina-apply mpaka kwenye kazi.  Kwa mfano Port  au tourism industry, wale walioandikwa kuanzia ile

top  cream,  85%  wawe  ni  wenyeji  wa  jimbo  la  Pwani,  15%  ndio  watoke  nje  ya  jimbo  la  Pwani.  Uchaguzi:-  uchaguzi
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tunaopendekeza sisi ni kwamba rais awe hata yeye anaweza kukabiliwa na sheria kwa hivyo tunasema tuwe na  rais,  kama  ni

mume, makamu wake awe ni mke. Tuwe na waziri mkuu na tuwe na governors ambao wataongoza haya Majimbo. 

Wabunge wateuliwe kama vile ilivyo sasa. Umri wa rais uwe miaka arobaini na tano.  Elimu yake iwe ni ya shahada.  Mbunge ni

miaka thelathini na tano. Elimu yake iwe ni kuanzia form four na kuendelea. Councillor elimu yake iwe ni form four na kuendelea

na  umri  wake  uwe  ni  thelathini  na  tano.  Katika  hivi  viti  tunaomba  40%  viwe  ni  vya  akina  mama.  Bungeni:-  10%  iwe  ni  ya

walemavu  bungeni.  Kwenye  councils  20%  iwe  ni  ya  akina  mama.  5%  iwe  ya  walemavu.  Katika  wale  wabunge  maalum  na

ma-councillors maalum nafasi hizo zote zipewe akina mama. 

Dini- dini zimekuwa nyingi kiwango cha kuwa imekuwa ni biashara.  Kweli tunakubaliana na uhuru wa kuabudu lakini  hizi  dini

zichunguzwe, zingine zimetuletea balaa ya devil worship. 

Elimu:- tunahitaji vyuo vikuu katika jimbo letu. Tunahitaji colleges kama vile ya Utalii pia zipatikane katika jimbo letu. Shule za

upili zile za kitaifa zipatikane katika jimbo letu na zile zilizoko zisaidiwe ili ziweze kujiimarisha ziwe katika kiwango cha kuweza

kupatia watoto  wetu elimu ya kisawa sawa.  Elimu yenyewe,  class  cha  kwanza  mpaka  cha  nane  iwe  ni  bure.  Mzazi  aachiwe

majengo pekee yake.  Vitabu na chaki,  kalamu zote ziweze kutolewa na county council kwa sababu yale mapato tuliyoyatetea

yatakuwa yanasimamiwa na county councils. 

Pia  hapo  katika  elimu  kuwe  na  usawa  mtoto  wa  kike  na  wa  kiume  na  iwe  ni  lazima.  Pia  tunaomba  katika  uchaguzi  wa

commission  tunaomba  kwanza  kuwe  na  commission  maalum  ambayo  itasimamia  mambo  ya  akina  mama  na  watoto.  Na

commission hii ichaguliwe na bunge sio rais ili kupatikane usawa ambapo mfano mzuri tumeupata katika commission hii yetu ya

mambo ya katiba kuna usawa kwa sababu kila jimbo limewakilishwa. Nafikiri nitakomea hapo kwa sasa. Asanteni. 

Com. Swazuri: Asante sana. Tumpate Kyengo Panga.

Mr. Kyengo: Mimi ndiye Kyengo Panga, kwetu ni hapa Mwapala.  Matatizo yangu ni kama kusema hivi, juu ya skuli kubwa.

Juu ya skuli kubwa kama vile ma-university yasiwe Nairobi  pekee  yake yawe mpaka hapa Mombasa.  Ichaguliwe skuli zile za

zamani, yawe university pale. Kama Krapf,  ni ya kutoka 1864.  Hiyo ni skuli ya zamani kabisa lakini serikali haikumbuki kuipa

uwezo wa waalimu wa kutosha kuelimisha watoto.  Tukitembea huko na huko watu wengi wanasema watu wa Pwani hawana

elimu. Sasa elimu tutawezaje kuisoma na sisi hatuna skuli kubwa na hatuna nafasi ya kuondoka hapa kwenda Nairobi? Nairobi

ni mbali, Nairobi kunataka mtu mwenye pesa. 

Na nyingine, kwa upande wa silaha. Silaha zianatumika ovyo.  Ukienda benki watu wanatumia mabastola,  wanaibiwa.  siku  za

nyuma haya  mambo  tulikuwa  hatuyaoni  sisi.  Lakini  utawala  umekuwa  mwAfrika  silaha  zinaua  watu  zaidi.  hata  kama  huyo

mkulima wafanya biashara yako utakuta vita tu, unyang’anywe pesa. Hizi silaha zatoka wapi? Na  silaha zote hizi ziko mikononi
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mwa rais. kwa hivyo pendekezo langu, ninataka silaha hizi zote zizuiliwe. Wananchi nao wanaweza kujiendeleza bila wasiwasi.

 Neno jingine kwa upande wa machief. Kwa upande wa machief tunataka  hapa  pakiwa  pana  mduruma,  chief  awe  mduruma

asiwe kabila nyingine. Huwa hawezi kuelewa maendelezo mila za watu. Kuwe ikiwa ni mduruma awe mduruma. Ikiwa ni mdigo

awe mdigo. Hivyo ndio  naona  inaweza  kuwa  sawa.  Huyo  mdigo  si  vile  anavyoandika  serikali.  Vile  anavyoandikisha  kutoka

zamani. Lakini hata ikiwa kuna mchanganyiko ile idadi kubwa ya wananchi ikiwa ni waDigo  wawekwe  chief  mdigo.  Ikiwa  ni

wakamba wawekwe mkamba. Neno jingine kwa mimi nafikiri nimemaliza. 

Com. Swazuri:  Haya,  sasa  nenda  pale  uandikishe  jina  lako.  Mutinda,  na  kama  hayuko  tutasikiliza  Donald  Nyange.  Karibu

mzee Donald na atafuatiwa na Margaret. 

Mr. Nyange: Mimi naitwa Donald Nyange mkaaji wa Shimba Hills. Mwanzo ningetaka kuchangia upande wa sheria.  Tunaona

katiba  ya  sasa  inapendelea  wenye  pesa.  Mtu  kama  mimi  sheria  hainichukulii  vile  inavyopasa.  Kwa  mfano  tunasikia  kuna

mahakama za katiba.  Sijui mtu kama mimi nitaisikia mwaka upi na nitajua nitapigia wapi? Kwa hivyo twataka sheria iwe  sote

tuwe sawa.  Nionyeshe hatua za kufuata zile sheria nikianza hapa kama ni hakimu wa kwanza  nikishindwa  niende  mbele  wapi

tuwe tuna maelezo ya kisheria. 

La pili naomba mashule yawe bure. Tatu, pia ya kunyanyaswa kivyovyote vile tunataka kupungue. Kwa mfano naweza shikwa

na  askari  nikazungushwazungushwa  hapa  mpaka  hata  kama  ni  kesho  mambo  bado  sijui  wapelekwa  wapi  na  umefanyaje.

Nataka sheria hizo askari watu waambiwe, nikishikwa nisimuliwe haswa niambiwe wazi. Maana umeshikwa kwa hivi na hivi na

mwisho utafikishwa wapi. Kwa mfano si napelekwa sheriani au kama ni polisi station sasa  nijue nikishikwa hapa naelekea polisi

na kosa nimelijua ni lipi. Si kuwekwa mahali hivi pengine ulale mpaka kesho kama ni post  ama ni wapi,  sasa  unajua utalala bila

hata kula kitu. Utakataa wewe, una nguvu gani hebu sema? Mbele ya askari  wa Kenya au wa nchi nyingine. Ndio nataka hayo

katiba igeuzwe. 

Upande wa shambani… 

Com. Baraza: Unaona wao ndio wabaya ama hawajui kazi yao au hawana elimu kwa hiyo kazi yao au ni watu wabaya? 

Mr.  Nyange:  Mimi naamini  wana  elimu  na  wamefundishwa.  Mimi  ndio  nauita  unyanyasaji,  wanajua  kazi  yao,  lakini  sasa

wananinyanyasa  mimi maanake  sijui  chochote,  nitababaishwababaishwa  hapa  mpaka  nianze  kutetemeka.  Kama  ningekuwa

ninajua ningebishana naye lakini sina uwezo huo.  Yaani anakunyanyasa kwa mfano sasa anishike hapa,

Com. Baraza: Halafu anauliza kitu kidogo. 
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Mr.  Nyange:  Si  ndio  kunyanyaswa  huko?  Halafu  kuna  mazao  yetu  shambani.  tunaona  hayo  hakuna  usawa  katika  vile

yanavyoenda mpaka wewe  uridhike kwa bei. Kwa mfano kuna watu wa katikati  hapa.  Kwa mfano kama tunauza biksa hapa

Tiwi. Tuna korosho, tuna vitu vingi hata matunda. Sasa unajua utakapouza mtu akija kuyanunua hapa sasa  au kama ni korosho

zetu zinapelekwa pale. Bei hauwezi kujua wewe mwenye mali yako, hujui bei. 

Com. Baraza: Na wewe mwenyewe ukisema nataka kupeleka korosho yangu kwa market kuna shida gani? 

Mr.  Nyange:  Unazuiwa,  kuna  kitu  ambacho  kinakuzuia  hujui.  Sasa  sijui  imeundwa  ni  nani  kama  ni  sheria.  Hatuambiwi  na

wizara  inayohusika  au  kama  ni  National  Cereals  Board  haitwambii  mali  hii  huku  ina  bei  gani.  Sasa  kuna  mtu  atakuja  hapa

akwambie: mima nataka hizi korosho zako au hizi. Nafikiri nimemaliza. 

Com. Swazuri: Margaret Odada. 

Mrs.  Odada: Mimi naitwa Margaret  Odada  kutoka Majimboni. Mimi nina maoni ya kwanza kabisa ni  ya  upande  wa  elimu.

Rais  wetu  wa  kwanza  alisema  elimu  imekuwa  ni  ya  bure  kutoka  class  one  up  to  class  eight  lakini  kulingana  na  vile  sasa

kunaendelea  inaonekana  hakuna  elimu  ya  bure.  Utakuta  mtoto  ukimtuma  shule  anarejeshwa  nyumbani  saa  nyingine.  Wale

wanaowarejesha nyumbani wanasema wanawatuma lakini ukiangalia  ni  kama  mtu  amefukuzwa.  Utakuwa  saa  nyingine  wewe

hukuipangia pesa ya kupeleka shule lakini utakuta mtoto amerudi abruptly, itakubidi hata kama huna unga nyumbani ile pesa  ya

unga utatoa impeleke mtoto shule. 

Kwa  hivyo  tunaumia  sana  na  hii  mambo  kusema  ile  ukweli  serikali  ya  Kenya  wangechunguza  na  waangalie  vile  watasaidia

wanyonge  maana  Mwenyezi  Mungu  hakutuumba  sawa.  Hatuko  equal.  Kila  mtu  aliumbwa  na  mapato  yake.  Kuna  wale

wanapata  ya  chini  na  kuna  wale  wanapata  kidogo.  Kwa  hivyo  ifanywe  iwe  ni  free  education,  kwa  wanyonge.  Mimi  naona

ifanywe  free  education  for  all,  maana  sasa  mimi  nitasema  sana  upande  wa  elimu  because  I  am  learned  and  I  know  what

education  is.  Utakuta  mtoto  wa  mtu  ambaye  hajiwezi  yuko  very  bright  lakini  mtoto  anakaa  nyumbani  kwa  sababu  wazazi

hawajiwezi. 

Utakuta saa nyingine kuna kina mama wengine walifiliwa and they have their children, hawana pesa  mtoto anarudi nyumbani na

saa nyingine huyo ndiye huwa  anaongoza  classini.  Sasa  utakuta  mtoto  anakosa  elimu  kwa  sababu  ya  pesa  na  wale  waalimu

wakuu wa primary hawataki kujua who are you. Wewe ni maskini na wewe ni tajiri. Hawataki kujua. 

