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THURSDAY, 2ND MAY, 2002

Present:

1. Com. Charles Maranga                
2. Com. Mutakha Kangu
3. Com. Alice Yano

Secretariat Staff in Attendance:

1. Programme Officer                 – Hassan M. Muhamed
2. Asst. Programme Officer         – Beatrice M. Gikonyo
3. Verbatim Recorder                 – Irene Karei
4. Sign Language Interpreter         – Christine Ondicho
5. District Co-ordinator                 – Bw. Omar Abdalla Dhadho

The meeting was called to order at 9.00 a.m. with Com. Maranga in the Chair. 

Prayers were said by Salim Ali Hirbai. 

Salim Ali Hirbai : Ee Yaradhi utuongoze.   Kenya  yetu,  ututilie  baraka  haya  matakwa  yetu  ambawo  mambo  tumeanza  leo.

Ambawo Mungu aututilie Baraka.   Mungu atutilie Neema.  Mungu atupe Rehema.  Mungu atujalie kwa kila  heri.   Atuwapatie

kila la mashari.  Ee  Allah,  Amina.  Wafuana. Wakufiliana.  (The rest in Islamic).

Com.  Maranga.   Basi  namshukuru  Mzee  Salim.  Lakini  kabla  sijaendelea  ningetaka  Bw.  Omar  uweze  kusema  machache

kuhusu kikao hiki . 

Bw.  Omar  –  Basi  Wananchi  watukufu,  mimi  jina  langu  naitwa  Omar  Abdalla  Dhadho,  ndiye  Co-ordinator  wa  Tume  ya

mageuzi ya Katiba,  Wilayani  Tana  River.  Tuna  mshukuru  Mwenyezi  Mungu  kwasababu  ametuwezesha  kufika  kwenu.   Leo

ikiwa ni kongamano la Tume la kutowa maoni.  Kwa hivyo ningependa kutambua Com. Dr.  Charles Maranga,  Com. Mutakha

Kangu, Programme Officer Bw. Hassan na wafanyi kazi wa Tume ambawo wamembatana nawo.   Area Councillor Yahya, Ma

Chiefu viongozi wa Tabaki mbali mbali wananchi kwa jumla.  Karibuni kwa mukutano wetu wa leo na kabla hatuja  anza  tuta
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fanya shuhuli moja ya haraka sana,  kuwatambulisha wale watu ambawo kuamba tunafanya nawo katika Committee Members

na kwa sababu Mkuu wa Tarafa ayuko,  ambaye yuko ni Chief wa Kipini, na yeye tuta mpa nafasi kwaku muakilisha mku wa

wilaya aweze kwa kutukaribisha rasmi hapa kwake na awaseme majina ya ma Chief wenzake na mimi nitafanya utangulizi wa

Kamati  ya  sehemu  wa  wakilishi  Bungeni  ya  Garsen  Constituency.   Halafu  turudishwe  usukani  kwa  ma  Commissioners  ili

watueleze namnagani tutatoa maoni  na  utaratibu  gani  utakao  fuata  kwa  ajili  ya  kukusanya  maoni  yenu.   Kwa  hivyo  karibuni

muwe  watulivu  na  tushirikiane  kuazia  mwanzo  wa  mukutano  mpaka  mwisho.   Chief  njoo  utuambiye  watu  wako  ili  tuanze

mukutano mara moja.  Karibu Chief. Kamati wako hawako tukaribishe basi tuendele.  

Anasbis  Ambari  -  Kwa jina mimi naitwa Anasbis  Ambari,  Chief,  Kipini  Location,  karibuni  ma  Commissioners,  bwana  DO

hayuko sasa  hapa namwakilisha Bwana DO.   Kwa bahati  mbaya ma  Chief  wengine  wamekuja  hivi  sasa  hawaja  wasili  lakini

wakifika pia muta wajua.  Chief Kilelengwani, Chief Ozi.  Ma Chief wengine ni kama wa Chara  wako mbalo kwa mawasiliano.

 Leo  ni  siki  muhimu wa  hapa  Wananchi  wote  kutowa  Katiba  ya  Kenya  kwa  sababu  Katiba  ya  Kenya  ina  kuhitaji  wewe

Mwanichi  mujisikie  huru  na  ma  Commisioners  nyote  hapa  karibuni,  Kipini  yenu  hapa.   Mujisikie  huru  hapa  katika  Kipini

Division.  Asante ni sana.  

Speaker – Haya, makofi ni ya kuomba.

Bw.  Omar  –  Asante  sana  Bw.  Chief.   Sasa  ningependa  Kamati  yetu  ya  sehemu  ya  mwakilishi  Bungeni  Garsen.   Kama

mujuavio, Commissioner Dr. Maranga, tuko na Constituencies tatu.  Pande wa North tuko na Bura Constituency, Central  tuko

na Galole Constituency, hata hapa tulipo ni Garsen Constituency na hii ndiyo sehemu ya pande ya kusini kabisa  na  Wananchi

wa  hapa  hawangeweza  kufika  kwa  kikao  cha  Garsen  kwa  hivyo  nafikiri  nitakua  tutakuwa  tumewaanda  mukutano  hapa  ili

waweze kufikia kutoa maoni  yao,  kwa  hivyo  naomba  Kamati  ya  wakilishi  Bungeni,  muje  hapa  mbele  niwataje  majina  yenu,

wananchi  awajue  na  ma  Commissioners  pia  wawajue.   Karibuni  na  mufanye  haraka  haraka  kidogo  maana  tumechelewa  

Simame ni hapa.  

Basi ma Commissioner,  Dr.  Maranga,  hawa  ni  badhi  ya  wanachama  wa  sehemu  ya  wakilishi  Bungeni  ya  Garsen.   Tuko  na

Muhamud Gabo, ambaye ndiyo huyu.  Tuko na Saidi Rowa, tuko na Mama Hadija Kezie,  alafu huyu ni mwakilishi wa County

Council  ya  Tana  River,  anaitwa  Erastus  Buko.   Tumekuja  pia  na  Chairlady,  Mwenye  Kiti  wa  akina  mama  Maendeleo  ya

Wanawake  Tana  River,  Mama  Sera  Wanze.   Lakini  nafikiri  ameenda  kusanya  akina  mama  huko.   Wana  chama  wengine

ambawo hawako katika Kamiti  yetu  ni,  Area  MP,  Mbunge  wa  Garsen  Mheshima  Molu  Shambaro.   Tuko  na  yule  ambaye

anawakilisha  wasiojiweza,  Abdulrahman  Gobu  ambaye  hakuweza  kufika.   Tuko  na  Muhamud  Galole,  pia  naye  hakuweza

kufika.   Mimi  pia  Co-ordinator  ni  member  wa  Kamati  hii  ya  sehemu  ya  wakilishi  Bungeni.   Kwa  hivyo  munaweza  kuketi.

Ningependa kwa dakika moja kuwajulisha kwa Area Councillor,  naye ambaye tuko naye kwa kikao cha leo,  Bwana  Yahya.

Huyu ndiyo Diwani wa Location hii ya Kipini, na naona ameweza kufika.  Tuko na madiwani kutoka,  Ozi,  kutoka Kilelengwani

na kutoka hapa.  Lakini hawa sija waona.  Kwa hivyo ningependa sasa  bila kupoteza wakati  zaidi, kurudisha usukani kwenu ili
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muelezee Wananchi vile  ambavyo  watatoa  maoni  na  nimewaomba  wananchi  kwamba  wawe  wavumilivu  ili  tuanze  mukutano

vizuri mpaka tumalize vizuri.  Muko tayari? 

Wananchi - Answer – Ndiyo tuko tayari.

Bw. Dhadho - Asanta.

Com. Maranga  – Asante Bw. Omar,  ambaye ni Co-ordinator.  Mimi kwa niaba ya Tume ya kurekebisha Katiba,  hii sasa  ni

mkutano  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba  na  mukutano  sasa  tutaanza  hivi  sasa  ili  tuweze  tukasikiza  maoni  ya  wananchi  ya

uwakilishi Bungeni Garsen.   Kwa hivo sisi kama ma Commissioners kutoka Tume ya kurekebisha Katiba,  sisi hatuna maneno

mengi.  Tunataka tu mutuambiye  maoni  yenu  na  tutawambia  tu  mashariti  machache  ambayo  kila  mtu  ata  fuata.   Na  kwanza

kabisa kila mtu ata  pewa dakika tano ya kuongea.   Utatoa  maoni  yako  kwa  dakika  tano.   Wale  ambawo  wako  na  Nakala

mameandika,  ama  Memorandum,  unaweza  kama  utaki  kuzungumuzia,  unaweza  uka  kuja  hapa  ukafanya  register,  kuna  ile

register yetu ya official ama rasmi kabisa ya Tume  ya  kurekebisha  katiba,  uta  jiandikisha  na  utupe  hiyo  Memorandum  yako.

Hiyo ni njia moja.  

