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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS,  LIKONI CONSTITUENCY HELD AT LIKONI SECONDARY
SCHOOL  ON MONDAY 6th May 2002

Present        

Com. Zein Abubakar
                Com. Prof. Wanjiku Kabira
                
                Secretariat In attendance

Fatuma Jama                        -        Program officer
                Onesmus Kipchumba                -        Assistant program officer
                Alice Thuo                        -        Verbatim recorder
                Nancy Odipo                        -        Sign language interpreter 

The meeting was called to order at 10.15 a.m.

Com. Zein Abubakar: Naomba amani na baraka za Mwenyezi Mungu ziwe nanyi. Ningependa kutangaza kikao hiki kuwa ni

kikao rasmi kwa minajili ya kukusanya maoni ya wakenya ili kurekebisha Katiba yetu. I would like to declare  this officially as  a

sitting of the Constitution of Kenya Review Commission. It is a formal sitting for the purpose  of collection of views of Kenyans

with the purpose of reviewing our Constitution. Kwa ada za Tume ningeomba mshilikishi wa kazi ya Tume hapa Likoni atuanzie

kwa dua halafu tutaendelea.         

Ahmed:   Kabla sijaongea juu ya jambo lolote na kama ada yetu, ningependa mwenyeji wetu Stan Seif atutilie dua kutufungulia

mkutano wetu. Stan Seif. 

Stan Seif: (Prayer in Islam). 

Ahmed: Katika  kikao  chetu  cha  leo,  ningependa  kuwajulisha  ma-commissioners  ambao  tuko  nao.  Kwa  upande  wangu  wa

mkono  wa  kulia  ni  Commissioner  Abubakar  Zein  Abubakar.  Na  kwa  upande  mwingine  ni  Commissioner  Prof.  Wanjiku

Kabira.  Tunawakaribisha karibuni.  Vile vile mimi ndiye  msimamizi  wa  shughuli  hizi  za  Tume  (district  coordinator)  na  niko  na

wasaidizi wangu, wanakamati  tumegawanyika. Wengine wako hapa na wengine wanasimamia kituo cha Mtongwe. Hapa tuna

Misi Juma. Tuna David Obelo pamoja na mimi sote  watatu.  Na  waliobakia wako kituo cha Mtongwe. Kwa hivyo leo si  siku

yetu ya kusema. Leo ni siku yenu ya kuja kutoa maoni yenu. Na moja kwa moja nitawapeleka kwa Commissioners karibuni. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Ahmed. Kwanza kabisa ningechukua fursa hii ya mbele kuwaomba radhi  zenu  utusame.
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Kwa sababu tulikuwa tumewaita na kutaja  kwamba tutafanya mkutano huu kwanzia saa  mbili asubuhi. Sasa  inaelekea saa  nne

na nusu na tunawaomba mtuwie radhi kwa sababu mbalimbali hatukuweza kuanza kwa muda tuliowaarifu kwamba tutaanza. 

La pili ningependa kuwashukuru kwa kuonyesha uvumilifu mkubwa wa kusubiri mpaka sasa.  Ningependa  kumpa  fursa  kabla

sijaendelea  Professor  Wanjiku  Kabira  awasalimie  halafu  nitaendelea  kwa  kuwatajia  utaratibu  tutakaotumia  leo  ili  tuwe  na

nidhamu katika kutoa maoni. Halafu tutaenda moja kwa moja kuwaita watu waanze kutoa maoni yao. Asanteni. 

Com. Prof.  Wanjiku Kabira:  Hamjamboni.  Mimi  pia  ninauliza  mtusamehe  kwa  sababu  tumechelewa  sana.  Lakini  tukianza

tutafanya  kazi  kwa  haraka  na  wale  wanataka  kuenda  wataenda  na  wengine  pengine  watabaki  na  sisi.  Lakini  mtusamehe.

Asanteni. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Professor Kabira. Utaratibu tukaoutumia ni utaratibu rahisi sana. Mlipokuwa mkiingia pale

mlikutana  na  wale  wasaidizi  katika  sehemu  hii  na  walikuwa  wakiandika  majina  ya  watu.  Majina  haya  ndio  tutakayoyatumia

kuwaita watu kutoa maoni yao.  Kama  ulijiandikisha  kwamba  wewe  ni  wa  kwanza  na  wewe  ndio  utapewa  fursa  ya  kwanza

kuzungumza. Tutakaa kwanzia sasa  mpaka saa  kumi na mbili jioni. Ikifika saa  kumi na mbili jioni, ikiwa bado  kutakuwa kuna

wakenya wanaotaka kutoa maoni yao, tutakaa mpaka tutakapomaliza. Au kukiingia kiza au giza tutashauriana tufanye nini. 

Pili jambo la muhimu kujua ni kwamba ingawa nimesema tutatumia utaratibu huo, tutawaomba rukhusa  zenu  muafiki  kwamba

kukitokea sababu ya sisi kutengua kidogo utaratibu huu ili kutoa fursa kwa mtu anayestahiki kupewa fursa hiyo mtuwie radhi.

Kwa  mfano:  Akaja  bibi  ambaye  ni  mja  mzito,  tutawaomba  mtupe  radhi  tumpe  fursa  ya  mbele  afanye  hivi.  Sijui  kama

mnakubaliana  na  mimi?  Akaja  mtu  mzee  ambaye  hawezi  kuhimili  kustahimili  uchofu  wa  kukaa  kwa  muda  mrefu,  pia

tutawaomba radhi tumpe fursa mzee kama huyo. Pia kukatokea  mtu ambaye pengine  ni  mgonjwa  ama  ana  dharura  tuwaalifu

kwamba dharura yenyewe ni hii na tuwaombe radhi tumpe mtu kama huyo fursa. 

Jambo lingine la muhimu kufahamu ni kwamba kuna njia kadha za kutoa maoni. Unaweza kuwa wewe umekuja na ushaandika

mambo yale unataka kutualifu sisi. Kwamba una mswada.  You have a memorandum. If you  have  a  memorandum,  ikiwa  una

mswada utakuja hapa ufanye kati ya mambo mawili. La kwanza uwe unataka kutoa memorandum yako au mswada wako bila

kuzungumza.  Ukiwa wataka kufanya hivyo utakwenda kwa yule binti pale, utatoa memorandum yako uta-sign register kwamba

umetoa memorandum. 

La  pili  unataka  pia  kugusia  na  kuchambua  kwa  ufupi  muhtasari  wa  mambo  muhimu yaliyomo  katika  mswada  wako.  Hapo

tutakupa  dakika  tano.  Utumie  ule  mswada  sio  utusomee  kila  kitu.  Lakini  uchague  yaliyo  muhimu  ndio  wakenya  wengine

wafahamu mambo unayopendekeza  wewe.  Njia  ingine  ya  kutoa  maoni  ni  kwamba  unakuja  hapa  na  hujaandika  lolote  chini.

Unataka kutoa oral  submission  au  unataka  kutoa  maoni  yako  kwa  kauli  yako  kwa  mazungumzo  peke  yake.  Ikiwa  ni  hivyo

tutakupa dakika kumi utoe maoni yako.  Ningependa kuwaomba wananchi watukufu  kwamba  itakuwa  muhimu sisi  ikiwa  una
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maoni  yako  wataka  kuzungumzia  shida  tulizo  nazo,  ni  sawa  kuzungumzia  shida.  Lakini  itakuwa  bora  zaidi  ikiwa  pia  una

mapendekezo shida hizo ama matatizo hayo yatatatuliwa vipi. 

Mapendekezo:  Kuna  wakati  mtanisikia  mimi  namuuliza  mtu,  je  mapendekezo  yako  nini?  Sio  njia  ya  kumnyanyasa  mtu  au

kumfanya  afanye  haraka  lakini  ni  katika  kutuongoza  sisi  katika  kutoa  mapendekezo.  Jambo  lingine  la  muhimu  kufahamu  ni

kwamba unaweza kutumia Kiswahili katika kutoa maoni  yako.  Unaweza  kutumia  Kiingereza,  na  uweza  kutumia  lugha  ingine

yeyote ya Kenya. Lakini ikiwa unataka kutumia lugha ingine yeyote ya Kenya tafadhali mualifu mshilikishi wetu Bwana Ahmed.

Kwamba  mimi nataka  kutumia  lugha  fulani.  Hapo  tutakuwa  tumefanya  mpango  wa  mtu  kuja  hapa  na  kutafsiri.  Sijui  kama

tunafahamiana? Sawa? 

Lingine  la  muhimu  kufahamu  ni  nini?  Sisi  tumekuja  hapa  na  wafanyikazi  wengine  wa  Tume.  Na  ni  muhimu  kwenu  kujua

wafanyikazi hawa kazi  yao  ni  nini.  Sijui  kama  Bi.  Fatuma  kuna  mobile  microphone  uanze  kujitambulisha  na  kuwatambulisha

wenzako. Lakini kiasi anatafuta microphone, ningependa tu kumtambua yule binti pale aliyevaa nguo ya pink. Njoo  hapa mbele

binti.  Njooni  hapa  wote.  Lakini  ningetaka  kutaja  kazi  ya  huyu  tu,  hawa  wengine  watajitambulisha  wenyewe.  Huyu  binti  ni

mtafsiri wa ishara (sign language interpreter).  Ikiwa kuna ndugu  zetu  ambao  ni  walemavu  hawasikii.  Yeye  kazi  yake  itakuwa

kutafsiri mambo yanayoendelea hapa kwa ishara ili ndugu zetu hao wawe pamoja na sisi. 

Fatuma Jama: Salam Alaikum. Kwa jina naitwa Fatuma Jama na mimi ni program officer. 

Alice Thuo: Kwa majina naitwa Alice Thuo. Mimi ni verbatim recorder. 

Fatuma Jama: Fatuma Jama, program officer. 

Nancy Odipo: Naitwa Nancy Odipo. Sign language interpreter. 

Fridah  Mwadime:  Hamjambo.  Majina  yangu  ni  Mrs.  Fridah  Mwadime.  Mshilikishi  wa  mambo  ya  Tume  wilaya  ya  Taita

taveta. 

Com. Zein Abubakar: Nadhani ndugu zetu kule nyuma wanaposema hawasikii hawasemi haya kwa uchokozi maanake ikiwa

wanasema  kwa  uchokozi,  itakapofika  nafasi  yako  ya  kuja  kuzungumza  na  wewe  utachokozwa  hivyo  hivyo.  Sasa  yule  binti

amesema  yeye  ni  verbatim  recorder.  Pengine  nifafanue  kidogo  kwamba  kazi  yake  yeye  ni  ku-record  kila  neno

litakalozungumzwa hapa kwa tape  recorder.  Atakuwa na tape  recorder  na zile cassettes  mnazoziona atakuwa  aki-record  kila

neno.  Sisi  tutakuwa  tunachukua  maandishi  hapa.  Saa  ingine  usione  kwamba  wazungumza  na  pengine  siandiki  wasema  ‘

Commissioner vipi yule, mimi nasema maneno yeye hayaandiki.’ Kila  neno  litakuwa  lina-recordiwa  na  ikisha-recordiwa  haya

tutayapeleka Nairobi yakaandikwe kama mswada neno kwa neno. Hatutaki hata neno moja lipotee. 
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Halafu Bi. Fridah pale atakuwa akiandika kwa mkono. Pia yeye atakuwa aki-record kwa mkono mambo haya. Halafu baadaye

mtamwona kijana mwingine ambaye anaitwa Kipchumba atakuja pia naye aendeleee na kazi hiyo wapokezane kazi. 

Jambo lingine la muhimu kufahamu katika kikao chetu na  niko  karibu  kumaliza  ndio  kazi  ianze.  Kwamba  mtu  asiogope  kwa

jambo  lolote  kwamba  utakalozungumza  hapa  hakuna  hatua  yeyote  Mkenya  anaweza  kuchukuliwa  kwa  maneno  ambayo

atakayoyasema hapa.  Watu hutuuliza ‘je nikisema neno litamkasirisha mtu. Utakalo sema wewe ni lako wewe.  Na  ni  muhimu

sisi kufahamu katika kikao hiki kwamba mtu akija kutoa maoni yake hapa ni yake.  Ikiwa hukubaliani na maoni yake subiri ifike

fursa yako na wewe uje useme yako halafu useme sikubaliani na yule yule aliyesema hili na hili. 

Lingine  ni  kwamba  kuna  watu  watakuja  kuzungumza  maneno  hapa  halafu  wewe  uwe  unakubaliana  na  maneno  yale.  Sisemi

kwamba uache kuyasema maanake tumesema watu wengine wamesema yangu yashasemwa.Lakini hatujui yaliyosemwa ni yapi.

Ikiwa unakubaliana na mambo hayo sema mimi nakubaliana na hili hili bila kulifafanua zaidi. Na  ikiwa ufafanuzi uwe tofauti na

ule mwingine. Sijui kama tunafahamiana. 

La mwisho kabisa sisi watu wa pwani husema kwamba ni vizuri kuzungumza lugha ya murua. Nasema kweli useme lililo moyoni

mwako  lakini  ni  vizuri  kutumia  lugha  ya  murua.  Na  pia  ni  vizuri  zaidi  kwetu  sisi  mafunzo  yetu  yasema  hata  ukitaka  kusema

maneno magumu, utumie  lugha  laini.  Au  si  sawa  hivyo?  Sasa  la  mwisho  nilisema  la  mwisho  kabisa  nimekumbuka  moja  nilio

sahau.  Unaweza  kuja  hapa  ukatoa  maoni  yako  lakini  sisi  kama  macommissioners  twataka  ufafanuzi.  Sawa?  Ikiwa  twataka

ufafanuzi mmoja wetu akiwa na swali utaambiwa subiri kidogo ujibu swali. Halafu utaulizwa swali halafu ujibu. Kuna mtu yeyote

ana swali kabla hatujaanza. Ndio Mzee wangu. 

Speaker: Niko na maswali mawili. La kwanza nauliza kama kutakuwa na kikao kingine kama hichi siku ingine. Swali la pili ni

kwamba ikiwa leo mtu hakuweza kufika hapa na akatoa maoni, je anaweza kuasilisha mswada wake kivipi?

Com. Zein Abubakar: Swali lako la kwanza.  Hakutakuwako na kikao kingine kama hiki siku ingine. Wakenya  wanasema  ‘

fanyeni kazi usiku na mchana mmalize kazi hii’. Kikao hichi ndio cha pekee.  Lakini swali lako la pili lizuri linajalizia la  kwanza

kwa sababu bado……leo leo . Anauliza kama kuna siku ingine. Hakuna siku ingine lakini leo hapa hapa Likoni mahali kwingine

kuna kikao kama hiki. Vinaendelea sambamba. 

Swali lako la pili  kwamba  ikiwa  leo  haukutoa  maoni  au  baadaye  unataka  kuongeza  maoni  yako,  una  ruhusa  kufanya  hivyo.

Unaweza kututumia kwa sanduku  letu  la  posta  au  pia  unaweza  kupeleka  katika  ofisi  zetu  za  Mombasa  ambazo  ziko  katika

Kenya National Library hapa mjini Mombasa. Ukienda kumpa….kuna coordinators wawili huyu Bwana Ahmed au utupelekee

pale ofisini tu uiwache pale. 
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Pia tuna address ya Mtandao ikiwa wataka kutumia au ukiwa uko Nairobi,  tuko katika Kencom house second floor.  Jumba la

Kencom house ghorofa ya pili. Sasa  ningependa kumuomba Sheikh Hassan apate  fursa ya kwanza kutoa maoni yake.  Sheikh

Hassan tafadhali. 

Sheikh Hassan: Salam Alaikum. (Islam). Kwanza napenda kutoa sikitiko yangu kwa kuwa ile Tume imechelewa sana kuanza

kazi. Ijapokuwa tumeomba radhi lakini karatasi ni hii imesema saa mbili, saa mbili tumekuja leo ni siku ya kazi halafu saa  nne na

nusu inaanza baada ya masaa mawili na nusu. Ni sikitiko na hakika sisi wakenya tulikuwa na madhumaini makubwa kuwa Tume

hii itarekebisha mambo lakini ikiwa mambo yao wenyewe hawakuweza kujirekebisha na wachelewa cha namna hii, hudhuufisha

ile matumaini yetu. Kwa hivyo tunaomba mambo haya hakika si madogo yarekebishwe. 

Jambo la pili, leo ni fursa  kwangu  mimi na  kwa  wakenya.  Kwa  kuwa  tumepata  nafasi  ya  kuulizwa  Kenya  mnayotaka  iende

namna  gani?  Baada  ya  Katiba  iliyokuweko  ambayo  imetumika  miaka  arobaini,  ambayo  imetengeneza  watu  wachache,

imepitisha watu wachache.  Hii ni fursa kwetu sisi ikiwa tumeulizwa kusema ya kuwa  ni  Kenya  gani  tunayotaka  na  bila  shaka

ikiwa maoni yetu tunatoa kwa dhati na mambo tunayotaka tunaomba yazingatiwe. Tunataka yafuatiliwe ili tusipate taabu tena. 

Nikianza  kutoa  maoni  yangu,  Katiba  ya  Kenya  inasema  Katiba  ndiyo  juu  kuliko  kila  kitu.  Mimi  ningeomba  Katiba  kwa

utangulizi  iseme  hivi:  Katiba  itakuwa  chini  za  sheria  za  Mwenyezi  Mungu  kususha  vitabu  vilivyoteremsha  Mwenyezi  Mungu.

Katiba  ni  kitu  tumetengeneza  sisi.  Hata  tukitengeneza  kinamna  gani  haikosi  kasoro  ya  hapa  na  pale.  Lakini  vitabu  vitakatifu

aliyeteremsha Mwenyezi Mungu (islam) mimi naamini ni kamili. Kama Koran karim au wenzetu wanaotumia Biblia. Kwa hivyo

Katiba ya Kenya naomba kwa utangulizi ataje vipengele viwili hiyo ya kuwa ni Koran na Biblia haitapingana. Ihakikishwe kuwa

sheria na Katiba itakayokuwako haitapingana na hizo vitabu viwili. Ikiwa Katiba itapingamana na vitu hivi viwili vifapilishwe. 

Jambo  lingine  ambalo  nataka  kugusia  ambayo  inatuhusu  zaidi  sisi  kama  waislamu  ni  upande  wa  mahakama  ya  kadhi.  Sisi

tunapata taabu sana na tumepata taabu kwa mahakama ya kadhi.  Sisi ni waislamu na lazima Katiba itutambue  na  Serikali  pia

kuwa sisi ni umma ambao wanasheria  kamili  ambayo  haihitaji  kuongezwa  wala  kupunguzwa.  Kwa  ajili  hiyo  kuwa  tunaomba

mahakama ya kadhi iwe na uwezo mkubwa ambayo inaweza kusikiza fadhia au kesi  yeyote  ambayo  inahusu  muislamu.  Hiyo

vile ilivyo hivyo sasa ya kuwa mambo ya talaka na ndoa na miradhi. 

Tunataka mahakama ya kadhi iwe na uwezo zaidi, iweze kusikiza pavia ama malalamiko ama mashtaka yeyote ambayo inahusu

sheria ya kiislamu kadhi aweze kusikiza. Kadhalika tunaomba ya kuwa mahakama ya kadhi ipanuke zaidi. Iwe kinyume ilivyo

hivi sasa. Mahakama ya kadhi hivi sasa ni mahakama ndogo sana ambayo haina uwezo. 

Kwa hivyo tunaomba  mahakama  ya  kadhi  igawanyike  daraja  tatu.  Kuweko  kadhi  ndogo  ambayo  kesi  ya  mwanzo  inaweza

kusikiza ikiwa mtu hakuweza kuridhika ule  uamuzi  aliotelewa  na  kadhi  waweza  kwenda  high  court  ambaye  itakuwa  vile  vile

katika mahakama ya kadhi ya chief kadhi.  Ikiwa mtu hakuridhika kuweko court  of  appeal  ambako  kutakuwako  wanachuoni
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wa kiislamu wenye elimu na taaluma ambayo wanaweza kusikiza kesi kama hiyo. Tunaomba waislamu kesi ambayo inafika kwa

mahakama ya kadhi katika daraja ya kwanza au  ya pili au ya tatu, isiende tena katika mahakama nyingine yote kwa sababu ile

ni madharau na ni kuvunja kwa sheria ya dini yetu. 

Kwa  hivyo  tunataka  mahakama  ya  kadhi  iwe  na  nguvu  ikianza  kwa  kadhi  imalizike  kwa  kadhi.  Ikiwa  mtu  hataki,  yeye

mwenyewe aende katika  mahakama  nyinginezo.  Kadhalika  sisi  tunaomba  kama  waislamu  na  mimi nazungumza  kama  Imam,

nazungumza kama mwanachama wa baraza la maimam. Sisi tunaomba uhuru ya dini kwa sababu mara nyingi tunaambiwa kuna

uhuru ya kuabudu.  Uhuru wa kuabudu ni mtu ikifika wakati  wa sala akasali  au  ikifika  wakati  wa  kanisa  watu  kuingia  kanisa.

Ikiwa pengine anaridhika hiyo sisi kidogo kwetu tuna uzito, kwa hivi leo tunataka uhuru ya dini. 

Uhuru ya dini kwanza Serikali itambue waislamu na sheria yao. Mambo ambayo ni kinyume kabisa na sheria hii tukufu, Serikali

isitulazimishe kwa njia yeyote iwe ni makosa kutulazimisha sisi mambo kama haya.  Yeyote nasema ikiwa basi  muislamu anaona

ni makosa mali yake kuweka katika benki ama analipa riba awe ana uwezo wa kufungua benki za kiislamu ambayo haiendi na

desturi  kama  hizo.  Kwa  hivyo  tunaomba  tueleweke  kwamba  sisi  ni  waislamu  na  mambo  yetu  ni  kamili.  Na  mambo  yetu

yatambulike na tusilazimishwe mambo ambayo ni kinyume na dini yetu mambo ambayo hatukubali kwa imani yetu.  Kadhalika

tukisema uhuru ya dini, sisi waislamu mara nyingi tunaamini Serikali hii au Katiba iliyokuwako imetubagua ya kutosha ndio kwa

ajili hii kila mahali leo tunajitokeza angalao Katiba itakayotengenezwa tupate nafuu.

Kwa hivyo ubaguzi ya kidini isiweko. Tukisema ubaguzi wa  kidini  ambao  ni  kinyume  na  uhuru  ya  dini.  Kwa  ikiwa  muislamu

atatengwa asipewe nafasi ya kusoma, asipewe nafasi ya kazi,  asichaguliwe wadhifa kwa kuwa yeye ni muislamu hakika jambo

kama lile linaweza kuleta hatari. Kwa hivyo sisi waislamu ni 30% katika idadi ya wakenya walioko.  Kwa hivyo tunataka tupate

haki zetu kulingamana na idadi yetu. Kila kitu tupate. 

Ikiwa  ni  mawaziri  tupate  30%,  ikiwa  ni  Permanent  Secretary  tupate  30%.  Ikiwa  ni  wakuenda  nje  kusomeshwa  na  Serikali

tupate  asilimia  thelathini.  Hatutakubali  ile  unyanyasaji  na  dhuluma  ambayo  hakika  yatasababisha  matatizo  ya  mara  nyingi

kutokeza na tunaona nchi zingine wenzetu za kiafrika ambayo mambo kama haya yatokea.  Kadhalika kuna baadhi ya mambo

ambayo ni kinyume na dini yetu na itikadi zetu ambayo tulikuwa tunataka iheshimiwe. 

Mfano: Tunaona wakati watu wanaingia mahakama lazima watu wainame. Sasa  kuinama huko sisi tunaamini ni kama purukuu.

Ni kama yule anamwabudu. Unafanya kama kimungu anakaa. Kwa hivyo hatutaki mambo kama haya. Mimi sijui. Kama hiyo ni

sheria iondolewe na ikiwa mambo kama hayo yataka kufanywa lazima waislamu waulizwe. Tume hii ikimaliza kazi yake mambo

kama haya hatutafanya tena kwa sababu tusha eleza.  Hatuwezi kufanya  mambo  kama  haya  au  mengine  judge  anaiingia  watu

wote wanasimama. Kwa nini anasimama? Kwani yeye ni nani? Kwa hivyo mambo kama hayo tunapinga  kwa  sababu  mtume

wetu amekataa. 
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Hatutaki mambo kama haya katika mahakama ikiwa ni uadilifu, uadilifu ifanyike lakini yule judge asifanywe kama miungu.  Na

hakika ndiyo inafanyika. Ndio dhuluma mengi ambayo itakuweko.  Jambo lingine ambao napenda kugusia ni tunasikia kwa hivi

sasa  kuna  habufu*  za  watoto.  Hakika  ni  nzuri  na  sisi  kama  waislamu  tunaitambua  haki  ya  mtoto.  Toka  azaliwe  hata  kabla

hajazaliwa lazima umchague mama kisawasawa ambaye atakuzalia mtoto mzuri. 

Lakini kuna mambo  ambayo  inaleta  pingamizi.  Hatukuwa  tu  waislamu  tu,  hata  kwa  wengine.  Tunasikia  kuna  sheria  inasema

huna ruhusa ya kumuadhibu mtoto wako. Yaani huna ruhusa ya kumtia adabu mtoto wako ili kumuelekeza. Mambo kama haya

italeta  ufisadi  na  inaleta  mashakeni.  Nchi  za  wazunguni  wamefanya  na  yako  matatizo  mengi.  Mtoto  amefura  kichwa  afanye

analolitaka. Mtoto nimezaa namsomesha namlea Serikali kuniingilia mtoto usifanye hivi na hivi naona ni makosa. 

Ikiwa kwenye kupiga ni kupitisha kiasi na kumdhulumu yule mtu haki yake mtoto haya ni mambo mengine. Lakini kumuadhibu

kidogo hata kwa shule hata kwa skuli hata kwa madrasa sioni kama ni makosa.  Narudia tena sisi mtume wetu (islam) asema ‘

waamrisheni watoto wenu Inshallah wakifika umri wa miaka kumi na saba’. ‘Na akifika miaka kumi, mtoto mpigeni. Fadhili huu

huu mpigeni. 

Sasa ni mtoto wangu mimi namwamrisha ajili ya sala. Ukinipeleka kortini eti nimepiga mtoto itakuwa namna gani. Kwa hivyo ni

dhuluma na ni kuniingilia mimi uhuru yangu ndani  ya  nyumba  yangu.  Kwa  hivyo  tunataka  mambo  kama  haya  yasikuweko  na

tusiwe wakuiga wazungu wamefanya lazima tufanye. Hatuwezi. Sisi tuna desturi yetu, tuna mila yetu, tuna mienendo yetu mambo

kama haya ni makosa yasizungumzwe wala yasijadiliwe wala yasiingiliwe. 

Jambo lingine ambalo nataka kugusia kwa haraka haraka.  (inaudible) ya zawadi hasa yale  ya  kuolewa  ama  kuoa.  Sisi  katika

uislamu,  msichana  ikiwa  amebarege  nasema  tena  amebarege,  amebarege  miaka  kumi  na  nne  miaka  kumi  na  tano,  anataka

kuolewa. Mimi nasema ni makosa mtu atoke aseme mtoto wangu hana ruhusa ya kuolewa ama kuoa. Hiyo ni uhuru yake yeye. 

Sisi  hakika  tunauliza  msichana  mwenyewe  kama  anataka  kuolewa  na  fulani,  ikiwa  amekubali  makosa  yako  wapi  na  haya

tunaona wazee wakipelekwa makortini,  watu wakiteswa na hiyo  naona  ni  makosa  pia  mambo  kama  haya.  Na  hatuyataki  ile

mambo kama haya. Kama Serikali kweli anataka kusaidia mtoto akiwa ameoa ama akiolewa aendelee na masomo. 

Hapo itakuwa sawasawa maanake haimzuii ile jambo kama ile. Mtoto  yuko Secondary kama mtoto hapa tumeona, ameolewa

yuko form three aendelee,  yuko form four aendelee.  Ili kusiweko kizuizi au ameoa.  Sasa  ile imekuwa tayari wao wanazuia  ile

ambao hawatekelezi halafu wanaingilia mzazi, manyumba yake namna inavyokwenda ambayo haya ni makosa.  Kwa hivyo kwa

muhtasari hii ndiyo fikira yangu ambayo nilikuwa nataka kusema na nimekuja na wenzangu na tuna memorandum  yetu  ambao

ndugu yetu Hassan atatoa. (kiislamu).

Com. Zein Abubakar:  Shukrani  Sheikh  Hassan.  Shukrani.  Sheikh  Hassan  unahitajika  kwenda  pale  kuandika  jina  kwamba
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umetoa maoni yako kwenye register. Hiyo memorandum itatolewa na Sheikh Hassan. Sheikh Hassan tafadhali. 

Hassan Abdullah Hambigua: Salaam Alaikum. Well I have the privilege to use the other national language English. So,  I will

highlight my proposals on behalf of (inaudible) Muslim Society.

Com. Zein Abubakar: Please give your name for the purpose of recording.  

Hassan Abdullah Hambigua: Thank you. My full names are Hassan Abdullah Hambigua. Well these are  the highlights of our

proposals  so  they  are  not  particularly  from  me  but  from  my people.  Proposal  highlights.  Kenya  should  adopt  a  regional  or

federal system of government rather than centralized which ensures marginalisation of smaller groups.  A Kenyan citizen has the

right to enjoy all that is provided for in the Constitution and  has  an  obligation  to  ensure  that  the  Constitution  is  enacted.  We

would propose that dual nationality be allowed.

Parliament should be given more power and involvement in defense and national security.  In case  Parliament fails three times to

make a decision or  significant issues for matters of national interest  or  public security.  The Constitution  should  provide  for  an

automatic referendum. 

The Electoral Commission should be  independent  and  seem  to  be  independent.  The  Constitution  should  ensure  that  a  ruling

party cannot use state  powers  to destroy opposition.  We should retain the Presidential  system of Government but Presidential

powers  should be significantly be  reduced.  The  post  of  regional  leader  should  be  introduced  to  lead  each  region  as  we  are

proposing a federal system of Government. 

Every region should have its own regional Parliament and powers  to manage  and  control  its  region.  The  Regional  Parliament

should have more powers  than the  leader  alone.  There  should  be  a  Regional  and  a  National  Parliament.  Appointment  of  all

high-ranking Government officers should be vetted and confirmed by Parliament not by the President. Anyone with questionable

reputation or poor public record should not be accepted with the policy of ‘one man one job’. 

People should have the right to recall their MP incase of dissatisfaction of his performance. But only 75% of the votes that won

him the  seat  should  be  able  to  disqualify.  The  concept  of  nominated  MP’s  we  propose  should  be  retained  but  only  vital

professionals be appointed in such posts with representation from the youth, the women, and the disabled.  Judiciary should be

independent and every region participate in appointments which should only be confirmed by Parliament. 

Kadhi’s court should be more elaborate and powerful. The Mayor and council chairman be elected directly by the people  and

should  have  a  five-year  term.  Constitution  should  protect  security  and  provide  healthcare,  water,  education,  shelter,  food,

employment and basic rights for all Kenyans. 
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Education and health should be free and be seen to be  free for all. Taxation should be relative. Lower for the poor  and higher

for the rich. Government should have powers  to reclaim land acquired through  improper  methods  and  landowners  should  be

clearly protected from land grabbers and (inaudible).

The pre-independence land treaties and agreement involving certain communities should be revisited and resolved according to

the fair needs of such communities and the indigenous inhabitants. Kenyans ethnic and cultural diversity should be promoted but,

and I insist but should not be  allowed to threaten national unity. Therefore only national languages we propose  should be used

by officers in public offices both Government and private.  The Controller  and Auditor General should  have  adequate  powers

and access to Government offices. 

All high-ranking officers should declare their wealth and assets.  Constitution should ensure that industries are  not established in

residential  areas  and  existing  natural  resources  protected  from  grabbers.  Constitution  should  protect  ownership  of  natural

resources  discovered  in  personal  owned  property.  Example  is  the  ‘Chairmen  business  or  the  Chairmen  issue’  and  only

purchased with mutual agreement with the owner. 

The media and the press should be given freedom by the Constitution but misuse of such freedom should be punishable by law.

There should be a special  panel of professionals  to  advise  the  ministry  of  foreign  affairs  and  all  key  foreign  affairs  policy  be

vetted by President. President should not have the final say. There should be no permanent commission. Only a small secretariat

and  appointment  of  such  Commissioners  should  be  appointed  when  a  need  arises.  The  Chief  Justice  should  be  incharge  of

Executive powers during Presidential election. He should be incharge of swearing in a new President. 

The last issue I would like to talk about  is the religious holidays. We currently believe as  a minority people  that the distribution

of the religious holidays in this country are not equal or even proportional to the percentages  given by statistics of people  in this

country  and  we  would  request  that  this  matter  be  revisited  by  the  Constitution.  It  should  be  openly  addressed  by  the

Constitution  and  we  should  not  rely  on  Presidential  directives.  We  have  a  more  comprehensive  memorandum  which  I  will

submit to the Commission. Thank you.

Com. Zein Abubakar: Thank you very much Hassan. The third speaker would be Athman Philip Ondasi.  Uko? Karibu Mzee

wangu. 

Athman  Philip  Ondasi:  Tume ya  marekebisho  ya  Katiba.  Katika  maswali  yenu  mnauliza  utangulizi.  Sisi  tunaona  utangulizi

kwanza Mungu atajwe, wananchi watajwe na mali asili yeyote mahali inapopatikana wananchi wafaidike nayo.  Watu wote ndio

wawe na uwezo wa mwisho. Juu ya kambi zote tekelezi;  mahakama, bunge,  wakenya  wazingatie  democracia  juu  ya  uchumi,

ardhi, makao, uhuru wa haki, usalama na mengineyo. 

10



Mfumo wa Serikali: Tumeamua tunataka mfumo wa  Serikali  ama  utawala  wa  majimbo.  Tunataka  majimbo  ambayo  Rais  wa

taifa atakuwa na sifa zifuatazo: Kwanza, Rais awe Mkenya mwananchi. Pili mwenye sifa na nidhamu za uongozi. Tatu,  mwenye

mali zinazofahamika alivyozipata. Nne, awe na umri wa kuanzia miaka arobaini na tano hadi sabini.  Awe ameoa,  awe na elimu

isiopungua kidato cha nne au kuendelea. 

Kuwe na Serikali. Kila jimbo liwe na Serikali yake ambaye Governor ndiye atakayekuwa kiongozi wa jimbo hilo. 

Utawala: Serikali kuu igawanywe mamlaka na majimbo kuhusu yafuatayo. Kila jimbo litasimamia rasilimali zake zikiwa mali ya

asili, kodi  ama ushuru. Vitaendeshwa na kusimamiwa na majimbo yake yenyewe kibinafsi. Kama  vile  shule,  uwajili,  viwanda,

ardhi, biashara, uridhi na mengineyo.     

Bunge: Kila jimbo litakuwa na bunge lake na sheria zake za jimbo hilo bali na lile bunge kuu la taifa ambalo litawakilishwa  na

mabunge watakaokuwa kutoka kwa kila jimbo wasiopungua watano. 

Bunge la taifa: Rais wa taifa awe mbunge. Mbunge awe na elimu ya kidato cha nne na kuendelea.  Bunge liweze kupiga kura ya

tulufu ya Rais.  Bunge liwe na uwezo wa  kudhibiti  mali  ya  umma  bila  kupongwa.  Bunge  lifanye  kazi  kila  siku.  Bunge  liwe  na

uwezo wa kuidhinisha ujira  ya  mkaguzi  mkuu  wa  mali  ya  umma.  Bunge  liidhinishe  vyovyote  vile  Rais  atakavyochagua  kama

mabalozi wenye viti wakuu wa Serikali na kuwa na mashirika mengineyo na kadhalika. 

Kuvunjwa kwa bunge: Uwezo wa kuahilisha na kuvunjwa bunge iwe ni wa Speaker  wa bunge. Waziri Mkuu: Kuwe na Waziri

Mkuu ambaye atagawana na Rais mamlaka. Jukumu lake litakuwa kuendesha shughuli  zote  za  Serikali.  Kuahilisha  vikao  vya

bunge. Awe msemaji mkuu wa Serikali. 

Rais na majukumu yake: Rais awe  mkuu  wa  taifa.  Rais  atawakilisha  taifa  kimataifa.  Rais  atakuwa  mfunguaji  na  mfungaji  wa

mikutano yote ya taifa.

Ukuu wa Katiba: Utaratibu wa bunge wa asilimia sitini na tano kuwa na uwezo wa kubadilisha Katiba uondolewe.  Badala yake

kwa vile Katiba imetungwa na wananchi, basi ni wao wao watakuwa kuwa na uwezo wa kubadilisha vifungo vyovyote pamoja

na bunge. Kama bunge limeona ipo haja ya kifungo fulani ambacho kina dosari  fulani ndio wananchi wahusike katika mikutano

ya  maoni  kwa  sababu  ni  wao  ndio  wahusika  wakubwa.  Ndio  waliotunga  na  watakao  fikia  katika  sehemu  zote  za  Katiba.

Mikutano hiyo ya maoni lazima iongozwe na Tume kuu ya marekebisho ya Katiba. 

Uraia: Mkenya wa kuzaliwa mwananchi ndiyo mwenye haki  ya  uraia  bila  pingamizi.  Utaratibu  ulioko  sasa  wa  kupeana  uraia

ubadilishwe. Lazima jamii  ihusishwe  katika  kupitisha  maombi  hayo  ili  muombaji  ajulikane  mwelekeo  wake  au  malengo  yake
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yafahamike. Ndio ule aliyezaliwa na mzazi mmoja mkenya na mgeni basi apewe uraia bila pingamizi. 

Hakika majukumu ya uraia yatategemea vile uraia ulivyopatikana. Raia na haki zote za kimsingi na kidemocracia na kiuchumi na

majukumu yake ni kudumisha amani nchini, kuheshimu mali, kulinda taifa, kustawisha uchumi. Katiba ikatae uraia wa nchi mbili. 

Ulinzi na usalama wa taifa: Mamlaka ya kutangaza vita yawe ni jukumu la bunge. Katiba iruhusu Waziri Mkuu kuagiza mswada

bungeni kuhusu janga la taifa kama vile vita, majanga, maasi na ukosefu kabisa wa usalama wa umma. Bunge lijadili liidhinishe

majukumu hayo atakayo chukua Waziri Mkuu. Bunge ndio litakalo toa uamuzi na uwezo juu ya hali ya hatari. 

Vyama vya kisiasa: Vyama vya kisiasa bali na kuhamanzisha umma visizughulishe na kuendeleza miradi ya kuyaletea maendeleo

ya nchi kielimu,  kiuchumi,  kitaifa,  kiafya  na  mengineyo.  Katiba  ielekeze  uundaji,  uongozi  wa  vyama  vya  kisiasa.  Katiba  itoe

idadi maalum ya vyama vya kisiasa na vyama hivyo visizidi vitatu na visipungue viwili. 

Shughuli za vyama vya kisiasa vighalamiwe na wanachama wake wala si pesa za umma kwa sababu zitaporwa.  Kusiwe na haja

ya kughalimia vyama vya kisiasa. Uhusiano kati ya dola na vyama vya kisiasa ni utekelezaji  wa haki za binadamu na za kimsingi

na maendeleo na kadhalika. 

Com. Zein Abubakar: Mzee Athmani dakika tano zimeisha ningeomba sasa uanze kufupisha. Unichagulie yale muhimu tu.

Athman Philip Ondasi: Kwa muhtasari? Hapa nimezungumzia muundo wa aina za Serikali.  Tunataka muundo wa Serikali ya

majimbo ambao mamlaka ya nchi inasimamiwa na bunge na mengineyo na kadhalika. Halafu bunge. Lazima bunge lihusishwe na

vipengele vipige msasa na tarubini uteuzi wa viti vyote vya kikatiba. 

Muundo wa utaratibu wa uchaguzi: Tufanye mfumo wa mseto katika uchaguzi. Tuendelee kuwa na mfumo ambao mwenye kura

nyingi zaidi ndio mshindi. 

Serikali ya mitaa: Wenyeviti  wa  mabaraza  kama  madiwani  na  ma-councillor  wanafaa  wachaguliwe  na  raia.  Maana  wao  raia

ndio wanaowaongoza si Serikali za wilaya. 

Pili, Katiba iwapatie raia uwezo wa kurudisha Councillor au Mayor ikiwa atakosa nidhamu kwa kazi yake. 

Mahakama: Muundo ulioko wa mahakama unatakikana marekebisho yafuatao: Majudge wa mahakama wasichaguliwe na Rais.

Hata Judge mkuu wa Kenya asichaguliwe na Rais. Wote wachaguliwe kulingana na vile bunge litakavyopiga vipengele na elimu

yao na ujuzi wa kazi wao walivyonavyo wawapigie kura wachaguliwe. 
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Haki  za  kimsingi:  Masharti  ya  kimsingi  ni  kuhusu  haki  za  kijamii.  Katiba  inapasa  kutambua  haki  za  watoto  wanaokuwa  na

makundi walio wachache na walemavu. 

Haki za ardhi na mali: Tunataka atakaye kuwa mmiliki wa mwisho wa ardhi awe ni jamii ya pale pale ambapo anaishi. Kwani

yeye ndiye anajua mipaka na mahali alizaliwa na babu zake na babu yake.  Serikali isiwe na uwezo wa kuchukua ardhi ya mtu

binafsi kilazima kwa lengo lolote. Dola, Serikali kuu na Serikali ya mitaa. 

Haki ya ardhi na mali: Vile vile tuna matatizo mengi ambayo yanatokana na ardhi. Mtu anaweza kusimama marekani,  aka-apply

ardhi hapa Kenya na akapewa ardhi hapa Mwambao raia ambao alikuwako mbeleni anafukuzwa kwa sababu mwenye kutoka

Marekani amepewa title deed. Kwa hivyo mwenye cheti ndiye mmilikaji. Kifungo hivi tunaomba kibadilishwe. 

Waheshimiwa ninashukuru sana kwa kutupa nafasi hii ya kuzungumzia mambo ya marekebisho ya Katiba.  Wengi wao unaona

tuko wanyonge hapa ni sababu ya Katiba tuliyo nayo.  Kitu kama ardhi kuna wengine wamezeeka hajawahi kugusa  title  deed

mkononi  wala  hawezi  kwenda  kuomba  mkopo  kwa  benki  akitumia  title  deed  ya  shamba  lake.  Hakuna.  Haya  yote

yametuwezesha kuwa na unyonge mkubwa. 

Kwa  hivyo  tunashukuru  lakini  hatujashukuru  hatujaona  kazi  yenu.  Siku  tutakapoona  kazi  yenu  ikitupa  manufaa  na  kila  mtu

ataweza  kumiliki  mahali  alipo,  hatuna  cha  kuwapa  isipokuwa  tutatoa  shukrani  kwa  Mwenyezi  Mungu  kwa  Tume  ya

marekebisho ya Katiba. Asanteni. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Mzee Athmani. Bwana Mwinyi Ali. Tafadhali bwana. 

Mwinyi Ali:  Salam Alaikum wallah abdullahi wa barakadhi.  Jina langu  ni  Mwinyi  Ali  na  nimekuja  kwa  niaba  yangu  kwanza

binafsi, pili kwa niaba ya miskiti ya Likoni na vile vile baraza la maimam katika Likoni division. Moja  kwa moja naanza kutoa

mapendekezo yangu. Mwanzo kulingana na utawala ama mfumo wa Serikali ambao tunaupenda  ama  twautaka  sisi  wakenya.

Serikali tuliyo nao sasa mfumo wake ni ya umoja. 

Yaani  mambo  yote  yako  hapo  juu  pamoja  na  kila  kitu  kitapitishwa  hapo  juu  na  yatakavyopitishwa  hapo  juu  basi  hakuna

mwingine wa kuyatangua.  Mfumo  huo  tumeona  sisi  umetuumiza  kwa  muda  mrefu  na  sasa  twasema  twapendelea  mfumo  wa

majimbo. Twapendelea mfumo wa Serikali majimbo. Kwa nini? Kwa sababu ndio tunaona tutaweza kupatikana uadilifu. Kila

mtu ataweza  kujua  lile  analolifanya  na  kile  anachotaka  ambacho  anaweza  kupata  katika  shughuli  za  Serikali  yake  anaweza

akapata. 

Jimbo litakuwa na bunge lake.  Na  liwe  na  sheria  zake.  Na  liwe  na  askari  wake.  Liwe  linaweza  kusimamia  mambo  yake  ya

elimu. Liwe linaweza kusimamia mahospitali,  mabarabara  mambo mengi kama hayo katika  kila  jimbo.  Na  pia  vile  vile  katika
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Serikali za majimbo  huwa kuna Serikali kuu. Kwa hivyo tunatarajia kuwa kutakuweko na Rais ambaye atakuwa amekaa juu

ya Serikali ile kuu. 

Lakini Rais huyu natoa mapendekezo ya kwamba atakapochaguliwa kwa kipindi cha miaka mitano basi  itakapomalizika kipindi

chengine cha miaka mitano, Rais yule atoke  jimbo jingine. Iwe  hali  ya  mzunguko  namna  hii  ili  mradi  katika  kila  jimbo  katika

Serikali ya Kenya liwe linaweza kupata utawala nao. Liweze kusimamia ule utawala wa Serikali ya jamhuri ya Kenya. 

Bunge la  taifa  vile  vile  kama  nilivyosema  kutakuwa  na  Serikali  kuu  na  vile  vile  kutakuwa  na  bunge  la  taifa  ambalo  litakuwa

linawakilishwa na kila jimbo ama wilaya, wabunge watatoka  katika hizo wilaya. Kwa hivyo wabunge wawe watachaguliwa na

vizalia wa lile jimbo. Na  atakaye simamia ubunge lazima awe ametoka katika……ni  kizalia  wa  hilo  jimbo  hilo.  Asiwe  ni  mtu

kutoka  pahali  pengine  halafu  aje  pale  aweze  kuchukua  mamlaka  hayo.  Hataweza  kujua  matatizo  ya  wale  watu.  Kwa  hivyo

mbunge ni lazima awe ametoka, amezaliwa katika lile jimbo. Na watakao mchagua wawe basi pia ni vizalia wa hilo jimbo. 

Na pia vile vile tunapendekeza kwamba mbunge ambaye atakwenda kinyume na mwongozo ama na matako ya watu wake basi

Katiba iwaruhusu wale watu wake kumtoa kwa wakati huo atakapokosea. 

Mahakama:  Ikiwa  kila  jimbo  litakuwa  na  mahakama  tunapendekeza  katika  sehemu  zetu  hizi  za  Mkoa  wa  Pwani  ambao

majority ni waislamu, tunapendekeza mahakama ya kadhi.  Mahakama ya kadhi iwe na mamlaka kamili. Kama walivyotangulia

kuzungumza wenzangu basi kuwe na ngazi kwanzia makazi wa chini mpaka wa juu wa high court.  Na  kusiwe tena zaidi ya high

court kuwa kuna mwingine tena kwamba mtu kesi  yake itakapo….pengine haikumridhisha, yeye  aweza  kukata  appeal  pahali

pengine. 

Mahakama ya kadhi iwe kamili. Kuanzia high court  mpaka chini sub-ordinate  court  basi  iwe ni kadhi moja kwa moja.  Kwani

kama  kutatokea  pahali  pengine  kwamba  mtu  hakuridhika  na  mahakama  ya  kadhi  aende  kukata  appeal  pahali  pengine  hiyo

itakuwa ni kinyume na maongozi ya dini na itakuwa sheria za Mwenyezi Mungu zimedharauliwa. Na  mwanadamu si kamili aliye

kamili ni Mwenyezi Mungu kwa hivyo ni makosa kama tutakuwa tumedharau sheria za Mwenyezi Mungu. 

Tulikuwa na uhuru wa kuabudu lakini tunasema sasa tunataka uhuru wa dini. Kwa nini? Dini kiislamu ni mfumo kamili wa maisha

ya mwanadamu. Kwa hivyo atakapopata  uhuru wa dini mtu ataweza kukamilisha mambo yote ambayo yaliyomo ndani ya dini

yake. Lakini kama kutapewa uhuru wa kuabudu peke  yake basi  atakuwa amefinywa na hajapata  uhuru wa kisawasawa.  Kwa

hivyo tunayopendekeza tunasema tunataka uhuru wa dini ili mtu apate kukamilisha amri ama sheria za dini yake kikamilifu. 

Kuna kumiliki ardhi: Leo  kuna  ardhi  zile  za  watu  binafsi  na  kuna  ardhi  zinazosemekana  kwamba  ni  ardhi  za  Serikali.  Lakini

utashangaa, Serikali ikiwa ina miaka thelathini na nane ama arobaini.  Kuna mtu anaishi katika ardhi ana miaka sitini ama sabini

na yuko hapo  kwa  muda  huo  wote.  Serikali  na  huyu  mtu  aliyetangulia  ni  nani?  Itakuwaje  leo  huyu  mtu  aambiwe  hiyo  ardhi

14



anayoishi ni ya Serikali yeye ni squatter. Hapo lazima kuna uonefu hapo. Kwa hivyo twasema ardhi hizi ambazo zasemwa leo ni

za Serikali na kuna watu wanaishi hapo kwa muda mrefu basi zipimiwe wale watu walioko waweze kuzimiliki ardhi hizo. 

Vile vile kuna u-squatter  wa watu binafsi. U-squatter  wa watu binafsi ni yule mtu mwenye ardhi  yake  akawajengesha  watu.

Hawezi kuja akakupa ardhi tu hivi hivi jenga lazima utalipa. Halafu utaendelea kulipa pengine kila mwezi kila mwezi na umekaa

hapo takriban miaka ishirini umejenga nyumba yako.  Sasa  ulilipa  pesa  kwanza  ya  kutosha  pengine  elfu  arobaini,  elfu  hamsini

kisha umeendelea kulipa pengine mia tano kila mwezi kwa muda wa miaka ishirini. Ni pesa  ngapi? Kwa hivyo ni haki ya huyo

mtu kupimiwa ardhi ile aweze kumiliki katika sehemu yake ile ya nyumba vile vile. Kama sehemu za mjini zilizofanyika. 

Kuna mali asili: Kila pahali pana mali yake asili. Ardhi,  kuna bahari,  kuna sehemu nyingine zina madini,  kuna  sehemu  nyingine

zina misitu ambazo watu wanaweza kutoa mbao.  Basi vitu  kama  hivyo  vyote  viwafae  wale  watajizalia  wa  pale  mahali.  Viwe

vitaweza kuwafaa wao wenyewe. Leo watu wamekuwa maskini wa mwisho. Hatujijui, hatujitambui. Watoto  wetu wamekuwa

hawana elimu hatuwezi kumsongeza kijana yetu mbele kwa sababu ya umaskini. Hali tunazo rasilimali nyingi ambazo tunaweza

kupata utajiri, tukawasomesha vijana wetu na kuendelea mpaka wakawa watu wa kisawasawa.  Lakini tumekuwa watu wa hali

ya chini. 

Maskini tusiojiweza na hali uchumi tunao. Kwa hivyo zile mali asili ambazo tunazo ziweze kutufaa sisi vizalia wenyewe. Ikiwa ni

bahari, ikiwa ni port, ikiwa ni misitu, ikiwa ni madini basi ziweze kutufaa sisi wenyewe. Kuna mambo kama ya mahoteli haya ya

watalii hujengwa katika sehemu zetu lakini utakuta asilimia kubwa ya wale wanaofanya kazi katika mahoteli hayo si vizalia wa

hapa. Kwa hivyo manufaa makubwa yanakwenda nje.  Kwa hivyo twapendekeza yale mahoteli yanayojengwa hapa ya watalii

na viwanda tunapendekeza kwamba percentage kubwa ya wale watakaoajiliwa wawe vizalia wa hapa. 

Na pia vile vile hao  wenye  mahoteli  na  viwanda  kuna  faida  wanapata  kwa  mwaka.  Lazima  kutoke  asilimia  fulani  ibaki  kwa

wenyeji waweze kufanyia mambo yao ya kimji. 

Elimu: Elimu kiislamu ni lazima. Mtume (islam) anasema (islam). Kuitafuta elimu ni lazima kwa muislamu mwanaume na muislamu

mwanamke. Na  pia vile vile ukiichunguza  kimaisha,  elimu  ni  chombo  ambacho  kinaweza  kukuondolea  umaskini.  Ni  chombo

ambacho  kinaweza  kuondolea  ujinga  lakini  leo  Kenya  elimu  imekuwa  ni  chombo  cha  kuleta  umaskini  leo  hii.  Kwa  sababu

ukifika kiwango cha kumsomesha mtoto basi nyumba yako itaanguka itaporomoka. Hutatia makuti. Utavaa viraka. Kula kwako

kutakuwa ni kwa udananda udananda. Kwa nini?Kwa sababu ya kumsomesha mtoto kwa vile elimu ilivyo ghali. 

Kwa  hivyo  pendekezo  yetu  tunasema  katika  elimu,  elimu  iwe  ya  bure  kuanzia  Primary  mpaka  Secondary.  Na  si  kwamba

Serikali haiwezi. Tuna hakika inaweza. Kama kutakuweko na mipango mizuri ya mali zetu hizi resources  zetu tulizo nazo elimu

inaweza kuwa bure, watoto wakasoma mpaka kiwango cha juu. Nafikiri kwa hayo machache mimi nitakomea hapo na ninazo

memorandum zangu, yangu binafsi na pia vile vile ya ma-imam. Asanteni. 
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Com. Zein Abubakar: Asante Bwana Mwinyi, Alaikum Saalam. Bwana Mwinyi Commissioner ana swali ataka kukuuliza. 

Com. Prof.  Wanjiku Kabira: Asante  sana Bwana Mwinyi.  Ningetaka  kuuliza  ulisema  manufaa  ya  resources  kama  ile  pesa

inapatikana kwa hotels au the jobs that are  offered,  that a certain % should come to the local people.  Si ndiyo? Nauliza kama

waweza kutaja percentage kama ngapi? 

Mwinyi Ali:  Inaweza kutoka kama asilimia ishirini na tano halafu asilimia sabini na tano wabaki  nao.  Katika faida ile ambayo

watapata.  Lakini asilimia ya wale waajiriwa basi  asilimia sabini na tano iwe ya wakazi wa hapa.  Na  asilimia  ya  faida  ambayo

itapatikana kubakia kwa wenyeji iwe asilimia ishirini na tano. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana. 

Com. Zein Abubakar: Asante Bwana Mwinyi. Anayefuatia ni Bwana Mwinyi Ligoma.

Mwinyi Ligoma: Ma-commissioner na wananchi wenzangu salam alaikum. Kwa jina kamili kama mlivyosikia naitwa Mwinyi

Ligoma na niko hapa kwa niaba yangu mimi mwenyewe na kwa niaba ya msikiti mkongwe zaidi Likoni ambao ni wa Baghalani.

Ijapokuwa mwenyewe si mkongwe namna hiyo lakini nimechukua uzito wa maoni ya wenzangu na maoni yetu tumeyagawanya

kwa vifungu fulani ambazo nitaanza kwa mukhtasari. 

Kwanza  ni  utaratibu  wa  utawala  kama  walivyopendekeza  wenzangu  waliotangulia  sisi  pia  vile  vile  tunapendekeza  kwamba

utawala wa nchi hii yote uwe wa majimbo kuwakilisha mikoa iliyoko kwa sasa. Vile vile tunapendekeza kuwa Katiba iwe wazi

kuruhusu jimbo lolote kujitawala lenyewe itokeapo kuwa majimbo mengine hayakupendelea kujitawala kimajimbo. 

Nina maana kuwa kama mikoa mingine haikutaka kujitawala kimajimbo lakini imetokea pengine jimbo  moja  ambayo  limeona

iko  haja  ya  kujitegemea  wenyewe,  basi  Katiba  iwe  huru  kuruhusu  jimbo  hilo  kujitawala.  Vile  vile  Serikali  hiyo  ya  jimbo

itaongozwa na Governor ambaye atachaguliwa na wananchi. 

Sehemu ya pili ni kuhusu Rais wa nchi. Kama ilivyo Rais wa nchi huwa ni ishara wa umoja wa kitaifa, tunapendekeza Rais wa

nchi awepo lakini asiwe na nguvu nyingi mbali awe ni mkuu wa taifa pekee. Na Serikali kuu iwe mkuu wake ni Waziri Mkuu. 

