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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, KINANGO CONSTITUENCY, HELD AT KINANGO SECONDARY
SCHOOL, 30TH MAY 2002

Present:

1. Com. Dr. Mohammed A. Swazuri
1. Com. Bishop B.N. Kariuki
1. Com. Nancy Baraza

Secretariat in Attendance

1. Mr. Apamo                -        Programme Officer
1. Mwero wa Mkalla        -        District Co-ordinator        
1. Jacque Nyamoo        -        Verbartim Recorder
1. Egda Kagoni                -        Asst. Programme Officer.

Meeting opened at 10.00 a.m with Com. Dr. Mohammed Swazuri on the chair.

Natuombe, Bwana katika jina la Yesu tunakushukuru, tunakuinua, tunakutukuza kwa maana ndiye Bwana.  Tunasema ni asante

kwa  siku  ambayo  umetuawadia  Bwana  tunakuomba  Bwana.   Tunakuomba  Bwana  ukaweze  kutusaidia,  yote  tutakayosema

ikaweze  kutusaidia  ikaweze  kutoka  rohoni  mwetu  na  wewe  Bwana  ukaweze  kuyatia  mihuri  Bwana.   Mungu  wangu

ninakushukuru kwa sababu ya wapendwa ambayo umewaleta ndiyo tukayazungumuze ya kujenga nchi yetu ya Kenya Mfalme

wa  Wafalme  Jehova  ninakuomba  roho  wako  aweze  kututawala  tusikuzungumze  ya  kimwanadamu  lakini  bwana  yote

itayatakayo  ombewa  iwe  yatokana  kwako  ewe  bwana  Mungu  tunaomba  wale  walio  njiani  Mungu  tunaomba  uweze

ukawakaribisha  na  ndiyo  tuweze  kunena  na  kukubaliana  mfalme  wa  mfalme  kwasababu  Jehova  umesema  ya  kwamba  pale

wawili,  watatu  watakaosema  utakuwa  pamoja  nao  tunaamini  ya  kwamba  bwana  utatutembelea  ninasimama  kinyume  na

mipango na gombe zote za ibilisi shetani  ambazo  zinaweze  kuja  kuchangana  mkutano  huu  katika  jina  la  Yesu  Kristo  Mungu

ukaweze kuonekana na ukatutangalie hata tunapomaliza tukamalize na wewe bwana tutakushukuru tutakapoona mapenzi yako

na nguvu zako ni katika jina la Yesu Kristo tunaomba, tukiamini.  Amen. 

Asante sana bwana muhubiri, tuko na commissioner mama hapa Nancy Barasa  tuko na commissioner mwingine  hapa  Bishop

Bernard Kariuki na mimi naitwa Mohammed Swanzuri sote  macommissioners,  tuko na team yetu hapa wanaorecord  hapa  na

hayo  wengine  hapa  na  tuko  chairman  wa  ile  kamati  ya  kikatiba  ya  Kinango  Constituency  iko  hapa  wachuvi  wako  hapa  na

wengine wengi, tuko na District coordinator  Bwana Mweru kwa  hivyo  kila  anayetaka  kuutoa  maoni  tutampatia  dakika  tano.

Tulifanya hivyo jana Saburu na tukapata zaidi ya watu mia mbili.  Kwa hivyo tunataka mfuate utaratibu huo.  Yule aweza kutoa

maoni yake kwa kutoa memorandum ulioandika mswada ulioandika sasa  ukiuleta mswada ule kama unataka kuotoa tu bila ya

kusema tutauweka pale kwa bwana Apamo ata  record  au unataka  ule  mswada  upitie  kidogo  utaka  hapa  tutakupatia  dakika

tano.   Na  sio kusoma kila mswada neno badaa  ya neno.   Itachukuakua muda mrefu. Tunataka  utupatie  mapendekezo  ya  ule
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mswada.  Na hata ukimaliza kuutaja hayo mapendekezo itabidi uandike tena pale.  Au unaweza kutoa maoni yako kwa kusema

tu hivi hivi na utuambie mapendekezo.   Shida zote tunasinjua.  Tufanye  nini  tuondoe  shida  hizo.   Uzianze  kutaja  vile  ambvyo

tunateseka tumefanya hivi mapendekezo ni hivi.  Shida ya shamba ni hivi tunataka hivi.  Shida ya kitu fulani ni hivi tunataka hivi.

Dakika  tano  tano  tafadhali.   Hatutapata  horodha  ilio  andikwa  hapa.   Kwa  hivyo  alikuja  hapa  na  anataka  kutoa  maoni  na

hanjaandika  jina  lake  tafadhali  aende  pale  inje  kuna  meza  pale  ataandika  jina  lake.   Haya  tutaanza  na  bwana  Joseph  Njiri

Mwako.  Itafika hapo?

Joseph Njiri Mwako:        Mwenye  kiti,  macommissioners,  wanachama  wote  wa  tume  ya  marekebisho  ya  katiba  nchini,

wananchi wenzangu wa Kinago hamjambo.  Kwanza nataka chukuwa nafasi hii kumshukuru bwana commissioner kunipa nafasi

hii ili niwenze kuzungumza machache nakutoa mapendekezo yale ambao niko nayo.   Kwanza zaidi nitaguzia  upande  wetu  sisi

walemavu.   Walemavu  tungependa  katiba  itakayokuja  zaidi  iwaweke  walemavu  katika  mstari  wa  mbele  haza  zaidi  katika

serikali inayokuja na pia katika kila jambo katika kila maendeleo ye yote.  Walemavu wawekwe katika mstari wa mbele.   Hiyo

ni moja.

Na pili, tungependelea haki iweko kati yetu na wale wananchi wengi wowote wa hali ya kawaida isiwe na hali ya utetanshi bali

ikuwe  na  hali  ambayo  ingependelea  sisi  tuwe  tunaona  tuko  sawa  sawa  na  wale  wenzetu  wale  wana  viombo  vyote.

Tungependelea serikali ijao iwe serikali ya umoja wa kitaifa na iwe serikali ambayo kwa kweli haitabangua mtu awaye ye yote.

Tungependelea  serikali  yenye  amani.   Serikali  ambayo  haitakwa  na  utafauti  wowote  mbali  iwe  serikali  ambayo  itakwa

inapendwa na vizazi na hata vizazi.  Tungependelea pia kuona ya kwamba haki inadumishwa za kibinandamu ata  kwa upande

wa  mashamba,  kwa  upande  wa  adhi  na  upande  wa  hali  ya  kimasomo.   Walemavu  kwa  upande  wa  masomo  tungependela

serikali  ijao  wapewe  haki  sawa  upande  wa  masomo  ili  isiwe  na  ile  hali  ya  kwamba  watu  wa  kawaida  wanaweza  kusema

kwamba hao wanaweza kutushida la bali iwe kuna hali ambayo tunaweza kusema ya kwamba wako katika  mstari  moja  ama

katika mstari ya mbele.

Mwisho, tungependela serikali ijao idumize zaidi na zaidi uhuru ya kuwabudu katika makanisa na pia katika misikiti ili watu wote

wawe  wanaweza  kuwa  na  haki  na  uhuru  ya  kuwabudu  katika  makanisa  wanayopendelea.   Pia  watu  wawe  na  uhuru  ama

mKenya ye yote awe na uhuru wa kukaa mahali popote a napotaka bila kusumbuliwa bila kutatizwa na mtu yeyote. 

Kwa kumaliza, ningependelea uchaguzi mkuu ujao uwe uchaguzi wa haki na wa kidemokracia kwa wa Kenya wote bila ubaguzi

bila kubagua rangi au umbile.  Ni hayo machache.  Asanteni. 

Com.  Barasa:   Atoe details chake pale tuenda kwa  D. N. Thuo.  Hayuko.  A.K. Mundugu.

Mundugu:  Asante sana mwenye kiti mimi naitwa Hassan Kombo Mundugu Nazera Mkangi.  Nashukuru sana bwana mwenye

kiti na wananchi wenzangu.  Mimi ningependa maoni  hivi,  katika  serikali  ambayo  naitarajia  kuunda  katiba  mpya  mimi binafsi
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naunga  mkono  serikali  ya  majimbo.   Na  katika  kifungu  cha  serikali  ya  majimbo  ningependela  upande  wa  local  government

irudishiwe mamlaka yote iwe shida zote ndogo ndogo tunapitishia wenye  hapa  Kwale  kama  ni  shida  ya  mashamba,  tunanjua

tabu zetu na tupewe nguvu tunjue shida hiyo  tutaimaliza wenyeweye hapa Kwale kule tupeleke tu recommendation.   Ingine ni

ya kuchangia ni kwamba katika serikali ambayo tunapendelea.   Ningependelea hata dhuluma Duruma apate  haki yake yote na

kusema  apate  haki  yote  ni  kwamba  kuna  vikongojo  fulani  ambazo  mdhuluma  Mduruma  amenyefanya  kama  hana  uhuru.

Tukiingilia  upande  wa  dini  utapata  dhuluma  Duruma  yeye  ni  mtu  ambaye  anakubali  kwamba  shehemu  zingine  ni  tukufu  na

utapata Muislam sehemu ile huenda akeyehalibuakaharibu.   Utapata  epistle anaweza enda  sehemu  hiyo  akaiharilibu  pia  kama

tuseme sisi tuna sehemu  zetu  ambazo  tunakubali  kwamba  during  dry  season  sehemu  ambayo  kunaweza  enda  huko  tukaoba

mvua na tuna believe kwamba tukaiomba mvua inakuja.   Lakini  hao  wandugu  zetu  huenda  sehemu  kama  hizo  wanasiharibu.

Tungekubali kwamba dhuluma Duruma nafasi kama hiyo iwe sheria kwamba mtu ye yote ambaye dhuluma Duruma hii akubali

kwamba  sehemu  hizo  siwe  sehemu  zakuharlibiwa  kwa  binafusi  ya  kuomba  Mungu  wake.   Dhuluma  Duruma  awe  na  haki

kwamba siku ya juma ikubaliwe  kwamba  ni  sheria  ni  siku  ya  kupumshika.   Na  kubali  kwamba  kuna  sehemu  zingine  apapo

abampo watu hawataki kufish.  Yaani kuna special  rivers ambazo we believe kwamba huwa na sort  of fishing  we  do  not  get

blessings from the Lord.  Kwa hivyo tungesema hivi, sisi wa Nduruma vitu kama hizo ziwe sheria,  Mkristo,  Musliam akifish in

those areas awe anaweza punished by the law.  Kwa sababu kama Kivulugani there is a river,  river Kindemi, yingine kwingine

kuna there is a place known as Mwandudua. Mwandundua is a place where actually we believe wakati  wa dry season you can

just go there  and  pray  our  Lord  and  we  believe  that  hapo  mahali  within  short  time  tutapata  mvua.   Lakini  hawa  wa  Kristo

wamedhalau wamenda kule wakafanya opposite  the way we believe.  Kwa hivyo tungependelea hiyo  iwe  sheria.   Muwislam

akienda akifanya hivo, Mkristo akienda akifanya hivo tupewe nguvu ya kumstaki.   Ombi  langu  lingine  ningengependelea  kwa

sababu tuna mira mila tofauti tofauti na katika mira mila zetu tunaamani kwamba Duruma akilala na bibi  ya  mwenzake  kuliwa

mali.  Kwa hivyo ni pendekezo langu tupewe nguvu na tupewe sheria ya kwamba these kangaroo laws zetu ambazo sikoziko

huko ziwe  sina  zina  nguvu  zaidi  kwa  sababu  tumeona  kwamba  sisi  tukipatiwa  hali  ya  Mdruma  vile  anaichi  anaishi  ambavyo

akiondoka hapa akienda huko au akienda in the normal courts  unapata kwamba Mduruma haki yake imewacshwa yuma kw a

sababu sisi tunaamini kwamba  kuna  watu  ambao  wanapewa  natural  powers  by  Lord.   Tuna  wazee  wetu  ambao  tuna  amini

kwamba mchawi anaweza kujulikana through kiapo na kuna watu ambao tuna amini kwamba ukienda pale tutaambiwa huyu ni

mchawi, huyu si mchawi lakini tumeona kwamba kuna unyonge.  Mtu kama yule apewe nafasi ya kutosha kwa hivo tungeomba

korti kama kangaroo laws kama hivyo epewe ipewe uzitu zaidi ndiyo imefanya watu wa hapa kwetu utapata  mtu anaenda kule

alafu badaa ya hapo anasitakiwa tena polisi badaa ya hapo anaenda kule mambo yana bandilika na anakuakua hiyo ni makosa

lakini  sisi  tuna  amini  kwamba  those  people  have  extra  powers  na  we  believe  kwamba  hata  Mungu  kuna  watu  ambaonye

emewavolunter kwamba hao watu wa na powers  hata ya  kuzumgumza  na  ngombe.    Kwa  hivyo  we  believe  mtu  kama  yule

anaweza kutufanya tuwe na haki zetu cha ki Duruma.  

Langu  la  mwisho,  ili  ningependelea  Mduruma  ambaye  ainakunja  awe  ni  mtu  ananjua  haki  yake.   Na  kunjua  haki  yake  ni

kwamba anaweza  kupewa  mamlaka  na  serikali  ya  kuhakikisha  kwamba  mtoto,  bibi  yake;,  bwana  ndiye  mwenye  mamlaka.

Haya mambo ya kwambiwa bibi na bwana wana haki sawa mapendekezo yangu ina sema kwa Mdruma hakuna.  Asanteni.
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Com. Nancy Barasa:        Wewe Mduruma.

Mundugu:        Ndiyo

Com Barasa:      Na wewe Mduruma anajiona unajiona sawa sawa kama iko na Wakenya engiwengine?  Ni Mkenya.   Awa

Awe anabaki tu Mduruma na bibi yake na hii nchi ingine hii Kenya kubwa hahuziki hahusiki nayo?  Kenya Kubwa.   Mduruma

sio Mkenya?

Mundugu:        No.  Si kwangu.

Com.  Barasa:        Unajua tuna        tunanjengancha katiba ya nchi inaitwa Kenya.   Sio katiba ya Waduruma.   Naonajione

kama wewe ni mkubwa kuliko Mduruma pia.

Mundugu:        Kwa kweli mama amejaribu kuniuliza swali na ningependelea kulijibu hili.  Katika serikali huwa ina madaranja

tofauti tofaoti  kuna ngazi ya kutoka from the grassroot  to  the  top.   Kwa  hivyo  nikisema  hivo  ni  na  amini  kwamba  ili  serikali

ambao itachaguliwa naweza  iweze  kuwa  kua  ya  majimbo,  inawenza  kuwakua  serikali  ya  muungano,  lakini  ni  nasema  katika

serikali hiyo hiyo Mduruma apewe nafasi hizo hizo kwa sababu tunaamini kwamba  serikali  haiwezi  kuundwa  na  kabila  moja.

Lakini ni kwamba Mduruma nawe ananjisikia yuko huru.  Asante.

Com.  Bishop  Kariuki:   Umesema  kwamba  kina  mama  Wanduruma  hawana  haki  sawa  na  wanaume.   Sasa  kuna  mambo

ambayo kina mama wanaumia kwa sasa ambayo inahitaji kutengenezwa na katiba au ungependa wakae vili vili tu walivyokuwa

wakikaa.

Mundugu:         Mimi nikiwa  Mduruma  nitakubali  kwamba  ni  Mduruma  na  haki  ya  Mduruma  lazima  ikubaliwe.  Ni  kisema

hivyo ni kwamba desturi hii ya kwamba bibi na bwana wawe sawa inachangia divorce na inachangia kwamba nyumbani hakuna

peace  kwa sababu sisi tuna amini kwamba bibi ni mtu wa kulea watoto  na  bwana  ni  mtu  wa  kutafuta.    Na  watu  hawawezi

kuma kuwa sawa katika nyumba moja.  Na utaona kule mahalimali  ambapo watu wamesemekana wako sawa there is a lot  of

divorce na ina encourage a lot of let us say sehemu kama hizo nimeona kama watu hawaishi vizuri hakuna heshima ndani yake.

Com.  Register hapo.  Mwachichi.

Mwachachi:   Kwa  jina  ninaitwa  Immanuel  Siboya   Mwachichiu  na  nickname  ninaitwa  Kundongo   si  Mujaluo  lakini.   Sio

undongo Kundongo.  Mimi ningetaka kuchangia point moja kwa katiba hii.  Mimi nimefikiria sana kwa sababu Kenya ni moja

na tunaoma tunaoma mambo yote inaenda sawa lakini tunaona hapa kwetu mambo  mengine  si  sawa.    Ni  likukuaa  nikomba
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tume hii ikinja si ta lala siku hiyo nitakunja nitoe n\hiihaya maoni yangu.  Maoni yangu insema ninasema  hivi.  Sisi tunategemea

sana  mifugo  na  mnazi.   Katika  hizi  vitu  viwili  tunategemeaama  sisi  hapa  singine  zingine  zimekwenda  kama  hivi  sasa  hakuna

mifugo kama vile zamani.  Imembakia ni mnazi.  Mnazi watu wengine wanatambua kama mti wa pwani lakini mnazi ni wa Kenya

nzima.  Ninashangaa ama ni naomba tume hii wakati  imekutana kwamba mnazi hapa kwetu unasumbiliwa.  Pombe.   Natoboa

kabisa leo.  Nasema hivi tunaona mtu akibeba mnazi au anazisaidia mnazi anashikwa.  Na  hali ni kinywanji kama zile zingine za

Kenya.  Na watu wale wengine hawashikwi.  Ni likua likua nanjiuliza ni kwa nini.  Siku ya katiba ni lini nitaisema.  Kwa hivyo

leo nimekunja kuwambia tunataka mnazi iwe uwe free Kenya yote.  Si hapa Kinango peke yake.   Ama itumike kama vinywanji

vingine tunafanya katika Kenya hii.  

Langu lingine la pili, ni juu ya ardhi.   Ardhi nasema hivi nilipozaliwa mimi hapo Kingango niliambiwa hi ardhi ni ya serikali kuu.

Nampaka dakika hii ninaambiwa hii ni ya serikali kuu.  Hiyo serikali kuu kutoka hapa Kasasa  sijaiona.  Na  waona watu wale

wale na kama ni wale wale tunaomba serikali inayokunja afanye ifanye mpango itugawanyiwe watu wa Kinango hii ardhi.   Kila

mtu awe na mahali pake,  mana kila mtu anakunja anakunja na barua ambaye ni serikali kuu.  Na  hiyo si serikali kuu ni mahali

nimepozaliwa nilipozaliwa mimi.  Kwa hivyo ningependelea Kinango igawanywe. 

Kessy:  Mimi naitwa Arindi Augustus Kessy.   Bwana mwenye kiti sitazungumza mengi lakini nitazungumsza  kidogo.   Mimi  ni

juu  ya  pension.   Kila  mara  tunaona  mishahara  yaoengezwa  na  katika  macommission  hizi  hata  juzi  juzi  nilukuwa  nasikia

commission ilitanja  mambo  ya  watu  walioretire  waongezwe  kitu  lakini  miaka  twende  nenda  miaka  kwenda  rudi  hatuoni  kitu

kama hizohiyo.  Na sisi pia ni watu tuna mafamilies na kitu hata ikongiongezwa si hutuongezwi na wengineo wengineo.  Sijui hua

aje.  Ndiyo nataka nielewe.

La pili, mimi labda ni na  bibi  anafanya  kazi  nami  pia  nafanya  kazi.   Mmoja  wetu  akienda  anapewa  kitu  kidogo  mpaka  hata

haiweze haiwezi kumaliza miaka mitano na huko tuna watoto  wamebaki hapa.   Kwa nini hiyo miaka mitano isiongezwe mpaka

wale dependants hawa wakapata zo zote mpaka wa kamalizika.  Kwa mfano siku hizi kuna ugonjwa wa ukimwi inamaliza watu

kila wiki.  Sasa hawa wanawazwa wanaachwa wataangaliwa na nani kama mzee na mama wamekwenda.  

Com.  Barasa:  Tuko na Ngala Ayub.  Mzee wangu hapo dakika tano.  Wazee wangu muniwe ladhiradhi.  

Ali Ayub: Mimi wakati wote hukaa mabarazani lakini sijajitamburisha sana kwenye mabaraza,  isipokuwa najulikana mtaa wetu

huu wa kinango na kwa hivyo mimi nimechaguliwa mtu wa KANU wa kwanza.

Com.  Barasa:  Jina lako nani?

Ali Ayubu: Jina langu ni Ali Ayub, Alingala Ayubu, wabunge wanaanza kusimamia hii kiti, kutoka akina Bidu kutoka akina nani,

lakini sasa  naonekana kwamba nimevunjwa hapa kwetu Kinango, hapa hapa town kwetu Kinango tuko kando kando.   Mimi
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nilikuwa ni mtu ambao hutafuta njia yeyote,  vijijini kote,  kusema barazani hapo,  na misikiti, na kumletea habari  hizo kwa Chifu

na nimekuwa nikiendelea hivo hivo. Lakini hivi sasa nimesahaulika mabarazani, shabiwi wala nini na huona vitoto vidogo tu, vile

vinavyotumwa.  Hata nikiwa hapa nyumbani akapita mzee mmoja huonana naye kwa mabaraza wakati  wowote na akaniambia

mimi nakuakualika baraza.  Wapi?  Kinango, nikamuliza; mwenye kukuakualika baraza ni mimi au ni wewe?  Basi ikawa shida.

 

Commissioner:  Sasa unataka katiba ikufanyie nini?

Ningeomba Katiba kwamba kazi yangu iwe ile ile ya mzee wa miji.  Eeh wa kutangaza na kuheshimiwa, sasa  imekuwa heshima

hakuna tele, heshima hakuna tena.  Hakuna haja hata ya mshahara, kazi ni ile ile ya kidesturi  kukitokea baraza nionekane mbele

kama mimi ni nani!  Basi wananifichaficha na wamechukuwa watoto wadogo ndiyo wanasimama kwenye baraza. Basi mi naona

nasikia uchungu kwa kuwa kama wamenisahau na tena si watu tu wa majumbani, hata hapa hapa kwetu maofisini.  Ingine la pili

mimi naona uchungu sana nataka nijue kwamba nitaendelea na ile kazi yangu hiyo ikitokezea kuna shida furani fulani nielezwe na

vichifu na machifu ndio twendelee nao pamoja.

Com.  Barasa:  Bwana Chifu wa Kinango yuko?

Hajaingia, akiingia utatwambia tuchunguze mambo ya mzee.

Com.  Barasa:   Baada ya mzee Ali, tuna Gasma Rumba.

Rumba: Mwenyekiti, Macommissioners wote,  na ndugu zangu hamjambo!  Mimi kwa majina naitwa Gasma Rumba Nyamau

ni mzaliwa wa Guma Location,  nataka  kuchangia  vitu  viwili  muhimu,  ya  kwanza  ni  kuhusu  magonjwa  ama  tunaweza  kuyaita

special diseases  kwa mfano; ukimwi, ukoma na magojwa mengine ya  kitalamu  ile  wanayoijua.   Ningependekeza  wakuwe  na

sheria malum ambaye ambayo itawawezeshayezeza serikali kuwaangalia wale wagonjwa kikamilifu.  Kwa sababu kwanza mtu

akiwa  mgonjwa  namna  hiyo  huwa  hawezi  kutafuta  chakula  kwa  cha  watoto  wake  na  pia  yeye  mwenyewe  akili  yake

imeharibika.  Kwa hivyo mimi ningependekeza kuwe na sheria hasa ya kuwa hasa akijurikaka akijulrikana ni ukoma au ugonjwa

ule wa kumaliza, kuwe na sheria hata kwa hospitali huwa mgojwa akiingia huwa ataangaliwa bila  kusumbuliwa,  mtu  wake  au

yeye mwenyewe.  

Ya pili ni kuhusu uridhi wa watoto, tunajua yuko baba na mama kama wazazi wa mtoto mmoja hata kama ni wawili au watatu.

Sijui  kama  kuna  sheria  lakini  sioni  ikifanya  kazi.   Kwa  sababu  baada  ya  kuoana  lazimami  na  sheria  kutengenezwa;  wakati

pengine kama wameachana kwa bahati  mbaya na Bibi  kulingana  na  kimila  cha  Kiafrika,  nafikiri  bwana  ndiyo  ndiye  kiongozi

pale.  Kwa hivyo ningependekeza kiongozi achukue uridhi wa chochote kilichombakia;
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Com.  Barasa:  Kama bwana amefariki?

Rumba: Sikusema kufariki,  nilisema kuachankuachanaa.   Sasa  hawa watoto  badala  ya kugawanywa humu na huku, wapewe

mlolongo mmoja na sheria iwe iko mikononi mwa ule mkubwa, mkuu wa familia.

Com.  Barasa:  Nani ndiye mkubwa?

Rumba : Badu hujanielewa!

Com.  Barasa:   Unasema ya kwamba bibi na bwana wakiachana  watoto  wawe  mikononi  mwa  bwana  kwa  sababu  bwana

ndiye mkubwa wa familia.

Rumba: Eeh ndiye hii sasa  hayo ndiyo maoni yangu ya pili.  Mwanamke ana haki ya kuchukuakua mali hata kugawanya mali

ana  haki  ambapo  sheria  tunaka  iwe  na  upande  mmoja  tu  ule  wa  mwanaume.   Siyo  kwamba  hatutambui  akina  mama

tunawatambua lakini kwa sababu kuoa kikwetu si kama  wale wazungu kuoa kikwetu ni kuchukuakua  mtu  kwao  na  kumleta

kwetu.   

Rumba: Nafikiria hivyo; ndiyo maana mimi nasema namna hiyo.

Com. Barasa:  Unasema hao watoto  waende na baba  na mama aende asiwaone tena? Naunajua mama ndio mlezi mzuri wa

watoto,  unajua hivyo?  Na sasa  unasema  aende zake asahau hawa watoto?   Unafikiri hiyo ni sheria mzuri kwa kweli?  Yeye

hakusaa hakuzaa hawa watoto?

Rumba: Asahnte sana mama kwa swali lako.  Ni kweli mlezi namba one ni mama kwa sababu ndio anakaa na watoto  wakati

wowote.   Kulingana na haki tunayotake tunayotaka kuirlekebisha kwa leo huyu baba  ana haki zaidi kwa sababu ndiye mkuu.

Unajua mimi naweza kusema hivyo pengine;  Presidenti  ama mtu yeyote mkuu yuko na haki kidogo zaidi kuliko mtu wa  chini

kama mimi.  ZIiko, kitu kama hicho, sasa mimi ningependekeza baba awe na haki zaidi hasa kwa watoto kwa uridhi wa watoto.

Com.  Barasa:  Na wale watoto. wale wa?

Kwenye uridhi wa mali sasa, uridhi wa mali hiyo ni sehemu ingine, uridhi wa kwanza mimi nasema ni ule wa watoto  peke  yake

nimezungumzia pale. 

Rumba:  Kwa upande wa mali ziko.
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Com.  Barasa:  Mwingine ni Bwana Ali Juma Nyam.  Ali Juma Nyam.

Ali Juma Nyam: Asanti Asante sana Bwana mwenye kiti, commissioner na wananchi wenzangu.  Kwa majina naitwa Ali Juma

Nyam naishi hapa Kinyango.  Maoni yangu, kwanza naanza na umilikaji wa ardhi.   Ninapendekeza kwamba katika katiba hiyo

ambayo inatumika siku za usoni ardhi imilikiwe na mwananchi wa Kenya raia wa Kenya mtu wa Kigeni asiweze kumiliki ardhi. 

Ya  pili,  kuhusu  ardhi  imilikiwe  na  mtu  binafsi.  Katika  upande  wa  haki  za  wafungwa,  upande  wa  wafungwa,  ningependelea

wakati  wa upigaji kura  wafungwa  wapewe  haki  sawa  na  wale  ambao  wako  huru  ili  waweze  kupiga  kura.   Katika  cardi  ya

upiganji kura ningependelea irekebishwe  hadi  ya  kwamba  mtu  au  mwananchi  aweze  kupiga  kura  mahali  popote.   Lingine  ni

kuhusu mfumo wa serikali,  ningependelea  katika  mfumo  wa  serikali   uwe  ya  wa  majimbo.   Kwa  maoni  yangu  nafikiria  hiyo

itaweze  kuleta  ugawanyaji  wa  rasili  mali  sawa  sawa  kwa  nchi  nzima.   Na  katika  masunduku  ya  kupiga  kura  ningependelea

masunduku ya upigaji kura yawe transparent uweze kujua kule ndani kuna nini na pia kukiwezekana zile kura ziwe zikistudyiwa

katika pale mali ambapo wapikaji kura wanapiga ili zikipelekwa ziende hesabu katika sehemu ya wakilishi bungeni.

Na ingine kabisa ya mwisho inazungumza kuhusu wafanya kazi.

Ali Juma: Ni ya mwisho.

Ali  Juma:  Eeh  nimesema  badalaada  yakuwa  zinameshahhesabiwa  katika  pale  mahali  huwa  zimepigwa  zimekuwa  zikiende

hesabu katika sehemu ya wakilishi bungeni badala  yakuwa zikihesabiwa pale.   Ingine  kabisa  nilikuwa  nizungumza  nizungumze

kuhusu wafanyi kazi wa serikali wapewe haki sawa wakati  wa siasa ukifika waweze pia nao wasiwe na uoga wawe na uhuru

wakukuaa wanaweza kuzungumza siasa mradi tu wasizifanye katika sehemu zao za kazi.

Na ya pili, oni langu lazungumza kuhusu wale wafanyi kazi kuwa wamestaafu muajiri, wakati  mtu anastaafu,  katika  mshahara;

kama wale wengine wanaongezewa wao hupuuzwa kwa hivyo wao pia waweze kuongezwa kwasababu wamefanya kazi nzuri

kwa miaka  ishirini  na  tano.   Pili  pia  mwajiri  aweze  kumwangalia  masilahi  yake  ya  kiafya  amlipe  pesa  za  matibabu  aendelee

kumlipa mpaka atakapochukuliwa na Mwenyezi Mungu na pia amwangalie masilahi ya nyumba. Nna kuhusu hawa wafanyi kazi

wengine ikiwa serikali imekubaliana kuhusu mambo ya,  pengine kama nyongeza za  mishahara  na  kadhalika  serikali  inayokuja

iweze kuheshimu ule mkataba na  ikiwa  itafika  hadi  ya  kwamba  waweze  kufanya  mgomo  usiitweo  mgomo  ule  haramu  kama

umefuata zile taratibu za kisheria.  Nnafikiria maoni yangu itakomea yatakomea hapo. 

Com.   Barasa:  Thank  you  very  much.   Wambua  Nzikali.   Haraka  haraka  Wambua  mwingine  ajitayarishe  Beatrice  Janga.

Jangaa or Janga.  Haya Jangaa haya jitayarishe.
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Wambua Nzikali:  Asanti sana Mwenye Kiti.   Mimi ningelipendelea, Mmimi ni Wambua Nzikali,  mimi ningelipendelea  katika

elimu hii ya  msingi iweze kuwa na ni ya bure na hali ya undamivu katika mahospitali uweze kutolewa bure igaramiwe na serikali.

  Naomba pia tume hii iangalie iwe ikiwawekewa elimu fulani, Counsellors amabao ama wagombeaji  wa ucounsellor  elimu  ya

chini hata kama itaanzia darasa la nane lakini mtu awe anaelewa anafuata kitu gani na hivi viama ambavyo huwa vinaandikishwa

vya  kisiasa  viwekewe  kipimo  na  wala  sio  yeyote  anayesikia  kuakuwandikisha  chama  awe  anaenda  na  kuakuandikisha.

vinastahili kuwa vitatu.

Wambua: Kiwango

Com.  Barasa: Na hutaki waziangalie vile zinafanya kazi yakezake.

Wambua: Lazima ziangaliwe.

Com.  Barasa: Tuangalie vile zinafanya kazi.        

Wambua:  Ndio

Wambua:  Ah, bado.   Na  nyingine ni hawa utawala wa majimbo ningelipendelea tuwe tukiwachagua sisi  wenyewe  isipokuwa

watu hawa hawana transfer huwa tuko nao miaka hamsini ni hamsini wanafanya vyema wanafanya vibaya tuko nao.   Ingine ni

kwa upande wa Mayor, mamayor tuwe tukiwachagua wenyewe na wala si counsellors.  Yangu ni hayo.

Com.  Barasa: Mwingine ni Beatrice

Beatrice: Majina yangu ni kama vile mmeyasikia Beatrice Jangaa.   Ninawakilisha kikundi kingine inacyoitwa Kisumuni Dinani

na ………..  Kisumuni, Mmathanuni location Sauni constituency.

Com.  Barasa: Inaitwa Kinango.