Njia ya pili, unaweza ukatutolea tu ile  maoni  muhimu ambayo  ume  andika  kwa  Memorandum  kwa  dakika  tano.  Kwa  hivyo

mimi kama Mwenye Kiti wa mukutano wa leo,  mimi nitakupa tu dakika tano.   Kwa hivyo  ukikuja  hapa  uwe  na  maoni  sawa

kabisa.  Kama unasungumuzia jambo lolote,  kwa ufupi kabisa  na kwa ufasaa kabisa ili tuweze.  Sisi kama Tume tutayachukuia

yale manane.  Na ukianza kutoa maoni, ni lazima ujitambulishe kwa majina yako kabisa.   Kama mimi ni Fulani, una sema mimi

ni fulani, Fulani, alafu hio jina tunataka kuchukua kwa sababu sisi kama Tume, tuna nasa kila kitu ambaye watu wanazugumuza,

ili  tukifika  Nairobi,  tuweze  tukaona  watu  wa  Kipini  walizungumuza  nini.   Na  ni  nani  alitoa  maoni  gani?   Tunaelewana?

Tunaelewana  hayo?   Kwa  hivyo  sasa  na  ile  watu  ambawo  wanataka  kuongea,  kuna  orodha  hapa  tuna  fuata.   Unatakiwa

ujuandikishe  ili  tuwe  tunajua  unataka  kuongea.   Kama  utaki  kuongea,  unataka  kisikiza,  vile  vile  ni  sawa.   Tunaelewana?

Tunaelewana?  Basi sasa mimi niki kaa hivi, nita anza kuita mtu wa kwanza ili atoe maoni na ukianza kutowa maoni una anza na

jina lako kwanza.   Tunaelewana?   Na  akina  mama  vile  vile  muna  ambiwa  muje  hapa  mbele  mutoe  maoni  yenu  kwa  Tume.

Hakuna  mtu  ambaye  ata  piga  nyinyi  hapa  leo.   Tume  ina  waangalia  akina  mama,  watu  wasiojiweza.   Kuna  watu  ambawo

wasiojiweza  kwa  mfwano.   Kwa  mfano  wale  watu  ambawo  hawasikii.   Tunayo?   Wakiija,  inatakiwa  ni  muhimu  sisi  tuwe

tunajua,.  kwa sababu tuna yule ambayo anaweza akawasaidia. Waka elewa ni nini tunaongea.   Tunaelewena?  Kwa hivyo bila

kupoteza wakati, wacha niite mtu wa kwanza kabisa, anaitwa Maro Abdul Juma.  Keti hapo.  Na  usungumuze kwa sauti.   Una

dakika tano Maro.  

Maro Abdul Juma 

Kwa jina langu ninaitwa Maro Abdul Juma, na ni mmoja wapo wa disabled ambawo hawaoni vizuri katika hapa Tana River in

Kipini Location.  Nimaoni yangu ni section tatu kwa upande wa Elimu na upande wa Ardhi na upande wa Afya.  
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Upande wa elimu tuna sikitaka sana kwa upande wa disabled hasa upande wa vipofu, tunakuta kwamba Secondary ni moja na

mashule ni mengi ya Primaries na hiyo Secondary moja tunakuta kwamba watu ambawo wanaona wanachanganyiwa hapo na

kuwasababisha  vipofu  wengine  kukusanyika  vijini  na  kutafuta  misaada  na  ikiwa  wanaoona  wameungano  hapo  kujaza  shule,

hawo ambawo hawaoni,  wale ambawo wamepita mitiani yawo kupita points hamsini,  points  sitini  yakuwa  wamebakia  nyuma

sababu nafasi ya Secondary kuwa ime jaa. Kwa upande wa elimu.  

Na  kwa  upande  wa  Afya.   Tuna  sikitika  sana  ya  kwamba  masipitali  zamani  hatulipi  na  ikawa  hali  ya  magonjwa  yame  zidi

Serikali imezidi kuyaweza.  Lakini kwa muda huu wa sasa,  ikawa Serikali imetoa idhini ya kulipwa pesa  na ikawa vifo ni vingi

katika humu nchini sababu ya umasikini, watu hawajimudu kulipa pesa.  

Na  section  ya  Ardhi.   Ardhi  kwa  hakika,  mutu  ana  uwezo  wa  kuishi  pali  popote.   Katiba  wa  umoja  wapo  ipo.   Lakini  ni

kwamba Katiba hii ina amurisha ama ina zidisha uhalifu.  Wa halifu wame kua wengi waki zuka huku na kule kwa silaha  ama

kutumia  hali  ya  kutumia  mdomo  kutanisha  wananchi.   Una  kuta  wazee  wengine  ama  kwa  mfano,  watu  wengine  wanatoka

upande wa Eastern ama kwa mfano upande wa Central,  ama kwa mfano mutu ametoka Mombasa,  anaja  aishi  area  ya  Tana

River ama Kipini, ana pewa u Headman ama uongozi wowote.   Akipata  nafasi  ya  kuuza  Ardhi  hio  na  kustababisha  vita  vya

wenyeweye kwa wenyewe.  Kwa hivo ninaomba kwa upande huo Serikali, kwa upande wa Ardhi, ione upande huo. 

Na  upande  wingine  ambawo  ningependa  sana  kuhimiza  ni  upande  hasa  wa  shule  vile  vile.   Upande  wa  shule  nikwamba

Primaries kunalipwa pesa za building fund, ambazo building hizo kutoka mimi nianze kusoma kwa mfano, tunakuta shule ikiwa

niya udongo na makuti,  kwa vile vile na  pesa  hizo  zinatolewa  nyingi.   Kwa  hivo  inaonekana  pesa  hizo  zinatumiwa  kimafluki.

Kwa hivo sisi tuwanainchi kwa niaba yawo tunaomba pesa kama hizo zitolewe.  Nime malizia hapa kwa ufupi mimi.  Asante.  

Com. Maranga 

Tunaomba ngojea subiri kidogo.   O.k.  ujiandikishe kitabu chetu rasmi hapa na asantesana tunashukuru sana kwa maoni yako.

Mwingine anaye fuata ni Councillor Yahya Shabir. 
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Cllr. Yahya Shabir  

Mimi jina langu  naitwa  Yahya  Shabir  Bwana  Mahazi,  Councillor  wa  hapa  Kipini.  ambapo  saa  hii  tupo.   Maoni  yangu  mimi

kuhusu marekebisho ya Katiba.  Kitu cha kwanza katika Katiba yetu ya mbele au Katiba ambayo saa hii tunatumia, hakuna jina

la Mwenyezi Mungu katika Katiba hio.  Kwa hivo maoni ya kwanza ni kusema Katiba hiyo ya sasa  iwe na jina la Mungu nalo

liseme hivi. Kwa Jina la Mwenyezi Mungu, Mfalme wa Wafalme.  Hayo ndiyo maoni yangu kwanza katika Katiba hiyo.  

Na kitu chengine, katika Katiba hio ya sasa tunataka, kuna shida kubwa ambayo inatupata sisi wenyeji wa Kipini kuhusu habari

ya  Ardhi.   Area  ya  Kipini  ama  katika  Ardhi,  Ardhi  ime  gawanywa  katika  sehemu  mbili  au  tatu.   Kuna  sehemu  ya  kwanza

ambayo ni Trustland na kuna sehemu ya pili ambayo ni Crownland na sehemu ya tatu ambayo ni Title Deed.   Lakini Area  ya

Kipini ni sehemu ambayo ni Crownland.   Crownland  inatolewe  na  Commissioner  of  Lands  ambapo  Commissioner  of  Lands

anaweza toa Ardhi hiyo bila ya kufahamu kwamba hapa Kipini, kwamba hapo pana shamba kwahivo maoni yangu ni kwamba

Ardhi  ya  Crownland  iwe  chini  ya  Chief  pamoja  na  Wazee  ndiyo  waweze  kupeyana  Ardhi  kama  hiyo.   Isiwe  chini  ya

Commissioner of Lands, kwa sababu inapo kuwa chini ya Commissioner of Lands, Commissioner of Lands ajui mambo yale ya

Kipini.  

Na  vile  vile  nikiongezea  jambo  hilo,  madhumuni  ya  kusema  neno  hilo  kwamba  Commissioner  of  Lands  asipeyane  Ardhi  ya

Crownland, kwa sababu mbili.  Sababu ya kwanza, hapa Kipini, kulipeyanwa Ardhi ambayo ni ya Beach Plot ilipeyanwa huko

Nairobi.  Ambapo wenyeji wasehemu hii hawakuweza kupata Ardhi ile.  Watu waliochukuwa Ardhi ni wale walioenda Nairobi,

wakaweza kutengeneza makatasi, watu wa Kipini wasiweze kupata  zile Letter  of Allotment.  Kwa sababu Letter  of Allotment

zili toka mfano nikama Letter of Allotment alufu moja watu wa Kipini waliopata nikame watu thelathini.  Hiyo nikusema nikama

watu wa Kipini hawakupata kwa sababu ilitolewa Nairobi.  

Na kitu chengine, kuna Ranch hapa inaitwa Nairobi  Ranch.  Ambayo Nairobi  Ranch ni ya mutu amemeliki ako  na Title Deed.

Na katika Ranch hiyo kuna njia ya kupita kwenda Mpeketoni ambapo wenyeji wa sehemu hii wanapo tumia njia hiyo, wanapo

patikana  na  wenye  hiyo  Ranch,  wanachukua  baisikili  wana  weka  puncture,  na  yule  mwenye  baisiki  wana  kata  kabisa  hiyo

gurudumu, yule mtu anabakiya hana  namna  ya  kubeba,  kwa  sababu  ile  Ardhi  ameimiliki  kwa  njia  ya  Nairobi.   Lakini  kama

ingekuwa hiyo Ardhi imeamelikia kwa njia ya kienyeji,  basi  wasingeweza kumeamiliki namna ile kwa sababu ile barabara  inge

tambulikana.  

