
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION.

(C.K.R.C).

VERBATIM REPORT OF

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, LAMU WEST
CONSTITUENCY, HELD AT

LAMU FORT, LAMU DISTRICT.

     



ON

MONDAY, APRIL 29TH, 2002.

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, LAMU WEST CONSTITUENCY, HELD  AT LAMU FORTON
MONDAY, 29TH APRIL 2002.

                              Present:

1. Com. Dr. K. Mosonik Korir.
2. Com. Mr. Ahmed I. Hassan.

                                 Secretariat staff in Attendance:

1. Treza Apondi              -Program Officer.
2. Carolly Okeyo             - Assistant Program Officer.
3. Mohamed Abubakar    -District Coordinator.
4. Asha Boru                    - Verbatim Recorder.
5. David Muturi                -Sign Language Interpreter.

The meeting was called to order at 11.00 a.m. 

Mohamed Abubakar  (District co-coordinator): Ya kwanza  ningependa  kuwashukuru  kwa  kufika  kwenu,  hapa  na  kuweka

time, lakini kasoro  ni kuja kwetu kwa kuchelewa kufika hapa sisi, ama Commissioners wetu,  kwa sababu ambazo wakati  wa

introduction  nafikiri  watawaelezea.  Kwa  hivyo  kwa  ufupi,  kuna  mmoja  hapa  wengi  wenu  mwanifahamu,  mimi  kama  district

coordinator, Mohamed Abubakar hapa, na lengo kuu ni kuwa ni kuja kusikiza maoni yenu, baada  ya kutembelewa mara mbili

nyuma na ma-Commissioners, kwa sababu tofauti tofauti. Kwa hivyo leo ndio hii siku ya ule mpunga ukipikwa kila siku, leo ni

kupakuliwa na kuliwa. Lengo la hizo                                                                    (Inaudible) zote,  ni kufikia leo hii, at  the

collection of views. Kwa hivyo, bila kupoteza wakati, ningelianza hapa na ku wa-introduce wageni wangu, kisha tupate Sheikh
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mmoja atutolee dua,  tuendelee  na  mkutano  wa  leo  kawaida.  Kwa  hivyo,  -sijui  kama  wataka  ni  wataje  mimi ama  watajitaja

wenyewe? Lakini nafikiri nitaanza na program officer wangu hapa, 

                                                                   (inaudible) for collection of views for panel six.

Treza: Ahsanteni. Mimi kwa majina naitwa Treza Apondi, nafanya na C.K.R.C. kama program officer. Ahsante.

Com.  Hassan:  Salaam  Aleykum.  Kwa  majina  mimi  naitwa  Ahmed  Issak  Hassan,  mimi  ni  Commissioner  wa  Tume  ya

Kurekebisha Katiba. Lakini kazi yangu mimi kwa kawaida ni wakili, lakini kwa sasa niko na Tume ya Katiba. Huyu mwenzangu

anaitwa Dr. Mosonik arap Korir.

Com.  Dr.  Mosonik:  Hamjambo?  Mimi naitwa  Dr.  Mosonik  arap  Korir,  kwetu  ni  pande  za  Bomet.  Hii  ni  mara  yangu  ya

kwanza  hapa,  na  nimeshangaa  ni  mbali  sana.  Kawaida  mimi hufanya  kazi  kule  Egerton  Njoro,  kama  mwalimu  wa  historia.

Ahsanteni.

Carolly  Okeyo:  Salaam  aleykum!  Kwa  majina  mimi  naitwa  Carolly  Okeyo,  mimi  ni  assistant  program  officer  C.K.R.C.

Ahsanteni. 

Asha: Salam Aleykum! Naitwa Asha Boru, mimi ni Verbatim recorder. 

David Muturi: Habari ya asubuhi! Mimi naitwa David Muturi, mimi kazi yangu ni sign language interpreter,  wa wale hawasikii.

Ahsanteni.

Mohamed: Ahsante. Basi moja kwa moja, nafikiri nitampatia Maalim Hussein atutilie dua.

Maalim Hussein: Salaam aleykum. Kulingana na program, tunanyenyekeza roho zetu kwa Mwenyezi Mungu, kumuomba kazi

tuloijia iweze kuendelea vizuri, na malengo kutimia. Kwa vile tunataka pia, -na wageni wetu waliokuja hapa-,  tutaomba kwanza

kwa lugha ya dini yetu ya Kiislamu, halafu tutaeleza pia maelezo hayo kwa Kiingereza.

(He prays in Arabic). 

 

 Translation in English. In the name of God most gracious, most merciful, master of the day of judgment, thee do we worship

and thine aid we seek. Show us the straight way, the ways of those ones whom thou has bestowed and blessed.  Those whose

worship is not wrong and who go not astray, Amin.

Mohamed Abubakar: Shukrani. Nafikiri bila kupoteza wakati,  moja kwa moja tutaenda kwa mpangilio ambao tumeingia, na

tutawaomba wale ambao wamekuja  na  maoni  yao,  ambao  wamekuja  kutoa  maoni,  waje  hapa  wakiji-introduce  kwa  majina
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yao. Watupe majina yao kamili, na ukisha present,  kuna register hapa utakuja kuandika jina lako,  na ikiwa una  memorandum

yako, utatuwachia hapa. mengineyo mtaelezewa na Commissioner Hassan.

Com.  Hassan:  Ahsante  Mohamed.  Kwanza  tunataka  kuomba  radhi  tumechelewa.  Tulikuwa  tunatakikana  tuanze  saa  mbili,

hapa Lamu leo. Lakini mimi na Dr.  Mosonik,  tulikuwa tumetoka Mombasa asubuhi na ndege ya Air Kenya,  na tumefika hapa

karibu  saa  tano.  Kwa  hivyo  tunaomba  radhi  tumechelewa,  lakini  tujaribu  kukaa  mpaka  ule  wakati  ambao  kila  mtu  ambaye

amejiandikisha, atakuwa amesikizwa. Kwa hivyo poleni sana kwa hiyo.

Ya pili, naona kuna watu wengi wamejiandikisha, kuna wale wameandiksha written. Yaani wameandika maandishi maoni yao.

Na  kuna  wale  wameandikisha  oral.  Yaani  watakuwa  wakiongea  verbatim.  Tunawaomba  wale  wameandiksha  written,

wasijaribu kusoma neno kwa neno yale maandishi ambayo wameandika.  Lakini wajaribu tu ku-highlight yale maneno muhimu,

kwa  sababu  sisi  ndio  tutaichukua  tusome.  Kwa  hivyo,  wale  ambao  wameandika  written  submissions,  don’t  read  word  for

word.  Just highlight the main points.  Na  kwa wale ambao watakuja kuongea,  tutawapatia  dakika  tano  tujaribu  kuongea  kwa

haraka, ndio wale wenzetu wengine pia wapate nafasi. 

Na pia tunawaomba wale wengine ambao wanasikiza, mtu akianza kuongea, apewe nafasi,  kwa heshima, asikizwe. Hata kama

huwezi kukubaliana na maoni yake, lakini ana haki ya kusikizwa, na kutoa maoni yake. Kwa hivyo hatutaki mtu awe ana kerwa,

- there should be no heckling. Kwa hivyo mnampatia mtu nafasi asikizwe, yeye pia akusikize.  Bila kupoteza wakati,  tutamwita

Bwana Abubakar Madhubuti. Tunaanza na number one kwa hii list yetu. Ahsante. 

Interjection.                                    (Inaudible).

Com. Hassan: Kuna kitu kimoja ambacho pia nimesahau kuwaeleza.  Tafadhali wale wako na simu  ya  mkono,  tunawaomba

waweke off. Kwa sababu tunafanya recording live kwa hii tape  recorder  yetu. Na  itasumbua hiyo recording.  Unasikia ni nyingi

zinaanza kupiga already. Nawaomba tafadhali muiweke off.  

Abubakar Madhubuti: Sasa niwaelekee watu au niwaelekee nyinyi?

District coordinator:                                                          (Inaudible) simama hapa tu. 

Abubakar Madhubuti:  Salaam aleykum! Commissioners na wageni wetu  waliokuja,  tunawakaribisha  katika  district  yetu  ya

Lamu.  Mimi  jina  langu  naitwa  Abubakar  Madhubuti,  ex-member  of  Parliament,  na  maoni  ninayotoa  ni  yangu  binafsi.  Na

nimeshaandika memorandum yangu, nafikiri mukifika Nairobi  mtaikuta  katika  sanduku  lenu  la  posta,  kwa  hivyo  nita-highlight

four points only, kufupisha mambo yetu hapa.
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Point yangu ya kwanza, Serikali ambayo kwamba maoni yangu niko nayo,  sisi tunataka Serikali ya Majimbo. Serikali ambayo

mfano wake ni Nigeria.  Ambayo kwamba tunayo Federal  Government,  halafu tuna regions.  Mfano wa pili, jambo hili si jipya.

mwaka  jana  England,  United  Kingdom,  wameanzisha  Majimbo.  Leo  utaona  Scotland  wana  assembly  yao,  wana  legislative

assembly yao,  vile vile Wales  wanayo  regional  assembly  yao,  na  sheria  zao  zinatungwa  huko;  vile  vile  Ireland  ya  kasikazini,

wako  na  assembly  yao.  Kwa  hivyo  nikisema  Majimbo,  watu  wasione  kwa  kuwa  tunarudi  kinyume  katika  1963.  Lakini  ni

mambo ambayo kwamba,  sasa  yaendelea huko Europe.  Kila nchi inaanza kuondoa ule uwezo wa Serikali moja kuu, kuwapa

wale  wadogo  wadogo.  Na  India,  ambayo  kwamba  ni  nchi  kubwa  sana,  kuna  Federal  Government  headed  by  the  Prime

Minister, na vile vile kuna regions. Hiyo ndio ya kwanza.

Ya pili, katika Katiba, mtu yeyote ambaye kwamba ni citizen wa Kenya,  mbele ya Katiba anatumainiwa kuwa ni sawa na mtu

yeyote.  Lakini kuna sheria ambazo kwamba zinaletwa, ambazo ni sheria za ubaguzi, hivyo nataka ma-Commissioner waisikize,

na waondoe sheria hizi na wazitie katika Katiba,  kuonesha kutakuwa kuna uchaguzi. Kwa mfano, ukija wewe kutaka Identity

card,  unaambiwa Lamu iko katika border.  Border  maanake  sisi  na  Wasomali.  Kwa  hivyo  tunawekewa  kikundi  cha  watu,  -

mapolisi,  ma  D.O.  ma-special  branch,  wazee,  ma-Chief-,  ukifika  kule  unajieleza.  Unajivua  nguo  zako  zote.  Wewe  ni  nani?

Watoka wapi? Umezaliwa na nani? Mpaka mwisho wakisha kuhakikisha, wanakupa Identity card. Hiyo wewe ushahakikishiwa

kuwa wewe watoka katika district  ya Lamu, na wewe hakika ni mwananchi.  Sasa  umefika  wewe  kuenda  kuomba  passport,

ukifika kule, ukitoa karatasi yako ya maombi, wakiangalia jina ni Mohamed,  ni Ali, ni Salim, pale pale utaambiwa nenda kalete

karatasi  ya shakue,  maanake babu yako.  Wewe,  birth  certificate  yako,  na  ya  nyawe  au  na  showe,  na  ya  babu  yako.  Watu

watatu.  Wewe  unayo  identity  card  yako  ambayo  kwamba  umehakikishiwa  huku,  lakini  kwa  kuwa  jina  lako  ni  Salim,  Ali,

Ahmed, waambiwa nenda kalete karatasi ya babu yako. Mtu yule yule ana ndugu yake. Jina lake aitwa Kimani, aitwa Njoroge,

aitwa  Mungai,  pengine  wewe  na  yeye  ni  mama  mmoja,  baba  mmoja.  Wewe  umesilimu,  yeye  hakusilimu.  Mukifika,  Kimani

akitoa karatasi  tu,  -  kuzaliwa,  pale  pale  atapewa  passport.  Wewe  uliyesilimu,  utaambiwa  lete  karatasi  hizo  ndizo  zitajwe  za

babu zako. Kwa hivyo, ma-Commissioner, sheria namna hii ni mbovu. Kwa sababu ni ubaguzi wa kidini. Na  aliyeanzisha Taifa

hili  Mzee  Jomo  Kenyatta,  alikataa  communal  punishment.  Yaani  kudhulumiwa,  -  kuadhibiwa  watu  wa  kijiji,  au  kidini  au

kikabila.  Kwa  hivyo  mambo  hayo  yanatendeka  sasa,  kwa  hivyo  naomba  katika  Katiba  itoke  kuwa,  akitendewa  Mbajuni,

atendewe vile vile Odhiambo alivyo Kisumu. Tumeelewana nafahamu.        

 

Akitendewa Mbajuni hapa,  atendewe yule yule  Mkikuyu  alivyo  Kiambu.  Leo  wamwambia  mtu  lete  birth  certificate  ya  babu

yako, ni kweli? Raila akienda akiomba passport ataambiwa alete ile ya babake Odinga? Ni kweli jamani? Kwa hivyo hizo ndio

dhuluma ambazo kwamba tuzionazo zinapita. Kwa hivyo sheria kama hiyo ni mbovu. Sheria inatakikana iwe uniform kwa watu

wote. Kusiwe na sheria ya kibaguzi. 

Tatu, Kenya leo iko zaidi ya miaka thelathini tangu kujitawala.  Katika kitabu hiki jana nimesoma usiku, kinaeleza je?  unafikiria

nini juu ya kuwa na dual citizenship? Maanake kuwa wewe  ni  raia  wa  hapa,  na  vile  vile  ukawa  ni  raia  wa  Uingereza  au  wa

Tanzania, -  wewe mtu mmoja ukawa na passport  mbili?  Mimi  nasema,  jambo  hilo  linamanufaa  sana  sana  kwa  wakati  wetu.
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Mkenyaleo  namna  alivyofika,  anasafiri,  -tumerundikiwa  na  watu  wengi  kuwa  na  elimu-,  ni  lazima  tuwe  na  citizenship  mbili.

Nitawapa mfano. Bwana Korir unawafahamu wanariadha wetu ma-athlete,  wale wawili au watatu,  ambao wanakwenda Ulaya

kukimbia. Wakirudi hapa, letu kubwa ni kuwatuza.- kupewa nishani ya dhahabu, nishani ya fedha,  basi.  Lakini ndani ya mifuko

yao…horrible. Watu masikini. Lakini oh, wakifika ‘nchi imekuwa kubwa kwa sababu mmekimbia vizuri,’ sasa  hawa watu wetu

wanariadha,  wanapokimbia wale  Wazungu  wakiwaona,  waona  kuwa  –  aah!  fulani  –  Madhubuti  hodari  kukimbia-,  Kipkorir

hodari kukimbia. Waambiwa kimbieni kwa jina la nchi yetu. Lakini huwezi kufanya hivyo mpaka ubadilishe  uraia.  Kwa  hivyo

hawa ndugu zetu wakabadilisha uraia  wakawa  wao  sasa  ni  Wazungu.  Habari  ilipokuja  Kenya  tukawalaani.  Lakini,  leo  watu

wale ni matajiri ajabu,  kwa sababu wanakimbia kwa jina la Wazungu, na senti wanazopata  hawaweki Uzunguni.  Wamenunua

mashamba makubwa katika former  white  highlands.  Wengine  wamenunua  manyumba  mengi  Mombasa,  Nairobi,  -na  mmoja

namjua mimi, amenunua na hoteli haswa, ya ki-tourist. Hiyo ni moja. Kwa hivyo ni faida kwetu sana.

Pili, wale ambao kwamba ni wagonjwa, siku hizi wakienda India, kuna hospitali moja kubwa sana. Wakenya waipenda,  inaitwa

Hinduja hospital.  Hinduja ni ndugu wawili ambao kwamba wana biashara kubwa katika dunia. Sasa  biashara  zao,  wameingia

mpaka wamefika Ulaya, Uingereza. Katika nchi zilizokuwa zikitawaliwa na communists, nchi zile,  zimekuwa  zikiuza  vitu  vyao

kwa urahisi. Ma- industry makubwa makubwa yanauzwa kwa urahisi, mandege,

Com. Hassan: Mheshimiwa please try and summarize.

Abubakar  Madhubuti:  Kwa  hivyo  hawa  Mahunduja  wamekuja  Uingereza  na  wameomba  citizenship,  ili  wapate  mikoko

kuenda  kununulia  vitu  kule  Ulaya.  Si  kwa  kuwa  wao  hawana,  la.  British  Government  inaruhusu  mwananchi  wa  Kiingereza

kuweza kupata mikoko kuenda kununua vitu. Kwa hivyo India imetoa ruhusa mtu kuwa na citizenship mbili. Na  hapa naomba

tufanye hivyo. 

La mwisho, naturalization of citizens. Kenya, tuna watu wengi wameomba citizenship. Wao wa kutoka Ulaya, wakutoka wapi,

wapi, wakija wanaomba naturalization. Kitu ninacho omba na ninasisitiza, ni kuwa yule anayekuwa citizen by naturalization, awe

na haki kama mtu mwingine; - biashara, nini, isipokuwa asiruhusiwe kuingia katika Parliament.  Asiruhusiwe kuwa Rais wa nchi

hii. Ni hii ni                                    (Inaudible) ambayo kwamba ni mpya. Hii ni Katiba iliyoko America,  ambayo inasema

mwananchi yeyote ni sawa mbele  ya  Katiba,  isipokuwa  hawezi  kuwa  Senate,  au  member  wa  House  of  Representatives,  au

kuwa yeye ni Rais.  Kwa mfano, Dr.  Henry Kissinger.  baada  ya Nixon ilikuwa watu wengi sana wakifikiria Kissinger atakuwa

Rais wa ile nchi. Lakini kitu kilichomzuia, -  the only thing that barred  him was the Constitution of America,  that you had to be

born in America, rather than just to come as a naturalized citizen. 

Kwa hayo machache ahsante. 

Clapping.
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Com.  Hassan:  Ahsante  sana  mheshimiwa.  Ningependa  wale  ambao  watamfuata  mheshimiwa,  wajaribu  kutupatia

recommendations.  Wasijaribu ku-  justify. Ukitoa maoni, jaribu kuitoa in the form of recommendations,  ndio tuweze kuchukua

point forms. Wa pili ni Noor Salim Omar. Noor Salim…. 

Noor Salim Omar: Salaam aleykum!

Com. Hassan: Aleykum Salaam. Naona muna written submissions? Jaribu ku-highlight the main points please.

Noor Salim Omar: Naam.  Jina langu ni Noor  Salim Omar,  mimi ni  mwenye  kiti  wa  shirika  la  kina  mama  la  Maendeleo  ya

Wanawake.  Kwa  hivyo,  sisi  Maendeleo  ya  Wanawake  Organization  -ni  shirika  la  kina  mama-,  memorandum  yetu  imehusu

mambo ya kina mama. Na  sisi kama kina mama, tulipokaa tukatoa hii memorandum, tulikuwa tuna-negotiate,   tunapigania for

affirmative action.  Moja.  Mbili, for provision of a framework which will  eliminate  the  objects  that  hinder  the  advancement  of

women. Tatu, for the removal of gender based discrimination. Nne, for an implementation mechanism to be entrenched into the

specific pieces of legislation to affect the above. 

Tano, women  interests  should  be  fully  guaranteed  in  the  Constitution.  Na  tumetoa  recommendation  zetu,  lakini  nimeambiwa

nisizisome moja kwa… moja  hata  moja.  Kwa  hivyo,  nitazi-highlight.  Sana  kwenye  hii  affirmative  action,  tumesema  kwamba

twataka one party representation in Parliament and local Government for -of women. Kisha pia, tumetoa specific strategies.  Na

pia twataka posts in employment, twataka education opportunities, especially the girl child education should be re-invented.  For

example,  when  –  special  bursaries  for  all  girl  child  education.  Kisha  pia  tumesema,  ni  lazima  kuweko  the  creation  of  an

institutional framework, to conduct the affirmative action. Kisha pia twataka programs za akina mama za mikoko na akiba,  ziwe

supported.  Kuwe  kuna  infrastructure  ambayo  would  support  loan  and  credit  facilities  for  women.  So  that  we  raise  women

income level.  

Kisha pia,  twataka enactment of legislation of affirmative action,  by the relevant law making organs.  Hayo yote  yako  kwenye

memorandum  yetu.  Kwa  hivyo  tuna  specific  strategies,  kisha  tuna  political  parties,  tumesha  kusema  kwamba  we  want

representation,  the electoral  system and process.  Pia tumetoa recommendation zetu za Electoral  Commission,  appointment  of

Commissioners.  Pia  tumetoa  recommendation  zetu,  tuna  basic  rights,  tumetoa  recommendation  zetu,  Local  Government

tumetoa  recommendation  zetu,  kuna  land  and  property  rights,  tumetoa  recommendation  zetu.  Pia  katika  Constitutional

Commission, na Constitutional offices, tumetoa recommendation zetu. Tumesema pia kwamba twataka Commission of Gender

Development,  with at  least  50% women representation to be  entrenched in the Constitution,   with  an  aim  to  maintain  gender

parity in development planning. 

Pia, katika the legislature, tumetoa recommendation zetu, na la zaidi tumeongeza kusema Parliamentary gender parity should be
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Constitutionally provide for. Kisha participatory Government,  tumetoa recommendations zetu. The Constitution should provide

for greater participation of women in Government. Hiyo ndio kwenye memorandum yetu –A. Memorandum yetu – B, ilikuwa ni

yale ambayo yalijitokeza tulipokuwa tunatoa elimu ya uraia kwa kina mama na vijana. Kwa hivyo, some  of  the  Constitutional

issues said by women during our civic education discussion, moja ilijitokeza -  Mwanamke wa Kiislamu akifiliwa na  mumewe,

huwa yuko kwenye eda. Eda, ni state of seclusion ya miezi minne na siku kumi. Hiyo haiko provided kwenye Constitution, kwa

mwanamke yule apewe leave. Kwa hivyo mara nyingi, baada ya kuwa ni mjane, ana dhiki ya kufiliwa, na hua huna hamu kuwa

nikimaliza eda,  nitakosa kazi.  Kwa hivi recommendation ni kuwa,  women get a special  leave whether paid or  unpaid  when  in

this state. Hata kama ni unpaid, lakini tuhakikishe kuwa ukimaliza eda, warudi kazini. 

Kisha kuna mambo ya passport, I.D.  cards  and birth certificate.  Majina ya Kiislamu yakionekana,  kama ilivyoelezwa, huwa ni

lazima  utoe  document  zaidi.  Recommendation:  there  should  be  no  discrimination  on  requirements  to  acquire  identification

documents;  so that wote wawe treated  sawa.  Isiwe huyu atakuwa ni vingine na huyu vingine. Kisha tumeona habari  ya miraa.

Ilijitokeza sana wakati  tulikuwa tuna-provide civic education,  kuwa miraa ina athari sawa na bangi, sawa na unga. Kwa hivyo

twataka legislation iwe enacted.  Our recommendation: it should be treated  by  law  like  all  the  other  banned  narcotics.  Iwe  ni

sawa kwa sheria kama mtu akishikwa na bangi, akishikwa na unga, akishikwa na miraa, iwe ni hivyo hivyo. 

HIV/AIDS. Hii pia ilijitokeza sana, habari ya ukimwi. 

(Clapping).

Kwa hivyo tukaona contributing factor ni kwa sababu ya ndoa,  na talaka nyingi. Kwa hivyo tukasema katika recommendation

zetu, mtu yeyote ambaye ataka kuoa sasa, iwe ni lazima awe atapimwa, ajulikane kama ana ukimwi ama hana. Na la pili….

(Clapping).

Katika recommendation zetu ni kuwa,  tunaona huwa kuna watu hujijua wana ukimwi. Haitakiwi muwaseme  kuonekana  wana

ukimwi. Na kina mama na wazee, hatusemi ni wazee pekee yao. Kisha akaachwa yule bwana, ama akafiliwa na akaolewa tena.

Kwa hivyo,  ikiwa  mtu  atamwabukiza  mtu  kwa  kujua,  sisi  recommendation  zetu  ni  huyo  mtu  ashtakiwe.  Iwe  kuna  sheria  ya

kumfuata. Ikiwa amepimwa na anajua ana ukimwi na akaficha hali yake ya kiafya.  Kitu  kingine  ni  substance  abuse.  Ambayo

watoto wetu  sana  walijitokeza,  sisi  tulikuwa  na  tournament  ya  Katiba  cup  2002,  kwa  hivyo  katika  kutoa  heshima  uraia  wa

vijana, hii ilijitokeza sana,  kuwa kijana akishikwa na unga  yeye  huwa  ni  mgonjwa.  Yule  naye,  -  yule  auzaye,  ule  anaye  unga

huwa ni mgonjwa. Kwa hivyo mara nyingi hupelekwa jela, na hiyo si rehabilitative. Kwa hivyo tunataka legislation iwe enacted.

Serikali ilazimishe kujenga rehabilitation center in every district hospital. Watoto wetu wakishikwa ni ugonjwa, wawe watapewa

matibabu ya bure hospitali…

(Clapping).
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Necessary  treatment and counselling, katika wale drug substance  abusers.  Pia  tukaona  kuwa  hakuna  parole  provided  in  our

Constitution. 

Com. Hassan: Madam Noor, jaribu kufafanua maanake unga. Ukisema unga ni nini? 

Noor:  Unga kama  cocaine  ama  heroin.  Kwenye  Constitution   nimesema  ni  substance  abuse.  Kwenye  memorandum  yangu.

Kisha parole. Huo ni ule msamaha ambao hauko provided kwenye Constitution .  Mpaka  sasa  sisi tunayo Presidential  decree.

Lakini sisi twataka mtu akifungwa, ikiwa kifungo ni cha miaka mingi, ataambiwa kortini kuwa wewe  utafungwa  miaka  ishirini,

lakini baada  ya miaka kumi, you are  eligible from parole.  Kwa hivyo mpaka kule jela,  uwe uta behave  vizuri,  na  ukitoka  jela

u-behave vizuri. Kwa hivyo hiyo ndio sisi twaona ni rehabilitation. Hiyo ndio itamtengeneza mtu kitabia. 

(Clapping).

                                   (Inaudible)… baada  ya miaka ishirini, baada  ya miaka kumi na tano,  Serikali itaamua kumsamehe,

ikatutupia sisi yule mtoto,  hajui ataanza wapi.  Kisha kitu kingine ambacho tulisema, sisi, sheria  yetu  yaruhusu  mtu  kuoa  wake

wengi, na hiyo twakubaliana nayo,  kwa sababu ni sheria yetu; hatupingani nayo.  Lakini  ilijitokeza  kuwa  watoto  hawaangaliwi

kisawa sawa, wale ambao huwachiwa yule bibi. Kwa hivyo, tukasema, mtu kabla hajaoa mke wa pili ambaye ametupa yule bibi

wa kwanza, iwe kuna kamati, - ofisi ya Kadhi.  ambayo itakwenda kuchunguza nyumba ile ameitupa, aliiacha sawa sawa kabla

ile hajaidhinishwa kuoa mke mwingine. 

(Clapping).

Kwa hivyo kamati ita-address  na ita-approve.  Kisha kitu kingine kilichojitokeza ni habari  ya  marriage  certificate  from  Kadhi.

Cheti  chetu  kutoka  kwa  Kadhi  hakiheshimiwi,  tukiwa  twataka  kuitumia  kama  supporting  document.  Sasa  ikiwa  wewe  una

bwana,  na  ataka  kusafiri  na  wewe,  uwe  ni  ile  haitumiki  kama  supporting  document,  uambiwe  nenda  kwa  D.C.  ukachukue

affidavit.  Kwa  hivyo  twataka  cheti  chetu  kidhaminiwe  kama  cheti  cha  haki  zingine  zozote.  Tusiende  tukarudi  kwa  D.C.

tukatafute affidavit.

Kisha, kuna hii district committee. Tumesoma mfano land allocation committee,                                    (Inaudible) committee,

district education board,  hospital  management  board.  Hakuna  women  representation.  Kwa  hivyo  twataka  affirmative  action.

We want representation of women in all these  committees.  Maanake  maisha  yetu  yahusika  kwenye  kamati  hizo.  Kwa  hayo,

naona nisipitilize kusema mengi, nikapoteza wakati wa wengine, nashukuru sana. Ahsanteni

(Clapping).

Com. Hassan:  Ahsante sana Madam Noor  kwa  hayo  maoni  mazuri  ambayo  umetoa,  tafadhali  ujisajili  kwa  Commissioner.
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Mheshimiwa umesha jitia hapo? Okay. Watatu ni Abdulrahman M. Bilali. Naona pia wewe una- written submissions. Jaribu pia

ku- highlight kama Noor.

Abdulrahman  Bilali:  Ahsante  sana  kwa  kupata  fursa  hii.  Kwanza  ni  kushukuru  Mungu  zaidi,  kuweza  kuafikiwa  kutafuta

karatasi nyingine na mwongozo mwingine ambao utasaidia wale watu ambao wamedhulumiwa katika nchi hii. Ima kwa karatasi

hii  iliyoko,  ama  kwa  mambo  ambayo,  kule  kufuatiliza  hii  karatasi  ikawa  hakuna  mfuatilizi  wa  kisawa  sawa,  -representation

kutoka  yale  makabila  ambayo  yameweza  kudhulumiwa.  Mimi  nimeandika  three  memoranda,  na  zote  zinakusudia  mahali

pamoja, - lakini nimefungua. Ya kwanza nimesema the participation, - the voting system-,  the ethnic participation.  Yaani namna

ya ku-vote, na uwakilishi wa makabila madogo.

Ya pili nimesema, the political representation of ethnic minorities of Kenya.  Sasa,  baada  ya kupewa -  participation  ya  kupiga

kura,  wakakuwa viongozi. wao wawakilishwa vipi?

Na ya tatu ni the Parliament of  Kenya. Ningependa Bunge la Kenya liwe hivi: -sasa twaambiwa kufanya kwa ufupi, ni kwamba

shida nyingi – kwanza nataka kusema, ni nani wale tuliokusudia 

                                                                  (Inaudible) yetu iitwe ethnic minority? Wale wachache ambao mimi nataka

kuwafikiria katika                                                                   (Inaudible) .  Wa kwanza,  ni ethnic minority communities. Zile

kabila ambazo zina watu wachache katika nchi. Wa pili ni ethnic marginalized communities. Badala kuwa kuna kabila za watu

wachache,  kuna  kabila  ambazo  zimetengwa,  hazijulikani.  Kabila  ambazo  katika  zile  kabila  arobaini  hawakutiwa,  kabila  zile

ambazo hata wale ‘and others’ ati makabila arobaini Kenya, -katika Katiba iliyoko sasa,  kuna makabila mengine yameandikwa

‘and others’ Sasa hao, - maanake ‘na hao nao.’ Basi kuna makabila mengine ambayo ‘na  hao nao…’

Interjection. From the audience: sema. Au sio?

La tatu, minority inakusudia nini dini? Inakusudia dini ambazo zina watu wachache, kama za Kiislamu, za Kihindi na dini zingine.

Kwa hivyo,  namna  gani  watu  hawa  wamekuwa  affected,  -  wamedhulumika  katika  nchi  hii?  Nimeeleza  katika  memorandum

zangu,  na  baadhi  ya  mambo  haya  yamezungumzwa  na  viongozi  waliopita,  na  ambayo  yako  pale  ndani  sikutaka  kuyataja.

Mambo ya haki za uraia na haki zingine. Na vile vile, wazungumzaji wengine wakazungumza mambo ya ardhi na mengine, yote

haya mimi nameyataja,  sikutaka kurefusha,  kwa sababu nimeambiwa nisirefushe sisi                                                  

(Inaudible).  Lakini mambo ambayo ni  muhimu,  nitataka  kuyazungumza,  ni  kwamba  kiasi  ambacho  watu  wadhulumika  katika

ardhi, kiasi ambacho watu wamedhulumika katika haki zao.  Jambo la kusikitisha ma-Commissioner katika nchi hii, ni kwamba

there are  people  uncivilized,  -  can  you  imagine?  There  are  tribes  ambazo  tukiwatia  katika  kundi  la  uncivilized,  watu  ambao

hawaja staarabika.  Kuna watu ambao hawavai nguo katika  nchi  hii.  Forty  years  of  independence,  there  are  people  hawavai

nguo. Kuna watu ambao,  tajiri mmoja katika nchi hii, aweza kulala kwenye mbingu. Na  kuna  kabila  nzima,  hawana  nyumba,

hata ule mvule wa ki-Orma hawana. They don’t have hata mvule. Where is this Government? why is the Constitution                
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                                      (Inaudible) to this Government for neglecting these people? And                                    (Inaudible) to

the Constitution , for not protecting these people?

Sasa tutawafanya vipi hawa watu? Hao tuliowataja na sisi makabila madogo, na sisi dini ndogo? Tutafanya vipi sasa  watu hawa

waweze kupata haki zao? Je?  ni kuweka katika Katiba protect  the rights of the minority? Iko katika Katiba ya sasa,  ‘Protect

the rights of the minority.’ ‘Protect the rights of all religions.’ Iko bado katika Katiba iko. 

How? Namna gani sisi tutawafanya hawa minority wawe protected?  Ndio  mimi,  muhimu sana  nataka  ku-highlight  kidogo  tu,

ma-Commissioner munipe nafasi, sitakwenda na mbio sana.  Ya kwanza ni kwamba,  ni kuwapa makabila madogo,  na kuwapa

dini ndogo, political power, political stability, political representation, political participation and recognition ya kutosha.  Waweze

kutambulikana  kisiasa,  waweze  kushiriki  kisiasa,  waweze  kujihusisha  kisiasa,  waweze  kuwa  wao  watakuwa  na  bendera  ya

kusema kwamba sisi  twataka  Rais  huyu,  lakini  sasa  hatumtaki  huyu,  sisi  twataka  mbunge  huyu,  sisi  hatumtaki  huyu.  Namna

gani? Kama ni kuchagua,  -  kama inavyo chaguliwa sasa  hivi, -Dar  tulikuwa tukichagua President,  ni mambo ambayo minority,

na marginalized tribes hawana uwezo wowote.   

Tumeona 1992,  na 1997,  a prominent Luo akisimama, 95% ya Luos watamu-votia  yeye.  A  prominent  Kalenjin  akisimama,

95%  Wakalenjin  watamu-votia  yeye.  A  prominent  Kikuyu  akisimama,  95%  wanamu-votia  yule  Mkikuyu.  Hii  nchi

inakwenda katika misingi ya kikabila bwana ma-Commissioner. Kwa hivyo Katiba yetu itakayotungwa mara hii, iangalie katika

misingi ya kikabila,  kushinda kuangalia misingi ya ki-mwananchi.  One  man,  one  vote  actually.  Lakini  kwa  sababu  ya  kulinda

haki  za  majority,  mimi nimegawanya  matokeo  ya  kura  za  President  mara  tatu.  Mara  ya  kwanza,  nimesema  tutawapatia,  -

tutafanya direct one man one vote, we give them a 40% result, katika 100% ya wale watu walioko nchini. Tutatoa hizo results.

Nimeandika vizuri -hata kama haitafahamika-, katika karatasi yangu utaona kwamba the 40%,  tutawapatia haki ya kupiga kura

moja kwa moja. Ili majority nao, ule uwezo wao wa kuwa wengi pia wapate haki. Naitetea minority pekee yake. 

Number two, tutapatia proportional voting ya 40%.  Hii 40% ya hii proportional  voting, itakuwa ni kila kabila iliyoko katika hii

nchi itapewa percentage yake.  Mfano kabila,  -nchi hii ina makabila arobaini,  -  ni zaidi, ni mfano nasema-.  Kila kabila itakuwa

1%. Sasa wewe wa-votiwa  na wakikuyu wote,  70% itakuwa Wakikuyu waku-votie  wewe.  Itakuwa proportion yako wewe

katika results ni 0.7% katika hii 40% ni 0.7%,  ya results za nchi nzima. Kisha kati  ya nchi nzima wewe umepata kura laki…-

milioni mbili, na kura ni milioni sita, wewe utakuwa umepata 14 point something percent, ya nchi nzima                                     

              (Inaudible) report. Kisha tutaingia kwenye zile kura za misingi ya kidini. 20% zilizobaki tutagawanya katika misingi ya

kidini. Wale watu wawekania kuwa huyu ni Muislamu, na huyu ni Mkristo, huyu ni Mhindu, huyu ni Buddhist, huyu ni nani, huyu

ni nani. Hapa mimi nimependekeza,  the Christians,  -kwa sababu hao they have got 80%,  ile  25%  haiko,  ndio  tukadanganya.

We have more than 80% Christians.

Com. Hassan: Abdulrahman please try to summarize.
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Abdulrahman Bilali:  Yes.  We are  giving them 10% against 30%.  And we are  giving Muslims 5% and the other 5% we are

giving to the Hindus and others. Hapa ikiwa kutaweza kupewa kura,  na kuchagua Rais,  committee ingetuchagulieni, kwa kweli

itakuwa sisi tuliwaweza… –mimi nawaambia hapa kwamba President  atateuliwa regardless  of your version atakwenda mpaka

kwa Watanye, mpaka kwa Wagoni kutafuta kura. Kwa sababu kwake                                                      (Inaudible) kule,

kuliko kwenda kusadiki kura za Wakikuyu ama za Wajaluo, hawa kabila kubwa. Njia ya pili ambayo,  -tumesha sasa  kuchagua

Serikali,  Serikali imeingia, njia ya pili itakuwa ni kwamba,  -  kuna prosecution Constitutionality. Constitution  tuweze  kuindika,

watu  washapewa  haki  za  kuvoti,  kwa  namna  ambayo  wanachagua  watu  kwa  fikira  zao,  na  watu  watafaulu.  Kisha  kuna

Constitutionalism.  Hii  Katiba  itatengenezwa  vipi?  Tutaipeleka  vipi?  Nimependekeza,  katika  mambo  hayo,  ya  kwamba

ikiandikwa karatasi tu, na karatasi iende, halafu tuwache Bunge hili ambalo liko hivi sasa,  ambapo Bunge hili kuna kabila moja

ina  Wabunge  thelathini.  Kuna  kabila  lingine  lina  Mbunge  mmoja  tu.  Jamani  yanapatikana  wapi  haki?  Kisha  kuna  makabila

mengine, hayajaingia forty years.  Kuna makabila hapo hayajaingia forty years,  another hundred or  something  years,  hawaingii

kwa  sababu  haya  makabila  mengine  kwa  sababu  ya  advantage  na  nini,  na  hao  wamechukua  mambo  wainuka,  makabila

mengine yaanguka chini zaidi. Sasa mimi nimependekeza kuweko na nyumba mbili za Bunge.

The Parliament is a composition of three institutions. The President, ingawaje mimi sitotaka kutoa President wa nchi, katika nchi

ya ki-  Africa, kumpokonya mamlaka kabisa,  lazima awe na mamlaka fulani. Tutapatia  the  President,  -  tutapatia  the  house  of

commons. Hiyo ndio nyumba  mbili.  House  of  commons  ni  Wabunge  ambao  wataingia  katika  misingi  ya  constituency.  Then,

tutaunda Bunge lingine, -mimi napendekeza tutaliita  ‘Ethnic  houses.’  Ambapo  ethnic  houses,  ndani  kila  kabila  zile  ambazo  ni

marginalized,  sio  kabila  kubwa,  zitakuwa  zina  one  representative.  Minority  tribes,  kabila  ndogo  zetu  zitakuwa  zina  one

representative. Dini ndogo, zitakuwa zina one representative. Kisha wale watu ambao wamedhulumika, physically handicapped,

wawe na one representative.  The blind and the deaf,  one representative,  kila mtu.  Kisha  vile  vile  wanawake,  nimependekeza

mimi,  watoke  three,  wanawake  katika  each  province.  Sasa  kwa  nini  nimeweka  mabunge  mawili?  Nyumba  mbili?  Bunge  ni

moja, nyumba ni ngapi? Ni mbili. Nyumba ya kuwa  inataka kupitisha mambo kwa sababu majority wengi kule,                       

            (Inaudible) hawa wa pili walitoa Katiba wakasema ala,  hawafuati masilahi kweli.  Na  hii ikipinga, hii tutajua huwa haiwi

enacted.  Mpaka  Wabunge wote waende wafanye nini… pande zote ziwakilishwe. Kama Uingreza kuna the House of  Lords,

kuna  the  Common  house.  Sisi  tutakuwa  na  Common  House,  tutakuwa  na  Ethnic  House.  Hapo  ndio  pekee  yake  twaweza

ku-vary kuangalia kwa matata baada ya Katiba mpya ikipangwa. Baada ya kwamba minority awe voted with the proportional

votes. Sasa, wale ndio  wanaangalia masilahi kwamba ile Katiba yatengenezwa vizuri, na mambo kama hayo. Kwa hivyo ndugu

zanguni,  nimeambiwa  nifupishe,  nimeandika  three  proposals  yaani  memoranda,  na  hizo  zote  ziko  na  hawa.  Na  ile  ambayo

nimetaja labda, itakuwa ni kwa ufupi.