Beatrice: No Kinango constituency sorry sorry, pole pole sana.

Beatrice:  Yaani tofauti kwasababu ni groups tofauti.  Jana ilikuwa ni ya ………… Women’s Group na sasa  ni Dinani Kisauni

ndiyo tumeshaa kuwa huko.  Oni la kwanza, wamama wa huko walikuwa wanataka haki za watoto  wao.   W watoto wa huko

sana sana wananyimwa haki zao kama zile za elimu, hawapelekwi shule.   Moja  kwa  moja  ukizaliwa  mtu  nenda  ukakate  miti

tano hiyo makaa Ssasa nilazima wazazi wa mtu walazimishe watoto kusoma na tena aweze kuwa na uhuru wa kuwapa chakula

na mavazi na nyumba inayofaa na pia afya.

Point nyingine hii ni kuhusu watu walemavu na haki zao,  tunakuta mara nyingi walemavu wananyimwa haki zao sana sana kwa

mfano kama ni upande wa kazi walemavu hawawekwi sawa na wale  ambao  wana  miguu  zao  ama  pengine  mikono  zao  ama

mwili wao ukiwa ni sawa.  Kwa hivyo tunahitaji haki zao ziwe sawa kama vile yule mtu mwenye miguu misawa na kila kitu sawa

kama  ni  kazi  iwe  sawa  kama  ni  mlemavu  awe  Chief  awe  chief.   Na  kama  pengine  awe  rais  kama  inawezekana  awe  rais

mlemavu.  Nikiendelea hata bungeni tunataka walemavu wapewe viti waende wakakae huku waongee wajadiliane watu kuhusu

masilahi yao hata kwenye council pia.

Point ya tatu,  hii ni kuhusu mila na  desturi,  utakuta  mababa  wa  wetu  huu  Wwaduruma  hata  bibi  akishafiwa  na  bwana  wake
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tayari wale ndugu zake yule bwana aliyekufa wanangangania yule bibi badala  ya  kumsaidia  yule  mama.   Kwa  hivyo  kama  ni

kuridhikurithi, uridhi usimrithi ule bibi bali msaidie na watoto wake kusoma na maneno mengine.

Nikiongezea miundo mambo ni ya serikali sikwamba wabara  wote wafukuzwe huko kwetu,  au  wafukuzwe  kwetu  Pwani  bali

kama kwa mfano ni bandari letu huko Mombasa, mkubwa awe ni wa Pwani na hata kama kuta kuwepo wa Bara lakini asili mia

yake iwe kama ni ishirini na tano huo ndio uwe wa Pwani…….  

Nikimalizia, hii ni upande wa raia, ; raia ni mtu aliyezaliwa mahali pale na kama amekuja mmezaa naye watoto pale watoto wale.

Mmzungu akitaka kurudi kwao ni wako wewe baba  wa  hapa  kwa  hivyo  watoto  wa  mtu  wa  inje  wawe  ni  raia  wa  Kenya.  

Asanteni kwa hayo machache. 

Com.  Barasamissioner: Eeh Kazungu MwalugombaMwakugomba.  Haya mzee wangu.

Kazungu  MwamgombaMwakugomba:  Hamjambo  ma  bibi  na  mabwana  mimi sina  maneno  mengi.  Ah,  jina  langu  mimi ni

Kazungu  MwalugombaMwakugomba  boss  lakini  sina  mengi  lakini  ninaongea  kitu  ambacho  nilikiona  vile  alikuwa  mama

akiongea hapa.   Y  yale  mambo  hata  mimi yamenipata.  Mmimi  nini  mlemavu.  Nnilifanya  na  APDK  Likoni,  nimefanya  miaka

thelathini  lakini  wanasema  mlemavu  hana  haki  yakulipwa  pesa  zile  zile,  basi  nilipambana  nao.   W  walinipatia  kitu  kidogo

ambacho  si  halali  wanasema  mlemavu  hana  haki  ya  kulipwa  pesa  za  retirement  walinipatia  kitu  kama  elfu  sitini  na  mimi

nimefanya miaka  thelathini  ile  ni  haki?   Aalafu  wakanipatia  barua  ya  kudai  N.S.S.F.  na  pesa  za  kusafirisha  vyombo  vyangu

walinipatia  elfu  tatu  je  ile  ni  haki.   Wanasema  mlemavu  hana  haki  ya  kulipwa  je  ile  ni  haki?  Mmefanya  mikutano  mikubwa

mikubwa mimi mnavyoniona hapa nilifika hadi Nairobi, Kasarani ndani nilifika kuongea mambo yale yale ya ulemavu na Bwana

Mganga  ndio  alikuwa  Chairman  wetu  lakini  yalikuwa  yanaendelea  Mr.  Mganga  alikwenda  mbele  ya  haki,  yeye  alikuwa

anaongoza  anasema  mlemavu  hana  haki  ya  kulipwa  pesa  hizo  walinipatia  elfu  sitini.   Sasa  mimi  nashukuru  ningeomba  wale

wenzangu waliobakia pale iwekwe mkazo wakiondoka waondoke na kitu kwa sababu uwe umepoteza nguvu zangu bure,  mimi

nimefanya miaka thelathini na wale nao wanastahili kufika miaka arobaini pale lakini wakiondoka wataondoka na vivi hivi hata

kuwekwe mkazo.  Mimi sina mambo mengi asanteni lakini naomba mambo mengine tena mimi nimejifunza  ile  kazi  na  ile  kazi

nimeijua ya useremala lakini kule nimeondoka sikuondoka na vifaa ninaomba kama inawezekana nipatiwe vifaa niwe naendelea

na kazi yangu.   

Com.  Barasamissioner:  Mr.  Kazungu  ulisema  ulilipwa  sixty  thousand  na  wale  ambao  sio  walemavu  walilipwa  ngapi?

Wakiretire wanalipwa ngapi?  Mimi ninaona huko kwetu ndio mwalimu sio mlemavu amelipwa forty thousand,  sijui kule kazini

kwako wale wengine wanalipwa ngapi wakiachishwa kazi?  Sisemi hakuna ubaguzi watu walemavu wanabaguliwa  sana  lakini

juu ya hii mambo ya pesa walilipwa pesa ngapi?

Kazungu: Wale walemavu

Com.  Barasa:  Hapana
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Kazungu: Wale ambao si walemavu wanalipwa zaidi kuliko sisi, huwezi kujua lakini wanapewa zaidi.

Com. Barasa: John Githinji. 

John  Githinji:  Mwenye  kiti,  kamati  woteyote.   Majina  langu  yangu  ni  John  Kinyanjui  Githinji.   Mimi  ningependelea  tume

ambaye  ambayo  inazungusha  inazungmzia  katiba  ama  katiba  ya  Kenya  iwe  namna  hii.   Mwanzo  ningependelea  kuwe  ya

kwamba yani wakati  wa kuchaguana  viongozi,  councillors,  MPs,  kila  mtu  awe  anachagua  mtu  ambaye  anapenda.   Kitu  kile

kingine ni kwamba hata kuwe ya kwamba pakifika pahali pa wale watu wanatoa pesa ule mtu ambaye anatoa pesa kwa sababu

sio halali awe akistakiwa na awe disqualified katika uchaguzi huo unaoendelea ndipo  kila  mtu  yeyote  kama  maskini  akaweze

kuwa anakiongozi.

Kile kingine ni kwamba ninaomba ya kwamba tukiangalia wakati  wa kortini judges ama magistrate awe akiulizwa na mstakiwa

swali kwa sababu sio yaani he is not above the law aulizwe swali na ajibu .   kitu  Kitu  kile  kingine  ni  kwamba  elimu  ambayo

inasomwa kutoka darasa la kwanza mpaka wa darasa la nane iwe ni elimu kutoka darasa la kwanza mpaka darasa la saba  kwa

sababu nikupotezea  ule  mtu  wakati  wake  na  ikiwezekana  tume  ya  katiba  iwe  mwanakenya  wote  ajue  sheria  iwe  ni  subject

kutoka  darasa  la  kwanza  mpaka  pahali  atakapofika  na  iwe  ni  sheria  ambaye  ambayo  anasoma  iwe  ni  subject  kama

mathematics, physics kama hiyo yote kwa sababu ni kwamba unaweza kuona mwanainchi wa Kenya ameenda kortini na hana

representative kama lawyer anafungwa kwa sababu  hajui  sheria  ya  Kenya  ya  kwanza  na  ya  pili  inasema  namna  gani.  Aawe

anajua sheria za Kenya na awe anaweza kujirepresent katika kortini.

Lile lingine ni kwamba ni mfungwa.  Mfungwa angaliwe sana mavazi ambaye anavaa asiwe mtu ovyo ovyo.   Na  kama ni kula

akule chakula ambaye ambacho kinafaa si chakula hivyo hivyo akule chakula inafaa.  Ile ingine ni kwamba nigependa kusema

chief -  assistant  chief wawe wanachaguliwa ni na wenyeji wa pale,  asiwe anachaguliwa na serikali na elimu  lake,  iwe  amefika

form four asiwe mtu hivyo hivyo kutoka form four ndiyo awe anaweza kuwa chief.

Lile lingine ni kwamba,  ni wachuuzi ambaye ambayo tukiangalia sawa unaweza kuniunga mkono wanasumbuliwa zaidi ya mno

katika  Kenya  nzima,  haonekani  kama  mwananchi  wa  Kenya  kwasababu  anafanya  biashara.   Wale  wachuuzi,  hawkers

waangaliwe  sana  vile  wanaweza  kusetiwa  pahali  pamoja  wasiwe  wanachukuliwa  kwa  sababu  hapo  ndipo  chanzo  chao  na

inapofika mpaka  pahali  wanaweka  duka  kama  wale  wengine.   Jambo  ile  lingine  ni  mgeni  mhindi  ama  mwarabu  yeyote  asio

mzaliwa wa Kenya sawa akija asirithi mali hapa asirithi ardhi asirithi kabisa.   Okay na katika bunge asikubaliwe kuwa kiongozi

ama awe MP ama awe Counsellor anywhere, awe tu ni mtu amekuja na ni wa kawaida na jambo lingine ni kwamba hali katiba

inasemekana majimbo ningependa serikali yetu ambaye ambayo inazungumza juu ya majimbo ielimishe wanainchi sawa majimbo

ni nini kwasababu wengine hawa elewi ni nini wengine wanafikiria nikufukuza watu, hawaelewi ni nini kwa sababu itafika mahali

iumize  mwanainchi  waelewe  kabisa  wafundishwe  na  ikiwa  ni  siasa  waelewe  na  kukiuwezekana,  watu  ambao  wasio  pale

kuletwe watu wa mbali wajue ni nini yaani majimbo maanake ni nini.  Wajue ni nini majimbo.
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Jambo lile lingine ni kwamba kuoa, ni kwamba mwanaume anaumia wakati wa kutoa kila kitu. panapofika pahali pa  kugawanya

mali unakuta  mali  imegawanywa  sawa  sawa  na  mama,  na  ule  mama  anaweza  kupata  opportunity  aje  aolewe  na  mali  yangu

nimeifanya alafu wanaenda kugawanya na ule mwanaume mwingine wakiachana. iwe ile mali ni ya ule bwana na watoto  ambao

amezaa nao pale.

Jambo lile lingine, pili ni kuhusu akina mama. Kkama serikali yetu inaongozwa na uongozi wa kidini ama wa ukristo tukiangalia

bibilia hakuna pahali ambao mwanamke amekuwa kiongozi, ama chief ama D.O ama D.C.  wawe wamepewa rank zile zingine

lakini wasipewe hapo kwa sababu huwa serikali haionekani kama inaongozwa Kimungu  ukiangalia  kabisa  katika  bibilia.  Kitu

kile kingine ni kwamba elimu iwe ya bure kwa sababu hio elimu ilikuwako mimi nimesoma nimemaliza 1977  form four nikaona

ya kwamba nilikuwa  ninasoma  bure  lakini  sasa  tunashangaa  kuona  elimu  ni  ya  kulipa  hata  kama  italipwa  iangaliwe  kiwango

ambaye kila mwananchi anaweza soma kitabu iwe ya bure,  elimu iwe ya bure everybody  should  go  to  school  na  ajue  ni  nini

ndio aweze kueleweka.

Commisioner:…………..

John Kinyanjui:  Nitasema moja tu.  Kitu kile kingine ni kwamba wakati  hawa polisi wanashika mtu akipelekwa kortini kama

itawezekana  akaweze  kuhukumiwa  pale  asipelekwe  rumande  awe  yani  sijui  anafanyiwa  mambo  yake  ndio  aende  akakubali

kortini hiyo iwe hivyo.  Na  kitu kile kingine mwananchi wa Kenya kama ni mwananchi nisiwe asiwe aliulizwa anatoka wapi na

anaenda wapi.  Polisi wasiwe wakiwasumbuwa watu kwa sababu hata yeye polisi anaenda wapi? 

naenda kule nakilizwa unatoka wapi na unaenda wapi mimi mwananchi  polisi  wasiwe  wakisumbuwa  watu  hapo  kwa  sababu

hata yeye polisi anaenda wapi?

Com. Barasa: Eeh. Haya mwingine ni Mwangoma Ndambari dakika tano mzee, Mwagoma Ndabari mnangojea wawili?

Mwangomba: Ah mimi naitwa Mwangoma Ngabari, location Ndavara, mimi ni village chairman huko sehemu ya Mombasa ah

mwenye  kiti  na  ndugu  hamjambo.   Mimi  swali  lyangu  ambayo  ambalo  nitalieleza  ni  kwamba  watu  wetu  kama  sisi  hatuna

chochote tena hata tunabakia na mnazi na korosho ndiyo mali yetu ambayo itayotutunza lakini basi  tuna matatizo kwamba mali

yetu hii ambayo inayotusaidia ile inangushwa chini kabisa kila moja shilingi nane kweli nane na una wazazi, watoto  ambao wako

mashuleniukulini unawafundisha wewe oh korosho umepata gunia kama mbili na kilo ni shilingi nane,  unachukuakua nazi, nazi ni

shilingi nane sasa  kile tunakivisomea katiba kwamba hapana hatuna haki hatuoni  haki  kabisa  tunataka  ile  hali  yetu.  tunaomba

Tunaomba  pia  hapa  ambapo  tunasomeshea  watoto  wetu  na  tunapata  chakula  humo  humo  wengine  tuko  wazee  hatuwezi

chochote ipande pesa nayo iwe kama ile mali ya kimaana.

Ingine ni kwamba tunasikitika zaidi kama sisi village chairman chairmen ambao hatulali, hatushindi tunashida tunafanya tukifanya
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kazi usiku  na  mchana  lakini  tunafanya  kazi  bure  halafu  tunaenda  kuombwa  mafuta  na  akina  mama  na  hatukupata  hata  sales

moja.   Sisi  watu  wa  serikali  natunafanya  na  sisi  watu  wa  serikali  ambapo  nasi  kama  inawezekana  tungepatiwa  katiba  yetu

ambayo ingepata kama kitu kidogo.   Tu tukawa nasi tukitoka kule masafarini tukija tupate kama mafuta na chakula ya watoto

na madawa.  M mbona hatupati na kazi ni pamoja moja kwa moja.   Kkwanza sisi hatulali.

Lingine  ni  kwamba  hii  inchi  yetu  imeingiwa  na  ukame.   tazamani  Tazameni  wale  watu  wazamani  wangekuwa  wakati  huu

wanakula mahindi ya kuchoma lakini siku hizi kabisa kabisa mtu mmoja kwa mmoja mfupi na sababu yake tumefikiria kama sisi

watu ambae ambao hawajeokoka hawajaokoka tukaonelea tunaonelea hii inchi yetu, mizimu mafimbo yetu ah kile kitu ambacho

kili kuwa zamani kikatengenezwa na kuku mweusi mafuta ya nyonwa wanapiga ngoma yake ngu ngu ngu basi  tunapeleka kama

ngombe,  kama  kuku,  kama  mbuzi  tukifika  pale  tukipeleka  pale  ile  mahali  ikishakunywa  ina  kunywa  sasa  tumeharibiwa.   T

tunataka tuweke pamoja ombi langu tuwe pamoja.  S sote tuombe ile ili mvua iwe tutapata chakula soteni.  Asanteni.

Com. Barasa:  Mbali nakuomba mvua, mjue  mvua  inanyesakuja  m pahali  ypenye  miti  mingi  na  misitu.   Kwa  hivyo  mkikata

misitu hata mkienda mkipiga makesha pale,  yule Bwana hatawapatia  mvua kwasababu mvua huletwa ikiwa kuna clouds ikiwa

kuna mawingu ambayo yanaletwa na mvuke wa maji yanayotoka kwenye miti mingi kwa hivyo mkumbuke kupanda miti huko ni

lazima. haya lakini miti nayo mupande. Huko kwenda kuomba ni lazima haya lakini miti nayo mpande.

Haya mwingine ni Fatuma Mukunju.  Mama dakika tano.

Fatuma:  Mimi  Naitwa  Fatuma  Mukunju  kutoka  Kinango.   Mimi  ni  chairlady  wa  tukuza.   Kuna  kundi  kuna  kundi  la  kugu

ndilyo anakiliza na mimi maoni yangu nimemu memona mzee mwingine hapa tumetoka mbali sana.   Na  mimi nataka haki ziwe

pote  pote.   Mmme,  mke.   Mke  akiolewa  na  mumewewe  na  haki  amshauri  mme  na  kama  mme  amemkoszea  mke,  lazima

akushauri na ukubali kosa lako. chuo liambie mimi ni walikosea lakini kubali kwa sababu unajua mimi si na haki.   Sina haki kwa

nini na mimi ni mwanamke?.  Umenioa,  tumetongozana  na  tunapendana,  lazima  tusilikizane  nyumbani.   Huwezi  kuniambia  ati

sina haki.  Wewe ukienda kazini niko shambani napikia na kuangalia watoto.  kazi yote nyumbani Aalafu unaniambia sina haki.

Sina haki kwa nini.  ?  Ni haki tupatane, na nipate uridhi urithi wewe ukifa namimi ni pate  uridhi urithi wa watoto  niwaendeleze.

Unaona wewe unakufa na mtoto anambaki na mama na anaendeleza mpaka asomeshwe.  si wako.  Kwa  hivyo  sisi  tusfuata  ili

haki.

Na haja jambo ingine kusime tusime mimi nilizaliwa na ndugu wangu wakiume.   Na  baba  amezariga  amewasa  mali  amewasa

shamba.  Lakini ule ndugu wangu  wakiume  ndiyo  ndiye  ako  na  haki  ya  kupata  shamba  na  ile  mali.   Ninaona  pale  maumivu

uchungu mkubwa makubwa sana.  Kwa sababu baba ni yule tu moja.  Na haki na mimi nipatiwe.  

Lingine ni naomba sirikali yetu kubwa ikienda sisi watu wa pwani tupate na sisi majimbo.  Sio tukipata majimbo tunasema watu

wa huko watu wachache ala tuwataka wenzetu kwa sababu ni Wakenya.   Lakini na sisi tupate kiongizi wetu.  Sio tutawakataa
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kwa sababu tutasema huyu ni mtu wa bara. nini Kkama bwana Ngila anasema tukipata hiyo majimbo hatujui maana yake ni nini

aa.    Majimbo nikama kila kitu kiupate kifadhi kama vile wenzetu una bidii una nini.  Na  sisi  tataka  tunataka  tupate  majimbo

yetu hatufukuzi mtu kwa sababu sisi wote ni Wakenya.  Hatuna ubanguzi.  

Lingine kama niliyosema, nasema serikali kama serikali kama hii ni kweli kwa sababu imekosea likini nikienda pali mahali kama

huna chochote hua munyonge huna haki.   Mwenzio pale wakiwa  wa  mekudhulrumu  akaenda  akapata  haki.   Hapa  twaomba

serikali alinyangalieiangalie..  Wenye majudge sina mengi ni hayo tu.

Com. Barasa:  Unasema nyinyi wa pwani mnataka majimbo.   Hiyo  majimbo  unataka  ikunfanyie  nini.  Unaona  ukipewa  hiyo

majimbo nini kitafanyika?  Tutakuwa na tofaoti gani kwa maisha yako?.  Nataka tu nielewe.  Itakufanyia nini?

Fatuma:  Twataka na sisi tuwe kama wenzetu kule juu.  Tuwe na uhuru  kama  wenzetu.   Tuwe  na  kiongizi  wetu  hapa  kama

wenzetu.   Ndiyo  tutaka  vizuri.  Ndiyo  tutakaa  vizuri.   Lakini  sio  kuwa  tulikuwa  tulitaka  yale  majimbo  basi  tuseme  wengine

hatuwataki hata.  Tunawataka lakini tupate kiongozi wetu wa huko na sisi.

Com.  Bishop  Kariuki:  Mama  umesema  juu  ya  haki  ya  akina  mama.   Unasema  mzee  akienda  kazini  na  wewe  unaenda

shambani. Mnatafuta watu wawili.  Hizo Hivyo nikusema mama unapendekeza mzee na mama wakiayaachana  kama  divorce,

wagawanye ile mama katikati?

Fatuma:  Sawa.

Com. Bishop Kariuki:  Kuuliza tu?

Fatuma:  Nataka bibi na bwana wakiwachana ile mali wagawanye sawa sawa kwa sababu wameiishi chumba moja.  sio apewe

mwaume wewe uondoke hivi hivi tu.  Si huyu mzee tumeishi hapo hapo.  Itakuwa ni maumivu.  Itakufanya nini kule mimi.

Com. Barasa: Haya Rehema Kalumu.

Rehema:  Mimi naitwa Rehema Kalumu.  Mimi leo nimekunja  kuzungumza  kutoa  maoni  yangu.   Kwanza  ningependa  kutoa

maoni yangu kuhusu uridhi.  Uridhi Urithi ningependa katika  kabita  katiba  yetu  ifanunue  wasi  wazi  wasi  wazi  kwamba  uridhi

urithi kwa watoto iwe ni watoto wote.  Sio mke sio mume.  Ningependa uridhi urithi uridhiwe urithiwe watoto wote.  

Pili ningependa elimu iwe ni ya watoto wote.  Sio wengine waende wakaolewe wengine waende shule.

Tatu ningependa nionge urithi kwa akina mama.  Katika sheria na dini zingine si nasema mume akifa mama anapata  herufi moja
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kwa urithi wa mumewe.  Na  hua ni hasara  kubwa na yule mama anaondolewa hapo nyumbani.  Anafukuzwa.  Hiyo ni dini ya

Kislam.  Sina challenge lakini mimi nasema iangiliwe.

Tatu ningependa niongee urithi kwa akina mama.  Katika sheria za dini zingine zinasema mume akifa mama anapata  tenth moja

kwa urithi wa mumewe.  Na  hua ni hasara  kubwa na yule mama anaondolewa hapo nyumbani.  Anafukuzwa.  Hiyo ni dini ya

Kislamu.  Singeichallenge lakini ninasema iangaliwe kwa sababu hiyo ni mambo ambayo inaumiza akina mama.

Hiyo ya kufukuzwa basi tuizungumizie.  Hiyo ya kufukuza akina mama wakifukuzwa kwa sababu mtu pengine ameolewa tangu

kitambo ako hapo,  amekuwa mzee hapo halafu anafukuzwa kwa vile bwana amekufa hajui aende wapi.   Kitu kingine abacho

nimeomba  ni  kuhusu  kule  kuolewa  na  kuachwa.   Nafikiri  sheria  ikiwekwa  itakuwa  mali  itagawanywa  sawa,  na  wengine

watawacha  kuoa  wakiachana.   Kina  baba  wengi  wanapenda  kuoa  mabibi  wakiwaacha.   Ile  mali  ikiwa  itagawanywa  sawa

wataogopa kule kuoa wakiwachana.  Watakua wanaoa huyu mmoja na wanakaa naye mpaka wanangojea kufa.   Wakikaa na

huyu mmoja, hata ukimwi hautapatikana.

Kitu  kingine  ni  cha  ardhi.   Tungeomba  ardhi  yetu  za  wale  ambao  hawajapimiwa  ardhi  katika  Kenya  hii  wapimiwe  ili  kila

mwananchi awe na cheti za kumiliki ardhi.   Kenya hii tukiwa sisi watu wa Kingango ndiyo tumezidiwa zaidi.    Tupimiwe  kila

mtu ardhi  sehemu  yake.   Kitu  kingine  ambacho  pia  ningependa  kukieleza  ni  kwamba  katika  hii  Kenya  sisi  watu  wa  Coast

tunaangalia nazi, tunaangalia mkorocho, tunaangalia mambo ya mashambani tunalima.  Sasa  tunaambiwa tutoe nazi pekee  yake

na makuti lakini ile pombe ambayo inatoka kwa wengi ndiyo inawasaidia zaidi.  Tunaambiwa hiyo tukionekana nayo tutapigwa.

 Tunashikwa  tunapelekwa  ata  polisi.   Halafu  kuna  vitu  vingine  ambavyo  tulikuwa  tukilima  tunapata  mazao  lakini  kitu

kinachotuumiza  zaidi  ni  kwamba  ndovu  wanaachwa  wanaingia  kwenye  mashamba  wanakula  mimea  yetu  na  hatulipwi  hata

shilingi  moja.   Kwa  hivyo  kama  sheria  itawezekana  hapo  ndovu  ikae  msituni.   Wasiuwe  wakaemsituni  ili  sisi  tupate  kulima

tupate mazao.  Na kama itawezekana tupewe ruhusa ya kuwafanya vile tutaweza.

Hiyo  pombe  ya  mnazi  ihalalishwe  iweze  kutengezwa,  itengenezwe  mitambo  ambayo  itatengeneza  pombe  ya  minazi  ile

mwanardhi wa coast apate pesa kutoka kwenye ule mnazi iuzwe, itumwe kwenye kipakiti iuzwe inywe kihalali.  Asante.

Com. Barasa:  Hii pombe ya mnazi kabla ipigwe marufuku, watu walikwa wakilewa.  Kulikuwa na hali gani watu wakinywa

hiyo pombe?  Nieleze vizuri nielewe.

Rehema:   Pombe  ya  mnazi  kabla  haijapigwa  marufuku  watu  walikuwa  wakinyua  kidogo  kwanza.   Lakini  tangu  ipigwe

marufuku watu walizidi kuinywa paka  kupindukia.   Kwa  sababu  chochote  kiki  ambiwa  hakitakikani  ndiyo  huwa  kinatafutwa

kwa bidii kipatikane.  Kwa hivyo mkisema ikunyiwe, ihalalishwe, itakunyiwa na wengine wataenda kufanya kazi zao.

Com. Baraza:   Tukisema kwamba sheria iseme wazee waende kwa saba,  walime mpaka saa  saba,  wapande  mimea  mpaka
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saa saba, wapande mimea mpaka saa  saba  halafu wakunywe hiyo itakuwa mzuri?  Kwa sababu Uganda wamefanya hivyo na

hupati watu wamelewa.  Huko kwetu kule ninatoka asubuhi wanaenda kunywa.  Ni  kunywa  tu  day  in  day  out.   Sasa  tutaua

nchi.  Tukisema saa moja kwa kila siku lakini wakati ule mwingine wote mnaenda kwa shamba mnalima itakuwa mzuri?

Com. Bishop Kariuki:   Niseme hivi, maana wewe unasema hii pombe ya mnazi ni  kama  Cash  Crop,  na  unasema  kwamba

kutengenezwe kiwanda ya kutengeneza na kuuza hata mbali.  Si ndivyo unasema?

Rehema:  Ndiyo hiyo nasema.

Com. Kariuki:  Husemi tu kwa ajili ya watu wa hapa kukunywa?

Rehema:   Yaani  ninasema  pombe  ya  mnazi  itafutiwe  kiwanda,  itengenezwe  itiwe  ndani  ya  mapakiti,  kwenye  chupa  iweze

kuuzwa mpaka nchi za nje tupate pesa za kufundisha watoto na za kutumia.

Raphael  Nzavila:   Mimi  kwa  jina  naitwa  Raphael  Nzavila.   Naanza  na  kusema  ya  kwamba  ninataka  uchaguzi  unaokuja

usifanyike mpaka tuwe na katiba mpya.  Sababu ni nazo za kutosha lakini nitaangalia wenzangu wa Kinango ni wengi.  Naachia

hapo nafikiri nimeeleweka.

Ya pili uchaguzi uwe katika katiba yetu mpya uwe mara mbili.  Uchaguzi wa kwanza uwe ule wa Rais na mamayor na chairman

wa council.  Baadaye hawa wakiyachukua madaraka yao watayarishe uchaguzi wa wabunge na madiwani.  Lakini huu uchaguzi

unaoendelewa  kwa  sasa  moja  kwa  moja,  tatu  jogoo  tatu  huku  ni  kwendeleza  hongo.   Corruption  inaotea  hapa  na  hatupati

wabunge ama viongozi ambao wanstahili kwenda katika kwendeleza takatifu huko.

Katika uchaguzi ndani ya katiba yetu kuwe na sheria kwa sababu ufisadi ndiyo uliuwa Kenya hii. Unasikia  wengine  majimbo,

wengine sijui nini, ni kwa sababu ya ufisadi ambayo imepita kiasi.   Hata watu wanasema hawawezi kungolewa katika Jamhuri

ya Kenya.   Kwa hivyo katiba yetu mpya iwe inasimamia sana mambo ya ufisadi.  Ianze kwa uchaguzi.  Mtu atatoa,  sisi  hapa

Pwani tuna msemo kajama,  mimi mwenyewe nilikuwa Chifu kwa miaka ishirini na hiyo nimekula kajama.   Kwa hivyo  kajama

kajama ikitolewa ichukuliwe kama kosa kubwa sana.  Na mubunge aweze kusimamishwa na wale kajama.  Kajama ni hongo ni

ufisadi na hiyo ndiyo corruption hapa inanza hapo.

 

Tuwe na uchaguzi sawa.   Maskini aendelee na tajiri aendelee.   Ninasema  tunataka,  mimi hapa  nataka  kuwe  na  serikali  moja

kuu, serikali ya nguvu, President  ana nguvu, ili  tuanze  kungengana  na  matatizo  ya  ulimwengu.   Hata  jama  zinatengenezwa  na

lawyers kama Tanganyika na Zanzibar imeungana.  Kuna Tanganyika na Zanzibar wameungana.  Sisi  hivi  sasa  tunatengeneza

umoja wa Afrika Mashariki.   Hilo lote tunataka umoja wa  Afrika.   Nanikutafuta  umoja.   Leo  hii  tukianza  kugawanywa  kwa

sababu ya ufisadi ambao umetoa mizizi.  Ninataka Serikali moja ya nguvu, inamaliza ufisadi tuweze kwendelea.
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Kitu tu mimi ningependekeza ni kwamba tayari kuna district focus for rural development lakini hii imefungwa na ufisadi ambayo

hakuna hiyo….    

For  Rural Development.   Lakini hii imefumbwa na ufisadi ambayo ata  haipo.Na hii  ndiyo  itakayopoza  mambo  ya  huyu  ataka

hivi,anataka hivi. Hii ndiyo itakayosaidia sana.  Kwa hivyo District focus ipewe nguvu ,pesa yote ije huko na ikifika kwa district

madiwani wawe huko.   Madiwani wana by-laws,  wabunge wana laws  na  sasa  pia  tunataka   by-budget,  sio  pesa  ati  inakuja

kwa  district  accountant  inakwishia  hapo.   Kwa  hivyo  tunataka  madiwani  wawe  nao  watatoa  jasho  ili  wajue  ni  kitu  gani

kimeingia katika district na wakitawale na haya mambo mengine ya waKenya kugawanyana itakua itakwisha; majimbo itakuwa

inakwisha kabisa.  

Land,  kitu  ambacho  sisi  watu  wa  Pwani  kinatuweka  nyuma  na  wengine  wetu  wengi  kutoka  huko  bara  ni  umasikini  na  ni

kwamba land yetu haina dhamana kabisa.  Ardhi yetu haina bei.  Tukigusa hivi tunataka titles angalau mtu wako akishikwa huko

kortini amewekwa rumande huko ukaweze kumtoa, hatuna, umasikini ni tangu jada  hapo unaendelea kwa sababu ya kutotumia

ardhi sawa sawa. Kwanza wageni wote ambao walikuwa na ardhi hapa wakina masultani wakina nani mtu ambaye si wakenya

hiyo title ipigwe marufuku kabisa na katiba yetu.Iondolewe kabisa ardhi irudi kwa state, state irudishe ardhi kwa wananchi.