Rais huyo atakayechaguliwa na wananchi awe na sifa zifuatazo: Awe ni mwananchi mzalendo wa Kenya amri usiopungua miaka

arobaini na tano na awe ameoa kisheria.  Kama ilivyo kawaida  ya  mwafrika  yule  ambaye  hajaoa  kwa  kweli  huwa  hajahitimu

ama huwa hajakimu kimaisha kwa hivyo hatuwezi kumchukua mtu wa aina hii ambaye hawezi hata kumiliki nyumba yake ama

bibi  yake  awe  atamiliki  watu  milioni  zaidi  ya  thelathini.  Kwa  hivyo  tunapendekeza  Rais  awe  ameoa  kisheria  na  awe
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amejiandikisha kupiga kura. 

Elimu yake  isiwe  chini  ya  O’level  na  awe  na  akili  timamu  na  asiwe  na  shutuma  zozote  zile.  Raiwa  awe  atachukua  hatamu

isiyopungua  miongo  miwili  ya  miaka  mitano  mitano  kila  mmoja  na  baadaye  Raisa  atakayefuatia  awe  anatoka  kutoka  jimbo

lingine. Hii itawezesha kugawanya utawala kwa kila jimbo. Vile vile Rais huyu atakuwa yeye anasimamia  ulinzi wa nchi ndani na

nje. Mashauri ya nchi za kigeni na hazina kuu ya taifa. Hizo ndizo zitakuwa ni kazi zake. 

Ili hali sehemu ya tatu ambayo ni Waziri Mkuu, huyu ndiye atakayekuwa Mkuu wa Serikali ambaye atachaguliwa na wakilishi

wa majimbo yote ya nchi ambapo yeye mwenyewe atakuwa ni  mwakilishi  wa  jimbo  moja.  Yeye  ndiye  atakayeunda  Serikali

kuu kwa kuteuwa mawaziri wake na kupitishwa na bunge hilo. Bunge kuu hili tunaliita Senate.  Bunge hili litaundwa na wakilishi

wawili kutoka katika kila jimbo nchini. Mmoja wao wa wakilishi hawa atakuwa anatoka kutoka chama kinachotawala.  Ili hali

yule wa pili atatoka katika chama cha pili cha upinzani. 

Waakilishi hawa ambao tutawaita  Senators  ndio  watakaomchagua  Waziri  Mkuu  miongoni  mwao.  Bunge  hilo  ndilo  miongoni

mwa kazi ingine litakaloidhinisha uteuzi wa wabunge wateule.  Si Rais wala si Waziri Mkuu pekee  atakayeteua bali ni wabunge

ndio  watakaoteua  wabunge  wateule  na  kila  jimbo  kuwe  kutapatikana  mbunge  mmoja.  Na  Governor  wa  jimbo  huyu  ndiye

atakaye  kuwa  Mkuu  wa  Serikali  ya  jimbo  mwenye  kuchaguliwa  na  wananchi  kila  baada  ya  miaka  mitano.  Yeye  ndiye

atakayeteua baraza la mawaziri wa Serikali hiyo kutoka wajumbe ambao watachaguliwa na wananchi kutoka maeneo  yao  ya

wakilishi. Yeye atakuwa na sifa zifuatazo:

Awe ni mwananchi asili. Sio mzaliwa tu hata kama ametoka jimbo lingine lakini amezaliwa hapa basi ni awe ni asili ya jimbo lile.

Na sote tunajijua yupi ni asili wa jimbo hili na ni yupi ni asili wa jimbo lingine. Kwa hivyo huyu atakuwa awe ni mwananchi asili

wa jimbo hilo asiyepungua miaka thelathini na mitano. Na  awe pia ameoa  kisheria  amejiandikisha  kupiga  kura  na  elimu  yake

isiwe chini ya O’level. Na kawaida ashinde kura nyingi na kupata  asilimia ishirini na tano ya kura zote zilizopigwa katika wilaya

zizizopungua tatu. Na yeye atachukua hatamu kwa muda usiozidi miongo miwili ya miaka mitano mitano kila mmoja. 

Bunge la jimbo: Bunge hili linajumuisha wabunge wote  wa  jimbo  wanaochaguliwa  na  wananchi  kila  baada  ya  miaka  mitano.

Bunge hilo ndilo litakalounda Serikali ya jimbo kuambatana na chama kilichoshinda uchaguzi. Na  wabunge wa bunge hilo ndio

watakaochagua wakilishi katika bunge kuu. Chama kile kinachotawala kitateua mwakilishi mmoja na kile cha pili cha upinzani

kitateua mbunge mmoja. Na vile vile tunapendekeza Katiba hii wabunge wasihame vyama vyao mpaka baada  ya miaka mitano

ya uchaguzi. 

Serikali za mitaa: Haya ni mabaraza ya wilaya ambayo yanawakilishwa na madiwani wanaochaguliwa na wananchi kila  baada

ya miaka mitano. Na wakuu wa mabaraza haya ambao ni Mayors na wenyeviti wachaguliwe na wananchi pia.  Hawa pia wawe

na sifa kama zile za mpiganiaji u-governor ama Rais. 
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Halafu board ya uajiri. Hapa twaweza sema hii ni sehemu nyeti sana ya uajiri na kila jimbo tunapendekeza liwe na boarad  yake

itakayoshughulikia uajili. Board hiyo ndio itakayohusika na kuwaajili wakuu wa wilaya ambao ni ma DC’s na tarafa ambazo ni

DO’S.  Baada  ya  kuridhika  na  sifa  na  ujuzi  wao.  Kila  anaye  omba  nyadhifa  hizi  awe  anatoka  katika  sehemu  anayotaka

kuongoza. Naye pia awe ni mwananchi asili wa ile sehemu ambayo anataka kupigania ama kuchukua u-DO ama u-DC. 

Vile vile tunapendekeza kuwa board hii ndiyo itakayohusika na kupendekeza kwa wananchi kumchagua chief wao na sub-chief

wao na vile vile mkuu wa kijiji. Na pia tunapendekeza kikatiba awe mzee wa kijiji analipwa na Serikali.  Sio awa atafanya kazi

ya uongozi ikiwa yeye ndiye muhimu sana katika jamii maana yeye ndiye aliye karibu na raia lakini awe haambulii chochote. 

Vile vile kuwe kikatiba iwe itakuwa lazima kwa muajiri* yeyote mahali popote  anapofanya  kazi  zake  ama  shughuli  zake  basi

wafanyikazi  wake  wote……mimi  napendekeza  wafanyikazi  wake  wote  watoke  eneo  lile  ambapo  kazi  yake  ipo.  Sio  kuwa

asilimia kadha asilimia kadha. Hapana. Wote watoke pale. Na ikiwa imetokea haja ya kuwa pengine mfanyikazi wa katika eneo

lile hakuna mmoja ambaye pengine ama hakuna wale wanaostahili, hapo ndio atafute kutoka eneo lingine. Na  liwe ni kati  ya lile

jimbo lile lile. 

Kwa  hivyo  wote  wafanyikazi  watoke  pale  maana  nina  hakika  hakuna  kazi  ambayo  haiwezekani  mahali  fulani.  Ama  kama

itatokea haiwezekani  basi  ni  uhakika  kuwa  katika  jimbo  hilo  lote  hapatokosekana  mtu  ambaye  hawezi.  Hii  ni  ishara  kubwa

ambayo  inatokea  mahotelini  hapa.  Utapata  wafanyikazi  wanatoka  sehemu  ambazo  sio  zile  ambazo  zina  kazi  kama  hiyo.

Ambapo ukifika maeneo mengine utapata  hata mfunguaji gate ni wa pale pale.  Lakini huku utapata  hata mfunguaji mlango gari

ipite si wa hapo. Hiyo ni dharau kwa wale wenyeji wa pale maana imekuwa umelisusha akili zao za kuwa pia hawezi kufungua

ule mlango ili gari ipite. 

Halafu pia ofisi ya Chief Kadhi. Sehemu hii tunapendekeza kuwa Chief Kadhi wa taifa achaguliwe na Ma-imam wa misikiti yote

ya nchi hii. Kila Imam wa msikiti awe ana haki sawa na Imam yeyote yule mwingine. Kwa hivyo Chief Kadhi awe  amehitimu

sheria ya kiislamu katika Chuo Kikuu kinachotambulika ulimwenguni. Vile vile kazi atasaidiwa na jopo la maulamaa wa kiislamu

kama washauri wake.  Vile  vile  Chief  Kadhi  awe  na  uwezo  wa  kuhukumu  kesi  zote  zinazowahusu  waislamu  kuambatana  na

sheria za         Quran na hadithi za mtume wetu Muhammed Swala Aleillah wa Salam.

Korti  hii pia tunapendekeza iwe huru na uamuzi wake uwe ndio mwisho. Ma-Imam wote wa wilaya moja  wamchague  Kadhi

wa wilaya yao.  Ili hali ma-kadhi wote wa wilaya wamchague Kadhi mkuu wa jimbo lao.  Na  mwisho  hatimaye  ni  mahakama:

Kama  ilivyo  kawaida  tunasema  ‘nguvu  za  maji  ni  mawe.’  Hapa  tunapendekeza  kuwa  nguvu  za  Katiba  hii  yetu  itakuwa  ni

mahakama.  Na  mahakama  itakuwa  ina  nguvu  vizuri  kuijenga  Katiba  yetu  ikiwa  mahakama  hii  itakuwa  huru.  Isiingiliwe  na

Serikali. 
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Kwa hivyo kuwe na mahakama kuu ya kitaifa na kila jimbo liwe na mahakama yake na mahakama hizi zote mbili ziwe huru na

ziendeshe kazi  zake  bila  kuingiliwa  na  Serikali.  Hayo  ndio  maoni  yetu  na  tuna  memorandum  ambayo  tunaitayarisha  ambayo

baadaye tutaiwasilisha kwenu nyinyi. Kwa hayo machache, Maaslamu.

Com. Zein Abubakar: (islam) Lakini Mwinyi hiyo uliyo nayo hapo iwe chanzo uitoe hapo. 

Mwinyi Ligoma: Sawa.

Com. Zein Abubakar: Sawa bwana na uandike kwenye the register ya kwamba umetoa maoni. Asante. Anayefuatia ni Bwana

Hamadi Bakari. Bwana Hamadi Bakari. Karibu bwana. 

Hamadi  Bakari:  Salam  Alaikum  (islam).  Kwa  jina  naitwa  Hamadi  Bakari  Mguwa.  Mapendekezo  yangu  kuambatana  na

Katiba kuhusu  Serikali:  Serikali  ninayoitaka  mimi nataka  Serikali  ya  majimbo  kwa  sababu  nitasema  hivyo,  hivi  sasa  Serikali

iliyopo ambayo inasemekana ni Serikali ya mseto ina karibu miaka arobaini. Na mimi mwenyewe hapa ninayesimama hapa nina

miaka zaidi ya arobaini.  Hakuna siku hata  moja  ambayo  katika  Serikali  hii  ya  mseto  ambayo  achaguliwa  makamua  wa  Rais

kutoka katika jimbo hili akaambiwa kwamba ‘wajisaji moja tu’. Akaambiwa huyu ni Makamu wa Rais.  Kisha baada  ya hapo

akaondolewa. Hakuna hata kitu moja. Sasa mseto huu, mseto wa vipi? 

Com. Zein Abubakar: Mzee wangu pale mchokozi anakwambia ‘songea kwenye microphone’.

Hamadi Bakari:  Huu si mseto bali huu ni  upande  mmoja  tu.  Huu  mpira  huu  unapigwa  upande  mmoja.  Basi  kwa  hivyo  sisi

tunaonelea bwana Serikali ambayo itakayotufaa sisi ni Serikali ya majimbo. Na  hili jimbo lazima liwe na sheria  zake.  Liwe  na

bunge lake. Watu wenyewe waweze kutoa sheria zao zile ambazo zitaweza kuwamiliki ama kuwahukumu kwa kila jimbo ama

wale ambao twataka basi  wabaki  hivyo hivyo. Lakini wale wanaotaka jimbo basi  wapate  jimbo lao.  Na  ninasema  hivyo  kwa

sababu nikirudi nyuma katika historia tunavyojua kwamba hasa katika huu Mkoa wa Pwani.  Tunajua kwamba hiyo ugumbara

kule ama ni huko Kenya ile ilikuwa ni British colony lakini hii haikuwa British colony. Sasa kwa sababu hiyo sisi tunataka mfumo

wa majimbo. Ndio Serikali ambayo itaweza sisi tufanye mambo yetu vile tunavyotaka. 

Jambo la pili ni kuhusu ardhi. Ardhi kwa hakika hivi sasa ukianzia hapo ferry hapo mpaka Lunga lunga hakuna mtu hata mmoja

ambaye anaweka kama elfu moja ama mia tano ambazo ni zake binafsi amepata  tu hivi hivi. Hakuna hata mmoja. Lakini kuna

watu ambao wametoka nje ya jimbo hili wana acre  zaidi ya mia mbili wanatu (inaudible).  Ambayo hii sasa  ni maonevu  katika

nchi hii ambayo mambo haya yanaendelea. Sasa  ardhi hii tunataka wale ambao wenyeji ama wenye nchi sio wananchi.  Wenye

nchi lazima wawe wako mustari wa mbele. Waganyiwe ardhi yao wenye nchi sio wananchi.  Nikisema wananchi ni wale ambao

wenye wa hapa hapa. Wananchi wale wanatoka sehemu zingine. Tunataka wenye nchi ndio wamiliki nchi yao sio wananchi. 
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Kitu kingine ni uchaguzi: Uchaguzi ambao tunautaka ikiwa mtu anaarifiwa kwamba yeye hatoki katika jimbo hilo basi  asiweze

kugombania kiti chochote ama wadhifa wa  aina  yeyote  ile.  Kwa  watu  wengine  vile  vile  na  ujinga  wao  ule  ule  watapelekana

hivyo hivyo. Hivyo ndivyo tunavyotaka.  Wale wajinga wapelekane na ujinga hivyo hivyo. Welevu nao wapelekane na werevu

wao hivyo hivyo. Kila watu wawe kivile vile. Basi mpaka ulimwengu utakapokwisha……

Laughter from the audience. 

Hivyo  ndivyo  tunavyotaka  sisi.  Uchaguzi  tunataka  uwe  wa  namna  hiyo.  Lakini  sio  kama  vile  ilivyo  hivi  sasa.  Utakuta  tuko

kwamba tuko hapa tunasema kwamba sisi tumejitawala ama tu wananchi wa hapa lakini ukiangalia katika ofisi zote hizo huwezi

ukakuta mtu wa hapo. Utakuta DC, amefa kuletwa hapa, DO ni wa kuletwa hapa.  PC mwenyewe wa kuletwa. Sasa  atakuwa

na huruma na wewe kwa kitu gani? Na sisi tunasema kwamba ‘zimwi la kwenu halikuli kwa kumaliza hata kama mla wa kwenu

ni mbaya lakini hawezi kukufanya ubaya’. Sasa  tunataka hivi bwana,  ikiwa ni PC,  ikiwa ni DC wote watoke mahali pale pale

pale. Tena wawe ni wenye nchi sio wananchi. Kwa machache nayozungumza mimi nayopenda mimi ni hayo.

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Bwana Bakari  tumeyasikia. Sasa  ningependa kutumia ile fursa mlionipa mimi kubadilisha

utaratibu kidogo. Mliniwapa wenyewe sio? Sasa nitataka kumuita mwanafunzi mmoja halafu turudi kwenye orodha,  mwanafunzi

mwingine. Hapa shule leo imefungwa kwa sababu ya kazi hii. Lakini ilipofungwa, wakaambiwa wanafunzi pia wawe na haki ya

kutoa  maoni.  Ndio  wengine  hawakuenda  nyumbani  wanasubiri  kazi  hiyo.  Kuna  mwanafunzi  anayeitwa  Stephen  Kamaliki.

Hayuko karibuni. Shaban Abdullah. Shaban uko karibu. Karibu Shaban. 

Shaban Abdullah: Salam Alaikum wallahamdullahi wabara...  Ama mimi maoni  yangu  ingawa  bado  naonekana  mdogo  lakini

kuna ule uhuru wa kutoa maoni yangu. Ushaona? Sasa wazee haya maoni yangu bwana ni ya kutoka kwenye kifua changu ama

akili yangu. Kwa hivyo kama yatawaudhi wengine sijui ni kivyao. Lakini mimi naona sawa.  Ushaona? Sasa  langu la kwanza ni

huyu Kadhi. Yaani mambo yangu yatakuwa kwa religion sana kuliko kwa mambo ya kawaida. 

Huyu Kadhi wa Kenya  ama  Kadhi  yeyote  wa  Mombasa  wa  wapi?  Alichaguliwa  na  nani?  Kawaida  mambo  inavyotakikana

yaani  yule  Kadhi  achaguliwe  na  waislamu  wenyewe.  Wale  waislamu  wanaokaa  pale  ndio  wamchague  Kadhi  wao.  Lakini

tukimwaangalia Kadhi wetu wa sasa  huyu,  Kadhi  anachaguliwa  na  Serikali.  Sasa  wale  ambao  tuna  watu  wengi  sana  ambao

waweza kuwa makadhi wazuri lakini sasa  hawachaguliwi kwa sababu hawajulikani na Serikali.  Inaweza  kuwa  mtu  hakusoma

hana lolote hana ule ujuzi wowote hana lakini sasa yeye anawekwa Kadhi kwa vile anajulikana na Serikali.  Kwa hivyo hii mimi

ningependa yaani Kadhi achaguliwe na waislamu walioko hapo. 

Com. Zein Abubakar: Sawa tumefahamu. Unapendekeza Kadhi achaguliwe na waislamu. Sawa.

Shaban Abdullah: Pili ni hizi ofisi za Kadhi yaani. Kwa vile hapa Coast ndio kwenye waislamu wengi yaani kwa nini sasa  yule
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Chief Kadhi atoke  Nairobi  ama yuko huko Nairobi  na hajakuwapo hapa Coast  na ndio kuna waislamu wengi. Kwa  hivyo  at

least kila mkoa uwe na Kadhi wake. Kama Lamu kuwe na Kadhi wake. Hapa Mombasa kuwe na Kadhi wake na Kitale wapi

yaani kila wilaya. Napendekeza  hivo kuwe na Kadhi wake halafu Chief Kadhi atoke  hapa  Mombasa  na  ofisi  yake  iwe  hapa

hapa Mombasa. Ushaona? Hiyo ndiyo mapendekezo yangu kuhusu Kadhi. Naona nimeeleweka. 

Halafu la tatu kama ingekuwa inawezekana hii sheria ya kiislamu iko na waislamu wako hapa Coast  kwa nini wasihukumiwe na

sheria ya kiislamu. Kwa nini? Na iliyoko sheria ya kiislamu iko clear na ina kila kitu chake.  Sasa  mambo ya ukimwi kama hapa

Coast pia ni aibu. Kwa sababu ukimwi kiislamu, waislamu hawafai kuingiliana nje ya ndoa na wanaingiliana kwa sababu sheria

hakuna. Sasa ikiwekwa ile sheria wale waislamu wakihukumiwa na ile sheria yao sioni kama hapa Coast  patakuwa na ukimwi.

Ushaona bwana? Kwa hivyo bwana hii sheria ya kiislamu, Coast  itumike hata kama haijatumika kwa wale wenyewe waislamu

pekee yake. Lakini itumike. Sasa sisi ni watu wa hapa na twataka tuhukumwe namna hii. 

Halafu la mwisho ingawa tena kwa  Serikali  nataka  hii  vyeo  vya  Rais.  Vyeo  vya  Rais  vipunguzwe.  Rais  wetu  sasa  ana  vyeo

karibu ishirini. Sijui ni Commander in Chief,  sijui nani? Kila cheo anacho yeye.  Sasa  mambo gani haya.  Tumemweka yule Rais

sasa tumemweka very powerful mpaka hatuwezi kum-control na vitu vyovyote. 

Sasa  Rais kwa mfano yaani tuchukulie Dick Waweru mambo yote ni ile  examples  tunaziita  hivyo.  Bwana  Mwahima  na  Dick

Waweru. Mwahima alikuwa Kanu, atoka Kanu anaingia wapi ameingia Ford  People.  Ametimuliwa. Dick Waweru alikuwa DP

ameingia Kanu hakutimuliwa (inaudible) mambo gani haya? Sasa lazima tujue tumemweka yule nino pafu mpaka hawezi kufanya

lolote. Analotaka yeye ndio analofanya. Analotaka yeye navyofanya. Hilo ndio maana naona hivi vyeo vya Rais vipunguzwe. 

Kwa sababu sasa amekuwa powerful hatuwezi mwambia lolote hakuna aweza kwenda kumwambia lolote mpaka sasa.  Kwani

Mwahima amerudishwa? Yule hakusoma ndio hakusoma lakini si tumemchagua mwenyewe? Kesho basi uweko Rais msimpigie

kura tutajua hamumtaki lakini sasa mumweka enyewe hapo…..jamani haya haya mimi naona kama democracy tushafahamu. Ni

hayo tu wazee wangu. 

Com. Zein Abubakar: Asante Shabani. Sasa utahitajika uende pale kwenye register uandike register kwamba umetoa maoni.

Asante  Shabani.  Baada  ya  kumpa  mwanafunzi  mmoja  tunarudi  kwenye  orodha  yetu  halafu  tutampa  mwingine  tena  fursa.

Godwin Ouma.

Godwin Ouma: Hamjambo wananchi. Kwa majina naitwa Godwin Ouma na niko na maoni Fulani ambayo ningependa kutoa

hapa.  Kwanza  kabisa  upande  wa  Rais,  mimi   vile  mwenzangu  ambaye  ametoka  kuzungumza  saa  hizi  ameongea  naonelea

kwamba abakishwe na vyeo viwili. Kama mkuu wa nchi na mkuu wa majeshi pekee  yake.  Hii mambo ya kuwa Chancellor wa

vyuo  vikuu  vitano,  kwani  hakuna  wasomi  ambao  wanaweza  kuwa  Chancellors  wa  vyuo  vikuu.  Mara  sijui  nani  mara  nani.
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Apunguzwe mpaka ibaki vyuo viwili peke yake. 

Na ningependa pia Bunge lipewe mamlaka zaidi. Kwa sababu hivi sasa unapata Rais, kitambo tulikuwa tunaambiwa ako juu juu

zaidi.  Lakini  saa  hizi  sijui  kama  bado  iko  hivyo.  Chenye  kinafanya  niseme  hivyo  Rais  unasikia  hata  kama  amelala  leo  usiku

pengine akiota kesho naenda kumtoa Permanent Secretary,  ikifika saa  tatu saa  saba  mtasikia  ametimua  Permanent  Secretary

fulani. Na hiyo haitakikani. Na upande wa kuchagua viongozi Rais akubaliwe kuteuwa viongozi wafuatao: Makamwa wa Rais,

mawaziri wasaidizi, ma-permanent secretaries, Attorney General na mkuu wa utumishi wa Serikali peke yake. 

Hao wa viti vingine pengine kama Chief of general staff,  mkuu wa majeshi,  Commissioner wa police,  Chief  Justice,  DC,  PC,

hiyo yote ibakie bunge. Rais asikuwe na jambo lolote la kuchangia hapo.  Na  hao wachaguliwe  kulingana  na  elimu  yao.  Kwa

sababu watatuma maombi kupitia kwa idara zao.  Wakituma elimu zao ….makaratasi  ya  kuonyesha  wamefika  kiwango  fulani

ndio  sasa  bunge  litaamua.  Hata  kama  ni  kuachishwa  kazi  bunge  hilo  hilo  ambao  liwachagua  tena  lipitishe.  Hapo  tukihusisha

Mkuu wa utumishi wa umma kwa sababu yeye ndiyo mwenyekiti wa tume ya kuajiri. 

Kuna hii kasumba ambayo imeendelea hapa Kenya ambao upande  wangu  mimi sipendelei.  Jana  mtu  amestaafu  kama  mfano

mkurugenzi wa KPA,  baada  ya siku mbili ndio huyo anachukuliwa kuwa kusimamia sijui tume ya kufanya nini. Kwani hakuna

watu wengi hapa wenye hawana kazi na wamesoma? Huyo peke yake alifikisha miaka ya kustaafu tena mbona arudishwe kwa

kazi  na  kuna  watu  ambao  hawana  kazi.  Kuna  tume  nyingi  hapa  zinatolewa.  Tume  sijui  ya  kuchunguza  mioto,  tume  sijui  ya

kuchunguza nini hii ni pesa  ya Serikali ambayo tungekuwa tunapewa raia kama kwa mwezi shilingi mia mbili kila mtu kutumia.

Hizi tume zinatusaidia nini? Tume zinabuniwa hazileti matokeo. Zikileta matokeo yanafichwa na watu ambao wanajulikana. Sasa

hiyo inatusaidia nini. Juzi mwaka uliyopita wametoa tume ya kuchunguza utaratibu  wa  elimu  8-4-4.  Ilitoa  mapendekezo  yako

wapi. Kwanza hata mimi najua nimekuwa msomi wa 8-4-4 lakini naona kama 8-4-4 haikunifaa. Hakuna kitu ilinisaidia. 

Kama itabaki,  masomo yapunguzwe kabisa.  Kidato  cha nne wafanye masomo tano.  Sasa  hii  maneno  ya  tume  eti  nimeteuwa

tume  sijui  ya  kuchunguza  nini.  Hizi  maneno  za  tume  zifutiliwe  mbali  na  kama  ni  lazima  tume  ikuwe,  kama  kwa  mfano  ya

kurekebisha Katiba ,  tume ya vitu zingine. Bunge liamue na kwanza lichunguze hiyo tume itakuwa  na  umuhimu gani  ndio  hiyo

tume itakubaliwa iendelee. 

Tunataka uchaguzi wa Rais utengwe kando na uchaguzi wa wabunge  na  wa  diwani.  Uchaguzi  wa  Rais  ukuje  mapema  kama

mfano miezi mitatu kabla ya uchaguzi wa madiwani na ubunge. Mtu kama pengine ametaka kiti cha urais ameshindwa, anaweza

kurudia kuchukua kiti ya ubunge ama udiwani. Tuna vyuo vya walimu. Walimu sana sana wa  shule  za  msingi.  Kwa  vile  vyuo

wale sasa  ndio wanafunzi. Hata wao wa Secondary afadhali.  Kule mwanafunzi anafanya  masomo  kumi  na  nne.  Sasa  ya  kazi

gani? Mbona pia asipunguziwe afanye masomo mawili yaani tunaiita specialization. Akienda ajue mimi ni mwalimu wa hesabu,

mwalimu wa Kiswahili, sio mwalimu wa Music, Home science, Art and craft,  Business.  Sasa  hiyo yote inaenda kwa kichwa ya

nani? 
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Kuna shida kubwa hapa mtu anaamua kesho Likoni iwe wilaya. Sasa  wilaya  hatukatai  ndio  umetuletea  uongozi  karibu.  Sasa

baada  ya  kuamua  Likoni  iwe  wilaya,  wanaenda  kuweka  makao  makuu  ya  Likoni  pale  kwa  ferry.  Sasa  unataka  mtu  wa

Mtongwe huko uchini atakuwa anafika namna gani huku. Mbona hiyo makao makuu isiwekwe pale kati  kati  pa  wilaya.  Ama

kama ni mkoa muweke makao makuu katikati. Ambapo kwanza wafanye uchunguzi katikati  ni wapi.  Hata kama hakujajengwa

waweke hapo. Kila mtu iwe rahisi kwake kufika pale. Sio kuumiza watu wengine. 

Kuna  vijitabu  huwa  zinatolewa  na  Serikali  zinaitwa  Kenya  Gazette.  Hivi  vitabu  kama  mimi  upande  wangu  tangu  nizaliwe

nimewahi kusoma mara moja na ilikuwa tu ni  siri  ingine  kali  sana  kupata  hicho  kitabu.  Na  kama  kinatolewa  kwa  sababu  ya

wananchi  mbona  wananchi  wasipewe  hicho  kitabu  wakapitia.  Sasa  tunatoa  maoni  hapa,  Bunge  itaenda  kupitisha  sheria  sisi

tunatembea kama vipofu hatujui ni sheria gani ama nini kinaendelea.  Vitabu zimefichwa sijui eti na nani na nani. Sasa  hiyo  kila

mwananchi apewe kitabu mwenye anajua kusoma. Aelewe ni nini natakikana nifanye  nini.  Hatutakuwa  na  shida  za  watu  sijui

kufanya nini. Mtua anaelewa chenye anatakikana kufanya. Local authorities,  Mayor na Chairman hawa  wachaguliwe  na  watu

moja kwa moja sio na madiwani. Sisi ndio tulichagua madiwani hao sasa  tena tunataka kuchagua viongozi. Huyo Mayor sio eti

anatumikia madiwani anatumikia kila mtu. 

Hii maneno ya nominated MP’s ama Councillors.  Saa  hizi Bunge la Kenya kuna wabunge karibu mia mbili  na  ishirini  na  kitu.

Kwani hao wabunge hawawezi kufanya  kazi  ndio  waongeze  tena  wabunge  wengine  kumi  na  mbili  wa  kufanya  nini?  Hawezi

kufanya kazi? Hawa watu wengine….hii ni kumaliza pesa  za umma ambazo ningesema  wangekuwa  wanapea  kila  mwananchi

hata shilingi mia mbili ama mia tatu kwa mwezi. 

Com. Zein Abubakar: Hilo ushasema. Tushaliandika hilo. 

Godwin Ouma: Kuna sana sana kama huu mwaka karibu tunafikia uchaguzi. Hii tarehe ya uchaguzi imewekwa ni kama ni siri

ya mtu kwa nini. Hiyo tarehe isemwe mapema. Mtu akijua tarehe fulani nataka nichaguliwe ama nataka niongee na watu wanipe

kura.  Hiyo  tarehe  isiwe  siri  ya  mtu.  Si  bibi  yake  mwenye  inakuwa  siri  yake.  Hii  ni  tarehe  ya  mwananchi  yote.  Halafu  ukija

upande wa mikutano pengine campaign. 

Tuna watu ambao tunawatamani sana kusikia manifesto yao hata kama ni dakika mbili lakini hatuwapati.  Kwa sababu Kenya ni

kubwa. Mbona Kenya iko na kituo cha kutangaza T.V na redio mbona hao watu candidates,  presidential  candidates  wasipewe

kama dakika thelathini. Mtua  aongee  pale  hata  kama  hautamwona  life  lakini  umesikia  chenye  ameongea.  Wewe  mwenyewe

umemwona.  Utaamua  umupee  kura  yako  kuliko  mtu  sijui  ndio  yule  anatakikana  aende  Kwale,  kesho  sijui  aende  Marsabit,

kesho kutwa sijui aende Busia. Hiyo pia ni kurahisisha kazi. 

Com. Zein Abubakar: Ouma dakika tano zishakwisha sasa ungekuwa unatakiwa kufupisha. 
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Godwin Ouma: Ilikuwa ni kumi? 

Com. Zein Abubakar: Yako umeandika. 

Godwin Ouma: Ni points tu. 

Com. Zein Abubakar: Mbona wataka kutumia ujanja bwana? 

Godwin Ouma: Hii si memorandum ni ile tu points. 

Com. Zein Abubakar: Sawa. 

Godwin Ouma:  Kitu kingine, Kenya ni multi-party na sasa tuna vile tunajua Rais anatakikana awe kwa vipindi viwili. Hizi pesa

ambazo  tunatumia  hizi,  tukisema  kila  Rais  mwenye  anakuja  anatengeneza  kuweka  picha  yake  haitakuwa  na  maana.  Pesa

watengeneze zenye ziko na …..Kenya iko na picha zingine mzuri wanaweza kuweka kwa pesa. Pesa isikuwe na picha ya mtu.

Clapping from the audience.

Kwa sababu ni nchi nyingi ziko na pesa lakini hazina picha ya mtu. Mfano hata saa hizi naweza kuonyesha niko pesa  za Uganda

hakuna picha ya Museveni na  ni  Rais.  Bunge  lenyewe  lione  umuhimu wa  wizara  fulani  ndio  ….kama  hiyo  wizara  ina  maana

kabisa ama ina manufaa kabisa ndio inaweza kuwa introduced.  Sio mtu kutoka tu eti ametoa wizara sijui ya kufanya  nini.  Na

hiyo wizara haitatusaidia chochote. 

Halafu upande wa vyama vya upinzani ama political parties.  Ningependelea kama  zingepunguzwa  zikuwa  hata  kama  ni  kumi.

Kwa sababu kuna vyama…..watu wanatoka na vyama kuja kuharibia watu wengine. Afadhali tuwe na vyama vichache kama ni

kumi  ama  ngapi  lakini  viwe  vya  maana.  Mtu  anapata  wazee  wawili,  watatu  ati  anaenda  ku-register  chama.  Cha  kazi  gani?

Namalizia nikisema hivi, hata tukitaka Serikali ya aina  gani,  mseto  sijui  majimbo  sijui  nini  bado  tuendelee  kuwa  na  uhuru  wa

kuongea, uhuru wa kuishi popote na uhuru wa kutembea. Ni hayo tu. Asante. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana. Asante sana Ouma. Mwanafunzi Caroline Omanyi.

Caroline  Omanyi:   Habari  zenu,  pointi  yangu  ya  kwanza  is  about  caning  in  schools.  Mimi  naona  iregeshwe.  Because  the

African child cannot work hard or  do anything without implementing some force.  If we decide vitu zetu zikuwe westernized,  it
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will spoil our young people.  Hawatakuwa…..they won’t grow up to be  responsible.  So hiyo ikuwe changed kidogo.  It  should

be there but not too harsh. It should be moderate so as……ikuwe tu in a motive of change. Not hurting or something like that. 

Then pointi ingine is about education system. At least we should look at the old one we had and we should give every student to

get to the A’ levels of form five and six in a very low cost.  Because if for example I finish here in form four na nataka kwenda

Oshwal academy form five and six, I will have to pay thousands of money. Kwa hivyo hiyo chance pia sitapata  na campus pia

inataka pesa nyingi kwa hivyo at least education inafaa pia ikuwe in a very low cost. 

Another  point  is  about  the  growing  up  of  the  young  people.  That  is  sex  education.  I  think  it  should  be  brought  in  schools

because our young people  should know how to live and cope  up with the changes they are  having.  So  that  we  can  we  even

stop the spread  of diseases  because  if  they  know  this  in  a  very  tender  age,  tutasaidiana  both  parents  and  the  teachers.  We

should not leave the jobs for officials only but parents also should be responsible. 

My last point is about  political.  Our leaders  should have  some  degrees.  Our  MP’s  should  be  graduates  from  the  University.

You just don’t need anybody picked up in a bush and is put in an office. MP of sijui…Public works.  I mean you don’t have a

certificate from any place and then eti you are leaving people. Hata ukiletewa some Mayors  from Italy you talk to them you tell

them ‘No I am busy’ what is that and they are the people who are going to help you. So actually, you have the knowledge so as

to lead other people. 

Then they should stop using the political language. Ati free education.  The President  was talking about  free education and  yet

the teachers  are  not paid.  So what is he really telling us here? We cannot get free education really. We cannot get it  because

teachers  are  not paid and the facilities are  not provided so where does  that free education come from. They should  say  what

they mean and mean what they say. Thank you.  

Com. Zein Abubakar: Thank you Caroline. Thank you. Narudi kwenye orodha yetu. David Kileta. David Kileta. 

David Kileta:  Asalam alaikum. Mimi nawakilisha shirika la mazingira hapa linalojulikana kama KECO (Kaya Ecological and

Cultural Organisation). Nitaanza na Bunge. Katiba mpya iweke masharti ya …….

Com. Zein Abubakar: Songea karibu na microphone. 

David Kileta:  Katiba mpya iweke masharti ya kimaadili ambayo kila mbunge lazima atimize kabla ya kuwasilisha application

yake ya kuwa mbunge. Katiba mpya ipatie wananchi uwezo wa kuweza kumfuta mbunge ambaye hawajibiki kazi hata  miaka

mitano kabla haijasha.  Nasema hivi kwa sababu saa  hii campaign ziko karibu.  Wabunge  watakuja  hapa  na  magari  makubwa

makubwa. Mtu hauzi sera anakuja na leso na masukari na nini. Wakiisha hongana wananchi wanaenda kukaa Nairobi  wananchi
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wanaanza kulia lia. Tunataka kukomesha huo mtindo wa kuja ku-take advantage ya umaskini wa watu. 

Com. Zein Abubakar: Sawa tumefahamu. 

David Kileta: Point number three. Kazi ya mbunge iwe ya kila siku. Isiwe ya siku tatu kama sasa  vile ilivyo. Wabunge wasiwe

na  ule  uwezo  wa  kujiongezea  mishahara  kiholela  holela  kama  vile  wanavyofanya  sasa.  Majukumu  ya  Rais  yaelezwe  katika

Katiba. Rais asiwe na uwezo wa kuvunja bunge katika hali yeyote. 

Naingilia haki za kimsingi sasa:  Haki za kimsingi Katiba iweke kuwa elimu, huduma za afya, maji hizi ziwe ni haki za kimsingi.

Basic. Mtu ana pesa hana anatakiwa aishi. Awe na maji, awe na elimu na huduma za afya. Katiba ihakikishe wafanya kazi wote

wa umma wanawakilishwa. Wanawakilishwa katika vyama vya wafanyakazi. 

Mahakama: Katiba ihakikishe kwamba wananchi wote wasio na uwezo wa kulipia huduma za mawakili wanapata  huduma hizo

bila malipo. Wakuu wa Serikali yaani the Executive wasiwe na uwezo wa kuingilia mahakama. Mahakama iwe huru na  uteuzi

wote wa maafisa wa mahakama uidhinishwe na Bunge. Mahakama za kiafrika  za  kushughulikia  maswala  ya  ardhi  zilegeshwe

katika Katiba (traditional tribunals).  

Sasa  tuje kwa uongozi na matumizi ya mali asili: Katiba iratibishe utaratibu wa mvumo wa majimbo kuhakikisha usawa katika

ugawaji wa rasilimali.  Mkaguzi  mkuu  wa  fedha  yaani  Auditor  General  awe  na  uwezo  wa  ku-prosecute  mtumishi  yoyote  wa

Serikali directly to court akishafanya kazi yake bila kuingiliwa. 

Na jamii wa mahali pale rasilimali zilipo ndio wawe na uwezo wa kumiliki rasilimali hizo. Nikimalizia, mamlaka ya nchi: Katiba

itoe kibali ili Rais aweze kuondolewa mamlakani kwa kashfa yoyote ya ufisadi. Rais asiwe juu ya sheria. 

Kwa upande wa ardhi nina vifungu vitatu vya muhimu ambavyo nataka kusema. Taratibu na desturi  za kiafrika za ugawaji ardhi

zibaki  vile  vile.  Ziziingiliwe  hatuwezi  kubadilisha  mila  zetu  kwa  sababu  ya  hii  mambo  mnasikia  affirmative  action.  Sheria  za

kiafrika  zingine  ni  mzuri  na  zina  maana.  Sheria  za  Trustland  Act,  Crownland  Act,  Stateland  Act,  hizo  sheria  ziliwekwa  na

wazungu  tangu  ukoloni.  Hazina  maana  haziambatani  na  maadili  na  matakwa  yetu  sasa  tunataka  zifutiliwe  mbali.  Na  katika

Trustland Act, Serikali za wilaya zisiwe wadhamini maana zinaitwa ni ardhi za mzama. Wasiwe trustees wa hizi ardhi peke yao. 

Kuwe na kamati za watu wa sehemu hizo ambazo hizo kamati ziwe gazetted  kuzuia  ufisadi.  Maanake  wanakuwa  ni  trustees.

Lakini  trustees  are  very  corrupt.  Wanauza  ardhi  za  wananchi.  Hakuna  Trustland  yeyote  ambayo  hutolewa  kwa  manufaa  ya

wananchi. Kuwe na  kipimo  cha  juu  cha  ardhi  mtu  anaweza  kumiliki.  Sio  kama  wakati  huu  mtu  anamiliki  ardhi  dunia  nzima.

Nashukuru kwa haya machache. 
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Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana.  Nadhani  nina  swali  mimi.  Unaposema  kuwe  na  kiwango  kinachotengwa  cha  kumiliki

ardhi. 

David Kileta: Sikusema kiwango kinachotengwa.

Com. Zein Abubakar:  Mimi kama nilivyokuelewa kwamba kuwe kuna land ceiling kwamba  kila  mtu…ndio  Kiswahili  hicho

pengine kwa Kiingereza utafahamu vizuri. When you are  suggesting that there should be a land ceiling of ownership,  unaweza

kutoa pendekezo la kiwango. How much? What should be the limit?

David Kileta: A limit of a maximum of twenty acres for an individual. 

Com. Zein Abubakar: Sawa. Subiri kuna swali la Commissioner. Na vile…..

David Kileta: Concerning what?

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Traditional tribunals. Can you say something a little bit more about them?

David Kileta:  Okey  you  know  before  colonial  times  we  had  our  own  traditional  systems  which  were  very  relevant  to  our

needs. Africans had the way how they used to distribute land and in case  of disputes they had traditional courts.  You see  like

land cases  which are  heard here in High court  they are  not fair because  most of these rich people  come with money and they

pay themselves out.  The poor  man doesnot  get the right now we want African tribunals to be  gazetted.  It  should be set  up.  It

was there during colonial times. Why not now? Am I clear?

Com. Zein Abubakar:  Asante sana  Bwana  Kileta  asante.  Mwanafunzi  Mwania  Hamisi.  Naam  Mzee  wangu.  Naam.  Sawa

Mzee wangu. Wasema je mzee wangu?……(interjection)

Speaker:  Nauliza hivi. Kwa nini yeye anatumia lugha ya Kiingereza. Watu wengi hapa hawaelewi Kiingereza. Kwa nini  yeye

anatumia lugha ya Kiingereza?

Com. Zein Abubakar:  Sawa mzee wangu. Si pendekezo langu na unanijua kwamba sina pendekezo kama hilo la kukufanya

wewe shahidi. Aah nisikize na mimi mzee wangu. Umesema yako na unisikize na mimi. Yaani tusikizane pande zote.  Si unisikize

basi Mzee wangu? Si usha sema yako na mimi niseme yangu. Mzee wangu kwa heshima zako, nilipoanza mapema, nilianza kwa

kueleza mtu anaweza kutumia lugha gani hapa? 
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Na  nilivyowaanzia  hivyo  lakini  nilisema  mtu  anaweza  kutumia  Kiswahili,  mtu  anaweza  kutumia  Kiingereza  na  mtu  anaweza

kutumia lugha yoyote ingine ya Kenya.  Kisa na sababu ya sisi hatuwezi kutafsiri kila neno litakalozungumzwa  kwa  Kiingereza

hapa hatuna muda huo. Kisa na sababu lakini kama hivo fikiria ni watu wachache sana waliokuja kuzungumza hapa Kiingereza.

Mmoja zaidi ya wawili. 

Na kama wewe mzee wangu ulivyoona jambo nzuri na lenye maana lililotajwa hapo ukalifahamu, ukipata fursa njoo ulitongoe.

Sijui  kama  twaelewana.  Lakini  kwa  ufupi  tu  kumuridhisha  mzee  wangu  ninaye  muheshimu  sana  kwamba  yule  bwana

aliyeondoka  hapa  kuna  mambo  mawili  akayataja  kwa  Kiingereza  pengine  mnafaa  kuyafahamu  kwa  Kiswahili.  La  kwanza

alilozungumzia  ni  kuhusu  mambo  ya  ardhi.  Anasema  wakati  wa  kabla  ya  uhuru  kulikuwa  kuna  mamlaka  ya  wenyeji

yanayosimamia mambo ya ardhi. Na yeye kapendekeza mamlaka hayo yarudishwe. 

Na mamlaka hayo yatakuwa na shughuli ya kuangalia mambo ya umilikaji ardhi,  mipaka  inawekwa  vipi,  nani  anapewa  ardhi,

nani ana haki gani ya utumizi wa ardhi, yasimamiwe na mamlaka hayo ya wenyeji. Hayo ndio aliyoyasema yeye.  La pili, kasema

kwamba kuwe kunawekwa kitengo maalum cha watu kumiliki ardhi. Najua hilo bwana akapenda  Mzee wangu pia niseme. Sio

sawa  mzee  wangu?  Asema  mtu  asiruhusiwe  kuwa  na  acres  zaidi  ya  ishirini,  ikifika  ishirini  basi.  Haya.  Waacha  tumpe

mwanafunzi fursa na yeye. 

Mwania Hamisi:  (islam). Kwa jina naitwa Mwania Hamisi, mimi pendekezo langu ni  kwamba  nataka  Serikali  ya  majimbo.

Serikali ninayoipendekeza mimi ni ya majimbo. Kila watu kwa mkoa wao wawe watamiliki mali zilizo kwao.  Sio mali za hapa

kuchukuliwa  hapa  kupelekwa  mahali  kwingine.  Ama  watu  kutoka  sehemu  nyingine  kuja  kumiliki  watu  wa  sehemu  nyingine.

Langu la pili ni kuhusu Rais yeyote atakayechaguliwa awe hatakuwa na ubaguzi. Awe atakuwa akiitwa mahali kwa  mhadhara

ama kwa mkutano awe ataweza kuhudhuria. Sio kuhudhuria sehemu za upande wa kabila yake peke  yake na kuwaacha watu

wa makabila nyingine kwa sababu huko si kwake.  Ningependa Rais mahali popote  kwa vile amechaguliwa  na  wananchi  awe

anasaidia wananchi wote sio kwa ubaguzi. 

Jambo la pili ni kuhusu elimu. Nafikiri kabla ya mwaka haujaanza kulikuwa na …..kulisemekana kwamba elimu ni ya bure lakini

kwa sasa watu walivyosikia watu walijua elimu ya bure. Lakini kwa kusema ukweli mpaka saa  hii watu hawako hapa shuleni ni

kwa sababu watu wamefukuzwa kuonyesha kwamba elimu sio ya bure.  Watu wameregeshwa nyumbani kwa sababu ya karo.

Kwa hivyo mtu akisema elimu ni bure, iwe kweli itakuwa bure. Akisema elimu ilipie afadhali watu wote wajue kwamba hakuna

elimu ya bure. Kwa hayo machache. Salam Alaikum. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana.  Asante sana Mwania.  Andika jina kwenye register  pale  tafadhali.  Tunarudi  kwenye  list

yetu. Abdul Shabani. Bwana Abdul Shabani karibu bwana. 

Abdullu Shabani: Commissioners na ndugu wa Likoni Salam alaikum. Kwanza kitu cha kwanza nitachokipendekeza ni sheria
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yeyote  itakayowekwa  kwenye  Katiba  kama  itahitalifiana  na  dini  ya  kiislamu,  sisi  hatutakuwa  pamoja  nayo.  Na  pili  nilikuwa

nataka  Katiba  ifuate  kanuni  za  kidemocracia.  Watu  wawe  juu  ya  sheria  inayolinda  haki  za  kimsingi  kwa  wananchi.  Na

ningependekeza  pia  mwananchi  apewe  uwezo  wa  kuasilisha  maombi  yake  bunge  ili  kutekelezwa.  Namaanisha  a  petition  to

the……

Halfu  urekebishaji  ujumuishe  asilimia  themanini  ya  wananchi.  Napendekeza  marekebisho  yasifanywe  na  wabunge.  Na  raia

mkenya apewe uwezo hiyo nafikiri nimeeleza. Uraia upewe yote atakayezaliwa na mkenya bali na kujali jinsia. Halafu ushahidi

wa uraia wa Kenya uwe passporti badala ya hizi vitambulisho hizi. 

Halafu upande wa majeshi: Uchaguaji wa majeshi ya silaha. Jeshi lichague hesabu sawa kila jimbo ili kushirikiana na ili kuondoa

wanajeshi wengi kuwa jimbo moja  ili kuleteana matatizo ya kiisalama. Na polisi wa utumishi, polisi wa magereza wawe wa kila

 jimbo.  Halafu kazi ambao napendekeza zifanywe na majimbo  nitazitaja kwa lugha ile nyingine. Major  domestic concerns of

government,  education  health,  housing,  agriculture,  forestry,  fisheries,  planning,  development,  justice  including  police  and

prisons, local government, roads, tourism, the Acts, sports, Judicial matters communication and public works. 

Halafu matters reserved to central Parliament, foreign policy, defence and micro-economic management and social security.  We

do not want unitary because it is a breeding crown for our tourism and deportism. It  must be  avoided in future for the sake  of

young children. Women be given chances of nominees. We want women to participate in decision making because it can enable

them to debate a wide range of subjects including domestic violence, child abuse, handicap and the disabled which are  the kind

of issues that perhaps women are more sensitive to than men. 

Na pia ningependekeza wananchi wawe na uwezo wa kuwafuta kazi wabunge waliochagua iwapo labda hawaasilishi miswada

yao au iwapo wana upungufu labda wa akili. Na  pia ningependekeza Serikali iwaweke wananchi wote sawa,  wakiwemo watu

wasiojiweza na wanawake. 

Na pia ningependekeza nchi au Serikali kuelewa dini zilizoko ikiwa dini zilizo na wengi ni Islam na wakristu.  Msimu huu akiwa

Waziri mkuu kulingana na Serikali yangu ambayo ningependekeza ni ya majimbo  na Head of State  awe Waziri mkuu. Mwaka

huu akiwa muislamu, mwaka mwingine awe mkristu. Au na msimu mimi naotaka. Msimamizi huyo akae  miaka mitano tu badala

ya vipindi viwili. Ili mwaka huu akiwa huyu muislamu mwingine awe mkristu. Na  pia Waziri mkuu awe na imani ya dini. Waziri

mkuu awe governor wa yale majimbo. 

Halafu mahakama, kuwe na mahakama ya jimbo ambayo itasimamia kesi  za majimbo na mahakama  kuu  ya  majimbo.  Halafu

upande wa mahakama ya Kadhi,  mwanzo tungependelea uteuzi wote wa mahakama hizi uhusishe waislamu. Na  Kadhi apewe

pia uwezo wa juu ambao utazuia kesi za kiislamu kupitishwa na mtu asiyekuwa muislamu. Na  wadhifa wa waislamu usimamiwe

na waislamu na wala usi-report kwenye Serikali ambao pengine yaweza kuwa na watu wasiokuwa waislamu. 
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Halafu upande wa haki za kimsingi: Ningependelea kuwe na elimu ya msingi ya bure na lazima. Na  Katiba ilinde  kila  mkenya

kupata haki ya kimsingi ambayo ni hiyo kula, kuvaa na kupata makao. 

Haki ya kutuma maombi nafikiri zingine nimezieleza. Uongozi  na  matumizi  ya  mali  asili.  Rasilimali  zote  asili  kama  nilivyozitaja

ziongozwe na Serikali ya jimbo. Bunge la majimbo lidhibiti mali zote za majimbo. Serikali iendelee kwa kuwa sawa kimajimbo

kugawa rasilimali za taifa. Kuhusiana na maswali ya elimu, nafikiri ningependekeza kuwe na hii elimu ya bure na lazima na pesa

za  umma  za  Serikali  zi-support  school  related  facilities.  Na  pia  students  to  specialize  in  Primary  schools.  Curriculum  be

reviewed to ensure new generation can sustain their lives. Wizara ya elimu kuinua talanta za vijana. Education be given to youths

and others. 

New Constitution to ensure regional barances  in building  education  institutions  e.g  University,  technical  colleges,  schools  and

whatever.  Constitution  to  support  in  practical  lessons  to  ensure  sustainability  in  Kenya  new  generations.  Halafu  kuna  lingine

hapa,  kila governor…..maanake natoa maoni haya kulingana na Katiba ilivyo.  Waziri  au  Waziri  mdogo  au  Rais  mdogo  hana

ruhusa ya kutoka kuingia nchi nyingine  bila  ruhusa  ya  Rais.  Mimi  kwa  maoni  yangu  nataka  ma-governor  wapewe  ruhusa  ya

kutoka nje ya nchi kwenda tetea haki yao na kwenda tetea maendeleo ya jimbo lake. 

Halafu ya mwisho ambayo ningetaka yadiliwe ningependa maoni haya yawe mijadala katika Bunge. Kufuatilia haki kutokana na

mikataba iliyoko. Tungependa kila haki alokuwa nayo mkazi wa majimbo au jimbo apewe ridhaa kulingana na mikataba ya Lan

caster. Mikataba iliyokuwako ambayo Serikali tuna imani ina historia zake.  Na  naweka moto hapa kuwa haki ya kweli ni haki

ya  lazima.  Sisi  wapwani  tunapendekeza  kutimiziwa  kwa  mikataba  kutokana  na  kuungamana  na  Katiba  la  Kenya  na

kuungamana na Katiba ya mzururu wa Pwani.Tungependekeza ma-commissioners swala hili liwekwe katika mjadala na katika

Katiba mpya ieleze kumejadiliwa nini au wamepitisha nini? Kw kufikia hapo asanteni. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Abdul. Tafadhali andika register pale jina lako.  Kuna bwana mmoja ambaye amepatikana

na  dharura.  Nilisema  mtu  akiwa  na  dharura  tutaambiwa  tupate  kumpa  fursa.  John  Kennedy.  Na  kwa  vile  John  Kennedy

umepewa fursa ya dharura, uyafanye mambo yawe haraka haraka. 

John Kennedy: Bwana ma-commissioner, wananchi wenzangu hamjambo. Yangu mimi ni mawili ama matatu la kwanza likiwa

ni kuhusu mambo ya elimu. Nafikiri katika Mkoa wetu wa Pwani ni muda mrefu sana tumepigania kwamba tuwe na chuo kikuu

katika Mkoa wa Pwani na jambo hili kwa kweli halijashughulikiwa  kikamilifu  na  mpaka  leo  tumeshindwa  kupata  chuo  kikuu

hapa Pwani. 

Sababu hiyo imefanya kuwa sisi watu wa Pwani kwa namna moja au namna nyingine tumedharauliwa katika kupewa nyadhifa

za kitaifa. Kwa hivyo ningependa Katiba hii ihakikishe kuwa mambo ya  elimu  kama  vile  vyuo  vikuu  kila  Mkoa  uweze  kuwa
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unapata wajibu sawa ama ugawaji sawa katika mambo ya elimu hasa hapa Pwani. Hilo ni la kwanza. 

La pili, ni  kuhusu  uteuzi  wa  Rais.  Rais  kwa  kusema  ukweli  kulingana  na  Katiba  ilivyo  hivi  leo.  Rais  anatakikana  kuwa  awe

ametimiza  ama  amepitishwa  na  kura  asilimia  ishirini  na  tano.  Ikiwa  je  Rais  amepitishwa  na  asilimia  ishirini  na  tano  na  wale

wengine pengine wapinzani wamepata asilimia sabini na tano, yupi aliyepata kura nyingi? Wa sabini na tano ama yule wa ishirini

na tano? Kwa hivyo mimi nafikiria ikiwa itawezekana Katiba iweze kuturuhusu ama Katiba iweze kueleza waziwazi. Anayepata

kura nyingi isiwe kuwa ni asilimia ishirini na tano ili aweze kwenda kuwa Rais. Tuangalie upande ule mwingine. 

Wale wengine wamepata kura asilimia sabini na tano na Rais amepata  kura asilimia elfu ishirini na tano.  Mimi  naona  kwamba

wale waliopata kura ishirini na tano wapewe nafasi ya kutafuta Rais miongoni mwao. Maanake  wao  ndio  wenye  kura  nyingi.

Kuonyesha kwamba wengi wa wale asilimia  sabini  na  tano  hawakumpendekeza,  hawakumpenda  yule  aliyepata  kura  asilimia

ishirini na tano. Kwa hivyo Rais kuchaguliwa na kura asilimia ishirini na tano,  lao kama Katiba inaweza kubadilisha iwe asilimia

hamsini ama hamsini na moja inaweza kuwa jambo la maana. 

Mwisho,  nikizungumzia  mambo  ya  haki  za  kumiliki  uraia:  Hatujui  kuna  ndugu  zetu  wametoa  mapendekezo  hapa  kuwa  mtu

anaweza kuwa ana mzazi mmoja  anaweza  kupewa  uraia  hapa  Kenya.  Lakini  huyu  mzazi  hatujajua  ni  mzazi  wa  kike  ama  ni

mzazi wa kiume. 

Sisi  Kenya  leo  hapa  tuna  watu  wana  uraia  sehemu  mbili  na  watu  hawa  wametuletea  taabu  maanake  bahati  mbaya  ni  watu

wenye  utajiri  mkubwa,  ni  watu  wenye  mali  nyingi  ni  watu  wenye  nguvu  za  kuweza  kushawishi.  Sisi  maskini  tukajikuta  tuko

katika hali ya taabu.  Nitazungumzia mfano wa mambo yanaendelea hivi sasa.  Poleni kama nitakuwa nimeudhi wengine. Lakini

vita vilivyoko hivi sasa baina ya Mayor ama manicipaa ya Mombasa ni dhihirisho wazi kwa watu ambao pengine hawana macho

ndio hawezi kuona. 