 Dakika moja tu Bwana Commissioner. The systems of Government.  Tunataka Serikali sisi,  baada  ya yote hayo ikishafanyika.

Sasa  ni Serikali ambayo  imeunganisha.  Serikali  ya  Majimbo,  na  system  ambayo  ni  hi-breed  system.  Hi-  breed  system  ni  ile

system ambayo President  huku anao uwezo wake.  Na  Prime Minister huku anao uwezo wake.  Rais awe ni kiongozi wa nchi,

na Prime Minister awe ni  kiongozi  wa  Serikali.  Serikali  ineleza  tutampa  uwezo  gani  Prime  Minister,  mpaka  hapa  kuendesha
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Serikali. Na Rais naye, nimemuweka mahali ambapo atakuwa yeye, institutions kama atachagua yeye,                                      

                (Inaudible) Parliament, ambapo Parliament ni hizo nyumba mbili. 

Ni watu ambao wataangalia masilahi ya wananchi. kwa hivyo Rais atakuwa anachunga mambo hayo.

Com. Hassan:  You have taken more than your time. Please summarize now.

Abdulrahman Bilali: Okay, okay. Kwa hivyo ndugu zanguni,                                                               (Inaudible) point nyingi

sana na wakati  ni mdogo.  Ningependa kila na moja hapa,  aseme wazo kama vile ambayo mimi nimetoa. Kwa hayo, Asalaam

Aleykum Warakhmatulahi Wabarakatu. 

Com. Hassan: Tumeshukuru sana Bwana Rahman. Kwa hivyo utupigie signature kwa hiyo register. Mtu wa nne ni Ali Gubo.

Ali Gubo: Asalaam Aleykum. Nashukuru sana kwa kupata nafasi hii..

Com. Hassan: Hebu ngoja kidogo. Tafadhali tumpatie nafasi Bwana Ali aongee. 

Ali Gubo:  Hata kama mtu hapendelei  ile maoni nitatoa lakini anyamaze, tafadhalini, anyamaze asikize. Bwana Commissioners

na  wageni  mashuhuri,  na  akina  mama,  wazazi  wangu,  Salam  Aleykum.  Mimi  nashukuru  kupata  nafasi  hii,  lakini  nilikuwa

nimeandika memorandum yangu, na bado  haijakuwa tayari,  mimi naitwa Ali Gubo Ballo, ni councillor wa kule Hindi, na pia ni

mwenyekiti wa Boni community self help group. Mimi maoni yangu ni kidogo tu. Hii kabila hii ndogo,  ambayo alikuwa, bwana

mmoja hapa alikuwa amefananisha kusema, makabila arobaini na mbili  na  wengineo,  sisi  tuko  kwenye  wale  wengineo.  Wale

wengineo ambao hawakutajwa hawako kwenye hesabu.  Sisi kutoka Kenya  hii,  kabla  haijapata  uhuru  mpaka  imepata  uhuru,

hatujapata  faida  yoyote.  Hatuoni  mabadiliko  yoyote,  ya  kusema  kama  sisi  tumepata  uhuru.  Hiyo  area  ambayo  hiyo  kabila

inakaa,  ni  area  ambayo  hakuna  mwenye  haki  ya  chama,  hakuna  mwenye  haki  ya  nyumba,  hakuna  mwenye  haki  yoyote.

Hakuna mtu yeyote hata mmoja, sisi tunasikia kama anatolewa haki ya ardhi,  tunasikia wana Kenya wana haki ya kupata  maji

safi,  nasikia  kama  Kenya  wana  haki  ya  kupata  barabara  nzuri,  tunasikia  lakini  hatuna  habari  hiyo  kwa  sababu  hatujulikani.

Twaomba Katiba wakati  huu, itutambue, tujulikane na sisi kwamba ni Wakenya,  -  kwa sababu wale Wakenya wanakaa kule

Kiambu, Kisumu, Thika, ni sawasawa na wale watu wanakaa Kiunga, Marani, Maangai.

(Clapping). 

Kama  mimi  nikiwa  mtu  nikwa  Mmangai,  nitahukumiwa  sheria  ile  ile  inahukumiwa  mtu  wa  Nairobi.  Kwa  nini  sisi  hatupati

barabara, - barabara inatoka Thika, inatoka Nairobi inaenda Thika, na ile inatoka hapa inaenda Kiunga hebu muangalie. Kwani

sisi si Wakenya? Kwa hivyo Katiba ya sasa  tunataka irekebishwe iwe Wanakenya wote wawe sawasawa.  Wanakenya  wote
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wawe sawasawa. Kama sisi hatuna kipande ya kura, Serikali haingetujua. Sasa  Serikali inatujua tuna kipande ya kura.  Ile kura

ndio wanakuja kufuata. Lakini ndio tufanye namna hiyo, tunataka kila….

Interjection. Laughter.

Kama hatuna kura hatunge-julikana kabisa. Kwa hivyo Katiba hii twaiomba, tunataka isawazi…(End of side A of tape one).

Continuation  from side  A:   --haiwezi kumpeleka  Mbunge  aende  awakilishe  Bungeni.  Kwa  hivyo  tungeomba,  hata  kama  ni

watu hawafiki kiasi kile kinatakikana ya Bunge, -  Mbunge kuenda Bungeni, lakini ile Katiba iwe ni                                  

(Inaudible) itakayo kuja wachaguliwe makabila madogo dogo, wawe na Bunge yao. Hata kama hawafiki….

Interjection.                                    (Inaudible)

Ile makabila madogo madogo wawe na Bunge yao,  hata kama ni watu mia tano.  Kwa sababu,  ile haki,  -  haki idumike.  Kwa

sababu hizo kabila pia madogo madogo kuna watu walisoma. Wale Wabunge walisoma, -si hata wale Wabunge wako Bungeni

walisoma,  wako,  lakini  hawawezi,  kwa  idadi  ya  watu,  watu  elfu  saba,  elfu  kumi,  elfu  ishirini  ndio  wanatakikana  mtu  aende

Bungeni, na wao hawawezi kufika elfu tano. Kwa hivyo ile Katiba ya sasa kuwa ningeomba, ningeomba Katiba ya sasa  iruhusu,

kila  kabila  awe  Bungeni  apate  kuwatetea,  nao  wajisikie  kama  Wakenya.  Kura  ikipigwa,  ya  ile  kabila…  kabila  ya  Kiboni,

tuseme  kwa  mfano,  au  Watanye,  tujue  inathamani  kuliko  kura  hamsini  ya  kabila  ingine,  kwa  ile  sehemu.  Kura  ikipigwa  ya

Kiboni ama ya Kitanye, ile ina thamani kuliko kura hamsini. Kura moja ya Kiboni ina thamani kuliko kura hamsini. Kura moja

ya  Kiboni  ina  thamani  kuliko  kura  hamsini  ya  kabila  ingine.  Katiba  ya  sasa  kama  inatukumbuka  sisi  tuwe,  -tujisikie  kama

Wakenya, tutafurahi sana. Majimbo pia – twaomba system ya Majimbo pia ianzishwe. Kwa sababu gani? Sisi pengine tukipata

Majimbo,  tutakuwa  sisi  makao  makuu  ya  Serikali  yetu  itakuwa  ni  mkoa,  mkoa  wa  hapa,  -  mkoani  kwetu,  na  pengine  sisi

tutakumbukwa itakuwa kazi nyingi hakuna, kuliko                                    (Inaudible) kwa watu wetu,  na hayo makabila mahali

wanaishi, haya makabila walikuwa wakizungumzia, mahali wanaishi, kuna mali asili.  Kuna  wanyama  wa  pori,  kuna  miti,  kuna

samaki, kuna kila aina ambayo sisi wenyewe, -revenue inapelekwa huko Nairobi;  lakini barabara  ikitengezwa, msaada ikitoka,

inakwenda kutengenezea huko, huku kwetu hairudi. Kwa hivyo naomba Majimbo kwa ajili hiyo. 

(Clapping).

Yaani  mali  yetu  iwe  inafika  hapa.  Kuliko  sisi  tunatuma  Nairobi,  watu  wa  Nairobi  wanapeleka  Kiambu.  Haswa  naomba

Majimbo kwa sababu hiyo. Maanake mtu atakuuliza kwamba kwa nini wataka Majimbo? Majimbo nataka ile mali yetu iishie

hapa hapa, ardhi yetu iishie hapa hapa,  kwa watu wa hapa hapa wenyewe. Hiyo makabila madogo madogo,  ardhi yao badala

ya  kupewa,  -kila  mmoja  apewe  ardhi  fulani.  Ardhi  yao  mahali  ambapo  wamechagua.  Wapewe  kwa  pamoja.  Wapewe,

wenyewe watajua namna ya ku                                    (Inaudible).  Kwa hayo machache jamani nashukuru sana.  Ahsanteni
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sana. 

Com. Hassan: Ahsante sana. Bwana Ali Gubo, kwa hayo maoni. Sasa wa tano ni bwana Ali Sheikh, ambaye                         

          (Inaudible) Commissioners. 

Twahir  Sheikh:  Asalaam  Aleykum  Warakhmatulahi  Wabarakatu.  Karibuni  Lamu  ma-Commissioners  ambao  wamekuja

kututembelea sisi hapa.  Sisi kama wakazi wa Lamu  district,  na  tuko  makabila  nyingi  na  leo  ni  siku  ya  kutoa  maoni,  -  yangu

binafsi, si ya chama cha Kanu-.  Ni maoni yangu binafsi. Tumesikia  mambo  mengi  ambayo  wanalaumiwa  ma-  Commissioner,

kwa kufanya kazi yao kwa wakati  ule unatakiwa. Ma-Commissioner ni watu ishirini na nane pekee  yake  ambao  wanaangalia

mambo ya Katiba.  Kwa ishirini na nane pia,  hawakui  kitu  kimoja,  kusema  sisi  tumepitisha  hivi,  hebu  tupatane.  Itakuwa  vipi,

maoni ya watu,  milioni kumi, Kenya ni milioni thelethini. Katika milioni thelathini, one-third watapiga  kura.  Na  one-third  wote

wataka kuchukuliwa maoni yao. Katika haya,  ni wao,  -  wengine ni wenyewe mmefanya, lakini hamkufanya publicity. Wengine

mpaka sasa  hawajui Katiba ya kwanza ni nini? Kenyans wengi, hata Katiba ya kwanza hawajui Katiba imeandikwa  kitu  gani

ndani?   Sisi  hupenda,  -  mambo  yameendelea.  Ingefanyiwa,  Katiba  ya  kwanza  ni  hii,  na  sasa  draft  ya  Katiba  mpya  ni  hii,

tunaweza kutazama point, point, point; tunaweza kumaliza Katiba hii kwa mapema sana.

 Ile  miaka  miwili  amepewa,  tungepatiwa  sisi  time  hiyo,  kitambo  ingemalizika.  Kitambo  ingemalizika.  Lakini  kila  mtu  anatoa

maoni, unakwenda kusanya maoni ya watu wa – milioni kumi. Hakuna haja kulaumiwa nyinyi ma-Commissioner,  kusema nyinyi

hamkufanya kazi, na mambo hayo yamekwenda nyuma, lazima watu wafikirie, hawa ma – Commissioner ni watu ishirini na nane

pekee  yake.  Na  sisi tumekubali,  -  maoni yangu binafsi-,  kuongezwa huo muda na hiyo  Katiba  imalizike.  Lakini  maoni  yangu,

mimi nataka election ifanyizwe according to Katiba ya kwanza,  katika hiyo December,  na Katiba iendelee kurekebishwa kwa

vile  ambavyo  imepangwa,  kusema  naweza  kumaliza  twenty  three  months  ama  twenty  four  months.  Lakini  election,  -  maoni

yangu, tunataka election ifanyike katika December.  Maanake tunaweza kufanya mambo mengi ya maendeleo.  Watu wengi wa

Kenya,  kila  mmoja  anatarajia,  election  itafanywa  lini?  Lakini  kama  tunasema  election,  lazima  tumalize  Katiba  na  ifanywe,

itachukua muda mrefu. Kwa hivyo maoni yangu ni Katiba iendelee kurekebishwa lakini election iwe vile ambavyo imepangwa.

Mambo ya Majimbo. Nchi ya Africa, Majimbo haina faida yoyote kwetu. Hakuna faida yoyote kwetu kwa ajili hiyo mambo ya

Majimbo, -  mimi binafsi siungi mkono.  Mimi pekee  yangu siungi mkono.  Kwa ajili, tulieni,  na  musikize  kitu  gani  nazungumza,

yeyote ambaye anapata,  kama wewe councillor wewe,  unazungumza huko nyuma. Unyamaze na usikie kitu gani  nazungumza.

Sio chuchuchu huko.

Interjection. Laughter.

Na ameongea wewe. Usha fahamu sio? Usikize kitu gani nazungumza. 
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Com. Hassan: Endelea kuongea Sheikh Ali.

Twahir  Sheikh:  Kwa  haya  mambo  ya  Majimbo,  tunataka  maendeleo  kama  ambayo  iko.  Mambo  ya  kitambulisho  or

citizenship, ambayo tunapata shida,  yote yamesababishwa na wafanyi kazi wa Serikali.  Yamesababishwa  na  wafanyi  kazi  wa

Serikali vipi? Kila mmoja, kila mmoja ana lugha yake,  kila mmoja anajulikana anatoka wapi,  -  North  Eastern,  lugha  ya  watu

wanazungumza  ni  lugha  ya  Kisomali.  Na  inajulikana  North  Eastern,  -lugha  wanayozungumza  wanaotoka  North  Eastern,  iko

different na lugha ambayo wanazungumza Wasomali kutoka nje.  Hapa Lamu, kiswahili ambacho kina-zungumzwa na watu wa

Lamu, Kiswahili kinacho-zungumzwa na watu wa bara,  kiko different.  Waborana  wana lugha yao,  Wamaasai  wana lugha yao,

kila mmoja ana lugha yao.  Wakati  watu wanakuja kutafuta vitambulisho, unajulikana wewe umetoka wapi.  Hakuna  haja,  mtu

ametoka  nje?  hata  lugha  hajui,  apewa  kitambulisho,   halafu  anakuja  kuchafua  jina  la  Waislamu  na  heshima  ya  Waislamu,

kusema  hawa  wamepewa,  wanatoka  Yemen,  wanatoka  wapi,  anatoka  wapi,  nini  wamekuja  kufanya.  Kwa  hivyo  siku  hizi

katika Kenya,  hii mambo lazima iangaliwe, kufanywe committee ya wazee,  waangalie huyu ana right ya kupewa kitambulisho,

ana right kupewa passport, mambo kama hii ni muhimu sana kurekebishwa katika Katiba.

Sisi Waislamu tuna right kama vile Wakenya wengine. Hatuwezi kusema sisi tumedhulumiwa. Ile Katiba ina-protect sisi            

                       (Inaudible) ya kwanza,  maanake kusema mtu anaweza kufanya mambo yake ya dini bila  kuingiliwa  na  bila

mambo  yoyote.  Lakini  matatizo  sasa  yameletwa  na  watu  kutoka  nje?  na  wanatumia  jina  la  Kiislamu,  na  matatizo  kama

yanatoka,  yote  ni  dini  ya  Kiislamu.  Lakini  tunataka  mambo  kama  haya,  yarekebishwe.  Yajulikane  wakati  yeye  anatolewa

kitambulisho, amepewa Mkenyahalisi. Mkenyahalisi. Kwa haya, ni muhimu kwa sisi Wakenya wote,  hii Katiba irekebishwe, na

kila mmoja apate ile haki yake, apate ile haki yake na tunaweza kuendesha nchi yetu, kushirikiana kila kitu.

Mambo ambayo mheshimiwa Madhubuti amezungumza, it is the right thing. Kusema watu kutoka nje waje?                             

      (Inaudible) na awe member of Parliament. Na kama anakuwa member of Parliament,  kesho atakuwa President  wa Kenya.

Example,  mimi  nataka  kuwaonyesha  nyinyi  hiyo,  makaratasi  hizi.  Early  1975,  William  ameomba  citizen  visa  kuja  nchi  hii.

88-amepewa  citizenship,  92-amekuwa  member  of  Parliament.  Member  of  Parliament  amekuwa.  Ana  pesa  yake,  amekuja

kufanya kila njia ya kuhonga, ameweza kupita. Hana kabila yake hata moja katika Lamu district.  Hana shangazi, hana mjomba,

hana nani, hana nani. Amekuja kunyang’anya haki ya Wabajuni.  Bajuni ndio the royal family katika area  hiyo. Ni nchi yao,  na

wamekatwa pekee  yao,  kusema this is                                    (Inaudible).  Not  from  foreigners.  kwa  hivyo  watu  wetu

wanyonge, watu maskini, nimeonelea kitu kama hiyo. Kwa ajili it is a very important thing. Mambo kama hiyo, msipitishe mara

ingine. 

President  wa  Zambia,  -  mmeona  mambo  ambayo  yametokwa.  Nasema  huwezi  kusema  President  wewe  hukuzaliwa  hapa,

umezaliwa Malawi. Amekuwa 25 years  ,  President.  Kwa hivyo mambo kama hii, hatutaki  kitokee  kitu  kama  hicho.  Hatutaki

kitu kama hii kutokea.  Tunataka wananchi halisi Wakenya wapate  kiti chao,  waongoze nchi yao.  Sawa,  amepewe citizenship,

ana haki kuishi, ana haki kufanya biashara, ana haki kufanya kila kitu. 
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The second thing, - ni very important thing, wakati…

Com. Hassan: Bwana Sheikh utajaribu ku- summarize tafadhali.

Twahir  Sheikh:  Okay.  Kitu  kingine  muhimu ni  wakati  anaandikwa  kazi.  Wananchi  wa  Kenya,  sisi  kama  district  ya  –  kila

district  ya  Kenya,  lazima  tupate  yale  matunda  ambayo  Wakenya  wengine  wanakuwa  na  share  ya  cake  ile  kula.  Sisi  katika

district ya Lamu, ni first time leo tumepata juzi, amechaguliwa ati chairman wa                                    (Inaudible).  Na  tuna watu

vijana, ambao wana haki kuchaguliwa na waende mbele. Pia,  nafasi kama hizi, kila district  lazima iangaliwe, -kila district  ale ile

matunda ambayo ni ya uhuru. District moja hawana kitu, na district ingine wanaongezwa, wanaongezwa, wanaongezwa. Lazima

iangaliwe.  Vile  councillor  amezungumza,  Waboni  na  kabila  dogo,  kama  hawa  pia,  Serikali  wanaangalia  kwa  kweli,  lakini

mambo  yaendelee  kutazamwa,  tufanye  mpango  mzuri.  Kwa  hivyo,  tunashukuru,  na  msichokeni  kuendelea  na  kazi  yenu.

Maanake mambo  mengi  sana  watu  wanalaumu  nyinyi,  kusema  nyinyi  hamfanyi  kazi  sawa,  lakini  mimi binafsi  naunga  mkono

Commissioners,  ya  kufanya  hii  Katiba  ya  Kenya.  Maanake  ni  kazi  kubwa  sana,  si  kazi  ndogo.  Wewe  kuenda  kila  mahali

kuuliza huyu, huyu, huyu, huyu, si kitu kidogo. Halafu ulete pamoja yote ripoti hiyo, ni kitu kidogo? Si kitu kidogo.  Kisha kina-

rule for five years,  -after  five years.  kwa hivyo mimi namemaliza yangu,  ambayo  nimezungumza  haya  machache,  na  ahsanteni

kuweza kupata nafasi kuzungumza. 

Com. Hassan: Thank you very much Bwana Sheikh Ali.

(Clapping).

Com. Hassan:  Bwana Sheikh,  tafadhali  ukimaliza  kutoa  maoni  tupigie  sahihi  register,  ndio  tupate  majina  yako.  Kama  kuna

wale ambao hawasikii, - najua hao hawa hawatanisikia sasa, lakini kama nyinyi mnajua kuna mmoja wenu ambaye hasikii hapo

karibu yako,  karibu na wewe,  mwambie aje  mbele hapa tafadhali,  ndio waweze kumuona huyu                                  

(Inaudible) wetu. Kama ako nyuma kabisa hawezi kumuona vizuri. Kama kuna mtu ambaye hasikii na mnamjua, amekaa karibu

na wewe, waambie wakuje hapa mbele tafadhali. Wa sita ni Rukia Lari Shee. Yuko? 

Rukia L. Shee:  Salaam aleykum. Jina langu naitwa Rukia Lari Shee. Maoni yangu yalikuwa ni,  hasa  nataka  hii  Commission

ichukulie uzito zaidi. Kwa sababu sisi kama raia wa nchi hii ya Kenya,  wananchi wa Kenya tumekuwa na shida sana.  Na  shida

yetu imeletwa na mambo ya  Wakfu  Commissioner.  Kwa  sababu  kuna  hizi  ardhi  ambazo  ni  za  Wakfu.  Na  hizi  Wakfu  ni  za

miaka mingi sana.  karibu miaka alfu sasa.  Na  wazazi  wetu,  mababu  na  mababu,  na  mababu,  mpaka  wamekuja  na  mababa,

mpaka  wamekuja  na  wamama,  mpaka  tumekuja  na  sisi,  na  watoto  wetu,  sisi  tuko  katika  hali  ya  kulipia  hizi  Wakfu

Commissioner. Na  hatujui sheria hii itaondoka lini. Sasa,  twataka,  -  kwa  sababu  mpango  huu  wa  Katiba  ambao  waendelea,

tungeomba, hizi sheria ziwe zitaondoshwa. Tuwe hizi ardhi sisi tutauziwa na watu wa Wakfu Commissioner.  Wawe watatuuzia
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na sisi tuweze kumiliki ardhi, tuweze kujenga majumba, model za kisasa,  kwa sababu kuna watu ambao mpaka sasa,  -  ambao

wanakaa kwenye ardhi za kukodisha tu wao.  Na  hawana  uwezo  wa  kujenga  nyumba.  Mtu  amekaa  nyumba  upande  mmoja

umevunjika kabisa.  Upande mmoja  ndio  anaokaa,  upande  mmoja  umevunjika,  na  hana  ruhusa  ya  kujenga.  Akitaka  kujenga

kwa blocks aambiwa wewe usijenge kwa blocks, kwa sababu ardhi si yako.  Kwa hivyo twaomba,  hii Tume ambayo imekuja,

ituangalie sisi raia wa nchi hii ya Kenya.  Kwa sababu pesa  hizi ambazo sisi hulipa tungekuwa tumejenga majumba karibu mia.

Pengine mtu mmoja angekuwa na haya majumba. Lakini tumekuwa hulipa madeni ambayo ni ya kulipia ardhi kama hizi.

Maoni yangu ya pili, tulipokuwa tukifundishwa mambo  ya  civic  education,  tumepata  maswala  mengi  kutoka  kwa  kina  mama

mashambani. Kina mama wamekaa kwenye mashamba, wakilima mashamba karibu miaka kumi, miaka ishirini, wengine wazazi

wao wamekufa,  na mara utaona hiyo ardhi amekuja mtu ameitwaa,  amesema ati ile ni yake.  Na  ilhali  ile,  -  kuna  mtu  pengine

mzazi wake amelima hilo shamba karibu miaka ishirini. Sasa imekuwa ardhi si yako tena wewe.  Ulichopanda si chako,  ondoka

uende zako. Kina mama hawa wamekuwa wakituuliza maswali kama haya: je?  ni lini? Na  ni wakati  gani ambapo sisi tutamiliki

hizi ardhi? Kwa sababu tumekuwa hatuwezi kumiliki ardhi,  hatuwezi kupata  mikoko,  hatuwezi kuendesha mashamba kununua

mambo ya modern kutenda na mashamba yetu, hatuwezi kununua mifugo kuweka ndani ya mashamba, kwa  sababu  utaweka

mifugo ndani ya shamba, halafu atakuja mtu akuambie ondoka kwenye hii shamba,  hii ploti si yako.  Na  ambapo wewe ploti ile

umeipatia  shida  miaka  na  miaka  na  miaka.  Kwa  hivyo  twaomba  hii  Tume,  itufanyie  mashauri  sisi,  -na  sisi  kwa  sababu  ni

wananchi wa Kenya, na ni raia wa Kenya, tuna haki ya kumiliki hizi ardhi. Tuwe tutaweza kumiliki hizi ardhi. Ahsanteni. 

(Clapping).

Com. Hassan: Ahsante sana dada Rukia, kwa sasa ni Ali Abubakar. Ali Abubakar naona uko na written submission, tafadhali

jaribu ku- summarize and highlight the main points.                                    (Inaudible).

Ali Abubakar: Asalaam Aleykum warakhmatulahi wabarakatu.  Mimi  kwa  jina  naitwa  Ali  Abubakar.  Ninatoka  kijiji  kingine

hapa  Lamu  kinaitwa  Chundwa.  Katika  Katiba  yetu,  kwanza  kitu  ambacho  napenda  kusema  ni  kwamba,  twataka  Katiba

iandikwe  kwa  lugha  ambayo  inafahamika  na  wananchi  wote  wa  Kenya.  Kwa  mfano  ikiandikwa  Kiingereza,  iandikwe

Kiingereza ambacho mtu wa kawaida aweza kusoma na yeye. Na pia lugha ya Kiswahili. Na  ikiwa kuna uwezo, iandikwe kwa

lugha nyingine ambayo Wakenya wengi waweza kusoma. 

Jambo  la  pili  ni  habari  ya  uraia.  Uraia,  ikiwa  Kenya  ishakubali  kumkubalia  mtu  kuwa  ni  raia,  ni  sawa  mwananchi  yule,

aheshimiwe na afanyiwe kila lile ambalo ni sawa kama mtu mwingine.

(Clapping).

Hatuwezi leo,  tukampa mtu uraia,  tukamwambia chukua uraia.  Akitaka kufanya jingine, tukamwambia  mpaka  wako  wewe  ni
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hapa. Kwa hivyo ni lazima tuheshimu yale ambayo tutaya- weka katika Katiba yetu.

Upande wa identity card  na ma-  passport,  nafikiri  yamezungumzwa  kwa  kirefu.  Kitu  ambacho  mimi nataka  iandikwe  katika

Katiba ni kwamba,  si hatia ikiwa  mwananchi  wa  Kenya  anatembea  barabarani,  ikiwa  hakubeba  identity  card,  akamatwe  na

polisi awekwe ndani, apelekwe mahakamani, halafu  apigwe  fine.  Kuto-kuchukua  kitambulisho,  isiwe  kama  ni  hatia.  Ikiwa  ni

lazima unatakikana kutoa ushahidi wewe ni nani, uitwe uende ukathibitishe kama wewe ni raia.  Kwa hivyo, hilo ni jambo moja

la kusumbua watu na si vizuri, Katiba muweke wazi wazi kwamba jambo hilo hatulipendi. 

Jambo lingine, wakati  wa kupigania uhuru, tulipigania mambo matatu.  Elimu, kuondoa kutokujua kusoma  na  afya.  Leo  katika

Kenya,  imekuwa ni shida kubwa sana mambo haya kuweza sisi kuyakamilisha. Hali ya afya imezorota  kabisa.  Katika  district

hospital,  utakwenda  watu  wanashindwa  kuenda  hospital,  kuenda  kupata  matibabu,  sasa  itabidi  watu  wanaanza  tena  kurudi

kutafuta miti shamba. Dawa ziko ghali, na matibabu yako juu, hatuwezi kuweza kupata matibabu kama hayo.

(Clapping).

Tumeambiwa  habari  ya elimu, -tuondoe ujinga, kutokujua kusoma. Leo hapa Lamu, kila mzazi aliye na  mtoto  wake,  aliyeko

primary, secondary,  mpaka  University,  sote  twaomba  fees,  twataka  msaada.  Kwa  hivyo,  ni  lazima  tupewe  elimu  kwa  watu

wote.  Wake  kwa  waume.  Na  iwe  elimu  itakayo  simamiwa  na  Serikali.  Mashule  yaliyoko  mijini  na  mashambani,  yaweze

kujengewa kisawa sawa, wapelekwe waalimu wenye ujuzi sawa sawa, skuli ziwekwe vifaa sawa sawa. Mwanafunzi anayesoma

Nairobi,  na  anayesoma  Chundwa,  wakipewa  mtihani,  wanapewa  mmoja.  Kwa  hivyo  tunataka  vifaa  vile  vipelekwe  kule,  na

watu waweze kutumia vifaa hivyo kama kawaida. 

(Clapping). 

Kitu kingine, nimezungumza kwamba kuna hizi harassment ambazo tunapata kwa  watu  wanaotunga  sheria,  au  wanaosimamia

sheria.  Isiwe ni haramu au si sawa,  ikiwa watu wamekaa mahali, hawana fujo, hawana matatizo yoyote,  kuja kuondoshwa  na

kufurushwa, na  halafu  kutokee  matatizo  waweze  kupigwa  au  wengine  washikwe.  Ikiwa  tumekaa,  hakuna  madhambi  yoyote

ambayo  tumefanya,  -kuendea  Serikali  kichini  chini,  au  kutaka  kuharibu-,  isiwe  ni  hatia,  polisi  kupewa  nafasi  hiyo,  kuja

kuwafurusha  watu.  Polisi  wakifurusha  watu,  mara  nyingi  ndio  inatokwa  ni  matatizo.  Kwa  hivyo  tulitaka  uhuru,  sasa  tupewe

uhuru tujisikie tuna uhuru, tukae chini tufanye yale ambayo tunapenda kufanya.

 Kitu kingine, mambo ya recruitment.  Tunataka,  ikiwa kuna  kazi  twataka  kuandikwa.  Twataka  80%  ya  hizi  kazi,  tuandikiwe

watu wetu hapa. Leo tuna wasichana wamesoma, wavulana wamesoma, wote wanaranda randa hawana makazi. Ikiwa ni Lamu

district, nataka nikiingia ofisi, nikiongea, niongee na watu kwa lugha tunayo fahamikiana wote. Kuanzia office messenger, mpaka

vyeo  vya  juu  kabisa.  Na  si  sawa,  hata  kazi  ya  office  messenger,  ati  mtu  atolewe  Nairobi,  anakuja  kuwa  office  messenger,
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fisheries  department,  yuatoka  Nairobi.  Kwa  nini  iwe  hivi?  Hawa  watu  tunawapeleka  skuli  kufanya  nini?  Watu  sasa  huku

wanapiga  kelele,  mtoto  anasoma  anamaliza  form  four,  hana  pesa  za  kuenda  training,  hana  pesa  za  kufanya  lolote.  Mwisho

atabakia  barabarani,  atakula  unga,  atakula  miraa,  halafu  hatujawapatia  alternative.  Sisi  twasema  miraa  leo  tutaipinga,  lakini

tuwapatie  watu  alternative.  Sisi  huku  tuna  natural  resources  nyingi  sana.  Tuna  mikoko  ndio  mashamba  yetu,  tunaambiwa

tusikate mikoko. Sasa tusipokata mikoko tufanye nini? Tuna samaki sisi ni wavuvi. Kunawekwa park,  unaambiwa samaki huyu

bado usiende kumshika. Uende wapi? Sasa  utashika nini? Kwa hivyo  hizo  game  reserve  na  nini,  kuambiwa  watalii  watakuja

kuangalia. Watalii gani watakuja  Lamu  kuangalia  samaki?  Kwa  nini  mvuvi  akienda  kuvua  samaki  kule  awekewe  restriction?

Tunaweka hizo game reserves  na parks,  kunawekwa wanyama wa porini,  wanyama hawalindwi vizuri, wanaharibu mashamba

yetu.  Wewe  umesumbuka  na  familia  yako  unalima  shamba,  asubuhi  ukiamka  ndovu  miembe  yote  wameing’oa.  Utakwenda

kushitakia wapi? Ukienda kwa game, wasema tutakuja,  au hiyo si kazi yetu. Hakuna compensation,  hakuna  vitu  kama  hivyo.

Sisi twataka tulindwe kisawa sawa.  Mashamba yetu yalindwe, ikiwa tusiuwe wanyama, tulindwe sisi na mali yetu.  Lakini  mali

yakianza kuharibika, hiyo itatuletea shida. Kitu kingine ni mambo ya ardhi.  Mimi naona ni makosa makubwa sana kwa Serikali

kuwa, mpaka leo, sisi watu wa eneo hili hatujaweza kufaulu kupata hati za kumiliki ardhi.  Na  pia matatizo mengi tumeletewa na

viongozi,  ambao  kila  mara  wanachukua  uongozi  wa  kisiasa.  Mtu  akishakupatiwa  uongozi  wa  kisiasa,  tushampa  license  ya

kuenda kunyakua ardhi. 

(Clapping).

Wanakwenda wanazungumza na ma-officer,  ardhi zinanyakuliwa. Mimi kwetu nakaa Chundwa. Kwa shamba letu na kila kitu

chetu. Mara  barua  inakuja  mnaambiwa  ardhi  hii  aliuziwa  mtu  fulani  kule.  Huyo  mtu  hata  hajafika  huku.  Mambo  kama  haya

yakome,  na  iandikwe  katika  hii  recommendation  kwamba,  watu  pale  wanapoishi,  wapewe  wenyewe  ardhi.  Ikiwa  Serikali

yataka kumpa mtu ardhi, itafute ardhi ambayo hakuna mtu anaishi pale.  Na  kitu kingine, hii habari  ya ardhi kuuza. Ningependa

kutoa recommendation. Ardhi iwe ni haki ya kila mmoja wetu apatiwe ardhi.  Na  ikiwa mtu ana nyingi ya kuuza, iwekwe sheria

ni lazima sehemu fulani ya ardhi ile isiuzwe. Ibakie kwa ile family. Leo waiona  ardhi  huitaji,  kuna  watoto  kumi  amewawacha.

Ikiwa ni acre  moja,  wataifanyia nini wakati  huo? Kwa hivyo iwe ni controlled.  Na  pia twataka ardhi yenyewe iondolewe kwa

Commissioner  wa  land.  Au  President  kuwachiwa  mamlaka  kumpa  ardhi  yule  atakaye.  Ardhi  iregeshwe  kwa  wenyewe

wananchi. Wazee wa mji ule, au wa mahali pale, wanajua ardhi hii ni yao. Hii watumia kwa ufupi, hii watumia kwa kilimo, ikiwa

mmoja wao anataka ardhi kutumia, apewe aitumie ile ardhi.  Akimaliza mahitaji yake kutumia, irudishwe kwa wananchi vile vile

na wengine waitumie. Bila ya hivyo, itakuwa siku zote ni shida. 

(Clapping). 

Kitu kingine, kuharakisha,  nafikiri ni upande wa Local Authority. Upande wa local authorities,  ingekuwa ni  jambo  la  manufaa

sana,  -  hizi council zetu nyingi zime-fail, kwa sababu kwanza hazina pesa.  Na  watu wanaochaguliwa kuzi-run, ni  watu  ambao

hawakupata  elimu  ya  kutosha.  Ingekuwa  vizuri,  tungeregeshewa  kama  vile  zamani  kabla  ya  uhuru.  Wale  watu  wa  ule  mji
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wachaguliwe  wataalam.  Twataka  daktari,  anakuwa  ni  councillor,  twataka  engineer,  twataka  nani.  Wanakaa  pale,  wamalize

mambo yanayotakikana,  waweze kuhudumia wananchi  wao.  Kwa  hayo,  itaweza  kupunguza  gharama,  yule  mtu  ameandikwa

kazi ana mshahara wake,  na atatoa  huduma  kama  hizo  mikutano  ya  P.C,  na  mikutano  mIngine  ambaYo  mnafanya.  Vile  vile

tungependa,  ikiwa  watachaguliwa  ma-councilLors,  tungetaka  chairmen,  mayor,  deputy  mayor,  iwe  ni  direct  election.

Wachaguliwe na raia wote.

(Clapping).

Ikiwa ni                                    (Inaudible) kutafuta kura,  achaguliwe na eneo lote lile atakalo wakilisha. Kama  Mbunge

akichaguliwa sehemu fulani, anachaguliwa na area ile yote. Akipata kura nyingi, awe ni chairman, au ni mayor au deputy mayor,

na hayo mengine, ni lazima yaweze kufikia hapo.

 Na  upande wa dini. Kenya haiongozwi  na  dini  moja.  Watanguliaji  wa  kusema  walisema,  kuna  dini  nyingi.  Lakini  yasikitisha

sana, -utakuta, - utafikiri dini fulani katika Kenya ndio inaongoza nchi. Wakati wa kutoa vipindi katika TV na ma-radio,  utakuta

sehemu nyingine wanapewa nafasi kubwa kama ile station ni yao. Nyinyi wengine, - dini nyingine pengine muna mambo yenu ya

sherehe zenu, vile vile kubwa,  pengine mwapewa dakika tano,  au pengine hamupewi kamwe. Kwa hivyo twataka,  ikiwa ile ni

mali ya umma, itumikie umma wote. 

(Clapping).

Ikiwa  ni  Wabaniani  wataka  kuonyesha  sherehe  zake  za  ng’ombe,  aonyeshe.  Ikiwa  ni  Waislamu,  waonyeshe.  Sio  wengine

wapewe nafasi kubwa kuliko wengine. 

Na kitu cha mwisho, ningependa kusema kwamba haya yote ambayo nimesema, nafikiri nimeandika hapa,  na kama nimesahau

lingine mutasoma. Ahsante sana.

Com. Hassan: Ahsante sana bwana…

Interjection. (Clapping).

Com. Hassan: Ngoja kidogo bwana… ngoja nikuulize swali. 

Com. Mosonik: Wasema kazi inayopatiliwa watu, kazi iwe 80% ya watu wa eneo hili? Na  ukasema ardhi ni muhimu? Lakini

eneo hii ni gani? Inafika Mombasa, ama ni Lamu, Malindi? Eneo hii ni wapi?
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Ali Abubakar: Mimi eneo hili, -na tafsiri yangu ni kwamba,  kama kazi ziko Lamu, kwanza waandikwe watu wa Lamu, katika

eneo  hili.  Ikiwa  ni  Malindi,  watu  wa  Malindi  nao  wapewe  nafasi.  Ikiwa  ni  watu  wa  Mombasa,  wapewe  nafasi  wao.  Kwa

sababu kuna mambo ya recruitment, - tunasikia tunaandika army officers, - wale wanaokuja kusimamia watu wanakuja na watu

wao tayari  kutoka  district  nyingine,  watu  wanakuja  hapa,  unasikia  Lamu  imechaguliwa.  Ukiangalia  aliyechaguliwa  si  mtu  wa

kutoka Lamu. Kwa hivyo tunataka watu indigenous,…wa kutoka pale. 

(Clapping). 

Na pia, napenda kutia nguvu, kama walivyosema wengine, kama mheshimiwa Madhubuti,  kwamba mimi pia nataka Serikali ya

majimbo. Kila mmoja apewe jimbo lake, namna tutakavyo peleka katika Katiba, ikiwekwa tutapeleka. 

(Clapping).

Com. Hassan: Tafadhali piga sahihi kwa register, kama huja….

Ali Abubakar: Nishapiga.

Com. Hassan:  Ushapiga? …                                   (Inaudible) Bwana Omar Famau. Naona pia wewe uko  na  written

submissions. Kwa hivyo jaribu tafadhali ku-summarize.

Omar Famau: Asalaam Aleykum?

People: Aleykum Asalaam. ……. (End of tape one).

Omar Famau: Kuna haja ya Katiba hii mpya iwe itakuwa na preamble. Na preamble—

 

Interjection:                                   (Inaudible). 

Audience:  Preamble ni nini? (Noise in the background).

Com. Hassan: Tafadhali tunyamaze kidogo, tumpatie Bwana Omar Famau muda wa kuongea pia. 

Omar Famau:  Kwa hivyo, tumesema kwamba kuna haja ya Katiba hii mpya iwe na preamble.  Yaani,  iwe na chapa na vile tu

ikianza,  iwe  yaanza,  -  yazungumzia  maswala  gani.  Kwa  mfano,  katika  shirika  letu  na  wale  ambao  tumeshirikiana  kufanya

shughuli hizi, tumesema kwamba ianze na kusema,:  ‘Uhuru, Demokrasia na Matakwa ya watu wa Jamhuri ya Kenya,  ni lazima
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yaelezewe  kwa  uwazi  na  kulindwa  katika  Katiba’.  Yaani  ile,  -  Katiba  ikianza,  kwanza  ianze  na  muongozo  huo.  Kama  vile

Katiba za nchi zingine, tungewaomba nyinyi ma- Commissioners muangalie Katiba kama ya America,  ya Nigeria,  ya Ujerumani

na kadhalika.  Halafu, pia Katiba ya mara hii Inshallah, iwe na supremacy of the Constitution. Iwe ni Katiba ambayo kwamba

iko juu, na zile zingine zote zitakuwa ziko chini. Taarab, ikiwa kutakuwa na Katiba ingine ndogo au act, itaenda kinyume ya hiyo

Katiba, iwe itakuwa ni null and void. 

