
CONSTITUTION OF KENYA REVIEW COMMISSION

CKRC

VERBATIM REPORT OF

CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KISAUNI CONSTITUENCY,
HELD AT BALUCHI HALL

ON



6th May, 2002

CONSTITUENCY PUBLIC HEARING, KISAUNI CONSTITUENCY,  HELD AT BALUCHI ON 6TH JUNE 2002.

Commissioners Present:

PLO Lumumba                 
Com. Mosonik Arap Korir
Com. A. J. Hassan

Secretariat Staff In Attendance

                

Tereza Apondi                -        Programme Officer
Mr. Okeyo                -        Asst. Progamme Officer
Mr. Mutui                       -        Sign Language Interpreter
Aisha Mohammed        -        Verbatim Recorder

The meeting was called to start at 9:45 am with a word of prayer from Ustadi Saggaff.

PLO  Lumumba:  Tulitatizwa  kufika  hapa  kwa  hivyo  tunaomba  msamaha  lakini  kabla  hatujaanza  nitamuuliza  mzee  Maalim

Saggaff atufungulie kikao hiki kwa maombi tafadhali.

Maalim:  (Arabic)  Jamaa  wanaonitakia  niombe  Mwenyezi  Mungu  kwa  basi  wanirabu.  (Praying  in  Arabic).  Tunamuomba

Mwenyezi Mungu aijalie. Hatulaa hii yenye baraka,  mambo  yatakayozungumzwa  yawe  yafaulu  yawe  ni  mambo  mema  yenye

kusaidia watu yenye kuleta furaha na raha. (praying in Arabic).

PLO  Lumumba:  Asante  sana  Muthesalam.  Kwanza  kabla  hatujaanza  mwenyekiti  wa  kikao  hiki  atakuwa  ni  commissioner

Daktari Mosonik Arap Korir. Nitamsaidia katika kikao cha asubuhi. Jina langu ni Lumumba, mimi ndiye katibu wa tume hiii ya

kurekebisha  katiba.  Mwezangu  bwana  Hassan  atafika  hapa  baada  ya  dakika  chache,  bado  anatatizika  kutafuta  njia  lakini

atakuwa nasi asubuhi hii. Baada ya kujijulisha nitawauliza wale ambao ni wanachama wa kundi letu la P.C  ambao wanasaidia

katika sehemu za wakilishi bungeni nafikiria mwenzangu yuko hapa awajulishe kisha tuanze kikao rasmi.

Mr. Aidarus: Katika kila constituency, Kisauni,  Likoni,  Mvita,  Changamwe  kumechaguliwa  watu  kama  mimi sita  sita,  saba

ambao  tunashughulikia  mambo  bala  ya  kuweka  mkutano  huu  wa  kutoa  maoni  ya  katiba.  Sisi  hapa  pande  za  Makadara  na
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Kisauni mimi nipo Bwana Aidarus ambaye huenda mbio, tusione mbaya ingawa twasikitika mpaka sasa  watu hawajafika lakini

inshallah leo watafika. Asante.

PLO Lumumba: Katika kiswahili  ambacho  ni  cha  ki  bara  Dr.  Mosonik  ataendesha  kikao  hiki,  kwa  hivyo  mtamuwia  radhi

lakini kiswahili chake kitaeleweka. Asante bwana daktari. Kwaheri.

Com. Mosonik: Habari

Audience: Mzuri

Com. Mosonik:  Kuna….(inaudible)….mkutano wetu wa leo. Kikao hiki hiki rasmi cha tume ya kubadilisha katiba ya Kenya

tunaomba radhi kwa msukosuko huu. Ningependa kuwaeleza masharti ya hii kazi yetu. Leo ni kutoa maoni, tunatoa maoni kwa

njia  mbili.  Kwanza  kutoa  maombi  ya  maandiko  yaani,  memorandum  kama  hii  sasa.  Nipe  hiyo  memorandum  kama  una

memorandum kama hii ya Wamiji foundation, unaweza kupeana tu. Lakini kawaida tunapenda mueleze kwa ufupi kuna nini kwa

memorandum inaitwa kwa kiingereza, ‘to highlight the points.’ Na tunawapea dakika tano kufanya hivyo. Kama mtu angependa

kutoa maoni yaani bila maandiko wakati mwingine tunaweza kusema oral submissions, nampa dakika kumi na lugha ni kiswahili

au kingereza na kama kuna lugha nyingine tungependa tuelezwe mapema ndio tutafute watu wa kutafsiri.  Tungependa kila mtu

akiwa  kwa  microphone  aseme  kwanza  jina  lake.  Kwa  hivyo  tunawaita  kulingana  na  vile  mumejiandikisha  nyinyi  wenyewe

number one, two, nikiwa naangalia list.

Lakini mukija, mutaje tena jina ndio, uingie kwa hiyo machine. Na  kama unasema kwa niaba ya kikundi fulani, useme unasema

kwa niabi ya kundi fulani. Ningependa tena tufunge simu zetu zote ndio tusiharibu mitambo. Tunaandika hapa sisi wenyewe na

ma  commissioners  kuna  watu  wetu  wanarekodi  yule  yuko  upande  ule  mwingine  anaitwa  Aisha  Mohammed,  ni  verbatim

recorder  na tunataka iingie kwa machine.  Kwa  hivyo  wacha  kwanza  niwajulishe  watu  wa  kutoka  kwa  tume  ya  kurekebisha

katiba. 

Huyu kama alivyo sema huku upande wangu wa kushoto ni katibu wa tume anaitwa PLO Lumumba, saa  zingine  munamuona

kwa television na kumsikia kwa radio.  Mimi Commissioner Mosonik  arap  Korir  ama  Dr.  Mosonik,  namtaraji  Commissioner

Ahmed I. Hassan, au yuko ameingia Com. A. I. Hassan, halafu verbatim recorder wetu ni Aisha Mohammed. Tuna Programme

Officer ambaye ameenda upande ule mwingine anaitwa Teresa  Bombi, halafu kuna Assistant Programme Officer hapa anaitwa

Mr. Okeyo na yule anaye interprete upande ule ni kama kuna watu hawasikii anafanya hiyo ishara anaitwa Mr.  Mutui. Nafikiri

ni hao hao tu. Sasa  ningependa kama hakuna swala  tuanze  na  Mohammed  Shali  wa  Pewa  MCET.  Please  dakika  tano  ama

kumi….(inaudible)…..

Mr.  Mohammed:  Asante  sana,  niko  na  memorandum  …..(inaudible)…..naisubiri  …..(inaudible)….inarekebishwa  na  watu

…..(inaudible)…..baadaye. 
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Interjection: Go to the next person.

Com. Mosonik: Okay S.N. Nadhir Kuze Self Help

Mr. Nadhir: Asante watu wote wa ….(inaudible)….Sisi leo ndio mara ya kwanza kupata  nafasi kama hii kuleta proposal  zetu

katika  Review  Commission.  Mimi  naitwa  Sherrif  Nadhir  nawakilisha  Kuze  Self  Help  Society  na  hivi  sasa  mimi  nimefika  na

proposal zangu ambazo ningependa kuweka. 

Moja,  proposal  ya kwanza ni kuhusu President.  Kama mjuavyo u-President  wa  Kenya  watu  wote  wanaukimbilia.  Kila  moja

katika Kenya sasa  yeye anataka  kuwa  President  wa  Kenya.  Na  sababu  ya  kutaka  kuwa  President  ni  ya  kuwa  zile  powers

ambazo  alionazo.  Kama  sasa  utakuta  kuna  vyama,  kama  NDP  wameungana  na  Kanu,  sijui  (inaudible)wote  wanakimbilia

kuupata upresident. Na ikiwa zile powers za President hazitatumika kwa njia sawa sawa ndio unaona matatizo tunayopata sasa.

Kuna matatizo mengi sana kwa sababu ile power hazijatumika kwa njia sawa sawa. 

Sisi proposal yetu ni kusema ya kwamba hizi powers  za President  sasa  ziondolewe, President  asiwe tena Executive President,

bali  awe  ni  ceremonial  President.  Hii  ndio  proposal  yetu  ya  kwanza.  Pili,  tuondoe  hili  fujo  la  watu  kukimbilia  upresidency,

maanake  ukisha  ona  ya  kwamba  huu  upresidency  sasa  ni  ceremonial,  hamna  tena  powers  za  ku  appoint  huyu,  ku  appoint

commissioner wa polisi, ku appoint commissioner wa land, hii kazi sasa itakuwa si yake tena bali itakuwa ni kazi ya parliament,

hivyo ndiyo proposal yetu ya kwanza.

Proposal yetu ya pili, sitaji jina lake…

Interjection: …..(inaudible)…..

Mr. Nadhir: Isitoshe

Interjection: ….(inaudible)…..

Mr. Nadhir: Sasa  tunataka,  proposal  yetu ni kwamba kuwe na Prime Minister,  Executive  Prime  Minister  na  Prime  Minister

awe ni leader  wa party ambayo imekuwa ikipata viti majority ndani ya Parliament,  awe yeye ndiye  Executive  Prime  Minister.

Na kuwe na serikali za mseto yaani kama Prime Minister angekubaliwa yeye na team yake kidogo aweze kuungana na vyama

vingine waunde serikali moja, iwe serikali ya mseto. Hiyo ndiyo proposal yangu ya pili.

Proposal ya tatu nasema kwamba Prime Minister au President, kuwe na mpango wa kuweza kum-impeach President  au Prime

Minister  ikiwa  atakiuka  constitution  ya  Kenya.  Na  hivi  sasa  inakuwa  ni  problem  sana  mambo  kama  haya  hayawezi

kupatikaniwa maanake Executive hawezi kushtakiwa hata kama amefanya makosa na si sawasawa mwanadamu au wanadamu

wote wanafanya makosa hakuna mwanadamu yeyote ambaye anaweza  kuwa  perfect  100%.  Kwa  hivyo  ikiwa  President,  au

Prime  Minister  amefanya  makosa  au  amekiuka  sheria  ashitakiwe,  Parliament  iwe  na  motion  ya  impeachment,  na  akiwa
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impeached asiruhusiwe tena kusimamia katika public office for the rest of his life. 

Kama mjuavyo ni baada ya miaka 38 kuanzia tupate uhuru sisi. Sisi particularly hapa Coast  Province,  tuna matatizo mengi sana

na matatizo yenyewe ni kuhusu central  government,  kile kitu ambacho sisi twataka lazima twende central  government,  twende

Nairobi yaani ukitaka ardhi yako hapa huwezi kupata mpaka Nairobi. Hakuna kitu chochote ambacho wewe utapata  maanake

mambo mengi sawa lazima uende Nairobi. Hii maneno, matatizo makubwa sana katika mikoa mingi hususan ni mkoa wa Pwani.

Na kwa hivyo kwa sababu hiyo sisi proposal  yetu tunasema kwamba tunataka  hizi  powers  za  central  ziondolewe,  zipelekwe

katika  regions,  kama  Coast  Province  iletwe  hapa  tuwe  na  powers  ya  kuweza  kupeleka  mambo  yetu  sasawa.  Kisha  kuna

matatizo  mengine  ambayo  tunayapata  kwanzia  miaka  mingi  sana,  miaka  38  na  matatizo  yenyewe  ni  kazi.  Watoto  wetu

hawaandikwi kazi katika idara za serikali. 

Katika Coast Province leo ukizunguka katika idara za serikali utakuta wafanyikazi, 90% ya wafanyikazi hawatoki katika Coast

Province wanatoka province nyingine za nje.  Watu walioko hapa hawana kazi,  wanazunguka  ovyo  ovyo  wana  degree,  wana

diplomas, wana kila kitu. Kwa hivyo sisi tunataka katika  constitution  mpya  kuwe  na  kitu  kama,  wa  place  kitu  kama  District

Employment  Opportunity  Commission,  ambayo  chairman  wake  ni  mayor  wa  hilo  jiji,  na  members  wawe  ni  members  of

parliament wawe katika hiyo commission. 

Hii commission iwe itaangalia ile list ya wale ambao wame-apply kazi katika district  zote,  sio district  zote za Coast  hata district

nyingine vile vile. Kwa sababu district nyingine vile vile zimewekewa watu kutoka province zingine na watu wao hawapati  kazi.

Ndio utakuta watoto  wanaingia katika drug abuse,  mimi hiyo wanaingia  katika  crime  kwa  sababu  ya  kuwa  hawapatiwi  kazi.

Kwa hivyo itakua set  up hii District Employment Opportunity Commission na chairman wake awe ni mayor wa ile district,  na

members wawe ni members of parliament hawa ndio watakao authorise ile district  baada  ya kulifungua kwa ministry. Ministry

zozote na hazina nguvu ya kuandika mtu bila ya hiyo  list kuwa authorized na district head.

Na kitu kingine ambacho nataka nizungumze ni kuhusu ardhi.  Kama mfano hivi sasa  katika katika Coast  Province katika Kilifi

district kuna about  100,000  acres  of land ambayo walipewa wazungu 990 years  ambayo hivi sasa  wanapanda sisal na mazao

mengine hayana faida.  Watu walioko humu katika Kilifi district  leo hawana ardhi na hawana mahali pa  kukaa,  kwa sababu hii

ardhi imechukuliwa na hawawezi kutumia ardhi hii. Kwa hivyo tunataka kwambia mambo ya ardhi yachunguzwe katika ardhi ya

constitution mpya yaandikwe kwamba,  hii mambo ya kuchukua ardhi kuwapa watu ambao ni wageni kwa 990 years  na watu

wetu wanakaa bila ardhi, isiweko kabisa.

Na kuhusu mambo ya local government,  sisi  proposal  yetu  tunasema  kwamba  hawa  ma-mayors  au  ma-chairman  wa  county

council hizi wachaguliwe direct  na watu,  na wawe ni executive mayors au executive chairmen or  chairpersons wa hizi councils

wasimamie badala  ya mambo ya administration kusimamiwa na District Commissioners na Provincial Commissioners,  baadala

yake  wasimamiwe  na  mayor.  Mayors  wachaguliwe  kila  miaka  mitano,  kwa  sababu  mara  nyingi  huduma  huwa  hazipatikani
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ukienda  kwa  District  Commissioner  ukienda  kwa  D.O.  hupati  huduma,  lakini  ikiwa  yule  kiongozi  amechaguliwa  huduma

zitapatikana kwa sababu asipotoa huduma baada  ya miaka mitano atatolewa.  Lakini leo sisi hatuwezi kung’oa watu baadhi ya

Administrators  wanafanya  watakavyo,  waweza  kuwa  wasituhudumie  lakini  hatuwezi  kuwang’oa.  Kwa  hivyo  tuna  propose

kwamba hawa mayor wachukue nafasi za District Commissioner na  chairman  wa  ma  councillors  wachukue  nafasi  za  District

officers.

Kuhusu fundamental rights za freedom of the individual. Hii napenda kusema ya kwamba,  hii constitution yetu ya zamani mara

nyingi  sana  tumeona  ukiukaji  wa  sheria  za  binadamu.  Mara  nyingi  watu  wanashikwa  bila  sababu  kwa  kusingiziwa  kwamba

wana threaten security.  Mambo kama haya yakome katika,  constitution mpya. Ikiwa mtu amefanya makosa yoyote apelekwe

kotini, asiwekwe two or  three weeks,  within 24  hours  awe  produced  ndani  ya  koti  madamu  mnaweza  kumshika  mtu  lazima

muwe na evidence mumpeleke kotini ahukumiwe mara moja.  Mtu asishtakiwe na kuwekwa ndani miezi sita,  saba,  mwaka bila

ya kupelekwa kotini, kwa sababu sheria yasema aweza kuwekwa ndani. Hii sheria iondolowe kabisa. Hakuna ruhusa kuchukua

mwanadamu mwenzako umtie ndani, unafanya utakavyo.  Sheria gani  wewe  itakuhukumu  wewe.  Kwa  hivyo  hiyo  hatutaki  na

iondolewe mtu akiwa na makosa apelekwe kotini kutolewe ushaidi.

Kisha vile vile sisi tuna propose katika new consitution, kitu kama devil worship iwe outlawed kabisa kutoka constitution yetu.

Hatutaki  kusikia  devil  worship  au  mambo  ya  prostitution,  ya  homosexual,  lesbian  hii  mambo  kama  haya  yawe  considered

immoral  na  yasiweko  kabisa  katika  constitution  yetu.  Hatutaki  kusikia  mambo  kama  hayo  kwa  sababu  ikiwa  mtu  anadai

anasema ana freedom of expression yaani anaweza kufanya kitu kama kile sisi vile vile tunataka  freedom  ya  kutoona  mambo

kama yale. Usisahau ikiwa wewe una freedom ya kufanya uchafu na sisi tunataka hiyo freedom ya kutoona ule uchafu. 

Interjection: Sawa sawa

Mr. Nadhir: Nini

Interjection: Hiyo ya kutoa.

Mr. Nadhir: Vile vile tunazungumza habari ya mambo hivi sasa yaendelea watoto wetu wameharibika kuhusu mambo ya ulevi,

kuhusu hizi nyumba za uchafu, sisi tuna proposal  ya kwamba ulevi wa aina wowote,  hizi vilabu visiwekwe karibu na residential

areas.  Ziondolewe  kabisa  na  ziwekwe  hata  kama  ni  ten  miles  away  from  residential  areas.  Sababu  katika  residential  areas

zinaharibu watoto wetu, wanaharibika mambo ya drugs hii yanaendelea hata watoto  hawaendelei na masomo, na kisha badala

ya kupata  wananchi ambao watajenga nchi, tunapata mazeze tu inazunguka ovyo ovyo yakiwa round  ovyo  ovyo  sisi  twataka

sheria iwe ngumu katika na mambo kama haya. Iwe mambo ya ulevi yasiletwe hapa makadara  kwa sababu utakuta ma bar  ya

kila aina na karibu ya nyumba zetu watoto wetu wakipita kwenda skuli wanapita kwenye bar,  night club na miziki zinafunguliwa

fujo kila mahali. Kwa hivyo tunataka katika constitution mpya mambo kama hayo yaondolewe.

Interjection: …….(inaudible)…..
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Mr. Nadhir:  Vile  vile  tunataka  katika  election  rules,  tunaomba  ya  kwamba  katika  new  constitution,  independent  candidate

waruhusiwe. Sio lazima mtu awe  katika  chama.  Independent  candidate  vile  vile  pia  aruhusiwe  aweze  kusimama  kaitka  vyeo

vyote. Na Electoral Commission tunataka hiyo commission iwe independent vile vile, sio Electoral Commission ya kuamrishwa

fanya hivi, fanya vile, lile fanya. Tunataka Commissioner wa Electoral Commission awe yuko free na tenure of office na hakuna

mtu  aweza  kumtisha  kumfuta  kazi,  anendelea  na  kazi  yake,  hana…(inaudible)…yake  inaweza  kuingilia  kama  umekwenda

vibaya au kufutwa kazi.

Vile vile tunazungumza habari ya misuse of power ku acquire properties, business firms na karakana. Tunasema kwamba katika

miaka  38  tunaishi  katika  Kenya  tukaomba  uhuru  tumeona  abuse  of  power,  tumekuta  watu  ambao  walikuwa  hawana  kitu,

masikini  kabisa,  lakini  leo  wamepata  utajiri  mkubwa  kwa  njia  ambazo  hazieleweki,  hawezi  kutueleza.  Utakuta  mtu  alikwa

Permanent  Secretary  au  alikuwa  mwalimu,  mshahara  wake  elfu  kumi,  elfu  ishirini,  lakini  leo  ni  multi  millionaire.  Kwa  hivyo

mambo  kama  haya  ya  ku  misuse  power  ya  cheo  chako,  hii  constitution  mpya  iangalie  mambo  haya.  Naona  commissioner

ananiambia time imekwisha lakini sijamaliza, lakini nawapa hii proposal yangu mtaendelea. Asante sana (clapping).

Com. Musonik: Asante…..(inaudible)…..

Interjection: Ni wewe, ni mimi, Asman Kibwana (Arabic)

Audience: (Arabic)

Mr.  Kibwani:  Kwa  majina  naitwa  Kaya  Asman  Kibwani,  niko  hapa  kuwakilisha  memorandumm  ya  akina  mama  kutoka

upande wa Makande ambao ni kina mama wa Kiislamu. Kwanza kabisa ningependelea kuanzia na upande wa watoto, kwa vile

sisi  kina  mama  ndio  tuna  lile  jukumu  la  watoto.  Kwa  hivyo  kina  mama  hawa  wameonolea  ya  kwamba  yaani  mwanaume

anapomwacha mwanamke jukumu lake ni kutimiza kisawa sawa ni kutazama wale watoto. Ingawaje hivi sasa iko hiyo sheria ya

watoto,  lakini  haitekelezwi  kabisa.  Kwa  sababu  mtoto  atakapokuwa,  baba  atakapokuwa  amemuacha  yule  mama  na  wale

watoto huwa hawashughulukii kwa mambo manne. Kwanza kwa mambo ya shelter,  mambo ya nguo, elimu na afya. Basi kwa

hivyo tumeonelea kama akina mama, ni jukumu lake yule bwana kuchukua hizo na ikiwa amekosa kufanya hivyo ni huyu mzee

mwenyewe  ashitakiwe  na  sheria  ipitishwe  ya  kwamba  kwa  mshahara  wake  ashikiwe  mshahara  kwanza,  ama  kama  hana

mshahara pengine ni mtu wa biashara zake awe atafuatiliwa na hii sheria iwe ni sheria ngumu.

Jambo la  pili  tunapitia  kwa  upande  wa  raping.  Tunaona  kuwa  hizi  kesi  za  raping  zinaendelea  sanana  kwa  upande  wa  polisi

tunaomba  kuwe  na  women’s  desk.  Hii  women’s  desk  itatusaidia  sisi  kina  mama  kupeleka  malalamiko  yetu.  Kwa  maanake

mtoto anapo rapiwa hivi sasa  mwanamke huwa aona aibu sana kuenda pale polisi,  na anapofika  huwa  anafanyiwa  kitu  kama

tunaitwa histizai ama kama ni kitu ambacho wanafurahia. Maanake akienda pale na case  ya raping kuwa mtoto wake ama mtu

fulani ama pengine ni yeye mwenyewe, akijieleza hivyo  kuwa  wale  wanachukuliwa  utasikia  wanaitana  Kamau,  sijui  Njoroge,

hebu njoo sikia haya maneno. Huwa wanayaonelea raha sana basi  kwa hivyo security tunaomba iwe tight sana kupitia upande
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wa raping.

Na kwa constitution hiyo mpya sheria yetu twataka kuona anayefanya kitendo hicho,  adhabu yake iwe ni kifo ama kifungo cha

maisha. Na vile vile tunaomba katika afisi ya Chief Kadhi kuwe na women’s desk,  kwa sababu tukiwa na malalamiko yetu saa

ingine maneno yetu ni ya ndani zaidi kuwa kuelezea kiwazi wazi huwa  kidogo  tuna  hofu.  Basi  kwa  hivyo  ikiwa  kutakuwa  na

women’s desk katika ofisi ya Chief Kadhi itatusaidia kina mama. 

Na jambo jingine mwanamke anapokuwa na  mimba  hupewa  maternity  leave  na  ile  maternity  leave  huwa  ni  paid  leave,  kwa

hivyo tunaomba na sisi waislamu tunapofiliwa na mabwana huwa  na  msiba  wa  miezi  minne  na  siku  kumi.  Basi  twaomba  huu

msiba ambao tunaita eda ya miezi minne na siku kumi pia mwanamke ikiwa ni mfanyi kazi apewe hiyo  paid leave,  iwe ni leave

ya eda kama vile maternity leave.

Halafu kitu kingine ni upande wa uchumi. Kina mama sisi sana huwa tunajitahidi sana kiuchumi kwa maanake mwanamke siku

hizi hawezi kuka hivi hivi mpaka ajisimamie. Basi kulingana na serikali yetu ama baraza letu ama vile tulivyo hapa coast  hasa sisi

wanawake wa kiislamu nitazungumzia, ni kwamba tunagandamizwa sana.  Basi kwa hivyo tupewe  nafasi  hasa  ikiwa  tunafanya

biashara zetu za kijua kali,  maanake mwanamke sana huwa kanunua ni kama biashara za kijua kali anapika mahamri, kaimati,

viazi na kadhalika. Kwa hivyo tupewe uhuru kufanya biashara zetu ambazo ni za kihalali. Halafu kitu kingine…

Interjection: Kazana sana…..(inaudible)….

Mr.  Kibwani:  …hapa  kwetu  Pwani  naweza  kuzungumzia  Pwani  kwa  mashirika  mengi  sana  ambayo  yaleta  rasilmali  ama

ambayo yaleta mazao mengi sana, lakini kitu kilioko ni kwamba masikitiko, mashirika haya hayatufaidi sisi kama wapwani.  Basi

kwa hivyo serikali ama hii sheria ya sasa  tunayoitaka,  tunataka kama asilimia themanini ya hii rasilmali iwe itabakia hapa  hapa

kwetu Pwani na itufundishe sisi wapwani. Na upande wa kazi vile vile watoto wetu hawana kazi. Kwa hivyo mashirika yaliyoko

hapa ni makubwa ni mengi basi hivyo tunataka pia watoto wetu wapatiwe first priority za mashirika haya yaliyoko hapa.

Upande mwingine hapa sisi tuna mambo ya utalii. Naona utalii ni pato kubwa sana ambalo lafaidisha nchi yetu ya Kenya.  Lakini

masikitiko yaliyo kwamba hapa kwetu Pwani huu utalii hautufaidishi hata kidogo.  Ukiangalia, hiki chuo cha Utalii, kwanza kiko

Nairobi,  hakiko  hapa  kwetu  Pwani.  Pili  kule  Nairobi  intake  wanayoichukua  ya  Utalii  utakuta  kule  huwezi  kupata  watu  wa

Coast.  Utasikia  ni  mtoto  atoka  Coast  lakini  ukiuliza  jina  lake  huwezi  kuambiwa  ni  Ali  ama  ni  Hafswa  ama  ni  Mohammed,

wasikia  Njoroge,  ama  ni  Otieno  ama  ni  Akinyi.  Basi  kwa  hivyo  tunataka  haya  mambo  ya  utalii  kwanza  tufaidishwe  sisi

wenyewe wa Pwani. 

Halafu  kitu  kingine  nikigusia  ni  upande  wa  wabunge  kama  viti  wanavyopewa  ministers  ama  viti  fulani  vinavyotoka  katika

mashirika ya kiserikali.  Utakuta kuwa mtu amepewa wadhifa pale kwenye kile kiti,  ama pengine  ni  minister  basi  kwa  vile  ule

wadhifa aliyopewa amepewa tu ule  wadhifa  kwa  sababu  yule  aliyempatia  ambaye  ni  mkubwa  yuko  kule  juu  ni  jamaa  yake.

Kwa hivyo sisi tunataka anayepewa wadhifa mahali popote ikiwa ni mbunge upande, wa ministers ama ni upande wa mashirika

ya kiserikali, awe na ujuzi wa ile kazi, sio mtu hana ujuzi hata wa mfano kama vile ni daktari, yaani hakupitia hata kwa ile tuseme

mambo  ya  chini  kabisa  ya  kupita  kwa  udaktari  yeye  awe  atapewa  ule  minister  wa  health,  yaani  haelewi  kitu  chochote.
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Twaomba hiyo constitution inayokuja itilie maanani sana,  kwa anayepewa wadhifa awe na qualification  kikamilifu.  Halafu  kitu

kingine ni kwamba tuko na janga kubwa lililotuingilia katika tuseme ulimwengu mzima. Kwa hivyo janga hili nafikiri liko wazi ni

kwamba kuna HIV Aids ambayo yaendelea.  Nikitoa  mfano  kama  kwa  upande  wa  Uganda,  kuna  clinics  ambazo  ni  za  HIV

Aids na kule janga lilikuwa ni jingi sana lakini kwa hivi sasa wamefika mahali pazuri sana na ule ugonjwa umeshuka hali ya chini

sana. Kwa hivyo hapa kwetu sisi tunaomba kuwe na clinics za HIV Aids,  nikizungumzia hivyo ikiwezekana,  katika kila division

kuwe na clinic za HIV Aids. Hii itasaidia sana wale wagonjwa wanaougua ukimwi. 

Mwisho kabisa ningependa kutoa maoni yangu au ya wenzangu niliokaa nao ya kuwa,  mayor wa  mji  tunataka  achaguliwe  na

wananchi. Halafu tuna mambo ya drug abuse. Mambo ya drug abuse yanadhiri watoto  wetu sana.  Katika hii constitution mpya

tunataka hivi ya kwamba ile drug abuse tunaona ndio njia kubwa inayopitia ni hapa.  Tunataka wale watakaoshikwa na mambo

haya ya drug abuse,  wale wenyewe hasa wakubwa wahukumiwe kifungo cha maisha. Kwa sababu hii drug abuse inatuharibia

watoto wetu hapa kwetu Pwani. Naona hapa kwetu Pwani ndio zaidi. Kwa nini mambo kama haya huwa hayapitiki huko juu.

Na  wale  wale  wa  huko  juu  ndio  wanatuletea  hizo  balaa  zote  hapa.  Kwa  hayo,  kwa  niaba  ya  kina  mama  wenzangu  natoa

shukrani kwa kupata nafasi hiyo. Asante.

Com.  Mosonik:  Asante  sana.  tungependa  na  kumtambua  na  kumhakikishia  mbunge  wa  sehemu  hii  mheshimiwa  Karisa

Maitha…..(inaudible)….., Mohammed Mohammed …..(inaudible)……

Interjection: …….(inaudible)……

Mr.  Mohammed  Dor  Mohammed:  (Arabic)  Mimi  jina  langu  ni  Mohammed  Dor  Mohammed.  Niko  hapa  kwa  niaba  ya

makadhibu wote wa msikiti wakanuku na …..(inaudible)……kwa kuchunga wadhifa kama vile tuliambiwa tukita mbunge ndio

kwanza ningependa kuunga mkono yote yaliyozungumziwa na Shariff Nadhir na hivi pia anajaribu kusisitiza hivi. 

Itabidi nizungumze yale ambayo Shariff Nadhir  aliwacha kuzungumza na mengine ambayo tutamalizia tutawapa  commissioners

wetu  memorandum  yetu  ambayo  iko  hapa  tayari,  ili  waipitie  kwa  urefu.  Kama  tunavyojua  kila  kiumbe…(inaudible)…yake

ikiwa ni mwanachama, ikiwa ni serikali kuna kitu ambacho kinaitwa Katiba.  Na  ile Katiba ikiwa ni nzuri basi  maisha  ya  wale

watu huwa ni mazuri. Ni kama Uisilamu, Koran ndio katiba yetu lazima kuwe na nguzo ya kuishi. Kuwe na katiba ambayo watu

wamekubaliana ili yawekwe yale mambo ambayo watu wamekubaliana katika serikali. Hii katiba yetu mpya ambayo twaitarajia

sisi…(inaudible)…twatoa maoni. 

Katiba hiyo iwe inalinda haki ya mwananchi kupata elimu ya lazima na bila malipo mpaka kiwango cha chuo kikuu. Katiba pia

tunayoitaka sisi iweze kuhakikisha wafanyikazi wote wanapewa haki za kuakilisha katika vyama vya wafanyikazi, na pia kuwe

na haki za wanawake bila kuvunja sheria za dini zao. Na ilinde haki na masilahi ya walemavu kikamilifu. 

Katiba  tunayotarajia  sisi  ni  ambayo  itampa  matumaini  mwananchi  ya  maisha  bora.  Katiba  twatarajia  itaheshimu  na  kulinda

9



mikataba yote ambayo serikali ya Kenya imetia sahihi kama katiba ya Lancaster House wa October  1963.  Pia daraja  la katiba

mpya iweze kulinda na kuruhusu uhuru wa dini sio uhuru wa kuabudu peke yake. 

Katiba mpya anatarajia  na mapendekezo yetu ni kuwa katiba hii  ihifadhi  afisi  ya  Kadhi  na  isiweze  kuondolewa  tena  kwenye

mkataba huo, kinyume na maktaba uliyoko sasa  iwapo madiwani wapewa zaidi thuluthi mbili waweza kuiondoa mahakama ya

Kadhi zote  kona  nne  kwa  siku  moja.  Twaiomba  katiba  mpya  mahakama  ya  Kadhi  iwezwe  kulindwa  na  kuheshimiwa  wala

isiweze kuondolewa. 

Pia  twatarajia  katiba  hii  itatambua  kuwa  mali  ya  waislamu  waachiwe  watu  wenyewe  waislamu  wahifadhi  na  kutumia  vile

wanavyoona ni sawa. Pia tunaomba mwenyekiti wa watu asiweze kuchaguliwa na serikali,  wala ikiwa anachaguliwa na serikali

basi ni lazima awe ni mwislamu kwa sababu mali hizi ni za waislamu viongozi wote wawe ni waislamu. Katiba hii pia tunatarajia

itatota  mpango  mpya  wa  kuweka  siku  za  Idi  mbili  za  waislamu,  kwenye  mwaka  iwe  ni  siku  kuu  kikamilifu  kama  siku  kuu

zinginezo, nasi mbili za mwezi wa Ramadhani na dini waliosimamia.

Mengine sitaweza kuyasoma kwa sababu ya wakati, lakini nambari nilizozitangulia ni (Arabic) mahakama ya Kadhi.  Maoni yetu

ni kuwa  katiba  mpya  iweze  kutia  kama  tulivyosema  ilinde  na  iheshimu,  isiweze  kupotoshwa.  Mahakama  ya  Kadhi  isimamie

mambo yote ya kiislamu iwapo mume na mke ni Mwislamu na hasa iwapo mmoja katika hao ametoka kwa Uislamu. Kipande

hicho kisiwaangaishe ndio mfumo uliopo sasa  wale wasio waislamu huja  wakadanganya  madada  zetu  wakawaoa  kwa  jina  la

Uislamu baada ya kukaa nao, na kuzaa nao wakatoka kwenye dini, halafu yule mke mwislamu akawa hana uwezo wa kwenye

dini halafu yule mke mwislamu akawa hana uwezo wa kwenda kujitetea kwenye mahakama ya Kadhi kwa ajili mume amehitaji

kuelekea kwengineo. 

Tunaomba kwanzia sasa mwanamke wa kiislamu hata ukiwa mume amehitaji ahukumiwe na mahakama ya Kadhi.  Mambo yote

ya kiislamu kwanzia ndoa,  talaka,  torati,  haki  juu  ya  watoto  na  utesi  wa  aina  yoyote  unawahusu  waislamu,  au  mwislamu  ya

kidini au ya kidunia zihukumiwe na mahakama ya Kadhi.  Twaomba katiba mpya ofisi za makadhi ziongezwe kutoka kona nne

hadi ishirini na nne, na iwapo kuna haja ziwezwe kuongezwa zaidi. Kuwepo na mahakama kuu ya Kadhi yaani, Kadhi’s High

Court  na  pia  iundiwe  mahakama  ya  Kadhi  yenye  mamlaka  zaidi  ya  kupokea  rufani  ya  Kadhi.  Kesi  za  waislamu  zisisikizwe

kabisa na high court, ziende mahakama kuu ya Kadhi. Mwislamu mume au mke asiruhusiwe kuhukumiwa na mahakama yeyote

lakini iwe ni mahakama ya Kadhi. Nikizungumza juu ya bunge, maoni yetu ni kuwa kazi ya ubunge iwe sasa  ni ya kila siku nne

kwa wiki wala isiwe ni ya masaa maalum kama hivi sasa. Wananchi wapewe haki ya kumregesha nyumbani mbunge wao iwapo

hakutimiza majukumu ya ubunge na hawakushughulikia waliomchagua. Wabunge wafanye kazi kutegemea maagizo ya wananchi

waliowachagua. Wabunge wa  kuteuliwa  wawe  wa  kutoka  kila  mkoa  wa  nchi  sio  mikoa  fulani  tu.  Iondolewe  kwa  wabunge

uwezo wa kuondoa mamlaka ya nchi kupita kura  ya  kutokuwa  na  imami.  Mfume  huu  iondolewe,  wasipewe  nafasi  wabunge

wakuweza kumuondoa aliye kwenye utawala,  kwa kupitia hao watu mia mbili na kumi kuondoa utawala wa nchi hii. Usiwepo

uwezo wa rais kuwa na kura ya turufu kuzuia sheria uliyopitishwa na bunge. 

Mbunge lazima awe mwananchi wa lile eneo na lazima awe ni  mtu  ambaye  hajafanya  kosa  la  jinai  wala  hajawai  kushitakiwa

kwa  kosa  la ufisadi wala utumiaji mbaya wa ofisi ya uma. Wabunge wasiwe na uwezo wa  kubadilisha  kifungu  chochote  cha
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katiba kabla ya kuchukua maoni ya  wananchi.  Kuwepo  na  ruhusa  ya  kupigania  viti  vya  bunge  au  udiwani  bila  ya  kibali  cha

chama. Uwezo wa bunge wakifika idadi ya zaidi ya theluthi mbili kubadilisha katiba iondoshwe kwenye katiba hii mpya.

Uraia uwe ni wa kuzaliwa, yeyote aliyezaliwa na wazazi wawili ambao ni wa Kenya basi  na iwe ni mkenya kama wazazi wake.

Yeyote  ambaye  amezaliwa  na  mmoja  katika  wazazi  wake  ikiwa  ni  wakenya  basi  na  yeye  awe  ni  mkenya.  Yeyote  ambaye

amezaliwa nje ya Kenya na wazazi wake ni Wakenya basi  hivyo  naye  awe  mkenya.  Bunge  lisiwe  na  uwezo  wa  kuunga  mtu

uraia wala uwezo wa kumpokonya mtu uraia wa Kenya. Watu wa Pwani wachukuliwe na kuheshimiwa kama wakenya vile vile

kama wenzao bara, sio kuonoa kwa kwenye kupata vipande ID card  au kupata  shahada ya kuzaliwa. Na  upande wa shahada

ya kuzaliwa kwa certificate,  twataka katiba  mpya  iondoe  maneno  walioandika  kwenye  birth  certificate  upande  wa  shato  hii,

yaani  nasema  kuwa  hii  karatasi  si  ushuhuda  wa  wewe  ni  mwananchi.  Maneno  yale  yaondoshwe  kwenye  katiba  mpya.

Anayepewa birth certificate wampe wakijua kuwa mi mkenya na akisha kupokea ajue kuwa yeye ni citizen. 

Twaomba katiba ilinde sheria ambazo zimewekwa hususa sisi watu wa Pwani tunapotaka kwenda kuomba passport mpwani au

mwislamu  wambiwa  apeleke  birth  certificate  tatu,  yake,  ya  baba  na  babu  ambapo  mkenya  mwingine  ambapo  si  mwislamu

huambiwa apeleke birth certificate moja  peke  yake.  Haya  tungependa  yaondolewe  kwenye  katiba  mpya  na  zishikiwe  sheria

ambazo ndizo zimewekwa kwenye katiba mpya. Ikiwa kuna wakati nataka kuwasomea maktaba ambao ulitiwa sahihi baina ya

serikali ya Uingereza, Sultan wa Zanzibar na serikali ya Kenya na Serikali ya Zanzibar October, 1963. 

Mwaka wa elfu moja themanini na tano kulikuwa na mkutano ulioitwa Berlin  Congress.  Mkutano  huu  wa  Berlin,  mwaka  wa

mnyang’anyiro wa Afrika ndipo Mwingereza alitangaza kuwa Afrika mashariki iko chini ya utawala wake. Mwaka wa elfu moja

mia nne themanini na sita, dola ya Ujerumani na ya Uingereza  walitambua haki ya utawala wa ufalme wa Zanzibar, juu ya mkoa

wa Pwani na maili kumi kuingia ndani. Serikali yeyote isipofuata mkataba iliyotiwa sahihi huwa imekwenda kinyume na sheria ya

Kenya  ambapo  wao  wamekiuka  sheria  za  umoja  wa  mataifa,  na  ambapo  Kenya  ni  moja  wao.  Nimeandamisha  hapa  kwa

kufanya kazi kama commissioner iwe rahisi mkataba uko ndani hapa ambao watausoma.