Ya  pili  mimi  nilikuwa  nasema  kivyangu  maoni  yangu  hata  hawa  waalimu  na  ma-headmasters  wa  hizi  primary  schools  pia

wangetolewa mbali kama hawa wa secondary ili akija pahali anaongoza hajui mtu yeyote ataanza kujua wale wako hapo saa  ile

ameletwa hapo, maana wale wako hapo inasemwa mtu ameletwa nyumbani. Sasa  anaye meeting nyingine na wazazi wa mtoto

sasa  kwa  vile  ameletwa  hapo  analipisha.  Kwa  hivyo  hata  hawa  pia  wengine  kama  serikali  ya  Kenya  wana  uwezo  watoe

wengine hata kama ni bara, hawa wa huku nao wapelekwe huko ndio itaitwa Kenya imepata uhuru. 
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Com. Swazuri: Sawa endelea. 

Mrs.  Odada: Ya tatu,  nitaongea kwa akina mama maana  mimi ni  mama.  Nitasema  juu  ya  ulevi.  Ilisemwa  pombe  imepigwa

marufuku, sio? Kulingana na vile ninasikia. Lakini inaonekana iliwachwa free,  mtu anauza vile anataka.  Kulingana  na  vile  hiyo

hali inaenda,  inaonekana hakuna msaada wowote unaweza kusaidia watu maana wale wanaumia sana ni akina  mama.  Maana

kuna  waume  wengine  akienda  hapo,  si  yeye  ana  elfu  yake?  Hatoki  mpaka  iishe  hapo.  Kule  nyumbani  mtotoamefukuzwa

atakikana na vitabu, na vitabu, just one textbook, is 350 shillings na zinatakikana saa  zingine seven of them. Where will you get

that money? Sasa mimi nasema pombe ipigwe marufuku serikali ya Kenya na wasikubali hawa wanauza pombe polisi akienda

hapo akipewa kitu kidogo anamwambia wewe endelea. Sasa akimwacha anaendelea yule anaumia ni mama. 

Com. Swazuri: Sasa shida ni sheria,  ama ni askari  wanaovunja sheria? Kwa sababu sheria ya sasa  imesema mnazi umepigwa

marufuku.

Mrs. Odada: Mimi naona wengine wanavunja maana akipewa kitu kidogo hashughuliki na yule anauza hiyo pombe. 

Com. Swazuri: Kama wewe ungekuwa Kinango jana ungeshtuliwa sana na watu kwa sababu watu wa Kinango wametuambia

pombe ya mnazi ihalalishwe kwa sababu ni wengi wamesomeshwa na riziki kutoka kwa mnazi. 

Mrs.  Odada: Sasa  mimi nitakuambia hivi, hata mimi ni mjaluo. Kwetu Kisumu tuna ma-professors  ambao  walisomeshwa  na

chang’aa lakini hiyo ina limit. Wajua something when it is too much it is not good. Si vibaya lakini iwe na limit yake maana if it is

too much it is dangerous for some other people. 

Com. Baraza:  Kama Uganda wameweka saa  za kufanya  kazi  na  kila  mtu  halafu  wanaenda  kazi  yao,  wanapumzika  kidogo

halafu wanarudi kazini. Hiyo itakuwa ni sawa? 

Mrs.  Odada:  For  refreshment.  Maana  unajua  kuna  wengine  wanaitumia  for  refreshment  lakini  kuna  yule  mwingine  yeye

anaiweka  hiyo  ndio  chakula.  Kule  nyumbani  wewe  mama  unabaki  na  watoto  wanalia  wana  njaa,  you  must  help  mothers,

Bwana. Yeye mwenyewe kwanza akija hapa aingia nyumbani anaupiga huo mlango na mguu anataka sima. Sima yote ameiacha

kwa yule anauza pombe. For your kindness uandike.

Mambo  nyingine,  nimesikia  mzee  mwingine  akisema  hapa  mambo  ya  university.  Unajua  hapa  sisi  tumekaa  hapa  Coast,

tumekuwa  watu  wa  Coast  because  we  are  Kenyans.  Sasa  tunapata  taabu  sana.  School  fees  tunalipa,  watoto  wengine

wamebarikiwa  na  Mwenyezi  Mungu  wanapita  mtihani.  Mtoto  akipita  mtihani  unapata  taabu.  Saa  nyingine  amepita  kwenda

Nairobi University. Wewe mwenyewe hata hujui huko Nairobi. Hiyo university hujui ilijengwa wapi, Sasa mimi nilikuwa nasema
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kwa maoni yangu, hapa Coast inajulikana sana ni pahali pakubwa ilete university na sisi tuwe na university yetu. 

Com. Swazuri: Mama nitakuambia mimi ni mmoja wa wale ambao tuko katika area (inaudible) 

Mrs.  Odada: Sasa  nilikuwa nauliza hivi, sijui kama ni vizuri nikiuliza? Kule bara  imejengwa ma-university, huwa  wanachanga

pesa ndio inajengwa? Watujengee university huku. Wajua mtu akikataa  kitu, hawezi kukaa bila sababu,  ana sababu.  Nyingine

national  schools.  At  least  one  to  be  in  Coast  Province  maana  kuna  shule  zingine  naona  kama  Waa  secondary  naona  ni  ya

kitambo sana, hata Matuga Girls is an old school, Kwale High imetoa watu wengi sana. Hakuna national school hata moja hapa

Coast Province. Sasa, are we Kenyans kweli? It seems as if we are not Kenyans, wametusahau sana. 

Jambo lingine, na nafikiri nitamalizia hapo.  Haya  mambo  ya  vyeo.  Utakuta,  chochote  kikitoka  Nairobi  inateremshwa  Kwale.

Ikiteremshwa  Kwale  mara  ndio  district  yetu,  sasa  utakuta  kama  ni  ya  akina  mama,  utasikia  kuna  mkutano  siku  fulani  akina

mama wanatakikana. Ukienda hapo kuna kitu iliteremshwa hapo wenyewe wamekula hata wamechoka sasa  hata wakija huku

unaona  hawa  wakubwa  washachaguliwa  tayari.  Sisi  wengine  ambao  tuko  huku  sasa  tumekuwa  reject.  Hatujui  chochote

tunafanya kuletewa na wenzetu na ukiangalia unasema jamani kwa nini wanatufanya hivi. Hata  sisi  angaa  tuchague  watu  wetu

maana kama ni upande wa education we are  also learned,  we are  not so much very  primitive.  Sasa  mimi maoni  yangu  ni  hii.

Mambo ya mabunge na president  nilikuwa nasema hivi.  Wajua  hapa  kwetu  wabunge  wa  kike  ni  uncounted.  Tuna  mmoja  tu

lakini tukienda kwa wenzetu they are  uncounted lakini wako kule.  Utakuta wako lakini hapa  kwetu  tuna  wangapi  wa  kutoka

Coast Province. 

Sasa mimi nilikuwa nasema vitu vikigawanywa vigawanywe sawa na hata sisi akina mama wa huku, nafikiri sisi ndio hatujatoka

nje. Kama kule kama inatakikana wawe tisa kwa parliament tuwe na hata kama ni  wanne  wa  kutoka  huku.  Na  mimi nafikiri

nimemalizia hapo. 

Com. Swazuri: Haya, Bwana Daniel Wambua na atafuatiwa na Ndei. 

Mr.  Wambua:   “Ni  kuseu”.  Ninayo  mambo  matatu  ambayo  nataka  kuwakilisha  kwa  hii  commission.  Mimi  ni  mkaaji  wa

sehemu hii tu. Jina ni Daniel Wambua. Jambo la kwanza ni juu ya ukimwi. Shida hii ambayo iko juu ya ugonjwa naona imefika

wakati wa sheria itengenezwe maana tumeambiwa na tumeambiwa ugonjwa hautaisha. Kwa hivyo kama imepitishwa ugonjwa

ni wa kuishi na sisi naona serikali inayokuja tuitengenezee  sheria  yake.  Kwanza  ni  kutengeneza  mbinu  za  kusaidia  wagonjwa

wale ambao wanatayarishwa kufa.  Wagonjwa ambao watakuwa na huu ugonjwa na wafanywe aje  na waishi vipi na jamii yao

watoto au mama na wafanywe aje, yaani kuwe kuna mpangilio. 

Ya pili, juu ya hiyo sheria hiyo hiyo sehemu ingine yake ni kwamba wale ambao wataoana sheria iseme ni lazima wawe vetted,

wachunguzwe, wale ambao wanataka kuoana ili hizi harusi zisichangie kusonga kwa huu ugonjwa. Shida itakuwa yule ambaye
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atapatikana  na  ugonjwa  atakosa  bibi.  Nafikiri  ni  sheria  hiyo  hiyo  tu,  basi  wale  ambao  wana  huu  ugonjwa  waoane  ili  wao

wenyewe  waendelee  kukaa  na  wao  waendelee  na  maisha  na  pengine  katika  hiyo  shida  ikiwa  ni  wagonjwa  mtu  akiwa  ni

mgonjwa naona sheria ipitishwe, wakatwe wawe hawawezi kuzaa maana utafiti unasema mtu akiwa mgonjwa akizaa mtoto  si

anakuwa  mgonjwa  pia?  Sasa  ni  heri  huyu  mtu  kama  ni  mwanamume  awe  castrated  mwanamke  afungwe  kabisa  awe  tu

anaendelea na miradi ya mwenzake lakini wasizae vitoto ambavyo vitakuja kufa baadaye. Hayo ni maoni yangu. 

Swala lingine, ni gharama inayoletwa na wanyama wa pori.  Mapendekezo yangu ni kwamba sheria ile tunayo ni kwamba mtu

akiuawa na ndovu alipwe kiwango cha nasikia ni elfu thelathini, na mapendekezo yangu ni kwamba kiwango hichi kiinuliwe juu.

Sehemu hizi zetu tunapozika mtu kwa heshima ni lazima tuwe na elfu sitini. Sasa  ikiwa mtu ameuawa na huyu mnyama anapewa

elfu  thelathini  hata  mazishi  haitoshi  kwa  hivyo  ni  maoni  yangu  kwamba  jamii,  yule  ambaye  ameuawa  na  mnyama  wa  pori

inapodhibitishwa  alipwe  milioni  moja.  Sehemu  ya  pili  ya  hiyo  ni  kwamba,  mtu  akiumizwa  na  mnyama  wa  pori  na  pengine

avunjwe alemazwe 60% ya mwili wake, alipwe nusu milioni, na akilemazwa kama 30% ya mwili wake, alipwe robo milioni. 

Chini  ya  hiyo,  kama  tunapata  shida  nyingi  sehemu  hizo,  ndovu  waangushe  minazi  yetu  kama  mnazi  mmoja  ukidhibitishwa

umeangushwa na mnyama, mkulima alipwe elfu kumi kwa mnazi  mmoja.  Mchungwa,  mkulima  alipwe  elfu  kumi  pia.  Acre  ya

mahindi mkulima alipwe elfu kumi na tano maana acre  moja ya mahindi sehemu hizi zetu hutoka gunia kumi na sita za mahindi

kwa hivyo alipwe elfu kumi na tano. Hiyo namalizia hapo. 

Nataka nitoe  ya mwisho ni urithi. Wewe kama una yako utaongeza kwa sababu hii ni ile nimefikiria. Ninaposema urithi nilikuwa

nataka nisema urithi wa shamba na kwa sasa kama naishi shamba ya baba yangu ile sheria ambayo iko na title deed  ni ya baba

aidha baba anapokufa kugeuza hiyo title deed isome watoto wake. sheria iko complicated sana juu ya hiyo. 

Inachukua muda mpaka kama ni mama tuwe naye aende kwa commissioner of oaths aende kortini, mambo marefu na ni jambo

ambalo liko wazi. Kwa hivyo  nasema  ya  kwamba  kama  urithi  wa  shamba  ni  kwamba  mzee  akishakufa  sheria  iwekwe  wazi

kwamba chief wa area na DO pengine wadhibitishe hiyo mara moja na mama na watoto wapewe title deed  iwe converted kwa

wao mara moja baada ya siku saba. 