Na jambo jingine hapo hapo tukienda kwenye Ardhi, kuna Ardhi ambazo zina kuwa zinatolewa kwa Nairobi,  ambazo Ardhi ile

itakuwa kuna slaughter pale ndani bila ya Commissioner kujuwa.  Itakuwa ile Ardhi kwamba pana mutu ile Ardhi ita peyanwa

kwa mtu. Na  vile vile kulingana na marekebisho haya tunaya taka  kwamba squarters  anajulikana kuwa  ni  squarter,  baada  ya

kuishi pale mahali kwa miaka kumi.  Sasa marekebisho tunataka squarter ajulikane pale baada ya miaka miwili peke yake. 

6



Kuhusu jambo jingine ambayo tutaondokea kwenye Ardhi,  ni kuhusu mambo ya Troller ambayo kuna meli ambayo ina buruta

samaki  hapo  ambayo  ni  ma  Troller,  ambayo  serikali  ina  benefit  kuhusu  hizo  Troller,  lakini  mwanachi  wa  Kipini  hapati  kitu

chochote kwa hizo Troller na Troller hizo zina chukua samaki na inapata pesa  nyingi sana,  ambayo mwananchi wa hapa yeye

hawezi kunofaika  na  Troller  hiyo  iko  kwao.   Ni  maoni  yangu  kwamba,  nusu  ya  yale  mapato  ambayo  yatapatikana  kwenye

wenye ma Troller yawe inagawanywa kwa wananchi.  

Na wakati huwo huwo, ikiwa kwamba kuna mapato baada ya hiyo kwa wananchi,  na vile vile Troller isi ruhusiwe kisheria iwe

itavua kwa maeli mbili na nusu baharini, maili mbili na nusu..  Ile maeli mbili na nusu ambayo itakua sehemu hii ya uvuo ambapo

itakua ni ya wenyeji na Troller ikitaka kuingia sehemu hio, isiweze kupata nafasi mpaka waone wenyeji waweze kuwakubalia au

wakatalie.   

Jambo langu jingine la mwisho ni kuhusu mamlaka ya Baba wa Taifa.  Baba wa Taifa, kitu cha kwanza ninasema asiwe above

the Law.  Asiwe juu ya sheria, awe chini ya Sheria.  Na  asiwe na mamlaka ya kuchagua moja kwa moja mawaziri na ma PS’s

wake.  Yeye anapendekeza, anapeleka kwa Bunge, na Bunge ndiyo liamuwe kwamba fulani anafaa kuwa waziri, apigiwe kura,

kama  vile  ma  Councillors  wanavyo  pigiyana  ma  kura  au  kumchaguwa  Mayor.   Na  mawaziri  wawe  hivyo.   Na  yule  waziri

ambaye atasimamiya Ministry inayo husika, kwa mfano ni Health,  lazima yeye awe Daktati,  anaejua mambo ya afya.  Na  yule

Mwaziri ambayo atasimamia mambo ya mfano Education, lazima angalawo awe na Degree ya Masters, ndiyo aweze kusimamia

hiyo.  

Na mwisho, Bw. Commissioner, nakwambia, kwa ma Councillor, mapendekezo yangu, Councillor asiruhusiwe kusimama ikiwa

Councillor huyo angalawo hatakuwa na elimu ya shule ya msingi, chetu cha msingi. 

Com. Maranga

Councillor  ujiandikishe  hapo.  Asante  nashukuru  kwa  maoni  yako.   Mwingine  ambayo  anaefuata  ni  Islam  Abdalla.  Islam

Abdalla.  Ako? O.K. Sawa.

Islam Abdalla 

Mimi ni Islam Abdala, Chairman ya Kanu ya hapa Kipini.  Maoni yangu kuhusu marekebisho ya Katiba 

Com. Maranga

Tafadhalini mukaye kimya.  Patieni Islam Abdala wakati.
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Islam Abdalla  –  Maoni  yangu  kuhusu  marekebisho  ya  Katiba.   Kitu  ya  kwanza  ambayo  nimeweka  number  one,  nikuhusu

Sheria ya Ardhi katika Kenya.  Hii Sheria kulingana na utalam ambawo tuko nawo, haitusaidi sisi kama wananchi wa chini.  Hii

sheria ili ridhiwa kutoka kwa wakoloni na ni sheria hii ambae ime wanya wale watu ambawo wako juu wamalize hizi Ardthi za

wananchi.  Kwa hiyo hiyo sheria aifai kuwekwe sheria ambayo inatokana na wananchi.  

Kitu ya pili, ni kuhusiana na mali ya asili.  Kwa mfano kama mali ambayo iko baharini, iwekwe sheria katika Katiba hii mali hiyo

isichumwe na watu kotoka inje ya sehemu hii.  Kwa sababu,  mfano kama mwezangu ametoa,  tuna meli za uvuvi ambawo zina

chukua pesa mingi, resources nyingi yetu inaenda na wawo na sisi atufaidi kitu.  Tumebaki katika umasikini, ma shule zetu zime

haribika, kila kitu yetu ni mbovu, afya zetu zimekua mbovu na vile hali inchi yetu ni tajiri. 

Neno  pengine  itakua  ya  mwisho  kwa  sababu  sitaki  kuchukua  wakati  wa  watu  wengine,  ni  kuhusiana  na  huduma  za  afya.

Huduma za afya kwa wakati huu, ambazo ziko katika Katiba yetu, hazi tufai kabisa.   Kwa sababu masikini wanaumia.  Kama

huna ule wanaita Cost  sharing ndiyo wame  lete  zusi,  basi  wewe  uwezi  ukatibiwa.   Kwa  hiyo  tunataka  huduma  za  afya  ziwe

bure.  Zisiwe za pesa.  Kuna watu wengine hawezi kumilika hata shilingi mia moja.   Kwa hiyo iki fika ni hali ya ugonjwa, yeye

atapata shida sana.

 

Pengine, nafikiri ingine ambayo ninge jaliza hapo kidogo ni kuhusu hii uwezo ambayo iko ya utawala.  Uwezo ya utawala ya nchi

isiwachwe mikononi kwa mtu moja.   Kwa sababu kulingana na vitabu tume soma soma kidogo,  tumeone uwezo wa ukuu wa

nchi iko kwa mtu moja.  Kwa mfano kama nchi na nchi inataka kupigana, mutu moja akiweka kidole,  basi  wananchi ambawo

hawana  hatia,  wataenda  kuangamia.   Tunaomba  sheria  hii  ibadilishwe  na  uwezo  kama  huwo  ipewe  Bunge  ndiyo  waweze

kuamua.  Sina zaidi. Asanteni.  

Com. Maranga – Asante Mzee Isam.  Asante kabisa.  Jiandikishe maoni yako tumeya pata  kwa uzuri kabisa.   Anaye fuata ni

Awadhi Mubarack.  Awadhi Mubarack? Haya, karibu.  Haya una dakika tano.

Awadhi  Mubarak  –  Jina  langu  ninaitwa  Awadhi  Mubarak  Hassan  na  ni  Organizing  Secretary  wa  Kipini  Fisherman

Association.  Maoni yangu ni kwamba faida zinazo toka kwa mali ya hasili, inufaishe jamii yenye mali asili hiyo.  

Lingine ni kwamba mukagusi mkuu wa fedha  za  uma,  achaguliwe  na  wananchi.   Mali  ya  asili  kama  bahari  na  vilizomo,  miti,

misitu ziwekwe chini ya usumamizi wa wananchi wenyewe.  Na mali asili hizi, zilindwe kutokana na uharibifu.

Kuwe na mugawanyo wa uongozi.  Tuwe na Prime Minister.   Tuwe na kila jimbo kuwe na Chief Minister.   Maafisa wa Uma

pia ni lazima watangaze mali yawo tuweze kuyajuwa.  

Tarehe ya uchaguzi iitwaje moja kwa moja kwenye Katiba hii tunayo tengeza.   Kama kiongozi ni miaka minne twajua ni mnne
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sie Prime Minister ama ni miaka mitatu, tujuwe ni miaka mitatu.  

Na Prime Minister achaguliwe moja kwa moja kutokana na wananchi.   Alafu Chief Minister,  achaguliwe na wananchi.   Chief

Minister ndiyo atamchaguwa Prime Minister katika zile sehemu zao wanazo wakilisha.  Kuwe na Prime Minsiter kila Mkoa.  

Commissioner  ya  Ardhi.   Commissioner  of  Lands  asiwe  na  uwezo  wa  kutoa  Ardhi  kabla  haja  aja  moja  kwa  moja  kwa

wananchi.   Kuundwe  Tume  ambayo  itakuwa  na  uwezo  wa  kugawanya  zile  Ardhi  kwa  Commissioner  of  Lands,  mwanzo

anakuja kwa wale,  ile Baraza la wazee.  Anauliza je,  bwana fulani anafaa kupawa Ardhi?  Ndiyo Commissioner of Lands ana

issue.  Ikiwa hakupatiwa kutoka kwa wazee, basi Commissioner wa Lands asiwe na uwezo wa kupatiana Ardhi ile. 