Pili ardhi yetu, hasa hapa Kinango ni ardhi ambayo wengine group  ranch  wengine  namna  hii  kama  hapa  Kinango  na  mambo

kama hayo.  Iwe ni lazima kwa Mwananchi wa Kinango ama wa Kenya hii awe, anapata  title deed.Pawe ndani ya group ranch

kwa sababu hata kama ni group ranch mashamba yako na watu wanachungwa na  hawachungi  pale  shambani  it’s  wrong  mtu

kupewa  title  deed  ya  mahali  kama  hapo  kwa  hivyo  mimi ninasema  hiyo  kila  mwananchi  awe  na  uhuru  wakupata  title  deed

.Mtindo ule wa kisiasa ya kipuzi wakusema ati atauza hiyo shamba yake hakuna vile vitu anavyotaka,  watu wanataka title deed

wafanye maendeleo halafu tumalize umaskini.  

Com.  Barasa: Haya Nyondo.  Nyondo N. Ndolo dakika tano tafadhali usizidishe.

Nyondo:  Kwa jina Nyondo Ngandu Ndolo,  ni  mzaliwa   ……………Nataka  kuchangia  katika  hizi  hoja  mbili.  kwanza  nina

mambo kama mawili, matano.   Kitu cha kwanza mimi ningeanzia ju,  katika  katiba  yetu  hii  iliyopita  ,rais  alikuwa  na  mamlaka

makubwa  sana.Ningetaka  katika  rais  wa  Kenya  wa  Jamhuri  ya  Kenya  ipunguzwe  kuwe  na  waziri  mkuu.kwasababu  sasa

ninavyoelewa mimi mwaka wa themanini na sita kulikuwa na  madiwani wasio na kazi mingi kwa nini sasa katiba hio, hio hio rais

ana viti kama vitatu, mimi maoni yangu ningesema abaki na kimoja ingine mwachie mwingine.

Ingine ni kuongezea katika ardhi ,sisi sote  katika  Kinango  hii  ama  Kenya  wenzetu  wana  vyeti  vya  mashamba  sisi  tuko  hapa

kama maskwota tunamngoja nani kuja kuchukua nchi yetu.      

Lingine ,kila biashara huwekwa orodha kwa nini katika sheria ya makorti hakuna orodha ya bei ya kufanya mashtaka ama
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atakayepigwa fine ningetaka hio katiba kama inawezekana na mimi ninasema iwezekana iwe na orodha kila korti kama lile

duka kama yule pale hakuweka orodha, awe na makosa kwa sababu ni watu wengi wazee wananyanganywa katika makorti

akienda pale hajui mashtaka ni shilingi sabini, yeye anatoa mia nane mashtaka ya hiyo kesi yake ni shilingi sabini pekee yake

yeye anatoa karibu shilingi elfu saba.Ningetaka iorodheshwe kila mtu ajue.  Kwa sababu yeye hajui anaenda kwa karani

anaambiwa ukitaka hiyo case ya mahindi hapo imeibiwa utatoa mia saba na hali case ya ile mahindi imeorodheshwa ni shilingi

sabini peke yake.  Ningetaka iwekwe bei kama duka.

Lingine ninaonelea, sisemi katika kinango nasema katika Kenya nzima. Sheria iwe sawa sawa,  mwanamke na mwanaume kwa

sababu tukifikiria dunia ni watu wawili  dunia  si  mtu  mmoja.   Na  tukiendelea  katika  urithi  kwa  nini  mtoto  wakike  anaachwa.

Kwa mfano mimi niwe ni tajiri,  bibi yangu nikimuoa ni maskini na watoto  nikiwaacha wale wakike watakwenda wapi?  Ndiyo

maana ninasema, ardhi Kenya ipewe kila mtu.  Atakapokufa huyu mtu, watoto  wake wa kike na wa kiume wagawanywe hata

kila kipande cha ardhi walichoachiwa. 

Basi nilisikia tu kuna sehemu hii ya uchifu.  Kwa nini katika katiba ya Kenya haiwezi kubali kwamba mwanamke nayeye awe

chifu  kama  mimi.   Basi  mimi kulingana  na  miti  mnasema  inakatwa  lakini  mimi nilienda  sehemu  ya  Bara  hakuna  mtu  atakata

mahali na cheti lakini mtu aingie hapa kukata  mti yako inawezekana,  unakata huko kwa sababu ni jagwa na nchi ya wenyewe.

Si yetu.  Kama ni yangu mimi ikiwa yangu kwani mtu anaweza kuingia kwa  shamba  akate  miti.   Ni  kwa  sababu  hatujapewa

vyeti.  Ndiyo maana sisi hapa tuko maskini zaidi kutawala.   Basi nataka kama sheria huko bara  katika Kenya nzima sheria  ni

upate shamba kila mtu apatiwe shamba akiwa mtu wa Kenya.  Asanteni.

Com.  Barasa:  Ungetaka uone wanawake wangapi bungeni?

Nyondo:   Ningetaka tuwe sawa sawa.   Ikiwa wabunge ni mia mbili na hamsini, kuwe wanaume  ni  mia  na  ishirini  na  tano  na

wanawake mia na ishirini na tano kwa sababu tuko sawa.

Com.  Barasa:  Tafadhalini, situnatengeneza katiba na tukitengeneza katiba kitu ya kwanza ni kuheshimu maoni ya mwingine.

Si ni kweli?  Tusipoheshimu maoni tunawagandamiza wengine.  Hata wakisema kitu ambacho hupendi hiyo ni maoni  ya  nani?

Tafadhali wacha maoni iende sokoni ile itashinda nyingine ndiyo itafanya nini; itafaulu.

Com.  Barasa:  Asante sana Mzee Nyondo.   Andika yeye.   Halafu pale Njira Tsuma.  Njira Tsuma atafuatiwa na Nyamawi.

Nyamawi Ngoa awe tayari.

Njira Tsuma:   Mimi kwa jina naitwa Njira Tsuma, kutoka Ndagaye Location,  Mwandimu  Sub-location.   Niko  nayo  maoni

hapa.   Kwanza kuwe na kusoma kwa lazima kwa watoto;  awe wa  kike  au  awe  wa  kiume.   Ndoa  za  mapema  kwa  watoto

zitupiliwe mbali kabisa, mzee yeyote atakayemuuoza mtoto wake mapema huyo achukuliwa hatua.    Mwanamke pia naye arithi
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mali ya wazazi wake sawa na yule mume.  

Na pia kuko na lile jambo lingine la mwanaume kutoa  sijui  yaitwa  malu  kwa  mtu  mwingine  sasa  nilikuwa  naonelea  ule  mzee

akitoa malu kwa yule mwingine mimi nami niende kwa yule mwanamke nidai malu yangu.

Com.  Barasa:  Ulisema unaitwa Njira.  Hii malu nataka kuelewa.  Ati malu ni nini?  Is  a fine.  Nataka  kuuliza swali.   Na  mimi

nikirudi huko Nairobi  niende huko Western nitasema watu wa Kinango wako na mayowe,  noise.   Niende  niwambie  you  are

noise makers?  Then you keep  quiet so we listen to each other.   Is  the  issue  of  adultery  very  very  prevalent  in  Kwale?   Hii

mambo ya malu iko juu sana?  Si mtakufa na Aids mkufe, mkwishe?  Mtakwisha.   Huko  kwetu  ata  manamba  hawaongei  hii

mambo ya kulala lala hakuna.   Hawa watu wamekataa kufa.   Wanakataa.   Na  nyinyi pia mtaanzia hapo kwa sababu mtakufa

muache Pwani yenu bila mtu.  Watu wanakimbia hii mambo ya AIDS sana si mkimbie, mkimbie mtakufa mkwishe.

Com.  Barasa:  Sasa twende kwa Nyamawi.  Nyamawi Ngoa atafuatiwa na Mzomba Nyanje.

Nyamawi Ngoa:  Mimi kwa jina Nyamawi Ngoa kutoka Ndavaya nikitoka katika kikundi cha Kema CPO ambalo ni shirika

la jamii katika kata  ndogo ya Ndavaya  na  pia  nikiwa  mwandishi  wa  KANU  katika  Ndavaya  location.   Natoa  maoni  yangu

kuhusu katiba na kwanza naanza na majimbo.  Na sababu ya kupendelea majimbo ni kwamba ni kuleta huduma karibu na jamii

sababu yangu kubwa ni kuleta huduma karibu na jamii!.

Pili ni kuhusu mambo ya mahospitali, sasa gharama jamii imewazidi ningeomba irejeshwe kama zamani serikali ipeleke madawa

kwa mazahanati kama vile ilivyokuwa.kwa hivyo katiba hapo isisitize sana kuhusu madawa iwe kama zamani.

Lingine  ni  kuhusu  mambo  ya  mazingara  hii  hasa  nataka  isikizwe  sana  kwasababu  kuna  zile  chemi  chemi  ambazo  watu

hawazichukuli maanani na ni muhimu sana kwa hivyo ningependa katiba hapo isisitize kwamba mtu yeyote atakayeziharibu hizo

chemi chemi anapaswa kuchukuliwa sheria ya kisawa sawa.

Lingine ni kuhusu upigaji kura hii ninaonelea ya kwamba katika upigaji kura,  iwe ikihesabiwa katika kile kituo kilicho piga kura

badala ya kupelekwa kwingine baada ya kura ikimalizika kura zichaguliwe katika kituo hicho hicho ili kupunguza uibaji kura.

Lingine ni kuhusu vyama vingi, vyama hivi sasa  vimefika arobaini na kitu, mimi naonelea vipunguzwe mpaka viwe kama vyama

kumi na tena vyama hivyo vijisimamie vyenyewe baada ya serikali kusimamia wao.  Kwa hayo machache nasema , asanteni.

Com.  Barasa: Asante Bwana Nyamawi tuko na Mzomba Nyanje na Mzee Desmond uwe tayari.

Mzomba Nyanje:  Mimi kwa majina naitwa Mzomba Nyanje kutoka Nzavaya Kema CPO.  Hapa naiwakilishe Kema  CPO.
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Na naanza  kuwaelezea  maana  ya  KEMA.   Kema  ni  shirika  la  jamii  la  Ndavaya  ambalo  kwa  urefu  wafu  vile  ulivyosema  ni

kuimarisha hali ya elimu, maji na afya.  Kwa hivyo serikali hili limejaribu  kufanya  uchambuzi  pamoja  na  jamii  na  wana  maoni

haya.

Kwanza,  uchaguzi wa rais maoni yao wanasema kwamba rais lazima awe na umri wa kati  ya  miaka  thelathini  na  mitano  hadi

sabini, awe ni raia wa Kenya ama mzalendo, awe na kura.   Si lazima rais ateuliwe na chama chochote cha kisiasa mpaka awe

na cheti cha kuhitimu chuo kikuu.  Rais awe mamlakani kwa vipindi viwili vya miaka mitano mitano, kuidhimishwa kuwa rais ni

afikie ama apate asili mia ishirini za kura katika mikoa mitano kati ya mikoa yote vinane.  Kwa matatizo ya kiafya, kifo kujiuzulu;

kuwe na haki ya kuwa na rais mshikilizi rais huyu mshikilizi ashikilie kwa muda wa siku sitini badala  ya muda wa miaka tisaini.

Usalama wa nchi uwe katika kamati ya usalama bungeni wala sio rais huyo mshikilizi.

Makamu wa rais:makamu wa rais achaguliwe na wananchi sio kuchaguliwa na rais kama ilivyo sasa, sifa zake ziwe sawa na zile

za rais.  Mamlaka ya makamu wa rais, apate kazi ya waziri na awe kiongozi wa shughuli za bunge. Barasa  la mawaziri: Barasa

hili lichaguliwe na rais na yule waziri atakayechaguliwa awe anakili ya nyadhifa hiyo.  Mamlaka ya rais  ya  kuteuwa  na  kufuta:

kuteuliwa kwa wafanyi kazi waote  hasa zinapasa yule mteuliwa anakili sifa za sekta  hiyo.  Afisi zinawezaundwa na katiba kwa

mfano; mkuu wa sheria, mkaguzi wa hesabu za serikali;  tume ya wajiri,  makatibu wa huduma. Uteuzi huu unapaswa kufanywa

na kamati teule mbungeni inayosimamia mambo ya katiba na uajiri si kwamba ichaguliwe na rais. 

Tume ya wajiri ya wafanyikazi; wanachama wa tume hili tulipendekeza kwamba wanachama hawa wapatikane kwa kila mkoa

ambapo  tutakuwa  tumepata  wanachama  wanane  kwa  vile  tuna  mikoa  minane  nchini  Kenya.   Tupate  ‘director  of  personnel

management’  aingie  pale.   Wakati  wa  kufanya  mahojiano  na  wafanyikazi  kuwe  kuna  director  anayehusika  ndio  ahusishwe

kikamilifu.  Mkuu wa tume hiyo achaguliwe na Rais mwenyewe kuwe na watu watatu kwa sekta ya biashara na viwanda.

Serikali za wilaya; madiwani, kiwango chao cha elimu kianzie darasa  la nane ama la aba  ama awe na cheti.   Umri; kwa kuwa

mpiga kura anaanzia miaka 18 basi diwani naye anaweza kusimamia udiwani akiwa na umri hao huo wa miaka 18,  awe mpiga

kura, awe mzalendo pia.  Serikali kuu ipatie serikali ya wilaya majukumu na pesa za kufanyia kazi zao. 

Mahakama; mahakama yaanzie ngazi za chini, kuanzia location kwa mfano wakati  wa zamani tulikuwa na mahakama Kinango.

Siku hizi kuna mzozano wa watu mahakamani.

Uridhi: kuna makundi ambayo yalikuwa yanadharauliwa hasa ya watoto  kuanzia umri wa 15.   Akifanya au  akiuliza  kitu  kama

hapa, anapuuzwa.  Tusiwadharau,  wao wana maoni na lazima watoe maoni yao wasikike.   Pia kuheshimu na kulinda rasilimali

zetu kama chemi chemi, misitu, madini, wanyama wa pori pia, tuwalinde kwa sababu hizo ndizo rasilimali zetu za Kenya.

Shirika hili linaomba, tume hili la urekebishaji wa katiba lishirikiane na D.O. kuzidi kuelimisha wananchi huko vijijini.
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Com. Barasa: Ahsante sana.  sasa tunataka Mzee Desmond atafuatiwa na Jonathan Ngumbao.

Mzee Desmond Kitainge.: Asante sana macommissioner na wenzangu wote mlio hapa.   Kwa majina mimi naitwa Desmond

Kitainge.   Mbele ya kamati hii ya maoni ya katiba, ningetaka kutoa maoni yangu kama ifuatayo.  

Kwanza, swala ambalo ni nyeti katika serikali yetu na nchi yetu kwa jumla ni la njaa.   Swala hili mimi ningetaka likabiliwe hivi;

kila mkenya mwenye umri wa miaka 21 mwenye afya awe lazima alime eka  mbili wakati  wa kilimo na apande na azalishe eka

hizo sawa sawa ili kuepukana na swala hili nyeti; awe ameoa ama hajaoa, awe yuko kazini ama hayuko lakini apande eka  mbili

kwa lazima.

Pili, kila mwanakenya mwenye umri wa kufanya kazi na ana afya kamili, iwe ni jukumu la serikali kutoa kazi kwa mtu huyo asije

akamaliza nguvu hizo bure tu kwa kunyang’anya watu.

Tatu, serikali hii yetu inawatu aina nyingi.  Ina watu ambao ni vijana wa makamu na wazee,  na  wazee  zaidi  ambao  wamefika

wakati ambapo hawawezi kufanya kazi na hawawezi kitu chochote.   Mimi napendeza kuwe na ‘social welfare fund’.  Serikali

hii yetu kikatiba iwe na hii fund ambayo itatazamia hawa wakongwe walishwe.  Kwa sababu sasa wanapata shida sana.

Nne, kuchangia katibu hii yetu; vyama vya siasa; serikali ilioko na opposition.  Mimi napendelea kuwe na vyama viwili tu kuliko

sasa vyama 47 ambazo zinaleta fujo, hata zingine ni za kikabila.

Tano, mchango wangu katika kamati hii ya katiba, ni kwamba mwanasiasa yeyote anapo ‘campaign’ na kutoa ahadi zake nzuri

au  zipi  na  ambazo  baadaye  zinaonekana  hatazitimiza  kwa  wale  aliozitoa,  wakati  mwingine  asipewe;  asichaguliwe  tena  kwa

sababu aliwadanganya wananchi,  wakampenda,  akapewa na sasa  ahadi  alizotoa  hakuna  hata  moja;  nitatia  barabara  lami,  na

hatii; atolewe kwa sababu hana kazi.

La  sita,  ndugu  ma-commissioner’  swala  lingine  ambalo  naona  ni  nyeti  sana  ni  kuhusu  wanyama.   Wanyama  wa  porini  sisi

tunachukulia ni wanyama tu lakini wanapotia hasara  kwa mfano mtu akienda akiua ndovu kwa sababu yaliingilia mahindi yake,

yule ndovu ndiye anachukuliwa kuwa ni zaidi kuliko mahindi yale yaliyoliwa katika serikali hii.  Ninaomba  pendekezo,  ushuru

ambao unapatikana katika wanyama ufaidishe wananchi; ‘the locals’ kwa sababu hawa ndio wanasumbuliwa na wale wanyama.

  Kama ushuru unapatikana kutokana na watalii, wale ‘locals’ wafaidike zaidi na sivyo ilivyo sasa  kwamba wanyama ni muhimu

zaidi kuliko binadamu aliyeuwawa katika nchi hii.Ningeomba tena katika tume  hili,  tume  zinazobuniwa  kutoka  mwanzo,  tume

hizi ningependekeza ziundwe na kamati maalum  kutoka  mbunge.   Kwa  sababu  tumeona  mbunge  nyingi  zimebuniwa  na  faida

zake  hatuyaoni  na  tumeona  hazina  matokeo  yoyote.   Nikitoa  mfano  Bombolulu  tume  iliundwa,  tunataka  kujua  ni  kwa  nini

haikutoa mazao yoyote.
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Namaliza nikisema, sisi watu wa Kinango; watu wa Pwani ‘cash crops’ zetu ni kidogo sana.  mnazi kama cash crop na tunataka

tembo ya mnazi ihalalishwe.  Wenzetu wakionekana na coffee mfukoni kama cash-crop  zao hawashikwi lakini sisi tukionekana

na mnazi tumebeba tunaenda kuuza, tunashikwa.  Katiba iangalie haya, ahsanteni sana.

Nina maoni ya wenzangu wengine ambayo sitaisoma, nitapresent tu.

Com.   Barasa:  Unasema  hiyo  ‘income’  inatoka  kwa  wanyama  wa  pori  iwe  inafaidisha  watu  wa  hiyo  ‘locality’  kama

percentage gani ipewe kwa hiyo location?

Com.  Barasa: Jonathan Ngumbao awe tayari na afuatiwe na Benjamin Wambua.

Jonathan Ngumbau: Kwa majina naitwa Jonathan Ngumbau.

Com. Barasa: Ngumbau ile ya wakamba?

Ngumbau:  Ile  ya  wagiriama.   Ni  mkaaji  wa  Kinango.   Mimi  mapedekezo  yangu  ya  kwanza  ni  kuhusu  hii  kiti  ya  rais.

Ningependekeza  kuwa  kuwe  na  katiba  ya  kufanya  rais  asiwe  above  the  law.   hapa  ni  kusema  kama  kuna  wakati  atafanya

makosa yaani sheria imwandame.

Pili, katika hii multi-party era hii serikali ya vyama vingi ningeonelea hivi, ile party ambayo itashinda alafu kuna ule wakati  alafu

kuna ule wakati wa kuchagua mawaziri at least wachague kutokana na vile kwa ufupi kuwe na coalition government.   Alafu pili

nitaenda  huko  katika  local  government.   Wenye  kiti  wa  maBarasa  ya  ulaya  ama  mamayor  kuna  wenzangu  wamesisitiza  na

kusema  kuwa wale madiwani at least wawe na cheti cha darasa  la saba  ama la nane sawa sawa.   Hapo ninaongezea nikisema

kuwa mayor au chairman wa county council awe ni wa  form  four  ama  above  ,alafu  nikija  tu  kwa  hii  kiti  ya  rais  ningeonelea

kuwa yani kwa sababu kuwa na mikoa minane na mimi ni mtu wa hapa Pwana na mimi ningependa hivi kile kiti kina rotate  yani

kwa  mfano  kama  mwaka  atatokea  Rift  Valley  atawale  kwa  term  mbili  yani  zikiisha  asahau  twende  mkoa  mwingine.   Vile

kutakua na ile tunaita mshikamano wa taifa.  Nafikiri kwa hayo machache asante sana kwa kunisikiliza.

Com.  Barasa: Benjamin Wambua atafuatiwa na Raphael Kazibe ajiweke tayari.

Benjamin  Wambua:  Asante  sana  bwana  mwenye  kiti.   Kwa  jina  naitwa  Benjamin  Wambua  kutoka  kule  chongo  mundu

Kinango location na maoni yangu nikama yafuatayo elimu ya msingi Kenya iwe ya bure kwanzia darasa  ya  kwanza  mpaka  la

nane.

Pili polisi wote wavae sare  moja hakuna GSU, hakuna anti-drug unit, ama nani wote  wavae  sare  moja  kama  ni  samawati  na

nyeusi chini wote wavae namna hiyo na namba zao badala  ya kuzibandika kwa shati waweke kwa kofia ili kabla haja “kunini”

upate kujua namba yake na crown. 
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Tatu,  machief  wote  na  manaibu  wao  wapigiwe  kura  kama  vile  rais  ama  wabunge.   Wakae  kwa  kipindi  cha  miaka  mitano

akiteuliwa tena hivyo hivyo.

Nne,  wagonjwa  waliyo  mahospitalini  wapewe  huduma  za  kisawa  sawa  na  mahospitali  yawe  yakisafishwa  maana  ukienda

hospitalini unapata ni chafu wagonjwa, madaktari hawafiki katiba hii ijaribu kuangalia pande hiyo.

Com. Barasa: Na matibabu yenyewe?

Wambua: Matibabu; kuna magonjwa ambayo dawa zake kama vile kifua kikuu ziko ghali na magonjwa mengine yawe ya bure

na kwa upande wa watu wazima iwe kiwango ni asili mia kumi cha kulipa zile dawa na watoto  chini ya miaka kumi  watibiwe

bure.

Tano,  kiongozi  wa  nchi  awe  chini  ya  sheria.   Iwe  anaweza  kukabiliwa  na  sheria  na  judge  kukua  akipitisha  kitu  kama  kuna

jambazi anaua mwenzake na amehukumiwa kifo pia iwe ifuatiliwe namna hiyo si ati amehukumu alafu kiongozi wa nchi anasema

amemsamehe free atoke la.  Judge mkuu akipitisha iwe namna hiyo hiyo.

Sita, elimu ya wabunge – kila mbunge awe na shahada – degree ndiyo aweze kuingia bungeni.  Miaka ya rais kuingia kama rais

hapa  sheria  inasema  ni  miaka  thelathini  na  tano  kwanzia  thelathini  na  tano  ipunguzwe  iwe  thelathini.   Na  ya  uzee  iwe  sitini.

Councillors wawe form four sio mtu wa darasa la saba, la sita ata jina hajui kuandika.

Saba,  uridhi uwe kwa wavulana ama  watoto  wa  kiume.   Sio  kwa  watoto  wa  kike.   Mtoto  wa  kike  ataolewa  ataenda  kwa

bwana yake ataishi huko.   Leo hii kuna nyumba mbili ya mzee, atapewa moja.Ile faida yote mzee alioyopata shida nyingi kwa

kujenga, kwa kununua ngombe leo iende ikaliwe na watu ambayo hawajui uchungu wake.   Tena kama hakuolewa  wazee  wa

mtaa, machief wako wataangalia maana pia tuko na serikali imeanzia chini.  Mzee wa miji sub-chief,  D.O,  D.C.,  P.C  and even

President apate ule uridhi uliyo pale na mzee ile mali ule msichana apate kupatiwa kama asili mia tano hivi kama hakufanya nini,

kama hakuolewa.  50% of the total of whatever is there.   ni mtoto lakini pengine akaolewa ataenda kuasi kule,  akae  area  pale

ama kama hajaolewa mtoto wa kike apewe urithi.  Kama hajaolewa apewe kama asili mia tano.  Sawa tuko sote

Com. Barasa: Tumbo yako ni kubwa kuliko tumbo yake?  Au? ndiyo apewe 50%.  Tumbo ni ndogo au ni nini.

Wambua:  Hiyo 5% sio ati tunaangalia kwa upande  wa  tumbo  it  is  first  supportive  life.   Si  ati  kwa  ajili  ya  tumbo  wala  nini.

Yaani ile maisha yake ajisaidie na hiyo 5%.  Kama mzee alikuwa na ngombe kumi apewe ngombe moja tu.   Hiyo ingine ipewe

wenye  mji.   Na  sheria  zote  zichapishwe  ili  wananchi  wapewe  wagawiwe  zile  sheria  zilichapishwa  kama  kitabu  ama  kwa

magazeti  wananchi  wasisome  wapate  kuzielewa.   Ngoja  kidogo  tafadhali,  na  customary  laws,  sheria  za  kienyeji  zifuatiliwe
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maana siku hizi hazifutiliwi kabisa.   Na  kama vile kumuona kiongozi wa nchi siku hizi ata  mimi nikatoka  hapa  nataka  kwenda

kumuona  kiongozi  wa  nchi  siwezi  kumuona.   Mambo  yangu  nitaiachia  tu  hapa  kwa  D.C.   hiyo  sheria  irekebishwe  kama  ni

mwananchi wa Kenya aweze kumuona rais kama ako na matatizo kwa urahisi.

Na watoto  wa mtaani wale  ambao  siku  hizi  wanajulikana  kama  chokora.   Katiba  iyaanglie  hali  ya  watoto  hao;  wakamatwe

waregeshwe makwao maana kila mtu ako na kwao.  Na  kama hana kwao msitu ni mingi wafanyiwe mahali walime na chakula

hicho  zinaweza  kupatikana  kulisha  walemavu,  wagonjwa,  prisoners  na  pia  itaweza  uzwa  na  ile  pesa  itapatikana  ikaelimisha

watoto wa masikini maana watoto wa masikini siku hizi wanasoma na kufika elimu ya nane hawaendi mahali huko kwetu wako

wengi sana na serikali haiangalii upande huu.

Com.  Barasa:  Hayo ni maoni ya bwana Benjamin Wambua.  Sasa tuna Raphael Kazibe na Joseph Nguta awe tayari.

Raphael  Kazibe:  Mimi kwa jina naitwa Raphael Kazibe.   Niko hapa kutoa  maoni  kwa  hii  commission  yetu  ya  katiba  uzuri

naomba.  Tunayoongea muifuate kidogo, muifuatilie msituache hapa. 

Langu la kwanza ambalo lasumbua sana na sijui kwa nini  wengi  hawataki.   Kuna  watu  hawataki  Federal  government;  wengi

tunataka serikali ya majimbo, federal  government.   Hii makosa yake sijui ni nini kwa sababu majimbo ni kuleta utawala karibu

karibu na mwananchi.  Yangu ni majimbo sasa na hata hayo majimbo tukileta hawa wengi serikali hii, viongozi wanatatua,  hawa

wetu  rahisi  kuwapatia  maoni  na  wale  viongozi  tutakawachagua  kama  wajumbe  wetu  wanaenda  huko  wanaketi  pamoja

wanaongea pamoja wanapitisha kitu, na ukiwa ni matractor  kumi kwa mfano sasa  kuna wengine huko wanachukua matractor

ya kulimwa mashamba yao bure alafu ulipe.  Hapa kuna yapi hapa kwetu?  Hakuna.   Si yote yalienda mahali kwingine, lakini

ikiwa ni majimbo tutapata  pengine matano hapo kule wengine.  Rahisi kuyapata  na njaa nayo tutaipunguza kidogo  na  mambo

mengine.

Elimu sasa.  Hii elimu yetu zamani ilikuwa ni bure kutoka mtoto mdogo, kutoka nursery walikua nursery cha kuruka ruku, lakini

kutoka class ya kwanza mpaka seven ilikuwa bure na yule  mtoto  hawezi  kutafuta  pesa.   Hivi  inasemekana  cost  sharing,  hivi

tunaambiwa ni bure, si bure.  Shule hazinjegwi, vitabu hakuna kila kitu kwa hivyo hii cost  sharing iondoke kwa mtoto wa class

ya kwanza baada ya darasa la nane.  Na iwe lazima ata mimi nitafanywa kulazimishwa na assistant chief, singelikuwa hapa.  

Nilikuwa shambani nikafika ni kapimwa na baba  alikuwa hataki.   Nikapelekwa na  sasa  si  nilisoma.   Irudi  ile  elimu  ya  lazima

ilikuwa  iko.   Hivi  tusipofanya  hivi  mduruma  hasomi.   Hasa  kwa  sababu  wengine  wanatoroka  toroka  hawataki  wamekua

wakubwa, kwa hivyo iwe ya lazima.

Tukirudi  upande  wa  hospitali.   Upande  wa  hospitali  naye  mgonjwa  hatafuti  pesa  nizitafutwe  na  mwingine  na  wengine

waliwachwa hapo.  Kuna watu ambao wenyewe ni kama hawana mwenyewe.  Ni mama hakuolewa,  anategemea mwenyewe.
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Akishikwa na ugonjwa atasema jibu tu, sina pesa ya hospitali alafu anaenda.  Kwa hivyo ile hospitali nayo matibabu yawe bure.

 Ikiwa cost sharing ifanywe lakini yawe bure.  Ikiwa cost sharing ifanywe lakini kwa education na hospitali iwe huru.  Tutaua wa

wengi, sababu nasema siwezi kwenda sina pesa, iwe huru.

Lingine  ni  chief,  utawala  sasa,  hawa  machief  tunaomba  serikali;  ati  serikali  katiba  yetu  mpya,  muwafanyie  interview  wale

wanaotaka  ata  kama  ni  ishirini  si  wote  wanangangania  wafanyiwe  interview  na  hatutaki  mtu  ambayo  ana  darasa  ya  chini

ataturudisha  tena  nyuma.   Waanzie  form  four  kwenda  mbele.   Wakafanyiwe  interview  kama  Kwale  pengine  kokote

wanaohusika  mkipata  hawa  wako  sawa  si  wa  bunge  hufanywo  hivyo?  Wawekwe  kwa  raia  kwa  sababu  wengine  wana

macertificate makubwa wanaishi Mombasa,  hajui nani wala nani.  Akirudi huko tunamfundisha kazi tena.   Hapa sheria yetu  ni

hii.  Hii sheria yetu ni hii yeye alipotea huko na tukimpatia nyinyi mkisema huyu ndiye sawa tumekufa.

Com. Barasa: Mnataka awe elected au?

Raphael:  Afanyiwe  interview  kule  kama  hivi  wabunge  wanaenda  wakatoe  vyote.   Wakiwa  wako  sawa  ile  kazi  anaweza

akaifanya sasa  waeletwe huko tuwapatie moja kwa election kama  zamani  ilikuwa  hivyo.   Niliona  mlolongo  ya  assistant  chief

wangu na wengine nilipokua mdogo sasa ikaondoka twataka irudi.

Nyingine  tuna  hii  land  imeguswa  na  wenzangu  lakini  nayo  inasisitiza  kutoka  mimi  nikienda  Mombasa  nikitaka  kujenga  pale

majengo pale ni ya mtu alitoka huko Oman.  Tunalipa yeye mweupe na wetu sijui walikuwa wako wapi.   Kutoka  hapa tayari

Likoni kwenda hivi kuna wengine nao ni weupe,  kutoka nje isio ya wageni.   Title  deed  isio  za  wageni  kutoka  nje  ziwe  zetu.

Wale zile za zamani ziondolewe bali.  Ipewe state, state itagawanya najua itafanya  nini kwa raia.

Report kwa polisi.  Hii sijui iko hii sheria lakini nayo twataka isisitizwe katiba yetu ifanyie marekebisho.  Mtu akishikwa na polisi

kuandika statement, awe na shaidi wake.  Ndivyo ilivyo na haifanyiki, unaenda pale anafinywa finywa unaandika report  ambayo

haiwezi  kugeuka.   Unapelekwa  kortini,  aliandika  hii.   Saini  ni  yako  mwenyewe  pekee  yako  we  maskini  umetoka  shambani

utandika  nini  pale.   Kwa  hivyo  polisi  wakishika  mtu  aitwe  ule  amekuja  atasema  nijue  nani  awe  shaidi  aandike  ile  maneno

yake,aende kortini akiwa na shaidi pale.   Asiseme nilifinywa finywa ni nini na kumshika na kumtesa,  tesa  si vizuri.  Akimshika

aite shaidi yake, kesho yake peleka kortini.  