Mtu akifa tunatoa  kibali  azikwe  saa  hiyo  hiyo.  Basi  pia  mali  yake,  mama  akiwa  yuko  hai  pamoja  na  watoto  iwe  converted

within seven days. Already ile nyingine nilikuwa nataka niseme ni kwamba wasichana ambao wako nyumbani na hawajaolewa,

wasichana ambao wamezaliwa kwa mji fulani, kwa jamii fulani na bado hawajaolewa, kama atakaa  pale na asiolewe kama siku

hizi ilivyo, pia awe ni mmoja wa mriThi wa mali ya baba  yao.  Asante sana,  nimeambiwa time yangu imeisha na mambo yangu

ndio hayo. Thank you very much. 

Com. Swazuri: Asante sana. 
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Mr. Mutinda: Kwanza ningependa kuwasalimia nyote,  hamjambo? Tena kwa majina ni kama mlivyosikia, naitwa Mr.  James

Mutinda, from Shimba Hills. Niko na hoja kama nne ambazo ningependa kuongea.  Ya kwanza kabisa ni kugusia kwa upande

wa education, that is, elimu. Kwa kweli hii elimu ya kisasa inatoa kile ambacho tunakiita half baked  professionals.  Unapata  mtu

akiwa na miaka ishirini na miwili tayari yuko ofisini. Kwa kweli huyu ni mtoto kimwili, kiumri na hata kimawazo. Yale mambo

ambayo anafanya ni yale ambayo amefundishwa tu pekee yake na ndio unaona hata miradi mingi ambayo inasimamiwa na hawa

watu ambao wametoka kwa 8-4-4 are not successful,  inaenda ikididimia. Hapo naona tungebadilisha hii 8-4-4  turudishe ile ya

kitambo. 

Pia ndio unaona hata migomo imezidi katika vyuo vikuu maana watoto wanaenda pale, they are given money by the government

that, is through the loans, na wakifika pale hawajui pesa imetoka wapi na hawajui ugumu wa kutafuta hii pesa, so they have time

to mess.  Jambo la  pili  ni  kuhusu  humbi.  Unakuta  kwamba  wazee  wakisha-retire  ama  tukisha-retire  tafadhali  ningeomba  mtu

aki-retire wa serikali pia zile nafasi zake ambazo ameshikilia aweze kuziachilia vijana. Kuna vijana chipukizi ambao wametoka

kwa hivi sasa ambao wanaweza kusimamia hizi nafasi tofauti.  Unakuta mtu kama yeye alikuwa chairman ama alikuwa na cheo

fulani katika kampuni fulani, akisha-retire unamkuta yeye bado yeye ndio amesimamia jambo fulani, ukienda huku bado  ni yeye.

Unakuta yeye pekee yake ana karibu vyeo kumi na kuna vijana ambao wako na the same experience na ambayo ni dot  com,

utaniruhusu kutumia hilo jina ambao wako na hiyo experience na wanaweza kufanya hiyo kazi kama yule mzee. Kwa hivyo yule

mzee tafadhali aachiwe yale marupurupu yake ya uzeeni na hawa vijana wadogo wapewe hizo nafasi waweze kuendeleza nchi

yetu. 

Jambo la tatu ni kuhusu mazao. Mazao haya ni kama vile korosho,  rangi na nazi ambazo zinatoka katika wilaya ya Coast.  Ni

vizuri  kama  kungekuwa  na  board  ambazo  kutakuwa  zikitetea  mazao  haya.  Tukiangalia  upande  wa  Kericho  kuna  tea  estate

farms.  Hizi  farms  ziko  na  boards  zake  na  zile  kilo  ambazo  mkulima  anauza  baada  ya  kila  mwaka  huwa  wanapata  bonus.

Wakulima wa Coast  sijui kama huwa wanapata  bonus kutoka kwa rangi na hata ile bei wanayoambiwa inategemea na ni nani

ananunua ama ni nani anauza wapi na lini. Kwa hivyo kama tungekuwa na hizi boards  ingekuwa muhimu na hizi  prices  za  hizi

cash crops basi ichaguliwe na ile board but not the president. 

Pia jambo la tatu ama la nne ni kuhusu budget.  Wakati  budget  inasomwa, inasomwa in terms of nationwide. Ningeomba kama

hii budget  inaweza  kutumiwa  katika  kila  wilaya  halafu  pia  ivunjwevunjwe  ije  katika  kila  district  ndio  tuweze  kuona  kama  ni

district gani ambayo haijajimudu kupitia upande wa economy. Tusiambiwe tu economy  ni  mbaya  ama  budget  iko  hivi  na  hivi

when  it  is  in  terms  of  nationwide.  Let  us  talk  in  terms  of  a  district,  tuongee  kuhusu  district  fulani,  province  fulani  halafu

tukikusanya hiyo sasa ije in terms of nationwide. 

Jambo la tano bado  ningependa kuongea kuhusu ni hizi powers.  Tunang’ang’ana kugeuza katiba.  Kama tunataka  tu-succeed,

kwa maoni yangu, basi  pasiwe na mtu yeyote ambaye  is above the law. Maana tukigeuza katiba halafu kuwe bado  kuna mtu

ambaye  yuko  above  the  law  that  means  ile  katiba  kwake  yeye  it  is  ineffective.  Tuishi  kama  US  mahali  mtu  akifanya  kosa
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anaambiwa  bwana  umefanya  kosa.  Tukichukua  mfano  wa  Uganda,  vice  president  wa  Uganda  ni  mwanamke.  Bwanake

alifungwa na hakuweza kumtetea maana alikuwa amefanya makosa. Nafikiri sina mengi. 

Com. Swazuri: Asante sana. Bakari. 

Mr. Bakari:  Kwa majina naitwa Bakari.  Nashukuru kwa nafasi hii. Nitazungumzia kuhusu kurekebisha  katiba  ambayo  watu

hawajui kile ambacho kinarekebishua.  Katika Kenya ingekuwa kama  (inaudible)  itengenezwe  katiba  ambayo  imeundwa  kwa

ajili ya watu.  Jambo lingine ni kwamba hata ikiandikwa kiasi gani na hizi sheria watu hawajui hiyo itakuwa ni kazi ngumu kwa

sababu watu wote katika Kenya hii wanazungumzia mambo ambayo kwamba yako katika  katiba  na  hayako  katika  haki  zao

lakini hawaamini. Kama vile ambavyo (inaudible) kama ni mkulima apate  kujua haki zake kutokana na hiyo area  ambayo watu

wameenda wakasoma kwa sheria ambazo ziko katika nchi hii. 

Kwa hivyo katika katiba hii ambayo  inatengenezwe  ikiwa  ni  kifungu  cha  kuonyesha  ya  kwamba  vile  ambavyo  angefanya  na

hakufanya. Kwa mfano ningeweza kutoa mfano mzuri katika nchi ni kama vile tulikuwa na problem ile ya titanium, there was a

big uproar and outcry lakini it was only that the people  were not shown what they should do and where the farmer should go

and how he should do and it was a very simple thing. The farmer should have gone from A to B and then he takes up the matter

but he’s is being taken around. Kwa hivyo ningeomba kwamba watu waelimishwe kuhusiana na jambo hilo. 

Jambo lile lingine, civic education.  It  should go back  again to the people  so that mwananchi yeyote wa Kenya akitoka kuingia

kuwa mwananchi lazima awe na elimu ya kuelewa nchi yake na waziri ni nani kwa sababu hata leo ukaniuliza waziri wa elimu

naweza naweza nisijue kwa sababu wanabadilishwa kila siku asubuhi na jioni lakini hawasomeshwi katika shule. 

Next point ni kwamba katika mahojiano ambapo mama  mtangulizi  alikuwa  ametoa  kuhusiana  na  special  interest  ama  special

groups katika Kenya,  mimi ningeonelea kwamba kama vile ambavyo  inavyozungumziwa,  wanawake  wapewe  nafasi  sawa  na

haki zao.  Kwani wamenyimwa haki zao na akina nani? Katiba ingetengenezwa ya kwamba ina haki za watu wote katika nchi

hii. Isiwe ni mwanamke, isiwe ni mwanamume kwa sababu when we are  talking of a woman and a man we are  talking of two

different people. Why should we not have a person? Katiba iwe ni ya kulinda wanaKenya.  Mwanamke ni mwanakenya.  There

should be no special  favour being made onto this. The law should be there  for  all  to  govern  Kenyans  and  on  equal  basis  na

kama ni kwenda bunge bunge ama kama ni kuchaguliwa katika nyadhifa zote zile ambazo ziko wachaguliwe kulingana na nafasi

zao na competition so that we may inherit a nation ambayo kwamba it is competitive,  na sio watu kupewa kwa sababu nikiwa

nitamchagua  huyu  mama  kwa  sababu  kwamba  pengine  ni  jirani  yetu  ama  ni  nani  ama  alichaguliwa  kwa  sababu  ni  rafiki  wa

chairman wa nani. Itakuwa haitatufaa, lakini achaguliwe kwa sababu ya uwezo  na  nafasi  yake  ile  aliyo  nayo  na  maarifa  aliyo

nayo.  Hiyo  naona  kwamba  ingefaa  sana  katika  taifa  iwe  ni  kitu  ambacho  kiwekwe  maanani  badala  ya  kutengeneza  sheria

ambazo zinasema wanawake wawekewe viti kumi na viwili vya nini. Waachiliwe ama wafundishwe wajue ni haki yao kupigania.
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Wanawake  katika  Kenya  ndio  wengi  kuliko  waume,  kwa  hivyo  kama  ni  kupeleka  wanabunge  wake  wengi  katika  Kenya

wanawake wangepeleka wabunge wengi katika Kenya,  wakielimishwa haki zao na rights zao.  Kwa hivyo hiyo ningeonelea ya

kwamba,  mama pengine  it  wont  be,  yageuze  lakini  ningeonelea  ya  kwamba  hiyo  ni  muhimu kabisa   kwa  watu  wote  Kenya

kuelimishwa na kupata kufahamu. 

Com. Baraza: Sawa, hiyo ni maoni yako, lakini sheria inaongoza hii province imesema kwamba kumekuwa na inequality.  

Mr. Bakari: Iondolewe iwekwe sheria ambayo inayosema…. 

Com.  Baraza:  Sheria  ambayo  inatuongoza  kwa  hii  country  inasema,  kama  hii  nchi  ya  Kenya  tumekuwa  na  inequality.

Wanawake huamini kwa sababu hawana chochote,  hawalipi mali wengine hata hawapelekwi shule sasa  imesemwa tu. Tufanye

namna gani ndio tuwainue kwa muda tu, wakipita kile kiwango cha kura wenyewe watakuwa able. Hiyo ndio sheria. 

Mr. Bakari: Kwa hivyo maoni yangu ningependekeza katika katiba inayotengenezwa sasa,  iwape watu wote kama vile ilivyo

katika military hata katika America wakati  ambapo kulikuwa na vita  1991,  the  women  were  in  the  front  line  where  the  men

were because they are on the same basis and the same rights and whatever.  So we should have a status whereby the Kenyans

all should be equal and on the  same  identity.  Kwa  hivyo  ningependelea,  hayo  ni  maoni  yangu  kulingana  na  jambo  hilo.  Rais

ningeomba kwamba viwe vipande viwili, yaani two terms, na iwe ya miaka minne na wala si mitano. 

Com. Baraza: Na miaka awe na mingapi? 

Mr.  Bakari:  Awe  na  miaka  arobaini  kuendelea.  Na  parliament  should  not  be  the  supreme  lawmaker  alone  kwa  sababu

kulingana na vile ambavyo wamefanya kama juzi kupitisha ya  kwamba  wajitakie  mishahara  ambayo  inatia  sisi  kwenye  shida.

Imeonyesha lazima kuwa na counter  check nyingine ambayo itatengenezwa kwa kuweza kuwazuia ama kuweza ku-check vile

vitu ambavyo wao wanatengeneza. Kwa hivyo they should be quite a separate thing where if he passes  a law also he should be

checked by the executive to see whether it is practical. 