Halafu, pia tungeonelea kwamba kama kutakuwa kuna uwezekano,  ile ile Katiba ya pale awali,  ambayo ndio hii ya  miaka  ya

1963, lau nchi hii ingekuwa imefuata Katiba hii, basi  haya matatizo mengi ambayo yametukumba yasingekuwako. Kwa hivyo,

ninge-recommend, ningependekeza bwana Commissioners, moja kwa moja muende muipate hiyo Katiba,  -  maana hapo awali

mulituambia mutatupatia,  lakini  kwa  bahati  ya  kazi  nyingi  hamjawahi-,  muipate  hiyo  Katiba,  na  muingalie  na  muchukue  hasa

nyingi, mambo hayo.  Na  pengine  mambo  fulani  ya  uwezo  wa  Rais  mpunguze.  Maana  Katiba  hiyo,  pia  uwezo  wa  Rais  uko

mwingi zaidi. Mpunguze hizo, na baadhi ya yanayofuatia ni mazuri tena sana.  Katiba hii hii, inazungumzia  maswala  ya  liwali,  -

hasa  sisi  watu  wa  mkoa  wa  Pwani.  Na  kuna  hii  argument  ambayo  kwamba  ilifanywa  na  Jomo  Kenyatta,  na  Shamte,

tungeonelea na tungependa hii pia iwe adapted  kwa hii Katiba mpya. Na  chochote kile ambayo kwamba hakikufanywa. Kwa

sababu  huu  mkataba  ulikuweko  na  ulifanywa  na  Rais,  ambaye  kwamba  ndiye  alikuwa  na  mamlaka,  chochote  kile

hakikufanyika, basi mumewajibika, Serikali,  wana-Commissioners,  kwamba yale yote yaliyotendeka yalitendeka kimakosa,  na

hayo  mambo  yarekebishwe  kwa  namna  vile  itakavyo  wezekana.  Kwa  hivyo,  sisi  tunatilia  mkazo  na  tunasema  hii  Katiba  ya

majimbo, ndio Katiba ya kuweza kutufaa sisi, maana ile iliyobadilishwa kwa wale wenye uwezo wakati  ule, imetumaliza sana.

Katiba  hii  pia  twasema,  iwe  itamruhusu  mwananchi  yeyote  aweze  kukaa  jimbo  lolote.  Ikiwa  tuko  jimbo  la  Pwani,  nataka

kuenda  kuishi  jimbo  la  Central,  niende  nikaishi  jimbo  la  Central.  Tukienda  kule,  kuna  zile  muongozo  kadha,  itakuwa  mimi

nitafuata ule muongozo wa pale. Kama hamna, -ya vile nchi ya America namna inavyoenda kwa hivi sasa. 

Halafu,  lingine  ambayo  kwamba  pia  tumesisitiza,  ni  kwamba  ile  Serikali  kuu  iwe  itaangalia  tu  mambo  ya  defense,  iangalie

mambo ya international affairs, lakini mambo ya elimu, mambo ya hospitali, mambo ya wakulima na kadhalika, -na mambo hayo

yako  hapa  yote-,  iwe  itawachiwa  on  regional  basis.  Sasa  masilahi  ya  kazi,  maswala  ya  ardhi,  hizo  zote  zitakuwa  zimeingia

kwenye mikono ya wale watu wa sehemu zile. Kwa hivyo pia, kuna haja sana, Tume hii muitilie maanani na muipendekeze. 

Halafu,  pia  tunasema  kwamba  hayo  makabila  madogo  madogo,  -  kama  wale  wenzangu  wengine  waliotangulia-,  yatiliwe

maanani, na hata kama majority wins, lakini kuna haki ya wachache. Kwa hivyo hayo yote ni mambo, -  kuna haja sana Katiba

hii mpya iwe itafanya. Na  baada  tu ya hii Katiba mpya iwe itakuwa iko tayari,  na kuwe na implementation, yaani matekelezo.

Hata  ile  Katiba  ya  kwanza,  lau  ingekuwa  yatekelezwa,  -  ile  jamaa  waliibadilisha.  Walibadilisha  hiyo  wakaja  kwa  hii.  Lau

ingetekelezwa hata hii, pia mambo yasingekuwa mabaya  hivyo.  Kwa  mfano,  katika  Katiba  hii  yasema,  tuna  haki  ya  kuweza

kusoma mashule ya  inter  prefix.  Yaani  mimi,  kwa  mfano  nilisoma  Tarasaa  hapa,  sikuweza  kulazimishwa  kule  niwe  nitafanya

Christianity. Lakini  nililazimishwa.  Hata  hivi  leo,  kuna  watoto  kadha  wa  kadha,  -hata  juzi  nilikuwa  naye,  nikamuuliza  wewe

wasoma  somo  gani  na  gani?  Asema  mimi  nasoma  kadha  kadha,  kadha,  akanaiambia  na  C.R.E.  Nikamwambia,  pia
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walazimishwa? Ndio.  Akasema,  mpaka form three.  Kwa hivyo, -  tayari Katiba hii imekupa haki ya kwamba  wewe  ukasome

shule yoyote,  lakini usilazimishwe kusoma Hinduisim, au Islamic, au Christianity. Kwa nini  mwamlazimisha?  Sasa  imekuwa  ile

board of governors ni supreme, above this Constitution . Ndio ile tumeanza na kusema kwamba

(Clapping).

Ndio  tumeanza  na  kusema  kwamba,  hii  sheria  hii,  iwe  ndio  supreme.  Yaani  iwe  ndio  mwongozo.  Na  haki  zetu  zilindwe  na

wasitunyime kamwe, zetu zilindwe na za wale wengine pia zilindwe. 

Halafu, tunaenda kwa pahala pa  ardhi.  Wenzangu wengine wote wamezungumzia maswala ya ardhi,  sisi  nasi  tumependekeza,

ardhi iendelee kuwa community land. Ardhi hizi zimekuwa ni zetu, hasa sisi watu wa sehemu hii. Hasa sisi Wabajuni,  hizi ardhi

zimekuwa ni zetu. Mukienda katika historia vyema, mutakuja kuona kwamba hii si G.L.  kamwe. Ni ule uwezo tu na nguvu na

mambo kadhalika.  Basi,  ikiwa kumetendeka dhuluma kama hizo, wale wote walionyakua hizo  ardhi,  waziregeshe,  zirudi  kwa

watu wa hii sehemu. Na  ikiwa wewe  una  haja  ya  kuitumia  hiyo  ardhi,  nenda  uitumie.  Lakini  usichukue  ardhi,  na  unaonea  tu

masikini kwa sababu wao hawana uwezo au hawana pesa.  Kwa hivyo ardhi,  -  hasa sisi  watu  wa  sehemu  ya  Lamu  District-,

ardhi  zetu  zile  zote  zilizochukuliwa,  kuambatana  na  ule  mkataba  ambao  nimewapatia,  zaweza  kurudi.  Maana  ule  mkataba

uli-signiwa na Shamte, pamoja na Jomo Kenyatta, hao wote ni watu wa kisawa sawa. Na sisi sote tunakubali. 

(Clapping).

Halafu, sehemu nyingine ambayo pia tumesisitiza sana,  ni kwamba Wabunge wetu,  na ma-councillors,  na ma-  chairmen  wetu,

tunapowachagua,  pia  tuwe  tuna  uwezo  wa  kuwa  –impeach.  Yaani  pindi  wanapokuwa  hawafanyi  tena  zile  kazi  zao,  ambao

kwamba ndio tumewapatia, tuwaambie sasa, hatuwataki tena na tuwa- call back, na tuchague wengine.

Interjection. (Clapping) 

Na  hiyo  pia  inaenda  moja  kwa  moja  kwa  yule  Rais  ambaye  tutamchagua,  pamoja  na  makamu  wake.  Mwongozo  wetu

tumependelea Rais awe yeye atachaguliwa yeye pamoja na makamu wake. Ndio yeye akiwa ame-resign,  mwenzake atashikilia

ule usukani,  na kuwe hakutakuwa na matatizo. Maanake kile kipindi ndilo kitapita mpaka ule wakati  wa  election  iwe  itakuja.

Halafu pia tumependekeza katika mwongozo wetu,  tumependekeza lile  Bunge,  liwe  lita-  dissolve  wakati  kadha.  Ikiwa,  -  sisi

tushaona kwamba kila December, huwa kuna kura Kenya.  Basi ikifika October,  November,  dissolve Parliament.  iwe ule Rais

atakayekuja  mwingine, awe,  -  haitakuwa ni weapon yake ile ya siri. Ile ni siri yetu sote,  maanake sisi ndio tumeweka uongozi

huu, na nchi hii ni yetu kama raia. Kwa hivyo tungependekeza… 

Interjection.                                      (not clear).
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 Kwa  sababu  haya  yote  tumeandika  na  hasa  ni  ya  ma-Commissioners.  Pia  tumependelea  maswala  ya  Kadhi,  Kadhi  awe

atachaguliwa na panel of Muslim leaders.  Wale viongozi wa Kiislamu, wanakaa wanasema huyu ndiye anayefaa kuwa  Kadhi,

na  hatimaye  Kadhi  yule  yule  awe  empowered,  na  hasa  inapokuja  mambo  ya  social  activities.  Kama  vile  hapo  awali

tumeambiwa   mababa  wanatupa  watoto  wao,  basi  yule  Kadhi  awe  empowered.  Inapopelekwa  kesi   ya   Omari  Famau,

ametupa watoto,  Kadhi aniite mara moja,  aniambie wewe kwa sababu ya hiyo  na  hiyo  na  hiyo,  tutachukua  ile  shamba  fulani

ulioichukua pahala fulani, iende kwa watoto.

Interjection. (Clapping).

Omar  Famau:  Iende  kwa  watoto.  Yaani  wawe  empowered.  Halafu  pia,  tungependelea  katika  mwongozo  huu  wa  Katiba

mpya, - kuna hizi professional bodies, mashirika kama ‘Kenya Tourism Body,’ mashirika kama ya kina mama, mashirika kama

federal zile za mipira, hayo mashirika hayo yote.  Yawe mwongozo wake wa kuchaguliwa ni ya grassroots.  Wale wana-sports,

wale  wana-soccer,  wawe  ndio  wenye  kufanya  ule  uamuzi.  Ndio  wenye  kuchagua.  Isiachiwe  provincial  administration.  Au

isiwachiwe wale watu ambao kwamba watataka kuitumia hiyo opportunity,  bila ya muongozo. Nitamaliza na kusema kwamba,

mashirika  kama  civil  society,  kama  vile  C.B.Os,  N.G.Os,  mashirika  ya  kina  mama,  religious  leaders,  -za  Kiislamu,  za

Christianity, Hinduisim, hizo ziweze kuwa na uwezo zaidi katika Katiba hii mpya, waweze kuwa ni watchdogs.  Waangalie the

Executive, waangalie politicians, waangalie kina

                                    (Inaudible), so that kuwe na checks  and balance.  That is the whole idea.  Yaani kuwe kutakuwa na ile

mizani ya kisawa sawa. Pamoja na media, - gazeti. Pamoja na gazeti, zinaenda sambamba. 

Kwa hayo machache, nimeshukuru sana Mungu kuniwezesha, kuweza kuleta presentation yangu. Ahsanteni.

Com.  Hassan:  Thank  you  very  much  Bwana  Omar.  Naona  tunafikia  wakati  wa  adhuhuri,  na  najua  kuna  wenzetu  ambao

wangetaka  kuenda  kuomba.  Wale  ambao  mnataka  kuenda  kuomba  munaweza  kuenda.  Lakini  sisi  tunakaa  bado,  twataka

kuwasikiza wale ambao wanataka kutoa maoni bado. Kwa hivyo, Zahara Shee, muungano women group. 

 Zahara Shee: Asalaam Aleykum. Mimi jina langu naitwa Zahara Shee Mohammed, 

Interjection. 

Com. Hassan: Tafadhalini kama munaondoka muondoke pole pole bila kutoa kelele, tumsikize madam pale. 

Zara Shee:  Jina langu naitwa Zahara Shee Mohamed,  na wakati  tukifanya  hizi  civic  education,  kama  C.D.O.  moja  ambayo

nilijishirikisha,  kulikuja  mambo  muhimu ambayo  yalikuja  tukasema,  motherland,  ambayo  ni  Coastal  strip  yetu.  Na  katika  hii
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Coastal  strip  yetu,  kulikuja  mambo  ya  settlement  schemes.  Kumekuwa,  -  tumeletewa  watu  wakawa  ni  settlers,  ambao  ni

non-indigenous, wa huku kwetu. 

La  pili  tukawa  tunajiuliza,  sisi  wa-Coast,  haswa  sisi  watu  wa  Lamu  district,  future  plans  za  Serikali  hii  ya  Kenya,  kwa  hizi

settlement schemes ambazo tayari wamezipeana,  wametufanyia nini? Ikaja  recommendation ya kuwa,  kuanzia sasa,  kusiwe na

settlement scheme yoyote itazuka. Kwa sababu hatukumbuki sisi, watu wa Coast kupelekwa mahali kuwa settlers,  na hatimaye

tukapewa vitambulisho kwa kuwa pale pahali ni petu. 

Ya  pili  ikaja  ni  title  deeds.  Na  title  deed  yenyewe  tukasema  hivi,  wengi  katika  watu  wetu,  wamekosa  kumiliki  ardhi,  kwa

sababu  ya  kutojua  kufuata  mipango  ya  haki  za  ardhi.  Pili  tukasema,  watu  wamekosa  kumiliki  ardhi  kwa  sababu  ardhi  zetu

zimewekwa ni G.L,  ilhali twazijua ni ardhi za kiasilia, na ardhi za mababu zetu. Na  wakati  huo,  wakati  zikiwa  ardhi  ni  namna

hiyo, watu wetu wamekosa haki yao hapo,  na katika kukosa  haki yao,  pia,  yale maendeleo wangeweza kufanya  katika  ardhi

hizo,  pia  wameweza  kuzikosa.  Hiyo,  imeweza  kuwafanya  watu  hao  wawe  squatters.  Na  ilhali  hawana  haki  ya  kuwa  ni

squatters.  Nyingine pia,  watu kama hao,  wameweza  kukosa  haki  za  kumiliki  ardhi,  kwa  sababu  ya  kuwa,  kati  ya  watu  hao

ambao wameishi pamoja, - kwa mfano, mimi naweza kuwa nimerithi ile ardhi kwa babu yangu. Lakini sina ile title deed.  Kuna

mwingine, yeye ana ufahamu kamili,  namna  ya  kupata.  Akapanda  juu,  akaja,  akanitoa  mimi katika  ile  ardhi,  huku  mimi nina

mmea navuna. Na  nimekosa.  Kwa hivyo kitendo kama hicho, yule  ambaye  anapigania  hiyo  haki,  huikosa,  kwa  sababu  yeye

hana  haki  ile  ya  yule  ambaye  ameweza  kuipata.  Sasa,  tukaja  katika  recommendation  zetu.  Tukasema,  watu  waelezwe

kikamilifu, na wasomeshwe kikamilifu na Serikali, namna ya kuweza kupata  haki ya ardhi.  Pili, tukasema,  title deeds  ama letter

of allotment, zisipeanwe kwa watu kama hao,  mpaka,  watu hao wateremke chini, -yule  ambaye  amemiliki  pale  pahali,  aitwe,

aulizwe je? hapa pahali wewe pamoja na community, ambayo ita-identify kwa kuwa huyu ni yake.  Maanake  wanakuja  watu,

hawajui hata ile G.L number, iko mahali gani. Sasa  anaanza kuja hapa Lamu, anapata,  officer  wa  survey,  anapata  officer  wa

settlement,  anapata  officer  anaanza  kumuonyesha  G.L  hii  iko  upande  fulani  na  iko  hali  fulani.  Kwa  hivyo,  kabla  hilo

halijatendeka,  watu  kama  hawa,  wahitajika  waende  grassroots  level.  Kule,  tuna  watu  wetu  a  jamii  ambao  tunajuana.  Na

wanaweza ku- identify kama hapa mahali hapajaishi mtu kwa miaka kadha. Lakini ikitokwa tu kwa kuwa hapa pahali ni pangu,

hata kama hizo procedure  zimefanyiwa, hiyo title deed  isimame. Kwa sababu itafika  wakati,  sisi  watu  wa  Coast,  hatutoweza

kujizuia. Na  tunahofia, wakati  ukifika wa kutoweza kujizuia, kutatokwa maathuri.  Kwa hivyo hayo ndiyo ambayo tumeyaona,

na ni ya muhimu sana.  

Kisha, yakaja mengine ambayo mwenzangu tayari alikuwa amezungumza, habari  ya Wakfu –Commissioner. Kuwa watu wana

ardhi za Wakfu kwa miaka. Lakini hawamiliki ile ardhi. Na Wakfu, Commissioner, tunavyoelewa, ni kama shirika la watu wote.

Kwa hivyo likae, -ikiona mimi Zahara,  nimemiliki hii ardhi,  nikiwalipa, yaani rent,  kwa  miaka  kadhaa,  waniamulie,  ninunue  ile

ardhi, niweze kufanya development ambayo itanistahili. 

Jambo  lingine  ambalo  tulikuja  nalo,  lilijitokeza  mbali  na  land,  ni  mambo  ya  agriculture.  Katika  agriculture,  ilikuja  mambo  ya
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fishing,  ya  uvuvi.  Na  tukasema  hivi,  Serikali  inatuwekwa  sheria,  au  inatuwekwa  vikwazo,  tuvue  na  net  number  ndogo  sio

number kubwa. Kwa sababu wale 

Samaki  wana  wa-preserve,  ile  consumption  inayotoka,  haitoshi  kwa  jamii  yetu.  Hatujakataa,  vile  inavyofanya,  itakuwa  ni

usawa.  Kwa  sababu  wamefikiria  future.  Lakini,  wakati  huo  huo,  pindi  wanapo  amua  mambo  kama  hayo,  au  wanapoweka

sheria kama hizo, au kikwazo  kama  hicho,  twataka  wajiulize  kuwa,  je?  hawa  watu,  tumewapa  elimu  ya  kutosha?  Je?  hawa

watu,  have  we  empowered  them?  Je?  pana  utajiri  wa  aina  gani  ili  kuweza  hili  jambo  kutekelezwa?  Kwa  hivyo,  wakiwa

wamekuja hapo,  na pengine, -  sisi tunsema hivi, watu wetu waelezwe kwa kutosha,  na  pia  wapewe  skills  za  kutosha,  na  pia

kwa sababau Pwani ni yetu sisi, na huku ni kwetu  sisi,  tuwe  na  industries  za  fishing  huku  huku  kwertu  Pwani,  ikiwa  Serikali

itatutafutia, au itakuja ku-settle,  ili watu wetu  waweze  kupata  kazi.  Kwa  sababu  vile  tunavyoelekwa,  baada  ya  miaka  mitatu

minne, vijana  wetu  watakuwa  ndio  wakora  wa  mwisho.  Kwa  sababu  hawana  la  kufanya.  Mtoto  umemsomesha,  kazi  hana.

Pwani anayo, hawezi kugusa. 

(Clapping). 

Lingine, pia,  kuna haya trailers,  yanatoka  China,  yakija  kuvua  samaki,  yana  mdomo  wao  mrefu,  ukienda  Magogoni  au  kwa

Bargoni, ndio unayaona kwanza. Yakitua yanazoa samaki, mkubwa, mdogo, huku sisi tunanyimwa. Kwa hivyo watu kama hao

wa nje? wakatazwe kuja kutuvulia samaki wetu ovyo. Na watuwachie sisi wenyewe, wakiwa wataka samaki, they speak  direct

with the local people  in the  community.  So  that,  wale  wapate  makazi,  na  wale  waanze  kufikiria  zaidi.  Kwa  hayo  ningesema

ahsante.

(Clapping).

Com. Hassan: Ahsante sana mama Zahara. Imefika sasa saa saba, ni wakati wa lunch, ningetaka tu-break for lunch, turudi saa

nane. Kwa hivyo mutatusamehe, tuta- break sasa wakati huu, tuende lunch sasa. Ahsante.

After Lunch.

Com. Hassan:  … za jioni, na tutaanza na Abdul  Samad  Basheikh.  Naona  uko  na  written  submission?  Kwa  hivyo  tafadhali

jaribu kuharakisha. Summarize.

Abdul Samad Basheikh:  Asalaam Aleykum Warakhmatulahi Wabarakatu.  Mimi nime-summarize recommendation  zangu  to

the  Commissioners,  kwa  kufuatilia  mpangilio  huu.  La  kwanza,  nina  maswala  kuhusi  ardhi.  Katika  maswala  ya  ardhi,  mimi

ningependelea -recommendation yangu ni kuwa, ardhi yetu ya Lamu ibadilishwe kutoka kwa G.L- ‘Government Land,’ ifanywe

community reserve land. Kisha,  pia nasema kuwa allocation zote,  za ardhi ya ukulima, iwe itakuwa ni to the citizens  wa  eneo

hili.  Isiwe  kuwa  mtu  ameweza  kutoka  nje?  akaja  akachukua  ardhi  yetu.  Kisha,  kama  ardhi  imekuwa  allocated  kwa  major

project  development,  tuseme  kama  hao  wanaochukua  ardhi  wakisema  kwamba  watatengeza  viwanda  vya  chumvi,  wengine
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wanataka  kutengeza  mashamba  ya  miwa,  wengine  wanataka  kutengeza  mashamba  ya  nini,  project  kama  hizi,  ziwe  ile  ardhi

haitokuwa transferable by sale.  Sio  kuwa  mtu  achukue  ardhi  acre  elfu  mbili  mia  tano,  au  hectares  elfu  mbili  mia  tano,  kisha

kesho ardhi ile watu wakisha-kusahau, aweze kumuuzia mtu mwingine na hiyo project ya chumvi, sijui project  ya nini, zote ziwe

hazitafanyika. Ardhi iwe ilichukuliwa kwa nia ya kutaka kuuza. Kisha, ardhi ile ambayo ni ya project  development,  iwe itapewa

muda  fulani,  kama  a  grace  period  for  development.  Miaka  mitano  au  miaka  kumi,  ikipita  miaka  kumi,  ardhi  ile  ichukuliwe,

iregeshwe mikononi mwa wananchi.  Lingine ni kuwa,  community  land  committees,  ziwe  zitachukua  nafasi  ya  Government  au

district land committee.  Yaani kutengezwe committee ya hapa hapa,  watu wetu wa jamii, au  kama  ni  kwingine  ifanywe  hivyo

hivyo, committee ziwe zitakuwa ni raia.  Si habari  ya wafanyikazi wa Serikali ambao hawana interest  na wala hawajui uchungu

wa ardhi yetu. Kisha, ardhi yoyote, mahali kokote  Kenya,  allocation ziwe hazina siri. Ziwe zina limit. Hatuwezi kuchukua ardhi

acre  elfu  nane,  tukampatia  mtu  mmoja  acre  elfu  nane,  wakati  mimi  na  wewe  hatuwezi  kumiliki  hata  acre  moja.  Hii  italeta

ufarakano mbeleni na italeta matatizo mengine.

Upande wa polisi, mimi nime-recommend kuwekwe component ya public relations. Na iwe emphasized by law, isisitizwe kuwa

polisi lazima wafanye seminars na workshops,  ili  kuleta  uhusiano  bora  baina  ya  polisi  na  raia.  Hizi  sheria  za  kuwa  hushikwa

ukenda ukatupwa ndani, huulizwi. Yaani sheria kama hizo ziondoke na watu waelewe rights zao, wakati wakiwa mikononi mwa

polisi. 

Sehemu  nyingine  nimesema  citizen’s  rights.  Watu  wengi  wamezungumza  kuwa  twataka  sheria  za  umiliki  wa  birth  certificate,

passport,  na Identity card,  ziwe ni uniform kwa Wakenya  wote.  Without  regard  to  race,  color,  or  creed.  Mengine  ni  kuwa,

basic rights, haki zetu za elimu, afya na education,  na mengineo. Lazima zisisitizwe kwenye sheria itakayotungwa mpya. Ikiwa

sisi basic rights zetu tunaona zina tashuishi, kuundwe, Supreme Court, ambayo jamii yoyote ya Kenya,  -  tuseme kama watu wa

Faza,  matatizo yao  ya  maji  na  sisi  matatizo  ya  barabara  miaka  arobaini,  tuwe  twaweza  kupitia  through  the  Supreme  Court.

Tuipeleke  Serikali  kortini,  tueleze  kwa  kuwa  sisi  Serikali  imetudharau,  na  ni  negligence  kwa  upande  wa  Serikali,  ili  tupate

malalamiko yetu yasikizwe. 

Jambo lingine, kwa wafanyi kazi wa Serikali,  na-recommend kuwa retirement letter ikija,  ije na cheque ya retirement benefits.

Yaani, vile ukiwa wewe sasa waambiwa wastaafu, ile barua inayokuja kukustaafisha,  ije pamoja na cheque yako ya malipo ya

uzeeni. 

Upande wa cultural affairs, nimesema culturally sensitive issues, issues kama mambo ya miraa hapa kwetu.  Kwa mwaka mzima

sasa,  twajaribu kuondosha miraa kwa hii jamii yetu. Sheria za namna hii za kupitia huku na  huku,  ziondoshwe.  Iwe  ni  kupitia

kwa referendum. Wananchi waweze kuulizwa, twataka kuondosha miraa, yes or  no? mtu akisema yes,  sheria inawekwa. Mtu

akisema no,  miraa inabaki,  watu waendelee kula miraa. Na  haya ni kwa maswala  tofauti   tofauti,  wengine  wataka  kupashwa

tohara wanawake, wengine kuna sheria zingine. You know, hizi ni sensitive issues, ambazo ziko kwenye jamii zote za Kenya. 
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Lingine ni kuwa Presidential appointments, lazima iwe zaweza ku-challengiwa  na Bunge. Sisemi zipitie Bunge, nasema zaweza

ku-challengiwa  na  Bunge.  Kwa  ule  anataka  kuchaguliwa  na  anaonekana  hafai,  Bunge  liweze  kusema  huyo  hatumtaki.

President chagua mwingine.

Lingine ni kuwa, katika kuchagua project directors, lazima sheria ipatie priority, wale local community. Kama ni Lamu, basi  first

priority ije kwa watu wa Lamu. Kama ni Kisumu, First  priority iende kwa watu wa Kisumu.  Namna  hiyo.  Kisha,  ningeomba

kuwa  Serikali  I-adopt  Parliamentary  system,  ambayo  ita-create  wadhifa  wa  Prime  Minister.  Lingine  ni  kuwa  Regional

Government  iwe  ita-  replace  Provincial  Administration.  Provincial  Administration  ifutwe,  ili  services  ziende  karibu  na

mwananchi. Pia kuchaguliwe Governor,  Provincial  Governor,  ambaye  atachaguliwa  na  wananchi,  na  yeye  ndiye  atawakilisha

jimbo lote la Pwani. 

Lingine ni kuwa Electoral Commissioners wawe na security of tenure, wasiwe kuwa Moi,  leo wakiona hawa hawanisaidii mimi,

aweza kuwafuta, au akiona wanifaa aweza kuwaweka.  Yaani nasema President,  -  pole nilikuwa nimesema Moi,  kwa kuwa ni

President wetu-. Wawe na security of tenure. 

Lingine  ni  kuwa  Parliamentary  campaigns  ziwe  zitakuwa  na  ceiling  expenditure.  Mbunge  awe  hatoruhusiwa  kutumia  yale

mapesa anayotumia kununua, mpaka mtu wa  chini.  Iwe  itawekwa  two  million  kwa  minajili  ya  logistics  pekee  yake,  kama  ni

kukopesha  boat,  kama  ni  kukodisha  gari,  kama  ni  kutia  petroli  kwenye  nini,  -kununua  punda  kuenda  Kiungani,  au  pengine

kwote. Isiwe ni kwa sababu ya kununua kura za mwananchi. Ikiwa Mbunge – there is bribing of voters,  iwe ni serious election

offense. 

Lingine  ni  kuwa,  kwa  kuwa  Wabunge  walipwa  over  350,  000  thousand,  commuter  allowance,  yaani  allowance  ya  kuja

kututembelea sisi hapa Lamu, kila mwezi  analipwa  karibu  zaidi  ya  laki  tatu.  Lazima  ihakikishwe,  kuwa  Mbunge  atatembelea

eneo lake, mara tatu kwa kila mwezi, na akiwa hafanyi hivi, iwe kuna njia sisi tunaweza kufuata, tu-report mambo kama haya na

hatua ichukuliwe. 

Na mwisho, ni kuwa twataka seats  tano ziwekwe  Bungeni,  yaani  viti  vitano  viwekwe  Bungeni  kwa  minorities  katika  Kenya,

wachache katika Kenya. Kama sisi Wabajuni,  kama Boni, Wandorobo,  kama Waarabu,  -sijui kama Waarabu ni indigenous-,

lakini  kwa  wale  ambao  ni  indigenous.  Kisha,  seats  hizi  tano,  ziwe  zita  rotate  kwa  minorities.  Kama  mara  hii  amekwenda

Mbajuni Bungeni, nafasi tano haikumfikia Mboni,  next session,  iwe ataingia Mboni,  Mbajuni atabaki  nje? na hizi ziitwe, -  they

should be referred to as tribal representatives. Wawe wataweza kufikisha maoni ya makabila yao Bungeni. 

Na hilo ndio la mwisho. Ahsanteni.

Com. Hassan:  Shukurani Abdul Samad,  kwa hayo  maoni  yako.  Sasa  mwaona  kuna…  -anafuatiwa  na  S.M.  Adhik,  katika

Lasegu. Lakini naona pia Abdulrahman Nzale alikuwa amesema kutoka Lasegu. 
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Adhik: Yaweza kuwa ni maoni yangu binafsi, si lazima yawe the same.

Com. Hassan: Basi niandike hapo ‘Individual,’ sio yako na yeye? Anza na jina.

Adhik: Jina langu ni Swaleh Mohamed Adhik. Salam Aleykum! Mambo mengi yamezungumziwa na wenzangu waliopitia, kama

upande wa citizenship, sitaeleza kuliko vile Bwana Ali Abubakar alivyoeleza. Kwa upande wa Land,  naunga mkono wenzangu,

kwa  decentralized  allocations.  Fadhili  ya  allocation  ya  Land  kufanywa  na  District  allocation  Committee,  ambayo  inakuwa

chaired na D.C,  ambaye mara  nyingi  si  mwanai.  Twataka  ifanywe  na  village  elders,  pamoja  na  religious  leaders,  pamoja  na

pengine Mbunge ama councillor.  Lakini wazee wa mji wahusishwe zaidi, ndio watajua sehemu hii huyo hakupewa ama apate.

Kwa upande wa kugawa ardhi vile vile,  kuwe  ceiling  kama  vile  mwenzangu  Bwana  Abdul  Samad  alivyosema.  Asiweze  mtu

kupewa pengine 10,000 hectares, wakati mmoja wetu hana hata acre tano. Ardhi haikuwi.

La tatu ni repossession of wrongly acquired land. Kuna watu kutoka bara,  -  poleni wana bara-,  lakini wengi wamepata  ardhi

hapa Pwani. Sisi hakuna mtu ana ardhi Nakuru ama Kericho. Lakini hapa Pwani, especially beach plots zote,  zimechukuliwa na

watu kutoka bara.  Either,  Commission of lands,  ama Presidential  Ddirectives.  Ningependa kusisitiza  hii  habari  ya  Presidential

directives, kwa sababu twaona mambo mengi yakifanywa na yeye,  hayo hayauliziki. Kwa hivyo, nobody should be above the

law, hakuna kitu kama hicho. Watu wote wako chini ya Katiba na sheria. Uwezo wake Rais pia upunguzwe sana,  na kufuatana

na majimbo, sisi ni                                    (Inaudible) ambao sote  twai-support,  mimi ni mmoja wao,  ni kwamba,  powers  zile

ambazo anazo yeye, nyingi zitaingia katika Governors wetu. 

Kwa upande wa mabarabara, tangu independence, miaka thelathini na nane sasa, tumekuwa na Wabunge wa kila rangi. Mpaka

kufikia  sasa  watu  wapigania,  “  huyu  ni  Mbunge  wa  kutoka  Lamu,  huyu  amepata  naturalization,  ooh,  hivi  hivi,”  lakini  wote

wamekuwa  wakizungumza  kitu  kimoja  cha  barabara,  Serikali  haijafanya,  na  haina  tamaa  ya  kufanya.   Kwa  hivyo,  twataka

kupuitia  Katiba  hii,  iwe  maeneo  ya  barabara,  yawe  yatafuatwa  kufuatana  na  vile  yalivyo.  Kwa  mfano,  barabara  ya  Thika,

barabara  ya Nairobi,  iko sawa,  sasa  watu waangalie Lamu, Garissa,  waangalie upande mwingine ambao barabara  hazijatiwa.

Kwa  hivyo  kuwe  na  uniformity.  Sio  mwashughulika  na  highway  ya  Mombasa  -  Nairobi,  na  ile  ya  Kericho,  Eldoret,  huku

kwingine Panagu, wapi, hakuna hata footpath.  

Vile, vile, maji, afya, na zaidi, zaidi, zaidi, ni security. Upande wa security ndio uko chini sana. Huku sisi watu wa kutoka Lamu,

saa yote twapambana na bandits,  na  wakati  mwingine  –Somalia  haina  Serikali  kwa  sasa-.  Kukitoka  chochote,  ukicheza  koi

kule kwao,  muko ni huku. Yaani wakicheza kibe, mahali pa  kujificha ni huku. Kisha ndio warudi kwao.  Kwa hivyo na  hapo,

hapo  hapo  Karegoni  kuna  Kenya  Army,  Kiunga  border  kuna  Kenya  Navy,  kuna  General  Service  Unit  wako  wengi,  kuna

Administration  Police,  wako  wengi.  Kuna  Kenya,  -  ama  Regular  Police,  wako  wengi.  Lakini,  mpaka  sasa  Msomali  aweza

kuingia mpaka hapa, akaenda akapigia D.O 1 pale bila D.C kujua,  akaenda zake.  Kwa hivyo mutuangalilie habari  ya security,
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iwe katika Katiba.  Kwa sababu tukiachia mambo Wabunge,  Wabunge wakati  mwingine husema, katika  hansard  mukizifuata,

watu wengi huzungumza habari ya security, habari ya barabara, lakini the Government doesn’t do anything.

Na  la  mwisho,  ni  kusisitiza  upande  wa  Majimbo.  Majimbo  yenyewe  ni  mfano  wa  Nigeria,  si  mfano  mwingine  kama  nchi

nyingine. Twataka ule ule wa Nigeria. Kwa hayo machache, ahsante.

Com.  Hassan:  Ahsante  sana  bwana  Adhik,  tafadhali  piga  sahihi  kwa,  -  kwa  wale  ambao  wameandikisha  maoni  yao,

tunawaomba  tafadhali  mupige  sahihi.  Naona  kuna  wengine  wameleta  hizo  submissions  lakini,  hawajapiga  signature  kwa

document yao. Ni muhimu sana kwa mtu kupiga sahihi kwa document yake.  Tafadhali,  wale wameleta hapa,  kama muko sasa

hapa, murudi na upige sahihi. Na wale ambao mutayaleta wengine, please make sure ume-sign hiyo document.  Ahsante.  Now,

Faisal Miji. (Pause),  naona pia kuna  ma-groups  mengi  ambayo  hapa  wamejiandikisha.  Tungefurahi  sana  kama  mungechagua

mmoja wenu atoe  maoni  kwa  niaba  ya  hilo  kundi.  Kwa  sababu,  wote  mukianza  mukitoa  maoni,  itakuwa  ni  shida,  hatuwezi

kusikiza leo yote.

Faisal:  Asalaam aleykum.  Mimi kwa jina ni Faisal,  na nimekuja kuwakilisha kikundi chetu ambacho  kinaitwa  ‘Lamu Cultural

Promotion Group,’ ambao ni vijana kutoka hapa hapa Lamu, na tulikaa tukazungumza, kwa hivyo haya maoni ni maoni ambayo

tulichanganya fikira za vijana kadhaa. Kwa hivyo leo ndio nimekuja kuwakilisha chama changu. 

Speaker: Jina kamili? 

Faisal:  Faisal Mohamed  Miji. Mambo mengi ambayo tayari hapa tuliyazungumza, naona tayari  wenzangu  washasema,  lakini

kuna moja moja ambayo nataka kuzi… kujaza. Yale ambayo yashasemwa sitarudia kwa sababu ya kuchunga wakati.  Jambo la

kwanza,  nataka  tufikirie  hii  Constitution   ni  kitu  gani.  Katika  sisi  hapa  naona,  sio  watu  wengi  ambao  washaiona  kama  hii

Constitution   ya  Kenya  tulioko  nayo  sasa  hivi.  Watu  wengi  sana  hawaijui  kamwe.  Na  wale  ambao  washaiona,  wakiisoma,

hawawezi kuifahamu. Kwa sababu mimi mwenyewe nishakiona hicho kitabu,  na nikajaribu kukisoma, lakini, si jambo  ambalo

linawezafahamika kwa mtu yeyote.  Wacha wale waliosoma, hata waliosoma  si  rahisi  kufahamu,  kwa  hivyo,  tungependekeza,

Katiba iandikwe kwa Lugha ya Kiingereza, na Kiswahili ambacho kinaweza fahamika kwa kila mtu. Ndio kila Mkenyaaweze

kujua mahali gani amedhulumiwa, na haki yake iko namna gani. Hilo ni wazo letu la kwanza. 

La  pili  tukienda,  pia  tungependelea  watoto  wetu  sasa  wakiinukia,  wajue  haki  zao  kutoka  wakiwa  shule.  Ndio  watajua

majukumu gani wao wanastahili wawe,  na Serikali ina jukumu gani, na fulani ana jukumu gani. Kwa hivyo tumependekeza pia

Katiba, iwe ni moja katika somo ambayo itasomeshwa katika Primary schools.  Kama itaangaliwa iwe ni kutoka standard six,

seven, iwe ni one of the subjects  which will be  taught in schools from primary level. Yaani iwe ni somo katika masomo kama

vile Geography, History, kuanzia primary level, kuendelea, iwe ikifundishwa mashule. 
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Halafu pia tukasisitiza kwamba,  kwa sasa  hivi raia yuko tu, Serikali ndio ina mchunga. Tungependelea iwe pia raia ana macho

na ana haki na uwezo, wa kuweza kuichunga Serikali.  Kwa hivyo, tunataka Katiba ambayo itampatia raia power  zaidi, kuliko

ile ambayo iko sasa hivi. 

Sehemu  nyingine  nimefupisha,  tungependelea  pia  the  administration  officers,  kama  vile  kuanzia  P.C,  District  Commissioner,

mpaka D.O, wa kila province ama kila district, awe ni mtu ambaye ametoka katika area hiyo. Kwa sababu sioni kama ni sawa,

nitoke  hapa  niende  nikawe  P.C,  sehemu  kama  Kisumu.  Kwa  sababu  Kisumu  si  kwetu,  sitakuwa  na  hamu  ya  kutaka

kutengeneza  huko.  Kwa  hivyo  ukipata  mtu  ambaye  ametoka  kwa  eneo  ile  ambayo  amesimamia,  anaweza  kujitolea

kutengenezea mambo yake na watu wake,  kwa sababu ni kwao.  Kuliko sasa  hivi,  mtu  anafanya  kazi  kwa  ajili  ya  mshahara,

lakini si kwa ajili ya kutaka kutengenezea watu. 

Halafu,  tukaenda  katika  tatizo  moja  ambalo,  sisi  sana  Waswahili  tuko  nalo.  Watu  wengi  hapa  washalalamika  kuhusu  –

tunabaguliwa, wakitaka passport,  wakitaka  birth….  Lakini  ukweli  ni  kwamba,  ni  lazima  tuangalie  ni  sheria  gani  ilituuma  sisi.

Tukisema passport  tufanyiwe hivi,  itakuwa  bado  hatujatekeleza.  Lakini,  vile  ambavyo  naona  mimi sheria  lazima,  -  ile  yataka

kuandikwa sasa hivi, ni kwamba, watu wote waliokuwa Kenya, kabla Kenya haijapata uhuru, wakuwe ni raia kamili wa Kenya

na haki zote wakiwa watu sawa. Sijui kama Tumefahamiana? Yaani all those people,  watu ambao walikuwa wako katika nchi

hii, katika Kenya kabla tujipatie uhuru, watambulikane kama raia wakiwa na  haki sawa, bila kujali rangi, ama dini, ama alikuwa

mtu wa kutoka asili gani. Lakini akiwa bahati yake, wakati Kenya ikijipatia uhuru alikuwa tayari yuko hapa,  atambulikane kama

yeye ni Mkenyana haki zote. 