Nikiendelea  na pamoja ni hii carnal knowledge.   Mtoto  wako anafundisha seven anabandikwa mimba.  Akibandikwa mimba

ama  ata  hakuenda  shule  anabandikwa  mimba.   Ukiyafuata  fuata  hivi  hayaendi  mbali  yanafuaytwa  tu  ya  mwalimu  wa

mwanafunzi.   Hapo  mwalimu  atafutwa.   Lakini  hawa  wote  yanaachwa.    Kwa  hivyo  hatutaki.   Iwe  sheria  ukiweka  mimba

mwanafunzi ustakiwe ufungwe kwanza na uje umuoe kama hajaondoka kwa sababu unamwachia maisha mabaya.   Na  nyingine

ni uchumi wetu nikimalizia.  Uchumi wetu unashida, masoko sisi yote yako Nairobi.  Tukilima mahindi yetu, tukilima pamba ama

tuletewe mimea yetu ni mnazi, mkorosho, mwembe na michungwa; hatuna soko,  mashine zote ziko huko.   Sasa  hata huu mnazi
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tuna  masoko  kidogo,  wengine  walikua  wakisema  tuwaachie  nazi  tutalewa  sana.   Zamani  ilipokuwa  na  babu  kunajengwa

nyumba kama hii wanaanza kunywa saa kumi.  Pale ile nyumba, pale mwisho ya ule uwanja wanakunywa saa  kumi hata ukilala

hapo  shauri  yako.   Lakini  asubuhi  hafunguliwi  hayo,  ukishikwa  unashikwa  sasa  wale  wanawachukua  wote  kule  nyumbani

wanawalete  hapa  Kinango  mpaka  saa  kumi  kule  watakunywa  nini.   Si  watu  waende  shambani  urudi  kama  vile  aliyekuwa

Kenyatta huko mwanzo.  Mnazi huru lakini iwekwe sheria na mjenge mabar, nyumba kama hii licence ziweko upate pesa.  Kwa

sababu kufukuzwa kwa nazi kwa haya mapombe mengine. Hizo whisky zetu ni kali.   Unkinywa  whisky  humalizi  glass.   Kwa

hivyo ni huru.

Pili, namwambia, hii tume yenu kwanini isifike kule vijijini?Tuanaambiwa ati  kuna  tume.Si  ingefika  kama  kwenye  village,  kwa

machief na watu.  Twamuomba mfike huko……

Com.  Barasa: Joseph Nguta, halafu Mwangoka Mapengu haya jitayarishe.

Joseph Mwaochi: Kwa jina Joseph Mwaochi, mimi maoni yangu ni kuhusu mila, mila hasa hapa kwetu, mila zetu zimepunguka

kwa sababu ya madini.  Dini imepoteza mila kabisa.   Sisi  kikwetu  hasa  hatulimi,tunalima   siku  tatu,  siku  ya  nne  tunapumzika

twaiita Juma.  Leo mtu wa dini hajui mila na dini.  Ana vunja ile mila anafuata dini.  Na dini pia ni mila ya wenzetu.  Sisi twataka

mtu yeyote hii siku ya nne inaitwa Juma anayelima anayelima achukuliwe hatua.

Maoni  mengine  ni  mambo  ya  mnazi.   Mnazi  ni  kitu  cha  kwanza  hasa  hapa  kwetu.   Tunapata  pesa  na  hiyo  mnazi.   Leo

kinacholeta  pesa ni mnazi wenyewe.  Leo mnazi wenyewe unataka kuuzwa.  Hiyo nazi yenyewe huko kwetu hakuna soko ya

mnazi.  Na hakuna mtu ananunua nazi. 

Kitu  kingine  ni  korosho.   Hapa  kwetu  hakuna  mtambo  wa  korosho.   Kingine  ni  chungwa,  hapa  kwetu  hakina  mtambo  wa

chungwa.  Sasa mimi napendelea kama huyu Governor,  President  awe huko na Governor awe hapa.   Kwa sababu Rais Moi,

kama atafika ata.  Tuko  na  Governor  si  lazima  aende  huko.   Mimi  napendelea  majimbo  tupate  governor  wa  Pwani,  mambo

yangu ni hayo.  

Com.   Barasa:  Hayo  ni  maoni  ya  mwananchi  huyo.   Tafadhali  mpatie  aseme  anavyotaka.   Kama  anasema   mambo  ya

korosho,  mambo  ya  mimi mnajua  ni  kawaida  lakini  ni  lazima  tuandike  watu  wantaka  nini.   Msione  kama  anasema  mambo

inafinya.  Aaah,  ni  lazima  tuandike  kila  mtu  anavyotaka  na  sheria  inawaruhusu  watu  kusema  vile  wanavyotaka.   Kwa  hivyo

msinugunike kama mtu antoa maoni kama hayakufai.  Haya mwingine ni Mwangoka.  Alafu nani ajitayarishe – Noma Asikali.

Ngoma  Asikali:  Natoa  shukrani  kusikia  habari  ya  katiba  kwamba  inakuja  kwa  wananchi.   Hiyo,  shukrani  kwanza.   Mimi

naitwa  Mapengo  wa  Mwangoka  Mapengo  Mwanauli.   Jina  la  tatu  Mapengo.   Tatizo  langu  kichwani  kuhusu  ni  ndovu  tu.

Kutoka siku hizo zote kulikua hakuna ndovu lakini kwanzia mwaka wa hamsini na mbili ndovu  wameanza  kuja  ama  kuletwa.
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Sasa  ndovu hawa kulikua hakuna  wire,  wanatembea  kila  sehemu.   Watu  wanuwawa  lakini  ukijaribu  kufanya  nini.   Kujaribu

kmfuma ndovu hata usijuwe hapa sijui utakwenda kuchinjiwa sijuwi wapi.  

Sasa maoni yangu kwamba ile ilinifanya nije nitoe maoni ndovu akila mahindi yangu nilipwe laki moja.   Ameua mtoto wangu au

mimi mwenyewe nimeuwawa na ndovu, laki ni mbili nilipwe wale watoto wangu nami. Nami nikimfuma ndovu akifa na mimi nina

haki nitozwe hizo laki mbili.  Haki kwa haki isije ikaonekana ndovu ni kitu cha maana,  mimi si chochote.   Hilo nilisikia kwenye

gazette ya ndovu kwamba ndovu akiua mtu alipiwe na ndovu akiua mtu alipe.  Haya,hilo ni la kwanza.

La pili, natatizika kuna kuja maloan,  pesa  zikopeshwe  sisi  masikini.   zikopeshwe  sisi  masikini  hizo  pesa  na  hakuna  hata  mtu

moja ambaye atakopeshwa katika area  hii.  Pesa  hizo sijui zinaenda wapi,  sasa  basi  zikija pesa  hizo, kama  hapa  ni  hakikishe

hata kama nimekosa mimi lakini amepata  ndugu  yangu,  shemeji  yangu,  sijui  mama  fulani.   Nijue  pesa  zimeletwa  Kwale  kuja

kusaidia wenye kule bomani.  Tuhakikishe kwamba amekopeshwa lakini sasa  sababu kwamba hakopeshwi,  maskini hana kitu

ya  kushika.   Sasa  akiwa  hana  cha  kushika  basi  kunatakiwa  Title  deed,  mimi sina  title  deed  mkopo  huyu  nitaipata?   Halafu

mashamba yapimwe niwe nikipata mkopo.   Hilo ni  neno  la  pili.   Sasa  kwa  hivyo  najua  wenzangu  hapa  wanayo  ya  kusema,

muhakikishe mimi nimesema ya ndovu alipiwe na mimi nilipwe na loan nipate.  Asanteni.

Com.  Barasa: Ngoma Asikali.  Ngoma atafuatiwe na Mwachi Mwauche. 

Ngome Asikali:  Mimi  kwa  majina  naitwa  Ngoma  Asikali  Hamisi  kutoka  Puma  Locaton.Nina  maoni  mawili  ya  kuwasilisha

mbele ya tume hili.  Oni la kwanza mimi kimaoni ningependelea kwamba mwananchi wa Kenya hii huru anapokua na matatizo,

anapokwenda katika ofisi ya chief aweze kupeana  hiyo  ripoti  bure  bila  yakuitishwa  kitu  chochote  ati  akidaiwa  ni  garama  ya

mashtaka.  Maneno ninavyoelewa ni kwamba chief yule hangeandikiwa kazi hiyo ya uchief ni kwa huduma ya raia wa nchi hii.

Pili tukirudi katika ngazi ya Assistant Chief ama chief mdogo tunaona ya kwamba  katika  ofisi  za  chief  zinajengwa  katikati  ya

location ama katika pembe moja ya location hiyo.  Na  kama serikali ilionelea  kuna umuhimu ya kumwandika kama Assistant

chief  ili  aongoze  sub-location,  kwa  nini  haingemjengea  ofisi  katika  pembe  ya  sub-location  hiyo?  Hiyo  ndiyo  maoni  yangu

nimemletea leo.  Nasema asante.

Com.   Barasa:  Asante  sana  kwa  maneno  hayo  mafupi  lakini  ya  wazi  kabisa.   Mwauchi  Muluche  na  atafuatiwa  na  John

Chimandu.

Mwauchi Muluche: Jina naitwa Mwauchi Muluche kutoka Puma location.  Mimi kwa kuunga mkono mengine yaliyosema na

katiba hii ya leo,  mimi sina mambo mengi .Kwa vile sisi hatukusoma tumewekwa nyuma siku nyingi ndiyo maana tukipelekwa

polisi tunapigwa mpaka kufa.   Hilo ambalo tukilifanya ifanywe,  kwa  sababu  hii  Kwale  yetu  tuseme  vile  unavyoteswa  hakuna

nchi ingine inateswa kama Kwale.  Hasa wazee wanaonewa sana.  Ukishikwa na kosa kidogo unateswa sana kutoka kwa polisi
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yaani utumishi kwa wote.

Hii utumishi kwa wote ni mbaya sana sisi tunakufa kwa sababu hii wanawake watatoka  huku Mkongani kuleta tembo Kinango

apate  riziki.  Walifungiwa kila kitu riziki apate  riziki huyu mwanamke atafukuzwa polisi  mpaka  ashikwe,  akishikwa  bila  kutoa

mia mbili tembo litanywawa bure na hatapata  chochote.   Kusema mwananchi kawaida hana haki katika Kenya yetu.  Kuhusu

mambo ya elimu ndiyo iko juu sana  tuseme  Kenya  nzima  lakini  kuna  Kwale  kwa  vile  hatujui  kusoma  ndiyo  mambo  imezidi.

Katika Kwale yetu kwa hivyo tunataka kutoka class ya kwanza mpaka ya nane iwe ni bure.   Na  ilikwako sijui ni nani  katiba

ilikuja geuzwa ikawa ni  pesa  sasa.   Wata  wanalipa  pesa.   Kwa  mtu  kama  amepeleka  mtoto  wake  Secondary  asitaabishwe

kama mimi sina kibarua na ni mzee tu.  Wazee sasa  utataabishwa ulipe elfu ishirini kwa  mara  moja.   Hiyo  inalemea  watu  wa

Kinango na hiyo nafikiri kwa katiba iyangaliwe ukirudi kwa mambo ya hospitali,  tukiambiwa tugawanye gharama, sijui gharama

hiyo ya nini, hatujui sisi, ukifika pale kuhudumiwa pia huhudumiwi vile vinaendelea kwa jumla tunataka ile hospitali iwe ni bure.

Kutoka ukilala ata nini iwe ni bure. 

Tukirudi upande mambo ya maendeleo, katika Kinango hakuna, we mwenyewe, nyinyi, watu wa katiba mkitembea hasa kupita

hizi njia mtaona watu wamebebwa kama makopa kwa sababu inatakikana wafe wasiendelee.   Kwa hivyo hiyo katiba iangalie

mamboyetu ya maendeleo yetu ya Kwale, kwa hivyo sina mengi nashukuru, asante.

Com. Barasa: Nikuulize swali? Hii mnazi hata ingawaje ni haramu, naweza kuona kidogo namna gani?

Ngoma: Pombe ya mnazi si haramu.

Com. Barasa: Nataka kuona kidogo kwa glass.  Nataka kuona tu. 

Ngome: Kama utarudi hapa nitakuletea.

Barasa: Nataka kuona leo. Leo.

Com.  Barasa: Na uulize glass mbili, hata Bishop anataka.

Com.  Barasa:  Nataka  kuwambia tu mzee Mulache hakuna sheria inasema watu wa Kinango tu wawachwe wafe tu hivi hivi

hakuna.

Mulache: Iko. Iko.

Com. Barasa: Hakuna sheria hiyo. Kama kuna watu wanakuambia hiyo basi  wanakudanganya au kama we unaona hivyo sio
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kweli.

Com.  Barasa: John Shimandu atafuatwa na Asha Saidi.

John Shimandu:  Mimi kwa jina naitwa John Joseph Shimandu Mudoe kutoka Puma location kisonzu sub-location.   Mimi  ni

mkulima, maoni yangu ni kwamba nataka serikali moja under one president na huyu president qualification zake hata elimu mimi

ile  ambayo  atakua  nayo  haina  neno.   Lakini  nataka  awe  millionaire  nina  sababu.   Sababu  nikwamba  akiwa  president  ni

millionaire,  hataweza  kuwanyasa  wananchi  kwa  sababu  yeye  anayo  mali  lakini  akiwa  hana  mali  ndiyo  ananyemelea  zile  za

wananchi zaidi.

Pili, veterinary department, niko kwa idara hii ya wanyama.  Hii idara mimi ningepedelea irudi kama zamani.  Na  sababu zake

ninazo kwa sababu hapa katika jimbo la Pwani, Coast province sisi ni wafugaji na ikiwa ni wafugaji kuna magonjwa mbali mbali

inaaffect hawa wanyama.  Na  sisi kwa mfano, mimi mwenyewe nilielimika ya kutosha lakini sikusomea upande wa utabibu wa

wanyama  nilisoma  in  general.   Kwa  hivyo  magonjwa  mengi  siwezi  kuwajua  na  ndiyo  tunakua  wakosefu  kwa  sababu  ya

wanyama wanakufa zaidi ile tunawatibu bila mpango.

Lingine,  la  tatu  hilo  ni  hii  upande  wa  Judicial  department,  yaani  upande  wa  korti.   Wananchi  wanapata  taabu  ya  kutravel,

kutembea mwendo mrefu kutoka Mwanguru mpaka Kwale,  kwa saababu ya mashtaka.   Mimi ningependa irudi kama zamani

yani part time court.

Nne,  ni upande wa land.  Hiyo imesemwa na wenzangu lakini mimi nasisitiza hiyo.   Macase  mengi  hayaishi  hasa  hapa  katika

Coast province ama Kwale district kwa jumla.  Ni sababu ya ukosefu wa kumiliki ardhi,  kila mtu anasema hii ni ya babu,  hii ni

ya sijui nani sasa mwingilio huu unakuwa hauna maana lakini kila mtu akipata  namba yake,  kwa mfano mimi nina namba, labda

mbili kwa sehemu ya mji wangu ambao uko Kilasini “A”.  sasa  hiyo shamba hata nikisha mwaka moja,  wewe lima lakini mimi

mwenyewe  nikija  nitatuondoa  na  hakuna  maneno  mengi  mimi  nitaonyesha  namba,  we  utakuwa  huna  namba.   Hii  ardhi  ya

serikali yetu tukufu tutaiunda hivi,karibuni iliangalilie hizo zaidi.

Tano,  ni  upande  wa  idara.   Siingili  mtu  lakini  nasema  kuna  ujumla  upande  wa  hawa  wasimamizi  wa  usalama  wanachelewa

mahali ambapo kumetokea danger ama accident ama habari chafu fulani. Hii iwe kama zamani ,yaani zamani tulikuwa tunasema

haraka, yaani haraka ni upesi.Jambo linatendeka na polisi achukue hatua haraka iwezekanavyo bila jambo kuongezeka.  

Mwisho,  nasema  kwamba  utaratibu  wa  masoko;  utaratibu  wa  masoko  ikiwezekana  serikali  tukufu  ambayo  tutaiunda  iweze

kuwakumbuka wananchi kwa masoko zaidi,  kwa  mfano  mimi ni  mzee  hapa,  nilisoma  nilifanya  kazi  ya  serikali  niliretire,  sasa

nimfugaji sasa mazao yangu hayana mahali, unafikiri naweza kuishi namna gani?  Masoko zaidi yapanuliwe.  Asanteni sana.
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Com.  Barasa: Mwingine.  Sasa ni mwana Asha Saidi. Njoo mzungumzie. Na J. Nzalila awe tayari.

Asha  Saidi:  Mimi  ni  Asha  Saidi  kutoka  Kinango  ninasema  mama,  mzee  akifa  watoto  wapate  urithi  na  mama  apate  urithi.

Mtoto msichana apate urithi wa baba yake, ya kwanza.

Ya pili, nasema hospitali ziwe za bure kwa  sababu  watu  wanakufa.   Mtu  anashikwa  na  ugonjwa  na  anashindwa  na  kwenda

hospitali kwa sababu anajua kunatakikana pesa na yeye hana.  Mtu anakaa tu nyumbani akijikaza tu kwa vile hana pesa.

Ya tatu,  nasema wale  akina  mama  waliachukuwa  vitambulisho.kitambo  kulikua  na  sheria  ya  hapo  kwanza  kwa  akina  mama

kuchukua vitambulisho na majina ya waume zao.   Wakiachana inakua shida kubadilisha hiyo kitambulisho tena kwa kurudisha

jina la baba  yake.   Kwa sababu waume  wenye  wako  hai  na  pengine  hataki.   Kila  ukienda  kufuata  kitambulisho  unaambiwa

ukalete agreement ya huyo bwana ile amekwandikia ni kweli amekuacha.  Na ukifuata wanaume wanakataa.   Kwa hivyo akina

mama wanapata  shida wanakaa na majina ya waume ambao hawako nao.   Na  yanaweza  kuwa  hatari  kwa  sababu  anaweza

kuwa anafanikiwa baada  ya kuwachana na huyo bwana,  amenunua hata gari,  amenunua hata nyumba, amenunua hata shamba

halafu akifa yule mama, bwana anakuja kutaka ile mali kwa sababu ya ile  jina  lake.   Itafutwe  sheria  ya  kuondoa  ili  jina  kwa

urahisi bila kusumbuliwa.  Kwa maana mtu ameachwa karibu miaka thelathini na mtu jina ni la huyu mtu ambaye amekuacha.

Com.  Barasa: Hukupindua jina lako ukiolewa.  Ukiwa tu na jina yako kwa ID ndiyo mzuri.

Asha: Ndiyo nasema  kwa  sababu  hapo  jana,jina  tulikuwa  tunaambiwa  tuchukuwe  kitambulisho  na  jina  la  bwana.   Ulikuwa

ukiambiwa bwana wako anaitwaje, unasema inaandikwa hapo, wanaandika jina lako na la bwana kwa kitambulisho.  Baada ya

kuwachana naye inakua shida sana kulibadilisha hiyo jina kuliita la baba  yako.   Kwa sababu uliandika kitambo.  Halafu baada

ya kuendelea kuishi wewe, yeye akifa ukienda huko hupati kitu utaambiwa uliachana naye kitambo.  Lakini wewe ukifa atakuja

 kwa sababu atasema ni bibi yangu kwa sababu jina yangu iko kwa kitambulisho.

Kwa  hivyo  iwe  ni  sheria  ambayo  inaweza  kuwa  rahisi  kwa  mambo  ya  kitambulisho  kutubadilishia  akina  mama  majina  ya

mabwana zao wale wameachana nao.  Tume isaidie.  Asante.

Com.  Barasa: Nzavila atafuatiwa na Kilawa Mathaka.

Nzalila:  Asante  bwana  commissioner.   Mimi  naitwa  Joseph  Nzavila  Nzua.   Ni  diwani  maalum  kutoka  Kinango  location.

Maoni yangu ya kwanza bwana commissioner  ni  hii  memerandum  yangu  nimeandika  kwa  lugha  ya  kingereza  lakini  nitatafsiri

haraka haraka ili nijaribu kumaliza kila mahali nilikuwa nataka katiba irekebishe.  

Yes,  ya kwanza ni hii citizenship yaani uraia mimi nasema kwamba  ikiwa  mtoto  ambaye  mzazi  wake  moja  si  mtu  wa  Kenya
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isiwe kuwa automatic citizenship.  Isiwe automatic  kwasababu  kuna  wazungu  wamekua  hapa  wakisema  baba  alizaliwa  hapa

tukampatia citizenship na baadaye anatwambia anawacha watu wake hapa.  Ndiyo sababu asiwe na automatic citizenship.

Ingine  ni  documentation.    Documentation  ni  kwamba  raia  wa  Kenya  yeyote  sio  lazima  sana  awe  na  kitambulisho  ndiyo

atambuliwe  ati  yeye  ni  mwanaKenya.    Ata  akiwa  na  leaving  certificate  ikithibitishwa  kwamba  yeye  ni  mwanakenya  awe

anachukuliwa yeye ni mwanakenya.  Na awe na ruhusa ya kuweza kupiga kura awe amefikisha miaka kumi na nane aruhusiwe

kupiga kura sio awe na kitambulisho ndiyo apige kura.

Basic Rights.  Hapa mimi nasema kwamba wafanyi kazi wote wa Kenya wawe na ruhusa ya kuwa na chama chao cha wafanyi

kazi,  Trade  Union  ili  waweze  kulindwa.   Civil  servants  hawana,  kwa  hivyo  wawe  na  chama  chao  wasiwe  wakinyanyaswa.

Wafanyi  kazi  wa  serikali  ile  civil  servants  yao  irudishwe.   Tukija  kwa  upande  wa  education,  serikali  iweze  kuwa  guarantee

wananchi elimu kutoka darasa ya kwanza mpaka secondary level bure. 

Tukija upande wa kurekebisha sheria upande wa kurekebisha sheria wa bunge wasiwe  na  uwezo  wa  kubadilisha  sheria  kule

bunge kwa sababu hivi sasa wabunge wanaweza kurekebisha sheria kule bunge bila kulete kwa wananchi.   Mimi nasema ikiwa

wanataka  kurekebisha  sheria  kule  bunge  iletwe  kwa  wananchi  kwanza.   Wananchi  wasikie  ili  mwananchi  akubali  kwamba

sheria inarekebishwa.  Ndiyo kwa sababu watu wengi wanazungumza habari  ya ndovu hapa,  wao  wabunge  ndiyo  walipitisha

kule parliament mwananchi akiuawa na mnyama ama ndovu, akila mimea ya watu wasiweze kulipwa.  Hivyo basi  sheria  irudi

hapa sisi tusomewe turekebishe sisi wenyewe pia.  

Na power za kurekebisha sheria kule ni 65% tunataka iwe 75%.  

Na protection of security sasa.   Hii security mimi na amini kwamba polisi wetu.   Tunataka  polisi  wote  wawe  wanaishi  katika

kambi  yao.   Hivi  sasa  serikali  hata  watu  wa  hospitali,  wafanyi  kazi  wa  hospitali  wanaambiwa  wapangize  nje,  wavacate

government  houses.   Sasa  kwa  wakati  huu  hakuna  tena  emergency  cases.   Unachukuliwa  we  mgonjwa  umepata  accident

unapelekwa  hospitali  ukifika  pale  wauguzi  hawako  kwa  sababu  wamepangiza  nje.   Sasa  tunataka  hii  polis  department  and

ministry of health, ministry of education,  zichukuliwe kama essential services.   Wabaki  kwa compound zao.   Ndiyo naona pia

nikija  kwa  education  ukisikia  watoto  wetu  wanachomeka  ni  kwa  sababu  walimu  hawako  katika  compound  yao  ya  shule.

Walimu walale katika compound zao za mashule ndiyo waweza kulinda watoto.  

Kenya revenue – mimi nasema kwamba hapa coast tuko na hizi resources.  The resources I mean kama Kenya Ports Authority;

Kenya  Ports  Authority  hi  bahari  ni  bahati  yetu  sisi  watu  wa  Pwani.Mungu  alitupatia,kwa  hivyo  hii  bahari,  revenue  yake  ile

inapatikana mapato ile inapatikana  baharini  pale,  Kenya  Ports  Authority  Pwani  yenyewe  ipate  70%  hizo  pesa,  hizo  revenue

ziweze kufaidisha Coast hapa badala ya kuwa revenue zote sinaenda bara.  Tunaimba miaka na miaka hapa kwamba barabara

ziwekwe lami, ziwekwe lami hakuna.  Lami inawekwa kule juu kwa sababu percentage kubwa ya mapato kama hizi, resources
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zetu zinaenda upcountry.  Tuje katika hizi resources ninasema Kenya Ports Authority ,  viwanda ya ndege Kenya Airways, Moi

International  Airport  iko  hapa  kwetu  na  hizo  resources  kama  hizo  za  railways  na  zingine  zozote  hata  barabara  ni

resources.Revenue ziwe zinaweze kufaidisha Coast province.  Mimi siwezi kujua ni percentage gani tunapata saa  hizi lakini hizi

resources bila shaka hatupati percentage kubwa sana.  Na mimi karibu ninamaliza yangu.

 Mambo ya lands;  Mimi  ninasema  kwamba  upande  wa  ardhi;  Kila  mwanakenya  apewe  shamba  na  kusiwe  na  malandlords

wale ambao,  mtu yuko ulaya na ana shamba hapa Pwani na yeye hata hiyo shamba hailimi lakini ameilease,  kule kulease  hizo

shamba kwa muda wa miaka mia moja ni nani ataishi miaka mia moja hapa?  Hiyo lease iwe reduced to thirty years only.  Ikiwa

huyo  mzungu  amelease  hiyo  shamba  kwa  miaka  mia  moja  naye  hayuko  ako  ulaya  basi  mwananchi  mwenyeye  apewe  hiyo

shamba alime.  Ni sawa sawa, kidogo tu.  

Now culture.   Culture  watu  wamezungumza  sana  hapa.  Culture  mimi ninasema  vile  vile,  utaumanduni  wetu  uhifadhiwe.   Sio

kuua,  Waswahili  wanasema,  mwacha  mila  ni  mtumwa.   Kwa  hivyo  culture  izingatiwe  na  vile  inafanya  kazi.   Ya  mwisho

kabisa,watu  wanazungumza  sana  kuhusu  kinywanji  cha  mnazi.   Mimi  nasema  ifanyiwe  research,  sio  kunywa  tu  tunakunywa

peke yake ama makuti ama fagio lakini ifanyiwe research mnazi.  Inaonekana mnazi ni kitu cha faida kubwa ifanyiwe research

isije kudharauliwa.  Iwe ni mti ambayo kwamba itakuwa inapewa hesima kubwa.   Ifanyiwe research na ikiwezekana hata hiyo

pombe iwe itaweza kuuzwa katika ma bar.   Kenya ipate pesa  na  coast  yenyewe  vile  vile  ipate  percentage  kubwa  kwa  hiyo

mnazi.  Asanteni.  

Com.  Barasa: Asante sana mzee Nzavila.  Kilawa Mathaka atafuatiwa na Monica Mohanji.

Kilawa:  Leo kuna mambo.Asante sana tume ya uchaguzi.  Wenye katiba ,hatujazoea kwa namna hii kuongea lakini tutajaribu.

Mimi  kwa  majina  naitwa  Kilawa  Mathaka.   Sina  mambo  mengi  ya  kuongea  kwa  sababu  mengi  ni  yale  yameongewa  na

wenzangu.   Lakini  kuna  mahali  tu  naona  niko  pekee  yangu  maana  sikupasikia.  Mimi  maoni  yangu  nimeonelea  kupunguza

mamlaka ya rais.   Alafu  Kenya  kwa  serikali  inaokuja  kuwe  kuna  waziri  mkuu.   Na  sababu  yake;nimeonelea  mambo  mengi

yameongewa ,tunazunguka lakini ninatafuta ugonjwa ama kiini ni nini.  Tukaonelea ile serikali ilikua inaweza sisi wananchi tuwe

sawa  iko  mikononi  mwa  mtu  mmoja.   Kwa  hivyo  lolote  mbaya,  nzuri  inatokea  kwa  sababu  ni  yeye.   Kwa  sababu  hiyo  si

kuweza  kufundishwa  vizuri  na  hii  tume  ya  katiba.   Lakini  ningepegua  nikajua  huyu  waziri  mkuu  kazi  yake  ni  nini?  Lakini

nikiulizwa naweza kusema mawaziri ndiye atakayewateua.  Ndiyo atakayewateua judge mkuu.  Unaona sasa  huko kwa sababu

sikuingia  huko  ndani  sikufundishwa  ni  kauliza  maswali  nikaelewa.  Kwa  hivyo  kuko  wengi  kuna  kitabu  juzi  tuliambiwa

kilikusanya mambo ya ulimwengu sheria mtanisaidia na hapo.

Kwa hivyo yule waziri mkuu atachaguliwa na wananchi wenyewe.  Ili mwananchi  awe  na  sauti.   Hayo  nimemaliza  narudia  tu

kuunga mkono.  Ata kasehemu kalikotajwa na jua ni aibu lakini lazima kaongewe kwa sababu kalikuwa na maana yake.   Malu,

maana  ya  malu  ama  pale  palipoanza  chanzo  cha  malu  kulikuwa  mtu  alipatikana  na  bibi  ya  mtu  anaenda  uwawa.   Wazee
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walipoketi  wakionelea  tutafanya  nini  ili  tusiuane.   Akaonekana  yule  mzee  ambaye  bibi  yake  amepatwa  na  yule  mukilawa

akapewa kitu chochote si anaweza kuridhika.  Unaona wakakubaliana kwamba anaweza kuridhika.  Mafaa ikaisha wakati  huo.

  Sasa kuondoa nikua tunarundisha uuaji.  Kwa hivyo ile ilikuwa ni sehemu ya coast province.  Yaani nasema kwa Kenya nzima

lakini hiyo ndiyo ilionekana na wazee wa zamani kuwa ilikuwa ni kinga kuzuia maafa.   Kwa hivyo malu isiondolewe.  Mimi vile

navyoinelea  kwa  sababu  hiyo  natukiondoa  tukumbuke  tumeondoa  watu  wauwane.   Naongezea  tu  ni  kuunga  mkono.

Nikikumbuka serikali ile ya Kenyatta  na hii  ni  serikali  ndiyo  moja  isio  na  tafauti  na  kwa  nini  tulikunywa  dawa  bure  na  shule

tukasoma  bure  lakini  hivi  leo  hospitali  tunalipa,  shule  tunalipa,  wengine  wanashindwa  na  kufundisha  na  serikali  ni  hivi  moja.

Kwa hivyo shule ziwe bure na hospitali ziwe bure.   Kuna mahali  ambapo  kama  ningefundishwa  zaidi  ningeingia  ndani  mpaka

nikajua ninaongea nini.  Lakini mtanisaidia nyinyi kupitia kwa kile kitabu kile mlitwambia kilikusanya mambo yote.   Ilikuwa kila

baada ya mwezi wa nne miaka hiyo 1963 mpaka kuja kushika 1979 ilikuwa budget ya vitu ilikuwa badala ya kupunguzwa peni,

inaongezwa ndururu.Ndivyo ilikuwa na hiyo ilikuwa serikali kama hii unaona.   Maoni yangu, yule alikuwa ameshikilia mnamjua

nyinyi ambao mmesomea katiba kutoka huko mpaka mnatuletea mnajua hayo ilikua ya nani.  Na  tayari nilijua kwanza ilikua ya

Kenyatta mwenyewe kama rais unaona.  Alikuwa yeye akisema nimepunguza ndururu imepunguzwa Kenya nzima.  Leo imekua

pale ni shilingi kumi hapa ni shilingi mbili.Yule ni shillingi tano.  Tuko wapi?  Unaona.   Mwananchi anateseka sasa.   Na  hakuna

kitu kikubwa vile naonelea, hakuna kitu kikubwa ama hatari kuliko chakula.  Chakula kikiwa juu mwananchi anakufa.  Hospitali

na chakula. Mwananchi anakwisha.  Maoni yangu nilikua nikija hapa niseme, twache kundanganywa tukiambiwa ati mwananchi

ndiye tajiri hilo liondoke.  Mwananchi ndiye  tajiri  na  hadi  mwananchi  anakufa  na  jaa.  Ule  aliyemwajiri  yeye  tumbo  iko  hapo.

Tuko wapi?  Tumepotelea wapi wala tunapoteswa wapi?  Wale wanaohusika.Yangu ni hiyo machache.  

Com.  Barasa:  Mzee  anasema  yeye  hakupata  civic  education  lakini  maneno  anayosema  ameyafikiria  sana.   Haya  Monica

Mwahanji.  Halafu huyo ni mwana chama wetu wa CCC halafu atafuatiwa na Keya Dalu Mwahanji. 