Alipokuwa  akikimbilia  …..(inaudible)…….hayo.  Na  jambo  ambalo  sisi  waislamu  mara  nyingi  huwa  twapeleka  mambo  yetu

kwa  amani  twataka  katiba  mpya  uwe,  ikiwa  hatukupewa  haki  zetu  kulingana  na  mkataba  uliotiwa  sahihi  na  serikali  ya

Uingereza, Sultani wa  Zanzibar,  serikali  ya  Kenya  na  serikali  ya  Zanzibar,  basi  katika  katiba  mpya  msemo  wa  wapwani  na

waislamu  ni  kuoana  kwa  wema  na  kuwachana  kwa  wema.  Maana  kabla  ya  1963  Pwani  ilikuwa  si  Kenya.  1963  katiba

ikiwekwa  sahihi  Pwani….(inaudible)….Kenya  na  ikiwa  haki  hii  ya  mkataba  iliosahihi  na  serikali  nne  haukutimizwa  kwenye

katiba mpya basi twawambia serikali ya Kenya,  kwamba Pwani tutaomba na sisi kujikomboa kama East  Timor ilijikomboa na

Indonesia,  na sisi tuwe na ….(inaudible)…..kwa upande wetu kwa sababu (clapping) ndiyo njia ya kuweza kupata  haki  zetu.

Ikiwa tuko ni kuoa tulioana kwa vyama na mkataba umewekwa sahihi hasa tutawambia kuachana tuachane kwa wema tuweke

sahihi kwa tuwachane kwa njia ambao ni hali ya amani (clapping and laughing).

Interjection: Eleza …..(inaudible)….kwa ufupi
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Com. Mosonik: Just one

Mr. Mohammed: Thank you. Nilikuwa nataka oni la mwisho. Nataka kuwasomea maoni yetu maongezi juu ya elimu na taasisi

zake.  Naomba katiba mpya ifanye elimu zote mbili zifanywe ni lazima kwa watoto,  elimu  ya  dini  na  elimu  ya  dunia.  Shule  za

nursery  ziwe  ni  miaka  miwili  tu,  na  mwanafunzi  aanze  nursery  mwaka  wa  tano  si  mwaka  wa  tatu  ili  miaka  miwili  apate

madarasa. Iwe hakuna maneno ya kusoma hadi vyuo vikuu. Wapwani twataka turegeshewe mashule yetu yote tunayoyajenga

kabla ya kupata  uhuru, kama Mombasa Polytechnic,  Khamis  Secondary  School,  Shimo  la  Tewa  Secondary  School  na  zote

zilioko mkoa wa Pwani.

Interjection: Philip (clapping)

Mr. Mohammed: Kusiwepo masomo ya ziada siku ya Jumamosi, Jumapili na siku ambazo shule zimefungwa. Tupewe nafasi

za kuwasomesha watoto  wetu kwenye ma college na mashule zilizoko kwenye Pwani kama Kenya  Medical  Training  College

ilioko Port  Reitz, Mombasa  School  of…(inaudible)….,  Mombasa  Polytechnic,  Shanzu  Teachers  Training  College.  Hivi  sasa

katika  hizi  skuli  zote  nane  wapwani  walioko  ndani  ni  wananfunzi  asilimia  tano,  5%  peke  yao.  Asilimia  tisini  na  tano  wako

wabara. Kusiweko kulazimishwa wanafunzi wa kiislamu somo la C.R.E. Wanafunzi wa kiislamu siku ya ijumaa wapewe ruhusa

mapema kama saa  tano ili waweze kuenda kutimizia ibada ya swala ya siku  ya  ijumaa.  Na  mwisho  wanafunzi  wasichana  wa

kiislamu waruhusiwe kuvaa rijab zao ama mitandioo kwenye mashule yote ya Kenya. Si kwa ….(inaudible)… (clapping).

Interjection: Shukrani ….(inaudible)…

Com.Mosonik:  Nilikuwa tu nina swali moja.  Nilisikia ukisema kuwa.(inaudible) Kadhi’s Court,  parliament  wasipewe  ruhusa

ya  kufanya  any  ammendment  kuhusiana  na  mambo  ya  Kadhi.  Does  that  mean  that  you  want  the  people  to  decide  on  any

changes concerning the Kadhi’s Court?  That is the first part  of the question.  The second part  is on the Kadhi’s Court  again. I

did not hear you talk about  the qualifications. What qualifications do you think that they would possess  before the Kadhis are

appointed  and  how  should  they  be  appointed?  Judges  are  appointed  by  the  Judicial  Service  Commission.  What  is  your

proposal? How should they be appointed? And whether their powers which they now have,  which is on marriage, divorce and

…(inaudible)….whether that they should be maintained or you wanted the powers to be enhanced or it is…..(inaudible)….

Mr. Mohammed: Asante bwana commissioner kwa maswali yako matatu. Kwanza jibu lake ni tukisema kuwa katiba ihifadhi

na  ilinde,  naiheshimu  mahakama  ya  Kadhi,  na  lengo  yetu  hapa  ni  kuwa  kama  vile  katiba  inavyolinda  na  kuheshimu  rabati

inayoitwa Tax Bill au Khamni. Ikiwa tutafuata haki ya….(inaudible)….bunge haiwezi kuenda kusoma leo sisi tuko zaidi ya elfu

mbili  tutampokonya  Sheikh  Abubakar  wa  nyumba  yake  wa  haki  yake  kwa  sababu  mabunge  wameona  (Arabic).  Hapa

twasema mahakama ya Kadhi isiweze kubadilishwa na wabunge theluthi mbili au wabunge  wote…..(inaudible)….la  kumi  bali

ibakie katiba kama vile katiba zingine. 
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Pili umeuliza kuhusu hizi qualifications. Kwenye memorandum tumeziandaka. Lakini sisi tungependa kuandikwa kwa makadhi,

wasiandikwe na serikali bali wapewe nafasi vyama vya kiislamu na maulana wetu na masheikh wetu iundwe commission maalum

ambayo itakuwa ikiwa interview na kuwavet wale ambao wanataka kazi za ukadhi. 

La tatu umeuliza…

Com. Mosonik: Qualification za Kadhi.

Mr. Mohammed: Qualification…

Com Mosonik: ….(inaudible)…

Mr. Mohammed: Hakika tungependelea sisi mtu awe ajua zote mbili, awe anajua sheria ya kuingia nchi na ajua sheria zetu za

kiislamu. Asiwe Kadhi aijua sheria ya chuo, sheria ya dini haifahamu atapaswa ajue.  Mwanzo awe ni mtu ambaye ana shahada

zake za kikamilifu kwa elimu ya dini amepita kwenye kiwango cha kujua sheria ya kiislamu. 

Ya tatu umeuliza kuwe je uwezo wa makadhi wapewe mpaka kiwango gani? Pia kwenye memorandum tumeeleza, tumesoma

hayo kwa njia, dakika kumi na tumesema kuwa makadhi wapewe uwezo zaidi, tukasema wawekewe Kadhi’s Supreme Court

na pia tumesema kuwa isiwe tu mashtaka ya waislamu ni kuona,  talaka na unafida. Tumesema ya kuwa maswala yoyote ikiwa

ni ardhi, ikiwa kuna utesi wa aina yeyote basi kesi hii iende ikahudhuriwe na makadhi.

Interjection: ….(inaudible)….

Mr. Mohammed: Kesi yeyote ya kiislamu iwe ni ardhi,  iwe ni habari  ya kazi,  iwe ni habari  ya pesa,  iwe habari  ya  ndani  ya

nyumba, kuhusu watoto, lolote linamsumbua mwislamu twaomba katiba mpya iwe itaapisha mahakama ya Kadhi.

Com. Mosonik: Asante sana. Sambur Nassir.

Mr. Stabuli Abdullahi Nassir: (speaking in Arabic dialect) kwanza

Com. Mosonik: Utaje tena jina please.

Mr.  Samburi  Nassir:  Kwa  jina  naitwa  Samburi  Abdulahi  Nassir.  Mimi  ni  mwana  harakati  wa  haki  za  wenyeji  halisi  wa

sehemu  hii  ya  Pwani.  Sehemu  ambaye  inajulikana  zaidi  kwa  jina  la  Mwambao  wa  Pwani.  Napenda  kumshukuru  mwenyezi

Mungu kwanza na pia kuwashukuru ma commissioners muliokuja kusikiza maoni yetu na wazee,  mama  zangu  na  dada  zangu

mulioko hapa.

Jambo  la  kwanza  mimi  ningependa  kusisitiza   zaidi  ni  kuhusu  dini  ya  kiislamu.  Dini  ya  kiislamu,  ndugu  ma  commissioner
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muliokko nyuma yangu hapa,  katika  sura  ya  thelathini  na  tatu  aya  ya  thelathini  na  sita  inasema  hivi,  “Haiwi  kwa  mwanaume

aliyeamini wala kwa mwanamke aliyeamini mwenyezi Mungu na mtume wake wanapokata  shauri wawe na  hiari  katika  shauri

yao, na mwenye kumuasi mwenyezi Mungu na mtume wake hakika amepotea upotefu ulio wazi kabisa.”  Kwa maana hii dini ya

kiislamu ni mwenendo wa maisha uliyo kamilika ambao hautumii mpaka ujisalimishe kwa mwenyezi Mungu na umutii. Analotaka

yeye utafuata hata kama wewe hautaki na asilotaka utawacha hata kama wewe walipenda. 

Na kwa sababu hii nasisitiza jambo moja naisifahamike ubaya,  kuwa kutungwe  katiba  yeyote  nchini  Kenya,  kutungwe  sheria

zozote  nchini  Kenya  lakini,  iwapo  katiba  hiyo  na  sheria  hizo  zitapingana  na  katiba  na  sheria  za  mwenyezi  Mungu  kama

nilingasoma haya sisi hatuna hiari ya tufuate katiba na sheria za mwenyezi Mungu kama vile niliwasomea haya,  sisi hatuna hiari

itabidi tufuate katiba na sheria za mwenyezi Mungu kwa maana hiyo tutapuuza katiba na sheria za Kenya iwe litakalokuwa.

Interjetion: …….(inaudible)……

Mr. Nassir: Hii ni point yangu ya kwanza. Point yangu ya pili ndugu yangu hapa Mohammed Dor amegusia mambo mengi ya

kuhusu mikataba ya wenyeji wa  sehemu  hii.  Amegusia  kuhusu  karatasi  za  tenzaliwa  wenyeji  wa  hapa  ambao  siku  hizi  huwa

twaitwa Swahili, shirazi. Ndugu commissioner tunaomba, sisi si swahili shirazi, sisi waswahili tuko makabila kumi na mbili na kila

kabila lina mbari zake.  Ushahidi wa haya nitawapa nikimaliza kuzungumza kwa sababu nimekuja  nao  makabila  hayo  kumi  na

mbili yote yameelezwa.

Pili ardhi za wenyeji halisi. Kuna mpango hivi sasa wa kuwa hawa wenyeji halisi ambao ni waswahili na ndugu zao Wakiarabu,

Wahindi, wanatiliwa njama ya kuwambiwa kama hizi ardhi zisilipiwe. Jambo nataka kusisitiza kwenye mkataba aliyoutaja ndugu

yangu sheikh Mohammed Dor wa tarehe tano October  mwaka sitini na  tatu  ambao  Rais  Kenyatta  alitia  sahihi  kwa  niaba  ya

serikali ya Kenya na Kanu na hakutimiza. Kifungu cha tano cha sema kuwa free hold title, title deed  ambazo hazipaswi kulipiwa

kodi  wawe  wataendelea  kuzilinda  na  kuzihifadhi  katika  katiba  ya  Kenya.  Ingawa  baada  ya  kwisha  kutilia  sahihi  Kenyatta

hakuzilinda wala kuzihifadhi. Kwa maana hii wenyeji halisi wa sehemu hii ambao wako tangu karne  ya  kwanza.  Kwa  sababu

ukisema Peripellis of the Eritrean Sea  AD45 mpaka AD60 utakuta wametajwa ukija kwenye historia ya kiislamu wametajwa.

Chairman mdogo wa tume yenu, Dr. Ahmed Idha Salim au Professor  Ahmed Idha Salim anajua vizuri zaidi historia ya wenyeji

hawa  wa  hapa.  Leo  wamefanywa  second  class   citizens.  Wamekuwa  hawana  haki  tena  na  wakisema  hawasikizwi.  Hili

tunaomba kwenye katiba lisisitizwe ipasavyo, kwa sababu tunaweza kudhibitisha. 

Katika  kudhibitsha  mambo  haya,  tuliwezwa  kutawaliwa  na  Wareno,  baada  ya  Wareno  wakaja  watu  wa  Warumani,  halafu

baada ya Warumani wakaja  Waingereza.  Lakini katika mamlaka kupewa masultani kuna mkataba ambao ni wa kitambo zaidi

nitawapa  honu  moja,  ambao  ni  kwa  kiarabu  lakini  nimechukua  translation  zake  pia  nitawapatia,  ndiyo  hizi.  Mkataba  huo  ni

baina ya sultani na wenyeji halisi wa sehemu hii, tangu karne ya kumi na saba  au kumi na nane,  na unapatikana kwa kitabu cha

marehemu Haidad Pindi, “Life and Politics in Mombasa.”  Baada huu umetajwa mkataba wa 1895  hii ni confidential document

na ni copy ya Lancaster  House.  Mkataba  ambao umetiwa tarehe 14/12/1895,  ili Sultan kumpa utawala usimamizi,  serikali  ya

Uingereza.  Hii  ni  karatasi  za  kabila  za  waswahili  nambari  zao  au  koo  zao.  Hapa  natoa  ripoti  of  the  Kenya  constitutional

conference ambayo imekuwa presented kwa parliament  ya  Uingereza.  Hapa  natoa  allocation  of  rooms  ya  waliofika  kwenye
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mkutano  wa  Lancaster.  Hapa  natoa  statement  ya  Mwambao  United  Front  ambao  walikuwa  wakilishi  wetu  Omar  Salim

Barsadik na Sheikh Abdulahi Nassir  ambao kwa bahati  mbaya baadhi ya ndugu zao walisema wameuza, lakini leo na simama

hapa kama mtoto wake nawakilishia kuuza kwa hiyo mwambao, hakuuzwa isipokuwa tulinyang’anywa tu. (clapping).

Hapa natoa sitting plan ya mkutano na ukiangalia vizuri utaona Rais Kenyatta marehemu na Rais Daniel Arap Moi walikuweko.

Na nyinyi ma commissioners msinikubalie munaweza kumuuliza mwenyewe. Hizi pia mbili ni sitting plan lakini kufuatana na Graft

report  ya mkutano huo ambao draft  report  hii mwisho nilisema kwa vile wawakilishi  wetu  walikataa  kutia  sahihi  mkutano  wa

katiba ya Kenya,  “Kenya Constitutional Conference”,  waliambiwa  kama  mazungumzo  yataendelea  Nairobi  walikuja  hapa  na

zile fahamu walizokuwa nazo na ndugu zao, yakanyamaza mpaka leo tunaendelea kutawaliwa bila ya kuambiwa lolote lile. 

Hapa  namalizia  kwa  kuwapa  report  ya  Kenya  constitution  conference  ambao  ndani  kwenye  ukurasa  wa  ishirini  na  tisa  na

ukurasa wa  thelathini  kuko  sahihi  wakuwa  wakilishi  wawili  sheikh  Abdulah  Nassir  na  Omar  Salim  Barsadik  walikataa  kutia

sahihi matukio ya mkutano huo wa katiba ya Kenya mwaka wa sitini na mbili, London Lancaster House. Kwa maana hii yeyote

aliyoko hapa au ambaye hayuko mwenye ushahidi kuwa uliulizwa, arudi atuonyeshe sahihi na sisi tutamwonyesha hizi, na kwa

vile ilikuwa ni upungufu wa hali ya kifedha bado nitaendelea commission karatasi zote zinazohusika na mikutano yote miwili kwa

sababu ninazo mimi. 

Mwisho  kabisa  nawapa  ushahidi  na  magazeti  mwaka  sitini  na  moja,  wa  yeye  mwenyewe  mjumbe  Sheikh  Abdullah  Nassir

alipokuwa  akiamini  kabla  hajaenda  Lancaster.  Sasa  wazee  wangu,  na  ndugu  zangu  na  ma  commissioner  kwa  kumalizia

kumezungumziwa mambo ya ardhi tunaomba commission hii itie maanani sana kuundwa Land Board ya Pwani ambayo wenyeji

halisi  watakuwa  na  wawakilishi  wao,  watakao  kuwa  na  nguvu  iwapo  sheria  itakuwa  yawaruhusu  ya  dini  yao  kukubali  au

kukataa kumuuzia ardhi kulingana na vile wanavyowajua wao. 

Pili  tunaomba  commission  hii  itie  maanani  sana  education  board  ya  Pwani  kwa  shule  zetu.  Ingawa  Kenya  wametia  sahihi

mkataba  wa  United  Nation  chapter  five  section  78  ambayo  inaruhusu  mtu  kubuni,  kujenga  na  kuendeleza  mfumo  wa  elimu

atakayo yeye.  Na  walipochukua  uhuru  Kenya  walikuta  tuko  na  skuli  zetu  Arab  boys,  Arab  girls,  ambazo  sasa  ni  Serani  na

Mbaraki,  Shimo  la  Tewa,  Khamisi  Secondary,  MIOME  ambayo  munaita  Mombasa  Polytechnic.  Initials  za  MIOME  ni

Mombasa Institute of Arabic Education.  Khamisi Bi Juma marehemu ametoeka thelathini na  sita  shule  hizi  tumepokonywa  na

zinaendeshwa  na  wala  hatuna  amri  tena.  Tunawaomba  commission  hii  itie  kwenye  katiba  kuwa  shule  zote  ambazo  Kenya

walizikuta tunazo na wakazichukua wazirudishe kwetu tutasimamia wenyewe. (clapping).

Sasa work commission chapter 109 of Work Commissioner’s Act 1951,  inachagua tume ya watu wanane ambao watu wawili

wenye  mamlaka  makubwa  zaidi  ni  P.C.  yeyote  wa  Pwani  na  Attorney  General.  Lakini  hii  ni  hazina  ya  waislamu,  na  kama

nilivyowasomea haya thelathini na sita, sura ya thelathini na tatu, haturuhusiwi hazina yetu kusimamiwa na asiye mwislamu. Kwa

hivyo tunaomba, tena tume hii itilie mkazo kikatiba na kisheria kuwa serikali yeyote itakayokuja haitajaribu tena kutoa kitu cha

waislamu bila ya hiari ya waislamu. 
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Na Chief Kadhi, ofisi yake yeye anachaguliwa na Judiciary Service Commission ni mtu mzima wetu tunamheshimu, lakini ikiwa

nayo mtajua ni Judiciary Service Commission na inamlipa kwetu sisi kwa maangalio ya  kiislamu  anawakilisha  serikali  kwenye

waislamu,  hawawakilishi  waislamu  serikalini.  Kwa  maana  hii  namuunga  ndugu  yangu  Sheikh  Mohammed  Dor  kuwa  mtupe

nafasi sisi wenyewe kwa wale wenye elimu nzuri za uzoefu mzuri wa dini, tuwachague Chief Kadhi wetu na makadhi wetu lakini

nataka tilia mkazo kitu kimoja na mama wetu na madada wetu wawe na makadhi wao ama ma judge wao kwa dini ya kislamu

na  waakilishi  wao.  Mawakili  wakuwatetea  kwa  sababu  wana  mambo  mengi  saa  ingine  huoneshwa  kwa  nguvu  wakawa

hawawezi  kujieleza.  Kwa  hivyo  katika  tume  yoyote  itakayosimamia  huduma  za  kiislamu  na  kina  mama  wawe  nao  wana

wakilishi wao pale. 

Kuhusu wasiojiweza, disabled tunaomba commission hii ihakikishe kama watasaidiwa ipasavyo. Ikiwezekana wawe na kila kitu

chao, magari yao, njia zao za kutembea na misaada itoke kwa serikali na jamii zinazohusika nchini Kenya. 

Na jambo la mwisho kabla sijamaliza parastatal  bodies  na NGO’s zote kisheria  iwapo  sikukosea  nafikiri  ndugu  Lumumba  ni

mwanasheria, kisheria ni kuwa tunapofungua ofisi, sehemu yoyote nchini Kenya,  asilimia themanini na tano ya wanafunzi katika

ofisi hizo  ni  lazima  wawe  ni  wenyeji  halisi  wa  sehemu  zile.  Sehemu  zote  nchini  Kenya  sheria  hii  yatumika  isipokuwa  Pwani,

tunaomba mtilie maanani jambo hili ili na watoto wetu na dada zetu waweze kupata kazi. 

Mwisho  wa  koti,  kwa  mikataba  nichowapa  utaona  kuwa  haki  fulani  kuhusu  koti.  Ingawa  Mwingereza  alipotawala  alituibia

alikuwa aangalie, achukue kiasi chake awache nyingine, wakaenda nazo. Na  sultani naye akatufanya hivyo hivyo, na serikali ya

Kenya sasa yafanya vile vile. Kwa sababu kwa kulingana na statistics za 1960,  Port  ya Mombasa,  kupitia export  na import ya

Kenyan colony na Unganda ilikuwa inaingiza milioni mia moja na sabini na moja pound sterling za kingereza. Leo kufikia mwaka

elfu moja mia tisa na tisini na tisa katika bilion mia mbili na tisa zinazopatikana bilioni hamsini za kutoka Pwani na hali yetu ni hivi

hivi, hivyo inasikitisha. 

Wazee wangu na ndugu zangu sitaendelea zaidi na wengine mwataka changia. Wakati hauniruhusu, jambo ninalo naomba nyinyi,

kumbukeni  aya  hii  ya  sura  kumi  na  tatu  aya  ya  kumi  na  moja  (speaking  in  Arabic  dialect).  Mkikumbuka  hii  na  mkiweka

mwenyezi  Mungu  mbele,  hakuna  anayeweza  kupuuza  waislamu  nchini  Kenya.  Nawashukuru  sana  ma  commissioner  na  nina

washukuru sana nyinyi wazee wangu. Nitakomea hapa na mwenyezi Mungu atujalie mkutano huu wa maoni haya yawe yatafikia

lengo tunalitaka na ikawa katika uwezo aliyetupa yeye. Asante (speaking in Arabic dialect).

Com. Mosonik: Asante, Abdul Nassir tafadhali dakika kumi. Abdul Nassir hayuko. Hamisi, Ali Abdala……(inaudible)….

Mr. Ali Abdala: (Speaking in Arabic) Nashukuru Bwana,  ma commissioner kuja kwenu hapa kupokea  maoni yetu. Nilikuwa

na wasiwasi kwa sababu tulikuwa tukiona Civic Education inaenda kombo kombo,  tukawa na wasiwasi pengine sisi tutakuwa

wenye kuachwa nyuma. Jina langu  ni  Ali  Abdala  Ali  El  Maawy.  Nazungumza  hapa  kwa  niaba  ya  jumuiya  ya  wanavioni  wa
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Kenya na Maimam wao kwa kizungu yaitwa The Kenya Assembly of Ulama and Imams. Hiyo Ulama ndiyo wanavioni, hawa

haswa wanahusika na theological elimu lakini pia professionals,  mawakili,  madaktari,  wote  ni  wanavioni  na  wote  wanahusika

kuwemo  katika  jumuhiya  hii.  Ninaunga  mkono  kwa  nguvu  sana  maneno  yaliyotanguliwa  kusemwa  na  msemwa  wa  kwanza

bwana Sherrif na Mohammed Sheikh Mohammed  Dor  na  mtoto  wetu  Nassir,  mtoto  wa  Abdulahi  Nassir,  Stanbul  Abdulahi

Nassir.  Stanbuli  ameweka  wazi  mambo  mengi  sana  ambayo  yanatukera  na  ambayo  yametupwa  na  tukanyimwa  haki  nyingi.

Bwana Dor ameionyesha mambo mengi ambayo yanatuhusu kibinafsi na kielimu na haki zetu nyingine. 

Kwa hivyo mimi nitashika baadhi ya mambo katikaa hayo, na mambo pengine wao wameyaacha. La kwanza nitakaloshika mim

ni serikali iwe serikali gani. Sisi katika kundi letu hili, tumependelea kwamba majimbo irudi kwa sababu tuna  hakika  majimbo

haikupewa nafasi na laiti ingepewa nafasi,  basi  ingefaulu. Federation ya  Kenya  yawezwa  kugawanywa  hitilafu  na  vile  zamani.

Lakini hata ikarudishwa kuwa hali ile ya zamani, pia yaweza ikafanya kazi.  Hiyo ni geographical situation. Political situation ya

jimbo, iwe ina control  ya budget  yake  katika  kila  jimbo  na  iweze  ku  control  hali  yake  ya…..(inaudible)….ya  ndani  na  local

industries  na  biashara  na  agriculture  na  ardhi  na  kupanga  miji  na  hali  za  bandari  ambazo  ni  za  kienyeji  na  airport  ambazo

zilizoko. 

Kuna  bandari  ambayo  ni  international  ambayo  uhusiano  wake  utahusiana  pamoja  na  central  government  na   international

airports  itakuwa uhusiano wake itakuwa  baina ya elimu na central  government.  Twasema mapato yanayopatikana  katika  vile

vitu ambavyo ni vya majimbo yenyewe iwapo mapato yale ni mapato ya mabandari,  iwapo mapato yale ni ya economic namna

ingine la hata ikiwa ni madini basi  30% ndio iende kwa central  government 70% irudi kwa jimbo ipate kutofuatilishwa na  kila

council. Mambo ya social service yote yawe katika jimbo, na iweze kupanga zote social services, yaani ikiwa na elimu, ikiwa ni

health, ikiwa ni nini hayo mambo ya social service yote tuseme central  service yahusika zote mpaka mambo ya pension na kila

kitu ambacho cha kutazama watu wazima na watoto. 

Administration iwe  katika  jimbo  wala  kusiweko  na  ma  D.C.  ambao  wako  chini  ya  Rais  wa  central  government  D.C.  ikiwa

ataitwa  D.C.  basi  awe  employed  by  the  local  authority  under  the  mayor.  Mimi  sipendelei  mayor  awe  ndiye  .D.C  na

nampendelea  mayor  awe  juu  ya  D.C.  Yeye  amuandika  mayor  amuandika  D.C.  Sisi  twapendelea  yeye  ndiye  mwenye

kumuandika D.C.  Na  kama  kutakuwa  ni  P.C  basi  ni  jimbo  limweke  P.C.  Hatari  iliyokuwako  katika  jimbo  lililopita  lilikuwa

lahukumiwa  na  central  government,  hata  ikawa  katika  mkutano  katika  ile  parliament  ya  jimbo,  P.C.  ndiye  mwendeshaji

parliament  ile  ikiwa  yule  President   wa  jimbo  au  chairman  hana  shauri  isipokuwa  kuambiwa  na  P.C.  na  mwisho  ikawa

meaningless. 

Pasiwepo jambo hilo kabisa. Ile central government kuwe na parliament yake ambayo wajumbe watatoka  katika kila jimbo, na

uchaguzi utakuwa katika local authorities na watakaochaguliwa kuenda  katika  jimbo,  baadhi  yao  ndiyo  watakuwa  memmber

wa kuenda katika parliament ya nchi. Kwa hivyo ule u President  utakuwa hakuna,  u President  ukiweko,  uwe ni ule wa India,

ambao  wangojea  kushika  serikali,  wakati  wa  uchaguzi  hakuna  mwenye  kusimamia  serikali.  Lakini  kuwe  na  Prime  Minister
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ambaye atakuwa answerable to the parliament,  na atakua yeye ndiye mwenye kuendesha mambo ya kiserikali ya  central.  Na

kila jimbo litakuwa na serikali yake na parliament yake na ambayo itakuwa na Chief minister wake wa kuendesha kazi za jimbo.

 

Co-ordinatoion itatokana na central  government na Prime Minister kwa sababu kuna mambo fulani ambayo yatakuwa hayana

budi lazima yawe chini ya central government. Hukumu ya nani citizen na nani si citizen, citizen iwe kama ilivyosemwa ni by birth

wala  hakuna kitu kingine. Atakaye  apply  to  be  registered  awe  ni  citizen  to  be  adpoted  katika  country  kuwe  masharti  zake

zilizowekwa katika sheria. Lakini mwingine yeyote ni mwenye haki ni yule aliyeolewa kaitka nchi, hata kama baba  yake alimtoa

nje amkuja aliyemuzaa mwanawe Kenya,  yule aliyezaliwa hapa mama yake ikiwa amemuzaa  hapa  ikiwa  na  baba  yake  ndiye

amemuzaa hapa basi ana haki ya wananchi na ndiye citizen. Wala pasiwe na mambo ya kusema ati baba  yako alitoka wapi na

maneno awe alizaliwa Kenya mwisho. 

Sasa  katika power  ambazo tunasema ziwe ni za central  government hupanga  policy  za  ….(inaudible)…na  mambo  ya  foreign

affairs,  mambo  ya  visitors  polices,  mambo  ya  fiscal  policy,  mambo  ya  defence,  mambo  ya  external  security  yaani  national

budget  ambayo  itahusika  na  ku  run  the  whole  state.  Mambo  hayo  yote  yatakuwa  applicable  katika  kila  jimbo  kwa  kuwa

zitakuwa ni national policies. Kwa hivyo national policy ya development itahusika na serikali kubwa. 

Judiciary iwe totally independent wala ma judge wasiwe wenye kuandikwa na President  wala Prime Minister.  Ma judge wawe

na  service  yao  ya  kuandika  na  Chief  Justice  awe  mwenye  kuandikwa  kwa  kukubaliwa  na  commission  itakao  wekwa  na

parliament,  ambayo  commission  ile  si  peke  yake  ni  Chief  Justice  bali  kila  kitu  kazi  kubwa  zaidi  iwe  kwanza  itakubaliwa  na

commission ile hata kama mtu amependekezwa na Prime Minister.  Pasiwe kwamba mtu mmoja aandika akifuta,  iondoke hiyo

katika  katiba  ya  sasa  kwa  hisani  zenu,  huu  mtindo  iliyokuweko  huu  wakuandika  kesho  wafuta  amtakae  na  asiye  mtaka  hii

iondolewe katika serikali ijayo. Kwa sababu miaka 38 au 40 iliyopita tushaonja na tushayaona na ukiwa tu tukiona hakitutoshi

kuwa kimetuuma basi tutakuwa sisi punda.

Interjection: Hata kama ni punda 

Mr. Ali Abdala: Hatutambui lolote.  Impeachment,  ninaunga wale ambao waliosema yeyote Prime Minister,  President  should

be impeached,  akifanya kosa  hali hizi za corruption zilizotokea hivi sasa  ingekuwa kuna impeachment katika law ya Kenya na

katika parliament,  basi  nafikiri mambo haya yangekuwa yamepungua. Kwa sababu kungekuwa hakuna mkono  wa  kumfunika

mwingine wala kumzibia makosa yake ili asishikwe wala asishitakiwe. Kwa hivi ipatikane impeachment. 

Katika maswala ya citizenship, ningerudia kusema kwamba, sisi twapendekeza kuwe dual citizenship, yaani mtu aweza kuwa na

uananchi mara mbili. Unaweza kuwa mwananchi wa Kenya na ukawa mwananchi wa Misri.  Jambo hilo limesaidia  nchi  nyingi

masikini.  Watu  wanatoka  wanakuwa  wananchi  Australia,  wanakuwa  wananchi  America,  wanakuwa  wananchi  nchi  nyingine
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wananchuma, kwa sababu wao kwao bado wananchi wanao wanarudisha mali kwao na nchi inatajirika kwa sababu hiyo. Kwa

hivyo tusiogope inaonekana ile serikali ilipoanza kushika mwanzo mambo yalikuwa mapya na sisi hatuwezi kulaumu  walikuwa

hawajui faida wala hasara kwa mambo kama hayo. Lakini mabwana tafadhali hakikisheni kuwa kutakua na dual citizenship. 

Judiciary,  mahakama  ziwe  independent  kama  nilivyosema.  Ma  judge  wawe  wenye  kuandikwa  na  service  yao  wenyewe  na

pasiwe katika judiciary executive,  mkono  wowote  wa  executive  kuhusika  na  judiciary.  Wawe  ni  independent  na  wasimamia

haki  za  watu  wakiwa  independent  na  appointment  zao  ziwe  independent.  Public  Service  Commission  isiweko  ya  kuwa  iko

Nairobi tu.  Kila jimbo liwe na Public Servic Commission yake na uandishi wa kazi uwe ni wajibu wao  wenyewe  ndio  maana

patapatikana watu wote katika kila jimbo kupata  kazi zao.  Hii si kusema kuwa ati mkikuyu atakuwa hana haki North Eastern

au North Eastern atakuwa hana haki katika post  la citizen wa Kenya ana haki kuwa popote  na kufanya kazi,  kuwa na utajari

pahali popote katika Kenya. Kwa hivyo yeye ni mwananchi haki zake zitatunzwa.

Tukija katika maswala yashirikayo naunga mkono yale yaliyo tangulia na bado  nataka kuongeza kwamba madam napendekeza

majimbo, napendekeza kuwe na national chief Kadhi na kila jimbo liwe na deputy Chief Kadhi.  Ili makadhi walioko katika kila

jimbo watakuwa na pahali pa kuongozwa na kutakuwa na national Chief Kadhi ambaye atakuwa katika Suprem Court ya Chief

Kadhi.  Kuwe  na  Supreme  Court  ambayo  yaweza  kusikiliza  mambo  yaliyopita  katika  makadhi  kwa  njia  za  sheria  zote

zinashukumiwa kwa hukumu ya Kadhi. Leo utakwenda katika High Court  na kesi  yako iliyopitishwa kisheria la kiislamu katika

Kadhi’s Court, itavunjwa kule kwa kufuatana na local law. Na itakuwa ile sheria iliyopitishwa wewe ishafutwa katika ile appeal

uliyopeleka wewe kule.  Kwa hivyo hii institution ya Kadhi iwe sasa  inaweza kusimamia mambo  yote.  Mwislamu  akitaka  civil

case yako iende katika koti ya Kadhi, basi Kadhi’s court iwe na jurisdiction. 

Hatuwezi kutaka mambo haya bila ya kusema je hawa wakadhi wawe na kiwango gani cha ujuzi? Tusipo sema hivyo itakuwa

sasa maanake hatuwezi kusema  kwa  kuwa  basi  Kadhi  ni  mtu  yeyote  kama  unavyofanywa  sasa  ati  amefika  form  4,  na  ajua

sheria za kuoa,  na kufanya divorce afaa kufanywa  chief,  kufanywa  Kadhi  yatoke  hayo.  Chief  Kadhi  mwenyewe  lazima  awe

mwislamu na ajue Islamic sheria na theology vile vile. Awe na level ya university equivalent of first or  second  degree,  awe  na

evidence ya kuwa na ucha Mungu wa kutosha, honesty na intergrity ambayo imekubaliwa na uma wake na watu wake.  Vile vile

awe  ni  muweza  wa  hukumu  zote  na  law  zote  za  kiislamu  za  madhehabi  zote.  Akija  mtu  mshia  katika  koti  yake,  aweze

kumhukumu kwa sheria la kiishiya. Akija mtu wa Hambeli aweze kumhukumu kwa sheria za Hambeli and so forth,  kwa sababu

hapa Kenya sasa tunao watu wa madhehebu mbali mbali.

Aweze kuwa anajua English na Kiswahili, lakini isiwe ujuzi wa English ndio sababu  ya  kufanywa  Chief  Kadhi.  Iwe  university

degree aliyopata kutoka any Islamic university ikubaliwe  iwe  ni  sawa  sawa  na  any  degree  ya  University  of  London,  Havard

anywhere.  Makadhi vile vile wawe na first degree katika Islamic sheria  na  iliyo  tambuliwa  na  recognised  university.  Waweze

kupita mithani ya Kenya laws hasa kama ile inayopewa  watu  wa  administration  kulipita  Kenya  laws  na  kuweza  kuwekwa  si

chini ya second class magistrate katika jurisdiction zao. 
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Waweze kuandika kiswahili na kingereza na vile vile watu wa sawa na wa uadilifu. Waweze kuhukumu kama nilivyosema hizi

walizo nazo sasa, na any civil matter ambayo ni Mwislamu atoka iende kwa Kadhi.  Akitaka  kupeleka civil case  yake kwa law

courts ni uhuru wake ni nchi yake atakavyo afanye. 

Appointment yao sasa huwa yapita katika judiciary commission, lakini hatukatai  ila tu twasema Chief Kadhi yoyote asiandikwe

kabla Waislamu hawajakaa na kumchagua mtu anayefaa wa kupelekwa kwa judiciary  commission,  kwamba  huyu  ndiye  afaa

kuwa  appointed  as  Chief  Kadhi.  Asiende  akateuliwa  mtu  tukawekewa  halafu  huku  tukapita  tukimtukana  misikitini  na

kushambuliana. Twataka wale waongozi waislamu wa dini wakae wenyewe waangalie ikiwa judicial commission yataka majina

matatu, yataka mawili, yataka moja, wayapelekee, ni hawa yoyote katika hao wamutakayo kumuweka basi sisi ndiyo wetu. 

Na vile vile appointment of Kadhi iwe Chief Kadhi anayo kamati ya wanavioni wa kiislamu ambao wakaa na yeye wakategua

yule mtu ambaye afaa kuwa Chief Kadhi and then he gives the names to the judiciary commission to appoint them.

Interjection: ….(inaudible)…..

Mr. Ali Abdala: Naam

Interjection: Professionalists…..(inaudible)…..

Mr. Ali Abdala: Habari ya dini imetajwa hapa isipokuwa nitaongeza kitu kimoja.  Dini haina vikwazo wala isiwe  na  vikwazo

wala  isiwe  na  watu  wa  Muslim  organisation  wakataka  kuandikwa….(inaudible)….waje  wakafanya  registration.  Registration

iondoshwe kabisa na  masala  ya  ku  register  organisation  madamu  zitakuwa  ni  majimbo  ziwe  kwenye  majimbo  na  kusiwe  na

chama chochote cha dini  au  jambo  lolote  la  dini  linalohitajiwa  registration.  Once  you  give  a  power  to  a  gentleman  kwamba

wewe utakuwa uki appoint  ukikubalia kuwepo registration ya chama fulani cha dini, basi  vile rule ama uwezo wa kisiasa sasa,

uhuru wa dini uko wapi. Kama wewe waweza kuambiwa hili sifanye ni hila ufanye. 

Katika haki za wanadamu twasikiliza sana kwamba abuse iliyoko siku hizi ya haki ya wanadamu muichunge sana Bwana wenye

katiba na muangalie kwamba,  haki  za  wanadamu  zinachungwa  na  hasa  sisi  waislamu  dini  yetu  yote  imeyapinga  kwa  haki  za

mwanadamu. Kwa hivyo sisi tunataka sana haki za wanadamu zichungwe sana katika katiba hii. 

Katika maswala ya ardhi twasema sisi katika kundi letu kusiwe na state land. Maneno ya state land yasiweke kabisa kabisa huo

ni ukoloni tumeridhi kwa ukoloni na ndiyo sababu ya nyang’anyi uliowezekana. Juzi wametoka watu wagiriama waislamu wawili

wamekwenda Kilifi kutaka kufanya allotment ya ku clear ardhi yao.  Wale wakuu wa land office waliangalia ile ardhi haina jina

wamewambia hii haina wenyewe, ni state  land bwana.  Ikiwa nyinyi mwataka njooni muombe sasa  na ile ardhi  yao  wameridhi

kwa babu zao na babu na hao ni wagiriama. Sasa neno hili la state land tafadhalini litoeni. Lisiweke kabisa, ardhi iwe ni ancestry
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wenyewe  wapewe,  na  kama  hakuna  uchungu  tu,  kitu  cha  kuchunguza  ni  local  authority  inayohusika  basi.  Kama  kuna  ardhi

yataka kugawanywa basi wao wenyewe waweko. Kwa nini bara mambo haya yafanywa? Mtu hata aweza kuuza ardhi mpaka

kamati fulani ikae ya wazee ukubali kuuza hata kama ni ardhi yako. Huku kwetu twanyang’anywa kila siku, kila moja huangalia

pande ile haina jina basi huenda akafanya papers kule Nairobi akaja akazichukua. Bwana Maitha Karisa wayakubali.