Na  kitu  kingine  ambacho  mimi  nataka  kukieleza  kidogo  hapa  ni  kuhusu  Waswahili.  Mara  nyingi  tumeambiwa  kwamba

Waswahili  si  watu,  si  kabila,  Waswahili  ni  lugha.  Sasa  mimi  mwenyewe  sifahamu  kuwa,  kwa  nini  kupatikane  lugha,  bila

kupatikana  watu  wanayo  izungumza?  Maana  English  ni  lugha  ambayo  inazungumzwa  ulimwengu  mzima,  America,  Australia,

England, India,  hata hapa kwetu,  lakini kuna  wenyewe.  Kuna  English  people.  Kwa  hivyo  kama  Kiswahili,  inazungumzwa  na

watu  wote  Kenya,  -Wakikuyu,  Wajaluo,  Wakamba,  haimaanishi  kuwa  haina  wenyewe.  Kunao  Waswahili  ndio  hiyo  lugha

ikatoka. Kwa hivyo lazima tutambulikane kama raia, na tupewe haki sawa sawa.

Halafu,  tukaja  kwa  privileges  na  opportunities.  Yaani  ni  lazima  nafasi  zilizoko  za  asilimali  za  umma,  na  nafasi  za  kazi,  -

appointment  za  Serikali,  ama  wale  watu  ambao  walichaguliwa  na  President,  ama  Serikali  kusimamia  mahali  fulani,  ni  lazima

zigawanywe  sawa  sawa,  -  kama  mtu  ashafanya  kazi,  na  manufaa  ya  kimaisha.  Kwa  hivyo  ni  lazima  watoe  wapewe  bila

kubaguliwa rangi ama vipi, ama vipi. Sijui kama tumeelewana hapo? 

Halafu tuka- propose pia, tungependelea majimbo system of governance ikuwe applied, na tukasema about 75% of the revenue

collected in every province should be used to develop the province respectively.  Yaani  kwa  ufupi,  tungependelea  Serikali  ya

majimbo, na rasilimali inayopatikana katika hilo jimbo, asilimia sabini na tano iwe itatumiwa kujenga jimbo hilo,  halafu  asilimia
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ishirini na tano, ndio tutatoa kwa Serikali kuu. Kama zimepatikana, Coast province ndio zitatumika 75% katika jimbo hili. Ikiwa

ni jimbo la kule, - sio kama sasa, pesa zinapatikana hapa, zinatajirisha mahali pengine na huku watu wanaendelea kuumia. 

Halafu, nyingine nitaruka kwa sababu tunachunga wakati,  tukasema ni lazima watu wapewe  uhuru  wa  kutoa  maoni,  kuwa  na

uhuru wa kusafiri, na uhuru wa kuzungumza. Ijapokuwa itakuwa ni kinyume na Serikali ambayo iko.  Yaani hata kama Serikali

imefanya  jambo,  na  mtu  asimame  atoe  maoni  kupingana  na  Serikali,  na  kuweza  kufanya  campaign  ama  kutembea,  ama

kuzungumza, awe na haki na asiwe na uoga wala kutishwa. Kwa hivyo tukaandika in short,  freedom of expression,  speech and

movement should be guaranteed to all, without intimidation.

Kisha nikaja kwa problem ya squatters, kwa sababu sisi tuna watu                                    (Inaudible) ambao wamekaa miaka

mingi, kama  Faza,  Kizingitini,  kama  hapa  Lamu  pia,  kuna  sehemu  watu  wamekaa  kabla  sisi  hatujazaliwa,  na  wao  wameishi

hapa. unapata sasa hivi, hawana title deed, wala thibitisho kuwa hiyo mahali ni pao.  Kwa hivyo tuka-recommend,  watu ambao

wamekaa mahali for more than sixty years, na hiyo mahali itambulikane kama ni kwake, na                                    (Inaudible)

awe na haki kamili ya kumiliki ardhi hiyo.  

Halafu tukaja  katika  point  nyingine,  tukasema  pre-independence  land  treaties  and  agreements  involving  certain  communities,

such as  Coastal  strip,  should be retained.  Kama ile mikataba inaandikianwa baina ya watu wa Pwani,  wakati  wa,  -  kabla  ya

Waingereza, wa                                    (Inaudible) Zanzibar,  na Uingereza iwe imetambulikana. Kama ile mikataba kwamba

watu  wa  Pwani  wamiliki  ardhi  zao  wenyewe.  Ni  mikataba  kama  ya  Wamasai,  kama  ya  Mazrui,  iwe  ni  kitu  ambayo

itatambulikana. Kwa hivyo Katiba ni lazima iwe ikichunga mambo kama hayo. Nafikiri hata hiyo muiweke katika kitabu chenu. 

Langu  la  mwisho  ni  kwamba  mayors,  nilizungumza  habari  ya  election.  tunapendelea  mtu  kama  mayor,  ama  Chairman  awe

sponsored awe ata-votiwa kama Mbunge na kila mtu. sio awe sponsored ….(End of side A).

… kwa hivyo nafikiri mambo ni hayo tu, na yale mengine yazungumzwe na wenzangu …                                   (Inaudible). 

Com. Hassan: Okay, ahsante sana Faisal. Jiandikishe na utuwachie na hii kwa register. Sasa ni wakati wa Shee Mohamed Ali,

yuko? Na Silaha Abubakar? Silaha yuko? Haya. 

Response: Yuko, yuko. 

Silaha:  Salam  Aleykum  Warakhmatulahi  Saalam!  Na  mimi sina  mazungumzo  mengi  ya  kusema,  lakini  yangu  ni  machache.

Naomba Katiba, tuna Katiba, ma-Chief naomba, - nitakavyo mimi, wote wachaguliwe. Ma- Chief, na wamekuwa wengi, kama

vile ambavyo ma-councillor wamepunguzwa, na ma- Chief pia naomba pia wawe watapunguzwa, wawe Chief ni mmoja pekee,

kama ilivyokuwa hali yetu ya kizamani. Imekuwa twapata tabu…
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Interjection. (Clapping).

Audience: Endelea bwana.

Silaha:  Nafahamu. Kwa hivyo hayo ni maoni yangu. Salaam Aleykum warakhmatulahi.

(Laughter and clapping).

Com. Hassan: Silaha, ahsante. Please tia sahihi. Hambal Omar.

Hambal Omar: Asalaam Aleykum! Ikiwa mimi nimeletwa na  group  la  Shia  Etna  Shariff  Community  group,  tunayo  matatizo

mpaka sasa,  ambayo mpaka sasa  hatufahamu mambo yalikuwa vipi mpaka ikawa Katiba zirudishwe tena zipangwe. Matatizo

yetu, mavungu haya kutoka huko bara yakawekwa huku. Ni kwa nini? Mbona hatufahamu? Vungu hizi zimetoka bara, kama    

                               (Inaudible) asema kupokonywa.  Kama vitambulisho watu wa bara  wapata,  kama haki zote ni wao ni

ma-D. C, ni wao ni ma-D.  O,  wao ni ma-ex-officers,  hawana matatizo kamwe. Kuna nini? Mbona msitueleze ukweli? Ukweli

uko wapi? Mbona hamutuelezi?  Twataka  mutueleze  ukweli,  maanake  watu  wa  bara  hawana  shida.  Hili  gutu  limetoka  huko.

Limetoka huko likaja huku ndio                                    (Inaudible) ya watu.  Sisi ndio hatutaki Katiba?  Hayo ni maoni yangu.

Ikiwa twataka Katiba,  sisi tunayo Katiba yetu ni mswafu. Mswahafu,  bungo hatutaki.  Na  mtu kama hataki hivyo, atoke  hapa

kamwe, aende kwao.  Sisi sheria yetu twataka  iwe  ni  mswahafu.  Mungu  asema  kwenye  Qurhan  hii  takatifu,  (He  quotes  the

Qurhan). Hukumu inatokana na kwenye mswahafu. Kwa hivyo, ikiwa twataka ahukumu ya kikweli,  twataka hukumu kwenye

mswahafu. Na  ikiwa yeye akudhuru,  mswahafu, toka  uende kwenyu. Utumie Bible, utumie ng’ombe, utumie utakacho.  Lakini

iwe ndilo utakalo. Sisi twataka hukumu yetu itumie mswahafu, na mtu kama, - kuna mtu hupiga mswahafu? Hata kinaa? 

Interjection. People: Hakuna, hakuna!

Hambal: Kwa hivyo itakuwaje hata Katiba…                                   (Inaudible)

Com. Hassan:  Bwana Hambali,  tafadhali toa  maoni, kama una maoni  ya  kutoa,  kama  hauna,  upatie  watu  wengine  tafadhali

nafasi.

Interjection. Hambali … (Not clear). 

Com. Hassan: Ni sawa. Tunataka tumsikize sasa Amina Ahmed. Amina Ahmed… hayuko. Joseph Muteru, F.C.K… okay. 
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Joseph Muteru: Ahsante sana wageni wa leo, majina yangu ni Joseph Muteru, nimetoka                                    (Inaudible).

Kwa maoni yangu, ya kwanza ni kwamba, - kabla sijaendelea, ningeuliza kila mmoja, Katiba ni nini? 

Com. Hassan: Joseph, tafadhali toa maoni, leo tunataka kusikiliza maoni. 

Joseph Muteru:  Okay,  Katiba ni maisha ya mwanadamu, kulingana na mazingara unayoishi. Si mambo  ya  kuletewa  na  mtu

binafsi, au mimi mwenyewe nilete kwako. Ni maisha unayoishi kwa njia hiyo ambayo unaoishi katika mazingara yako, na kupitia

kwa  Mwenyezi  Mungu.  Yangu  ya  kwanza  ni  kwamba,  -tuingie  kwenye  maoni  yangu  sasa-.  Maoni  yangu  ya  kwanza  ni

kwamba,  ni kuhusu kilimo,  au agriculture. Kilimo,  -  tunajua  kwamba  nchi  hii  yetu  ya  Kenya  ni  nchi  ya  kilimo,  au  wananchi

wanaishi kwa njia ya kilimo, kwa sababu hakuna madini ya kuenda kufanyia kazi yoyote. Lakini tunapata dhuluma kwa ajili hiyo

ya kilimo. Kwa njia gani? Kwa kuambiwa kwamba tunataka soko huru, lakini si kamili kabisa.  Hiyo inamaanisha ya kwamba,

soko  hiyo  huru,  inamaanisha  kwamba,  kuna  wale  pengine  wana  uwezo,  wanapewa  nafasi  ya  kwanza,  wapate  hiyo  soko  ili

wafanye mambo ya kujinufaisha wao wenyewe. Lakini mtu  wa  chini  kabisa,  mwananchi,  hapati  nafasi  hata  kidogo.  Tunaona

kwa  mfano  mzuri,  hapa  juzi,  watu  wamelima  pengine  mazao  ya  tomato,  mimea  kidogo  kidogo  ya  kusaidia  watoto  waweze

kusoma, lakini wanapata  tatizo,  unaona mkulima anashikwa, analipishwa shilingi mia tatu au mia mbili, ili aweze kuingia  katika

soko.  Lakini ni kwamba tunatakiwa tuwe na soko huru kutoka manyumbani kwetu,  hadi kwenye Serikali,  au  Katiba  ambayo

inatuongoza wakati  tulioko. Au Katiba mpya hii ambayo inatikiwa kutengenezwa, inatakiwa ifikirie mtu wa chini kabisa,  yaani

mkulima. Kwa sababu hana njia zozote za kuweza kupata soko ya kuenda mbali. 

Ya pili ni kwamba, -ni elimu. Kuna elimu ambayo imebandikwa hivi juzi, ambayo ni 8-4-4.  Lakini tukiangalia watoto  wetu vile

wanavyosoma, kuna masomo, au masomo mengi sana ndani, au subject                                    (Inaudible) masomo. Hizo

subjects  ni nyingi sana katika shule, lakini tungeomba, kupitia  kwa  Katiba,  yarekebishwe  haya  mambo,  kwa  sababu  pengine

huwezi kupata mara moja, pengine masomo kumi na tatu mara moja. Ipunguzwe kulingana na ile career yako, au kama wewe ni

engineer, au mtengenezaji wa gari,  au wewe ni daktari,  ufundishwe masomo ambayo inakuelekeza uwe daktari.  Yaani mambo

ya pharmacy. Si ufundishwe mambo ya chuma. Kwa hivyo, kuna jamii zingine wako chini sana,  hawana uwezo wa kufikia yale

mambo kikamilifu kwa ajili  ya  elimu  yao.  Tunaona  kabila  zile  ndogo  ndogo,  kabila  zingine  ni  kubwa,  au  nyingi.  Kwa  hivyo,

inatakiwa  wapate  elimu  ya  kutosha.  Ndiposa  nasema  kwamba,  nikitoa  maoni  ya  kwamba,  irudi  elimu  ile  ya  zamani,  ile  ya

standard seven, ili watoto wetu wapate elimu ya kutosha, na wapate nafasi, wazazi wao wapate pesa za kuweza kuwasomesha.

 

Nitaguzia  habari  kidogo  ya  ardhi.  Ardhi  inatakiwa  itolewe  kwa  mwananchi  wa  kawaida  ambaye  anajulikana  ni  wa  nchi  hii,

ambaye ana kitambulisho, ambaye ana kubalika katika nchi yake,  au eneo lake kwa njia ya  haki.  Si  kwamba  mtu  anayetoka

mbali, - si kutoka mbali kuwa wewe ni mtu wa bara, no. au kutoka hapa Coast,  no.  Ukitoka hapa Coast  uende bara,  wewe ni

mtu wa Kenya, kwa sababu Coast, au Central ni within Kenya.  Uende pale,  upate manyumba Nairobi,  kama ni ekari  moja au

ndogo, ujenge ma orofa yako kama wale watu wa Central.  Hiyo ndio haki.  Kwa hivyo, usiseme kwamba tukae hapa hivi, no.
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kama ni mambo ya plot,  sisi tunapojenga manyumba kama haya ya biashara,  una uhuru wa kuenda kila mahali. Na  mimi nina

uhuru  wa  kuja  hapa,  nina  uhuru  wa  kuenda  kama  ni  Western,  niweza  kuingia  huko  katika  nchi  za  waluhya,  niweze  kukaa

pamoja  nao  kwa  sababu  ni  ndugu  zangu.  Tuko  zaidi  ya  kabila  arobaini  na  kitu.  Kwa  hivyo,  ukiwa  hapa,  ni  wewe  mmoja,

ukitoka jina lako, halitaitika ni kabila arobaini, itakuwa ni thirty-nine, sio?  kwa hivyo ni mmoja, within that kabila. 

Com. Hassan: Jaribu ku-summarize.

Okay.  Uuzaji wa ardhi,  uuzaji wa ardhi unatakiwa urudi kule grassroots.  Hivyo namaanisha kwamba,  kwa  wazee  vijijini  kwa

sababu wao ndio wananifahamu, mimi ndio nakufahamu wewe ni jirani yangu, inahitajika yaani ile Katiba  iweze  kurudi  katika

kamati ile ya vijijini. Wakati  unapouza ardhi yako,  ieze kukubalika kwamba unafahamikana.  Kwa  sababu  pengine  kuna  watu

wengine wanatoka Nairobi, wanakuja hapa, akiwa kule, anapigia wale settlement office, wale wanapiga simu kwamba shamba

yangu si ni number two, iko? Namuuliza pengine ndugu kama huyu, number yangu iko? Ananiambia ndio.  Na  sijafika pale.  Na

kumbe hiyo plot imechukuliwa na watu wengine. Ni hivyo inafanyika hapa Lamu kwetu,  unakuta shamba moja ina watu kama

watano,  lakini  yule  wa  kwanza  anakaa  Nairobi,  anakula  mayai,  anakula  starehe  zake,  biashara  za  mbali  mbali,  lakini  yule

anahitaji kulima anakuja ananyang’anywa, pengine amepanda mkwaju wake, ama mkorosho au muembe, na anakula               

                    (Inaudible), na anawekwa kwa barabara.

Com. Hassan: Bwana Muteru, tafadhali toa mapendekezo yako, usijaribu kutupatia story nyingi.

Joseph Muteru: Okay, ya mwisho ni security. Security au usalama, hapa Lamu ni kweli,  hata kama ilikuwa imetajwa, security

bado ni kidogo.  Tunaona hao security ni wengi  lakini  security  ni  kidogo.  Kwa  sababu  ile  kazi  haitekelezwi.  Lakini  inapaswa

kutekelezwa  kwa  njia  gani?  Kwa  sababu  kuna  vikundi,  G.S.U.  Army,  Navy,  wako  within  the  area.  Lakini  inatakiwa  wao

wanaohusuka katika hizo sehemu za Katiba,  mpeleke hili jambo,  liweze kuinua kabisa.  Kuna  kikundi  kama  hiki  kilichukuliwa

juzi, kama ma  K.P.R  na  wengineo,  wanafanya  kazi  within  the  community.  Lakini  wananchi  wenyewe  ndio  wanaweza  kutoa

maoni  ya  kutosha,  kwa  sababu  wao  ndio  wamepatiwa  kazi.  Hiyo  security  ya  KPR  inatakiwa  iongezeke,  ili  wale  watu

wanasaidiana na ile usalama ndani ya vijiji, na ili wapate sehemu ili                                    (Inaudible) kabisa  na wapate  sehemu

yao ya kumi, au msaada wa kulipwa. Barikiweni sana.

Com. Hassan: Ahsante sana. Ahsante, tafadhali tunawaomba mjaribu kutoa mapendekezo,  because  hapa tumekuja kuchukua

maoni kuhusu Katiba mpya. Kwa hivyo usiseme tu shida, ukisema shida unatoa mapendekezo yake pia. Ali Debby, hayuko. Ali

Mohamed Fami, 

Interjection. Audience: Hayuko.

Com. Hassan: Muna hakika? Zein Mzee, Kenya National Union of Teachers, mwalimu, hapa naona umeandika KNUT,  huku
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pia umeandika Union, hapa inasema jina yako kwanza …                                    (Inaudible). Tupatie jina lako tafadhali.

Omari: Omari Bakari. Asalaam Aleykum. Kwa niaba ya waalimu, ningependa kutoa mapendekezo haya: Kwanza tumeanza na

preamble,  yaani utangulizi. Katika utangulizi wetu,  tumeweka kuwa Katiba hii  ni  ya  watu  wa  Kenya,  na  itahakikisha  usalama

amani na maendeleo,  na pia Katiba hii itahakikisha kuwa mali ya  asili  yanagawanywa  sawa  sawa  kwa  watu  wote.  Na  kuwa

Katiba hii iwe juu ya sheria nyingine yoyote, ama mtu yeyote.

 Kwa  upande  wa  uraia,  sisi  tunapendekeza  kuwa  sheria  ile  ya  kusema  kuwa  ‘Naturalized  citizen,’  tunasema  kuwa  yule  ‘

Naturalized,’ apate  haki zote kama yule wa kawaida na mambo yote,  kama  raia  wa  kawaida.  Pili,  ikiwa  ni  Mkenya,  ameoa

ama  ameolewa  na  mgeni,  watoto  watakao  zaliwa  wawe  ni  wenyeji,  raia  wa  Kenya,  na  yule  bibi  ama  bwana  pia  awe  ni

automatic  citizen.  Tatu,  twasema  kuwa  intimidation  na  segregation  isiweko  katika  raia  wa  Kenya.  kwa  mfano  sasa  hivi,

ukiangalia birth certificate imeandikwa kuwa,  birth certificate hii si hakikisho la uraia,  hiyo  ni  form  of  intimidation.  Kwa  hivyo

iondoke, ifuatane na sheria.  Na  identification za Wakenya kama I.Ds,  na passport,  zitolewe freely. Sio you are  subjected to a

Commission, mbele ya watu. 

Kwa  upande  wa  structure  na  system  za  Serikali,  twasema  kuwa  hii  Presidential  system  ya  sasa  iendelee,  Judiciary  system

iendelee,  lakini  kuwe  na  autonomy  kwa  upande  wa  kusimamia  mali  ya  asili,  kama  vile  samaki  na  vitu  vingine.  Na  D.D.C.

zifanywe kuwa ni chombo cha kisheria. Sasa hivi D.D.C. ni chombo cha Serikali. Kwa hivyo tungesema D.D.C iwe na sitini na

tano kwa mia ya wanachama, wawe ni wananchi, chairman wa D.D.C awe ni mwananchi, wale ma-officer wa Serikali watakao

kuweko, wawe ni technical persons. 

Kwa  upande  wa  Legislature  twasema  hivi,  kuwa  mapendekezo  yote  ya  Rais  ya  kuchagua,  kupendekeza  watu,  yapitie  kwa

Bunge yahakikishwe. Yaani they should be vetted. Rais ni mwanadamu, anaweza kufanya makosa anaweza kufanya favors.  Pia

Bunge liwe na uwezo, lakini uwezo wake pia uwe na limitation, kuwe na checks  and balances.  Pia tuseme kuwa wakati  Bunge

likiwa liko kwa extension kama wakati huu, Wabunge wetu ambao tumesema wanalipwa mshahara takriban nusu milioni, wawe

ni fulltime  employees.  Kwa  hivyo  Tuesdays  mpaka  Thursdays,  wakati  wa  Bunge  likiwa  in  session,  Wabunge  wetu  wawe

fulltime. Sio ile mara kuwa Bunge limehairishwa, kwa sababu kuwa ndani ya Bunge kuna Wabunge sita pekee  yake.  Haya kwa

upande  pia  wa  Wabunge,  twasema  hivi  kuwa,  nomination  ya  wale  Wabunge  maalum  kupitia  kwa  vyama  vya  kisiasa,

vihakikishe kuwa vinazingatia zaidi zile marginalized groups.  Kwa mfano wanawake,  watu wasiojiweza,  na pia interest  groups.

Kwa mfano,  vyama  vya  wafanyi  kazi,  walimu,  wanajeshi,  na  pia  wale  wenye  kuweka  uchumi,  -industrialists-,  wapatiwe  kiti

katika Bunge, angalau. Kwa upande wa Rais, twasema kuwa ile mpangilio wa sasa wa Rais kuwa na vipindi viwili uendelee,  na

lakini,  kazi  za  Rais  ziwe  redefined,  na  uwezo  fulani  uondolewe.  Kwa  mfano,  Rais  aondolewe  uwezo  wa  kuliita  na  kilivunja

Bunge, aepuke uwezo wa kuitisha uchaguzi, kwa sababu mara nyingi anasema hiyo ni secret  weapon,  hiyo secret  weapon iwe

na Bunge yenyewe. Halafu pia apokonywe uwezo wa kutoa ardhi, ama pesa ya aina fulani kwa sababu za kisiasa. 
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Na mwisho nitasema kuwa,  walimu wanasema kuwa Provincial Administration yaweza  ikaweko,  lakini  ule  wajibu  wake  uwe

redefined.  Kwa  upande  wa  Judiciary,  walimu  wasema  kuwa  Kadhi’s  court  ipatiwe  powers  za  pia  kusimamia  mambo  ya

watoto. Yaani ile children’s Act kwa upande wa Waislamu, irudishwe kwa Kadhi, awe implementing agent. 

Pia, Kadhi na Chief Kadhi, wawe na kiwango cha elimu cha degree,  kama ma-officer wengine wa court,  na kwa kuwa wao ni

Waislamu, wawe na angalau diploma katika somo la wanasheria wa Kiislamu. That is,  from a recognized university, a diploma

in Islamic  law.  Pia  Kadhi’s  court,  iwe  na  kiwango  cha  mtu  kukata  rufaa.  Isiwe  ukihukumiwa  kwa  court  ya  Lamu,  huwezi

kuenda mbele. Pia twasema kuwa, Kadhi awe na court assessors. Ikiwa ni kesi  ya talaka,  ambayo ni kesi  ngumu, ama kesi  ya

urithi, Kadhi aruhusiwe kuita court assessors, wana vyuoni kama wanne wasikilize kesi pamoja, na wakate uamuzi pamoja.

Nne,  nyingine, twasema kuwa Serikali  impe  huduma  za  kisheria,  that  is  to  say,  legal  aid.  Mtu  yeyote  Kenya,  akifanya  kosa

lolote, akiwa ameuwa, amefanya nini, yeye hana uwezo wa kuajiri wakili, kwa hivyo Serikali ihakikishe imempa legal aid,  ndio

itasaidia  kuonyesha  haki.  Kwa  sababu  ikiwa  yeye  amedhulumiwa  na  tajiri,  na  yeye  hana  uwezo  wa  kuweka  wakili,  tajiri

atahonga, tajiri ataandika wakili hodari, na yule atashindwa. 

Kisha twende kwa local  Government,  twasema  pia  sisi  walimu  kuwa  mayor,  na  chairman  wa  County  Council,  na  municipal

council, na city council, wachaguliwe moja kwa moja na raia, na awe na kipindi cha miaka mitano, na pia local authority ipatiwe

autonomy zaidi. Sasa hivi, bwana Waziri wa mambo ya Serikali za mitaa, ama local Government anaweza kumfuta mayor ama

councillor ambayo si sawa.  Pia twasema kuwa ni lazima kuweko na…-  there  should  be  moral  and  ethical  qualifications  kwa

councillors na Wabunge.  Na  pia kwa upande wa ma-councillors twasema kuwa tu-retain hii system ya nominated councillors,

lakini  pia  tuzingatie  wanawake,  wasiojiweza,  na  zile  other  interest  groups.  Kama  tuliwaambia  Waboni  wako  kando  na

maendeleo,  kwa  hivyo  Lamu  County  Council  itenge  kiti  kimoja  kwa  Waboni  masadan.  Kwa  upande  wa  electoral  systems,

twapendekeza  kuwa  mtu  yeyote  ambaye  ame-fail  kupata  kiti  kupitia  kwa  chama,  asiruhusiwe  to  cross  to  another  party.

Yaani… (End of tape two).

(Beginning  of  tape  three).  Ikiwa  wewe  ume-seek  nomination  kwa  Kanu,  na  umeshindwa  katika  mlolongo  au  njia  yoyote,

usiruhusiwe kuruka sakafu kuenda D.P, au chama kingine. Kwa sababu hiyo inaonekana you are not patriotic, you are just after

the Parliamentary seat.  Kwa hivyo Katiba itakayokuja ihakikishe, mtu aamue, mimi nitasimama kwa Kanu,  kupata,  kukosa  ni

Kanu. Kitu kingine, ni kuwa tuwe na mpangilio huu wa kisasa wa viti. Tatu,  tuendelee kuwa na kura za Rais na Wabunge kwa

siku moja kama ilivyo kawaida. 

Kwa upande wa haki za msingi, that is basic rights, twasema kuwa  elimu,  elimu  ya  msingi,  ile  E.C.D.  yaani  Early  Childhood

Education, and Primary school education, sheria ihakikishe kuwa inakuwa ni ya bure na ya lazima kwa kila mtu. Na iwe ya bure

kweli. Sio kuwa ni ya bure, halafu Rais ama Waziri aseme “local communities sit down and consider a figure,” la.  Ikiwa ni bure,

iwe ni bure. Haya, halafu twasema pia kwa upande wa elimu kuwa ya bure na kuwa mzuri, director wa education,
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Com. Hassan: Summary please.

Omari:  Okay,  Director  wa  education,  na  Chief  inspector  of  schools,  hizo  ziwe  considered  as  Constitutional  offices,  with

security  of  tenure,  ili  waweze  kufanya  kazi  independently.  Pia  tungetaka  huduma  za  afya,  za  msingi.  Kwa  mfano  katika

dispensaries up to district  level ziwe bure.  Sio saa  hizi unakwenda hospitali,  halafu unaambiwa toa shilingi  themanini  za  dawa,

ilhali wewe huna shilingi ishirini za chakula.  Kwa hivyo huduma ziwe za bure,  maji yawe ni ya bure na yapatikane.  Pia wafanyi

kazi  wote  waruhusiwe  kuwakilishwa  na  vyama  vya  wafanyikazi,  na  makubaliano  yoyote  baina  ya  Serikali,  au  mwajiri  na

mwajiriwa, ni lazima yatekelezwe. 

Kwa upande wa ardhi tunasema kuwa,  ardhi imilikiwe na  wenyeji,  mpaka  katika  sub-location  level.  Kwa  mfano  ikiwa  kuna

land  control  board,  land  allocation  board,  hizi  zianze  kutoka  sub-location.  Halafu  pia  katika  management  ya  ardhi,  kuna

seventeen  different  acts  of  Parliament,  ambazo  hizo  zinasaidia  grading  of  land.  Kwa  hivyo  tunataka  hizi  seventeen  Acts

zichanganywe pamoja, iwe one single Act, au two Acts. So that,  mwananchi wa kawaida aweza kuzisoma na akazielewa. Kitu

kingine,  lazima  kuwekwe  kiwango  cha  kumiliki  ardhi.  Pia  kitu  kingine  tumesema  kuwa  Katiba  ihakikishe  kila  mwananchi

anakuwa  na  ardhi.  Kwa  upande  wa  culture  ethnic  and  regional  diversity,  walimu  wanasema  kuwa  Waswahili  watambuliwe

kama  kabila,  kwa  sababu  wana  mila  yao,  wana  lugha  yao,  na  wana  identity  yao.  Sasa  hivi  tunazungumza  lugha  yao,  sijui

wenyewe wako wapi? Kitu kikingine twasema kuwa,  Katiba pia itoe uhakikisho, against discriminatory aspects  of culture and

origin. Na hiyo ni kusema kuwa katika acquisition of employment na mambo mengine. 

Kwa kitu kingine ni management and use of natural resources,  ni kusema kuwa ile uwezo wa Serikali kusimamia mali ya asili,

uletwe chini mpaka kwenye District. Na…

Interjection. Com Hassan: You have taken more time than I have given you. Please try and sum up.  

Omari Bakari: Lakini Bwana Commissioner, this is the only opportunity walimu wa Lamu watewaza kuzungumza. Kwa hivyo

tafadhali just another three minutes. 

Com. Hassan: But you know you people have written submissions. Hata ukisoma saa hii bado itakuja kwa Commission.

Omari  Bakari:  Sawa,  nataka  watu  wengine  wasikie  na  kama  press  iko  hapa  isikie.  Ahsante.  Haya,  kitu  kingine  ni  katika

environment  na  natural  resources.  Tumesema  local  communities  zihusishwe  katika  hiyo,  na  natural  resources  zote  ziwe

protected  by  the  Constitution.  Na  kitu  cha  mwisho,  ni  katika  hizi  Commission,  twasema  kuwa  Serikali  ianzishe  ofisi  ya

ombudsman, ambaye atapokea  malalamiko ya wananchi wote,  ikiwa  wamekosewa,  na  itachukua  malalamiko  from,  -  against

the three arms of Government, na pia iwe na uwakilishi katika eneo la ubunge. 
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Mwisho  ni  kusema  katika  succession  and  transfer  of  power,  ili  kuhakikisha  proper  and  successful  transfer  of  power,  Rais,

wakati wa kuchaguliwa Rais, kuwe na running mate ambaye atakuwa ni vice President  ili kuepuka mambo yaliyoko leo Kenya.

leo Kenya tuko na succession battles. Lakini kama tungekuwa na Makamu wa Rais aliyechaguliwa, hayangekuwako.  Pia ikiwa

wakati  Rais  aliyekuwako  ambaye  yuko,  pengine  akifariki  ama  akiwa  ataondoka  kwa  njia  yoyote,  twapendekeza  kwamba

Makamu wa Rais achukue, ikiwa Makamu wa Rais hawezi, Speaker  wa Bunge achukue,  na ikiwa speaker  wa Bunge hawezi,

Chief Justice achukue hapo mahali kwa muda wa miezi tatu, kisha aweke uchaguzi.

Halafu  mwisho,  ambayo  si  mwisho  kabisa,  ni  kusema  kuwa,  Rais  mstaafu  apewe  attractive  retirement  package,  ambayo

itakuwa na usalama, nyumba na welfare yake. Lakini walimu wanasema, ikiwa Rais ambaye yuko mamlakani atajiingiza kwenye

active domestic politics,  kwa hivyo sheria ama Katiba  imnyang’anye  yule  Rais  zile  haki  zote  za  former  President.  Kama  vile

ilivyokuwa Zambia. Hii ni kuepusha duplication of power. Kwa sababu katika Katiba yetu mpaka sasa,  hakuna limit ya chama

kiko wapi,  na Serikali yaanzia wapi.  Kwa hivyo ikiwako  hii  sheria,  ndio  itaweza  kusaidia.  Kwa  hivyo  nimeshukuru,  na  hayo

ndio maoni ya walimu. Ahsante.

Com. Dr. Mosonik: Swali moja, umesema kuwe na  kiwango cha juu cha ukubwa wa ardhi, lakini hukutueleza kiwango, kipi?

Omari: Kwa kuwa hili swali tumelipita na  umeniuliza  sasa,  nitaeleza  pengine  kwa  maoni  yangu  ambayo  nafikiri  walimu  wale

walioko hapa wataniunga mkono.  Sisi twasema acre  hamsini. Na  zile  ambazo  zitakuwa  ni  zaidi  Serikali  izichukue  na  pengine

tuambiwe sisi wengine tuzinunue. Kwa hivyo 50 acres, anywhere in Kenya. 

Com. Hassan: Thank you very much mwalimu. We come to Mohamed Somo, from Faza. 

Mohamed Somo:  Salaam Aleykum. Yale nitakayo yasema mimi,  yote  yamekwisha  kusemwa,  kwa  hivyo  nitachukua  muda

mfupi sana, kwa vile wanalia time. Kwanza mimi niko kwenye msimamo wa Serikali za majimbo, na haki zake.  Hii namaanisha

kwamba,  tukipata majimbo, zile haki na matunda yake,  yaje kwa watu wa jimbo hilo, kama  walivyosema  wenzangu.  Na  iwe

50% ina-benefit hilo jimbo kwa kuimarisha na kustawisha hilo jimbo, zisitoke tu hapa, zikaenda huko juu. Na  sisi hapa jimbo la

Pwani twajua tunao, jimbo letu ni nzuri, lina mazao mazuri, lakini yale mazao ndio hatuyaoni. Kwa hivyo, kile tunataka,  itupatie

hiyo. 

Pili, mimi natoka Faza. Faza kule na Kizingitini na sehemu zote sisi uchumi wetu ni samaki,  na ukulima. Lakini sasa  leo Serikali

hii,  ambayo  tuliyonayo,  imefanya  maisha  ya  samaki,  na  maisha  ya  wanyama,  ni  bora  kuliko  binadamu.  Imetuwekwa  park

sehemu ambazo tunaweza kutoa samaki kwa uzuri, na tukaenda tukauza. Inatuwekwa Park.  Tunataka Katiba hii itoe uhuru wa

bahari,  vile wavuvi wanavyopata faida.  Na  wakitaka kufanya park  wasifanye                                    (Inaudible) tu  huko

Nairobi,  sehemu fulani in  fact  waje  wapige  tu.  Waende  waelewane  na  wavuvi  ni  sehemu  gani  kama  sisi  tungetaka  kuhifadhi
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mazingara ya samaki. 

Kadhalika, mashamba. Ile sehemu za madodori ambazo sisi tulipokuwa watoto  tukizilima, zilikuwa ndio sehemu zinatoa mazao

mazuri,  Zinafanywa  Park.  Ili  kutawanyisha  maisha  ya  wanyama  ni  bora  kushinda  maisha  ya  binadamu.  Tunataka  Katiba  hii

ifikirie binadamu kushinda wanyama. 

Jambo lingine, number  four  hiyo.  Wananchi  katika  passport  huwa  tunaandikiwa  tatu,  ukoo,  kuzaliwa  na  kujiandikisha.  Kwa

hiyo,  tunataka  Katiba  hii  isimame  kwenye  msimamo  huo  huo.  Kama  mtu  amekubaliwa  kuwa   mwananchi,  awe  na  haki  ya

wananchi.  Hivi  sasa  kuna  wanaume  ambao  wamenunua  uwananchi,  wamezaa  na  watu  wetu,  wamezaa  na  dada  zetu,

mkiwanyima haki hiyo, ndio kuwanyima watoto wetu haki zao.  Tuna kina mama wetu wameolewa na wababa  zetu, wameowa

wengine, na wamezaliwa. Ukiwanyima haki yao ya uwananchi, kama makaratasi  yaliyotolewa hapa,  ni kuwanyima watoto  haki

yao. Hiyo ndio nasema. Land taken by outsiders, ardhi inachukuliwa na watu wa nje? pia sasa  kuna mtu ambaye si wa district

hii wala hajulikani, alikuja juzi na jana tu hapa,  ana ardhi,  -nimesahau karatasi  ningewaonyesha ambayo mwananchi wa hali ya

chini yeyote hajaipata wala haipati. Hiyo pia Katiba hii iangalie maisha ya wananchi hali ya chini kidogo, ili nao wapate  umilikaji.

Kwa hayo machache,  yote ningeyasema nafikiri wenzangu wameyasema, lakini tunataka Katiba hii, katika hayo  niliyoyasema,

ifuate. Na makaratasi  yaliyotolewa hapa,  si makaratasi  ya wageni wote walio                                    (Inaudible) msikitini

kutoka Kenya nzima. Hii                                    (Inaudible) ni mia moja, na wana-save personal hatred. Kwa hayo, ahsanteni.

Com. Hassan: Thank you very much Mr.  Mohammed. Tafadhali utupigie sahihi register yetu. Abdala Abbas,  hayuko. Twalib

Mzee,  Omar  Twalib  Mzee,  huyu  Twalib  Mzee  ni  Chief?  Kennedy  Mwaingi,  sorry,  huyu  ni  observer.  Twende  kwa  Hassan

Said, hayuko. Elijah Shibira, Methodist Church? Okay.

Elijah Shibira: In fact it is N.C.C.K.

Com. Hassan: N.C.C.K? Jaribu kufupisha maoni. 

Elijah Shibira: Okay. Ma-Commissioners, mabibi na mabwana hamjambo?

Com. Hassan: …                                   (Inaudible).

Elijah  Shibira:  Ninataka  kuenda  mambo  mafupi  sana.  Jina  ninaitwa  Elija  Shibira.  Ningetaka  kusema  mambo  mafupi  sana,

ambayo  pia  yamezungumzwa  na  kina  mama.  Habari  ya  urithi  ndio  ningetaka  tu  kuongezea  kidogo.  Sisi  tunapendekeza  ya

kwamba, mimi nikifa, katika sheria yetu ya Kenya, iweke wazi wazi ya kwamba bibi yangu, ama yeye akifa,  mumewe ambaye

ni mimi,  atakuwa  ndiye  mrithi  pamoja  na  watoto.  Na  tukasema  ya  kwamba,  ikiwa  bibi  huyu  ataamua  kuolewa  na  bwana

mwingine,  basi  sheria  iweke  kipengele  cha  kwamba,  mali  ile  ilio  wachwa  na  yule  aliyekufa,  kama  ni  bibi  au  ni  bwana,
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tunapendekeza  ya  kwamba  kuwe  na  kipengele  cha  kufanya  mali  ile  igawanywe  kwa  watoto  wale,  mdogo  awe  na  sehemu

kubwa ya mali ile, na yule mtoto ambaye ni mkubwa, bila shaka kwa ajili ya umri wake amekula vingi, atakuwa na kitu kilicho

chini kidogo ya yule mdogo. Na bibi naye awe na kitu kidogo chake, ili akiolewa watoto wale wawe wana urithi kamili wa baba

ama mama. Na tumependekeza hivyo kwa sababu bwana akiwachiwa watoto, ni rahisi kuuza mali ile, watoto  wakose,  ili apate

pesa za kuoa bibi mwingine. 

Na  tunapendekeza  pia  ya  kwamba  katika  Katiba  mpya,  ikiwa  mmoja  wa  bibi  ama  bwana  ni  mwananchi  wa  Kenya  na

mwingine ni mgeni, basi  mgeni yule, kuwe na uhuru wa yeye kuchagua.  Kama anataka uwananchi, basi  afanye application,  na

tunapendekeza  ya  kwamba  akisha  apply  yeye,  haingewezekana  kwa  vyovyote  apewe  kazi  katika  Serikali  kwa  sababu  ya

security reasons. Hiyo ni shida ambayo tunajaribu kuingalia, -  tumejaribu pia kuangalia jambo la kumiliki ardhi.  Ardhi Kenya ni

ndogo,  na  haiwezi  kuongezeka  maana  haizai,  ni  ile  ile.  Kwa  hivyo,  tumependekeza  ya  kwamba  kuwe  na  sheria.  Ardhi

tuliyonayo,  ikisha  gawanywa,  mtu  akipatiwa  kipande  chake,  iwe  ni  mali  yake  yeye,  pamoja  na  Serikali.  Kwa  sababu  huyu

mmoja ikiwa …..

Com. Hassan:                             …(Not clear). Endelea. 