Monica Mwahanji: Kwanza ninashukuru kwa kupewa nafasi hii. kunayo mengi nimeandika katika hii karatasi  lakini nitagusia

tu points kidogo.   Na  nitaanza kwa kusema hivi ,katiba ijayo kwanza iwe na utangulizi na iandikwe  katika  lugha  ambayo  kila

mwananchi  itakuwa  rahisi  kuisoma  na  baada  ya  katiba  hiyo  kutolewa  kila  mwananchi  aipate  ama  aipitie  ili  ajue  ni  kitu  gani

kinamlinda na wapi aendelee.   Kwa sababu hata kwa sasa  tunasema mwananchi atoe  maoni lakini ile  elimu  kidogo  aliyoipata

kwa civic education haitoshi mwananchi kutoa maoni lakini wakati  hiyo katiba ikitoka na akiwa nayo mkononi basi  ataelimika

zaidi ama atajua zaidi ni sheria gani zinamlinda akiwa mwananchi.  

Neno la pili nitakalolizungumzia ni kuhusu elimu.  Elimu kwanza ningetaka urudi mfumo ule  wa  zamani,  saba-nne-mbil-tatu  na

iwe ya bure nikisema ya bure ninamaanisha ya kwamba serikali igaramie upande wa vifaa vya shule vya masomo kwa sababu

mzazi anagaramika sana analipa pesa  nyingi  anashindwa  na  kununulia  hata  mtoto  na  vitabu  ama  vifaa  vile  vinahitajika  na  hio

inazorotesha hali ya kielimu.  Pia kuhusu elimu ningeomba kuwe na sheria maalum inayomlinda  mtoto  msichana,  kwa  kusema

kweli watoto  wetu wasichana wamegandamizwa na ni kwa sababu hakuna  sheria  ambayo  inasimamia  hasa  kuhakikisha  huyu

mtoto wa kike pia naye anapewa elimu sawa na mvulana, hasa upande huu wa kwetu inakuwa mtoto wa kishicana ni rasili mali
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ya kusomesha mvulana.  

Ya tatu,  eeh nitazungumzia kuhusu akina mama ninataka kuwe na sheria ambayo itamlinda mama mwenye uwezo  wa  kuweza

kupata nafasi ya kazi popote pale apatiwe isiwe kwamba tunakaliwa na hawa kina baba kiasi cha kuwa hata kama elimu yangu

ama uwezo wangu unananitosha kupata  kazi kiasi fulani, ama jukumu, ama uongozi kiasi fulani basi  inakuwa kimila ama labda

wanaume wanaona mwanawake hawawezi kutuongoza.Ndiyo pia nasisitiza kusema kwamba hasa katika nafasi hizi kwa mfano

za udiwani, ubunge na eeh udiwani na ubunge hasa na hata urais.  Ikiwezekana kama nafasi kwa mfano kwa ward za udiwani ni

kama ishirini basi  kumi ziwe za mama na kumi ziwe za baba  na hata pia ikiwezekana kuwe na hazina ambayo itamsaidia huyu

mama kusimama kisawa sawa kisiasa na aweze kunyakua nafasi hii, kwa maana si rahisi mama kutafuta njia za kujipatia hali ya

kujisimamisha maana tuligandamizwa kutoka kitambo.  

Ya nne serikali iwe pia itakuwa na sheria,  ama kuwe na sheria ambayo  itamlinda  huyo  mama  kiasi  cha  kwamba  atakuwa  na

haki ya kurithi mali ya mumewe.  Katika mila zetu ama desturi nyingi nikwamba mzee anapofariki pengine mama huyu inakua ati

ile nyumba niirithiwe na ndugu ya mumewe.  Na mama huyu inakuwa ni wa kunyanyaswa saa zote. ….. 

  

Monica: Ile nyumba iridhiwe na ndugu wa mumewe na mama huyu amekuwa wa kunyanyaswa saa  zote.   Mali ni ya bwanake

lakini  hana  hukumu  nayo.Hata  ikizidi  anafukuzwa;  mara  anaambiwa  hataki  kutii  yule  bwana  ameachiwa  nyumba,  kwa  hivyo

ninawaomba serikali hii itoe sheria itakayo msimamia mama.  Mali ile iko pale nyumbani ni mama na mzee wake ndio walitafuta;

kwa nini leo iridhiwe na mzee na ana nyumba yake nyingine?  Mama huyu abaki kuteseka na wale watoto?

Pia  nikiongezea  upande  wa  akina  mama,  watu  wakiwa  wazazi  na  mimi  nikiwa  mmoja  wa  wale  wazazi,  wazee  watukubali

kwamba hata mtoto wa kike ana haki ya kurithi mali ya wazazi wake.   Nikiwa mimi ni mzazi; labda pengine nilielimisha mtoto

wangu wa kike, ameolewa;  awe ana kazi, hana kazi ,hata hakusoma lakini mahari nilipata. Nafurahia kule kupata mahari; mtoto

wangu akiteseka, sioni vile kwa nini na mtoto wa kike ni mtoto kama mwingine.  Ukitaka mtoto wako wa kiume aishi vizuri hata

wa kike ni mtoto wako kwa hivyo ni haki uyajue maisha yake na ni haki umpe urithi.

Kwa vile muda  umeisha  nitaenda  haraka  haraka  kidogo.   Kuna  ‘point’  muhimu sana  ambayo  nilikuwa  nataka  kuzungumzia.

Iwapo,  nilikuwa naonelea pia bunge ipewe mamlaka ya kuangalia hawa  watu  wanaoteuliwa  katika  nyadhifa  mbali  mbali  kwa

sababu wakati  mwingine  kunateuliwa  watu  ambao  labda  kimasomo  au  kiutaalam  ile  kazi  aliyopewa  au  ile  wizara  aliyopewa

hawezi kuisimamia vizuri. na wakikuta mtu kama huyu,waziri kama huyo asiweze kupewa wizara nyingine nayo pia akaiharibu.

Ahsanteni! 

Com.  Barasa:  Haya asante sana mama.  Ametoa maoni yake;  nasikia  kuna  wazee  huko  nyuma  wananug’unika  nung’unika

lakini  leo  ni  wakati  wa  kuambiana  vile  tunavyotaka.   Sasa  baada  ya  hapa,  sisi  wenyewe  tukae  chini  tuangalie  tumekuwa

tukifanya nini na lazima turekebishe wapi.  Baada ya Monica, ni Bwana Kea Dulu atafuatiwa Rev. Samuel
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Kea Dulu: Maoni yangu kuhusu katiba ijayo; ningependa ishughulike sana hili swala la umaskini.  Umaskini kwa sababu gani?

Kwa sababu gani watu wamekuwa maskini sana?  Kwa nini?  Wakati ule wa pale mwanzoni kidogo hali ya maendeleo ilikuwa

bado iko  chini  sana  na  kulikuwa  na  sababu  ya  watu  kuwa  maskini  lakini  kwa  wakati  huu  wa  sasa  ambapo  Kenya  imepiga

hatua; ajabu ni kuwa watu wamekuwa maskini sana kupindukia.  Kwa nini watu ni maskini?

Mimi nafikiri kuwa hii serikali ndiyo inalazimisha watu wawe maskini ili waweze kutawalika kwa urahisi.

Angalia mfano, kina mama wengi hapa Kinango ni wafanyi biashara  wadogo  wadogo;  pengine  mtu  ‘stock’  yake  ni  ya  kama

200/-, anauza uza kidogo apate 40/- kwa siku.  Hapa unaona asubuhi anakanygiwa na mtu wa county council ambaye ni ‘agent

’  wa  serikali.   Anaambiwa  toa  22.50.   sasa  hii  22.50  itatoka  wapi  kama  mali  yenyewe  haifiki  hata  500/-?   Kama  mama

hatatekeleza hatua hii, hata leso yake inachukuliwa.  Kesho mtu wa ‘county council’ tena huyu anataka 22.50.   serikali  ndiyo

inachangia katika hali hii ya umaskini; kwa sababu gani tena?

Angalia kulikuwa na mtambo wa kusaga sukari  ‘kuramisri’ ulikuwa unaajiri watu wengi ambao wanasukuma mbele hali zao za

maisha.  Uko wapi mtambo huo sasa?   Serikali naipendekezea kuwa ije na ‘policies’ ambazo  zitahakikisha  kuwa  masilahi  ya

huyu mtu wa chini kabisa  yanaangaliwa kiasi cha kuwa anasaidiwa kwa njia yoyote ile katika  kuupunguza  huu  umaskini  ili  na

yeye aweze kufurahia the ‘fruits of independence’.

Education;  napendekezea  kuwa  serikali  ihakikishe  ya  kuwa  education  inakuwa  ‘free’  and  ‘compulsory’.   Iwe  lazima  na  sio

serikali kusema tu “iko huru, iko huru”, lakini kidogo mtoto amerudishwa nyumbani. upto Std.  8 iwe free halafu baada  ya hapo

kama mtoto ni bright na anatoka katika familia maskini, kuwe na njia za kuhakikisha kuwa mtoto huyu haswa hawa kutoka hizi

area za maskini anasukumwa sukumwa mbele ili baadaye aje asaidie katika ujenzi wa kusukuma mbele maisha ya wengine.

Health: Hii mambo ya kusema mambo ya ‘cost-sharing’ imeleta hasara kubwa sana hasa huku ambako watu ni maskini.  Watu

wanakufa kula siku akina mama wanajifungulia nyumbani wanakufa kwasababu ya ‘cost-sharing’.  Hii mambo ya ‘cost-sharing’

ipigwe marufuku kabisa kwa sababu tayari tunalipa ushuru;  hiyo  tayari  ni  ‘sharing’.   Tunalipa  ushuru  sasa  wakileta  tena  cost

sharing that is double taxation.   Tunalipa  ushuru  mara  ya  pili.   Kwa  hivyo  mambo  ya  health  -  hospitali  ziwe  bure.   Mwisho

serikali  pia  tuanipendekezea  ije  na  njia  ya  kuhakikisha  kuwa  wale  ambao  wanatembea  tembea  huku  na  kule  wakiwaharibu

watoto wadogo-watoto  wa shule za msingi, watoto  wa shule za sekondari  na kuwapatia AIDS wao wapelekwe  mahakamani

na  kunyongwa,  ikifanyika  hivi  wale  wengine  ambao  wantabia  kama  hizi  basi  watakuwa  wamepata  funzo  na  watalazimika

kubadilisha tabia zao.  Yangu ni hayo.  

Com. Barasa: Ahsante sana Bwana Dulu.  Reverend Samuel Kiondi,I give you five minutes.  

Reverend Kiondi: Asante sana mwenyekiti.  Mimi yangu ni kwamba katiba iweko ama isiweko marekebisho, uchaguzi uweko
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kwa  sababu  hata  ile  katiba  ya  zamani  inasema  vizuri  sana  lakini  wale  watu  wa  kuifuata  hawako  kwa  sababu  inakataa  hata

hongo lakini ukipatia kila upande kitu kidogo kiko.Hiyo nikumaanisha wale ambao wanatakikana kuilinda ile katiba hawailindi

sawa sawa.Yangu ni kusema kwamba mamlaka ya Rais inatakikana ipunguzwe kabisa  ili  Rais  asije  akawa  na  mamlaka  zaidi

sana ili watu wasije wakafanya kazi chini ya huruma zake.   Kwa mfano ile maneno ya ku-appoint  anasema amemchagua fulani

managing director itoke kabisa.  Ile maneno ya kusikia kuanzia leo ni fulani anasimamia kampuni fulani hiyo mamlaka iondolewe

mara moja ili watu wawe wakifanya kazi wakijisimamia ili Kenya iwe tofauti. 

Na pia ardhi zote nchini Kenya, wale watu wana ardhi maelfu ya maeka,  elfu 300  na zaidi wapokonywe hayo mashamba mara

moja ili kila mtu tajiri awe akiwa na shamba eka  50 na yale mashamba mengine yapewe makanga wote wale wanaotusumbua

katika town zetu za Kenya.  Wawe wakipelekwa huko mashambani kulima na wapewe hayo maploti.

Pia commissioner wote wale wanaongoza,  wasiwe wanateuliwa na  Rais.   Tuwe  sisi  wananchi  kama  ni  Kinango  constituency

tuwe tunachagua commissioners wetu ili kazi ikiharibika, tunang’oa tena tunachagua wengine na wale macommissioners kutoka

constituency yetu ndio wanaenda;kama ni National Delegate Conference wanaenda wanajichagua, wenyewe wawe na mwenye

kiti  ambaye  watakuwa  answerable  na  parliament  through  the  Attorney  General  badala  commissioner  ama  enquiry  ama  nini

kuchaguliwa  na  Rais.   Tena  matokeo  yao  hatujui  yanakomea  kule  vichakani,  hatuelewi.   Kwa  hivyo  tunataka  sisi  wananchi

kama  ni  mkopo  ilikuwa  ya  maskini  wa  Kinango  kama  tulichagua  ile  commission  yetu  ya  Kinango  kuchunguza  pesa  zetu

zimetoka  Amerikani  ama  Nairobi,  tujue  ni  huyu  ameharibu  tumuondoe  tuchague  mwingine  ndio  tutakuwa  tunajua  pesa  zetu

zinakuliwa wapi.   Kwa hivyo mimi nimeonelea  hata  election  (uchaguzi)  uwe  ukihesabiwa  katika  station  hapa  katika  Kinango

tujue Rais alipata ngapi, vice president  alipata ngapi hapa kila station badala  ya kusafirishwa.  Kule kusafirishwa kunapatikana

mwanya ya kuiba.

Kwa hivyo mimi naonelea hospitali zote za private zifungwe zisiendelee kwa sababu wanaua watu wengi sana.   familia ambazo

zinakuwa hazina pesa, maskini watu wao wanakufa kwa sababu hawawezi kulipa pesa zile zinatakikana kwa hospitali ya private

kwa hivyo hospitali za private zote zifungwe tuwe na hospitali za serikali pekee.  

Pia  education;  mambo  ya  elimu  iwe  ya  bure  kutoka  secondari,  primary  mpaka  university..   Kwa  hivyo  education  yote  iwe

free.Attorney General asichaguliwe na Rais awe akichaguliwa na bunge na pia chief justice asichaguliwe na Rais achaguliwe na

bunge.  Ata governor wa central bank kamwe asichaguliwe na Rais, awe akichaguliwa na bunge, akiharibu kazi,  bunge inamng’

oa mara moja.  

Pia,  kitu kingine, mishahara yote ya wafanyakazi katika Kenya iwe inachunguzwa sawa sawa.   si wengine wanapata  300,000

wengine wanapata 400,000 wengine wanapata sh. 600.  kwa hivyo sheria iweko kwamba awe maid awe nani apewe kiwango

fulani ya pesa katika Kenya na pia yule alikuwa akisema mtu akikufa kama ndovu imeua mtu, ile pesa  amesema ni kidogo sana

life ,lawyers as  you know life ya mtu is worth more than a million not 200,000.   Mtu akikufa kama ni ndovu imeua  mtu,  hiyo
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family ilipwe 5 million and above.

Com.  Barasa: Question from Commisisoner?

Com. Bishop Kariuki: Sasa ningetaka kukuuliza kazi ya Rais itakuwa ni nini?  Umesema appointment ifanywe na bunge, kila

kitu kifanywe na bunge.  Kwa nini tuwe na Rais?

Reverend: Aah, I don’t understand the word ceremonial but I say the president must follow what parliament tells him not what

he wants.  Tena pia Rais ajulikane kwamba ana bibi ama hana.

Com.  Barasa: Ata mkicheka mcheke tu 1 second halafu tuendelee.  Tunataka James Ohala.

James Ohala: Maoni yangu nitatoa kwa ufupi.  

Majina yangu naitwa James Ohala.  Mimi ni mfanyikazi wa hapa.  Kwanza nina maoni kwa wizara ya elimu ninaonelea kwamba

minister wa elimu awe ni mtu ambaye ana uzoefu na ujuzi kuhusu mambo ya elimu.

Pili, kwa hayo mambo ya elimu mabadiliko katika mfumo wa elimu au taratibu ya  mafundisho  yasifanywe  na  wanasiasa.   Pia

tupate mashauri ya wale professionals kwa mambo ya elimu Tumepata shida mifumo inabadilishwa halafu baadaye inaonekana

kwamba haifai.

Tatu, vile wenzangu wamesema elimu ya msingi iwe ya bure  lakini  elimu  haiwezi  kuwa  ya  bure  kabisa  kabisa  maanake  wale

wanafunzi wanahitaji vitu ili wapate  elimu nzuri kwa hivyo kuwe na tax au levy ambayo itasimamia elimu ya bure kwa shule za

msingi na hiyo inawezekana.

Upande wa pombe,  mimi napendekeza kwamba pombe zote ambazo zinaitwa kwamba zimeharamishwa ziwe legalized.  Hizo

pombe za kienyeji ni pamoja na urithi wetu wa kitamaduni na hizi pombe ikiwa zitakuwa legalized halafu mtengenezaji wa hizi

pombe na mazingira ambazo zinatengenezewa ziwe monitored na hata kuwe kunatolewa licenses.  masaa ya kunywa pia yawe

controlled.  Nafikiri hakutakuwa na shida na pia zitachaangia katika uchumi.

Upande wa administration; nasema hivi kuna watu wanaitwa maheadmen.Hao watu kama serikali inatambua  utumishi  wao  na

bado inahitaji utumishi wao walipwe kwa maana wametumiwa miaka mingi sana bila kupewa chochote na ndio sababu ukienda

pale  kuleta  kesi  yako  mpaka  akuitishe  kitu  maanake  atatumia  muda  wake  wote  kusuluhisha  kesi  yako  na  baadaye  pia  ana

mahitaji;walipwe.  
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Pili,  hawa  maministers’  wa  bunge  wasiwe  na  mamlaka  ya  kuamua  mishahara  na  allowances  zao  wenyewe.Hayo  mambo

yashughulikiwe  na  tume  yoyote  ambayo  itachaguliwa  lakini  wasiwe  na  hayo  mamlaka  maanake  wameyatumia  vibaya.   Na

mwenzangu  ameongea  kitu  kuhusu  hawa  watoto  mnaowaita  chokora.   Hawa  watoto  mimi napendekeza  kuwe  na  sheria  ya

kuwashughulikia haswa kuwatoa mitaani huko mijini kule wako na kuwaweka kwenye camps ambako watakuwa rehabilitated

na  kila  mtoto  afuatiliwe  kujulikane  wazazi  wake  na  wale  ambao  wazazi  wake  wako,  hao  wazazi  wafanywe  walazimishwe

kusimamia maisha ya huyu mtoto maanake wengi wa hawa watoto wazazi wao hata ni watu wenye busara sana. 

Na nikimalizia kuhusu uchumi; ninapendekeza kwamba serikali  isiongee  tu  mambo  ya  kuwa  na  clear  policies  za  kurekebisha

uchumi au kuondoa umaskini lakini waonekae kufanya hivyo.  Kwa hivyo waongee lakini pia watende vitendo vya kuonyesha

kwamba vinamaliza uchumi.  Sio vitendo kama vya kuangushia watu maviosk alafu kusema unaimarisha uchumi.  Hapo hapo pia

zile  viteka  uchumi  ambavyo  vimeanguka  kama  schemes  zirekebishwe  na  zisimamiwe  vilivyo  na  mtu  yeyote  ambaye  anataka

kusimamia akiangusha afutwe kazi asihamishwe kupelekwa kwingine.  

Com.  Barasa: Thank you Mr. Dhala.  You talked about a levy to finance free education.   Who should be levied.  That’s one

question.  The other one is on the rehabilitation of  street  children.    Can  you  say  the  parents  should  be  followed  to  support

them?  Do you want the re-introduction of Affiliation Act?

Mwalimu  ametuambia  kwamba  tuwe  na  masomo  ya  bure  kwa  primary  schools  lakini  tuwe  na  levy  ambayo  italipa  hayo

masomo.   Sasa  mimi  namuliza  nani  ataweka  pesa  kwa  hiyo  levy.   Wajua  tunaenda  kuandika  sheria.Lazima  nielewe  nini

ninaandika  na  swali  lingine  ni  kwamba  umesema  hawa  watoto  wa  mitaa  hao  tunaita  vibaya  sana  kama  chokora  na  hali  ni

watoto.  kama iko watu wanahitaji kuitwa chokora  ni parent  ya hao watoto  si hao wenyewe.  Sasa  amesema  kwamba  wazazi

wao wafuatiliwe wasaidie hawa watoto.  Namuuliza tulikuwa na sheria ambayo ilikuwa inaitwa Affiliation Act zamani ikavunjwa

1969 ambayo ilikuwa inahitaji kwamba mtu akimtia mtoto wa wenyewe mimba alafu apate mtoto.  Watafuata yule baba  mpaka

pia yeye alipe kumtunza huyo mtoto; hiyo sheria ikatolewa sasa namuuliza turudishe ile sheria?

Mr. Ohala:  Kwanza ni kwa ile levy.Hiyo nikitoa kwa mfano tumekuwa na levy moja ambayo ilikuwa inaitwa ‘local authority

tax’. Levy hiyo imechukuliwa kwa muda mrefu sana na wengi hatukuona vile pesa  zile zlikuwa zinasaidia local authority.  Levy

kama hiyo kama ingebadilishwa iitwe education levy, tayari ingeleta pesa  za kusaidia kununua vitabu na vifaa vingine ambavyo

vinalitajika kusomesha hawa watoto.

Street  children: kile naonelea ni kwamba ukiangalia kwa  sasa  kuna  mashirika  ambayo  yanajaribu  kurehabilitate  hawa  watoto

kuwatoa mitihani lakini pia haya mashirika  hayapati kuungua mkono na serikali.

Com.  Barasa: Turudishe ile sheria?
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Mr. Ohala: Si haswa irudishwe lakini kuwe na ‘camps’ ambazo ziko ‘sponsored’ na serikali,  wawekwe huko wakifundishwa

na kulindwa huko, kuna wale wenye bahati ya wazazi wao kupatikana na kurudishwa kwa wazazi hawa.

Alice Atalala: Maoni yangu inaenda upande wa wafanyikazi na shida kubwa leo, nilikuwa nataka katiba iangalie wafanyikazi ni

upande wa kuongezwa mishahara.  Kila mfanyikazi aangaliwe kihaki kutoka kwa yule mdogo,  ‘subordinate’ mpaka kwa yule

mkubwa ‘PSC’ kwa vile bila yule mdogo, yule mkubwa kazi yake haitakuwa.  Lakini serikali wakati  inapata pesa  kidogo,  wale

wakubwa ndio wanajiangalia pekee  yao.   Kama ni kidogo,  kila mmoja apate  kile kidogo na kama ni kingi tupate vivyo hivyo.

Hilo ndilo lilikuwa wazo langu kubwa.

La pili, kumekuwa na kitu kama ‘retrenchment’.  Wakati mwingine watu wanaandikwa kama Permanent na baada ya muda mtu

anakuja anachukuliwa, kazi  imeisha.   Huyu  mtu  hakupewa  ‘notice’  ya  kujitayarisha.   Labda  hajajenga  nyumba,  mwingine  ni

kijana mdogo ameoa saa hizi, anaambiwa kazi imeisha.  Kazi inaisha anasema wanataka wale wafutwe ili uchumi utengenezwe.

Uchumi  utatengenezwa  vipi  kama  mmoja  wetu  amekosa  kazi?   Atasomeshaje  wale  watoto  wake?   Kwa  hivyo  pale  sio

kutengeneza  uchumi.   Kama  mtu  ameandikwa  ‘permanent’  iwe  hivyo  mpaka  vile  atakuja  ‘ku-retire’  na  kama  ni  kufutwa,

waangalie ni mtu gani anatakiwa aende.Unapata  mtu ametolewa mbali  kwa  mfano  Kisumu  anapitishwa  Mombasa  mwishowe

anapelekwa mpaka Lamu ama analetwa kama hapa Kinango halafu anapelekwa Nyango.   Kule kufika hapa  Kinango  mpaka

uchukue siku mbili; hakuna  ‘means  of  transport’  huyu  mtu  mmetoa  mbali  tayari  na  huu  umbali  pamoja  na  mashida  mengine,

amepelekwe ndani zaidi ambapo hata maisha ya kule hajayazoea.  Ndio pale nasema kama mtu kweli ametoka mbali, awekwe

pahali ambapo unaweza ‘adopt’ na yale maisha.  Wale wenyewe wawekwe katika maisha aliyoyazoea.  Ni hayo tu.

Com.  Barasa: Juko Mwarizo.

Juko Mwarizo:

(kiduruma translated into kiswahili by interpretor)

Mimi ni mkulima .hakuna mfanyikazi katika ofisi zetu za serikali.  Kuna wale wakristo, siku ya jumapili utawakuta kanisani lakini

siku za wiki hutawakuta  kanisani.   Kiimila  chake  yeye  ni  yule  anayeabudu  mizimwi  na  ikifika  siku  zake  za  mizimwi,  mkristo

anafika pale pahali na anaomba amefunga macho, yeye mwenyewe siku hiyo hakulima anaenda kuomba,  mwenyewe akiomba

mvua,  mvua  hawezi  kupata  kwa  kuwa  mkristo  ameenda  pale  kuomba.   Kwa  hivyo  anasema  yeye  siku  ya  ijumaa,  kwake

ihalalishwe iwe ni siku ya kupumzika, isifanywe kazi.

Mkristo jumapili haendi kazini kulingana na mila zake, mwislamu haendi kazini siku ya ijumaa anaenda kuomba,  je mimi ambaye

ni mwenyeji natumia  mila  zangu,  nataka  siku  ya  juma  ihalalishwe  hapa  na  katiba  iwe  ni  siku  ya  kupumzika  pia,  nikataabikie

mizimwi wangu.

Com.  Barasa: Asante sana mzee.  Gome Magongo.
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Gome  Magongo:  Nyumbani  ni  Bango,  Kinango  divisiion.   Langu  la  kwanza  kuhusu  mila,  mila  kikwetu  ndiyo  ambayo

inatuweka  mpaka  sisi  wenyewe  tunajua  tunaishi  namna  gani.   Kwanza  tunaona  tunashukuru  tulipata  shirika  lingine  kuja

kutusaidia  kuhusu  mila  yetu  jina  lake  ‘museums’.   Sasa  katika  shirika  hilo  watu  wengi  kama  hawa  wa  dini  ya  wakristo

wanadharau na hiyo ni mila.  Waswahili walisema ‘mwacha mila ni mtumwa’.  Leo hii unakuta mahali mna kidimbwi cha maji.

Ile maji imekaa pale karibu miaka ishirini.  Unaona yule mkristo anaenda kulima  pale  karibu,  karibu  anafunika  kile  kidimbwi.

Ndio inatufanya sisi tunakosa mvua kila wakati.  Kuna sehemu kama mizuka ile ambayo tukienda huko wakati wa matatizo ama

magonjwa, tunaenda tunaomba ugonjwa huu upitie sehemu mbali mbali isifike hapa kwetu na hiyo inakuwa namna hiyo.  Lakini

Wakristo wanaenda kukemea ile pepo, wanatoa pale ile mizimwi ambayo sisi inatusaidia.

Tungeliomba katiba hii inyokuja, jambo la kwanza lisisitize kuhusu mambo ya jumaa.  Kama yule mkristo jumapili haendi kazi,

sisi nasi tuna siku moja ya kupumua kama siku ya jumaa.  Ukipatikana kwa shamba unalima jumaa, yule ameasi sheria anafine

ya ng’onzi yaani kondoo na kuku mweusi.  Sasa  hiyo imekataliwa na wakristo wanasema haturudi nyuma, tunaenda mbele na

bali yeye ni mzaliwa wa hapa, asili yake ni mduruma kama mimi.  Leo anaiga mambo ya kigeni, anaacha ile mila yake na yeye

ukimchunguza zaidi utamkuta ana chanjo kwa mwili wake kwa maana alikuwa kwa hiyo mila.  

Pili, tungeliomba mambo ya hospitalini.  Tunalipa kodi  hospitalini, kule kwa damu unambiwa shilingi kumi.  Kwa  mfano  kama

umeumia,  unaambiwa  hutibiwi  mpaka  utoe  pesa.   Hiyo  pesa  unalipa  na  dawa  hupati,  unalipa  karibu  shilingi  mia  sita  na

utaambiwa  uende  tena  ununue  dawa.   Sasa  pesa  ninayolipa  mimi  inaenda  wapi?   Hiyo  pesa  nitatoa  wapi  mara  mbili?

Tungeliomba sheria hiyo itolewe.  Hospitali iwe ya bure.

 

Mwisho, ni shule tunatatizika kwa sababu ya watoto  hawa wetu.   Unaambiwa na serikali lazima mtoto asome,  mtoto anasoma

mpaka darasa  la nane,  anafanya mtihani wake vizuru anapita lakini  baada  ya  kuptia,  unaambiwa  hakuna  nafasi  kwa  shule  ya

sekondari.   Tungeomba kwamba kule ametoka,  ametoka na mzigo  mkubwa  kwa  maana  hakuna  karo,  mambo  ya  ‘bursary’.

Tungeliomba  pia  shule  iwe  ya  bure.   Zamani  mtoto  akipita  tuseme  ‘form four’  serikali  inamchukua  na  kumsomesha  mpaka

amalize.  Leo hiyo sheria imeondolewa.   Ningeliomba  katiba  iangalie  kuwa  sheria  hiyo  imerudishwa,  mtoto  asome  university

mpaka amalize.

Com.  Barasa: Asante sana.  Itsika Ngala na mwingine Nenza B. awe tayari.

Itsika  Ngala:  Mimi  nilikuwa  na  katiba  yangu  nilikuwa  nataka  kuitengeneza  lakini  kiswahili  changu  si  kizuri  kwa  hivyo

mtanisaidia.   Changu  ni  kusema  katika  hii  ‘County  Council’  ninaona  kwamba  haifanyi  kazi  ,inakaa  kungojea  pesa  na  ndio

serikali inasema hakuna pesa.  Mimi ningependelea hii county council iondolewe iwe manispaa.

Jambo la pili, tunapata taabu kuambiwa kuwa Moi anasema shule ziwe za bure lakini maafisa wanakuja wanasema tupeeni pesa
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zetu.  Sijui ile bure iliyotajwa na Moi ni nini?  Na  ile inayotuambia tupe pesa  zetu ni ipi?  Kwa hivyo Moi anasema haki lakini

wale wadogo wake wanamdharau sana hawamtambui yeye ni nani?  Wao wana mitindo yao wanayozungumza nyuma baada  ya

Moi kuzungumza.  Wadogo wa Moi wote wafutwe sababu  wanazingatia  pesa  zao  wenyewe  wapate  kushiba,  wawe  matajiri

kwa hivyo naona wafutwe waandikwe wengine wapya.  Elimu iwe ya bure.

Lingine  ni  hospitali,  hospitalini  tuna  taabu.   Moi  anavyosema  sivyo  anavyochukuliwa  na  wale  wadogo  wake.   Wanasema

kwamba  Moi  anatafuta  kura  lakini  hawasemi  ukweli,  wanasema  hapa  hapa  mdomoni.   Kwa  hivyo  hao  wanazingatia  pesa.

Ukija hospitalini, unaambiwa hakuna dawa lakini ukienda na mlango wa nyuma, utapata  dawa.   Naonelea hizi hospitali ziwe za

bure  kama  zamani.   Wakubwa  ambao  ni  wabunge  wanasema  hakuna  pesa  ambazo  zinaweza  kulipa  wafanyikazi  lakini

ukiangalia mbunge mmoja anachukua mshahara karibu shilingi millioni mbili au nne.  Kwa hivyo anamaliza pesa,  nataka wawe

sawa sawa na  wengine.   Wabunge  wanamdharau  Moi  kwa  hivyo  wanaonelea  wote  watakuwa  wanamdharau  hata  wale  wa

miaka hamsini.

Com.  Barasa: Nyenza Baghala atafuatiwa na Caroline.

Caroline:  Ninafanya kazi na shirika ambalo  si  la  serikali.   Nitatoa  maoni  kuhusu  watoto,  sisi  kama  mashirika  ambayo  si  ya

serikali tunaoshughulika na haki za watoto,  tungependa  kuwe  na  kipengele  maalum  katika  katiba  mpya  ambacho  kinaangalia

maslahi ya watoto katika nchi yetu.  Nitasoma kwa kizungu.  