Lakini jambo hili ni dhihirisho wazi kuwa kuna vita baina ya ubaguzi wa rangi. Ubaguzi huu wa rangi tumeuona umeleta madhara

sehemu  nyingi.  Mimi  nitoapo  mfano  wa  taliban.  Kenya  tunajitaka,  Mombasa  twajitaka,  tuje  tuutafute  umoja  wa  mataifa  na

Amerika  kuja  kutuondolea  ubaguzi  wa  rangi  Mombasa?  Kwa  hivyo  ningependekeza  ama  ningependelea  kuwa  mtu

anayechaguliwa kuwa kiongozi ama anayestahili kuchaguliwa kuwa kiongozi asiwe tu raia ambaye amepata  umilikaji  wa  uraia

ama u-citizen wa nchi mbali* awe ni raia ambaye babu zake na babu zake wanajulikana walizikwa wapi hapa Kenya.  Na  kama

ni hapa Pwani, tuwe tunaweza kupata kumbukumbu ya familia yake, alizikwa wapi hapa Kenya. 

Sio  watu  wa  kufanya  kuja  hapa,  leo  kwa  sababu  wana  mali  wana  pesa  wamekuja  kumiliki  Mombasa,  wamekuja  kumiliki

kiziwa. Kiziwani kusema ukweli ni wachache sana kati yetu sisi hapa tulioko hapa wanaomiliki ardhi pale kiziwani. 

Wengi ni watu kufanya kuja na wameimiliki leo.  Wameumiliki mpaka uongozi sisi ambao tunasema tu wenyeji wa hapa.  Watu
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wa digo, watu wa ndoromo, watu wa giriama, watu wa rabai,  hatuna ardhi pale kiziwani. Hatuna mamlaka. Tunavuka kiziwani

kama wafanyikazi. Tunakuja kulala mwituni. Jambo hili ningependa liangaliwe kimsingi nikijaribu kusisitiza kuwa anayechaguliwa

kama kiongozi….

Com. Zein Abubakar: Kennedy wewe ulipewa kwa fursa ya kwamba unafupisha mambo kwa kuomba kuwaruka wenzako. 

John Kennedy: Nayamaliza tafadhali Mheshimiwa. 

Com. Zein Abubakar: Ukianza kutoa hotuba ndefu ndefu, nitakufupisha mara moja. 

John Kennedy:  Asante Mheshimiwa nayamaliza. Nasisitiza jambo hili nikisema kuwa  anayechaguliwa  hapa  ni  lazima  awe  ni

mzaliwa  wa  hapa.  Babu  zake  na  babu  zake  wanajulikana  walizikwa  wapi?  Nikimalizia.  Kuhusu  uteuzi  ambao  unafanyiwa

viongozi  wa  wizara  mbalimbali.  Leo  tunakuta  kuwa  hakuna  usawa.  Ukiangalia  wizara  nyingi  zimechaguliwa  ma-chairman,

ma-director, ma PC, ma DO, ma DC kusema kweli kuna im-barance hapa. 

Kuna  kabila  fulani  lime-dominate  sana  katika  vyeo  vya  ma  PC  na  ma  DC.  Mtakubaliana  nami  wakenya  kwamba  ni  kweli

mambo  haya.  Jambo  hili  ningependa  ……..pendekeza  fulani  lakini  Bunge  liwe  lina  uwezo  wa  kumpinga  Rais  yule  kusema

hapana  sisi  tunataka  fulani   pia  apewe  nafasi  kwa  sababu  tunataka  iwe  baranced.  Nina  mengi  lakini  kwa  hayo  machache.

Asanteni. 

Com. Zein Abubakar: Asante Kennedy. Narudi kwenye orodha ya watu. Francis Mugo. 

Francis  Mugo:  Ma-commissioners  na  wananchi  wenzangu  salam  alaikum.  Mimi  nikianza  nitaanza  kwa  upande  wa

wafanyikazi. Mimi nikiangalia ya kwamba kila mwaka wanafunzi wetu watoto  wetu wanahitimu katika vyuo vikuu na pia wale

wengine wanahitimu katika ma-college yetu na wakitoka wachache tu ndio wanapata  kazi.  Kwa hivyo ningependekeza katika

Kenya iwe mtu mmoja kazi moja.  Shauri kuna wengine ambao wanapewa kazi ya u-director,  anapewa kazi ya chairman hapa

na pale kazi nyingi nyingi na kuna watu wengi ambao hawana kazi na wamehitimu. 

Com. Zein Abubakar: Tumefahamu Mzee wangu. 

Francis  Mugo:  Mtu  aajiliwe  kulingana  na  masomo  yake  na  pia  hata  na  ujuzi  wake.  Walemavu  wakiwa  wamehitimu  pia

wapewe  kazi  kama  watu  wale  wengine  na  wasibaguliwe.  Wapewe  heshima  kama  watu  wengine.  Wafanyikazi  ambao

wamekuwa wagonjwa kazini wapewe heshima na ufariji. Na pia wapewe haki yao bila kucheleweshwa. 

Wafanyikazi wapewe manyumba ya  kuishi  na  makampuni  hata  na  Serikali  shauri  wafanyikazi  wana  taabu  hawana  mahali  ya
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kukaa, hawana pesa za kulipia manyumba. Pesa ile wanapata wengine ni kidogo za kulipia manyumba wana shida.  Pia wapewe

usafiri. Wapewe transport ya kwenda kazini ili wawe na huduma ambayo inafaa. 

Wafanyikazi  wanaostaafu  kazini  wapewe  haki  yao  bila  kucheleweshwa  kwa  sababu  wengine  wanastaafu  wanakwenda

nyumbani kwenda Nairobi kutafuta haki yao mpaka wanakufa kabla hawajapata  haki yao.  Kwa hivyo wapewe haki yao mara

moja ili waweze kujifaidisha. 

Mishahara ya wafanyakazi ichunguzwe kote  nchini ili wafanyikazi wapewe mishahara ambayo itawanufaisha. Shauri mishahara

ambayo  wanapewa  sasa  ni  kidogo  hata  wengine  hawapati  lunch.  Wanapata  chakula  ile  wanakula  ni  chakula  ambayo  ni  ya

kushikilia roho tu. Ili tuzuie kunyanyaswa kwa wafanyikazi. Mfanyikazi anayefariki ni vizuri ashughulikiwe na  pia  marupu  rupu

yake yapewe familia bila kuchelewa.  Saa  ingine marupu rupu ambayo ingepewa familia inakatwa  nusu  wanapewa  nusu  ingine

hata hawapati. Wengine hata hawajui njia gani watapata hiyo marupu rupu yao. 

Kwa hivyo ni vizuri washughulikiwe ili familia yao waweze kufaidika na kazi ya mfanyikazi ambaye ni  mume  wao  ama  ni  bibi

yao.  Rais wa jamhuri ya Kenya akichaguliwa yeye ajulishwe kazi yake ya kufanya  ni  gani.  Shauri  inaonekana  Rais  hajui  kazi

yake ni gani. Yeye unakuta hata anaenda kufungua kibanda.  Yeye hajui  kazi  yake  ni  gani  shauri  hajaambiwa  kazi  yake  gani.

Kazi ambayo inafanywa na chifu inaenda kufanywa na Rais. 

Kwa hivyo ni vizuri Rais akichaguliwa ajulishwe kazi yake ni A,B,C,D.  Shauri hajui kazi yake ni gani. Rais akiwa atasafiri  ng’

ambo asafiri  tu  na  viongozi  ambao  wanahusika  katika  wizara  ambayo  inahusika.  Si  kubeba  tu  watu  ndege  nzima  wanaenda

kutumia  pesa  ya  Kenya  na  hakuna  kazi  wanaenda  kufanya.  Waende  na  wale  watu  wanahusika  katika  wizara  hiyo  ambayo

wanaenda kufanya hiyo shughuli wanaenda. 

Pia wakati kuna mikutano ambayo isiyokuwa ya kitaifa Rais aende na wale viongozi tu wanaohusika kwa ile wizara si wale ma

ministers  wote  wanafunga  kazi  wanaenda  kwa  mkutano  wa  Rais.  Kazi  kule  inalala.  Ukienda  kule  haupati  huduma  shauri

wameenda kwa mkutano wa Rais na hawahusiki. Kwa hivyo hiyo ichukuliwe maanani. 

Holidays  ukiangalia  ni  nyingi  sana.  Kuna  zingine  hata  ukiulizwa  maana  yake  hata  hujui.  Wewe  unaambiwa  kuna  holiday  na

unasikia kuna holiday na unajua iko holiday. Lakini wewe ukiulizwa maana yake hujui. Hata mwenyewe mwenye kupewa hiyo

holiday ukimuuliza maana yake anasema ‘hata mimi niliona tu imewekwa’. Hajui.  Kwa hivyo holidays zichunguzwe zile ambazo

hazitahili ziondolewe. 

Pesa  za jamhuri ya Kenya mapendekezo yangu ni yarejeshwe katika sura ya  mwanzilishi  wa  taifa  ili  apewe  heshima  yake  na

isibadirishwe.  Kwa  sababu  kwa  kubadilishwa  badilishwa  vile  pesa  zinabadilishwa  yaani  ni  kuharibu  uchumi  wa  Kenya.

Ukiangalia pesa za Kenya vile zilivyo hata zina aibu. Kuna zingine kubwa. Pesa ni shilingi mia. Kuna zingine kubwa, kuna zingine
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ndogo, kuna zingine zinabambuka bambuka sasa zina aibu pesa za Kenya. 

Ukiangalia katika ile sarafu za Kenya, kuna tano kubwa, tano ndogo, mapeni ingine hata ikianguka mtoto hachukui. Haina kazi.

Kwa hivyo pesa za Kenya ziregeshwe katika sura ya mwanzilishi wa taifa na zikae hivo hivo milele bila kubadilishwa. Hata Rais

akija  gani  zikae  hivo  hivo.  Masomo  ya  primary  school  yaghalamiwe  na  Serikali.  Tena  vitabu  za  textbooks  na  vile  vingine

vipatikane. Kwa sababu ukiangalia katika mashule wazazi wote wanapata  shida sana kwa textbooks.  Textbooks wana jamaa

zao na idara ya elimu pengine sijui kwa sababu unaona kila mwaka kitabu cha textbook hakina kazi tena. 

Ukienda kwa manyumba ya wazazi, vitabu vimejaa havina kazi.  Na  zamani kitabu kimoja  kingetumiwa  na  watoto  tano.  Sasa

vitabu tu zinarundika zinakuliwa na panya na ni mpya. Zichunguzwe vitabu, kwa ni ni zinabadilishwa kila mwaka.  Kila mwaka

vitabu  zinabadilishwa.  Kura  zote  za  kisiasa  ziwe  zikihesabiwa  katika  kituo  cha  kupigia  kura  ili  sote  tujiepushe  na  wizi  wa

masanduku ya kura yakiwa yanasafirishwa. 

Com. Zein Abubakar: Mzee Mugo dakika tano zimeisha ungekuwa unaanza kufupisha. 

Francis Mugo: Hospitali za Serikali zihudumiwe ipasavyo na wagonjwa wapewe madawa sawasawa bila kupewa makaratasi

wa  kanunue  madawa  nje.  Ukiangalia  watu  wanakwenda  hospitali,  ukienda  kule  kwa  laini  unaenda  tu  unapewa  kikaratasi

kubwa, ukienda kwa dukani unaongezewa ugonjwa. 

Kilimo  cha  kunyunyisia  maji  kianzishwe  na  Serikali  kote  nchini  ili  tumalize  njaa.  Ukiangalia  kuna  mito  mingi  katika  nchi  ya

Kenya. Tuna mito ambayo iko na rotuba lakini Serikali haitilii maanani hii ukulima wa unyunyisaji wa maji. Maji inapotea bure.

Kwa nini sisi tunapewa chakula na tuna ardhi nzuri. Kwa nini hatuletewi wataalamu watufundishe njia ya kunyunyisia mashamba

maji ili tupate chakula hata tupate ya kuuza nje. 

Kwa hivyo ningeuliza Serikali itilie mkazo tuwe na kilimo cha kunyunyisia maji. Shauri ya shida za vitambulisho, ningependekeza

ya kwamba watoto  wa kidato cha nne kabla hawajamaliza masomo yao wajaze forms za kitambulisho. Wakati  wa  kuchukua

vyeti  vyao  wachukue  pia  na  vitambulisho  za  Serikali  na  pia  wachukue  na  pia  wachukue  na  vitabu  vya  Katiba  na  Katiba

isomeshwe shuleni. Ningependekeza hivi bungeni lazima nusu au  zaidi  ya  wabunge  wote  mia  mbili  na  ishirini  na  mbili  wapige

kura ili mswada wowote ufundishwe bungeni. 

Ni  aibu  sana  kuona  wale  wabunge  wanapitisha  mswada  ni  wadogo  sana.  Ni  vizuri  nusu  yao  wawe  bungeni  na  wapitishe

mswada ionekane kweli wabunge wamepitisha mswada na imekuwa mswada wa kweli. 

Wabunge  wanaohudhuria  bunge  kwa  dharura  wale  wanakuja  dakika  tano  na  kurudi  na  wale  wanakuja  tu  bungeni  kulala

wakomeshwe. Mashamba na plot za Serikali zilizonyakuliwa zichunguzwe ili zirudishiwe umma. Mashamba yamechakuliwa hata
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choo zimejengwa manyumba hakuna choo town. Ukitaka kwenda choo urudi nyumbani ndio urudi kazini. 

Watu ambao wana mashamba makubwa na hawayaitumii haya mashamba wachukuliwe na Serikali na yapewe maskini ambao

hawana  mashamba  shauri  mashamba  haina  kazi.  Mayor  na  mji  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  sababu  hawa  sasa

wanatumikia ma-councillors hawatumikii wananchi.  Ma-councillors wakishiba bas,  wananchi wanakaa.  Wakati  tulipojinyakulia

uhuru tuliambiwa ya kwamba tutashughulikia mambo matatu, moja magonjwa, ujinga, na umaskini. 

Tuliona ya kwamba tulipewa wizara ya afya pia tukapewa wizara ya elimu lakini tangu tujinyakulie uhuru hakutupata wizara ya

umaskini  mpaka  leo.  Ningependekeza  sasa  tupate  wizara  ambayo  ni  ya  umaskini  ishughulikie  umaskini  tuweze  kuondoa

umaskini katika nchi hii yetu. Mtu akivunja mali ya umma achunguzwe akipatikana na hatia ahukumiwe  kulingana  na  matando

yake pia alazimishwe kurudisha alichochukua na kamwe asipewe uhamisho. 

Kila mkenya ni heri awe na uhuru wa  kusema,  kutoa  maoni  na  hata  mapendekezo  bila  hofu  yoyote.  Hiyo  pia  itendeke  kwa

waandishi wa habari. Ni vizuri kila mfanyikazi kwanzia mawaziri kurudi chini wawe na uhuru wa kufanya kazi yao bila kuingiliwa

kutoka  juu.  Unakuta  mtu  ni  waziri  lakini  hawezi  kutoa  uamuzi  wowote  mpaka  uulize  juu  atafanya  nini.  Kwa  mambo  yote

inaenda  ikichelewa  shauri  waziri  hana  uhuru  wa  kuamua.  Shauri  anaweza  amua  leo  kesho  atimuliwe.  Kwa  hivyo  ni  vizuri

wapewe uhuru wa kufanya kazi bila hofu yeyote. 

Com. Zein Abubakar: Mzee wangu mambo mawili ya mwisho tutajisomea mswada wako. Umepitisha muda sana. 

Bidhaa ambazo zauzwa hapa nchini ambazo zimeundwa hapa nchini, zina dhamana na ziko hali moja na zile za kutoka ng’ambo

zisije zikaagizwa nje ili tuokoe viwanda vyetu. Shauri kuna bidhaa ambazo zinaundwa hapa nchini ambazo ukiangalia ziko sawa

na zile za ng’ambo. Sasa unakuta hizo bidhaa zimejazwa hapa kutoka ng’ambo na tuna zetu. Viwanda vinazidi kufungwa.

Com.         Zein Abubakar: Mzee tumefahamu. Ukitupa point kwa point bila illustrations utamaliza haraka. 

Francis Mugo:  Viwanda  vichunguzwe.  Wanaunda  vitu  hapa  halafu  wanazituma  ng’ambo  hizo  hizo  vitu.Wanapiga  mihuli  na

kureke...

Interjection: Kwa nini huyu amechukua muda mwingi sana. Na sisi tumekuja hapa asubuhi na mapema?

Com.  Zein  Abubakar:  Tafadhali  mzee  wangu.  Tafadhali  Mzee  wangu.  Ngoja  mzee  mimi  ndio  nasimamia  mkutano  mzee

wangu. 

Interjection: Wataka niende zangu. Niende zangu?
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Com. Zein Abubakar: Nakuheshimu sana. Usiende zako. 

Francis  Mugo:  Nikimalizia,  mikoa  ambayo  imesahauliwa  na  Serikali  ni  vizuri  sasa  zipewe  nafasi  ya  kwanza  katika

kimaendeleo. Kwa hayo machache. Asanteni sana.

Com. Zein Abubakar: Asante Mzee Mugo. Stan Seif fundi reje. 

Stan  Seif  fundi  reje:  Salam  Alaikum(islam).  Ndugu  zangu  ma-commissioner  na  ndugu  zangu  mliohudhuria,  nina  shukrani

kupata fursa hii ndogo ili kuweza kuzungumza machache kwa  sababu  ya  kuweza  kutanabaishana.  Kutokamana  na  hali  tuliyo

nayo ilivyo katika kikatiba ni mara nyingine tena shukrani kwa Mwenyezi Mungu kwamba tunapata fursa ya kuweza kuambiana

ili tuangalie kwamba mzululu huu utakuwaje. Tunafahamu vizuri sisi kabla ya uhuru jinsi mambo yalivyotendwa tukapata  Serikali

hii  tuliyo  nayo.  Serikali  tuliyo  nayo  ikawa  inatusukuma  katika  hali  ya  unyonge.  Baada  ya  sisi  kupata  uhuru,  kuna  mipango

iliyofanywa  kugandimiza  watu  wa  aina  fulani  mipango  hii  ilifanywa  makusudi.  Watu  walijitengezea  kwamba  uhuru  waja  sisi

tutanyakua Serikali na kweli waliweza kunyakua. 

Tukawa  tunaendelea  lakini  kwa  sababu  ya  bahati  mbaya  ya  watu  wa  pwani  walibaki  katika  usingizi  maana  ilikuwa

hawakujitayarisha. Halafu unyonge ulitupata wa kukosaelimu ikawa nyadhifa zote zimenyakuliwa.  Sisi  tukabaki  katika  usingizi

moja  kwa  moja.  Imetusukuma  ikatusababishia  sisi  kwanza  udhaifu  uliotupata  ni  kukosa  kazi.  Kazi  zikawa  tumezikosa,

tumepokonywa haki zetu mpaka ikwa inatakiwa kuandikwa kazi mtu mfagiaji Mombasa basi  ataandikiwa Nairobi  aletwe moja

kwa moja mpaka Mombasa. Tumezikosa kazi. 

Tunakuwa sisi ni wanyonge. Hatushughulikiwi. Haki zetu zimetupwa maana kule kupata kazi ni moja katika ya haki ya wazee ili

wawalee watoto wao lakini sisi tunaanza kuuawa kutoka mashina, kwenye mashina. 

Kwa hivyo Serikali hii tunaona kwamba mfumo huu hautufai. Tunataka katika Katiba hii iwe ni yenye kutambua na sisi katika

nyanja za kikazi.  Tukaja katika mfumo wa afya. Kama tulivyoambiwa vile vile tulivyoahidiwa.  Lakini afya ilikuwa imekwenda

mpaka sasa  tunalipa pesa.  Hali  ya  kwamba  ugonjwa  ukimuandama  mtu  hausubiri  wala  hauangalii  kwamba  mtu  ana  pesa  au

hana pesa. Kwa hivyo tunataka katika Katiba hii ikiwa Mungu atajalia iwe katika hali ya afya ni bure kila mmoja anatibiwa. 

Vile  vile  tulipotoka  katika  hali  ya  afya  tukaingia  hali  ya  masomo.  Masomo  wakati  tuliponyakua  uhuru  kama  tunavyosema

yalikuwa masomo ya ngazi za juu kama University yalikuwa ni bure.  Yakaja  vikwazo mpaka hivi sasa  ikawa tunalipa kwanzia

msitari wa  chini  mpaka  juu  hali  imekuwa  ni  ngumu hivyo  ni  mikakati  iliyowekwa  makusudi  ili  waweze  kusoma  wale  watoto

ambao ni wa mishefa peke yao. Hao watoto ambao ni wa maskini wapate kufa watu wanauwana pole pole. Kwa hivyo vile vile

ikiwa inawezekana tunaitaka Katiba tuizatiti iwe katika elimu ya University irudi vile vile kusaidiwa iwe ni ya bure katika maoni
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yangu hayo.  

Tulipomaliza tukaingilia katika kuishi katika ardhi. Tunaishi katika ardhi lakini mifumo tuliyo nayo ni ya kunyakua katika ardhi za

wale  wanyonge.  Kwa  nini  isiwe  hivyo?  Ili  hali  ya  kwamba  wewe  huwezi  kujizatiti  kutokamana  na  kielimu,  kutokamana  na

uwezo.  Hivyo  basi  wakati  wa  Serikali  tuliyokuwa  nayo,  ilifanywa  makusudi  wakasema  kwamba  ‘sisi  tunazitaka  hizi  ardhi

tutazipata vipi? Wakaambiwa ngoja tutafanya mpango. Wakaletwa watu waje wapime hizi ardhi kila mmoja amiliki ardhi yake

ili makusudi halafu ziweze hizo ardhi zije zinunuliwe. Wakati huo ulikuwa wa hayati Kenyatta.  Na  kweli ulifanywa hivyo zikawa

kila mmoja kijipande chake anataka kuuza. Basi ardhi zimeuzwa rahisi rahisi hali ya kuwa ni rasilimali tulasi                               

                                                                                                                                                                                              

                                                                                                                                                                                         

ambazo ni zenye kudumu. Kwa hivyo tunataka vile vile wakati wa Katiba hii ziwe ardhi hizi ni zenye kushughulikiwa na ziachiwe

mifumo ya wale watu wa zamani, wale wazee,  makundi ya wazee waliokuwa wakizishughulikia wanajua  mifumo yao.  Mpaka

huu ni wa nani, ardhi hii ni ya nani, na imemilikiwa ni nani. 

Kwa  sababu  mambo  haya  huwa  yanatoka  kwa  wakubwa,  anasukumiwa  mkubwa,  inanunuliwa  ardhi  hali  ya  kuwa  wewe

umemiliki  hapa,  umekaa  na  minazi  yako  kumbe  cheti  kimeshauziwa  mtu.  Anacho  cheti  akija  anakwambia  ‘ondoka’.  Kama

ilivyotokea Ukunda watu wakauawa,  watu  wakafukuzwa  na  ardhi  hizo  zikamilikiwa.  Vile  vile  Katiba  ya  Serikali  tuliyo  nayo

ilikuwa ni mifumo ya kudhalilisha wananchi. 

Wananchi  wamezalilishwa  muda  mrefu,  wananchi  wamenyanyaswa  muda  mrefu  sana  kwa  sababu  ya  kupotezewa  haki  zao.

Haki mtu aliyo nayo imemfika kwamba hii ni haki yake lakini itapoteza makusudi na wala hana la kufanya. Nikitoa mfano mzuri,

mfano uliotufika ukaacha kushughulikiwa kama vile watu wa Pwani au ferry ya Mtongwe ilipokuwa ilipozama watu wakafa na

kukachangwa pesa zikaambiwa watu wao watasaidiwa na watu hao haki zao zimepotea. 

Hakuna wa kumuuliza, huwezi kusema kwamba utakwenda kwa nani. Hizo haki zimepotezwa na haki hizi tunataka Katiba hii

tuliyokuwa nayo iwe inachunga haki za wananchi kumpa mwenyewe, kumchukulia nyofu kumrejeshea kwenye  mnyonge.  Vile

vile tunajua kwamba Katiba tuliyo nayo katika Serikali yetu inarudi  katika  kutunyanyasa.  Mfano  wanaweza  kupanga  mambo

wakatuletea majanga makusudi ili majanga haya yaje yaweze kutuadhili sisi. 

Mfano  kama  vita  vya  akina  Bombo  vilivyokuwa  vilipangwa  makusudi,  tukaja  tukapigwa  wakauwawa,  watu  wengine  wazee

wakavuliwa nguo na wakachapwa na watoto wadogo. Hali hii ikawa kila mmoja anayejua imeanzia wapi matatizo yao yatarudia

sisi wananchi tulioko hapa Pwani.  Vile vile tunaomba Katiba hii tuliyo nayo iwe inastahi na kuheshimu ubinadamu. Hata  hawa

waliokuwa  wanapigania  haki  za  binadamu  vile  vile  hakuna  hata  mmoja  aliyeshughulika  wala  akaja  akawa  anazungumzia

mazungumzo hayo bali imebaki ni kunyanyaswa. Tunataka vile vile Katiba ishughulikie  huu  uhuru  wa  mwanadamu  na  haki  za

kibanadamu ipiganiwe kwa kila mtu. 
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Com. Zein Abubakar: Stan Seif dakika kumi zimeisha ungekuwa wafupisha sasa. 

Stan  Seif:  Na  nafikiri  na  mimi  nimefikia  ukingoni.  Asante  sana.  Vile  vile  jambo  jingine  ambalo  linatushughulisha  ambalo

linatumaliza  ambalo  limeshatumaliza  sisi  sasa  tumebaki  kukata  roho  ni  jambo  la  kuruhusu  (inaudible)  kuhusu  ulevi.  Ulevi

umeenea katika sehemu ya Pwani.  Watoto  wameharibika.  Mambo yamechafuka, kila pahali utakapoangalia unakuta  kwamba

hali ni mbaya. Na mambo haya yamefanywa makusudi na katika kutokamana na Katiba tuliyo nayo.  Yamechaguliwa makusudi.

Tunasukumiwa makusudi ili tupate kumalizika  kabisa.  Maana  ukitaka  kumaliza  taifa  wamalize  vijana  halafu  itakuwa  unaweza

kwenda ukafanye mambo unayoyataka. 

Hakuna mtu anayejijua, hakuna msomi, hakuna uzima, hakuna uhai. Watu wote hawajui wanaelekea wapi.  Kwa hivyo tunataka

Katiba hii inayokuja kitu  cha  kwanza  tuangalie  kuhusiana  na  habari  ya  (inaudible)  kuhusu  ulevi  madawa  ya  kulevya.  Na  sisi

tunajua kwamba kila pahali yako  madawa  ya  kulevya  lakini  Serikali  haijali  chochote.  Wanazidi  sisi  kutumaliza  hili  jambo  hili

tunataka Katiba tuliyo nayo Mwenyezi Mungu akitujalia  mambo  yakiwa  mazuri  basi  vitu  hivi  viwe  ni  vyenye  kusimamiwa  na

Katiba. Yawe ni mambo yenye kupangwa na sisi yaweze kutuokoa. Hapa natumai natia nanga. Nashukuru. (Islam).

Com. Zein Abubakar:  Shukrani  Stan  Seif.  Tafadhali  andika  register  pale.  Nimerudi  kwenye  list  ya  wanafunzi.  Wamebakia

wanafunzi watatu peke yake. Ramadhani Idd. 

Ramadhani Idd: Salaam Alaikum(islam). Mimi nimekuja na maombi yangu au maneno yangu yafuatayo. 

Com. Zein Abubakar: Ramadhani, taja jina lako ndio li-recordiwe. 

Ramadhani  Idd:  Sawa.  Jina  langu  naitwa  Ramadhani  Idd.  Jambo  la  mwanzo  ambao  nataka  kuzungumzia  ni  kuhusu  ninio

Agriculture  au  kilimo  hapa  nchini.  Kwa  upande  huu  nitachukulia  mfano  wa  mambo  ya  kuhusu  njaa.  Nilikuwa  napendekeza

katika yaani hii nchi katika kila mkoa au kila wilaya kuwe kutakuwa na shamba  au shamba fulani la acres  kama tuseme kumi

hivi  ishirini  nyingi  yaani  ambazo  zitakuwa  zimepandwa  kitu  kama  mahindi  hivi  ambao  yale  mahindi  yatakuwa  yakitumikiwa

kulisha wananchi wa Kenya. 

Kwa mfano huu nitachukulia kama nchi ya India vile au China. Kule kuna watu wengi sana lakini kulingana na mimi sijasikia hata

siku moja  wamepelekewa  msaada  wa  chakula.  Kwa  sababu  ya  mambo  kama  hayo.  Kwa  hivyo  ningependekeza  iwe  hivyo

kuwe na shamba katika kila wilaya ambao litapandwa chakula.  Sio kupanda vitu  kama  kahawa,  mtu  anauza  kwa  faida  yake

mwenyewe. Kupandwe chakula ambacho kitatufaidisha sisi wenyewe.

Jambo  lingine  ni  kuhusu  qualifications  yaani  kikazi.  Nilikuwa  napendekeza  kwa  mfano  mtu  kama  Rais  au  Mbunge.  Yeye
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kuchaguliwa  kwake  kama  waziri  kama  wa  kilimo,  wa  elimu  awe  ana  ujuzi  na  ile  kazi.  Sio  kuchaguliwe  mtu  ambaye  hata

mwenyewe kusoma hajui amewekwa Waziri wa elimu. Kwa hivyo ningependekeza iwe hivyo. 

Jambo  lingine  ni  kuhusu  hii  democracy.  Democracy  mimi  kila  siku  naisikia  lakini  sioni  kama  yafuatwa.  Na  sio  ukabila.

Utaangalia  kwa  mfano  mimi huku  ni  mndigo  au  mimi ni  kabila  yote,  mjaluo  nini,  lakini  nimefika  mahali  pana  kampuni  aliye

mkubwa pale ni mjaluo au ni mkikuyu lakini mimi ni mndigo nimesema nataka kazi pale,  kazi zitapata.  Pakija  mkikuyu atapewa

kazi pale. 

Jambo lingine ni kuhusu bado hapo hapo kwa democracy. Mimi nina shida nimetuma pengine kwa Rais kule.  Nimesema nataka

ombi fulani pengine ni mgonjwa lakini kulingana na wale watu ambao wako katika ile ofisi  wataangalia  huyu  mtu  yuko  vipi  ni

maskini, ametoka wapi? Na kusema kweli barua haifikishwi. Na wewe uliyetuma malalamiko yako hayatafika kule.  Kwa hivyo

ningependa Rais awe ana haki ya kukutana na watu wake macho ana kwa ana na watu wawe wana haki ya kukutana na Rais

kupeleka malalamiko yao. Hayo ndio maombi yangu. Asante sana. 

Com. Zein Abubakar: Tunarudi katika orodha ile yetu ya wananchi. Mandingo Salim. Imeandikwa Mandingo. Asante bibi. 

Mandingo Salim:  Salam Alaikum.

Com. Zein Abubakar: Alaikum Salam. 

Mandingo Salim:  Mimi jina langu Mandingo. 

Com. Zein Abubakar: Taja jina nzima ndio li-recordiwe. 

Mandingo Salim:  Jina langu naitwa Mandingo. Hilo ndio kiraufu kabisa. 

Com. Zein Abubakar: La pili? Naitwa Alphis.

Mandingo Salim:  Mimi sina mambo mengi lakini leo lazima mpasue. Ushasikia leo lazima mpasue! Kwa nini sisi tukienda bara

hatuwezi kupatiwa mahali padogo kama hapa tukajenga kibanda. Sisi tukija hapa watu wa Coast tunapendekeza kuwakaribisha

wenzetu lakini kwa nini sisi tukienda kule bara hatuwezi kupatiwa mahali padogo tukajenga kibanda.  Kijulikane huyu ni mtu wa

Coast  anauliwa. Hiyo kitu kwa nini hamuangalii? Hiyo  kitu  kwa  nini  hamuangalii?  Sisi  tukienda  kule  tunapatiwa  mahali  kama

hapa siku mbili tatu unaambiwa ni mtu wa Coast, unakatwa katwa mapanga tunaletwa kwetu maiti. Hiyo kitu namna gani sasa?

Halafu  la  pili  ni  juu  ya  kuwa  msimamo  wetu  twataka  majimbo.  Huo  ndio  msimamo  wetu  wa  pili.  Mara  ya  kwanza  hiyo.
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Mshasikia? Huo ndio msimamo wa kwanza  wa  pili  twataka  majimbo.  Kwa  sababu  gani  kila  siku  sisi  watu  wa  Coast  wako

waliosoma na kwa nini twaambiwa hatuwezi kupigania viti hapa kwetu tukapatiwa urais.  Urais utasikia ni wa watu wa kutoka

wapi? Watu wa kutoka juu. Mbona hapa kwetu kwa nini  hatupiganii  tukapata  urais?  Hiyo  kitu  kwa  nini?  Mbona  hatuangalii

sasa  na  kila  siku  tunaambiwa  watu  wa  Coast  watele  waliosoma.  Watu  watele  waliosoma  waliofika  University.  Halafu

twaambiwa  watu  wa  Coast  hatukusoma.  Hatukusoma  vipi?  Hiyo  kitu  kwa  nini  hatukusoma,  kila  siku  twaambiwa  watu  wa

Coast hatuna maana.

Halafu  jambo  lingine  ni  juu  ya  kuwa  twataka  DC,  PC,  awe  mtu  wa  Coast.  Hiyo  ndio  tunataka.  DO  nani  mkubwa  yeyote

anayesimamia (inaudible) kila siku utasikia sijui nani ni Mnandi ametoka juu amekuja tawala Mombasa.  Kwa nini hapa  kwetu

hatuwezi kupata  wakubwa hapa? Hapa kweli hatuwezi kupata  wakubwa?  Si  hapa  wakubwa  watele  waliosoma.  Mbona  kila

siku tunaambiwa watu wa Coast  hatuna maana.  Kila siku tunaambiwa watu  wa  Coast  hatuna  maana  mpaka  saa  ngapi.  Nasi

nasi kila siku twaambiwa watu wa Coast  twangoja kupora  maembe yaanguke ndio tuyaokote.  Na  watu wako tele waliosoma.

Mbona  kila  siku  twaonewa  sana  twaambiwa  watu  wa  Coast  hatuna  maana.  Watu  walio  na  maana  kwa  nini  sisi  kila  siku

tunaambiwa hatuna maana. Nasi nasi safari hii twataka viti na si tuwe marais kama vile wenzetu. Sio kila siku twaambiwa watu

wa Coast tuwe hatuna maana. Hilo neno la nne sasa. 

La tano ni juu ya kuwa twataka University. Twataka chuo kikuu, ndio tunaotaka.  Hiyo ndio kitu muhimu. La tano hivi. Halafu

chuo kikuu tukimaliziwa twataka tujengewe Pwani kila pahali sehemu ziko tele za kujengewa nini? Za kujengewa  vyuo  vikuu.

Halafu mimi nasema wazi leo hapa ni Pwani kuna Mkikuyu mmoja anaitwa Waitiki.  Alikuja mwaka sitini na tatu wakati  Kenya

ilipopata uhuru. Yeye anasema ardhi ni yake na ekari mia ngapi? Ekari mia tisa na sabini na tano kule juu. Yeye anasema ardhi

ni yake. 

Mbona sisi tukienda kule kwao hatuwezi kumfanyia  ardhi  kubwa  namna  hiyo.  Kila  siku  tunaambiwa  Waitiki  huyo  alikuja  na

kusema ardhi ile ni yake. Miaka zipi alipatana nami? Twataka tujue yule mtu aliyemuuzia ile ardhi kule juu. Yeye anasema ardhi

ni yake,  alipewa na  nani?  Hiyo  ni  kitu  muhimu ambayo  twataka  tujue  sisi.  Kila  siku  tunaambiwa  mkikuyu  uliyokuwa  ukifika

huko watu wanafukuzwa na mapanga vizuri sana watu wanapigwa vizuri sana kule juu. Ardhi hiyo kutoka tangu mwaka sitini na

tatu mkikuyu huyo anasema ardhi ni yake. 

Ardhi ni yake alipewa na nani huyo mkikuyu? Ndio twataka tumjue kuanzia sasa tujue yule mtu aliyemuuzia ile ardhi ambayo ina

ekari mia tisa na sabini na tano.  Sisi kila siku twateseka  hatuna ardhi twaambiwa hii ardhi  ni  ya  mkikuyu  mbona  sisi  hatuendi

kule kwao tukaenda vamia? Mbona sisi hatuendi kule kwao tukaenda vamia ndio tukajulikane kweli tuna mambo. Mbona sisi

hatuendi kule? Basi sisi tutakazo ni ardhi zetu. Na kitu muhimu ndio hicho. Hiyo ndio kitu muhimu. 

Halafu jambo lingine la sita ni juu ya pale Kilindini.  10%  ya  kila  siku  yaenda  juu.  Kwa  nini  sisi  wenyewe  hatuwezi  kushikilia

misimamo yetu. Kila siku twasikia pesa  zimekwenda juu. Hiyo  mipango  twaionaje  bwana,  lazima  tuangalie  bwana.  Maanake
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kila siku twaambiwa sijui nani amekwenda wapi, sijui nani na watu wako tele waliosoma hapa.  Hiyo kitu muhimu ndio mtuulilie

bwana. 

Na habari ya mambo ya nini…pia tulikuwa tunataka habari  ya mambo ya …..watoto  wetu pia tulikuwa tunataka wapate  kazi.

Maanake kampuni nyingi kule ukienda wasikia sijui nani mtu ametoka kwao. Watu wa Coast ni wa nne, watu wa kutoka juu ni

karibu hamsini. Hiyo kitu bwana lazima tuililie bwana na watu wako tele waliosoma waliofika form four mpaka watu wako tele

waliofika University. Kila siku twaambiwa watu wa Coast hatuna maana. Hatuna maana kivipi? Lazima nasi tuangalie bwana. 

Halafu  na  mambo  mengine  ni  juu  ya  nini?  Ni  juu  ya  kuwa  sisi  twataka  tukimalizia  tujengewe  mahospitali  kila  mahali.  Kwa

sababu mahospitali hatuna hapa Likoni kwanza jambo la kwanza hatuna hospitali.  Hiyo ndio kitu muhimu. Halafu kitu chengine

ni  juu  ya  kuwa  twataka  nini..  twataka  kodi  yenyewe  tuichukue  wenyewe.  Twataka  yule  marikeni  za  tupatia  ile  Kilindini,

wenyewe tuishikilie wenyewe. Hatutaki habari ya nani, sijui nani atoka huko kwao akuja ang’ang’ania na mambo ya hapa.  Hiyo

hatutaki. 

Twataka mambo ya hapa wenyeji tushikilie wenyewe. Na  mimi mwenyewe kutoka juzi natembelea nyumba baada  ya nyumba.

Nimeogelezwa nimepata nyumba karibu mia tatu. Na tulikuwa tunataka kusaidiwa na msaada  kama milioni ngapi? Milioni tano.

Twataka tuanzishe biashara za akina mama. Hakuna habari  ya nini wala nini. Hiyo ndio kitu muhimu.  Na  tena  akina  mama  ni

watu wa hapa Coast.  Sio kuwa ni  mtu  wa  kutoka  mbali  aje  hapa  aje  atutawale  si  wenyewe  tulewe  tu  fuaa.  Hiyo  habari  ya

kulewa hatuitaki. Lazima sisi nasi tuamke. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Mandingo. 

Mandingo Salim:  Hiyo hatuitaki. Hiyo habari ya kulewa lazima tuamke. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Mandingo. Asante. 

Clapping from the audience. 

Com. Zein Abubakar: Haya tumshukuru Mandingo. Asante sana. Rama Muhammed. 

Ramadhani  Mohammed:  Salam  Alaikum(islam).  Ma-commissioners  wa  Tume  na  wazazi  ama  wananchi  ama  wenye  nchi

mliohudhuria hapa mimi maoni yangu binafsi  kwanza  kama  mlivyoelezwa  na  Commissioner  kwamba  mimi naitwa  Ramadhani

Muhammed  na  ni  Imam  wa  msikiti  wa  Baghani  kama  alivyotangulia  mzungumzaji  wa  kwanza  ama  wa  kwanza  kwanza.

Ninazungumza maoni yangu binafsi kwa yale ambayo yalizungumzwa na mwenzangu alikuwa maoni ya maratibu wa msikiti wa

Baghani kama msikiti mkongwe katika Likoni hii. 

41



Jambo  la  kwanza  ambalo  nalizungumza  kama  maoni  yangu  ni  kwamba  Kenya  tunadai…ama  kunavyojua  upande  mwingine

tunasema tuna uhuru. Lakini kwa hali ilivyo na ni kwa sababu ya kuwa Katiba tuliyo nayo si Katiba iliyoundwa na wenye nchi ni

Katiba ambayo iliundwa na watu ambao sio wenyewe. Ndio sababu yakaja makosa kama haya. 

Tukiangalia  kidokezo  cha  kwanza  ni  kwamba  mahakama  tulizo  nazo  ingawaje  imeondolewa  kaa  la  moto  kwenye  upande

mwingine  kwamba  hata  mimi  mmoja  tunataka  mahakama  za  Kadhi  ama  tunalilia  mahakama  za  kiislamu.  Ni  kwa  sababu

mahakama tulizo nazo mtu akishikwa hapa anapelekwa kortini ama mahakamani. Hana kujitetea. Umeshikwa umeiba kitu fulani

ama  umezingiziwa  kuwa  una  bangi  mfukoni.  Ni  hivyo  hivyo  tayari  mbio.  Judge  anakubaliana  moja  kwa  moja  ni  kwamba  ni

kweli. Ukipinga rumadi miezi sita. Ukija kifungo kinaanza upya. 

Kwa hivyo mapendekezo yangu katika Katiba  ijayo  ni  kwamba  lazima  mshitakiwa  na  mshitaki  watu  wawe  wazungumze  ule

ukweli  hadharani  pale  kama  ilivyo  nchi  zingine.  Lakini  sio  kuwa  Judge  hakuwako.  Aliyekuwako  ni  polisi  aliyekushika  sasa

wewe watoka hii manifesta  ama  ni  Sheikh  yeye  atoka  msikitini  pengine  kusali  pale.  Washikwa  mbona  umeshikwa  na  bangi.

Judge hakuweka uhukumiwe mwaka mzima ama miaka sita. Tayari ni kweli moja kwa moja kwamba askari  akiandika malaika

hiyo ishakubaliwa. 

Kwa hiyo ni sababu ya kuwa Katiba tuliyo nayo si Katiba iliyoundwa na wenye nchi ni Katiba ambayo  iliundwa  na  watu  wa

Lan Caster  House huko,  watu na mapendekezo yao.  Kwa hivyo Katiba ninayo pendekeza mimi basi  iwe inalinda ama  inatoa

nafasi ya mshitakiwa kujitetea. Sio wote katika sisi ambao tuna uwezo wa kuweka mawakili. Na kwa wale ambao watakuwa ni

katika mimi ni kwamba mahakama za Kadhi ndio zitakuwa na uwezo zihukumu katika hali ya mazingira ya kiislamu. 

Kidokezo kingine ni  kwamba  ingawaje  kimegusiwa  lakini  upande  mwingine  hakikufafanuliwa  ni  kwamba  Katiba  tunayoitaka

ama ninayoipendekeza mimi ni kwamba iwe itatoa uhuru wa dini. Yaani mtu aheshimiwe kulingana na mazingira yake ya kidini.

Si vizuri iwe mimi ninajua wazi mambo ya mavazi ya muislamu ni mavazi kadha.  Sasa  kutokee kosa  la mtu mwingine lizingiziwe

kwamba ndio hawa. 

Mtu anachukua kidevu kwa sababu ya kuwa kuna  mtu  fulani  yaani  kidevu  alifanya  hivi  mtu  anahukumiwa  kwamba  wewe  ni

katika  ……..nafikiri  tunajua  nikisema  hivyo  ninasema  nini.  Watu  wanashikwa  kwa  sababu  ya  Osama  bin  Laden.  Vazi  la

kiislamu. Ni (inaudible) na katika uislamu kuweka kidevu. Sasa ukionekana na kidevu wewe basi ni katika wao.  Unatiwa ndani.

Yale  ni  mazingira  ya  kiislamu  ama  ya  kidini  lazima  kuwe  na  uhuru  katika  mazingira  ya  mtu  na  dini  yake.  Kufafanua  zaidi  ni

kwamba katika upande wa mahospitali yetu pia vile vile. 

Napendekeza  kwamba  kuwe  na  uhuru  wa  kidini  zaidi  kwamba  akina  mama  wazalishwe  na  akina  mama.  Sio  kuwe  eti  mtu

mume azalisha mke. Sasa haya mambo ya vipi tena? Ni dini ipi hiyo? Wako wanawake ambao wana elimu, wamehitimu wana
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ujuzi wa kuwazalisha. Leo mume atatolewa sehemu ingine aje azalisha mtu. 

Halafu mke huyo atakuwa ana fakhali tele mbele ya yule bwana.  Hakuna cha ufakhali. Kwa hiyo kwa kuheshimu mazingira ya

kidini na basi na haki katika upande wa mahospitali, madaktari wawe wenye kugawanya huyu atashughulikia upande huu na we

washughulikia upande huu. 

Kidokezi kingine ambacho ni kuhusu upande wa kutaka…..mapendekezo yangu ni kwamba kwa sababu tunataka Kenya iwe

moja kati ya super powers, basi  lazima iwe katika mfumo wa majimbo ili kurahisisha usambazaji wa huduma kwa watu.  Watu

wanakufa  mahospitali  kwa  sababu  mpaka  madawa  ya-signiwe  na  waziri  huko.  Inachukua  karibu  wiki  mbili,  huku  hospitali

hazina madawa. Watu wanataka huduma za elimu. Leo watu wanashughulikia miaka thelathini, arobaini, Mkoa wa Pwani hauna

chuo. Yaani sote  sisi hatuna elimu za kusoma? Hatuna akili za kuwa  twaweza  kusoma?  Lakini  ni  kwa  sababu  jambo  mpaka

lipitishwe wapi? Ili watu wazungumza halafu likakaliwe tena. 

Kwa  hiyo  pia  nafikiri  katika  hali  ya  mikao,  mabwana  Commissioner  nafikiri  nalizungumza  hadharani  na  wengine.  Tulikuwa

tukisumbuliwa pia ijapo kweli kwamba watueleze kwamba kuna mwaliko hivi mambo yatazungumzwa huko mbele.  Kwa hiyo

ningechukua nafasi hii pia kuomba isisitizwe kwamba maoni ya wananchi isiwe yanatumiwa tu halafu baadhi ya watu wakakae

wayapitishe  kizingini.  Yawe  yatatiliwa  maanani.  Na  ikiwa  basi  hiyo  kunakuwa  na  ungumu yule  aliyekuwa  akishikilia  upande

wake, asimamie upande wake aishe. 

Kitu  ingine  ni  kwamba  ni  jambo  ambalo  ni  muhimu  nasi  jingine  ni  ardhi.  Kuna  baadhi  ya  watu  kama  tulivyosikia  na  watu

wanajulikana na sio wa hapa mpaka sehemu zingine. Mtu anakuwa na ardhi ekari  elfu moja na zaidi. Hapa kuna wakenya ama

wenye nchi elfu mbili wanaitwa ma-squatter  hawana ardhi.  Sasa  hili Katiba hapa sijui….lakini ni kwa  sababu  haikutungwa  na

wenye nchi. Imetungwa na watu ambao sio wakenya. 

Kwa  hivyo  mapendekezo  yangu  ni  kwamba  Katiba  itakayokuja  basi  itilie  maanani  ugawaji  wa  ardhi.  Kwanza  aangaliwe

mwenye nchi sio mwananchi ama mpita njia. Na  wale ambao wamechukua mashamba ya watu  ama  mtu  alikwenda  kuvamia,

kuwe na uwezo ama Katiba iruhusu kuchukua ardhi zile na wagawie watu ambao hawana mashamba wa sehemu ile wa eneo

lili. Hayo ni mapendekezo yangu. 

La mwisho ni kwamba…ama ni mtu alikuja kunivamia. Kuwe na uwezo ama Katiba iruhusu kuchukua  ardhi  zile  na  wagawie

watu ambao hawana mashamba wa sehemu ile wa eneo lile. Hayo ni mapendekezo yangu. La pili ama la mwisho ni  kwamba

kitu  kingine  kinakuwa  ni  tatizo  sana,  mtu  katika  Katiba  ama  sijui  ni  maoni  ya  mtu,  wewe  umeajiriwa  leo  waambiwa  wewe

uzungumze  na  mwajili  wako.  Fisi  azungumze  na  mbuzi  waelewane  itakuwa  vipi.  Fisi  ataka  kula  mbuzi,  leo  mbuzi  ambao

mwaelewana nyinyi.  Tajiri  anataka  kumtumia  mfanyikazi  kivyovyote  anufaike  yeye.  Waambiwe  wewe  zungumza  na  mwaajili

wako muelewane. Kwa hiyo Katiba hapa lazima ikubaliwe ama isimamie mishahara ya wafanyi kazi. 
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La mwisho kabisa ili kusimamia rasilimali za eneo ama za nchi lazima rasilimali hizi ama wasimamizi wawe wanatoka jimbo lile

lile. Wanatoka sehemu ile ile. Na  hayo yote hayaji ila  mpaka  kuwe  na  mfumo  wa  majimbo.  Kila  itakavyokuwa  kwa  sababu

ikiwa kuna mkubwa na watu wamepinga kitu kama hiki basi  tutakuwa tuko pale pale hatutaendelea.  Lakini kukija mfumo  wa

majimbo  si  rahisi  mimi nina  shamba  langu  la  kahawa  nilitie  moto  niende  kwingine.  Haiwezekani.  Kwa  hiyo  lazima  nitakuwa

naliangalia vyema kwa sababu natoka jimbo hili na ninalijua kwamba ni moja kati  ya rasilimali zetu. Kwa hivyo rasilimali lazima

zisimamiwe na wenyeji wa jimbo lile ili tuwe ni wenye kunufaika zaidi. 

Kwa hayo natoa shukrani kwa ma-commissioner wa Tume na  wenye  nchi  kunisikiliza  na  ninasisitiza  ama  nakokoteza  bwana

Commissioner, haya yote yanayozungumzwa katika vikao vyenu yawe  kweli  yatapewa  nafasi  zaidi.  Kusiinuke  mwingine  ama

baadhi  ya  watu  wakaja  wao  wako  juu  kuliko  hayo  yaliyozungumzwa.  Wakati  mwingine  isije  ikaambiwa  kuna  mashtaka  ina

maoni tena. Nafikiri kikao hiki pia wewe utaweza kustaajabu kutakuja wana watu kama ishirini kusudi mwajua ni yale (islam). 

Com.  Zein  Abubakar:  Shukrani  Mustadhi  Ramadhani.  Tafadhali  andika  jina  lako  kwenye  register  pale.  Ningependa  tu

kukuhakikishia kwamba nilikuwa hapa katika elimu ya uraia nikawaambia mambo haya mnayotueleza, Mustadhi wanisikiza? 

Mustadhi Ramadhani: Twasikizana.

Com.  Zein  Abubakar:  Yatarudi  hapa  hapa  tukisha  andika  ripoti  yetu.  Myaangalie  yamo  au  hayamo.  Sawa.  Wamebakia

wanafunzi  wawili.  Nampa  nafasi  hii  Geoffrey  Waweru.  Mwanafunzi  Geoffrey  Waweru.  Geoffrey  yuko.  Haraka  haraka  basi

njoo. 

Geoffrey  Waweru:  Habari  zenu. Kwa majina najulikana Geoffrey maina Waweru.  Kwanza  kabisa  ningependa  kuzungumzia

kuhusu  Kadhi.  Sisi  wanafunzi  twasoma  kutoka  Standard  one  mpka  eight,  mpaka  form  four,  mpaka  University  twaambiwa

hakuna kazi. Na ili hali mtu mmoja ashikilia kazi tano. Kwa nini? 

Langu la pili, tukilinganisha kazi ya ualimu na kazi ya mbung, je ni kazi gani muhimu? Na kwa nini walimu wanalipwa mishahara

kidogo na wabunge wanalipwa pesa nyingi na ili hali walimu ndio wa muhimu. Kwa nini? Wabunge mimi sioni kazi yao muhimu

na ingawa si mwalimu hangekuwa mbunge. Mwalimu amefundisha kutoka Standard  one mpaka eight, mpaka form four.  Halafu

mwalimu huyo huyo ndiye alipwa mshahara kidogo. Na ili hali mbunge yu alipwa maelfu ya pesa. Okey. 

Pointi  yangu  ya  tatu.  Hawa  wabunge  ambao  mwawasikia  wanalipwa  pesa  nyingi  lakini  kwa  unyakuzi  wa  ardhi  wako,  kwa

unyakuzi  wa  vyeo  vya  ….  wako,  ma  plot  wako  sasa  tueleweje  lakini.  Tueleweje?  Ya  tatu  ni  corruption.  Kenya  yetu  ino

twasema economy, economy iko chini na ili hali vitu hivi vyote vya Kenya tunaovikuza  hapa,  maili  tuviuze  hapa  wakuta  kuna

vingine vyatolewa ng’ambo.  Tu-choose  kwa  mfano  sukari.  Sukari  hutoka  ng’ambo  ikaletwa  hapa  na  ili  hali  hapa  Mombasa
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kwenyewe kuna kiwanda kilifungwa kikiuza sukari. Kwa nini?  Kwa nini na hatufaidiki? Hatufaidiki na kile ambao tunakipanda

hapa. Tunaletewa vitu kutoka ng’ambo. Kwani hao ma-ministers wana-appointiwa wanafanya kazi gani? 

Langu la nne ni kuhusu freedom fighters. Kenya twajua ilikombolewa na watu fulani na twawamanya basi  ni watu gani na gani

na gani? Lakini watu hawa hatuwatilii maanani. Bunge hawaangaliliwi tukichukua mfano Paul Ngei nilisikia sijui ni mwaka  gani

alikuwa akifukuzwa ati hajalipa rent.  Nikichukulia  mfano  mwingine  Munyao.  Aliyepandisha  bendera  ya  Kenya  huko  juu  sijui

Mt. Kenya wala mountain nini? Juzi juzi pia ati yeye amekosa pesa  za matibabu ya hospitali.  Je  huu ni ungwana jamani. Watu

hawa yafaa tuwaangalie na yafaa pia wawe na sikukuu yao maalum twasherekea.  Kwani  si  tutasikia  tu  sikukuu  za  watu  Moi

day, Biwott day, nani day, kwa nini? Kwa nini hatuna freedom fighting day kila siku tuwe tukasherekea pia sisi. Asanteni

Clapping from the audience. 

Com. Zein Abubakar: Asante Geoffrey. Tunarudi kwenye orodha yetu, bwana Naftal Swale. Nasoro Swale.

Nasoro  Swale:  (Islam).  Wazee  wangu  pamoja  na  macommissioner  hamjambo.  Asanteni  sana.  Ningependekeza  Serikali

pamoja na Katiba ilinde maoni yetu na iyatilie maanani. Jina langu naitwa Nasoro Swale. Kama tunavyojua kuwa ardhi ni msingi

wa maendeleo.  Tungependelea  kwamba  Katiba  itilie  maanani  jambo  la  mashamba  hasa  kama  vile  utoaji  wa  hati  za  kumiliki

mashamba  tena  hasa  kwa  wenyeji  wa  Pwani.  Na  endapo  kutatokea  na  uuzaji  wa  ardhi  za  sehemu  fulani  hasa  vihusishwe

wenyeji wa sehemu hiyo ama wazee wa mitaa. 

Lazima Serikali iwe na uwezo wa kuchukua ardhi ya mtu binafsi akiwa haitumii kwa manufaa yeyote ili wapatiwe wasiokuwa na

mashamba. Serikali za mitaa ziwe na uwezo wa kudhibiti ardhi zile zinazotumiwa. Kwa mfano kama Vipingo ni shamba kubwa

sana lakini naona halitumiwi kwa chochote bali kwengine kwa upande wa makonge na haifaidishi mwananchi yeyote wa Pwani.

Ama kwa mfano kama vile Ramisi saa hii ni msitu. 

Ikiwa  mwenyeji  wa  hapa  pia  hana  hata  acre  moja.  Serikali  za  mitaa,  wazee  wa  mitaa  na  mahakama  ya  Kadhi  lazima

lishughulikie ubadilishaji na uridhishaji wa ardhi kwa watu wanaohusika kama vile wafiliwa. Kwa mtu binafsi tungependa awe na

kiwango  cha  acre  ishirini  peke  yake  ili  hali  wengine  wapate.  Samahani.  Sababu  kuna  wengine  humiliki  ardhi  kubwa  kuliko

wenyeji wa kijizingizia hizo ardhi waliuziwa. Kwa mtu ambaye si mkaaji  wa  mkoa  ule,  lazima  kuwe  na  vikwazo  vya  kumiliki

shamba hilo analolikalia. 