Hawa wavuvi wakubwa wanao tajwa ambawo wezangu wasa taja  kabla,  wasi weze kupawa  leseni  na  wavuvi  wowote  wale

ambawo ni wakubwa wakubwa wanaweza kudhulumu wadogo,  wasi pewe leseni kabla hawaja ruhusiwa na wenyewe wenye

mali  yawo.   Kwa  hivyo  kama  ni  Director  wa  Fisheries  ndiyo  anatoa  leseni,  amwambiye  ule  mvivu  mkubwa  kafanye

makubaliano, uniletee makubaliano ndiyo nimpee leseni.  Kwa uchache ni hayo.  Asante ni sana.  

Com. Maranga – Karibu. Keti tu.  Pengine unaulizwa maswali. Na mimi sina swali.  Lakini weka sahihi.  Weka sahihi   Asante

kwa maoni yako lakini.  Next anaitwa Salim Hiribai.  Salim?  

Salim Ali Hiribai – Kwanza Asalamaleikum. 

Wananchi – Aleikumsalam

Salim Ali Hiribai - Jina langu naitwa Salim Ali Hiribai.  Kitu cha kwanza ambacho twataka tukizungumuze hapa kwenye Tume

hii ya Katiba,  ni kulingamana na elimu ya skuli.  Elimu ya skuli, watu wote ambawo tunasoma, wengine wana nguvu,  wengine

wana  afya,  wengine  hawana,  twaiomba  serikali  ikiwa  hii  ya  Tume  ya  Katiba,  ikiwa  yawezekana,  basi  mtu  akianza  Primary

mpaka Secondary mpaka University - bure.

Kitu cha pili ambacho twataka kukiomba kwa Tume hii ya Katiba,  ni kulingamana na mto ya Tana River.  Mto wa Tana River

umekufa.  Na  sababu ya kufa wa mto wa Tana River, ni kusema huko kumekwa mabawa nasisi mabawa yale haya tunafuishi

katika huku watu ambawo wameathirika.  Chumvi unaojaa kwetu huku mtoni.  Inaojaa baharini upande wa  mpaka mashamba.

 Twaiomba Tume ya Katiba iwapo yawezekana, wale wanaolima pande hizo au wale wanaothirika pande hizo, wapawe msada

kwa kila miezi mitatu, yale mapato inaopatikana, na wawo wapate.  Wale walioathirika.  

Kitu cha tatu.   Twa omba Tume ya Katiba kulingamana na Title Deeds.   Sisi hatuna Title Deeds  umu mwetu.  Title  Deeds  ni

mashamba ambawo yakutoka mababu na mababu.   Basi ikiwa yawezekana hayo,  hayo mashamba ya mababu,  nasisi tuweke
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Banki, tuyapeleke Banki kwamba hii shamba hii yajulikana na Chief, yajulikana na DO, yajulikana na fulani kwamba shamba hii

ni ya fulani.  Na mtu alipeleke Banki apate pesa kama wale wanavyo pata pesa, wale ambawo wana ma Title Deed.

Kitu cha nne.  Ni kusema hali ya matibabu yame zungumuzwa sana.   Na  mimi nataka kuyaongezeya.   Hali ya matibabu.  Watu

wa wahudumiwe sipitali kutoka hapo sipitali hii mpaka ya Kenyatta, mpaka hadi mtu aende akapowe bila kutowa peni.  

Twaiomba serikali ya Tume ya Katiba hala ni Tana River ime umia kwa hivyo twaitaka hala ifanye bidii ale kuli hali itupe Title

Deed na sisi tuitumiye Tana River hii.  Twaiomba Tume ya Katiba badala  ya kutumia hii -  twaiomba Tume ya Katiba itusaidie

wale wazee ambawo wamekua wakongwe,  kwa  sababu  apawa  mtu  mshahara  million  nzima  mtu  moja  na  huku  kuna  wazee

ambawo wana miaka sabini,  themanini, wafaa na mayatima wafaa.   Tuaiomba  serikali  au  Tume  ya  Katiba  iwape  fidhia  wale

wazee wasiojiweza awasaidie.  Nafikiri yangu hapo yatosha.  

Com. Maranga – Asante Mzee Salim.  Tume inakuomba tu uweke sahihi.  Hiyo utupatie uandikishe hapa.   Enda pande hiyo

ingine.  Tunashukuru sana.   Kabla  sijaita mwingine, pengine ningewajulisha, Commissioner mwingine amefika ambaye amekua

amechelewa kidogo kwa sababu alikuwa na  hitilafu  kidogo  hapo  Malindi,  anaitwa  Com.  Alice  Yano.   Ebu  salimia  watu  wa

Kipini.  

Com. Alice Yano – Hamjamboni nyote.  Asante.

Com. Maranga  – Huyo anaitwa Com. Alice Yano.   Ni  mmoja  wa  Commissioner  wa  Tume  ya  kurekebisha  Katiba.   Sasa

tumuite Matiko Mulatia.  Matiko Mulatia?

Matiko Mlatia – Kwa jumla habari zenu?  Mimi naitwa Matiko Mulatia wa hapa Kipini Division, Location Matangeni,  Shauri

Moyo Village.  Sasa mimi naona hapa tuko kwa kutengeza Katiba.  Lakini na shangaa sana kuona mutu ameajiriwa hata kama

anatumwa na askari na hakuna malipo.  Sasa hapa tulifanya kukusanywa na Chief. Aka tuma ma barua tupeleke ma Headmen.

Headmen hakulala kutoka juzi mpaka leo.  Na  hakuna malipo kabisa.   Na  anafanya usiku na mchana.  Huyu mutu hata sijui ni

wa roho gani.  Hata ajui kudai.  Sasa tunaomba kwanza Headmen alipwe na serikali.  Sababu ana nyimwa na family yake.   Na

serikali ile iko kutoka hapo kwa Headmen mpaka kwa Moi,  inanza kwa Headmen, kwa nini alipwi.  Na  walimu  wa  Primary

wanalipwa.  Nursery wanalipwa.  Huyu kwanza apatiwe malipo.  Sisi hatuko tiyari kufanyiwa kazi na mtu ambaye alipwi.  Hiyo

ni kama kunyanyaswa   Mtu anatumiwa kama mbwa.  Kama ni mtu ambaye hana akili yake.   Lakini anajitowa tu.  Alipwe. La

sivyo atolewe kwa hiyo.  Tuwe hakuna Headmen. Akaye apumuzike.  Sababu anafanya kazi bure hiyo.  Hiyo ni moja.  

Pili.  Turudi kwa Elimu.  Elimu afadhali hiyo Ministry iwawe kabisa.  Sababu wakati wa budget, kweli ina pangwa na ina somwa

vizuri mwezi wa saba.  Tukiangalia hiyo Ministry inagawa pesa.  Na mzazi anawachiwa kazi.  Vitabu, matibabu hata ya shule na

nini,.watu ya mbao.   Viti vya kikalia.   Shule ni yeye.   Hiyo pesa  na  tunaona  wanapangiwa  budget,  inaenda  wapi?   Na  mzazi
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ndiyo  ana  towa  pesa.   Na  aipatikani.   Kwa  hivyo  hiyo  Ministry  kama  usaidizi  hakuna  iharibiwe  huko  ata  isi  tajwe  huko.

Isitajwe kabisa.  Tubaki bila.  Muzazi ajitegemee. 

Haya.  Sasa  ni kuhusu wakati  wa  zamani.  Wakati  kwanza  wahapa,  wakati  wa  Kenyatta  tukilenganisha.   Kwanza  mimi nina

uchungu mingi sana.   Mimi Matiko.   Kusikia watu wali kufa ovio ovio Nairobi  sababu ya kunyimwa haki zao.   Sababu  ya  ile

pombe ya ten ten.  Mutu, matajiri wote wamejengewa magorofa ya bar.  Sisi wengine natumia pombe sisi, bila kuficha.  Lakini,

ile  kidogo  napata  unafungua  brake  kabisa  hata  ki  vilabu  zile  za  zamani  hakuna.   Na  ulevi  ni  ule  ule.   Sasa  naye  mwenye

kutengeza pombe hii usiku hapeyani kwake.  Mtoto amependa kwenda Secondary.  Ame pita.  Sasa anatafuta atengeze pombe

kali.  Na  mtu  ya  kusimamia  ile  chemicals  hakuna.   Sababu  ana  tengeza  kisiri.   Polisi  ataki  wajue.   Na  municipal  ile  ilikuwa

inapima pombe wakati wa vilabu hakuna. 

 Sasa  huyu  anatengeza  kwa  sababu  shida,  sababu  mtoto  amepita.   Haya  mwenye  kunywa  naye  anakunywa  kiuizi.   Sababu

hataki ajulikana.  Na pesa kwenda bar hakuna.  Kwa hivyo ni kumanisha wakubwa,  wakubwa wame tengeze starehe zao,  sisi

raia tuna umia.  Hata ukipata namawazo, uwezi kupata chupa moja.  Ukienda bar, huna uwezo.  Na  huku polisi wanakungojea.

 Siku ya ten,  ten hakuna mutu mukubwa alikufa siku  hio.   Masikini  ndiyo  walikufa  bara  barani  sababu  ya  kukunywa  pombe

haramu. Sababu hawasimiwi na serikali na ma  daktari  wakiwekewa.   Kwa  hivyo  hizo  vilabu  vya  starehe  za  zamani  tupewe.