A distinct recognition of children in the constitution.  Wasiwe kama watu wote kama youth ama watu wengine na haswa mtoto

ajulikane  kuwa  mtoto  kutoka  kuzaliwa  kwake  hadi  18  years  (below  18)  ili  tukiweza  kuwa  na  shida  kama  kutiwa  mimba

mapema na ndoa za mapema tujue haswa nani ni mtoto isifike kortini alafu ukasema na miaka 15 ingine haisemi hivyo.  Kuwe

na ufafanuzi maalum ya kusema mtoto ni wa miaka 18 ili wazingatiwe haki zao na  pia  kila  mtoto  anayezaliwa  Kenya  awe  na

haki ya kuwa Mkenya awe amezaliwa na aliye Mkenya ama mama aliye  Mkenya  kwa  sababu  amepatikana  kuwa  mtoto  wa

Kenya asiwe ameachwa abandoned.  Awe na haki ya kuwa na jina, nationality na automatic citizenship kuwa Mkenya. 

Nikiangalia  pia  haki  za  mtoto  kimaisha  tunaangalia  kama  vile  nutrition,  basic  needs  kama  vyakula,  healthcare  (mahospitali)

tuhakikishe pia watoto wetu wanapata angalau matibabu ambayo kama mtoto wa miaka 5 kurudi chini awe na free medication

alafu pia  aweze  kupata  maji  masafi  na  pia  kuishi  katika  mazingira  safi  na  tamaduni  ambazo  huzingatia  haki  za  watoto  kama

elimu,  kupata  matibabu  sawa,  kujiendeleza  kimaisha.   Mila  zinazowadhulumu  watoto  wasiendelee  kimaisha  zafaa  kutupiliwa

mbali.   Tuhifadhi  mila  zitakazo  tusaidia  na  kutuendeleza  katika  nchi  yetu.   Kwa  kimasomo,  tunasema  every  child  should  be

entitled to free and compulsory basic education.   Yaani elimu ya bure kutoka nursery hadi standard eight na ikifika secondary,

kuwe na affordable subsequent education yaani wazazi waweze kulipizwa karo ambazo wanaweza kulipa.  Watoto wazingatiwe

yaani wawe protected from abuse and exploitative measures.
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Culture/mila ambazo huwakataza watoto  kuendelea kama vile ndoa za  mapema  na  zinginezo  ambazo  zinaadhiri  masomo  yao

watoto wasiweze kuendelea,  haswa mtoto msichana wasisahaulike hata kama ni urithi mtoto msichana pia ana haki ya kupata

urithi kutoka kwa huyo mzazi wake kwa sababu pia yeye alizaliwa kama watoto  wengine na pia  anastahili  kupewa  nafasi  pia

ajiendeleze kimaisha na pia ningependa kusema kuwa kila jambo ambalo linafanywa  katika  nchi  yetu  kama  ni  sheria  ambazo

zinafanyika  ama  mambo  yoyote  kuhusu  watoto  kama  ni  kortini  mtoto  lazima  sauti  yake  pia  isikike.   Atoe  mawazo  yake

asichukuliwe kuwa ni kama ni kiumbe ambacho kimewekwa tu hapo na hana sauti ama nini.  Pia yeye atoe mawazo yake; kama

ni kortini awe na mtu msimamizi ili kesi yake isitupiliwe mbali kwa mfano watoto wasichana tunaona vile katika kesi za kunjisiwa

unaona polisi tu ndio anachukulia hiyo kesi juu juu hakuna jambo linasikiliwa alafu linatupiliwa tu mbali mbali huyo mtoto anafaa

kupewa nafasi ya kuongea na atoe  mawazo yake.   Ninasisitiza kuwa kama ni budget;  pesa  ziwe channeled to children issues,

kama ni mahospitali ama masomo, rasilimali ya nchi yetu ya Kenya iangalie sana mambo ya watoto  ipelekwe kwa miradi kama

ya shule, hospitali, maji ili watoto wetu pia wasisahaulike.

Com.  Barasa: Samson Njera atafuatiwa na Mejuma Idi.

Samson Njera.:  Mimi ni mkaaji wa Kinango nimezaliwa hapa.   Kwa kabila ni mduruma na kwa  kazi  ni  mwalimu.   Niko  na

mambo  machache  ambayo  mtayasikia.   Kwanza  tunaanzia  kule  kwa  President  kwamba  katika  yale  yaliyopitishwa  kuhusu

mamlaka yaweze kuondolewa na katika hali ya wale wabunge wapewe uwezo wa kuweza kuwasiliana.   Mwishowe  waweze

kukubaliana kabla hawajatangaza.  Rais atakuwa pale kama kiongozi ama mwenyekiti on  behalf  of  the  MPs  kama  watakuwa

wamekubaliana.   Katika  village  level,  katika  vijiji  mimi  ninaona  kwamba  katika  kila  kijiji  kuna  wazee.   Katika  kijiji  fulani

kupatikane wazee ambao watakuwa pembe kwa pembe wa pale.   Wazee hao watakuwa wakisimamiwa na Chief wa location

nzima  kwa  hivyo  katika  shida  za  pale  village  hawa  wazee  wanaita  yule  chief  wanakaa  wanazungumza  hali  zozote  zile

wanakubaliana  halafu  ndipo  yaweze  kuendelea  hivyo.   Kwa  wakati  huu  kuna  assistant  chief,  sisemi  wafuatwe  lakini  katika

katiba hii wale assistant  chief  waende  mpaka  wapate  ile  pension  yao  lakini  kila  assistant  chief  atakaye  retire  aende  ili  nafasi

ichukuliwe na wazee wa kijiji ambao hao wanakaa na yule chief na halafu katika division level, kuwe na district  officer ambaye

atakuwa na wazee kutoka kila location yeye akuwe mwenye kiti na wale wazee wazungumze kuhusu ki-division. 

Makubaliano yote yatakayokuwa ndio hayo yachukuliwe  yaende  kwa  district  level  katika  district  level  kuwe  na  wale  wazee

waliochaguliwa  right  from  division  level  ambao  watafanya  kamati  ile  ya  district  wao  wazungumze  wakubaliane  ndio  jambo

iendelee  hata  kama  ni  kwa  province  iwe  katika  system  ili  yule  mzee  mwananchi  yule  mwenye  pale  aweze  kuhusishwa

administratively.

Elimu irudiwe ile ya zamani kwa sababu inamtayarisha mtoto kukomaa kiakili miaka saba, miaka nne, miaka miwili ndipo aende

university na hata akifika university atakuwa amekomaa kiakili lakini unapata kuna shida nyingi zinatokea  kwa  sababu  watoto

wanaenda ,akili bado  zikitoto ndio maana shida  hizi  zinatokea  kwa  hivyo  ile  system  ya  zamani  inafanya  mwanafunzi  akomee

kiakili na baadaye atakuwa responsible kwa hali ya maisha yake.
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Katika elimu pia,  ikiwa kutakuwa na malipo,  kuwe  na  malipo  maalum  ya  mtoto  wa  primary  ambayo  hayo  malipo  yatakuwa

uniform the whole country.  If possible katika level ambazo zile shule zipo kama ni provincial level watu wote wawe na malipo

maalum kiwango kimoja.  Kutoka hayo malipo, itajulikana kama ni kununua vitabu na vitu vinavyohitajika ili kupunguza gharama

wazazi wanapata,  kuwe na hali itakayosaidia wazazi kwa pamoja kusomesha watoto  wao katika hali nzuri.  Tayari  ninashaka

wale macommissioners ambao wamechaguliwa ni nani aliyewachagua? Je,  wananchi  walihusishwa  kila  province?   Ili  waweze

kuwakilisha kikamilifu katika ile commission kwa sababu  tuna  wageni  hapa  na  kuna  wageni  wanaambiwa  kiduruma  ama  zile

lugha  za hapa hawaelewwi hatukuhusishwa na tukajua ni nani  atakayekuwa  kwa  commission.   Kwa  hivyo  hawa  ni  wasomi,

wasomi wanafuatia lugha zilizotungwa nje ya hapa kwa hivyo wanafuatia  kile  kisomo  lakini  experience  ya  hapa  inakosekana.

Hata ile commission iliyochaguliwa sijui kama wananchi waliusishwa vipi.  Kwa mfano hapa Kinango, ama Pwani ama Kwale

ninaona kule mbele wakati tunatengeneza hizi tume, kila district iwe na mtu anaye experience ya wale watu ili tukija mahali kama

hapa tuzungumze mambo ambaye yeye anaelewa ni ya ki vipi wahusishwe.   Nikirudi  lile  jambo  la  urithi,  ni  kweli  kuna  ile  ya

kuwa  watoto  wote  wako  sawa  lakini  swali  ambalo  lilikuwa  linaendelea  ni  kwamba  msichana  ameolewa,  anarithi  mali  ya

mwanawake ni sawa.   Msichana hiyo aje  arithi sawa sawa na ndugu yake wa kiume anarithi  tu  ile  mali  ya  babake.   Na  yule

msichana anarithi mali ya mumewake tayari hapo kuna ile difference.   Msichana  arithi  mali  ya  babake  ata  certain  percentage

tuseme kama ameolewa 40% na mwanamume 60%.

Com. Barasa: Tunamuambia kwamba tume hii ilichaguliwa na wabunge na wabunge wanarepresent watu wa Kenya.   Mbunge

wa  Kinango  akiwapo  pahali  ambapo  panafanywa  uamuzi  si  huyu  anasikiliza  anachukua  mawazo  ya  watu  wa  Kinango.

Maanake kiongozi anayetambuliwa na katiba ya sasa katika constituency ni mbunge na wao ndio walihusika sawa.   Mujuma Idi

atafuatiwa na George Ngoloko.

Mejuma Idi:  Mimi ni mwakilishi katika kikundi  cha  mama.  Oni  langu  la  kwanza  ni  kuhusu  watoto  mayatima.   Kufikia  sasa

kuna maradhi ya ukimwi na wazazi/watu wengi wameisha kutokana na ukimwi na tuna mayatima wengi kwa hivyo mimi nilikuwa

napendelea kwamba kuwekwe hazina ya kusimamia  watoto  mayatima  ambapo  kama  mtoto  amefiwa  na  wazazi  wote  wawili

awe mtoto hatakosa kwenda shule kwa sababu hana wazazi.  Elimu ya mtoto wa kike – naonelea elimu hii iwekwe mbelezaidi

yaani wasibaguliwe.  Mtoto  wa kike na mtoto wa kiume wawe sawa.   Sio watoto  wasome wote halafu pengine wapite halafu

wakati wa kupelekwa shule ya upili achukuliwe mtoto wa kiume, wa kike awachwe – hiyo itakuwa si sawa.

Street  children  watafutiwe  mpango  kama  ni  wawekwe  kule  camps  watafutiwe  chakula  na  pia  wapelekwe  shule  kuliko

wawachwe waranderande.  Mwenzetu amesema kuwa jambo la malu liwe litaachwa.  Mimi sioni haswa liachwe.  Kama ni malu

si mwanaume pekee  yake  aende  akamshike  mwanamke  mwingine  amle  malu  hata  mimi nikimshika  mwanamke  mwingine  na

bwanangu, mwanamke yule pia nitatka nimle malu.

Com.  Barasa: Wazee mbona mnalalamika sana?  hili swala tulisema tatizo la malu halitaisha mpaka tukubaliane ukiolewa,
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mambo ya kwenda yameisha.  Hakutakuwa na haja ya malu tena lakini mkikubali kuwa mkioa, mkiolewa nikitambulisha tu

lakini una ruhusa ya kuenda kutafuta huko, malu lazima itakuweko lazima turekebishe sisi wenyewe, hakuna

atakayeturekebishia.

Mzee George Ngoloko M.: Nimezaliwa hapa Kinango kama mduruma.  Ninatoa maoni yangu kuhusu katiba.   Sub-chief na

chief  zamani  walikuwa  wakichaguliwa  na  wazee  wenyewe  wa  kienyeji  ikawa  sasa  katikati  ya  miaka  chini  yake  taratibu  zile

zikaondoka ikawa sasa  wanachaguliwa na serikali.   Kwa hivyo maoni yangu ninaomba katiba irudishe ule  mtindo  wa  zamani,

machifu na massubchief wachaguliwe na kura za wenyeji.

Ndovu: zamani tulikuwa tukiona ndovu waawaua watu na ‘game’ haikuwa bado imesambaa vizuri ilikuwa mtu hapo akiuwawa,

na ndobu kulipwa lakini karibuni mtindo kidogo chini yake ikawa hakuna tena mtu kulipwa na  ameuwawa  na  ndovu.   Maoni

yangu ninataka mtindo ule urudishwe kabisa ambayo akiuwawa na ndobu alipwe vile vile katiba iliyo hapa  nanaiambia  alipwe

vile vile mwenye kuuwawa huuliwa mtu wako.

Majimbo: mimi maoni yangu katika serikali yetu inayekuja ninaiambia katiba kwamba iwe ya majimbo kwa sababu kuweko na

rais mkubwa kam waziri Nairobi  atakayekuwa nakipata malalamiko kutoka kwa majimbo  yale  yote.   Jimbo  la  Pwani  haswa

liwe na uwezo wake kuelekea na majimbo yote yawe na uwezo wake isipokuwa kuwe na mtu mmoja atakayeketi  kati  kati  yao

kama Nairobi awe yeye atapokea ripoti zote za majimbo yale.

Kiapo: yaani mila ya kimijikenda.  Zamani kiapo kilikuwa kinafanya kazi kabisa  lakini sasa  serikali yetu tukufu haitaki hata mtu

akishikwa  na  kiapo  wakienda  kwa  machifu  ama  kwa  maD.O.  yeye  ataambiwa  hakuna  nafasi  ya  kupinga  lolote  ambalo

ameshikwa na kiapo yaani, serikali yetu haitaki vile viapo na huu ni utamaduni wa zamani.  Napenda  sasa  ifunguliwe kiapo;  mtu

akishikwa na kiapo na akienda serikali kizingatiwe kabisa, kupewe ukweli ule ambao uliwekwa kutoka utamaduni wa kiduruma

yaani mijikenda.Nifikia hapo sasa imemaliza.

Com.  Barasa: Hiyo kiapo ilikuwa inachukuliwa kufanya nini?  Watu wanachukua kiapo kufanya nini?

Mzee  Ngoloko  M.:  Kiapo maana yake  ilikuwa  watu  kama  wawili  hivi  na  mmoja  unasema  wewe  ni  mchawi  na  ni  mchawi

kweli lakini hataki kusema mimi ni mchawi; yeye anasema mimi si mchawi halafu huyu anasingiziwa na msingiziaji wanapelekwa

kiaponi,  wakifika  pale  kiaponi,  yule  aliyekuwa  kabisa,  koo  hawezi  na  anasema  mimi  si  mchawi  mbio  mbio  halafu  serikali

haichukui hatua pale.

Com.  Barasa:  Sasa  mzee  unonelea  kwamba  vile  tumekuwa  na  hali  ya  uhalifu  wengi  sana  tukitudisha  kiapo,  sasa  kama  ni

mwizi, unashika mwizi?  Je,  mwizi ama mwenye kunajisi,  anaweza  kushikwa  na  kiapo?   Na  unaona  tukirudisha  hiyo  itaweza

kutusaidia kisheria?
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Com.: Mwingine tumesema ni Musili na Rehema Kami.

Rehema Kami: Natoka kivurugani.  Maoni yangu; serikali yetu itakayokuja baadaye,  naomba kuwe na somo maalum ambalo

litafundishwa mashuleni na pale ambapo patakuwa na mafundisho, hili somo liwe lipo ili hata unapoamka kutoka usingizini ujue

ni sheria gani inayokulinda na inayokusaidia unapotembea barabarani au njiani.  Uwe unaweza kulijibu swali lolote linalokulinda

njiani.  Tusije tukawa kama serikali yetu hata hatuwezi kujua tunyanyaswa kivipi wala hatuwezi kujitetea kwa njia yeyote.   Kwa

hivyo kila mmoja  ambaye  atakuwa  amefundishwa;  ikiwa  amefundishwa  kwa  njia  ya  shule  hata  ngumbaru  pia  kuwe  na  haya

masomo.  Kila mmoj awe nayo akilini hata mtoto mdogo anapoamka pale nyumbani akute ile sheria wazazi wake wote wanajua

ile sheria itakuwa rahisi yule kujikinga na zile sheria zinazoharibu na zinazomlinda.

Njaa:  kuna wakulima wadogo wadogo huku nje; si wale wa mashamba makubwa.   Ningeonelea  watu  kama  hawa  wawe  na

wasimamizi  ili  anapolimaeka  yake  moja  na  kile  kijembe  kidogo.   Pia  ujuzi  wa  kuweza  kumsaidi  ili  tuweze  kufukuza  njaa.

Tutakula mahindi ya kutoka nje mpaka lini?  Kwa hivyo tungepata na usaidizi huu serikali  hii  iwe  na  mtu  anayeisimamia  haya

mashamba madogo madogo ama hawa wadogo wadogo wa mwisho kabis  kuwaonyesha jinsi ya kupata  chakula,  itakuwa  na

bora na itasaidia.

Mahospitali:  naonelea  yawe  ya  bure  kwa  sababu  ya  shida  tulizonazo  haswa  upande  wa  ‘reserve’  kabisa.   Tutakuta  mama

ameamka na mtoto ana homa na anakwambia hiyo homasi kali sana.   sitaenda kwa kuwa sina pesa  mpaka  izidi  kabisa  kisha

aende hospitali mtoto anahitaji pesa.  Akitoa pesa mtoto apate  shindano, mtoto anakufa kwa sababu ile homa imeanza na kwa

kuwa haijamdhuru sana basi  sitaenda  na  pengine  ni  pneumonia  imeingia  kwa  mapafu  mtoto  anapewa  shindano  anakufa  kwa

kuwa mama hana pesa za kuenda hospitali.  Ningeonelea iwe bure.

Mahari:  ningeonelea  kuwe  na  sheria  maalum  itakayosimamia  hawa  wasichana  kupewa  haki  zao  na  wazazi  wao  kwa  maana

hawa ni watoto kama wengine.  Tukisema kuwe ingawanywe sana niyakuwa yule wa kiume hatataka kuoa bibi yake atakuwa

na  nafasi  atakuwa  amepewa  kwao  pia  atachangana  na  nafasi  aliyopewa  na  ya  mumewe.   Sheria  ijayo  ningeomba  isimamie

wasichana kabisa hasa wanawake wapate utetezi kabisa.  Tuwe na haki sawa na wale wengine.

Wabunge:  ningeonelea  hawa  wabunge  wetu  wawe  na  ofisi  kama  machifu.   Tunapowachagua,  serikali  ijayo  tujue

wanaochaguliwa na hawa raia wa reserve na hata maafisi yao ya huku  huku  ijulikane  kuna  usimamizi  maalum  kuwa  hatuwezi

kuwatafuta.   Tunawachagua kisha wanaenda kuishi Nairobi  au Mombasa halafu wengi hatuwezi kufika  kule  Mombasa  kwani

hatuna tikiti na tuna mahitaji ya kumweleza.  Kwa hivyo kuwe na ofisi maalum zitakazo kuwa huku ‘reserve’  ili  tuweze  kutoa

mahitaji yetu.

Kila mtu apewe haku ya kumwomba Mungu wake kama ni siku ya jumapili, mtu aende kanisani na kamani siku ya  juma  mtu
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apumzike kwa kuwa anaombe Mungu wake.  Na kama ni siku ya ijumaa, apewe haku yake aombe Mungu wake.   Kwa hivyo

ningeonelea kila mtu apewe nafasi ya kuomba Mungu wake siku anayoipenda.

Com.  Barasa: Mtinda Nzikali, Manandu Kinago, Kanini Nyondo, Bashishi Tsuma.

Kanini Nyondo: Nataka hospitali iwe ya bure kwa sababu tunateseka.  Unaweza kushikwa na ugonjwa, homa ikawa ni ndogo

sina pesa na likazidi.  Nikienda hospitalini nikilazwa nikafa kwa sababu sina pesa.   Nataka  hospitali iwe ya bure na shule nayo

iwe ya bure kwa sababu mabwana wengine hawana kazi.  Ni watu wa mashambani, kulima wanataka wasomeshe watoto  wao

sasa baba  hana pesa.   Mtoto  akienda shuleni anafukuzwa, itabidi mtoto akae  nyumbani kwa sababu  hana  pesa.   Sasa  mtoto

atazorota na mwisho wake awe chokora kwa sababu hana elimu yoyote.  Sisi twataka shule iwe ya bure,  hospitali nayo iwe ya

bure.

Chifu: sisi tunataka achaguliwe na raia huku nyumbani mara tunatafutiwa chifu ambaye hatufai.  Mtu wa kulewa pombe nakuja

nyumbani na kutoa maneno yasiyofaa, tunaambiwa huyo ni chifu wenu atakayetawala.   Sisi huyo hatumtaki tunataka tumchague

wenyewe.  Sub chie pia tunataka kumchagua sisi wenyewe vile vile awe akatutawala huyu tuliyempenda mwenyewe.  Akifanya

makosa, tunamfuta tunachagua mwingine.  Na yangu ni hayo machache.

Bashishi Tsuma: Nimetoka Puma Location.  

Hospitali: nataka iwe ya bure kwa sababu watu wengi wanakufa sana kwa sababu ya pesa.   Mtu ataumwa na aende hospitali

na hana hata shilingi na labda anatakikana aende Mombasa na kule tikiti ni pesa na kule kunatakikana pesa  na hana hata shilingi

atakufa pale pale na atachukuliwa arudishwe nyumbani kuzikwa.  Huo ni huzuni nataka hiyo iwe ya bure.

Nasisitiza mambo ya shule.  Nasema vile kulivyokuwa zamani  ingekuwa  hivyo  tungekuwa  na  vijana  wengi  ambao  wana  akili

yakutupinga sisi sana;  na hata yule  mtoto  ambaye  babake  hana  nafasi  ndio  wanaopita  zaidi,  apite  na  baada  ya  kupita,  huko

kunatoakikana  pesa  na  mzazi  hana  hata  shilingi.   Atarudi  nyumbani  na  elimu  zake  ambaye  angetusaidia  lakini  sasa  atarudi

nyumbani kwa sababu ya ukosefu wa pesa.  Hiyo tunataka iwe ya bure.

Sisi tunataka majimbo kwa sababu nyumba zetu ziwe karibu karibu.   Mambo mengi hapa hatupati  barabara  na nini.  Mambo

hawa ni sababu ya kuwa mbali, tunataka majimbo.

Com.  Barasa: Ahsante sana mzee kwa kusisitiza hayo.  Hata kama watu wamesema wewe uko na la kusema ongeza.   Sheria

imesema kila mtu  aseme  anavyotaka,  bora  tusitukanane.   Mapenzi  Mwaudhi,  tutaenda  kwa  Chuvi  K.  atafuatiwa  na  Samuel

Karanja.

Chuvi  Kamwenga:  Mimi  natoka  Puma  sub-location.   Maoni  yangi  ni  kwamba;  chief  nataka  achaguliwe  na  sisi  wananchi,
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sub-chief nataka pia achaguliwe na sisi wananchi.   Kuna chairman wa kijiji, yule ndiye mkubwa zaidi kwa sababu neno lolote

likitokea katika kijiji mpaka aeleze yeye mwanzo wala asuluhishwe lile jambo mpaka amalize  ndio  likimshinda  litaenda  kwa  ‘

sub-chief’.  Kama halikumshinda atalimaliza yeye, lakini sasa nataka wapate  mshahara,  walipwe.  Wapate  chochote hata kama

si kikubwa.  Kwa sababu wanafanya kazi kubwa hata sub0chief hawezi kufanya kazi inayofanywa na chairman wa kijiji.

Sisi  wakulima,  kuna  mikopo  inayotokea  ya  wakulima  wadogo  wadogo  huku  nyumbani;  hatupati.   Tunataka  katiba  ijayo

itutengenezee  hayo  mambo  ya  mikopo  tupate  na  tuzidi  kuendelea  mbele.   Tukipata  mkopo  kidogo,  tutahakikisha  kuwa

tutaendelea kupamba mashamba yetu.  Lakini hatuna nguvu kabisa kabisa  huku  kwetu.   Kwa  sababu  mikopo  ikitokea  huko

ikija Kwale inaweza kuzama hapo hapo Kwale  na  haitafika  huku.   Na  wakina  mama  na  vikundi;  katiba  izidi  kuangalia  sana

wazidi kupatiwa mikopo mikubwa wajiendeleze maishani.

Sammy  Karanja:  Mimi  ni  mkaaji  wa  hapa  Kinango.   Mimi  ni  mfanyi  biashara  na  pia  mhubiri  wa  kanisa.   Kwanza

ninapendekeza kwamba iwe na utangulizi wa wazi wa kuonyesha kwamba nchi yetu ni nchi inayoongozwa na maadili na umoja

bile kujali rangi wala kabila.

Bunge lisiwe na uwezo wa kurekebisha katiba kuhusiana na vipengele vya nyongeza ya mishahara ya wabunge.   Napendekeza

ikiwa wabunge wanataka kujadili mambo ya kuongezwa mishahara yao, kuwe na ‘national referendum’ ambayo commission ya

constitutional  review  wanaweza  kuita  wakilishi  kutoka  vijijini  kuja  kupitisha  mapendekezo  ya  wabunge  wakati  wanataka

kuongeza nyongeza ya mishahara yao.

Raia: napendekeza kwamba watoto  wote wanaozaliwa nchini Kenya,  waweze  kupata  automatic  citizenship.   Kusiwe  na  raia

yeyote ambaye anauraia uwili yaani raia wa nchi mbili.

Vyama vya kisiasa ninpendekeza kwamba katiba yetu iruhusu vyama visivyozidi vitatu na kwamba raia wote kwanzia wafungwa

na hata wa nchi yeyote, wanaoisi nchi za ng’ambo wawa na haki ya kupiga kura.

Napendekeza kwamba tutakuwa na ‘parliamentary system’ ambayo itakuwa chini ya waziri mkuu ndiye atakuwa kiongozi wa

serikali ambaye atatokana na kile chama chenye wabunge wengi pale mbungeni.  Rais asiwe mbunge na yeye awe ti ishara ya

umoja wa kitaifa.  Rais wetu asiwe ‘polygamist’ awe ni mtu mwenye shahada moja ya ‘degree’ ama zaidi.  Katiba ipendekeze

kwamba  wale  marais  waliyo-retire,  ikawaeleza  kwa  wazi  kuhusu  ‘welfare’  na  usalama  wao  na  mambo  ya  ‘immunity  for

prosecution’ napendekeza iwe tu ni kupitia 2/3  of ‘parliament members’ na current sitting parliament waweze kupitisha  hiyo  ‘

immunity ya president from prosecution.  Rais wetu aweze kuchaguliwa na taifa lote kwa jumla na aweze kupata  zaidi ya 50%

ya kura zilizopigwa.  Napendekeza  pia maafisa wote wa serikali pamoja na ma-judge waweze kuchaguliwa na PSC na iweze

kuwa approved na mbunge.  Kuhusu ardhi, napendekeza mikataba yote ya ardhi kuhusiana na familia ya Mazrui hasa kuhusiana

na ‘coastal strip’ ikaweza kuwa ‘abolished’ na land ikaweza kuchukuliwa na kuwa chini ya serikali.
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Kuhusu  local  authority,  napendekeza  kwamba  machairman  na  mamayor  wakaweze  kuchaguliwa  na  wananchi  wenyewe  na

isiwe ni wale councillors ambao wako pale ‘council’ na pia councillors wawe ni watu wenye cheti cha ‘form 4’ na wakaweze

kuhudumia  kwa  vipindi  viwili  vya  miaka  mitatu.   Na  baada  ya  hapo  wasiwe  na  uwezo  wa  kugombea  kiti  tena.   Wafanyi

biashara ambao wana biashara zenye mapato zisizozidi shilingi mia mbili basi wasiweze kutozwa kodi.

Mwananchi awe na haki ya usalama bure, afya, elimu bure, haki ya kuwa na jengo ama ‘shelter’ chakula na kazi.

Idi Swale: Mbunge akipoteza nafasi wakati  wa ‘grass root  elections’ hii tunayoita mlolongo, akiangushwa asirudi tena mpaka

uchaguzi mwingine term ingine 5 years.  kwa mfano wako kama watu wawili, akiangushwa angojee asiende chama kingine cha

upinzani; abaki pale pale Kanu hata kama ameangushwa until the next general election.

Kabla ya mji kufanywa mji mkuu kama Mombasa na Kisumu kuwe na masharti fulani kwa mfano kuwe na vyuo vikuu, national

schools na hata ‘infrastructure’ kama barabara, maji na mambo mengine yawe yanaambatani na hali ya kuwa mji mkuu.

Armed forces,  police iwe contract  of about  6  years.   mtu  akiwa  katika  kikosi  cha  polisi  akimaliza  miaka  6  awe  anatoka,  ili

vijana waweze kuajiriwa.  Kusiwe na vijana wanaorandaranda na tunaweza kuwabadilisha katika vikosi kama vile nchi nyingine

zinavyofanya. …..

Idi Swale: serikali iangalie katika uchumi mambo yafuatayo:-

Iregulate hire purchase.

Insurance premiums

VAT iwe chini, ili wanachi wasijione yakuwa wanakuwa exploited.

Interest rates, hii nafikiri Donde ashaiwakilisha kwa bunge.

Halafu nyingine pia mishahara iwe inaangaliwa mara kwa mara.

Halafu nyingine,  tume  ya  uchaguzi,  ikiwa  kazi  hamtaimaliza  by  September,  mupumzike,  tupige  kura  kwanza,  tukimaliza  kura

turudi tena kwa katiba kwa sababu mnaharakisha mambo halafu ile katiba itakayokuwa  itakuwa  ni  katiba  ingine  mbaya  sana

halafu turudi tena.  Tena hiyo two thousand and seven tufanye mambo tena ya katiba.  

Kwa hivyo ikiwa kazi haitaisha ya katiba mpumzike tupige kura.  Tukishapiga kura,  turudi tena kwa katiba.   Pale tutakapofikia

tuendelee tumalize.  Nafikiri hapo itakuwa vizuri sana. 

Halafu nyingine, mshasema hii ya education should be cheap, I don’t know affordable and free.
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Nyingine, serikali iangalie mambo  ya  petroli  na  bidhaa  nyingine  zinazoambatana  na  petroli  kama  diesel,  mafuta  taa.   Serikali

iangalie bei.   Wananchi wanagandamizwa sana.   wananyonywa  sana  na  kampuni  hizi  za  kigeni  za  mafuta.   Kuna  ile  nyingine

Kobil  ilipata  faida  100%.   Imagine  na  wananchi  lita  moja  petroli  imepanda  hatujui,  wakati  bei  imeongezwa  inapandisha  bei

haraka.  Bei ikipungua, saa  hii kwa mfano bei ilipanda ya crude oil wameongeza kwa shilingi mbili lakini wakati  Iraq itaachilia,

itauza  mafuta  bei  itapungua  bado  watakua  wako  pale  pale  kwa  hivyo  serikali  icontrol  bei  ya  crude  oil  na  bidhaa  zingine

zinazotokana na crude oil hapa nchini.  Yangu ni hayo tu.  

Com.  Barasa: Shikamoo, Bahati Buku atamfuatia Kassim

Kassim:  Kwa  jumla  mimi nashukuru,  lakini  sikuwa  tayari  kwa  sababu  mambo  haya  niliyapata  jana.   Kwa  hivyo  jambo  la

kwanza nataka kuuliza katiba ni nini?  Nisije nikazungumuza kitu inje ya hivyo.

Com.  Barasa: Sheria za nchi.

Kassim:  Asante sana.   kwa kusema ule ukweli,  mimi  nitagusia  kitu  kimoja  peke  yake  ndugu  zangu.   Mimi  nimezaliwa  hapa

Ngozini na ni hizi shida za hapa katika hii division yetu ninaona .  Lakini hili swali ambalo nitauliza hawa wanaohusika ama hawa

wanachukua haya maneno ili yapelekwe huko ni kwamba nataka kuuliza.  Yani katika hawa watu ambao tunawachagua hapa.

Kwa mfano kama mjumbe, Kamsila, hasa mjumbe.  Ninajua katika serikali kuna Ministry.  Hii ni Ministry gani huko serikalini?

Hii Ministry ya mjumbe.  Ni Ministry gani huko serikalini?

Commissioner: Unataka kujua?

Kassim: Basi mimi machache nitamalizia.  Ikiwezekana maoni yangu wakati  wa katiba hiyo inayokuja Ministry hii iondolewe.

Hakuna haja ya kukuchagua, nikija kwako nikikupa shida zangu, wewe mwenyewe binafsi wewe mwenyewe uende ukasaidie.