Com. Mosonik: Tafadhali tumekubaliana umalize.

Mr. Ali Abdala: Na mwisho sasa  nataka  kusema  safari  ya  ….(inaudible)….Commission.  Work  commission  ya  Kenya  hivi

sasa katika ile ordinance iliyoko  ya  law  imehusiana  na  Pwani  peke  yake,  Coastal  strip  ten  miles  peke  yake.  Sasa  waislamu

wako all over Kenya na wanaweka mali yao kuwa in trust  katika work.  Mali haya yanataka kuchungwa na work commission

ambao  itakuwa  ni  ya  Kenya  nzima.  Kwa  hivyo  katika  katiba  ya  sasa  work  commission  hamna  Kadhi,  Chief  Kadhi  imo.

Twaomba katiba ya sasa iweke work commission ambayo itakuwa yasimamia mali ya waislamu, hata kama kutakuweko work

commission  ambayo  itasimamia  mali  ya  wakristo  waliofanya  endorsement  all  over  Kenya;  iwe  itasimamia  mali  yale  na  iwe

waislamu wakiweka mali yale yanawezwa kuchungwa na kusimamiwa na kutumiwa kwa hali zao.  Tumependekeza namna gani

hawa ma commissioner wandikwe na mtasema wenyewe. 

Namaliza  kwa  neno  la  mswahili.  Jamani  tumenyang’anywa  kabila  tumefanywa  hatuna  kabila.  Swahili  imefanywa  ni  lugha

ambayo imekusanywa na upepo ikakusanyika mpaka ikawa lugha ikawa haina  wenyewe.  Mimi  nilipokuwa  mdogo,  kulikuwa

wakati  wa  vita  Waarabu  kutoka  Aadeni  walikuwa  na  wanajeshi  wamekuja  Waingereza  wakanishika  njiani.  Jina  lako  nani?

Nikawaambia.  Wewe Mwarabu? Nikawaambia mimi si  Mwarabu,  mdogo  nikawaambia  mpaka  kwa  mama,  maana  ati  mimi

Mwarabu. Akaniambia umetoa wapi uarabu wewe kwenda huko, wewe mswahili sasa leo mimi naambiwa mimi si mswahili. Na

babu yangunina ushahidi  kule  kwetu  kwa  miaka  mia  tano  tuna  msikiti  wetu  tulijenga  mazoze  wetu  leo  ni  374  years  nyumba

aliyozaliwa baba yangu na nyanyangu na mimi kuzaliwa leo ni 300 years old. 

Sasa  mimi naambiwa si mswahili wala huku si kwetu.  Sasa  makatibu nyinyi mabwana nyinyi huu uswahili murudisheni kwenye

mkatiba kuwa huu uswahili ni kabila na lina wenyewe na hii lugha ina wenyewe. Ulivyotelewa na ukoloni ulikuwa ni makusudi

kwa  nasema  ni  historia  wala  sipingi  ukristo  nasema  ni  historia….(inaudible)….  Kutumia  lugha  ya  kiswahili  kutangaza  dini.

Wakawa waona hivyo hii lugha ya kiswahili inashirikiana sana na uislamu bais ukoloni nao wao wakapanga iwe haina wenyewe

ili wapate  kuitumia bila ya kuonyesha kwa  lugha  na  wenyewe.  Sasa  ndugu  zangu  hii  Kenya  ni  yetu  sote  na  sisi  ni  waswahili

itambuliwe katika katiba na liweko ndani na siku zote ….(inaudible)….(speaking in Arabic dialect)

Audience: (Arabic dialect and clapping)

Com.  Musonik:  Asante  kama  kuna  yeyote  ambaye  ana  memorandum  na  angependa  kuondoka  mapema  kabla  ya  kupata

nafasi kusema tafadhali jiandikishe hapa na kupeana memorandum hapo.  Twakubaliana tena ya kwamba hakuna memorandum
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uchukuwe dakika tano eleza kwa ufupi kile kilichoko. Na sasa twamwita Hassan Omari. Personal contribution tafadhali.  Habari

yako, sign.

Mr. Hassan Omari: Wazee wangu, ndugu zangu (Arabic). Leo nina furaha kujua nimelindwa mbele na ya nyuma. Nikiangalia

nyuma namuona rafiki yangu, mwalimu wangu Patrick Lumumba na nikiangalia kwa upande huu namuona  ndugu  yangu,  rafiki

yangu Isak Hassan namuambia karibu nyumbani leo  ndio mara yenu ya kwanza kuniona kwetu na nijue tuna kwetu.  Kwa hivyo

nitaanza kutoa rai yangu ya mwanzo. 

Hapa  leo  tumesikia  sisi  kukitajwa  kwamba  sisi  kama  waislamu,  twataka  kuhifadhi  haki  zetu  kama  waislamu  na  twataka

kuhifadhi dini yetu kama waislamu. Jambo la kwanza ambalo lazima tutie maanani ili tukifanya hapa Kenya sisi hatutakuwa ni wa

kwanza kufanya jambo hili. Ndugu zetu wa Ethiopia tayari wameanza kulinda haki za makundi na jamii fulani, ambazo zina tabia

zao zina haki zao zina mienendo zao na dini yao umekamilika kabisa.  Kwa hivyo tukichukua mfano kutoka katiba ya Ethiopia

ndugu  zetu  watajua  kwamba  leo  waislamu  wakilindwa  kihaki  na  kidini,  hakitakuwa  kabisa  kwamba  itofautiana  na  kanunu

zozote za kimaisha wala mienendo ambayo sisi twaanza mwanzo. 

Vile vile pia ukiangalia katiba ya ndugu zetu wa Nigeria,  ambao ni  katiba  ya  majimbo,  wao  wakulinda  tu  uhuru  wa  kuabudu

lakini  wamelinda  uhuru  wa  dini  kikamilifu.  Kwa  hivyo  mimi  nigewalipatia  nyinyi  nakala  ya  kwanza  kuweza  kujua  kwamba

kulinda uhuru wa dini lazima, tulinde uhuru wa dini kikamilifu. Na  katika memorandum ambayo nitaitoa ya kwanza ambayo  ni

dhibitisho kwamba sisi waislamu tuna dini yetu kamili na lolote linalosemwa halifai kutofautiana na zile kanunu zetu za waislamu

ama mienendo ya dini yetu. Nitakupatia  memorandum yetu kuu ambayo ni tafsiri ya Sheikh Abdalla Swaleh  El  Farsi  ambapo

katika ukurasa wa kwanza umeandikwa, haya ni maelezo yaliyo wazi kwa watu wote na uongozi na mawaidha kwa wamuchao

mwenyezi  Mungu.  Kwa  hivyo  Professor  Yash  Pal  Ghai  walituhahidi  kwamba  watasoma  kila  neno  litakaotolewa,  na  mimi

nitaitoa huu mswada wa Sheikh Abdalla Swaleh El  Farsi  ambao  alitafsiri,  na  kwa  sababu  gani  nimewapatia  tafsiri  ya  Sheikh

Abdalla  Swaleh  El  Farsi  ambayo  itanileta  mimi  katika  point  yangu  ya  pili  kuhusu  mahakama  ya  Chief  Kadhi.  Kwa  hivyo

mumekuwa patwa nimeambiwa ni sawa kuwapatia…..(inaudible)….juzi kabisa.

Audience: (Arabic prayer)

Mr.  Hassan  Omar:  Halafu  katika  sira  ya  mahakama  za  Chief  Kadhi,  mengi  yamesemwa  na  ndugu  zetu  na  pia  hapo

nimechukua mfano tena kutoka katiba majimbo ya Kinigeria ambayo imetoa katika yale mambo ama kuhitimu kwa Chief Kadhi

awe  ni  mtu  ambaye  amesoma,  elimu  ya  sheria  zile  kama  law  na  amekuwa  yeye  ni  mtekelezaji  wa  elimu  hiyo  kwa  miaka

isiyopungua kumi na mbili, katika mahakama na  maswala  ya  kisheria.  Na  yeye  awe  ajulikana  kwamba  yeye  ni  ulama  katika

mambo haya na aijua kazi hii. Kwa hivyo nitawapatia hii katiba ya Nigeria ambapo mtajua kwamba mambo haya  hayafanyiki

hapa, yashafanyika mahali kwingine na nyinyi tu ni kuchukua experience zile na kuweza kuzileta hapa nyumbani kwetu. 
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Lakini kuna mambo mawili nataka kuongezea.  Mwanzo nguvu za mahakama ya Chief Kadhi zipanuliwe  kama  zilivyoandikwa

hapo.  Ma  Chief  Kadhi  na  ma  koti  ya  Kadhi  yakubaliwe  kuhukumu  kesi  kiwango  fulani  za  waislamu  ambazo  ni  civil  cases,

mambo ya watoto,  mambo ya biashara ndogo ndogo  za  waislamu  pale  wamekubaliana  na  mikataba  yeyote  ambayo  wataka

kuenda  kumweka  Chief  Kadhi  kama  hakama  mkuu.  Kama  mimi  na  mwenzangu  yeyote  ama  mimi  na  Sheikh  Mohammed

tunataka kuwa na mkataba fulani tunaweza kuenda tuka record na tukau register huu mkataba kwa Chief Kadhi na yeye aweza

kuwa ni hakimu kwa mambo kama hayo. 

Na la mwisho katika jambo hili tuhakikishe  kwamba  sheria  zetu  za  waislamu  lau  zaitwa  Sharia  law  ama  Islamic  law  but  not

Mohammedan law. Lazima tutoe ule ukoloni ndani ya sheria zetu tuweke ule mambo ya wazi.

Interjection: Well spoken

Mr. Hassan Omar: Thank you. Halafu hapo ninakupatia mswaafu wa Sheikh Abdalla Swaleh El Farsi  kukuonyesha kwamba

Almarkum aliyekuwa Chief Kadhi mkuu wa Kenya,  alikuwa ni mtu mwenye bahati  kubwa sana ya elimu. Na  hiyo inaonyesha

umuhimu wa ile ofisi ya Chief Kadhi na ile elimu ambayo Chief Kadhi wa  Kenya  afaa  kuwa  nayo,  sio  mutuwekee  form  four

leavers ambao kazi yao wamesoma vi-book  viwili,  vitatu,  vimeandikwa  na  mtu  fulani  tutaambiwa  huyo  ndiye  Kadhi.  Lazima

upewe heshima yake ipewe hadhi yake na ifanywe independent from the entire judiciary. 

Hilo ndilo linaleta kwa swali lingine la elimu. Hakuna nguzo kubwa ya jamii yeyote isiyo nguzo ya elimu, ndiyo mwenyezi Mungu

ametuambia ikra kama jambo la kwanza. Na pia vile vile mtume akatuambia swala la elimu (Arabic)  leo naona madola fulani ya

kiafrika yasema kwamba lazima tufaradhishe elimu. Sisi waislamu tulifaradhishe elimu kitambo sana. 

Kwa hivyo lakini kuna mambo fulani nataka kuyasema, na jambo la kwanza ni mambo ya curriculum. Leo tumeona hapa mtoto

apewa elimu ya upande mmoja anyimwa ya upande mwingine. Mmoja wenu ambaye ni  naibu  wa  mwenyekiti  Constitution  of

Kenya Review Commission alisoma hapa hapa Mombasa, hakuenda ma tuition asubuhi na saa  nane.  Professor  Salim Idha saa

nane alikuwa aenda zake chuoni asubuhi aende zake skuli. Tuliona kuna nidhamu,  sisi  tunasema  kuwe  na  curriculum  ambayo

iliyosemwa hapo awali itakayo intergrate formal schooling na Islamic schooling. Na  mtu yeyote atakaye kiuka kanuni hizi kama

haya  maskuli  yaita  watu,  watu  wa  ma  tuition  kila  mara  ili  kuondoa  ile  tabia  yao  ya  kiislamu,  ipatikane  ina  hatia  kikatiba  na

kisheria. 

Halafu jambo la pili katika elimu sisi lazima tukumbuke leo tuandike katiba ya karne ya ishirini na moja,  na ni lipi jambo ambalo

sisi  kama  karne  ya  ishirini  na  moja  imekuwa  ndiyo  challenge  kubwa.  Mambo  ya  utafiti  na  mambo  ya  maendeleo  ya  ki

teknologia.  Kama  hii  nchi  kweli  ina  hamu  ya  kujiendeleza  katika  miaka  ya  usoni,  lazima  itilie  mkazo  utafiti  wa  mambo  ya

kiteknologia. Katiba yetu leo lazima ihifadhi teknologia na ihakikishe teknologia imepewa msingi fulani na utafiti katika msingi na

budget ya kitaifa. Leo ukiangalia kuna nchi nyingi sana sababu ya uongozi wao ulimwenguni sio kwa vile wana mapesa  mengi
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lakini ni kwa vile wana elimu na wametilia mkazo ile elimu. Tuna ndugu zetu waki Saudi wana pesa  lakini hawana elimu. Pesa

zile zikawa haziwafanyi wao wabora zaidi ama mabongoka zaidi, hata haghali yao huwa inaandikwa made in the United States.

Kwa hivyo elimu ziambatane na pesa. 

Halafu kuna jambo na maswala ya economy. Katika economy kitu cha kwanza lazima tufanye katika kuleta hali za uchumi za

watu  wetu  mbale  ni  kuhakikisha  watu  wetu  wamepewa  njia  za  kujihifadhi  na  kusitahika  kama  binadamu.  Kuwe  na  wajira

ambao utaweza kumpata  yule  mtu  awe  ni  mtu  wa  kuheshimiwa.  Yule  anayepata  shilingi  elfu  moja  mia  tano  hayamzuia  yeye

kuiba  kuliko  yule  ambaye  hana  kazi  kabisa.  Na  katika  jambo  la  kwanza  kabisa  tuhakikishe  tumeondoa  ufisadi.  Na  katika

kuondoa ufisadi mwanzo tuwe na makoti ya ufisadi, la pili tuseme kwamba yeyote atakayepatikana na hatia ya ufisadi, ataweza

kuhukumiwa kifo ama miaka maisha yake ayamalize katika majela.  He should be  sentenced  to  death  or  to  life  penalty.  Nchi

nyingine kama Malaysia, tayari imefanya mambo haya nchi nyingine kama China tayari imefanya mambo kama haya.  Juzi China

imemunyonga mayor wa mji mmoja kwa kuiba watu haifki hata  dola  elfu  kumi,  kwa  ajili  ya  nini  ukiiba  huibi  tu  zile  dola  elfu

kumi, ukiiba umeua mtoto,  umeua  mgonjwa,  umeua  baba,  umeua  mama,  baba  wananchi  ndiyo  hii  nchi  ukaona  wale  watoto

wakiwa  wanakula  drugs  umasikini  hohehahe  si  kwa  ajili  ya  mtu  mmoja  ama  hana  maarifa,  lakini  kwa  ajili  mtu  mwingine

anamwibia  uhai  wake.  Halafu  kuwe  na  kanuni  za  kisheria,  na  za  bunge  za  kulinda  watu  wasiwe  na  ufisadi  na  kuhakikisha

mambo ya serikali za idara fulani zimekwenda sambamba na zile kanuni.  

Ya tatu ni kuhakikisha kwamba nchi yetu haikubaliwi kuchukua msaada ya nje.  Lazima tutumie kile tulichonacho tu. We must

spend what we have,  we must live within our means.  Kwa nini wewe utake kula chakula cha elfu moja Saphire wakati  wewe

uwezo wako ni chakula cha shilingi hamsini? Hiyo ndiyo imeleta ufisadi mkubwa. Na  ukiangalia  kuna  nchi  kama  vile  Sweden

tayari kikatiba wamekataa serikali zao kuchukua  mikopo  nje,  wasema  tu  wachukue  mikopo  kwa  dharura  fulani.  Kwa  hivyo

tumekubalia  Kenya  ikipitishwa  na  bunge  ichukue  mikopo  kwa  dharura  fulani  ama  mikopo  wakati  wa  vita.  Only  during

emergency  situations  or  during  times  of  war.  Sisi  hapa  kama  tutaweza  kutumia  yale  mambo  madogo  tuliyonayo,  zile  pesa

kidogo tulizonazo huenda tukawa watu wenye furaha kuliko  tukiwa  twataka  fahari  kubwa,  na  ufahari  huu  tuangalie.  Afadhali

Rais atembelee Volkswagen Beetle lakini watu wake wasife na njaa kuliko atembee na ma-Benz ishirini na  moja,  hamsini,  na

watu wako karibu nusu walala na  njaa.  Halafu  tuhakikishe  pia,  jambo  la  nne,  kumefunguliwa  mabenki  yasiyotoza  watu  riba.

There  should  be  an  Islamic  financial  system.  Leo  riba  ndio  zimeua  ile  msingi  wa  haki  zetu  na  msingi  wa  uchumi  wetu.  Mtu

aomba elfu kumi baada  ya miaka kumi lazima alipwe milioni moja.  Kwa nini mtu huyu usimfilisi? Na  ukiangalia sisi  Waislamu,

itikadi za riba ama msingi wa riba,  ni ndugu zetu ama Mayahudi.  Wao ndio walianza unyang’anyi huu  wakihakikisha  kwamba

katika kila loan watakayokupatia,  watakupatia  kiwango  cha  riba  usichoweza  wewe  kukilipa  halafu  waweze  kukunyang’anya

kila kitu. Leo watu waliokuwa masikini kwa vile walinyang’anywa kwa ajili ya riba.

Halafu twataka kuwe na haki za kimsingi basic rights. Na  basic rights hizi mimi nataka kuzitaja kama nne ama tano za muhimu

kabisa ambazo lazima serikali yetu iwapatie watu wake,  ikiwemo food-chakula,  water-maji,  kama hapa twaitwa mji jiji, lakini

hakuna  maji,  shelter-makao,  education-elimu,  health-afya  na  employment.  Hizi  zikifanywa  ndio  nguzo  za  kumsaidia  yule

binadamu mambo yote mengine ya kwenda sawa sawa. Lakini ulimwenguni mtu yule chakula umunyime makao,  umunyime kwa
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kila mtu yule umeshamunyang’anya uhai wake,  umeshamnyang’anya  hisia  yake,  umeshamnyang’anya  ule  utukufu  wake  kama

mtu.

Kwa hivyo kuregesha heshima lazima tuhakikishe mambo haya ya kikatiba yamekubaliwa.  Na  tuweze  tukayafanya  kimuundo

miwili. Ndugu zetu wa kihindi yaani India wamefanya  hivi  ndiyo  zile  maazimio  ya  serikali  yoyote  directive  principles.  Serikali

inamurishwa mambo haya yote yahakikishiwe yamepatiwa kila mtu anayeishi katika dola ya India.  Kuna njia ya pili ya kuifanya

kwa kutumia Bill of Rights, ambapo katika Bill of  Rights  unaweza  kuweka  haki  za  kiuchumi,  haki  za  kijamii,  na  haki  zingine

kama vile za kimaendeleo na mengineo.

Hizi zimefanyika kama wale watalamu wa kikatiba katika, ile Bill of Rights nzuri kabisa ambayo imetokea hivi juzi na jama ni Bill

of  Rights  ya  ndugu  zetu  wa  Afrika  kusini.  Tukiweza  kuiga  mingine  pale  huenda  sisi  tukapata  manufaa  makubwa  katika

kuendeleza hazi zetu mbele.

Jambo la sita ni ukabila, hakuna nchi yaweza kuendelea kama nchi ile imeagawanyika. Sera  ya ukabila ni sera  iliyoanzishwa na

watawala  wa  kikoloni  na  ikaridhishwa  na  wafuatao  nyayo.  Kwa  hivyo  kama  sisi  twataka  kukomesha  mambo  fulani  fulani

tuhakikishe tuko katika sera ya kimaendeleo lazima tuhakikishe nchi imekuwa moja.  Hakuna jambo moja wakoloni walilofanya

lililokuwa na masilahi ya wale wanaotawaliwa,  na ukabila ni moja  wappo.  Na  kama  sisi  twataka  kuchukua  hatua  ya  kwanza

kukomesha  mambo  kama  haya  tusiyaseme  tu  kimidomo,  tuanze  kisheria  na  kikatiba.  Lazima  kwa  hivyo  tuifanye  kwamba

ukabila ni hatia kubwa kabisa. Na mimi nina propose suggestion mbili kwa wenye wadhifa na raia wa kawaida. 

Nasema,  any  government  officer  or  person  holding  any  position  of  authority  who  practises  or  propagates  tribalism  in  the

exercise of his or  her powers  and in the execution of his/her duties should be found liable and sentenced to life imprisonment.

Yoyote  atakayekuwa  mkabila  atakayeonyesha  itikadi  za  kikabila  atakayepiganisha  watu  kikabila  lazima  atiwe  ndani  maisha

yote.  Kwa mtu kibinafsi twasema any private person or  individual  who  practises  or  propagates  tribalism  with  an  intention  of

causing  tribal  animosity  or  spark  hatred  and  national  disunity  should  be  found  liable  and  sentenced  to  a  prison  term  not

exceeding fifteen years. Wewe kama raia wa kawaida ukileta ukabila ule tunauona hapa Mombasa tunaweza kukufunga wewe

miaka kumi na tano.  Na  hii ndio mambo lazima tuchukue mambo mazito mazito hatuwezi  kila  mara  kuwa  na  huruma  na  uma

wetu huku waharibika. We must act tough. 

Nimebakia na mambo mawili. Kitu cha saba  ni hii  mambo  ya  bunge.  Nimetoa  kwamba  nataka  bunge  iwe  na  kiungo  kimoja

zaidi ambao  tunaita  bunge  radio,  ambapo  kila  majadiliano  ya  bunge  yatawezwa  kupelekwa  moja  kwa  moja  katika  maredio

haya  ili  tujue  nani  afanye  kazi  na  nani  asiyefanya  kazi,  na  pia  tujue  yupi  afae  na  yupi  asiyefaa.  Maanake  yule  member  of

parliament  lazima  awe  accountable  kwa  watu  wake,  na  hiki  chombo  kitaweza  kutuhakikishia  kwamba  yale  yanayotamkwa

bunge ya kisheria na ya kikatiba yamefikia yule mtu wa mwisho kabisa. 

Halafu mambo ya security. Sisi kuleta usalama katika nchi zetu lazima tuwe na mapolisi lakini twasema hivi kila eneo,  kila jambo
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liwe na mapolisi ambao ni wenyeji wa pale. Kama mimi natumwa nimshike ndugu yangu jamani iwe ni nisiekwenda kumdharau

wala kwenda kumbagua. Leo apata  mtu bwana ako kwa central  yuko kitotoroni kibokoni akiuliza unatoka wapo na unaenda

wapi wewe nikikuonyesha vile vitotoro vya kibokoni kweli utajua kule ninatoka na ninakokwenda. Kwa hivyo tuhakikishe polisi

watakuwa ni wenyeji wa pale.

La  mwisho,  ni  mambo  ya  nchi  za  kigeni,  foreign  policy.  Sisi  tumeona  leo  nchi  yetu  yajiingiza  katika  mambo  tofauti  tofauti

ambayo  yaleta  hasara  kwa  ndugu  zetu  hapa  Kenya.  Leo  wameingiliana  na  ki  foreign  ama  kimambo  ya  nje  na  nchi  ambazo

zadhulumu  ndugu  zetu  mahali  kwingine  kwangu  popote.  Leo  tunaona  hakina  mayahudi  nchi  hii  lakini  wanawakilisha  wao

mkubwa na huku wadhulumu  ndugu  zetu  wa  kiislamu.  Kwa  hivyo  bunge  lihakikishe  kwamba  mambo  yote  za  nchi  za  kigeni

yatajadiliwa bunge. Kuna nchi ambazo zinadhulumu haki za wenzao zinanyanyasa wenzao zifungiwe idara zao za kigeni zilizoko

hapa. kwa hivyo tuhakikishe mambo ya nchi za kigeni ni mambo ya kibunge na kutakuwa na kanuni ambazo zitakazofuatiliwa.

Na la mwisho sisi twasema leo twaunda katiba. Lakini kuunda katiba hii ni makaratasi tupu, wakenya ndiyo wenye miradi mizuri

kabisa katika maeneo kama ya World Bank na mingineo. Lakini watu hapana kuna waandishi lakini hakuna watu,  kwa  hivyo

tuhakikishe  ya  kuna  kuwa  mwislamu  na  kuna  kuwa  miume.  Mwislamu  wewe  wasema  shahada,  kuwa  miumi  ni  kufuata  zile

kanuni ulizopewa na sheria, kwa hivyo sisi leo tunaweza kuwa tumeandika katiba nzuri kabisa.

Com. Mosonik: Mzime mobile zote zinaharibu transmission. Hebu umalize.

Hassan  Omar:  Ndio  leo  nasema  lazima  tuhakikishe  yale  makanuni  zote  na  mambo  yetu  yote  ambayo  tutakayo  kubaliana

yametekelezwa,  na  kama  vile  Sheikh  Mohammed  alivyosema,  twaja  sasa  kwa  lugha  laini  hata  mtume  Musa  ameambiwa

amwendee firauni kwa lugha tamu na iliyo nyororo.  Sisi pia twamwendea firauni wetu kwa lugha tamu iliyo nyororo (laughing).

Lakini yakiisha haya,  tena yataingia mengine ambayo itakuwa ni havita kubwa kwa huyu itakuwa ni mambo ya kuachana kwa

wema na kuona kwa wema ama kuona kwa wema na kuachana kwa wema.  Na  kama  pia  hakuna  wema  kuna  lingine  lolote

litakalofuata  kwa  hivyo  twaomba  mambo  haya  yasikizwe  watu  wamekuja  kuyasema  nisiyapuuze  na  yatekelezwe  kila  neno.

Salaam aleikum, na hii ndiyo memorandum ya pili (clapping).

Com. Mosonik: Tuhakikishe tumezima mobile inaharibu kurekodi. Jambo lingine ni kwamba ukiona mtu ambaye amehudhuria

tafadhali ajiandikishe hata kama hatatoa maoni. Nataka  wajiandikishe kama observers  ndio baadaye tuwe na  hesabu ya watu

ambao walihudhuria kikao hiki. Sasa ningependa kumuadilisha mheshimiwa Maitha, mbunge sehemu hii tafadhali.

Hon. Karisa Maitha: Ndugu zangu, wazee wangu, akina mama Salaam aleikum

Audience: (Arabic dialect)
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Hon. Karisa Maitha: Mimi kama mwakilishi wa eneo hili sitaki kutoa maoni yangu ambayo kesho wabunge wote wa Pwani

wanakutana kule Nyali kutoa maoni yao kama vile mnavyotoa siku ya leo.  Langu tu ni kwa sababu nitakuwa hapa na baadaye

hamutaniona,  kwa  sababu  vikao  leo  ni  viwili  muko  hapa  na  kule  Mlaleo  waendelea,  vile  vile  tunavyosema  na  wenzenu  pia

inaendelea. Kitu ambacho nilikuwa nataka kuwaomba ndugu zetu commissioners sasa  tuna bahati  kubwa mwandishi mkuu wa

commission  ni  bwana  Lumumba  yuko  hapa  na  wenzake  ambao  wana  ujuzi  mwingi  sana  kuhusu  katiba.  Ni  kwamba

mtakubaliana na mimi mtakokwenda kuketi kwamba, maoni yote ambayo yametolewa Pwani nzima, ya Kisauni yatakuwa ni ya

muhimu zaidi.

Nasema hivyo kwa sababu maoni ambayo yanatolewa na wananchi hawa unawaona wa Kisauni leo, ndio kiini hasa cha Pwani,

Pwani ilianza hapa, haikuanza pahali pengine, ndiyo unaona ya kwamba (clapping) hawa wana ujuzi na wanajua historia.  Katika

nchi  yeyote  ya  duniani,  hatuwezi  kuwa  na  katiba  nzuri  kama  hatuna  historia.  Binadamu  kwanza  mpaka  ajijue  historia  yake,

anakotoka na anaenda wapi.  Kwa hivyo maombi yangu kama mbunge wa  eneo  hili,  na  pia  nikiwa  mshahidi  ya  yale  ambayo

yanazungumzwa leo na wakina mama, na wazee hawa na vijana wenzangu, ni kwamba tafadhalini mnaporudi katika uchambuzi

wenu wa kuangalia yale yaliyozungumza mtatue matatizo mengi ya Pwani. 

Kama mutazingatia hata memorandum hizi ambazo mumepatiwa na ndugu zetu kutoka Kisauni na wazee ambao wamewaeleza

sana katika dini ya Kiislamu na sheria zake,  na  pia katika historia ya kipwani.  Ni ukweli hasa tunawaambia nyinyi ndugu zetu

mnaotoka  bara.  Ni  ukweli  kabisa  kwamba  Coast  province  haikuwa  Kenya,  hiyo  ni  ukweli  (clapping)  na  mumejaribu  kama

mbunge  mmoja  katika  Pwani  kueleza  hii  ugeni  na  nimejaribu  kusisistiza  na  nimejaribu  kutetea.  Lakini  ni  vizuri  kwamba

mumekuja na mumesikia kutoka kwa wazee ambao wamezidi umri, kwamba Kenya ikipata uhuru sisi tulikuwa hatuko Kenya.

Na hata tulipokuwa tumeridishwa Kenya sitini na nne bado kunaendelea kubaguliwa ni kusema ya kwamba sheria zile za Kenya

zilizoundwa za serikali ya Kenya haziambatani na sisi na wala hazilingani na malengo yetu na maoni yetu mpaka leo. 

Ndiyo unaona mpaka leo, registration officer yeyote anayetoa vitambulisho atamwita mtu yeyote mweupe hapa mwarabu.  Leo

mumepata ushahidi hawa si waarabu, waarabu hapa sisi wenyewe tunawajua ni wachache hata tukiwahesabu hawafiki elfu moja

au  mbili,  lakini  hao  ni  ndugu  zetu.  Lakini  tuna  mbari  zetu,  tuna  kabila  zetu  nasena  hivyo  kwa  uchungu  kwa  sababu,  kama

mbunge wa eneo hili nimehusika mara nyingi kutetea maswala ambao nyinyi watu wa katiba lazima mjue. Nitatoa mfano kama

juzi watu watano waliposhikwa home town ili kudhibitisha kwamba,  Amerika  unatambua  kwamba  kuna  terrorism  na  inaanza

Mombasa.  Tukashikiwa  vijana  wetu  kama  si  kwenda  kumtisha  Commissioner  of  police  kwamba  mnapopeleka  vijana  hawa

Amerika  tutafanya  fujo  hapa  Fort  Jesus  kwa  kuwaangamiza  wazungu  wakaogopa  vijana  hawa  wangepelekwa  Amerika

wangekuwa na uzito wanaumia sasa. Na ni kwa sababu ya kuitwa ati hawa ni Waarabu. 

Kwa hivyo tutilieni maanani sana yale yanayozungumzwa siku ya leo kwa sababu yametutia uchungu, tabia zetu  sisi  hatupendi

watoto wetu washikwe na kuwekwa ndani wakati wowote. Mama anaweza kuuza leso zake zote na dhahabu zake kwa mtoto

wake aliyeko ndani. Hiyo ni culture,  our own culture.  Culture yetu sisi si watu wa kusumbuliwa sisi ndio tulianzisha uswahili na
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waswahili  ni  wastaarabu.  Mstaarabu  ni  yule  anayeketi  kwa  nyumba  na  anakula  chakula  na  asumbuliwi  na  mtu  yeyote,  na

tumeishi na makabila mbali mbali. We have a very long history of very many years. 

Kwa hivyo katiba ya Kenya ikifika Pwani iangalie yale yanayozungumzwa hawa, na mimi kama mbunge wao nina bahati  kubwa

bunge  liliporudia  tena  kuwachagua  wabunge  watakao  keti  kwa  kamati  ambayo  mnajua  inaongoza  mambo  haya  mimi  ni

mmojawapo  na  nitapiga  kelele  sana  wakati  mtaona  ninawacha  memorandum.  Nitakuwa  kule  ndali  kule  kwa  Raila.  Bwana

Lumumba,  niko  am  a  member  there  you  are  aware  of  that.  I  will  shout  if  these  memoranda  are  not  put  to  you  know  into

considerations.  Basi kwa hayo machache kwa sababu nitakuwa Mlaleo  nawapa  nafasi  muendelee  mpige  kelele  na  msiogope

vijana wenzangu say kwa sababu hawa wazee walianza kama nyinyi na sasa  mambo hayo yamekwisha. Mtaachia vijana kama

Stambuli, Bwana Omari to articulate what you are  talking about.  Sio museme kama historia kama ulisoma shule, na nina amini

kwa sababu Kisauni has been called for to do anything for the Coastals. Kama ni I.P.K ilianza hapa hapa, kama ni Kayabombo

ilianza  hapa  hapa.  Kwa  hivyo  tukisema  sisi  tunasema  we  can  do  it.  Kwa  hivyo,  just  listen  to  these  people,  help  them  and

understand them. And we are  very happy and we are  very proud of our own parents  ambao wametuheshimu kama vijana na

kutupa historia hizi na makaratasi yale ambayo yamekuja hapa. Asanteni (clapping).

Com. Mosonik: Asante mheshimiwa. Sasa tumsikize Loice Kitunyo. Na women ….(inaudible)…..

Interjection: Yes

Com. Mosonik: Kitongwa na itaje jina

Interjection: Grace Gitonyi yuko?

Com. Mosonik: Grace

Interjection: ……(inaudible)…..

Com. Mosonik: Grace yupo? Hayuko. Okay Mohammed Shalli Wakewa (MCEG)

Mr. Mohammed Shalli:   (Arabic greetings) Bwana chairman, kama nilivyokueleza mimi nilikuwa nizungumze  kuhusu  chama

cha MAWESO, Makadara Welfare Society. Lakini kwa bahati mbaya Mohammed Shalli na mimi ni chairman wa MAWESO.

Ilikuwa  nizungumze  kuhusu  maoni  ya  MAWESO  lakini  kwa  bahati  mbaya  memorandum  yetu  haijawa  tayari.  Vile  vile  mimi

acting co-ordinator wa Pension Welfare Group ambayo nilifanyiwa kama PEWA hapa Mombasa. 

Kwa  hivyo  kwa  sasa  nitatoa  zile  highlights  za  PEWA  –  Pension  Welfare  Association  group.  Bwana  Chairman  ni  jambo  la
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kusikitisha sana kuona kuwa karibu maoni yote yaliyotolewa mambo ya watu ambao wamestaafu hayajawekwa katika katiba.

Nasema ni jambo la kusikitisha kwa sababu wazee hawa ambao wamestaafu  waliofanya  kazi  miaka  mingi  leo  tunaona  kuwa

pension  ambayo  iliwekwa  na  mkoloni  ndiyo  pension  inayoendelea  mpaka  labda  miaka  mitatu  ya  nyuma,  pension  ile  ndio

ikaweza kufanyiwa review. 

Kwa hivyo twapenda kuambia commission kuwa PEWA inatoa mapendekezo,  iwekwe kikatiba,  kimsingi kwa  kila  baada  ya

miaka miwili kuweko na authority ya kuweza kufanya review ya ile pension ndiyo authority hii itakuwa na nguvu ya parliament,

isiwe  na  nguvu  ya  President  ambaye  atafanya  vile  atakavyo  yeye.  Vile  vile  PEWA  yasema,  kuwa  kile  kifungu  ambacho

kimewekwa cha kuwa pensioner akifa pension inalipwa kwa yule mjane kwa miakao mitano peke  yake,  kifungu hiki  kikatiba

kiondolewe na yule mjane ambaye ana haki ya ile pension ya mumewe, aendelee kupata  ile pension mpaka afe kama ambavyo

angepata yule mumewe (clapping).

Twasema vile vile ile restriction iliyowekwa kusema kuwa mjane ikiwa ataolewa kabla ya miaka mitano pension yake inazuuliwa

kwa sababu ameolewa,  section hii iondolewe.  Kwa  sababu  mara  nyingi  hii  inamfanya  mjane  kuchagua  baina  ya  kuolewa  na

kupokea pesa. Na ikiwa atachagua kupokea pesa awe hataolewa ufisadi huenda ukawa mwingi. Hilo ni jambo ambalo lilitaniwa

(clapping). Kwa mila za kiafrika hakuna kitu kama kusema mjane akae  asiolewe, hakujafanyika kitu kama hiki. Kwa hivyo hii

sheria ambayo imeletwa tutasema iondolewe, mjane apate pension yake zaidi ya miaka mitano mpake afe whether ameolewa au

hakuolewa. 

Na katika kurudia mambo haya ya pension PEWA yasema, kwamba ile sheria iliyowekwa ya kusema kuwa pension inafanywa

hesabu mpaka two-thirds ya mshahara ndiyo limit, section hii iondolewe na ile pension iwe italipwa  kulingana  na  msahara  wa

mwisho na miaka bila ya kuweka two-thirds kuwa ndiyo limit. 

Ikija  kwa  habari  ya  sheria,  PEWA  yasema  kwamba  kuna  sheria  moja  ambayo  uwezo  huu  amepewa  Attorney  General

inawaudhi  sana  watu  wengi.  Nao  ni  uwezo  wa  Attorney  General  inwaudhi  sana  watu  wengi.  Nao  ni  uwezo  wa  Attorney

General kuweza kusimamisha kesi wakati  wowote kwa sababu ya kusema ya interest  ya state.  Mara  nyingi tumeona Attorney

General  ametumia  vibaya  kifungu  hiki  kwa  kuweza  kuwasaidia  watu  ambao  wameletwa  ufisadi  katika  Kenya  lakini  ni  watu

ambao serikali haitaka waadhibiwe. All of a sudden,  ghafla Attorney General akaingia katikati  ya kesi  akiizuia kesi  ile. PEWA

yasema kifungu kama hiki kiondolewe. 

Na upande wa wananchi PEWA inatoa mapendekezo ya kusema mtu yeyote mwenye  kuzaliwa  Kenya,  au  nje  ya  Kenya  na

ikiwa mmoja tu katika wazazi wake ni mwanakenya basi  awe yeye automatically  yeye  ni  mkenya  vile  vile.  Si  laziima  azaliwe

Kenya  hata  akizaliwa  nje  ya  Kenya  sharti  ni  kuwa  mmoja  katika  wazazi  wake  awe  ni  mwanakenya  na  yeye  lazima  awe  ni

mkenya automatically. Vile vile PEWA yasema ikiwa mtu au bibi ataolewa na mgeni, mwanamke ameolewa na mume ambaye

si mwanakenya mtoto yule akizaliwa, basi  awe  ni  mwanakenya  kwa  sababu  ya  uwezo  wa  mmoja  katika  wale  wazazi  wake

ambao hii mara nyingi haifikiriwi.
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Na upande wa ardhi PEWA yasema ule uwezo uliopewa serikali,  wa kuweza kuchukua ardhi ya  mtu  kisha  wakasema  ni  for

public utility wakamlipa ridhaa kidogo,  uwezo huu uondolewe kwa sababu utakua unapingana na ule uwezo  wa  mwanakenya

kwenda kumiliki ardhi au chochote hapa  Kenya.  Tumeona  mara  nyingi  kitu  ambacho  chaitwa  compensation,  huwa  hakitoshi

hata kidogo,  ni kitu ambacho kinafanya kinakuwa determined na serikali na tulisema serikali huwa kinafanywa na watu binafsi

watu  fulani.  Hawa  hufanya  hesbu  yao  kulingana  na  interest  yao  wala  si  kulingana  na  yule  mwenye  ardhi.  Kwa  hiyo  twatoa

mapendekezo kuwa kitu kama ku acquire land for public utility, mambo haya yasiweko katika katiba yetu itakayokuja.