Mfano  kama  si  mtu  wa  eneo  hilo  la  Pwani.  Hasa  kuhusu  watu  kama  wale  ambao  si  watu  wa  Pwani  na  wanakalia  ardhi

wakizingizia kuwa walilinunua shamba hilo lazima liwe na vikwazo. Kwa sababu ni makosa ikiwa kama mimi sina hata nusu acre

lakini nasikia kuna mtu ana acre mia tisa.
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 Jambo jingine kwa sababu sitaki kusema mambo mengi sana. Mimi ni raia wa Kenya, mzaliwa wa Kenya, ma-commissioner hii

ni birth certificate.  Ningewaomba niwapatie hii kwa sababu ni- na zingine mkazifananishe na zile birth certificates zenu ama  za

watu wengine. Kwa sababu kosa la hii birth certificate ndio ni ya mtoto wangu, mimi ni babake. Asanteni.

(Women session hearing with Com. Prof. Wanjiku Kabira).

Mwanamwinyi Hussein:  Jina langu ni Mwanamwinyi Hussein. Sasa  ninavyotaka mimi Serikali yetu nataka  iwe  ya  majimbo.

Tumechoka sasa  kunyanyaswa nyanyaswa twataka hii ya majimbo na watoto  wetu wa kwanzia hapa Mombasa wote  watoto

wawe na kazi. Na tukieleza twaambiwa hatusomi na tuna watoto ambao wamesoma. Wasichana,  wavulana hilo ni jambo langu

la pili. 

Jambo langu la tatu nataka tupatiwe ardhi yetu kama inavyowezekana na Serikali.  Jambo langu la nne ni kuwa sisi tukifiliwa na

mabwana zetu huwa ile haki yetu hatupatiwi. Hatupatiwi kabisa. Twaambia ‘wewe haya bwanako ashakufa nenda zako,  nenda

zako’. Sasa hilo pia Serikali waliangalie. Jambo letu la nne ni elimu. Twataka irudi vile vile itusaidie. Kama nilivyokwambia elimu

ilikuwa ya bure. Ilikuwa ya bure mbele sasa hivi sasa hata ukipeleka mtoto class ya kwanza mpaka uwe na pesa  chungu nzima.

Wengine wana uwezo na wengine hawana uwezo. Kwa hivyo mimi mambo yangu ni hayo na Serikali wayaangalie. 

Na upande wetu wa dini. Kama kutawezekana Chief Kadhi wetu sisi  wenyewe  tunaweza  kumchagua.  Anayetuwakilisha  sisi.

Kama kutakuwa na upande pia kuwe na mwanamke ambao tuna matatizo yetu tunaweza kumueleza. Hayo ndio maoni yangu. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Kuwe na wanawake wengine …….

Mwanamwinyi Hussein: Waeko. Maanake sasa  hatupati  ni yeye tu peke  yake.  Hata ukiwa na maneno yako pengine ya siri

nini huwezi taja. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Huwezi kumuambia. 

Mwanamwinyi Hussein: Sasa kuwe na mwanamke pengine anayeweza kwenda naye chini yake tukawa tutaongea naye.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Na mambo ya akina mama?

Mwanamwinyi Hussein: Mambo ya akina mama ya vikundi? 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Yes. 
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Mwanamwinyi Hussein:  Pia zaendeleze mambo yetu ya vikundi ya akina mama. Sasa  tukiwa tutaendeleza na kikundi  chetu

kitakuwa ni raha. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Na mambo ya akina mama katika uongozi?

Mwanamwinyi  Hussein:  Uongozi  pia.  Pia  twataka  uongozi  wa  akina  mama.  Maanake  sasa  akina  mama  si  wanawekwa

nyuma sana.  Akina  mama  wamewekwa  nyuma  na  akina  mama  ndio  wanaozaa  akina  baba  lazima  wapewe  cheo  yao  nayo

kidogo. Kwa hivyo mimi maoni yangu ni hayo. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Asante sana. Sijui kama mama utakuja hapa karibu na mimi kwa sababu ya hii recorder.

Na utaje jina. 

Sophia: Naitwa Sophia 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Sophia?  Na hiyo ingine. 

Sophia: Jina?

Interjection: Asema jina lake yu aitwa Sophia. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Sophia?

Audience: Naam. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Sophia, lakini una jina moja tu?

Sophia: Jina moja. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey.  Ni sawa. 

Sophia:  Nasema hivi kuhusu habari  ya ardhi.  Umepata ardhi,  umeipata umeijenga na ungali msichana mpaka  umezaa,  mpaka

umejukuu bado unalipa kiwanja. Sasa yule mwenye kiwanja anasema ikiwa unataka kiwanja utoke shilingi elfu arobaini na tano

nikuuzie kiwanja. Na miaka yote hiyo niliyokaa nina haki sasa atupatie kiwanja. Sasa bado sisi tuwe tukilipa mimi nife mama na

mjukuu wangu naye akae,  azae bado  aendelea kulipa kiwanja mpaka miaka mingapi sisi tunakuwa tunalipa? Si ni miaka mingi

unalipa tu kiwanja. Sasa tunahitaji sasa  yule mwenye kiwanja ameshatajirika kitambo sana kutoka enzi za marehemu Kenyatta
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huku alipa kodi ya kiwanja mpaka dakika hii. Sasa atupatie nafasi sisi atupatie viwanja bila kulipa. 

Na kitu chengine ni kuhusu mahabusu ambao wamefungwa. Wanavyoteswa si halali na chakula wanachopawa si kizuri. Lazima

waangaliwe  kwa  mambo  ya  kigonjwa  na  kuangaliwa  vile  maisha  mazuri  anavyoishi,  pahali  pa  kulala  mahabusu.  Tunalilia

mahabusu waangaliwe vizuri. Yangu ni hayo. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Asante sana. 

Sophia: Hii ni yangu.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Hii ni yako. Okey asante. 

Sophia Abdul: Mimi naitwa Sophia Abdul Amani

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Abdul?

Sophia Abdul: Amani. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. 

Sophia  Abdul:  Mimi ningependelea  Serikali  ya  majimbo  kwa  sababu  Serikali  ya  majimbo  ndiyo  itatuletea  maendeleo.  Kila

mmoja akasaidie mkoa wake ili watu wote wawe na manufaa.  Manufaa  ya  kiugonjwa  ni  hospitali,  manufaa  kwa  misaada  ya

wote itakuwa ikiwa ikitokana na Serikali. Kwa sababu sehemu za bara  kuna shule watu wanataka misaada ya pesa  kule sides

za juu lakini kama hapa Pwani watu hawapati msaada wa aina yeyote. Watoto wanasoma wanakaa tu. 

Na pia ningependa tujengewe shule kuu University. Tuwe nazo za kutosha.  Mbili ama tatu maanake  hapa  mtu  akipita  mpaka

aende bara.  Halafu kitu kingine ningetaka ni hospitali.  Kuwe na vifaa na mabara.  Hapa hospitali ni za bure lakini ni bure je na

ukienda  mpaka  utoe  pesa  ndio  upate  matibabu.  Halafu  kama  wagonjwa  wa  ukimwi.  Wagonjwa  wa  ukimwi  pia  wangefaa

wapate misaada kutokana na Serikali. Kama ni ya vyakula na madawa mpaka mtu afe. 

Mambo ya kusimamishwa kazi mtu akitokea  na ugonjwa kama  wa ukimwi hivi ni vibaya. Mtu akafanye kazi mpaka dakika ya

mwisho ambayo itakuwa hajiwezi halafu ndio akae. 

Halafu upande wa ardhi:  Upande wa ardhi watu wenye ardhi kubwa zaidi wangefaa wachunguzwe. Kuwe kuna kiwango fulani

cha  umilikaji  wa  ardhi.  Kuwe  na  …..tuseme  kama  acre  kumi  na  zaidi  kuendelea  maanake  utakuta  nikwaambie  pengine  si
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mwenyeji wa pale, amekuja na ameshika ardhi zaidi kama ya acre  kumi, ishirini, na ana title deed.  Na  wenyeji wa pale ambao

wana acre mbili, kamoja hawana title deed  achunguzwe. Kuwe kuna kiwango ambacho mtu asiwe na zaidi ya acres  kadha za

ardhi maanake wengi wao huwa ndio wanyang’anyi.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Na upande wa akina mama?

Sophia  Abdul:  Na  upande  wa  makazi  pia  watu  watasaidika  kwa  sababu  kama  ni  hapa  Coast  kama  tuseme  pale  Coast

mkubwa anawekwa ni wa Pwani anahakikisha kutakuwa na kiwango fulani kama 75% itakuwa ni ya wapwani,  asilimia ishirini

na tano itakuwa ni ya wabara. Lakini kwa hapo utakuta wapwani kama sehemu ingine ni kidogo wabara ndio wengi sana. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Na upande wa akina mama. 

Sophia  Abdul:  Kwa  upande  wa  akina  mama  pia  kwa  maendeleo  kama  sehemu  za  bara  utakuta  watu  wakipata  misaada,

wanapata misaada sawa sawa ambayo wanajiendeleza lakini kama sisi hapa wapwani,  kukija misaada msaada kidogo ambao

hata haiwezi kukunufaisha na chochote.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Una ingine. Ongeza tu ukiwa una ingine. 

Interjection: Kama una nyingine ongeza hata kama ushazungumza. 

Sophia Abdul: Naeleza pia kwa upande mwingine kama wa misaada kama ya wakulima sisi watu wa Pwani twaambiwa tuko

nyuma sana  eti  ni  wavivu  lakini  ni  vifaa  tu  na  kama  wenzetu  wa  bara  hupewa  misaada  ya  mbolea,  vifaa  kama  tractors  za

kwenda kulimia. Lakini kama sisi hapa hatupati misaada yeyote. Endapo sisi tungepata misaada kama hiyo pia na sisi tungeweza

kupata mazao mazuri. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana akina mama. Okey.  

Asha Juma: Nataka  kwamba Serikali iwe Serikali ya majimbo. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Taja jina lako? 

Asha Juma: Jina. Bi. Asha Juma. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Umesema jina la pili ni gani?
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Asha Juma: Juma. Niendelee. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Sawa. 

Asha  Juma:  Serikali  ya  majimbo,  kila  jimbo  iwe  ikijitawala  yenyewe.  Tuseme  kama  mambo  ya  kazi,  majority  ambayo

wataandikwa kazi wawe wa sehemu ile yaani wawe wa lile jimbo. 

Frida Mwadime: Endelea tu. 

Asha  Juma:  Pili  ningesema  kuhusu  mambo  ya  elimu.  Hasa  tuseme  kama  hivi  skuli,  form  four  hivi,  watu  wakifanya  mtihani

wakimaliza, kuna wale ambao huwa wana-pass  na wale huwa wana-fail.  Kwa hivyo katika hii sehemu yetu tuseme mambo ya

kuandikwa  kazi  ama  college  unaambiwa  kuwa  college  mtu  lazima  awe  na  C+  ndio  apate  college.  Na  kuna  lazima  wengine

ambao wame-fail sasa  katika hiyo Serikali itakayokuja hawa failures pia waangaliwe watafanyiwa mpango gani.  Kwa  sababu

kila college inaanzisha kwa C+ na lazima kuna ambao wata-fail watapata D-  ama D+ kwa kusema hao wamepangiwa mpango

gani. Wangepangiwa wafanye kazi  kama  zile  za  polisi,  kama  hao  wakisema  za  polisi,  za  seremala  zinaweza  kuwa  zikiwafaa

watu kama hawa.

Halafu jambo lingine ni la kuhusu Chief Kadhi. Sisi waislamu tunataka Chief Kadhi tumchague sisi wenyewe. Na  katika ofisi ya

Chief Kadhi pia kuwe na wanawake ambao wanafanya kazi pale kwa sababu kuna mambo mengine ya kike wataka umuelezee

mwanamke. Katika hiyo ofisi ya Chief Kadhi tuwe pia na wanawake ambao wameandikwa kazi hapo. 

Jambo lingine ni kuhusu sisi wanawake. Twataka pia tuchaguliwe kama wabunge ama tupewe vyeo fulani katika Serikali. Halafu

kuhusu health. Tunataka tujengewe hospitali. Hospitali ambazo ziko na vifaa na za bei nafuu. 

Mambo ya kazi pia kusiwe na ubinafsi. Ubinafsi yaani nikisema kuwa wewe umeandikwa kazi u mjaluo uandike watu wajaluo

wenzako aah. Tuondoe ubinafsi kuwa twachanganyika. Tukiandikwa kazi twachanganyika kwenye kazi. 

Frida Mwadime: Tosha. 

Asha Juma: Tosha. 

Frida Mwadime: Commissioner do you have any question?

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Kuna mambo mengine ambayo ungetaka kuzungumza juu ya wanawake?
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Asha Juma: Juu ya wanawake? 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Kwa sababu tuko hapa leo. 

Asha  Juma:  Juu  ya  wanawake  kuna  lile  ningesema  juu  ya  wanawake.  Kuna  haya  mambo  tuseme  umeolewa  na  bwana.

Umekaa naye, umezaa watoto halafu yule bwana anakufukuza. Juu ya kukufukuza kabisa ashaleta bibi mwingine. Sasa  wakuta

wewe ulikaa naye,  mkajenga mkanunua vitu sasa  zile vitu hazikufai. Anakufukuza na haupati kitu chochote pale.  Sasa  Serikali

pia  iangalie  mambo  kama  hayo.  Sio  bwana  akufukuze  uende  kabisa  ukapate  shida  yeye  alete  bibi  mwingine  akae.  Mambo

kama hayo pia yafaa yaangaliwe. 

Halafu mambo ya rape. Mtu aki-rape iwekwe miaka fulani ambayo ataadhiibiwa. Aadhibiwe kabisa mtu aki-rape.  Na  haya ya

kupigwa na mabwana. Bwana amekuja amelewa, anakupiga, hayo pia twataka yaangaliwe. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira : Ni sawa. Utaandika jina? 

Asha Juma: Kule nishaandika tayari.

Com. Prof. Wanjiku Kabira : Umeandika?

Asha Juma: Naam. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira : Okey. 

Asha Juma: Na  sisi wanawake wa huku Coast  pia twataka tupewe at  least  tuongoze kidogo.  Huku Coast  wanawake wajua

pia wame……

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Viongozi kama Councillors au… 

Asha Juma: Kama Councillors kama wabunge, nominated tuseme. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: So you are saying wanawake wawe nominated?

Asha Juma: Wakuwe nominated. Councillors na kwa bunge pia. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Wote. 
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Asha Juma: Naam.Wanawake tupewe haki zetu.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Asante sana. You know my feet are swollen and I can’t lift my leg.

Frida Mwadime: I think it is because of the heat and also travelling. You know you have to stretch them somehow. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: You know I can’t stretch them until…(interjection)

Frida Mwadime: Then tomorrow you are also travelling. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: No, tomorrow we have a meeting. 

Frida Mwadime: The meeting at Nyali beach?

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Yes. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Unajua tukiandika na tuki-record itakuwa rahisi kwenda kuandika mambo vile inatakikana.

Sauda Ali: Ni sawa. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Unaitwa?

Sauda Ali: Sauda.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Sauda?

Sauda Ali: Sauda Ali. Mimi maoni yangu ilikuwa ni kwa upande wa wafanyikazi. Kwa upande wa wafanyikazi. Kwa upande

wa wafanyikazi kuna wengine tumeamua dini ya  kiislamu  bora  ufanye  kazi.  Kwa  yule  aliyeandikwa  zamani  mfano  kama  mtu

aliyeandikwa mwaka wa sitini na saba, ameitumikia hiyo baraza kwa muda huo wowote. 

Pamekuja  mtu  ambaye  ameandikwa  mwaka  wa  tisaini  na  saba  hilo  tuseme  saba.  Na  pia  ukiangalia  ile  darasa  alilolifika  sio

kwamba ni trained enough. Yeye anapatiwa  sehemu ya juu na wewe unapatiwa ya chini. Ambapo hayo ni maonevu sana.  Hata

pia ile kazi  sijui  atafanya  nini.  Hiyo  nafikiri  si  jambo  nzuri  sana.  Na  kama  uko  nayo  hiyo  post  uwe  ni  acting  ambayo  hupati

allowance yeyote ni wewe  unatumika  pale.  Wewe  bado  uko  stage  ya  chini,  yule  aliyeandikwa  juzi  amekwenda  juu.  Hiyo  si
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vizuri. 

Kwa hivyo yule anayehusika yafaa  kuangaliwa.  Aangalie  yule  mtu  wa  zamani  ni  mimi.  Ama  kama  ni  kwa  habari  ya  pengine

education sawa lakini pengine ukiangalia education yake pia hayuko firm vile. Mtu alitoka standard four amepita huyo mtu wa

eight  ama  form  four.  Hiyo  ningetaka  iangaliwe.  Kwa  hivyo  hapo  tunaomba  wale  wanaohusika  waangalie  sana  Serikali.

Wafanyikazi ni  muhimu sio  kuwanyanyasa  ama  si  kuangalia  kwa  sababu  yule  alinipigia  kura  hawa  wengine  hawafai.  Hiyo  si

vizuri kuangalia yule mwingine.

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Una nyingine?

Sauda Ali: Hiyo ndio nilikuwa nayo. Kweli inaniumiza. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Na wanawake?

Sauda Ali: Wanawake imeongewa. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Imeongewa?

Sauda Ali:  Naam. Imeongewa na watu kule.  Sio eti kwa sababu sisi ni akina mama tuwe tunabeba mimba, akina mama sijui

ndio walevi. Kwanza sisi akina mama hasa ukiangalia upande wa akina baba,  mama wakati  mtoto ni mchanga mpaka anakua*

yuko  shuleni  huwa  ni  mtoto  wa  mama.  Akipata  kazi  ni  mtoto  wa  baba.  Ambayo  hiyo  huwa  si  vizuri.  Hata  akifanya  kosa

anaambiwa ‘kwenda mueleze mama’. Lakini akiwa ni mkubwa anajitegemea ni shida yake. Hiyo pia hatupendelei.  Kwa sababu

yule mama haoni raha kuwa eti mtoto wake atamhimili . 

Lazima na wewe upate faida  ya  mtoto.  Ama  kama  amefanya  makosa  lazima  ukae  na  mtoto  umuelezee  sio  kusema  …akina

baba wanatwambia ‘hayo makosa yote ni yako’. Kama msichana amepata mimba atakuambia ni mamake. Lakini huyu mvulana

akimtia  msichana  mimba,  kwa  nini  sisi  akina  bibi  hatusemi  ni  baba  ndiye  aliyekosea.  Lakini  msichana  tunaambiwa  mama

mwenye makosa. Hiyo si vizuri. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Sio vizuri. 

Sauda Ali: Yangu ni hayo nashukuru. Nimekaa muda mrefu nikisubiri. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey asante sana.
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Joseph  Muchele:  Media  upande  wa  siasa:  Tunasema  Kenya  ni  nchi  iko  huru  iko  democracia  lakini  utashangaa  ukienda

kuangalia matangazo  KBC  inazungumzia  ile  Serikali  ambayo  iko  mamlakani  saa  hii.  Ni  Moi  atazungumziwa  dakika  kumi  na

tano. Vitu ambavyo vinahusiana na Serikali au wanadamu wengine ambao pia ni wanasiasa na wako katika nchi ambayo iko na

democracia hawatambulikani. Mikutano ya kisiasa wa kipanga hawasaidiwi. 

Mwisho mikutano ya mwisho mwisho inafanya nini? Inaambiwa hiyo mikutano ikavunjwe. Polisi wanaletwa pale.  Je  ni kwa nini

tume-register hivi  vyama  vyao?  Ni  kwa  nini  tumeleta  hii  multi-party?  Tumeleta  multi-party  ili  tuje  kujaribiana  tuone  nani  ana

nguvu ya kuweza kumpiga mwenzake hilo jambo likaweze kuangaliwa. Jambo lingine kuhusu elimu tunayozungumzia Kenya. 

Kusema kweli mimi nimesoma katika elimu ya 8-4-4 lakini nataka kusema hivi elimu hii haijakuwa na maana yeyote ya kusaidia

raia wa Kenya.  Tumekuwa na watu ambao vile ndugu yangu Swaki amesema ni  wasomi  wamefundishwa  kutoka  kwa  vitabu

ambavyo vinabadilika mwaka baada ya mwingine lakini hawana matumaini. Kwa sababu gani? Tunasoma tu na hatujui kwa nini

tunasoma.  Elimu imeletwa  Kenya  ile  ya  8-4-4  haina  mwelekeo  wa  kuweza  kuelekeza  watu  kwa  hivyo  hiyo  elimu  ikaweze

kuchunguzwa ikaweze kuwa ni elimu ambayo inakuwa na future ni kwa sababu ya watu wa Kenya. 

Jambo la mwisho ambalo napenda kulizungumzia kama raia wa Kenya ni uhuru  wa  kuabudu.  Mimi  ni  mkristu  na  sio  mkristu

peke yake mimi ni mu-Adventista Seventh Day  Adventist.  Mwaka  mwingine  nikaona  tuna……kulikuwa  kunahesabiwa  watu

wapendwa.  Nilishangaa kuona kitu kimoja nikaona kwa ile form wanasema muislamu,  mu-katholiki,  mtu  mwingine  halafu  hizi

dini  zingine  wanaweka  neno  ‘others’.  Yaani  hautambulikani  wewe.  Na  una  Mungu  unamwabudu.  Yaani  wewe  dini  yako

imewekwa  ‘others’  na  wewe  unaambiwa  sasa  ui-identify.  That  is  very  bad.  Natunasema  tuna  uhuru  wa  kufanya  nini?  Wa

kuabudu. Hiyo ni kitu inaumiza. 

Huu uhuru wa kuabudu ukaweze kuwekwa……ukiwekwa ni uhuru wa kuabudu muislamu apatiwe ijumaa ijulikane ni siku yake

ya kwenda msikitini akazungumze na Mungu wake mambo yake yote siku hiyo yote.  Hata kazini asiende.  Yeye asichanganye

mambo  mawili  kumwabudu  Mungu  na  kufanya  kazi.  Akamwelekea  yeye  mtu  anayeabudu  sabatu  mimi hapa.  Sabatu  ikifika

ijumaa jioni niwe na hiyo freedom kama raia wa Kenya nipumzike nifurahie. 

Mungu  ameniumba  ameniweka  katika  nchi  ambayo  iko  huru.  Kuna  watu  wengine  wanahangaika  nikaweze  kufanya  nini?

Kuabudu.  Nimekuwa na shida hata saa  hii huwezi kupata  kibarua kama mimi nimekaa three years  ninatafuta  kazi  unaambiwa

uchague kati ya kazi na huyo Mungu wako.  Na  huyo ni raia wa nchi ya Kenya mwenzako anaye kwambia hivyo. Utaambiwa

uchague kazi ama nani? Mungu. Na  nimechagua Mungu na amenisaidia. Kwa hivyo nataka  kusema  Katiba  itupatie  uhuru  wa

kuabudu kabisa kabisa tusiwe na vikwazo. Mtu apatiwe nafasi ile siku anayomuabudu Mungu. 

Wabunge wasipatiwe ofisi kule Nairobi kule headquarters za Parliament huko ndio wanazunguka anakuja huku kama hana kazi
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ya kufanya. Wapatiwe maofisi pale katika maeneo ya uakilishi wa bungeni. Hapo awe na  ofisi  hapo  ofisi  yake  kubwa  iwe  ni

hapo. Hata kule ambapo ninasema ni Bunge ndio awe anaonekana kwa muda muchache. 

Lakini kwa sababu hawa watu alichaguliwa awahudumie, akae nao ajue wamelala namna gani? Nani ni mgonjwa? Ni barabara

gani imeporomoka ni daraja gani imeharibika? Si kusikia daraja imeharibika mahali ndio unakimbia kutoka huko na watu wako

wameangalia. Naomba Mungu akaweze kutusaidia tunapokuwa tunafanya kruekebisha Katiba tena tukaanza kumtegemea huyu

Mungu na tukaweze kuomba uongozi wake kwa sababu tukitaka pia kutumia uongozi wetu sisi tukaweka Katiba ambayo pia

itakuja kutuangamiza. Naomba Mungu akaweze kutubariki.

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana.  Tafadhali  andika  register  yetu  kwamba  umetoa  maoni.  Kuna  mmoja  wetu  ambaye

alikuwa ametoa maoni mapema anaitwa Abdul Shabani na akasema atakuwa na ushahidi wa maagano ya mwaka sitini na tatu

ya Lan Caster na sasa anayo maagano hayo anataka kutoa copy kwa Tume. Shabani mara moja. 

Abdul Shabani:  Salam Alaikum tena.  Nafikiri kutokana na yale niliyozungumza mwanzo  kuhusiana  na  mwambao  wa  Pwani,

historia ya huku nilikuwa nina mkataba hapa ambao uliandikwa na Waziri Mkuu Bwana Jomo Kenyatta  na Waziri wa Zanzibar

Bwana Mohammed Shamuti. Naningewazilisha ili ukawe mswada anaozidi kujadiliwa na haki itimizwe. Asanteni. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana. Muhammed Juma Kizuri. 

Muhammed Juma Kizuri: Salam Alaikum (islam). Nafikiri kwapo kiapo ambapo tumefikia wazungumzaji wamegusia sehemu

mbali mbali mimi langu nitazungumzia sehemu chache.  Kwanza,  nitazungumzia kwa  upande  wa  elimu.  Nafikiri  sote  tunaelewa

kuwa mambo ya elimu ni haki ya msingi na ambayo ni haki ambayo nafikiri inaweza kuja ya kwanza kabisa.  Kwa sababu kila

mwanadamu akiumwa lakini kitu cha kwanza ambacho anatakikana awe nacho ni elimu. Kwa hiyo kimaoni yangu vile ambavyo

naona ni kwamba katika sehemu ambayo tuko nayo ni kwamba lazima elimu Katiba ile iwe itatilia maanani sana. 

Nikisema hivyo nafikiri wasemaji wengine wamesema elimu katika Katiba iwe ni ya bure lakini la muhimu zaidi iwe ni ya bure na

pia iwe ni ya sawa.  Kwa sababu hii elimu ambayo tunasema iwe ni ya bure lakini  katika  hii  elimu  mimi sioni  usawa  wowote.

Nikisema  hivyo  tukiangalia  katika  historia  mji  kama  wa  Mombasa  nafikiri  Mombasa  ni  katika  ile  miji  ya  mwanzo  mwanzo

kabisa hapa Kenya lakini kwa upande wa elimu ifuzwa zaidi. Utaona watu wanalia kuwa wanahitaji University,  sio  University

peke yake unaangalia Mkoa wa Pwani mzima ama sehemu kama hii ya Mombasa ukiangalia colleges pia ni chache. 

Schools: Ukiangalia pengine national schools,  provincial schools pia ni chache kwa hivyo ni kwamba tukiangalia Kenya  nzima

huu Mkoa wa Pwani unakuwa uko nyuma sana kwa upande wa elimu. Kweli nikitaja kwa mfano colleges, unaona katika Mkoa

wa Pwani nafikiri tunasifika sana kwa mambo ya  utalii  lakini  panapoangaliwa  labda  college  inatakikana  kujengwa,  tuchukulie

Utalii  College.  Hapa Pwani nafikiri wageni wengi wakija wanakimbilia Pwani kwa sababu ya bahari,  kuna mambo ya Tsavo

55



East, Tsavo West kwa sababu ya wanyama lakini Utalii College ikajengwa sehemu kama Nairobi. 

Kwa hivyo ndio pale nasema katika mambo ya elimu hakuna usawa wowote.  Lakini kama kungekuwa  na  usawa  ni  kwamba

college kama ile tungekuwa nao pia hapa na pia mpaka dakika hii kwa sababu katika town ama miji Mombasa ni katika ile miji

ya zamani kabisa. Lakini mpaka dakika hii kielimu imekuwa iko nyuma kwa sababu hakuna usawa wowote.  Kwa hivyo elimu

iwe ni ya bure na pia kuwe na usawa. 

Jambo  lingine  katika  elimu  ni  kwamba  kuna  kitu  chengine  kinaitwa  specialization.  Nafikiri  kuna  mwenzetu  hapa  amekuja

akasema  kuwa  degrees  za  hapa  Kenya  ukienda  sehemu  zingine  unaambiwa  hizo  ni  fake.  Sasa  degrees  kama  zile  zinakuwa

labda  zinatambulikana  kama  ni  fake,  sio  fake  lakini  mfumo  wa  ile  elimu  yenyewe  ndio  inafanya  mtu  kama  yule  elimu  yake

inakuwa ni ndogo sana. 

Kwa  hiyo  tukiwa  na  specialization  nafikiri  wakenya  watakuwa  na  elimu  ya  hali  ya  juu.  Tukichukulia  mfano  kama  nchi  za

magharibi ama wazungu. Wanakuwa na specialization. Mtoto anasoma miaka kidogo, anachunguzwa na anajulikana huyu mtoto

labda ni mzuri katika masomo fulani kwa hiyo anaangalia yale masomo sio kurundikwa masomo yote kwa jumla. Sasa  mwisho

atakuwa amesoma sana lakini hajashika kabisa lile ambalo linatakikana.

 Lakini  kwa  hiyo  katika  mfumo  wa  elimu  yetu  pia  kupatikana  specialization  kwanzia  Primary  school,  Secondary  school  na

kwenda  huko  juu.  Jambo  lingine  ambalo  Serikali  katika  hiyo  Katiba  liangalie  ni  kwamba  nafikiri  tukiangalia  saa  hii,  elimu

imegeuka imekuwa ni ya matajiri. Maskini wanasoma lakini kwa kiwango kidogo sana na pia kwa dhiki. 

Kwa hivyo katika hiyo Katiba inone Serikali itasaidia  vipi wananchi ambao ni wanyonge wataendelea kimasomo vipi? Lakini

ikiendelea vile ambavyo imeachwa hivyo ni kwamba wale ambao watafaidi kila siku ni matajiri na maskini watakuwa ni maskini,

pesa  hawana na  umaskini  wengine  ambao  tutawapata  pia  ni  kwamba  elimu  watakuwa  hawana.  Nikiingilia  upande  mwingine

haraka haraka kwa upande wa ardhi hapa nafikiri kuna mwenzetu mwingine amesema sisi watu wa Pwani tunalia lia sana.  Sio

kuwa tunalia lia sana. Ni vile ilivyokuwa na ile hali ambayo tuko nayo ndio ni ngumu zaidi. 

Kwa hiyo kwa maoni yangu vile vifungu ambavyo vinasimamia mambo ya ardhi vipitiwe katika hiyo Katiba na viangaliwe viwe

ni  vyenye  manufaa  kwa  watu  wote  lakini  sio  watu  kidogo.  Tukitoa  mfano  nafikiri  hapa  katika  makao  makuu  ambayo

inashughulikia mambo ya ardhi,  unaweza uko na tatizo lako hapa lakini uende Nairobi.  Sasa  unaona  shughuli  kama  hizo  ndio

inakuwa ni dhiki kabisa.  Kwa sababu ukifika kule unaenda kukumbana na mambo kama corruption.  Kwanza wewe umetoka

huku mbali labda centi zako ni kidogo. 

Kwa hivyo ingekuwa ni vizuri katika hiyo Katiba ambayo itakuja headquarters  kama zile za mambo ya lands,  mambo ya ardhi

ziwe kwenye mikoa ili wananchi iwe ni rahisi kufika pale na kuangalia shida zao kuliko kwenda kule na ukifika kule unachelewa,
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pesa zimekuwa kidogo unarudi kabla shida yako haijaangaliwa. 

Na  jambo  lingine  ambalo  nafikiri  nitamalizia  hapo  ni  kwamba  nafikiri  tumeona  watu  wamewasilisha  matatizo  aina  aina  lakini

kimaoni  yangu  nafikiri  kila  ugonjwa  huwa  uko  na  dawa  yake.  Na  hii  Katiba  ambayo  saa  hii  tunazungumzia  hapa  ni  Katiba

ambayo  itabidi  iandikwe.  Lakini  kabla  ya  hapo  tujiulize  ‘Je  Katiba  ilikuweko,  iliandikwa  ama  haikuandikwa.’  Je  kivitendo

ilikuwa inafanyika. Kwa mfano kwenye hiyo Katiba nafikiri katika haki za mwananchi, utapata  kuwa mwananchi yuko na haki

ya elimu ya bure. 

Hiyo Katiba ambayo tayari ndiyo inafanya kazi iliandikwa kutoka wakati huo. Lakini ni kwamba ilikuwa haifuatwi hivyo. Katika

hiyo  hiyo  Katiba  inasema  mwananchi  yuko  na  haki  ya  kutembea  sehemu  yeyote  hapa  Kenya.  Je  ilikuwa  ikifuatwa.  Ilikuwa

haifuatwi kwa sababu unaweza kupatikana labda hata sio usiku lakini pia unaulizwa ‘unaenda wapi? Lete kitambulisho, umetoa

lakini unaambiwa hapana na labda ni saa mbili za usiku unaambiwa kwa nini unazurura. 

Kweli ni kwamba katika haya ambayo tunayazungumza ni kweli tunatoa maoni, itawekwa katika maandishi lakini  kazi  kubwa

yale maandishi kitu ambacho sisi tunaomba ni kwamba yawe yatatumika. Sio kuandikwa tu halafu iachiliwe mbali. Itakuwa sisi

hapa  tumepoteza  wakati  wetu  bure.  Na  sisi  tuwe  tuko  tayari  kwa  sababu  usiwe  na  uhakika  ukasema  ‘  aah  tumesema  hivi

itakuwa hivo. ‘ Kimaandishi itakuwa hivyo. Lakini kitu ambacho tunalilia iwe kivitendo. 

Ile  Katiba  ambayo  itakuja  ambayo  saa  hii  tunajadiliana  iwe  ni  kivitendo  sio  kimaandishi  tu  ni  jibuku  limewekwa  ati  ndio

ukipatikana na makosa linafunguliwa. Aah, iwe kama ni kweli iliandikwa pale elimu ni ya bure, iwe ni ya bure kweli.  Mwananchi

ana haki ya kutembea pale anataka iwe ni kweli.  Mwananchi yuko na haki ya dini ama ya kuabudu iwe ni kweli kwa vitendo.

Na kuna watu waliotangulia nafikiri wamezungumzia mifumo ya Serikali.  Hii Serikali ambayo tuko nayo saa  hii mfumo wake ni

kwamba ni Serikali ya mseto. Lakini nafikiri tumetaja maradhi.  Kuna mmoja wetu amesema hapa kuna matatizo, Kenya nzima

secondary school ni moja tu ya walemavu, nafikiri vipofu. 

Wengine wanakuja hapa wanazungumza, wanaongea  matatizo  ya  ardhi.  Wengine  wanakuja  hapa  wanazungumza  wanaongea

matatizo  ya  elimu.  Lakini  kimaoni  yangu  hiyo  Katiba  ambayo  inakuja  nafikiri  kwa  gua  ugonjwa  huu  ama  tatizo  hili  itakuwa

vyema kama tutakuwa na Serikali ya majimbo. Nikisema hivyo kwa mfano elimu hapa Pwani kila siku tunalia elimu sisi hatuko

sawa na wale wenzetu. Unaangalia hii Secondary hapa Likoni Secondary School, hii haiko sawa na zile zingine kule. 

Labda unaingia hapa pameandikwa laboratory pale, lab ile, ukiingia labda wanafunzi wote hiyo hizo vifaa ni kidogo sana.  Huyu

mtoto  ambaye  yuko  Likoni  Secondary  hapa  atafanya  mtihani  ule  ule  ambao  mtoto  yuko  Nairobi  Boys  huko  atafanya  ama

Lenana. Lakini shule zao ziko tofauti na hizi. Hapo kutakuwa na usawa? 

Kwa hivyo nafikiri usawa utapatikana baada  ya majimbo, Serikali zikiwa na majimbo. Kwa sababu kila jimbo litaangalia elimu
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kwa watu wake itaenda vipi. Hiyo ni faida moja ya majimbo.  Humu  humu unatembea  utaenda  kuona  kijishule  labda  primary

school yaani kinaanguka kabisa ambapo hii Mombasa iko na rasilimali nyingi sana. Mombasa iko na utajiri mwingi sana. 

Lakini utapata shule ambayo iko hapa Mombasa ukiangalia ile hali yake utasikitika sana.  Kwa nini iwe hivyo na rasilimali ziko

hapa. Mtamu wa kutengeneza cement uko hapa Mombasa ama hakuna? Ulianza lini si ni kitambo sana? Sasa  tukipata majimbo

itakuwa  rasilimali  kama  zile  tunazitumia  kwa  sababu  wale  tunawafuata  tunawaambia  sisi  tunataka  cement,  mitambo  ya

kutengeneza  mabati  iko,  tunawaambia  kuna  shule  kule  inavunja  leteni  mabati.  Watatupatia.  Na  sehemu  nyingine  pia  endapo

kama kuna rasilimali zao watazitumia hivyo hivyo. 

Kwa hiyo sioni dawa nyingine. Lakini dawa katika hiyo Katiba  Serikali ambayo itakuja iwe hivo. Ndio dawa ipatikane ili watu

wakisema  watu  wa  Pwani  wanalia  lia  labda  kuna  chuki  aah.  Haya  kitu  chengine  mara  ngapi  tumepata  ripoti  either  kwenye

magazeti, tunasikiliza kwenye redio mambo mengine yanatutokea sisi wenyewe kwenye miili yetu tunayaona.  Chuki za kikabila.

Mara unasikia Molo sijui watu wamechomana. Mara sijui wapi. 

Hii yote ni kwamba wakenya wote yaani kila mtu anachukulia ule ukabila lakini sisi watu wa Pwani ndio tunadanganywa hakuna

ukabila, hakuna ukabila.  Kwa hiyo ni kwamba ukabila upo na hauna dawa ila …….si  mtu anataka kabila lake,  haya  apatiwe

sehemu  yake  lile  jimbo.  Nchi  ni  hiyo  hiyo  moja  lakini  anapatiwa  jimbo  lake  ili  asije  akatuua.  Apatiwe  sehemu  yake  na  sisi

tupatiwe sehemu yetu jimbo. Lakini Kenya ni hiyo hiyo moja sheria zitakuwa zinafuatwa. Hapo kutakuwa kuko na ubaya? 

Faida  nyingine  ya  majimbo  ni  kwamba  leo  labda  Kenya  imekatwa  katwa  majimbo  manane,  je  hapo  watashindana

hawatashindana. Si watashindana? Kwa hiyo katika kule kushindana watu watapata  faida.  Kila mtu atataka  awe juu kiuchumi.

Wewe hautakubali jimbo lako kiuchumi liwe chini. Hautakubali  katika ile hali ya majimbo  kushindana, itapatikana  maendeleo

ya nchi nzima ambayo itatuletea faida sisi kama wakenya. 

Kwa  hivyo  hizo  ni  faida  ambazo  ukisikia  mtu  akisema  majimbo  si  kuwa  ati  anataka  watu  sijui  wahamishwe,  sijui  watu

wapigane. Hapana. Haya mambo ya kimajimbo ni mambo ambayo inaweza leta faida kubwa. Wewe kama hujafanya uchunguzi

kwanzia leo ukifika nyumbani kama uko na rafiki zako ambao labda wanajua vizuri geographia na historia ya ulimwengu mzima.

Uliza uliza lakini utapata nchi nyingi kabisa zile ambazo ziko na mifumo ya majimbo ndio ziko msitari wa mbele kimaendeleo. 

Kwa sababu majimbo yanashindana na huwa hakuna chuki zozote. Maanake saa hii lazima chuki itokee mimi; babu yangu mimi

yeye alipozaliwa alikuwa hakuna Kenya. Babangu pia alipozaliwa alikuwa hakuna Kenya.  Sasa  imekuwa ni ajabu mimi mjukuu

nimezaliwa, naambiwa pale nilipo pia sio ardhi yetu ni ya Kenya.  

Com Prof. Wanjiku Kabira: Bwana Juma tafadhali try to wind up. You have made the point tafadhali.
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Muhammed Juma Kizuri: Thank you. Kwa hiyo mimi nikiambiwa kuwa labda pale sina ardhi nitashangaa kwa sababu babu

yangu  alizaliwa  pale,  baba  yangu  akazaliwa  pale  na  hii  Serikali  ilikuja  hawa  wote  walikuwa  wamezaliwa.  Kwa  hiyo  nafikiri

kuondoa matatizo na kuleta maendeleo katika nchi yetu ya Kenya nafikiri kitu ambacho kitasaidia kabisa ni kwamba tuwe  na

Serikali za majimbo. Asanteni.

Com. Prof.  Wanjiku Kabira: Asante sana  Bwana  Juma.  Tutamuuliza  Rehema  Boru.  Rehema  ako?  Hayuko.  Yuko.  Okey.

Mwingine aendelee. Okey tutamuuliza John Rotich. 

John  Rotich:  Mimi  naona  salamu  zangu  hazitasaidia  kurekebisha  Katiba  mimi  naenda  tu  moja  kwa  moja.  Mimi  ile

ningependelea ni kwamba sauti ya Serikali peke  yake ndio iwe inatisha. Kama sasa  tuseme hii kuwa na silaha.  Unapata  kuna

raia wana silaha ambapo sehemu zingine vita vinazidi na Mheshimiwa ambaye anaishi sehemu zile wakati au wavamizi wanaenda

kuvamia sehemu ingine. 

Serikali  inatakikana  ichukue  hatua  ya  kwenda  kunyang’anya  wale  watu  silaha.  Lakini  unashtukia  saa  zingine  wakati  Serikali

inatoa  amri  kuwa  wale  watu  wenye  silaha  kinyume  cha  sheria  waende  wanyang’anywe.  Unaona  mjode  anasema  ‘aah  hiyo

haiwezekani’. Na ndio sababu wenzetu bado wanaumia umia huko Marakwet,  Turkana,  Pokot,  vita haviishi huko kwa sababu

hao watu wenye tunawachagua hao ndio wanajaribu kutu……naona ni njia ya kutupunguza. Sawasawa. Kwa hivyo ile nilikuwa

nataka kusema ni kuwa Serikali peke yake ndio iruhusiwe kuwa na silaha. Asante. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana. Bwana Rotich. Rehema uko tayari? Okey. 

Rehema  Boru:  Salam  Alaikum.  Mimi  sitasema  mengi  lakini  nitasema  machache  niliyo  nayo  ambayo  naona  yatatufaa  sisi

wananchi wa Kenya.  Kwanza kabisa kwa upande wangu nimeonelea kwamba siku  hizi  kuna  ukabili  mwingi  sana  kila  mahali

unapokwenda.  Kwa hiyo kuondoa huno ukabila ni nchi yetu ipate maendeleo sawasawa bila kujali kabila kubwa wala  ndogo

lazima  Serikali  yetu  itupe  Serikali  ya  majimbo.  Kila  watu  wawe  na  jimbo  lao.  Na  tukisema  hivyo  ni  kwamba  sitakuwa  ni

majimbo  ya  vita  mbali  ni  majimbo  ya  ushirikiano.  Majimbo  yote  yatakuwa  yakishirikiana  pamoja.  Wanaopata  matatizo

wanakutana wanasuluhisha. Tutawasaidia hawa kivipi? Na hawa tutasaidia kivipi? 

Kwa upande mwingine ni kuhusu mambo ya usalama wa taifa.  Yaani kama vile wanajeshi,  askari  polisi.  Ningependa kuelezea

kwamba kwa mfano kama hapa kwetu Pwani kuna watu wa tabaka  mbali mbali Wajaluo,  Wakikuyu, Wakisii,  Wadigo na hali

kadhalika. Lakini kama tunavyojua na wenyeji pia wako ambao ni wazaliwa wa hapa hapa Pwani. 

Kwa hivyo wakati watu wanapochaguliwa ama Kizungu wanapokuwa recruited, lazima waangalie watu wazalendo wa pale. Sio

kuwa mimi ni Mkikuyu na nimezaliwa Mtongwe basi  nikienda kwenye recruitment,  Mndigo aachwe achukuliwe Mkikuyu. Na

ukienda kule kwa Wameru yule yule Mkikuyu amechaguliwa. Sisi watu wa Pwani tunakuwa under-mined.  Pia wakati  mwingine
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sisi  wasichana  tunaposoma  tukimaliza  kidato  cha  form  four  tunapokwenda  interview  huwa  hatufaulu.  Ati  wasikia  ‘huyu  ni

Mpwani’. 

Kwa sababu ni Mjaluo lakini baba  yake amezaliwa hapa,  mamake amezaliwa hapa.  Na  sisi Wapwani tutakwenda wapi ikiwa

hao  ndio  watu  wakuchaguliwa.  Ndio  maana  unaona  siku  hizi  ukienda  mahospitali,  Wapwani  hakuna.  Ukienda  mapolisi

Wapwani  ni  kidogo.  Kila  mahali  wametuzidi.  Kwa  hiyo  wakati  wa  recruitment  nataka  wahakikishe  kwamba  kila  mahali  ni

wazalendo wa sehemu ile wanaochaguliwa. Ikiwa ni Kisumu, wachaguliwe watu wa Kisumu. Ikiwa ni Pwani wachaguliwe watu

wa Pwani.  Ni Umasaaini watu wa Masaai.  Sio Pwani tukiakangalia kwa watu ishirini katika hao ishirini wote watu wa  bara.*

Sisi wapwani ni watatu. Mambo kama hayo hatuyataki. 

Jambo jingine ni kuhusiana na mambo ya elimu. Ningependa kwamba Serikali yetu ihakikishe kwamba  imetoa  elimu  ya  bure.

Siku hizi tunasikia eti elimu ni ya bure lakini kwa hakika si ya bure.  Mimi ni mwanamke maskini ama labda bwanangu amekufa

na  yu  yatima.  Nikiondoka  kumpeleka  mwanangu  shule  kwanza  nitaambiwa  nitoe  admission  fees.  Hiyo  admission  fees  mimi

nitaipata wapi? Na ijapokuwa Serikali imesema elimu ni ya bure hawajaitilia maanani. 

Lazima Serikali itilie maanani hizo vikwazo ndio sisi  wananchi  wanyonge  tutafanyiwa  mambo  yetu.  Lakini  ikiwa  watasema  tu

Serikali elimu ni ya bure na ukifika hiyo bure hauipati.  Itakuwaje? Kwa hiyo Serikali lazima ihakikishe inalosema linatenda kwa

vitendo. Sio kusema bure na ukifika basi unaanza kufukuzwa. Mpaka uje na pesa. 

Jambo jingine ni kuhusu sisi akina mama wanawake.  Sisi wanawake twanyanyaswa sana na sisi ndio watu wengi hapa Kenya

kuliko  wenzetu  wanaume.  Kwa  hiyo  ningeomba  Serikali  itutengee  sisi  wanawake  viti  vyetu  special.  Ikiwa  kule  Bunge

kunatakikana asilimia mia moja, basi asilimia thelathini ya zile viti za Bunge lazima tuwe na representative ambao ni wanawake. 

Jambo la pili ni kuhusu sisi wanawake.  Katika dini yetu ya kiislamu mtu anaruhusiwa kuoa bibi wawili, watatu mpaka wa nne.

Kwa hiyo wakati  wa uridhi ni lazima kila bibi agawanyiwe uridhi wake.  Si kwamba aah huyu ndiye bibi mkubwa basi  atapata

kila kitu. Mambo kama yale yawe hayako. Kila mtu apate haki yake vile inavyohitajika. 

Jambo jingine ni kwamba punde mtu akiwa amefiliwa na mumewe, kuwe na rights za kuwa huyu amefiwa na mumewe na hii ni

haki  yake.  Kusiwe  na  yale  mambo  yetu  ya  kuwa  ‘ooh  huyu  aondoke  aende  kwao’.  Sijui  hivi  na  hivi.  Serikali  ituekee  law

ambayo itakuwa inatupa sisi uwezo wa kuridhi mali za wanaume wetu punde wanapokufa. 

Jambo jingine ambalo nilikuwa nataka kusema ni kuhusu uongozi yaani  kama  vile  Rais.  Katika  Katiba  ya  Kenya  inasema  ya

kuwa Rais ni above the law. Kitu kama hichi mimi nakipinga binafsi. Hakuna mtu aliye above the law. Rais ni mwanakenya na

sisi sote ni wanakenya. Kwa hiyo hakuna mtu anaweza kusema mimi niko above the law. Yeye pia ana haki ya kuwa amefanya

makosa na yeye ahukumiwe kama wananchi wengine. Sio kusema above the law. 
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Jambo jingine ni kuhusu ya ino citizenship. Kuna watu ambao huwa si wakenya mfano; Wazungu, Waarabu na nini na nini. Mtu

atakuja  hapa  Kenya  kimagendo.  Akija  kimagendo  ataishi  ataishi  huku  achunguza  tu  mambo  ya  pale  Kenya  halafu  baadaye

atasema  ati  yu  ataka  kununua  citizenship  maanake  asha  kaa  Kenya  miaka  saba.  Baadaye  watu  kama  hao  hao  ndio  huwa

wanakuja wanakuwa ni wale majambazi. Kwa hiyo mambo kama hayo lazima yachunguzwe. 

Jambo jingine ambalo nataka kusema ni kuhusu mambo ya ardhi yetu. Mimi ni mtoto sana kiumri lakini kwa wale wazazi wangu

walio  wakubwa  na  mababu  zangu  waliotangulia,  sisi  watu  wa  Pwani  twanyanyaswa  sana  na  ardhi  yetu.  Kila  mahali

unapokwenda unaambiwa kuwa sisi ni ma-squatter. 

Na  jambo  la  kushangaza  mimi mwenyewe  ni  mzaliwa  Mtongwe  lakini  naishi  Shikadabu.  Lakini  kule  Mtongwe  kila  nikiuliza

mzee mwenye title deed unaweza ona ardhi ni ya nani? Wambui na Mhindi na huyo Mhindi anayo title deed.  Itakuwaje Mhindi

awe na title deed na sisi wenyewe wazaliwa hatuna hizo title deeds. Kwa hiyo jambo kama hilo lazima lichunguzwe. 

Pia kuna jambo lingine ambalo nilipata fununu kutoka kwa babu yangu aliyekufa kitambo ati  hicho kipindi cha nyuma kilichopita

kulitokea amri kuwa Mtongwe ipigwe bomu kwa sababu Mzungu mmoja aliuawa. Basi katika kule kulia kulia kuliambiwa kuwa

ile sehemu yote ya ufuko wa Pwani uchukuliwe na family ya waarabu. Alipewa huyo Sultani aliyekuwako hapo akaambiwa basi

hii sehemu yote itakuwa ni yako. Mambo kama yale lazima yachunguzwe na sisi Wadigo tupewe haki zetu. 

Clapping from the audience. 

Jambo jingine ambalo nilikuwa nataka kusema ni kuhusu mambo ya health. Watu lazima  wapewe  haki  zao  katika  mambo  ya

matibabu siku hizi ukienda hospitali hata kama una mtoto ni mndogo ukifika kule waambiwa kwanza mpaka unipe shilingi ishirini

ndio huyu  mtoto  aandikiwe  kadi.  Sasa  wewe  huna  hata  hizo  shilingi  ishirini  ndio  imaanisha  kuwa  yule  mtoto  wako  hatapata

matibabu. Shilingi ishirini ndiyo yamaanisha ya kuwa yule mtoto wako hatapata matibabu kabisa. 

Kwanza Serikali lazima ipasishe kuwa kuna kiwango cha  mtoto  akiwa  kwanzia  mwaka  mmoja  mpaka  kama  miaka  kumi  na

nane  awe  atapata  matibabu  ya  bure  kwa  sababu  kuna  wengine  huwa  hawana  uwezo  na  sisi  tushaona  sasa  wakati  waenda

hospitali waambiwa wewe hutibiwi mpaka pesa. Kwa hiyo Serikali ihakikishe kwamba imetupa madawa ya bure. 

Jambo jengine ni kwamba kuna hizi rasilimali kama vile kule mbugani ambapo huwa watalii wanaenda ama kama hizi bahari  zetu

za huku Pwani. Utaona kama kwa kule wenzetu wa bara*  sehemu nyingi kama vile mbugani watalii wanapokwenda kuna kiasi

fulani cha pesa ambacho huchukuliwa kuwafaidi wale wananchi wa ile area. 

Lakini hapa kwetu Pwani mambo kama hayo hayako. Kwa hiyo na sisi twataka kile kiwango kinachopatikana kutokana na zile
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bahari  zetu  na  sisi  wananchi  tupewe  percentage  fulani.  Interest  ambayo  inapatikana  pale,  tupewe  sisi  wananchi  ili  iweze

kutufaidisha sisi wenyewe. Maana ikiwa ukienda kama kule sehemu zile utakuta wengi  si  wazaliwa  wa  Pwani  na  wanaajiliwa

makazi. Lakini ile percentage lazima itoke. Ili imini kuendeleza ile ile area ya pale. Kutokana na nini? Na zile bahari. 

Jambo  jingine  ambalo  nilikuwa  nataka  kusema  ni  kuhusu  Serikali  zetu  za  wilaya.  Serikali  zetu  za  wilaya  lazima  ziwe  huru

kujisimamia  zenyewe  binafsi.  Sio  kuwa  hapa  ni  shirika  la  Municipaa  ya  Mombasa  lakini  pesa  zinazokusanywa  zipelekwe

Nairobi.  Halafu  watu  wa  Nairobi  wakae  chini  waseme  hichi  kiwango  fulani  sasa  ndio  kitapelekwa  Mombasa  kiende

kikawasaidie watu wa Mombasa.  Mambo kama haya tungependa yarekebishwe.  Kila baraza ya wilaya kama ni municipaa  ni

wapi ni wapi, iwe itajisimamia kivyake. Ikisha fanya mambo yake, ikisha collect zile pesa wenyewe wakae chini wajue tutafanya

vipi ili wilaya yetu iweze kuendelea. Sina mengi ni hayo. 

Clapping from the audience. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana Bi. Rehema. Utajiandikisha tafadhali.  Tafadhali jiandikishe. Okey asante sana.  Na

sasa tunamuuliza Mwinyi Juma. Okey.  Na  huyo mwingine ni Abdallah Okey.  Ameenda.  Na  mwingine ni Hassan Juma. Kizuri

Juma. Omar Tenga. Yuko. 

Omar Tenga:  Asante sana Bi.  Commissioner  na  wananchi  wenzangu.  Yangu  si  mengi  sana,  ni  machache  na  maoni  haya  ni

yangu binafsi. Jina langu Omar Tenga na ningependa kuanza kwa kusema kwamba ningependelea na ni maoni yangu kwamba

Serikali  ya  Kenya  iwe  ya  mfumo  wa  majimbo.  Na  ningeuliza  pia  majimbo  hayo  yawe  majimbo  sita  katika  hii  Kenya  yetu.

Tuache  mambo yale yetu ya administration provision. Ile hatutaki hayo. 

Tunataka  majimbo  yawe  sita.  Wale  ambao  watatengeneza  wafikirie  hivyo.  Na  majimbo  haya  ningependelea  ya  kwamba

yaweze kusimamia rasilimali zake na uchumi wake bila kuingiliwa na Serikali kuu. Katika mfumo  huo  ningependelea  kuwe  na

Serikali kuu. Na Serikali kuu hii isimamiwe na Rais lakini huyu Rais pia apawe uwezo wa kuchagua wizara na wizara zenyewe

ziwe kumi na mbili peke yake katika Serikali yetu ya Kenya. 

Hivi sasa kuna mpango wa kwamba Rais akifikiria tu kutengeneza wizara,  yu aenda tu asema hii wizara itakuwa wizara fulani.

Zinaenda mpaka zinakuwa karibu ishirini na tatu. Nyingine sijui kumi na sita. Mtindo huo sio mzuri na Katiba yetu kama ingetoa

fursa ya kwamba wizara ziwe kumi na mbili peke yake itakuwa vizuri sana. Na sasa wizara hizo pia ni pendekezo langu kusema

kwamba waziri hawa watoke wawili, wawili kutoka kila jimbo ili watengenezewe zile wizara kumi na mbili. 

Tukifanya hivyo itakuwa tumepata nafasi ya kila mtu kuwa katika Serikali hiyo kuu. Mtu kutoka  kila  jimbo.  Na  pia  mawaziri

hawa  wapawe  nafasi  wao  pia.  Yaani  katika  majimbo  kuwe  na  hao  mawaziri  wandogo.  Kama  wizara  ni  kumi  na  mbili  basi

mawaziri wandogo watoke katika jimbo kuwe na mawaziri wandogo kumi na wawili na itakuwa ni jukumu la jimbo wenyewe
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kuchagua hao mawaziri wandogo kumi na wawili. Hayo ni maoni yangu. 