Leo hii kuna pointi nyingine iliyozungumzwa hapa kwamba kuhusu hawa wanyama ndovu, ambayo pengine mtu kama mimi ni

mnyonge sana.   ukulima  wangu  kwa  kusema  ukweli,  sina  ng’ombe  za  kulima.   Sina  uwezo  wa  kutoa  pesa  kumpa  mwenye

trakta.  Ni mkono wangu huu peke  yake.   Leo nimejaribu mahali pangu.  Ninatumainia kwamba nitasaidika hapa halafu ndovu

aje  avuruge  kila  kitu.   Na  baada  ya  hivyo  nikienda  ama  nikitaka  kumuona  huyu  ambaye  nimemchagua,   nikimweleza  shida

zangu,  kwa  kusema  ukweli  hakuna  linalofanyika.   Na  nina  evidence  kaabisa  nani  nazungumza.   Hata  mkimuliza  Kansila  wa

hapa; nilikwenda naye mpaka Wildlife.  Hivi  sasa  sina  minazi,  sina  migomba  ambayo  nilikuwa  nafikiria  naweza  kuikata  hapa

nikasaidika.  Safari ingine nikauza hiki angaa nikasaidika.  Kwa hivyo tuna shida nyingi.

Kassim: Yes

Commissioner: Hizo shida zimesikizwa
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Kassim: Yes

Commissioner: Mbunge anayekuwakilisha, akuwasilishie maswala yako.

Kassim: That’s right.

Commissioner:  Kwa mfano  swala  la  wanyama.   Na  kuna  mambo  fulani  tunataka  kukusaidia  pale.   Jee!  Kwanza,  unataka

wanyama, mimea yako ililiwa na ndovu tukulipe pesa ngapi, kwanza?

Halafu pili, ikiwa mjumbe wako hakuwasilishii maswala yako,  jee!  Unataka tumtoe au unataka tufanye nini?  Maanake lazima

kuwe na mtu wa  kuwakilisha.   Lakini  kama  hafanyi  kazi  yake  vizuri  twataka  kujua  tufanye  nini?   Una  maoni  gani  wewe  ya

kufanya?

Kassim:  Ok.  Thank you.  Kwa kusema kweli nitakujibu.  Tulipoenda safari yetu wildlife.  Sisi tulikuwa  tumepanga  yale  yetu

tukayaweka hapo.   Tuliomba jambo la kwanza; kuwe na ofisi ya wildlife hapa karibu.

Com. Barasa: Iko

Kassim: Hapa within the division.  Na tukaomba hivyo.  Iwe hapa ili wakati  kukitokea shida kwa wakulima, mili ya wahusika

isiwe kazi ngumu ya kupatikana.

Com.  Barasa: Lingine.

Kassim: Jambo jingine;  Taratibu hizi za kuwa pengine ikiwa tu ni habari  ya kulipwa mipango hiyo wataijua wao kwa sababu

tulipofika sisi, tuliambiwa wazi kuwa nyinyi hata mfanye nini hamwezi kulipwa.

Com.  Barasa: Kwa hivyo nyinyi mlijiashiria kwamba ni lazima mlipwe.

Kassim: Sisi tunaomba hivi, ikiwa ni kuharibiwa na kulipwa, kuharibiwa na kulipwa.  Hii itakuwa kazi ngumu.  Tunaomba wale

ndovu  wanaofugwa  katika  wilaya  hii  wahamishwe,  na  tunaambiwa  kwamba  ati  ndovu  wale  wanatusaidia.   na  tunakuta

wanaosaidika  ni  wachache,  wanaoumizwa  katika  mashambani  huko,  ndio  wengi.   Ikiwa  kutakuwa  na  kiwango  fulani  huko

ambacho tutakuwa tukilipwa kwa sababu hawa watu wamekuja katika wilaya yetu, kipangwe na tuwe tutalipwa.  

Com.  Barasa: Sawa.  Na huyu mjumbe wako ambaye hapatikani au hakusaidii tufanye nini?  Twataka tujue.
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Kassim: Kuhusu hapa.  Kwanza nataka nieleze uwazi.  Kuna wengine wamezungumza hapa wenzangu.  Na  kama nilivyosikia,

uzungumze bora  tu usikose,  usitaje mtu.  Nafikiri wakati  nikizungumza hapa sikutaja mtu.  Lakini kuhusu huyu bwana ambaye

tuliemchagua ama wale wale ambao tuliewachagua hasa kile kilele chenyewe, Head of the Nation, nafikiri Rais wetu Moi.  Mimi

siwezi kusema kwamba yeye ndiye ambaye anayeharibu haya mambo.  Kitu ambacho ninasema ni kwamba; jambo la kwanza –

ni hawa, mtu kama Kansila, mtu kama mjumbe.  Jee! Ikiwa umempa hii ripoti na haipeleki step ingine kwa mjumbe.  Jee!  Kule

kwa rais wetu itafika?  Kwa hivyo tunaweza kulaumu huyo rais lakini ikiwa makosa yawe yapo hapa.   Mimi nilienda na kansila

mwenyewe mpaka wildlife.  Tukatoa hii ripoti na, tukamaliza tukaambiwa; “gari hii inaenda Mwele.”

Com.: Sorry.  Naona tume tukikuelewa.

Kassim: Alright.  Kwa hivyo mimi sina mengi.  Yangu ni hayo.

Com. Barasa: Asante.  Andika jina lako pale.  Tatizo la wanyama.  Umekuwa ni sugu kabisa.  Haya.  Tuko na Bahati?  Bahati

yuko wapi? Bahati Buku atafwatiwa na Abdallah Kutunza.

Bahati Buku: Naitwa Bahati Buku kutoka Kinango.  Mengi ambayo ningezungumza naona yashazungumzwa tayari.   Yangu ni

kusisitiza kuhusu upande wa hospitali.  Kitambo wakina mama walipokuwa wajawazito ilikuwa hospitali kupimwa ni bure.   Saa

hii mama hawezi kupelekwa hospitali mimba yake mpaka awe ana pesa.  Jee, kama mama hana pesa ile mimba itapimwa?  Saa

nyingine mama anakuwa na upungufu wa damu na hawezi kwenda hospitali kwa sababu hana pesa,  akiletwa hospitali anasikia

kufa.  Kwa hivyo nilikuwa naomba upande wa akina mama na wagonjwa wote,  hilo swala la pesa  liwe litaweza kuondolewa.

Kwa maombi yangu.

Pili, hospitali yetu imekuwa ndogo wagonjwa kwenye vitanda wanalala wawili  wawili  hapa  na  wengine  wanalala  chini.   Kwa

hivyo tulikuwa twaomba, swala kama hilo pia liweze laweza kutatuliwa.  

Tatu, mortuary yetu ni ndogo, haina friji, maiti wakifa pale huwa wanaoza.

Com.  Barasa: Zamani tulikuwa na mochari?  

Bahati Buku: Tulikuwa hatuna lakini kitambo watu walikuwa hawafi sana.  

Com.  Barasa: Sawa.

Bahati Buki: Saa hii watu wameongezeka sana.
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Com.  Barasa: Sawa endelea.

Bahati Buku: La nne, nilikuwa naomba raisi wetu kuendelee kutuongoza kama vile Hayati Mzee Jomo Kenyatta  mpaka akafa

mwenyewe.  Hilo ndio langu la mwisho.

Com.  Barasa: Hayo ni maoni yake.  Kila mtu ana chozi wake.  Abdallah Kutunza atafuatiwa na Mohammed Kassim.

Abdallah Kutunza: Mimi kwa jina langu ninaitwa Abdallah Kutunza.  Pendekezo langu katika upande wa katiba,  ningeomba

mwanzo iwekwe serikali ya muda mpaka katiba imalizike.  Hii ndilo la kwanza kwa sababu hii katiba ni kitu cha muhimu na ni

kitu cha kutegemewa na kila mtu katika hii  Kenya  nzima.   Halafu  baada  ya  hayo,  wakati  wa  uchaguzi  ukianza.   Wakati  wa

uchaguzi ukianza, tunataka yale masanduku ambayo yatatumiwa yawe ya vioo sio yale ya kufunika funika yasionekane.   Hiyo

hiyo ina maana kwamba ni kuzuia ule wizi ambao unaendelea.   Unaweza kuona mtu amebeba ile sanduku ukafikiria mle ndani

hamna kitu, kumbe kuna vitu vishawekwa ndani  tayari.   Kwa  hivyo  naomba  katika  hiyo  katiba  itakayotengenezwa,  sanduku

ziwe  za  vioo.   Na  jambo  jingine,  tukiendelea  na  upande  wa  katiba,  tunataka  serikali  iwe  ya  majimbo.   Hiyo  ndio  serikali

tunayoitaka.  Katika hii serikali ya majimbo, itatakikana mwananchi wa pale pale katika lile jimbo awe ni rais. 

Com.  Barasa: Endelea.

Abdallah: Katika ile serikali ya majimbo, pia kuwe na serikali kuu.

Com.  Barasa: Endelea.

Abdallah: Na katika uongozi wa ile serikali ya majimbo, tunataka katika ule ushuru ambao utapatikana katika lile jimbo 20%

(asili  mia  ishirini)  katika  kila  jimbo,  iwe  itaenda  kwa  serikali  kuu.   Na  upande  wa  usimamizi  katika  jimbo  kwenye  maD.C.,

maD.O.,  na mapolisi na kila kitu awe mwananchi wa pale pale sio kutoka sehemu nyingine.  Na  maana ya majimbo sio  ati  ni

kufukuza watu kwenda kutoka hapa kuwa sijui ni bara  sijui wapi sio hivyo.  Mwananchi mzaliwa wa pale awe ni kabila  gani;

awe ni mkamba awe ni mduruma, awe ni mjaluo, wote,  washikishwe katika hiyo serikali.   Na  hii serikali ya majimbo, itasaidia

kwa sababu kila mmoja katika nchi ile, katika  ile  jimbo  ataonja  matunda  ya  uhuru.   Sababu  bila  hivyo,  hakuna  mtu  –  ikiwa

serikali ya pamoja wengine bado watabaki maskini mpaka siku ya kufa.

Com.  Barasa: Maliza.

Abdallah: Katika serikali kuu, tungetaka iwe na waziri mkuu.  Katika serikali kuu iwe inaongozwa na waziri mkuu.  Lakini sio

kuwe na raisi wake lakini kwenye serikali kuu, kuwe na waziri mkuu, ambaye atasimamia nchi nzima.  Naona sina zaidi ya hiyo.
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Com. Barasa:  Asante sana kwa mawazo yako.   Kuna mawazo mengine  umeyasema  ambayo  hatujayasikia  tangu  tuzunguke

Kenya nzima.  Kwa hivyo tunakushukuru sana.   Mohammed  Kassim.   Mohammed  Kassim  ni  wewe?   Halafu  atafuatiwa  na

Mwaka Tsuma.

Mohammed Kassim T: Mwanzo mtanisamehe kwa sababu hali yangu sio nzuri.  Ni vile tu nimekuja kwa vile tu nina hamu ya

kurekebisha katiba yangu ya Kenya.

Com.  Barasa: Sema jina lako.

Mohammed  Kassim  T:  Kwa  hivyo  sauti  mtakayoipata  muwe  radhi  na  hiyo.   Mimi  kwa  jina  naitwa  Mohammed  Kassim

Tumbo.

Com.  Barasa: Tumbo?

Mohammed  Kassim  T:  Yaa.  Mimi  ni  mzaliwa  wa  Moheli  location  hii  ya  Kinango  tu.   Maoni  yangu  kulingana  na  serikali

inayokuja.  Mimi ningependelea wananchi wote wawe wanapata malipo kutoka kwa serikali.

Com.  Barasa: Welfare?

Com. Barasa: Hiyo ni welfare?  Welfare?

Mohammed: Wawe wanapata malipo.

Com. Barasa: Welfare?

Mohammed: Yaa.  Na nazungumza hivyo kwa sababu, ukiangalia Kenya ilipata uhuru na inasemekana kila mtu awe huru.  Na

kila  mtu  aliumia  kupigania  lakini  ukiangalia  wanaofaidika  ni  wachache  na  wengine  bado  wanaona  zile  hali  za  zamani  bado

zaendelea  ila  tu  kuna  siri  moja  tu  ambao  unadanganywa  danganywa  lakini  shida  ni  zile  zile.   Kwa  hivyo  ukiangalia  upande

mwingine pia mwananchi wa kawaida ambaye hana kazi,  kuna ile kitu inaitwa VAT.  Pia yule naye anakatiwa.   Ukinunua kitu

unaona kwamba kile kitu, kuna kitu kinakatwa pale ndani na wewe kazi huna.  Sasa wewe unafananishwa maisha yako pamoja

na ule mtu ambaye yeye anafanya kazi.  Sasa unakuta kwa hali kama hii inaleta masikitisho, afadhali ule mwananchi wa kawaida

ambaye hana kazi yuko nyumbani, naye kuna kiwango fulani cha kuwa anaweza  kuridhika  akafurahia  yale  matunda  ya  uhuru

hata kama ni elfu mbili (2,000/-)  kwa mwezi.  Lakini naye angalau asikie  kwamba  kama  ameenda  hospitali  na  hana  kitu  cha

kulipa,  aseme  mwisho  wa  mwezi  nitaleta  maanake  anajua  kuna  kitu  kidogo  kwa  serikali  atakachopatiwa.   Kwa  hivyo  sasa
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unaona hawezi kuendeleza maisha yake maanake hana kile anachokitegemea.

Com.  Barasa: Lingine.

Mohammed:  La pili nitazungumzia kuhusu uongozi wa hawa wabunge wetu.   Ningependelea katika  serikali  inayokuja,  hawa

wabunge tunawachagua wenyewe kweli lakini kwa vile wanalipwa na serikali na ile pesa  wanayolipwa ni pesa  ambayo ni pesa

yetu  sisi  wananchi.   Ningependa  kuwe  na  mpango  fulani  ama  kuwe  na  kamati  fulani  ambayo  inachunguza,  hawa  wabunge

wanasaidia  wananchi  kweli  au  la.   Kwa  sababu  ukiangalia  ile  pesa  wanalipwa  hawa  wabunge  ni  pesa  nyingi  sana  ambayo

wanalipwa  kwa  sababu  wasaidie  wananchi.   Lakini  sasa  utakuta  hii  miaka  mitano  yote  amechaguliwa  na  huu  mshahara

analipwa,  ukijaribu  kucalculate  ile  pesa  ametumia,  ni  pesa  ambayo  hata  haifiki  hata  milioni  mbili  (2,000,000/-)  kwa  wale

wananchi.  Sasa  ni kama ambaye ameenda pale kujitafutia hazina yake mwenyewe.  Kwa hivyo kuwe  na  hali  ya  kuchunguza

hawa watu.  Je wamechaguliwa na wananchi lakini pia serikali iwe na mpango wa kuangalia wamsaidia kweli huyu mwananchi

ama ni vipi ili wakirudi kule waweze kuhojiwa mambo kama yale.

Lingine  la  tatu,  nitazungumzia  kuhusu  elimu.   Naona  hii  elimu,  ni  kitu  muhimu sana  kwa  mwananchi.   Na  ndio  kitu  ambayo

inaondoa umaskini kabisa.  Lakini nikiangalia katika serikali yetu hii.  Ni kama ambayo inasisitiza watu wasome lakini pia haina

imani  ya  kuwa  kila  mwananchi  apate  elimu  kwa  sababu  utakuta  katika  sehemu  zingine  wengine  elimu  wanapata  wengine

wanakosa.  Na sio eti kwa kuwa wanapata ni kwa sababu ni matajiri.   Ni wanapata  kwa sababu kuna watu wao fulani ambao

ni viongozi katika serikali ndio maana ile misaada inayokuja  kwa  community  development,  zinaenda  kule  kwao.   Kwa  hivyo

mimi  nilikuwa  naomba  katika  serikali  inayokuja,  serikali  iwe  na  mpango  kuwa  kila  mwananchi  ambaye  hana  uwezo  wa

kufundisha mtoto wake kuwe ma mpango ambao anaweza kusaidiwa hata kama ni deni watakujalipa baadaye lakini hii hali ya

kutokuwa na elimu katika hii nchi iondolewe kila mmoja awe anajua.   Lakini  sasa  ukiangalia  tumepata  uhuru  muda  mrefu  na

bado hali ni ile ile.  Ukiangalia kama Duruma yetu hii kuna wengine bado wanadanganywa paka leo.

Hata  unakuta  pia  mtu  anaambiwa;  nichague  mimi kuwa  raisi,  unasema  ni  wewe  maanake  tayari  hajui  sheria  yoyote.   Hajui

qualifications za kiongozi ni ziwe vipi.  Kwa hivyo hali ya elimu serikali izingatie sana  na  kuwe  na  njia  ya  kila  mmoja  awe  na

elimu ili kuwe na urahisi wa watu kufahamu haya mambo.

Com.  Barasa: Free education for all?

Mohammed:  Mimi sizungumzi habari  ya  free  education.    Hata  kama  kutakuwa  na  charge  lakini  huyu  mwananchi  apate  ile

elimu halafu  kule  mbeleni  itaangaliwa  hali  ya  kulipa  lile  deni  pole  pole  lakini  elimu  asiikose.   Pale  muhimu  ni  ile  education

ipatikane.

Com.  Barasa: Sawa.
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Mohammed:  Lingine  nitazungumzia  kuhusu  uchaguzi.   Huu  uchaguzi  ningependelea  katika  serikali  inayokuja  iangalie  hali  ya

uchaguzi uwe wa haki.  Uchaguzi uwe wa haki mahali popote kwa mtu yeyote anayesimama awe huru asiwe na ile hali ya kuwa

anasimama  ajaribu  kutetea  mwananchi  mwenzake  kwa  sababu  ameona  ana  ule  uwezo  wa  kutetea  mwananchi  mwenzake.

Lakini sasa pindi anapojulikana kwamba yeye ana ule uwezo wa kuja kusaidia, yeye ndiye halafu tena anaangaliwa kwa upande

mwingine anaharibiwe  zile  hali  mpaka  unakuta  yeye  ndiye  anakuja  hafai.   Kwa  mwananchi  wakati  wa  uchaguzi  atakuwa  na

uhuru wa kupigania, kutetea mwananchi mwenzake.  Uchaguzi uwe huru, na uwe wa haki na uwe wa wazi.  Kuongezea hapo ni

kwamba katika hivi vituo tunavyopiga hizi kura.   Kila kura zinatakapopigwa katika kituo, mimi ningependekeza katika serikali

inayokuja zile kura zihesabiwe pale pale.  Katika kile kituo ambacho watu watapigia kura zile kura zihesabiwe pale pale.   Yani

kuwe na ule uwazi wa kuhesabu zile kura ili ule mwananchi  ambaye  amepiga  kura  pale  kituoni  jue  kura  zake  katika  ule  mtu

ambaye  amemchagua  ni  kura  gani.   Kulikokuwa  kuna  ile  hali  yakuwa  baadaye  kura  zikipigwa  zikienda  inatokea  kwamba

baadaye kuna hali imefanyika pale ambayo ule mwananchi wa kawaida hataridhika maanake anajua mtu wangu amepita lakini

atasikia ule mtu wake ameanguka na ni kwa sababu zimehesabiwa kulw mbele na haijulikani ni system gani ambayo imetumika.

   Kwa hivyo kura zihesabiwe katika lile lile polling station.  Kwa hivyo mimi kwa hayo machache kwa kuwa hali yangu si nzuri,

nilikuwa na mengi lakini kwa hayo nitasema ahsanteni.

Commissioner: Twashukuru sana, ingawaje tunasikitika u mgonjwa.  Sijui kaa umeshakwenda hospitali au mpaka pesa.

Mohammed: Bado.

Commissioner: Haya, Mwaka Tsuma halafu Alfred Ngome.

Mwaka  Tsuma:  Kwa  jina  naitwa  Mwaka  Tsuma  kutoka  Mazola.   Kwa  hivyo  nimekuja  kuzungumza  hapa  kitu  ambacho

kinaniumiza  pia.   Kwa  sababu  mnasema  umasikini  tuliondoe  lakini  tutauondoa  vipi.   Kama  nimefundisha  watoto  na  watoto

wako nyumbani.  Na  hakuna kazi yoyote ambayo watoto  wanafanya.   Umasikini  ule  nitauondoa  vipi  mimi.   Na  katika  hapa

nimekuja kumwelezea, kusema sisi tuko hapa tulikotoka tulikuwa tuko mashakani.  Tulikuwa nao wakubwa lakini tulikuwa tuna

shida  kubwa.   Tulikuwa  tunapelekwa  kama  feli.   Maana  feli  ikitegwa  waende  huko  na  hujui  kusoma.   Katika  dakika  hii

ninapozungumza hapa,  nimesikia  kusiwe  na  wabunge  wowote  wale.   Mawaziri  wowote  wasiweko  tuwakilishe  sisi  wenyewe

kwa sababu kubwa hatufanyiwi.   Tutafanyiwa  vipi  wanadamu  hata  tukubali.   Kwa  hivi  ninavyozungumza  hapa  tuna  hospitali

katika nyumbani na wakubwa tulikuwa nao nyuma.  Wakubwa tulikuwa nao na hatukupata hospitali.   Lakini  ninvyozungumza

hapa  hospitali  ninayo  nyumbani.   Ulikuwa  uwepo  wa  kusaidia  sisi  wengi  sana  na  hatukuwaona  hao.   Lakini  dakika  hii

ninapozungumza hapa nimeona songeza kwa nyumba yangu.

Commissioner: Hayo unayosema unataka hali iwe nzuri?
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Mwaka Tsuma: Hee nataka hali iwe nzuri na watu wanaosema yani katiba tusiwe na mkubwa yeyote, mimi nimekataa.

Com.  Barasa: Lakini wabunge wawepo.

Mwaka Tsuma: Wabunge wawepo kwa sababu tumesaidiwa vyengi vyo kutosha.

Com.  Barasa: Lingine, tena.

Mwaka Tsuma: Nimesaidiwa vya kutosha.   Kwa sababu hii naomba,  mbunge popote  alipo yeyote ule akisimama ni mbunge

wangu.  Lakini anizingatie vile tunavyoendelea.   Mpango  uwe  ule  ule  usivunjike  wala  asivunjike  moyo  kwa  sababu  hivi  sasa

tumeanika pia sisi.

Com.  Barasa: Mama tunataka kuangalia usaidizi.

Mwaka Tsuma:  Tuangalie kusaidiwa sisi.  Nataka  tuangalie  tusaidia  kondoo  maskini  wa  hapa  duruma  kwa  sababu  watoto

wengi wamesoma lakini hakuna mtoto ambaye yuko kazini dakika hii.

Com.   Barasa:  Haya  huyo  alikuwa  ni  Mwaka.   Sasa  tuko  Alfred  Nyome.   Afuatiwa  na  Tsuma  mwingine.   Tsuma

Mwangongo.

Alfred Ngome:  Ahsanteni.   Majina  yangu  ni  Alfred  Ngome  nikiwa  Mduruma  kutoka  hapa  eneo  la  Kinango.   Oni  langu  la

kwanza; ningeomba katika katiba hii ambayo inatengenezwa sasa, iondoe kile kipengele kinachosema kwamba rais awe juu ya

sheria.  Kila mmoja awe sawa sawa,  ile sheria iwe inalinda kila mmoja kusiwe na mwingine ambaye amepita hiyo sheria.   Pili,

pia  ningetaka  hiyo  katiba  ambayo  itatengenezwa,  ule  uwezo  wa  raisi,  kama  kutakuwa  na  raisi,  upunguzwe.   Yale  mamlaka

yapunguzwe kwa sababu inaonekana amerundikwa mamlaka mengi kwa hivyo naomba yapunguzwe.

Tatu, hiyo katiba ambayo itatengenezwa, ile ya mwanzo ilikuwa kama ambayo ni siri.  Watu wengi walikuwa wanajua katiba,

anashikwa kwa ametenda kosa na hajui katiba ni nini?  Hii sasa  maombi yangu ni kwamba nataka iwe ikipatikani kiurahisi hata

kama ni dukani mwananchi aiweze kuiona ili ajue ni kitu gani kinanilinda, nikienda hivi nitakuwa nimeenda makosa.  Isiwe siri ya

watu wachache na wengine wawe hawaijui.  Kwa hivyo nataka iwe inapakana kwa urahisi hata kama ni kuuza kwenye kiosks

iwe ni hivyo.  

Nne,  katika  hali  ya  kugawanya  rasilimali  zigawanywe  kulingana  na  mahitaji  ya  pale  mahali  vile  yalivyo.   Kwa  mfano  huku

Kwale, hatuwezi kulinganishwa na watu ambao pengine kama Nairobi.  Kwa hivyo mahitaji ya Nairobi na mahitaji ya Kwale na

ukiangalia zile sehemu vile zilivyo yagawanywe kulingana na yale mahitaji ya wale wenyeji wa pale, si kugawanywa sawa sawa.
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Tano,  na  ni  ya  mwisho  naomba  hiyo  katiba  ambayo  itakuja  iwe  hivi.   Mambo  ya  ardhi,  kusiwe  na  mipangilio  mingine  ya

kwamba kuna mtu fulani anaweza akawa yeye anaweza  kumiliki  ardhi  kuliko  mwingine.   Ardhi  ya  mahali  ambapo  wenyewe

amezaliwa hapo yeye awe ana uhuru wa kumiliki ile ardhi kusiwe na mtu mwingine ambaye ana mamlaka zaidi.  Kwa sababu

kuna sheria nyingine nilisikia mahali ya kwamba unaweza kuwa kuna ardhi fulani mahali fulani hata kuwe ni kwako;  lakini raisi

akisema mahali hapa napataka yeye anachukua, kwa hivyo nataka kipengele hicho kiondoke.  Mwisho ni mambo ya serikali za

wilaya, ningeomba yapewa mamlaka zaidi ili wapate  kujimudu.  Mara  nyingi wakazi wale wanaofanya na County council ama

Manispaa unasikia kwamba wanamaliza karibu miezi sita na hawalipwi na si kwamba pesa hakuna, miezi sita na hawalipwi na si

kwamba pesa  hakuna,  pesa  ziko lakini hizi pesa  zikikusanywa, zinapelekwa kwa hazina kuu halafu ndio  waangalie  zitafanywa

nini.  Kwa  hivyo  ninaomba  katiba  hii,  serikali  za  wilaya  zipewe  mamlaka  kuwa  zijisimamie  zenyewe.   Kwa  hayo  machache

ahsanteni.

Com.  Barasa:   Umesema.  Ninaelewa  kizungu.   Anyone.   Sema  umesema  hiyo  uwezo  wa  serikali  kuchukua  ardhi.   Hiyo

compulsory acquisition of land itolewe.  Itolewe.  Na kama serikali inaona kwamba hawa watu.  Village yako inaitwa nini?

Alfred Ngome: Village?

Com. : Eh. Yako.

Alfred Ngome: Mazoeni.

Com. Barasa: Kama serikali inataka kuweka shule hapo au hospitali, tutafanya namna gani?

Alfred Ngome:Ifanywe na Concil kuhusisha  wale  wenyeji  ambao  wako  pale.   Si  kuwa  yeye  pengine  ataka  asema  nendeni

mkafanye hivi wat waka….. endeni tunataka ahusishe wale ambao wako pale.

Com.  Barasa: Si anakutoa halafu anakulipa pesa.  Serikali inakulipa pesa  halafu inajenga hospitali?  Kutakuwa na ubaya gani

hapo?

Alfred Ngome:  Itakuwa kwa  sababu  ikiwa  nitapelekwa  mahali  kwingine  na  nisiwe  na  mahali  pa  kutosha  kama  mwituni  pa

kukaa.

Com.  Barasa: Na hospitali tukose?

Alfred Ngome: Ndio nimesema hata kama itakuwa dhifa.  Lakini wenyeji wahusishwe.
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Com.  Barasa:  Sawa.   Haya asante sana.   nenda ukaandikishe jina lake  pale.   Tutampata  Tsuma  Mwangongo  halafu  Duka

Mangale awe tayari.

Tsuma Mwangongo: Ahsanteni sana.  Kwa jina naitwa Tsuma Mwangongo.  Na  katika maoni yangu ambayo twaonelea leo.

Kulingana na ile katiba ambayo itafuata  ni  serikali  iwe  ya  majimbo.   Kwa  sababu,  utakuta  sasa  ofisi  inakuwa  moja  ambayo

mikoa yote inatoa maoni kupeleka huko.   Sasa  kutimiza ile hali inachukia karibu muda wa miaka ishirini  katika  sehemu  hii  ya

Kinango au sehemu nyingine yatenda.   Na  uongozi zaidi unalenga ule  mwananchi  wa  kawaida.   Sasa  utakuta  mwananchi  wa

kawaida anaendelea kuteseka miaka na miaka hali kwamba ni pile zimepangwa hapa kwa barabara  pengine ya Kinango  ama

sehemu ile nyingine ile percent  itatiwa lami ama kufanyiwa marekebisho fulani  haiwi  hiyo  kwa  sababu  ya  ule  mzigo  mkubwa.

Nafikiri ikiwa majimbo kama Pwani ama sehemu ile nyingine, sasa itakuwa kama kila jimbo linakaa nafikiri mwananchi atakuwa

anaweza kupata huduma karibu.  Hilo la kwanza hilo.  Katika serikali ile inafuata, kuhusu hawa watumishi wa uma.  Hasa raisi

zaidi huwa anatetea  uhai wa mwanadamu.  Tusema ni uhai wa mwanadamu.  Lakini utakutwa sasa  jambo fulani  na  upelekwa

kwa maafisa wa uwezo zaidi hata yule afisa naye anamchukulia mtu mwingine mdogo kusingiziwa jambo fulani  anawezapigwa

hata kufa katika dakika chache kwa sababu amesingiziwa jambo na hajafanya lile jambo.

Com.  Barasa: Ni polisi au.

Tsuma Mwangongo:  Polisi,  maafisa wa  polisi  tuseme.   Kwa  ile  sheria  ile  iangaliwe  sana  kwa  sababu  mwanadamu  tuseme

uhuru.  Mtu akitolewa kule kama amesingiziwa na jambo, atoke pale ajitetee mwenyewe akipatikana na hatia jaji ndio ata  amua

hukumu itampata  huko  huko  kotini  lakini  sio  aanze  kupigwa  kwanza,  kuteswa,  pengine  hata  hajafika  kule  amekufa.   Hiyo

nafikiri iangaliwe sana.  Na mambo mengine ni kuhusu hii elimu.  Elimu tuna miaka karibu thelathini na tisa ama karibu arobaini

hivi na kuna wengine hata hawajajua shule ni nini.  Na  sio kwamba hataki kusoma, ni sababu ya mzigo ambao umemlea mzazi.

Na hakuna sheria yoyote katika kipengele cha katiba ambacho kinamwangalia yule mtu ambaye yuko katika  hali  mbaya  tena

zaidi akachukuliwa kuwa muhimu.  Ni kwamba tu, pelekeni watoto shule lakini hakuna ambaye pengine.  Kutakuwa na msisitizo

zaidi.  Yule ambaye yuko hali mbaya na pengine hana mtoto wake  anafaulu  zaidi.   Kwa  hivyo  serikali  hii  ya  ambayo  hakuja

iangalie haki ya mwananchi ana kity hana kity lakini awe atasoma.  Nafikiri kufikia hapo ni hapo.   Kwa hayo machache nasema

ahsanteni.

Com.  Barasa: Free education?  Free? 

Tsuma Mwangongo: Yaa

Com.   Barasa:  Ahsante  sana  bwana  Mwangongo.   Duka.  Mangle?   Pendale.   Oh!  Ya.   Haya  David  Chiti,  atafuatiwa  na

Tsuma Nyasi.
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David Chiti:  Ahsante.   Mimi kwa majina nikama mlivyosema David Chiti.   Na  nitazungumza tu labda mambo  mawili  kuhusu

katiba.  Kwanza mimi nilikuwa na maoni kuhusu katiba.   Na  maoni yangu yanasema katika katiba,  mimi ningependelea iwe ya

majimbo.   Na shida ya kuwa ya majimbo ni kwamba tupate kuwa na huduma wa karibu.  Kwa sababu tumeona kwamba tuko

nao kweli wahuduma  wetu  kama  wabunge  tunaowatena  katika  mitaa  yetu  na  hata  macouncil  lakini  haya  yote  ni  maneno  ya

kuyangojea  yakienda  mbali.   Lakini  tukiwa  na  majimbo,  tunaamini  ya  kuwa  tutakuwa  na  mtu  karibu  ambapo  hata  wale

wahuduma wetu wa vijijini watakuwa ni rahisi kufika sehemu zile na kutoa maoni  ya  wananchi.   Hivyo  pia,  nasema  kuwe  na

hiyo serikali kubwa ambayo ikiongozwa na mtu mmoja ambaye pia yeye atakuwa ana  nafasi  yake  kwa  hawa  wengine  ambo

watakuwa  wanatuongoza  katika  majimbo.   Kwa  hivyo  mimi nilikuwa  naona  ya  kwamba,  tunapokuwa  na  raisi  mmoja  kisha

halafu baadaye tuwe na hawa wa majimbo itakuwa kila neno linawasilika vizuri.  Sababu ya kusema hivyo ni kwamba,  tukiwa

katika nchi yetu hii ya sehemu hizi za Kwale,  tuko na mambo mengi sana ambayo  ni  kama  hatuoni  kama  tunaendelea.   Kwa

sababu tukiwa huku tuna shida hasa za huduma mbili.  Kama elimu na afya kwa sababu mambo ya afya hapa tunaweza sema

tukiwa Kinango.  