Elija Shibira: Ahsante bwana. Lazima tumuheshimu Mola. Tunapendekeza habari ya wananchi,  mambo kama haya yafuatayo.

Kwamba yeye awe mwananchi wa nchi moja, asiwe mwananchi wa nchi mbili, ama sivyo tutajikuta tuko kwenye matatizo. Na

tunapendekeza ya kwamba, huyu mwananchi, ama mtu mgeni ambaye atajiandikisha kuwa mwananchi wa hapa kwetu Kenya;

asikubaliwe, -  sasa  nazungumzia yule amekuwa mwananchi kwa kuomba,  asikubaliwe  hata  kidogo  kununua  ardhi,  isipokuwa

Serikali ichanganye kitu kimoja kuwe na kipengele cha kumfanya mtu yule  atakayenunua,  asinunue  zaidi  ya  acre  hamsini.  Na

ikiwa  ameshanunua,  aangaliwe  ya  kuwa,  je?  katika  yeye  mwenyewe  kama  mwananchi,  ana  mali  gani?  Ana  pesa  kiasi  gani

ambazo ziko bank? Na kuwe na kipengele cha kumfanya kwamba haya mali yake asiweze kuyahamisha kwa siku moja,  Kwa

ajili ya usalama wa nchi yetu. Tungependekeza kuwe na Serikali ambayo kutakuwa na mtawala,  President,  kisha kutakuwa na

yule mwingine anaitwa Prime Minister. 

Ningetaka kugusia mambo ya lami, na niyamalizie  hapo,  kwa  sababu  kuna  council  tuko  nayo,  nayo  ni  hii:  Nchi  haiongezeki,

bahari hii tuliyonayo  haiongezeki. Tulipendekeza ya kwamba, mimi ikiwa nimezaliwa pahali kama hapa Lamu, uhaki wangu uko

hapa  Lamu.  Kwa  sababu  wewe  mwananchi  wa  Lamu,  samaki  aliye  hapa  ni  mali  ya  wewe  mtu  wa  Lamu.  Kuja  kweli

kupokonywa, - jambo hili tuliliangalia tukasema si jambo linalofaa-.  Kwa hivyo tukasema,  msitu kuwa pahali pale utunzwe, na

utunzwe na nani? Utunzwe na Serikali, pamoja na mwananchi wa pale.  Kwa sababu tukiweka Serikali,  ni Serikali pekee  yake,

Department ya Forest  tuko nayo,  lakini anaenda anahongwa shilingi mia  mbili  na  wanaikata  misitu  yote,  sasa  tabu  inatuingilia

Kenya nzima hakuna mvua, hakuna maji,  matatizo  yanatuingilia.  Tukasema  ya  kuwa  kama  kuna  mnyama  pale,  mnyama  yule

asitunzwe  na  Serikali  pekee  yake.  Ile  Serikali  ya  watu  wa  wildlife.  Mwananchi  naye  wa  pahali  pale  naye  atunze.  Tena

tukapendekeza ya kwamba, waheshimiwa, ya kwamba, ikiwa basi kuna kitu kama hivyo, ikiwa ni vitu vya kuuzwa, kama kuna
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utalii katika area ile, kuna mhogo, watalii watakuja waangalie,  basi  mimi mwananchi ama mwenyeji wa area  ile, ile outcome ya

kutokana na ule utalii, na sisi wenyeji wa sehemu ile, tupatiwe.  Sio kuchukuliwa inaenda kufanya kazi za Nairobi,  na sisi huku

tunakuwa hatuna hohe wala hahe. Tukapendekeza basi ya kwamba, misitu, maji wanyama, iwe inalindwa na -vipengele viweko,

iwe  inalindwa  na  Serikali  pamoja  na  wenyeji.  Ningetaka  kumalizia  hapo,  na  naamini  ya  kuwa  katika  karatasi  hii  tumeweka

mambo haya wazi wazi, na Mungu awabariki.

Com. Hassan:  Ahsante sana mzee, piga sahihi hapo.  Sauda Kassim, yuko? Naona wewe ni mtu wa  kutoka  kwa  maisha  ya

Annaswiha. Kwa hivyo nitakupatia wewe uongee kwa niaba ya Annaswiha. 

Sauda Hassan:  Mimi ni mwenyekiti wa Annaswiha Women Group,  Lamu, na katika  kikundi  chetu  kinahusisha  akina  mama

pamoja na wasichana, yaani youth and women. Sisi,  baada  ya kushauriana na kubadilishana fikira na mawazo, juu ya maswali

kadha,  tulikuwa  na  mapendekezo  machache  yanayo  fuata.  Pendekezo  la  kwanza  ni  kuwa,  kuhusu  maadili  yanayopaswa

kuwekwa  kwenye  Katiba,  sisi  twaona  kuwa  ni  muhimu sana  kwetu  sisi  Wakenya  kuwa  waangalifu  mno,  katika  kuchukua

maadili ya kimagharibi, kwa sababu mengi ya mambo ambayo kwa vipimo vyao ni mzuri, na muhimu, kwetu sisi mambo hayo,

hayo  ni  mabaya,  na  yasiyofaa  hata  katika  maswali  ya  mambo  ya  kijamii.  Kwa  hivyo  tulisisitiza  Katiba  ifafanue  wazi  juu  ya

misimamo yetu, juu ya maswali aina hiyo. Kwa mfano, kwa nchi nyingi za kimagharibi, tendo la ngono baina ya mwanamke na

mwanamke, au mume na mume ni jambo la sawa,  na hawalioni na makosa yoyote,  ambapo tendo hilo, na mfano  wake,  kwa

mila yetu, na desturi  na dini, ni mambo ambayo ni ya kinyume kabisa,  na mwacha mila ni mtumwa, mila ikiwa ina madhara ya

kiafya au kiuchumi, madhara yaliyodhahiri, huwa si sawa, bali yapaswa kutupiliwa mbali, lakini tusiache mila yetu mizuri kwa ajili

ya kuiga Wazungu. 

Katiba,  iwe imeandikwa katika lugha ambayo imefahamika na kila mtu. Ili maana mtu anapoambiwa kurekebisha Katiba,  iwe

kwake ni rahisi katika kujua ni makosa gani yako, na kurekebisha vipi. 

Com.  Hassan:  Sauda,  naona  uko  na  written  submission.  Usijaribu  kusoma  word  for  word.  Jaribu  tu  ku-highlight  zile  main

points.

Sauda: Katiba, Bunge liwe na mipaka katika uwezo wa kubadilisha Katiba.  Maswali yote ya kijamii isiwe Bunge pekee  yake

litaamua, bali ni lazima umma ushirikishwe na kupewa nafasi ya kutoa maoni yao. 

Uraia. Uraia, mtu yeyote ambaye yeye hakuna  mahali duniani anapoona kuwa ni kwao,  isipokuwa Kenya,  basi  mtu huyo awe

ni raia  wa  Kenya  bila  swali  lolote.  Kwa  mfano,  hapa  Kenya  wako  watu  wengi  ambao  akili  zao  wanakusudia  mababu  zao

wametoka Arabuni au Uajemi, watu hao hawana jamaa  huko  wanakoambiwa  ni  kwao.  Wala  hawana  mali  yoyote,  bali  hata

hawajui kwa hakika ni mji gani ambao mababu zao walitoka.  Watu hao ni lazima wawe ni sawa kabisa na Wakenya wengine

wowote,  kwani  wengi  wao  katika  watu  hao,  mababu  wao  walifika  Kenya,  hata  kabla  ya  mababu  ya  wengine  katika  wale
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wananonekana kuwa ni Wakenya halisi. Vile vile twaona kuwa Katiba isiruhusu raia wa nchi ya zaidi moja. 

Serikali.  Tunapendekeza  mfumo  wa  majimbo  ule  uliokuwa  Kenya  wakati  wa  uhuru,  na  kuna  uwezekano  wa  kufanya

marekebisho  ya  mipaka.  Uwezo  wa  Rais  upunguzwe,  na  asiwe  na  madaraka  zaidi  ya  moja.  Pia  awe  chini  ya  sheria  kama

Mkenyamwingine yeyote. Vile vile neno lake lisiwe ni sheria, lichukuliwe ni pendekezo ambalo litajadiliwa na Bunge. Bunge liwe

na  uwezo  wa  kufuatia  mambo  yote  ya  kiserikali,  na  waamue  juu  ya  maswali  yote  ya  nchi  za  kigeni.  Kwa  mfano,  kupeleka

majeshi nje ya Kenya kuhudumia shughuli za umoja wa mataifa na kadhalika.  Wabunge wasiwe na uwezo wa kuamua  juu  ya

mambo  ambayo  yanawahusu  moja  kwa  moja,  masilahi  yao,  kama  mfano  wa  kujadili  mambo  ya  mishahara  na  kadhalika.

Wabunge walioteuliwa wasiwe na madaraka yoyote mbali na ubunge. Mtu yeyote  aliyewahi  kushtakiwa  kwa  kosa  la  uhalifu,

basi asikubaliwe kupigania kiti cha ubunge. 

Mahakama  ya  Kadhi.  Mahakama  zetu  zifanye  marekebisho,  haswa  upande  wa  kesi.  Iko  dharura  ya  kesi  ndogo  ndogo

ziwekwe  taratibu  ya  kuziharakisha  kusiwe  na  mambo  ya  nenda  rudi.  Kesi  ndogo  ndogo  zifanywe  haraka  ili  zimalizike.

Mahakama ya Kadhi iwe na uwezo wa kushughulikia maswali mengine, mbali na mambo ya ndoa na talaka na miradi. Iwapo

wanaohusika na shtaka,  watakubaliana wote wawili  kuhukumiwa  na  mahakama  ya  Kadhi.  Kama  vile  mahakama  ya  kienyeji

zinavyofanya, katika mahakama ya Kadhi, kuwe na                                    (Inaudible) la ushauri na nasaha,  la kuwa ushauri

mume na mke kabla hawajaanza kushtakiana. 

Makadhi ni lazima wawe na shahada ya chuo kikuu kinachokubaliwa katika somo la sheria la Kiislam, kwa kiwango cha chini

kabisa,  mtu awe  na  L.L.D.  Manaibu  wa  Kadhi  wateuliwe  na  watu  wenyewe  katika  kila  kijiji.  Mahakama  ya  Kadhi  iwe  na

uwezo  wa  kulazimisha  mababa  kutimiza  mahitaji  ya  watoto  wao  sawa,  wakiwa  na  mama  zao  au  wakiwa  wametengana.

Mahakama ya Kadhi iwe na uwezo wa kusimamisha ndoa ya mume ambaye ana mke,  mpaka mahakama hiyo itosheke kuwa

mume huyo ana uwezo wa kutimiza mahitaji ya yule mke mwingine, na bila ya kumnyima mke mwingine haki yoyote katika haki

zake. Ingine ni mayor na wenyeviti wa mabaraza za wilaya wachaguliwe moja kwa moja na Wananchi.  Pia wananchi wawe na

uwezo wa kumwondoa diwani wakati wowote, akiwa hakufanya kazi yake baada ya mwaka mmoja au mbili. 

Jambo lingine ni katika shule, au taasisi  zozote za  kielimu  zilizoanzishwa  na  makundi  ya  kidini.  Mtu  asiyekuwa  wa  kundi  hilo

asilazimishwe kusoma masomo ya dini hiyo, wala kushiriki katika shughuli zozote za kidini, ambazo ni kinyume na itikadi yake. 

Na mwisho kabisa, wanawake walioajiriwa na Serikali,  au mashirika, au na mtu binafsi, wawe na haki ya kupata  leave ya eda

iwapo watafiliwa na waume zao. Ahsanteni. 

Com.  Hassan:  Ahsante  sana  Sauda  kwa  hayo  maoni  yako.  Tafadhali  kuja  utupigie  sahihi  kwa  register.  Anafuatiwa  na

Mohamed Bwanamkuu. Mohamed Bwanamkuu, Hayuko. Omar, Abubakar M.A.L. Hamoud, hayuko? 
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Audience: Yuko. 

Abubakar:  Jina  langu  kama  mlivyoambiwa  ni  Abubakar  Ahmed  Ali  L.  Hamoud.  Commissioner  nafikiri  pointi  nyingi  zetu

kuhusiana na mambo ya Katiba, kuna mzee ambaye,  kwa maandishi atakuja  hapa,  kutueleza.  Mimi pengine nitazungumza kwa

ufupi,

Com. Hassan: Mzee mgani? Anaitwa nani?

Abubakar: Hussein Soud.  Kwa ufupi  nitazungumza  mambo  machache  ambayo  pengine  hatukuwa  na  wasaa  kuyazungumza.

Kwanza ni kuhusu hizi tirabu zetu za kiasili, za kitamaduni. Utakuta katika Kenya ni sehemu chache sana huona museum. Kwa

hivyo tunataka katika Katiba mpya  kuwe  na  policy  ambayo  kila  District  kuwe  na  museum  ili  kuchunga  mila,  desturi,  na  hizi

historic artifacts na monuments, ambazo ziko katika  Kenya.  Kadhalika,  kuwe  na  sheria  kali  sana  ambayo  ita-stopisha  wale

watu ambao wanachukua archives na kuzihamisha. Vile vitu vya kizamani vya kiasili vya hapa,  wanavichukua na kupeleka nje?

kuwe na sheria kali ya kuwazuilia watu kama hawa. Na vitu kama hivi, kuwe na legislation, kuna vitu vingi ambavyo viko nje ya

nchi ya Kenya.  Ukienda nchi nyingi za nje? utapata  mambo yetu ya  hapa  Kenya,  yako  huko,  kuliko  kuwa  yako  hapa.  Kwa

hivyo tunataka vitu hivyo vyote viregeshwe nchini Kenya na virudi katika museums.

Kadhalika,  kuna wale wavuvi wa kigeni, ambao wanavua  hapa  Kenya.  Kwa  hivyo  hao  wanamaliza  samaki  wote,  hata  wale

wadogo.  Hata  majumba  ya  samaki  wanamaliza.  Kwa  hivyo  wale  wavuvi  wetu  wa  hapa  hawapati  samaki,  hawapati  kuvua

samaki,  hawapati  samaki  kwa  sababu  ya  kuingiliwa  na  wavuvi  wa  kigeni.  Kwa  hivyo  mambo  kama  haya  yazuiliwe.  Na

kadhalika wavuvi wapewe misaada ili waweze kutoa samaki wa kutosha. 

Kadhalika,  kuna mambo ya michezo. Michezo katika Kenya utakuta imefifia sana,  kwa sababu serikali yenyewe  haitii  mkazo

katika michezo. Na  ndio ukaona vijana wameingilia mambo ya madawa ya kulevya, na mambo mengine. Kwa hivyo tunataka

katika hii Katiba mpya, katika kila district  kuwe na ground, sports  ground ya kisawasawa,  na facility  zote  ziwekwe,  ili  vijana

wapate kuendelea katika mambo ya kimichezo. Kadhalika, ikiwezekana hata katika tarafa, kuweko na sports ground ili mambo

kama haya yapate  kuendelea.  Michezo, na madhara mabaya kama drug abuse yapate  kuondoka na vilabu vitapata kuendelea

kimichezo. 

Kadhalika, kuna hizi natural resources  ambazo zinapatikana katika Kenya.  Kila sehemu ina vitu ambavyo vinazaa mali ya asili,

Lakini haya mali ya asili  yana-generate  income,  yanatoa  pato.  Na  hili  pato  twataka  litumiwe  katika  mambo  ya  infrastructure

kama mabarabara,  kama ma-hospitali,  utasikia  hakuna  madawa,  pesa  kama  hizi  zingekuwa  zikihudumia  mambo  kama  haya.

Kadhalika kuna utalii mwingi. Kwa mfano, kama hapa Kenya,  haswa Pwani,  utakuta mabarabara  hakuna.  Kwa  mfano  kama

Lamu, sasa imekuwa imechaguliwa katika world heritage site.  Sasa  tunataraji  watalii wengi watakuja hapa.  Sasa  ikiwa hakuna

barabara nzuri, kweli watalii watakuja? Haiwezekani kuwa tunaweza kupata kitu kama hicho. 
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Natilia mkazo ya Waswahili.  Waswahili wako,  wana  lugha  yao,  wana  mila  yao,  wana  utamaduni  wao,  wana  utu  wao.  Kwa

hivyo tunataka kabila la Kiswahili liweko,  -  mimi nashangaa,  ukienda  katika  kituo  cha  kujiandikisha,  Wabajuni.  Wabajuni  ni

nani? Si Waswahili? kuna kabila Wajomvu, kuna kabila Wasiuru, kuna kabila Wapate,  kuna kabila Waamu. Kwa hivyo Bajuni

ni  moja  katika  kabila  la  Kiswahili.  Kwa  hivyo  Kiswahili  twataka  iingie  kwamba  ni  moja  katika  kabila  za  Kenya.  Kisha

atajulikana yule, ni wa wapi? Ni Muwamu, ni Mjomvu, ni Mvita na kadhalika. Kwa hayo, ahsanteni sana.

Com. Hassan: Ahsante sana, ahsante sana Bwana Abubakar. Ali Aboud yuko?  

Ali Aboud: Asalaam Aleykum warakhmatulahi wabarakatu! 

Com. Hassan: Naona kama uko na written submissions? Kwa hivyo usichelewe sana, just summarize. 

Ali  Aboud:  Mimi nitaanza  na  Lancaster  House.  Nitaanza  na  Lancaster  House.  Hapa  Lancaster  House,  ndiko  kulikuwa  na

vurugu la kila aina. Mimi naona hayo yote tunazungumza,  lau tutakuja kukubaliana kuwa tuanzie hapa Lancaster  House,  nafikiri

mambo  yatakuwa  mazuri,  au  yatakuwa  mafupi.  Maanake,  kuenda  huku,  kuanzia  huku,  kurudi  huku,  kuja  huku  -  maanake

Katiba  iliandikwa  mpaka  sasa  nafikiri  bwana  Omar  Shaban  alikuja  akatuonyesha  hapa,  ya  kuwa  Katiba  ni  nini,  ambayo

iliandikwa Lancaster House, na Katiba ile ndio iliyofanya hiyo faratu kukuja hapa kwa teke, mpaka haliitwi hivyo sasa. 

Com. Hassan: Bwana Ali, tafadhali anza kutoa mapendekezo sasa. 

Ali Aboud: Kwa ufupi tu, hapo hapo Lancaster house, nina neno moja nataka kulisisitiza. Wajua watu walichaguana wakisema

tumchague  mfalme.  Basi  wakasema  haya,  tumchague  mfalme.  Basi  twataka  kuchaguliwe  mfalme,  atachaguliwa  na  namna?

Namna gani atatutawala? Lakini kama angechaguliwa na dagaa, ingekuwa                                    (Inaudible).  Kwa hivyo, sasa

twataka utawala wa  majimbo.  Katika  utawala  wa  majimbo,  mimi ningependekeza  hivi,  ya  kuwa  -tuanzie  katika  utawala  wa

jimbo, yaani kutakuwa na Rais, kutakuwa na wajumbe na mambo mengine tena.  Lakini kuna kitu kimoja,  katika utawala huno

wa majimbo, mimi nakusudia utawala wa majimbo wa district pekee yake. Na mazungumzo yangu sana nina-base katika Lamu

 district. Kwa sababu katika district yetu ya Lamu, kuna mambo mengi, ambayo sisi, lau tukizingatia kweli, kweli au tuki           

                       (Inaudible) mengi ni mambo ambayo tume… -mimi naona tumeonewa-.  Kwa mfano, kuna madude hapa Pwani

hapa ya timber, na hujui wewe unafanya nini, wafanyi kitu gani wakati  gani, wakati  gani unafanya kazi,  wala hakuna hata mtoto

wetu mmoja ambaye ameandikwa kazi pale.  Basi ikiwa hiyo Katiba  ambayo  sisi  tutaiunda  hivi  sasa,  itaweza  kulinda  mambo

kama hayo, sijui lakini mimi naona Katiba ni karatasi  tu,  kama karatasi  ya aina yoyote.  Kwa  hivyo  ikiwa  kwa  ile  karatasi  ya

zamani ya Katiba ya zamani haikuweza kulinda haya mambo, hii mtakayo tengeneza sasa  ndio itaweza kulinda? Lakini fanyeni

hivyo hivyo. 
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La mwisho naja katika habari  ya Taasisi.  Taasisi  zote  zilizoko  katika  Lamu,  -tuseme  Kenya,  mimi ningependelea  Taasisi  hizi

zichaguliwe na watu binafsi. Zisiwe zitachaguliwa na kama tuseme kwa mfano Rais,  au nani. Kwa sababu zile zikichaguliwa na

watu  kama  Rais,  zitashindwa  kufanya  kazi.  Kwa  sababu  kutakuwa  kuna  watu  wengine  ambao,  ama  Taasisi  zile  zitakuwa

zikimheshimu yule, haziwezi kufanya kazi kisawasawa.  Lakini lau zitachaguliwa na watu,  zitaweza kufanya kazi sawasawa.  Na

hapo tuseme kwa mfano, kama Mkuu wa Sheria, au uchukulie kama Muislamu mkuu, au yule maanake Mwakilishi wa Tume ya

marekebisho  ya  Katiba,  na  mambo  mengine  mengi.  Lau  kama  team  hizi  zingechaguliwa  na  watu  binafsi,  au  na  wananchi,

zingekuwa leo zaweza kufanya mambo yake kisawasawa. Lakini mimi nina hakika bila                                    (Inaudible),  team

hizi  zote  ambazo,  au  Taasisi  zote  hizo  ambazo  zimechaguliwa,  kuna  mahali  pengine  ikifika  lazima  wapige  breki,  hayawezi

kuenda  popote.  Kwa  sababu  bwana  fulani  hataki  vile.  Kwa  hivyo  mimi ningeomba,  kutoka  sasa,  maanake  hizi  team  –  hizi

Taasisi zote zichaguliwe na watu binafsi. Sio zichaguliwe na bwana fulani, awe ni Rais,  awe ni nani. Mimi  naona  hiyo  itakuwa

haitusaidii chochote. Kwa hayo machache mimi naona ahsante sana.

Com.  Hassan:  Ahsante  sana  bwana…  Mzee.  tafadhali  utupigie  signature  hapo.  Sasa  tunamtaka  Ahmed  Swaleh,  ambaye

atafuatiwa na Ahmed Omar, halafu Omar Mkenzi na Hussein Soud.

Ahmed  Swaleh:  Salaam  Aleykum!  Bismilahi  Rwahmani  Rwahim.  Ningependekeza  la  kwanza  Kadhi  kama  wenzangu

walivyosema, Kadhi wetu wa  Kenya  achaguliwe  na  Waislamu  wenye  elimu  ya  kutosha.  Na  wawe  na  uwezo  wa  kuhukumu

kama jaji yeyote hapa Kenya.  Na  wawe na sauti,  na wawe watatoa  hukumu kutoka mara  ama  kurhani.  Hususa  ambaye  ana

uradhi na mengineyo.

La pili, ningependekeza mambo ya Serikali, department zote za Serikali, especially, heads, kama chairmen wa Kanu,  Wabunge,

D.C, mkubwa wa polisi wa district,  wawe ni born from the district,  within the district.  Mkubwa wa elimu, mambo kama hayo

pia, department zote za Serikali katika district.  Na  kila district  yake iwe na hivyo. Ufanyaji kazi wa kawaida katika D.C,  kwa

D.C ama ofisi ya elimu, ama ofisi nyingine kuwe ni mchanganyiko lakini kusiweko na application,  nafasi za kazi,  first  privilege

wawe ni wenye  kutoka  Lamu.  Asitoke  mtu,  kama  walivyosema  wenzangu  wengine,  wachikue  wengine  nafasi  ziko  hapa,  na

wafanyaji kazi wako. 

La tatu, ninaunga mkono majimbo. 

Na la nne, ningependelea kumaliza…. Ahsante sana mzee shukuran. Kama nina maelezo zaidi, nitawaandikia barua.

Com. Hassan: Ahsante Bwana Ahmed. Mzee tafadhali, Ahmed M. Omar.

Ahmed Omar: Salaam Aleykum warakhmatulahi wabarakatu. Mengi yamezungumzwa na yamo kwenye makaratasi, lakini yale

ambayo yametokwa kwa juu au kwa vipi, nitawaelezea. Kitu cha kwanza, tunaiomba hii Katiba ya sasa,  iturudishie mila zetu na
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desturi  zetu.  Ma-tourist  wanaokuja,  akija  na  dola  mia  moja  analeta  maafa  elfu  moja.  Mabangi,  ma-drugs,  mambo  mabaya

mabaya yote. Kuzunguka uchi katika ma-beach na                                    (Inaudible), kwa hivyo Katiba itulindie zile haki zetu.

Kwa sababu,  visa na lawama nyingi zinatoka wanaambiwa viongozi wa dini wamenyamaza, na makosa si yetu. Asili tunaitaka

lakini naye nyuki hatuna haja naye kutudunga mwiba. 

Kitu kingine, kuna super power. Sisi hatuandiki, Katiba ipangike sawa sawa, iwe  kama ni kitabu cha Mungu na                       

            (Inaudible) lakini pia kuna super power. Super power  walikuja hapa manwari ikaja tanda mji ikapita ma-helicopter  ma

nini, kisha kutuletea                                    (Inaudible) sijui katika mji Somalia,  na akitoka akisukumiwa bomu na atusukumie

sisi. Yeye                                    (Inaudible) kwake. Na  hayo ni mambo aliyaamua mtu mmoja tu,  na bila ya kufikiria wengine

kwamba nao waulizwe, wakajibu. Kwa hivyo kusiwe kuna super power, kisha ikaja ikaguza hii mipango yote tunayoifanya. 

Kisha nimewasikia wengi wakisema kwamba Rais apunguziwe mamlaka. Lakini mimi naona si kitu cha maana.  Kitu cha maana

ni  Rais  hakutudhuru  sisi,  wala  hajajitokeza  kwamba  yeye  ni  adui  yetu  sisi.  Lakini  hawa  walioko  karibu  na  sisi,  ambao

hawakuwa  mwongoni  mwako,  ma-D.C,  ma-Chief,  ma-D.O,  ndio  mambo  mpaka  na  saa  nne  za  usiku  wanakwenda

kuwapigisha watu faini za…

 End of side A. 

… nafikiria, lakini wala                                    (Inaudible) kwa hivyo Katiba ya sasa  iwafikirie watu wote sawa sawa.  Lazima

watu  wote  wawakilishwe.  Na  kitu  kingine,  mtu  pengine  anasingiziwa  jambo,  anashikwa  bila  kuwa  na  makosa.  Akifika  kule

ndani  ya  court,  akitaka  kujitetea  mwenyewe  hawezi  kujitetea.  Ati  mpaka  kuwe  na  wakili  ndio  aweze  kujitetea.   Kosa

nimelifanya mimi mwenyewe, nalijua mimi mwenyewe nikitaka  kusema  ukweli,  niwache  niseme  ukweli  ndio  sheria  ichunguze.

Sio kwamba mimi mpaka niwe na wakili, ikiwa sina wakili siwezi kujitetea.  Au mtu amechukuliwa na polisi aende aandikishwe

statement za urongo, kortini apewe vikwazo vya adhabu,  haya mambo, Serikali ifikirie, mapolisi wasije wakawadhulumu watu

na court isije ikawadhulumu watu. 

Kitu kingine ni ile mambo ya Lancaster House, na ya Chief Kadhi na vile vile mipangilio ya elimu. Tumeona hii system ya 8-4-4

hiyo haitufurahishi, imetufikisha mahala pabaya. Kwa hivyo tunaomba Katiba ijaribu kuzungumzia elimu ile ile iliyokuwako hapo

nyuma. Vile vile sarafu ya nchi, sio mara  ikabadilishwa  ikaenda  huyu  ikaenda  huyu.  Aliyekuwa  mwanzilishi  wa  nchi  hii,  yeye

Mzee  Kenyatta,  irudi  sarafu  iwe  kama  ile  ile,  isibadilike  huyu,  ikibadilika  huyu,  isibadilike  sarafu.  Pia  tunapendekeza  katika

mkoa wa Pwani, kuwekwe university, university zote ziko bara,  na nafasi hatuzipati sisi.  Kwa hivyo iwekwe Pwani,  tuwachiwe

nafasi sisi wenyewe watu wa Pwani. 

Kitu kingine, madarasa  za Kiislamu,  Serikali  twataka  izingatie  vile  vile  mahala  pa  kufundisha  watoto  tabia  nzuri,  na  masomo

mengineyo ambayo yanajenga katika                                    (Inaudible).  Lakini utakuta hata kama akipata  shahada ya kutoka
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university ya Kiislamu hawezi kupatiwa madaraka yoyote.  Kama  Serikali  ya  Zanzibar,  mwalimu  wa  madrasa  analipwa  kama

mwalimu wa shule ingine. Kwa hivyo na ili nao Serikali iwafikirie pia wao ni raia. Tofauti ya dini isitubague sisi. 

Kitu kingine, utakuta kama barabara  ile--   Leo kulitoka maafa hapa,  kuna K.P.A.  K.P.A ina kazi  gani?  Ukiingia  meli  ukijua,

naenda  kaisaka,  itashika  laki  tano,  laki  sita,  lakini  leo  kuzunguka  ufuo  wa  bahari,  hakuna  K.P.A.  iliyosimama,  wala  polisi

waliosimama kwenye ukingo wa bahari, maiti ipate kesho, kesho kutwa. 

(Clapping).

Na kitu kingine,  Rais wa nchi hii aliwahi kutangaza kuwa Kenya ni nchi ya Kikristo. Wanaoishi Kenya si Wakristo pekee  yake.

Wako  dini  mbali  mbali,  na  percentage  ya  kila  dini  inajulikana.  Waislamu  hawako  zaidi  ya  35%,  kufanywa  kwamba  wao  ni

wachache kwamba hawafanyi chochote,  wala – mbona wakati  wa kura wasiwatajie za wale? Kwa hivyo najua wanapoomba

kura ni wale ambao wao walitupwa nyuma. Kwa hivyo, hili neno si zuri. Iwe Serikali ya Kenya hakuna kuangalia  angalia  dini

wala  nini.  Kwa  kuwa  hii  inafaa  watu  maana  wakisema  kwamba  hii  inatizama  upande  fulani,  upande  fulani  haitizami.  Hayo

natumai yametosha. Asalaam Aleykum warakhmatulahi wabarakatu. Shukrani.

Com. Hassan: Omar Makenzi.

Omar Makenzi:   Salaam Aleykum warakhmatulahi wabarakatu.  Mimi ni chairman wa Coast  Youth  Group  na  ni  Organizing

Secretary  wa  D.P  Lamu  East.  Ma-councillor  tafadhali  pendekezo  letu  twasema  ma-councillor  wasiwe  na  elimu  ya  zaidi  ya

standard seven or  standard eight, kwa sababu  wananchi  katika  nchi  yetu  ya  Kenya,  wachagua  mtu  atakayefaa,  sio  mwenye

elimu. Vikwazo vya elimu, kuwekewa ma-councillors,  haimaanishi kwamba itakuwa ni muhimu kwa raia.  Bali raia wataka mtu

ambaye  ataweza  kuwatumikia,  na  hatojali  kuwatetea  haki  zao.  Hilo  jambo  tafadhalini  mliweke  mbele,  na  tusisikie  kwamba

ma-councillor  wamewekewa  ma-degree  mpaka  form  six,  form  four.  Hamutapata.  Kuna  sehemu  nyingine  ma-councillor

hawakusoma, basi inaonekana kwamba hatutakuwa na ma-councillor. 

Pendekezo lingine letu, chama chochote kinachotawala  nchini,  kisiwe  na  uwezo  wa  kufanya  watakalo  kinyume  na  sheria,  ati

kwa  sababu  wao  ni  watawali,  na  ni  matajiri  wa  pesa,  na  hawalindi  haki  za  binadamu,  kwa  sababu  wao  chama  chao  ndio

watawali  wa  nchi  hii,  watatuonyesha  unyonge.  Kwa  hivyo,  utawala  wa  nchi  usituonyeshe  unyonge  kwa  sababu  wao  ndio

watawali, twataka haki. Ikiwa uchaguzi utakuwa 2002, basi mabadiliko yanayohusika na uchaguzi yafanywe kwa haraka,  ikiwa

uchaguzi utakuwa ni 2002. Uchaguzi, mabadiliko ya uchaguzi, yawe yatafanywa kwa haraka.  Mabadiliko ya uchaguzi sio haya

tuliyonayo sisi kwa sasa. Haya ni ya unyonge na kuoneshana kwamba sisi ndio watawali, kwa hivyo sio mnavyotaka nyinyi watu

wa upinzani. Twataka sisi watu wa KANU iwe na hivyo na inakuwa hivyo. Kwa hivyo pendekezo hilo lazima liwe, tupewe haki

zetu, sio tuonyeshwe unyonge kwa sababu sisi si watawali, basi  kwa hapa sisi tutafanya tutakalo.  Tumeyaona mengi wakati  wa

97,  na mimi sasa  nawaambia.  Ikiwa ni  Muislamu  na  ni  raia  wa  nchi  hii,  kwa  nini  anapotaka  identity  card  awe  atasumbuliwa

aambiwe  lete  documents  hizi  na  hizi,  kana  kwamba  yeye  si  Mkenya.  Hiyo  si  haki,  na  lazima  tuzungumze.  Chama  chetu
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kimenituma haswa niwaambie. Kuna wengi wataka I.D, na wamewekewa vikwazo, kwa birth za nyanya na nyanya, na ambapo

hawajui watazitoa wapi.  Basi inaonekana kwamba wao wanajiona kwamba wao si binadamu, na hawana haki katika nchi hii,

kwa  vikwazo  wanawekewa,  lakini  wengine  hawaambiwi  maneno  hayo,  wanaambiwa  watu  Waislamu  pekee  yao.  Birth

zinazotolewa kwa siku hizi, kwa nini ziwe zinaandikwa birth certificate is not proof of Kenyan citizenship, why?  Watoto  wetu

wawekewe vikwazo namna hiyo? Inaonekana kwamba baadaye watakuja kupata shida. 

Kwa upande wa polisi,  mimi naomba polisi  wawe  watapewa  mishahara  mizuri,  na  allowance  nzuri,  ili  ipungue  kuhangaishwa

kwa raia wasiokuwa na hatia.  Wao wanahangaisha watu kwa sababu ya mishahara, na  umasikini,  na  ambao  wanajiona  kana

kwamba  wao  wanafanya  kazi  bila  ya  kupata  msaada  wowote  ambao  waweza  kujitosheleza  katika  maisha  yao.  Kwa  hivyo

wanaona afadhali wafanye lolote, ambapo wakifanya na hufaulu. Lete shilingi mia mbili, mtu anapiga,  lete shilingi mia tatu,  lakini

ikiwa watapewa mshahara mzuri, wakajilinda kisawa sawa kama wafanyikazi wengine, inaoneka uhalifu wa kuhangaishwa zaidi

zitaondoka. 

Mtu  yeyote  asiwe  na  uwezo  wa  kufanya  atakalo  nyuma  ya  haki  za  binadamu,  ati  kwa  sababu  Serikali  iko  nyuma  yake  ya

kumtetea kwa lolote, na hiyo ni kinyume na haki za binadamu. Kwa sababu kuna viongozi wengine, wenye                               

    (Inaudible) kwamba wao Serikali iko nyuma yao,  nchi ni yao,  kwa hivyo waweza kufanya jambo lolote mbele za umma, na

wasijali kwamba hapa mimi nadhulumu, hapa mimi naharibu, kwa  sababu  yeye  amejua  kuwa  Serikali  iko  nyuma  yake.  Kwa

hivyo sisi twataka haki, na mtu asivunje sheria. 

Chama chochote kinachotawala,  hakina haki ya kufanya chochote walitakalo kinyume na sheria,  wakati  wa uchaguzi  wowote

unaokuja. Kwa sababu chama kinachotawala huwa kikifanya mambo ambayo ni kinyume na sheria. Mimi nilipigania kura 1997,

mimi nilikuwa councillor wa Ford People, lakini mambo niliyoona mimi katika kituo ilikuwa ni kinyume na sheria.  Nao  walikuwa

wakifanya  ni  watu  hao  hao  watawala  wa  nchi  hii,  kwa  kutoa  pesa  mbele  ya  kituo,  wakituonyesha  kwamba  nyinyi  hamuna

nguvu, sisi ndio wenye nguvu. Wakiingiza watu kwa kutumia mabavu, na tukizungumza askari  wako hapo hapo,  tukicheza sisi

watu  wa  upinzani  twaonekana  kama  hatuna  haki.  Wenye  haki  ndio  hao.  Na  ikiwa  mambo  yataendeza  namna  hiyo,  hata

uchaguzi afadhali tuuondoshe sasa usiweko, ikiwa moja kwa moja wao wanaheshimiwa kwamba ndio Wanaume kushinda sisi. 

Hukumu za kortini ziwe na sheria mpya. Kwa sababu makosa madogo madogo isiwaletee na faini kubwa  kubwa  zisiwaletee,

wale ambao wamefanya makosa madogo madogo. Ni lazima Serikali ifikirie kitu kama hicho. 

Ardhi zenye thamani, utakuta mara nyingi ardhi zetu hapa Lamu huvamiwa na watu wenye mapesa.  Hata katika kugawanywa,

utaona masikini, hapa tuna ma-Hamadi, hapa tuna wachunga punda,  hapa tuna masikini wengi ambao nao walia. Waomba nao

wapate mashamba, na wapate ardhi. Hawapewi kwa sababu ya unyonge wao,  na umasikini wao.  Lakini mgeni yeyote akitoka

nje, akija hapa na pesa  zake na kifua chake,  ardhi yoyote aweza kuichukua, na mtu yeyote akanyamaza kimya, na  wakubwa

wote wanao husika, ma-D.C, ma-D.O, wote quiet, watanyamaza kimya kwa sababu wanaongozwa na mtu mmoja.
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Jambo lingine ambalo mimi napendelea, ni kwa upande, - hata kama ni mimi ni councillor nimepitishwa, hata kama ni Wabunge,

tafadhali twaomba ikiwa kiongozi yeyote amechaguliwa na umma na ameonekana huyu sasa hafai tena,  tafadhali mwaka mmoja

uwe  ni  mwingi.  Atupiliwe  mbali,  na  aangaliwe  mwingine  kwa  haraka.  Aangaliwe  mtu  mwingine  kwa  haraka,  asiendelee

kutuhangaisha, na kutumaliza, na kutumiminya na kutumaliza nafsi zetu. Akionekana hafai, moja kwa moja aondolewe. 

Jambo la mwisho, naomba Katiba kama hii iwe italinda ardhi zetu, italinda haki zetu, isiwe ni kama mfano wa mambo mengine

yaliyopita. Kama mimi hapa, ingawa nimekuja, lakini watu wa D.P waniambia wewe wapoteza time yako tu. Wewe hata haujui

wazungumza  nini?  Katiba  ya  zamani  na  hatuijui,  wewe  utakuwa  ukitaja  nini?  Nawaambia  wacheni  twende  na  tutaandika

maombi yetu na tutaangalia. Kwa hivyo mtusaidie kitu, ambacho chatuumiza sisi hapa Lamu, ni matajiri wanaojigamba kwamba

wao wana uwezo kwa Serikali, kwa hivyo wafanya vile wanavyotaka wao. Hata katika uchaguzi, sisi tukisema twamtaka huyu,

lakini Serikali ikisema yataka huyu, kwa hivyo ni huyu, sio yule ambao wanamtaka raia. Asalaam Aleykum.

Com. Hassan: Ali, …                                    (Inaudible). Mohamed Abdulkadir,  Ufungamano, hayuko? Haya,  Ali Mohamed

Salim.

Ali  Mohamed  Salim:  Waheshimiwa  wageni  wa  Constitutional  reform,  mabibi  na  mabwana.  Mimi  nimesimama  hapa  lakini

siwezi kusema najitambua kwamba ni mtu nimezaliwa Kenya,  na nina haki kamili kama mwanakenya.  Sijui kulingana na tarehe

yangu  nilipozaliwa  katika  1940s,  nilijikuta  mimi  sijui  nimetawaliwa  na  nani.  Kwa  sababu  nilikuwa  nikikuta  bendera  moja

nyekundu lapepea la Sultani, moja ya Union Jack  ya Mwingereza. Nikawa namwambia baba  yangu, “hizi maana yake ni nini?

Kwa  nini  hatuchukui  tukatia  kwenye  jahazi  yetu?”  kwa  sababu  nilikuwa  sijui  alinitawala  ni  Sultani  kutoka  Zanzibar,  au  ni

mwakilishi wa King George, - the late King George. Nikakaa nikaona kuwa 1950, kukajengwa skuli ya kwanza kwetu,  ilikuwa

hakuna skuli. Babangu akanipeleka skuli  ya  Lamu,  ndio  ilikuwa  skuli  pekee  yake  ikiitwa  Lamu  Prime  Arab  Primary  school.