Com. Swazuri: Asante sana. 

Mr.  Macharia:  Sikitiko  langu  ni  moja.  Masikitiko  yangu  ni  kusema,  Mwenyezi  Mungu  aliumba  binadamu  kwa  aina  nyingi

sana,  tofauti tofauti,  ndio akaweka  alama ya vidole virefu na  vifupi  na  ndivyo  tulivyo.  Masikitiko  yangu  ni  kusema  katika  sisi

waafrika na serikali yake iliyotoka nyuma na sasa tuliyonayo imeingia unyonge sana.  Unyonge ni kusema, haswa mtu wa Pwani

utajiri wake ni minazi na ndio inamwendelesha maisha yake yote.  Leo serikali hii imeweka binadamu si kitu chochote.  Ni  mtu

ambaye hana dhamani kuliko mnyama. Inaweka namna  hiyo  serikali  yetu  ambapo  mtu  wa  Pwani  kama  tunavyosema  kivuno

chake ni minazi. Leo  mnyama  aitwaye  ndovu  yuala  minazi  na  serikali  haikumbuki  mwafrika  huyu.  Ningetaka  serikali  iangalie
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kwa upande wa binadamu amuweke mbele kuliko kumweka mnyama. Nikisema hivyo sisi hapa tunaliliwa minazi mingi sana na

serikali inasema nilieni na limeni na mpande sana,  walakini hakuna kulipwa. Je,  hapo amesimama wapi serikali? Ni kuonyesha

kwamba binadamu si chochote, si lolote ila mnyama ni kitu bora sana katika ulimwengu huu. Hapo naona masikitiko sana. 

Mimi nazungumza.  Nililiwa  minazi  mia  moja  na  ishirini.  Niko  hapa  Majimboni.  Nilikuja  kwa  baraza  hapa,  ikawa  mkuu  wa

wanyama ni nani, ni mtoto wa Ngala. Alikuja tamka mwenyewe hapa akasema hakuna kulipwa na ambapo zamani mtu alikuwa

akilipwa. Nafikiri  alizungumza  hivyo  kwa  sababu  kwamba  ni  mtu  wa  kiserikali  lakini  binadamu  wengi  waliudhika  na  msemo

wake.  Hapo tunaona kwamba kwa hakika ndio tunasema serikali inakumbuka mnyama kuliko  binadamu.  Ushafahamu?  Kwa

hivyo  hayo  ndio  masikitiko  yangu  sana.  Nikasema  afadhali  kwa  leo  niyazungumze  na  myachukue,  maanake  ni  jambo  la

masikitiko sana. 

Mnazi  kuupanda  unachukua  miaka  sita.  Unaulea  mpaka  miaka  sita  ndio  uanze  kuzaa.  Binadamu  huyo  huyo  aulilie  mpaka

utakapozaa kisha uje uliwe na ndovu na asilipwe. Ni hasara ngapi hii? Asante. 

Kwa  hivyo  kwa  kusema,  serikali  yetu  tunaipongeza  sana.  Unajua  kuipongeza,  hatusemi  ya  kwamba  haiendi  vibaya.  Lakini

mambo mengine huwa inakwenda kombo kombo. Serikali husema askari haina ruhusa kunyanyasa mwananchi lakini ukitembea

huko  ndani  ndani  kama  town,  hapa  na  pale  wasimamishwa.  Ukisimama  wanakuambia,  hebu  toa  kitambulisho.  Ukimpa

kitambulisho  anakuchukua  anakizuia.  Anakuambia  sina  kazi.  Anakuambia  kazi  wapi?  Sina  kazi.  Anakuambia  twende.

Ukiandamana  naye  hapa  na  pale  anakuambia  toa  chochote.  Kwa  nini,  sina  chochote,  anakuambia  utakwenda  basi.  Na

tukaenda sisi tukaandika mambo mengine na utakwenda fungwa. Ukiangalia huna kosa  lolote na anayekuambia hivyo ni ndugu

yako ambaye ni mwafrika vile vile.

Mimi  nimewahi  kushikwa  Mombasa.  Naishi  Mombasa  mimi.  Hapa  nimekuja  mwaka  tisini  hapa  ni  nchi  yangu.  Huo  ndio

mwendo wa polisi. 

Com. Swazuri: Kwa hivyo tufanye nini kwa watu kama hawa? 

Mr.  Macharia:  Watu  kama  hao  kwa  kisheria  na  awe  anapatikana  na  hiyo,  kazi  yake  ni  kufutwa.  Huwa  hana  haki  ya

kuwekwa. Kazi yake ni kufutwa. 

Com. Baraza: Unataka mahali ambapo utaenda uripoti ya kwamba huyu polisi alinishika bila kosa  au tutagundua namna  gani?

Unataka ofisi iwe hapa Kwale au hapa Shimba Hills ambayo wewe unaweza kwenda kuripoti kwamba huyu polisi amekushika.

 

Mr. Macharia: Polisi huyo huwezi ukamjua, kitu cha kwanza. 
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Com.  Baraza:  Nakuulizaje,  utajua  namna  gani  huyu  polisi  ni  mbaya.  Unataka  hii  katiba  mpya  iwe  na  ofisi  ambayo  wewe

utaweza kwenda kuripoti ya kwamba wewe umenyanyaswa na polisi. Hiyo itakuwa ni sawa? 

Mr. Macharia:  Kama tamsha  nasema ya kwamba kuwekwe  ofisi  ingekuwa  sawa  iwekwe  ofisi,  na  wale  polisi  wanaofanya

hivyo hawavai nguo za kipolisi,  anavaa  nguo  za  raia.  Ukishaweka  ofisi  namna  hiyo  na  kwenda  kuripoti,  wakati  huo  ukienda

kuripoti  utakuwa  humjui  namba  yake.  Si  kila  polisi  ana  namba  yake?   Sasa  utamjuaje?  Umenikamata  wewe  ni  askari,

tunaandamana hapa na pale, waniambia leta chochote,  sina chochote,  utakwenda mbele.  Ukiandamana naye hatua ya hapa na

pale  pengine  ni  wawili  watasema,  wewe  bwana  tuko  taabani  tumuache.  Sasa  wachukua  hatua  kwenda  kumshtaki,  humjui

namba yake. 

Com. Swazuri: Nakuambia kwamba kuwe na pahali ambapo unaweza kushtaki hiyo ni hatua ya kwanza.  Sasa  jinsi ya kujua

yule askari ni nani aliyemnyanyasa pia itachukuliwa. 

Mr. Macharia:  Hatokuambia jina wala hautajua namba yake. 

Com. Swazuri:  Ndio maanake nasema sasa  itakuwa  ni  kazi  yake  kusikiza  maoni  yako  na  kujua  huyo  ni  nani  ambao  askari

hawaachiliwi hivi hivi. Kila mmoja hupewa sehemu yake. Kwa hivyo wale wanajua fulani leo yuko Majimboni, fulani yuko hapa.

Sawa? 

Mr. Macharia: Hiyo ni sawa. 

Com. Swazuri:  Florence. 

Florence: Maoni yangu nataka katiba iwe ya kusaidia shida zetu kama sisi wakulima hatuna soko kuuza mali yetu ya shambani.

Vingi vinaoza maana hatupati njia ya kupeleka vitu vyetu sokoni. Barabara zetu ni mbaya sana,  hazifai. Wanaohusika hawafanyi

kazi zao sawasawa maana hizo barabara hazingekuwa vile zilivyo. Wanyama nao wanatusumbua, ni wengi. Wanaoziangalia ama

wanaoangalia mambo kama hayo naona kama hawatusaidii maana akina mama haswa wale ambao wameachwa na waume zao

kama wamelima vitu vya kuweza kuuza hawana njia ya kuzipeleka. 

Shida  za  shule,  elimu  yetu  imekuwa  na  shida  nyingi.  Wazazi  wameachiwa  kila  kitu  mpaka  ununulie  mtoto  kila  kitu  ndiposa

aweze kuenda shuleni. Wazazi ni kama tumeshindwa na kuelimisha watoto  wetu kwa sababu shida yetu  kubwa  hapa  Shimba

Hills ni wanyama na hizo barabara na mambo mengi hatuna soko ambayo tunaweza kuitegemea hata nikitoka nyumbani kwangu

niseme naweza kuuza vitu vyangu na nikarudi nyumbani.
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Hiyo ndio shida yetu kubwa, korosho zetu hazina bei, rangi haina bei,  haya yote yametushinda kwa sababu tunakosa mahali pa

kujitetea. Naomba wakati huu ambao tunaombwa maoni yetu ama tunaombwa kutengeza katiba tungelifikiriwa juu ya vitu vyetu

maana havina  mahali  pa  kwenda.  Hata  ukipeleka  hutapata  ile  gharama  yote  uliyopata  shambani  haiwezi  kurudi  kwa  sababu

hatuna bei sawasawa, tunasumbuka. 

Com. Baraza: Hiyo korosho ukienda kwa supermarket huko Nairobi kidogo tu namna hii ni shillingi mia. Hata mimi /. 

Florence:  Na  hapa  shambani  basi  tunanunuliwa  debe  nzima  unapata  karibu  shillingi  kama  mia  tatu  na  wewe  umesumbuka

kulimia, hatuna bei kabisa ni kama zinaenda bure. 

Com. Swazuri: Asante sana mama. Nenda uandike jina lako pale. Elias Kimathi. 

Mr.  Kimanthi:  Okey,  ningependa  kushukuru  sana  kwa  wakati  huu  nikisema  ya  kwamba  nawasalimu.  Hamjambo?  Kwa

majina naitwa Elias Kimanthi na niko na points ambazo ningependelea kama zichukuliwe kwa umuhimu na zichukuliwe maanani

kwa sababu hatungependelea kufanya jambo ambalo halina mwelekeo katika kumaliza hiki kikao. Jambo la kwanza ni kwamba

kuna sehemu  za point zangu zimegusiwa na wazazi wangu hapa.  Ni kwamba mambo ya farm produce sitaweza kuongea zaidi

kuhusu  mambo  yote,  yashaongewa  na  wazazi  wangu.  Kuna  mambo  ambayo  ningependa  kuonelea  ni  afadhali  yakiangaliwa

katika sheria hii ya katiba nayo ni kuhusu umilikaji wa shamba na vijana wanapofika umri wa miaka kumi na nane. 

Ingekuwa ni afadhali kijana akifika huo umri, anapewa sehemu yake mapema kwa sababu huyo kijana amekuwa ni mtu mzima

na anaweza kupanga mambo yake ya utu uzima. Na katika sehemu ya kisomo, ningependelea ya kwamba kulingana na ile shida

ya vijana wanaosoma mahali hapa, nimesikia kuna mpango wa university. Huo mpango ingekuwa ni afadhali kwa sababu kama

watoto  wetu,  kama  ni  mapenzi  ya  Mungu,  ningependelea  haina  haja  kuelekea  sehemu  za  bara  kutafuta  university  wakitoka

mahali ambapo ni karibu kama hapa. Kwa hivyo ningependelea university. Ingekuwa ni muhimu katika jawabu hili la kurahisisha

haya mambo. 

Kuna  sehemu  ingine  ambayo  ningependelea.  Ikihusikana  na  hali  ya  kisomo,  kuna  vijana  wengi  ambao  hawana  uwezo  wa

kuendelea katika masomo yao.  Kijana anapomaliza kama form four,  huyo kijana amepita  kwenda  university  na  wazazi  wake

hawana uwezo wa kumgharimikia katika masomo yake zaidi. Sasa huyo kijana inabidi aende juu na chini kujishughulikia katika

hali  ya  ku-raise  pesa  za  kumwezesha  kwenda  university  ama  college.  Ningeonelea  kwamba  huu  mradi  wa  hali  ya  kutafuta

mapeni  katika  kuendeleza  masomo  yake  ingekuwa  ni  afadhali  huyu  kijana  awe  katika  mradi  ambao  utakuwa  umeanzishwa

katika kijiji ambao ni mradi unaoweza kumpa huyu kijana shares ambazo zinaweza kumpatia mapato katika masomo yake. 