Ziko  hospitali  nyingine  ndogo  ndogo  lakini  utakuta  hasa  mimi  naongelea  juu  ya  akina  mama  ambao  wana  mimba.   Mimi

mwenyewe  nikiwa  ningali  bado  kijana  kidogo  nimestaajabu  ama  nimeona  mambo  mengi  ambayo  yanatukumba  kule  vijijini.

Kwa  sababu  mama  anashikwa  na  mimba,  kwanza  anakosa  kwenda  kwa  daktari  kwa  sababu  ya  malipo.   Mimba  ile

haitaonekana,  labda  mtoto  ule  hayuko  vizuri.   Kwa  hivyo  hata  ikifika  wakati  wa  kujifungua  unakuta  mama  ule  anashindwa.

Kiwango cha kujulikana huyu mama ameshindwa kutoka kule  mashambani  mpaka  hospitali  mama  amekufa.   Kwa  pia  hivyo

mimi ni ombi langu, kama katiba,  kama vile mashule tulivyopata kule vijijini.  Naona ikiwa hivyo, hatutapata mambo ya maafa.

Hivyo hivyo, unakuta ya kwamba kuna hata watoto.  Kuna huu ugonjwa unaoitwa pepo  punda.   Hapa Durumani naweza sema

ni mwingi sana.  na hata watoto wetu wengi wanaisha kwa sababu hiyo na huduma hii inakosekana kwa sababu hospitali yetu ni

Kinango na iko mbali.  Kwa hivyo mimi pia naomba katkia hiyo katiba yetu itakapotufikia,  itufikiria sana kupa mambo ya afya

katika sehemu zote za mashambani.  

Na nikirudi upandi wa elimu.  Pia elimu  nayo  iangaliwe  vizuri  maana  nimesikia  tangu  mwanzoni  kwamba,  hapa  Duruma  ama

hapa  kwetu  watoto  wengi  waliingia  shule  lakini  hawakuweza  kumaliza  kwa  sababu  ya  malipo.   Hata  saa  hii  sasa  wengine

wanashindwa hata na kumpeleka mtoto Nursery School kwa sababu ya malipo  ya  shilingi  labda  shilingi  arobaini  ama  ishirini.

Kwa hivyo mimi nilikuwa na ombi, na maombi kupitia katiba yetu hii mpya ambayo tunaitafuta.  Ikiwapo ikapate  kutuondelea

viwango vile vya malipo hasa hizi shule ndogo – mwanzo wa nursery skuli mpaka darasa labda la nane.   Ili hata kama ni malipo

ianzie  pale  Form  one  na  kuendelea  huko  mbele.   Nafikiri  itakapotufanyia  hivyo  tutakuwa  na  msaada  hata  kama  wengine

hatutaenda  lakini  tutakuwa  kidogo  tunasonga  mahali  pa  kuwa  naweza  kuzungumza  na  baba  yangu,  naweza  kuzungumza  na

mgeni yeyote kwa lugha inayotakikana.   Kwa hivyo mimi ni ombi langu hasa.   Tutakapomaliza hivyo, naona kila kijiji kitapata

elimu na hakuna mmoja ambaye atashindwa na kuendeleza watoto  wake.   Kwa  hayo  machache  nasema  ni  ahsante  na  mzidi

kuendelea.
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Com.  Barasa: Tsuma Nyasi.

Tsuma  Nyasi:  Ahsante  sana.   mimi ni  Tsuma  Nyasi,  kutoka  Ichale  sublocation  Yokato  Village.   Maoni  yangi  ni  kwamba

katika katiba ya sasa, kati ya raisi wetu wa kwanza ambaye alienda Mzee hayati ni Kenyatta  tulikuwa na mabadiliko makubwa

na sasa  tuna raisi wetu huyo.  Kwa hivyo sasa  tangu hapo kwa raisi wa kwanza  mpaka  sasa  kuna  sehemu  nyingi  zinazoumia

watu na maendeleo inapatikana kwa hibyo tunaona  majimbo  inaweza  saidia  zaidi  kwa  sababu  tunaona  wakati  wote  ukienda

sehemu za Migori ama Ukambani huko, shida zinaendelea.   Kwa hivyo hii mfumo wa majimbo si matusi, ni usaidizi na kuokoa

katika sehemu nyingi zinaziumia  ila  raisi  atakuwa  mmoja  peke  yake  lakini  kila  jimbo  liwe  na  Governor  wake  wakuwakilisha

malalamishi kwa katibu mkuu wa Kenya nzima.  Si kutengana,  ikiwa ni mkamba ni mkikuyu yuko Coast,  ni mjaluo, ni mmeru

mradi yuko Coast  na ni Kenya.   Lakini majimbo  yatasaidia  mwananchi  pamoja  na  elimu  yatatapaka  mpaka  mashinani  huko,

jambo la kwanza.  

La pili, kuhusu elimu.   Hakuna  kiongozi  wowote  ambaye  anafikia  uongozi  bila  kupita  kwa  mwalimu  hata  raisi.   Na  unakuta

walimu wanateseka vibaya sana kwa sababu wanaonekana hawa sawa sawa na mzazi  wa  kike  anabeba  mtoto  mpaka  afikia

kiwango.  Anastahili kuongezewa mshahara huyu mwalimu kwa sababu yeye ndiye nguzo ya ulimwengu mzima.  Katika katiba

ni maombi yangu.

Ya tatu, kuna mtu anaitwa Village Chairman.  Huyo ni mtu mwingine anapata  taabu kuliko assistant  chief kwa sababu Assistant

Chief hungojea matokeo kutoka village chairman apelekewe kuna hivi na hivi.  Kwa hivyo yule  ni  mtu  angestahili  kupata  kitu

chochote kutoka kwa serikali.  Kwa sababu yeye ni mtumishi wa umma mmoja wapo ambaye ni inakuwa kama tawi cha kuleta

maovu na mazuri kupeleka kwa serikali.  Kwa hivyo ni jambo moja chairman ambaye ni mtu mwingine ambaye yuko msitari wa

mbele hilo ni jambo la tatu.

Jambo  la  nne,  tunaona  mambo  ya  elimu,  ni  sawa  kusema  namna  hiyo  sio  ati  watu  wanasema  upande  yao,  waseme  Kenya

mzima.  Kwa sababu utakuta ni mahali palikosomwa ndio kuna elimu hata ukambani kuna sehemu unapotembea.   Kwa hivyo,

yale majimbo yatasaidia elimu  kwa  kila  sehemu  si  Kwale  peke  yake.   Kwa  hivyo  neno  majimbo,  tujaribu  kuliangalia  katika

kativa ya sasa.  Ni hayo machache na Mungu awabariki.

Com.   Barasa:  Tunamtaka.   Tunamtaka  Saidi  Mwaguni.   Saidi  Mwaguni?   Niko  na  rafiki  yangu  anaitwa  Saidi  Mwaguni

kijana.  Sasa si… 

Kulingana na katiba  hii  na  maoni  yangu  ninasema  mambo  mengi  imeshaa  zungumzwa  inachobaki  ni  kusisitiza.   Kwa  sababu

kwanza naanzia na hospitali.  Hospitali yetu hii tunateseka sana kwa sababu watu wengi wanashikwa na magonjwa na wakiingia

pale wengine pesa wanazo na wengine pesa hawana na ukiingia pale wanachotaka ni pesa.   Kwa hivyo maoni yangu ningetaka

katiba hii ikiwezekana hospitali iwe ya bure,  haya.   Ya  pili  kuna  mabiashara  ambayo  inafanywa  watu  wanafanya  mabiashara
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kujiendeleza na wengi wao pesa  hawana tunataka pesa  za mkopo  tukijaribu  zile  pesa  za  mkopo  tunajaribu  kuomba  na  alafu

hatuoni pesa za kutosha tutazipata namna gani?  Kwa hivyo oni langu ninasema pesa  za mkopo ikiwa inawezekana tupate nini?

Tupate  pesa  za  mkopo  tujiendeleze  kama  watu  wengine.   Ni  ya  pili  hiyo.   Kwa  hivyo  sina  mengi  kwa  sababu  mengi

imeshazungumziwa.  Yangu ni hayo, ahsante.

Com. Barasa: Na mtoto wa kike apate nini?

Presenter: Mtoto wa ? mtoto wa kike si asome.

Com.  Barasa: Humpati kashamba kadogo kwako.

Presenter:  Apate  shamba  langu?   Yaani  mtoto  wa  kike  anaweza  kuridhi  shamba  langu  sio.   Kwa  hivyo  ni  mtoto  wangu

anaweza kupata shamba langu.

Com.  Barasa:  Waraka!  Waraka afuatiwe na Chengo Mbilu.

Waraka: Katika katiba inayotengenezwa sasa ningependekeza kwamba mamlaka ya rais yapunguzwe.  Nikisema yapunguzwe

ninasema  rais  awe  kama  raia  yeyote  awe  anaweza  kushtakiwa  anapofanya  kosa  ata  kama  yeye  ni  rais  aweze  kufikishwa

mahakamani kama vile Mwahima alifikishwa mahakamani jana.  Mwahima alishtakiwa kwa hivyo rais pia aweze kushtakiwa ata

kama ni rais.   Hapo hapo kwa rais kwa vile tunazingatia uongozi wa vijana.  Rais asizidishe miaka sitini  na  mbunge  asizidishe

miaka hamsini na tano. Mbunge wa chini kabisa awe na miaka ishirini na tano na kwendelea.  Rais miaka thelathini.  Hapo hapo

kwa rais,  rais awe  na  shada  ama  degree  katika  kiwango  cha  chini  cha  elimu  na  mbunge  na  diwani  awe  na  kidato  cha  nne.

Councillor awe na miaka ishirini na mitano kuendelea mpaka hamsini na tano pale pale.

Tuwe na elimu ya bure kwa shule za msingi hospitali ziwe bure,  kwa magonjwa madogo madogo kama vile malaria kama hayo

iwe  ni  bure  na  malipo  kidogo,  kwa  malipo  makubwa  kama  yale  ya  upasuaji  angalau  unaweza  kulipa  kidogo  lakini  kwa

magonjwa madogo kama malaria iwe ni bure.

Vyama vya upinzani visimamiwe na serikali na visiwe zaidi ya vitano.  Na  mwisho Kenya ikiwa nchi ambayo inazingatia dini na

inapenda  watu  waombe  Mungu  sana  basi  naona  waislamu  kidogo  hapa  hawajapata  haki  yao  vizuri.   Kwa  hivyo  nilikuwa

naomba katika katiba ijayo Ijumaa  isiwe  ni  siku  ya  kufanya  kazi  iwe  ni  siku  kama  vile  Jumapili  ili  mtu  aombe  Mungu  wake

vilivyo.  Kwa hayo machache asanteni.

Com.  Barasa: Chengo mwenzake Mali Beganda awe tayari.
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Chengo: Asante sana kwa jina langu naitwa Chengo Mbilu, mimi ni village chairman kutoka Amani.  Ningetaka kuambia katiba

yangu  matatu  ambayo  yanauchungu  na  kwanza  naingilia  kifungu  cha  watoto,  wanaosoma  mpaka  wanafika  class  ya  nane  na

baba yake anakosa pesa za kumwendeleza mbele.  Hawa vijana wa kike na wakiume wapatiwe kazi ata kama ni za jeshi.

Com. Barasa: Wapatiwe pesa waendelee na masomo.  Mtu wa standard eight sio mbali.  Ungesema kama mzee ameshindwa

tushughulikie mtoto naye afike form 4.

Chengo: Hiyo pia ni sawa sipingi umenisaidia sana.  asante, waendelezwe yani wasinyimwe haki ya mtoto.

Ya tatu,  ni sisi.  Ni kama  mimi sasa  ni  village  chairman  ambaye  unaona  saa  hii  nimefika  hapa  nilikua  nimetumwa  sehemu  ya

mbali.  Ningetaka nije kama saa tatu lakini nimetembea na nikarudia bibi yangu bila ata robo ya sukari.  Kwa hivyo katiba hii ya

sasa iangalie mzee na kijiji, maana sisi tuna kazi ngumu, unaweza kuwa uko nyumbani kwako usiku pajirani yako pakawa pana

shida, ndiyo utoke.  Chief hajui, sub- chief hajui, D.O. hajui, mimi najua nasijulikani.  

Com. Barasa: Nasema ni nyinyi husimamia kijiji kama hiki?

Chengo:  Tunasimamia.  Yaani neno ni kama hili usiombe  watu  wakosane.   Ukiomba  watu  wakosane  si  imani,  tunawasaidia

kupatana.

Com. Barasa: Na wewe ni nani anakuchagua kama mzee wa kijiji.  Ni nani anasema wewe ndiye mzee wa kijiji, wako wazee

wengi huko kwa kijiji.

Chengo: Wako.

Com. Barasa: Niambie umekua namna gani mzee wa kijiji?

Chengo: Wananchi wenyewe wa kijiji kile chako ndiyo wanawezakuchagua.

Com. Barasa: Na unakaa maishani ama wanakutoa.

Chengo: Unakaa wakichoka na wewe, ukianza kwenda kona kona wanakutupa.

Ya tatu,  naona ni ya mwisho.  Ya tatu nitaingilia hii sijui kama nimesema nitaingilia County Council.   County Council  inaumiza

wafanyi biashara.   Na  pesa  zao  wakikusanya  kule  wanakofanyia  zile  biashara  zao  kama  minanda,  si  kuna  yale  maboma  ya

kuweka ngombe yamevunjika vunjika yote.   Mtu akileta ngombe wake akiwa ni mkali ataumiza watu maana hana boma.   Na

ukimuuza saa ile ile pesa unalipa.  Hizi pesa, wasiotengeneza hii minanda yao zaenda wapi?  Hii Kinango yenyewe hapa town ni
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pachafu  ile  hakuna.   Hakuna  wafanyi  kazi  na  pesa  kila  jioni  wanaokota  kwa  akina  mama.   Leta  pesa,  leta  pesa.   Si  kwa

mnanda, leta pesa.  Na ukiangalia hii town ni vikaratasi vitupu.  Hakuna wafanyi kazi wa kuokota hii maghasia.  Mvua ikinyesha

tunaletewa umbu wa ajabu.  Hospitali ni hivyo.  Ukienda wewe watetemeka unaambiwa nenda kwa bandika ukanunue dawa hii

ni shilingi mia tatu, mia nne.  Hauna pesa, ukirudi nyumbani waenda kufa.  Mimi sina mengi yangu ni hayo.

Com. Barasa: Hayo ni mengi sana.  Njoo hapa uandike jina lako,  maanake ata  tukikupatia mshahara wewe,  ata  City Council

ikija ikilete matrakta ata we! tunakazi hapo.  Mali Beganda ametoka nje,  Mwanje Felix, Jacob  Mangale.   Kuna wengine, wote

hawako.  Waraka alikuweko, Chengo, Mali hawako.  Who is here let him start.  Give us his name. 

Daniel Thuo: Jina langu ni Daniel Thuo kutoka Kinango.  Mimi ni mwalimu.  Sasa  maoni yangu ni kwamba rais akichaguliwa

awe amepata  kura nusu ama zaidi.   Na  kama  hakuna  mtu  anaweza  pata  50%  wale  wawili  wa  kwanza  warudie  mpaka  mtu

apate  at  least  50% and  above.   Alafu  polisi,  polisi  wawe  trained  for  a  longer  period  na  training  yao  includes  sociology  and

psychology.  Alafu kuwe na another institution  ambayo  inatakikana  iwe  ukiangalia  performance  ya  polisi  kwamba  kama  mtu

anamalalmishi kuhusu polisi asiende polisi.  

Thuo:  Yes.   Alafu appointment za serikali ziwe zikiwa approved na parliament such that the head of state  does  not  have  the

final word.  Na creations of institutions kama district, province, ministries iwe ikipitia bungeni.  Hata number of ministries iwe pia

inapitia bungeni.  The number of ministers and assistant ministers pia iwe approved na parliament.  

Com. Barasa: How many ministries?

Thuo:  In  Kenya  we  should  have  at  least  fifteen,  each  with  one  minister,  that  is  according  to  my  recommendation.   Alafu

ningependelea constitution ianze kufundishwa shuleni, kwanzia upper primary, secondary na tertiary levels, such that mwananchi

ajue haki yake kuhusiana na katiba, isifanywe siri, katiba isiwe siri.  Na  la mwisho ni kwamba kuwe na another office ambayo

itakuwa ikicheck the parliament kwamba parliament isiwe, kama kuna jambo lao wanataka kufanya wawe wanapitisha bungeni.

  If there is anything that concerns the parliaments welfare it should be checked by another office, kuwe na ofisi  ingine  pia  ya

kucheck.

Com.  Barasa: How?

Thuo: Like in this case  where the MPs were voting for their own welfare kama masalaries,  kama sijui mabanda ile extension,

anapitisha  inakua  hivyo  kwa  sababu  imepitishwa  na  parliament.   Kunatakikana  kuwe  another  body  to  check  on  that

individualism in the parliament.

Com.  Barasa: Who do you think should be in that body?
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Thuo: The committee we should have people who have served in parliament for more than at least  three terms to be  able to sit

in that other upper house.

Na  la  mwisho  ni  kwamba  the  generated  wealth  within  the  province  most  of  it  should  be  retained  in  that  province  for

development.  At least 60% should be left within the province for development.  Ni hayo tu asanteni.

Edward Harry: Kwa majina naitwa Edward Harry kutoka Kinango.  Mimi nina mawili tu ambayo nataka kuwajadilia ambayo

yamezungumziwa na wenzangu, ya kwanza kabisa ni kuhusu kura.  Ni maoni yangu kwamba kila kura zitakapokuwa zimepigwa

kila kituo cha kura kinachopigiwa kura zihesabiwe pale pale bila kuzungushwa zungushwa na kupelekwa katika makao makuu

ya wilaya.

Pili,  ninaongea  kidogo  kuhusu  dini.   Nina  amini  ya  kwamba  ni  kuondoa  imani  ikiwa  mtu  atakuwa  anasimama,  mwenye

dini/mhubiri - yeyote awe anahubiri na kukashifu dini ya mtu mwingine.  Hiyo ningeomba katiba hii iingize ndani, mtu kama yule

ashikwe na kutiwa ndani kwa mahakama.  Kwa hayo machache.  Asanteni.

Com Barasa:  Ngoja tumalize hawa.  Ni wewe sasa Chiwaya Chuli. 

Chiwaya Chuli: Jina langu naitwa Chiwaya Chuli kutoka location ya Makindani.   Maoni yangu nilikua naomba kwamba wale

chief officers wa Councils wawe under the councillors.  Chief officers wa County council wawe chini ya councillors kwa sababu

division  zao  huwa  wanasema  wanauliza  kutoka  juu.   Alafu  parties  maximum ziwe  parties  tano  na  zote  ziwe  funded  by  the

government.   Key  position  ama  crucial  position  kama  chief  justice,  A.G.,  Auditor  General  ziwe  vetted  by  parliament.   Mtu

yeyote ambaye ana criminal record na alipatikana kuwa guilty asiruhusishwe kusimamia kiti cha udiwani au ubunge ama urais.

Lingine ni duo-citizenship.  Yani mtu kama vile watu wengine wanaweza enda kuishi nchi nyingine na passport  ya nchi nyingine.

Kwa hivyo maoni yangu ni kwamba mtu akitaka kuwa mwananchi wa Kenya ile nyingine iwe itachukuliwa na serikali,  abaki  na

ya Kenya pekee yake.  Na  wale wanataka kusimamia kiti cha ubunge ama udiwani ama urais ni lazima wawe walizaliwa hapa

nchi ya Kenya.  Alafu kuwe na siku tofauti, kura isifanywe siku moja.  Kuwe na siku ya kupiga kura ya udiwani, siku tofauti ya

kura  ya  ubunge  na  pamoja  na  ya  urais.   Kwa  sababu  hii  hutenganisha  sana  wananchi.   Siku  tatu  lakini  tofauti  tofauti,

zisichanganywe kura zao.  

Rais term zake ziwe mbili za miaka mitano, mitano.  Rais  na  makamu  wake  asiwe  bunge  na  achaguliwe  direct  na  wananchi.

Kuwe na elimu ya lazima na ya bure kutoka nursery hadi form four.   Natural  resources  ya sehemu  tofauti  tofauti  imilikiwe  na

community  ya  area  hiyo.   Defections  wakati  kama  mtu  amechaguliwa  kuwa  diwani  ama  mbunge  asiruhusishwe  kubadilisha

chama  chake  mpaka  ule  muda  aliyechaguliwa  kuwa  katika  bunge  uishe.   Kama  ni  kufanya  defection  ni  baada  ya  ule  muda

kuisha.  Katika mbuga la wanyama zile councils ambazo zina mbuga ya wanyama zipate at  least  25% ya gate collection na pia
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katika zile hoteli ambazo sio katika council kila mgeni yeyote anayelala kwa hoteli ile 25% iende kwa council.

Na mwisho kabisa ni kuhusu structure system ya government.   Maoni yangu ni kwamba kuwe na serikali ya majimbo ambapo

wenye jimbo lile wafaidi upande wa kazi  na  kadhalika.   kama  vile  shirika  lolote  kubwa  ama  company  yoyoye  kubwa  kama

vyeo vya managerial posts ni kama kumi 75% ziendee watu wa jimbo hilo.  Kama ni upande wa kazi za chini 80% ziendee watu

wa  jimbo  hilo.   Katika  upande  wa  qualifications  ya  udiwani  na  ubunge  pamoja  na  urais  lazima  anayechaguliwa  awe  ni  mtu

ambaye hana makosa mengine kama ile ya kiethics ama moral awe ni mtu yuko sawa.  Awe ni mtu ambaye ako na family kama

hana family asiwe kiongozi.  Elimu yake councillor at least awe na ‘O’ level education.  Katika upande wa jumbe na rais at  least

awe na degree moja yangu ni hayo tu, asanteni.

Com. Barasa: Your version of Federal system of government, we have read many, there are  many, I do not know which one

you are suggesting to use.  I see the American model constitution of ferderalism.  Where jimbos are independent but even them,

American federalism is a classic example of ferderalism.  I think the purpose  is to bring  governance  to  the  people.   To  bring

services to the people but then in America people hire others on qualification so that if you come from the federal  state  of South

Carolina you can get a job in California.  You see they go for competence, so I want to understand you.  If yours seems to be  a

little different where other people should not work in the jimbo of Pwani,  the jobs  should be reserved for the people  of Pwani.

And then we have other models of federalism, there is the German one is copied by the South African one where provinces are

the ones which are empowered and purely for decentralisation of services and for the local people  to participate in governance

and also for distribution of natural resources.  I do not know, let me understand your model of federalism.

Chiwaya: Nafikiri lengo langu ni kuhusu kwanza wale wenyewe katika jimbo ile wajitawale alafu shida kubwa ni ile mambo ya

natural  resources  kwa  sababu  leo  hii  ndiyo  maana  utasikia  kila  pahali  utakayokwenda  hasa  watu  wanasema  angalia  jimbo.

Jimbo lao ni kwa sababu tunasema kama Kenya Ports Authority pesa nyingi ya Kenya inatoka pale na mambo ya wildlife pesa

nyingi inatoka katika hiyo mashirika mawili ambapo utakuta kwamba katika ile ngazi ya juu, katika central  government watu wa

Pwani  ni  kidogo,  so  kwa  hivyo  kama  wanaplan  mambo  ya  maendeleo  huwa,  watu  wa  Pwani  wanawachwa  kwa  sababu

hawana watu wa kuwapigania kule mbele zaidi ni uchungu kwetu na ndiyo maana tunasema kwamba natural resources  80% au

75% ibaki hapa ili sasa iendeleze hii province yetu iwe kama sehemu zingine.

Com. Barasa:  Bwana  Chuli  supposing  we  all  recognise  the  fact  that  it  is  poor  governance  which  has  been  responsible  for

inequitable distribution of resources.  I think if a government is good we do not need your brother to be seated there so that you

get something.  A good  governement will know that everybody is entitled.  Supposing you remove the bad governance and had

a government which says okay,  fine 80% of this will go to Coast  will that be  a problem to you, and really make sure that you

get the resources  as  a  Kenyan  will  that  be  a  problem?   Because  what  I  am  getting  from  the  Coast  is  that  the  high  level  of

neglect, the high level of poverty I think that is what bothers  people.   Supposing you had a government which took care  of the

people of Coast of Kwale and gave them their share of the national cake.   I  just need to understand from them because  really

108



what they are complaining about is the high level of neglect.  Really high level of neglect.  Isn’t it?

Mali Begonda: Maoni yangu ya kwanza ni kwa upande wa president.  Tuwe na vyama kama viwili, kinacho ongozwa na kile

kingine  ambacho  kinafuatiza  tayari.   Kama  tunasimamisha  president  tusimamishe  president  wawili  pekee  yake  ambapo  pia

tutakua tuna nafasi nzuri ya kuwa ule mwingine tutakua tumempitisha ule wakati  ule mwingine  pia  tukiona  hakutufanyia  lolote,

tunasimamisha mwingine hata kama ni waopposition, naye tumpitishe tuangalie wakati wake kile atakachofanya. 

Com.  Barasa: Yani kuwe na vyama viwili?

Mali: Kuwe na vyama vingine viwili, hata kama vile vingine vitakuako lakini ule wakati  wa election kichaguliwe tu kile kimoja

ambacho kiko strong kushinda wenzake na kile ambacho kinachosikia,  tunataka viwe viwili tu,  vile vingine kama vinaonekana

havina powers viondolewe, visisimamishwe.

Jambo lingine la pili ni kuongezea kama hii mambo ya shule.  Kwanzia standard one mpaka eight, alafu form one mpaka form

four kuna kuwa na cost sharing wagawanye hizo pesa.

Jambo lingine ambalo pia nilikuwa nataka kuzungumzia ni hili la bara bara hasa wakati serikali inapanga budget zake na pengine

district hii imepeana bara bara fulani kama millioni tano wakati imepatiwa contractor, kufanywe kamati kuhusu hiyo line, kama ni

wazee au vijana waangalie huyo contractor  kama anafanya kazi nzuri.  Kama ile  kazi  inafanywa  lakini  ni  mbaya  afadhali  kazi

isimamishwe waangalie contractor mwingine lakini hiyo naona pengine wabunge pekee  yao wanaangalia kwa sababu ata  wewe

bwana commissioner we umekuja na ukaona vile murram imewekwa.  Ile murram nafikiri iko na miezi sita dakika hii.  Na  hiyo

ni ajabu inaweza kuondolea na maji na ukute pesa  zilienda, simuelewi na hakuna kitu kingine kimefanywa itapitishwa  tu  kuwa

bara bara  imewekwa murram.  Afadhali iwekwe kamati itakuwa nayo,  ile  kamati  ya  90  inachunguza  ule  contractor  anafanya

kazi nzuri ama la.  Kama haifai ule contractor  wapeane hiyo contract  kama contractor  hafai, anapokonywa ipatiwe contractor

mwenye uwezo zaidi ya kutengeneza bara  bara.   Bara bara  ya wananchi sasa,  sawa sawa tukaribie wananchi na ikiwa mbaya

tikiti inakua juu.

Point ingine ambayo tulikua  tunazungumza  ni  kuhusu  hali  ya  risala.   Nafikiri  kungekua  na  commissione  special  wakati  bunge

pengine wanataka kama ni bunge kuzungumza mambo ya mshahara  kuongezwa  mshahara  iwe  inaongezwa  kwa  wafanyi  kazi

wote wa serikali.  Rather than ile ya kua unakuta pengine watu kama kuna wizara zingine zilikuwa ziko kwa serikali zikatolewa

zikawekwa kwa parastatal sasa utakuta kama yule mtu pengine alienda university ukiangalia ile salary yake na yule ambaye ako

parastatal  unakuta  oh  mshahara  wao  uko  juu,  nyinyi  ambao  pengine  mlikuwa  mnafanya  naye  mlichukua  job  group  moja,

uliachwa pale pale we uko.  Kama ni chama pengine ni kitu kupunguzwa kama mshahara ipunguzwe kwa jumla kama ni serikali

kuongeza inaongezwa kwa jumla alafu serikali ijaribu  kucontrol  kitu.   Hivi  vitu  ambavyo  vinaanzwa  serikali  ijaribu  kuangalia,

kucontrol maana ikiwaciliwa inaonekana wananchi akaenda tonea zaidi. Kwa hivyo serikali ijaribu kucontrol  hizo vitu.  Na  pia
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tungeomba hii VAT iondolewe maana ndiyo inaumiza zaidi.  VAT hio iondolewe kwa sababu ndiyo inaumiza zaidi.

Kulingani na hii sheria inayozorota na VAT, iko mwananchi wa  kawaida  ndiyo  inaumiza  sana  na  kulingana  na  kuwa  hujui  ile

hesabu inafanywa muhindi anakufanyia hesabu ya kifuu juu tu ana kuambia serikali yako mwenyewe ndiyo inataka namna hiyo.

Kwa hivyo nafikiri hiyo ingeondolea itakuwa bora zaidi.

Alafu  ingine  ni  ile  ya  maskwota.   Naona  katika  Coast  Province  Squatters  wamezidi.   Naona  Sudan  kam  pengine  kuna

provinces ata  kama ziko sidhani lakini ata  kama kuna provinces zingine zimezidi squatters  kama Coast  province,  kwa  sababu

mwananchi ambaye amezaliwa hapa pengine mimi baba yangu, amezaliwa hapa mpaka dakika tunaambiwa hiyo kitu nio crown

land.  Lakini katika hiyo crown land unakuta wale viongozi amba wanapitisha wanapita na juu wanafika kuta hiyo plot ambayo

unakaa ya commissioner of lands hajui yalipelekwa tu karatasi  na iko na kila kitu.  Sasa  wewe  unakaa  unajua  serikali  itakuja

nyang’anya mahali na ikupatie ‘mahali’ na kumbe mahali palichukuliwa kitambo. Kitu kama hii  ningefurahi  kama  kingegeuzwa

kikawekwa kwa laini mzuri ingekua mzuri sana.  Nafikiri sina zaidi na kwa machache nasema asante sana.

Ingine ni hii ilikuwa ikizungumzwa kwa wingi sana mambo hii ya mnazi.  Ni kweli kulingana na mnazi ni mti alafu tunaudhamini

sana katika Coast province.   Mnazi si kitu ya kuleta pesa  nyingi sana.   Vitu ambavyo tunauza pesa  ndogo ndogo na katika ile

maji yake ambayo watu hutumia sana ndiyo ambayo wanategemea zaidi.  Tunaiomba  iwachiliwe  halafu  wale  watu  watakuwa

wanauangalia  iwe  na  watu  kama  public  health  wawe  wanaangalia  usafi  wa  vile  vitu  kwa  sababu  ata  wale  watalii  kule  Diani

unakuta  wengi  wanapenda  kwenda  kwa  sababu  ya  mambo  ya  polisi  kwa  sababu  watachukua  sambuli  ya  mnazi  lakini  nao

wanapendelea kunywa ile local brew yetu.

Com. Barasa: Pengine itaharibika.

Mali:  What,  wanakunywa kwa vile wanateswa na wale beach boys  na  ukipatikana  na  polisi  unashikwa.   Mama  lakini  watu

wanataka  hiyo  kitu,  kwa  hivyo  soko  ata  ile  itaharibu  iwekwe  time  ya  kuwa  watu  watatumia  kawaida  isio  ya  licence  iwe  tu

wapate  place wanatembelea wale watu kama ni club inatembelea wale watu inaangalia usafi wa ile mahali.  Ikifanyiwa  namna

hiyo ata  industry itafanyiwa.  Itapitishwa kwa sababu kutatokea  mgeni mwingine aanze hiyo kitu aifanyie utafiti na ilete kitu na

ikilete haitaleta Coast pekee yake itakuwa inalete Kenya nzima.

Meeting Ended at 5.30 p.m. 
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