Naendelea  kwamba  hapo  kuna  jambo  ningependa  kusisitiza  ya  kwamba  Katiba  ya  Kenya  ile  ambayo  tunasema  iwe  ya

majimbo. Pia kwa sababu ya uhuru wa wananchi,  wananchi wapewe uwezo wa kujichagulia jinsi watakavyoendesha lile jimbo

lao na ikiwa inafika wakati ya kwamba jimbo linataka kujitenga, wananchi wapewe uwezo wa kufanya hivyo. 

Nachukua  mfano  wa  wenzetu  kule  Zanzibar,  wakati  fulani  kulikuwa  kuna  wakati  ambapo  hawa  watu  walikuwa  wanataka

kujitoa kutoka jamhuri ya Tanzania lakini wakaambiwa hawezi kufanya hivyo kwa sababu Katiba yao haisemi hivyo. Walikuwa

wanataka waende pengine kujiunga na Serikali nyingine mahali fulani. Hakuweza kufanya hivyo. 

Kwa hiyo ningependelea katika Katiba yetu, jimbo lipawe uwezo wa kutafuta mahali ambapo linaweza ku-join.  Mfano; kama

jimbo la Pwani linataka kuungana na jimbo la North Eastern basi  kuwe na uwezo huo wa  kufanya.  Au  kama  jimbo  la  North

Eastern linataka kuungana na Serikali ya Somalia, hii ni shauri yao. 

Hii ni kwa sababu ya kusema kwamba huo ni uhuru mkubwa sana wa mwananchi ambaye anahitajika.  Ingawaje  katika  hayo

yote ningesisitiza ya kwamba kama jimbo linataka kufanya kitendo kama hicho lazima 90% ya wale watu ambao wako katika

jimbo hilo wapige kura wakubaliane kwamba wanataka  kufanya  jambo  hilo.  Si  watu  25%  au  30%  au  40%  kusema  hivo  tu

halafu watu waende. Hapana. Lazima 90% wapate nafasi kama hiyo ya kuzungumza na kupiga kura. 

Kitu chengine pointi yangu ya tatu ningependa kusema kwamba hivi sasa  katika Kenya mtu ambaye anaweza kuwakilisha kesi

mahakamani.  Ni  kama  Attorney  General,  hawa  ma-state  council,  hawa  akina  public  prosecutors  so  on  and  so  forth.  Mimi

ningeomba  kama  Katiba  yetu  inaweza  kuonyesha  kwamba  mwananchi  wa  kawaida  pia  naye  apate  nafasi  ya  kupeleka  kesi

mahakamani hasa kwa upande wa criminal cases. 

Hivi  sasa  mwananchi  wa  kawaida  anaweza  kupeleka  mambo  ya  civil  cases  katika  mahakama  lakini  upande  wa  criminal  ni

lazima upitie through  police ili ukaandike statement huko halafu prosecutor  aje  achukue kesi  yako wapi? Kortini.  Ningependa

Katiba yetu itoe fursa ya kwamba mwananchi wa kawaida anaweza kumchukua mtu kortini moja kwa moja.

 Jambo hili litasaidia sana kuvunja corruption.  Kama mimi Omar Tenga ninafanya mambo ya corruption na wewe umeligundua

hakuna haja wewe upate maneno ati ‘nenda polisi kwanza ukapige report  au uandike statement huko.   Hapana.  Wewe chukua

lawyer wako,  mashahidi wako watatu peleka kesi  kortini.  Moja  kwa  moja  corruption  intapungua  kwa  sababu  sisi  wenyewe

tutakuwa tunajilinda kwamba wewe unamwangalia huyu na huyu anamwangalia yule. 

Na mfano mmoja mzuri mdogo sana vitu kama hizi trade  licences za watu  wa  kawaida  hapa.  Kuna  maduka  ambayo  hayana

licence na tunajua licence ndio uchumi wa nchi yetu. Lakini huyu mtu ambaye hana licence wewe na mimi na mwingine tunajua
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huyu hana licence lakini hatuna uwezo wowote wa kumfanya. Maana ni lazima polisi aje  au mtu wa manicipaa aje  amwambie ‘

wewe huna licence’. 

Na jamaa akijua huyu ni mtu wa manicipaa hana  licence  baas,  hapo  umefungua  ufisadi  maana  mwenye  duka  anapeana  pesa

kwa  mtu  wa  manicipaa,  mambo  imekwisha.  Licence  hana  na  pesa  imeenda  na  bado  mambo  yana…..lakini  kama  leo  huyu

Odhiambo anaweza kuona lile duka  halina  licence,  halafu  Salim  pale  ajue  pia  hilo  duka  halina  licence.  Hao  watu  wanaweza

kushikana na mara moja watakuwa wanaondoa ufisadi katika nchi yetu. 

Pia katika utumishi wa umma: Kuna watu wengi sana katika utumishi wa umma ambao hawa watu ni wazembe kabisa.  Uzembe

wao ni kwamba; anaweza kuwa yeye ni veterinary officer au agriculture officer lakini kazi yake hafanyi hata kidogo. Watu kama

hawa ndio tungependa Constitution yetu itupe uwezo wa kuwachukulia hatua kwamba wewe so and so unahitajika kufanya kazi

fulani lakini wewe hiyo kazi hufanyi. Kwa hiyo sisi wanakijiji tunakupeleka mahakamani ukajibu kwa nini hufanyi kazi hiyo. 

Halafu mfano; mtu kama mzee wa mtaa au chief.  Wale  watu  ambao  wamezoea  tu  kushika  kuku  za  wenyewe  hapa  na  pale.

Mimi nikiona wewe ni chief unakuja kushika kuku wangu hakuna haja ya mimi niende moja kwa  moja  mpaka  polisi  nikapige

ripoti eti chifu amenionea. Hapana.  Ni sisi watu  wanne  watano  tuende  moja  kwa  moja  mahakamani  tukashitaki  na  kesi  yetu

isikilizwe. 

Kwa upande wa elimu pia ni maoni yangu kwamba elimu katika Kenya iwe ya bure.  Na  elimu ya bure ianzie elimu ya msingi,

elimu ya upili hata elimu ya chuo kikuu. Na  ikiwezekana pia vyuo vyote vya ufundi pia viongezwe katika mzululu huu wa elimu

ya bure. Tukisema elimu ya bure tuna maana ya kwamba mtu yule asiojiweza na yule mtu ambaye anajiweza wote wawe katika

hali  moja  ili  elimu  hii  isambaze  kila  pahali.  Ingawaje  elimu  kama  hiyo  isisitizwe  kwa  upande  wa  majimbo  maana  majimbo

yenyewe watakuwa wanasimamia rasilimali yao na uchumi wao. Kwa  hiyo kila jimbo liangalie mambo kama hayo. 

Hayo ni mapendekezo yangu na nikiendelea kidogo ni ule umilikaji  wa  rasilimali  hasa  rasilimali  kama  ardhi.  Pendekezo  langu

ninasema ya kwamba huyu mwananchi wa kawaida ashilikishwe wakati wowote katika hii mambo ya ardhi.  Mwananchi apawe

uwezo wa kushiriki au ashirikishwe kwa rasilimali yeyote itakayopatikana chini ya ardhi yake anayoimiliki  kisheria.  Hapa  nina

maana ya kwamba hivi sasa sheria zetu zinasema mwananchi anaruhusiwa kumiliki futi sita tu ya chini ya ardhi. 

Lakini huko kwingine kwote kutoka hapo mpaka huko kuziimu hana haja ya kukumiliki. Mimi maoni yangu nasema ya kwamba

mwananchi huyu apawe fursa ya kumiliki hiyo nchi yote moja kwa moja mpaka chini. Nina maana ya kwamba in case  katika

ardhi yake,  shamba  lake  kumepatikana  madini  bahati  nzuri  nini  yako  imepatikana  dhahabu.  Bahati  nzuri  mafuta,  bahati  nzuri

diamond. Imepatikana katika ardhi yako. 

Kwa mfano kule kwetu kwa upande wa angazi kule kumepatikana titanium. Hao watu hawa kama hiyo madini yako chini sana
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ambapo wewe mtu wa kawaida huwezi kuyafikia. Basi Serikali au company lazima ikushilikishe ya  kwamba  wewe  ni  milikaji

wa  hiyo  kitu.  Hivi  sasa  kuna  yale  mambo  ya  kufanyake?  Kumepatikana  kitu  hapo  halafu  wanakuja  wanakupa  ridhaa.

Wanakwambia ‘eeh hapa sijui kuna nini kuna nini’, unapewa ridhaa shilingi zako elfu mbili, haya toka.  Wao wanakuja kufanya

mining. Hilo ni jambo moja mbaya sana. 

Kama mining hiyo itafanywa wewe pia uwe hapo hapo na kama ni faida itapatikana ili pia nawe mwananchi wa kawaida upate

faida  hiyo.  Pia  ingawaje  nimesema  mambo  ya  majimbo  hapa  kuna  pointi  kidogo  ambayo  nilikuwa  nimewacha  kando  na

ninasema ya kwamba kuwe na Bunge katika kila jimbo na jimbo lichague wakuu wa sheria na mahakama kwa kila jimbo. 

Yaani nasema kama jimbo liko, jimbo hilo lipewe fursa ya kuchagua commissioner wake wa polisi,  lichague mkuu wake yaani

Chief Justice na pia kama ikiwezekana achaguliwe Attorney General katika jimbo hilo. Hiyo ni ya nini na kama huko juu katika

Serikali kuu kutachaguliwa mwingine awe chifu wa chifu wote haya sawasawa. Lakini kwa jimbo kuwe na nafasi kama hiyo.

Mwisho  ningesema  katika  Katiba  yetu  ya  sasa  kuna  ule  uwezo  wa  Rais  kusamehe  wafungwa.  Yaani  kwa  Kizungu  ni

prorogative  of  mercy.  Uwezo  huo  ningependelea  au  ningependekeza  ya  kwamba  utolewe  kabisa  kutoka  kwa  Rais.  Rais

asiweze kabisa kusamehe mfungwa yeyote. Hapa kuna maana ya kwamba ikiwa mtu mfisadi ni rafiki wa Rais,  mnaweza tu mtu

huyo  kupelekwa  hapa  jela  mnasikia  tu  ‘ooh  amefungwa  jela  miaka  mingapi?’  Miaka  tano.  Halafu  wakienda  kule  wanakaa

wenyewe huko kando wanasema ‘si Rais anaweza kusamehe mtu’. Inachukuliwa karatasi  inawekwa  sign  na  Rais  mara  moja

unapewa huyo mtu. 

Na  wewe  hapa  hutaambiwa  utakuja  tu  kusikia  katika  mikutano  leo  kuna  wafungwa  mia  tatu  au  elfu  kumi,  wamefunguli?

Wamefunguliwa.  Kumbe  katika  wafungwa  hawa  mmoja  alikuwa  yule  sugu  kabisa  mfisadi  ambaye  pengine  alikuwa  nini?  Ni

rafiki wa Rais. Hiyo ni moja ambayo ningependelea Katiba yetu itoe kabisa hiyo kifungu katika nini…..na isimpe Rais mamlaka

hayo. Nafikiri Bwana Commissioner mpaka hapo nimemaliza maoni yangu. Asante sana.

Com. Prof.  Wanjiku Kabira:  Asante sana Bwana Omar lakini kabla hujaenda ningetaka kukuuliza kama waweza kutambua

kidogo juu ya zile jimbo sita. Ulisema unataka jimbo sita? 

Omar Tenga: Nimesema ninataka majimbo sita. Hivi sasa tunajua zile provinces ni nane lakini sasa  hizi sita nimesema sitazitaja

ni gani au ni gani. Lakini kwa fikira nilikuwa na mfano wa North Eastern pamoja na Coast. Hizi zikiunganishwe pamoja zifanywe

jimbo moja. Kwa nini nasema hivyo? Nasema hivyo kwa sababu ya mambo ya kidini. Watu wa Norht  Eastern pamoja na watu

wa Coast Province wengi sana ni waislamu. Na  watu kama hawa kama wanaweza kuwekwa pamoja wanaweza kunini. Kwa

hiyo unaona katika zile saba tayari moja nimeunganisha na nyingine zinakuwa sita tayari. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Hujaunganisha ingine?
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Omar Tenga: Bado sijaunganisha ingine. Ni hiyo tu. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana Bwana Omar. Si utaandika majina na utatupatia hiyo note?

Omar Tenga: Yes. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Okey. Asante sana. 

Com. Zein Abubakar: Halima Kavanga?

Halima  Kavanga:  Salam  Alaikum.  Mimi  jina  langu  ni  Halima  Ali  Kavanga  kutoka  Ndimbwini.  Chairlady  wa  Umoja  ni

maendeleo.  Nasimamia  kikundi  cha  watu  ishirini.  Waniambia  nije  niwakilishe.  Kuwakilisha  ni  hivi:  Wao  wataka  Serikali  ya

majimbo.  Kwa  sababu  kuwa  wataka  Serikali  ya  majimbo,  basi  kwa  kunyanyaswa  na  Serikali  ya  umoja.  Serikali  ya  umoja

tuliichagua  kitambo  lakini  hakuna  kitu  ambacho  ki…..siwezi  kusema  mahali  kwingine  nasema  Likoni.  Likoni  ndio  hatuna

maendeleo yeyote. Hasa sehemu ambayo niko mimi tuna matatizo. Hata ukiwa mgonjwa pia hatuna hospitali mpaka tubebane

na mikokoteni tupelekana hospitali.  Kwa  hivyo  sasa  sisi  twataka  majimbo  kwa  maana  tukipata  majimbo  ndio  tuta…pengine

tutajisaidia wenyewe watu wa Pwani. 

Com. Zein Abubakar:  Wewe ukiendelea  hivyo  sasa  hivi  tutakuchukulia  hatua  wewe.  Tutakuchukulia  hatua  wewe.  Endelea

mama. 

Halima  Kavanga:  Sisi  twataka  majimbo  kwa  sababu  hiyo  kwa  maana  watu  wa  Pwani  kutoka  tulipopata  uhuru,

hatujatambulikana kama tu wakenya.  Kwa hivyo twataka majimbo. Mimi sina mengi yangu ni hayo kuwa sisi twataka Serikali

ya majimbo kwa sababu hatutaki majimbo ya vita. Twataka majimbo ya amani. Watu watembeleane kila pahali pote.  Rasilimali

zetu za Pwani tuwe tunazo si wenyewe watu wa Pwani. Yangu ni hayo. 

Com. Zein Abubakar: Asante mama. Ignatius Gikware. Swale Hamisi. Abdullah Liseso. Daniel Omondi. 

Daniel  Omondi:  Asante  Bwana  Commissioner  Abubakar  na  wananchi  wenzangu  hamjambo.  Kwa  majina  naitwa  Daniel

Omondi nawakilisha ‘Wazo self-help group’ kutoka Likoni. Yafuatayo ndio mapendekezo ya kikundi cha Wazo.  Pendekezo la

kwanza ni kuhusu elimu. Katika Katiba ya Kenya,  Katiba  itakayokuja  tunapendekeza  elimu  ya  msingi  iwe  ni  ya  bure  katika

shule za umma. Kwa sababu gani? Tumeona saa  hii wazazi wengi wanakumbwa na matatizo kwa upande wa umaskini. Ikiwa

elimu itakuwa ya bure wazazi wengi watapata nafasi ya kupeleka watoto wao shule na nchi itakuwa na viongozi bora. 
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Pili, utawala wa mikoa: Tumependekeza kuwa utawala wa mikoa uchaguliwe na  raia  kwa  kura  kwanzia  kwa  chifu  hadi  kwa

PC. Kwa nini? Kwa sababu wakichaguliwa na raia, watawatumikia kwa njia ipasavyo. 

Tatu, upande wa Chief Kadhi: Katika kikundi chetu ni mchanganyiko tuna waislamu na wakristu.  Tumependekeza kuwa Chief

Kadhi awe akichaguliwa na baraza la waislamu na pia Chief Kadhi huyo apewe uwezo kutatua kesi hadi kiwango cha korti  kuu

au korti ya rufani. 

Kuhusu  upande  wa  vikundi  yaani  self-help  groups.  Tunapendekeza  katika  Katiba  itakayokuja,  iseme  kuwa  vikundi  vya

wananchi yaani self-help groups zihusishwe katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  Kwa mfano ikiwa manicipaa wamekuja

na  mradi  wao  na  wanataka  kuanzisha  katika  kile  kijiji,  itawapasa  watafute  kikundi  gani  ambacho  kiko  karibu  pale.

Wawahusishe. Kwa sababu wale wenye kijiji ndio wanajua matatizo ya pale kwao. 

Tumependekeza  kuwa  Mayor  awe  akichaguliwa  na  wananchi  kwa  kura  na  awe  akitumikia  kwa  kipande  cha  miaka  mitano

kama vile wabunge ili uchaguzi ukifika wachaguliwe pamoja na wabunge. 

Na tatu tumependekeza  kuwa  kipindi  cha  kutawala  kwa  upande  wa  Rais,  iwe  ni  awamu  mbili  yaani  awamu  mbili  za  miaka

mitano mitano. Mtu akipitisha hapo asiongezewe muda hata kama alikuwa ni mzuri vipi. 

Katika  upande  wa  uteuzi,  Katiba  ya  Kenya  inampatia  Rais  mamlaka  ya  kufanya  uteuzi.  Sisi  tunapendekeza  kuwa  Katiba

itakayokuja Rais asihusike katika uteuzi wa wakuu wa mashirika. Kwa upande wa Mkuu wa Sheria tunaona kuwa Rais huwa

ndiye  mwenye  kumteua  Mkuu  wa  Sheria  tunapendekeza  kuwa  Katiba  itakayokuja  Mkuu  wa  Sheria  awe  akichaguliwa  na

kamati ya ma-judge na kuidhinishwa na Bunge. Tukifanya hivyo itakuwa ni kama upande wa Serikali kumetokea makosa fulani.

Itakuwa ni vigumu mkuu yule wa sheria kufanya upendeleo kwa sababu amechaguliwa.  

Tunapendekeza  kuwa  katika  Katiba  itakayokuja,  mwananchi  wa  kawaida  asisumbuliwe  kwa  uwekaji  wa  rasilimali.  Iwapo

atasumbuliwa apewe ridhaa. Kwa mfano; kuna baadhi ya ndugu zetu wasiojiweza, walivunjiwa vibanda vyao. Na mpaka saa  hii

hawajapata  ridhaa  yeyote  kutoka  kwa  Serikali.  Kwa  hivyo  tunapendekeza  ikiwa  mtu  yeyote  kama  huyo  atakumbwa  na

matatizo  kama  hayo,  Serikali  impe  ridhaa.  Na  kufikia  hapo  nimewasilisha  memorandum  hii  kwa  Tume  ya  urekebishaji  wa

Katiba na ni matumaini yangu kwamba mtatekeleza majukumu ambayo yako mbele yenu kuhakikisha kuwa maoni ya wananchi

yametekelezwa ipasavyo. Asante sana. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Daniel. Aggres Sindani. Joseph Gitonga.  Juma  Shabi.  Nani  mwenzangu?  Okey.  Joseph

Gitonga.

Joseph Gitonga: Okey nashukuru sana nazungumzia hasa kwa upande wa dini nikiwa nawakilisha katika upande wa Seventh

Day Adventist church. 

67



Com. Zein Abubakar: Ndugu taja jina lako kwa sababu ya ku-record. 

Joseph Gitonga:  Jina ni Joseph Gitonga. Sehemu ya kwanza najaribu kuweka mkazo hasa kwa  mzungumzaji  wa  kwetu  wa

kwanza ambaye alikuwa ameanza hapa alikuwa ni Kadhi ambaye amezungumzia  juu  ya  vitabu.  Katiba  iweze  kutambua  hasa

vitabu vya Mwenyezi Mungu kama vile Koran na Biblia takatifu viwe vimewekewa kipa umbele. 

Halafu katika  upande  mwingine  ambao  waliozungumzia  naweka  mkazo  ni  ule  ubaguzi  wa  dini.  Waona  ya  kwamba  wengine

waweza  kutendewa  hivi  na  wengine  pia  hawawezi  kutendewa.  Halafu  kitu  kingine  ambao  naweza  kuwekea  mkazo

waliozungumza  ni  upande  wa  kuapishwa  kama  pale  vile  kortini,  may  be  unainua  kama  Biblia.  Na  Biblia  yenyewe  inakataa.

Sijajua sana kwa undani kwa kitabu cha ukorani lakini hasa najua Biblia inakataa mambo ya kuapa. Kwa hivyo vitu kama hivyo

viweze kuondolewa katika Katiba inayokuja. 

Halafu kitu kingine katika sehemu ninayotia mkazo ni upande wa unyanyasaji wa watu wengine wa dini, kama vile kutokuwa na

nafasi bora ya kuweza kuwa na nafasi ya kuabudu. Kwa mfano nikijaribu kumnukuu kijana mmoja ambaye aliyekuwa amefanya

mitihani yake,  alisoma miaka miwili pale Shanzu. Baadaye kufikia mwisho wa mtihani ikafanywa siku ya jumamosi na  alikuwa

lazima aweze kuenda kwa ibada lakini akatupiliwa mbali baada  ya kutumika miaka miwili kwa sababu hawezi kufanya mtihani

siku hiyo ameenda kumuabudu Mungu. Kwa hivyo vitu kama hivyo viweze kuangaliwa sana. 

Hata pia nimekumbuka juzi kulipokuwa na kura sehemu zingine hizi za northern,  utapata  kuona  ya  kwamba  uchaguzi  uliweza

kufanywa  siku  ya  jumamosi  ambapo  watu  wengine  wakanyimwa  haki  zao  kwa  sababu  hangeweza  kwenda  kupiga  kura  na

walikuwa wanaenda kwa ibada.  Kwa hivyo hata tukiangalia vitabu vya Mwenyezi  Mungu,  tuangalie  tuone  ya  kwamba  kama

vile Biblia inakazia ibada ya siku ya jumamosi na ikitaja ya kwamba inaanza kutoka ijumaa jioni hadi jumamosi jioni. Kwa hivyo

Katiba iweze kuiweka wazi iwe inaweza kueleweka. 

Kitu kingine ambacho naweza kuzungumzia sasa katika Katiba iweze kuhusika, nazungumzia upande wa elimu. Tabia imeweza

kuharibika sana katika ulimwengu mzima hasa  hapa  kwetu  Kenya  na  sababu  mojawapo  ni  elimu  imerundikana  kwa  watoto.

Kwa hivyo hata watoto  wanapokuja  shuleni hawana nafasi ya kufundishwa maana wana huu mwaka kwa hivyo hakuna nafasi

ya kuwapa elimu ya kimisingi ambayo ni ya kawaida. Kwa hivyo elimu hii iweze kupunguzwa ili watoto  wetu waweze kuwa na

nafasi hasa ya kupata misingi ya kidini na misingi ya kitabia za kiasili. 

Kitu kingine ambacho ningependa kiweze kukumbukwa katika Katiba yetu ni Seventh Day Adventist  church iweze  kuwa  iko

kivyake kama vile Catholic church, Protestants na pia Islamic. Kwa hivyo Seventh Day Adventist  si kwamba si mojawapo wa

protestants, bali wako kivyake Seventh Day Adventist Church. 
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Kwa  hivyo  Katiba  inayokuja  ikaweze  kuiangalia  kivyake  na  kunapokuwa  na  jambo  linalotaka  kutuzurura  kidini,  hata  hiyo

ikaweze kuhusishwa kama Seventh Day Adventist Church. Kitu ingine ambacho naomba tuweze kuangalia kwa Katiba ni kama

vile uvutaji wa sigara. Uvutaji wa sigara umekuwa ni jambo janga kali sana hata mataifa mengine wamejaribu kuwaondoa katika

mataifa  yao.  Lakini  utapata  kuona  ya  kwamba  uvutaji  umekuwa  ni  kwazo  hata  kwa  mikutano,  kwa  watu  ambao

wamekusanyika. 

Watu wengine ambao hawataki zile harufu zile zinaanza kuvutwa katikati  kwa  hivyo  inakuwa  ni  kuhatarisha  hata  kiafya,  hata

furaha yao inakuwa inaondolewa. Kwa hivyo Katiba iweze kuangalia jinsi ya kushughulikia kifaa hiki sigara na madawa mengine

ya  kulevya.  Halafu  kitu  ingine  ambacho  ningependa  Katiba  yetu  iweze  kuangalia  ni  kama  vile  magazeti  ambayo  yaliweza

kuvurutana  na  mmoja  wetu  hapa.  Ambao  ndio  inachuzia  zaidi  kuweko  na  usherati  katika  Kenya  hii  yetu.  Kwa  hivyo

yanatandikwa  yanaonyeshwa  huu  utupu  wa  akina  mama.  Hata  ni  kuwakosea  akina  mama  adabu.  Kwa  hivyo  naomba  ya

kwamba magazeti haya yaweze kuwa ni marufuku katika Katiba yetu ya Kenya. 

Halafu pamoja na hiyo mavazi. Hapo nitaweza ….ni mkristu lakini naweza kuongea sana waislamu kwa sababu ya nidhamu na

mavazi.  Kwa  sababu  wanawake  hata  mwanamke  akipita  inaonekana  nidhamu.  Hata  akitaka  kuinama  anaweza  kuinama  tu.

Lakini wako ndani ya  wakristu  na  wengine  ambao  si  wakristu  wameleta  desturi  ambayo  ni  mbaya  ambayo  inaaibisha.  Kwa

akina mama hata akiinama hivi hawezi kuinama mpaka achuchumae. Nguo zingine ambao zinakatwa ambao zinatoa aibu. Kwa

hivyo Katiba yetu iweze kuangalia hata upande wa mavazi kwa upande wa watu wetu.  Unaona ya kwamba may be tabia hizi

zimeletwa  na  kizungu  tumeona  ya  kwamba  wasichana  wetu  wanatoa  tabia  kama  hizo  ambazo  sizakupendeza.  Kwa  hivyo

Katiba iweze kuangalia na kushughulikia vilivyo upande wa mavazi kwa watu wetu. 

Kitu kingine ambacho ningeweza kuomba Katiba iweze kukiangalia ni upande wa polisi. Polisi wamekuwa kazi yao tu ni hongo.

Kwa  hivyo  hata  ukifanya  kosa  gani,  magari  yanatembea  bila  licence  lakini  wakitoa  mia  anapita.  Kwa  hivyo  Katiba  iweze

kushughulikia hasa hawa mapolisi wanaokaa njiani na kuangushiwa mia, mia. Kupangwe jinsi ya kuweza kupata  watu hawa ili

ya kwamba kufanya usawa katika barabarani. 

Kitu kingine ambao ni cha mwisho ni upande wa miziki. Miziki inakuwa ni kama imeanza kushida Serikali kwa sababu ukienda

kwa matatu saa ingine mtu amechoka miziki imewekwa kwa hali ya juu, inaripua inaripua hata inakuwa huna amani. Kwa hivyo

kitu hiki kizingatiwe na kuwe katika magari yanayotembea yanayobeba abiria watu wakitaka miziki wanasikia katika manyumba

yao lakini si ndani ya magari. Kwa hivyo hivi mtu anapotembea hata kama anaongea na mwenzake anapowaambia ‘nishukishe’

mtu anapitishwa na gari kwa sababu unaambia manamba asimame na anasikiza habari  ya miziki. Kwa hivyo jambo hili naomba

pia liweze kushughulikiwa katika Katiba yetu. Kwa hivyo nashukuru sana macommissioner ambao wameweza kushughulika  na

Mungu aweze kuwabariki mnao shughulikia jambo hilo. 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana  Bwana  Gitonga.  Tafadhali  sign  register  hapo.  Bwana  Juma  Shambi.  Hamisi  Mwanga.

69



Karibu bwana. 

Hamisi Mwanga: Mabibi na mabwana Salam Alaikum. Ama kwa hakika mimi nimesimama mbele yenu kama mwalimu na pia

ni mzee wa mtaa katika Migombani village. Ama kwa hakika sisi tuna masikitiko mengi sana. 

Mzee wangu taja jina ndio tu-record  jina lako.  Mimi ni Hamisi Muhammed Mwanga kutoka Migombani ama kwa hakika raia

wana  masikitiko  mengi  sana  katika  hii  sehemu  ya  Likoni.  Ama  hakika  hii  sehemu  ya  Likoni  imegeuzwa  njaa.  Kila  mwenye

machafu yake anasukumiza Likoni na sisi watu wa Likoni  tumevumilia  sana.  Na  tumevumilia  hali  ya  juu  kabisa  na  masikitiko

mengi. Kila upande,  kwanza tufika upande wa  elimu.  Masikitiko  ya  elimu.  Utafika  watoto  waliofanya  mitihani  karibu  watoto

wote tukija orodha zetu ya mitihani katika sehemu ya Likoni, unaona watoto wako chini. 

Na pia tuna masikitiko sana Serikali yetu, kila  jambo  inatusahau  katika  sisi.  Nafikiri  jambo  moja  ama  kuna  wafadhili  ambao

wanatoka  sehemu  mbalimbali.  Kuna  wenzetu  ambao  ni  wa  sehemu  za  nyuma,  sehemu  Kilifi,  Kaloleni  juu  ya  wafadhili

wamefaidika vizuri sana.  Lakini huku ukija upande wa Likoni wafadhili wa Likoni wametupwa. Hawakusaidiwa kitu chochote

mbali walifanywa kama sanamu tu. Kwenda kupiga gwaride haya mpeleke kwao basi. 

Hii kitu inasikitisha sana.  Ama kwa hakika hili jambo sisi watu wa Likoni tulifanya nini? Kila kitu  kwa  wenzetu  kinakuwa  safi

sana.  Nilitembea upande wa Kaloleni (inaudible) wafadhili wa akina mama wa vikundi, wazee wa mtaa,  wa  kibalu  balu  watu

walifaidika  vizuri  sana.  Lakini  jambo  likishafika  Likoni  linakuwa  sasa  hilo  jambo  linasahauliwa  kabisa  watu  wazee  hawana

maana watu wa Likoni. 

Kwa hivyo ningeomba watu wa Katiba ili wazingatie……Serikali  izingatie  maneno  hayo  na  pia  tunakuja  tena  sasa  ama  kwa

hakika mimi nataka  kuwafahamisha  watu  wa  Likoni  sasa  waamke.  Hivi  sasa  kumekuja  siasa  wakati  wa  siasa  wa  kuchagua

watu sasa tunaletewa maneno mengi kabisa. Tunavurugwasishwa kila upande, kila nini kila mtu anasahauliwa ili kuchafuliwa akili

zetu. Lakini mpaka dakika hii watu wa Likoni muwe macho. Mchague yule mtu ambaye mnamtaka mmpeleke wa kisawasawa

ambaye hafai atupwe nje. 

Com. Zein Abubakar: Mzee wangu. 

Hamisi Mwanga: Naam. Kwa hivyo mimi sina mengi nimefikia hapo asante sana. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana Mzee wangu. Tafadhali andika jina lako kwenye register.  Ashatoboa yamekwisha. Sasa

namuomba Mzee Mwinyi Zula. Kumbe ni wewe. 

Mwinyi Zula: Asante sana Bwana Commissioner,  mabibi na mabwana Salam Alaikum. Hapa jina langu naitwa Mwinyi Salim
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Zula.  Mimi  nawakilisha  kikundi  cha  Kukacha  youth  group  of  Likoni  nikiwa  kama  chairman.  Kwa  hivyo  tumekuja  na

memorandum yetu kidogo hapa ya points kama kumi hivi lakini nitagusia gusia. Kwa sababu nimeitoa hapo. 

Kitu cha kwanza,  hapa pazungumzwa maneno mengi lakini paguswa guswa  lakini  kila  mmoja  ajua  pahali  atakaa.  Kwa  hivyo

Bwana Commissioner nasema wazi bila kuficha, sisi watu wa Pwani tumekata shauri Serikali tunayoitaka sasa  ni ya  majimbo.

Hakuna  hili  wala  lipi?  Serikali  tunayoitaka  sasa  ni  ya  majimbo.  Na  tungeitaka  ni  kwa  sababu  ya  maonevu  mengi  ambayo

tumefanyiwa. Kwa hivyo kutoka tulipopata uhuru mpaka leo tuna kidonda ambacho  chazidi  kukua  badala  ya  kipungue  lakini

chazidi. Tena kamwe sasa chanuka. 

Nasikitika  kusema  ndugu  zetu  wa  bara  mlio  hapa  tukisema  majimbo  sio  kuwa  eti  twasema  tuwafukuze.  No,  twasema  kwa

sababu ya uchungu na pia hatuwahesabu nyinyi kama ni watu wa bara.  Kwa sababu watoto  wenu twasoma nao hapa wasoma

na watoto  wetu.  Tukisema watu wa bara  twa-mean hasa wale walioko Nairobi.  Ndio  ambao  watutesa  sisi.  Sio  nyinyi.  Kwa

hivyo msishutike mukaona twasema hivyo kwa kuwafukuza. Na   tukisema twataka majimbo hasa tuna-mean ile iko Rais.  Kila

Province watu wake wapate ule usawa. 

Kama ni kazi tupate 90% ya vijana wetu wawe watapatiwa  kazi.  Ile  kumi  kwa  mia  tutasema  nyinyi  ndugu  zetu  tunaokaa  na

nyinyi  hapa,  haya  mtoto  wako  wewe  alisoma  na  wangu  na  yeye  aende  pale.  Hiyo  ndio  tuna-mean.  Lakini  leo  tukiangalia

democracy  hii  tulioko  nayo  twaumia  ndugu  zetu.  Hatuwezi  kuvumilia  tena.  Imefika  wakati  hatuwezi  kuvumilia.  Kwa  sababu

ferry ile Mzee Mwajikaka yuko pale ajua vizuri sana historia ya ferry ile. Ferry zilikuwa za taabu.  Lakini angalia leo ferry za leo

watoto  wetu  hawapati  kazi  pale.  Kwa  nini?  Hatuwezi  kuvumilia  twasema.  Ferry  ni  za  raha  vile  leo.  Kwa  kuwa  na  ferry

matushali* tu na lodge huku na huku hawa wazee wanajua wote. 

Kwa hivyo kulingana na hali iliyoko sasa  sisi hatuwezi kuvumilia. Kilindini, watoto  wetu wa wapi? Na  tukija hapa twaambiwa

education,  education gani bwana? Form four ni form four.  Standard  eight  ni  standard  eight.  Kama  vile  mtangulizi  alivyosema

hapa kwa hivyo tusidanganyane. Sisi twataka jimbo letu na kazi yenyewe tutazimiliki kama zilivyokuwa zikimilikiwa wazee wetu

na sisi leo twaweza kuzimiliki kazi zile. Na  nasema hivi Bwana Commissioner,  nasema  bila  ya  uoga  kabisa  twataka  majimbo

Bwana.  Nafikiria  Tononoka  aliwaambia  Bwana.  Kama  hamtatuletea  Katiba  ya  majimbo,  mzee  tutawaroga  nakuhakikishia

tutawaroga. 

Ndugu zanguni tuangalie upande wa ardhi tumeumia vibaya sana mzee. Kwa hivyo naomba kuwe na law na right ya mwananchi.

Kuwe na nini? Na sheria. Kama hivi sasa twatengeza Katiba nini? Sheria. Lakini nataka haki ya yule mtu wa pale ipatikane pia

iwekwe ndani hapo.  Haki.  Kuna sheria na haki.  Kama ardhi ya Coast  ni yetu bwana,  ni haki yetu tulipewa na Mungu bwana.

Nyanza ni ya Wajaluo walipewa na Mwenyezi Mungu. Rift Valley ya  Wanandi.  Ukambani  ni  ya  Wakamba.  Na  hakuna  mtu

anaweza kuwafukuza Wakamba pale, hakuna mtu anayeweza kumfukuza Mjaluo. 
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Kwa hivyo twataka right itumike katika  mambo  ya  mashamba.  Umekuja  ‘Bwana  we  nipe  goodwill  bwana’.  Lipa  kama  five

hundred thousand shillings. That is all the goodwill  I  am not selling my land. Ukishindwa biashara zako,  rudisha shamba yangu

shika njia uende  zako.  Ukioa  bibi  waenda  wapi  we  bwana?  Ukioa  bibi  wachukua  bibi  uende  naye  wapi  bwana?  Si  kweli?

Kama wewe ni ardhi umeinunua mbona hauibebi ukaenda nayo kwenu. Kwa hivyo tunasema sheria za land lazima right iweko.

Tumekwenda kortini lakini korti iangalie right ya yule mtu ni ipi. 

Hii ardhi ni right yake huyu mtu. Na hatuwezi kukubali kama mtu achukue elfu moja acres. Acres elfu moja kutoka ferry mpaka

wa. Waambiwa wako chini ya …..ni ya Mkikuyu huyo. Ni haki hiyo? Kwa hivyo bwana hizi sheria zote zilizowekwa zilikuwa ni

za  ku-defend  wale  watu.  Ma-tycoon  binafsi  sio  za  hawa  wananchi  wanyonge.  Kitu  chengine  kama  machiefs,  ma  DO’s

tungeomba wawe watu wa hapa. 

Kwa mfano leo waniletea DO atoka  Pokot  tutaelewana vipi? Mtu amekuja kitambulisho ni Msomali akipewa shilingi mia mbili

tatu atoa  kitambulisho. Leo hapa ni kweli hakuna  wasomali.  Au  zamani  tulikuwa  na  Wasomali  hapa  kwetu?  Lakini  leo  kuna

………tutaishi nao vipi? Kwa hivyo naomba Katiba ikiwa ni Chifu ni DO  awe  ni  mtoto  wa  Mwanganaza,  awe  ni  mtoto  wa

Mwakuria, awe ni mtoto wa kaka tunataka namna hiyo bwana. Tusidanganyane bwana. 

Kitu  chengine  kuna  hizi  haki  kama  za  wokfu.  Tunaita  nini?  Public  Trustee  Funds.  Hizi  ni  za  waislamu.  Tatizo  ukienda  kule

utasalimiwa  na  wakristu  au  vipi  mambo  haya?  Haki  ile  ni  ya  waislamu  isimamiwe  na  waislamu,  wakristu,  wakristu.

Tusidanganyane bwana kwa kuwa pana kula linaekewa Rotich. Ukisha-sign vi-cheque akila pesa za watu wa kufa tu pale. 

Hapana hatutaki hiyo bwana.  Hatutaki  bwana  hiyo.  Afadhali  aliyemsihonga  bwana.  Atajua  mwenyewe  na  Mwenyezi  Mungu

bwana. Kuna swala kama la Chief Kadhi pia.  Tunaomba waislamu pia wenyewe wamchague Chief Kadhi.  Hatutaki habari  ya

kuwa  Njonjo  sijui  ni  Home  affairs  Minister  atuchagulia  Chief  Kadhi.  Hatutaki.  Tutachagua  wenyewe.   Walimu  misikitini  au

kama ni sisi waislamu Chief Kadhi tutachagua sisi wenyewe bwana. 

Com. Zein Abubakar: Mzee Mwinyi, dakika tano zimekwisha yaingia ya sita nakupa fursa umalize. 

Mwinyi  Zula:  Namaliza  maliza  maanake  nagusia  gusia.  Kwa  hivyo  tunaomba  pia  Chief  Kadhi  tuchague  wenyewe  bwana.

Waislamu bwana. Kuna swala la wafanyaji kazi. Ni kitu cha aibu sana leo Kenya miaka thelathini au arobaini ya uhuru tuliopata

wapata  mtu ana mshahara wa elfu tatu.  Ni haki jamani? Nyinyi  mlichagua  watu  wakawatetee,  mlichagua  watu  wakakae  kule

wajiongezee mapesa. Leo mbunge wako anapata seven hundred thousand. Wewe mwenyewe jiulize unapata nini? Peanuts,  you

are getting peanuts. Nothing. Waziri wako anakula one million. Miaka mitano uliyomchagua wewe amekufanyia nini? That is a

question.  Zerograzing.  Wananchi  umefika  wakati  sio  kuonewa  bwana  mna  macho  bwana.  Hutaki  kupeleka  pajero  wewe

jaduong’. Hutaki kupeleka pajero wewe. 
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Com. Zein Abubakar: Mzee Mwinyi mapendekezo wanipa mimi si janduong’. 

Mwinyi  Zula:  Kwa  hivyo  ndugu  zanguni  wakati  umefika  tuchague  viongozi…ooh  sorry  nilikuwa  nazungumzia  habari  ya

mishahara  ya  wafanyajikazi.  Kwa  hivyo  ni  aibu  sana  leo.  Juzi  waziri  wetu  wa  labour  anatangaza  7%  yaani  kila  mia  wapata

shilingi saba. Sasa ikiwa wapata shilingi elfu tatu ujue utapata shilingi ngapi? Ishirini na moja hapo. 

Kwa  hivyo  naomba  Katiba  hii  iwe  maswala  yake  makubwa  iangalie  mfanyajikazi  kwa  sababu  mfanyajikazi  katika  nchi  ni

shareholder mmoja mkubwa sana. Kwa hivyo hiyo Katiba naomba pia iangalie mambo kama yale.  Kwa hivyo mwisho kabisa

nasema, with these few points on behalf of people  of Likoni, I would like to thank you the chairman and  you  Commissioners

kwa kututembelea hapa. Thank you very much. Asanteni wazee. 

Com. Zein Abubakar: Asante Mzee Mwinyi. Kama waweza kuandika jina lako pale. Sasa mimi ningependekeza nitaje majina

watu  kama  watano,  wengine  wawe  wanajitayarisha  wajue  namba  yao  inakuja.  Naomba  nimuite  Ali  Arumi.  Mbaya  Hamisi

Mbaya. Akimaliza Mzee Mbaya, aje Elisha Oyoya akifuatiwa na Mzee Muhammed Abdullah Kaka. 

Mbaya  Hamisi  Mbaya:  Salam  Alaikum  bwana.  Jina  langu  bwana  ni  Mbaya  Hamisi  Mbaya.  Mimi  ni  mzee  wa  mtaa  wa

Kibuyuni. Lakini pendekezo langu juu ya Katiba, ajabu ni moja mimi ni mzee wa mtaa polisi waje hapo nyumbani, amshika mtu

bila ya lolote bila ya kuonana na mimi. Nataka  Serikali ijayo polisi kwanza ikiwa wamempata mtu kwa mtaa amuone mzee wa

mtaa. 

Huja  yangu  ya  pili  leo  twapelekwa  kortini,  yule  aliyekupeleka  kortini  ukifika  humuoni.  Waona  wakili.  Shahidi  hatakikani.

Serikali ijayo aliyofanyiwa madhambi na  aliyefanya  madhambi  wawe  na  mashahidi  kortini.  Baas,  nishamaliza  sitaki  kuchukua

muda mrefu bwana. 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  Mzee  Mbaya.  Namuita  Elisha  Oyoya.  Kama  Elisha  hayuko  nilisema  anafuatiwa  na  Mzee

Muhammed Abdullah Kaka.

Abdullah  Kaka:  Shukrani  Bwana  Commissioner  Abubakar  Zein.  Mabibi  na  mabwana  sasa  fungueni  masikio  kwa  sababu

nitakayoyazungumza  Mungu  atanijalia  yatakuwa  si  yangu  binafsi  yawe  yetu.  Usihesabu  haya  nitakayoyasema  kwa  sababu

nataka kuwaambia hawa wananchi waliofika hapa waelewe kwamba kwanzia  uhuru  uliotawalwa  na  Kenyatta  mpaka  Bwana

Moi,  hakujaundwa  tume  iliyo  huru  kama  hii  inayotengeneza  Katiba.  Tofauti  ya  tume  zote  zilizoundwa  na  tume  hii,  zote

zilizoundwa Kayambombo, Molo, nini, ni za Rais. Lakini Tume ya wananchi wa Kenya ni yako Bwana Zein. Kwa hivyo tutoeni

maoni tukiamini yote tunayoyazungumza baada ya kuchukuliwa maoni yetu tuna miezi miwili twaja soma yale tuliyoyazungumza

hapa. Msiwe na wasiwasi. 
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Ngoma yaanza nihesabie sasa. 1904, mpimo wa hizi ardhi ndio ulianza tukiwa twatawalwa na Waingereza Kenya nzima. Kwa

hivyo katika Coast, waliopima ardhi ni wale waliofahamu kupima ardhi ni nini. Babu zetu hawakujua kamwe jambo hilo. Ndio

sababu 1963  wale walio elewa katika Kenya watu sisi twaangalia kupata  uhuru ni  kukaa  ndani  ya  maghorofa.  Kupata  uhuru

sasa sijui tuta ninino wenzetu ndipo walipoanza kunyakua maaridhi. 1963 ndio mwanzo wa kunyakuzi wa ardhi katika Kenya na

ni mahali peke  yake pwani  palipokuwa  na  ardhi  ya  kupawa  asanta  waliopigania  uhuru.  Ndio  sababu  mwanzilishi  wa  taifa  ni

Ngala lakini katika history tuliambiwa ni Kenyatta. 

Maana  Ngala  ndiye  aliyeunda  Serikali  ya  mseto  Kenyatta  yuko  ndani.  Na  mwalimu  Ngala  alitufundisha  na  Waingereza

wakitusaidia kwamba uhuru bora ni kila mtu kutawala mahala pake. Hilo nalo Bwana Kenyatta alitumia hekima za uongozi kwa

sababu alibahatika kuongoza wengi wajinga, waelevu kidogo. Bwana Moi alipoingia swala hili akalifikiria akaleta  district  focus.

Ilijaribiwa maana district focus ilikuwa mtu wa Likoni ndio apatiwa uchifu. 

Mtu wa Mombasa ndio apatiwa u-DC. Ilishinda ndio huku huku ya 1965.  Katika special  paper  number ten ya Parliament.  Sisi

wakenya ni milioni thelathini. Mtu akisimama hapa asema kiongozi awe na elimu, kiongozi awe na elimu. Huu uongozi wa wewe

utakwenda  ongoza  waliosoma  peke  yake.  Sasa  mwasemaje  mtu  mpaka  ajue  Kizungu  ndio  achaguliwe?  Moi  hakuwa  na

makosa  alipochukua  Mulu  Mutisya  hajui  kusoma  akawa  hakuingia  Bunge?  Lilivunjika  lile  Bunge  lilipasuka.  Kiongozi  ni  wa

kuzaliwa na kipawa cha Mungu. 

Kwa hivyo  mimi naona  katika  Katiba  katika  lugha  mbili  za  kitaifa.  Mtu  akiijua  moja  kwa  ufasaha  ni  kiongozi.  Mkinichagua

nikaenda Bunge nitasema Kiswahili na yaandikika na yasomeka.  Si lazima nijue Kizungu. Huyu Mwahima hajui  kusoma  na  ni

kiongozi wa peke yake aliyevunja rekodi yangu kuleta maendeleo area hii. Na namshinda kusoma. 

Nilikuwa  nikijivuna  nimeweka  record.  Mwahima  ameleta……  watu  wengi  wamepelekwa  kazini,  ile  power  ya  succession

iliyopitisha  kule  aliinyakua  Nairobi.  Ninino  Shikadabu,  Mwawenje  ile  niliipitisha  aliipeleka  kule.  Hakusoma.  Mwerevu.  Kwa

hivyo  mimi nasema  katika  Katiba  lugha  mbili  zitiwe  na  zipawe  heshima  sawasawa.  Ikiwa  wewe  wajua  Kizungu  chako  cha

University, najua Kiswahili cha kuzaliwa. Wajua Kizungu hujui Kiswahili? Wasema saa hizi, kuna saa  hizo, watu hizi. Nipatie tu

Bwana Abubakar nitakutoa. 

Sheria baina ya polisi na raia: Katiba iliyoko  yamwaambia  polisi  mrongo  ndiye  mkweli.  Imeleta  mpaka  kuna  ufisadi.  Serikali

katika Katiba hii impe ukweli mwananchi polisi apawe urongo. Tushindane pale Diani akiwa atakanishika mpaka nijue anishika

na nini. Kwa hivyo kikatiba mwenyewe mwananchi ndio apige kura,  mwananchi ndiye ajuaye haki kwa hivyo haki kubwa iliyo

na polisi sasa Katiba ya sasa tunayounda uwezo wa polisi upawe raia. 

Bunge likivunjwa. Bunge limevunjwa Rais aliyoko bendera  yapepea.  Afanya  campaign  na  magari  ya  Serikali,  mawaziri  wake

wapepeza bendera wafanya campaign na uwezo wa uwaziri. Haki hii ife. Limevunjwa Bunge. Kama vile diwani ambavyo naye
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hana mamlaka, mamlaka yachukuliwe na Town Clerk. Lile Bunge likivunjwa mamlaka yachukuliwe na Chief Justice ama Bunge

liweke mtu huyo. Kwa sababu Rais akishapita kura huapishwa na nani? Nani anayemuapisha Rais kwa Katiba ya sasa?  Chief

Justice. 

Kwa hivyo Bunge likivunjwa bendera  iende kwa Chief Justice na Chief Justice ofisi yake iwe huru.  Sio  Moi  Bunge  lilivunjwa

bado apeperusha bendera.  Atashindwaje jamani mtu huyo?  Sio  Waziri  aliyoko  Bunge  ni  Mbunge  wa  bado  Sheriff  Nassir  ni

Waziri utamshindaje? Kama twakubaliana kwamba nchi hii ina vyama vingi. Bunge likivunjwa livunjike. Sio mtu kutumia mali ya

Serikali kwa kampeni zake. Hatoshindwa na ufisadi hautokwisha. Kwa hivyo ndugu zangu mimi linaloniudhi ni ufisadi. Kila siku

Rais wa nchi anavyojaribu kusema polisi waangalie ndio ufisadi umezidi. Mpaka  sisi raia saa  hii polisi wetu hatuwaamini. Kwa

hivyo Katiba inavyoundwa ni lazima korti  hawa ma-judge katika Katiba yetu mpya wawe wanatokana  na  mahala  pengine  na

hakuna mahala pengine isipokuwa kikatiba.  

Katiba yetu ianzishe Wizara ya sheria ambayo itakuwa na Minister wa sheria na siasa. Atasimamia, Attorney General yuko chini

yake, mahakama ziko chini yake, Chief Justice yuko chini yake. Lakini Bunge likivunjwa Waziri huyo huyo naye pia amevunjika

bakia Chief Justice. Kwa hayo Bwana Commissioner naonelea Katiba ikienda hapo tukivunja nafasi za Serikali kujitetea kikura

haki itapatikana. Asanteni. 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  Mzee  Kaka.  Nitaita  majina  mengine  manne.  Sauda  Ali  ni  mwenyewe,  Abdullah  Mwachai,

Bakari Kandi, Hamisi Saidi na Fredrick Ondawa. Hao wajipange kwa kufuata mpangilio huo. Sauda Ali. 

Sauda Ali: Salam Alaikum. Mimi kwa jina naitwa Sauda Ali. Nawakilisha makundi ya akina mama ya Likoni location. Kwanza

naanza Katiba ya Kenya ina umuhimu na marekebisho. Pili twataka mfumo wa majimbo. Tatu, twataka tuwe na haki ya kumiliki

ardhi zetu. Ya nne, kilicho juu ya ardhi ni chetu na  pia kilicho ndani ya ardhi pia ni chetu.  Rasilimali zetu ziwe zatufaidisha sisi

wenyewe. Ni lazima tutekeleze sheria za majimbo. 

Kanuni za uongozi: Rais awe chini ya Katiba ya wananchi. Twahitaji sheria ya kusimamia au upigaji kura anayegombea kiti awe

ni wa jimbo lake.  Rais awe ameoa kisheria.  Akina mama tunataka haki ya kusimamia viti vya uongozi kama Councillor na pia

kupata  nafasi  ya  kuwa  Councillor  maalum.  Tungependelea  sisi  akina  mama  ambao…..tungependelea  siku  ya  akina  mama

ambayo huwa ni tarehe nane, mwezi wa tatu iwe ya kitaifa. 

Hii nitafafanua kidogo.  Kuna siku ya akina mama ambayo huwa ni tarehe nane mwezi wa tatu.  Lakini  siku  hii  haijulikani  kwa

kitaifa ambapo wenzetu wa Uganda na pia Tanzania huwa iko kwenye calendar.  Ni sikukuu kama vile inavyojulikana Moi day

ama Kenyatta  day.  Ajabu yake Moi day inajulikana na huyo Moi amezaliwa na  akina  mama.  Leo  akina  mama  hao  siku  yao

haijulikani. Kwa hivyo tunaiomba iwe ya kitaifa. Mayor achaguliwe na wananchi wa jiji lenyewe. 
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Uradhi: Uradhi wa kiislamu uamuliwe kiislamu. Rufani ziwe za kiislamu pia. 

Uamuzi bora wa kiislamu: Chief Kadhi achaguliwe na ma(imam) wenyewe. Korti ya kiislamu twataka ma-judge wawe na elimu

mbili. Kwanza ya dini, pili ya dunia yaani ya Kiingereza. Tunataka walimu wa kiislamu wa kutosha katika mashule yetu. 

Elimu: Watoto wa kike na watoto wa kiume wapate elimu sawa. Elimu ya nursery hadi ya upili iwe bure. Ma-sub-chief  wawe ni

wananchi wa area ama mtaa ule ule. Sio tuletewe ma-sub-chief  watoka umbali huko.  Ma-sub-chief  tunataka wawe wanawake

walio na mabwana na  pia  wanaume  walio  na  mabibi.  Mfano;  hii  nitagusia  katika  Likoni.  Ukifika  Kisauni  kuna  ma-sub-chief

wanawake,  Ireland  kuna  ma-sub-chief  wanawake,  Changamwe  kuna  ma-sub-chief  wanawake.  Lakini  Likoni  hii  hakuna

ma-sub-chief wanawake. Kwa hivyo pointi hii akina mama wameweka ili ma-sub-chief, Tume inayokuja ama hii mabadilisho ya

Katiba tupate ma-sub-chief wanawake. 

Wazee wa mitaa walipwe mishahara na Serikali ili wasiweze kuagadamiza wananchi wa mitaa. Wale wanaonajisi  watoto  ama

akina mama wapate  adhabu ya kufinywa mishipa ya  uzazi.  Waajiliwa  kwenye  viwanda  wapate  percentage  ya  sabini  na  tano

kwa wale wakaaji wa jimbo lile. 

Uraia: Raia wa Kenya ni yule ambaye kizazi chake chote kiko hapo alipozaliwa  yaani  kwenye  hilo  jimbo.  Kupitia  wazee  wa

mitaa na machifu. Mume aliyeoa ambaye ni Mkenya ana haki mke wake kuwa Mkenya.  Raia wa Kenya  ana  haki  ya  kupata

kitambulisho  cha  Kenya  bila  vikwazo  vyovyote.  Raia  wa  Kenya  ana  haki  ya  kugombea  kiti  na  pia  kupiga  kura  kwa  mtu

anayemtaka. Katiba inaruhusu uraia wa Kenya wa nchi moja. Asante. Kwa jina Sauda Ali, nawakilisha akina mama wa Likoni.

Asante. 

Com.  Zein  Abubakar:  Bi.  Sauda  Asante  sana.  Abdullah  Mwachai.  Yupo  Abdallah  Mwachai?  Hayupo.  Bakari  Kandi?

Hayupo?. Hamisi Saidi? Hayupo. Fredrick odawa? Yupo. Karibu bwana. 

Fredrick Odawa: Nawasalimu nyinyi wote macommissioners….

Com. Zein Abubakar:  Mzee  mwenye  kofia  mbona*  uchokozi  mwingi  hivyo.  Ziweke  moyoni  hizo  raha  zako  usisalitiwe  na

ulimi. 

Fredrick  Odawa:  Mimi  kwa  jina  naitwa  Fredrick  Odawa  lakini  nawasalimu  Bwana  Commissioner  na  wananchi  ambao

wamefika hapa kijumla. Enyewe mtanisamehe kidogo kwa sababu enyewe mimi kusema kweli huwa najaribu sana.  Kiswahili ni

ngumu kidogo mtanielewa. Sasa huwa tumezoea Kiingereza sana sana.  Nakumbuka wakati  tulikuwa shule tunachapwa kabisa.

Ukiongea Kiswahili unachapwa na wanataka uongee Kiingereza kila wakati. 

Sasa  nitajaribu  kwa  uwezo  wa  Mungu  kwa  hivyo  naomba  msamaha.  Ndiyo.  Sasa  jambo  ni  hili  mimi  kwa  upande  wangu
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ningependelea Serikali ambayo itakaye kuja iwe Serikali ya majimbo. Kwa nini nimesema hivyo. Watu wamepata shida  sana.