Hakuna mutu hana shida.  Anataka kuburudika kidogo kama wakubwa.  Hawatushindi raha.  Ni vile hatuna uwezo wa kwenda

huko. 

Kuhusu mukulima.  Sisi natumiwa tu, natumana pande zote.  Serikali inatuwachia  mukulima  na  mteja.   Na  hapa  kati  kati  mali

kutoa kwa mukulima, kumpeleka kwa ule mteja, mteja ako peke  yake.   Na  ninge shika brake  nikama pamba nauza na shilingi

ishirini niki hesabu ile garama ya dawa na kila kitu, imeanguka.  Haya,  nimeuza  pamba  jana  na  huyu  naye  atembeya  na  gari.

Nguvu ni zangu.  Namomba lift.  Hata anaweza kunipata bara bara, na mali ni yangu.  Serikali ile, ni ile tutaunda leo,  na Katiba

vile tutaunda, isimamie mali ya mukulima kukatisha kunyanyaswa.  Na  tu market  tutafutiwe.  Hapa staki,  huyu ni tajiri,  na hapa

kuna brokers.   Sija  sikia  mali  yangu  kuwekwa  brokers  kati  kati.   Nikutoka  kwangu  direct  kwa  tu  sikizane.   Na  Katiba  ile

itaundwa isimamie mukulima afaidike.  Sina mengi.

Com. Maranga – Asante Mzee Mlatia.  Haya jaza kitabu yetu.  Yule anayefuata anaitwa Ngala Insano.   Ngala Insano? Haya.

 

Ngala Insano – Habari zenu nyote?  Asanteni kupata nafasi hii kwanza.  Ile ninataka kuchangia kwa Katiba hii yetu ya Kenya

ni kwamba  katika  sehemu  za  mashamba,  hatuoni  usalama  wa  kutosha.   Ilo  ni  la  kwanza.   Kwa  sababu  huduma  wowote

tunaone  umekaa  kwenya  miji.   Tunaiomba  hii  marekebisho  ya  katiba  iweze  kuangalia  vizuri  kuhusu  watu  wana  kaa  kule

mashambani.  Kwa sababu hakuna police, KPR hakuna, Game hakuna, ni wale jamii tu wanaishi kule.   Hakuna sasa  wana kaa

kule kuomba Mugu tu.  Hali mijini wakilindwa vizuri.  Hilo ni la kwanza.
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Na kitu kingine ni kuhusu Police  na  huduma  zao.   Polisi  kama  siku  wachochea,  nina  jaribu  kuwakosea  kidogo  kwa  sababu

wanaonea  watu  sana  wa  mashamba.   Una  kuta  polisi  wanakuja  kwa  mashamba  wanakusanya  watu,  bila  kujulisha  hata

Headmen  huko.  Wanasumbua  watu  baada  ya  kwamba  wawe  msaada  kwa  watu,  wanakua  vitisho  kwa  watu.   Tunaomba

urekebishaji huu wa Katiba uangalie sana  jambo hilo.  

Na  kitu  kingine  ni  upande  wa  elimu  pia.   Elimu,  wakati  tukiwa  tunajaribu  kungangana  na  ujenzi,  tunaona  kwamba  hatuna

msaada  wa  administration.   Hivyo  ni  kusema  pengine  Chief,  DO  na  hata  Assistant  Chief  wakati  mwingi,  ujenzi  wetu  huwa

tunajaribu kuvutana vutana  lakini  office  ndiyo  nguzo  yetu,  ndiyo  inaotusukuma  ama  kutufanya  tuweze  vizuri.   Lakini  tunaona

nguvu zao hawa ma Chief wetu zina rudi chini sana.   Na  hivyo  tuna  vifiya.   Tunaona  kulingana  na  urekebishaji  pia  hawa  ma

Chief wawe watu wa kuongoza mbele kuhusu mambo ya elimu, hivyo nikiongezea hapo elimu pia iwe itakuwa ya bure kidogo

kutoka Nursery mpaka ikiwezekana hata Form Four.   Kwa  sababu  tunaona  kwamba  ni  wengi  wenye  kuenda  mpaka  Form

Four wale wenye uwezo, hasa hawa wasio na uwezo watoto  wao wanapita mitihani lakini wasiweze kuenda kule,  Kwa hivyo

serikali ichukuwe hatua hiyo yaku wasaidia watoto  kama hawo waweze kusoma kama wale wenye uwezo.  Nime horodhesha

mambo mengi sana lakini hayo machache.

Com Maranga – Nashukuru hiyo Memorandum yako inatakiwa ujiandikishe hapa na asante sana nashukuru kwa maoni yako.

Akina mama namna gani.  Nyinyi hamtaki kutoa maoni?   Akina  mama  wale  wanataka  kutowa  maoni  wajiandikishe  vile  vile.

Sasa namwita Issa Kinaushuru.  O.K.

Issa  Kinaushuru Ndilo – Mimi naitwa Issa  Kinaushuru Ndilo  jina  langu  yenyewe  hilo.   Kwa  hivyo  kuchangia  hii  maoni  ya

Katiba, kwanza ningependelea hivi. kila moja arudishiwe haki yake.  Sababu kulingamana na kusema hivyo, una kuta mtu yuko

ngazi za juu huko anamnyanyasha huyu wa chini.  Kwa hivyo mimi ningependelea kila moja arudishiwe haki yake.   Kama hawa

wanapokuwa wanagawanya hii Ardhi,  uwa  wanagawanya  ile  gazi  za  juu,  hawa  wa  chini  hawajui.   Alafu  wanafanya  kama  a

squarter.  Alafu yeye huwa hana nguvu. Kwa hio inabidii haraka  sana  aondoshwe.   Kwa  hivyo,  kila  moja  awe  amerudishiwe

haki yake na amepatiwa haki yake sawa sawa.  

Jambo ya pili, hi Tume ya Katiba iwe iko na jina la Mwenyezi Mungu.  Iwe imewekwa hapo kwa jina la Mwenyezi Mungu alafu

Katiba iwe inaendelea.  

Jambo la tatu.   Mukulima na Mfugaji wawe wamewekwa mbali mbali.  Sababu ikiwa  wamechanganywa  pahali  pamoja,  uwa

inaondosha vita.  Inaleta hasama hiyo.  

Na jambo lingine, nikusema hii nguvu ya serikali,  iwe imegawanywa kwa kila mwanachi awe amepatiwa.   Wawe ma chiefu na

ma DO wawe hawana nguvu zile za kumushika mutu kabisa uweke chini ile imetokana na ma sub-Location   Ndiyo alafu ndiyo

wapelekewe nguvu.  Sio nguvu kuchukuwa mikononi kwao.  
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Na huu President  mwenyewe wa kutawala nchi, awe sio kama amechukuwa funguo za silaha awe ni yeye pekee  yake.   Awe

ameshika, yani apunguzwe zile nguvu ambazo alikuwa yuko nazo.   Kwa hio awe amegawanyiwa yale madaraka ya gawanywe

kila mtu apate, zile haki.  Ndiyo sababu kusema kila moja amepatiwa  haki yake. 

Kwa hivyo, na haya masomo. Masomo yawe yametolewa bure.  Sababu kuna watu wana pesa  nyingi.  Kuna wengine hawana

pesa na wako na tama ya kusomesha.  Inakua yuko na tama ya kusomesha na hana ule uwezo ya kusomesha ina bidi anakosa

masomo.   Kwa  hivyo  ningependelea  hii  Katiba  tunaotunga  hivi  leo  wawe  wa  serikali  wako  na  pesa  nyingi  sana  serikali

wanachukua alafu wawo wenyewe huwa wanajibanisha tu hawo wenyewe, hawa masikini hawaangaliwi.  Na  masikini ni wengi

kuliko wale matajari.   Sio kama wawo ndiyo wawo peke  yawo.   Na  Mwenyezi Mungu pia hawa masikini  amewaumba  yeye

mwenyewe kwa hivyo ana wajua.  Na yeye amewekwa nikiongozi ana wanyanyasa hawa wote walioko huku chini.  Kwa hivyo

hii Katiba napenda mimi kila haki ya mmoja iwe ime rudishwa kwa mwenyewe – ewe mwananchi.  

Com. Maranga – Asante Issa 

Sera Wande - Mimi kwa jina naitwa Sera Wande, kiongozi ya wakina mama katika Wilaya hii.  Yangu si mengi.  Vile ni mama

nina  machache  ambayo  ningeya  zungumuza  ili  Katiba  iangaliwe  na  sheria  ziwekwe  kuhusiana  kwanza  kunajisiwa  musichana

bikra.  Tume amua kwamba mutu kama huyo afungwe kifungo mara mbili ya ile sheria ilioko sasa ya miaka saba.  

Kitu ya pili, kama ni baba  kwa mtoto,  yani  baba  ambaye  amemnajisi  mtoto  wake  na  anamshawo  mama  anaendelea  na  yule

msichana walie mzaa na huyo mama, huyo mtu adhibiwe hadi kufa ama sio akatwe,  yani ambaye yali mfanya, yali mpleke kwa

mtoto kuliko bibi yake akatwe kabisa.

Kitu ya tatu,  ni mshahara ya wabunge.   Tuli amua kwamba ikiwezekana na iwezekane,  wabunge  mshahara  yawo  ipunguzwe,

iwapatiwe wale wabunge wa mashinani, yani Councillors ili waweze kusaidiana kisiasa.  