Akaulizwa personal                                    (Inaudible) politics yake, ili iweze kuwekwa hapo,  kwa sababu alipoenda Zanzibar,

akaona skuli ni zina haramu kumbe                                    (Inaudible) Islamu. Aliponieleza akaambiwa toa                               

    (Inaudible)  asipotoa  akaambiwa  “wewe  umeandika  African  Bajuni,  kwa  hivyo  hufai.”  Nikarudi  wakaenda  wakafanya

mipango na mzee mmoja wakaanzisha skuli, tukaomba kwa D.C, tulikuwa na pesa  za kuchezea ngoma, tukatoa kujengea skuli

watu walisema nini. Hiyo ilikuwa ni bahati  mbaya,  mimi kusoma ilikuwa ni bahati  mbaya.  Kwa sababu,  Wazungu wasema “ to

know what is the problem,” - pengine ndio imenifanya mimi nikawa mzee haraka.  Kwa sababu nilianza kujua haki zangu. Mimi

niliposimama hapa, kuna nyumba inaweza kufika miaka mia -saba-, mpaka sasa nyumba hiyo mimi ni squatter.  Sijui kama kuna

mtu huku Lamu ni original and indigenous  person  in  this  Republic  of  Kenya  today.  Nikisomeshwa  skuli  twaambiwa  twataka

Protectorate,  nikitoka  nje  kuenda  kuangalia  land  registry  naambiwa  “you  are  under  the  Colony.”  You  are  under  the

Protectorate, huku naambiwa wewe una                                   (Inaudible) na Sultan. Ndio ana ku-protect.  Ajabu,  na ajabu na

ajabu, mimi mamangu ni ardhi, mimi aliyenizaa ni ardhi.
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Com. Hassan: Bwana Ali Mohamed, tunakuomba tafadhali utoe mapendekezo yako.

Ali Mohamed: Mapendekezo yangu ni kwamba, mpaka sasa mimi sina haki ya ardhi ambayo nakaa, nalala, napata usingizi, na

ardhi hii ndio mamangu, na ndio itatupatia chakula, na ndio tamaa ya maisha yangu, kwa vizazi vyangu nilivyovizaa. Leo twasikia

vita vyapiganwa duniani                                    (Inaudible) kwa sababu ya ardhi.  Je  ardhi yangu kama leo itachukuliwa  juu ya

shauriwa ati ‘a good cake  for a good boy,’ where am I  going  to  keep  my children  when  I  am  dead?  Kwa  hivyo  hii  ni  time

bomb. “Be planned in future.” Where? Sijui watoto wangu watatupwa wapi mimi? Sijui mimi nitatupwa wapi? Am I going to be

buried on somebody’ land? -Who is not known even to me. While nina haki ya kupiga kura katika Katiba,  when I don’t have

even  a  piece  of  land  after  all  these  years.  Kwa  hivyo  Katiba  ya  Kenya  imenisaidia  mimi  nini?  Watu  walipokwenda  katika

Constitutional  Conference  Lancaster  House,  tuliambiwa  “  mutapewa  ardhi  zenu.”  The  issue  of  the  independence  for  Kenya

started  from  Land.  Nikakuta  nchi  yangu,  mimi  nimeandikwa  Bajuni  land  is  tribal  land.  Hivi  leo,  baada  ya  kupata  uhuru,

ika-reverse. Tumepata ni state land. Ili watu wapate kuja kunyakua ardhi katika nchi yangu niliyozaliwa. Sasa  mtu kutoka nchi

nyingine aweza kuja  akawa  na  land  in  Kenya,  mimi sina.  Kwa  hivyo,  tunajiwaza  vizazi  fulani  Katiba  haikutulinda,  -  iliyopita

kuhusu ardhi yetu. Sasa  ni kuanza upya kwa  sababu,  huwa  ni  state  land,  Muingereza  aliwacha  Bajuni  Land  as  a  tribal  land.

Kwa  hivyo,  tuseme  stage  hii  tutaichukua  sisi,  na  sisi  wenyewe  tupewe.  Constitution   mpya  ya  Kenya,  wewe  when  you  are

buying land order, ingechukua papers za state land, so that it will be open to everybody. Sasa lazima tupange…

Com. Hassan: You have made your point. So go to the next point now.

Ali Mohamed:   Kwa  hivyo  ningeomba  Katiba  hii  itakavyokuwa,  iwe  ni  active  and  alive  Katiba.  Inipe  mimi haki,  so  that  I

become proud of my country.  Isiwe ni  kitoto  ya  sanamu  unaambiwa  yuko  yule,  lakini  likipigwa,  yeye  hawezi  kushika  panga

kujisaidia. Thank you very much.

Com. Hassan:  Thank you very much. Ali, mzee ukimaliza kuongea tafadhali unatupigia  signature  kwa  register.  Sasa  naweza

kumwita Hussein Soud. Bwana Hussein Soud…

Hussein  Soud: Jambo la kwanza,  nataka  kufanya  maombi  kidogo,  mapendekezo  ambayo  nitayatoa  hapa,  ni  mapendekezo

ambayo  yameshirikisha  kuchukua  maoni   kwa  watu  wengi  katika  Lamu.  Lakini  mbinu  tulioichagua,  ni  mbinu  ambayo

tulitengeneza kamati, mapema tuliposikia kuna mpango wa kutengeneza Katiba,  kutoka 98.  Kutoka katika dakika hiyo mpaka

leo hatujakaa kitako, tulikuwa tunakusanya maoni. Kwa hivyo maoni haya kijumla ni ya wengi. Siwezi kusema ni ya wote,  lakini

ni ya wengi. Katiba tulipopanga sisi, tulitumia mbinu, tukaitazama ile Katiba ya sasa  iliyoko katika Kenya,  na tukachagua,  yaani

tunaweza  kuwaita  scholars,  intellectuals,  katika  area  mbali  ya  vifungu  vya  Katiba.  Wengine  walikuwa  wana  experience,  ya

kufanya kazi katika mambo mbali mbali, tukaona hawa, bila shaka waweza kuchangia sana.  Sasa  kwa hivyo kwa ufupi, katika

atakayekuja kuzungumza hapa, ni watu wawili. Ni mimi mmoja ninazungumza, ambaye nitazungumza juu ya Kadhi’s court,  law

of  succession,  Wakfu  Commission,  land  issue,  education,  and  the  Coastal  strip  agreement.  Na  mwingine  yuataka  kubaki,
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mmoja alikuja hapa akanieleza mwenye walinisaidia pia akachukua moja akanieleza habari  ya mambo ya kuhusiana na  Antics

katika habari za                                    (Inaudible).  Nimekwisha kuzungumza na mwingine, atakuwa ni mmoja wetu,  baada

yake natumai ikuwa vizuri…

Com. Hassan: Mzee kama ungeenda kwa mapendekezo tafadhali.

Hussein  Soud: Ndio,  ni muhimu kwa sababu katika pale kutaja  waliochangia,  ni  kuisema  pasi  na  kutaja  majina,  twaswema

nilikwenda pale,  nilifanya haya na nayatoa yote ni yangu. Ni lazima niwape  heshima  waliochangia.  Kwa  hivyo,  hiyo  voluntary

Constitution   review  ilikuwa  ni  member,  tukiwa  na  Ahmed  Abdhurahiman  Chairman,  mimi  mwenyewe  Hussein  Soud  vice

Chairman,  kisha  tuna  Said  Abdalla  Khamisi  ni  Secretary,  kisha  ambaye  pia  ni  member  Omar  Asman  Maya,  Ahmed  Said

Baguba, Abubakar  Mohamad Lamudi, -Aboud of Agriculture, Mohamad Amana, Mohamad Abdulahi -the  present  Kadhi  of

Lamu,  Shariff  Jawadh-  ex-Kadhi,  Sheikh  Mohamad  Sheikh  –  ex-Kadhi,  mwalimu  Mohamad  Ali  Badi,  Omar  Mohamed

Famau,  Mohamed  Mubarak  Shaban,  Famau  Fumo,  Sheikh  L.  AbdurKadhi  Mohamad,  Omar  Mohamad  Wela,  Nassir

Bwanamkuu, Sheikh Kale, na Kibwana Sheikh. These twenty people formed that particular committee. 

Now I have also made a summary because  the memorandum consists  of about  thirty five pages which I will hand to you, but

quickly, if you will allow me, in spite of the fact that, I would have to speak in Kiswahili, so  that everybody will understand.  But

because I am covering a big area, I will actually need the summary. It is not all that is there,  and mind you, if each one of these

people would come and speak on their paper, if every one of these were given five minutes, that will be  twenty times five, how

many minutes? One hour and twenty minutes. So if I take half an hour, there should be no reason for you to tell me stop. 

Com. Hassan: No, you have ten minutes. Please try and summarize up all your points in ten minutes.

Hussein Soud: Right. Now, I go straight on in English, without translating. Because that will be a double job. 

Com. Hassan: No, you don’t have to do it in Kiswahili and English, because these hearings are meant for us but not the public.

Hussein Soud: Very good. Now, we begin with Kadhi’s court. And why? I have not told you I am highlighting certain things, I

am going over every point. Because about  the Kadhi court, many people have already spoken. I want this one so that there will

be a difference. Now, according to section 66,  of chapter  four of Kenya Constitution ,  the current one,  it says like this; There

should  be  a  Chief  Kadhi,  there  should  be  not  less  than  three  of  other  Kadhis,  they  all  must  be  Muslims,  Number  four,

knowledgeable of the Muslim law to any sect  of Muslim, in the opinion of the Judicial service Commission, to hold a Kadhi’s

court. Their Jurisdiction within the former is protected.

Number six, will deal with Muslim Law, pertaining to personal  status.  Marriage divorce and inheritance. This is all that there is
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currently in the present  Kenya Constitution .  Not  more  than  quarter  of  a  page,  concerning  the  jurisdiction  of  Kadhi’s  court.

Now,  basing  on  that  section,  we  had  gone  through,  and  we  had  found  that  there  is  a  necessity  of  making  the  following

suggestions. The following additions should be enacted, in addition to the old and the existing one. 

1. The  Kadhi  to  hear  civic  cases,  and  even  some  criminal  laws  pertaining  to  marriage  and  divorces  that  concern  the

Muslims. 

2. Status of the Kadhi court be raised to a second-class magistrate. 

3. Kadhi to have the power  of calling witnesses,  even non- Muslim witnesses to give evidence for a citizen in allegations

between Muslims. 

4. Kadhi to have power, to attach the property or salary of the Muslim litigant if the said property  or  salary is in the hand

of a Non- Muslim. 

5. Kadhi’s qualification, He should be a Muslim scholar,  pass  in Islamic religion, at  least  be  B.A or  L.L.B in Islamic law,

or its equivalent. 

6. There should be an assistant Chief Kadhi.

7. There should be a senior Kadhi. 

8. And then, the section 66 2A,  and 66 2B Constitution  of Kenya,  and in ( Inaudible) combined by section  of  Kadhi’s

Act,  to  keep  justice;  we  recommend  the  following  to  be  included:  The  opinion  of  the  Committee  of  highly  learned

Muslim scholars, when discussing about matters that concern the Muslims. 

9. The retirement age be raised from 55 years to 65 years.

10. All current Kadhi grade two,  should be interviewed by the  above  proposed  Committee  of  Muslim  scholars,  that  is  ‘

Ulama.’ If one fails twice he should be terminated.

11. English should not be  a barrier  to  appointment  to  Kadhi’s  status,  provided  he  has  a  thorough  knowledge  of  Muslim

Law.  

12. Kadhi’s court should be extended to exercise jurisdiction in the proceeding following

      chapters of the law of Kenya, as they are directly related to the jurisdiction of the same.

13. Chapter 55, which is the men and Mohammed and marriage divorce, legislation Act,

14. Chapter 156, Mohamed and marriage divorce and succession Act.  (c)  Chapter  109  Wakfu Commission, and number

(d) Chapter on public trustees.

And finally, the chapters that discuss about  children and young persons  Act.  All the Muslim children, that fall under a problem

because of the divorce, or any conflicts that there have been between a husband and a wife, and the children maybe they might

have been abandoned, before instead of it being taken to the child office, it should come under the jurisdiction of the Kadhi,  to

decide all that matter pertaining to Muslim children, infants and those ones who have been abandoned by their parents.  So that

therefore, the details of which is in the memorandum. So that is as far as the Kadhi’s Court is Concerned. 
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Now, the next one is the law of Kenya,  concerning the Wakfu Commission Act,  chapter  109.  This Act was enacted in 1951,

set  up  a  board  of  work  Commissioners,  with  the  following  responsibilities:  looking  after  Mosques,  graveyards  and  family

welfare.

 The board consists of the following persons. P.C, of course Ex-Officio, Chief Kadhi Ex- Officio, one Muslim appointed by the

ministers to be  nominated by the P.C  of Coast,  five members appointed by the ministers from a panel of names submitted by

the P.C courts after taking the opinion of the Muslims. 

Now, shortfalls, of the board:

1. None of the descendants of Muslim donors is represented.

2. No balance sheets are written for the Muslims or those concerned with the work to know.

3. The activities of the board are not known by other Muslims. 

Now, suggestions and recommendation. 

a) Wakfu Commission Act to be reviewed to protect the property entrusted to it.

b) To establish district advisory Committee, to include representatives of the original donors of the Wakfu. 

The function, -these proposed advisory Committees, the functions of the District advisory Committee: 

1) To advise the Commission on issues relating to their district. 

2) Prizing of Wakfu property.  Why have I said here? Prizing of Wakfu  property.  We  know,  some  of

the property belonging to the Wakfu. For example, if I had a house that I would fight to rent it at  ten

thousand  shillings  a  month,  there  are  similar  types  of  houses  that  the  Wakfu  Commissioners  are

renting at  SH.100.  Would somebody actually, -  if that was his own house do that? So,  because  of

this we have said the purpose of this District Advisory Committee, is to look to such things. 

3) The Chief Kadhi to appoint eight Muslim Scholars  ‘Ulama,’ knowledgeable of the Islamic law to be

members of  the  board.  But  you  know,  first,  before  I  mentioned  this,  I  mention  what  was  already

current to compare the two. I think you get that particular purpose. 

Now I come to another issue, which is land issue in Lamu. 

Com. Hassan: Your ten minutes is up please try and summarize your points now. 

Hussein Soud: I am taking the place of twenty people.  Land issue in Lamu. Land in Lamu in most places,  particularly on the

Lamu island,  is  G.L  –Government  Land.  This  has  led  to  many  ills,  such  as  grabbing  of  the  land  by  politicians,  councillors,
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Government  officers,  influential  people,  and  some  ordinary  people  who  manage  to  get  it  but  fail  to  develop  it  because  of

poverty, and also get – and Government settling, non indigenous people. The example of which Mpeketoni speaks for itself. My

recommendation is, 

1) The all ready  title deeds issued to the indigenous, obtained legally be recognized and sanctified owners.

2) If the above is to be taken away, the owner should be compensated. If the owner is an individual, or the land belongs to

a group of  the Community. 

3) Law should be enacted that only allows the indigenous to acquire land in their home districts. 

4)    Land in Lamu district,  should be  trust  land,  or  Communal  land,  so  that  each  place,  and  the  right  of  Lamu  will  be

paramount and fully protected. The method how we should go about it, is written in the memorandum. 

5) When  land  is  adjudicated,  an  issue  of  ownership  document  elders  from  locational,  zonal  district,  should  be

incorporated, so that justice is done in the land allocation. On education, it is proposed by this selected Committee,  that

B.O.G.  in secondary schools be  scrapped.  In  place  P.T.A  be  given  mandate  to  manage  the  school.  The  details  are

given  in  the  memorandum  you  can  look,  but  I  am  just  highlighting.  P.T.A.  are  incited  by  parents.  B.O.G.  does  not

respect it and they are not the beneficiaries to the education given these schools. 

6) P.T.A are partners in the schools in providing the financial support. 

7) P.T.A. are in better position to promote standard and quality education compared to B.O.G.

Finally,  to  make  complete  what  we  have  written,  and  whatever  I  might  have  left  because  here  I  had  summarized,  our

memorandum’s  contents  Kadhi’s  court  issue,  law  of  succession,  where  on  the  law  of  succession  I  had  summarized  by

saying that as far as law of succession is concerned, you will remember in the 1970s,  there was a national protest  when the

Government wanted to change the law of succession.  The reason is,  the law of succession is theocratic.  And Muslims can

never touch it. And nobody can touch it because amending it or changing a dot to fit is Tantamount to committing a grievous

sin against the Creator Himself, and the Muslims will never allow that one. We know as Muslims, inspite of the                   

                (Inaudible) time people talk about  equality, that if a boy gets ten shillings inheritance, the girl should also get ten

shillings  inheritance.  There  are  reasons,  which  I  have  given  in  that  memorandum,  which  cannot  allow  that  to  happen.

Because the responsibilities of a husband far much outweigh the responsibilities of a wife. Because whatever the wife has is

her property. But, the property of the husband is not only his. He has to feed the wife, he has to look after children, and all

members of the family, but whatever the…

Interjection. Com Hassan:  That is fine. Just summarize your points please now. You have taken too much. 

Hussein Soud: It is not too much.

Com. Hassan: I have given you respect because of your age. …                                   (Inaudible).

Hussein  Soud: I am finishing. Just one more minute, and not more than that.  I  am just finishing that one.  So,  in  this  one,
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what we have in the memorandum, because I had forgotten to talk about the Law of succession,  that is why I had to count

them. But in this memorandum there is Kadhi’s court  giving details,  Law of succession,  Wakfu Commission, Protection of

fundamental rights, and freedom of individuals, which will be  given  by  Maalim  Badi,  and  then  Land  issue,  and  matter  on

museums  has  already  been  discussed,  P.T.A.,  board  of  governors,  Kenyan  Coastal  strip  agreement,  which  I  have  also

included in here.  And this-  what  is  in  that  Coastal  strip  Agreement  between  the  first  President  and  the  Prime  Minister  ‘

Shamte’ should be adopted. If you look into it very closely, many things would have been Okay now, but because  that was

ignored, we are today suffering.

Finally, there is also a recommendation brought and included in this handout,  which I am giving out from the  Chairman  of

Islam, Islamia Mr. Mohamed Amana who has not been able to come today. Thank you very much. 

Com. Hassan:  Thank you very much. Thank you mzee just  sign  for  us  register.  Did  you  sign  the  document?  Mahamad

Silaha, …                                   (Inaudible) Mzee Aboud… Sheikh M. Salim Baaga,  hayuko. Awadh Nassir  hayuko.

Councillor Abdul Issa Twalib. …                                    (Inaudible).

Abdul  Issa  Twalib:  Asalaam  Aleykum  Warakhmatulahi  wabarakatu.  Mimi  sina   mengi,  kwa  sababu  mengi

yamezungumzwa na                                    (Inaudible) maoni yangu. Bwana ….(Pause)  haya,  bwana Chairman, maoni

yangu ni haya yafuatayo: moja ni kuhusu mambo ya gender, gender equality. Sisi tuna wasi wasi sana ikiwa kuhusu mambo

ya gender, utasikia kuwa kila mahali kwenye vipindi, kwenye Daruban huku ,  kwa sababu haki ya mwanamume na haki ya

mwanamke iwe sawa sawa.  Kwetu sisi nafikiri itakuwa si kitu cha busara.  Kwa sababu itakuwa imeingilia mpaka kwenye

Kuran ikatufikia aya zetu za Kuran. Sisi hatu                                   (Inaudible) wanawake wawe na adhifa nzuri, vyeo

vikubwa vya Serikali,  au katika kujenga nchi na kadhalika.   Lakini  isiwe  na  power  fulani  aina  moja,  kama  tuseme  kama

inheritance yule apate sawa na yule apate sawa, au katika mambo mengine yataingilia mpaka yataharibu mambo ya miola na

dini itakuwa ni kitu ambacho, - Uislamu utakuwa hauko considered. Kwa sababu itaenda mambo mengi sana, italeta vurugu

huko mbeleni. Na  hilo moja ndio langu kubwa ambalo,  hawa outsiders,  foreigners hutilia nguvu sana hii mambo ya gender

equality,  ichukulike. Maoni yangu ni kuwa sisi ile ….

Com. Hassan: Councillor Abdul, are you talking for yourself personally or as                                    (Inaudible)? 

Cllr Abdul: Jahara.  Ichukuliwe kuwa kila dini iwe na interest  yake.  Ichukuliwe na interest  kulingana na –considering their

faithfulness-, ichunguliwe               

Ya pili, ni kuhusu mambo ya Kadhi.  Kadhi ilizungumzwa lakini kwa ufupi tu ni kuwa,  ni kitu kidogo tu kurekebisha.  Kwa

sababu twataka Chief Kadhi awe na same powers  like of the Chief Magistrate.  Power  zao ziwe sawa sawa.  Isiwe  kuwa

Kadhi ameamua kesi kisha ipelekwe tena kwa magistrate. … ni yeye kuwa apewe nguvu moja,  akimaliza iwe final. Isiende
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tena huku, Kadhi ameamua kesi kama ma- judges.  The same case  ambayo judges wameamua                                  

(Inaudible) Kiislamu haiishi dini ya Kiislamu, haiishi mambo yetu na mioyo yetu ya utamaduni za Kiislamu,                           

        (Inaudible), sana sana huwa hupata failure nyingi. Huwa haturidhiki na uamuzi ambao wameamuliwa kule. Kwa sababu

sasa itakuwa ameniangalia Qurani,  ameangalia na hadithi, ameangalia na  mambo  mengi  mbeleni,  conscience  na  nini  kuwa

aliamua ile kesi. ile                                    (Inaudible) iamuliwe na mtu ambaye hata haimuhusu, unapata hapo udongo,  sasa

nataka wapewe same powers, Chief magistrate na Chief Kadhi.

Lingine, hili kidogo nataka tulisikize kwa makini sana. Kwa sababu ni kitu ambacho hututia dhiki sana.  Kwa  sababu katika

Kenya,  -kama vile  tulifahamishwa,  kuna  makabila  madogo  madogo,  na  makabila  makubwa  makubwa-.  Lakini  makabila

makubwa makubwa sana huwa wa                                    (Inaudible) wako huru in their areas. Tuseme kama district  level,

Provincial level, divisional level, huwa                                    (Inaudible) wako huru. Sasa  wanafanye ile, wana-  move.

Wanafanya  migration.  Wana-move  kuenda  kwa  small  tribes,  ambao  pengine  availability  za  ile  mambo  ya  ardhi  ambayo

yanazo zile makabila ndogo ndogo,                                    (Inaudible) bado  hazija, -  nafikiri mwanifahamu hapo,  bado

hazija achiliwa kwa ile mambo,                                     (Inaudible) kupata  ile document ownership.  Sasa,  haya mambo ya

kisiasa,  Bunge la upinzani huwa ikilete  kidogo  problems.  Hapa  nataka  kabila  lolote  ambalo  lita-move  from  one  place  to

another,  au mtu yeyote akienda mahali papya,  awe yeye hana haki: moja,  kuchukua ardhi pale mahali,  ikiwa  sub-location

iende kila mmoja apewe kwao. Kila mmoja apewe kwao. Kwa sababu ikiwa yeye atapewa hapa,  na vizazi vitakavyo kuja

ni hapo hapo, sasa  utaona hapo italeta problem. Kwa sababu huku pahali sisi wenyewe hatutoshi na kule walete kitu yao.

Ukienda mahali kwao, huwezi kupata  chochote.  Kwa sababu huku land zote ni za wenyewe. Kwa sababu ni kwenda kila

kitu, Communal kila kitu ni ukabila. Na sisi huku we don’t want to be influenced. To be controlled, may be by the outsiders.

Kila mmoja hataki awe controlled by the outsiders. Na kila mmoja kwao pia wengine hivyo hivyo. Na wengine wote namna

hiyo. Kila  mmoja  ajue  interest  zake  zisibadilike.  Kwa  sababu  hiyo  itakuwa  kama  vile  wenzetu  wamesema  huko  nyuma,

italeta maadhura mbeleni. 

Na pia mambo ya Police Guard.  Police guard issues pia mambo ya interest  etc  yawe the same case.  Kwa sababu nataka

kutoa mfano mmoja. Tuseme kama Mombasa,  utaona kuna watu wa Mvita,  kuna  watu  wa  huku,  utaona,  sasa  na  kabila

nyingine  ambazo  zatoka  bara,  zimeingia  tuseme  Mombasa.  Utaona  mara  ya  kwanza,  katika  viti  thelathini  utaongeza  kiti

kimoja                                     (Inaudible) kumpata mtu kutoka nje. After another five years ikuwe tena amepata  outsiders.

Maybe it will come to a time, pengine itakuwa ni fifty-fifty sasa.  Fifty-fifty. Sasa  itakuwa ile interest  of the local people,  the

indigenous, they want to trade. Sisi twafahamu ni kwa sababu wao wataiamulia kulingana na interest  zao,  wataamua,  -kwa

sababu wao they don’t represent  their people  there.  They represent  different people,  -  they don’t have sympathy. Utaona

sasa  katika  uamuzi  wao,  utoke  kwenye  full  council,  committees  meetings,  watakuwa  wakipitisha  kulingana  na  interests,

kulingana na watu ambao wale watakuwa na                                    (Inaudible).  Sasa  at  the same time sisi tutakuwa

tunaumia zaidi. Na kwa police guard interests pia, yataka iangaliwe kwa sababu                                    (Inaudible) time,

hapa, kama hapa mutaona kwenye makosa, sijui kama mshafahamu? 
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Com. Hassan: Tumeifahamu hiyo point.

Cllr. Abdul: Mumeifahamu? Basi sina mengi ni hayo tu. Mmefahamu na mufahamu.

Com. Hassan: Ahsante. Bwana Councillor tafadhali piga signature kwa register. Sasa tunamtaka Ali Ahmed Rali. 

Audience:  Hayuko. 

Com. Hassan: Amukami Harun… Mohamed Ali Badi… 

Mohamed  Ali  Badi:  Thank  you  mabwana  Commissioners.  Mimi  nataka  kuzungumza  mawili  au  matatu,  ambayo

yanatuletea shida kama balaa.  Mengi yamezungumzwa na wenzangu, na ninashukuru kwa ile                                  

(Inaudible).  Bwana makamishena, tatizo liliyoko ni kwamba,  Katiba haipewi ile jukumu lake,  au hekima  yake  inayostahili.

Yaani, Katiba siku zote yatungwa na watu,  ambao ndio sisi wanakenya wote,  wake kwa waume. Lakini ikishaandikwa ile

Katiba,  ile  supremacy  yake  haipewi  heshima,  hilo  ndilo  tatizo  la  kwanza.  Kwa  hivyo  naomba  Commission  hii  ifikirie

kwamba  mtungaji  Katiba,  mtoaji  ruhusa  ya  kuundwa  Nation,  mtoaji  ruhusa  ya  kuwekwa  Government,  ni  mwananchi.

Baada  ya  kila  miaka  mitano.  Kisha,  mwananchi  huyo  huyo  anawekwa  chini,  wale  wanawachagua  wanawekwa  chini,

irrespective of the supremacy of the Katiba. Kwa hivyo tunaomba la kwanza ipewe supremacy yake inayostahili.

La  pili,  matatizo  yanayopelekea  mpaka  Kenya  ikiwa  haitawaliki,  kutoka  1963,  mpaka  kufikia  91,  mpaka  leo  kuwa

haitawaliki,  ni  hizi  amendments.  Unilateral  and  arbitrary  amendments.  Yaani  kubadilisha  Katiba  bila  ya  mazingatio  na

makubaliano ya watu wenyewe, pindi ya mwananchi mwenyewe. Hii ndio ilileta matatizo makubwa. Yaani Serikali,  baada

ya kuibadilisha Katiba ya kwanza ya Lancaster  House 1963,  ambayo niliona ni nzuri sana,  -na  mimi for  your  information

bwana Commissioners,  kwa niaba ya kikundi changu cha Watanye,  naunga  mkono  federalism,  mfano  wa  Nigeria-.  Kwa

hivyo wakaweza kutumia vipengele viwili, na hapa nataka msikie vizuri bwana  ndugu  zangu  makamishena.  Kipengele  cha

kwanza ni section 3 ya Katiba,  ambayo ilibadilishwa 1966.  Section 3,  moja kwa moja ikaambatishwa  na  section  47,  hizi

mbili ndio walitumia kupitisha mabavu yao, na kufanya amendment kivyao, kulingana na masilahi yao,  kinyume cha mahitaji

ya wananchi,  na makubaliano ya Katiba iliyotungwa na  wananchi  wote.  Kwa  hivyo  naomba  Katiba  hii  ya  sasa,  irudishie

haki  amendment,  kwanza  katika  under  federal  system,  naomba  ziwekwe  two  chamber  system,  yaani  iweko  house  of

representatives, Jumba, baraza la wa                                    (Inaudible) na baraza la wazee, ambao ni senate.  Sio baraza la

wale  kina  mwalimu  Hussein,  Senate.  Katika  ndani  ya  senate  hizi  nyumba  mbili  za  kutunga  sheria,  ikiwa  itafanyika

mabadiliko yoyote ya kisheria iwe inapewa ruhusa ya almost, - maybe kulingana na maoni yangu, 75% to 80%,  ili waweze

kufanya  mabadiliko-.  Ikiwa  imeshindika,  pia  together  with  that,  ile  mabadiliko  makubwa  makubwa,  yarudishiwe  kwa

mpango wa referendum kwa wananchi wenyewe. Kwa hivyo hivi vifungu viwili muviangalie vizuri, section 3 na section 47.
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nafikiri hapo tutakuwa tumerahisisha mambo mengi.  

La  mwisho  ni  –  sitaki  kupoteza  wakati,  kwa  niaba  ya  kikundi  changu  cha  Watanye,  ambayo  presentation  yao  ni  hii,

tulikuwa tunatoa nasaha kwa mipango  hii  ya  Review  Commission,  ifikirie  hii  maswala  ya  marginalized  minorities  ambayo

mimi nimeongezea na kifungu cha U.N.,  endangered human species.  Kwa  mfano,  la  Katiba  hii,  -hiki  kikundi  changu  cha

Watanye,  sisi  Watanye,  ndugu  zangu  makamishena,  ni  karibu  watu  mia  tano  tu.  Na  tumemezwa  na  makabila  mapya

yaliyoko hapa ndani yetu 1974,  tumemezwa  na  hawa  hatuna  tena  ardhi.  Sisi  tumebakia  watu  mia  tano  na  ardhi  hakuna.

Kwa hivyo zile interests zetu na rights zetu kama minority ziwe protected  under this new Constitution  haswa sisi Watanye.

Hatuna ardhi,  hatuna- our cultural rights have been eroded  and swallowed up,  our economic  rights  have  been  swallowed

up.  Kwa  hivyo  naomba  hizi  zote  ambazo  zime  katika  hii  representation  mutuangalie  vizuri.  Na  kwa  ufupi,  Lamu  district

nzima is  consisting of minority groups. Thank you.

Com. Hassan : Thank you very much. Sign hapo. Ahmed Shekh Hadi… 

Ahmed Sheikh Hadi: Jina langu ni Ahmed Sheikh Hadi.  Mimi  ningependa  kutoa  maoni  kwenye  hii  Katiba  mpya.  Kwa

hakika ni kitu kizuri sana. Na maoni yangu ningependa total independence. Tuwe na Serikali iwe totally independent,  sio leo

kuwe kutakuwa sheria ya wazee,  sheria ya nani, kuwe watu  wote  watapata  sheria  sawa  sawa.  Kwa  mfano  kama  South

Africa, kama America ama other places. Basi, ndio langu hilo.

Com. Hassan: Ahsante sana Bwana Ahmed Sheikh Hadi, sasa tunamtaka mzee Omar T. Mzee… ni wewe? 

Omar T. Mzee:  Mimi, bwana chairman, maoni yangu nitakayo kutoa ni maoni yangu binafsi, ni machache sana,  na  wala

sijaindika  kwa  maandishi.  Maoni  yangu  ni  kwamba,  pengine  mtu  mwingine  ametaja  habari  ya  supremacy  Constitution.

Naona  tatizo  kubwa  lililoko,  ni  kwamba  kwa  muda  mrefu  sasa  katika  Kenya,  kumetoka  laws,  -  kuna  laws.  Mbali  na

Constitution  kuna  laws  na  regulations,  ambazo  zatakikana  ziwe  included  kwa  ile  Constitution  .  Hizi  laws  na  regulations

zatakikana zifanywe ziangalie masilahi au matakwa ya Constitution . Lakini tatizo liliyoko ni kwamba kumekuwa, kumetoka

most of the Acts  of Parliament,  zina section nyingi za sheria katika  Act  of  Parliament.  Na  kuna  regulations  chungu  nzima

zinatoka kila siku ambazo zote zina infringe, zinakanyaga ile Constitution . Sasa ndio ukaona bwana Chairman, kwamba leo

baada  ya sisi kuzungumza maswala ya kufanya review ya Constitution ,  ukweli ni  kwamba  tunafanya  review  ya  sheria  ya

Katiba.  Nyingi zinazungumza kwa mfano, maanake nitoe mfano kidogo ili kwamba,  kwa mfano kama tulizungumza juu ya

inheritance,  matatizo  ya  miradi  na  mambo  kama  hayo.  Mambo  hayo  Katiba  ya  Kenya  yasema  kwamba  kila

Mkenyaatakuwa na haki ya uamuzi. Sasa ikiwa sisi twataka kubadilisha sijui gani katika Katiba itabadilishwa. Lakini tatizo

ni kwamba mbali na kwamba Katiba yasema kwamba, kila Mkenyaatakuwa na haki ya kuabudu,  kisha kuna sheria zingine

ambazo ni Acts,  zile Acts  of Parliament,  na regulations za ambazo sasa  ndio zinavuruga ile haki ya kuabudu kiasi ambayo

kwa Constitution, sasa  inaonekana  mbaya,  na  hali  kwamba  kifungu  hiko  kiko  cleared  kwamba  kila  Mkenyaana  haki  ya
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kuabudu. 

Mfano mwingine ambao ningependa nitoe,  ni kwa matatizo kama  haya  ya  mambo  ya  passport.  Kutoka  asubuhi  kila  mtu

amezungumza mambo mengi, kusema habari za passport, habari za passport, habari za passport. Katika Katiba ni kwamba

passport, au kitambulisho, ni kwamba kila Mkenyaana haki ya kuwa na passport ya Kenya. Kila Mkenyaana haki ya kuwa

na kitambulisho cha Kenya. Lakini, regulation ya mtu mmoja tu                                    (Inaudible) na ni immigration officer.

Atoa regulations elfu za kusema hivi, na hivi na hivi yatakikana katika certificate ya mjomba ya babu na nyanya na nani na

nani, kiasi ya kwamba sasa ile Katiba imekuwa sasa imetupwa, ile Katiba imekanyagwa na ile sheria ambayo imetolewa na

mtu mmoja tu ambaye ni officer wa immigration. Au….

Com. Hassan: Usiyarudie yale maneno ambayo tumesikia leo asubuhi. Tafadhali toa mapendekezo yako.

Omar Mzee:  Mapendekezo yangu? Pendekezo langu la kwanza,  ni kwamba ikiwa  hakuna  kifungo  katika  Constitution  ,

cha kusema kwamba kusitokee sheria yoyote, be it a law or an Act of Parliament,  or  be  it a regulation, ambayo ita-infringe

yale matakwa ya Constitution  iwe ikiwa                                    (Inaudible) iwekwe katika Constitution  mpya, na ikiwa

mbeleni ilikuwa na Constitution  vizuri, sasa iwe italindwa. Hilo ndilo pendekezo langu la kwanza. 

Pendekezo langu la pili ni kwamba local authority. Constitution  sasa  hivi inavyo- provide ni kwamba mambo yote yanayo

endeshwa au yaliyopitishwa na local authorities, mpaka kila kitu kipate consent  ya minister. Mimi ningependekeza kwamba

kile kifungu cha kwamba local authorities ikipitisha mambo yao, kusiwe na kifungu cha kwamba mpaka kupatikane consent

ya minister. Ikiwa local authority imekaa chini, ma-councillor na kila mtu katika their level, wamepitisha jambo leo kusema

hawataki miraa ije hapa Lamu kusiwe kwamba ni dharura mpaka                                    (Inaudible) itie saini. If we are

autonomous, wapatiwe hiyo autonomy. Kwa hayo machache nashukuru. 

Com.  Hassan:  Ahsante  sana.  Come  back.  Please  rudi  utupigie  signature.  Mukimaliza  kuongea  tafadhali  mutupigie  sahihi

register,  ndio tupate kuwa na register hapo.  Bwana  Ali  A.  Maawiya…   hayuko.  Abdalla  Shahazi…  Hayuko.  Abubakar  M.

Twalib… hayuko. Haya, Azra Mahmoud… 

Azra Mahmoud: Asalaam aleykum warakhmatulahi wabarakatu.  I am a student in form two,  Alliance Girls High school.  And

these  are  my individual  views.  I  would  like  the  new  Constitution   to  consider  the  implementation  of  freedom  of  worship  in

schools. In most national schools, Muslims do not wear hijab, the right form of hijab.  They are  not allowed to do so.  And also,

they are forced to do subjects which they are not interested in. for example C.R.E. to learn other religions. 

My second,  is that the percentage of students in National schools,  should be proportional  to the population of  the  districts  of

Kenya.  For  example  in  my school,  they  take,  almost  90%  of  the  students  there  are  from  Nairobi  and  that  is  making  other
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people around Kenya to lack the privileges that are found in that school. 

I would also like that the Constitution  should be taught in schools for familiarity so that the Constitution  will be  easy,  because

we cannot correct what we don’t know. Okay, we don’t know, most of us don’t know what the former Constitution  consists

of, and I don’t think we can correct what we don’t know. Thank you. 

Com. Hassan: Azra, please come and sign in the register. Ahmed S. Bajuba.

Ahmed Bajuba: Asalaam aleykum warakhmatulahi wabarakatu.  Mwanzo napongeza Tume kwa kuwa tayari,  yaani kufika na

kusikiza. Kwa niaba ya wakubwa wanao husika na Tume, twashukuru, wamefanya kazi mpaka sisi tuzungumze nao.  Ahsante.

Ni…  kwanza  naanza  na  drugs.  Drugs  ni  tatizo  kubwa  katika  Kenya,  kwa  hivyo  twataka  itolewe  katika  Sheria,  punishment

ambayo ni kali sana, ikiwa si pesa, basi  iwe ni kifungu kikubwa sana.  Na  ikiwa ni Waziri,  au ni Mbunge, au ni tajiri,  mali yake

iwe confiscated.  Na  ikiwa ni Mbunge, au ni Waziri,  afutwe kazi.  Au kazi yoyote ya Serikali  afutwe  kazi.  Na  mali  yake  moja

kwa moja yataipishwe. Na corruption, kabla sijaingilia corruption, na mpango kama marungi, miraa au                                  

(Inaudible),  iwe moja kwa moja,  ikiwa by law  itapita  kulingana  district  concerned,  inayohusika,  moja  kwa  moja  ikubalishwe

kwa sababu ni raia wa sehemu ile hawataki. Moja kwa moja iwe accepted.  

Nikirudia tena kusema ile mambo ya corruption, ambayo sasa imekuwa kubwa sana katika Kenya. Corruption ikiwa ni ngazi za

chini mpaka ngazi za juu, za Serikali mtu yeyote atapatikana akiwa na corruption moja kwa moja awe sacked,  afutwe na mali

yake yoyote iwe confiscated, itaipishwe. Hiyo ni moja wapo itakuwa njia nzuri. 

Kisha, kugusia maswala ya ardhi, Wazungu waliokuja Kenya, - tuna matatizo makubwa sana. Lazima iwekwe mipango maalum

ya ardhi, namna ya vile ambayo kwamba wasinunue. Kwa hivi Lamu, baada  ya miaka michache Lamu itakuwa kama Palestine

Kwa sababu idadi kubwa ya nyumba za Lamu zimeuzwa na  ardhi  pamoja,  kwa  hivyo  kuweko  na  kifungu  maalum  cha  wale

wanataka  kununua  ardhi  katika  Kenya.  Sio  kuwa  wageni  wanunue  kiholela,  itakuwa  sehemu  sasa  wanaitenga  kumbe  ni  ya

wageni.  Tutaendelea,  zile  ardhi  zinazo  chukuliwa,  kwa  njia  ambayo  si  halali  na  ni  controversial  land,  moja  kwa  moja  ziwe

revoked. Iwe kuna kifungu ziwe revoked moja kwa moja. Yaani itwaliwe mara moja. 