Tukija upande mmoja ambao wanasumbua sana watu ni upande wa identity cards.  Sisi twasema twatoa mapendekezo kuwa,

kuweko  kitu  ambacho  nawahakikishia  hivi  sasa  ni  kuwa  kamati  hizi  ambazo  ziko  za-campaign-niwa  na  D.C.  hata  P.C.

hazitambuliwi pengine. Kwa hiyo hazina legal backing yoyote huwezi kuzi challenge kotini,  ndiyo ukasema kuwa katika katiba

hii  ambayo  itakuweko,  kuweko  na  kifungu  ichambue  kamati  za  wazee,  kuwa  zina  authority  ya  kuweza  kusema  huyu  ni

mwananchi  na  apewe  I.D.  bila  ya  kupelekwa  Nairobi  kuenda  kuchuguzwa  tena.  Hoja  yetu  hapa  ni  kuwa,  ikiwa  wazee  wa

pahali fulani iwe ni Eldoret, Kisumu, Kakamega au Mombasa,  ikiwa wazee wa area  fulani wameweza kutambua kuwa huyu ni

mtu wa  Kisumu  vipi  watu  wa  Nairobi  wataweza  kusema  mtu  huyu  si  wa  Kisumu.  Mambo  haya  sana  ukiyapeleleza  utaona

yafanywa  hapa  Coast.  Sisi  tumeishi  bara  miaka  mingi  lakini  hatukuona  matatizo  haya.  Matatizo  haya  yako  hapa  kwetu  wa

maalum, wa kabila maalum.  Kwa  hiyo  tunaambia  kamati  hii,  tunaambia  hii  commission  ili  kuweko  na  wazee,  elders  ambao

watatambuliwa kikamati,  ki constitution, kikatiba,  watakua na legal backing ambayo haiwezi kuwa overuled  na  mtu  mwingine

yeyote.  kwa maneno haya namalizia maneno ya PEWA, lakini namwambia bwana chairman  huenda  pengine  nikaomba  nafasi

kuleta maoni ya MAWESO (Arabic dialect, clapping).

Com. Mosonik: ….(inaudible)….ile memorandum ingine ikiwa tayari. N. A. Sheikh.

Mr. Sheikh:  (Arabic greeting) ma commissioners,  wazee  nduguu  zangu,  mabibi  na  mabwana,  ningeomba  hii  katiba  kwanza

ambayo itabuniwa mpya, izingatie kuwa tuna matatizo ya kidini katika Kenya,  tuna tatizo la kikabila,  tuna tatizo la urangi, tuna

tatizo  la  kimasoni.  Serikali  iliyoko  sasa  yaenda  kidini  halafu  inakwenda  kikabila  halafu  inakwenda  kirangi  na  inakwenda

kimasoni. Kwa hivyo katiba inayokuja, iweze kuzingatia jambo hili na kulirekebisha.  Kuna umasomi ndani ya serikali ya Kenya

ya sasa, kwa sababu katiba iliyoko imetoa nafasi kwa serikali iendeshwe kimasoni. 

Pili tatizo lilioko ni kuwa tumemuchukuwa mwanadamu tukamfanya sawa na  Mungu  akawa  yeye  yuko  juu  ya  sheria  na  ndio

laana tulionayo katika nchi hii yetu sasa.  Kwa hivyo hili liondeshwe mwandamu atambuliwe kama mwanadamu tu na Mungu ni

Mungu.

La  tatu,  naomba  hii  katiba  iwe  na  zero  tolerance  kwa  corruption.  Zero  tolerance  kama  ilivo  Botswana,  ukifika  airport

limeandikwa  wazi,  “In  this  country  we  have  zero  tolerance  for  corruption.”  Shauri  yako  sasa  ukiingia  ndani  huko  ukifanya

mambo ya rushwa. La tatu iwe na zero tolerance on drug trafficking and abuse.  Kwa  sababu  hii  ni  bara  ambalo  yatufika  sisi

watu wa Pwani tunataka kuweka wazi watu wa Pwani si waiislamu peke yao wataka mkizungumza juu ya waislamu na watu wa
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Pwani.  Sisi  tunaomba  kwamba  tumebuniwa  ubaguzi  katika  hii  nchi.  Pili  kuna  ukoloni  katika  land  ownership.  Ukoloni,

tunaambiwa sheria zilizoko sasa  kwa mkenya anamiliki ardhi mpaka  futi  fulani  tu.  Baada  ya  hapo  ni  mali  ya  serikali.  Nauliza

serikali ni mnyama gani ukiwa sis nyinyi. Kwa hivyo liondoshwe mkenya apewe uhuru hatujakuwa huru mpaka  sasa  ndani  ya

Kenya, tumetawaliwa na wakoloni from London by remote control through the laws of Kenya.  Kwa hiyo tupate uhuru kwenye

katiba mpya. Mkenya iwe ardhi ni yake kuanzia juu  mpaka  Mungu  alipoumba  ikitoka  petrol  yake,  ikitoka  dhahabu  ni  yake,

ikitoka almasi ni yake, kile kinachotoka hata kama ni jini pia ni lake. (laughing and clapping). 

Twazungumzia juu ya citizenship tena ukoloni mwingine hapa kwa watu wa Pwani na waislamu. Na  wa  support  waliotangulia

kusema kuwa citizenship is automatic,  ukizaliwa Kenya baba,  mama ni mkenya au baba  mama  ni  mkenya,  wewe  ni  mkenya.

Una haki ya kupewa birth certificate siku hiyo na upewe na passport  unapofika miaka kumi na nane bila  ya  kuulizwa  Abdala

wala John wala Muriuki wala Njoroge wala Punge. Upewe vitambulisho vyako kama mkenya ukijulikana tu kuwe na statistics

hawa vijana tarehe kumi na mbili mwezi August miaka kumi na nane passport zao zitumwe tu. Hakuna tena habari ya kuombana

sababu tuombane. Sababu kuombana sis watu wa Pwani ni koloni tumetawaliwa  kwanza na Mreno,  kisha akaja  Muotomani,

kisha  akaja  Mwarabu,  Muomani,  kisha  akaja  Mwingereza,  akatutawala  Mwarabu,  Muomani  na  Mwingereza  pamoja  sasa

wamekuja ndugu zetu kutoka bara watutawala. Tumekataa kutawaliwa katika katiba mpya. 

Kisha nasema hii ni jambo halitakiwi kuzungumuzwa wale wanaoiba zile pesa ambazo zingine ziko Switzerland, London,  U.S.A.

wamekaa wanapeleka Pajero hapa, hawazijui uchungi wake na majumba makubwa makubwa, hawa ni lazima kuundwe board

ya kuwachunguza na kuhakikisha kuwa hizi pesa  zimerudishwa na wafungwe kwa wizi. Hatuwezi kuwa nchi  waachaji  Mungu

wakati  tunawaacha  wezi  wazunguka  ovyo  ovyo  ndani  ya  barabara  yetu  na  wanavuta  hewa  yetu.  Kama  nilivyozungumza  na

Director of Budget siku moja nilikuwa naye Kisumu kule asema yasikitisha kuwa katika Kenyani nchi ya peke  yake kuna watu

wana  mali  ambayo  hawakuifanyia  kazi,  hawajui  namna  ya  ku  invest.  Sasa  itakuwa  withdrawn  from  the  economy,  hakuna

injection. Kwa hivyo hili jambo la hizi fedha zifuatiliwe kwa sababu tunapewa lecture nyingi na IMF,  World Bank na serikali za

Europe wana pesa  zetu zimekaa lakini hodari  wako kwa meza hii, wezi, ni ufisadi. Sisi wafisadi  pesa  ziko  kwako  si  urudishe

basi. Halafu pesa zile zile tunakopeshwa kama wajinga, tunaambiwa mara bwana mutafanya hivi A B C D pesa  zetu wenyewe.

Ukoloni tunakoloniwa na tunajikoloni. 

Jambo la zaidi ni kuhusu elimu. Mimi ninataka ma commissioners nyinyi mna wavivu wa kupata  statistics.  Kuanzia 1963  mpaka

leo mtuambie watu wa Pwani wangapi wame graduate kutoka universities hapa vis-à-viz watu wa bara.  Very simple wangapi

architecs  especially  these  three  departments,  Engineering,  Architectural  na  Journalism.  Kwa  nini  tunabaguliwa?  How  many

Coastal  an  mostly  engineers  are  registered  under  the  professional  body  of  Association  Engineers,  Architects  of  Kenya  and

Journalists kama huyu Bwana hapa? Ni waislamu wangapi na watu wa Pwani wangapi? Angalieni ubaguzi tunafanyiwa watu wa

Pwani.  Watoe  statistics  tunaomba  wana  nguvu  hakuna  tunafanyiwa  kusudi  tuwe  mazembe,  wajinga  tunapotaka  neno  ya

majimbo,  hatuna  engineers,  hatuna  architects,  hatuna  hata  waandishi  wa  habari  wa  kuandika  habari  zetu.  Na  katika  Public

University, what is the representative proportion of percentages  of our up-country brothers  vis-a-viz Muslims and the Coastal
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people, even now as am talking.

Sisi  tumetawaliwa,  kama  ingekuwa  tumejitawala  statistics  could  be  in  our  favour.  Huko  ndio  kutawaliwa.  Kuletewa  P.C.

mkikuyu, mkalenjin au mkamba  ni  kutawaliwa,  sio  kujitawala.  D.C.  hivyo  hivyo,  O.C.S.  hapa  wa  central  imetawaliwa  huna

uhuru wewe.  Hujakuwa na uhuru, kwa  hiyo  katiba  mpya  ituweke  huru.  Kwa  sababu  ya  huu  ubaguzi  namuunga  mkono  yule

ndugu yangu amesema  lazima  tuwe  na  Extensive  Bill  of  Rights.  Kwa  sababu  ni  bahati  mbaya  the  minority  rights  have  to  be

protected. The rights of the minorities have to be  protected  na majority hapa Kenya yaenda sampuli mbili au tatu,  majority ya

kikanisa,  majority  ya  kikabila,  majority  ya  kirangi.  Haya  mambo  yaondoke,  katiba  iondoshe  uchafu  huu.  Kanisa  na  serikali

imekuwa sambamba sasa.  Serikali ni kanisa,  kanisa ni serikali kwa sababu ya nini mipango  ya  kimasoni  ya  kutaka  kuumaliza

uislamu.

Interjection: Ni ya ukweli bwana.

Mr.  Sheikh:  Ndiyo  unakuta  risara  hii  haina  mtu  hata  mmoja  mwenye  passport  ya  Kenya  lakini  lina  nguvu  kushinda  sisi

waislamu  wote  Kenya  nzima.  Kwa  hiyo  nchi  yoyote  ambayo  inanyanyasa  wananchi  wa  Kenya  hata  kidogo,  ubalozi  wake

ufungwe, hatuna haja sisi na uhusiano na nchi kama hiyo kamwe. Sisi ni kwetu hapa Uisraeli is kwao hapa.  Kwa nini yeye ana

haki zaidi kuliko sisi kwa mara ya kwanza katiba hii impe Mkenya haki na uhuru. Hatuna uhuru tusidanganyane. Twataka uhuru

wa  dini  hapa  ma  sheikh  wamezungumza,  uhuru  wa  dini  ni  kuwa  Korani,  ni  kukumu,  ni  sheria,  ni  constitution,  tunataka

ituhukumu, twataka sheria,  twaogopa nini. Tunataka sheria,  law nikiiba nikatwe mkono,  ikiwa mimi ni mfisadi, Korani  yasema

mkate mkono wa kulia na mguu wa kushoto ama mkono wa kushoto na mguu wa kulia. Ingekuwa mtu anakatwa namna hiyo

tungekuwa na ufisadi hapa Kenya? 

Audience: La

Mr.  Sheikh:  Sheria  ya  Mungu  ndiyo  sheria,  sio  ya  binadamu.  Tumekaa  hapa  tumeheshimu,  nataka  niwaeleze  Bwana  ma

commissioner. Sisi waislamu na watu wa Pwani ni democrats  na awe not supposed to sit when we talk about  the constitution

you are supposed to adopt that Koran as our constitution, but we have agreed to sit here because we are democrats (clapping).

Twataka  majimbo  tumechoka  kutawaliwa,  twataka  majimbo  (clapping).  Constitution  mpya  intergrate  majimbo  in  whatever

form. Kuna wengine kina Kibaki wasema is expensive, how come it is expensive. The P.C. system is more expensive to us than

majimbo system (Clapping). Kisha hii broadcasting station ya kikristo ifungwe. K.B.C. iwe broadcasting station ya Kenyans for

disseminatin of education to Kenyans and social welfare of Kenyans because  K.B.C is an extension of church organisations of

the churches of Kenya.  We are  Kenyans we demand our rights. Hii ni haki yetu, kwa hivyo K.B.C iwe national broadcasting

station na isituletee vipindi vya sijui asali, sijui tausi, kuonyesha mkristo analala na mwislamu, mwislamu na mkristo kwa hivyo ni

sawa. Dini yetu haikubali hiyo. That sensitivity must be  taken into consideration.  It  has done a lot of damage we accept  and it

was done deliberately to damage our society. They have achieved that but now it must stop. 
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Hii constitution kuna mtu huishika baba  zero,  baba  wapi naapa  kui-protect,  sijui  nini  akata  wawe  President  wa  Kenya  kisha

akaiweka  chini  akaikanyaga.  There  must  be  clauses  within  the  constitution  to  protect  the  constitution  of  the  person  if  any

persons swears  to protect  their constitution then abuses  it then he must be  sentenced to life imprisonment (clapping).  He must

be impeached by the parliament and taken to court, charged and sentenced to life imprisonment. Never  again should we have a

situation we have been having for the last 37 years  of internal colonialism. Twataka serikali Bwana commissioner,  sio kuwa na

dini tumechoka na hii serikali ya miaka thelathini na saba iliyokuwa na dini ya ukristo. Tusidanganyane tunazijua njama zenu zote

(clapping). Hakuna kitu mtatufundisha tumesoma kama nyinyi tunavuta hewa ya Mwenyezi Mungu kama nyinyi tumeumbwa na

Mungu huyo huyo. Kisha President  a serve term mbili aende zake nyumbani. Hakuna zaidi ya term mbili na President  na Vice

President lazima wachaguliwe na watu sio five provinces with 25% which is a way of rigging (clapping).

Interjection: Asante

Mr. Sheikh:  It is colonial legal system of Provincial Administration, a more African system must be  implemented. Ni ukoloni

kuletewa mtu kutoka Nanyuki kuja kukutawala wewe ni ukoloni yataka ujue huu ni ukoloni. Kwa hivyo more African system

must be found which means that watu wenyewe pale kutoke P.C, D.C, OCPD, kwani kuna nini sisi ni colony ya mtu? Kwa nini

hatuwezi kujitawala wenyewe? Are we anybody’s colony? Kwa nini tuletewe mkikuyu aje  atutawale hapa,  kama hizi ni njama

zinazofanywa sasa za kutaka kumfanya Uhuru lazima awe President.  Uhuru kijana tu hajui hata siasa afadhali Mwahima anajua

siasa zaidi (clapping and laughing).

Com. Mosonik: Fanya maoni sio siasa.  Sio kuwataja  watu binafsi na tafadhali umalize kwa ajili kuhusu OCS isigusie ulikuwa

umesemwa, hatutaki Wakikuyu,  Kalenjin huo ni ukoloni, kwa hivyo ulikuwa unasema…

Mr. Sheikh:  Hatutaki ukoloni. Nimekataa.  The constitution must clearly state  the  minimum percentage  of  voter  turnout,  that

renders legitimacy to any election.

Com. Mosonik: Twende election.

Mr.  Sheikh:  This  is  because  the  world  over  the  walls  of  democracy  is  muzzled,  when  more  people  stay  at  home  during

elections than those that vote.  The fact that more people  stay at  home….(inaudible)….rather than vote democratically,  speaks

volumes and this act of theirs could easily be a vote of protest and a vote of no confidence in the particular election this must be

taken into consideration. Na kuna mengine mengi nitayasoma nyinyi wenyewe naona mtatufukuza (laughing).

Com. Mosonik: Asante sana na Abdul Hammed Ibrahim.

Mr.  Hammed:  Mr.  Chairman,  members  of  the  commission,  brothers  and  sisters  Salaam  aleikum,  I  am  before  you  as  an
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individual representing my personal views on the present constitution and the future constitution. In the present constitution…

Com. Mosonik: Please mention your name again so that it goes to the…

Mr.  Hammed:  I  beg  your  pardon,  my  name  is  Abdul  Hammed  Ibrahim  Sheikh  Ahmed  Baksh.  I  hail  from  Old  Town

Mombasa,  and my views are  on the Executive, the Judiciary  and Parliament.  If people  could remmber  some  years  back  we

had prior to or  in the beginning of 70s,  there was the Supreme Court  of Kenya that went  away  and  there  was  a  question  of

Executive. Everything is being addressed here about the Executive having more powers  subsiding the so-called the independent

judiciary  as  well  as  parliament.  My  predecessors  here  I  would  agree  in  total,  to  what  they  have  said  is  very  weighty  and

in….(inaudible)… and it should be taken into consideration. What the future constitution should contain in my view, because  of

this  past  37  years  we  have  seen  how  the  present  constitution  being  abused  to  fit  their  ways.  It  would  be  improper  Mr.

Chairman, that this nation as the Republic of Kenya containing different ethnic tribes that the President…

Com. Mosonik: Tafadhali upande ule nyuma kuna mama..

Mr. Hammed: That the President  should hold the office for a term of ten years, i.e. two terms and it should rotate  on regional

basis. No particular tribe should be allowed to continuously hold that office for ever and ever.  In simple terms there should be

no continuity of the Presidency as this is not a Kingdom. Local government, for the past 37years  we have seen no development

at all. We should borrow a leaf from other foreign countries such as Britain or  Switzerland where there are  Boroughs,  there are

City Councils, Town Councils and in these  37 years past we’ve seen no such development here though Mombsa has now been

made a city. So what my views that Mr.  Chairman it should contain the direct  election of mayor to all the terms of five years,

and the office bearers should have free hands to do the administration work of the local authorities,  and the members so called

the  councillors  representing  certain  Wards  should  consider  themselves  as  representatives  of  that  particular  Ward  and  who

should hail form that area as  well they should be property  owners of that area,  they should either hold business in that area  so

that, they will have the proper way of representation of that particular area. 

The last two councillors particularly here in Mombasa they have amassed a lot of property  by just saying that they are  elected

leaders and they should be rewarded. By taking a number of properties  which were meant for a certain usage which is wrong.

They are other lines here in Mombasa which were donated either by our forefathers, ancestors  for the purpose of certain usage

they have been excised and rewarded to political correct councillors and have enriched themselves. 

Mr. Chairman I would totally agree with what has been said by my predecessors  specifically, Sheikh Mohammed Dor,  Stabul

Abdullah Nassir,  Sheikh Ali Abdallah,  Ali El-Maaway and I would here add that this country needs  an  office  of  a  watchdog

known as ombudsman. That particular office should take  care  of all the  grievances  of  the  people  from  grassroot  level  that  is

district, provincial as local and village level.
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Mr. Chairman I think most has been said I don’t have much to add and for that I thank you Salaam aleikum.

Com. Mosonik: Thank you very much. We would like to hear….(inaudible)…Rashid or the Friends of Women Group.

Interjection: She is coming.

Com. Mosonik:  Umepeana memorandum kwa hivyo hautaki  kusema.  Say  something  kidogo  in  the  microphone  to  say  you

presented the memorandum on behalf of the Friends of Women Group.

Ms. Rashid: Salaam aleikum

Audience: Aleikum salaam.

Ms.  Rashid:  Ndugu zangu nyote,  baba  zangu, watoto  wetu,  mama  zangu,  nafikiri  sote  tumekuja  hapa  kutoa.  Mimi  nimetoa

memorandum yangu kwa niaba ya Friends of Women Group na mengi yamesemwa lakini ningependa kuongezea. 

Sisi  wanawake  wa  Kiislamu  tunadharauliwa  sana  hatutambuliki,  tunafanywa  kama  hatukusoma  ama  hatuna  elimu  yoyote.

Watoto  wetu,  ndugu  zetu  wamesomeshwa  kama  watoto  wengine  lakini  zikifika  nafasi  ya  kwenda  na  kuendelea  na  masomo

nafasi  zile  zikujulikana  ni  majina  ya  Kiislamu  huwa  hatupewi  nafasi  twatujwa.  Tena  kuna  ubaguzi  mkubwa  sana  kama

ilivyosemekana  na  wengi  wamesema,  kuhusu  identity  card,  birth  certificate,  passport,  tunapata  shida  sana  sisi  waislamu.

Tunafanywa kama si wakenya ama hatukuzaliwa Kenya  yaani  tukienda  tunaulizwa  mpaka  vitambulisho  na  birth  certificate  za

baba  na  mababu.  Wao  wakiulizwa  watazitoa?  Wao  wanapata  document  kwa  baptism  tu.  Wakileta  zile  wanaaminiwa  kuna

tofauti gani? Na sisi ni wakenya vile vile. 

Na tukija juu ya kisiasa hapa  kwetu  Coast  tunalaliwa  tunaonekana  kama  si  wanasiasa  sisi  wala  hatuwezi  kusimamia  viti  vya

bunge wala vya councilor wanakuja watu kwa juu na sisi masikini tunafuata kama watu gani sijui mambwa. Yaani kama hakuna

mtu ambaye amezaliwa  hapa  Mombasa  aweza  kukisimami  kiti  kile.  Na  sasa  tunasema  twataka  wale  wale  waliozaliwa  hapa

kwetu ndio wasimamie viti hivyo. Sio watu wa kuja kwa juu kwa wake na waume.

Interjection:  Yaah

Ms.  Rashid:  Na kuhusu kazi nafasi za kwanza za kazi tuonekaniwe sisi tuliozaliwa hapa.  Kuna nafasi  nyingi  sio  Coast  peke

yake.  Ofisi  za  serikali,  ofisi  nyingine  zote  ambazo  zinahusika  hapa  Coast  zipatie  watu  wa  Coast  nafasi  zile.  Na  masomo

tunahimiza  serikali  itambue  kua  lazima  ni  juhudi  zao  kuchukua,  kusomesha  mtoto  wa  kike  na  wa  kiume.  Na  zikija  zile

scholarship  sio  ziende  juu  tu,  tunakubali  tumechagua  wabunge,  tumechagua  nini  lakini  nafikiri  hawapewi  nafasi  zile  za

kuonyeshwa zile scholarship zinaingia vipi, wanazichukua wamezirusha wenyewe kwa wenyewe. 
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Na faida unayoingia hapa kwetu sio upelekwe kwingine kokote.  Faida ile ihusishwe hapa Coast  province kwanza.  Ikitosheleza

halafu ni sisi wenyewe tujue tutafanya nini. Hapa mnaita  watu  ni  ma-squatters.  Sisi  hatujui  kama  kuna  squatters  Mombasa,  I

mean Coast province yote hatuna squatters. Kutoka walipoingia hawa watu wanaokuja na kuiba viwanja na kuchukua ma-plot

ndio  ma-squatters,  wamezidi  kwetu  hapa  Mombasa.  Kwa  hivyo  naomba  serikali  na  tume  hii  ichukue  hatua  kuwa  isiwepo

grabbing wapewe wasiojiweza viwanja vile. 

Kuhusu  mahosipitali,  lazima  hosipitali  za  akina  mama  zitazamwe  kwa  sababu  tunaambiwa  tukifika  Lady  Grigg  Hospital

unasikitika  kuona  kina  mama  wanalala  watatu  watatu,  hakuna  mashiti,  maji  ya  moto,  dawa  unanunua.  Umaskini  huu

utaondolewa vipi kwa wasiojiweza? Skuli ziongezwe, more Secondary schools tunazitaka kwa sababu tunataka walimu wenye

qualifications za kutosha kuja kutusomeshea watoto  wetu.  Kwa sababu mtoto ana pasi  lakini hana nafasi za  kuendelea  mbele

uchache wa skuli. Na  skuli zifanywe bure kuanzia nursery mpaka standard eight. Kwa hapo zaidi mtaona  kwenye  memorand

yangu. Asanteni (clapping).

Com. Mosonik:  Asante. Shuluna kwa niaba yake binafsi.

Interjection: Shuluna

Com. Mosonik: Okay, Yuko? Shuluna ama. Yeye yupo?

Ms.  Shuluna:  (Arabic  greeting).  Nawaomba  mababa  zangu,  mama  zangu,  ndugu  zangu,  waume  kwa  wake  mulioko  hapa

kwenye  katiba  hii.  Sina  mengi  ni  kidogo  tu  ya  kusema.  Tumenyanyaswa  siku  nyingi  na  tumefanywa  watu  wa  chini  kabisa.

Tumekuwa dhaifu lakini lazima tusimame. (Arabic dialect).

Com. Mosonik: Nafikiri itawkkuwa mwisho wa kutoa maoni. There is a break for rest lunch halafu turudi tena…(inaudible)…

Ms. Shuluna: Mimi kama mama ninayesimamia mambo ya madrasa kwa hakika twataka tuwe na University yetu wenyewe ya

hapa  Kenya,  maanake  ukiangalia  katika  miji  yote  Kenya  inaendelea  mbele  kwa  kisomo,  kwa  elimu,  hiyo  ni  muhimu.  Na

tunaambiwa elimu ni ya dunia na ya kesho (Arabic).  Natutaulizwa maanake hatauliza Rais wala mbunge wala waziri  ataulizwa

mama na baba  (Arabic dialect)  maanake tutakwenda ulizwa kesho tumewapa nini watoto,  tumewafunza nini  leo  tukae  nyuma

kabisa twanyanyaswa na tumelala basi  twaomba katiba itusimamie imara na haya mambo yawe sawa.  Maanake sisi wenyewe

twajihusudu wenyewe kwa wenyewe nafsi zetu. 

Basi yaliyopita yapelekwe nyuma tuangalie (Arabic dialect)  njia iliyonyoka, njia sahihi ya Mwenyezi Mungu na Mungu yuko na

sisi. Kama aliyosema habari ya hospitali, mimi mwenyewe nimezunguka Coast General, kuna wengine hawana uwezo wa kulipa
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hizo  pesa  wanazoambiwa,  madawa  ukanunue  sasa  unabakia  unakaa  ukiwa  iko  hosipitali,  ambayo  tuseme  tumefanya  sisi

wenyewe kwa njia ya TB, typhoid huo ugonjwa uliyoingia tukisimamia tutaweza kuwafundisha watoto  wetu wana shahada zao

lakini hawapati kazi. 

Na jambo jingine juu ya hii makadara  iliambiwa kitambo ina ufisadi mkubwa baba  zangu, ndugu zangu tuiondoe  tuifanye  kwa

nidhamu na kama inavyotakiwa Arabuni watu wako na nidhamu leo ufisadi wote uko kwa makadara  uko kwenye bembea na

machafu  yote.  Jingine  ni  juu  ya  watoto  wetu  tuliooza  na  wengine,  leo  mtoto  wa  kiume  ataacha  mkewe  na  wanawe  watatu,

wanne aenda kwenye disco astarehe na mtu mwingine afanya mambo machafu yasiokuwa na maana tumuchukulie hatua tuwape

hatua kali, maanake yule ni mkewe wa halali amebakia mke angalia viambaza amefanya nyaswa kwa mababa zetu. 

Lazima  tuiangalie  haya  na  jingine,  watu  wanavaa  mabuibui,  watutukanisha  sisi  maanake  samaki  moja  akioza  kisha  wengine

huoza wote.  Sasa  yule anayepatikana na hatia atiwe adabu ya sawa kwa  sheria  ya  kidini  ya  kiislamu.  Mimi  sina  mengi  lakini

ninasema  ni  haya  kwa  ufupo  kwa  ajili  ya  katiba  mpya,  tutee  uma  wote  maanake  sote  tunaumbwa  na  Adam  na  Hawa,

hatuchagui kabila Kenya yote mweupe,  mweusi  sote  tunaumbwa  pamoja  basi  hapa  nilipofika  ni  hiki.  Akina  mama  wawe  na

mambo yao na kila kitu chao sio kunyanyaswa (Arabic dialect).

(CKRC Secretary): Basi tutarudi saa nane kamili tafadhalini. Asanteni.

Com. Mosonik: Ali Suleiman. Nani hayuko hapa ambaye alikuwa amejiandikisha. May be you can tell us a little bit.

Interjection: Al-awy

Com. Mosonik:  Al-awy…(Inaudible)…Nitamuomba mwenzangu Commissioner Ahmed Issa  Hassan aendeshe mkutano huu

saa hii.

Com. Hassan: Allowe me a thing. Gicheho. 

Mr. Gicheho:  Salaam aleikum. Nawashukuru ma commissioner wetu ambao wako hapa na  wazee  wangu  ndugu  zangu.  Na

nitachukua fursa hii kutoa maoni yangu kuhusu katiba yetu mpya itakayokuja.  Jambo la kwanza  ambalo  ningependa  kutaja  ni

kwamba nataka katiba yetu mpya itambue makabila ya waswahili.  Upto now the Swahili tribes and Sub-tribes  have not been

recognised by the Kenya law or the Registrar of Persons and the Immigration Department. 

Jambo la pili nataka maji the provision of water should be declared as a constitutional right. Kupatikana kwa maji iwe ni haki ya

lazima. Nataka  pia watu,  those who have abused public office should not be  allowed to occupy any office again. Watu  hawa

ambao wametumia madaraka yao vibaya wasiruhusiwe tena.
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Jambo la nne, ningependa constitution ilazimishe iwezeshe serikali au vyombo vya serikali kuweza kuchukua mali zilizoibiwa za

uma kama ambavyo imefanyika Nigeria.  The late Abacha property  of five million dollars zimeweza kurudishwa kwa wananchi

wa Nigeria. Tunataka mambo kama haya yaweze kufanyika nchini Kenya, pia bila ya makesi marefu yasiyokwisha. 

Jambo jingine ambalo ningependa kutaja  ni kuhusu development,  planning ya nchi hii. Baada ya kuwa na mfumo ambao tunao

sasa,  maendeleo  yanapangwa  Nairobi  kuletea  watu  huku  chini.  Wale  wanaopanga  kule  Nairobi  hata  hawajui  kitu  gani

kinaendelea katika mashina, tunataka maendeleo bottoms up.  Wananchi waseme wenyewe wanataka maendeleo gani, people

centred  development.  Kwa  hivyo  katiba  itilie  nguvu  kwamba  maendeleo  ni  wananchi  wa  eneo  lile,  waseme  wanataka  nini,

kuliko kujengewa majumba marefu marefu. 

Pia katika haki za uraia that is ID na passport,  tunataka the issuance of any government document to have a time limit and any

rejection  of  any  kind  must  be  explained   in  writing  quoting  or  refering  to  the  sections  of  the  laws.  Namaanisha  kama  mimi

nimekataliwa kitambulisho au passport au licence, nijibiwe kwa maandishi na yule mwenye kunijibu aseme kifungu alichokitumia

ili kama mimi nataka kumshitaki, niweze kumshitaki kwa  kutumia  vibaya  powers  yake.  Kwa  shauri  yanatokea  sana  matatizo

haya katika vitambulisho na immigration, mtu anakuambia tu siwezi kukupatia kitu fulani. 

The next thing is about  public land. The constitution should ban the allocation of public land to individuals, no matter  the  size.

Ardhi ya uma hata ikiwa ni kipande hata kama  ni  kichochoro  isitolewe  kabisa  kwa  watu  binafsi.  Ardhi  ya  uma  itumike  kwa

mambo ya uma, period. 

Jambo lingine ni kwamba katiba mpya ituwezeshe kuzi recover,  kuzipata tena ardhi zilizochukuliwa na walafi, zirudishiwe kwa

kuweza kutumika kwa uma. 

Jambo lingine napenda kutaja kwamba wake kama sisi waislamu, ikiwa mimi nina wake wanne wote wawe recognised by my

employers kwa shauri  ikiwa  utamu-recognise  moja  utasema  mimi nina  mke  mmoja  tu  na  nina  wake  watatu,  hiyo  itakuwa  ni

kuwakosea wale wake zangu wengine waweze kutambuliwa na sheria.

Jambo jingine ni kuhusu Public Service Commission. Members of Public Service Commission wawe watatoka  sector  zote  na

wala wasiwe ni wafanyakazi waliostaafu wa serikali. Pia majukumo kazi za commission zielezwe vizuri kwa shauri kwa sasa  ime

cause powers za Public Service Commission zinatumika visivyo, kinyume cha sheria.  Watu wanapeana kazi vile wanavyotaka,

kuwapa hata ndugu zao kazi. 

Jambo jingine nataka katiba ihakikishe kwamba matumizi ya pesa  za serikali au pesa  ambazo serikali imeomba kama mkopo,

zitumike na matunda yake ionekane.  We need to have a clear and transparent  way by which the government borrows money.

Lazima bunge lihusishwe katika shughuli hii ya pesa  kuombwa, yaani mikopo kutoka nchi za nje na justification must be  made,

sio tu kwamba wenzetu wanaomba pesa na sisi tunaomba pesa hizo. 
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The  other  thing  is  about  government  tenders,  ili  kukomesha  ufisadi,  tenders  must  be  abolished  for  they  are  the  source  of

corruption in this country. Mtu, kitu cha shillingi tano atasema hichi shillingi hamsini kwa shauri amepewa tender. 

The other thing nataka kum-support  ndugu yangu aliyezungumza kuhusu Kadhi’s Court,  kwamba  tufuate  mfumo  wa  Nigerian

Constitution. The Nigerian Constitution katika section 114 I believe, if a Kadhi’s Court  uwezo sawasawa na High Court.  Kwa

hivyo nataka pia Kenya constitution iwape Kadhi’s Court madaraka sawasawa na High Court. 

The other thing is about the Local Authorities. Nataka katiba iseme kwamba Local Authority itengeze budget kila mwaka na sisi

wananchi tupewe nafasi twende tukasikize budget hiyo na tuweze kutoa rai zetu. 

Jambo  lingine  ni  kuhusu  leadership.  Lazima  kuwe  na  leadership  code  ambayo  itafuatwa  katika  nchi  hii  shauri  viongozi

wameachiwa na sasa  imekuwa hakuna mwelekeo.  Nataka  pia katiba  ipitishe  kwamba  asilimia  hamsini  ya  uchumi,  au  income

generated in a district ibakishwe katika wilaya hiyo, ishirini na tano ipelekwe kwa makao makuu ya province na  asilimia ishirini

na tano ndiyo ipelekwe kwa capital  city yetu, yaani makao makuu ya serikali yetu. Na  kitu kingine ambacho nataka  kutaja  ni

kuhusu hizi certificate and licences. Kuwe kuna muda maalum ili ukimalizika huo muda kama serikalli haijakupa kile kibali kama

ni kitambulisho au ni passport  uweze kushitaki serikali.  There must be  a way of redressing that situation and damages must be

liable to be paid to the aggrieved person. 

Com. Hassan: At least adjust, time is up.

Mr. Gicheho: Okay the other thing ambacho nataka kutaja,  the constitution must recognise the diversity of faith, cultures and

historical cultural values of people.  Lazima katiba itambue mila  na  desturi  za  watu  tofauti  Kenya  na  kusiwe  na  discrimination

kama ambayo inaonekana hivi sasa. Nafikiri kwa sasa nitamalizia hapo. Thank you (clapping).

Com. Hassan: Thank you very much bwana Al-Awy Absaid.  I think  you can tune for us we can start.  Most  of you perhaps

you have something to tell me. Kuna mwingine yuko tayari. Kuna wale wamejiandikisha.

Interjection: ….(Inaudible)…

Com. Hassan: Yuko N. Sabina. Yuko hapa, na dada yangu wapi memorandum yako.

Ms. Sabina: Iko hapa hapa.

Com. Hassan: Iko Rashid Mohammed.

Interjection: Ameenda

Com. Hassan: Ali Suleiman, Abdalla, Kham Chingo
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Mr. Abdalla: Mimi niko hapa hapa nangojea….(inaudible)….

Com. Hassan: Ni wewe una memorandum

Mr. Abdalla: Niko nayo

Com. Hassan: Wewe ni Kham Chingo

Mr. Juma Hamisi: Mimi nitachukua nafasi yake, yeye hayuko. Tunatoka mahali pamoja.

Com. Hassan: Mbohelu shule. Lakini utaona tena jina lako ni ile kikundi yako for the recording.

Mr. Hamisi:  Nashukuru kwa kupata  nafasi hii. Commissioner,  wasaidizi wako,  pamoja na wengine waliohudhuria hapa  kwa

wakati huu. Hii ni maoni ambayo yanatoka kwa ma-squatter wa ziwa la ngo’mbe Kisauni Vishe. Kwa majina mimi naitwa Juma

Hamisi Piri. Kulingana na kijiji cha wakaahi wa ziwa la ngo’mbe walikuja na maoni kama yafuatayo. Kwanza tukianza tunaanzia

na haki, katika nyanja ya siasa 

a) Tunataka serikali ya majimbo. Hiyo nafikiri waliotangulia kutoka hapo wamefafanua vya kutosha. 

b) Mtu yeyote anayetaka kupigiwa kura awe ni mkaaji wa eneo analotoka kuasilisha sehemu hiyo.

c) Mayor yeyote wa mji achaguliwe na wananchi na sio madiwani, na awe ni mkaazi wa sehemu hiyo.

d) Kila  mbunge  na  diwani  awe  na  kamati  katika  eneo  lake  itakayomfuatilizia  kazi  yake  na  pia  yale  aliyoahidi  kutekeleza

wakati wa campaign na awe na ofisi katika eneo lake.

e) Wananchi wawe na uhuru wa kuchagua viongozi wanaowataka na wasilazimishwe kwa kuhongwa.

f) Miswada  yote  katika  bunge  iwasilishwe  kwa  Speaker  kwa  lugha  ya  kiswahili  na  pia  ijadiliwe  kwa  kiswahili,  na  hapo

tunafikiria kwamba kiswahili  kimechukua nafasi kubwa katika eneo letu la Afrika.

g) Madiwani wote wawe na ofisi katika wadi zao. Hii ni kusema kwamba madiwani wengi tulionao ofisi zao ni manyumbani.

h) Mawaziri wachaguliwe na bunge na sio rais. 

Tukitoka hapo tunakuja kifungu cha pili. Haki za mahakama.

a) Mkuu wa sheria achaguliwe na kamati ya bunge na sio Rais.

b) Rais akifanya makosa akiwa mamlakani asiogopewe bali ashitakiwe akiwa mamlakani.

c)  Mtu yeyote mwenye deni kwa serikali asisimame kwa uchaguzi.

d) Katiba ifundishwe mashuleni. Hii ni kusema tutakuwa na ufafanuzi mzuri wa katiba yetu inayokuja.

e) Katiba iandikwe kwa lugha ya kueleweka na nyepesi.

f) Ma chief wachaguliwe na wananchi. 

g) Kitabu cha katiba kiwekwe kwenye maktaba na viuzwe kwa maduka ya vitabu kwa bei nafuu.
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h) Kenya iwe na vazi la taifa la heshima. Wafungwa wa Kenya wawe na uhuru wa kupiga kura. Magereza ya Kenya yawe na

uangalifu wa kiafya.

i) Tutakuja kwa vazi la kuonyesha sehemu za siri liwe ni hatia katika serikali yetu ya Kenya hii.

j) Wazee wa mitaa walipwe mishahara baadala  ya kungojea zile pesa  ambazo  wanafanyia  kesi  na  pengine  mzee  wa  mtaa

anaweza kukaa mwaka mzima akiwa bado hajashugulikia hata kesi tano.