Kitu ya nne niliofikiria ya kwamba, ya hali za sheria zilioko kwa ma Kadhi zinasaidia sana.   Lakini kwa upande mwingine, zina

nyanyasa  wa  mama,  sababu  baada  yakutoa  uamuzi  wa  Kadhi,  hata  kama  mama  ana  mambo  ambayo  yanambidi  awezi

kupeleka popoto  pale,  tunauliza serikali iwekwe  Katiba  kwamba  kuwe  na  a  appeal  kama  yule  mama  anafikiria  anaweza  ku

appeal iwezekana katika serikali yetu ili mama naye aweze kupata haki zake.  Asante sana. 

Com. Maranga – Asante mama.  Tafadhalini tunakuomba uweke sahihi kitabu chetu rasmi na hiyo Memorandum yako.   Hiyo

ni sawa utuwachie.  Enda pande hiyo uweke.  Yule anayefuata anaitwa Mwanze Musili. Mwanze Musili?  Haya. Nafasi ni yako.

Mwanze  Musili  Kakuli  –  Kwa  jina  naitwa  Mwanze  Musili  Kakuli.   Natoka  hapa  Kipini  Shauri  Moyo.   Maoni  yangu  ya
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kwanza ni kuhusu hawa ma officers wa polisi.  Maoni yangu ya kwanza ni kuhusu polisi.  Utakuta polisi wana nyanyasa hasa sisi

wananchi.  Polisi unapo mtuma mahali aende kushika majambasi wanatokea,  yeye  aendi.   Una  report  saa  hiyo  asubihi,  yeye

anachukuwa muda anakuja  kitu  kama  saa  saba  mchana  ambayo  majambasi  wametoroka.   Na  ikitokea  kwamba  iko  mahali

pombe haramu inapikwa, saa  hii hata anaweza kwenda kulala mahali pale,  ili avamie walevi.  Na  ili hali kazi yake ya kuvamia

majambasi musituni anashindwa nayo.  Kwa hivyo hapo tunaomba kikosi ya polisi kirekebishwe, katiba irekebishe hapo.  

Nikiendelea kwa upande wa polisi,  utakuta hawa ma traffic  wanaumiza  sana  ma  drivers.   Unaenda  unakuta  traffic  ako  pale,

mwingine ako pale, na anakuambia toa kitu kidogo.  Na gari yako pengine ni mbovu, hata aangali ni nini inaendelea kwa magari,

yeye yake tu kukuonyesha chini, mahali ambaye utawachilia pesa chini.  Yeye aangali gari.  hata ashuguliki hata kama gari yako

imetoka  saa  hii  kununua,  yeye  anakwambia  utoe  kitu  kidogo.  Kwa  hivyo  ma  officers  wa  polisi  pande  hio  tunaomba

wajirekebishe sana.   Tuangalia Katiba vile itawafanya na ikiwezekana officers wa  polisi  wanapo  ajiriwa  kazi  asichukuliwe  tu.

Wengine  walikua  majambasi,  wengine  walikua  wakora,  na  anaingizwa  katika  kikosi  ya  polisi  hana  discipline.   Kwa  hivyo

ningeomba  Katiba  ingalia  ikiwezekana  hawa  ma  officers  wa  polisi  waka  kaguliwe  hata  mpaka  kwa  jamii  zawo,  hiyo  jamii

inakaaje ndiyo officers wa polisi aweze kuajiriwe.  Kwa maana mwingine utaweza kuajiriwe alikua makanga njiani.  Kana kuja

kunyanyasi sisi wanachi.  Kwa hivyo nina ongea kuhusu hapo kwa polisi. 

Jambo  ya  pili  ni  kuhusu  hawa  makanga.   Katiba  iangalie  kweli  kama  makanga  wanaweza  kuwa  ndiyo  ma  brokers  zetu,

maanake unapo simama stage,  kwanza unaongea na makanga ndiyo upate kuingia ile gari.   Ikiwezekana Katiba iangalie kweli

hawa makanga wametoka wapi, nani wakora manake uta ingia gari ile mpaka uonge na makanga ambaye zamani ilikua unangia

moja kwa moja kwa gari bila kupitia kwa makanga. 

Jambo lingine la tatu langu, ni kihusu haki za wazee.  Tume angalia sana tumekuta iko haki ya mtoto, iko ya akina mama.  Lakini

sisi naye wazee,  tuangaliwe sana.   Tuwangaliliwe haki zetu.  Unakuta mzee kwa mfano ako na mabibi  wawili.   Huyu  bibi  wa

mwisho amemuoa, mzee ndiyo anampenda zaidi, ako na yeye na anawangalia.   Huyu bibi wa kwanza kwa sababu kijane yake

ni mkubwa, anachochea kijane yake  asimpe  hata   mzee  ndururu.   Kwa  hivyo  sisi  wazee,  tuangaliwe  zaidi,  tunaumia  jamani.

Kwa  sababu  unakuta  mama  anakuchochea  hata  chakula  ukuti  kwa  nyumba.   Kwa  sababu  ya  hawa  watoto  wetu.   Mtoto

nimemzaa na hanipi ndururu. Kwa sababu ya mama.  Kwa nini?  Kwa hivyo katiba iangalia ikiwa mzee naye anafaa aangaliwe

masilahi yake iko namgani.

Jambo langu la mwisho ni kuhusu ma drivers.   Sisi wa Kenya,  maisha ya mwanadamu ni za dhamana sana,  na inafaa iangaliwe

zaidi tusije tukabebwa na ma drivers wengine, ambawo hata hawana tabiya.  Unakuta mutu amejifunza gari hapo bara  barani tu,

hajaenda college yeyote ya udrivers.  Ameajulia tu kwanba yeye ni mumakanga.  Na anapewa licence.  Licence yake amefanya

kununua, aendi kuifanyia kazi uvumulivu analipwa pesa pale anapewa leseni na yeye ni mukalaji wa mirra, bangi anavuta ako na

ma ruster,  na anabeba raia ambaye mwanchi ni mtu ya  dhamana  sana.   Ningeomba  Katiba  ya  sasa  iangalia  zaidi,  irekebishe

kuhusu ma drivers.  Maisha ya mwanadamu iangaliwe zaidi ibebwe vizuri.  Sio kubebwe na mutu ambaye anakula miraa huku,
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anavuta bangi huko,  kwingine unakuta ana chimney za ma sigara.   Tuangalie tafadhali  mwananchi  abebwe  vizuri  kama  chopo

cha dhamadha.  Yangu ni hayo.

Com. Maranga – Asante Mzee Musili na nakuomba uweke sahihi kitabu chetu rasmi na nimeshukuru sana kwa maoni yako.

Anaye fuata anaitwa Wilson Malibe.  Wilson?

Wilson G. Malibe-  Jina langu ni Wilson G. Malibe.   Nitaanza na utangulizi wa Katiba ya Kenya.  Ianze na wimbo  wa  Taifa,

kwa sababu Mwenyezi Mungu hakutajwa katika Katiba ya kwanza. 

Kuhusiana  na  mambo  ya  Ardhi,  sheria  za  umulikaji  ya  Ardhi  zirahisishwe  zianzie  vijijini  mpaka  kwa  Baraza  ya  Wilaya.

Wapewe uwezo  katika  shuhuli  hizo  za  ugawanyaji  wa  Ardhi  kisheria.   Kusiwe  na  neno  Squartter  kabisa.  Kila  mutu  atakae

pewa Ardhi akaye kwa muda wa miaka mitano au zaidi asiitwe squartter  bali  awe  na  haki  ya  kumiliki  ardhi  hiyo.   Kuwe  na

Kamati ya ardhi kuanzia vijijini ziwe na uwezo kutoa ardhi hiyo.  

Kwa upande wa ulinzi na usalama, kuwe na baraza la usalama litakalo husika na usalama wote ya  nchi  na  viombo  vyote  vya

usalama. KPR wapewe zana za kisasa kupambana na majambasi na kulinda vijiji vyawo na mali zawo.  

Katika upande wa mali.  Mutu yoyote atakaye pora mali ya uma, mali yake yauzwe na pesa zirudishwe katika serikali.  

Neno corruption au kashfa serikalini na kwenye mashirika iondoke na iwekwe sheria kali katika Katiba ya sasa  kuhusiana na

corruption.  

Vyama vya siasa viwe vitatu.  

Kwa upande wa mali wa asili, imilikiwe na kuifadhiwa na wananchi wenyewe katika maenewo itakayo patikana.  

Kwa  upande  wa  Bunge,  wananchi  wawe  na  uwezo  wa  kumtoa  mbunge  kwa  kura  ya  kukosa  imani  naye.   Na  kuchagua

mwingine badala yake hata kabla ya muda wake Bungeni, ikiwa hata waridhisha wananchi hawo.  

Katiba ma baraza ya Wilaya, Mayor achaguliwe kwa njia ya kura na wananchi.  Na  ma Councillor pia,  ikiwa hawata tosheleza

majukumu yao na kuridhisha wananchi,  pia waondolewe kwa kura ya kukosa  imani na  wachaguliwe  wengine  kabla  ya  muda

wao.  Yangu ni hayo.