Ingine maswala ya uraia.  Uraia umekywa ni shida sana,  kwa mfano, wa kuitwa an Arab.  To be an  Arab hii Kenya,  hivi sasa

imekuwa a crime. To be an Arab is a crime. Mimi mfano, ikiwa babangu ni Mwarabu na mimi ni Mwarabu in any way. Siwezi

kuwa kabila lingine. Popote nitakapoenda mimi nitasema ni Mwarabu. Kwa hivyo. Ikiwa Serikali ina kabila ambayo,  na   mimi

nimesema an Arab pia wasiwe ikiwa ni arobaini na tatu, au arobaini na nne pamoja na Wahindi. Kwa mfano kuna Wahindi wa

Asia na Waarabu, wangekuwa tayari kabila katika Kenya. Kuwanyima na kutetea                                    (Inaudible) ya bomb

blast, ni mambo ya maonevu. Kwa hivyo, hii kitu kama hiki tusichukulie mambo ya bomb blast ikawa, to be an Arab is a crime.

Kwa hivyo documents ambazo kwamba sisi twapenda kusema ukweli na twaapishwa katika koti  na  Quran,  hatutaki  kusema
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uongo. Hata lile                                    (Inaudible) kwa hivyo ina                                    (Inaudible) kusema, mimi nitasema ni

Mwarabu hata kama nitauwawa, mimi nitasema ni Mwarabu.  Kwa hivyo, ili  ijulikane,  an  Arab  iwe  katika  kifungu  moja  kwa

moja iwe kabila katika Kenya. na Kenya tuwe tuko na kabila la watu Waarabu, kama nchi zingine zajua. 

Uislamu, maswala ya dini. Kusiwe na uhuru wa                                    (Inaudible) kuabudu,  hapana.  Uhuru wa dini, uhuru wa

dini, uhuru wa kuabudu utakuwa ni mambo ya kufanya                                    (Inaudible) lakini uhuru wa dini ndio kifungu

kikubwa hakitaki kufanyiwa mambo ambayo kwamba yakuchezwa shere.  Au ya matatizo kutoka afisi za Serikali.  Kuwe kuna

uhuru wa dini, ile dini wewe lazima uwe observed kwa namna yoyote ambayo kwamba umeamini. Hii ni kitu muhimu sana.  Na

Uislamu  uitwe  Uislamu.  Hatukubali,  -kama  vile  Katiba  yoyote  twaitwa  katika  Uingereza  mpaka  Kenya  pia,  wanatuita

Mohamedans. We are  not Mohamedans we are  Muslims. Kwa hivyo iandikwe hiyo hakuna kitu kama Mohamedans,  hakuna

dini yaitwa Mohamedans. We are not Mohamedans we are Muslims. Iko mtu Mohamedan hapa? 

Quran. Quran ndio kitabu katika Uislamu. Kwa hivyo, kukitokwa matatizo yoyote,  ya mfano, nitatoa mfano ili muelewe vizuri

makamishena, kama Salman Rushdin alitukana dini ya Kiislamu. Kitu kama hicho Kenya tayari kuwe kuna kifungu cha sheria za

wazungu, dini, -  hakuna uhuru au kifungu cha kuenda kumshitaki mwingine. Ambao kwamba,  au  tukutane  vizuri.  Kwa  mfano

mimi nitawaeleza nipatieni ruhusa, kama David, Solomon, Moses,  Jesus wao wako katika Quran.  Definitely Waislamu hawezi

kuwatusi wao.  Na  Muislamu akiwatusi hao,  Muislamu akimtusi Jesus he is not a Muslim. Kwa hivyo  pia  iwe  Mohamed,  mtu

yeyote akimtusi Mohamed iwe ni hatia punishable in Kenya.  Iwe ni hatia ambayo kwamba itachukuliwa kifungu maalumu, mtu

asijaribu kutukana Mohamed, yaani Mtume. 

Kisha, mfano, mtu mmoja ameeleza                                    (Inaudible) nilizungumza filosofia za Kanu ni filosofia za Nyayo.  Na

filosofia za Nyayo, ni filosofia za Kikristo, na swali ni kwamba                                    (Inaudible) kwa hivyo wakaona vitu hivi

katika  Kenya  vimekuwa  accepted,  as  a  religious  country.  Kwa  sababu  President  mwenyewe  alisema  Nyayo  ni  filosofia  za

Kikristo,  kwa hivyo zaidi ya kuweka I.P.K kwa sisi, tulisema sawa,  hatuoni tofauti nayo.  Ikiwa ni filosofia za  Kikristo.  Haina

maana  kuwa  tuwangoje  Wakristo,  kwa  sababu  huwa  ile  uhuru  wa  dini,  kwa  hivyo  watupe  kifungu  Rais  asiweze  kutangaza

kuwa  Kenya  is  a  Christian  state.  Hakuna  ruhusa  kusema  Kenya  ni  dini  fulani.  Kuwe  na  kifungu  namna  hiyo.  Kuwa  isiwe

Christian state kama Zambia vile alivyotangaza ni Christian state. Uislamu ukubalike,  iwe an accepted  religion, rasmi. Baada ya

hiyo dini nyingine iwe ni second religion, na ambayo kwamba mtu yeyote ambaye kwamba,  -  kuna ni, -  imekubalika rasmi kwa

Serikali. 

Elimu. Tukija katika elimu, elimu somo la sex education, totally we oppose, tunalipinga moja kwa moja. Kwa sababu mfano wa

kusomesha  condom,  tayari  kuna  mtu  mmoja  alizungumza  kwenye  gazeti,  -mwalimu  labda-,  alizungumza  kuwa  mtoto  apewe

chupa  na  condom,  na  aonyeshwe  sasa  kuvisha.  Kisha  ajue  anaweza  kufanya  mapenzi  na  girlfriends  more  than  five.  Hayo

mambo is not accepted  katika uhuru wa dini. Kwa hivyo mambo  ya  sex  education  twapinga.  Lingine  katika  elimu  pia,  elimu

katika evolution. Somo la kusema binadamu alikuwa ni yonda is contradiction to Islam and Christianity. Kusema                      
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             (Inaudible) kwa hivyo wewe ukiambia mtoto skuli binadamu alikuwa ni yonda,  mimi nitamwambia alikuwa ni Adam.

Sasa  wewe umpe direction,  ni Adam au ni yonda,  ateweza kufahamu sio? kwa hivyo to perform                                  

(Inaudible) ni nyani                                    (Inaudible) kwa ijulikane hiyo. 

…..                                   (Inaudible) Human Rights: Haki za binadamu. Haki za binadamu ni lazima zijulikane katika polisi,

labour,  korokoroni  iwe counselled.  Kuwe mtumishi akiwa ameishi na mtu,  hata  kama  ni  mhalifu,  akiwa  prayer  time,  sio  tena

ku… -akiwa korokoroni polisi, prayer time wakati  wa maulidi akubaliwe aweze,  na Waislamu hawapaswi kwenye ibada,  pasi

ya kuwa na maji, wapewe maji ya kuweza ku-purify themselves, na                                    (Inaudible) kuhairishwa, kuwe na

right hiyo. Kisha na jela kuwe hakuna abuse of Human Rights, kuna mambo katika jela ya mateso,  kama Ramadhani Waislamu

wanapewa kazi ngumu, Ramadhani na huyo Muislamu asifikirie kivingine. Kwa sababu Ramadhani huwa ameitunza na hawezi

kufanya kazi ngumu, na yeye,  kwenye  kifungu  cha  Kiislamu,  uhuru  wake  na  dini.  Kwa  hivyo  ni  lazima  apewe  ruhusa  katika

ramadhani  kuwa  anaweza  kufanya  kazi  kwa  masaa  machache  katika  mwezi  wa  Ramadhani.  Na  pia  kuwe  kuna  uchunguzi

maalum katika hii Katiba, itembelee majela, kifungu maalum, watu ambao kwamba waweza kutumia nguvu au kutoheshimu mtu.

Maanake kuna wengi kwa  wanawake,  mpaka  kwa  Wanaume,  watu  kunajisiana  au  kulawitiana.  Kitu  hiki  Serikali  ihakikishe

hairuhisiwi katika majela. 

Kitu kingine, Kenya  ijue  Uislamu  ni  mmoja.  Lakini  kuna  sects  nyingi  kama  ile  dini  zingine,  kuna  sects.  Kwa  hivyo  Uislamu,

Kenya  schools  of  course,  wengi  majority  ni  Suni.  Lakini  twataka  tupewe  nafasi  as  shia  minority,  second  after  Suni  katika

Kenya,  wawe  na  haki  ya  utu  maalum,  ambaye  kwamba  atapewa  haki  au  certificate  atapewa  kama  Kadhi,  ikiwa  hatakuwa

employed kama Kadhi, lakini na elimu yake ikubaliwe ni sawa sawa na Kadhi.  Na  aweza kufanyia kesi  ile ile kwa Kadhi yule

yule. Na twakubali huyu hata asilipwe. Hatusemi huyu ni mhalifu hata asilipwe, lakini iwe Waislamu wa dhehebu la shia, waweza

kuenda kushitakiana kwa watu ambao kwamba ni Makhadhi ambaye kwamba ni tofauti.  Kwa sababu,  ikiwa Kadhi atahitimu

Katika School of laws ya dhulmin, ambayo kwamba, for example myself here, mimi nitakuwa sikukubali kwa hivyo rights yangu

itakuwa imekiukwa. Kwa hivyo mimi sitakubali. Kwa hivyo mimi nina right ambavyo kwamba naona hivi ndivyo sawa.  Na  vile

vile ndugu zangu. Lakini kuwe kuna special rights ya minority, ambayo kwamba ni shia, na ikiwa twasema minority, it’s nearly a

million  now,  katika  Kenya.  kwa  hivyo  wapewe  rights  zao,  na  mjumbe  katika  court,  hakutakuwa  kuna  mtu  mmoja,  ni  tatu.

Mfano wa tatu. 

Com. Hassan: Summarize.

Ahmed Bajuba: Okay. Kifungu kingine, hii sheria ya …                                    (Inaudible) kuna mtu mmoja aliingilia lakini

nafikiria hakupambanua.  Attorney General,  hana uwezo wa kuingilia sheria ambayo kwamba tayari Waislamu ndio  sheria  yao

imepitishwa, to modify. Mara nyingi twatoa ile memoranda and we realize it is null and void sheria ambayo imepitishwa na Chief

Kadhi.  Kwa  hivyo  hiyo  tukitoa  kwa  statement,  tumalize  kuwa  Attorney  general  hawezi  kupangua.  Hawezi  kupangua  kitu

ambacho kwanza kilipitishwa na Waislamu.
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 Kitu kingine ni maswala ya kulawitiana. Oh,  kunirathini  jamani.  Ushoga  watu  wangu.  Homosexuality  iwe  moja  kwa  moja  ni

kifo. Hukumu ya kifo. Hanging up. Na sawa sawa na wanawake waliokwenda nao, hanging up, moja kwa moja. 

Katika  maswala  ya  election,  election  iwe  ni…  -  hata  kama  mimi  niko  nje  –  niko  Saudi  Arabia,  au  niko  Europe,  naweza

kuchagua  niwe  Mbunge  au  kiti  nitakayo,  pengine  niko  outside.  Pengine  nasoma,  pengine  nimekwenda  kutalii,  pengine

nimekwenda kwa visit tu, kwa hivyo tuwe na haki.  Lingine ambapo ni karibu la mwisho ni, Israeli  state  ikubaliwe kwa sababu

Israili is an enemy of Europe colony. Inanyanyasa Waislamu inanyanyasa Wakristo.  Tena mambo ya mskiti, inaguza makanisa,

kwa hivyo Israili should be termed as a terrorist state  by Katiba ya Kenya,  Constitution ya Kenya.                                   

(Inaudible) Israel as a state                                    (Inaudible) as  a state  terrorist  in the Middle East,  free for Muslims and

Christians. 

Com. Hassan: Tafadhali Mr. Jaribu kumalizia, eeh, Ahmed.

Ahmed  Bajuba:  Nishamiliza,  almost.  Kwa  hivyo  kitu  kingine  ambao  kwamba  ni  muhimu sana,  hii  Katiba,  lazima  kuwe  na

kifungu ya kusikiza Katiba, haotoweza kutekelezeka. Tupewe                                    (Inaudible) ikiwa Katiba ni ya – it is a

Constitution, it is not implemented. Sasa  itakuwa nini? Katiba hii, -ikiwa Katiba yalinda sheria,  sasa  Katiba italindwa na nani?

Ama  italindwa  na  nini?  Sijui  kama  mnafahamu?  Katiba  ilindwe  kisawa  sawa.  Katiba  yalinda  sheria,  sasa  Katiba  yenyewe

yalindwa na nini? Kwa hivyo ikiwa yale yote mazuri ambayo tunataka,  kisha ikawa hayakutekelezewa,  kwa hivyo kuwe kuna

kifungu chasema kuwa mambo yalizungumzwa katika Katiba ni lazima yatekelezwe kwa namna ambayo kwamba inavyopaswa.

 

Mwisho,  ni  lazima  siku  ya  kuzaliwa  mtume  Mohammed  iwe  ni  holiday,  kama  Christmas.  Si  kwamba  kumezaliwa  prophet

Mohammed iende hivyo. Na nyingine, kwa niaba ya community ya Shia,  siku ya Ashura,  Ashura day,  the martyrdom of Imam

Hussein,  the  grandson  of  the  prophet  iwe  special  for  shia,  kama  diwali  kwa  Hindu.  Iwe  ni  kitu  ambayo  kwamba  watagusa

katika Serikali. Kwa hayo machache natoa ahsante. 

Com. Hassan: Ahsante sana Ahmed kwa hayo maoni yako, mazuri tumezishukuru. Tafadhali tupigie signature hapo.  Now,  can

we have Mr. Mahmoud Ahmed Abdulkadir. 

Mr. Mahmud Ahmed Abdikadir: Bismilahi rwakhmani rahim. Asalaam  aleykum  warakhmatulahi  wabarakatu.  Jina  langu  ni

Mahmud Ahmed Abdikadir, wadhifa wangu katika jamii ni katibu wa ijumaa msikiti wa                                    (Inaudible).

Tukianza  na  mfumo  wa  utawala,  napendekeza  mfumo  wa  majimbo  uliokuweko  wakati  Kenya  ilipopata  uhuru,  ndio

tunaupendelea zaidi. Na kuhusu jimbo la Pwani, napendekeza kufanywe marekebisho ya mipaka. Sehemu ya Taita Taveta isiwe

tena katika Pwani, kwa sababu wenyeji asili wa sehemu hiyo wenyewe hajihesabu kama ni wa Pwani, wanajihesabu ni wa bara.
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Itakuwa ni kama kuwaonea kuwalazimisha wawe katika Pwani.  Kuhusu Rais,  napendekeza  apunguziwe  madaraka  na  uwezo

alionao, na asipunguziwe heshima na hadhi aliyonayo. 

Rais awe kama Mkenya mwingine yeyote mbele ya sheria,  asiwe na wadhifa zaidi ya mmoja, kama vile mkuu  wa  majeshi  na

kadhalika.  Rais awe cheo chake ni Rais vivyo hivyo. Kuhusu Bunge, mtu yeyote atakaye kuwa Mbunge kwa kuchaguliwa au

kwa kuteuliwa, -  kuchaguliwa  ni kujua kuwa na watu,  kuteuliwa ni                                    (Inaudible).  Asiwe  amewahi

kushtakiwa  kwa  kosa  la  jinai,  hata  kama  hakupatikana  na  hatia.  Isipokuwa  ijulikane  wazi  bila  shaka  yoyote  kuwa  shtaka

alilofanyiwa halikuwa na haki,  bali alishtakiwa kwa maonevu tu wakati  huo, kushtakiwa kwake hakutakuwa na  athari  yoyote.

Raia  wawe  na  haki  ya  kumkataa  Mbunge,  baada  ya  kuchaguliwa  kwa  mwaka  mmoja,  ikiwa  wananchi  hawakurithika  na

huduma zake kwao.  Na  malalamiko yao yafikishwe  kwa  Tume  ya  uchaguzi,  na  watu  wasiopungua  asilimia  kumi  ya  idadi  ya

kura alizopata wakati  wa kuchaguliwa.  Mbunge  yeyote  maalum,  hafai  kupewa  cheo  cha  uwaziri,  au  naibu  wa  Waziri.  Vyeo

hivyo lazima vipewe Wabunge ambao walichaguliwa kwa kupigiwa kura na wananchi.  Maswali yoyote ambayo yanahusika na

masilahi ya Wabunge, wasiwe wao ndio wenye kuamua juu yake, kwa mfano swala la mishahara na marupurupu ya Wabunge,

lisiamuliwe na Wabunge, bali kuwe na Tume maalum ya kuamua maswali kama hayo.

Ardhi:  Ardhi  ambazo  zaambiwa,  kuwa  ni  ardhi  za  Serikali,  zinapogawanywa,  nafasi  ya  kwanza  wapewe  wale  watu  ambao

niwenyeji wa asili, wa sehemu ile ambayo ardhi hiyo ipo.  Kadhalika mtu yeyote ambaye atapatiwa ardhi,  basi  asiwe na uwezo

wa kuuza ardhi hiyo, wala kumpa riba mtu mwingine yeyote,  isipokuwa akiwa mtu ambaye baina yao,  pana haki ya kurithiana.

Na mtu anapokosa                                    (Inaudible) akawa na dharura kuuza ardhi hiyo kwa mtu wa kando,  basi  aruhusiwe

kukodisha kwa kipindi cha miaka kumi ambayo yaweza kuongezwa mingine mitano, inapomalizika ile kumi ya kwanza,  baada

ya hapo,  kila  baada  ya  miaka  mitano  wanaweza  kuongezea  muda  tena,  pia  wanaweza  kufanya  makubaliano  mapya  kuhusu

malipo  ya  kuhairisha  hii  ardhi.  Mtu  yeyote  asipatiwe  ardhi  zaidi  ya  ekari  mia  tano,  hicho  kiwe  ni  kiwango  cha  mwisho  cha

kupewa  mtu  ambaye  ana  mradi  unaohitaji  ardhi  kubwa.  Ardhi  kubwa  inayowekwa  mradi  isizidi  ekari  mia  tano.  Hata  kama

utashirikiana na watu zaidi ya mmoja katika mradi huo. 

Uraia: Mkenyayeyote ambaye hana mahali pengine duniani,  anaweza  kusema  mahali  kwingine  ni  kwao  na  akakubaliwa,  basi

huyo awe na haki sawa na Mkenyayeyote katika wale Wakenya ambao wanahesabiwa kuwa ndio Wakenya  halisi;  zaidi  bila

kuangalia  rangi  yake,  au  dini  lake,  au  kabila  lake.  Kwa  mfano,  kuna  Wakenya  wengi  ambao  wana  asili  za  Kiarabu,  lakini

hawana hata mtu  mmoja  huko  Arabuni,  wala  hawana  mali  yoyote  huko,  bali  hata  hawajui  ni  wapi  mababu  zao  walipotoka.

Wafika wajijua wao ni kuwa kwao ni Kenya na wao ni Wakenya.  Kwa mtu wa aina hii, wanaposema ni Waarabu,  ni sawa na

Mkenyamwingine kusema ni Mbaluhya, au ni Mluo au na kadhalika. Unajua Waarabu wakiwa ni Waarabu, wamekuja mapema

zaidi kuliko Wabaluhya, na kuliko Wakalenjin na kuliko makabila mengine. Kwa hivyo hakuna sababu kuwa ni hatia kuwa mimi

ni Mwarabu. 

Katiba lazima ithamini uhuru wa dini, sio tu uhuru wa kuabudu pekee yake. Kwa mfano, dini linamtaka mwanamke wa Kiislamu
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kuvaa hijabu. Basi hiyo iwe ni haki yake ya kimsingi, ambapo ataweza kuitekeleza bila ya hofu wala wasiwasi,  sawa akiwa ni

mwanafunzi au ni mfanyaji kazi. 

Watumishi wa Serikali: Mtumishi yeyote mfanyikazi wa Serikali,  akiwa amefanya uharibifu katika mali ya uma, basi  achukuliwe

hatua za kisheria, sio kupewa uhamisho kutoka mji huu hadi mwingine, au uhamisho wa idara, jambo hili linahimiza ufisadi. 

Vipengele vya Katiba: Vipengele vyote vilivyo katika Katiba na ambazo zatumiwa …(End of side A).

Hawafanyi chochote kinachobagua kati ya Wakenya, katika maswali ya kitambulisho…

Com. Hassan: Jaribu kumaliza…

Mahmoud Ahmed Abdikadir: Baadhi ya watu kabila langu umewapa muda mrefu, why not me? 

Com.  Hassan:  Ngoja,  kuna  wale  ambao  wako  na  simu  ya  mkono  ambayo  iko  on  bado.  Tunawaomba  muweke  off,  kwa

sababu ina-disturb hii recording system yetu.

Mahmoud Ahmed Abdikadir: Mimi nimechukua muda kutengeneza hii, nimesafiri leo kutoka Mombasa mpaka hapa kwa ajili

ya hii.

Com. Hassan: Lakini nakuomba usisome neno kwa neno tafadhali, jaribu ku-highlight. 

Mahmoud Ahmed Abdikadir: Haifikishi dakika kumi.

Com. Hassan: Na nakuambia usisome neno kwa neno. 

Mahmoud Ahmed Abdikadir: Vipengele vyovyote vilivyo katika Katiba na ambavyo vyatumiwa kufanya mambo kinyume na

Katiba, basi Katiba ijayo ihakikishe kuwa vipengele hivyo vimezibwa na hakuna tena kwa mfano, Katiba ya sasa  haina kifungu

chochote kinachobagua kati ya Wakenya katika maswali ya vitambulisho, na hali za usafiri- passport.  Lakini hakika ya mambo

ni kuwa ubaguzi upo, tena wa hali ya juu sana. Itizamwe ni kipengele gani ambacho kinatumiwa na wanao husika kuwanyanyasa

baadhi ya Wakenya katika mambo ya passport, au katika ugawanyaji wa ardhi. 

Kadhi,  namaliza. Makadhi watakao andikwa kazi ya ukadhi,  lazima kwa uchache wawe  na  shahada  ya  B.A.  katika  somo  la

sheria za Kiislamu, kutoka mojawapo ya vyuo vikuu, vinavyokubaliwa, au shahada inayolingana nayo.  Kadhi lazima ajue lugha

ya Kiarabu vizuri, au kusema, kusoma na kufahamu, kuandika na kuzungumza. Ni bora  akijua na Kiingereza. Lakini si lazima,
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akijua  Kiswahili  vyema  si  lazima  kujua  Kiingereza.  Mahakama  ya  Kadhi  iwe  na  uwezo  wa  kufanya  kesi  nyingine,  mbali  na

mambo  ya  ndoa  na  talaka  na  miradi.  Iwapo  wanao  husika  na  hiyo  kesi  watapendelea  kesi  yao  isikilizwe  na  mahakama  ya

Kadhi, kama vile iliyo hali ya mahakama ya mila na desturi  za kienyeji.  Mahakama ya rufaa ya kusikiliza kesi  za mahakama ya

Kadhi, lazima iwe yategemea sheria za Kiislamu. Mahakama ya rufaa,  uamuzi wake uwe ni wa mwisho. Mahakama ya Kadhi

iwe  na  hadhi,  na  heshima  kama  mahakama  nyingine  za  kanuni,  ikiwa  haitakuwa  bora  zaidi.  Na  hapa  na-quote  kitabu  hiki.

Fungua hiyo                                    (Inaudible) page twenty-two. Katika kitabu cha Katiba ya Kenya iliyo rahisishwa, ukurasa

wa ishirini na mbili, kuna kifungu chaeleza hivi: ‘hata hivyo kuua mtu yeyote hakutachukuliwa kuwa uvunjaji wa haki za kimsingi

katika  maisha,  ikiwa  ni  katika  kukomesha  ghasia,  maasi  au  mgomo.  Au  kuzuia  mtu  asitende  kosa  la  uhalifu.  Kifungu  hiki

chahitaji kusahihishwa, na pia chahitaji ufafanuzi, kwa mfano neno ghasia ni neno ambalo mambo mengi  yaweza  kuambiwa  ni

ghasia.  Kwa  mfano  watu  wakikusanyika  mahali,  na  wakawa  wanapiga  kelele,  tayari  tendo  hilo  huwa  ni  ghasia.  Je  polisi

wakiwapiga risasi, au marungu watu hao,  wakawaumiza au kuwaua,  haitakuwa wamewanyima haki zao za kimsingi? Na  polisi

watumia kifungu hiki, na mfano wa hiki katika kusumbua na kuhangaisha watu,  wasio kuwa na hatia basi  na kuwauwa wakati

mwingine. 

Mwisho kabisa, ukurasa wa thelathini, kitabu hicho hicho, ukurasa wa thelathini. Vile vile katika kitabu hicho hicho ukurasa wa

thelathini  fungu  la  nane.  Karibu  na  mwisho,  kuna  ibara  yasema,  “mtu  hawezi  kulazimishwa  kushiriki  katika  shughuli  za  dini,

wakati  akihudhuria shule iliyoanzishwa na kundi la kidini.” Yaani ikiwa  wewe  ni  mwanafunzi  umejiunga  na  shule  ambayo  asili

yake ni shule ya kidini, kwa mfano Alliance, wasema hapa,  si lazima kuhudhuria shughuli za  kidini.  Hiyo  haitoshi.  Lazima  iwe

hivi, neno shughuli za kidini halitoshi, lazima kuongezwe neno au masomo. Ili, ibara iwe hivi: mtu hawezi kulazimishwa kushiriki

katika shughuli za kidini au masomo, wakati akihudhuria shule iliyoanzishwa na kundi la kidini. Nasema hivi kwa sababu watoto

wetu, mara nyingi wanashindwa kusoma katika shule za kitaifa, kwa kuwa baadhi ya shule hizo huwalazimisha kusoma somo la

C.R.E.  Kama mfano wa Alliance Girls, ni lazima wanafunzi wachukue somo  la  C.R.E.  akiwa  ni  Muislamu,  akiwa  ni  Baniani,

akiwa ni dini  yoyote.  Hii  inasababisha  wengi  katika  watoto  wetu,  waliombeleni  ni  wachache,  waliopewa  nafasi  na  wakakaa

wachache inabidi wasiende,  kwa  sababu  ya  kulazimishwa  kusoma  somo  la  C.R.E.  Kwa  hivyo  twapoteza  nafasi  zetu  katika

shule  hizo.  Kwa  haya  machache,  nawashukuru  kunisikiza,  ahsante.  Na  hii  kwa  kuwa  sikuandika  nitaongeza  kwa  juu.  Iko

dharura ya kuwa na korti  ya kikatiba.  Yaani mtu akihisi amenyimwa haki yake ya Kikatiba,  awe na mahali  a  naweza  kuenda

kushtaki. Maanake sasa Katiba yetu si mbaya hivyo. Kwa mfano mambo ya passport,  Katiba haisemi watu wabaguliwe, lakini

watu wabaguliwa,  na  mtu  akibaguliwa  tayari  amenyimwa  haki  yake  ya  Kikatiba.  Kwa  hivyo,  kuwe  kuna  mahali  aweza  mtu

kuenda  kushtaki  kwamba  mimi nimenyimwa  haki  yangu  ya  Katiba.  Na  hiyo  tu,  ndio  njia  pekee  itakayofanya  Katiba  iweze

kutekelezwa isibakie Katiba ni wino katika karatasi. Asalaam aleykum. 

Com. Hassan: Aleykum asalaam.                                    (Inaudible) hiyo karatasi. Athman N. H. Saud…

Audience: Ameenda huyo.
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Com. Hassan:  Ameenda? Wale ambao wako na written submission na wanataka  kuenda,  tafadhali  usiende  bila  kutuwachia

hiyo submission. Ukitaka uende na hiyo.  Betty Tet Baraza… hayuko pia. Melek Galole…

Melek Galole: Hamjambo                                    (Inaudible).  Najua kwamba sote  ni watu wamoja.  Watu wa sehemu hii ya

Lamu, na sisi mpaka wakati tunapoona jambo si sawa, lije lisemeke, ili kwamba mnakamilisha kila kitu. Itakuwa ni sawa.  Lakini

ikiwa mmenyamaza, basi  mwaonewa.  Jambo  moja,  ni  kitu  kimoja  ambacho  tunaona  utofauti,  sisi  katika  sehemu  hii  yetu,  na

Serikali  tuko  pamoja  nayo.  Lakini  sasa  ni  kwamba,  jambo  ambalo  linafanyika  wakati  mwingine,  panginepo  lazima  tuwe

washauri,  raia  pamoja  na  Serikali,  wakufahamikiana,  ndio  jambo  jema.  Lakini  ikiwa  moja  yapo  haitaki  kusuluhishiana,  basi

hakutakuwa  na  mema.  Kila  mmoja  atajua  yeye  la  kufanya.  Jambo  ambalo  kuwa  mimi nataka  kuzungumza  ni  kwamba,  sisi

tumeletewa Serikali ituchunge, na tuwe pamoja. Lakini sasa  ni kwamba,  wakati  mwingine  hatusikizwi kwamba mtu anajivunia.

Wewe  utakaposema  unakatiwa  katiwa  pale  maana  mimi nina  uwezo.  Lakini  sasa  na  mimi  ni  mwanadamu,  mpaka  unisikie.

Najua ukinishika mimi utanipeleka  kortini.  Na  kunipeleka  kortini  mimi kule  nitatoka.  Lakini  sasa  wewe  hutaki  kunisikia  yale

nisemayo  tuelewane,  sasa  tunataka  jambo  hili  liwachwe  kwa  ajili  ya  kwamba  leo  ni  sehemu  ya  mwananchi.  Na  sehemu  ya

mwananchi hii, leo tunataka tuelewane. Ya kwamba sasa  kuna sehemu ya Serikali,  na kuwa na sehemu ya wananchi.  Sasa  leo

imefika yangu, wewe Serikali hutaki kunisikia, leo imefika yangu na mimi sasa nataka unisikize. Ni kwamba ni lazima tuelewane.

Mambo ya kwamba wewe huwezi kunisikia ya kuwa ….

Com. Hassan: Mr. … Bwana Galole, tafadhali utupatie ma…

Galole: Mawaidha. 

Com. Hassan: Hapana recommendation, - mapendekezo. 

Galole: Mapendekezo ni kwamba, - yangu mimi, ni kimoja.

Com. Hassan: Bwana Galole, kwanza nataka unifahamu kabla hujaongea tena. Tunataka mapendekezo. Unafahamu sasa? 

Galole:  Eeeh! Haya mapendekezo yangu ni  haya:  sehemu  ya  msitu,  sehemu  ya  msitu,  sisi  tunajua  kuwa  sisi  hatuna  pesa  ya

kujengea nyumba za mawe. Lakini sasa  ile miti katika misitu ndio inatusaidia sisi. Lakini sasa  leo ikiwa imepewa Serikali,  sasa

itakuwa  ni  ubishi.  Maana  upande  wetu  tutapewa  hesabu  ya  kuenda  kufanya,  nenda  ukakate  miti  fulani.  Sasa  ile  miti  mimi

haitanitosha. Inanilazimu mimi niongeze kwa ile ya sehemu yangu. Sasa  ikiwa mimi, -yeye hatakubali,  na ikiwa umefanya lako,

wewe kule utatandikwa kabisa na ukija huku, kula langu. Maana  ile  mpini,  ni  yake  yeye  mwenyewe,  amesema  ni  wake.  Na

atafanya lolote nawe hutafanya kitu. Sasa  jambo hilo, ndilo sisi tunataka kwamba liwe na -  sehemu ya msituni niwachiwe mimi

mwananchi,  nitaweka  mtu  wangu.  Ili  kwamba  kutakuwa  manufaa  pale.  Lakini  nikikupa  wewe  ile  sehemu  yangu  hutaki

kuihifadhi, sasa  hapo itakuwa, -  hazitakubalika ni magongo tayari.  Kwa hivyo sisi tunahitaji kwamba hii  Serikali,  hii  misitu  hii,
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wakichukua wao,  sisi hatupati  chochote.  Lakini sisi tunataka tuwe nayo sisi, na tutaikabidhi sisi. Hizo ndio maoni yangu. Kwa

hivyo kutoka sasa, iwe kwamba maoni ya hii misitu watupe sisi. Ahsanteni. 

Com. Hassan: Ahsante sana Bwana Galole, tafadhali utu-signie. Amur Haji, Amur Haji… Ali Taro… Ali Taro ameenda?  

Audience: Yuko.

Ali Taro: Asalaam aleykum! Nyinyi ma- Commissioner wenye kubadilisha Katiba,  jambo  la  kwanza  nataka  kuwe  na  sheria

kuhusu polisi. Polisi akiwa, - yaani kuwe na sheria ambayo itakuwa inamfaa polisi jinsi anavyokwenda kushika yule mtu. Si mtu

ashikwe, akifika pale pengine ni mtoto wake anataka kumwona, akifika pale juu anaulizwa maswali mengi, ‘wewe mama namna

gani?  Sijui  kwa  nini  umeolewa  na  mwizi  huyu?  Akija  kufanya  utafiti  inajulikana  yeye  ni  mwizi,  sijui  nini…’  maneno  mengi

ambayo yatukuwa yule mama yanamvunja na nini. Kuwe na sheria kama vile Tanzania ama Uganda,  vile ndugu zetu ambavyo

wamefundishwa, iwe ni hali ya kwamba polisi awe ana sheria maalum ya kuenda kushika mtu. 

Na katika hizi Katiba ambazo zinabadilishwa hapa, kila tukisikia haki za binadamu ni Wazungu wanatoka huko,  ndio wanakuja

kuangalia  haki  za  binadamu.  Kwanini  hatuwezi  kuwa  na  kifungu  cha  kuangalia  haki  za  binadamu  hapa  Kenya?  Mnangoja

Wazungu watoke huko ndio waje kuangalia haki za binadamu hapa, na sisi tuko hapa kila siku, sijui nini… kwa hivyo katika hizi

Katiba ambazo mnaunda hapa, kuwe na kikundi cha kuangalia haki za binadamu. Tumepoteza watu wengi kwa sababu ya mtu

tu,  yeye  ni  mkubwa  anaweza  kufanya  atakalo.  Kwa  hivyo  kuundwe  kikundi  hapo,  sheria  ya  kuangalia  haki  za  binadamu.

Jambo la tatu kama sisi Waislamu, ikiwa ni mgeni yeyote yeye si Muislamu, akiwa amefika katika kijiji cha Waislamu, ikiwa ni

mwanamke awe ana nguo maalum ya  kuvaa  kulingana  na  ile  sehemu.  Si  waende  uchi,  na  watoto  wetu  sisi  wanaiga  na  wao

wanaenda,  -  sijui wako namna gani, na yeye anasema ‘mimi ni raia,  naweza kuishi mahali popote  Kenya  hii.  Kuwe  na  sheria

maalum. 

Jambo lingine pia tuangalie katika hizi sheria,  hii sheria ya uchukuzi na mawasiliano. Tunaona mtu anaendesha gari,  anaangusha

gari,  anazungumza  na  girlfriend  wake,  anauwa  watu  wengi.  Kwa  sababu  yeye  ni  mkubwa  ama  kwao  kuna  senti

hawatachukuliwa hatia ya wale watu ambao wamekufa.  Inapelekwa hapa na pale,  anatoka na mlango huo mwingine anashuka

chini, kesho unaona ako na gari nyingine upande ule anaenda. Kwa hivyo kuwe na sheria,  mtu akiwa yeye ameangusha gari ile,

iwe ni maisha hataendesha  gari  tena,  wala  yeye  awe  ataingia  tu  kwa  gari  nyingine  wala  hataona  gari  hiyo  tena.  Tumepoteza

ndugu zetu, mama zetu, mabibi zetu, ndugu zetu kwa tabu kama hizo. 

Com. Hassan: Endelea, endelea.

Ali Taro: Na kitu kingine pia ni kama hivi mumesikia ndugu zangu hapa wakizungumza mambo mengi. Tuna Navy wako hapa

Bajuoni hapa,  tuna  Navy  wanakaa  hapa  Bajuoni,  wanakula  hapa,  wanakuwa  hapa,  wanajua  kuzunguka  hapo,  wana  magari
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makubwa makubwa, - ndugu yetu amepotea hapa asubuhi, hata hatujamaliza masaa kumi na mbili. Na  hatujaona Navy amefika

hapa  ndio  wanakula  mishahara  mikubwa,  wanaishi  hapa  tu.  Na  magari,  ma-helicopter,  kila  kitu.  Tumepoteza  roho  ambayo

kama  Navy  wangelifika  hapa  wangekuwa  wameweza  ku…  -ndio  tunajua  wazi  kwamba  Mwenyezi  Mungu,  siku  zikifika

huchukua roho ikaenda ile. Lakini katika ile hisia ya  kibinadamu,  tunaona  kama  wangelikuwa  Navy,  wangelifika  chini  ya  saa

moja, -  na wako na manuari kubwa kubwa ziko  hapa.  Tumekaa  sisi  saa  kumi  na  mbili  na  nusu,  na  hatujaona  meli  ya  Navy

imeingia  huko.  Na  wakija  kutembea,  wanachukua  meli  kubwa  kubwa  na  kuja  kutembea,  kuenda  na  magari  mazito  mazito

yanapita huko,  na hapo roho imepotea  asubuhi  pale  Pwani,  na  hatujaona  meli  imeenda  hapo,  hatujaona  nani  amekuja  hapo.

Kwa hivyo kuwe na sheria, isisemekane ati lazima mkubwa ndio akiwa amekufa ndio kuonekane na nini…iwe wanadamu wote

sheria itulinde tuwe sawa. Watu wote wawe ni sawa sawa. Kama kumeanguka ni mtoto,  mpaka mara moja awe ni mtu, akiwa

na miaka mitano awe ni mtu, akiwa ni billionare awe ni mtu, akiwa yeye ana kila kitu, sheria iwe ni ya  kisawa  sawa.  Hakuna

kusema huyu ni mtu, huyu hana senti, huyu hana nini. 

Na  jambo  lingine,  katika  hizi  Katiba  hizi,  Bunge,  kila  Mbunge  akae  kule  kwao  alikochaguliwa.  Mhakikishe  Wabunge  wote

wakae kule  walikochaguliwa.  Maanake  sisi  Wabunge  huwaona  wakati  wa  kura  hapa.  Wakisha  kuchukua  magari  makubwa

makubwa wakipelekwa Muthaiga kule wakiishi majumba ya rangi nzuri, wakikaa huko,  tunawaona sisi siku ya uchaguzi hapa.

Kwa hivyo Mbunge awe ana-face the consequences za zile tabu za wale raia waliomchagua. Kama ni wa Mangai akae  Mangai,

kama  ni  wa  sijui  wapi  akae  huko,  kama  ni  wa  Lamu,  ajengewe  ofisi  hapa.  Mutakutana  huko  Bunge  siku  fulani,  siku  ile

mtaambiwa ni siku fulani mje tukutane hapa.  Wakakutane huko.  Lakini sio achaguliwe hapa,  kesho ameenda huko  hatumuoni

tena,  hatujui  hata yukoje? anakaa huko,  mara ako Ulaya, mara yuko wapi,  hiyo  itaakuwa  si  vizuri  ndugu  zangu.  Kwa  hivyo

sheria hizi zetu nyinyi ndugu zangu, iwe ni haki Bunge hiyo, Mbunge akae  kwao.  Sio aende huko aendeshe magari makubwa,

makubwa na nini huko. Hatumuoni amekaa, hata muda mwingi hatujui yuko wapi.  Wacha sisi ambao tunasafiri mara Nairobi,  -

kuna wamama wanakaa Mangai ndani ndani chini huko, na hajaona Mbunge anakaa mahali gani hata siku hii. Ahsanteni sana.

Com. Hassan: Ahsante sana Ali… Ali… kuja. Tupigie sahihi kwa hiyo kitabu. Kuna mama yeyote ambaye atatoa  maoni? Any

lady? Ushatoa?  Ahsante. Kuna mtu yeyote, wale walemavu ambaye anataka kutoa maoni? Walemavu. Wewe ushatoa bwana.

Nasema disabled groups ambaye hajatoa bado maoni? Hapana hujanifahamu mzee bado. 

Audience: Asiyejiweza?      

Com. Hassan:  Asiyejiweza, kuna  wale  ambao  bado  hawajatoa  maoni?  Hakuna.  Okay.  Now  we  are  through  with  this  list,

mzee unataka kutoa maoni? 

Mohamed Mbwana Shee: Asalaam aleykum! Mimi maoni yangu bwana                                    (Inaudible). 