Jambo  ambalo  huwa  linanishangaza  ni  kwamba  hapo  ambapo  nimefika  huwa  naweza  kuona  watu  wengi  wakishiriki  katika

mambo yale ya pre-wedding na watu wanahusika haswa kwa dhati katika huo mradi.  Lakini kulingana na vile nimeona katika
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hali ya kisomo, kama kijana ame-organise harambee yake ama mzazi, watu wanapuuza mambo kama  hayo  ya  kisomo.  Kwa

hivyo ni afadhali jambo hilo litiliwe maanani sana katika sehemu ya kusaidiana ili kuangalia huo mradi wa masomo. 

Halafu sasa ningeonelea huu mpango wa hii ofisi ya agriculture ingekuwa ni afadhali kama wangesaidia wakulima katika upande

wa kuwasaidia na tusema fertilizer na seeds  ambazo  wangeweza  kutosheleza  mahitaji  ya  ambao  hawana  uwezo  wa  kununua

mbolea, madawa hata na mbegu, ili wakati wanapoendelea kujishughulisha hivyo wanaweza kujitolea mhanga kuweza kuutumia

wakati wao kushughulika katika mashamba yao. 

Nikimalizia  ni  kusema  ya  kwamba  wakati  mbunge  anapopewa  mamlaka,  huyo  mbunge  amejitolea  sana  katika  mwanga

kusimamia wananchi wenzake.  Anaposimama katika  bunge,  anapopeleka  shida  za  wananchi  katika  bunge,  ningependelea  ya

kwamba wabunge wote wangechukulia huu mpango wakati  anapo-raise  issues  katika  bunge,  yaani  wamuunge  mkono  katika

constituency yake.  Hii ni kama wakati  huyu mbunge  anapotoa  promises  zake  akiwa  pale  katika  bunge,  inafaa  hizo  promises

kama  amesema  atahusikana  na  mambo  ya  barabara,  atahusikana  na  mambo  ya  kisomo,  atekeleze  wajibu  wake.  Inapofika

miaka mitatu na hajafanya lolote,  basi  huyu mbunge aangaliwe mambo yake na ang’olewe kwa kiti,  na yule mbunge mwingine

ambaye amejitolea katika mradi wa kuendeleza wananchi,  katika miradi mbalimbali, aweze kupewa nafasi kwa sababu jambo

ambalo tunataka kuangalia ni ku-excel bali si kurudi nyuma. 

Na nikimalizia ni kwamba nashukuru sana kwa kikao hiki ambacho tumeanza kuanzia asubuhi kufikia sasa.  Singependelea sana

kusikia  yote  ambayo  tumeweza  kusema  hapa  yachukuliwe  kama  hayana  maana  sana,  kwa  sababu  yote  ambayo  tunaongea

hapa  tungependelea  yachukuliwe  kwa  dhati  na  yachukuliwe  maanani  kwa  sababu  manufaa  ni  kwa  wananchi  wote  si  eti

tumesema jambo hapa na liende lichukuliwe hivi hivi ambapo……

Bishop Njoroge: Sababu tumekuja hapa ni kwa sababu hiki kikao kina maana kwa hivyo hayo unayoyasema hayasahauliki. 

Mr. Kimanthi:  Nashukuru. Kama mmekuja hapa basi  huu mpango ningeonelea ni afadhali kabla election haijaanza hii katiba

itoke ndio ile election itakayokuweko ifuate ile katiba ambayo imefanya tuwe tuko katika hiki kikao cha leo. 

Com. Swazuri: Asante sana. 

Mr.  Kioko:  Majina  ni  Wilfred  Kioko.  Maoni  yangu  ni  machache  na  kwanza  kabisa  naanza  na  presidential  powers.  Zile

presidential  powers  napendekeza  zipunguzwe  na  ziwe  shared  between  him and  prime  minister.  Election  of  vice  president  -

ninapendekeza  vice  president  achaguliwe  na  wananchi  kabisa  kama  president.  Kusema  hivi  ni  kusema  president  ama  mtu

anapojitokeza kusimama kama president awe na running mate ili tujue tukichagua fulani, mdogo wake atakuwa ni fulani au tuwe

wananchi tunaweza kuja tukalinganisha tukaona hawa wawili wanaweza kutupeleka vizuri. 
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Ya  tatu,  constitutional  appointments.  Kuna  baadhi  ya  ma-officer  ambao  nafasi  zao  ni  constitutional  appointment.  Hizi

napendekeza  ziwe  vetted.  Wakati  zinapofanywa  na  president,  zipelekwe  parliament  ziwe  vetted  na  zipitishwe.  Hii  itazuia

president  asije  akachukuae  watu  wote  kutoka  kwa  sehemu  yake,  pili,  itamzuia  kuchukua  watu  ambao  ni  wafisadi  ambao

hawatakuja kufanya vile inatakikana, au kuchukua watu ambao hawana zile qualifications zinazotakikana kwa hicho kiti. 

Ile ingine ni education.  Napendekeza  primary education from Standard  1 to Standard  8  ifanywe  free  for  all  and  compulsory.

Iwe free and compulsory for everybody. Hii itatusaidia ikiwa katika vita vyetu ya kupigana na kutokujua. 

Kuna  infrastructure  maintenance.  Ninapendekeza  hapa  kwamba  iwe  ni  criminal  offence  kwa  yeyote  ambaye  anahitajika

kutengeneza  barabara  akikosa  kufanya.  Ni  apelekwe  kotini  na  ashtakiwe  with  criminal  negligence  na  kama  ni  mtu  ambaye

amepata gharama, amegharamika kwa kutofikisha mazao yake sokoni wakati unaofaa na iharibike, ni alipwe fidia. 

Kile kingine ni ministries. The number of ministries should be determined and their numbers ziwe determined by parliament.  Si

mtu aamke asubuhi a-decide  fulani nataka kum-appoint  na aongeze ministries ili aongeze.  I think fifteen ministries  are  enough.

Ya mwisho, ni ku-devolve power  from the  central  government  to  local  authorities.  Hiyo  ninapendekeza  ifanyike  power  ziwe

entrusted with the local authorities. 

Com. Swazuri: Question inaudible. 

Mr. Kioko:  Tunataka councilors wawe ni watu ambao wana elimu, tuseme up to form four.  Zile powers  za minister of local

government  na  president  ziondolewe  awe  hawezi  kuja  ku-dissolve  our  local  authorities.  Secondly,  tunataka  kwamba  wale

wafanyi kazi,chief officers wa local authorities wawe ni employees wa the local authority. That is to say they can be hired and

fired by the local authority if they do not do what is expected of them. Thank you very much. 

Com. Swazuri:  Asante sana. 

Gloria:  Asante  sana  kwa  nafasi  hii  ambayo  mmenipatia.  Zaidi  ya  yote  niko  hapa  kushukuru  ya  kwamba  mimi  kama

mwanaKenya ni mara yangu ya kwanza kuja kuelimishwa kuhusu sheria na mara  nyingi  wananchi  wamekaa  bila  kujua  sheria

zao ndiposa mambo mengi yameenda kombo katika jamii zao ama katika maisha yao.  Mimi langu ningeomba ya kwamba rais

ambaye atachaguliwa kuongoza nchi yetu awe ni mtu ambaye anamcha Mungu na anamwogopa, ndipo ataweza  kuongoza hata

hiyo  cabinet  yake  katika  uongozi  wa  kumcha  Mungu.  Ningeonya  serikali  yetu  kwamba  isiweze  kuruhusu  ibada  hizi

zinazofanywa za mashetani kupewa nafasi katika nchi yetu. 

Nchi iabudu Mungu mmoja na watu wawe na nafasi ya kushiriki katika kumjua Mungu na kumwogopa kwa sababu maongozi

yote ya serikali yanatoka kwa Mungu na sisi sote  tukimwabudu Mungu, tutakuwa nchi yetu itakuwa na amani na tutakuwa na
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haki  na  usalama.  Kunyanyasana  kutaondoka  katika  nchi  yetu.  Ningependelea  rais  wetu  awe  na  mamlaka  hata  kutembelea

makanisa na kufundisha watu neno la Mungu ili wamche Mungu kwa sababu uovu unatokana na Ibilisi, na  kama  serikali  yetu

itaruhusu  mashetani  kuabudiwa  tutakuwa  tunapingana  na  Mungu  wetu  na  yale  tunayotaka  kufanya  hayataendelea.  Yangu

niliyokuwa nayo ni hayo na Bwana awabariki. 

Com.  Swazuri:  Asante  sana  nenda  uandike  jina  lako.  Mama  Mary  Wambua,  mbona  mama  una  wasiwasi?  Maoni  yako

tunayataka kwa vyovyote hata kama wewe ni nani. 

Mrs.  Wambua:  Mimi sina wasiwasi.  Kwa majina ni Mary na maoni yangu kulingana na katiba ama yale  ambayo  yametuleta

hapa ni kwamba tukiangalia sehemu nyingi, ukiangalia katika sehemu hizi ambazo tuko hapa,  ningependelea kwamba elimu kwa

upande wa wasichana iimarishwe. Kwa sababu ukiona katika sehemu hii yetu ni kwamba kuna post  ambazo zinaweza kuja na

kwa  sababu  elimu  imekuwa  ya  chini  katika  upande  wa  wanawake,  unaona  ya  kwamba  hakuna  mwanamke  ama  msichana

ambaye anaweza kuwekwa katika sehemu hizo. 

Kwa  hivyo  ningependelea  hasa  sheria  iwekwe  kwa  wale  ambao  wanaoza  wasichana  wakiwa  wadogo,  kwa  sababu  ukioza

msichana akiwa mdogo ama ukioa msichana akiwa  mdogo  pengine  huyo  ni  kiongozi  angekuwa  ni  wa  kesho  ama  angekuwa

professor  na unampotezea nafasi yake mapema. Kwa  hivyo  ningependa  adabu  iwekwe  ya  kifungo  cha  kiasi  fulani.  Wengine

wanaolewa wakiwa wadogo na kunakuwa hakuna sheria ya kuwakinga. Iko?   Kwa sababu unaweza ukaona mtoto amemaliza

class ya sita ama ya saba  na anapata  mimba na anaenda na yule ambaye amechukua mimba na kunakuwa hakuna njia yoyote

ambayo anaweza kujikinga. 

Pia  katika  upande  mwingine  ningependa  kuwe  na  sheria  ya  kwamba,  katika  ule  urithi  katika  jamii  tunaona  ya  kwamba

wanawake ama wasichana ambao wamezaliwa katika jamii hawana nafasi ya urithi katika ile nyumba na kulingana na hali  vile

ilivyo ni kwamba mtoto wa kivulana na wa kisichana ni sawa kwa sababu zile kazi ambazo zinahitajika zinafanywa na wasichana

na  zinafanywa  na  wavulana  na  pia  masomo  huwa  yako  sawa.  Kwa  hivyo  sioni  njia  yoyote  ambayo  itamfanya  mtoto  wa

kisichana  akose  kupata  at  least  chochote  kutoka  kwa  wazazi  wake.  Either  kwa  shamba  ama  mali  yoyote.  Kwa  hivyo

ningependa kuwe kuna sheria ambayo inamkinga mtoto wa kike.  Utaonelea katika sehemu zingine kwamba upande wa  akina

mama  ambao  wameolewa,  katika  sehemu  hizi,  utaona  kwamba  mama  ambaye  ameolewa  hana  nguvu  pale  nyumbani.  Kwa

mfano kama amekosana na mzee ama bwana, akishaambiwa aende kwao anachukua virago anaenda kwao na inakuwa hakuna

njia yoyote ya kumsaidia.  Ukiingilia kimila utaona ya kwamba  pengine  mila  inamgandamiza  lakini  kukiwekwa  sheria  atakuwa

ana mahali pa  kwenda either kwa court  ama mahali popote.  Kwa hivyo ikiwekwa kama sheria nafikiri kutakuwa kuna njia ya

kutumia ili na yeye ajipatie riziki yake kwa sababu kina mama ndio wanahusika haswa katika ulezi, watoto  wa kiume pia katika

watoto wa kike. 