Ninaenda kwenye kifungu cha tatu, haki za rasilmali.

a) Rasilmali  zinazopatikana  katika  maeneo  zifaidi  wakaaji  wa  sehemu  hiyo.  Hii  ni  kuonyesha  kwamba  mahali  palipo  na

rasilmali  kama  hizo  sio  haki  serikali  ije  kufukuza  raia  halafu  iwe  serikali  inachukua  rasilmali  ile  ama  kuvamia  na  halafu

mwananchi wa kawaida atakuwa amekosa mapato ama riziki yake pia pale pale.

b) Rasilmali  zinazopatikana  katika  maeneo  yote  zikaguliwe  na  serikali  na  zipewe  haki  sawa  katika  kutafutiwa  masoko  ya

hapa nchini na nchi za nje, ili ziwafaidi wakenya wote.

c) Viwanda vilivyo filisishwa vifufuliwe na serikali, na sheria ziwekwe kulinda rasilmali hizo.

d) Ardhi ambazo zinamilikiwa na matajri ambao hawazitumii kimaendeleo zigawiwe ma-squatter.

e) Wafanyi biashara wa Kenya na wa kigeni walazimishwe kuweka pesa  zao na benki za humu nchini kabla hawajazifirisha

nje ikiwa kuna uwezekano huo wa kupeleka pesa hizo nje.  Nafikiri sisi wanakenya pia tutakuwa tumesaidika hapa angalau

na hali ya kiushuru kidogo kutokana na fedha hiyo.

f) Kila mkenya mwenye umri wa miaka ishirini apewe ardhi amiliki kutoka kwa serikali atakapotuma maombi.

g) Serikali isimamie na kulinda bei za bidhaa zote kama ilivyokuwa mbeleni. 

Com. Hassan: Please try to summarise your time is also up.

Mr. Hamisi: I am very near….(inaudible)….Niko karibu sana nitamaliza.

Com. Hassan: Lakini imechukua karibu dakika kumi na tano. Nakuomba tafadhali jaribu ku-summarize. 

Mr.  Hamisi:  Tafadhali  niko  karibu  sana  kumaliza  na  bado  moja  tu.  Ya  mwisho  kabisa,  tunasema  tamaduni  za  wakenya

zidumishwwe na kuheshimiwa, pamoja na kudhaminiwa. Hapo nimefika mwisho, na natoa shukrani kwa Bwana commissioner

pamoja na wasaidizi wake, pamoja na wote mliohudhuria hapa. Asante (clapping).

Com. Hassan: Thank you very much, tafadhali mpigie.

Mr. Hamisi: I think you have that copy there.

Com.  Hassan:  Tafadhali  bwana  naomba  wale  wako  na  written  submiission  zile  maandishi  wasisome  neno  kwa  neno  lakini

wajaribu tu ku-highlight ile maneno muhimu kwa hiyo submission. So please write and just highlight. Don’t read word for word.
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Thank you very much.

Sasa tumuite Bwana Faridh Ali Omar.

Mr. Omar: Bwana Commissioner, bwana Chairman, secretary and committee, mabibi na mabwana (Arabic dialect).

Audience: (Arabic dialect)

Mr. Omar: I will try very much in my speech to bring myself to the points without having to elaborate  too much. Thank  you

gentlemen. 

Nasikitika maoni yangu ni ya kiwamu (inaudible). Kwanza kulisikia na nikasoma kwa magazeti na kila mahali na inahusu habari

hii  kwa  katiba.  Lakini  wakenya  hawaongea  exactly  ni  mapendekezo  gani  yatakayo  kuwa  nayo.  Wale  ikiwa  ni  member  of

parliament  au,  ma  officer  wa  upinzani  au  ni  ma-lawyer  wowote  wanaohusika  ingekuwa  bora  kama  wali  note  down  na

wakaambia public kifungu hiki kiwe  hivi  hiki  kiweko  kiwe  hivi  halafu  ndio  wananchi  waitwe  wajadiliane.  Ndio  ukaona  hapa

kwasemwa maneno mengine ambayo,  hayatatia uzito katika kurekebisha katiba.  Lakini kama tuko na guideline na akatuambia

exactly lipi lakubadilishwa walahi ingefaa na meeting hii ajabu. 

Mimi na wewe tunaotoka Pwani napendelea majimbo lakini majimbo yenyewe yawe na sura za wale watu wa  pale  majimbo.

Kama Pwani mgeni akiingia ajue yuko Pwani. Akienda kwa ofisi akiona watu wa Pwani tumejaa,  akienda polisi aona watu wa

Pwani  tu  tele.  Na  aendako  atuona  tuko  sisi  tumejaa.  Sio  majimbo  halafu  kama  tulivyotangulia  waungana  wengine  kusema

maneno mazuri hapa kwamba kubwa ni watu ambao si wa Pwani kama immigration, court  of law, customs and ports  likitaka

tuwe ni sisi. Ndipo pale inakuja kijana after 18 years….(inaudible)….ataka passport,  ataka  kitambulisho au before that ataka

tengenezewa …(inaudible)…vipaja kwenye maswala ya kipumbavu na ya kijinga, lete birth  certificate  ya  nyanya  yako.  Yeye

asemaye vile ya nyanyake anayo. Haya ni maonevu, ni yale ambao mabwana waliotangulia walisema juu ya siasa za kiisraeli. 

Kenya tusifuate watu wa nje kuendeshwa tu na serikali, ati mzungu amesema hivi sisi tufuate. Sisi si watumwa wa wazungu hapa

Coast. Na ukitaka hiyo Kenya, itwayo Kenya, mama ni hii fani over two thousand years ago life had already been established in

this  area  ambao  wakati  huo  hiyo  upcountry  ni  miji-ndovu,  na  miji-python  na  miji-nyati  mtupu  hajaja  binadamu  kuishi  hiyo

upcountry. Huku watu wanaishi ndani ya vijumba, muenda chooni ndani ya majumba, kwa hivyo islaumiwe na tuna mama yetu

Mungu  alitupa,  the  Port.  Mzazi  wa  Kenya,  the  gateway  to  East  Africa  ilikuwa.  Hatuko  twaletewa  watu  kwa  Board  of

Directors, ambao they knew nothing about  the decade,  they knew nothing abour  marine duties na wanaingia katika committee

zile wanaongoza kubwa,  lao wakikaa  wataongeza  Port  charges,  mwadhani  walio  wenye  meli  ni  wajinga  kwa  sababu  hao  ni

matajiri basi  pesa  zikuwe  hivi  hivi  hata  haifaidi  hao.  Wana-divert,  they  go  to  Tanzania  now.  Ilikuwa  tukipita  pavu  hapa  that

Dar-es-Salaam via Mombasa not now, I mean Mombasa via Dar-es-Salaam.  By road wanachukuwa au like Coastal  ship zile

zichukue  zilete  huki.  Makosa  gani  hayo?  Wakikaa  wale  twatoka  huko  mtu  aulizwe  habari  ya  port,  aja  akae  kwa  Board  of

Directors. Wakikaa tupandishe handling charges lakini nao wenye meli wajinga pesa  zao zaenda bure.  Waitwe wale wale watu
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wa Pwani wanafanya Port  kazi kule waitwe  katika  Board  of  Directors  and  not  to  be  new  faces  from  up-country,  we  don’t

recognise them and we see their failures. Wame fail terribly and miserably. 

Com. Hassan: Mzee Faridh jaribu kutoa tu mapendekezo kwa sababu ndio tukusikie vizuri vile unasema. Lakini sasa  tafadhali

tunataka uendelee.

Mr. Omar: Sijui mapendekezo yangu ni yapi ambayo nyinyi mwataka mtu ayaseme.  Mkamwambie akayaseme.  Mlipo  sema

watu waseme walionayo kwa moyo ni hata niseme nitakavyo. Hamtaki ku-change your mind and I will go away.

Com. Hassan: You have already given us your views on that point, move to the next points.

Mr. Omar: No point, waweza kuuliza point from one under and yet other people couldn’t see. Go ahead. 

Interjection: Endelea (Arabic dialect)

Mr. Oomar: Na economy, watu wote duniani wanajua samaki wako baharini.  Not  in the lake ingawa wako,  lakini tuma mtu

wa  skuli  pia  where  can  I  get  fish?  Atakuambia  in  that  sea,  open  sea  lakini  mikopo  na  misaada  ikija  wazunge  wale  ambao

wanataka kutumia Kenya kuchukua misaada yao hayafiki huku kwetu,  inaenda mpaka kwa lake.  Huku wazee wetu na watoto

wetu  ambao  ndio  wataenda  kufanya  kazi  ya  samaki  mara  anakaa  barabarani,  wanaitwa  wahuni  halafu,  hawana  la  kufanya

maanake hawana vyombo vya sawa sawa kwenda kuwashika hao samaki.  Mikopo ya Pwani mara ndio sheria ziuliwe. Tokea

hao hawajazaliwa nao parliament, mikopo yakatwa mpaka…(inaudible)…wa,elija wao ndio itakwisha. What a dream is that.

Next, economy kama industries zimefungwa zote, mitambo sukari, mitambo nini, kusudi watu wa Pwani wawe wana suffer from

poverty.  Kwa  nini  inafungwa?  Vile  mtu  ataka  ku-invest  in  Kenya  ataka  kufungua  factory,  badala  ya  kupewa  nafasi  Pwani,

anapelekwa Nakuru,  Nairobi  yaani…(inaudible)….atafute train apakie  au  transport  alete  mpaka  hapa  itoke  hapa  iende  Port

ambao mtambo utoka hapa from…(inaudible)…to the Port which is greater gentleman? Je watu hawa kweli wataka maendeleo

ya watu wa Pwani? Watuambie ikiwa wajifanya hatujui twajua kuliko wao. Kuwa hatutaki kuwe na vyeo vile sisi. 

Next revenue,  pesa  zinakusanywa Pwani,  Customs,  Port  and  other  market  you  know  come  to  maize  or  industries.  Zitumike

kwa watu wa Pwani sio aje mtu azimimine wacha kuziteka mpaka ataziwacha,  aziminika na binjo aende zake bara.  Why that?

Kwa nini hazibaki hapa. zimetumika watu wa hapa ikawa na hosipitali yajengwa, kuna skuli ikajengwa kwenye ubalozii ambao

atakuta uraia wa Pwani ukifanyiwe pesa  zile zaenda huko kwa nini. Sisi madubu sana unaona,  si madubu. Na  skuli nasitataka

kusemaa watu wamesoma mji huu wa Pwani na wakatoka professors ambao hawakuenda tuition. Leo uende kwa tuition mama

ambaye hana mume, school  fees,  regular  school  fees  zamshinda  kisha  mnamu  overcharge  munamwamnia  na  pesa  za  tuition.

What does he learn in that tuition? Na  results zikija wa fail watoto.  Wamepasi  hao watoto  wa wamaziri watoto  wa Permanent

Secretaries ndio walio pass. Oh no we don’t want that. 
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Lugha Bwana Sheikh amesema tumechukua hivi. Kiswahili ni lugha iliotumia, na hakuna ambaye si mswahili  aweza  kuikorekti

lugha  ya  kiswahili  ila  mswahili  mwenyewe.  Hata…(inaudible)…wetu.  Nilienda  nyo  hamisi,  nilienda,  nilikwenda.  Tulipeana,

mlipeana. Leo hivi mtu anaweka pupa au alinipa au alimutuma tulitumana, this is the  swahili  watoto  wetu  wanafundishwa  siku

hizi.  Ni  mpaka  kofi  ndio  ukamsomeshe  …(inaudible)…..  Maneno  hayo  ya  kijinga,  swahili  wenyewe  ni  waswahili  wakitaka

ku-improve kiswahili,  waje  wake  huku  na  watu  waambiwe  maneno  huko  kwa  ma-dictionary  yao.  Wasilete  maneno  yao  ya

uongo. Nilienda, ulienda wapi. Halisi hiyo sauti, halisi, nilienda, nilikwenda. Si nilienda, nilienda wapi. 

Next revenue. Ikiwa kumekuja mtu ataka  ku-invest,  tajiri committee ya Pwani,  jimbo la Pwani ikiwa ni kama bunge, ikiwa na

madiwani  wawe  ndio  watoe  authority  sio  itoke  huko  juu.  Angalia  hawa  ni  watoto  wengi  habari  ya  taa  na  maji  kwa  kuwa

walichukua watu wana powers katika serikali hii. See what is going on. Ati city, the dirty city and dry city, maji ya wapi taa  kwa

nini  ziwe  hivi?  Maanake  watu  wanachukukua  wa  access  kwa  president  kwa  hivyo  wafanya  watakavyo.  Lau  akaja  mgeni

atachukua ile angebadilisha mitambo yote, akafanya yote ikawa light hazizimi, maji hayapungui na hiyo ndio elimu.

Elimu is not speaking Churchilian language or Royal English that is not knowledge,  that is education you gentlemen. That is not

knowledge,  you  know  that  if  you  do  something  man  comes  to  benefit.  I  am  not  talking  like  a  parrot  whether  you  speak

Churchilian  language  or  vernacular  language  or  Royal  English  still  you  are  not  knowledgeable.  Nasema  yaandikeni  yale

mlioandika  naweka  ripotini.  Kwa  wale  niliotuma  haya  haya  msemayo,  karibu  na  mwisho  nasema  hivi  watoto  wetu,  maskuli

kwanza habari  ya tuition iondolewe hatutaki tuition. Na  ikisomeshwa skuli, twataka skuli za ufundi zaidi hii, ufundi  ndio  elimu.

Siku zote kwa mfano mimi wale wajenga minyumba ile Old Town wale wazee wajenga majahazi wakanga manyota,  wakafika

Arabia  wakafika  wapi,  walikuwa  ni  university  wale?  That  is  knowledge  we  want  we  don’t  want  hii  elimu  ya  education  ya

kusema kizungu kikubwa atoka  university yule.  Can  you  produce  a  meaning  kutoka  kwa  university  huyo,  can  he  produce  a

meaning? Aki produce ile ni elimu, watu watabenefit wanunua, waunga vitambara na nguo wavaa.  Majungu, kabla kuwe sufuria

Wahindi na Wazungu wafanya vyungu na mitungi, ile ni elimu msione wafanyavyo ah hawa wafanya vyungu tu hapa na vyungu

waweza  kuvifanya  wewe,  akanunua  binadamu  akapikia,  ile  ni  elimu  am  trying  to  understand  what  knowledge  is  and  what

education is. Watu wasoma, kusoma kizungu kikubwa, kusoma na hii bure elimu gani ya kasuku. And one or two things.

Twatumiwa sisi watu wa Pwani wengi tumo katika political parties  tofauti tofauti kisha twatumiwa sisi kuteta  wao wakatufunga

macho wakachukuwa viwanja. Utaona wajomba wetu ambao tunaona  wana  tena  na  si  leo  watuone  kila  siku.  Wagiriama  na

Wadigo utaona wana chuki na hilo ni damu  za  Kiarabu,  that  is  too  bad.  That  is  very  bad  hamtafaulu  nyinyi,  hatutafaulu  sisi.

Wengine…

Com. Hassan: Mzee fanya hivi, tafadhali wakati wako umeisha. Jaribu kufupisha. 

Mr. Omar: Najairbu kufupisha. Tusitumiwe namna hiyo. Ikiwa ni Mwarabu wale ambao ni Islamu wasoma,  wasome (Arabic).

Wasome juu jake. Wawe wasipokuwa na makureshi, siku za baridi waenda Yemen, siku za kazikazi waenda Shem. Wale wale

walifika huku Afrika na East  Africa kuleta Uislamu na hawakuja na  wake  zao.  Walioa  makabila  ya  pale.  The  natives  of  that
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place, hawakuja na wake zao kwa hivyo you can tell me am telling the chairman one common example.  Mzee Papi,  Mzee wa

Kidigo, Mtongwe, Mtongwe Mungu amrehemu alitiliwa fitina na mmoja katika watu wa Pwani ati huyu mzee asaidia Waarabu.

Kenyatta akamwita mbona mambo unaharibu sasa  unafanya hivi. Akauliza mzee nikuulize swala? Akaambiwa waweza.  Wewe

umeoa Ulaya? Ndiyo.  Umezaa watoto?  Ndiyo.  Ni wako wale watoto?  Ndiyo.  Wataka  uridhi? hata mali yangu watarithi nao.

Sasa  mzee wamekuja wale Waarabu huko centuries ago,  wametuoa,  tuwakatae sisi tuseme  ni  wageni?  Siku  ya  pili  Kenyatta

akaitwa meeting akasema waache nyokonyoko zao.  Mombasa hakuna Waarabu,  Waarabu wako Uarabuni.  (clapping).  Kwa

hivyo wasitumie njama hizi kutesa sisi watu wa Pwani. Sisi tukafuata. We are all brothers and sisters, tusidanganywe (clapping).

La  mwisho  Bwana  Chairman  na  ambaye  hasadiki  habari  ya  Arabs  kuja  huku  akasome  history  book  ya  “Peribus  of   the

Erithrean East  Africa and Its  Invaders”  of  Professor  Kuplan  and  others,  books  of  Sir  John  Gray,  wakasome  hizo  watapata

habari ya mimi niwambiayo (clapping).

Interjection: Thank you. Request there.

Com. Hassan: Mjue kuna watu wengi ambao wanajiandikisha.

Mr. Omar: Watasema wote. Sheria serikali itakao sisi ni katiba. Sheria imuruhusu kila ambaye ni mwananchi wa nchi ile. From

President to a cleaner. Ndio sheria au hizo kanuni mweke kwa sheria hatuzitambui iwe mtu raia akifanya makosa anaadhibiwa

according to what is called law. Rais au waziri akifanya kosa  lile lile ….(inaudible)…hatutaki sheria hiyo.  Sheria  inatoka  kwa

Mungu na hizi zinapangwa na binadamu ni kanuni, kusitirii watu  maalum,  watu  maalum  wakafikiri  they  can  do  whatever  they

want.  Sheria  ya  Mungu  haibagui  mtu.  Na  habari  ya  kuwa  mimi  ni  Mkenya  aje  kabila  yoyote  atakayosimamia  aseme  mimi

sikutoka  mahali  fulani  wazee  wangu  nilimea  kama  mhindi  au  kama  mubuyu  ama  kama  mkunazi  nilimea  put  that  to  an  end.

Particularly those who come from upcountry.  Wakati  hii aseme mimi hatukuja hapa kutoka Ethiopia au wapi au Sudan nilimea

hapa  hapa  mimi  kama  mti,  hakuna  watu  wote  wanatoka  kulikotoka  walikozaliwa.  Kwa  hivyo  wale  waislamu  nawaimbia

(Arabic) nakwambia Issa   amewambia  (Arabic)  and  you  are  the  nature  of  matter.  Mbele  ya  kuhusu  sheria  (Arabic)  watoto

wetu na sisi tupate same treatment. Mtu amezaliwa hapa, ni kwao. Challengini tuko kwa wazungu kisha …(inaudible)…. Lakini

Pwani tuko na Koran sheria hakuna moja ambalo mzungu alileta. All comes from the Holy books,  Bible, Koran,  Taurb  kisha

wana twist hao to suit certain people in the community.

La mwisho bwana chairman maji, education, security, water  and light. All these are  government obligations whether they like it

or  not.  Hii  ni  government  obligation  towards  its  subjects.  Elimu,  afya,  maji,  taa  ni  wajibu  ya  serikali  yoyote.  Wasinuie  kwa

Kenya wakatisha raia ambao walipa pesa  zao kila mwaka kwa viwanda vyao halafu iwe hivi mwaita city in the dark.  Afadhali

muwe….(inaudible)…..city is dark. Have I forgotten anything. 

Ya mwisho thank God,  watu wa Pwani katika  ile  katiba  iliyokubaliwa  katika  Lancaster  House  wamepewa  lion  share  katika
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uhuru wa Kenya.  We agre to choose any system of education hata tukitaka kufuata ya Ulaya we are  free Coast  people  kwa

mkataba ule. Kwa hivyo hatutaki ma system ya kisasa ikiwa Brazil waleta system ya ku play  football  4  to  4  waiweke  match

….(inaudible)….ya 8-4-4  or  what.  Mtoto  mdogo  anakwenda  skuli  amechukua  bagi  kama  anafanya  kazi  posta  in  the  Coast

area.  Amemea  kijongo  and  what  do  they  learn.  Mtu  aneda  university  akitoka  ataingia,  na  kitabu  chake  kile

kina….(inaudible)….kwa  mzungu  wampa  pesa  kidogo  tu  aende  kwa  waziri  of  education  ampe  chochote  atoe  sheria  huyu,

labda watu wa skuli wafuate kitabu hiki. Oh dear me no no, hiyo sio serikali. 

Hatuna  makazi  kisha  kwenda  skuli  mimi  nilitoka  jana  sina  mchele.  Wazee  wengine  washika  kichwa  hivi  maanake  skuli

zafunguliwa  leo.  Ashapewa  list  ya  vitabu  kununua.  Nini  hii  twajifanya  tu  twajua.  Thank  God  we  were  born  Muslims  and

everything  is  there.  Go  tell  Mohammed  today  I  have  addicted  your  system  you  are  full  of  lies  (Arabic).  Today  I  have  not

completed,  perfect  is more than complete.  Utakachosema  kiko  ndani  ya  Islam,  ndio  wazungu  wanachukua.  Yale  ambayo  ni

mazuri wachukua nao ambayo wanaweza kubadilisha watuletea sisi kisha wakatudanganya.  Na  sisi…(inaudible)…na  Mzungu

what is mzungu….(inaduible)…They were being barbaric in Europe

Com. Hassan: Before we start registering Nassir from Khan community

Interjection: Mr. Chairman…(inaudible)….Rashid Mohammed.

Mr. Rogers Kadenge Katana: Ndugu na madada na kaka zangu na tume (Arabic)

Audience: (Arabic)

Mr. Katana: Mimi nafikiri sina lingine nitakaloongea bali ni ku-support yale yamewezwa kuongewa.

Com. Hassan: Tafadhali kwanza anza na jina lako.

Mr. Katana: Kwa majina mimi ni Rogers Kadenge Katana. Natoka  tume ya elimu za ziwa la ngo’mbe. Hiyo hali ya kwamba

ume-presentiwa  tayari  na  ndugu  Juma  Hiri.  Haya  yote  ninaya-support  moja  kwa  moja,  kitu  ambacho  ninaweza  kusahau  ni

kwamba upande wa  elimu  hatukuandika  na  hiyo  elimu  tunavyoongea  ni  kwamba  inatakiwa  iwe  bure  kutoka  nursery  mpaka

darasa  la  nane.  Kwa  sababu  tukiangalia  hivi  tunaumia  sana  kwanzia  vitabu  mpaka  upande  wa  ma-tuition  ambao  tuition  sio

muhimu, ile kwanza serikali ikipanga ilikuwa imepanga  ni  muda  wa  watoto  kupumzika.  Lakini  kwa  hivi  sasa  imekuwa  mtoto

hana wakati kabisa wa kupumzika. Sasa hivi basi  nikiongea nitatia mkazo tu kwa hiyo tuition iwe itaisha kabisa.  Asanteni sana

(clapping).

Com. Hassan:  Asante  sana  bwana  Kadenge.  Kadenge  tafadhali  kuja  u  sign  kwa  register  pia  ukimaliza  kutoa  maoni.  Sasa
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bwana Bashir kuja.

Mr. Bashir  Mohammed: Salaam aleikum. Bwana Chairman, mimi kwanza nina wasiwasi,  kwa sababu katika wiki mbili hizi

tumekuwa tukisoma nadni ya magazeti na tumeona katika television kuwa  hii  commission  ya  yumbayumba  kama  kawaida  ya

Kenya. Tunatengeza commission karibu kumaliza kazi yake huvutwa. Sasa ningeomba hii commision ipewe madaraka ambayo,

after the review collections which is supposed to be the people’s driven  commission, but I think it is influenced a lot by political

organisations. Anyway wakuwe na permanent review commission ya kuangalia mambo ya constitution. 

Hapa  Bwana  chairman  umeona  waislamu  wanadukuduku  sana  na  mambo  yanawasumbua  ndani  ya  roho,  kwa  hivyo  mimi

nitafunga jungu sasa.  Mimi nasema hivi serikali ambayo itakayoundwa katika Kenya,  baada  ya hii review commission tuwe na

power sharing. Power  sharing vipi if the President  is  a  Christian,  the  Vice  President  must  be  a  Muslim.  If  the  President  is  a

Muslim, the Vice President must be a Christian (clapping). Na hii yote itaondoa hizi shida za kuwa sisi waislamu twaonewa.  Sisi

waislamu  tukiwa  na  Executive  not  Vice  President  ambaye  atakuwa  na  madaraka  tutaweza  kuwa  na  power  sharing  katika

serikali. 

That is a subject  ambayo imezungumzwa sana sasa  nataka kuzungumza habari  ya human rights. Huma rights ni kwa nchi great

na  za  citizenship.  In  Kenya,  at  the  moment  human  rights  are  abused  from  left  to  right  kwa  sababu  mwanamke  wa  kiislamu

akitoka nje usiku hata akitoka harusini akishikwa na polisi anaitwa neno malaya. Twataka neno hilo malaya liondolewe katika

msemo  wa  mapolisi.  Mapolisi  wakitushika  sisi  kwa  msako  kidogo  tu,  wakiwa  hawana  shitaka  la  kutushitaki  wanatuzungizia

alisahau kitambulisho au amekunywa pombe. Kwa hvyo human rights are abused. 

Thirdly I would like the present constitution ielewe kwamba polisi syllabus au mfumo wa polisi ambao unaendelea sasa  si mzuri.

Kwa sababu polisi are supposed to protect the citizen. Not police to harass the citizens, which is happening now. 

Kitu cha nne katika chama chochote kitakacho faulu kuunda serikali kusiwe na mfumo wa chama ambacho kiko katika serikali

kuweza kutisha watu wa vyama vingine. Kwa sababu mambo ambayo yanashtua sana utasikia sasa  Kenya imegawana. This is

Kanu zone, this is DP zone mambo kabila haya are contradicting the constitution. Thank you very much chairman (clapping).

Com. Hasan: Thank you very much for the views. Shuwali Amanah, yuko?

Audience: La

Com. Hassan: So Shuwali Imran. Yuko?

Audience: Yuko.

Mr. Shuwali Imran: (Speaking in Arabic dialect).
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Audience: (translation)

Mr. Imran: Nina furaha sana leo kuhudhuria mahali kama hapa….(inaudible)…rafiki zangu, wanangu.

Com. Hassan: Tafadhali anza kwa jina lako na kikundi.

Mr. Imran: Na mimi jina langu ni Shuwali Imran Ali. Nafuraha sana kuhudhuria mahali kama hapa ambapo ni mahali pa  katiba.

Na  vile  vile  nina  hasira  nyingi  sana  na  huzuni  nyingi  sana,  kuona  kuwa  sisi  hapa  tunanyanyaswa  kwa  kila  njia,  maana  sisi

waswahili wa hapa tunapewa taabu mpaka twalala mbavu zetu  twahema kama wenye pumu. Hili shirika la bandari  lina matawi

matatu.  Moja  Nairobi,  Kisumu  na  Mombasa  na  kama  sivyo  kwa  hisani  zenu  muniambie  hivi  sasa.  Na  Nairobi  na  Kisumu

waandikwa  watu  wa  huko,  lakini  ya  Mombasa  waajiriwa  vijana  wa  Nairobi  na  Kisumu,  baadala  ya  kuajiriwa  vijana  wa

Mombasa kwanza na ibakiyayo na wakachukuliwa wale wa Nairobi na Kisumu. Vile vile upande wa simu huwa wao wamelala

kule bara P.F  number wanazo ndani ya mikono yao wakaletewa hapa Mombasa kufanya kazi moja kwa moja.  Vile vile pesa

zinazoingia bandarini, posta na simu, Bamburi cement na utalii unaoingia Pwani,  yalipa ushuru kwa serikali na yatosha kutulipia

na maji ndiyo sivyo?

Audience: Ndivyo.

Mr. Imran: Na vile vile zilipiwe ma  D.O,  P.C,  Chief  na  wengineo  katika  serikali.  P.C,  D.O,  Chief  wawe  watu  wa  Pwani,

maana ndio wanaojuana.  Kwa sababu kukiwa na malalamiko ya watoto  wetu fulani, kama malalamiko ya viwanda  au  hivi  au

hivi  sisi  wenyewe  kwa  wenyewe  tunajuana  utaweza  kwenda  kumshika  mtu  kama  yule  kwa  urahisi.  Lakini  hili  la  hapana

wamewekwa wageni.

Na upande wa posta  na simu kama vile nilivyokuwa  nimeendela  kuzungumza,  kila  mkoa  una  shirika  lake,  na  sisi  wana  wetu

hawaandiki kazi kule, huandikwa hao kwa hao watokao huko na huku pia wakachukuliwa ili wetu wanakaa vibarazani mwaka

mzima, sigara hizo mwaka mzima unga, watokwa na mauti wakilala hawajijui hawajitambui. Upande wa shirika la bata  linawajiri

Wakikuyu watupu ikiwa mwataka msaada hili la Mombasa liajiriwe watu wa Mombasa.  Hawa Wapwani hapa kama Wadigo,

Wagiriama,  Mabajuni,  Wapokomo,  na  wengineo,  Wataita  na  kadhalika.  Mchunguze  kama  mtawapata  watu  kama  hawa

kwenye  shirika  la  bata.  Habari  ya  viwanda,  kuna  …(inaudible)…wa  Pwani  wenye  wako  katika  viwanda…(inaudible)…..

Viwanda  ambavyo  havina  title  deed  ni  wageni.  Siku  zote  katika  viwanda  hivyo  kuna  makaburi  ya  mababu  na  mababu  na

hawajapata title deed. Au ni uwongo?

Audience: La.

Mr. Imran: Maskuli za watu wa Pwani moja wapo Serani na mparaki na polytechnic,  twaweza kuziendesha wenyewe mfano

kama  Mewa  yaendeshwa  na  waislamu.  Vile  vile  mkitupa  wenyewe  polytechnic  twaweza  kuifanya  university.  Polisi  bara

huandikisha wa bara  na hapo kuandikishswa  vile  vile  hao  wa  bara,  na  sisi  tukienda  kwetu  tupate  mtu  kama  Jaro,  Kazungu,
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Said,  Mohammed,  Bindo,  Godana  au  Omari  kwa  sababu  tukiwandikisha  watu  kama  hawa  sisi  wenyewe  kwa  wenyewe

tunaweza  kuashika  kwa  urahisi.  Lakini  huenda  wakapelekwa  watu  bara  huoni  hayo  mambo  ni  kuwa  wao  wankuja

kukunyanyasa na wakisha washika ikawa sasa yule mama mwenye mwanawe au vipi auze nyumba au auze shamba ama ahonge

na vile vile hutaja hasa mkitaka  huyu  atoke  mpaka  mtoe  kitu  kadha.  Vile  vile  airport  ina  matandiko  mengi  sana,  na  vile  vile

wako watu wa bara.  Na  pesa  zakuja  hazijulikani  zafanya  nini.  Fisheries  twatuma  samaki  nje  kwa  wingi  na  twapata  pesa  za

kigeni kwa wingi, hizi pesa zatosheleza kulipia vile vile maji na taa.

Custom wachukuliwe vijana wetu kwa wingi, na pesa  zake pia zatosheleza mahitaji yetu. Kila mwaka ukipita,  kila  mkoa  litoe

hesabu yao. Tena zionyeshwe zafanya kazi gani, zibakiazo zilipiwe mambo mengine. Kuhusu I.D.  card,  wachukuliwe vijana vile

vile wa hapa kwanza. Kuanzia ngazi ya juu mpaka ngazi ya chini, kwa sababu akiwa mgeni itakuwa vigumu kumjua upande wa

birth na death vile vile upande wwa migration kuanzia ngazi ya juu mpaka chini wachukuliwe watoto  wetu wa hapa.  Ndipo sisi

tutakapokuwa tunaiona ile haki na tumepata haki zetu. Kwa sababu mpaka sasa  kuna watu ambao wanaambiwa walete  birth

certificate ya baba, ya babu, ya nyanya ya mamake, nyana na babu yake haya mambo gani? Mbona hao hawatoi za nyanya zao

na za babu zao. Wakienda wapewa tu, birth certificate, passport na wakasafiri watakako. Basi hii ni haki? (Arabic)

Audience: (Arabic)

Com. Hassan: Asante sana na Buba Wahiri,

Interjection:  Hayuko

Com. Hassan: Mohammed Abdul, Mohammed Sheikh Dor, Ali Gitau, Ahmed, Thabit M. Thabiti

Interjection: (Inaudible)

Mr. Thabit: (Arabic dialect)  mabibi na mabwana.  Mimi kwa hakika nitatoa point tatu tu leo.  Memorandum yangu nitapeleka

mwenyewe. Sijamaliza. Mimi naitwa Thabit M. Thabit ni assistant  secretary wa Miji foundation. Kwanza nitazungumza juu  ya

uraia au citizenship. 

Mimi ni mmoja katika members wa voting committee kwa chief hapa Old Town. Kila mwezi tunakutana mara mbili. Twasaidia

serikali bure tunapoteza two hours every two weeks  hatulipwi ndururu. Kwa sababu tuwe tukiangalie mambo ya watoto  wetu

na watu wetu. Maana anayekuja pale kutoka ofisi ya Registra si sisi ni mtu hatujui. Na  sisi tuko pale tuna recommend kusaidia,

wasipofanya kazi pale masaa yote hayo lakini utakuta recommendation nyingine tunazipeleka Nairobi  zitakuwa rejected.  Wao

wajua zaidi kuliko sisi. Lakini Msomali,  Mbarawa any refugee leo wana documents kuliko Mkenya yeyote  anayejiita  mkenya

hapa, bila kuona ofisi ya registrar ana kitambulisho, bila kwenda immigration, na ajabu yenyewe immigration eti kwa gorofa ya

sita hiyo kuna mashetani na majini wako juu kule. Wawajua sana watu wa kuwatafiti watu na kuuliza warongo halafu wakubwa.
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Wasomali, mimi niliwapa challenge wakati  moja na ma-refugee tulionao kwetu huko Old Town twende nyumba au kanyumba

tukawatolee ma-refugee wenye passport za Kenya. Lakini nikaenda mimi IMFH generation in Mombasa.  Mimi nyumba yetu is

about  700  years  old  tuna  title  deed  mpaka  ya  kutoka  ngozi  mpaka  ya  karatasi  ilivyokuja.  Lakini  mimi ni  mgeni  mpaka  leo

Kenya hii, hii ndiyo ajabu moja.  Msomali na  Mbarawa  yuwatoa  laki  mbili  documents  yualetewa  nyumbani  hakujui  huko.  Hii

ndio hali ilivyo. 

Jambo jingine ya kusikitisha ni kuwa sisi waswahili huwa tunaambiwa hatuko,  si  wakenya  lakini  si  watu  wa  kibara  peke  yao

wanaotuambia hivyo  hata  ndugu  zetu  hao  tulionao  Wadigo  na  Wagiriama  hawatutambuwi.  Kutoka  juzi  kuhusu  akina  Shariff

Nassir,  na  Mwahima  mwasoma  magazeti  mwayaona.  Lakini  mkenya  ni  Dr.  Leakey,  John  Keen,  Murumbi,  hawa  ndio  wa

Kenya sana ambao Leakey vikimchachia hapa,  kwao ulaya atakwenda  ikimchachia  hapa  atakwenda.  Mimi  sina  pa  kwenda.

Kwetu ni kuze sina kwingine. Sikujui. Hao ndio wakenya watambulika mwisho kwisha kama Moody Awori.  Moody Awori ni

Assistant Minister Kenya. Ndugu yake apigania Presidential candidate in Uganda. Yule ni mkenya, Awori ni Mkenya,  Oloitiptip

alikuwa waziri Kenya mjomba wake ni head of ….(inaudible)….kwa u Prime Minister wa Tanzania yule mumasai ni Mkenya

mkubwa. Sisi ndio wageni. 

Hii ndio tunataka discrimination hii iondoke. We are tired of it, sisi si lazima na Kenya. It is not a must, enough is enough. Ikiwa

wale ni wakenya,  mzungu ni mkenya, ni mkenya kuliko mimi ambapo mimi sina pa kuenda am age  generation.  I  can  prove  it

with documents that I don’t have another home, its only Mombasa and it is kuze.  Na  hao watuitao sisi ni waarabu.  Sasa  ikiwa

mimi nitaitwa Mwarabu, Zubedi na Balala atakuwa ni nani? Hii ndio ajabu yenyewe ya kusikitisha na wewe unaniambia mimi ni

mgeni  hapa.  Yeye  kwao  yuwaita  kaya,  mimi  naita  panga,  mimi  napanga…(inaudible)..hapa  Likoni,  napanga  siginon  pale,

napanga Allidima ni kwetu hapa na tutazikwa hapa, wao wazikwe wapi, hapa? Kwa hivyo tusidanganyane.

Siasa ziwekwe kando na chuki iwe personal. Wewe wateta na mtu, teta naye mwenyewe personally.  Usitete uweke community

nzima kwa vita vyenu vya upuzi. Mambo yawashinda umebakia yule akutukanaye umtusi, upatacho utambandika nacho.  Mara

huyu ndio mwarabu aende kwao huyu aende wapi. Wale wako kwetu Waarabu hawakujui kwao. Waarabu tuko nao sisi wako

hapo hapa, they are local Arabs hawana kwingine. Nafikiri sijui.

Jambo jingine ni mfumo wa utawala. Mimi wenzangu wote kila mtu yuataka majimbo. Mimi nayakata unitary government,  kwa

sababu am ready to be  proved wrong.  Sisi  tunasema  watu  wa  bara  watumaliza  kweli  lakini,  Mjaluo  na  Mbaluyha  ukifikisha

tarehe ishirini December,  meza yake vitanda zake,  mwenyewe hugara navyo kwenda navyo  kwao.  Tarehe  ishirini  January  au

kumi akirudi Mombasa, akutana tena mwaka mzima akaenda zake. 

Atapaye  taabu  sisi  aliye  kitanizi  hapa  ni  Mkikuyu.  Mkikuyu  ndiye  hataki  kitoka  kila  pahali.  Mtwapa  nzima  ameisafisha.

Mashamba yote ndiyo yao pale. Na Mkamba kidogo jitialia kule mikindani. Hawa mimi naona they are  not a threat  to us.  Hao
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watu tulio nao within us. Mdigo na Mgiriama ndiye mimi nasema ndiyo adui wetu mkubwa. Ni adui yetu mkubwa saa  zote ana

chuki, Waarabu, undani, wazomba kitu gani. Ju sisi jama zetu, harusi zetu ni tofauti na yao,  mila yetu ni tofauti na zao,  chakula

chetu ni tofauti na chao, ngoma zetu ni tofauti na zao, kufiwa kwetu ni tofauti na kwao,  kulia kwetu ni tofauti na wao,  vigelegele

vyetu ni tofauti na vyao au nasema uwongo.

Interjection: Kweli

Mr. Thabit:  Kwa hivyo sisi hatuhusiani nao. Hakuna uhusiano na wao. Wao wajiulize walikuja lini hapa na sisi tufanye hesabu

tulikuja lini, nani mwenyeji zaidi hapa, ni wao ama sisi? Hii wanasiasa wetu hawawezi kutamka maisha yao maneno nazungumza

hapa.  maanake kila mtu yuko indebted somewhere to someone.  Hao wote wanasiasa walioko in present  time,  hata  waliopita

hawadhubuti kuzungumza this type of facts. Hawawezi maanake iwache mimi nitapata kura. In my memorandum, katika mambo

ya voters,  mimi ninakwenda to the extent,  sio kila mtu aje  ni Dick  and  Harry  aje  asimame  kwa  hapa.  Kiti  kimepigwa  firimbi

ianze kura watu wasimame. Twataka mtu ambaye Makadara  wazi alizaliwa kitambulisho chasema Makadara  wazi. Sio wewe

watoka Malindi uje letwa Kisauni,  sio wewe watoka Mariakani waje  letwa  Kisauni,  jambo  gani.  Watoka  Tiwi  waja  Kisauni

ndio upige kura uje usimame. Leo Abdula Kizingo ni Msomali tu ni Mborana atoka  Boranani,  hakuna amjuae,  ndiye councillor

Kizingo huyo. It is a pity, na kila pahali. 