Kwa mfano hawa watu wa Coast, naweza patia wewe mfano mmoja ndio mtanielewa vizuri. 

Kuna mahali nilikuwa kama mimi nafanya Nairobi kwa huyu Mkikuyu mmoja anaitwa Chris Kirubi.  Na  huyu Mkikuyu alikuwa

kama ….enyewe mahali tulikuwa kama tunafanya pale kampuni, hakuna  watu  wa  Mombasa.  Kulikuwa  na  mtu  mmoja  tu  na

alikuwa  Mndigo.  Na  pale  alikuwa  kama  amewekwa  mkubwa  anasimamia  watu  pale  kufanya  kazi  kama  tuseme  kama

supervisor.  Sasa  pale ilikuwa mbaya sana mpaka ukabila uliingia pale mpaka hao Wakikuyu  mbinu  juu  chini  wakamtoa  pale.

Kwa  sababu  anatoka  Coast  na  wanasema  eti  mtu  wa  Coast  hajasoma.  Na  pale  tulisikia  uchungu  sana.  Hata  mimi  pia  vile

nilionolea kukaa pale ilikuwa shida. 

Com. Zein Abubakar: Pendekezo lako nini Fredrick?

Fredrick Ondawa: Pendeleo langu ni hili: Serikali ya majimbo itafaa kusudi utoe hii ukabila.  Hilo ndio pendeleo langu. Ukabila

unajua uko kwa sababu hakuna Serikali ya majimbo. Lakini tungekuwa na hii  Serikali  ya  majimbo  hii  ukabila  ingekoma  kwa

sababu wale watu wanaleta ukabila macho yao itafunguka, watasema ‘ Ooh kumbe hawa Wadigo pia ni watu tuwaheshimuni’.

Kumbe  hawa  Wagiriama  pia  ni  binadamu  kama  sisi  tuwaheshimuni.  Kama  wanataka  kazi  wapewe.  Kama  wanataka  kazi

wapewe. Kama wanataka kusoma wasome. Kama wanataka shamba ni haki yao kuwa na shamba. Unanielewa hapo?

Com. Zein Abubakar: Nafahamu.  

Fredrick Ondawa:  Sasa  hii itasaidia sana.  Majimbo itasaidia sana.  Sana  sana  nilikuwa  nataka  kugusia  upande  wa  masomo.

Kwa mfano mwajua  kuna  watoto  wengine  wajeuri  enyewe  hawasikii  wazazi  na  huenda  pale  kama  wanasoma  walimu  huwa

wanawachapa. Lakini kuna walimu wengine hawajui kufundisha watoto vizuri. Unaona walimu wanachapa watoto  sana.  Unajua

mtoto  pia  ukichapa  sana  hakuheshimu  anakosa  heshima  kwako  na  tena  hata  hawezi  kusoma  kisawasawa  kwa  ile  njia  ya

sawasawa. Sasa ile ilikuwa kama mimi naomba kuna njia ambayo wanaweza tumia kama mtoto amefanya makosa. 

Kwa mfano kuna miti pale kama hizi. Mtu akikosea  anaweza pelekwa pale ili a-split  firewood  kama  iko  hii  axe.  Anakata  hii

firewood  ama  kuna  slashing  anapatiwa  as  a  punishment  badala  ya  kuchapa  mtoto  hivyo.  Si  mzuri.  Kuna  watoto  wengine

wanaweza wagonjwa uchape na afe hapo hapo. Sasa utafanya nini, utasema nini sasa. Sasa hii kuchapa mtoto sio mzuri sana na

haisaidii. Na  kama itawezekana huyu mtoto achapwe  mimi kwa  upande  wangu  naomba  hivi,  mzazi  wa  huyo  mtoto  aitwe  na

huyo mzazi achape mtoto wake mwenyewe. Sio eti walimu wanapatiwa jukumu ya kuchapa mtoto  kwa  sababu  kuna  walimu

wengine wanachukua watoto naturally. 

Kuna ile hatred ambao walimu wako naye kama anafundisha mtoto.  Pengine mtoto hajapatia  yeye kitu anataka.  Pengine kama

ni mtoto wa kike amekataa urafiki na yeye.  Sasa  ile hatred itakuwa hata  akifanya  vizuri  namna  gani  ataangushwa  kwa  nguvu
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kwa sababu ya hii masomo yake.  Vile amefanya vizuri kwa mtihani watamwangusha kwa nguvu kwa sababu alikataa kufanya

urafiki na yule mwalimu. Sasa ndio itakuwa namna hiyo.

Lingine ni hili, kama itawezekana headmaster  ndiye pia pengine anaweza patiwa jukumu ya kuchapa mtoto kama itawezekana

lakini sio mwalimu yeyote.  Hata sio deputy.  Headmaster  ndiye apewe jukumu ya kuchapa mtoto.  Na  ajue  jinsi  vile  anachapa

mtoto.  Si kuchapa kuua.  Kuna jinsi vile unaweza chapa mtoto.  Analala chini unchapa yeye kiboko vile zinastahili. Sio sana ile

inaumiza yeye. Hapana. Iko pia vile una-discipline mtoto. Ndio.

Com. Zein Abubakar: Sawa tumeifahamu hiyo.

Fredrick Ondawa:  Sasa  nyingine ambayo nilikuwa nataka kugusia ni kuhusu  waislamu  sasa  kwa  upande  wa  waislamu  mimi

ningeonelea namna hii. Enyewe mmesikia malalamiko yao ni kweli. Hata tukiangalia Coast  Province,  all over Coast  Province ni

waislamu sasa  mimi naona kama hii Katiba itawekwa,  Coast  iwe  Islamic  state  kama  itawezekana.  Coast  Province  the  entire

Coast Province iwe Islamic state na enyewe wataelewa kuna wakatoliki, kuna wa-christian pia watapatia wao uhuru wao kama

wadini wengine lakini pia wachunguze wasilete makosa kwa hao waislamu. Kwa sababu hii iwe Islamic state kwa sababu Coast

enyewe ukiangalia bila kudanganyana karibu Coast yote ni Islamic. Mahali popote ukienda unasilimiwa kiislamu. Mahali popote

hata mimi huwa nasalimiwa kwa Islam. Wakati  wowote hata marafiki zangu,  they  assume  that  I  am  a  Muslim  but  in  the  real

sense  I am a Christian. Sasa ni hayo tu machache nashukuru. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana.  Ungeenda pale uandike jina lako kwenye  register.  Cleophas  Chelongo.  Wale  watakao

fuatia Cleophas ni Rashid Hamisi, Abedi Juma, Patrick Ouma na Joseph Oluseli. 

Cleophas  Chelongo:  Bwana Commissioner asante kwa hii nafasi umenipatia ya kutoa pendekezo yangu kuhusu Katiba  yetu

ya Kenya. First of all may be we should feature to the preamble of the Constitution. I do believe may be if the ……..Katiba iwe

na kielelezo cha kumsifu Mungu na uhuru wa kisiasa, kiuchumi na sociologia. 

Com. Zein Abubakar: Songeza microphone karibu na mdomo tafadhali. 

Cleophas  Chelongo:Katiba yetu iwe na kielelezo cha kumsifu Mungu, uhuru wa kisiasa,  uhuru wa  kisocialogia  na  kiuchumi.

Pamoja pia iwe na kusisitiza umoja wa nchi. Halafu katika vipengele vitatu vya Serikali ambavyo ni Parliamentary, Legislature,

Executive na Judiciary. Maoni yangu, Parliament should be supreme and should be above the Executive and Judiciary. 

Halafu Judiciary pia itengewe commission yake iongozwe na kama Judicial Service Commission. Kuhusu on the President,  we

do see a fact here by; the President should be mandatory to him or  her to be  religious and in addition to that he should have a

stable marriage so as to serve as an example to others. Age is of no (inaudible) where somebody has got a stable marriage and
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is living with his family thoroughly.

Kwa upande wa Local Government,  napendelea Mayor awe akichaguliwa na wananchi moja  kwa  moja.  Awe  na  uwezo  wa

kuajili  Town  Clerk   pamoja  na  hao  wakubwa  wake  katika  councils  ambapo  sasa  macouncillor  nao  wawe  wakimwangalia

mienendo zake na kumuangalia kwamba ananufaishi  hiyo  mji  wote  kwa  jumla.  Machifu  waondolewe  kabisa  na  macouncillor

wasimamie upande wake. 

Kwa  upande  wa  ardhi  nimeonelea  mtu  yeyote  ameoa  Serikali  impatie  ardhi  kitu  cha  kwanza.  Halafu  ninaonelea  kuwe  na

kiwango cha ardhi ambayo mtu anaweza miliki ambako zaidi ya hapo kama mtu anataka kwa mfano kama ardhi hiyo iko kama

ni ekari  kumi kwa kila mtu. Zaidi ya ekali kumi ziwe zinafanywa tax na Serikali.  Iwe  mtu  ana-taxiwa.  Na  kama  mtu  anaacha

hiyo shamba kama zaidi ya ekali kumi bila kuilima bila kui-develop he should be taxed even excessively. 

Halafu  kuna  katika  upande  wa  marriages.  Naona  ile  marriage  certificate  has  to  be  supreme.  So  long  as  its  authenicity  and

validity during the term of date  can be registered.  Na  pia  kusumbua  wananchi  sana  hii  mambo  ya  petition  kwa  Government,

kwa High Court,  mambo ya kutaka letters of  administration  na  nini  ziondolewe.  What  we  need  this  new  marriage  certificate

should replace the letters of administration or something like that. 

Halafu kwa upande wa dini kuna jambo moja hapa naona ni  nyeti  sana  ambalo  ningependelea  katika  Katiba  lisisitizwe  sana.

Huu uhuru wa dini wenzetu wanauomba ni mzuri lakini pia nao waheshimu dini zingine kwa mfano kama haya mambo tuna ya

mwembe  tayari  mara  unakuta  ndugu  zetu  wengine  wakristu  wanakashifu  ninio  Koran.  Ama  pengine  wakuta  waislamu  nao

wanaketi  wanakashifu  Biblia  mimi  sioni  kama  ni  jambo  mwafaka.  Hilo  ni  jambo  latakikana  ….haliwezi  leta  sheria  na

utangamano wakati watu wanaishi mahali pamoja.

Kwa  upande  wa  elimu  naonelewa  (inaudible)  ambayo  yakuambatanisha  elimu  hiyo  ambayo  inaambatana  na  mabadiliko  ya

information technology pamoja na hali ya dunia vile inavyokaa. Ni hayo tu yangu kwa ufupi Bwana Commissioner. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Cleophas. Sign register tafadhali. Rashid Hamisi. Abedi Juma. Patrick Jacob Ouma. 

Patrick Jacob Ouma:  Asante sana Commissioner na wananchi ambao wako hapa  siku  ya  leo.  Mimi  sitarudia  yale  ambayo

tayari ambayo yashapendekezwa na wenzangu. 

Com. Zein Abubakar: Ndugu yangu taja jina lako kwa sababu tuna-record. 

Patrick Jacob Ouma: Jina ni Patrick Jacob Ouma. Yangu ni ya kuhusu elimu kwa sababu mimi ni mwalimu. Pendekezo langu

la kwanza,  ofisi  la  director  of  education.  Napendekeza  ofisi  hiyo  ipewe  security  of  tenure.  Ni  kwa  nini  napendekeza  hivyo.
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Mfumo huo wetu wa 8-4-4 ni mfumo ulioletwa na wale wakubwa bila ku-consult  education experts.  Education expert  ambaye

yuko katika Serikali ni director  of  education.  Ikiwa  director  of  education  atapewa  security  ya  ofisi  yake  ataweza  kui-advise

Serikali bila uoga. Tuna ule uoga wa kusema. Nikisema kwamba mfumo huu hauko sawa, kesho nitapoteza kibarua. Kwa hivyo

tunaomba hiyo ofisi, tunapendekeza hiyo ofisi ipewe security. 

Nitakuja  katika  Teachers  Service  Commission.  Hii  ni  commission  ambayo  hivi  sasa  iko  chini  ya  Ministry  of  Education.

Napendekeza Teachers Service Commission ipewe budget yake bungeni. Twapendekeza hivyo kwa sababu hatutaki budget  ya

Teachers  Service  Commission  iwe  chini  ya  Ministry  of  Education.  Kwa  sababu  mnavyojua  nyote,  Teachers  Service

Commission  ndio  mwajili  wa  walimu  na  ikifika  upande  wa  fedha,  mara  kwa  mara  watasema  hatujapata  pesa  kutoka  kwa

ministry ama hatujapata pesa  kutoka kwa treasury.  Tunapendekeza Teachers  Service Commission, Bunge iwapatie zao wawe

nazo wazipange wao wenyewe. 

Mwisho  kusema  ukweli  wananchi  wa  Kenya  hawana  uhuru.  Uhuru  …freedom  of  movement.  Hivi  sasa  nikiuliza  wananchi

wangapi hapa  wana  passport,  tutapata  labda  ni  mmoja  ama  wawili.  Wamenyimwa  uhuru  wa  kutembea  nchi  zingine  through

being denied to have this document passport. Mimi napendekeza passport iwe ni document ambayo unaweza kwenda kwa ofisi

yeyote hata ofisi ya chief na ukapewa passport  bila shida yeyote ambayo uta-apply passport  na utangoja miaka ndipo uipate.

Why is it so? Hapo wananchi wame….they have been denied uhuru wa kusafiri hapa na pale. 

Nitaongezea pia civil servants na walimu pia hawana uhuru wa kwenda  nchi  zingine  kwa  sababu  kabla  civil  servant  hajatoka

hapa kwenda Uganda ama Tanzania, ni lazima upate kibali kutoka kwa Permanent Secretary.  Ni  kwa  nini  upate  kibali  ikiwa

unaenda kutembelea rafiki yako hapa Tanzania. Kwa hivyo tunaomba, tunapendekeza kusiwe civil servants ama walimu wawe

na  freedom  ya  kwenda  pahali  popote  bila  kupata  kibali  kutoka  kwa  permanent  secretary  wa  ministry  yake.  Tuwe  huru

kutembea mahali popote. Asanteni. 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana.  Tafadhali  andika  jina  kwenye  register.  Joseph  Oluseni.  Sharia  Nyange.  Upo?  Halafu

wajiweke tayari, Seif Mohammed Manuali, Rajab Shumba, Hamisi Luguwa na Alois Sindigu. Wajiweke tayari hao. 

Sharia Nyange: Nashukuru sana Bwana Commissioner na wananchi wote ambao wamejitokeza siku ya leo.  Yangu machache

sio mengi sana lakini kwanza mimi nitazungumzia kuhusu…..

Com. Zein Abubakar: Taja jina lako tuna-record. 

Sharia Nyange:  Ndiyo.  Naitwa Nyange Sharia Allan. Kwa hivyo mimi nitaanza moja kwa moja na kuzungumzia  mambo  ya

uraia. Sasa  siku hizi ukisha maliza pengine form four  ukiwa  watafuta  kitambulisho  utaambiwa  ‘ooh  sijui  uende  uchukue  living

certificate ya shule, ooh sijui uje na birth certificate,  sijui nenda ukatafute sijui’…mambo mengi kweli ambayo wafaa  uwe  nao
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ndio upewe  hiyo  ID.  Na  bila  ID  hiyo  mwenyewe  wajua  kwamba  huwezi  pata  kazi  mahali  popote  utaambiwa  ‘kitambulisho

chako kiko wapi’? Hata kama kumetokea kibarua mahali hupewi kwa sababu gani? Hauna ID. Ushaona. Hauna ID, utapewaje

kazi. 

Kwa hivyo mimi yaani napendekeza kwamba mambo haya ya ID yasiwe eti sijui mambo ya kufanyiwe  Nairobi,  you  wait  for

sixty days.  Mambo hayo  mimi naona  afadhali  kama  ni  kwa  chifu  pale  umwelezee  kila  kitu.  Kila  kitu  ambacho  wewe  wafaa

kuwa nacho pengine ni ID, photocopy ya ID ya mzazi wako mmoja. Hakuna mambo ya birth certificate ama nini. Kama wewe

pengine hukusoma utapeleka nini pale.  Kwa hivyo mimi naona  uraia  mimi napendekeza  kwamba  iwe  ni  photocopy  ya  mzazi

mmoja ya ID hiyo imetosha. Halafu mambo ya kungojea sixty days hakuna. Wewe waenda pale kwa chifu wamaliziwa kila kitu,

wapewa ID yako waenda zako na mambo yanaishia hapo hapo. 

Halafu tena mimi nikiangalia kidogo  upande  wa  mambo  ya  elimu.  Utaona  siku  hizi  kwamba  kuna  kitu  ambacho  naona  watu

wengi wamesahau,  kuna ile ilikuwa ni elimu ya ngumbaru* ile ya wazee wale wa kitambo. Ushaona pengine  babu  yangu  ama

babangu hakuenda shule kwa hivyo kulikuwa kuna haya masomo ya jioni jiioni yeye aende  akafundishwe  pale  ajue  kuandika

kidogo au sijui kama ni kutia sign aweze kutia sign babangu. 

Kama twataka kununua plot mahali hatapigwa chenga ushaona sio mpaka eti mimi niwe pale niwe nikimsomea gazeti kila siku.

Yu aniuliza mwanangu nini  chaendelea.  Leo  naja  nakaa  pale  namsomea  babangu  gazeti.  Mimi  napendekeza  kwamba  wazee

wetu pia waelimishwe. Au siyo? Wapata yale mafunzo hata kama ni kidogo, kuandika kidogo. Au siyo? Wajifunze. Sawa.

Com. Zein Abubakar: Sawa. 

Sharia Nyange:  Halafu jambo lingine ambao nilikuwa napendekeza  ni  kwamba  utaona  kwamba  Serikali  hii  ambayo  tunayo

Rais ndiyo kama mambo yote. Yeye ndiye mwenye filimbi, yeye ndiye mwenye mpira, yeye ndiye mwenye kiwanja.  Mkosana

naye akuja achukua boli* lake,  filimbi yake,  huyo huyo aenda zake na uwanja pia yu aufunga yu aenda  na  uwanja  wake  pia.

Ushaona? 

Kwa hivyo mimi napendekeza kwamba haya mambo kama haya yabadilishwe kwama eti sijui the President  is above the law,

kitu  kama  hicho  kiwe  hakiko  tena.  Mambo  ya  sijui  yeye  ndiye  Chancellor  wa  all  public  Universities.  Mambo  kama  hayo

yapunguzwe. Ushaona? Kwa hivyo jambo lingine  ambalo  ningechangia  hapo  hapo  ni  kusema  kwamba  kama  mtu  ambaye  ni

Rais  yeye  afaa  kuwa  ni  mtu  pia  ambaye  record  zake  ni  safi.  Background  yake  iko  clean  and  clear.  Hakuna  mambo  sijui

alishtakiwa,  sijui  ni  ufisadi,  sijui  mali  zake  zingine  aliiba  iba  kitu  kama  hicho  hakuna.  Twataka  yaani  tuwe  na  mtu  ana  track

record ambayo it is clean. 

Halafu  pia  nikichangia  mambo  ya…..hapo  hapo  pia  kuna  mwenzetu  ameongea  hapo  juu  kidogo  kwamba  utaona  Rais
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mwenyewe yu ataka atumie zile rasilimali za wananchi afanye nazo campaign. Mtu ajapo ana helicopter atutie mapepe ati yeye

ni Rais ama nini. Mtu sijui afanyiwa campaign na pesa za Serikali.  Hakuna mambo kama hayo. Mtu kama asimamia mambo ya

campaign ama ajitafutia mwenyewe kura atumie pesa  yake asitumie taxpayers  money,  asitumie  pesa  za  Serikali  asituangushie

uchumi sisi. 

Halafu kidogo nikigusia mambo ya ministries zile ambazo ziko utaona Kenya enyewe uki-compare na United States,  Ministries

zenyewe nyingi kuliko za kule United States.  Ministry of Water,  Ministry of  Public  Health,  sasa  Public  Health  na  Ministry  of

Health kuna tofauti gani? Kwa nini kuwe na waziri wawili sijui Minister of Public Health na Minister of Health? Mambo haya ya

kazi gani bwana. Ministry kama ni ya Health, ni ya health mara moja.  Mambo ya sijui Ministry of Education na Ministry sijui of

vocals sijui nini. Hakuna  mambo  kama  hayo.  Mimi  napendekeza  yaani  zile  ministries  they  should  be  as  minimal  as  possible.

Ziwe kidogo iwezekanavyo.  

Mimi nikizungumzia jambo la mwisho nikisema haki za kibinadamu mimi napendekeza hivi kwamba wafungwa wote,  watu wote

ambao  wamefungwa  wapewe  uhuru  wa  kuangalia  TV,  wakusikiza  redio,  kusoma  magazeti.  Ushaona?  Na  pia  kama  mtu  ni

mgonjwa  apelekwe  hospitali  asifungwe  kama  mbuzi  kwenye  kitanda  pale.  Kila  mtu  akiingia  ajua  si  huyu  mtu  ni  mfungwa.

Mambo yale ni ushamba yaani eti sijui mtu afungwa na frame  ya  kitanda  pale  na  ninio.  That  is  primitivity  mimi naweza  sema

hivyo. 

Halafu pia mimi naweza sema pia watu wote ambao kama wewe ni mfungwa and then pengine wewe ni mwalimu ama ni daktari

kitu kama hicho, yafaa pia upewe nafasi  ya  kuhudumia  jamii  and  the  community  (inaudible)  kitu  kama  hicho.  Ili  zile  huduma

zako zisi….watu wananchi wasinyimwe zile huduma zako za kuwatumikia. 

Halafu pengine nikimalizia si jambo la mwisho niseme kwamba mambo ya kama mambo ya kortini haya,  watu wasaidiwe.  The

Judiciary should assist  people  legally. Kama mimi pengine nimeshtakiwa ama nina kesi  kortini lazima Serikali initolee wakili na

kama mambo yale mimi siyaelewi nielezewe vizuri vile sheria ilivyo. Pengine babangu kama ninasema hakuenda shule,  yeye  ni

mzee hajui chochote ameshtakiwa pale pengine kwamba kuna shida fulani kuna mgongano juu ya ardhi fulani pale na twataka

tupeleke kesi kortini. Lazima apewe assistance which is required. Asante. 

Com.  Zein  Abubakar:  Asante  sana  Sharia  Nyange.  Tafadhali  andika  jina  lako.  Seif  Muhammed  Manuali.  Hayuko.  Rajab

Sumba. Hayuko.  Hamisi Rubua. Hamisi Rubua? Alois Sindigu. Ngui Mutiso.  Mwajaa Shilingi. Mwinyi  Bakari  Malao.  Naam.

Malachu. Ndio mzee wangu. Pole limeandikwa kidogo kidogo hapa. 

Mwinyi Bakari: Salam Alaikum

Com. Zein Abubakar: Alaikum Salam.
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Mwinyi Bakari: Mimi sina mengi ya kuzungumza hapa au nitaje jina tena. 

Com. Zein Abubakar: Tafadhali mzee wangu. 

Mwinyi  Bakari:  Mwinyi  Bakari  Malachu.  Tayari  bwana.  Mimi  sina  mengi  ya  kuzungumza  hapa  maanake  mengi

yashazungumzwa. Kuhusu naotaka mimi ama wanataka wenzangu waliozungumza. Hususa bwana ni uhuru wa majimbo. Kama

ulivoletwa kule Lan Caster  house mpaka ukaja Kenya halafu ukabadirishwa hapa hapa Kenya na wenye kujua.  Kujua kwingi

maanake kusudi wagadamizi wengine. Kwa hivyo mwawacha mabubu nao wasema. 

Huu ugadamizi namna hii mwawacha mabubu nao waseme.  Kwa sababu ilikuwa sisi wengine hawatufiki hapa.  Lakini  twafika

kwa  uchungu.  Kenya  hii  tunaambiwa  Kenya  hii,  Kenya  moja,  uhuru  mmoja  kila  kitu  kimoja  mbona  University  nane  zote

zimejengwa  pahali  pamoja.  University  nane  haikupelekwa  mbona  haikupelekwa  University  moja  moja  katika  kila  mkoa.

Zilijengwa University nane pahali pamoja. Bara. Kila kitu bara kila kitu bara. 

Hapa kwetu ‘zi.’ Ukiulizwa ambao hamjui kusoma, hamjui kufanya nini lakini hatujui kusoma kuja waja.  Akija  hapa  waingiza

kuvaa  buibui  nayo.  Basi  kwa  hivyo  bwana  mengi  yashasemwa  nikisema  ni  mengi.  Uhuru  wa  majimbo  maanake  tukishapata

jimbo hayo mengi yaliyosemwa na wenzangu yatapatikana lakini ikiwa huna majimbo tutasema bure pale ndani ya  karatasi  na

hakuna lolote litakalofanyika. Utakuwa ni huo huo ugadamizi ule ule. (inaudible)  kumfanya  nini.  Na  hivi  sasa  uandikapo  hayo

maandishi lakini ikiwa ni ya majimbo ikiwa hakuna bwana ni hali ni hiyo hiyo ni hiyo. Rais above the law, sijui Rais chini yeye

kila akate kila kitu yeye. 

Hivi  sasa  ukishikwa  wewe,  mimi  na  wewe  ukishikwa  polisi  aandika  the  statement  wewe  wenda  fungwa,   yeye  umwone,

washitakiwa kwa Judge, Judge akuhukumu wewe polisi aliposhika hayuko. Maanake iliandikwa ni malaika. Polisi wa Kenya ni

malaika  hawaandiki  urongo.  Kwa  hivyo  bwana  mengi  sitasema  na  nikisema  yatakuwa  ni  uchungu  nitalia  bure.  Na  hakuna

lifanyikalo. Kwa hivyo haya ni yeye mlizoea kutudanganya hivi hivi na hakuna litakalofanyika. Mimi nasema kabisa.  Mimi naitwa

Mwinyi Bakari. Langu la mwisho ni hilo. Halifanyiki lolote hivi. Ni hapa kudanganyana tu bure. 

Com. Zein Abubakar: Asante Mzee Mwinyi Bakari  tafadhali andika jina kwenye register.  Shakombo.  Hebu msaidiane apate

fursa afike huku mbele. Hebu mjaribie kumfikisha microphone hapo. 

Shakombo Mohammed: Habari zenu. Kwa jina naitwa Shakombo Mohammed mwenyekiti wa chama cha Muungano group

for the disabled.  Niko hapa kwa niaba ya chama cha walemavu. Maoni yao katika sisi walemavu maoni  yetu  sote  kwa  ufupi

tulikuwa tunaomba Serikali itupatie nafasi kwa upande wa Bunge ili tuweze kujitetea kwa urahisi kwa sababu tunapata matatizo

mengi sana.  Kiasi ambacho hata  hawa  wabunge  wenyewe  tukiwafuata  au  viongozi  wengine  katika  Serikali  inabidi  watupatie
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matatizo sana. Kwa sababu utakuta kama pengine walemavu wameakilisha mradi wao. 

Kila wanavyokwenda wanaambiwa ‘njooni kesho njooni kesho’  na  kule  kwenda  kwenyewe  ni  tikiti  kwa  huyo  mtu  pengine.

Inabidi tunaghalamika tikiti kikundi kizima kwenda kwa mtu mwaka unaisha. Halafu baadaye ule atwambia mimi sina chochote,

mimi sina  uwezo  wa  kusaidia.  Kwa  hivyo  tulipochunguza  sana  tukakuta  kwamba  huu  ni  unyonge  mkubwa  kwetu  sisi.  Ndio

tukaomba tuweze kupata hii nafasi ya Bunge ili tuweze kujieleza sisi wenyewe moja kwa moja badala  ya kupitia kwa mtu fulani

tuwe  tuna  mtu  wetu  ambaye  tunamwendea  direct  halafu  yeye  anapeleka  maombi  yetu  mbele.  Kwa  sababu  matatizo  ya

mlemavu, mlemavu mwenyewe ndio ambaye anajua matatizo yake yeye mwenyewe. Hiyo ni number moja.

Number ya pili, tumechunguzwa sana katika hizi mambo za harambee harambee.  Harambee nyingi tunapozisikia tunakuta ni za

watu  ambao  ni  normal.  Unasikia  harambee  za  elimu,  unasikia  harambee  za  akina  mama,  unasikia  harambee  za  vijana  lakini

walemavu huwa si sana kufanyiwa harambee. Na ni ya kuwa walemavu pia nao wana matatizo yao kibinafsi. 

Kwa sababu utakuta kama pengine sisi walemavu tumesomea katika shule za ufundi. Na mtu baada  ya kuwa ameweza kusoma

ule ujuzi wake inabidi anakaa nao nyumbani na ni ujuzi ambao unaweza akajipatia riziki yake yeye na familia yake. Lakini inabidi

sasa ule ujuzi wake anakaa nao. Na hali ya kuwa hawa viongozi wetu wana uwezo wa kufanyia walemavu harambee wakaweza

kusimamia miradi yao wenyewe kikamilifu. Hiyo ni namba mbili. 

Namba tatu, tulikuwa tunaomba Serikali iweze kushughulikia walemavu kwa upande wa vifaa. Kwa sababu utakuta kwa mfano

kama  vengine  mtu  ni  kiziwi  na  kuna  vile  vifaa  ambavyo  viziwi  vya  kuwasaidia  wasikie.  Na  kwa  upande  wa  walemavu  wa

viungo. Pengine kuna kama hizi  calipers  nikizungumza  Kizungu.  Hizi  vyuma  vya  kumsaidia  mlemavu  ili  aweze  kutembea.  Na

kwa mfano kama hizi baiskeli.  Utakuta kwamba saa  ingine baiskeli imeharibika  mtu  hana  uwezo  wa  kurekebisha  ile  baiskeli.

Mpaka  ile  baiskeli  inapoharibika  inabidi  yule  mtu  sasa  anatumia  kutambaa.  Na  hali  ya  kuwa  iko  misaada  ambayo  huwa

inatumwa ya kusaidia walemavu kwa njia tofauti tofauti. 

Sasa  hapo  tunaomba  Serikali  iweze  kufikiria  sana  kuhusu  upande  wa  vifaa.  Mlemavu  wowote  anapokwenda  katika  ofisi

akizungumzia kuhusu vifaa. Akisema mimi pengine nimekuja lakini mguu wangu unaendelea  kukunjiwa  kwa  vile  caliper  yangu

iliharibika. 

Hao viongozi waweze kufikiria sana. Wamwangalie yule mlemavu mwenyewe na yale matatizo yake.  Halafu waweze kumsaidia

kama ni kifaa cha miguu ama kama pengine ni kipofu anahitaji miwani waweza kumsaidia kikamilifu. Hiyo ni namba tatu imeisha.

 

Namba nne. Sasa nataka kuzungumzia habari ya polisi. Polisi kwa upande wa sisi walemavu pia wanatuonea. Kwa sababu kwa

mfano kuna kama ile utakuta kuna ndugu zetu ambao ni vipofu. Saa  ingine kama hana ile miwani unaweza kuwa unazungumza
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naye hivi lakini Mungu amemjalia yale macho yake, ukimwangalia ni kama anaona. 

Lakini Mwenyezi Mungu mwenyewe alimuumba hali ya kuwa haoni. Yale macho yako sawa lakini haoni. Sasa  utakuta pengine

saa  ingine  polisi  wanatokezea  wameshika  watu  sasa  yule  kipofu  kiasi  ya  kushtukia  kuna  nini  kinachoendelea,  inabidi

anatandikwa yule kipofu pale. Wewe huwezi kupisha watu barabarani. Halafu baadaye yule polisi anakuja kushitukizia kwamba

huyu mtu ni kipofu. 

Halafu na kisa chingine pia kwa upande huo huo wa polisi,  kuna wakati  mmoja  kulikuwa  kuna  polisi  fulani  wanafukuzana  na

watu. Sasa  katika ile kufukuzana fukuzana ikawa kuna kijana mmoja yeye ni deaf na ni dumb na hawezi kuongea kwa  vile  ni

bubu. Ikawa amesimama pale sasa katika hali ile ya heka heka kusukumana huku na huku, yule bwana akawa yeye anashangaa

kuna  nini  kinachoendelea.  Yeye  pia  akaja  akatandikwa  akatiwa  ndani  ya  gari.  Wakifika  kule  wakashitukizia  tayari  mtu

wamempiga kumbe hawezi kuzungumza na hasikii. 

Kwa  hivyo  katika  maombi  yetu  tulikuwa  tunaomba  Serikali  iangalie  yule  mlemavu  ambaye  anaonekana  katika  kumwangalia

kama ambaye  yuko  sawa  iweze  kumpatia  kitu  ambacho  hawa  polisi  wanapotembea  wajue  kwamba  huyu  kweli  yuko  sawa

lakini kulingana na hichi kibali alichokifaa kinaonyesha kwamba huyu mtu hatustahili kufanya kitendo fulani. Kwa ufupi tulikuwa

tunahitaji kitu ambacho kitaonyesha mtu ambaye ni mlemavu kwa njia ambayo wakiangalia watakuwa wanajua. 

Halafu nikiendelea kusonga mbele. Sisi walemavu kwa wakati huu, sisi ambao tuna miradi tayari kuna vitu vingine ambao kama

hizi shule za walemavu au ukichungulia sana katika Mombasa shule ya Primary ni moja ni ile ya Port  Reitz. Halafu Secondary

iko Bamburi sasa inabidi pengine kuna wanafunzi ambao ni disabled wanahitaji nafasi. Hizi shule mbili zote zimejaa. Inabidi sasa

mlemavu akae nyumbani mpaka atafutiwe nafasi. 

Sasa vile anavyozidi kuwa nyumbani ndio wakati nao unaenda na pengine ile skuli inachukua kama watu pengine elfu moja.  Na

watu  ambao  wanataka  nafasi  za  kusoma  ile  idadi  yao  imepita.  Kwa  hivyo  tulikuwa  tunaomba  Serikali  ikiwa  itatuhurumia

ituongezee at least shule moja ya Secondary na shule moja ya Primary ili tuweze kufaidika upande wa elimu. 

Halafu kwa upande wa chuo cha ufundi. Pia tulikuwa tunaomba Serikali ituongezee chuo kimoja cha ufundi ambacho kitakuwa

kinasimamia miradi ya  walemavu  ili  walemavu  wazidi  kuchukua  ujuzi  baada  ya  kuwa  wamesoma.  Kwa  sababu  ukichunguza

kama chuo cha ufundi cha Likoni huwa kinachukua wanafunzi  kumi  na  mbili  kwa  mwaka  kila  baada  ya  miaka  miwili.  Huwa

wanachukua wanafunzi kumi na mbili ambapo kama kungekuwa na chuo chengine at  least  tungekuwa wale ambao wamekosa

nafasi huku wangeingia huko. Kwa ufupi yale ndiyo niliyokuja nayo ni hayo. 

Com. Salim Mwakusuma: Asante sana. Mzee Rashid Hamisi. Abdallah Ali K.  Abdul Abdallah.  Omar Salim. Rehema Juma.

Salim Mwakusuma. Salim ndio wewe? Haya Salim.
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Salim Mwakusuma: Mabibi na mabwana salam alaikum. Kwa majina kamili naitwa Salim Mwakusuma. Mimi  ndiye  branch

chairman  wa  Ford  People  Likoni  constituency.  Kwanza  kabisa  Bwana  Zein  na  wajumbe  wako  nataka  kuwapatia  shukrani

kubwa kuja at  least  kututembelea hapa mara ya pili. Tulikuwa na wewe hapa siku ya civic education na sasa  at  least  utuahidi

kuwa umekuja.  Kwa hivyo already umeshatupatia motisha ambao pengine uwe utatusaidia.  Wengine hu-promise  and  they  do

not come. Asante sana. 

Mtaniwia radhi jameni. Mimi yangu nimeandika kwa Kiingereza nitasoma mara moja halafu nitaongea Kiswahili tafadhali.  With

your permission please. Mambo mengi ishaongewa hapa lakini ingali yale twayaregea yale yale.  Hakuna mengine mapya.  Kama

hapa wameandika vitu kidogo kidogo. Wamesema mambo ya ardhi. Wamesema mambo ya ardhi, the indigenous to have more

say on all land related issues. Environment should be as above. 

Presidency: The Presidency should be rotational on Provincial basis  i.e.  Central  and Rift valley have had their share.  Now the

next President should be elected from the rest  of the Provinces so that each Province should enjoy a fair share of the national

cake. Thorough vetting to be done on all Presidential candidates to ascertain their track records  so as  to avoid electing corrupt

Presidents. 

Presidential  candidates  should  be  knowledgeable  persons  both  on  national  and  international  affairs.  Presidential  candidates

should be married and be between fifty and  seventy  years  old.  Presidential  candidate  should  be  neutral  persons  void  of  any

political party affiliation to avoid unnecessary wrangling and discrimination which lead to undue favours and upper handedness in

handling national issues. We need at least only two political parties to make the political wave very competitive indeed. 

Judiciary:  Judiciary  should  be  independent  of  the  executive.  Judiciary  should  finalize  cases  soonest  possible  to  avoid

unnecessary suffering of the suspects and remand which are already over congested.

Parliament: All MP’s should have  a  minimum education  of  form  four  pass  and  not  failures.  i.e  Grade  C  or  Division  Two  of

Kenya  Certificate  of  Secondary  Education.  Parliament  should  have  powers  to  suspend  or  sack  habitual  absentee  MP’s.

Simnajua kuna ma-MP’s wengi huwa twawachagua hapa lakini wakienda kule kila siku  hawko kazi yao kuingia kule na kula

keki  na  kutoka.  Sisi  twamchagua  atuangalilie  masilahi  yetu  lakini  akienda  kule  class  huwa  ako  nje.  Such  people  Parliament

should have powers kuwafuta kazi kabisa hatuna haja na watu kama hao. Kama umechaguliwa hapa uende kule kutufanyia kazi

yetu. Si kula mshahara laki tano laki saba. 

MP’s to be  eligible for pensions only after having one two consequtive five-year terms.  Unajua sasa  ukichaguliwa Mbunge tu,

ule mhula wa mwanzo tu miaka mitano already mtu anapata pension. Hiyo ni very unfair. Kuna watu wengi hapa ambao hawana

kazi ukiangalia pesa wanapewa, halafu wakitoka miaka mitano wanapata pension sasa ni kama waonevu. There is a 
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lot of money involved kwa hao ma MP’s. Sasa inakuwa mtu akipata MP ni kama sasa he is more or else like a small god kama

mungu kidogo.  Mambo  kama  hiyo  inaonekana  kama  si  halali  kabisa.  Salaries  and  allowances  of  MP’s  to  be  reviewed  by

independent professional bodies and not by MP’s themselves as is the case of now. 

Mnaona juzi ile mishahara yao ilikuwa. Walitengeneza wenyewe hapo bungeni mara moja mara moja within two days mshahara

umepitishwa. Na  hapa ndugu zetu walimu wamepata taabu kila siku mishahara ina shida mpaka leo hawajui watalipwa namna

gani. Wao wamerundikiwa rundo rundo ya pesa  kila siku.  Hii  maneno  si  mzuri  hata  kidogo  haya  ni  maonevu.  Na  ukiangalia

watu wote hizo kazi kubwa kubwa wanazipata wanaanzia kusomeshwa na mwalimu kwa nini unamdharau mwalimu. Mwalimu

ndiye  ameanza  kazi  zote  madaktari,  ma-engineer,  wa-MP,  ma-  Minister,  everybody  starts  from  mwalimu.  Kwa  nini  huwa

mwalimu wanamdharau. Hiyo si haki hata kidogo. Lazima walimu watendewe haki zao. 

The President should not have powers to prolong Parliament until its lifetime is over.i.e.  five years.  Huyu President  zile powers

zake sasa  anaweza ku-decide  wakati  wowote  kuvunja  bunge.  Vile  mwenyewe  anafikiria.  Hiyo  si  haki.  Kama  amechaguliwa

kwa miaka mitano hiyo bunge lazima ifanye  kazi  mpaka  miaka  yake  mitano  iishe.  Sio  kuvuruga  vuruga  watu  namna  hivi  vile

nataka  kama  vile  sasa  wanafanya.  Hii  Parliament  ni  ya  wananchi,  Parliament  si  ya  President.  Hata  yeye  President  yeye

mwenyewe amechaguliwa na wananchi kwa hivyo lazima Parliament ifanye kazi ile imechaguliwa kwa miaka mitano kamili. 

Sio kuwa mtu  akifikiria  tu  leo  pengine  kuna  upinzani  mahali  fulani,  vunja  lile  bunge  kesho  tayari  kura  kesho  tayari  ashaingia

amerudi President hapana. It must finish its five-years term. Nomination of MP’s should be scrapped.  Hii mambo ya wabunge

wa kufanya kuteuliwa iishe. Kama mtu ataka kwenda bungeni, huyu mtu mpaka aende achaguliwe na wananchi. 

Mambo ya kuchagua chagua watu pembeni  pembeni u rafiki yangu, u ndugu yangu jamaa yangu enda huko sijui nominated MP

nini. Hiyo si haki hata kidogo.  Twataka ile Constitution ambayo  inakuja  sasa  mtu  akitaka  kwenda  Bungeni  ajitoe  kwa  arena

achaguliwe na wananchi. Mambo ya kungojea eti nomination hiyo is very unfair. 

Watu wengine wanaingia tu kwa sababu ya undugu, urafiki na whatever.  That is very unfair. Parliament should have powers  to

sack  a  corrupt  President  and  take  him  or  her  to  court  on  mis-conduct  or  abuse  of  office.  Pia  Bunge  inatakikana  ipewe

mamlaka. Kama President  amekuwa corrupt  ama  ametumia  ofisi  yake  vibaya,  Parliament  iwe  na  jukumu  la  kuweza  kumtoa

huyu mkazili na ashtakiwe. Sasa President is above the law. Hata fines zote vile anataka hakuna mtu anaweza kufanya. 

Sasa imekuwa kama President kama ni Mungu. There is only one person.  ….mtu mmoja ambaye ni above everybody,  Mungu

peke yake.  Lakini mudanda mwenzetu hapa hawezi kutubabaisha babaisha hapa.  President  akifanya  makosa  awe  na  haki  ya

kufutwa  kazi  na  apelekwe  kortini.  Na  kama  iko  makosa  atiwe  ndani.  Any  President  hatusemi  anybody  in  particular.  Any

President according to the Constitution that is coming. 
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Com. Zein Abubakar:  Bwana Salim muda wako umeisha ungekuwa unafupisha sasa. 

Salim Mwakusuma: Mbona wanipeleka mbio Bwana Zein. 

Com. Zein  Abubakar:  Nakupeleka  mbio  kwa  sababu  pengine  nirudie  yale  masharti  niliyotoa  kwamba  ukiwa  una  mswada

kama wako ulioandika, dakika tano, ukiwa hauna mswada dakika kumi. 

Salim Mwakusuma:  Sasa  umechanganya changanya kidogo.  Tafadhali Bwana Zein. Kwa ruhusa yako  bwana.  Kwa  ruhusa

yako tafadhali.  Hapa kuna ingine tunasema, once  Parliament  is  prorogued  the  President  should  hand  over  the  running  of  the

State  to the Speaker  of the  national  assembly  until  elections  are  held.  Hii  mambo  Bwana  (inaudible)  ashasema  hapa.  Bunge

likivunjwa President anafunga vilago anaenda kwao.  Anawacha magari,  anawacha mapolisi na kila kitu chini ya Speaker  yaani

inakuwa kama mtu mwingine anakuja kung’ang’ana na elections kama mtu mwingine. Lakini sasa si hivo. 

Unakuta President  Bunge imevunjwa anatembea na hiyo gari ya State,  anakaa Statehouse,  mapolisi wako chini yake  kila  mtu

ako chini yake sasa mtu yeyote ambaye anapingana na yeye kama kwa upinzani wa elections inakuwa ni ngumu. Kwa sababu

sasa anakuletea mapolisi,  anakuletea nini. Wewe sasa  huwezi kufanya kazi yako sawasawa.  Lakini kama ni President  anataka

fair game. Iende kwao, kila mtu awe kwao halafu tukutane kwa arena. 

As a good example,  MP’s salaries and allowances should be reduced  to  Kenya  Shillings  two  hundred  thousands  due  to  the

economic hardships the country is undergoing.  The  hefty  allowances  and  salaries  they  get  now  make  our  country  a  laughing

stock  by  the  donor  countries  which  we  always  bend  and  kneel  for  funds  only  for  the  same  funds  to  be  misused  by  a  few

disgruntled and very corrupt political officials. 

Tumeshuhudia hii maneno. Unaona kama donor  countries  sasa  wale  ambao  wanatufadhili,  wanatucheka  kwa  sababu  unaona

kunakuja pesa mingi nchi ya Kenya imekuja halafu hizo pesa  zote zinaisha namna hiyo. Zimeingia kwa mifuko ya watu kidogo.

Halafu unasikia mtu ameenda kuomba. Mpaka mtu unamwomba pesa kila siku na hizo pesa ana mis-use unafikiri yeye ni mjinga

atakupatia kila siku. You can’t get that money everyday.  Sasa  bado  Kenya sasa  tunaomba tu pesa  zikija zinaingia kwa mifuko

ya watu kidogo. 

Kwa hivyo hiyo mambo kama hiyo sio mzuri kabisa.  Tena unaona mtu kama MP,  MP sasa  anakaa karibu na Kisaba na kuna

watu sasa  ambao  hata  wengine  wamevunjiwa  vibanda  hapa  juzi.  Watu  wengi  hawana  makazi.  Watu  wengi  hawana  makazi.

Watu  wengi  wanapata  shida  hakuna  maskuli  hata  wewe  huwezi  kuenda  ukiumwa  na  malaria  hauwezi  kuenda  hospitali  na

unakuta MP mtu mmoja anapiga mshahara wa laki saba. 

Chief Justice anapiga one million shillings in thirty days. Milioni mzima mtu mmoja na hapa kuna watu maelfu hapa hata saa  hizi
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kuna wengine hapa  hawajakula.  Wamekuja  hapa  wawekewe  chai  na  hawajui  wataenda  kula  nini  nyumbani.  Na  tuko  wengi

majority kama hiyo. Hiyo si haki hata kidogo.  Kwa nini mtu mmoja anaweza kupata  pesa  mingi namna hiyo na bado  wengine

wanapata shida. Hiyo sio democracy hata kidogo. It is not fair. All parastatal chiefs to be appointed by Parliament for the use of

period of twoyears as opposed to the current appointments by the President and practices which promote corruption. 

Unakuta  hao  wakubwa  wa  haya  ma-parastatal  haya,unakuta  mtu  anakuwa  appointed  by  the  President.  Sasa  huyo  akiwa

appointed by the President,  President  kwa sababu he is the employer and he  is  the  one  who  has  appointed  him lazima  yeye

hawezi kumpinga. Akiambiwa apeleke  milioni  kumi  atapeleka.  Maanake  anajua  asipotoa  atafutwa  kazi  mwingine  anawekwa

hivi.  Lakini  kama  ni  Parliament  inafanya  hivyo  at  least  kutakuwa  na  discipline.  Unakuta  kuna  mambo  mingi  inaendelea  kwa

maparastatal  kwa sababu yeye anapigiwa tu simu ‘fanya hivi leta milioni tano.’ Sasa  atafanya juu chini mpaka hii milioni  iende

asipofanya hivyo ajua kesho atafutwa kazi. Sasa  hiyo inakuwa si haki hata kidogo ambazo hizo pesa  zingetumika pengine kwa

mradi wa muhimu zaidi. 

Com. Zein Abubakar: Sasa Bwana Salim. Ukitaja mambo hayo bila kuyafasili utakuwa unaenda mbio. Ikipita dakika zingine

mbili mimi nitakufungia time. Tafadhali dakika moja. 

Salim  Mwakusuma:  Mambo  ya  Local  Government  tunasema  ma-councillor  at  least  mtu  kuchaguliwa  councillor  awe  form

four. Tena amepita,  sio form four peke  yake  na  umepita.  Sio  only  form  four  lakini  umepita.  Tukubali  tusikubali  elimu  ni  kitu

muhimu sana jameni. Tukisema ati sijui ilikuwa ilikuwa …..ulimwengu tuliyo nayo sasa  elimu ni kitu muhimu. At least  minimum

education. Utakuwa kama councillor kama hujasoma ndugu yangu utakuwa na shida. 

Mayors  should  be  elected  by  the  people  as  opposed  to  the  current  mayoral  elections  by  councilors  only.  Ma-mayor

wachaguliwe na watu wenyewe sio councillors. Tukuwe ishirini kumi wamekaa kwa hoteli wanachagua Mayor hiyo ni makosa.

Tumchague Mayor sisi wenyewe. Sisi wenyewe tumchague. Kwa sababu hapo utakuwa unakwenda powers  vizuri. Lakini ma

Mayor  wawili  watatu  kukaa  kwa  hoteli  hapo  wanakula  sambusa  hapo  halafu  wanaenda  kuchagua  Mayor  that  is  not  fair.

Nomination of Councillors to be scrapped. Ma-Councillors wao huchaguliwa hivi hivi kuwa appointed waondolewe. 

Tupate Councillors,  kama anataka kuwa Councillor asimame kwa jukwaa atafute kura kwa watu.  Salaries and  allowances  of

Mayors and Councillors to be  reviewed by  independent  professional  bodies.  Current  minimal  salaries  for  Mayors  should  be

Ksh.  100,000  while  honoured  Councillors  should  receive  a  minimum  salary  of  at  least  Ksh.  80,000  per  month  ku-avoid

corruption.  Kwa  sababu  hawa  watu  wana  shida  nyingi  sana  nyumbani  nyumbani  huko.  Saa  yote  waenda  kwa  Mayor,  kwa

Councillor kama hana kitu ataleta shida. Kwa hivyo at least tuangalie mambo ya mishahara yao. 

Com. Zein Abubakar: Bwana Salim mambo mawili ya mwisho. 
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Salim Mwakusuma: Asante. Elections: Elections to be held every five years as  is the case  at  present.  Nominations to be  held

on the same day and time to avoid unnecessary grasshopping to other political parties.  Elections to be  held separately for civic,

parliamentary and the presidential. So as to avoid unnecessary confusion as is the case at  present.  Electoral Commission should

be independent of the Executive. Votes to be counted at the polling stations to avoid throwing, hijacking, stealing or  inclusion of

ballot boxes during transportation to counting centers. 

All party nominated aspirants  to be  funded by the State  indiscriminately.  There  should  be  a  level  playing  field  for  all  political

parties during campaign period as opposed to the current system where the ruling  party scores the shots. Cabinet  appointments

should  be  done  according  to  education  qualifications  as  opposed  to  the  present  appointments  which  has  taken  on  board

illiterate or  semi-illiterate politicians just because  they are  cycle fans or  protegious.  Parliament to  undertake  the  appointments.

Hizo appointments zote zifanywe na Parliament. Si mtu mmoja afanye appointments kama vile inavyofanyika sasa. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Bwana Salim. Ukiandika register yako jina pale, tutausoma mswada wako.  Umeshapitisha

dakika kumi na sita. Mtu wa kwanza kupewa dakika kumi na sita katika siku nzima. Na  kwa vile ulizungumzia mambo ya haki

sana, nadhani utafanyiwa wenzako haki nao wapate fursa ya kusema. Asante mzee wangu. 

Salim Mwakusuma: Asante Bwana Zein. Pole bwana kwa kuchukua muda mrefu. 

Com. Zein Abubakar: Hakuna wasiwasi.

Salim Mwakusuma: Wajua tuna kasiasa kadogo hawa ma-legislators. 

Com. Zein Abubakar: Na ndio sasa ukitia mashaka na …..  asante.  Zablon Zilo. Mwanaidi Ali. Said Abdallah.  Hamisi Juma.

Bick Mang’ondi. 

Bick Mang’ondi:  Nashukuru kwa nafasi.  Majina yangu yameandikwa mawili lakini usijali kwa vile yote hayo ni yangu. Mimi

nina majina matatu.  Penhart  Bick Mang’ondi. Niliangalia nafasi  ya  karatasi  nikaona  haitatosha  hayo  matatu.  Nimeangalia  hiki

kitabu ambacho niko nacho na ndani yake vile nimetia maoni ya wazee, watu wa umri tofauti tofauti. 

Sijamsikia mmoja akitaja mambo ya kuhusiana na rights za wanawake.  Na  mimi ninaongea …..sijui hata kama nimechelewa ni

sawa. Lakini ipo haja ya sisi tuelewe ya kwamba mwanaume na mwanamke kuna utofauti wa mamlaka. Mimi ninasema hivyo

nikiwa ni mkristu na ninasoma Biblia ya Mwenyezi Mungu. Sijui kwa mwenye anasoma Koran tukufu, sijui anayapata  mawazo

yapi kwa mawaidha yake. Sijui. Lakini ninaona inasema mwanamke na amtegemee mwanaume. 

Leo hii with our Constitution, mwanamke jamani ukishtakiwa na yeye hautoboi.  Na  hata mpaka imebidi mwanamke amdharau
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mumewe. Na  ninaongea hivo nikijua mnasikiza redioni hata juzi  tu  haijakuwa  hadithi.  Mwanamke  amemwambia  mume  wake

hivi  ‘  haufai  kitu’.  Maanake  wamekorofishana  kule  na  mambo  ya  familia  na  halafu  mwanaume  amempiga  ndiyo  halafu

anaambiwa wewe ‘you have done something wrong’. 

Na  hata  hilo  mmelisikia  kwingine.  Simply  because  huyu  mwanamke  ndiyo  tumempa  mamlaka  ya  kwamba  atutawale  lakini

imepita  mpaka  amedharau  hata  mumewe.  So,  mimi  ninafikiria  kutoa  pendekezo  langu  ya  kwamba  iwe  ndio  hatutaki  yale

mambo  ya  kumkanyangia  mwenzetu  chini.  Maanake  pasipo  na  mwanamke  ukweli  mwanaume,  wewe  si  mwanaume.  Lakini

kuwe kuna kuheshimiana. Mwanamke ajue ya kwamba ni sharti amheshimu mwanaume. Na mume abaki kuwa ni mwanaume. 

Jambo lingine, kuna uhuru wa ibada na hili jambo wenzetu wamelisema lakini inaelekea ni kana kwamba ni kwa upande mmoja

kwingine hata hili jambo limesemwa tu na ni kwamba halionekani. Ninajua ya kuwa Serikali yetu  inafunguliwa  maofisi  starting

from Monday to Friday.  Hata mpaka  siku  ya  sabatu,  itafanywa  kazi  mpaka  saa  sita  na  inawachwa.  Kama  hata  ni  benki  au

whatever.  Lakini waislamu ambao wanafanya kazi hata na ijumaa inafaa wawe mskitini waswali waongee na Mwenyezi Mungu.

 

Dua zao wazipeleke kwa Mwenyezi Mungu wajibiwe vile Mwenyezi Mungu atawakubalia,  ako  ofisini na anatakikana saa  hiyo

aende akaswali. Mtu mkristu wa jumamosi anatakikana ofisi na huku imani yake inampeleka kwamba angekuwa anafanya ibada

kwa Mwenyezi Mungu siku mzima. Mtu yule ambaye labda anaabudu  siku  ya  jumapili  inafaa  awe  ako  pale  mahali  pa  ibada

afanye ibada takatifu kwa Mwenyezi Mungu. 

Hivi vitu sijui  kama Katiba itaziangalia namna gani maanake imeelekea kuwa kuna siku tatu zimeidhinishwa kuwa ni za ibada.

Na kwa hivyo tukiwa tunamtambua Mwenyezi Mungu kwamba ametupa mamlaka ya kuishi, ametupa kipawa hata yule ambaye

yuko  Bungeni  amtegemee  Mwenyezi  Mungu.  Yule  ambaye  anaongoza,  na  aongoze  akijua  uongozi  wake  amepewa  na

Mwenyezi Mungu wacha hizi kura zetu eti tumemchagua mtu. Mambo mengine, wanadamu hata kwa kura saa  hii  najua  watu

wameshika cards zao hata mimi nikiwa mmoja wao. Lakini it is very unfair enough ya kuwa ile kadi yangu haitamchagua mtu. 

Na ninasema hivi nikijua ballot box inakuja ikiwa ina makaratasi  ambayo  tayari  yamepiga  kura  na  iko  hapo  hapo.  Na  halafu

tunaambiwa vitu vinaenda vya systematic. Unaambiwa hii shughuli imeenda mpaka imefika usiku. Na  ule usiku unaambatana na

mambo ya giza na kuanza kuleta ballot boxes zingine  kwa  ile  station  ya  kuhesabu  kura.  Vitu  vinafanyika  vya  namna  hiyo  na

nimeshuhudia mwenyewe nikiwa nimesha kula hizo pesa za Electoral Commission nikisema mbele yenu vitu vinafanywa vya giza

na havistahili. Ni vizuri vitu vifanywe mwangazani ili atakayechaguliwa awe amechaguliwa nuruni. 