Nikimalizia, ni nafasi za kazi. Hiyo ningependekeza kwamba iwe nafasi za kazi ziwe ziko sawa bila kuchagua huyu ni nani ama
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yule ni nani. Wavulana na wasichana.  Pia kuangaliwe wasichana wapewe jukumu ya kufanya kazi zingine. Wasionekane kama

pengine wasichana wa sehemu hii wameleghea ama hawana elimu ya juu sana pia na wao waangaliwe. Asante. 

Com. Swazuri:  Asante sana. Nicodemus Musyoki yuko? 

Mr.  Musyoki:  Basi  kwa  majina  ni  Nicodemus  Musyoki.  Nawasalimu  nyote,  hamjambo?  Mimi  points  zangu  nilizo  nazo  ni

chache kidogo. Ya kwanza ni hii ya kuhusu kuabudu.  Ama kwa kweli katiba yetu ya Kenya inaruhusu kuabudu lakini haijatilia

maanani zaidi ama ika-clarify whom to worship. Ni kwamba tu tuwe na uhuru wa kuabudu na ndio maana tunakuta wakati  huu

tuko na shida. Makanisa yameanzishwa mengi hapa nchini na mengine yanashangaza. Unakuta mashirika mengine yanaungana,

uabudu wao ni tofauti lakini kwa vile kuna uhuru wa kuabudu,  hakuna sheria inaweza kuwafunga. Wakati  huu tunalia huku juu

na chini Mungiki, lakini hata hatujui wanaabudu nini na hata kama wanaabudu nini utawafanya nini na kuna uhuru wa kuabudu? 

Kwa hivyo  katiba  yetu  i-clarify,  na  hii  mambo  ya  kusajili  makanisa  now  and  then,  they  should  know  why  these  people  are

coming to register new churches now and then. Kwa vile kama ni yale makanisa ya kawaida,  Biblia kama ni ile ile, sijui ni kwa

nini huyu mtu ana shida gani mpaka atoke  kanisa hili na asonge kanisa lingine aanzishe yake  pale kando.  Kwa hivyo tuangalie

kuhusu usajili wa makanisa ndio hii shida nyingi inaingilia pale. 

Ile ingine ni kuhusu mayor  hawa  wa  majiji  ama  wa  manispaa.  Wale  jamaa  ningependelea  kama  wangeweza  kuchaguliwa  na

wananchi, hasa wakati  wa uchaguzi pia kuwepo na nafasi ya kumchagua mayor,  ndiposa tutakuta ya kwamba madiwani wale

watakaoshinda  basi  kuna  wale  walikuwa  wakipigania  udiwani  na  kuna  wengine  walikuwa  wakipigania  both  udiwani  na

u-mayor. Kwa hivyo mayor achaguliwe na wananchi kama wale wengine kawaida. 

Pamoja,  hii ya kuchaguliwa na wananchi pia,  mwenyekiti wa kama county councils  hawa  wenye  viti  vya  county  councils,  pia

wanafaa wapiganie na wajitokeze kwa wananchi tuwaone, kwa vile wale ni huduma kwa wananchi, ni huduma kwa raia na basi

kama mtu ataingia tu kule hata hatumjui, wengine hatujamwona lakini tuko naye. 

Halafu kuna point ingine ya kuhusu fidia. Kwa mfano wakati  watu wanaitwa kwa mikutano, unakuta kama mbunge, councillor

ama  hawa  wakuu  wakuu  wa  serikali  ama  wakuu  wengine  tu  anawaambia  nitakuwa  mahali  fulani,  siku  fulani  kwa  hivyo

mningojee. Na mnangojea yule mtu mpaka jioni. Hatimaye unakuja kusikia kwamba, aah bahati  mbaya tumepigiwa simu alipata

safari ya America jana na hakutuma ripoti. Kwa hivyo ile siku tumepoteza, mbuzi zetu tumechinja, tumepika na hata wali mwingi

pale tunaharibu chakula na wakati pia. Kwa hivyo mtu kama yule anafaa atulipe fidia wale ambao wote tumepoteza wakati  ule.

Kwa vile utakuta nchi kama America zilizoendelea ni kwamba hata kwa dating, you date  somebody and you wont come,  you

have to pay that person. Kwa hivyo even in our country it should be the same. 

Halafu kuna hii umilikaji wa ardhi,  hiyo sitakuwa na shida sana  kwa  vile  serikali  yetu  imetoa  title  deeds.  Lakini  sasa  licha  ya
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kutoa  hizo  title  deeds  kuna  shida  pale  pia.  Minerals,  wakati  ukigunduliwa  katika  shamba  lako  kidogo  kuna  mahali

kunatokeatokea  kama  oil  hivi  ama  wakati  umeita  watu  wa  kukuchimbia  kisima  wakilipwa  lipwa  kidogo  wanaona  jiwe  la

dhahabu.  My  friend  nakuambia  ile  sehemu  is  no  longer  yours.  Yaani  wakishapeleka  ripoti  mbele  tu,  kufikia  pale  kwa  chief

wajue kwamba pale kwako kumetokea dhahabu, bila shaka hiyo sehemu litakalokupata baadaye na itabidi ulitoe. 

Ile sehemu hata ukija kuitishwa hauitishwi jinsi inavyostahili. Ni sawa,  nikiachiwa ile dhahabu siwezi nikaifanya kitu  ikiwa  pale

kwangu, lakini kwa nini wasije tu kwa njia inayofaa, bwana wewe wajua tumeona dhahabu hapa kwako,  kwa hivyo  tafadhali

tungeomba kama utueleze wataka tukupatie nini ndipo uturuhusu tuchimbe hii dhahabu. Lakini utakuta wakati huu unafanya kuja

kuambiwa tu sisi tunakupatia shillingi elfu mia tano na uondoke mahali hapa bwana.  Ukikataa,  utapoteza mia  tano  na  utaenda

zako. Kwa hivyo ningependa mambo yale yajadiliwe zaidi. 

Ya mwisho ni kusisitizia kuhusu hii ya  uchaguzi  na  katiba  mpya.  Mimi  singependa  kabisa  uchaguzi  ufanyike  kabla  ya  kupata

katiba mpya kwa vile kama tutapata  uchaguzi kabla ya katiba mpya ni kwamba hii tume ambayo saa  hii mpo imechaguliwa na

mamlaka kutoka kule kwa rais na rais najua leo kulingana na katiba yetu kwamba akitaka anaweza kuivunja. 

Kwa hivyo vile vile kama yule rais mwingine atachaguliwa kabla ya katiba mpya ataweza pia akiingia pale kwa  vile  hii  katiba

iliyoko ni nzuri sana kwa mamlaka ya rais.  Sasa  anaweza pia akafikiria akaona hiyo tume imeshindwa na kazi  na  ndio  maana

haikuweza  kutayarisha  katiba  kabla  ya  uchaguzi  mkuu,  kwa  hivyo  naivunja  na  nitatengeneza  tume  ingine,  na  atakaa  miaka

mitano tena na hii katiba mpya. Kwa hivyo tafadhali ningesisitiza zaidi na wananchi wengine  pia  kwamba  tusikubali  uchanguzi

kabla ya katiba mpya. Asanteni.

Com. Swazuri: Asante sana. Sasa tutamsikiza Grace Ndunge. 

Mrs.  Mwendwa:  Kwa  jina  ni  kama  mlivyosikia.  Grace  Ndunge  Mwendwa.  Kwanza  nitazungumzia  habari  ya  akina  mama

wakiwa  maofisini.  Utakuta  kwamba  kina  mama  wanapopewa  majukumu  ofisini  kuna  jambo  hili  linaitwa  sexual  harassment

kutokana  na  wakubwa  zao.  Mimi  langu  ningeomba  kwamba  serikali  itafute  sheria  fulani  iweke  kulinda  hawa  akina  mama.

Utakuta promotions zitakuja kutoka nje lakini sasa mama ambaye boss ameongea naye waende wafanye mapenzi na amekataa

itakuwa na anagandamiza huyu mama na anamwonea hata inafika kiwango ya kuwa hawezi kumpa promotion kwa ajili ya kuwa

amekataa maneno yake. Kwa hivyo yangu ni maombi ya kwamba kuwekwe sheria fulani kulinda akina mama kwa upande huo.

 

Ya  pili,  nitaongea  kwa  upande  wa  maternity  leave.  Unakuta  akina  mama  nao  wakati  wako  kazini  na  amefikia  wakati  wa

maternity leave  anapewa  muda  kidogo  sana  mpaka  yule  mtoto  mchanga  anayemwacha  unakuta  ni  taabu.  Kwa  hivyo  yangu

maombi ni mama apewe maternity leave ya four months na ianze immediately  akizaa.  Hata  kama  atazidiwa  pengine  kabla  ya

wiki tatu hajazaa hiyo isihesabiwe lakini apewe ruhusa akapumzike. 
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Tunang’ang’ana sana na kupambana na huu ugonjwa hatari wa Ukimwi. Mimi  ningeomba  hili  jambo  la  prostitution  liangaliwe

kindani sana. Na maoni yangu katika hili jambo ni kuwa prostitution iwe ni hatia. Halafu hawa akina mama ama pia hawa wazee

wanaofanya hii kazi kama mtu hana otherwise pengine aangaliwe jambo fulani ambalo anaweza fanya ku-avoid hii prostitution ili

watoto  wanaozaliwa,  hawana  wazazi  ama  hii  mambo  ya  kutupatupa  watoto  ambayo  inalete  results  ya  kuwa  street  children

ipungue. 

Halafu ya mwisho nitazungumzia pia habari ya street children. Yangu maombi ni kuwa serikali itafute mpango fulani hata kama ni

kuanzisha fund fulani ya hawa watoto  wale wanaweza kufundishwa yaani kuanzwe chuo fulani chao wapewe ujuzi fulani kama

carpentry,  kushona na  mambo  fulani.  Kwa  hivyo  serikali  itafute  fund  special  ya  street  children  ili  kupunguza  machokora.  Ni

hayo tu, asante. 

Com. Swazuri: Na hawa machokora si wana wazazi? 

Mrs. Mwendwa: Sasa kwa wazazi wa hawa chokora ambao wanajulikana, kama mzazi ana uwezo na anaweza kutunza huyu

mtoto, na hataki kumtunza, basi achukuliwe hatua. 

Com. Swazuri: Asante mama. Francis Marani. 

Mr. Marani:  Kwa majina naitwa Francis Marani.  Sina mengi ya kuongea lakini nataka kuongezea kitu kimoja.  Nataka  hasa

kuongea  juu  ya  haya  mambo  ya  bursary  na  mambo  ya  elimu  yaani.  Sasa  tunapata  kwamba  kuna  watoto  wengi  ambao

wanafanya  vizuri,  they  are  bright,  lakini  wanashindwa  kuendelea  na  masomo  yao  kwa  sababu  ya  school  fees.  Halafu  tena,

serikali inatoa bursary na ina-benefit,  hizo bursary wanatoa,  watoto  ambao  wanajiweza  ndio  wanapatiwa  hizo  bursary.  Wale

ambao hawajiwezi wanakosa. 

Kuna wale ambao wanatoka from the poor family na unawapata wako bright na wanakosa pesa ya kuendelea kusoma na huku

serikali inaendelea kutoa bursary. Kwa hivyo nataka at least, wajaribu kuangalia haya mambo halafu wabadilishe ili bursary

 i-benefit wale ambao wako bright na from the poor family. Sina mengi ya kuongea. 

Com. Swazuri: Musau Musila. Kuna yeyote mwingine ambaye hajatoa maoni na angelipenda kutoa maoni yake? 

Speaker: Mimi nataka kuongeza. 

Com. Swazuri: Kuna wengine wako bado halafu utakuja kuongeza. Musila, karibu. 