Kwa hivyo hayo majimbo watu watakayo mimi yangu ni tofauti. Wewe wasema kwenu ni Bamburi,  kitambulisho chako kiseme

Bamburi Bwana. Sio wewe watoka Bigedi unakuja kuandikisha kura kwa Bamburi upige kura.  You don’t have the interest  of

that  place.  Nenda  kwenu  ukapige  kura.  Na  kila  mtu  aende  akapigie  kura  kwao.  Tupate  cream  of  these  people  tujue  sisi

tunamtumikia  nani  twamfanyia  nani  kazi  lakini  sasa  leo  mimi nita-influence  watu  kutoka  Rabai,  kutoka  sijui  Mariakani,  sijui

kutoka Gedi, Malindi, Mwatate hapa nampa watu shilingi mia mia. When the game is over kwisha maneno, nangoja tena miaka

mitano. 

What is this ndiyo tuko hali hii leo twachezewa na kila mtu lakini ikiwa mimi najua napewa kura na watu wa Madaraka  Kuze,

Kibokoni, Bagani, Jua-Kali, Ingilani hamchezei mtu najua mimi namu-serve nami natoa jasho langu nasumbuka kwa watu gani.

Nina example moja,  kwa  Bwana  moja  alikuwa  councillor  wakati  mmoja  pale  Mwembe  Tayari,  ajua  watu  aliowapa  pesa  ni

wangapi na kwa majina ni aliandika na watu waliompigia kura kwaheri  anakwenda yule ambaye anapewa  pesa  ataka  service

aambiwe no I have already paid in advance here is your name. Kwa hivyo hawezi kutumikiwa kwa hivyo,  hayo  ni  machache

ambayo ninayo. Mengine ninaendelea kuandika.

Com. Hassan: Thank you very much Thabit M. Thabit. Okay not at all (clapping). Ali Kwamboka. Ali….(inaudible)….

Mr. Ali Abubakar: Mr. Chairman (Arabic dialect) Mimi nitachukua nafasi kidogo sana kuzungumza jambo moja au mawili na

ninaona mengi ambayo yamezungumza nilikuwa niyaseme kwa hivyo sitaki kuyarudia. Kitu cha kusikitisha kimoja ni hivi, habari
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ya  kupewa  kitambulisho.  Ikiwa  mimi naishi  Mombasa  nimezaliwa  district  ya  Lamu  na  ikiwa  mtoto  wangu  amezaliwa  hapa

Mombasa  wakati  yeye  akifika  wakati  wa  kuchukua  kitambulisho  itambidi  awe  anaambiwa  hawezi  kupata  kitambulisho  hiki

mpaka arudi kule asili ya babake alikotoka. Kijana yule amezaliwa mji kwa mfano Mombasa, amesomea Mombasa,  amefikisha

umri  wa  kuchukua  kitambulisho,  Mombasa  basi  sasa  anaambiwa  arudi  kule  ambapo  pengine  hata  hakuna  anayemjua.  Kwa

hivyo ikiwa Mkenya pahali popote anapoishi na kitambulisho kinatolewa, kama walivyosema waliotanguia kusema, ikiwa kuna

watu wanamtambua na anazo documents za kuthibitisha, hivyo kitambulisho kile apewe kuliko mtu ule kusumbuliwa  maanake

kule anakokwenda itakuwa pia haijulikani. 

Kitu kingine ambacho mimi nasema ni juu ya ardhi.  Ardhi yote  iregeshwe  kwa  zile  communities  wenyewe  wanaoishi  kwenye

maeneo yale. Na kuwe na kipimo, ardhi mtu akipewa iwe ina kiasi fulani aweze kutumia ili ardhi.  Na  wenye kutoa ardhi iwe ni

wazee  au  wa  mhi  ule  wenye  kuajua  watu  wote  wa  eneo  lile  na  pia  ardhi  isiruhusiwe  kuuzwa  bila  ya  familia  yenyewe  pia

kubakishwa  sehemu  yoyote.  Ikiwa  ardhi  yote  atauzwa  itafika  kiwango  huwa  watu  wengine  ambao  watakuja  baada  yetu

watakosa  sehemu ya kukaa na kuishi katika  maisha  yao.  Na  wengine  wanakuja  kwa  jina  la  kufanya  biashara,  wanakwenda

wakachukua ardhi sehemu nyingi sana wakaenda kwa commissioner wa ardhi wakapewa haki ya kuchukua ardhi ile. Ardhi iwe

mtu mmoja pengine apewe acre  elfu kumi ardhi ile kisha aichukuwe aiweke bank apatiwe pesa,  na  yeye  huko  aliomba  ataka

kufanya industry baadaye pesa zile akipata yuakimbia yuwafanya biashara zake nje ya nchi. Halafu wale raia baadaye watakuja

kuishi vipi? Kwa hayo machache asante. (Clapping).

Com. Hassan: Asante sana Bwana Ali Abubakar. Nashukuru kwa hayo maoni. Abubakar wapi…(inaudible)…

Interjection: Hayuko.

Com. Hassan: Ametoka. Okay Murshid A. Mohammed.

Mr. Murshid: (Speaking in Arabic dialect).  Jina langu naitwa Murshid Abdala Mzee.  Sikuja kwa niaba ya yeyote  wala  sina

ki-group chochote. Nakuja kibinafsi. Naanza kwa kuangalia reality iliyoko ni ipi, kwanza, ndiyo tuangalie hii constituion twataka

kwa sababu gani. Jambo la kwanza kuna tribalism, kuna ethnicity, kuna nepotism, yaani kupendeleana ndugu kwa ndugu, kuna

corruption na kuwa economic mismanagement. Yote haya yamekuja kwa sababu fulani ambazo kwa maoni yangu ni kwamba la

kwanza hatuna leadership ya kisawasawa,  la pili tuna weak institutions tuna parliament  ambayo  ni  rubber  stamp,  tuna  makoti

ambayo justice is for self.

Jambo la tatu  tuna  very  powerful  executive  yaani  Rais,  ministers  na  wafanyikazi  wote  wa  serikali  wako  very  powerful.  Na

jambo la mwisho ni kwamba tuna very low civic awareness kwenye population yetu. Elimu ya kisiasa hakuna,  na ndiyo sababu

kuwa twaweza kuchezwa akili zetu bila mpango wowote.

Baada ya kuona haya tuyaangalie solution iko wapi. Solution ni kutafuta constitution ambayo itakuwa mambo haya ya juu akilini

halafu tuangalie vipi tutayarekebisha.

Jambo la kwanza  ni  lazima  executive,  yaani  Rais  na  ministers  wake  na  wafanyikazi  wa  serikali  wawe  under  proper  control,
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kuwe na checks and balances.

Nikuweka  executive  accountable  to  parliament.  Sawa  sawa  ni  kuwa  na  Waziri  Mkuu  yaani,  Prime  Minister  na  President

ambaye hana powers za aina yoyote. 

Jambo la pili nikuimarisha bunge. Twaweza kuimarisha bunge kwa kumfanya mkubwa wa serikali yaani awe ni Prime Minister

asiwe above the law. Awe ni moja kama  wale  ministers  wengine.  Vipi  iwezekane  kufanyika  hivi.  Ni  ku-make  sure  kwamba

electoral commission inayesimamia uchaguzi wa bunge iwe independent.  Isiwe imeajiriwa na President  wala na Prime Minister.

Wawe na security of tenure kama vile wafanyi kazi wa kotini yaani judges. Tume ya election utakuja kuona ikichukuliwa ile total

number of registered voters  waliopiga kura,  mtu mwenye vyama vingi vya kisiasa aweza kuwa amepata  kura za watu 30% ya

population. Amekosa wale wengine wamemupiga kura mtu huyu na mtu yule kwenye vile vyama vya tofauti tofauti.  Total voting

ambaye  haikumpigia  yule  aliyeshinda  ni  70%.  Ina  maanisha  watu  katika  kwenye  election  yake,  70%  ni  wale  watu

hawakuchagua yule mtu alieamuliwa mshindi. Kwa hivyo kufanywe marekebisho, yule mtu atakyekuja  number one na aliyekuja

wa pili wake, wafanyiwe round ya pili peke yao wapige kura atakayepita  yeye ndiye atakuwa mshindi. Haya yafanyike kuanzia

President mpaka hawa ma-councillors wetu ambao tunawachagua hapa. 

Electoral Commission  lazima  ifanywe  independent  from  the  executive  otherwise  itakuwa  rigging  left  to  right  na  centre.  Civic

education lazima iweko mpaka kuna maskuli, primary schools mpaka ma-university. Laiti kuna civic education, tusingalikuwa na

ma-councillors kama tulivyo kuwa nao leo, tusingalikuwa na MPs kama walivyokuwa nao leo.  Ma-councillors waliokuwa nayo

aibu haswa sisi kusema kwamba ni watu ambao ma-councillors wetu ni mayors wetu ni watu fulani na fulani. Na  kama tujuavyo

watu wajulikana kwa wale leaders wao. Sisi wenyewe ndio tuliwapeleka pale. Kwa hivyo itabidi tufanye civic education tufanye

ministry hasa ya kufanya civic education.

Nomination powers  za President  zisiweko kwa sababu ya  level  ya  uchaguzi  ya  watu  ambao  walikataliwa  na  electorate.  Mtu

aregeshwa bila ya sababu yoyote ya kisawasawa.  Iwe nomination isiweko iwe kwa sababu mtu ana experience fulani kwenye

field fulani kama ni  economist  tunamweka  ni  MP  huyu  tumfanye  minister  atatusaidia  kwenye  economic  development.  Jambo

lingine lazima koti  ziwe reformed.  Na  reform zenyewe  kwanza  ni  tuifanye  iwe  totally  independent.  Initially,  tusiende  ni  mbali,

kuna  commission  itengezwe  hapa  iwe  ni  ya  Justice  Kwach  commissioner.  Ilitoa  maoni  marefu  mazuri  ya  kisawasawa,

watakayoyasikiza hayo wajue nazungumza nini. 

Lazima  tupate  Supreme  Court,  Court  of  Appeal  ni  court  ambayo  yapeleka  malalamishi  in  appeal  peke  yake.  Ukiwa  na

malalamishi ya kupeleka koti  ya juu  uende  High  Court.  High  Court  haina  powers  zile  ambazo  wafikiria  itakusaidia.  Kwenye

Supreme  Court,  kuwe  na  jurisdiction  baadhi  mojawapo  tu  iwe  ni  ya  appeal.  Lakini  jurisdiction  nyingine  iwe  ya  Kadhi

jurisdiction. Kuna jurisdiction nyingine ya kuskiza kesi za corruption, na hiyo Supreme court na iwe powered ya division review.

Yaani any directive kutoka kwa  executive  ama  kutoka  kwa  sehemu  nyingine  yeyote  ya  serikali  ambayo  yaenda  kinyume  na

constitution hiyo directive yoyote iliyotolewa ivunjwe hata kama inatoka kwa Parliament.  Kwa  hivyo  kuna  proper  jurisdiction

ambazo mojawapo ni ku-review all constitutional matters. 
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Jambo la nne Civil Service,  yaani wafanyikazi wa serikali,  isiwe ni watu kuandikwa ki hivi hivi  na  kuandikwa  kwa  sababu  ya

makabila.  Kuwe  na  proper  Civil  Service….(inaudible)….Commission  ambayo  mtu  yeyote  atakayekuja  kwenye  kazi  hii  ya

serikali iwe na mtihani nationwide. Ambao mtihani huo huangalia mambo mengi, sociology, mambo ya psychology, mambo ya

tabia nyingine nyingine, sio lazima uwe na  university  degree  peke  yake  iwe  wewe  unaweza  ku-serve  kwa  government.  Kwa

hivyo wale wanaoingia kwenye makazi ya kipolisi, army, kazi kwenye provincial commission, district committee hizi zote wale ni

watu ambao wamechagliwa baada ya mtihani iliyofanyika nationwide. Hilo peke yake ndivyo tutapata proper representation.

Fundamental rights, haki za msingi na enforcement yake.  Utakuja kuona kwenye katiba yetu ya  sasa  ziko  very  weak.  Jambo

kama freedom of speech and expression lazima liweko. Freedom of movement, freedom of worship,  equality before  the  law,

liberty, freedom to own  and  dispose  property,  equal  protection  of  the  law  na  kadhalika.  Ikiwa  nazo  hizi,  na  ikiwa  judiciary

yenyewe  ni  ya  fundamental  right  kama  niliwaeleza  hapa  juu,  tutakuwa  mambo  yetu  kama  hayo  tunayazungumza,  passport

hazipatikani,  vitambulisho  twasumbuliwa.  Haya  yatakuwa  mambo  wewe  uende  zako  kotini  kuenda  kuonyesha  kifungu  hichi

fundamental right yangu hii hapa ya worship ama yangu ya equality imekuwa violated na koti  ina nguvu za ku-strike down kitu

kama kile, ikamu-order principal immigration officer hapa atoe sababu nzuri kwa nini hakukupatia wewe haki yako ya passport

ama haki yako ya kitambulisho. 

Tukisoma ndugu zetu wa bara  hao hawaitajiwi watoe mambo mengi, tutaonyesha tu kwamba huyu hakuambiwa atoe  passport

ya nyanyake,  birth certificate ya nani wake na mimi mbona naambiwa kwa hivyo  there  is  no  equality.  Kwa  hivyo  mambo  ya

rights,  yatapelekwa  kotini,  wa-enforce  rights  zako…(inaudible)…Kwa  hivyo  fundamental  rights  iwe  kitu  very  important.

Iwekwe kwenye katiba yetu na si hiyo peke  yake iwe na mechanism ya  ku-impose  zile  fundamental  rights,  nayo  ni  Supreme

Court  na kila power  ya Supreme Court  ya  ku-enforce  fundamental  rights  yenyewe  pia  iwe  ni  fundamental  rights  uone  kama

fundamental rights kwa sababu hawawezi wakakaa wabunge kikundi wakasema tuondoe hii tutie hii sasa.  Hiyo ndiyo maana ya

fundamental rights. Rights za msingi ambazo mbunge hawezi kukaa kwenye kikao kimoja vile vile wakalipitisha wakaipendua.

La  mwisho  (Arabic)  kuna  wenzetu  wengine  wasema  tupate  federalism  yaani  majimbo.  Tukipata  majimbo  bora  zaidi  kwa

sababu twaweza kufanya zile regionalismm characters  ziondoke.  Twaweza  tukajimiliki  wenyewe  na  tukachukua  mambo  yetu

mikononi  mwetu  wenyewe.  Ikiwezekana  hiyo  ni  sawa  lau  haikuwezekana  itabidi  tuwe  under  a  unitary  government  si  neno.

Lakini tukiwa na unitary government ama kukawa na federal  government,  tukiweza kuweka mambo fulani kwenye constitution,

yakawa hayo yako itakuwa sisi hatuna masumbuko awe yeyote President, awe yeyote mkubwa wa nchi itakuwa si tatizo.  Kwa

hayo  machache  tu  ndiyo  nilikuwa  nayo,  mengine  nitayaandika  kwa  urefu  na  kisawasawa  wa  lugha  ambayo  wenyewe  hawa

watailewa halafu ni submit (Arabic dialect)

Com. Hassan: Asante sana Bwana Murshid Abdalla….(Inaudible)….Mzee Omar Matano.

Mr.  Matano:  Ma  commissioner  wa  Tume  ya  Kenya,  kitu  ambacho  mimi  ningetaka  kuzungumzia  ni  kuwa  matatizo  mengi

ambayo yanayowafika watu wa Kenya kama vile mnavyosikia wengine wanakuja hapa mpaka mtu anakuwa na hamaka kubwa
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kabisa hata ataka kuvunja hii microphone, kwa sababu hakuna mpangilio wa wananchi kutoa maoni yao kwa serikali kwa siku

nyingi.   Sasa  before  watu  walijaa  tele,  akipata  nafasi  kama  hii  hapa,  aona  wewe  commissioner  haswa  ndiye  yule  kila  siku

akikutafuta  sasa  amekupata  mpaka  nimwambie  yangu  yote.  Basi  mimi kwanza  ningependelea  kuwa  hapo  zamani  tulipopata

uhuru tulikuwa na Minister for Constitutional Affairs, alikuwa Tom Mboya.  Basi  idara  hii  yatakiwa  iweko  ili  iwe  na  watu  wa

kudumu kuweza kuchunguza mambo ya nchi na  hapo  ndipo  mtu  atakapoweza  kama  malalamiko  yake  aweze  kupeleka  kwa

hiyo commission wa idara wenye kuchunguza mambo yake yaani ya kibinafsi.

Lakini wazungu wasema, “The effectiveness of a democratic society does  not depend on its constitution, but on the qualities of

each individual.” Hapa unaona kuwa viko vitu viwili; kwanza ni katiba ukiwa iko mkono wa kulia na mkono wa kushoto wako

watu.  Nyinyi  ma  commissioner,  muweze  kutengeneza  katiba  ambayo  ni  nzuri  sana,  lakini  watu  nao  aje?

Mnaweza…(inaudible)….hii katiba ya Kenya ikawa nzuri sana lakini hii itakuwa bado…(inaudible)…watu wa Kenya.

Kwa hivyo uzuri wa Katiba hautawezana  kwa  sababu  una  ugonjwa.  Uogofu  wa  watu  huletwa  na  mambo  ambayo  yalikuwa

yatakiwa hiyo Katiba iwatengeze watu wa Kenya wawe watu wazuri. Lakini Katiba yenyewe ilipata watu ambao hawatekelezi

hata ile Katiba iliopo, kwa hivyo watu wenyewe wanaozaliwa na wanaokuwa mpaka watu wazima, mpaka kwa marais,  mpaka

kwa mawaziri, watu ambao waliooza.

Uko  ugonjwa  ndani  ya  watu  wa  Kenya  wenyewe,  kwa  mfano  zamani  kulikuwa  na  pesa  ya  kuchunguza  hizi  films  ambazo

zinazoonyeshwa. Leo utaona katika TV wanawake  kila  nyimbo  inayoimba,  mwanamke  ametoa  kile…(inaudible)…cha  ndani

amekaguliwa …(inaudible)..wamuona wazi kabisa  wewe umeketi  baba  umeketi  na  mama,  umeketi  na  mtoto  wako  wa  kike,

umeketi na mume wako, umeketi na shemeji wako, unamwona uchi wake nyote mwangalia.

Katika kile kipindi cha “The Bold and The Beautiful”, baba  azaa na msichana, kisha amwacha  aolewe  na  mtoto  wake,  kisha

azaaa naye na huku familia nzima imekaa inaangalia. Ubovu ndipo unatoka hapa.  Ndipo pale utaona matokeo yake ni kwamba

utapata hawa machokora ambao wanaokaa barabarani,  ile ni kuonyesha ubovu ya wale wananchi wa Kenya wenyewe. Kwa

hivyo nyinyi hata mkitengeneza  Katiba  sampuli  gani  ikiwa  katiba  yenyewe  haitaweza  kuwafanya  kutoa  good  quality  citizens,

basi  itakuwa  hiyo  Katiba  yenu  mtakayoitoa  hata  ikawa  nzuri  aina  gani  haitaweza  kabisa,  kulinda  lile  tukio  tunalotaka,  bali

itakuwa ule ubovu ambao unao-encourage sasa  machokora barabarani  kuna wengi, malaya wengi,  serikali  gani,  kuna  serikali

itasema kuwa yahalalisha umalaya? Serikali leo yatoa maleseni ya bar  za Kenya tembo kisha natumania kuwa hata watazaliwa

watoto ambao watakuwa watu wazuri, watakuwa good citizens wataweza kufuata hii Katiba yenu.

Huwezi kuchanganya chai na kahawa,  utakuwa hujui wewe wanywa chai wala wanywa kahawa.  Hii ndiyo hali yetu ya Kenya

iliyo hivi sasa.  Matokeo  yake ni mabaya kabisa,  nchi imeharibika vibaya sana kabisa  hata  imekuwa  mtu  hatawaogopa,  Mara

benki  hii  ishafungwa,  mara  hawa  washaiba,  mara  hawa  wameshanyang’anywa,  mara  si  hawa  nini,  mara  ma  bishop  wasikia

wa-rape  watoto,  mara wasikia msikitini wapatikana pia,  wamenajisi watoto,  mambo  yameharibika  kwa  ubovu  mkubwa  sana

kabisa.  Morality hakuna katika nchi hii. Ndio mimi nasema vitu hivi viwili vilikuwa vyatakiwa viangaliwe  pamoja,  kama  nyinyi

mna  review  Katiba,  basi  pia  kuwe  na  nyingine  ina  review  watu.  Tukipata  watu  wazuri  basi  Katiba  yenu  Inshallah  Mungu

akipenda itafanya kazi. Hata mimi nimekuja na mpangilio wangu, ambao naona ikiwa yatatiwa kwenye katiba,  yataweka hizo ni
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ya  Katiba  yataweza  kufanya  kazi  ili  yaka  produce  citizens  of  a  better  quality,  good  quality

citizens…(inaudible)….Nimeigawanya sehemu hiyo.  Sehemu  ya  kwanza  naiita  administration,  sehemu  ya  pili  ni  management,

kisha ya tatu iko general recommendation.  Hayo ni kwa ufupi kwa sababu ni uwongo kama nitaketi hapa nikuambie katiba ya

Kenya nzima yote nataka iwe hivi. Mimi nitakuambia kwa ufupi tu.

Ya  kwanza  administration:  Ikiwa  atakayekuondosha  ugonjwa  ambao  umejengeka  katika  mioyo  ya  wanankenya  ya  ukabila,

corruption,  nini  nini,  takatakata  yote  hii  hapa,  hii  nchi  ya  Kenya,  system  iliyoko  sasa  ya  kuendesha  serikali  iwe  scrapped

completely, tutoke na  fikira  mpya.  If  the  system  is  not  working,  change  the  system,  hakuna  solution  nyingine.  System  hii  ya

serikali imekuwa ni mbovu, imeoza. Rais Moi amejaribu,  Mzee Kenyatta  amejaribu.  Semeni  sitaki  ukabila,  sitaki  ukabila  leo,

Kenya miaka 37 tangu tulipata uhuru, bado ukabila uko pale pale.

Kwa hivyo yaonyesha mipangilio ya serikali na mipangilio ya vyama vyetu vya kisiasa, vyote vime fail. Kila siku huo huo ukabila

unaozungumzwa ndio unakuja, na sasa ndio wazidi kabisa. Sasa tufanyeje?

Mimi proposal  yangu nawaambia Bwana commissioner,  nchi nzima hii ya  Kenya,  habari  ya  kuzungumza  habari  ya  jimbo  hili,

jimbo  hili,  scrap  all  these!  Hakuna  cha  majimbo  scrap  habari  ya  majimbo.  Leteni  mfano  ambao  utaweza  kweli  kuelekea

ku-produce citizens ambao wataweza kuangaliwa vizuri. Kenya igawanywe kwa constituencies na constituency moja,  kama hii

ya mbunge kwa mfano Kisauni, nyingine Changamwe.

Constituency  moja  hiyo  ndio  watakayoweza  kuchagua  mjumbe  mmoja  ambaye  atakwenda  parliament.  Kenya  nzima

itagawanywa kwa  mpangilio  huu,  irrespective  of  the  majority  of  the  people.  Nisizungumze  kusema  wakikuyu  wakiwa  wengi

kwa  hivyo  wao  watapewa  viti  vingi  vya  bunge.  Itakuwa  ile  democracy  ushaivunja  at  the  grassroots.

Umefanya…..(inaudible)…..kidogo tayari watu wa chini wamefua dafu. 

Maswali yenu …..(inaudible)…..igawanywe kupatana na …..(inaudible)….Kenya nzima hii, mahali sisi tunasema ni wanakenya.

Wanakenya ni wa nchi ya Kenya hii hapa, wanakenya wakikuyu, wajaluo. Hii nchi ya Kenya igawanywe kwa land areas.  Land

area moja itaitwa constituency, ya pili constituency namna hiyo, mpaka Kenya nizma itakuwa ina constituencies kama mia mbili

au mia mbili hamsini. Na kila moja itakuwa ina mjumbe ambaye atachaguliwa atakuwa aende parliament.  Nikisema hivi najaribu

kutaka  kuwafanya  kila  mwanakenya  a  belong  to  somewhere,  awe  na  mama.  Mama  yako  wewe  ni  constituency  yako  ndio

ukweli wako wewe.  Hatukulazimishwa kwa vile wewe ni mjaluo, huwezi kuwa katika constituency ya Kisauni,  ni shauri  yako

wewe  mwenyewe.  Nikiwa  mimi nataka  kuwa  mwanakenya  wa  constituency  ya  Kisauni,  mwanakenya  wa  constituency  wa,

shauri yake irrespective of your colour,  irrespective of your religion, irrespective of your any other physical differences.  Wewe

mwenyewe  useme  mimi  nataka  kuwa  mwanakenya  wa  constituency  ya  Kisauni,  mimi  nataka  kuwa  mwanakenya  wa

constituency ya Changamwe, wewe mwenyewe.

Sasa  patatoka  kitambulisho. Kitambulisho kikitoka,  itakuwa wewe umepewa register kama mwanakenya,  lakini  mwanakenya

wa wapi? Mwanakenya wa Kisauni,  kwa hivyo haki zako zote wewe ambayo utatarajia kutoka kwa  serikali  utapata  through

Kisauni. Elimu yako,  nini yako,  nini yako,  na ukifa pia,  utazikwa Kisauni.  Hakuna kuwa ume register kazini, mwanakenya  wa

Kisauni kisha ukifariki hata wachukuliwa kupelekwa  Kisumu,  hakuna  hio.  Wewe  ni  mali  ya  constituency  yako  ni  Kisauni,  ni

Kisauni tu.  Hapo ulipochukua kura ndiko kwenu sasa.  Hiyo itaondosha wakati  wa kura  ukifika.  Watu  watoka  Kisauni,  watu
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watoka  Ukambani,  wamekuja  katika  constituency  hii  ya  Kisauni  kwa  wingi  kushinda  wenyeji  wa  hapa,  wapige  kura  kisha

wanaingia hapa  wafunikwe  hawa  jamaa  wachukue  kiti.  Mfano  huu  utaona  kule  Changamwe.  Wenyeji  wa  Changamwe  hata

wakafanya nini, hawana nafasi ya kukagua vyumbe, hawana nafasi kabisa,  kwa  hivyo  wao  kufuatana  na  ile  administration  ya

Kenya wameshafunikwa kabisa.  Hata siku moja hawatarajii  kupata  mjumbe kule.  Kwa nini, kwa sababu atatoka  mtu  kutoka

Ukambani  atachukuwa  wakamba  wote  wa  kule  pale,  maana  wako  wengi  kule  pale,  kwa  hivyo  haina  haja,  ata  vile  yeye  ni

mkamba, atawatoa huko alete hapa. 

Mwingine anaweza kuchukuwa wakikuyu awapeleke Lamu. Jamani hata Lamu pia!

Interjection: ….(inaudible)…….

Mr.  Matono:  Kwa  hivyo  kufuatana  na  mtindo  huo  wa  kisasa  yawezekana  katika  Kenya  hii,  wakawa  wajumbe  wote  wa

Kenya nzima hii ni wakikuyu, wajaluo na wakamba kwa sababu wao ndio wengi.

Nyinyi hapa mkipiga kura,  mwapiga katika  kura  elfu  kumi,  kuchukua  wakikuyu  elfu  kumi  au  kuchukua  wakamba  elfu  kumi,

kuwaleta hapa kujiandikisha si rahisi kabisa bwana hivyo? Mtakosa  kiti? Kule Lamu wapita na wajumbe elfu mbili, elfu tatu,  si

rahisi kuchukua wakamba kuwapeleka pale mara moja wale watu wa Lamu wakakosa kiti?

Kwa hivyo democracy should start right from the beginning ndio kutakuwa na uhaki sasa.  Kisha hayo maneno yote nyinyi mlio

yazungumza hapa,  tawataka  hivi, twataka hivi, yatakuwa taken care  of maanake nyinyi mwajua hapa sisi  tuko  watu  elfu  mbili

kwenye constituency yetu hapa kwa hivyo mtapanga mipango yenu kwa vile ambavyo nyinyi mtakavyotaka. Huu ndio mpangilio

mmoja  katika  administration  ambao  ungefaa.  Kisha  baada  ya  hapo,  ile  constituency  moja  ile  pale  itagawanywa  mara  nne,

itakuwa na wards  nne. Kila ward moja itachagua chief. Huyu chief mnayemuona sasa  hapa itakuwa ile administration ya chief

yote ile si fupi, si D.C. si nani, wote waondoke na mbali takataka zile. Lakini sasa yule chief aliyepo, pale atakuwa yeye sasa  ni

kama councillor. 

Kutakuwa kama constituencies tatu, nne au tano zitaungana pamoja, na wao watakafanya consensus.  Zile council ndio itakuwa

na mtu mmoja mtakayemwita mayor. Sasa yule mayor atakayechaguliwa, atachaguliwa na wananchi wa zote zile constituencies

tatu  au  nne,  wamchagua  mayor  wao.  Kwa  hivyo  wale   ma  councillors  hawana  nafasi.  Ikiwa  constituencies  hii  ni  nne  basi

kutakuwa ndani yake kuna wabunge wanne, na kisha kila constituency moja ina machifu wanne itakuwa machifu kumi na sita.

Na kisha kila ile ward pia nao itagawanywa kwa mitaa. Kila mtaa kutakuwa na mzee, na huyo mze pia naye atakuwa member

of the council. Kwa hivyo ndani ya council kutakuwa na member of parliament, kutakuwa ndani yake kuna machifu, ndani yake

kutakuwa  na  wazee  wa  mtaa.  Lakini  mkubwa  wao  ambaye  ni  mayor  atachaguliwa  na  wananchi  wote  wa  hizi  four

constituencies. Huu mpangilio huu utaondosha ule ukabila ambao ndio mzizi wa fitina katika Kenya hii yetu hapa.

Nikija upande wa pili ni kuhusu management. Ukifuata upande wa management ya  nchi  mgawanyiko  huu  ambao  uko  sasa  si

mbaya.  Ni  mgawanyiko  ambao  unaweza  kufanya  kazi.  Lakini  uko  ubaya  wake  katika  uteuzi.  Kwa  mfano  nitakuambia.

Permanent Secretaries  wachaguliwa na Rais,  ministers wachaguliwa  na  Rais,  na  hawa  chief  executives  wachaguliwa  na  Rais,

head of parastatals  wachaguliwa na Rais.  Hata kama ikiwa wachaguliwa na Rais,  lakini lazima watarudishwa from grassroots,

watakwenda kama ikiwa inahusika ni mtu ni secretary wa mayor utapitia kwa ile county council yenu kufuatana na grade yake. 
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Ikiwa hiyo yahusikana na parliament basi  itakayowapitisha ni parliament yenyewe, kama Permanent Secretaries.  Lazima iende

kwa parliament ushachagua wewe,  parliament itamuangalia mtu huyu afaa,  sio kuchukua mtu jizi, jambazi ajulikana wazi kama

huyu ni mwizi pengine ni womaniser, watu wa kufuata wanawake matakoni, kisha mnachukua mnafanya hao ndio wakubwa wa

nchi. Hivyo ndio vitu yataka viangaliwe, kila kitu kipitie bunge. Ikiwa mtu hafai, bunge inamtoa, inamkataa,  inaambiwa huyu mtu

ambayo chama chao ikimshinda na serikali, mtu huyo mbadilishe tia mtu mwingine, huyo hatumtaki huu. He is a womaniser.

Sheria  nyingine  ningesema  hivi,  kuwa  ndani  ya  lile  bunge  lenyewe  pale  kwa  uzwa  tembo.  Kwa  hivyo  hizi  sheria  zote

zinazotungwa  hapa  na  hao  wabunge  baada  wameshapiga  maji  hao.  Wakishapiga  maji  wanagawa,  wakishapiga  maji  huenda

wakaamishwa wakaingia bunge pale, wakaenda kutunga sheria kule.  Sheria inayotungwa na mtu ambaye amelewa, hebu fikiria

mwenyewe sheria hiyo.

Com. Hassan: Mzee jaribu kusoma…..(inaudible)……kwa watu wengi wanataka kuongozea.

Mr.  Matano:  Hayo  ndio  maneno  ambyao  ningesema.  Armed  forces  ikaguliwe  bunge,  ministers,  chief  whip,  leader  of  the

opposition.  Huyu mtu hatakiwi  kuwa  hapo,  hakuna  mtu  anaitwa  leader  of  the  opposition.  Cheo  cha  uwongo  hiki  hapa!  Iko

serikali ya ….(inaudible)…..yake wana government chief whip. Chief whip achaguliwe na bunge nzima. Hakuna Chief Whip wa

opposition. Mambo kama haya ambayo mimi  nimeshaandika hapa wao ma commissioner wenyewe watasoma kwa urefu.

Lakini  kuna  mambo  muhimu ambayo  mimi ningetaka  niyaseme,  utanipa  nafasi  kidogo.  Once  an  individual  has  been  granted

citizenship, no one shall have the right to strip him of his citizenship. Hakuna mtu mimi ni raia  wa  Kenya  kisha  unaniambia  ati

unaweza kuninyang’ang’a uraia wangu! Wewe ni raia wa Kenya, mimi ni raia wa Kenya, ati wewe sasa you have got the power

waweza kuninyang’ang’a  uraia  wangu.  Mambo  hayo  ni  mambo  ambayo  hatutaki.  Witch  hunting  for  persons  who  have  held

government offices after expiry of their term shall not arise.  Ikiwa mtu atakushtaki  yeye Rais,  yeye minister, yeye nani, ni pale

pale akiwa yeye yupo ndani ya kazi yake ile pale.  Mshitaki hapo hapo.  Usimwogope  mpaka  ungojee  mpaka  aondoke  kama

Rais sasa ndio wewe unamshitaki should be given top priority.  Vichekesho vya Kenya sasa  mtu ako chama hiki, alipewa tikiti

ya chama hiki, akaingia bunge chama hiki, wala  mshahara  wa  chama  hiki,  ametoka  amerudi  chama  chake  pia  bado  afuatwa

bado ati haja declare his intentions kama yeye aitisha kura bado aendelea kuwa mbunge. Uwongo huo, hio iondoke.

Ikiwa  chama  kitapeleka  barua  kwa  Speaker,  kiseme  kama  mtu  huyu  kwa  matendo  yake,  ashatoka  ndani  ya  chama,  basi

Speaker  hapo  hapo  yeye  hana  nafasi  nyingine  isipokuwa  ku  declare  that  seat  vacant,  watu  waende  kwenye  kura  vingine.

Hakuna mtu kuchezea vyama.  Vile  vile  kama…(inaudible)….akipitishwa  tuseme  Rais  awe  na  term  mbili,  basi  vile  vile  ikiwa

wewe ni chairman wa chama chochote cha siasa term yako pia term yako iwe ni mbili. Usitoke kwenye urais utapingika huko

kampeni zako zimekwisha, ujaribu kujifanya wewe sasa  ni chairman, chairman gani? Kule kwenye serikali ushaambiwa wewe

huwezi kuwa Rais tena,  umekuja hapa sasa  wasema mimi nitakuwa Rais wa chama. Huwezi kuwa Rais wa chama utakuwaje

Rais,  term  zako  mbili  zimekwisha!  Hayo  ndiyo  mambo  ambayo  yatakayoweza  kuleta  uhaki  katika  hii  Katiba.  Nina  mambo

mengi  sana,  lakini  hata  najua  time  yetu  ni  kidogo,  na  mengi  nimeandika  hapa  sina  haja  ya  kuyasoma,  ma  commissioners

wenyewe watasoma. 
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Com. Hassan: Asante sana (clapping) Abdul. Abdullah Juma? Hayuko, okay Sister Rumar.

Ms.Rumar: Salaam aleikum, kwa majina mimi naitwa sister  Rumar Ahmed Mohammed. Mimi ni mkaazi wa hapa Mombasa.

Maoni yangu binafsi; kwanza nataka kuzungumza habari  ya Chief Kadhis Court.  Chief Kadhi ningependelea awe anakaguliwa

na  Muslim  scholars,  tena  awe  na  degree  ya  Islamic  Studies  tena  awe  ni  lawyer  by  profession.  Tena  awe  ni  mtu  ambaye

anaangalia haki za waislamu, wanawake na wanaume  awe  anakuja  kazini  kwa  wakati  sio  kuja  kazini  saa  zile  anapenda.  Na

akitoa hukumu atoe hukumu bila ya mapendeleo yeyote. Yaani awe mtu very serious na hiyo kazi.

Mimi ningelipendelea kama hii Chief Kadhi’s court  yetu ya Mombasa kuwe na kama makadhi wanne ambao wanahukumu na

Chief Kadhi mbali, kwa sababu kuna cases  ambazo hapo zaendelea miaka minne, mitano, sita,  saba,  hakuna  hukumu  yeyote

ambayo inatoka. Akina mama na watoto wanateseka.

Na pia kwenye kila district,  at  least  kuwe  na  Kadhi  mmoja  ama  wawili  ambao  watu  wanatoka  district  mbalimbali  wawe  na

Kadhi wao baadala ya kuja hapa Mombasa. Na Chief Kadhi pia ningependelea awe na assistant  wake,  huyu assistant  ambaye

anaweza kuzungukia kila district kwa zile kesi ambayo makadhi wadogo hawawezi kuzitekeleza.

Pia  tungependa  tuwe  na  Chief  Kadhi  ambaye  anauganisha  waislamu  wote  kwa  jumla,  sio  ma  Chief  Kadhi  ambao

wanatutenganisha sisi waislamu haswa kwa mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa masukuu tuko mbali, mbali sisi waislamu. Lakini

kama tungekuwa tumepata Chief Kadhi ambaye ana mwongozo na mwelekeo wa kuunganisha waislamu, haya hayangetokea. 

Governance: Mimi ningependelea federal system of government ambayo ni majimbo, na kila jimbo ambalo lina rasilmali tuseme

kama hapa Pwani, 80% of the economy hapa Pwani iwe inatumika kwenye hili jimbo, 20% ndio iende kwenye serikali kuu.

Pia  kuhusu  employment,  tumeona  kwamba  sisi  tumekuwa  overshadowed  by  upcountry  people.  Tungependa  katika  new

constitution 85% of the people wawe ni indigenous people, ni wenyeji wa hapa Mombasa,  na wengine wawe ni wa kutoka nje

kama vile ambavyo inatendeka kwenye mikao mengine tuseme kama Kisumu, Nairobi,  huwa  wao  ndio  majority.  Hapa  ukija

ukiangalia  kwenye  mashirika,  ofisi  za  serikali  sisi  tumekuwa  kama  wageni  baadala  kuwa  wageni  kwa  sababu  wale

walioandikwa  kazi  wote  ni  watu  wa  nje,  na  sisi  hapa  nafikiri  sote  tumesoma,  na  watu  wana  ma  degree  kama  wao,  lakini

teumekuwa sidelined. 

Jambo la pili kwa vile tumekuwa sidelined, watu wetu wamekuwa hawapati kazi. Sasa imebaki sisi, ndugu zetu, watoto  wetu na

mabwana wanakwenda overseas kwenda kutafuta kazi ili wapate maisha mema. Sasa  hapa tunaona tumekuwa separated  from

our families. Hii discrimination against Arabics in the  coast  in  the  new  constitution  iangaliwe  sana,  because  kila  mtu  wa  bara

wenyewe wanajua hivi.

Haki  za  mwanamke  na  political  empowerment:  Katiba  mpya  tungependa  maanake  itazame  sana  kwa  uangalifu  haki  za

wanawake. Wanawake wawe na haki ya kusoma kama wanaume, wanawake wawe na haki ya kumiliki ardhi,  mali, wawe na

haki ya political posts.  Katika political post  wapewe kama 10% of political posts  in each province.  Na  10%  wapewe  katika

kazi  za  provincial  administration  in  each  province.  Na  ministerial  posts  kama  kuwa  waziri,  ma  permanent  secretaries,  ma

directors, wanawake wapewe 10%. 