Com. Maranga  – Asante.    Asante Bw. Malibe.   Utuwekee sahihi katika kitabu chetu rasmi.  Nashukuru wewe.   Mwingine

ambawo tunamuita ni Said Muhamed.  Said? Karibu.  Una dakika tano. 
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Said Muhammed - Salamaleikum.  

Wananchi – Aleikumsalam

Said  Muhammed  -  Kwa  jina  naitwa  Said  Muhammed,  nikiwa  kama  chairman  wa  Youth  Group.  Mapendekezo  yangu,

kwanza ninaanzia kuhusu rasili mali.  Rasili mali  ndiyo  kitu  muhimu ambacho  tuko  nacho,  na  ni  lazima  tuifadhi  na  ni  vipi  tuta

tumia.  Napendekeza rasili mali zifadhiwe kimila na desturi  za kienyeji.   Vedi vya matumizi ya rasili mali zihidhimishwe na jamii

inayo kalia sehemu hizo,

Ushuru inakosanywa kutokana na rasili mali za sehemu hizo utumikie jamii na miradi ya uma. 

Vyeti inaingilia upande wa ardhi.  Vyeti vya kumiliki ardhi vitolowe na jamii ya sehemu hiyo iwe ni kuongoza,  kushuhulikia, vyeti

vya kumiliki vitolewe na wenye ardhi.  Serikali iwe ni kuongoza na kushuhulikia utaratibu unaotakikana.Tuwe na mahakama ya

KiIslamu, ambayo itatumia sheria za KiIslamu.  Na wachaguliwe na Waislamu.  Nimefikia hapo.  

Com.  Maranga  –  Asante  Said  Muhammed.   Tafadhali  tuwekee  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  na  nashukuru  kwa  maoni  yako.

Mwingine anaitwa Toash Maro.  Toash Maro?

Toash Maro Ayub  -  Majina yangu ni Toash Maro  Ayub.   Jambo  langu  la  kwanza  ni  kwamba  wakati  mwingine  uwa  mutu

amashikiwa, kama pengine ameiba.  Lakini hakuna uhakika.   Sasa  kwa sababu ya kushikiwa, mutu huyo anateswa,  anapigwa,

mwisho anakubali kwa jambo ambalo hakulitenda kwa sababu ya kuhepukana na kile kipigo.  Kwa sababu hiyo ninge onolea

kwamba,  kama jambo hilo liko katika Katiba ya mbele,  libadilishwe, ili kuliko kupigwa na kuteswa,  kuwe na njia nyingine  ya

kuhoji huyo mutu, hatakubali. 

Na jambo la pili, wakati serikali wanapo fikiria kuongeza mishahara ya wafanyikazi, wa Bunge na wafanyikazi wa serikali,  hapo

mwananchi yule ya kawaida, hakupangiwa chochote.  Kwa hivyo ninge penda kwa Katiba hii ya sasa, badala  ya kumwongezea

pengine  mishahara  wafanyi  kazi  wa  serikali,  na  wabunge,  pia  mwananchi  yule  wa  kawaida  naye  afikiriwe  kitu  kidogo

chakumuendeleza katika maisha yake.  Nafikiri kufikia hapo, yangu ni hayo.  Asante. 

Com. Maranga – Asante Mzee. Toash Maro.  Sasa utuwekee sahihi kitabu chetu rasmi.  Anayefuata anatiwa Joseph Mbawu.

  Joseph Mbawo 

Joseph Mbawo Rukaria - Kwa majina naitwa Joseph Mbawo Rukaria   Mimi ni mkaaji wa Kipini Division.  Kwanza mimi

nataka kusungumuzia habari  ya elimu.   Wakati  mimi nilianza  kuerevuka  mimi nilivalishwa  uniform  nikapelekwa  shule.   Lakini

sikuona mzazi wangu akilipa hata ndururu.  Kwa hivyo tunaomba Team wa urekebishaji  wa Katiba upande  wa  elimu  iangalie
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sana, kwa sababu masikini wame kuwa ni wengi, hawawezi kusomesha watoto, kwa sababu fedha zimekosa value.  

Upande wa afya.  Nikikumbuka mimi vizuri  1977  huko,  nilikua  naenda  hospitali,  mimi  na  ugonjwa  wangu  pekee  yake,  kwa

sababu serikali ilikua inaangalia habari ya afya kwa bure.  Hakuna kitu mutu alikua anaitishwa hata Kadi.   Kwa hivyo tunomba

team wa urekebishaji wa Katiba iangalia hiyo haki ya binadamu, kwa sababu binadamu ni kitu muhimu kuliko mali.  

Upande wa ufisadi.  Sisi tunasema team ile imechaguliwa ichunguze wale wametufanyia  serikali  ufisadi.  Hawo  watu  wakishaa

patikana,  wananchi  wote  wajulishwe  na  ile  mali  yote  wameibiya  wananchi  irudishiwe  wananchi  ili  waweze  kujiendeleza,  ili

tuweze kukaa sawa.  

Upande wa  ukulima.   Unakuta  mukulima  analima  mali  yake  ajisaidie,  lakini  badala  ya  ajisaidie,  uwa  inasadia  broker.   Kwa

hivyo tunaomba serikali katika team wa  urekebishaji  wa  Katiba,  irekebishe,  serikali  isimamilie  mukulima,  ili  mukulima  aweze

kunufakia na mavuno yake.  Asante ni.  Ni hayo tu.

Com.  Maranga  –  Asante.   Weka  sahihi  na  nashukuru  kwa  maoni  yako.   Mwingine  ambawo  tunataka  atoe  maoni  yake

anaitwa Bwana Omar Babu.  Omar Babu?  Omar?  Karibu.  

Mzee. Omar Babu  -  Naitwa Omar Babu.   Nasikitika sana manaake maoni mengi yame tolea na kule kurudia naona hakuna

haja sana, isipokuwa nina maoni ya kuongeza kidogo.  Kwanza mimi ni Muislamu, kwa hivyo kama kawaida ningeomba kuwe

na uhuru ya kuabudu kama ilivyo hivi sasa.  

Cha pili, kuna sheria katika Uislamu jinazo husu ndoa na uridhi na zile sheria vile vile jiendelee kwa sisi Waislamu.  

Tatu. Nikiwa katika hiyo sehemu, katika sheria za KiIslamu ambazo zina hukumiwa na ma Kardhi,  kuwe na ma Kardhi  katika

viwango tafauti.   Kuwe na Kardhi  wa Wilaya, alafu kuwe na Kardhi  wa Mkowa ambaye itakuwa ni High Court,  na kuwe na

Court of Appeal.  Ili kutowa nafasi kwa wenye kujiteteya, wajitetee haki zao ziweze kutekelezwa iwavyo.  

Nikitoka katika hiyo sehemu, ninaenda katika Provincial Administration.  Mimi kwa upande wangu, naona mwenendo wa sasa

kwa Provincial Adimistration, tugewuze ili watu kama DC,  watu  kama  PC  wachaguliwe  na  wananchi  badala  kuwa  watu  wa

serikali kwa sababu ndiyo watu wakichaguliwa wataijibika zaidi.  Kwa sasa corruption inaendelea kwa vile mutu anatoka mbali,

anakuja sehemu ambaye si yake, na katika usumamizi wa miradi na pesa  za serikali hawezi akajali.  Anaweza kufuja hizo pesa,

na ile miradi.   

Chengine  ningependa  aah….  mutani  samehe  kidogo  kwa  sababu  nilikua  na  homa  wiki  mbili,  na  hata  kwandika  karatasi

sikuweza, ndiyo unaona kidogo nimefanya kusao yale ambawo nilitaka kusungumuza.  
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Com. Maranga – Asante.  Kwa hivyo unataka kukomea hapo? 

Mzee Omar Babu – Siku maliza.  Kuna jambo muhimu zaidi.

Com. Maranga – Lakini unaweza kutuandikia.  Alafu ututumie Nakala zako Nairobi. 

Mzee Omar Babu – O.K. 

Com. Maranga – Kupitia kwa either District Co-ordinator ama moja kwa moja. 

Mzee Omar Babu - Hivi sasa.Asante.  

Com. Maranga – Asante. Nashukuru Mzee Omar Babu.  Mwingine ambawo tunamtaka aongee ni Omar Galana. 

Omar Galana – Mimi jina yangu ni Omar Galana Hirbai.  Na sijaelewa ninataka, nimepatiwa dakita tano, nimeomba mbili ziwe

saba.   Na  maoni  yangu,  ni  hajatajwa  nafikiria.   Maoni  yangu  ni  majimbo.   Nasababu  kutaka  majimbo  kwa  Katiba  sababu

kukosa  majimbo  imekua  Kenya  imekosa  heshima.   Watu  wageni  wanaingia  Kenya,  wanavuruga  amani  yetu  na  tumefungua

macho tukakutwa wakati  wa wingereza kulikuwa na majimbo, na wakati  huwo wa mwingereza, mutu akitoka  North  Eastern,

kuingia Tana River, anakuja na pass.   Sasa  sisi maoni yetu leo ni majimbo.  Sijiu  watu  hawaja  taja,  sijui  wana  nini  wala  nini,

lakini kama mimi maoni yangu ni majimbo.  

Kitu ya tatu.   Hata ujambazi unazidi kwa sababu ya majimbo.  Mutu anatajirika kwao.   Anachukua mbunduki kwao,  anakuja

Tana River, anakuja kuvunja duka,  kuchukuwa ngombe, mutu afanyi biashara pali popote,  kwa sababu yeye ametajirika huko

hataki wengine watajirike.  Kwa hivyo kama mimi maoni yangu ni makubwa ni majimbo.  