84



Mr. Musila: Kwa majina mimi ni Simeon Musau Musila, na maoni yangu si mengi ni machache. Jambo la kwanza maoni yangu

ni  kuhusu  uhuru  wa  kuabudu.  Uhuru  wa  kuabudu  nina  maoni  ya  kwamba  umekuwa  mwingi  kiasi  ya  kwamba  watu

wanashindwa  waabudu  nani.  Kwa  hivyo  maoni  yangu  ni  kwamba  tumwabudu  Mungu  mmoja  aliye  hai  na  pia  madhehebu

yamezidi na hivyo ningeomba yapunguzwe ili tuweze kuwa na mwelekeo wa ibada.

 Na  upande  mwingine  ninaenda  kwa  upande  wa  kuondoa  umaskini.  Tumekuwa  sasa  hatuondoi,  hakuna  watu  wanaondoa

umaskini  isipokuwa  kupalilia.  Umaskini  unapalilia,  unazaa,  unazaa.  Ni  juzi  tuliona  watu  maskini  walio  na  vioski  vya  mboga

vikivunjwa bila taarifa na bila huruma  na  watu  hao  wote  ni  maelfu  nyingi,  mpaka  leo  hawana  namna  ya  kula.  Sasa  umaskini

umezidi. Kwa hivyo ni maoni yangu kwamba hiyo hali ya kujimudu ya mtu wa kawaida iwe huru na kama ni kioski ya mboga,

hata isiwe na leseni sababu kule anakotoa zile mboga na yale madawa yaliyopanda zile mboga tayari yalitozwa ushuru ukaingia

mfukoni mwa serikali.  Kwa hivyo huyo  maskini  asiye  na  namna,  aachwe  auze  mboga  yake,auze  carrots  zake  kwa  kiosk  na

asitozwe leseni. 

Kwa upande wa kuondoa umaskini, ninaingilia kilimo. Mkulima amekuwa ni kama mpira ulio kiwanjani, unapigwa huku na kule,

kwamba ananunua madawa ya kupandia kama vile mbolea,  madawa ya kunyunyiza mimea inakuwa ni ghali pesa  nyingi  sana.

Baada ya kuvuna  yale  mavuno  inakuwa  anaadhirika  na  zile  bei  kwa  ajili  ya  kukosa  masoko.  Kwa  hivyo  nilikuwa  na  maoni

kwamba wakulima ambao ndio wengi katika nchi yetu aweze kutambuliwa na njia za mauzo ziweze kutafutwa na zipanuliwe ili

kwamba Kenya iweze kuwa na watu wanaojiweza. 

Kwa hapo hapo kwa upande wa kilimo, tunaona zile pembe nazo zimeuzwa ni kama mtu anauzia adui wake sio  ndugu  yake.

Zinakuwa ghali, kiasi ya kwamba mtu badala  ya kupanua kilimo chake hawezi, maana kile kianzio, pesa  za  kuanzia  hiyo  kazi

hana kwa ajili ya mazao kuwa bei duni na mazao kwa kukosa  madawa yamekuwa duni. Kwa hivyo ni serikali ile itakayoshika

usukani au itakayokuweko, macho yote yavuke kwa upande wa kilimo ili iweze kuboresha huyu mkulima. Na  kwa hapa tulipo,

tunajua biashara iko huru lakini tunashindwa tukiona ya kwamba mimea kama vile biksa imekuwa  monopolized na mtu mmoja

tu mhindi aliye na kiwanda cha biksa pale Tiwi. 

Kwa  hivyo  hakuna  mtu  mwingine  anayejitokeza  kufanya  biashara  na  huo  mmea  na  anaamua  akiwa  huko  huko,  ile  bei

atakayonunua, imridhishe mkulima ni hiyo hiyo. Utafanya nini? Kwa hivyo, iwe huru huru kabisa.  Isiwe eti kwa kuwa mkubwa

ni mwenye kiwanda hawezi kuruhusiwa mtu mwingine kupata  leseni ya kufanya biashara na huo mmea. Hivyo ni kugandamiza

mkulima na umaskini kuzidi kuingia. 

Com. Swazuri: Nakuuliza, mbali na kule, inauzwa wapi tena? Mkulima anaweza kuuza wapi? 

Mr. Marani:  Ni juzi tuliona watu  wakinunua  wana-export  zinakwenda  nje.  Hatukufuatilia  wanapeleka  wapi.  Lakini  kwa  ile

competition ya ma-agent wana-compete  na yule mhindi ilipanda mpaka mia na nne  kwa  kilo  na  walipoondoka,tulikuwa  nayo
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zamani  hizo  na  mnyama  aliyekula  cooperative  yetu  ni  yule  aliyekula  cooperative  zote  za  Kenya,  kwa  hivyo  ililiwa  na  huyo

mnyama. 

Kuna  kifungu  katika  katiba  ya  zamani  kinachosema  eti  raia  alindwe  na  mali  yake.  Ni  maoni  yangu  kwamba  raia  halindwi,

anamalizwa.  Kifungu  hicho,  kiangaliwe  upya  na  kitekelezwe  maana  raia  anataka  ulinzi  pamoja  na  mali  yake  na  ikiwa  hivyo

usalama utakuweko na raia atafurahia.  Kuna upande  wa  wanyama  pori,  zile  area  ambazo  zina  wanyama  pori.  Tunajua  kuna

wakati  bunge ilikaa na ikaweka sheria kwamba raia akiuawa na mnyama pori  asilipwe na  ikaweka  kitu  kama  kiini  macho  eti

kama raia ameuawa alipwe elfu thelathini na hata hivyo, elfu thelathini hazifuatiliwi. 

Haya, licha ya hiyo mnyama pori anaumiza raia. Akiumiza raia kama akifa hakuna mtu wa kumjali. Mnyama pori anakula mimea

ya mkulima na akila ile mimea ni basi, hata yule mtu atabaki tu kuombaomba. Kwa hivyo ni maoni yangu kwamba mimi mwenye

shamba, raia mwenye shamba kama mimi, yule anayeingia pale shamba, anaingia na kibali changu maanake wewe ukija utapiga

hodi nitakuambia karibu. Sikukuambia karibu nimekuambia kwenda,  huna budi utaenda.  Kwa hivyo mnyama yeyote yule aliye

pale  shambani,  yuko  mikononi  mwangu  na  vyovyote  nitakavyomfanya  nisiulize  chochote.  La  sivyo  tuifanye  kwa  upande

mwingine. Amekula, ni mbuzi wako wewe serikali,  huyo ni mbuzi  wako,  KWS  nilete  malalamiko  uweze  kunilipa  kile  changu

kimeharibiwa na mbuzi wako.  Ningependelea  hayo  maoni  yawekwe  mkazo  sababu  hiyo  tumeona  ya  kwamba  wanyama  wa

pori wametutawala na ndivyo wamekuwa na manufaa makubwa kwa serikali kuliko raia.

 Kwa hayo nilikuwa nataka nifunge na oni kwamba maoni haya tunayaweka,  yataandikwa yakuwe sheria zetu katiba yetu, nani

atatekeleza? Nani atasimamia aone yanatimilika? Kwa mfano, kama mahakama imemshika  mtoto  wa  mkubwa  na  yule  mtoto

hataadhibiwa sawa na mimi maskini. Yule mtoto itakuwa hivi hivi mpaka aondoke lakini maskini atabaki  atalemewa  na  sheria

mpaka ataadhibiwa.  Sasa  hii tofauti  ya  hawa  wanadamu  wanaKenya  hawa,  kimaoni  yangu  nataka  iwe  uniform,  kibinadamu.

Mtoto wa mkubwa au mkubwa na mimi mtu wa chini, uhai ni ule ule tulindwe na sheria moja.

 Pia nashangaa kusikia ya kwamba wabunge wanajikatia mishahara na mimi nilikuwa na maoni kwamba isiwe kikundi cha watu

au  board  au  serikali  inayojisimamia.  Kama  ni  mishahara  ya  bunge,  kuwe  na  commission  fulani  inashughulika  na  mambo  ya

bunge,  kuongeza  mishahara  na  marupurupu  yao.  Lakini  sio  wao  kukaa  waseme:  okey,  milioni  tano  eeh  milioni  kumi.  Hiyo

inakula pesa ya raia na sisi tunazidi kubaki maskini. 

Kiserikali, mimi ningependa maoni yangu, kusiwe na serikali ya mgawanyiko kama Majimbo Majimbo. Tuwe na serikali moja

kuu. Serikali moja kuu, iliyo na rais mmoja na mikoa inasimamiwa na ma-PC kama ilivyo, na ningependa kusema ya kwamba

atambuliwe  raia  wa  Kenya  mahali  popote  alipo  na  awe  na  haki  pale  mahali,  pasiwe  na  ubaguzi.  Na  kwa  hayo  machache

ningependa kushukuru kwa ajili ya tume hii kunifikia, nilidhani sitaweza kuiona lakini iliahidi na imetenda. Asante.

Com. Swazuri: Asante sana, tutarudi tena na tukuonyeshe yale ambayo mmeandika kwamba mmeridhika nayo au la.  Tutarudi
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tena kwa miezi miwili. Tutaandika na turudi tuwaonyeshe, mliyosema ni haya. Je, mnasemaje? Mama.

Mrs. Mwendwa: Nashukuru sana Bwana Commissioner kwa kunipa nafasi hii. Nafikiri wakati  nilikuwa nazungumza kuna kitu

nimesahau  inayoingiliana  na  hayo  mambo  ya  ukahaba.  Kuna  mambo  ya  mavazi.  Hakika  mambo  mengine  wakati  huu  ni  ya

kusikitisha. Unaweza kutana na mama, ama msichana amevalia vibaya sana na hayo mavazi yake kutokana na vile anavaa ndiyo

inafanya mambo ya kuvutia wanaume iweko. Kwa hivyo mimi ningeomba sheria iwekwe ya kupinga mavazi mabaya yasiweko

katika wanaKenya. 

Kama mama amevaa vibaya, wengine wanavaa nguo fupi mpaka hapa hivi unakuta  ni  kama  yuko  uchi  anatembea  nusu  uchi.

Kwa hivyo ningeomba sheria fulani iwekwe ya mavazi. Anayevalia vibaya ashikwe awekwe ndani. 

Haya nikiongezea, kuna katika vijijini zetu kuna watu wanaitwa wazee wa mitaa, wanafanya kazi nyingi sana.  wanasaidiana na

administration katika mambo  mengi  sana.  Na  hao  wazee  wana  miji  na  wana  mafamilia  yao  na  unakuta  anatoka  anazunguka

asubuhi  jua  linakucha.  Ili  waangaliwe  nao  wasije  wakaingiwa  na  ile  tamaa  ya  kutaka  kuchukua  kitu  kidogo  kwa  watu  hivi,

wangepewa hata kama ni kitu kidogo cha kujisaidia na kudumisha miji yao. 

Mwisho, nitazungumzia habari  ya Pwani kwa ujumla. Coast  ni kama ambayo imesahaulika  kidogo,  hakuna  university,  hakuna

national schools. Watoto wetu wakipita hapa mpaka waende national schools mbali na hali sisi wazazi wengine huku hatuna ule

uwezo  wa  kupeleka  watoto  mbali  sana.  Unakuta  mtoto  atapita  vizuri  sana  lakini  ukihesabu  ile  gharama  ya  kupeleka  mtoto

national school ameitwa huko bara mbali, inabidi ushindwe. Kwa hivyo kungekuwa uwekwe kiwango fulani ya kuwa katika kila

mkoa angalau kuwe na national school. Hata kama si mbili, kama moja na pengine hata university. Ni hayo tu. 

Com. Swazuri: Unataka kina mama wote wavae (inaudible) 

Mrs. Mwendwa: Hapana hakuna cha kulalamika. Hiyo ikiruhusiwa baadaye utakuta ¾ ama kila mtu ametembea uchi kwa vile

imekuwa ni tradition. Hata wale watoto  wanaozaliwa wataiga hiyo mfano, na generation inayokuja  utakuta  watu  wanatembea

uchi karibu wote. Kwa hivyo ingekuwa…….

Com. Swazuri: (inaudible) 

Mrs. Mwendwa: Ndio hiyo pia nao wale wazee wa kitambo pia wangeendelea kufundisha mila lakini sasa ubaya ni vile wakati

huu ni wakati mwingine wa dot com.