Interjection: Jina? 
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Mohamed Mbwana Shee: Mohamed Mbwana Shee.  Ninapendekeza kwamba Tume hii isifuate majority ya watu wanaotoa

kupendekeza juu ya Katiba.  Kwa sababu,  ni kwamba sisi, tulipopata uhuru tulikuwa na Katiba yetu ya Majimbo. Katiba hiyo

iliweza kuondoshwa wakati huo huo wa 1964. na hivi leo,  utakuta kwamba Province zote za Kenya nane,  hawatakubaliana na

Katiba ya Majimbo, kwa sababu kila jimbo linatawala  kijimbo,  isipokuwa  mkoa  wa  Pwani,  ndio  makabila  yote  wamevamia

jimbo hili. Kwa hivyo tunaomba Katiba hii kwamba ukiwaeleza Katiba ya Majimbo, hawatakubaliana kabisa.  Kwa sababu ile

sababu iliyofanya wao kuvunja Katiba ya Lancaster house, ilikuwa ni sababu ya kutaka kuvamia jimbo la Pwani. Kwa hivyo sisi

tunaomba,  hii  Katiba  iangalie  haki  na  usawa,  na  haki  na  usawa  ni  Serikali  ya  majimbo.  Kwa  hivyo  isichukuliwe  majority.

Ikichukuliwa majority, ni watu wa Pwani pekee  yake ndio wanaotaka Majimbo, lakini mikoa yote minane hawataki system ya

majimbo.  Kwa  sababu  kila  jimbo  linatawala  na  majimbo.  Kwa  sababu  kila  jimbo  utakuta  wamejitawala  wenyewe  kijimbo,

isipokuwa mkoa wa Pwani ndio wamelivamia, kwa hivyo hayo ndio mapendekezo yangu.

Com. Hassan: Ahsante sana. Ahsante sana. Mohamed please sign for us the regtister.  Kuna mwingine ambaye anataka kutoa

maoni? Mzee….

Ali Omar Said: Salaam aleykum. Kwa jina ni Ali Omar Said. Mimi nina mapendekezo hapa ambayo nafikiria ni muhimu, kabla

hii sheria hazijaweza kutekelezwa. Nilikuwa nikipendekeza kwamba ikiwa sheria itapitishwa, ikiwa hizi sheria zitapitishwa, kwa

sababu,  kama tulivyoona kwamba sisi hapa Waislamu ni wachache hapa nchini, kuna sehemu fulani za sheria ambazo  zaweza

kutulemea  sisi  Waislamu.   Kwa  hivyo  ikiwa  ni  lazima  sheria  kama  hiyo  ipitishwe,  basi  Waislamu  wawe  wata…hawata

lazimishwa kuifuata sheria hiyo. Kwa mfano, mwanamke anataka kuvaa hijab,  na  sheria  ya  Kenya  hairuhusu  mtu  avae  hijab;

lakini Waislamu waona ni lazima wavae ile hijab,  basi  Waislamu wapewe ile nafasi ya kuvaa ile hijab kwa kutekelezea  jambo

lao la sheria ile ya Kiislamu. Ahsante. 

Com. Hassan: Ahsante sana Bwana Ali. Anybody else? Kule nyuma? Anza na jina. 

Alex Munyoki: Majina yangu ni Alex Munyoki. Okay. Mimi  yangu ni machache tu ya kuzungumzia kuhusu Katiba ya Kenya.

Katiba ile itatuwezesha tuwe na usawa katika nchi hii yetu. Kitu cha kwanza, ndio tuwe sawa,  na tusije tukanyanyaswa na wale

wako na pesa nyingi, ni kuwa na independence. One: Judiciary must be  independent.  If there is anybody who has done or  has

committed corruption, he should be taken to the court.  Because,  majority in our country,  they behave as  if they are  above the

law.  So  you  take  them  to  the  courts,  the  following  day,  there  is  no  action.  Kwa  sababu  ya  hiyo,  ndio  sasa  uchumi  wetu

unaendelea kuzoroteka.  Na  mimi ningetaka kuuliza  kama  ingewezekana,  Judiciary  iwe  independent.  Ndio  mtu,  hata  kama  ni

Waziri akishikwa akipelekwa kortini,                                    (Inaudible) aachwe ashikwe kama mahabusu yule mwingine. 

Kitu kile kingine ni independence in the Electoral Commission. Hiyo itatuwezesha kuchagua watu wale tunataka bila  kuwa  na

remote control. Kwa sababu mtu anaweza kusimama kwa sababu yuko na power  in a certain post  in the Government,  he can
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do  remote  control,  anapita  bila  kuchaguliwa  na  wananchi.  Kwa  sababu  ya  hiyo,  hizo  sehemu  mbili  ningependa  ziwe

independent. Ndio tuchague watu wale ambao wataenda kutuwakilisha Bungeni, na watusikize sisi. Na  waangalie kwa action.

Kwa sababu bila kuangalia kwa action,  hakuna,  -hata  sisi vijana hatutaona muelekeo katika maisha  mema,  maishani  mwema.

Kwa hivyo mimi hii Tume, ningependelea kwa hayo maswala mawili iangalie sana. Ahsante. 

Com. Hassan: Ahsante sana Alex. Mukimaliza kutoa maoni mutupigie signature hapo. Anybody, - wa mwisho wewe utakuwa.

That’s the last one. Ikipigwa                                    (Inaudible) ya Mohamed, tunafunga hii kikao. 

Interjection.   (Not clear) … Naitwa Francis Kiriga.

Francis Kiriga: Maoni yangu, nitazungumza kuhusu utangulizi wa Katiba yetu ya Kenya.  Ningependekeza,  Katiba yetu ianze

na  kumtambua  mwananchi  mwenyewe  katika  zile  haki  zake  za  kimsingi.  Kwa  mfano,  Katiba  yetu  inaanza  na  ‘Republic  of

Kenya.’ Kwa hivyo ningependekeza ianze na haki zetu, na ieleze, na ifafanue kwamba mwananchi ndio mwenye haki ya kuwa

na mali na imulinde mwananchi, ambapo ni rights zake zote impatie. Kwa hivyo isianze na Serikali,  ianze na sisi. Mapendekezo

yangu  ya  pili  ni  kwamba,  Wabunge  wetu,  tuwe  na  fursa  ya  kuwaita  waje  hapa.  Ikiwa  ni  mwaka  mmoja  tusingojee  miaka

mitano. Kwa hivyo tuwe tunaweza  kuwaita,  na  isipite  miaka  mitano.  Kwa  hivyo  tuwe  tunaweza  kuwaita,  na  tupige  ile  kura.

Pendekezo langu lingine ni kwamba kuwe na fidia, ikiwa mtu amepelekwa jela, ama ameshikwa amewekwa kizuizini, akitolewa,

kwanza siku ile ameshikwa, asiwe guilty, awe not guilty, mpaka awe proved guilty. Kwa hivyo akitoka pale akiwa hana hatia,

alipwe fidia. 

Pendekezo  langu  lingine,  ni  Constitution  yetu.  Wabunge  wakiketi  pale  na  waweze,  wawe  wanaweza  kuifanyia  amendments.

Kwa hivyo ningependekeza waje kwetu hapa tuketi na wao,  kisha,  baada  ya kukaa na wao,  tupige kura,  ndipo waende  kule

wapigie kile kipengele kura pia na wao,  ili waweze kukirekebisha.  Kwa hivyo wasiwe na uhuru  kabisa  wakubadilisha  Katiba

kama ni kipengele chochote. 

Tume  za  Kikatiba.  Tuwe  pia  na  Tume  za  mikasa,  hasa  majanga  ya  kitaifa.  Kwa  mfano  leo,  tungekuwa  na  Tume  hapa

ingetusaidia. Kwa hivyo Tume hizi ziwe kila  Tarafa,  kila  mahali  Kenya,  na  Tume  hii  itatusaidia.  Pia  ningependekeza  tuwe  na

Bunge mbili, ambapo tutakuwa na Prime Minister na Rais. Rais aangalie mambo yake ya kisiasa, na Prime Minister aangalie vile

mambo ya Administration vile yataendelea. Kwa hivyo kuwe na Prime Minister na Rais, ndio zile nguvu zaidi ambazo amepewa

zitapungua kidogo. Halafu ningetoa maoni yangu kwamba kuna zile agreement,  saa  hii tunalalamika kwamba hatuna title deeds,

lakini kwa vile kuna ule ukoloni mambo leo,  tuliachiwa na wale ambao walikuwa wanaishi. Kwa hivyo kila mmoja awe na title

deed yake, na zile agreements ziwe scrapped kabisa. Kusiwe na agreement yoyote iendelee. 

Com. Mosonik: Which type of agreement is that? 
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Kiriga:  Kama zile za,  -  agreement  ambazo  zilikuwa  kwamba  ni  Uganda,  Kenya  and  Somali  protectorate,  zile  zisiwe,  kama

zitakuwa revived. Kwa hivyo kusiwe na agreement kama hizo ambazo zitaleta – kama zile za Mazrui zile zimeshikana na hiyo. 

Kuna kule ku-appoint, kama vile permanent secretaries wanakuwa appointed na Rais.  Tungependekeza wawe na qualifications

hawa watu.  Na  hawa watu wawe wakiangalia wawe independent kwa kazi yao.  Mwisho nitaangalia, kuwe  na  sehemu  fulani,

katika  kila  mahali,  kila  korti,  ambapo  twaweza  tukapeleka  complaints  zetu  kama  Ombudsman,  ningependekeza  hiyo.  Ikiwa

tumenyanyaswa tuende mahali tuandikishe ile, na tukisha andikisha ile, tutasema kwamba tumeonewa  na  ipelekwe.  Hiyo  kwa

wakati  huu tunaona  kwamba,  hatuwezi  kupeleka  malalamishi  yetu  kwa  mtu  yeyote,  kwa  vile  tukisema  tunaonewa,  tunaenda

kwa askari. Askari ndio Serikali. Kwa hivyo tunataka kuwe na chombo maalum. 

Mwisho ningependa kutoa shukurani na kuomba,  -  muda huu tumepewa watu wa Lamu ni kidogo ya kutoa maoni yetu. Kwa

hivyo tukependekeza tuongezewe muda na civic education,  ningeomba kwa mapendekezo yangu pia,  iendelee.  Kuna zile kadi

za kura pia. Muda ambao ulitolewa ni kidogo, na leo hii kuna wengi wamefikisha miaka kumi na minane. Kwa hayo machache,

ahsanteni. 

Com. Hassan: Ahsante sana Bwana Francis. 

Ali Abdala Shee:  Asalaam aleykum warakhmatulahi wabarakatu.  Mimi jina langu ni Ali Abdala Shee.  Ni Imam, na ni katibu

wa msikiti wa Pwani.  Mwanzo nikianza, naanza kwa ardhi.  Ingawaje Bwana Commissioner wazungumza kwamba mambo ya

ardhi,  ama  yasiregelewa  mambo  yaliyosemwa  asubuhi,  lakini  asubuhi  mimi  sikuweko.  Kwa  hivyo  mtanisamehe,  lau

nikizungumza,  nikirudia  mambo  ambayo  yamezungumzwa.  Sisi  wanadamu  hatuishi  kwenye  mbingu  wala  kwenye  anga.  Sisi

twaishi kwenye ardhi.  Ardhi hii hapa kwamba twaishi, ni lazima sisi tuwe na nafasi,  na tuwe na maeneo yetu sisi  ya  kuketi  na

kujenga, na kuweza kufanya kila kitu. Lakini la kusikitisha, kwamba katika Kenya,  kuna mikoa minane, mikoa kama hii, yote

mikoa minane utaona kwamba watu ambao wamerithi ardhi ni watu  wale  wa  asili,  ambao  kwamba  ni  wenyewe.  Lakini  kwa

maonevu, tukisema wazi kwamba maonevu ambayo tunafanyiwa sisi Waislamu, ambao kwamba katika Coast, au katika Pwani,

wengi Waislamu ndio wao, pamoja na North Eastern. Huku kwetu utaona ardhi katika                                    (Inaudible) yote

au iliyobakia ni chache kabisa.  Yote imechukuliwa na watu ambao kwamba si wa asili, watu ambao kwamba ni wageni. Kwa

hivyo twasema sisi, au twatoa mapendekezo kwamba, ardhi yetu ya Coast Province ipewe watu wa asili. Na ikiwa itachukuliwa

na watu, ikiwa ni wa bara, ni Wazungu na wengine wowote,  kuwe na kifungu kupewa ridhaa,  zile pesa  walizitoa waregeshewe

wenyewe, turegeshewe ardhi zetu sisi huku. Lau, ikiwa itaendelea namna hii, hatutakubali wala hatutakubali,  kwamba ardhi zetu

zaweza kuchukuliwa kinyang’anyiro. Yaani kila atayekuja apewa, pasi na sharti zozote, pasi na vipengee zozote. Bali sisi twaipa

kheri  kwamba  ardhi  ya  Kenya,  ikiwa  ni  Pwani,  tunatakriban  miaka  elfu  nne,  kuanzia  wazazi  wetu,  mababu  zetu.  Ambapo

makabila  makubwa  yako  ndani  ya  Kenya,  ikiwa  tukisema  ni  Wakikuyu,  hawazidishi  miaka  mia  tano,  ikiwa  ni  Wajaluo,

hawazidishi miaka mia tatu.  Sisi  tuko  hapa  ndani  ya  Kenya  katika  mkoa  wa  Pwani,  takriban  Waswahili,  tuseme  Waswahili,

takriban miaka elfu nne na ushuhuda uko, mtu akitaka kuenda kumwambia kinaga ubaga. 
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Kitu cha pili ni Kazi. Kuhusu kazi twadhulumiwa, twanyanyaswa. Utaona katika maeneo yote ya Serikali,  ikiwa ni makampuni,

ikiwa ni kwamba ya watu binafsi, sisi Waswahili au sisi Waislamu, twanyanyaswa, na twaenezwa na twagandamizwa, hatupati

nafasi  za  kazi.  Vijana  wetu  wafaulu  vizuri  katika  masomo,  utaona  wakienda  kupeleka  application  ya  kazi,  nafasi  kama  zile,

ikionekana  majina  ni  ya  Kiislamu,  nafasi  kama  zile  hamupatiwi.  Na  mkipatiwa,  twapatiwa  kama  nzi  mweupe.  Sijui  kama

Commissioners mnajua nzi mweupe. Nzi mweupe. Nzi ni yule ambaye kama huyu ambaye ako hapa.  Kwa hivyo Nzi mweupe

ni yule  ambaye  kwamba  si  rahisi  kumwona.  Ni  kama  takriban  alfu  moja  umuone  moja.  Ndio  tunapatiwa  nafasi  kama  hizo.

Lakini  ikiwa  ni  kupewa,  twataka  tupewe  sawa  sawa  na  wengine.  Kwa  sababu  sisi  hapa  ni  kwetu  na  tujifadhili,  sisi  ndio

wazelando katika Kenya  hii.  Kwa  hivyo  ni  lazima  nafasi  za  kazi,  kusiwe  na  ubaguzi.  Mfano,  sisi  tunao  ufadhili  mkubwa,  au

utajiri  mkubwa  ndani  ya  Mombasa,  ikiwa  ni  Port.  Lau  utakwenda  kutembelea  port,  utaona  kwamba  sisi  Waislamu,  au  sisi

Wapwani asili, ni wachache sana kuliko Wabara,  na wengine. Kwa nini iwe namna hii? Utaona hayo ni maonevu, na nafasi za

kazi, ilikuwa mwanzo tupate sisi, kisha ndio wapewe wengine. Mfano  ni  kama  ardhi.  Ardhi  ilivyo  ni  kwamba  tisini  asilimia  –

90%  tupewe  sisi  wenyewe,  kisha  kumi  ndio  waangaliwe  wengine.  Na  kazi  pia  hivyo  hivyo,  kwa  sababu  huku   kwanza

tuangaliwe  sisi.  Kama  tukienda  sehemu  nyingine,  sisi  hata  hatutambulikani.  Kwa  hivyo  ikiwa  huku  kwetu  twanyanyaswa  je?

tukinda  mahali  kwingine  tutafanya  nini?  Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner,  hiyo  ni  mambo  ambayo  kwamba  kuanzia  wazazi

wetu, mpaka sasa, na kila siku huzidi.

Ya tatu ni kuhusu Kadhi. Kadhi ni lazima awe atapata majukumu, au atapata cheo, kiasi ya Makadhi wote wa Kenya,  wawe ni

kama mahakimu yaani majaji, na Chief Kadhi awe kama jaji mkuu. Ikiwa hawi Chief Kadhi,  ni Mkuu wa Sheria,  lakini awe ni

jaji mkuu. Ama kwamba Kadhi, ikiwa kesi kama ile imesikizwa, isiwe kuwe kutakuwa na ku- appeal, ama kuenda kwenye high

court.  Leo  katika  Katiba  ya  Kenya,  yatupa  kwa  mkono  wa  kivuli,  inatupokonya  kwa  mkono  wa  kushoto.  Mfano,  katika

Katiba  ya  Kenya,  si  lazima  Kadhi  iongee  katika  kesi  za  baina  ya  talaka  na  ndoa,  na  miradi,  kwamba  mashahidi  wawe

Waislamu. Waweza shahidi ukamchukua Muislamu, na abaki  Muislamu. Kisha ikiwa kesi,  -  wewe hukuridhika na  uamuzi  wa

Kadhi,  basi  wewe  una  uwezo  wa  ku-appeal.  Utaona  huku  mwatupa,  huku  mwatupokonya.  Kwa  hivyo  ikiwa  Kadhi

anahukumu,  mtu  hakuridhika  aende  kwa  Chief  Kadhi,  ndio  ku-appeal  kwetu.  Hatutaki  kwamba  mumetupa  kisha

mwatupokonya upande mwingine, mwatupea mkono wa kuvuli mkitoa mkono wa kushoto. Huku mwatupa huku mwapokonya.

Ikiwa mambo yetu ya Kiislamu, na sio, nataka mapendekezo yetu katika Uislamu iwe mambo matatu.  Kuoana na kuachana,  na

miradi iwe ni mambo yatengezwa kama kifungu cha katika Katiba,  kuna maegezo ambazo ni sheria,  huno ni  upungufu  ambao

Kadhi  wetu  hawakuegeza.  Lakini  umefanya  marekebisho,  umeegeza  mambo  kadhaa.  Kwa  hivyo  katika  Katiba  hii  yetu,  ni

lazima mambo kama hayo, yafikiriwe na uamuzi wa Kadhi na Chief Kadhi ukipitishwa, kwa aya za Qurani,  na hadithi ya mtume

ambayo Mwenyezi  Mungu  asema,  (He  quoted  a  verse  in  Arabic  from  the  Quran).  Hakuna  katika  muumini  mwanamume

wala mwanamke, Mwenyezi Mungu  akisha  kupitisha  jambo  na  mtume,  hakuna  uwezo  wewe  wa  kupinga.  Kwa  hivyo  ikiwa

wewe ni Muislamu, una imani kamili, Kadhi akisha kutolea aya na hadithi au Chief Kadhi, uwe ni lazima utaridhika. 

Hatutaki  tena  mambo  ya  kuenda  kwa  high  court,  wala  Makadhi  wengine.  Na  Kadhi,  ni  lazima  awe  mwanzo  ni  Muislamu,
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Muislamu  mwenyewe  aliye  barabara.  Sio  Muislamu  wa  kanzu  na  kofia.  Awe  ni  Muislamu,  hana  shari  yoyote  ya  Kiislamu.

Kadhi  kama  huyo,  ajue  nyumba  ya  Kiarabu,  Kadhi  kama  huyo  ajue  Quran.  Mwanzo  kuna  Makadhi  ambao  kwamba

waandikwa, Quran yenyewe hawaifuati.  Kwa hivyo twataka Makadhi ambao kwamba wajua kusoma Qurani mwanzo. Kisha

wawe wamehifadhi nusu kadhaa.  Kwa uchache wawe wamehifadhi  nusu  tano.  Kumi,  -  uzuri  awe  amehifadhi  mswafu  mzima

Kadhi.  Lakini  lau  haipatikani,  basi  nusu  au  robo  ya  Quran  hawaipati.  Kuna  wengine,  sijui  swaakhma  hawaipati  na  hao  ni

Makadhi. Na haya mambo tumefanya utafiti, na tumepata kwamba kuna Makadhi wengine, Quran yenyewe mayata hawaipati,

kisha tumewekewa kwamba wao ni Makadhi.  Kwa  hivyo  ni  lazima  Makadhi  wawe  waipata  Quran  vizuri.  Kisha  katika  hao

Makadhi,  wawe wamaliza kulia, yaani kulia kamishena ikiwa hivi ni Kiarabu,  kusema college.  Wamemaliza  college  ya  sheria.

Ambapo  sheria  ukienda  kusoma,  wasoma  sheria  zote  za  ulimwengu,  mwanzo  ukisoma  sheria  ya  Kiislamu.  leo  Makadhi

wahukumu, mtu asikiza kesi ya mwanamume na mwanamke, akimaliza atoa hukumu yake,  pasi  na kifungu chochote cha sheria.

Kadhi ajue Quran tafsiri  vizuri,  tena  ajue  na  hadithi  za  Bwana  mtume  Mohamed  swala  salaam.  Kwa  uchache  ajue  swakher

bukhari, swakher Muslim, ikiwa ni                                    (Inaudible) na zingine zile sita. Au                                    (Inaudible)

kubwa  awe  akipata  vizuri.  Kadhi  mwenyewe  lau  utampa  hadithi  kuisoma,  hahisi  kumeandikwa  nini.  Leo  kumechukuliwa

Makadhi  wamemaliza  form  four,  kisha  baada  ya  miezi  mitano,  miezi  sita,  huyu  apewa  kazi.  Hatuwezi  kukubaliana  na  hayo

namna  hii.  Kwa  hivyo  Makadhi  ni  mahakimu,  na  ni  wenye  kusimamia  matatizo  ya  Kiislamu,  lazima  mambo  kama  haya

yaangaliwe vizuri. 

Jambo  lingine  ni  upande  wa  masomo.  Ni  upande  wa  Rais.  Rais  ana  madaraka  makubwa,  madaraka  yenyewe  yamempita

mwenyewe. Rais ni mkubwa wa nchi. Rais huyu ni mkubwa wa Serikali.  Rais huyu ni mkubwa wa majeshi.  Lini Rais alikuwa

mwanajeshi? Mfano mmoja tu.  Rais aliwahi kuwa hata siku moja? Pengine lau utampa  bunduki,  aekeze  kitu  ambao  kwamba

kina upana mkubwa, atairusha juu ama ataiweka chini, kisha awe ni mkubwa wa majeshi.  Mfano mdogo.  Kwa hivyo Rais awe

kiti chake ni cha urais. Masaada ya kuwa majeshi,  masaada ya  ukuu wa nchi, hivi ni vyeo vingi, na ni vyeo vikubwa, ambayo

kwamba  yataka   mtu,  ambayo  kwamba  vyeo  kama  hizi  atazitengesha.  Wataka  kumvisha  mtu  kofia  tatu,  au  zaidi  ya  tatu,

atazivaa vipi? Na  kichwa ni kimoja? Lazima kofia uvae  kwenye  kichwa  kimoja.  Huwezi  kuvaa  kofia  zaidi  ya  moja.  Au  sio?

Kwa hivyo Rais ana uwezo mkubwa, ambao uwezo wake, -juzi tu amezungumza kwamba uwezo huu lazima upunguzwe. Kwa

nini  kuzungumza  namna  hii?  Ni  kwamba  yeye  afunga  virago  aenda  zake,  mwingine  asipande.  Kwa  hivyo  sisi  twasema  wazi

kwamba Rais,  asipewe uwezo kama  alivyokuwa  nao,  Rais  wetu  huyu  wa  sasa.  Kwa  hivyo  ni  lazima  apunguziwe  Rais  vyeo

vyake,  ambao  kwamba  kwa  uchache  ni  hivi.  Na  zingine  Rais  amchagua  mkuu  wa  sheria,  Rais  awapa  Mawaziri  awatakao,

haangalii  watu  ambao  kwamba  wanastahili,  wanapeana  kikabila,  au  kwa  kujuana.  Kwa  hivyo  ni  lazima  vyeo  kama  hivi

vipunguzwe kwa marais wetu. Iwe Rais ni mkubwa wa nchi, na iwe kama England. 

England  ukija  fahamu,  malikia  Elizabeth,  yeye  ni  mfalme,  hata  si  Rais.  Sindio  Bwana  Commissioner?  Lakini,  lau  malikia

amekugonga wewe utakwenda kumshtaki. Waweza kumwambia malikia, kwamba wewe umefanya makosa kadhaa, kwa hivyo

mimi nimekufungulia  mashtaka.  Haya  njoo  hapa  awe  Rais,  Bwana  Mtukufu  Rais  Daniel  Toroitich  Arap  Moi,  mimi  bwana

umenikosea, uangalie, hutodara kiapo, utachukuliwa juu kwa juu. Kwa hivyo Rais ni lazima apunguze madaraka yake. 
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Kisha upande mwingine ni upande, - na haya mambo lau ni kwa haraka haraka,  kwa sababu mafundisho yote tumepata katika

Uislamu, Mtume Swala Asalaam alipo, -  mwanamke mmoja alipojenga                                    (Inaudible)  na  mwingine,

wakawa  wanafanya  uihairia,  akiwekwa  pale,  akifanya  makosa  mtu  ambaye  kwamba  ni  Shariff  Mtukufu,  enda  mlango  wa

nyuma.  Ambayo  kwamba  ni  karibu  ndio  kupatiwa  adabu.  Mtume  Wasalaam  ikikutokezea  kisa  cha  mwanamke  uwadhan

mahsumia  kuihepa,  ataendewa  na  kijana  cha  zege  aitwa  Usama,  akasema  kwamba  Swalalahu  katika  mambo  kama  haya

uyaondosha katika mlango wa nyuma. Mtume  akasema  maneno  yake  Mtukufu,  lau  la…  (Quotes  in  Arabic).  Akamwambia

Usama kwa ukali, Laha ni mtoto wangu mwenyewe Fatima,                                    (Inaudible) ningemkata mkono.  Haya

tuangalie  mambo  yalivyo.  Mimi  na  wewe  tukifanya  twafungwa  twateswa,  lakini  wengine  wakifanya  na  wakihepa,  wanahepa

huku na wanaenda kuwekwa kwingine. Na  huku wamemaliza na huku wasibakishe kabisa.  Kwa hivyo ni lazima madaraka ya

Rais yapunguzwe. 

Upande wa bahari. Bahari bwana Commissioner, ndio masomo yetu, ndio mavuno yetu katika mkoa wa Pwani. 

Com. Hassan: Nakuomba tafadhali u-summarize ile point imebaki.

Ali Abdala Shee: Nifanye haraka haraka?

Com. Hassan: Summarize, eeh, fupisha.

Ali Abdala Shee: Kwa hivyo mimi naenda kwa urefu, sio? 

Interjection. A lady in the audience: Fanya mukhtasari.

Ali  Abdala  Shee:  Haya,  bahari  jamani  ndio  mavuno  yetu,  na  ndio  yaani  mapato  yetu.  Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner,

twaomba sisi watu, tukizungumza mara,  hutupanda waelewa kwa hamasa.  Kwa hivyo ikiwa tumekosea mara ingine mwaweza

kuchukulia ni ubinadamu. Kwa hivyo bahari,  ndio machumo yetu, ndio mavuno yetu. Ni lazima  bahari  iangaliwe  vizuri.  Sisi  ni

watu  ambao  kwamba  ni  masikini  huku  kwetu,  na  Serikali  ni  lazima  iangalie  vizuri  kuhusu  swala  la  bahari.  Bahari,  -  juzi  tu

kulitokwa mambo ya wa Amerika kuja hapa kutembelea bahari,  watu takriban wiki mbili hawana chakula,  hawana  chochote.

Na  waliosababisha  ni  watu  kama  hawa.  Kisha  tumeekewa  vikwazo  vikubwa  Bwana  Commissioner,  kuhusu  bahari.  Watu

watoa makodi makubwa makubwa, mara kumeekwa game park  sio? Reserve park,  marine  park.  Yaani  mahali  kumetengwa

masamaki makubwa makubwa, wale ambapo                                    (Inaudible) ma-tourist wakija hapa watalii, wanapata pesa

nyingi  ndugu  zetu  mabaharia,  lakini  mahali  kama  zile  zimewekwa,  Serikali  pesa  zile  zaingia  upande  wao,  sisi  huku  masikini

twaumia. 
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Kingine  ni  kwamba  zaja  meli  kutoka  China  na  Japan,  zakuwa  mpaka  hizi  dagaa,  mwajua  zile  dagaa  Commissioner?  Zile

visamaki  vidogo  kiasi  kama  vidole.  Zote  zinachukuliwa  na  mameli  kama  haya.  Kwa  hivyo  ni  lazima  mameli  kama  haya,

yaangaliwe  vizuri  kwa  sababu  baadhi  ya  ndugu  zetu  waenda  baharini  hata  kitoweo,  mnajua  kitoweo?  Nisije  nikazungumza

ikawa hayaandikwi. Ni vizuri kama…

Interjection. Laughter.

 Kitoweo ni kile chakula cha kula mwenyewe, pia hawapati. Waenda karibu wiki nzima. Kwa hivyo ni lazima watu kama hawa

wawekewe roadblock kwamba bwana hamuna ruhusa wa kutia jambo kama hili katika bahari,  au sio jamaa? Kwa hivyo huno

ni upande wa bahari. Kwa hivyo bahari yetu ndio… -na upande wa mikoko, pia mikoko… 

Com. Hassan:  Ngoja kidogo,  unajua tunachukua hii tape,  it is live inachukuliwa. Kwa hivyo  usiwe  na  wasiwasi.  Hata  kama

hatujui Kiswahili, huko Nairobi –recorders- kuna wale Waswahili ambao watajua hiyo. 

Ali Abdala Shee: Sawasawa.                                     (Inaudible) kuchapa upepo tu.

Com. Hassan: Hapana. Sio kwamba                                    (Inaudible).

Ali Abdala Shee:  Kisha mengine ni  kuhusu  mikoko.  Mikoko  Bwana  Commissioner,  umesikia  mara  nyingi  watu  wa  Pwani,

ama haswa wa Lamu, wanapiga  makelele  kuhusu  mikoko.  Mikoko  ndio  mavuno  yetu,  sisi  tukiinukia,  -mimi  haswa  babangu

alikuwa ni mkataji mikoko. Kwa hivyo mikoko ni lazima kwamba kila siku tukiinukia sisi, ilikuwa ikija meli na mabomu kutoka

Arabuni na India na Iran.  Meli kama hizi haziji tena,  kwa sababu kila siku imekuwa ni vikwazo,  hufunguliwa  ikifungwa.  Hapa

twapiga mayowe kila siku, mangungi yasije tena yaingiie katika ukingo huu. Lakini, uchumi wetu wa mikoko,  utaona  kila  siku

lina  matatizo  mpaka  watu  wenyewe  wameanza  ku-affect,  yaani  wameanza  kuvunjika  moyo,  hawataki  tena  kufanya  kazi  ya

mikoko,  kwa  sababu  Serikali  haina  imani  nayo  kuhusu  kazi  kama  hii.  Kwa  hivyo  tunaomba  kwamba  katika  Katiba,

lizungumzwe swali kama hili, iwe mikoko ni                                    (Inaudible),  iwe mikoko itakuwa wazi watu  waikate,

isipokuwa tu kukatwe kwa mipango. Kumekatwa kopo hili, kuendelee na kopo lingine.

Nikimalizia ni kuhusu masomo. Masomo, -sisi twanyanyaswa, na                                    (Inaudible),  na twagandamizwa. Sisi

watoto wetu mashala,  kwa vile kwamba tunapata protini,  yaani samaki,  tunakula sana,  akili zetu sisi ni kali sana kutoka huku.

Lakini la kusikitisha ni kwamba,  watoto  wetu wakifanya vizuri, zile zikitoka results,  vijana wakipeleka  maombi  katika  upande

wa maskuli –National schools- ikiwa ni mambo ya college, ikiwa ni mambo ya kuenda university, utaona nafasi kama zile zetu

zinalaliwa, kisha zinapewa zingine ambao kwamba si sisi. Ambao mtu pengine amepiga A, ama amepiga B+ ,  anachukuliwa mtu

ambaye  amepata  B  plain.  Haya  ni  mambo  ambayo  kwamba  yako  dhahiri  shahir,  na  ushuhuda  uko,  ambao  kwamba  kwa

upande wa masomo, na kwa upande pia wa makazi,  utaona sisi twanyanyaswa, na  twaenezwa.  Na  sisi  twajigamba  kwamba

78



katika Kenya si kidogo,  watu wasema ni kidogo.  Ikiwa Kenya kuna watu milioni thelathini, sisi Waislamu ni miliono  nane.  Ni

kama sisi ni robo ya Kenya. Kila watu wakiwa wanne, sisi huwa ni mmoja katika wanne. Kwa hivyo sisi si wachache. Ni lazima

jambo kama hili liangaliwe. 

Nikimalizia  la  mwisho  ni  kuhusu  kitambulisho.  Sisi  kuhusu  mambo  ya  kitambulisho  Bwana  Commissioner,  na  pia  nimesikia

kidogo imetajwa, kwamba ukienda kule waambiwa ulete birth certificate ya babako,  ya mamako, ya  nyanyako,  ya  nyanyake

nyanyako, ambao kwamba nyanyake nyanyangu pengine alikufa kabla uhuru haujapatikana.  Kisha mtu ananiambia mimi nataka

birth yake.  Ambao kwamba birth imeanza kwa miaka,-  ikiwa sikusahau ni sabini na  kitu.  Sasa  utaona  kwamba  yote  hayo  ni

katika unyanyasaji na kutufanya sisi wapwani, ambao kwamba ni waasili, kwamba sisi si wanakenya. Sisi kwamba ni Waarabu.

Twakubali kwamba sisi, asili yetu ni ya Waarabu,  lakini twasema kwamba sisi ni Waswahili,  ambao Waswahili wamekusanya

makabila mengi, ambao kwamba katika Kabila lililotajwa katika Katiba,  namba ya arobaini na mbili ni Wabajuni,  Wabajuni si

Waswahili,  Wabajuni  ni  sehemu  katika  Waswahili.  Waswahili  wako  makabila  mengi.  Lakini  twaonekana  Wabajuni,  ni  watu

ambao kwamba vichwa vyao ni vigumu, lau hawatoandikwa kupasha habari.                                    (Inaudible) kabila laitwa

hivi.  Hili  ndilo  lengo  lilifanywa  na  Serikali  likawekwa  kwa…  mimi  mwenyewe  naitwa  hivi  ni  Mbajuni.  Ni  Mswahili.  Lakini

utaona Waswahili wako Wajomvu ni  Waswahili,  Wa  Kilindini  ni  Waswahili,  na  wengine  na  wengine.  Wengine  siwakumbuki

vizuri. Lakini ni makabila mengi, makabila.  Lakini halikuzungumzwa Waswahili,  wazungumza  kwamba  lugha  ya  Kiswahili  iko,

lakini Waswahili hakuna. Mambo gani hayo? Afaa ya                                   (Inaudible).  Vipi kuweko Waswahili,  kuweko

lugha waswahili  wasiweko?  Kwa  hivyo  hii  yote  yalikuwa  ni  kufanya  kwamba  sisi  tusijigambe  wala  tusinene,  kwamba  sisi  ni

Waswahili. Ukienda kwenye kitambulisho ukisema mimi ni Mswahili, waambiwa ‘hakuna kabila hiyo!’ hebu sema kabila yako

vizuri.  Kwa  nini?  Mimi  ni  Mswahili,  hata  ukanipeleka  wapi,  mimi  nitakuambia  ni  Mswahili.  Lakini,  mambo  kama  haya

yakifundishwa  kwa  skuli,  watu  wameinukia  mpaka  mtu  ukimwambia  kwamba  mimi  ni  Mswahihili,  mtu  akucheka.  Lakini

ukisoma geziti vizuri, ukisoma  hizi,  utaona  kwamba  Waswahili  miaka  kabla  elfu  nne,  walikuwa  wakiteka  ngamia  upande  wa

China na Japan kwa mfalme, na tukaweka punda milia, na majumba ndio yasije yakakuta,  -tunayo Lamu Zanzibari (Inuadible)

na  kadhalika  Zanzibar.  Hii  yote  ni  kuonyesha  kwamba  Waswahili  ndio  sisi.  Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner,  upande  wa

vitambulisho twanyanyaswa, upande wa passport ni juu zaidi. Wapekwa miaka na ziaka, nenda rudi, na pengine mpaka uchoke

usi…

Com. Hassan: Umechukua karibu dakika arobaini sasa, tafadhali jaribu kumaliza. 

Ali  Abdala  Shee:  Eeh!  Kwa  hivyo  ndio  namaliza.  Kwa  hivyo  Bwana  Commissioner,  zaidi  zaidi,  ya  kwamba  haya

tulioyazungumza,  hatutaki  Katiba  iwe  ni  Katiba  imeandikwa  ni  kama  kitu  kimeekwa  michicha.  Twataka  Katiba  ambayo

kwamba  itatumiwa  katika  maisha  yetu.  Na  Katiba  ilindwe,  iwe  ni  kanuni.  Kama  sisi  lau  tutaambiwa  twataka  Katiba,  sisi

twataka  Quran  na  hadithi,  ndio  Katiba  yetu  Waislamu.  Lakini  tuko  nchi  ambayo  wewe  ni  Muislamu  mwenzangu,  tuko  nchi

ambayo kwamba haifuati sheria za Kiislamu, ni lazima tufuate mfumo ambao kwamba uko.  Lakini twatetea  kwamba Waislamu

ni  lazima  na  wao  wapewe  haki  zao,  na  hii  Katiba  ambayo  yatungwa,  isiwe  ni  kama  Kiswa,  -  ama  ni  kama  ile  Katiba
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iliyokwenda kuzungumzwa na kupangwa Lancaster House. Ilipangwa na huku kwetu kulifanywa mambo mengi, lakini hata moja

hatukupatiwa. 

Nikimaliza kwamba  napongeza  na  kusisitiza,  twataka  majimbo.  Sisi  twataka  majimbo.  Iwe  sisi  tujitawale  wenyewe,  mambo

yetu yote tutafanya wenyewe, hatutaki kuingiliwa. Kila mtu aende kwao.  Wasalaam aleykum, ninapotoa shukurani kubwa kwa

kunipa nafasi kama hii. 

Com. Hassan: Ahsante sana                                    (Inaudible).  Tafadhali tupigie signature hapo.  Hiyo itakuwa sasa  mwisho

wa …                                   (Inaudible) kwa hivyo utatusamehea,  twataka kufungunga hii… this program of the day.  Kesho

tutakuwa  tukienda  Mpeketoni  Catholic  Church  Hall.  Sijui  iko  wapi?  Lakini  kama  iko  karibu,  kuna  wale  hatujasikiza  bado,

mnaweza kuja huko pia mtoe maoni. Ningependa kumwita chairman wa Constituency Committee,  Bwana  Abubakar  Almudi,

aje hapa mbele ndio tuweze kufunga hiki kikao cha Katiba.  …                                    (Inaudible).  I  am  looking  for  the

Chairman of the C.Cs.

Abubakar Mohamed: Iam the Chairman but …                                    (Inaudible).

Com. Hassan: I am sorry, he is going to represent the chairman. 

Abubakar Mohamed: …                                    (Inaudible) nimechukua fursa hii kuwashukuru ma-Commissioner kwamba

wameweza kutekeleza ile ahadi,  ya kuweza kufika hapa leo kupambana na program. Jina –Abubakar  Mohamed.  Kwa hivyo,

kwanza  ningependa  kushukuru  Commissioners,  kwamba  wameza  kutimiza  ule  wajibu  na  wameweza  kufika  hapa,  kama

kulingana na program walioiweka. Pili ningependa kuwashukuru coordinator, na Bwana Kassim, kwa kutayarisha mambo haya

kikamilifu. Kama mulikuja hapa hamungekuta pengine watu. Kwa hivyo wameweza kufanya haya matayarisho, mpaka mkaona

watu  wamejaa  hapa  kwa  matangazo,  kwa  views.  Ilikuwa  nzuri  na  arrangements.  Kadhalika,  sitawasahau  wananchi  kwa

kujitokeza wote kufika hapa,  group mbali mbali, na kuweza kutoa maoni yao,  bila hofu, bila wasiwasi,  na  wamejieleza  vizuri,

wametoa  mapendekezo  mazuri,  na  hakuna  hata  mmoja  ambaye  aliyekatazwa.  Ikiwa  mtu  mwenyewe  ametoka,  na  hakurudi

tena,  hiyo  ni  makosa  yake.  Isispokuwa  tu  mulichelewa,  na  watu  wengine  walipoona  kwamba  muchelewa,  walianza

kuwatazama. Lakini twashukuru kwamba mumefika na mambo yote yamekwenda sambamba kabisa.  Kwa hivyo twawaombea

safari njema Mpeketoni, na haya yote ni matumaini yetu ya kwamba yatatiliwa maanani, na tutaona matunda yake siku za usoni.

Kwa hayo, twamuomba Sheikh Ali, atoe maombi, tufunge mkutano huu. Ahsante.

Sheikh Ali: Prays in Arabic. 

Meeting ended at 5.30 p.m.
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