Wanawake  mara  nyingi  wamekuwa  abused  sana,  being  abused  na  mwisho  wanakuwa  raped,  wanapigwa,  wanakuwa
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exploited,  halafu wakienda kortini,  korti  yenyewe haichukuwi hatua ya kisawasawa.  Twaomba mwanamke  mwenyewe  akiwa

exploited ama akiwa  raped  akienda  kortini  kuwe  na  sheria  kali  sana  ya  mwanaume  yule,  the  offender,  kama  mtu  hufungwa

tuseme miaka kumi na tano hivi. Pia twaomba katika haki ya mwanamke  saa  zile,  mwanamke  amefiliwa  na  bwana  katika  hii

Katiba  twaomba  mwanamke  wa  kiislamu  apate  miezi  minne  na  siku  kumi  ili  akae  eda  halafu  alipwe  kisawasawa  kama  vile

maternity leave. Na maternity leave baadala ya miezi miwili, hio ni kidogo sana apewe maternity leave ya miezi mitatu.

HIV  Aids,  Ukimwi:  Kama  mwanamke  yeyote  amenajisiwa  na  mtu  na  akapata  haya  maradhi,  huyu  mtu  aliyemwambukiza

afungwe maisha yake. 

Divorce,  kuachana,  talaka: Mwanamke akiachwa wengine huwa wanaachwa kwa sababu  hawajaelewana,  lakini  saa  nyingine

huwa ni kunyanyaswa. Mtu anaolewa, after two days anapewa divorce, pengine ni msichana mdogo wa miaka kumi na nane tu.

Twaomba  huyu  mwanamke  akishaachwa  kama  ana  watoto  au  hana  watoto  apewe  nusu  ya  mali  ya  yule  bwana.  Sasa  hii

itapunguza hii abuse ya wanawake ya kuolewa siku mbili halafu wanaachwa. Tunaona watoto wadogo wadogo wanaolewa siku

mbili halafu wanaachwa, kama kuna hii kwenye constitution mtu mungwana atakosa  mali yake nusu haitatokea,  na hao watoto

pia kurandaranda street children hawangekuweko.

Pia mwanamke ambaye ameachwa ana watoto,  twaomba korti  maanake The Children’s Act  iwe  enforced  so  that  yule  baba

atazame watoto wake akipenda asipende, iwe ni just automatic.

Health services: Health services yaani kwa upande wa afya twaomba serikali kama zamani in the 1970s,  80s,  serikali  ilikuwa

ikitoa huduma ya bure watu wakawa na  afya  njema,  kisha  ghafla  ikabadilika.  Kwa  hivyo  tunaomba  katika  new  Constitution

kuwe na free health services.  Na  upande mwingine, kuna hizi private hospitals,  katika Katiba mpya twaomba kuwe na kamati

ambayo  inaangalia  upande  wa  hospital  bills  za  private  hospitals.  The  new  Constitution  iwe  na  guidelines  ya  ku  control

exploitation of wananchi by the private sector.  The  private  hospitals  mainly  na  private  schools  wasitulipishe  sana  pesa  nyingi

maanake hiyo ninaita exploitation, kutajirisha matajiri zaidi, na wanyonge wanaumia.

Drug abuse:  Kama hapa ni jambo la kusikitisha sana. Watoto wetu wako mitaani wanatumia madawa aina tofauti tofauti,  bangi,

miraa, pamoja na unga and so on and so forth, ambako ma drug peddlers wanajulikana ni watu ambao ni very powerful,  halafu

wao ndio wanaowauzia watoto wetu ili wapumbave. Na hata ukienda ukiripoti polisi, ukienda kuripoti kwa ma CID,  they don’t

do anything. Hawafanyi jambo lolote kwa sababu hata nao polisi wanawauzia watoto  hizo  drugs  kwa  hivyo  hata  drug  dealer

akishikwa, utamwona next day ashatoka.  Kwa hivyo tungependa katika new Constitution  ichukue  hatua  kali  kwa  hawa  drug

peddlers wote ambao wanauza na wale ambao pia wananunua, iwe ni very severe sentence. 

Upande  wa  education:  Islamic  teachers  ambao  wanasomesha  primary  na  secondary  schools,  utawakuta  hawako  under  the

ministry of education.  Hawapati  mishahara sawa sawa na walimu wenzi wao wala hawapati  kama house allowance  and  other

benefits. Kwa hivyo tungependa na wao waandikwe by the ministry of education kwa sababu wao si tofauti na walimu wengine.

 

Nursery na primary school education  iwe  ni  free,  na  8-4-4  system  iondolewe.  Watoto  wetu  nao  wapate  kuenda  madarasa.

Inatia watoto ugonjwa na inawachokesha, kisha pia inatia wazazi hasara.  Pia ningependa kusema kwamba skuli za hapa kwetu

hazina enough facilities, hazina enough manpower, na infrastructure ni mbaya kwa hivyo tunataka zilingane Kenya nzima. Ikiwa
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skuli ya Nairobi na ya Mombasa iwe the same standard, walimu wawe equally highly trained na facilities pia ziwe ni sawa sawa.

Kwa hivyo right ya mtoto wa  Nairobi, wa Rift Valley na wa Mombasa iwe ni sawa sawa. At the same time university selection

kila mtoto ambaye ame qualify, kama hapa kwetu utaona percentage ya kwenda University ni kidogo sana tena. 

On taxation, Kenyan citizens are highly taxed, utaona kuna ma VAT, ma service charges,  hata juzi juzi kuna hii Y-not  parking,

hii ni harrassment tu.

Kwa hivyo tungependelea katika new constitution kuwe na kama hizo ma taxation na electricity bill, iko too high, telephone bill

ziko too high, ziwe affordable kwa kila mtu.

Presidency: President aweze kuwa impeached saa zile amekosa, na power zake ziwe reduced,  tena a serve only two terms,  na

President awe only ceremonial President,  asiwe MP.  Kuwe na post  of a Prime Minister na deputy Prime Minister ambao hao

wataenda parliament.  At the same time tungependelea  President  sio  saa  zote  atoke  upcountry  kwa  vile  kama  tungependelea

mfumo wa  majimbo,  kila  jimbo  ipate  nafasi  ya  kuwa  na  President  wake,  wakimalizika  jimbo  hili,  next  jimbo  lingine  lipate

President mpaka iwe covered, all the majimbo places. Kila jimbo lipate nafasi ya Presidencys. At the same time kuna the Police

Force na Army na Judiciary, hizi ziko very corrupt.  Sasa  tungeomba kwenye nes constitution watazame sana maanake upande

wa  polic  force,  the  army  and  the  judiciary,  wasiwe  watu  ambao  hawana  nidhamu,  wasiwe  watu  ambao  wanakuwa  easily

compromised na  wakiwa  easily  compromised  wakivunja  sheria  wao  wenyewe  wafungwe,  wao  wenyewe  wafutwe  kazi.  Na

senior government officials incase of misconduct wao pia waachishwe kazi tena wapelekwe kortini. Asante.

Com. Hassan: Asante sana Ramaru. Gladys Omma? Hayuko...Araba….(inaudible)….

Mr.  Masaba:   Salaam  aleikum…..(inaudible)…..Mimi  jina  langu  ni  Maadishe  Masuo,  Kiunga  Division,  Vugu  sublocation,

chairman wa Sindla Group mimi nafurahi sana kuona watu wengi wamechangia mambo mengi sana,  lakini kila mtu  ana  maoni

yake. Nikialisha hapa Bajuni Community, ijapokuwa mimi ni mshamba, sikusoma, sina education, lakini nasema msingi mkubwa

Katiba naiambia ma commissioner ifanywe juu chini kila mtu awe na jimbo lake,  ndio usalama wa Kenya.  Kwa sababu ikiwa

kila  mtu  amepewa  nyumba  anaweza  kuchukua  kabati  hii  akaweka  huku  akachukua,  dressing  akaweka  huku,  akachukua

kitanda akaweka huku, lakini ikiwa Kenya haitakuwa na msimamo wa kumpatia kila mkenya haki yake na jimbo lake kutakuwa

tumepanda mbegu ya umwagikaji wa damu na hii itatokea (clapping). Sisi sasa  kama watu wa Coast  province hatuna haki aina

yoyote.  Watu  wana  Masailand,  wana  Kambaland,  sisi  tulikuwa  tuna  Bajuniland,  zote  zimekuwa  ni  outsiders.  Hiyo  yote

imekuwa sisi hatuna haki,  na mwanadamu hawezi kuishi bila kuwa na ardhi na kuhifurahia haki yake.  Na  makosa haya si kwa

Kenya tu, mimi nasema bara la Afrika nzima hatutambui maana ya mwanadamu kuwa huru ni nini. Haikutambulika jambo kama

hili. Kwa hivyo serikali hii na katiba hii inayoundwa sasa  itambulikane kwamba mwanadamu ana haki na kitu hasa kitu kitajwe

maana ya mtu kuwa huru ni nini?

Leo watu kutoka sasa kumi na mbili wako hapa mpaka saa  hiii wanalalamika vifua vinafuka moto kwa kunyanyaswa, sasa  vipi

litajulikana kuwa watu wamepata uhuru. Kuna wajibu kuchunga haki za  wanadamu.  Serikali  ni  kama  baba  juu  ya  raia.  Kwa

hivyo ikiwa nina nyumba nane,  ni kila mtoto kuondoa chuki, kuleta mapenzi, kuleta  umoja,  ni  kila  mtu  apatiwe  nyumba  yake
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aweze kuitawala.

Lakini  nyumba  ina  tofauti  za  namna  hii  yule  ataka  hivi  yule  ataka  hivi,  na  serikali  ni  hio  hio,  itakuwa  sisi  hatukufaulu  katika

kujipatia uhuru, tutanyanyaswa mpaka mwisho. Na wale ambao hawataki majimbo nasikitika sana.  Sisi ni wajibu wetu kila mtu

apate nyumba yake aikamilishe. 

Majimbo, hapa sisi tuna Waharabu, Wahindi, tuna Wazungu na wote wamemiliki ardhi lakini wanaichukuwa kwa nijia inayofaa.

Atakuja  kwangu  mwananchi  anunue  ardhi  kwa  elfu  ishirini  wacha  aanze  milioni  thelathini  lakini  itakuwa  mimi  sina  lawama,

nilimuuzia mwenyewe. Leo mtu ana minazi ya babu na babu anaambiwa hii ni ardhi ya waziri fulani. Lazima utasikia uchungu, na

majimbo kama anavyoishi Mwarabu,  Mhindi, Wazungu Malindi wapo ma beach wameneza,  na  mkikuyu  asiwe  mwoga,  yeye

pia  naye  atakuwa  kama  wenzake  lakini  atajua  jimbo  hili  lina  heshima  la  wenyewe,  hii  ni  fahari  ya  wenyewe.  Yeye  Mungu

alitupatia sisi hapa na wao walipatiwa kule.  Kwa  hivyo  kila  mtu  akitawala  pahali  pake  akiwa  na  heshima  yake.  Hapo  kuwa

unafanya biashara hapa umemiliki ardhi lakini akikupita chokora  wa  Coast  ujue  hapa  ni  kwake.  Hivi  ndio  napendelea  maoni

yangu  nikiwa  Bajuni  Community  inafikiria  kila  mtu  katika  Kenya  hii,  kila  kabila  wapate  ardhi  zao,  Giriamaland,  Rabailand,

Bajuniland, Mswahililand, kila mtu ajivunie ile heshima yake ya nchi yake.

Kwa  hivyo  mimi kitu  vingine  nitaongeza  Katiba  hii  ningeliona  imeangamiza  sana  watu  kabisa.  Hii  Katiba  iliyokuweko  ni  ya

maangamizo, utaona mtu ni wa serikali na yeye ni doctor katika Coast General wameruhusiwa kila mtu anakuwa na clinic yake,

mimi nikilala  nitakwenda  kutibiwa  wapi?  Na  watu  hawaangalii  viongozi  huangalia  maisha  ya  wanadamu  yanaelekea  wapi  au

yanakwenda  vipi.  Kwa  nini  aruhusiwe?  Kwa  nini  ufisaidi  usizidi?  Kwa  sababu  watu  wale  ukienda  kule  wanakuambia  dawa

hakuna, njoo katika clinic yangu. Hii ni makosa makubwa sana.

Kwa hivyo mimi naona serikali hii ilikuwa shabaha yake ni mambo  matatu;  jambo  la  kwanza  hatukutambua  maana  ya  uhuru,

uhuru  tulioutambua  kutoana  roho,  kuuana  sisi  kwa  sisi  na  kuzidisha  ufisadi  mwingi,  kunyang’ania  na  kunyanyasa  wanyonge.

Katiba itakayoundwa itoke mbali katika mambo haya  iondoke  kabisa  isipatikane  na  tisho  hii  maanake  damu  itamwagika,  na

Wazungu wako tayari kutugombanisha na kutapatia  silaha, sisi sio wanyonge tushavumulia muda mrefu sana.  Kwa hivyo mimi

nafikiri  waheshimiwa  waliokuja  hapa  watachukua  haya  maoni  yangu,  na  watilie  maanani  ijapokuwa  ni  mzee  sina  education

yoyote lakini nawaambia yatakuja mambo Kenya hii kila mtu ashangae,  maanake  liambiwalo  lipo  na  ikiwa  haliko  liko  nyuma

laja. Na kuna uhuru wa kupata  chochote unachokitaka mimi ni mtu niko mpakani Somalia,  Kiunga division, kwa hivyo ni haki

ya serikali na Katiba kuchunga sana umwagikaji wa damu juu ya Katiba hii itakayokuja.

Asanteni sana (clapping).

Com. Hassan: Asante sana mzee, lakini mzee tulikuwa Kiunga Tuesday, tulikuwa na kikao huko siku mzima tulikuwa huko.

Interjection: Mwezi wa pili

Com. Hassan: …….(inaudible)…….Abdula Joel kutoka……(inaudible)…..

Mr. Abdula: Salaam aleikum. Mimi nina huzuni kubwa sana, mwanzo wa Islamu. Mimi kitu kinachonihuzunisha mpaka sasa  ni
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kwa kuwa waislamu wengi katika maoni yao ijapokuwa  wametaja uislamu lakini hawakutaja  njia gani tutaotafuta ule uislamu ili

tuweze kutawaliwa kiislamu. Isipokuwa kuna kijana mmoja ambaye ndiye ameleta msahafu hapa ili hiyo iwe Katiba yetu na iwe

ni  reference  kwa  hawa  ma  commissioner  wapate  quotation.  Jambo  lolote  inayohusu  waislamu  waweze  ku  quote.  Kabla

sijakwenda mbali ningependa Sheikh Mummar kuna veroe fulani ya ripoti basi naye aripoti katika sura…(inaudible)……sura ya

6 aya ya 46.  Hii ni kuonyesha kwa kuwa ni mtihani maanake hata Mtume mwenyewe hakuweza kuleta maoni juu ya sheria ya

Mwenyezi Mungu. Mitume yote yuko,  Muhammed hakuleta,  Musa hakuleta,  na hao  wote,  leo  naona  ajabu  waislamu  waketi

chini watunge sheria zao. Hata mzee wetu hapa amesema watu wamekwenda kulewa wakija watatuletea sheria.  Sheria ni mbili,

sheria ya  Mwenyezi  Mungu  na  sheria  ya  shetani.  Sasa  tuko  hapa  kuazimisha  baina  twataka  sheria  gani.  Tunataka  sheria  ya

……(inaudible)……ama  twataka  sheria  ya  Mwenyezi  Mungu.  Na  mzee  mwingine  kutoka  Lamu  alisema  moto  waja,  moto

hauko mbali. Na  sisi wenyewe mtihani huu ndio twajipa ili moto ukija ndio sisi wenyewe kwa nafasi yetu ndio tumejitia katika

madhila haya, hawa wako wanachukua  maoni tu. 

Hawa watulazimishi mwataka nini, lakini taabu ni sisi wenyewe ndio tunasema twataka jimbo, twataka nini, miaka 38 mpaka leo

tumeona  ile  halka.  Leo  watu  wanalaumu  Moi,  watufanyisha  sisi……(inaudible)……si  Moi  hawezi  kutuweka  njaa,  razaki  ni

Mwenyezi Mungu, razaki si Moi, wala Moi hawezi kutuua wala kutufufua, anayeweza ni Mwenyezi Mungu. Ni vile tumeachana

na mambo ya Mwenyezi Mungu ndio tuka fail. 

Interjection: Bwana Abdula, tafadhali toa maoni usitaje jina ya watu, jaribu kutoa maoni …..(inaudible)…..

Mr. Wamukibi:  Mnisomee page 155  aya  ya  49.“Na  hukumu  baina  yao  kwa  yale  aliyoyateremsha  Mwenyezi  Mungu  wala

usifuate matamanio yao, nawe jihadhari nao wasije kukugeuza na baadhi ya yale aliyokuteremshia Mwenyezi Mungu. Na  kama

wakigeuka basi jua kwamba hakika ya Mwenyezi Mungu anataka kuhakikisha adhabu kwa baadhi ya dhambi zao na bila shaka

wengi katika watu ni waasi.” 

Mr. Abdula: Naam hiyo Mwenyezi Mungu atuonyeshe wazi kwa kuwa hayo yote yanayokuja tunaambiwa tuhukumu kwa njia

ya  Mwenyezi  Mungu  lau  tukiwachana  nao  ni  sisi  wenyewe  ndio  tumejidhulumu  na  ni  mtihani  mkubwa  na  tutapata  adhabu.

Twende tena katika kitio hiyo 48…..(inaudible)…..sisi  ikiwa sheria ya Mwenyezi Mungu haitatumika basi  hatuna  budi  tutadai

jimbo letu ndio njia peke  yake twaweza kujiwakilisha na kuweka sheria ambayo inastahili  kama  mwislamu.  Arobaini  na  nane

inasema  “Na  tumekuteremshia  kitabu  kwa  ajili  ya  kubainisha  haki  kinachosadikisha  vitabu  vilivyokuwa  kabla  yake  na

kuvihukumia  kama  haya  ndio  yaliyoharibiwa  au  ndio  yaliyosalimika,  basi  wahukumu  baina  yao  kwa  yale  aliyoyateremsha

Mwenyezi  Mungu  wala  usifuate  matamanio  yao  kwa  kuacha  haki  iliyokufikia,  na  kila  uma  katika  nyinyi  binadamu  tumejalia

sheria  yake  na  njia  yake,  na  kama  Mwenyezi  Mungu  angelitaka  angekufanyieni  kundi  moja  na  kufuata  sheria  moja  lakini

anataka kukujaribuni kwa hayo aliyokutupieni. Basi shindaneni kuyapitilia mambo ya kheri,  nyingi nyote marudio  yenu  ni  kwa

Mwenyezi Mungu naye atakuambeni yote yale mliokuwa mkihitilifiane.” 

Kwa hivyo kila kitu kiko wazi sheria yetu ni hii hapa na sisi wenyewe tutahukumiwa kulingana na hii, mwislamu akizaliwa mpaka

akifa jukumu lake liwe ni kitabu hiki lau tutaacha tufuate sheria nyingine tukakuwa tukifuata sheria ya kishetani na hiyo itatuletea
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shida zote zilizoko hapa.

Kwa ufupi ikiwa hakikuwezekana hapa Mwenyezi Mungu asema yawezekana kila mmoja aweza kufuata sheria yake,  kulingana

na yule Mwislam alioko pale.  Hakuna kitu ambacho hakiwezekani.  Na  ikiwa haiwezekani,  jambo ni moja.  Lazima  tu  secede,

tujitoe kama jimbo, kama Nigeria nilihudhuria nikapata kuona huko sheria ya Mwenyezi Mungu inatumika kwa sababu majority

walioko pale ni waislamu. Hapa pia ifanyike hivyo hivyo hatuwezi kuwa in a government in which we don’t have the power  to

control our own natural resources.  Sisi tuko katika serikali uchumi hatuna basi  huwa hatuna serikali,  huwa tunapelekwa  kama

vibaraka. Kwa hayo asanteni.

Com. Hassan: Asante  Abdul, ukimaliza kutoa maoni tafadhali utupigie signature kwa hiki kitabu.  Ahmed Shariff? Mohammed

Shariff? Abdul Hamis……(inaudible)…..

Mr.  Hamis:  Salaam  aleikum.  Natumai,  kulingana  na  fikira  zangu  nilizokuwa  nazo  na  maoni  yangu  wenzangu  wameshakuja

kuzungumza lakini kwa machache ni haya. Nafiikiri kwa jambo moja nitalizungumza.…

Interjection: Prayer in the background 

Mr.  Hamis:…Kuna  issue  moja  sijui,  labda  nilikuwa  sijafika  au  ni  vipi  lakini  sikuisikia  wazee  wangu  mukizungumza  na  ni

muhumu.  Ni  kitu  cha  kusikitisha  kuwa  kama  sisi  twajiita  ni  waislamu  kuna  work.  Commission  ya  kiislamu  ni  vipi?  Work

Commission  ya  kiislamu  hii  chairman  si  mwislamu.  Vipi  tutapata  haki  zetu  katika  commission  hii  iwe  ina  serve  purpose  ya

Waislamu. Leo kuna trustee za church, yuko Mwislamu hata mmoja? Kuna trustee za Mabaniani,  kuna …(inaudible)….katika

trustee  zile  za  Kibaniani?  Kwa  nini  haki  za  waislamu  ziwe  serikali  hii  itakuwa  inazigandamiza  kuwawekea  watu  ambao  si

waislamu wawe ndio wana make final decision.  Kwa hivyo Mr.  Chairman nafikiri jambo hili nataka utiliwe mkazo na liwekwe

katika constitution. Mambo ya waislamu yaendeshwa na waislamu. 

Kitu cha pili ni kuhusu administration. Tunaomba constitution itulinde  kuwa  75%  ya  administration  of  governing  ya  district  to

provincial level iwe ni natives  wa  pale  pale.  Isiwe  ni  watu  outsiders.  Sisi  wenyewe  ukiangalia  kama  natives  wa  Coast  hapa,

nafikiri hatufiki hata 10% tulioko katika government.  Vipi tutapata  haki zetu? Kwa hivyo jambo hili liwekwe katika  katiba.  Si

kumlinda mtu wa Coast, ni kulinda wananchi wa Kenya. Wale natives wa province ile wawe ndio wata-administer province yao

kwa kila government, kila department of the government, head lazima awe ni from that area, hata kama kungekuwa ni wakenya

wengine,  hatukatai  sote  ni  wakenya  sawa,  lakini  Coast  province,  mbona  maeneo  mengine?  Wakenya  wa  kutoka  Coast

province hawana haki kama hizo?

Jambo la tatu ni kuhusu employment. Inatakikana natives wa eneo  hili  kama  province  nyingine  zilivyo,  first  priority  no  matter

qualifications munazosema zilizomo humo, kuna watu ambao hawana qualification tunawaona katika Coast province wamepewa

nafasi, na wa Coast wenyewe wameachwa kwa sababu yenyewe head of the department  si mtu wa kutoka hapa,  na hatuwezi

kupata haki kama hatutakuwa na administration wa hapa Coast province. Lazima tuwe sisi wenyewe na ndio tutapata  haki zetu.

Lakini ikiwa position from a messenger to the head of department  ni  mtu  kutoka  nje,  vipi  atanidhamini  mimi?  Vipi  kutakuwa
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kuna rushwa zinazotembea? Leo aweko mtu wa hapa kwenye department  fulani, ukienda na akiku-mistreat,  unajua which way

utafuata na hakuna kitu chochote kitakuwa na utatekelezwa kazi yako,  lakini mtu from far away atakuambia nenda popote  na

hakuna kitu kikakuwa, na kweli hakuna kitu itakuwa, kwa sababu sisi watu wa Coast  sheria hii si yetu sisi, sisi kifungo chetu ni

second class citizens, twajijua tukitaka tusitake. Na ni sheria ndio imetufanya tuwe hivyo, tunyanyaswe. Na  si sheria,  haituwachi

constitution  ni  sheria  za  watu  binafsi.  Kila  mmoja  anayekaa  anakuwa  na  sheria  yake  kwa  sababu  ajua  ana  godfather,

nitakwenda  wapi  na  wapi,  hakuna  lolote  litakuwa,  kwa  hivyo  tutakataa  hakuna  swala  la  yoyote  kuwa  above  the  law.  Hata

President akifanya makosa lazima apelekwe to the court. Hakuna faida basi kuwa court  kama kuna watu waliokuwa above the

law. Vifungo kama hivyo lazima viondolewe kwenye sheria. Kuhusu employment lazima big percentage ipewe natives wa hapa,

kama maeneo mengine inavyotendeka.

Pato la mkoa kuna lazima kuwe ni kifungu big percentage inatumika kwa ule mkoa,  kinachobakia ndio inakwenda kwa central

government. Kwa sababu sisi twalalamika, bei,  vitu vyote vilivyo katika Coast  province hatuoni benefit zozote watu wa Coast

wanazopata kwa sababu sheria yasema everything iende central government.

Kwa  hivyo  tunaomba  kifungu  kiweko  cha  kuzuia  pato  la  mkoa,  first  priority  ni  kwa  ule  mkoa  unaozalisha  sio  priority  ile

wapatiwe watu wengine wenyewe wawe wananyanyaswa. Sina la zaidi Mr. Chairman. Thank you very much.

Com. Salim:Thank you very much ….(inaudible)….amerudi. Sheikh Mohammed ni wewe? Tafadhali tutulie kidogo.

Mr.  Mohammed:  Salaam  Aleikum.  Mimi  yangu  bwana  chairman,  commissioners  ni  mafupi  sana,  lakini  yana  uzito  kidogo

upande wetu sisi, concerning determination of passport  and ID card  from ethnic group,  swahili and Arabs,  in general Arabics.

Nafikiri bwana chairman hii, kila aliokuja hapa kuzungumza, amezungumza habari hii ya passport na ID card.

Kwa  ufupi  nataka  kuijua  ama  nitilie  mkazo  utueleze  yaani  commissioners  utueleze  ama  upeleke  malalamiko  yetu  kwa  nini

Mswahili, Mwarabu na hususana katika mtu majina ya kiislamu akitaka passport, aulizwe birth certificate tatu; yake,  ya baba  na

ya nyanya. Huyo mwenye kukuuliza hizo birth certificate tatu  kwa  bahati  kama  atakuwa  na  yake.  Hii  ni  jambo  la  kusikitisha

sana baada ya miaka thelathini na nane kupata uhuru bado watu wa Mombasa tunanyanyaswa na sisi tumebakia kimya, hakuna

kitu kinachofanyiwa. Tukienda tukiuliza kule tunaambiwa zungumzeni na wabunge wenu, wako wapi wabunge wetu leo hapa? 

Okay,  ningependa complaints zangu mimi hizi we ask the Kenya government to implement these  issues  and  not  to  waste  our

time and your time plus the government funds. It is a matter of mixing blood between Swahili and Arabs,  I think upcountry you

had the same problem of mixing the blood. 

The second Vice President  of Kenya Joseph Murumbi was of  mixed  blood,  Babu  Wood  and  others….(inaudible)….wao  ni

kama sisi hapa watu wa Mombasa wamechanganyika.

Lakini wao wana right kushinda watu wengine. It would have been fair enough of each and every Kenyan to produce the same

document for each…(inaudible)…or person without looking into religious ways.  Government is not doing us a favour,  but it is

our right.

Also the government should understand that,  Bwana chairman nakuomba kwa unyenyekevu haya maneno myaandike,  serikali

lazima ijue saa ingine unazungumza na watu wenzetu wa bara,  oh anazungumza anakuambia hakuna Waswahili,  lakini Kiswahili
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kiko, lakini Waswahili hakuna,  kuna Mkikuyu na lugha ya Kikuyu, kuna Mjaluo na lugha ya Kijaluo, kuna Mkalenjin na lugha

ya  Kalenjin,  lakini  hiki  Kiswahili,  Waswahili  hakuna,  basi  Waswahili  wako,  ndio  sisi  mnaotuona  hapa.  Maana  kukwambia

wako,  tunaweza  kuzungumza  hapa  kiswahili  wewe  ambaye  unasema  hakuna  Waswahili  usishike  kitu  maana  sasa  hivi

nikikuambia bwana Chairman, “wa ambaye hapo”, hiyo utajibu nini? 

Interjection: ……(inaudible)….Hayupo.

Mr. Mohammed: Hayupo, concerning….(inaudible)…I think Mr. Chairman it would be fair enough if Coast people  no matter

who you are, Mgiriama, Mdigo, Mswahili au local Arabs, when I say local Arabs,  I mean tumechanganyika damu na wandugu

zetu. There is no way mtu anaweza kumtukana Mwarabu, mimi damu yangu isichemke because I have the Arab blood from my

mother. Every office should be managed by the natives of that area.  If it is the Coast,  Rift Valley or  any other province.  Kama

on  the  recruitment,  recruitment  of  police  officers  and  army.  Utaona  kunaandikwa  kuita  watu  kazi  polisi  lakini  utakuta  wale

waliochukuliwa wote, I will say 99% wameshapewa kama kutoka upcountry waje hapa waandikwe kazi.  Je  hiyo ni haki? Kwa

hivyo Bwana Chairman tungependelea na twatilia makazo hili ,  kama ni kazi ya polisi,  army, navy airforce prison  warden  and

the Game Warden, kuchaguliwe committee ya wazee wa hapa waswahili wenyewe, watu waseme huyu ni mtoto wetu wa hapa,

kutoka eneo gani  kama  ni  Makadara,  Kibokoni,  Mkanyangeni,  wachukuliwe  watoto  wetu  wa  hapa  lakini  sio  wanaandikwa

watu kazi hapa, polisi inakuja kufanya recruitment Mombasa na hakuna mtu wa Mombasa.  Yote ni nini hii ni shauri ya ukabila

na tamaa ya watu hao.  Mkishachukua  kazi  zote  hapa  sisi  tutafanya  nini?  At  last  tutakuwa  wezi,  tutawaua,  tuwangoja  bridge

pale,  twawatia  makaburi,  tutawaita  magari  moto….(inaudible)….halafu  tutaruka  bridge,  tutaoga,  mwajua  kuoga?  Je  mtaona

raha? Hamtaona raha.  Kwa hivyo twataka upande wa  kugawanya  makazi  na  sisi  mtutie  kila  mahali,  for  example,  unaangalia

South Africa,  namna gani ile nchi inaendelea.  Sisi tume-fail mpaka kimichezo. Mpira pia tume-fail.  Tulishafunga hapa  Zambia

goal tano, sita, leo we are nowhere hatuwezi kusonga nao dakika tano.

Angalia South Africa, katika timu  ya  South  Africa  kuna  Wazungu,  kuna  nani  wanacheza  mpira.  Angalia  katika  police  force,

South Africa, kuna Wahindi, si lazima mtu aandikwe  kazi.  Mhindi  au  Mwarabu  aende  direct  inspector,  hapana,  aingie  kama

wenzake wengine constable halafu jitihada yake ataendelea kuendelea mbele.  Lakini utakuta hapa hawapewi nafasi hizi, si kwa

kuwa watoto  hawataki kazi,  sio wote,  wataka  wao  pia  kazi.  Kama  ni  police  traffic  nao  wasimama  Kibarani  ama  Kengeleni

pale,  wachote  mia  kama  wanavyochota  ma-traffic  wengine.  Hii  ni  ….(inaudible)….ya  corruption.  Haiwezi  kuondoka  sasa,

ikiondoka itakuwa basi, na hao hawatafanya hivyo, lakini sasa ngoma, vikwazo, limit kwangu.

Bwana Chairman nikimaliza naomba  ikiwa  tutaletewa  mkubwa  wa  polisi  akiwa  yeye  ni  P.P.O  tunaomba  kwa  unyenyekevu,

kama navyozungumza mwenyewe OCPD awe ni mtu wa Pwani,  OCS  awe ni mtu wa wa Pwani katika central  police yetu ya

Makadara,  Mtwapa  kwa  shauri  atajua  tunajuana  mtoto  fulani  ndiye  mbaya  ndiye  anayeuza  unga  ndiye  mwizi  pale,  ndiye

anayevunja majumba. Lakini ukileta OCS kutoka  bara  huko,  atakuja  kushika  nani?  Ama  ukienda  hapa  central  police  hukuti

hata mtoto mmoja wa kiswahili ambaye anaandikwa kazi pale.  Wale  wanafikiri  hawataki  kazi!  Wanataka  kazi,  wafanye  kazi

kama wenziwao wengine.

Immigration, upande wa ID cards,  uende umuulize mtu wa kabila gani wamwambia mimi ni Mdangana  anakuambia  mimi sijui
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hilo kabila Mdangana wewe ulikuja kufanya nini kama hujui kabila la Mdangana nenda ukatafute kabila yako huko,  jamaa zako

ambao wawajua, niletee mtu wangu ambaye anajua hapa. Nafikiria bwana chairman yangu mimi hayo tu, namaliza. Asante sana.

Com. Salim: Tupate Abeida Salim

Ms.Salim:Salaam aleikum. Mimi naitwa Abeida  Salim.  Natuma  the..(inaudible)..report,  niko  darasa  la  tatu,  nina  miaka  tisa,

ningependa kutoa maoni yangu kuhusu haki za watoto.  Watoto  lazima wapewe elimu, watoto  wasikose  kupewa  chakula  nao

watoto wapate nafasi ya kupumzika, watoto  waishi katika nyumba za kisawasawa.  Watoto  wapewe uhuru wa kuchanganyika

na watoto wenzao kujieleza, watoto wasikose mavazi, watoto wapewe mapenzi na wazazi wao, na pia wasitesweteswe, watoto

wakiwa  wagonjwa  wapelekwe  hosipitali,  watoto  wapewe  ulinzi  dhidi  ya  madawa  ya  kulevya  na  kunajisiwa.  Asanteni

(clapping).

Com. Salim: Asante sana. Abeida Ali Abdulahi. 

Mr. Abdulahi: Mabibi, mabwana na ndugu zangu. Salaam aleikum. Jina langu ni Ali Abdulahi Hussein kutoka mtaa wa Kuze

unaojulikana  kama  Old  Town.  Na  mengi  ambayo  nataka  kusema  niliokuwa  na  nia  nayo  yashazungumzwa,  lakini  kitu  cha

kufanya ni kuchangia, pengine huenda tukichangia tukapata  mafanikio. Lakini tangu nienukie maneno  ninayosikia  ni  hayo  kwa

hayo, na kuna fumbo nilipewa na mzee ambaye nilikutana naye kwa muda mrefu akaniambia,  “Pumbavu  likiwa  punda  linyoki

atakuwa mboko.” Sasa  mimi sijui huu wimbo maanake umeanza kuimba tangu wazee wetu hadi sasa  mimi pia nikafika mahali

kama hapa,  si sawa mimi kuja Mahali kama hapa,  kitu kinachonihusu. Mimi ni nani ni kutafuta future yangu. Hayo mambo  ya

siasa hayanihusu lakini nimekuja hapa kwa ule uchungu ambao tuko nao kama vijana wenzetu. 

Kwanza tutaanza na yale yale kama ID. Ikiwa ID za Kenya kupata kwetu sisi ni taabu basi  naomba serikali ikiwa itawezekana,

wa Mwambao wawe na haki ya kupewa ID zao binafsi as a Mwambao wasiwe na ID ya Kenya,  wajulikane kama wenyeji wa

Mombasa. 

Job opportunity, 80% ya sehemu za kazi zafaa ziwe ni zetu sisi watu wa Mombasa,  lakini ndugu zetu utasikia wanasema,  watu

wa Mombasa hawana elimu, nimefika standard three,  nimefika standard four.  Basi hata kuhesabu magunia sijui! Maanake kazi

hiyo  hata  kipofu  una  hakika  ukimpa  akipapasa  atajua  magunia  ni  mangapi  yalioko  pale.  Na  port  una  hakika  mizigo  mingi

inayokuja ni magunia na ma-container, sidhani kama tunaweza kushindwa sisi. Pia hiyo twataka lizingatiwe kwa serikali tupewe

haki zetu.

La pili, education,  kuna wengine  wetu  ambao  wataka  kuendelea  masomo  lakini  hawana  pesa.  Kama  kwa  mfano  umemaliza

form four,  university iko bara,  kwa alieko bara,  kwenda university school,  atakwenda university school,  akitoka aje  nyumbani

ale. Wewe wa kutoka Mombasa utakaa wapi na huna jamaa yako.  Sasa  sisi ni lazima tuwe na skuli zetu hapa,  university zetu

ambao itakuwa gharama kwetu ni rahisi.

Sasa  ikiwa mzazi anafanya kazi mshahara wake haufiki elfu kumi, mtoto wake asoma university ataka  elfu themanini, ale  nini?

Na tukija upande wa masomo, kwamba waliomaliza form four au university ndio wana haki ya kupata  kazi,  yule wa standard
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eight afanye nini? Aibe? Tutapita tukilalamika sisi kwa sisi ni wezi, hakuna wezi ni kuwa ile haki mnatunyima. Kuna  waliopata

nafasi ya kusoma na ambao hawakupata  nafasi ya kusoma. Hasa ambao hawakusoma pia  wana  haki  ya  kupewa  percentage

yao ya kikazi wastirike kama wengine wanavyostahili kustirika. 

Mila na desturi; tumeacha mila zetu nyuma kabisa. Wakati wa nyuma na sasa ni tofauti. Utasikia watu wanalalamika kwa kesi za

raping ama kwa  kesi  zisizoeleweka,  hizi  ni  lazima  zitokee.  Ukiangalia  katika  miji  yetu  kuna  mashababu  wangapi,  na  utakuta

wanawake ambao sasa  mila zetu, mavazi yao si ya kawaida.  Je  mimi shababu  nikimshika  yule  kuna  hatia?  Kwa  hivyo,  hii  ni

chanzo cha fitina ni katika yale mavazi. Pia mavazi yazingatiwe katika sheria.  Kila mila na desturi  zina  mahali  pake.  Watu  wa

mwambao wana mila zao na desturi  zao,  na miji mengine pia ina mila zao na desturi  zao.  Kwa hivyo vitu kama hivyo napenda

vizingatiwe.

Na jengine ni kuwa kama sisi watu wa Mombasa, tunastahili kuwa na share zetu, na share ile isiwe ni kwamba ita-hold-iwa na

viongozi ambao hatuwajui. Maanake kuna viongozi, viongozi jina, ni mtu amekuwa appointed akae, akitudanganya sisi, wewe ni

kiongozi lakini huna power,  wa-controliwa na mtu wa chini, nimekuweka mbele,  mimi niko  nyuma  yako  nakugusa  fanya  hivi,

fanya hivi, ndio serikali inavyokwenda. Sisi hatutaki. Tunataka tuchague yule mtu ambaye tuna moyo na yeye,  sio kudanganywa

sisi. 

Jambo  la  pili  mambo  yawe  wazi.  Ikiwa  serikali  imejitolea  kufanya  jambo  itangaze  katika  redio,  televisheni,  ndio  vijana

wajumlike wote,  sio mambo ya kuwa viongozi  na  viongozi  watafute  vijana  vichorochoroni,  wahonge  pesa,  wapite  wakisema

twataka jambo fulani, twataka jambo fulani, wala hilo jambo si la sawa. itaonekana ni vijana wote waliokubali, kumbe sio vijana

wote ni wale waliohongwa. Na kama ni jambo la sawa sidhani kama mtu atataka  kulipwa atataka  kulipwa na Mungu. Pia hayo

mambo yazingatiwe. 

During abuse na security; security iko chini sana hapa nchini kwetu.  Tukija upande  wa  drugs  nasema  kwamba  hii  ni  siasa  ya

kumalizwa sisi generation tusiwe na haki ya kudai.  Maanake generation yetu ndio imeharibika. Ndugu zangu wengi na marafiki

zangu wengi wameshaharibiwa tayari kulingana na  ma-drugs.  Na  nikisema  hivi  sio  kwamba  hazijulikani  drugs  zinatoka  wapi.

Ajulikana supplier wa drugs,  serikali ina mkono mrefu, ikiwa yaweza  kujua  mambo  yasiojulikana,  sidhani  hao  kama  waweza

kushindwa waliokodhahiri. Maanake hata magazetini twayaona. Utasikia mtu ni drug dealer ametia container za ma-drugs lakini

hachukuliwi hatua yeyote. Kwa hivyo serikali kwa mambo kama haya yazingatiwe. 