Jambo lingine  kumekuwa  mimi na  askari  basi  ni  mtu  na  adui  wake.  Na  hili  ni  jambo  ambalo  wengine  wanadamu  wenzangu

wameshaligusia. Na  ningeonelea  ya  kwamba  basi  Katiba  iruhusu  hawa  maaskari  wawe  wana  ujirani  mwema  na  raia  ambao

wanamtawala.  Maanake kama kwa mfano, mkiniangalia mimi ni  mtu  ambaye  nimetoka  sehemu  ambazo  unaweza  ukasikia  tu

91



wamelipuana,  wameanza  tu  kupigana.  Na  ukipeleka  Serikali  pale  unaambiwa  wameenda  kutuliza  waweke  amani  na  kumbe

sivyo. Simply because wanaenda kuua na si kuleta amani. 

Hali kama hiyo huwa si nzuri. Inafaa kama wamesema ni amani, iletwe amani. Na  kama basi  ni vita hayo ni mengine. Na  Rais

akiwa atachaguliwa Rais wa kuchochea vita hilo wazo litakuwa lina laana machoni pake.  Maanake hapa saa  hii sikosi kusema

mbele yenu ya kwamba ule utawala uliopo umemwaga damu vya kutosha. Na hata ni vitu ambavyo vinaendelea tu kuangaliliwa.

 

Mtu hajui chanzo lakini anapata anapigana na mwenzake tu. Anapigana na mwenzake na mtu ni jirani wako na unapigana naye.

Chanzo ikiwa ni yule yule ambaye anakuongoza ati nikimchagua huyu awe ni kiongozi wangu lazima nimuue mwenzangu. Hicho

ni kitu ambacho ni kibaya na ni cha kusikitisha kabisa.  Sijui kama mengine jameni ….muangalie vizuri ya kwamba kila tendo la

haki linasemwa kuwa tendo la haki. 

Na haya mambo hasa ya kunyanyasa mfanyikazi. Kunyanyasa mfanyikazi. Nimelisikia na limeenda muda sana watu wakilisema

lakini saa  hii  ninajua  kwamba  tunaendelea  na  ukoloni  mamboleo.  Watu  walikuwa  wanasema  tu  kihadithi  kwamba  tunatafuta

uhuru lakini bado. Bado kabisa. Ni kunyanyasa mtu ili kwamba hata hapati haki yake. Na kuna jambo lingine ambalo ……

Com. Zein Abubakar: Bick. Muda wako umeisha ungekuwa unafupisha sasa. 

Bick  Mang’ondi:  Sawa  tafadhali  dakika  moja.  Kile  kitu  basi  ningeweza  nimalizie  ni  iwe  kuna  hukumu  ya  haki  kortini.

Maanake  leo  hii  kama  nitashtakiwa  na  may  be  diwani.  Najua  ninaregelea  kwa  kitabu  cha  Kusadikika  ya  kwamba  watu

wanaamini  yale  mambo  ya  kipumbavu  kwamba  chifu  kama  amenishtaki  basi  he  is  right,  hata  akaninyanyasa,  hata  iwe

amenikosea mimi. Mambo kama hayo jameni iangaliwe. Ya kuwa mtu kama hana na yule ambaye anavyo basi  wote wawe ni

sawa. Nashukuru. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana Bick. Hussein Idi Mwasina. Mwita Cosmos. Okey. Fosi Hamisi. Richard Osubo. 

Richard  Osubo:  Kwa  jina  ni  Richard  Osubo.  Mandugu  zangu,  mababu  zangu  na  wenzangu  ambao  mmeketi  hapa  na

ma-commissioner.  Yangu nitagusia labda upande  wa  labour  wafanyikazi.  Sababu  mengi  yamesemwa  ningeanza  kwa  kusema

kwamba kulingana na ile unyanyasaji wa mapolisi ama kulingana na ule unyanyasaji  wa  wale  ambao  waliokuwa  juu,  nilikuwa

naomba public demonstrations ziwe legalized. Kwa sababu hii ndio njia peke  yake tunaweza teta  sisi wanyonge na tukasema ‘

hapa tumeonewa, hapa tunakosewa’. 

Ya  pili,  kuna  watu  tunaita  expatriates  ama  nikiwaunganisha  na  wengine  niwaite  investors.  Nikianzia  investors  unapata  kuna

kampuni nikitoa kama mfano; hapa Mombasa sana sana tunafanya biashara na tourism industry. Kuna hoteli moja inaitwa Hilton

92



International.  Natoa  kama  mfano.  Iko  Kenya,  zingine  ziko  in  the  developed  countries.  Tuna  Hilton  Paris  and  such  like.

Ningekuwa naomba kwamba wakati investor anafanya application kuja kufanya investment within the country,  ahakikishiwe ya

kwamba kama ni waiter ambaye anafanya Hilton Paris  apewe haki sawa na yule mtu atafanya kazi kama waiter Hilton Kenya.

Ndipo sa tupate kupata  ile manufaa ya ile kampuni na ile investment. Kwa sababu anapata  pesa  nyingi kama faida halafu zote

zinapelekwa nje sisi twabaki tukilia umaskini. 

Na upande mwingine ukihusiana na hapo hapo upande wa investors ni expatriates.  Unapata  mtu ametumwa  kutoka  the  other

side amekuja kama expatriate. Let me say ametumwa hapa kama ecologist,  ameandikwa na kampuni after a short  time tuseme

kama ni yule General Manager alikuwa wa hiyo kampuni within the country,  akishafika wakati  wake wa kwenda retire  halafu

unapata  what  we  call  ‘promotion  from  within’.  Unapata  mtu  anapewa  kutoka  ecologist  ikafika  G.M.  Kulingana  na  sheria

nilikuwa naonelea ya kwamba mtu kama huyo kama anataka kazi kama  hii  ni  afadhali  hata  arudi  kwa  nchi  yake  tena  afanye

application ikuje vizuri kama GM sasa awachane na ile work permit ya kuitwa ecologist. 

Na kulingana na hayo machache, kuna wakati tunapigia watu kura. Maoni yangu yalikuwa kwamba in Kenya we have forty two

tribes.  Kama ingewezekana na najua itawezekana kama itapitishwa kama Katiba kama wewe umetoka from another country,

umekuja umeuliza citizenship ya Kenya,  uwe burred by the Constitution kwamba hauwezi shikilia any  elective  post.  Wewe  ni

uje  ukae  pale  uongozwe  na  wale  watu  wenyeji  wa  pale  wafanye  kazi  yao.  Wewe  tulia  kama  umekuja  umefungua  labda  ni

biashara zako ama kuna kazi umepata mahali, wewe fanya kazi yako elective posts  uwachie wenyeji.  Na  hapo naona kwamba

hapo tunaweza endelea vizuri. 

Another  thing  I  go  to  Parliament.  Kuna  wabunge  wengi  tunachagua  wanaenda  wanalala  Parliament.  Labda  kama  ni  budget

inasomwa mtu amelala amekata usingizi anakuja kusituliwa watu wakipiga makofi. Ukimuuliza budget ilikuwa vipi? Atakwambia

ilikuwa nzuri sana kumbe mtu hakushika kitu hata kidogo.  Nilikuwa  naomba  Parliament  proceedings  iwe  covered  live.  From

there we can be able to access  ni nani ambaye ameenda kutufanyia kazi,  ni nani ambaye ameenda kulala so that the next time

tunamtupa tuna-replace somebody ambaye anaweza kutufanyia kazi ya maana. Ni hayo tu Bwana Commissioner. 

Com. Zein Abubakar: Asante sana.  Tafadhali andika register yetu huko u-sign. Godffrey Lavusa.  Kwa sababu muda unazidi

kwenda, tujaribu kuyafupisha mambo na kuyafanya haraka haraka tafadhali. 

Godfrey  Lavusa:  Ma-Commissioner  na  wananchi  wenzangu  waliokuja  kusaidiana  katika  hali  ya  Katiba  nawasalimu

hamjambo. Sasa  mimi yangu yatakuwa machache kwa  sababu  mengi  tayari  yameshazungumziwa.  Na  kabisa  nitaanza  na  our

security. Police officers inatakikana wawe marafiki wakubwa sana wa wananchi lakini wananchi tukiwa pamoja na hao ni kama

maadui paka na panya. Kuna wakati waweza kushikwa bila sababu kutoka kwako unaitishwa kitu kidogo. Mimi naonelea tuwe

na Katiba ambayo itaruhusu mtu akishikwa bila sababu akilala kule huyo polisi apate  kufuatwa  na  amlipe  yeye  na  pesa  zake

hata kama ni siku moja ama ngapi amlipe wakati wake amempotezea huko. 

93



Tukija  upande  wa  vyama:  Kuna  mtindo  mtu  anaunda  chama  yake  kusudi  yule  aliye  na  chama  kikubwa  amnunue.

Ningependekeza  ya  kuwa  tuwe  na  kiwango  fulani  cha  pesa  yatakikana  mtu  aonyeshe  anazo  ndio  aruhusiwe  kusajili  chama

ndiposa tuwe na vyama size tusiwe na vyama vingi sana. Na upande wa defection, nataka tuwe na Katiba ambayo itasema hivi;

yeyote ambaye ata-defect  wakati  bado  ako  ofisini  alipe  na  aende  asiruhusiwe  kusimama  tena.  Aende  nyumbani  atulie  huko.

Yule aliyekuwa number two achukue nafasi yake.  Na  tena by-elections mimi naona ni kama kupoteza  wakati  na  pesa.  Ikiwa

tulijua  huyu  alikuwa  number  one  ndiye  huyo  ako  Bunge,  huyu  akawa  number  two,  in  case  of  anything  ambayo  inaruhusu

by-election tunachukua number two mara moja tunamwambia  ‘ingia bungeni’. 

Upande wa walemavu: Mimi ni mshiriki wa Salvation Army, kuna mwenzangu mmoja hapa alisema kuwa  hawatambuliki.  Sisi

tunafanya juu chini hata alimweleza kuwa ile skuli ya Secondary hapa peke  yake ya vipofu ni ya Salvation Army iko Thika. Na

kuna  Primary  hapa.  Sasa  ningependa  Serikali  itilie  mkazo  sana  itusaidie  huu  mzigo.  Sisi  ndio  huwa  tunafanya  juu  chini  kile

kidogo umepata una-submit ndiposa hao watu wanapata kusoma, wanapata na mambo mengine. Sasa Serikali itusaidie angalao

hawa walemavu waandikishiwe pesa fulani ambazo zitakuwa zinawasaidia kwa mambo fulani fulani.

Kuhusu President,  naona  President  wetu  wa  Kenya  tumempatia  kazi  ngumu sana  hata  mimi huwa  namhurumia.  Mara  ndiyo

huyu huku, mara  ndiyo  huyu  huku.  Naona  apunguziwe  kidogo  kazi.  Awe  ni  Mkuu  wa  Serikali  tu  asije  kupewa  kazi  zingine

nyingi sana zile naona anazo sasa. Na kuhusu Presidential qualifications, naona awe thirty and above first of all. Awe Mkenya na

awe hana makosa yeyote.  Halafu  mwishowe  awe  hajashikilia  post  yeyote  kwa  Serikali.  Na  mbunge  naye  awe  eighteen  and

above na awe hana makosa yeyote na awe hana shughuli zingine. 

Atoke tu kule kama mtu ambaye ako tarmac.  Asiwe ametoka kazi nyingine anaingia kwa kazi nyingine. Councillor naye awe

eighteen  and  above  na  awe  amefika  kiwango  cha  chini  form  four.  Halafu  tukaonelea  miaka  ya  kuchukua  kitambulisho

ishukishwe kidogo kufika miaka kumi na sita. 

Kwa sababu siku hizi vijana wana-mature haraka sana. Wanaweza kushughulishwa katika shughuli fulani fulani that is the age of

sixteen. Hata wengi wanamaliza shule at the age of fifteen, hawatakikani wakae sana idle wakingoja kitambulisho upto eighteen.

Ni hayo tu. Nawashukuru wote. 

Com. Zein Abubakar:  Asante sana.  Umetumia exactly dakika tano.  Unge-sign register pande ile. Shuhudi Abdallah.  Patrick

Wafula. 

Patrick Wafula: Ma-commissioner na wananchi wenzangu habari  ya jioni. Mimi kwa majina naitwa Patrick Wafula. Kwanza

nitashukuru sana wenzetu ma-commissioner kwa kuchukua nafasi hii kuja kusikiza  matatizo  yetu  ambayo  Katiba  tunayo  sasa

imetuletea. 
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Kwa  kweli  mengi  yamesemwa  na  tunaomba  yatiliwe  maanani  na  yale  machache  ambayo  pia  tumesahau  tunaomba  wengine

wajaribu sana kutukumbusha. Moja  kwa moja Katiba ambayo tunayo sasa  ni Katiba imbayo  imekalia  ngumu mwananchi  wa

kawaida  na  ni  Katiba  inapeana  nafasi  kubwa  sana  kwa  matajiri.  Sababu  ya  kusema  hivi  ni  kweli  kwamba  mwananchi  wa

kawaida ambaye anajua tamaduni hasa za kuzaliwa kwao ama kule alikozaliwa ndiye anaumia. Na anaumia vipi? 

Kwa sababu hana sauti ya kufika katika zile ofisi zinastahili kulinda haki yake kwa urahisi. Sababu hana pesa  hana jamaa yake

huko ambaye siku hizi wanamuita godfather.  Kama hauna godfather Kenya hii ndugu yangu ama kaka  yangu hauoni lolote lile

ambalo unastahili kuona.  Ukweli uliopo ni  huu,  polisi  ambao  tunao  sasa  katika  Katiba  tunayo  saa  hizi  iruhusu  polisi  kwenda

college ya polisi zaidi ya miaka miwili kuliko miezi sita wanaenda. 

Maanake kwenda miezi sita tu ni kujifundisha lugha ile wanatumia ‘ unatoka wapi nani, unatoka wapi hii’. Sasa  hii you cannot

imagine mtu ambaye anaenda ku-deal na public mwananchi achukue miezi sita peke yake college. Ataenda kufanya nini? ‘kama

hutafanya namna hii…sikiza nani….hii mambo umefanya ni mabaya sana’.

Com. Zein Abubakar: Patrick tumesikia pendekezo lako ni polisi wafunzwe miaka miwili badala ya miezi sita. Endelea. 

Patrick Wafula:  Mtu mwingine ambaye anastahili kwenda course ama muda mrefu wa ku-deal  na mwananchi ni hizi  ofisi  za

ma PC’s na ma DC’s. Watu hawa wanastahili nao pia wawe ni watu wametoka katika maeneo yale yale wanaenda kuhudumu

ili  wawe  wanaelewa  kabisa  tamaduni  ya  pale  pale.  Huwezi  kuniambia  mimi  utatoka  hapa  Ndigo*  uende  kwetu  ubaluhya

uniambie mimi natumia pombe ya kiasi fulani ama ya aina fulani nikitaka kumuoza binti yangu. Itawezekana hiyo? Haiwezekani. 

Com. Zein Abubakar: Patrick tumeelewa. Songa mbele. 

Patrick Wafula:  Jambo lingine ni hili. Kama kuna mtu yeyote ambaye amechaguliwa bungeni na akawa mtu huyu ashatumika

katika kama kiongozi wa shirika lolote ama mkuu wa shirika lolote.  Mtu huyu hastahili kupewa tena wizara ambayo inalingana

na lile shirika ashatumia. Mtu ambaye ashaachishwa ofisi kama Mkurugenzi wa Shirika la Posta, Mkurugenzi wa Shirika la Porti

hastahili tena kupewa any other public office. Akae nyumbani achunge watoto wake. 

Jambo lingine ni hili, mtu akisha enda bungeni mara mbili hiyo tosha. Mara ya tatu aachie mtoto wake yule ambaye ashasomesha

pia  yeye  kama  hakuna  mwingine.  Jambo  lingine  Bwana  Commissioner  walimu  ambao  wako  chini  ya  TSC,  budget  ya

kushughulikia mwalimu ndipo tupate elimu tosha Kenya hii, ipewe TSC direct  kutoka  kwa  Bunge.  Ipewe  TSC  budget  yake.

Isipitie  kwa  waziri.  Iwekwe  ng’ambo,  iwekwe  Busia  hapa  mwalimu  anateseka  mwanaye  hajapata  pesa  ya  kwenda  shuleni,

waziri hajaidhinisha hatujapata hizo pesa, mpaka lini? 
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Kwa hospitali, Mkenya anastahili kuwa na afya. Afya. Wakati huu tunaambiwa cost sharing. Hizi cost sharing mbona hatu-share

ule  ushuru  Serikali  inapata  katika  hizi  mambo  mengine.  Hakuna  habari  ya  cost  sharing  katika  afya.  Hiyo  iondolewe  kabisa.

Tubakie ni Serikali ichukue jukumu la kulinda mwananchi  kiafya,  kielimu,  vile  imechukua  jukumu  la  kuchukua  ushuru  kutoka

kwa huyu mwananchi. Presidential escort. Wewe bwana binadamu kama mimi, sioni ni kwa nini anapewa gari hasa kama mfano

wa ile magari yale.  Yale magari ile engine system tu….five hundred shillings mafuta ishapotea.  Hii magari inaenda moja,  mbili,

tatu na ni mlolongo hapa na ile gate na speed  kali.  Gari hii limebeba mtu mmoja mmoja, hiyo ni kali.  Hiyo ni kali kabisa  hiyo.

Hiyo ndio kuharibu uchumi kabisa. 

Com. Zein Abubakar: Sawa endelea. 

Patrick  Wafula:   Tuna  watu  mashuhuri  ambao  wanastahili  kuwa  na  ile  protection.  Kwa  kweli  ukiwa  mkubwa  lazima  ile

security  uwe  nayo.  Lakini  uwe  with  a  limit.  Polisi  ni  mlangoni  ni  wa  Serikali,  mfanyikazi  jikoni  ni  wa  Serikali,  mama  jikoni

anakula mshahara wa Serikali.  Mtoto  shuleni analipa pesa  ni za Serikali sababu baba  ni mfanyikazi wa Serikali.  Why  all  this?

Kama hufanyi kazi hufanyi kazi. Twautegemea ule mshahara peke yake. Nafikiri mnanielewa hiyo pointi vizuri. 

Tuna scholarships zinakuja Kenya  hii  kutoka  nchi  zikija  hapa.  Jinsi  inavyotumika  ama  ile  njia  inayotumika  kutafuta  mbinu  za

kupeleka  watu  ng’ambo  kusoma  ama  nini  na  nini,  zisipitie  katika  mikono  ya  wanasiasa.  Hawa  wanataka  kura  kutoka  kwa

wananchi.  Lazima  watachukua  nafasi  hii  kutumia  kwa  kunyanyasa  wengine  ambao  wanahitimu.  (inaudible).  Mimi  nilipata

scholarship ya kwenda India by then miaka ile iliyokwisha. Lakini sababu si kukuwa mfuasi wa yule mbunge wetu,  niliambiwa

nenda Ford Asili itakupa hiyo nafasi. Nikasema sina lingine. 

Kwa hivyo scholarship ikitoketezea either ipitie  kwa  makanisa  ama  kwa  misikiti.  Wale  ambao  wana-qualify  Mungu  awajalie

warudi watusaidie Kenya hii. Wakati  tusha….sijui muda wangu kuwa umeisha. Saidia tatu  tu.  Wakati  tumekuwa  nao  mgumu

wa sasa ni wa uchumi. Uchumi huu haujaletwa na mwananchi wa kawaida, mwananchi wa kawaida ule anajaribu kwa vyovyote

vile kukokota uchumi kwa sababu ya uvumilifu wa kazi ngumu anazozifanya. 

Kwa mfano watchman, a mere watchman ambaye analinda magari kama hii kwa compound fulani, gari moja ni millioni kadha ile

gari mwaona moja ile. Mtu anakesha usiku mzima kungoja lile  gari  lisiibiwe  tairi  moja.  Alipwa  shilingi  elfu  mbili  na  mia  tano.

Kwa  sababu  ya  privatization  ya  kampuni  za  watu  binafsi.  Serikali  iingilie  kati  na  itilie  sheria  kamili  kwamba  mfanyikazi  wa

mwisho kabisa hata kama watchma, itaje kama watchman afaa apewe shilingi elfu kumi ama juu zaidi ya hapo.  Si elfu tatu,  elfu

tatu hatakula leo mtoto atasoma wapi bwana? Wabunge Kenya hii watu mia mbili na ishirini na kitu weka nominated weka Rais,

hao watu peke yao hata si theluthi moja ya a mere village. 

Lakini hao watu wote wamekalia dollar zote za Kenya. Akisema ‘ye’ yes. Akisema ‘no’ no. Watchman tuliyo elfu ishirini katika

village mbili, mshahara wetu kwa mwezi mzima times three thousand, watu hao tunapata pesa  ngapi. Watchman na kiwango ya
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wafanyikazi  kiasi  ile  muangalie.  Wangalie  kabisa  mshahara  wao  utengwe  na  utangazwe.  Sio  tu  kwa  sababu  eti’ooh  Kenya

gazette  iko’.  Hata  mimi  sijawahi  ona  hata  kama  nimeona  si  gazeti  lile.  Bwana  Commissioner  kama  pengine  masaa  yangu

imekwisha samahani nimepitisha lakini mengi nitayawachia pale. 

Com. Zein Abubakar:  Asante nimekuongeza dakika moja.  Asante andika jina pale.  Hivi sasa  imetimu saa  kumi  na  moja  na

giza linaanza kuingia sasa kwa radhi zenu na ruhusa yenu nipunguze muda wa dakika kumi uwe dakika tano kwa kila mtu. Sijui

kama inakubalika hiyo. Inakubalika? Sawa. Kwa hivyo dakika tano ukiwa una mswada,  ukiwa wataka kuzungumza ni tano tu.

Sawa? Athmani Kabanga.

Athman  Kabanga:  Ma-Commissioner  na  wazee  wenzangu  Salam  Alaikum.  Nafikiri  mengi  yameshaongewa  lakini  mimi

nitaongea tu kidogo. Na nitaanza na Bunge. Kwa sababu ya kuepuka Bunge lisije likawa dominated na kabila moja ama mbili,

ninapendekeza kwamba mtu yeyote yu ataka apiganie ubunge lazima awe mwalati. Awe mwenyeji wa pale.  Kwa sababu gani?

Kwa sababu tusije tukajaza Bunge kabila mbili ama moja wengine wakakosa kuakilishwa. 

Vile vile wabunge wasipewe uwezo wa kuibadilisha hii Katiba ambayo sasa  twaitunga.  Kwa  sababu  ile  nyingine  tunaambiwa

ilibadilishwa mara thelathini na nane kwa miaka arobaini. Kwa hivyo tukiwapa tena nafasi kama hiyo hii twairekebisha hivi sasa

lakini kesho wakikaa huko bungeni wataibadilisha. Kwa hivyo huo uwezo utolewe kwa  wabunge.  Isipokuwa  kuwe  wakitaka

kuibadilisha mpaka tena warudi wafanye kama hivi wanavyofanya sasa. 

Vile  vile  mishahara  ya  hao  wabunge,  kuwe  na  kamati  maalum  ambayo  itakuwa  inawakilishwa  kutoka  kila  mkoa  ambao

watakuwa wanashughulikia marupu rupu na mishahara ya wabunge.  Wasijiongeze wenyewe kama vile ilivyo sasa.  Tukija kwa

upande wa Rais yamesemwa mengi lakini mimi nitasema moja………na pia wakuu wa mashirika. Kwa sababu gani?  Wakati

wa mbele kama ndugu yetu Robert  Matano hapa aliweza kupanda train hapa hata akifika Nairobi  amefutwa.  Alifutiwa  akiwa

…..nafikiri alikuwa amefika Kibwezi.  Akifika  kule  waandishi  wa  habari  wamuuliza  ‘hebu  tueleze  habari  za  kufutwa  kwako’.

Yeye mwenyewe hajui. Yu ajua bado yu a waziri. 

Mwingine hata alikuwa ametumwa ng’ambo akifika Jomo Kenyatta  yu aulizwa aeleze namna gani ana  habari  gani  za  kufutwa

kwake. Na bado karatasi za mkutano anazo mikononi. Kwa hivyo uwezo kama huo utolewe kwa Rais.  Tukija kwa upande wa

political parties. Mimi napendekeza ziwe mbili tu kwa sababu zikiwa nyingi kama vile sasa sijui arobaini na nane sijui ni arobaini

na  mbili,  tutakuwa  hatuwezi  kupata  yule  mwakilishi  au  yule  Rais  anayependwa  na  wananchi.  Kwa  sababu  tuchukue  vikiwa

kumi.  Sasa  ikiwa  kama  vyama  ni  kumi  halafu  sisi  tuchague  hawa  wa  chama  kimoja  yaani  kila  kimoja  kichukue  nusu  robo

utakuta  yule  Rais  labda  amechaguliwa  na  watu  kama  wawili.  Tukifanya  in  %  utakuta  amechaguliwa  na  2%  ambapo  98%

haimtaki yule Rais. Kwa hivyo hatutapata yule Rais ambaye anapendwa na wananchi. Kama vile ilivyo hivi sasa tuliye naye. 

Ukiangalia  milioni  tatu  zilikwenda  kwa  upinzani,  milioni  moja  peke  yake  na  nusu  ndiyo  ilimchagua  Rais.  Kwa  hivyo
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hakutambuliwa na wale wananchi wanaompenda zaidi. Kwa hivyo tukipata vyama viwili ndio tunaweza kujua nani ameshinda.

Nafikiri mwanielewa. Tukienda kwa freedom wa religion, uhuru wa dini: Mimi napendekeza kusiwe na ubaguzi wa kidini katika

kupeana vyeo au kazi katika Government. Vile vile naenda mbio nafikiri. 

Vile vile pia ninapendekeza katika uhuru  wa  dini  nafikiri  dini  hata  katika  Biblia  nimeisoma  kidogo  nikakuta  inaelezea  kuhusu

mavazi vizuri sana.  Wanawake wawe hawavai mavazi ambayo yamepita magoti,  yawe yamestili magoti yao.  Lakini leo utaona

sisi tunajaribu kuzuia ukimwi lakini kama mwananchi amepasua mpaka vitu vingine vya ndani vyaonekana. 

Nafikiri twaelewa kwa lugha ya kidini tunasema ni majaribu ambayo huwa yanatokea.  Kwa hivyo tunaomba pia kama Katiba

itawezekana  iweke  sheria  ya  mavazi  ya  watu  namna  gani  wafae.  Isiwe  tu  wanawake  wetu  wawe  watatembea  tu  vile

wanavyotaka au waume wawe watatembea uchi kwa sababu ya kuiga nchi za kimagharibi. Nafikiri mwanielewa. 

Tukienda  kwa  upande  wa  elimu.  Elimu utakuta  kama  University  wenzangu  wangu  wamezungumza  hapa.  Utakuta  University

zote ambazo zimetengenezwa ziko sehemu ya bara. Kwa hivyo pia tunaomba ikiwezekana basi hizi Universities pia zigawanywe

kimkoa. Kila mkoa uwe utapatiwa University yake.  Na  vile  vile  ma-college  na  ma-insitution  yote  yawe  yatagawanywa  hivyo

hivyo. 

Tukija tena upande wa wanawake: Wanawake wapatiwe haki zao hasa katika upande wa kuridhi. Kwa sababu  kuna  baadhi

yetu  kiislamu,  wanawake  wanaruhusiwa  kuridhi  babake  anapokufa  anaruhusiwa  mwanamke  wa  kiislamu  awe  ataridhi.

Mwanaume  akipata  moja  yeye  anapata  nusu  ya  yule  mwanaume.  Mali  ya  babake  anapokufa  na  vile  vile  mwanamke

anaruhusiwa kuridhi mali ya mtoto wake anapokufa.  Anapata  sehemu ya 1/6  kutoka kwa mtoto wake anapokufa.  Hata kama

ana bibi ana nini lakini wewe ni mtoto wako na wewe ni mama lazima upate 1/6  ya yule  mtoto  wako.  Ile  mali  ya  yule  mtoto

wako.  Nafikiri mwanielewa. 

Vile  vile  anaruhusiwa  kuridhi  mali  ya  kakake  ikiwa  yule  kakake  hana  watoto.  Yeye  anaruhusiwa  kuridhi.  Kwa  hivyo

mwanamke lazima awe atapata haki zake zile ambazo zinasitahili kupewa ambazo zimewekwa na mwenyewe aliye juu ambaye

ni Mwenyezi Mungu. 

Pia  wanawake  wawe  wataruhusiwa  kupewa  vyeo  vya  juu  katika  idara  za  Serikali.  Hiyo  napendekeza.  Sijui  Bwana

Commissioner kama waridhika?

Com. Zein Abubakar: Ni muda wangu wa kutoa warning sasa.

Athman  Kabanga:  Kwa  hivyo  bado  dakika  ngapi?  Ama  imekwisha.  Basi  hata  hunipi  warning  ndipo  sa  wanipigia  tu  na

wasema nimalizie?
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Com Zein Abubakar:Nitakupa dakika moja tu. 

Athman Kabanga:Kwa hivyo nimalize. Basi namalizia kwa ya mwisho. Mwanamke asiwe kama vile ambavyo kabila nyingine

huwa  wanalazimisha  kuwaridhi  na  analizimishwa  lazima  aridhiwe.  Kwa  hivyo  ikiwa  mwenyewe  apatiwe  option,  ikiwa  yeye

mwenyewe ataamua kuwa mimi sitaki kuridhiwa  basi  akae  na  watoto  wake  pale  pale  na  awe  ataishi  vizuri.  Sio  alazimishwe

kuridhiwa. Nina mengi lakini kwa hayo wakati umeisha asanteni. 

Com. Prof.  Wanjiku Kabira:  Asante sana Bwana Athman. Bi. Mwanajuma Swaleh.  Hayuko? Wycliffe Omukulu.  Hayuko?

Bwana Hamisi Saidi. Okey. Bwana Hamisi utakumbuka ni dakika tano? Tafadhali. 

Hamisi  Saidi:  Sawa.  Kwa  jina  naitwa  Hamisi  Saidi  na  katika  mapendekezo  yangu  katika  Katiba  mpya.  Kwanza

ningependelea Serikali iwe ya majimbo. Kila jimbo liwe na uwezo wa kumiliki rasilimali na kuwa na uhuru wa kufanya mambo

yake.  Pendekezo  la  pili  kuwa  katika  uongozi  wa  Mayor  kuwe  na  uchaguzi  ambao  utafanyika  moja  kwa  moja  kupitia  kwa

wananchi. Na upande wa katika zile haki za kimsingi, napendekeza katika Katiba iwe kutakuwa na utaratibu muhimu fulani wa

kuwa haki zile za msingi kwa mfano kama elimu, matibabu, maji yawe  yatakuwa  ni  bure.  Katika  maswala  zile  rasilimali  ziwe

zitamilikiwa na umma wenyewe. 

Pendekezo langu la mwisho ni kuwa  Bunge  liwe  na  uwezo  wa  kumfuta  kazi  Rais  na  kumshtaki.  Nikimalizia  ningependekeza

wabunge wale ambao watahama vyama vingine wachukuliwe hatua kikatiba. 

Com. Prof.  Wanjiku Kabira: Thank you very much Bwana Hamisi. Bwana Milton  Oluoch.  Hayuko.  Bwana  Juma  Masina.

Bwana Joseph memba. 

Joseph  Oponyo  Memba:  Ma-commissioner  wetu,  wananchi  wenzangu  namsalimu  hamjambo.  Mimi  kabla  sijatoa

mapendekezo yangu, jina langu ni Bwana Joseph Oponyo Memba.  Nitalaumu Serikali iliyoko kwa sasa  kwa kuvunja vibanda.

Kwa maana wananchi wana fimbo tofauti ya  kupigana  na  umaskini  na  vibanda  ni  njia  moja  au  ni  fimbo  moja  ile  mwananchi

alikuwa anatumia kwa kupigana umaskini. 

Serikali imechukua hiyo fimbo imevunja vunja, imetia kwa moto imechoma. Sasa  pendekezo la kwanza ni hivi; Serikali  itafute

mahali  kwa  kila  town  au  kwa  kila  pahali  imevunja  vibanda  itafute  pahali  ijenge  vibanda  vizuri  na  itie  number.  Itafute  kila

mwananchi  ambaye  alikuwa  na  kibanda  chake  akiendeza  biashara,  akipata  mapato  ya  kupeleka  watoto  wake  kwa  skuli,

chakula  na  mavazi  na  njia  zingine  zote  alikuwa  anajisaidia  nazo  kutoka  kwa  kibanda  hicho.  Ichukue  number  impe  aende

achukue,  aingie  kwa  kibanda  hicho  na  impe  pesa  ya  kuanzisha  biashara  vile  alikuwa  anaendelea.  Kwa  maana  kitendo  cha

kuvunja vibanda kime-blind kabisa uchumi wa kila mwananchi ambaye alikuwa anapata  hapo na imefifia maendeleo kutokana
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na hicho kitendo. 

Pendekezo  la  pili  ufisadi:  Ufisadi  umeangamiza  kabisa  maendeleo  ya  nchi.  Hakuna  maendeleo  shauri  ya  ufisadi.  Agriculture

imefifia, elimu imefifia, kila kitu. Kwa maana hata barabara transportation yote hakuna namna. Pesa zatolewa wanafanya ufisadi.

Barabara  havitengenezwi.  Naomba  Serikali  itafute  kundi  kwa  kila  mkoa  na  lile  kundi  lielimishwe  vizuri  sana  namna  ya

kupambana na ufisadi. Katika Katiba ya sasa  ile itatengenezwa, kutengenezwe kundi la kupambana na ufisadi na waelimishwe

kabisa. 

Pendekezo langu la pili ni kuhusu ukimwi. Nitaomba Serikali iende hasara kubwa sana kwa mara moja ili iokoe nchi yetu. Idadi

ya watu inaangamia na hata kuongezeka kwa idadi kumekoma au kunaendelea kukwama kwa sababu kila mwanaume alizaliwa

kuzaa  na  kila  mwanamke  alizaliwa  kuzaa.  Lakini  sasa  hata  wanaume  wameogopa  wanawake.  Na  wanawake  nao  pia

wameogopa  wanaume.  Bibi  anavaa  mpira  kusudi  ameogopa  bwanake  kule  anatoka  kutembea  nilimwona  akisalimiana  na

mwanamke mwingine, mweupe sana amevaa buibui. Ataniambukiza. Sasa pendekezo langu ni kwamba Serikali ipime watu. 

Watu wapimwe damu na watiwe crucifix. Watiwe crucifix. Ukiwa na ukimwi uwe na crucifix aina fulani.  Ukiwa  huna  uwe  na

crucifix aina fulani. Ukiwa haujapimwa utajulikana. Lakini kila mtu atiwe crucifix. Crucifix ya asiye na ukimwi, crucifix  ya  yule

ana ukimwi. Pendekezo langu ku-save the nation perishing.

Pendekezo langu la nne. Watoto:  Watoto  wetu watakiwa walindwe vizuri sana na wapate  elimu  nzuri.  Ningeomba  Katiba  na

Serikali yetu ambayo itaendeleza nchi yetu  hii  iangalie  mpango  hata  kama  Serikali  yenyewe  itaenda  hasara  sana  lakini  itumie

pesa  yake  kwa  njia  ile  itanufaisha  watoto.  Watoto  wakifika  miaka  au  klasi  ya  sita  watenganishwe.  Wasichana  skuli  ya

wasichana, wavulana skuli ya wavulana. Kwa sababu hiyo stage sasa ni ile stage mimi naweza kuita…..ni ile stage ambayo ni ya

upingamizi. Ile stage ambayo mtoto anaendeshwa na joto ya mwili. 

Watoto  wakifika wakimaliza Secondary school  wawe  na  uhuru  wa  kusoma  pamoja  kwa  maana  hapo  wako  na  normal  akili

kabisa ya kuelewa hii ni hatari, hii ni nzuri. Hii ni mzuri, hii ni hatari. Kwa hivyo ningeomba Seriali ikewezekana watoto  wakifika

hiyo stage ya Standard five au six, watenganishwe waende skuli ya wasichana, skuli ya wavulana. Na hiyo pia itakuwa njia moja

ya kuzuia ukimwi. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana. Si umemaliza?

Joseph Oponyo Memba:  Bado kidogo.  Asante.  Kuhusu polisi ningeomba Serikali iandike polisi wale wamehitimu academic

standard  ya  juu.  Sio  kuchukua  mtu  ambaye  hakusoma  kwa  sababu  Abongo  ndugu  yangu,  halafu  wanaenda  wanakuwa  na

indiscipline.  Wawe  watu  ambao  wanatii  Mungu.  Wawe  watu  ambao  wako  na  understanding  kufuatana  na  high  education

wamepata. 
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Hata ingewezekana wawe watu  wa  kutoka  University.  Na  pia  police  training  yenyewe  ichukue  muda  kama  miaka  miwili  au

zaidi. Kusudi wawe wamepata elimu ya ku-understand environment na relationship  na  wenzao.  Na  pia  polisi  walindwe  vizuri

sana,  wapewe handsoma salaries.  Hata nyumba residence zao ziwe nzuri. Hiyo itawafanya wataheshimu wenyewe  na  hata  hii

uchafu ya ufisadi kuomba omba hata pesa zingine hawatumii kwa njia mzuri kwa maana ni zile wanapata  ovyo ovyo.  Wakipata

wewe  kwa  njia  wanakunyakua  pesa,  wanakunyakua  pesa.  Imekuwa  mchezo  yao.  Hawatumiii  hizo  pesa  mzuri.  Wanaitumia

kwa kueneza ukimwi. Thank you very much. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Thank you very much Joseph Memba. Mzee Hassan ako? Hayuko. Hamisi Mwalinda.

Hamisi  Mwalinda:  Kwanza natoa shukrani kwa Tume ya marekebisho ya Katiba kwa kuweka huru kwa mtu  yeyote  kutoa

maoni awe mke awe mume. Na mimi nami maoni yangu ni kama yafuatayo: Kwanza napenda kusema kila kitu kiwe na mwanzo

wake na mwisho wake.  Nasema hivyo kwa sababu litakuwa jambo la kupoteza  wakati  na  kuwapoteza  wananchi  kukiwa  na

kuendelea na siasa hata baada ya kuchaguana.  Maoni yangu naomba baada  ya kuchaguana wabunge,  madiwani na Rais,  siasa

zikome na badala yake kuwe mawaidha ya kujenga. 

Pili utamaduni wa mwafrika udumishwe na utiliwe maanani. Maana hata kabara  ya kuja ukristu au  uislamu  waafrika  wakenya

walikuwa  wakiheshimu  utamaduni  wao  na  mila  zao.  Na  walikuwa  wakiomba  wanapata.  Kwa  hivyo  utakuta  utamaduni  wa

mwafrika au mila za kiafrika zimedharauliwa sana na wengine  tu wanakuja kutoka katika nchi za magharibi au ualabuni wakija

kutuona  sisi  ni  watu  ambao  hatuna  fahamu,  hatuelewi.  Na  ni  watu  ambao  hatukusoma  na  hatujui  Mungu.  Hakuna  asiyejua

Mungu. 

Kwa hivyo hili neno dharau kudharau utamaduni au mila za mwafrika ni kitu kibaya sana na wengi wa waafrika wamedhurika

kimaendeleo au kijamii kwa sababu ya kusahau mila. Na  kutokana na haya mambo  ya  mila  unakuta  watoto  wetu  hawaelewi

hata ukimuagizia kwamba fanya hivi, fanya hivi utabarikiwa. 

Kwa hiyo mimi naomba katika Katiba hii ambayo tunaienda sasa wale watakaongoza hiyo Katiba wazingatie sana hiyo mambo

ya mila. Na  kama hivi sasa  inavyoonekana Kenya yetu  kwamba  uchumi  ni  haba  sana.  Na  kila  mmoja  wetu  hana  analoweza

kiuchumi. Kwa hiyo maoni yangu naonelea hospitali na mashule iwe bure ili kumsaidia yule mtu wa chini kabisa.  Au yule mzazi

mwenye watoto zaidi ya watano na hana hatua yeyote ambayo anaweza kufanya akaokoe ile family yake. 

Nne, kuna wale dada zetu hawa wamelalamika sana katika upande wa kuwa wao wanaonewa,  wanapunguziwa na mara nyingi

unakuta sasa  hawajaliwi kabisa.  Hiyo ni kweli  si  urongo.  Maana  pale  panapofuka  moshi  ni  lazima  moto  uwe  uko  pale  pale.

Hawa  wadada  zetu  wanaona  mambo  makubwa  sana  katika  majumbo  yao  na  hakuna  wavumilifu  kama  wao.  Mimi  naomba

katika Katiba ambayo hii yaenda sasa akina mama wafikiriwe vilivyo. 
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Maanake mama huyu huyu ni mamangu, mama huyu huyu ni dadangu mimi. Mama huyo huyo ni shangazi langu mimi. Kwa hiyo

ifikiriwe sana sana.  Maanake kuna madhehebu yanayo (inaudible).Wale waume wa kule sijui waume  wa  ninio  wa  sehemu  za

uarabuni  ama  sehemu  za  magharibi.  Sisi  wanaume  wa  kiafrika  tuna  tabia  mbovu.  Hatujali  wala  hatumkaribishi.  Kwa  hivyo

mwanamke atambuliwe na kile anachotaka mwanamke afanyiwe kama inavyopasa ili mwanadamu sijui ninino. 

Yeye ni mwanadamu sio mnyama au sio mtumwa kwa vile wewe umetoa pesa zako hizo shilingi sijui elfu ngapi umepigwa ndoa.

Kesho wewe ni vile upendavyo.  Ukifika pale unampiga talaka.  Na  uliishi na yeye miaka ishirini. Talaka hiyo kale ilikuwa ni ya

nani  kule.  Au  aende  aanzeje  maisha  nawe  umezaa  naye.  Hii  ni  ukolofi  na  ukafiri  kabisa  wa  mwisho.  Ni  ukafiri  kabisa  wa

mwisho  na  huna  huruma  hata  kidogo.  Uwe  Islamu,  uwe  wewe  ni  mkristu.  Huna  huna.  Wewe  hebu  kumbuka  hiyo  miaka

mmeishi miaka ishirini halafu sasa wewe unakuja kumpa talaka. Mimi sina mengi ni hayo tu ndugu zangu. Asante sana. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Thank you very much Bwana Mwalinda. Abdallah Mwamose. Hayuko?

Abdallah Mwamose: Yuko. Kwanza natoa shukrani kwa ma-commissioner kufika hapa na wananchi wote wa Likoni ambao

wamehudhuriwa kwa wingi hapa.  Jambo ambalo pengine nitakuwa  dakika  moja  kuharibu  zile  dakika  zangu  tano  ni  kwamba

nilipitia pale asubuhi na nikakuta zaidi ya watu mia mbili……

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Abdallah waweza kujitambua. 

Abdallah  Mwamose:  Naitwa  Abdallah  Halfani  Mwamose.  Mimi  ni  mwenyekiti  wa  Coast  Drug  Abuse  Awareness  Group

Kenya miezi miwili iliyopita. Pia nitagusia sana kuhusu madawa ya kulevya. Kwa hivyo nilipofika Kwale nikakuta  watu  wengi

sana kwa hivyo nilipokuwa nahudhuria hapa nilidhania ya kwamba pia sitapata nafasi ya kukaa.  Lakini nilipokuja hapa nikakuta

unyonge sana wa turnup ambayo leo tulifanya hapa.

Jambo langu la kwanza ambalo ningezungumza ni kuhusu madawa ya kulevya. Tumezungumza points nyingi nzuri nzuri hapa,  za

ardhi,  za elimu, za natural resources.  Hizo zote tunazipanga kwa sababu ya watoto  wetu wale wako Primary school na  wako

Secondary school. Lakini sasa nitazungumza pointi moja ambayo inanihusu sana.  Nilipopitia Mwatalafu ama hii sehemu hii leo,

nilikuta watoto wamelala wengi zaidi ya sisi tuliokuja kwa Katiba kwa sababu wamekunywa ama wamevuta dawa za kulevya. 

Ile Katiba tunayoipanga dakika hii hapa tunawapangia watoto  hao hao.  Sasa  lengo langu ambalo nataka  kuzungumza  hapa  la

kwanza ni kwamba Serikali hii ya Kenya hii ambayo tunaipanga sasa  Katiba mpya lazima ihakikishe kwamba kuna njia yoyote

ya kuzuia madawa ya kulevya Kenya.   Kwa sababu hatuwezi kupanga uchumi kama  watoto  hao  hao  tunaowapangia  uchumi

dakika  hii  tunapozungumza  wamelala.  Haitawezekana.  Hiyo  ni  pointi  ma-commissioner  nataka  mchukulie  hatua  ya  lazima

kwamba kama Serikali ambayo itachukua nafasi ya uongozi wakati ujao kama haitafanya ama kama haita-implement hiyo issue,

basi opposition ihakikishe inachukua jukumu au Serikali hiyo ku-resign kwa sababu itakuwa haikufanya chochot. 
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Pointi ya pili nazungumza habari  ya revenue collections.  Tunapozungumza majimbo nafikiria tunazungumza mambo mengi  sana

ambayo yanahusikana na revenue collections.  Kila mkoa una-collect  pesa  za kutosha na hizo pesa  zote hazitumiwi kuendeleza

sehemu hizo pesa  zinazotoka.  Tunataka  majimbo  kwa  sababu  ya  kuhakikisha  revenue  collections  zetu  at  least  60%  ya  hizo

revenue zina-develop hizo areas.  Ndio sababu tunataka majimbo. Hatutaki majimbo tu kwamba tunataka majimbo lakini pesa

ziende kule kule. Hapana. Tunazungumza habari ya revenue collection. 

Pointi nyingine ni kwamba revenue collections zenyewe zinakuwa collected mpaka yule ambaye anafanya kazi ng’ambo pia awe

taxed. Si ni Mkenya? Wa-Amerika ambao wako nchi za nje wanakuwa taxed hizo pesa  zinakwenda Amerika.  Kwa hivyo sisi

nasi pia tutahakikisha kwamba wale ambao wanafanya kazi nchi za nje na ni Wakenya wanakuwa taxed na hizo pesa ni revenue

zinakuja. Kama ni mtu atoka Coast, hiyo revenue inakuja na inasaidia Coast. 

Education: Tumezungumza habari  ya facilities na hiyo sitaongezea.  Lakini ni lazima  itiliwe  mkazo  kuhakikisha  kwamba  wakati

Serikali  inazungumza  ama  wenzetu  wa  bara  wanazungumza  kwamba  Pwani  watu  hawakusoma,  ni  kwamba  hawakupata

facilities za kusomea. Sasa mnataka mtu awe amefika University na hakuna University Pwani. 

Mtoto wangu wa pili dakika hii amepita amepata  B(plain) na hakuchukuliwa University. Juzi  nikienda  kwa  P.D.E  akaniambia

hata kuna watoto  wengine  wamechukuliwa  kwa  C+  (plus).  Na  sasa  ukiangalia  connections  unakuta  wale  wachaguzi  kule  ni

watu ambao pengine ni watu wa kule  kule.  Hiyo  ni  kazi  ni  lazima  niifanye  kuhakikisha  amechukuliwa.  Sitalala  hivi  hivi  kabla

kuangalia. Lakini kama kila kitu kiko katika mkoa, huyo angekuwa mtoto wa kwanza pengine kuchukuliwa. 

Tunataka powers ziwe katika Local Government. DC, DO’s, PC’s watu wote wawe wanatoka katika hizo areas.  Tuna mfano

mzuri kama nina dakika pengine moja hapo wa security,  sungusungu. Tuna system ya sungusungu Pwani  ambayo  imeonyesha

mfano  mzuri  sana  wa  kwamba  tunapokuwa  na  Central  Government  tunaweza  kumiliki  au  kuongoza  sehemu  zetu.  Serikali

ilishindwa na kuzuia uhalifu Likoni lakini sungusungu ambao ni  watoto  tu  wa  hapa  hapa  wameweza  kuondoa  uhalifu.  Hiyo  ni

mfano mmoja wa kwamba tunaweza Serikali za majimbo. 

Serikali za majimbo  zinaendelea kwanzia miaka  arobaini  iliyopita.  Sorry  kwa  kusema  hivi  kwamba  Moi  amevaa  uniform  ya

Kanu lakini anajiweka kwake kimajimbo. Kwa hivyo hatutaki vitu kama hivyo vitendeke.  Sio kwamba  eti  nikizungumza  mimi

majimbo na mwingine akizungumza wengine wachukuliwa jukumu. Hapana,  tunataka Serikali za majimbo ili kila kitu  tutamiliki

wenyewe.  Kazi,  tunataka  kazi  wachukuliwe  watu  wa  local  areas.  Kama  ni  Pwani  kuna  kazi,  wachukuliwe  watu  wa  Pwani

kwanza. Kama inahitaji ujuzi fulani ama elimu fulani hapo basi anaweza kutoka mahali pengine kwa sababu hatuwezi kulazimisha

mtu aende pale na hana ujuzi wowote. 

Namaliza  nikisema  ma-councillors  na  wabunge  ni  lazima  wawe  na  elimu.  Hatuwezi  kuchagua  mtu  ambaye  ni  mbunge  au
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councillor na ambaye hana elimu. Uchaguzi ujao pengine yule mtu wa chini kabisa  atakuwa ana degree ya kwanza lakini wote

pengine watakuwa na masters na zaidi. Kama ukichagua mtu ambaye hakusoma atakuakilisha namna gani? Mimi namaliza hapo

nikisema asante sana. 

Com. Prof.  Wanjiku Kabira:  Okey asante sana Bwana Abdullah. Kuja uandike jina hapa.  Nitachukua majina  pengine  tano

hivi ili tujue kama watu wako hapa na tujue ni wangapi tunao.  Reuben Muyagida. Ako? Reuben ngojea kidogo.  Salim Hamisi.

Ameenda? Okey.  Salim Kiliko. Hayuko.  Basha Juma. Daniel Kitavi.  Hayuko.  Evelyne Mupa.  Yuko? Okey.  Betty  Kinyanjui.

Hayuko. Lula Mwinyi. Ameenda? Okey. Tutachukua hawa wawili kwanza Reuben Muyagida halafu Evelyne. 

Reuben  Muyagida:  Ma-commissioner  na  ndugu  wenzangu  waislamu  na  wakristu  hamjambo.  Mimi  nitachukua  nafasi

kumwambia ya kwamba mambo ya kuona watu wakitembea watu wa bara wako hapa, watu wa Pwani wako bara.  Hili jambo

lilianzishwa na Mungu  mwenyewe  sababu  alitoa  Ibrahimu  nyumbani  kwake  akampeleka  mahali  ingine.  Na  Muhammed  naye

akatoka Mecca  akaenda wapi? Medina.  Kwa hivyo ni jambo ambalo ilifanywa na Mungu na hata Yesu mwenyewe alisema ‘

Hakuna mtu anaweza kuwa kuhani mzuri nyumbani kwao,  kusudi watu watembee kusudi wafundishane’. Lakini kwenda  kwa

mji ya mtu sio eti kwamba unapenda kumkalia lakini ni kufundishana. Hapa anakosea  irekebishe.  Kwa hivyo mimi ningeomba

ndugu wangu mlifika hapa mimi nitaenda kwa jambo moja moja. 

Nitaanza na kazi.  Kazi hapa Mombasa kampuni nyingi zimeajiri watu vibarua na  utakuta  mtu  anafanya  kibarua  kama  miaka

kumi na wakati anawachishwa hiyo kazi na alikuwa anafanya kila siku sio eti alikuwa anafanya anazimamishwa, hakuna malipo

yeyote.  Kwa  hiyo  tungependa  katika  Katiba  hii  huyo  mtu  aangaliwe  vizuri  sana  asiende  bure.  Hiyo  kampuni  imlipe  kwa

sababu imepata faida. 

Hivo vitu anatengeneza huwa vinauzwa kwa bei ya juu sana na kampuni imepata faida.  Kwa hivyo hao  watu  wachunguzwe.

Kitu cha pili kuhusu mfanyikazi ni mshahara.  Mshahara kama kungekuwa na kitu kinaitwa ‘standing order  increament’ every

year, hatungekuwa na hii shida kusema nenda mkazungumze nini, hapana. Iwe kama ni shilingi 10% every year mtu aongezwe

na hakuna cha majadiliano tena. Sababu vitu vinaenda mbele. Kwa hivyo mkifanya hivyo katika Katiba ijayo kila kampuni iwe

na standing order increament hata kama ni 30%, 30% . Mfanyikazi anajua mwaka ukiisha nitapata changu. 

Hapo nitaendelea sababu mtu mnaweza kaa  miaka kumi na vitu vinaongezeka na huyo mfanyikazi hakuongezwa kitu. Halafu

kitu chengine ningesema kwa upande wa education,  Serikali ielimishe wafanyikazi. Hiyo kitu kimesimamishwa na hivi karibuni

hata huku mahospitalini tutapata watu wa kufanya kazi. Hata walimu wenyewe sababu kuelimisha mtu imekuwa too expensive.

Kwa hivyo hiyo kitu Serikali irudishe sababu tutakosa wataalamu kujielimisha wewe ni ngumu. 
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Kwa hivyo hiyo kitu tungeomba Serikali irudishe. Halafu kwa upande wa ardhi mimi nimekaa hapa sana kuna kitu mimi sijaona

mtu akizungumzia lakini kitu kinaitwa ‘house without land’. Karibu hapa pote hawa watu wote hapa Likoni ni nyumba ambayo

huna ardhi. Huyu mtu kama alikubali kukodisha kiwanja au unamlipa, ikikaa miaka ishirini wafanye hesabu hizo pesa  zijulikane

umelipa pesa ngapi akupe kabisa. Kama nikumuongezea kidogo mmalizane sababu hii kitu itakuja lete taabu baadaye. Atakufa

awaache watoto  bila kugawanya hiyo shamba.  Sasa  hujui utalipa nani. This is the problem. Hii kitu iko hapa Mombasa sana

and it is a very big problem. House without land. Sasa  hiyo kitu kimekuja mpaka mtu analipa nyumba shilingi elfu mbili  kwa

mwezi whichi is wrong. 

Sasa hiyo msipochunguza kitakuja kutuletea taabu Pwani sababu mtu amekodisha shamba lake lote and yet he is claiming he is

got land, he has got no land because  you have been paying for forty years.  Na  kwa nini  usifanye  hesabu  upewe  hiyo  ardhi.

Halafu mahali mimi ninge-comment tu vile wamesema wakenya to limit ardhi ya mtu kumiliki. Sio  mtu  kuwa  na  ardhi  karibu

acre mia sita hali Mkenya mwingine hata mahali pa  kuweka  mguu  ama  mahali  anajua  anaweza  kukaa  tu  hata  matako  peke

yake hana.  That is  quite  difficult.  Kwa  hivyo  tulikuwa  na  mengi  lakini  muda  umekataa  lakini  nangependa  ma-commissioner

mchunguze sana hiyo vitu. Mfanyikazi tuwe na standing order increament. 

Hii  mambo  ya  kuambiwa  watu  nenda  mjadiliane  inaleta  shida.  Hata  walimu  saa  hii  wangekuwa  wako  mbali  sana.  Mtu

anafundisha forty years.  Wakikaa miaka kumi  wanamuongeza  7%  which  is  wrong.  Kwa  hivyo  hiyo  kitu  ndio  mimi ….tuna

mengi lakini sitaenda ndani na ningependa nimpe wengine ruhusa nao waendelee na mambo hii ya ardhi mchunguze sana hii ‘

house  without  land’.  Na  hizi  ardhi  za  Serikali  hazijapewa  mtu,  raia  tuungane  watupe  maana  tukiwacha  ndio  wengine

wananyakua. Asanteni na Bwana awabariki. Jina langu ni Reuben Muyagida Mugalla. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana. Okey. Thank you very much. Natunamuuliza 

Evelyne.

Evelyne Mupa: Mimi langu naona maneno yote yashamalizwa. Kwa hivyo mimi nikuongezea kuwa mimi bado  niko katika ule

ule. Kwa jina mimi naitwa Evelyne Mupa ni mkaaji wa Dibwini Likoni hapa.  Kwa hivyo mimi mambo yote yashakwisha lakini

mimi naongezea kuwa tunataka ile Serikali ya majimbo katika Kenya yetu. Haswa ninazungumzia kuhusu majimbo kupendekeza

Serikali ya majimbo ni haswa  Pwani   tumekuwa  watu  wa  kunyanyaswa  na  tumegadamizwa  ili  tusiweze  kuwa  na  maendeleo

yeyote. Tayari kugadamizwa kwetu kuko…..nitatoa mfano wa Ramisi ambapo sisi hapa ijapokuwa Coast tumechanganyikana. 