Com. Swazuri: Kuna mambo ambayo ni magumu kidogo ambapo vijana wa wakati  huu  wanavaa  vile  wanavyotaka  na  ndio

inawaweka kwenye shida zaidi na ukikutwa unaambiwa sheria hii haikuruhusu. Damaris Mbaka.
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Mrs.  Mbaka:  Kwa majina ni Damaris Mbaka  na mimi ningependa kuchangia hasa kwa upande wa elimu na  ningeonelea  ya

kwamba elimu hasa ya msingi ipeanwe bure katika nchi yetu. Na  katika huo upande wa elimu kuna baadhi ya watoto  ambao

wanapata  shida  hasa  ambao  tuseme  watoto  ambao  ni  walemavu  na  hasa  vipofu.  Unakuta  ya  kwamba  baada  ya  kuwa

ameelimishwa ama amefundishwa pale Likoni, sasa  itawapasa waende mpaka Thika. Kwa nini serikali isitusaidie sisi wananchi

kujenga shule yetu ya upili hapa Pwani.  Kwa  hivyo  ningeona  ya  kwamba  watu  ambao  ni  wa  namna  hiyo  au  walemavu  kwa

jumla watafutiwe mpango wa kujengewa shule yao. 

Com. Swazuri: (inaudible) 

Mrs. Mbaka: Lakini blind wanaenda Thika. Lingine ni kwamba ningeonelea ni vizuri sana kama kungewekwa sheria ambayo

itamlazimisha  mwananchi  kama  ataitwa  kwa  mkutano  na  akatae  kuhudhuria  ule  mkutano  kwa  makusudi  achukuliwe  hatua,

maana hakuna pengine popote ambapo mwananchi anaweza kupata elimu hasa kuhusu vile serikali inavyotaka.  Kwa hivyo mtu

wa namna hiyo achukuliwe hatua kiserikali. 

Na la mwisho ni kwamba iwapo mwananchi yeyote yule ataepukana kiongozi  awe  ni  wa  kanisa  au  awe  ni  kiongozi  wa  aina

gani, maana ukiangalia kwa wakati  mwingi hasa  viongozi  wale  ambao  ni  wanawake,  wanadharauliwa  sana  na  wanaume.  Na

mwanaume  anaweza  kusimama  akamtukana  yule  mwanamke  akamuuliza  utanipeleka  wapi  wewe?  Si  wewe  ni  mwanamke?

Kwa  hivyo  mimi ninaonelea  ya  kwamba  ni  vizuri  sana  kama  kutawekwa  sheria,  mwanamume  yeyote  au  mwananchi  yeyote

atakayemtukana kiongozi akiwa  ni  wa  kanisa  au  kiongozi  yeyote  yule,  yule  mtu  achukuliwe  hatua.  Na  kwa  hayo  nasema  ni

asante. 

Com. Swazuri: Asante sana. Mama Joyce Ngitu. 

Mrs.  Ngitu:  Kwa  majina  naitwa  Joyce  Ngitu  na  maneno  yangu  ninazungumza  ni  mawili  yale  ambayo  ninasikia  inanigusa

mwoyoni kuhusu matunda yetu. Matunda yetu hayana soko.  Siku moja nilipeleka nikitarajia naweza kununulia watoto  chakula.

Kwenda sokoni nikakuta kwanza Tanzania imeleta inajaa mpaka mwisho. Soko  hili linajaa mpaka  mwisho,  tuliokuwa  na  ma/

pale sokoni, nimewacha ile mali pale na kurudi sina chochote, huko Kongowea.

Sijui ni kwa nini mali zetu zinaingiliana na watu wa nje na sisi hatupeleki huko.  Mimi naonelea ile soko  tukiwaachia sisi watu wa

Pwani  tungekuwa  ni   kwa  sababu  tukipeleka  sisi  hatuna  wengine  wa  kulete,  tutakuwa  tunapeleka  tunanunuliwa.  Sasa  wale

waTanzania walilete, sisi hatupati chochote pale. Wanaingilia kule kwa sababu bei ni nzuri na huko utapewa shillingi hamsini ama

arobaini, ukipenda usipende ikalale na utamwaga. Hakuna njia nyingine. Yangu ya kusema ni hiyo. Sina nyingine ni hiyo soko na

ukiangalia kuna nyingine, ukiangalia nazi leo tunauza bei mbili, sumni ndio pesa nyingi na ukiuza hiyo, mtoto atakula na atasoma?

  Naomba hizo soko zifungwe hizo za nje kwa sababu hata bata  leo hatupeleki.  Mafuta ni mengi. Tupeleke  wapi?  Utakuta  ni
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shillingi mbili. Nataka kiongozi apate kumjua Mungu. 

Mr. Willy Mutua: Ikivunjwa na ndovu tulipwe elfu sita, shillingi elfu nne mbuzi kama ameliwa. Ingine nasema kama location hii

ya Majimboni location tunataka ma-subchief wapunguzwe, kwa maana location hii ina ma-subchief sita.  Ni ya nini,  na  zamani

sub-chief mmoja amekuwa akitumika location tatu? Ninataka awe mmoja au wawili. Chief awe mmoja tu, asiondolewe. 

Village  chairman  ndiye  kila  kitu,  kwa  maana  chief  mwenyewe  anamtuma  village  chairman  akafanye  kukusanya  pesa  za

wananchi. Kwa hivyo tunataka village chairman kwa maana ndiye kila kitu, apewe mshahara wa shillingi elfu saba  (7,000)  kwa

maana yeye ndiye kila kitu. Hata sub-chief akifutwa kazi anatosha huyo. DO hapa hata hana kazi hapa.  Tunataka DO aondoke

hapa, tubaki sisi wenyewe. Nimemaliza. Thank you very much. Hiyo ni sehemu ambayo nimekuwa nimebakisha. 

Mr. Kimeu:  Mimi napenda kutoa karatasi iliyoandikwa na wananchi wa Lukore kwa ajili ya…sitasoma, nitatoa. 

Mr. Wambua: Mimi naitwa David Wambua Kioko.  Mimi nitaongezea viongozi wote wawe  wameoa.  Kama  ni  wake  wawe

wameolewa. Pia siku ya uchaguzi iwe imewekwa wazi katika katiba.  Pia serikali iweke loan ipatie vijana wale ambao hawana

uwezo waanzishe biashara.  Lingine, watu ambao wana mashamba  makubwa  walazimishwe  kulima  ama  wapatie  watu  ambao

wanaweza kulima kwa sababu ndio  wanafuga  wanyama  wanasumbua  watu.  Ingine  ya  kuongezea,  katika  mazao  yetu  hatuna

soko. Soko ambayo ni ya Kongowea kila siku mali inakuwa nyingi. Maoni yangu ingepangwa kila kama ni Shimba Hills, kama

ni Kikoneni ipangwe siku  yake  magari  kuingia  kule,  kwa  sababu  gari  zote  zikiingia  kila  siku  mali  ndio  inakuwa  nyingi.  Kwa

hivyo kila pahali papangwe siku yake kuingiza gari kule sokoni. 

Ingine  ya  kuongezea  ni  mavazi.  Wasichana  wetu  wamevaa  mavazi  ambayo  hayana  heshima  ambapo  miaka  mingine  ijayo

wataenda kitupu, na ndio inaongezea mambo mabaya. Sina mengi. 

Com. Swazuri: Mama, una point? Sema majina yako hapo. 

Mrs.  Wambua: Kwa majina naitwa Mary Wambua.  Shida yangu ni kuhusu wanyama. Mimi nakaa kando  ya  forest.  Haswa

pale  shambani  silimi  chochote,  wanyama  wamenisumbua,  minazi  yangu  iliisha,  michungwa,  hata  mahindi  sasa  sijapanda  kwa

sababu ya wale wanyama. Hata saa hizi nikitoka hapa, nafikiri nitakutana nao njiani. Sasa  lazima nifanye haraka nisikutane nao.

Kwetu  ni  kule  mwisho  forest  pale  mwisho  kabisa.  Tumepakana  na  waya  kabisa.  Aah  mbali  kabla  ufike  Kibambani.  Huwa

hamjafika, ooh huyu ni mgeni hajui. Tumepakana shamba hata maji twachota kwa waya kabisa. 

Com. Swazuri: Kutoka hapa kufika nyumbani kwako ni umbali gani? 

Mrs.  Wambua: Mtamaliza masaa mawili. Eeh mtamaliza,  mbali.  Haya,  shida  nyingine  ni  kuhusu  watoto  wa  shule  pia.  Tuna

watoto ambao wamesoma, wamepita mitihani na wameketi  nyumbani. Kwanza saa  hizi niko na mtoto mmoja amemaliza shule,
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mtihani, na hajaenda shule, shida ndio hiyo. Sina mengi, ni hayo tu. 

Mr. Elias Kimanthi: Nami kwa jina ni Elias Kimanthi. Nilikuwa nishatoa point kule kwa hivyo nilikuwa nimesahau point mbili

ambazo. 

Com. Baraza: Mary njoo u-sign jina lako. 

Mr. Kimanthi: Kuhusu huu mpango wa katiba. Hata mimi ni-mgeni katika huu mpango wa katiba ni kwamba sikuweza kujua

kwa mapema katiba ni nini. Kwa hivyo ningeonelea ingekuwa ni afadhali katika hii katiba iwe inaweza  kujulikana  na  kila  mtu

wakati hata kama kijana ameanza primary anajua maana ya katiba, kwa sababu hiyo katiba nadhania ndio iko na sheria zote,  ili

kitambo anapoendelea kukua  anajua  ile  katiba  yake  ambayo  inamtawala  katika  maisha  yake.  Ndio  kila  unajua  kama  mtoto

anataka textbooks ni lazima aende kwa bookshop anunue textbook.  Ingekuwa ni afadhali kama hii katiba ingekuwa authorized

kama kwa textbook kila mtu akajua.

 Halafu  kuna  mpango,  yaani  kuna  hii  tuseme  kama  mtu  kijana  akimaliza  form  four  na  ameenda  college.  Ile  pesa  ameharibu

kwenda college yaani siwezi kusema ameharibu ametumia pesa  nyingi kwenda  college,  na  akienda  college  akimaliza  kama  ni

diploma yake anaanza tena kama ni kuanza kutafuta kazi na huyu kijana ni maskini  na  huwezi  ukam-compare  huyu  kijana  na

kijana wa tajiri. Huyu kijana ataenda na mabarua yake kwa maofisi anatafuta kazi na akienda akikutana na kijana wa tajiri,  yule

kijana  wa  maskini  bado  anaendelea  kuhangaika  kutafuta  kazi.  Kijana  wa  tajiri  anachukuliwa  anaingia  kwa  kazi,  kijana  yule

ambaye wamefanya course pamoja, yeye anaendelea kutafuta kazi. Kwa hivyo hili jambo liwe ni kama tu ni usawa,  ingekuwa ni

afadhali.  Na  pia  wakati  huu  kijana  anaendelea  kutafuta  kazi,  yeye  amekuwa  akitumia  pesa  nyingi  college  na  huenda  ikawa

amemaliza hizo pesa na hana njia ingine ya kutafuta pesa. Anaenda kwa kazi, anaambiwa alete shillingi elfu kumi ndio aandikwe

kazi.  Hiyo  itakuwa  si  picha  mzuri.  Kwa  hivyo  hiyo  iwe  kuwa  wote  wanaandikwa  kazi,  wanaandikwa  na  usawa  na  wakati

unaofaa ili mtu akimaliza college anakuwa na target  ile ambayo anasomea.  Si eti anasoma,  anaanza tena kiguu na njia kutafuta

kazi. Kwa hivyo hayo ni mambo mawili ambayo ningependa  kushukuru  na  nikimalizia  kikao  hiki  ningependa  niwapeane  kwa

Mwenyezi Mungu awabariki sana mnapoendelea katika huu mpango. Asante. 

Meeting ended at 5.30. p.m.
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