Maanake utakuta watu wanalalamika vijana wanavuta brown,  wanatoka  maskani,  wanaenda  kuwashika,  sidhani  kama  ule  ni

hatua, hiyo ni business,  because  nimeona tayari unamshika mtu na bangi. Sasa  unapelekwa ndani ama una kitu kidogo,  unatoa

five hundred,  this is corruption,  inakuwa yule umemtajirisha, unampa mia tano  na  mshahara  bado  na  wewe  mwenyewe  walia

njaa.  Sasa  ikiwa  umeshikwa  na  ile  pesa  umekopeshwa  na  huna  kazi  ya  kufanya,  utafanya  nini,  utaiba?  Kwa  hivyo  lazima

mzingatie haki zetu kama sisi vijana. 

Na jambo jingine ningependelea,  kwa mwaka hata kama ni mara nne au mara tatu iwe ni official utaitwa vijana wa mji mzima

waje waeleze maoni yao na shida zao ambazo wanataka msaada kutoka kwenu ninyi. Hayo mambo tunataka yazingatiwe, sio

kufanya mambo kupitia viongozi. Kuna viongozi hapa wanatushinda nguvu kulingana na pesa  mtu ni  kiongozi,  kura  amezipata

kwa kununua, kwa hivyo mimi simuhesabu kama ni kiongozi wangu. Nataka  mutuite sisi vijana, na vijana  na  mambo  ya  siasa

muweke kando, mkifuata mambo ya kisaa ni mambo ya saa, siasa kando. Kwa hayo machache nafikiri yanatosheleza,  mengine
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yasashemwa tayari.

Com. Salim:  Asante sana.  Thank you very much (inaudible)sasa wacha tumpatie nafasi  (inaudible)  but  I  hope  one  of  you  is

going to present the memorandum (inaudible) Your name and your position and your rank for the second of the proceedings.

Mr. Said Ali Said:Salaam Aleikum. My name  is  Said  Ali  Said,  am  an  advocate  of  the  High  Court  of  Kenya,  practising  in

Mombasa,  and  am  here  both  in  my personal  capacity  under  the  spokesperson  for  the  Muslim  Lawyers  Trust,  Mombasa.

Gentlemen of the commission I thank you very much for this opportunity and I feel humbled to address you when so many have

already addressed you, and people have poured out their feelings to you on this very important subject.  I  have no doubt  in my

mind, that I need to impress upon you that to be a Muslim citizen of this country is undoubtedly an experience in being a second

class citizen.

You will have heard it in many other words that we all feel denied the opportunity to live and work in the same capacity as other

Kenyans.  And  this  is  also  terrible  because  Arabics  are  the  only  people  in  this  country,  who  have  fought  to  pay  a  valuable

consideration  for  the  guarantees  that  we  allegedly  have  in  the  present  constitution.  I  will  explain  this  in  a  moment,  but  no

Kenyan,  no  other  ethnic  group  or  any  other  religious  group  has  ever  paid  any  consideration  to  ensure  that  his  rights  in  this

country are guaranteed. Arabics are the only ones who are  made to pay this valuable consideratoin and it took the form of the

Ten mile Coastal strip seceded by the government of Zanzibar to the Republic of Kenya.  As a return for the intergration of the

coastal  strip into the Republic of Kenya and as  a result of  the  report  of  Sir  James  Robertson,  he  was  appointed  in  1961  to

make recommendation for the seceding of the Ten mile Coastal  strip  and condition under which it should be done.  If you will

give the leave, just to read to you what the summary of the recommendation were, they were as follows; 

One,  the Coastal  strip should be intergrated and…(inaudible)…before self government and its independence  takes  place.  He

said  that  this  intergration  could  not  conveniently  be  achieved  by  Her  Majesty’s  government  as  propagated  in  the  1895

agreement, which was between Kenya and Zanzibar.  And in the event of the solutions, that he provided to be  unworkable,  he

recommended that the government of Zanzibar forego its sovereignty over the Coastal  strip in return of  constitutional,  sectors

which the government of Kenya should provide to all Arabics. Among those sectors which were agreed upon are  the following,

and these were contained in legal documents exchanged between the late Prime Minister of Kenya,  Mzee Jomo Kenyatta  and

also Mr….(inaudible)….who was the Prime Minister of Zanzibar.  I  understand  the  commission  is  already  familiar  with  these

two documents, but I will just try to emphasize four items.

One is that there will be free exercise of any creed or religion which at  all time will be  safeguarded and in particular the present

subjects of the coastal  strip were Arabics of the Muslim faith and their descendants.  We shall all time be ensured of complete

Freedom of worship and preservation of their own religious buildings and institutions.

Nothing could be farther from the truth. We have neither experienced, the preservation of our institution and of our language or

religion,  since  1963.  As  anybody  would  know,  the  key  to  the  Muslim  faith  is  the  Muslim  language.  It  was  also  one  of  the

conditions of the agreement,  that the Muslim language would be  taught  to  all  Muslim  students  and  the  government  of  Kenya

undertook by written agreement to do so. I am not aware of any single school in the republic where that language is taught.
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If the language is taken away, the key to our religion is taken away. I am not aware  of any single grant or  any single funding by

the government to support the speaking of this language in any of our schools. Not a single institution has been spared whether it

is a school, whether it is the current polytechnic, any college that has ever existed as  an institution including the only library that

stood  in  Mombasa  belonging  to  the  Muslim  community  has  been  taken  over.  The  latest  example  I  can  give  you  of  the

deteriorating rational situation was the repeal  of the Succession Act cap  160.  This took away  the right of all Arabics to have

their inheritance governed according to their personal  law, and only after extensive lobbying was this Act  repealed  four  years

ago. Now if there were constitutional safeguards as exhibits, it would have not required any lobbying nor would it have required

any intervention by any single person in this republic, to ensure that those individual guarantees were upheld.

The other condition the government agreed to was that administrative offices in predominantly Muslim areas  should so as  is be

reasonably practicable themselves Muslims. Now I have heard a speaker who came before me who complained bitterly and at

length that this has never been the case. One condition was that the intergrating of the office of the Chief Kadhi would be at  all

times maintained, yet we have seen a deterioration in his authority to an alarming extent. Whereas the constitution has defined its

jurisdiction  to  the  Muslim  personal  law.  Personal  law  has  been  belittled  down  to  only  three  areas;  marriage,  divorce  and

inheritance, yet Muslim personal  law covers  other  areas  such as  child or  children’s  custody,  burial  and  matrimonial  property.

The problem, gentlemen of the commission, is not so much as this gurantee had not been taken care of in the constitution but the

fact that the constitution safefuards were inadequate so inadequate as to render those guaranteed impractical. 

I will render this memorandum to gentlemen of the commission so I will not waste  too much time going through all the contents.

Surprise to say that it is our recommendation to the commission that the new constitution of the republic should contain in it a

preamble stressing and stating the history of the seccession of the ten mile Coastal  strip,  as  consideration for the constitutional

safeguard now embodied in the new constitution. Let the people  know that there was a price paid  for  these  sectors  and  that

these sectors  are  in nature unchangeable  and  should  not  be  certain  to  change,  because  law  any  provision  which  is  there  for

valuable consideration cannot be  the subject  of change at  a later date.  In  our  recommendation  the  constitution  should  be  the

supreme document of the land and all other laws should emanate from it and be static to it.

On the question of citizenship, the bias towards gender should be removed.  At present  one example of this bias is the fact that

any spouse of a Kenyan male citizen is an eligible to citizenship but any spouse of a  female  Kenyan  citizen  is  not  illegible  for

citizenship. The word African in all our statutes relating to citizenship should be deleted and not mentioned for two reasons.  The

word African is amorphous it has no real meaning. Any person who is aware  of the geographic layout  of  African  knows  that

they are white, brown, black and all in manner of Africans who can easily fit into this description.  But we know for a fact that

the word African has been used in a prejudicial manner ever since indepence to mean only black indigenous. I submit the word

indigenous is itself amorphous,  but we all know that on strict  terms  what  the  politicians  mean  by  indigenous  Africans.  This  is

pure discrimination, simple. No condition to restrict for citizenship that one must be  an African or  indigenous. Any person who

satisfies the requirement for acquiring citizenship irrespective of his race  or  his religion, or  his colour,  or  his beliefs of his creed

should  be  eligible  for  citizenship.  Any  person  who  is  born  of  any  single  Kenyan  should  be  eligible  also  for  citizenship,  and

gentlement of the commission, the power of the minister to revoke anybody’s citizenship should be abolished.  No  person in this
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republic should have the power to terminate the citizenship rights of any citizen no matter how he attained his status.

We submit that the offences under the penal code should adequately punish any citizen for whatever alleged crime he may have

committed and the punishment of revocation should not be  an option.  We have seen it misused and I can refer to a particular

incident when Sheikh Balala had his citizenship temporarily revoked and this incidence is well known to anybody who has ever

paid attention to that particular subject.

On defense and national security,  no single person should have the authority to declare  war.  A much broader  based  structure

should  be  put  in  place  for  that  mostly  typical  and  honorous  task.  On  the  issue  of  systems  of  statutes,  it  is  our  humble

recommendation that we adopt  a proportional  representative system with a Prime Minister in place for he is invited to form  a

government if he has the largest number of seats  in parliament and if he can command 70% of  the  vote  in  parliament.  This  is

especially our view because it would be an ideal system to represent   the interest  of all minorities and the different groups and

gatherings  that  we  have  in  our  country.  All  judicial  appointments,  heads  of  parastatals  ,  the  commissioner  of  police,  the

commissioner of prisons and similar positions should be done or  vetted by parliament,  and should not be  the  preserve  of  any

one  individual.  It  is  our  proposal  that  parliament  should  have  the  power  to  impeach  both  the  Head  of  State  and  the  Prime

Minister if there shall be one in existence.

The concept of nominated members of parliament should be abolished.  They have served no useful purpose  in our history and

no example can be cited in support of this trend, in fact it has nearly been abused to show up the authority of one group against

the other in  parliament.  The  Head  of  State  should  have  no  authority  to  dissolve  parliament.  Parliament  should  regulate  itself

independently of the executive. The deletion, the office, the powers, the responsibilities of the holder of the top office whether it

will  be  the  Prime  Minister  or  President  should  be  specifically  mentioned  in  the  constitution  should  be  self  regulatory  in  this

respect.  It  is our  recommendation  that  the  provincial  administration  be  scrapped  entirely  and  civic  authorities  be  put  in  their

place and strengthened to take  over their functions. The office or  mayor or  chairman  of  local  councils  shuld  be  up  for  direct

election by the public; and the local police should fall directly under the mayor. 

On the judiciary, gentlemen of the commission, it is our recommendation that there be  a Supreme Court  established,  which will

handle  all  matters  of  constitutional  nature  in  line  with  the  U.S.  Supreme  Court,  both  in  function  and  stature.  It  is  also  our

recommendation that the office of the or rather the court of the Kadhi and the Chief Kadhi be  strengthened and not weakened;

and the Chief Kadhi should be uplifted to the level of at  least,  a Court  of Appeal  judge.  He  should  have  a  Kadhi’s  Court  of

Appeal and his jurisdiction should extend to all areas of Muslim personal law as embedded by the current constitution. If I may

explain this point,  the difficulty comes in that  the  Chief  Kadhi’s  Act  specifies  muslim personal  law  to  be  only  those  areas  of

marriage, divorce and inheritance,  yet  the  constitution  itself  does  not  make  these  difference  and  muslim personal  law  should

extend  to  custody,  matrimonial  property  and  burial.  All  judicial  officers  should  not  be  appointed  by  a  single  person  in  this

country. Preferably there should be a commission made up of judges of the Court  of Appeal,  or  the Supreme Court,  members

of the Law Society of Kenya,  members of religious groups and representatives from the office of the Attorney General.  Those

recommendations by this commission should be approved and vetted by parliament.  The Chief Kadhi  and  the  Kadhis  should

also live up to the same standards as  other  judicial officers and be appointed on the same criteria over and above the fact that

they should be well versed and have learning in Islamic jurispundence.

71



Com. Hassan: …(inaudible)….

Mr. Hussein: Thank you so much. Can I wind up. If I may say there is one item I would like most that this commission should

consider, is the introduction by trial by truly in all criminal matters if we had trial by jury rather  than judge or  by magistrate you

would  have  one  big  try  by  his  peers  and  the  pressure  of  corruption  would  immediately  be  alleviated  and  in  political  cases,

pressure from the executive would dissipate. I will submit my memorandum to you and I hope you will have time to look at  it,

otherwise, I thank the commission most greatly.

Com.  Mosonik:  Maybe  I  could  ask  you  about  you  have  no  problems  in  any  way  at  all  on  the  issue  of  majimbo  because

everybody else is supporting majimbo. 

Mr. Hussein: I was actually coming to that but the Honourable commissioner told me to cut short. 

Com. Mosonik: Maybe you can….(inaudible)…..

Com. Hassan: I was also going ask you one question in response  you also add up that point.  I  was talking about  the powers

of the Kadhi’s Court.  This morning we  had  other  Muslim  Imams  and  leaders  saying  it  should  be  increased  and  include  civil

case,  so we wondered outside the …..(inaudible)….itself.  I  don’t know whether you the Arabics want the  view  clustered  on

that point whether also Arabics who want their civil matters heard by the Kadhi’s Court or to be handled there.

The qualifications I did not hear you mention the qualifications for the Kadhis and Chief Kadhis. What do you think about that?

Mr.  Taib  Ali  Taib:  Thank  you  very  much  Mr.  Commissioner.  I  think  any  expansion  of  the  Kadhi’s  jurisdiction  would  be

welcome, whether it be in the realm of personal law or civil law. Because those are many disputes which arise out of a religious

basis which end up in the commercial realm. But what we were more concerned about  would be the minimum authority of the

Chief Kadhi and our minimum would  be  that  he  must  have  jurisdiction  of  over  own  matters  of  personal  law  no  matter  their

description. He should also be in charge of all matters affecting Muslims whether they be of a contentious or  judicious nature or

otherwise.  For  example  the  decision  on  when  Ramadhan  should  start  or  when  it  should  be  declared  or  otherwise.  At  the

moment it is being done on an ex-gratia basis and I think jurisditial foundation is going to be set for this.

On the qualifications of a Kadhi or  a Chief Kadhi.  It  is our  opinion  and  we  have  contained  in  the  memorandum  that  we  are

submitting, that they should be as well qualified as  any other lawyer who occupies any other office within the republic,  with the

rider that they must also be learned in the Islamic jurisprudence. In this respect they would have asked the government to ensure

that the law courses offered in this country should include a course on Islamic Sheria so that any student who studies law in this

country has the option of taking it as one of the subject for his degree.

On the issue of majimbo, it is contentious issue.  We believe that the physical territory of the Republic of Kenya is too small to
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adequately provide for a federal system of government and am assuming the federal  system of government and majimbo mean

one and the same. Had our territorial limit been something the size of East  Africa, that would have been highly  recommended

system  of  government.  We  are  territorially  and  physically  too  narrow  for  the  form  of  government  which  my  learned

commissioner has mentioned. 

Interjection: …..(inaudible)…..

Mr. Taib: In fact I have already mentioned earlier on when I said we were supporting a representative system of government,

where parties would elect their members to parliament who will in turn depending on the number of seats available, be  invited to

form the government under a Prime Minister. This is a government system similar to the system in India.

Com. Hassan:  I think we have your point.  Thank you very much for  your  time.  Please  sign  for  us  the  register  and  give  the

submission to the lady. I assume therefore that Mohammed  Abdi  and  ….(inaudible)….are  part  of  your  group.  Si  ni  vizuri,  I

thought you are all together, but if ….(inaudible)….subject may be that is also, highlight equally. Please keep reasons for that.

Ms. Yasmin A. Ali: (Arabic dialect). I am Ali an advocate of the High Court of Kenya. I do practise in Mombasa and also am

here as a Muslim woman to give my views in respect of the equality bill 2000. I would first and foremost to clearly state  that the

Arabics are governed by the Koran. All our rights whether they are personal, whether they are criminal or otherwise they are  all

governed by the Koran. Our human rights are also endorsed in the Koran. If you open any provision of the Koran you will find

human rights there and these have been ordinated by God Himself. They cannot be  changed,  they cannot be  altered.  They are

there for us to be followed, that is the Muslim population. 

As far as  the equality billis concerns it does  discriminate against the Muslim rights to practise  their religion. For  example if we

look at  section 4 of the equality bill,  it  says  that  every  person  is  entitled  to  equality  and  lists  three  of  the  things  that  actually

touches the Muslim’s way of life. If I may refer the Commissioner to section 4 (c), (d)  and (e)  the equality bill which is on page

1342 the first issue that I have a quarrel  with and I believe most of the Muslim women and men do have it is that the equality

tribunal shall have the right and responsibility to deal with marriage and its dissolution and all partnerships in union. That cannot

be so, because the Koran provides for the way of marriage dissolution and everything else that goes under personal  law. That

offends the religious view of the Arabics which religion is guaranteed under the constitution of Kenya.

The second issue I would like to point out is talking about  the use,  distribution, disposal  of property  acquired during marriage.

Those rights have been laid down in the Koran, you cannot enforce other rights on a Muslim other than the ones that are  there.

If there is property  which belongs to the woman it is  hers,  if  it  is  for  the  man  belongs  to  him.  There  is  nothing  like  property

during marriage and that cannot be enforced.

The third issue is inheritance. For 1500 years back we have been given our right to inherit. The women has a right to inherit and

believe me when I say the Muslim woman has the absolute right to inherit which some of the women today in the world do not

have it.  We have had it for 1500  years  back.  We have women today in Kenya  who  cannot  inherit  their  father’s  property  or
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their husband’s or their brother’s. The Muslim women have been given that right to inherit from my brother  and they still have a

right  to  look  after  me,  that  law  is  supreme  and  cannot  be  in  any  way  interfered  with.  Those  sections  violate

or…..(inaudible)…..in a way of practise. 

Now if I may also turn to the issue of association, that is section 14 in which it says that no acquisition shall discriminate directly

or indirectly against any person. We are talking about different people  in Kenya,  we are  multi-racial society.  We have different

cultures, different use to everything. Whatever club each culture or each religious group has is different from the other.  If you do

put this ‘blanket’ rule we are  going to have problems where somebody will insist in a Koran school and becoming a  member

there or  a Muslim sitting in a church school which he has knowledge whatsoever.  So could we kindly look at  those provision

very clearly before we go ahead and enforce them.

Lastly, am trying to be as short as possible, we have the issue of jurisdiction of the equality tribunal. To my understanding what

will happen if we will have the constitution as the supreme law? After the constitution we will have the human rights which is the

equality bill which will be second in command; and then they will be all these other laws and all these courts  that come up.  Now

it  the  equality  tribunal  decide  to  hear  a  matter  it  will  be  supreme  to  all  the  other  courts,  meaning  that  you  are  actually

extinguishing the Kadhi’s Court  totally. We do not even have to have them there because  even if we go to the Kadhi’s Court

and we go back to the tribunal, the tribunal law is supreme and that is actually now interfering with even the administration of the

Islamic law itself. 

I would like to make it very clear that this bill does and in many days many women  in Kenya who do not have those rights, and

as a Muslim woman, I would happily stand behind them and support them to have this bill passed for their protection. But as  far

as the Muslim woman is concerned this does  not incline to her.  And therefore I would suggest or  recommend that there be  a

provision in the equality or  human rights bill or  whatever it is going to be  called.  The bill provision that it shall  not  in  any  way

interfere with the Muslim sheria law. Should there be a conflict between the equality bill and the sheria law, the sheria law shall

be supreme to the equality bill as far as a Muslim is concerned.

I would further also like to make a proposal that the constitution itself also should now have a clear provision saying that its got

freedom  of  worship,  freedom  of  practicising  whatever  religion  and  as  far  as  the  Arabics  are  concerned  there  must  be  a

provision stating that should any law be in conflict with the sheria law, then the sheria law shall be  supreme or  supercede  any

other written law. It is the law that we cannot change,  it is God’s law and that is the practise  for the Arabics.  For  that I thank

you for listening to me.

Com.  Hassan:  Thank  you  very  much  Yasmin.  I  was  just  wondering  whether  I  thought  of  processing  a  pending

bill….(inaudible)….know yet. I am sure the political lawyers quorom can be a very good quorom to block it.  It  should not be

parliamentarian, try and push all these reforms you would have opposed it or alternatively you could…(inaudible)….a positional

reference to try and see whether it can be a constitutional reference point so that the reasons of those other…..(inaudible)….

Ms. Ali: Okay why I am here today is that we are dealing with the constitution. Whatever law is going to be  appplied whether

it is a bill or  to be  applied in the future, all those laws are  subject  to  the  constitution,  and  if  the  constitution  says  that  Islamic
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sheria will not be set aside or revoked or anything, it shall be protected. Everything that comes later on is not an issue. So I don’

t have to go the commissioner or to lobby for anything because I know my constitution protects my religious rights.

Com. Hassan: Thank you very much. Please sign for us the register,  I  thought Mohammed is the….Now lets have Residence

Wemali Benson, Youth Secretary Mombasa.

Mr. Wemali: Ma-commissioner siku ya leo. Good evening. With me here today I would like to give my ideas concerning the

constitution of this land. First of all, I would go to the economy. I would like the …

Com. Hassan: For the purpose of recording although I have mentioned your name, please repeat again because you have.

Mr. Wemali: My names are Wemali Benson, secretary for the youth, Mombasa. And my views are as follows…

Com. Hassan: Could you tell us what youth, what you….(inaudible)….

Mr. Wemali: Mombasa Youth Secretary for churches-Church of God. Okay my views are as follows;

First of all I’ll go to the economy and would like the government that will be  formed  when they are  talking about  the economy

they should come to the citizen and get their views. Recently we had an economic talk in White Sands whereby all members of

parliament were there and they spent a lot of money talking about  the economy without knowing what the common mwananchi

has in mind. So we would like when they want to talk about  anything concerning the economy they should come back  to  the

common mwananchi to find how common mwananchi is suffering, find out how common mwananchi is finding things  hard,  so

that  they  can  know  which  way  they  can  make  it.  Wasiwe  tu  watu  wa  kuongolea  kule  na  kumaliza  mabilioni  za  pesa,  jinsi

walivyofanya ama jinsi wanavyofanya. 

Second thing, is to do with the Presidential  powers,  the Presidential  powers  are  too much, while I would like the President  to

have one purpose in this land. The President should be the leader of the nation and the leader of the military only. All the rest  of

the  powers  should  be  left  independent  like  at  the  moment  whereby  you  have  the  President  being  the  chancellor  of  all  the

Universities should be scrapped out. The President heading some ministries in all corners should be scrapped out. The President

heading  the  electoral  commission  should  be  scrapped  out.  The  President  being  the  final  man  when  it  comes  to,  let  us  say,

dissolving of parliament should also be scrapped  out so that we are  remaining with only one  that  the  President  should  be  the

head of the military and the head of the nation and the  rest  of  the  other  constitutional  bodies  should  be  independent  and  the

parliament should be given those constitutional bodies to elect the leaders.

Thirdly,  I  will  go  to  our  traditional  way  of  life  many  have  talked  about  it  but  what  we  are  receiving  at  the  moment  is  quite

wonderful and disastrous.  We would like people  to maintain the cultural way of life they used to have in the past.  First  of  all,

when you consider  dressing on,  we  would  like  this  constitution  to  impose  or  give  Kenyans  the  best  way  of  dressing.  There

should be a national code of dressing.
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Fourth, the media. The media has failed. There are many useless pamphlets on the streets. The media should establish a body to

register the publishers and should strictly censor all publications.

When we come now to the entire leadership at  large,  the President  and  all  the  MPs.  In  my opinion  and  my suggestion,  they

should only have two terms. The President  should be in the leadership for  only two terms and then he goes.  The MPs should

also have two terms. Second thing, right now we are hearing that we are having some offices in Nairobi for MPs, we would like

those  offices  not  ot  be  put  in  Nairobi,  those  offices  should  be  built  in  their  respective  constituencies  whereby  a  common

mwananchi when he has a problem, he would go to those offices.  Now you will find that it will be  difficult for soomebody like

me when I have a problem goes to Nairobi  to the office there to go and talk to my MP.  So we would like these offices to be

built in the constituencies whereby when the MPs is not having a parliamentary seat,  he comes strangled away to the office to

listen to his people to channel the problems to his people. That view must be there. I wonder how they are  treating those offices

in Nairobi and yet we have the constituencies. Then the MPs should be accountable to their people whereby we need if this MP

is not coming or his people he should be called and if all goes well or if all goes bad, he declared he cannot work so that he can

have an election. The idea of somebody going to Nairobi after being elected and he spends whole of 4 years and then the 5th  he

comes to ask for a vote should be rejected.

Fifth we need to have the parliament bill bunge iweke katika  television.  Tunataka  tuone  jinsi  hao  wabunge  wanajifanya  hapo

ndani.  Wengine  wanaenda  pale  wanakaa  tu,  wanalala  tu  halafu  wankuja  wanatudanganya  jinsi  wamefanya  huko.  Tunataka

tuone  jinsi  wabunge  wetu  wanavyoongea  ukifika  wakati  wa  mswada,  wanavyopambana  na  kuongea  kufika  maswala  ya

mwananchi. We don’t want an idea of an MP being in parliament throughout the decade  and he talks nothing and is just being

there for the (inaudible) So we want  the  parliament  iwe  katika  televisheni  na  iwe  kipindi  yetu  kwa  televisheni  and  we  know

hawa MPs and we can rate them through their talking.

And then another idea, specifically is now on the side of local government. At the moment we have a situation whereby mayors

and the town, the chairmen of the councils now have is an idea we must have a mayor who  is  well  conversant  and  educated

mayor. We should not have a mayor who cannot express  even when he is being visited by the ambassadors  and all other  kind

of people.  The mayor should have at  least  an O’level education whereby he can express  himself  to  somebody.  Second  thing

also the town chairman should also be an O’level person and if all the councillors should also be seen and be people  who are

well educated. An idea of pushing somebody who cannot the ides of the people should not be there. 

Then we are seeing so many commissions being formed. Tume nyingi jambo likishatokezea tume inatengenezwa, unasikia tume

ya  moto,  sijui  tume  ya  Bombolulu,  sijui  Mtongwe.  We  want  hizi  tume  zitupiliwe  mbali.  Pesa  nyingi  zinaenda  kwa  zile  tume

ambapo hizo pesa  zingekuwa zinapatiwa wananchi kila mwisho wa mwezi….(inaudible)….anapata shilingi mia mbili mia mbili,

tungeli-benefit  wananchi.  Unapata  tume  imechukuwa  millioin  sijui  mia  ngapi  for  nothing.  We  want  jambo  likitokezea  the

concerned ministry to work on it,  hakuna mambo ya tume kwamba tume  imebuniwa.  For  what  purpose?  We  are  seeing  hizi

tume haziwezi chochote.  Tumekuwa na tume ya Akiwumi about  the clashes,  what has it given us,  nothing! So tunataka jambo

likitokezea ministry concerned ideal na lile jambo la tume. 
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Com. Hassan: Please summarise

Mr. Wemali:  Education yetu is still in disaster,  you find that education now is….(inaudible)….watu ama wanafunzi wapata  a

shallow education.  Now is form four and there you go for a job or  form four to university. There is no credibility in  that.  We

would like the system that used to be  there.  8-4-4  should  be  thrown  out.  We  don’t  want  this  idea  of  8-4-4,  it  is  benefiting

nobody. People are in the street  at  the moment, they are  jobless  at  the same time, the subjects  should be reduced,  we should

have five subjects  only in Secondary level. In primary at  least  if  they  are  many,  they  should  be  six.  They  are  having  a  lot  of

subjects at the end of the day, somebody cannot know what he is learning. Mwanafunzi unapata amejaa na vitabu kwa mgongo,

he  is  doing  nothing  in  school.  The  minister  concerned  should  be  somebody  ambaye  pia  amekuwa  mature  enough  and

amesomea, he has a degree.  Mambo ya kuchukua mtu from nowhere anakuja hapa anakuwa minister for education hajui hata

what the students are  getting vile wanafunzi wanasumbuliwa. Hatutaki that idea and then teachers  wafundishwe how to handle

students. Idea of somebody kutoka huko halafu anaanza kuongea na mtoto kama hajui nini inaendelea. Halafu students wakuwe

na democratic rights wafundishwe even mambo ya sex education in schools, wafundishwe hii mambo ya katiba in schools,  civic

education should be taught in schools so that people can know, students can know where to go after the education,  what to do

and how to do it.  The idea of somebody coming to school and hata hajui ku-handle matters hajui kuji-handle mwenyewe, we

don’t want this idea for that matter the commissioners. Thank you for giving me this time.

Com. Hassan: Thank you, thank you very much Mr. Wemali, please sign for the register. We would like to close this station at

six o’clock, so we are going to request those who are going to talk to please be very brief and to the point.  I  would like to ask

Abubakar Awadh to give his now. And please be brief and to the point.

Mr. Abubakar Awadh: Salaam aleikum. Hakika nitakuwa na maneno machache sana kwa sababu nilikuwa hapa kuanzia saa

mbili  mpaka  saa  sita  u  nusu  na  maoni  mengi  ambaye  nilikuwa  nataka  kuyazungumza.  Nitayataja  hayo  majina  ya  wale  watu

kusisitiza kwamba maoni yangu na yao  wanaowana.  Halafu  kuna  point  mbili  ambazo  zitakuwa  ni  mpya.  Mohammed  Sheikh

Dor,  Mohammed  Sheikh  Amin,  Sheikh  Ali  El-Maawy  na  Hassan  Omar.  Maoni  yangu  yanaowana  na  yao.  Langu  ambalo

nataka kusisitiza zaidi ni kwamba katika katiba hii tunayoandika sasa  kuwe kuna provision maalum kwamba commission  zote

zilizoko kaa  katika nchi hii kuanzia uhuru mpaka leo  litalazimika  kikatiba  kwamba  lizungumze  na  walio  makosa  wachukuliwe

hatua baada ya kuunda serikali inayofuata. Hilo ndilo jambo liwemo katika katiba.

Jambo  la  pili  ardhi  zote  ambazo  zinachukuliwa  kidanganyifu  zichukuliwe  tena  zirudi  katika  mikono  ya  serikali  na  mikono  ya

municipal ama ya jimbo na zigawanywe kwa masilaha ya wananchi wa sehemu zile. Liwe ni jambo la kikatiba. 

Jambo la tatu, pension za watu ambao wame-retire ziwe reviewed kila mwaka.  Na  wale ambao wamestaafu na mishahara yao

ni mdogo  wawe  watapewa  matibabu  ya  bure  katika  serikali,  katika  hosipitali  za  serikali  bila  malipo.  Jambo  lingine  ambalo

nataka kusisitiza ni kwamba mwananchi iwe ni wa kuzaliwa peke  yake maadamu amezaliwa Kenya hata kama wale wazazi si

wa  Kenya,  maadamu  walikuja  wakakaa  Kenya  mpaka  wakapata  mtoto,  mtoto  yule  awe  automatically  anakaribishwa  hapa

Kenya. Na mzazi wa Kenya akisafiri, akitoka nje ya Kenya na akapata  mtoto kule maadamu vile mzazi ni Mkenya,  basi  mtoto

yule awe automatic ni Mkenya hata kama hakuzaliwa Kenya.  Pia kuwepo na uhuru wa kuwa na dual citizenship uwe unaweza
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kuwa  raia  wa  nchi  mbili.  Jambo  lingine  ambalo  ningependa  lakini  si  la  kikatiba  lakini  ni  la  kisiasa.  Maitha  asubuhi  hapa

alikuwa….(inaudible)….akisema  kwamba  IPK  imeanza  Kisauni.  Kweli  IPK  imeanza  Kisauni  na  sote  twakubali,  lakini

hatukubali  kwamba  Kayabombo  haikuanza  Kisauni.  Iwe  report  katika  record  za  commission  hii.  Kayabombo  haikuanza

Kisauni wala haikuanza Digo wala haikuanza Coast, imeanza State House Nakuru. Kwa hivyo si jambo la Waislamu wa Pwani.

Asanteni.

Com. Hassan:  Asante sana Awadh.  Tafadhali Awadh ukitoa maoni unapiga sahihi kwa kitabu  yetu.  Peter  Mulamba.  Please

anza na jina ndiyo isikike sauti vizuri. 

Mr. Peter Sewe Mulamba: Thank you very much. Ladies and gentlemen, the commissioners who are here. My name is Peter

Sewe Mulamba,  am  a  teacher  and  a  school  administrator.  What  I  had  planned  to  say  I  will  not  say  because  it  will  be  just

repetition. I  want  to  try  and  confine  myself  in  the  areas  where  I  have  not  heard  people  say  so  much  but  are  of  very  much

concern to me. This is particularly the school issue. There is very strong feeling by the Kenyan about  the kind of education that

we are having. But as an implementor of these policies.  The best  education which we ever decide in this country is 8-4-4,  but

the biggest problem is that this thing instead of it being managed by the professionals it was hijacked by the politicians. Many of

them are semi-illiterate and  know nothing about it.

The other problem is about  the education officers in that they have left the proper  management of this policies to people  who

are not qualified to do this. The problem here at  hand is the competition which  has  been  brought  by  listing  schools.  This  has

created a cut-throat competition which benefiting only the entrepreneurs who have started  private schools.  And it is doing a lot

of harm to the child and again it is taking the cost of education to be  too high above the ordinary mwananchi. How is it making

the cost of schools to be high. It is because the teachers have to work 24 hours and pupils have to learn 24 hours.  In this case

we are  sacrificing one  thing  because  education  is  not  only  meant  for  academic  work.  It  aims  at  achieving  certain  things  like

spiritual  development,  physical  development  but  these  ones  are  sacrificed.  So  we  have  gone  back  to  the  old  problem  of

competing to be number one. So when we do these we sacrifice these other areas therefore you find this country is well known

in sports  but these days we hardly have time to teach students sports.  Because we have always  been  called  upon  to  teach  a

subject  that is coming in the  examination  so  that  you  have  the  highest  mean  score.  This  means  score  mania  has  brought  the

biggest problem we are facing in this country today.  And therefore the teacher  has to do a lot of work to add more time. And

adding more time we will demand for a stipend a little thing for workers and that is in the name of extended work or  tuition as  it

is generally referred to. 

So  this  is  what  is  driving  the  cost  of  education  to  be  higher.  Otherwise  our  public  schools  are  well  endowed  with  facilities

because they have….(inaudible)….and they are now a classrooms which are built according to the engineering and professional

way it should be but many of them are half empty. Why? Because the Kenyan public has endured to think that the only schools

that  produce  are  the  private  ones.  Where  they  are  mediocre  teachers  and  in  facilities  these  people  only  teach  children

examinations. And these children are  not taught the spiritual education slightly and this is why the country is suffering. You will

find our products, the products we produce these days peole tend to believe that they are ill trained but there is a lot of teaching
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in them. 

The only thing lacking is that the religious issues we have discussed so much here they are not given time to go to the Mosque to

learn abou their religious, I mean pastoral education in the churches so this people end up as  not God-fearing pupils.  This is the

reason why you have a lot of problem here like the drug abuse it is because we don’t have sound spiritual education which was

well designed in the syllabus, but it is hard to implement because we are going for competition to make the child get number one

and yet we have never heard a shortage of form one places or higher education places. 

So my recommendation or what I would like to propose is there should be no listing of schools,  because  it is not benefiting the

child. We have children who are not endowed with brains to be  taught but they can do very many good things. Some of these

ones are like in sports or in drama where they can also even earn a lot of money if they pursue those lines so this is why we are

saying that we should try and embrace  systems  that  we  use  to  have  in  the  past  where  the  school  should  just  concentrate  in

teaching all areas.  If they should be a mean score  system then all these  other  avenues  should  be  considered  to  be  put  in  the

mean  score  to  consider  its  school  number  one  not  just  bookwork  only,  but  all  those  other  areas.  The  other  thing  is  about

intergrating our students. When we were secondary school I hope some of you can remember.

Com. Hassan: Could you please summarise. 

Mr. Mulamba: I am summarising. We used to have students mixed in secondary schools so you could find one from Garissa

or Siaya or Busia coming to Mombasa to learn here. That brings national cohesion and should consider  these things once more,

rather than making children be in only one particular area  like here in  highlands.  One  has  never  seen  outside.  You  will  never

understand what Kenya is.  No  wonder  this is why we  are  talking  so  much  about  separitism,  the  federal  kind  of  government

because there is not that feelings of us feeling as Kenyans. The other thing quickly is about  the elections of the Presidents.  I just

wanted to touch on this area.  Tribalism can only be killed if for example when electing a President  then most of the provinces

that President comes should not be  counted in the name of that President.  He should seek  votes from other provinces,  so that

he could be seen to be a national leader and that could commit that President  to looking at  the entire country as  one,  but if you

use your community to take  you to any place you will have to consider  only that community alone,  so because  I am being  so

pressed…

Com. Hassan: Thank you very much. We are very greatful for your views and this brings us to the end of this session.  We are

very sorry that we cannot be able to hear others who are listed. It is going to six O’clock. We have been here from nine thirty, I

think we have captured the majority views of the people  of Kisauni.  So I want to apologise  to  those  who  are  here  and  who

have not been able to give their views. If you have written submissions please go ahead and give them. We will not be able to sit

further and listen to more and I therefore want to call upon ….

Interjection:  I am sorry for interruption but I feel it is my right to do so.  We were  told  during  the  previous  meeting  that  the

maximum number of days we can have the commissioners is two and….(inaudible)….can be added  to  the  third  day.  I  don’t
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know whether you, it is the impression of political element but otherwise it is not I think even if this commission extended until

Friday you will still have more views. Now unless you are telling us you have been pressurised by politicians to finish this work

before a ginew time may  be  we  can  excuse  you,  but  otherwise  if  it  is  just  time  factor,  then  it  is  very  unfair  to  the  Kenyans

because there are  so many  people  who  want  to  come  to  give  views  but  because  of  the  nature  of  abuses  that  have  actually

happened for the last 37 years,  you find whoever comes here,  he wants to spend one hour alone.  So I don’t know but I feel

you are already denying us our rights to give our views and we know you are  very tired,  you are  human beings but at  the same

time we wouldn’t like you to excuse you because  it is not we who have actually said we want one day.  It  is you people  who

have actually agreed to give us even three days maximum and today we are surprised it is only one day. I am sorry to hear that.

Com. Mosonik:  Thank you very much. I know we have to do it in the right way. You have the right to say and I think you are

right in what you have sai.  We have been told in other  places also and you are  right that we are  under pressure.  We can also

produce a political process so you cannot pretend that there are no pressures through this process. There have been pressures  I

will tell, I have been reading papers everyday there has been a controversy in the commission as  to the time frame. So it is also

true that we are not trying to pretend and we have wanted to sit in every constituency in three venues for three days each,  but

there has been a lot of controversy and you know that very well. I  think you should try and understand  that  we  are  trying  to

work through a very controversial political process and we agreed that we are  going to sit in two venues in every constituency

for two days and if we had our way I will also do so that people  should be given a longer time. This process  would have been

finished next year in September, but you know what that means. 

Interjection: …..(inaudible)….in the whole republic

Com. Mosonik: No, no.

Interjection: We were in the hall and time is actually up. Those who are inside…..(inaudible)……

Com. Mosonik: No I have also agreed with you that from this point we have been here this morning from eight or  nine upto

now. I can assure you the views we have collected from Kisauni, those which are written and those which have been here in the

morning, are almost more or less than repetition. I think majority of you have come from Kisauni I am sure those who were here

you could confirm that. So unless you want yourself to be heard or  to hear your voice again, and repeat  the same things. Most

likely you will find I keep  on repeating a similar point.  So  please can you also bear  with us,  understand our position.  If it was

our wish we agree being here tomorrow or  Tuesday but we are  trying to work through a very difficult process  and I am sorry

but I have to close the station today.  Thank you.

Meeting ended at 6.00 p.m.
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