Tumekuwa watu wa Pwani wote, Wakikuyu na Wajaluo na ninio lakini wamekuja wakawa wakaaji wa Ramisi, lakini ile Ramisi

factory ikafanyaje? Ikafilisishwa na ikafungwa. Ambapo kama  ingeendelea  mpaka  dakika  hii,  sisi  tungekuwa  tuna  uwezo  wa

kutoa mchango mkubwa kama kuna harambee watu wa Pwani wangeweza kutoa harambee kubwa. 
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Tungeweza  kupelekana  Ulaya,  tukapelekana  University.  Unaona?  Lakini  sasa  sisi  tumegadamizwa  watu  wa  Pwani  kwa  kila

njia. Katika makazi tumegadamizwa ili tusiweze kuwa na uwezo. Kilifi kule tulikuwa na mtambo wetu huko waendeleza akina

mama na wanasaidia watoto  wao na school fees.  Angalia hivi sasa  wakina mama wetu wa  Kilifi  hakuna  hata  mmoja  ambaye

anaweza kumpeleka mtoto shule. Kwa sababu hana mahali pa  kutafutia zile pesa  ambapo alikuwa ameutegemea ule mkolosho

na sasa umegadamizwa. 

Hii  yote  ni  kampeni  ya  mtu  wa  Pwani  ili  asiweze  kuwa  na  sauti  katika  Kenya  hii.  Hivi  juzi  mimi  nilikuwa  Nairobi  katika

graduation  ya  mass  communication  pale.  Katika  hiyo  list  ambayo  hiyo  ni  ile  graduation  ilikuwa  kutoka  nafikiri  1998  mpaka

2001.  Kusema  lile  la  kweli  tulikuwa  na  msichana  wetu  hapo  alikuwa  ana-graduate.  Sasa  katika  ile  listi  ya  watu  wa  Pwani

hakika tena ni aibu, hakika tena,  nilisikia majina kama mawili tu kutoka Pwani.  1998  upto 2001.  Imagine. Sisi watu wa Pwani

hatukusikika. Nilisikia msichana wangu tu. Keira  mtu akiwa amepata  diploma. Akiwa  na  kijana  mwingine  amepata  certificate

kutoka Pwani.  All hao wote mnandi, nini nini. Hiyo inaonyesha majimbo moja kwa moja.  Kwa hivyo  badala  ya  kuficha  ficha

tunaomba twende kwenye majimbo maanake washatengenezwa watu wa bara. Kwa hivyo ni hayo machache. Asanteni.

Com. Prof.  Wanjiku Kabira:  Naam. Bi. Evelyne. Jiandikishe tafadhali.  Nitataja  majina kadha tena.  Naftali Ambwayi. Ako?

Hayuko. Athman Maringizeni. Ako? Hayuko.  Safi Mwavumo. Hayuko.  Juma Rashid.  Ako? Okey.  Juma ngojea kidogo.  Said

Ibrahim.  Hayuko?  Francis  Kanja.  Hayuko?  Uko.  Okey.  Kofa  Swaleh  Komora.  Hayuko?  Swaleh  M.  Mwakuto.  Hayuko.

Muhammed Miraji.  Hayuko.  Sophia  Ali.  Hayuko?  Misi  Juma.  Yuko.  Fredrick  Otieno.  Hayuko.  Ondieki  Omondi.  Hayuko.

Mkonga  Kibwana.  Mkonga  yuko?  Okey.  Kidua  Fadhili.  Hayuko.  Muhammed  Chiguyazo.  Hayuko.  Faith  Mbatia.  Okey.

Kusema  Ramadhani.  Yuko?  Okey.  Juma  Mohammed  Mwavujo.  Yuko?  Rashid  Juma  Yeya.  Hayuko.  Salim  Mwabarahe.

Yuko? Okey. Fred Orina. Hayuko? Na wa mwisho Mukiri Ngari. Hayuko. Kwa hivyo tuna watu kama sita hivi halafu tumalize.

Okey. Tutaenda kwa Juma Rashid.

Juma  Rashid:Salam  Alaikum.  Mimi  kwa  jina  naitwa  Juma  Rashid,  nawakilisha  kikundi  cha  MCDI  kutoka  Mwatarafa.

Kikundi hiki kina wanachama thelathini na sita. Kwanza naanza na utawala.  Tunapendekeza utawala wa majimbo. Mtawala wa

jimbo  achaguliwe  na  raia  walio  na  asili  ya  jimbo  hilo.  Maafisa  wote  watumishi  wa  umma  wawe  ni  wa  kutoka  wilaya  hiyo

kwanzia  afisa  wa  elimu,  afya,  jeshi,  polisi  na  kadhalika.  Ikiwa  hakuna  anayefaa  kushikilia  madaraka  fulani  katika  wilaya

ataazima mtu mwingine kutoka wilaya nyingine. 

Upande  wa  Rais:  Raais  awe  amechaguliwa  kwa  wingi  wa  kura  kutoka  kila  jimbo.  Rais  asiwe  juu  ya  sheria.  Rais  asiwe  na

chama cha kisiasa. Rais asiwe mbunge. Rais akipatikana na kosa la jinai, ufisadi au kutumia ofisi yake vibaya katika mahakama

alazimike kujiuzulu*. Akitofanya hivyo, Bunge la taifa lipige kura ya kutokuwa na imani na baadaye achaguliwe Rais mwingine.

Bunge la taifa: Mtu anayegombania ubunge awe ni mtu hajafanya kosa  lolote la jinai. Wabunge wasiwe na uwezo wa kubadili

kifungo chochote cha Katiba. Lazima kuweko na kamati ya kitaifa yenye wanachama kutoka mikoa yote ambayo itashughulikia
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swala la mishahara na marupu rupu ya wabunge. Mswada ukikubaliwa na Bunge iwe ni sheria moja kwa moja basi  na kuweko

dharura ya kupata mwafaka kutoka kwa Rais. 

Mahakama  ya  Kadhi:  Kuweko  na  mahakama  ya  Kadhi  ndogo  na  mahakama  ya  Kadhi  kuu.  Kadhi  aweze  kuchaguliwa  na

waislamu wenyewe. Mtu ambaye ni Chief Kadhi asipewe kazi nyingine ambayo haiambatani na kazi ya mahakama. 

Uchaguzi: Sharti Katiba izuie kugawa maeneo ya uchaguzi kiholela kwa lengo la kusaidia vyama ama kundi fulani. Sharti  Katiba

izingatie kanuni ya uakilishaji unaotilia maanani idadi ya wanaowakilishwa. 

Kwa  upande  wa  ardhi:  Wananchi  wapate  title  deeds.  Wasiokuwa  na  ardhi  wapewe  ardhi  na  ardhi  zinazomilikiwa  na  watu

binafsi ambazo zinatumiwa na ma-squatter katika jiji la Mombasa, ardhi hizi zipewe ma-squatter hao. 

Mali asili: Serikali ilinde mali yasiharibiwe na mtu au kitu chochote. Serikali iruhusu mali ya haya ya asili iliyoko katika Mkoa wa

Pwani kumilikiwa na mtu wa jamii au jamii maalum ya shirika fulani maalum. 

Tatu, wakazi wa Mkoa wa Pwani ni lazima wafaidike na mali asili yao katika kila mia wa mwananchi wa Pwani wapate  asilimia

themanini,  zilizobaki  ziende  Serikali  kuu.  Wafanyikazi  wa  Pwani  katika  taasisi  za  mali  asili  wawe  ndio  wengi.  80%  ,  watu

wanaofanya kazi katika bandari  ya Kenya wawe ni  watu  wa  Pwani  wenye  asili  ya  jimbo  hilo.  Kadhalika  wafanyikazi  katika

mahoteli ya watalii na taasisi zingine za mali asili wawe ni wa Pwani. 

Elimu na  taasisi  zake:  Serikali  itoe  elimu  ya  bure  kwa  mashule  ya  Primary,  na  Secondary.  Mashule  ambayo  yalikuwa  ya

waislamu  yaregeshewe  wenyewe  waislamu.  Haki  ya  mwanamke:  Mwanamke  atambuliwe  kuwa  ni  mtu  mwenye  utu  kamili.

Mwanamke ana haki ya kuridhi mali ya wazazi wake, watoto wake, mumewe na ndugu zake kama hana watoto.  Matangamano

ya mume na mke ya kimwili kujamiana yachukuliwe ni kitendo cha halali kinachofaa wakati wowote wangali ni mke na mume. 

Ulinzi na usalama wa taifa: Polisi GSU askari, jeshi wawe na nidhamu ya kutoingia nyumba za ibada. Kunapotokea hali ya hatari

kama vile vita Katiba iruhusu Bunge kuwa na uwezo wa kutoa ruhusa kwa jeshi au polisi GSU kukabiliana na janga hilo. Rais

asiwe amri jeshi wa mkuu wa majeshi ya silaha. Msimamizi wa fedha za umma, mdhabiti na mkaguzi mkuu awe na mamlaka ya

kushitaki wale wote waliochukua fedha za umma. 

Kuwe  na  tume  ya  kuangalia  fedha  za  umma  na  ufisadi.  Wale  wote  wanaoshiriki  katika  ufisadi  walazimike  kulipa  pesa  zote
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walizochukua. Mkuu wa sheria asiingilie mashtaka ambayo yamefanywa na mdhabiti  na  mkaguzi  mkuu  kwa  kuondolea  mbali

kesi.  Sharti  pesa  za umma zisaidie wananchi au kikundi wanapotuma maombi ya msaada.  Mtu yeyote  ambaye  amehukumiwa

kuhusiana na kosa la ufisadi, azuiliwe kufanya kazi ya Serikali. 

Serikali  za  mitaa:  Sharti  Katiba  mtaitenganisha  Serikali  za  mitaa  na  Serikali  kuu.  Asante  sana  lakini  la  mwisho  naomba

ma-commissioner mnapomaliza shughuli zenu nimeombwa kidogo muonane na bwana wengine hapa. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana Juma Rashid. Francis Kanja.

Francis  Kanja:  Asante  ma-commissioner  na  wenzangu  walio  katika  kikao  hichi.  Nikianza  na  yangu  ni  kwamba  yale  yote

wananchi wa Kenya wamechangia katika siku ya leo ni mambo  wameyadhania  kulingana  na  yale  mateso  wanayopata.  Hii  ni

kwa sababu hawajui lolote kuhusu Katiba yetu. 

Interjection from the audience: Toa maoni yako kama umesimama. Hapana kaa chini.

Francis Kanja:  Mimi naumia na njaa kwa hivyo nitaomba nitoe maoni kama nimekaa. Kwa hivyo yale  yote  wameongea  leo

wamefanya kuyadhania tu kwa yale matatizo wameyapata katika maisha yao. Lakini hakuna lolote wajualo kuhusu Katiba yao.

Kwa hivyo mimi ningeomba la kwanza kabisa  Serikali  yetu  itoe  vijitabu  vinavyoelezea  vizuri  kuhusu  mambo  ya  Katiba  yetu.

Kila mwananchi wa Kenya mahali popote alipo awe na uwezo wa kupata hicho kitabu na aelewe Katiba yake vile ilivyo. Kama

ni sheria pia tuelewe shida zetu vile zilivyo hata mtu akivunja kitendo kule mbele hana ile haki ya  kujitetea  kwa  sababu  tayari

anajua alitenda kosa. 

Katika upande wa sheria hivo hivo ningeomba wale  wote  walioshikwa  na  wakapelekwa  magerezani  waachiliwe  kwanzia  leo

ama  kesho.  Kwa  sababu  vile  vitendo  walivyofanya,  wengine  walifanya  wakidhania  ni  mazuri,  baadaye  wakashikwa

wakaambiwa  ni  mabaya  na  wakafungwa.  Mpaka  wa  leo  bado  wako  huko.  Kwa  hivyo  ni  vyema  waachiliwe  na  wananchi

waelezewe kuhusu sheria zao. Mtu akishaelewa akishikwa akipelekwa ndio sasa awajibike kile kifungo chake. 

Katika upande wa sheria pia  ningependa  kusiwe  na  mambo  ya  fine.  Mwananchi  akishikwa  na  kosa  aadhibiwe  kulingana  na

kosa lake lakini asitiwe fine. Kwa sababu ile fine inapendekeza yule mwenye pesa.  Asiye nazo ndiye mwenye kuumia. Ukienda

kama Shimo la Tewa wengi wale  wako  kule  ni  watu  ambao  hawajiwezi.  Mtu  na  centi  zake  huwezi  kampata  pale  ndani.  Ni

kweli ama si kweli? 

Katika upande wa uchumi ningependa nigusie katika upande wa umoja wa wanakenya.  Kusema ule ukweli mambo ya vyama

vya upinzani ulikuja hapa kwetu kutukaa wenye sisi. Na  ndio maana tukawa hatuna ule umoja wa kuchangia katika ujenzi wa

taifa letu. Ningeomba vizuri sana ikiwa  itawezekana  vyama  vyote  vya  upinzani  vitolewe  hapa  nchini  kwetu.  Kuwe  na  chama
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kimoja tu ambacho kinaweza kikakosoa yale maovu Serikali inatenda lakini tusiwe na vyama vya upinzani. Kwa sababu katika

kupinga mtu anaweza kupinga kizuri na kibaya lakini katika kukosoa kosoa yale ambayo ni maovu. Ni sawa ama si sawa?

Audience: Sawa.

Francis Kanja: Nina machungu kwa sababu nchi yetu yafifia na twaitazama tu kwa macho.  Katika upande wa wanakenya,  ni

vizuri wanakenya iliweke kwamba ni stakeholders  of their own country.  Kwa hivyo chochote kifanyikacho katika nchi hii yetu

lazima sisi wenyewe mwanzo tuwe contacted ndio tueleze kwamba ni mazuri kwetu ama ni mabaya. 

Kwa sababu wengi wa hao wakubwa, huambiwa mambo, mambo ya kutuumiza sisi. Baadaye ndio wanatuelezea ‘ooh ni watu

wa kutoka nje’. Kama juzi kuna haya mambo ya IMF.  Walisema kuna vikwazo walitiliwa kama hivi ya kuvunja vibanda vyetu

hapa Mombasa na katika miji mingine. Baadaye walisema kwamba ni  IMF  walisema  wavunje  hivo  vibanda  ndio  wameweze

kupata ile misaada.  Kukosa  misaada ndio wakaanza  kusema  kwamba  IMF  ndiyo  iliwaelezea  kwamba  wavunje  vile  vibanda

ndio  wapate  ile  misaada.  Tungepewa  hilo  jukumu  la  kuamua  kwamba  wavunje  ama  wasivunje,  sisi  wananchi  tungesema

wasivunje. Lakini wao walijitia wako na akili sana wakaamua lile jambo kwa mbili. Na saa  hii ndio maana wakenya wengi sana

wanaumia. 

Katika upande wa uchumi ningependelea yaani hata kama ni mfanyikazi wa nyumbani mwenyewe asipate  chini ya elfu kumi na

tano  kuendelea.  Na  yule  ambaye  anafanya  kazi  ya  muhimu  sana  yaani  ya  juu  sana  tuseme  President  kwa  sababu  hakuna

mwingine  wa  kufanya  kazi  ya  juu  zaidi  kuliko  yeye  asipate  zaidi  ya  elfu  hamsini.  Hivi  sasa  unapata  mtu  anapata  elfu  moja

mfanyikazi  wa  nyumbani  ili  hali  President  mwenyewe  apata  mamilioni  ya  pesa  kila  mwisho  wa  mwezi.  Ni  haki  ama  hiyo  ni

dhuluma? Ni haki? 

Katika upande wa makazi ningeomba yaani mwananchi wa Kenya apate kazi moja. Kama ana kichwa kimoja apate  kazi moja.

Lakini asiwe na kichwa kimoja  apate  makazi  kumi,  wenzake  watakula  wapi?  Ndio  maana  siku  hizi  unakuta  mtu  ametajirika

anaitwa yeye ndiye (inaudible) hata anadhania kwamba ni devil worshipper. 

Kumbe  anatumia  mali  ya  wananchi  kujitayarisha  yeye.  Mwingine  amekuwa  maskini  kiasi  cha  kwamba  anasema  amerogwa

kumbe  amenyanyaswa  na  wale  walioko  juu.  Ni  haki  ama  ni  vipi  hapo?  Ikiwa  ni  President  akiwa  President  asiwe  MP  na

asishikilie nyadhifa yeyote ile isipokuwa ile ya President  ndio awajibike katika kile cheo chake cha u-President.  Ikiwa yeye ni

MP asiwe Minister. Ashikilie ule wadhifa wake wa u-MP. Ikiwa ni Minister asiwe MP kabisa. Yaani kichwa kimoja kazi moja. 

Katika upande wa corruption, yeyote mwenye kushikwa na mambo ya corruption sababu ndiyo wameharibu nchi yetu adhabu

yake iwe ni kifo. Ukishikwa na corruption kwa vile ndiyo imeharibu nchi yetu adhabu yake ni kifo. Mshaelewa? Na uwaambie

ukienda huko kwao. Katika upande wa pesa wale wenye kutoa centi nje wakaenda wakazificha huko tafadhali hizo centi zirudi
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hapa na mtu akipatikana na kosa la kupeleka pesa nje adhabu yake ni kifo. Ndio wakome kabisa. 

Katika upande wa foreign investors yaani ikiwa mtu amekuja ku-invest  katika nchi  yetu,  yule  mwenye  kupata  licence  awe  ni

mwanakenya  mwenzetu.  Asipawe  licence,  kazi  ni  yake,  kila  kitu  ni  chake.  Akichuma  apeleka  kwao.  Mwanakenya  apate

licence ndio yule mu-investor awe chini ya yule mwanakenya kwa sababu bila licence no business. Au siyo? Haya basi.

Com. Prof. Wanjiku Kabira:  Bwana Kanja dakika zako zimekwisha. Taja……

Francis Kanja: Just one minute. Utajiri wa viongozi wa Serikali ni vyema uwe ukikaguliwa na kundi fulani la watu.  Ikiwa mtu

anapata utajiri kupitia yaani mambo ya kunyanyasa wananchi,  ule utajiri wake uweze kuchukuliwa na urudishwe katika mikono

ya Serikali.  Ili asije akawa tajiri wengine huku waumia. Kwa sababu saa  hii hii 70%-80%  of  Kenyans  wanaumia  ili  hali  wale

wakubwa wetu ambao wako kule juu wanaishi maisha ya kifalme. Ni sawa ama si sawa. Asanteni.

Com.  Prof.  Wanjiku  Kabira:  Asante  sana  umenyonga  wengi  lakini…..sorry.  Asante  sana.  Tafadhali  jiandikishe.

Natutamuuliza Misi Juma. Misi Juma ako? Okey.

Misi  Juma:  Ma-commissioner  wote  mliohudhuria  wananchi  wenzangu  nawasalimu  nyote  hamjambo.  Mimi  naona  wakati

umekwenda  sana  nina  mengi  ilikuwa  ya  kuongea  lakini  nitayapitia  pitia  tu.  Kwanza  kabisa  tungependa  kuongea  habari  ya

utangulizi  wa  Katiba.  Hii  Katiba  yetu  ya  Kenya  hakina  kitangulizi  wowote.  Utangulizi  wake  umesema  tu  kama  Kenya  is  a

republic country. Huo si utangulizi wa kuwa si tunaufurahia. Tunataka utangulizi ambao umemtaja Mungu, umeitaja sera  zetu sisi

wananchi  wa  Kenya.  Umeongea  vile  mateso  tuliyoyapata  wakati  wa  ukoloni  na  umeongea  mambo  ya  kiuchumi,  mambo  ya

kimaisha, mambo ya kimsingi vile Katiba itakavyosimamia. Hilo ndio jambo la kwanza. 

Jambo la pili tunaongea habari ya Katiba ambayo tunasema Constitutional Supremacy.  Tunasema hivi ya kwamba Katiba isiwe

inaweza kubadilishwa na Bunge. Ikiwa Katiba kuna kipengele chochote kinataka kibadilishwe kiwe kinabadilishwa na wananchi

na wananchi wakishabadilisha ndio kipitishe bungeni wabunge wafanye approval. 

Mambo mengine ni mambo ya uraia ‘citizenship’: Hapa Kenya tunaambiwa ya kwamba ikiwa mtu mzazi wake alizaliwa wakati

wa 1962 Disemba 12 anaweza kupata uraia. Lakini je hao wanaopewa uraia huo kweli huwa ni wanakenya? Mimi naona wengi

huwa si wanakenaya. 

Tunataka uraia upewe  mwananchi  wa  Kenya  ambaye  ni  indigenous  kwa  Kiswahili  tunasema  mwanati  ambaye  ni  wa  Kenya

kabisa  ndio  awe  atapatiwa  citizenship.  Na  pia  ikiwa  mimi ni  mwanamke  nimeolewa  na  mtu  mwingine  wa  nchi  nyingine  na
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nikazaa watoto, turuhusiwe watoto wetu wapate hiyo citizenship. 

Kwa sababu Katiba tuliyo nayo inawaruhusu wanaume wanapooa  mtu  wa  kutoka  nchi  nyingine  apatiwe  uraia.  Kwa  nini  sisi

wanawake pia tusiruhusiwe kupatiwa uraia? Tunataka huo uraia tupewe. Na ule uraia wa by naturalization mimi naona uraia huo

ufutiliwe  mbali  maanake  wale  wengi  wanaokuja  wanakaa  hapo  wanafanya  maasi  makubwa  wengine  ni  ma-terrorist  kisha

wanatoa pesa katika hizi ministries zetu za mambo ya immigration wananunua uraia ambapo wanatuharibia sana katika masilahi

yetu ya nchi. 

Mamobo mengine nataka tuongee habari  ya watoto.  Hapa kwetu Kenya watoto  wanadhurika sana kimaisha.  Tuna  kama  hizi

child  abuse.  Unapata  mtoto  ananajisiwa  mtoto  mdogo  lakini  katika  Katiba  hakuna  kipengele  kilicho  na  nguvu,  kipengele

ambacho  kina  ukali  cha  kusema  ‘je  mtu  anapofanya  makosa  haya  huhukumiwa  kifungo  gani?  Kama  sisi  akina  mama

tungependelea yeyote anayefanya kitu kama hichi kumnajisi mtoto mdogo, mtoto ambaye hajatimia hata umri wa miaka kumi na

nane, mtu kama huyo ahukumiwe kunyongwa. 

Hilo ndilo lingekuwa wazo langu. Na  pia tukizungumzia  mambo  ya  wanawake,  wanawake  wengine  wanapigwa  na  mabwana

wanauawa. Pengine mwanamke hakupika chakula ama hakufanya nini, tunataka pia kuwe na Katiba mwanamke akiwa abused

na bwanake atachukua hukumu gani na Katiba pia inazungumzia nini kuhusu abuse za wanawake majumbani mwao. 

Mambo mengine tunaongea habari ya health. Hii health hapa Kenya tumeambiwa ya kwamba afya ni bora  sijui afya ni bure na

kuna mahospitali.  Lakini tukiangalia kama  hapa  kwetu  Likoni  constituency  ile  hospitali  tuliyo  nayo  kubwa  ni  ino  moja  health

centre na ukifika hakuna madawa, madaktari pia saa nyingine hakuna. Hatupati facilities za kisawasawa. Ikiwa hii na ndio health

centre  ya  ino  constituency  yetu  kwa  nini  isikuwe  kubwa  na  iwe  na  facilities  zote.  Kwa  hivyo  mambo  ya  afya  tunataka

yazingatiwe sana na kuwekwe kipengele cha kuhakikisha kuwa kila mkoa kuna hospitali za kutosha  na  hospitali  ambazo  zina

matibabu ya kisawasawa ambazo zitaweza kuwafaidisha wananchi wote kimatibabu. 

Jambo  jengine  nitazungumzia  habari  ya  political  parties.  Ama  pia  nyanda  za  kisiasa  kwa  ujumla  maanake  sina  wakati  wa

kuongea. Hivi vyama vya kisiasa, kwa mimi naona maoni yangu vipunguzwe viwe viwili tu ama vitatu. Kwa sababu vikiwa vingi

vinakuwa na ukabila.  Kila mtu anaamka leo anaamka kesho anatengeza chama chake.  Inakuwa sasa  Wakikuyu  wana  chama

chao,  Wajaluo  wana  chama  chao  naWanandi  wana  chama  chao.  Lakini  je  vikiwa  viwili  sikutakuwa  na  mchanganyiko  wa

makabila katika kila hicho chama cha political party? Na  pia hizi political party ikiwa the ruling party inakuwa financed by the

government also political party should be financed by the government the same. 

Maanake  tunaona  kama  mwenzangu  alivyosema  ino  ruling  party  kama  hiyo  ndiyo  ruling  party  kama  hivi  sasa  kutakuwa  na

mambo ya uchaguzi. Unajua ruling party nayo inatumia benefits zote za Serikali. Inatumia magari ya Serikali na pia kwa vile yule

mweka  hazina  anayechunguza  pesa  za  umma  wa  Serikali  amechaguliwa  na  Rais  ambaye  Rais  anatoka  katika  chama  fulani
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akiitisha pesa anataka kufanyia siasa, kwani wananchi atanyimwa? Hawezi kunyimwa. 

Basi  kuwe  na  uwezo  wa  kuwa  zile  pesa  zetu  za  kiserikali  za  umma  zile  mfuko  wa  hazina  ya  umma  kuwe  vitakuwa

vinachunguzwa na vinaangaliwa na Bunge. Bunge ndio liwe linaangalia sio eti mtu binafsi peke  yake amechaguliwa. Yeye ndiye

State  finacial controller,  yeye ndiye anaangalia pesa  anajua Kenya kuna pesa  ngapi. Na  akiambiwa pia na mtu fulani anaweza

kuzitoa hizo pesa. Madam ningeomba unipe muda zaidi kidogo kuna pointi moja muhimu sana. 

Katika structure na system of government ningependelea iwe ya majimbo.  Kama wenzangu walivyotangulia kusema. Ikiwa ya

majimbo  maisha  yatakuwa  mazuri.  Maanake  kila  jimbo  litakuwa  linafanya  bidii  kuona  standard  ya  maisha  yake  yamekuwa

vizuri. Ile rasilimali wanayopata  watakuwa wakiitumia kutengezea jimbo lake.  Na  yale majimbo mengine ambayo yatakuwa na

shida pia yanaweza kushirikiana na majimbo mengine kusaidiana lakini tufanye Serikali hiyo ya majimbo. 

Na pia mimi ningependa kusema kitu kingine. Kuna watu wanakuwa  nominated.  Unasikia  mtu  leo  amekuwa  nominated  MP.

Ukikaa kesho unasikia amekuwa Minister. Ikiwa yeye hakuchaguliwa na wananchi wake pengine pia ali-contestna akashindwa

lakini  anapatiwa  u-MP  baada  ya  siku  moja  anapatiwa  u-Minister  an  wale  wengine  ambao  wako  bungeni  miaka  na  miaka

hawapei huo u-Minister. Je huo ni kweli ni sawa? Wale ambao wako nominated should not be given portfolios. 

Hawatakikana  kuwa  elevated  mpaka  kufikia  Minister  wapatiwe  Ministry.  Wabaki  pale  pale  kwenye  MP’s.   Na  pia  sisi

wanawake tunataka tuwekewe viti vyetu Bunge. Tuambiwe kama 30% iwe ni wanawake.  Wanawake  wenyewe  wachaguane

wawe na representatives wao kule bungeni. Waweze kusema mambo yetu na miswada yetu ya wanawake yote watusimamie. 

Jambo  jengine  ni  mambo  ya  disabled.  Disabled  hawakutajwa  kabisa  katika  Katiba.  Tunataka  Katiba  iwataje  disabled.

Kunajengwa  milango  kama  ile  revolving  door  ya  bank,  je  hao  ma-disabled  wanaweza  kupitia  milango  kama  ile  ama  hao

hawahitaji  hizo  shughuli  za  benki.  Pia  wao  wanahitaji  kuingia  benki  lakini  kwa  nini  Serikali  isifikirie.  Majumba  ya  ghorofa

N.S.S.F.  mtu anataka kwenda kujua habari  ya malipo yake,  hakuna lift. Je  mwananchi  kama  yule  naye  ni  disabled  atapanda

vipi afike kule juu. Vitu kama hivo lazima Serikali ivifikirie sana. 

Upande mwingine ni mambo ya Chief Kadhi. Sisi waislamu tungependa wanavyuoni wale wasomi wa kiislamu walio na elimu ya

juu ndio waweze kumchagua Chief Kadhi.  Na  Chief Kadhi  asichaguliwe  na  wanasiasa  ama  Chief  Kadhi  achaguliwe  na  Rais

ndio  amchague  Chief  Kadhi.  Tunataka  achaguliwe  na  wanavyuoni  ndio  wanaojua  dini  ya  kiislamu  ni  vipi  na  ni  sifa  gani

watakazomchagua Chief Kadhi. 

Pia  tupewe  desk  ya  wanawake  katika  Chief  Kadhi.  Wanawake  saa  nyingine  tuna  matatizo  mengi  ya  ndani  na  huwezi

kumwambia Chief Kadhi kwa vile ni  mwanaume.  Kwa  hivyo  tunataka  mwanamke  mwenzetu  awe  pale.  Hata  kama  si  Chief

Kadhi lakini awe pale tu na deski yake ambapo tutaweza kuwa anatuakilisha matatizo yetu mpaka yale ya ndani. 

112



Pia we need a Court  of  appeal  katika  Chief  Kadhi  court.  Kesi  kama  imeshinda  isiende  High  court  imalizikie  pale  pale  kwa

Kadhi tuende kwa Chief Kadhi court of appeal. Asanteni. 

Com.  Prof.  Wanjiku  Kabira:  Thank  you  very  much.  Asante  sana  Bi.  Juma.  Thank  you  very  much  kwa  hayo  maoni.  Na

Mkonga Kibwana.  Ako?

Mkonga Kibwana: Salam Alaikum(islam). Mimi kwa jina naitwa Mkonga Kibwana.  Mambo mengi yashasemwa lakini katika

kuyatilia mkazo sina budi na mimi kuyarudia.  Kwanza kabisa ningeomba kitangulizi katika Katiba yetu. Tuwe na wimbo  wetu

wa taifa pia katika Katiba yetu. 

Jambo la pili ningeomba Katiba hii iandikwe kwa lugha ya Kiswahili ili kila mwananchi aweze kuisoma Katiba ile. Na  vile vile

Katiba ile iwe wazi kwa kila mwananchi. Kila mwananchi anayetaka hiyo Katiba awe atakuwa na haki ya kuipata Katiba hiyo

yenyewe. Na  Serikali ninayoitaka mimi ni Serikali ya majimbo kivyovyote vile. Hatuweza kuwa  na  uhuru  wa  kikamilifu  kama

hatutakuwa  na  Serikali  ya  majimbo.  Na  lau  watu  hawataikubali  hiyo  Serikali  ya  majimbo,  mimi nawaomba  watu  wa  Pwani

watafute njia zozote zile lakini Serikali ya majimbo. Hata kama huko hawaitaki lakini hapa Pwani tubakie na jimbo letu. 

Vile  vile  ningeomba  Katiba  hii  itakayofika  ule  uteuzi  wa  mawaziri,  wakubwa  wa  polisi,  wakubwa  wa  majeshi,  wakurugenzi

wakuu usiwe mikononi mwa Rais kwa  sababu  Rais  amepewa  kazi  nyingi  ambazo  zingine  alikuwa  amepewa  kwa  sababu  ya

Katiba yenyewe.  Na  vile  vile  tunataka  asiwe  vile  Chancellor  wa  vyuo  vyote  vikuu.  Ningeomba  pia  Katiba  yetu  upande  wa

makadhi wateuliwe na wanavyuoni na Chief Kadhi hali kadhalika.  Na  mahakama hiyo ya Chief Kadhi iwe itakuwa  na  uwezo

wa kuhukumu sheria kulingana na sheria za kiislamu. Na  waislamu vile vile wapawe  ruhusa  kama  mtu  hataki  kuhukumiwa  na

korti hizi zizisokuwa za kiislamu, aliye muislamu apawe ruhusa atake kuhukumiwa kulingana na sheria za kiislamu. 

Jambo  lingine  pia  waislamu  wawe  na  korti  yao  kuu  ama  court  of  appeal.  Na  ningeomba  katika  Katiba  yetu  pia  vile  vile

tuwekewe  wakili  ambaye  atakuwa  akilipwa  na  Serikali,  wakili  huyu  ambaye  atakuwa  akitetea  wale  akina  Mkonga  ambao

hawana  pesa  za  kukodi  ama  za  kulipa  mawakili.  Kwa  sababu  sisi  twadhulumiwa  sana  kwa  sababu  hatuna  fedha  za  kulipa

mawakili  na  hatuna  wakili  hali  ya  tunalipishwa  kodi  ambavo  pengine  kodi  kama  zile  zingekuwa  zinalipwa  mawakili  ili  nao

wakawa vile vile wanatutetea. 

Kitu chengine ni tarehe za uchaguzi wa nchi yetu. Sio kama vile Rais anavyotaka, ningeomba Katiba yetu ituekee siku, tarehe na

mwezi maalum ambao tunajua wakati  ule ukifika basi  Bunge automatically litavunjwa. Sio Rais akisema Bunge atavunja kesho

kutwa hapo ndio tutakapojua pengine Bunge litakuwa limevunjwa. Kama hivi sasa tungekuwa tunajua moja kwa moja kwamba

tarehe  fulani  uchaguzi  utakuwepo.  Kwa  hivyo  kila  anayetaka  kugombea  kiti  wakati  fulani  atakuwa  wakati  huyo  tayari
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ameshajiweka tayari kugombea kiti chake. 

Kwa  upande  wa  budget  ningeomba  pengine  katika  Katiba  yetu  iruhusu  budget  zile  zisomwe  Kiswahili  ziwe  wazi  kwa  kila

mwananchi.  Ili  kila  mwananchi  apate  kusikia  ni  nini  hasa  kinachozungumzwa.  Lugha  hii  ya  kununua  wengine  hatukusoma,

tulikwenda skuli tu.  Kwa  hivyo  hizi  budget  mara  nyingi  huwa  zinatupita.  Halafu  budget  zenyewe  pia  ziwe  zitajadiliwa  Bunge

kwanza  kabla  hazijasomwa  kwa  wananchi  ili  wananchi  wakasikia  ni  nini  kinachoendelea.  Kwa  sababu  Bunge  letu  pia  sasa

limekuwa halina nguvu katika budget zile. 

Wabunge wote wanasikia kile kinachozungumzwa katika budget siku ile ya budget peke  yake.  Ambapo itakuwa pia baada  ya

hapo  hawana  tena  uwezo  wa  kubadilisha  chochote  kwa  sababu  Rais  hataki  kitu  hicho  kibadilishwe  basi  hicho  kitu

hakitabadilishwa. Mimi ningeomba budget vile vile pia izungumzwe na wabunge  kabla  haijatolewa  kwetu  sisi  wananchi.  Mimi

naona nitakoma hapo kulingana na wakati. Vile vile natoa shukrani kwenu nyote kwa kunisikiza. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana Bwana Mkonga. Kusema Ramadhani.

Kusema Ramadhani: Salam Alaikum. Kwa jina naitwa Kusema Ramadhani. Kwanza Serikali ninayoitaka nataka iwe Serikali

ya majimbo. Nataka  Serikali ya majimbo. Na  sababu zake  zimeelezwa  na  watu  wengi  sana.  Kwa  hiyo  mimi sitaki  kueleza

sababu  zake  lakini  nafikiria  kila  mtu  ameelewa  kwa  nini  sisi  hasa  watu  wa  Pwani  tunapendekeza  Serikali  ya  majimbo.  Na

nataka pia niwaulize kuwa ikiwa  mikoa  nyingine  haitakubaliana  na  Serikali  ya  majimbo,  Tume  hii  itafanya  nini  ili  sisi  ambao

tunataka majimbo Mkoa huu wa Pwani tujue tutapewa haki zetu au hatutapewa.  Hilo ni swali ambalo nataka mkaliulize huko

mbele. 

Kitu chengine ambao nataka kuchangia ni kuhusu mitihani. Mitihani inayoandikwa au inayoletwa katika shule zetu inakuwa exam

biased. Utakuta maswali ambayo yanaulizwa katika mitihani hii, inapatia au inachangia mikoa mingine iweze kufaulu zaidi. Kwa

mfano mwanafunzi anaulizwa ni sehemu gani katika Kenya kunakuzwa kahawa.  Swali  hilo  hilo  utakuta  mtu  ambaye  ametoka

hapa kwetu  Mkoa  huu  wa  Pwani  hawezi  kupata  swali  hilo.  Na  akiwa  atalipata  ni  dhana  tu.  Kwa  hiyo  ningependa  maswali

ambayo inaulizwa katika mitihani ya kitaifa, iwe ni mitihani kwanza hata mtihani wenyewe ambao unapenda nataka uwe ni wa

Province. 

Wanafunzi wafundishwe na syllabus katika Province hiyo hiyo na mtihani wenyewe uwe na maswali yale yale katika Province na

u-markiwe katika mkoa huo huo.  Kwa  sababu  sisi  kule  ambao  tumeenda  tumeona  mambo  mengi  ya  uonefu  kabisa.  Mtu  ni

mwanafunzi  hawezi  hasa  kuzungumza  Kiswahili  na  wakati  huo  huo  mwanafunzi  huyo  ambaye  huzungumza  Kiswahili  katika

mtihani  anaonekana  mwanafunzi  huyu  amefaulu  zaidi.  Haya  ni  maonevu  kabisa.  Kwa  hiyo  mimi  napendekeza  mtihani  uwe

kutokana na Provinces. Kama nchi zingine za kuendelea zinavyofanya. 
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Sheria za nchi yetu ziandikwe tu kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sababu wale ambao hawakupata  fursa ya kusoma Kiingereza au

kujua kifaransa  hawawezi  kuvielewa  sheria  hizi.  Kwa  hiyo  wale  wengine  ambao  hawana  fursa  kama  hizo  wanadunishwa  na

sheria zao. Kwa hiyo mimi napendekeza sheria ziandikwe katika lugha ya Kiswahili ambapo mwananchi wa kawaida ataweza

kunufaika na kuweza kujitetea katika mahakama.

Nikirudi  katika  Universities.  Najua  hii  pointi  hii  imezungumzwa  lakini  nataka  kutilia  mkazo.  Universities  hapa  Kenya  wakija

katika kuweka ile cut out point. Utakuta wanafunzi wengine ambao wanatoka mbali hawakuweza kuenda katika vyuo vikuu vya

Serikali hawakuweza kweli kwenda katika national schools,  utakuta mafanikio yao sio mazuri. Ni wanafunzi wale wale ambao

wamepata fursa ya kwenda katika national schools wana-perform vizuri. 

Kwa sababu resources  ziko kule lakini tukienda katika Kenya katika mitihani huko vyuo vikuu tunakuta wanafunzi  wale  wale

tunaowangusha. Na  wengine sisi tumeenda pengine na C+ kwa  hiyo  pana  maonevu  makubwa  sana.  Kwa  hiyo  napendekeza

Tume  hii  kila  mkoa  uwe  na  vyuo  vyao  ili  wale  ambao  hawakupata  fursa  ya  kwenda  vyuo  vikuu  waweze  kupata  fursa  na

ataweza kufanikiwa kama wengine. 

Nipatie nafasi kama dakika moja. Pia katika hivyo vyuo vikuu katika mikoa, faculties ziwe zinaangaliwa kutokana na mahitaji ya

Provinces  hizo  hizo.  Kwa  sababu  itakuwa  ni  kitu  cha  kupoteza  wakati,  college  kama  hii  ya  Utalii.  Utalii  nyingi  ambazo

zina-benefit Serikali hii ziko katika Mkoa wa Pwani.  Lakini utakuta chuo hiki cha utalii kiko bara  huko.  Watu wa Pwani hapa

ambao  wangeweza  kusoma  na  ku-benefit  zaidi,  hawezi  ku-benefit.  Kwa  hiyo  ningependa  vyuo  kama  hivi  au  vyuo  katika

Serikali viende kutokana na mahitaji ya mikoa. 

Mwisho  kabisa  ningependekeza  askari,  polisi,  wachaguliwe,  waandikwe  kutokana  na  district  au  wilaya  au  Province  kwao

wanapoishi na wawe wananchi wa kawaida. Kwa sababu sisi hapa Pwani hasa tunanyanyaswa sana.  Polisi amekuja hapa hajui

mila za kindigo, hajui wadigo wanafanya nini. Akija anasema ‘mnafanya mambo haramu hapa, ondoka hapa’. Hii ni kitu hatutaki

kabisa tunataka watu waandikwe polisi kutokana na mikoa yao ili waweze  kujua  mila  za  sehemu  hiyo.  Ningekuwa  na  mengi

sana lakini wakati umekwisha. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Thank you very much Bwana Ramadhani. Juma Mohammed Mwavujo.

Juma Mohammed Mwavujo:   Ndugu zangu mabwana na mabibi mmeshindaje? 

Audience: Sawa sawa. 

Juma  Mohammed  Mwavujo:    Nashukuru  kusimama  hapa  kwa  kuzungumza  mazungumzo  yaliyotuleta.  Kitu  cha  kwanza
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ambayo kinatushangaza sana katika Coast.  Tuseme kitu cha kwanza katika  Kenya  navy,  Kenya  navy  iko  upande  wa  Pwani

lakini chuo chake kikuu kiko Nairobi college yake. Ambayo hiyo si sawa kwa sababu bahari  iko Pwani.  Watu wa Kenya navy

wanajifundisha ku-dive kwenye bahari  sio  kwenye  vidimbwi.  Anajifundisha  kuoga  kwenye  kidimbwi.  Yule  ambaye  anaweza

kuogelea  kutoka  hapa  mpaka  Lunga  lunga  anakosa  kazi.  Yule  ambaye  anaoga  kwenye  kidimbwi  ndiye  anapata  kazi  kwa

sababu yuko kule na kitu chenyewe kiko kule lazima apate. 

Basi kwa hivyo Serikali twataka ijue kwamba na sisi pia tuna watoto wetu au sisi pia tunataka hayo makazi.  Kama port.  Port  ni

shirika  ambalo  liko  Pwani  lakini  hatuna  uwezo  wa  kufanya  chochote  kwenye  hiyo  port.  Na  ambao  sisi  ndio  wenyewe  wa

kukaribisha wale wenzetu. Lakini sasa  sisi tunafanywa kukaribishwa. Hiyo  ni  sawa?  Hiyo  Serikali  twataka  itizame  kitu  kama

hicho. Na mchango mwingine ni kuhusu habari ya majimbo.

 Majimbo hatukuyaanza sisi, yalianza na akina Kenyatta na akina Ngala. Sasa baada ya Kenyatta alipoona kama huyu kule Lan

Caster  house walizungumza baada  ya miaka  kumi  wawe  kila  mtu  atatawala  jimbo  lake.  Sasa  alipoona  hii  miaka  kumi  kabla

haijafika huyu mtu tumuue. Akamuua jamaa.  Sasa  ambao twatetea  majimbo  akina  nani.  Basi  kwa  hivyo  sasa  sisi  hatuna  kitu

ambacho  kitatusaidia  Coast  isipokuwa  ni  majimbo.  Ni  kila  mtu  asimamie  upande  wake,  Serikali  moja.  Lakini  kila  jimbo

lijisimamie lenyewe. Nafikiri nikisema mengi itakuwa ni usiku. Basi asanteni. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante. Salim.

Com. Zein Abubakar: Salim waweza kusita agano ipite?

Salim Salim Mwabarae: Kabisa bwana. Salam Alaikum wandugu. Mimi kwa jina naitwa Salim Salim Mwabarae  na Serikali

ile ninayoitaka mimi ni Serikali ya majimbo. Ili kutilia mkazo Serikali ya majimbo na mgawanyo mkuu, usawa  wa  rasilimali  na

majukumu ningependa kuwe na Rais ambaye atakuwa mkuu wa dollar na kiongozi wa Serikali ambaye atakuwa Waziri Mkuu. 

Upande wa Bunge: Bunge linatakaniwa liwe huru ili kuondoa uwezekano wa Rais kuingilia uamuzi  wa  Bunge  na  mfano  mzuri

tunaouona ni kama mswada wa Donde uliopasishwa na bado Serikali inaingilia. Mawaziri wanatakaniwa wachaguliwe kando na

Bunge. Hii itaondoa wale watu ambao kwa mfano kama hivi sasa. Watu wa  vyama vya upinzani wanashikilia ama wanajijenga

zaidi juu ya yule atakayegombea kiti cha  urais  wakitarajia  kuwa  atakapochukue  hatamu  atawapa  zawadi  nono  kwa  kuwapa

uwaziri. Hii itafanya Bunge liwe huru zaidi ikiwa wabunge watabakia  na kazi ya Bunge na itatoa nafasi za kazi kwa wasomi wa

Kenya ambao wana uwezo wa kumudu nafasi ambazo ziko na mawaziri. 

Mahakama: Ningependa mahakama ya Kenya  iwe  huru  na  ili  mahakama  iwe  huru,  mahakimu  hawatakaniwi  kuchaguliwa  na

Rais.  Na  ingekuwa  vyema  kama  wangechaguana  wenyewe  miongoni  mwao  pamoja  na  mawakili.  Kisha  kuna  kifungu  cha

affirmative  action.  Nafikiri  Katiba  yetu  haikuzungumzia  affirmative  action.  Affirmative  action  wengine  pengine  tutakuwa
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tunajiuliza  ni  nini,  hii  ni  hatua  ya  kurekebisha  makusudi.  Nafikiri  kutoka  mwaka  sitini  na  nne  kuna  makusudi  mengi  ambayo

yametendwa yakuagadamiza maeneo fulani ama watu wa aina fulani. Kwa mfano kama upande wa ardhi, 1964  wakenya baada

ya  kuwa  kukosa  ardhi  na  Katiba  yao  ilipokuwa  imeandikwa  iwaruhusu  wazungu  wauze  ardhi  yao  kwa  bei  ya  maridhiano,

Kenya iliomba mkopo kutoka kwa Uingereza ili waafrika wapate makao. 

Hivyo basi  hii ikawapa  fursa  waliokuwa  kwenye  utawala  hususana  jamaa  ama  tabaka  fulani  kuchukua  zile  pesa  na  kununua

mashamba  na  kuyafanya  yao.  Hivyo  basi  wale  wenyeji  wa  maeneo  yale  kwa  mfano  kama  Ukambani  wakakosa  makao  na

wakaletwa Shimba Hill na waliokuwa  kama  Wakikuyu  wakapelekwa  Mpeketoni,  Mariakani  na  kwingineko.  Ningependa  hii

affirmative action ichukuliwe kama wale waliopewa yale mashamba yapunguzwe idadi ya ukubwa ule wa mashamba ili wenyeji

wapate ardhi ama ikiwezekana wafukuzwe au wale wadigo nao ama watu fulani ambao hawana ardhi wapelekwe mikoa kama

hiyo. 

Upande wa ajira: Upande wa  ajira  ningependa  wenyeji  wa  eneo  wanalotoka  ambalo  kuna  rasilimali  ile  inayotoa  ajira  wawe

asilimia thelathini na tano na kama kutakuwa na upungufu watu wa kutoka kando na eneo lile wasizidi asilimia kumi na tano.

Retrenchment  ambayo  inaendelea  hivi  sasa  kama  kikwazo  kimoja  cha  kupewa  msaada  ilikuwa  inafaa  itilie  maanani  zaidi,

wenyeji wa eneo lile wawe asilimia kumi na tano katika watakaopunguzwa na watu wageni kando na  lile  eneo  wawe  asilimia

themanini  na  tano  ili  kuweka  ule  usawa  zaidi.  Tukiwa  bado  tuko  kwenye  ajira  ningependelea  watu  waweze  kujadili  malipo

kulingana na haki ya jasho lao. Na isiwe kama hivi sasa ambapo Serikali inatoa pengine mshahara wa chini zaidi uwe elfu tatu na

mia mbili na themanini na tano ambao bado uko chini zaidi kulinganishwa na ile kazi mtu anayoifanya. 

Upande wa utawala: Ningependa ma PC waondolewe na badala  yake kuwekwe ma governor ambao watakuwa wametauliwa

na wenyeji. Cheo cha DC pia chafaa kifutiliwe mbali na kazi zake zigawanywe kwa Mayor atakayechaguliwa ili kumpa uwezo

zaidi wa kumiliki rasilimali za eneo lile na pia kuendesha eneo lile ili liende mbele kimaendeleo. Kwa sababu kwa sasa kwa ufupi

zaidi Mayor aliyeko sasa ama ma Mayor ambao wako katika mabaraza ya miji ni watu ambao wako pale kula pesa tu za umma

na hakuna la maana analofanya kwa sababu kazi zote zinaendeshwa na county. 

Upande wa Serikali na utawala: Nafikiri ingekuwa vizuri zaidi kama Serikali ingeletwa karibu zaidi na raia.  Kuileta Serikali zaidi

na raia ni vipi? Katiba iruhusu kuwe kuna korti  za kijiji zitakazoangalia makosa mandogo mandogo kwani kila watu walikuwa

na mila  zao  na  walikuwa  na  namna  zao  za  kujadili  makosa  na  namna  zao  za  kuadhibu.  Kwa  hivyo  ningependa  Katiba  itilie

maanani sana mahakama ndogo za vijijini. 

Upande wa vyama: Vyama ningependa viwe viwili nafikiri sababu nyingi zishasemwa na pia kuwe na  uhuru  wa  mgombea  kiti

ambaye atakuwa independent kupigania. 
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Juu ya urekebishaji wa Katiba: Katiba haifai kurekebishwa na Bunge isipokuwa tu wanafaa watayarishe mswada ambao unafaa

upasishwe  na  raia  kupitia  referrundum.  Watakao  endesha  ino  referendum  yawe  makundi  huru  ya  watu  na  sio  watu

watakaochaguliwa na Rais. 

Juu ya Bunge: Ningependa kwa vile Serikali itakuwa ya majimbo, iko haja ya kupunguza idadi ya wabunge.  Bunge latakaniwa

liwe at least  na wabunge…..Bunge la taifa liwe na wabunge sita kutoka kila mkoa hivyo basi  kupunguza ghalama za umma na

pia kuongeza mapato kwa nchi.

Juu  ya  uchumi:  Kila  jimbo  baada  ya  kukusanya  kodi  latakaniwa  lipeleke  asilimia  kumi  na  tano  tu  kwenye  Serikali  kuu  iwe

itashughulikia foreign affairs, majeshi, dharura na mishahara ya wabunge na Rais. Asanteni. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana Bwana Salim na wewe ulikuwa wa mwisho. Sijui kuna mtu mwingine hajazungumza

na anataka kuzungumza. Okey. Si tumpatie wakati awe wa mwisho.  Tumpatie dakika moja na nusu. Okey. 

Chesine Emenza: Asante kwa huu muda wa kuongea. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Lakini utaje jina.

Chesine Emenza: Jina naitwa Chesine Emenza na pendekezo langu la mwanzo ni kuhusu Rais. Rais apewe vipimo viwili tu vya

miaka  mitano  mitano  baada  ya  hiyo  awe  tena  hawezi  ku-qualify  kupigania  tena  Rais.  Na  jambo  la  pili  ni  kuhusu  nyinyi

ma-commissioners muwe empowered kwa sababu wengi wetu kuna mawazo mengi hatutaweza kuyatoa because  of ignorance

here  and  there  and  you  should  be  empowered.  Some  of  you  have  traveled  widely  and  you  have  experiences  from  various

countries where you can copy so that you can benefit and Kenyans can benefit.  You should be empowered to  borrow  those

useful experiences you have had from other countries where you have gone. 

Halafu tatu kuhusu elimu na matajiri that is employers. Every employer must be forced to train the labour force he has engaged.

There should be mandatory scholarships within where the Kenyan worker  is working. Still on higher education.  The loans  for

help from help should also be given to family holders.  Because most of the beneficiaries right now are  the youth. Anyone who

goes above the University or  does  not go to the University and gets an employment somewhere down there  does  not  benefit

from health  in  case  he  wants  to  further  his  education.  It  relies  on  mostly  the  resources  he  has  gained  through  where  he  is

working.

Lastly but not least.  Citizenship: Mkenya akioa mtu wa nje akimleta hapa  Kenya  yule  ana  experience  ambayo  huyu  Mkenya

mwingine  pengine  hana  lakini  ile  law  im-allow  yule  foreigner  aliyeolewa  afanye  kazi  hapa.  Mkenya  anayeolewa  nchi  za  nje
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nishaona  wakenya  wanaolewa  nchi  za  nje  na  wanaendelea  na  kufanya  kazi  kule.  Inaonekana  kambe*  wakenya  hawatamini

labour force. There are  some foreigners who are  married to Kenyans,  they come and stay in Kenya for many years  without a

job. But let them go back to where they are coming from. They stay for a week and then they get a job there. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Asante sana. Ulisema hiyo ndiyo ya mwisho?

Chesine Emenza: One more please. 

Com. Prof. Wanjiku Kabira: Can you wind up quickly.

Com. Zein Abubakar: Ndugu yangu ufanye haraka kwa sababu sisi hatuoni tena mambo tunayoyaandika. 

Chesine Emenza: Basi wacha nishukuru pale mmenipatia. Asanteni. 

Com. Zein Abubakar: Fanya hilo lako la mwisho. Maliza hilo la mwisho. Nasema ufanye haraka tu. Maliza la mwisho. 

Chesine Emenza: Thank you for the time you have given me.

Com. Zein Abubakar: Andika jina kule. Asante. Ndugu umetambuliwa wewe? 

Shambi: Hapana. 

Com.  Zein  Abubakar:  Mimi  nitakupa  fursa  useme  kwa  sababu  nimeshasema  yale  tunayoandika  hatuyaoni  tena.  Useme  tu

ikiwa kuna jambo ambalo unalo wewe halijatajwa na mtu mwingine. Sijui kama tunaelewana? 

Shambi: Lishatajwa lakini nitilie mkazo. 

Com. Zein Abubakar: Kama nikutilia mkazo litaje tu jina lako na ulitaje jambo hilo halafu umalize. Jina lako.

Shambi:  Jina langu naitwa Shambi. Kitu ambacho nataka kutilia mkazo  ni  kuhusu  elimu.  Elimu iwe  ni  ya  bure  na  katika  vile

vyuo ambavyo viko katika mikoa ambayo iko kando  na  Pwani  vile  vile  vitagawanywa  katika  kila  mkoa.  Kila  mkoa  uwe  na

chuo chake na taasisi zote za elimu zitagawanywa sawa kila mkoa. 

Com. Zein Abubakar:  Sawa  Bwana  Shambi.  Asante  bwana.  Andika  jina  lako  kwenye  register.  Kama  utaona  lakini.  Sasa

mimi ningependa  kuwashukuru  kwa  dhati  kubwa  kwamba  mmekuwa  na  subira  na  utulivu  wa  kusubiri  mpaka  sasa  na  pia

niwashukuru  kwa  maoni  yenu  mengi  mliyoyatoa  lakini  ningependa  kuwakumbusha  yale  tuliyosema  asubuhi  kwamba  ikiwa
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hukuona kwamba umetosheka na maoni  uliyotoa  leo  au  baadaye  mambo  yakakujia  kichwani  kwamba  unataka  kutoa  maoni

zaidi, una fursa ya kuandika mswada wako na kuutuma kwa ofisi zetu zilizoko pale mjini  kiziwani  katika  national  library  kwa

coordinator wetu. Au unaweza kututumia moja kwa moja katika anwani ya posta  au ukiwa Nairobi  ukatuletea katika jumba la

Kencom house ghorofa ya pili. 

Sasa  ningependa  kumuomba  co-ordinator  Ahmed  aje  hapa  amuombe  mmoja  wetu  tufanye  kama  tunavyofanya  ada  yetu

kawaida.  Kama  lile  gari  linaweza  kuzimwa.  Kama  gari  laweza  kuzimwa  ndio  tufanye  maombi  halafu  tufunge  mkutano.

Mwambieni huyo mwenye gari tafadhali azime gari. 

Ahmed: Shukrani. Kama desturi yetu mmoja angekuja tukaomba dua na tukafunga kikao chetu kwa leo. Basi tuombe dua.

Prayer in (Islam): Asante Shukrani. 

Meeting ended at 6.00 p.m.
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