Kitu cha nne.  Ardhi.   Ardhi tunayonyanganywa ni  wenye  pesa  na  si  watu  wa  Mkoa  huu  wa  Tana  River.   Tukikaa  mbeleni

watoto wetu na wajukuu wetu watakosa  ardhi,  kwa  sababu  ya  wageni,  mutu  atatoka  North,  mutu  atatoka  Nairobi  ata  kuja

hapa bila ya kuona wenyewe.  Anapata ardhi kwa jili ya pesa.  Na  jee,  watoto  na wajukuu wetu tutawaweka wapi?  Kwa hivi

maoni yetu, watu wengine ni majimbo, sababu mutakua na heshima, ataingia kwetu,  Tana River na kuomba,  nakujulikana huyu

ni nani huyu ni nani.  Kwa hivi sina mengi zaidi, nina omba sisi Tana River hasa,  ardhi iwe ya wenyewe na tupate uchumi kama

mwingereza,  maanake  mwingereza  ni  mwingereza  ametupatie  uhuru  lakini  kukawa  na  nini,  na  majimbo.   Mutu  wa  Nairobi

hakuingia Tana River.   Mutu  wa  Tana  River  hakuingia  Nairobi,  mutu  wa  North  hakuingia  Tana  River,  mutu  wa  Tana  River

hakuingia huko bure bila baruwa.  Kwa hivi maoni yangu ndiyo hayo.
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Com.  Maranga  –  Asante  Mzee  Omar  Galana.   Nakuomba  tu  utuwekee  sahihi  na  asante  kwa  maoni  yako.   Weka  sahihi

kitabu chetu rasmi.  Mwingine ambaye anataka kuongea ni Ali Titila.  Ali Titila? 

Ali Titila  - Ndungu Commission na wananchi wezangu, jina langu ni Ali Titila.  Ile Commission ambayo ilikua imekaa mwanzo.

  Commission au Covenant ambaye ilikua imeandika Katiba ya mwanzo, ilikua na mawazo sana ya kimagaribi.  Ilisahawo mila

na desturi za mwafrika hasa ukifikiria upande wa kina mama na watoto. Hawa watoto na akina mama upata mateso sana.  Hasa

ukifikiria wakati mzazi au mtoto wa moja katika hawo amefariki.  Kwa mfano ukitembea bara  barani,  utaona jeneza zinapita au

Coffin, ukiuliza, ni nini ile, wanakujibu kirahisi,  ni mtu, lakini wanasahao ya kwamba yule anaenda kuzikwa ni mpenzi wa mutu

fulani, ni bread winner wa mutu fulani, au ni mtoto wa mutu fulani, au ni mzazi wa mutu fulani.  Mateso yanapo kuja, ni yule mutu

baada  ya  kuzikwa.  Katika  hakimiliki  za  mtoto  na  mama.   Hasa  kwa  upande  wa  Waislamu.   Ndiyo  utaona  kuna  mateso

makubwa.  Ukitazama, pengine kutakuwa yule baba aliefariki ni mfanya kazi ya serikali na mama pia ni mfanyi kazi wa serikali.

Katika desturi za Kiislamu, mama anapofiliwa, anatakiwa kukaa kwa eda  kwa miezi mi nne na siku kumi.  Hiyo kama yeye ni

Mdaktari au ni Mwalimu itambidi aende akakae kwenye nyumba bila mapenzi yake.  Na serikali au Katiba yetu haina coverage

ya  mutu  kama  huyu  ya  kwamba  kwa  vile  amekaa  ndani,  na  si  mgonjwa  ni  sheria  tu  imemuweka  ya  Kisislamu,  yakwamba

atalipwa  mshahara  wake.   Anaambiwa  wewe  unatakiwa  uende  uchukuwe  unpaid  leave,  ambawo  sasa  akichukuwa  unpaid

leave,  yule  mama  ambayo  yuko  ndani  ya  nyumba,  atakula  nini,  atasaidia  nini  watoto  wake?   Kitu  kama  hichi  kinatakiwa

kiangaliwe.   Tena  utakuta  pengine  mtoto  wa  mzazi  kama  yule  ambaye  amefariki,  yeye  ni  under  age,  pengine  baba  yake

amemufungulia account  kwa bank fulani, na mtoto yule ile pesa  ataambiwa hawezi kuipata mpaka afikie at  the age of 18.   Je,

wakati huwo akiwa mdogo, mtoto yule atasoma na nini?  Na baadaye basi kama hizi zina chukuwa hizo pesa  na kupeleka kwa

Public Trustee.   Wakipelekwa Public Trustee mtoto anapo kufikia at  the age of 18,  kupata  hio pesa  inakua ni kazi kubwa ya

ajabu,  ambayo  hata  saa  ingine  wanaenda   wana  dispare.   Kwa  hivyo  sheria  kama  hizi,  zinatakiwa  kidogo  wazichunguze  na

wazitazame vizuri.  Asanteni.

Com. Maranga – Asante Ali Titila na nakushukuru kwa maoni yako.   Tafadhalini uweke sahihi kitabu chetu rasmi.  Mwingine

ambaye ninamwita sasa kutowa maoni yake ni Shariff Abdulkadir.  Shariff?

Shariff Abdulkadir - Asante.   Jina langu ni Shariff Abdulkadir,  mfanyi biashara.  Maoni yangu ya kwanza ningependa serikali

kuhusu mambo kwa Katiba huu uwezo kwa upande wa DO, Chief, Sub-Chief unge sukumwa kwa wazee.   Tuwe na baraza la

wazee ambapo tutawafanyia uchaguzi kila baada ya miaka miwili na baraza la wazee hawa, yale marupu rupu unaopitia kwa ma

DO, kwa ma Chief iwe na wawo watangalia. Ili wawe na morale ya kusimamia mambo kama hayo.  

Jambo la pili.  Naona wezangu wame ongea kwa upande wa afya, mambo wa hospitali.  Lakini kuna jambo muhimu sana naona

hawakuelekea  manani.   Hapo  hospitali  yetu,  wakati  sisi  tunafahamu,  hospitali  hii  ilikua  ina  pesa  kutokea  wakati  serikali  ya

mkoloni.  Hospitali  hii ilikuwa na pesa  yake ikitumania ikinunua madawa kwa pesa  zake,  ya baadhi ya  mambo  tofauti  tofauti.

Na leo tunaona pesa  hizi ni kama zimekatua haziji, ndiyo imekua sasa  watu wanalipishwa  pesa  na  wengine  hata  hawajimudu,
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kwa hivyo tungeomba kipengele hiki kwenye Katiba hii hospitali yetu ijaribu iangaliwe pesa  zile zirudi.   Ili  hospitali  yetu  ipate

huduma kama hizi.  

Na maoni mengine.  Tunashida sisi ya barabara hii, baiyana hapa na Garsen, ama tuseme Gamba, na serikali tiyari twasikia kuna

pesa ambawo zimetoka kwa barabara hii kuanzia Garsen mpaka Lamu kufanya ukarabati.  Kwa hivyo tungeomba na sisi, wana

Kipini  ambawo  barabara  yetu  kutoka  Witu  na  hapa,  ni  kilometer  ishirini  na  mbili,  wakati  urakabishari  wa  barabara  ile  wa

kwenda Lamu, na sisi tupate lami kutoka Witu mpaka kuingia Kipini, iwe ndani ya mapendekezo ya mwamukua wa hii Katiba

mpya.  

Lingine nikuhusu habari  ya  wanyama.   Hapa  tuna  wanyama  wapori  ambawo  mwananchi  mwanya  ule  anaweza  kumsaidisha.

Tunaona serikali inatoa leseni kwa watu binafsi au watu maalumu ya kupiga wanayama hawo.   Kwa  hivyo  tungeomba  na  sisi

wananchi mwamuko huu wa Katiba mpya wanyama hawo na sisi tupewe vibali hizo, na sisi tuweze ku shine na wanyama hawo,

sababu tunawengi wetu hapa watamani kula nyama ya Kiboko,  Tope,  Nyati  na wanyama hawo tuko nawo hapa,  hata serikali

kama itatupatia vibali wa kukunua mapato mengine iingie kwa serikali na mwananchi naye ajivunie na wanyama hawo.  

Jingine langu la mwisho tutarudia upande wa ardhi.   Nafikirri upande wa ardhi imezungumuziwa kirefu sana.   Lakini hatujaona

mwamkwo.  Siala  la  mambo  ya  ardhi  tunataka  irudie  kwa  Kamati  za  wazee.   Si  mutu  uko  Nairobi,  anapimiwa  ardhi,

anyanyakua kwa njia ya juu.  Nikama hapa kuna sehemu inaitwa Prison Farm.  Prison Farm hii kumetoka vibali.  Watu wengine

wa Nairobi, wa hapa na tiyari kuna ma squartter ndani zaidi ya miaka ishirini.  Na leo mwanamushule ule ule ukipitia sehemu ma

Tangeni mpaka kufika Kuzuiliani hizo sehemu zime sha nyakuliwa, watu  wame  kaa  ni  squartter  na  hawana  kitu.   Kwa  hivyo

tungeomba serikali kulingana na mwamkwo mpya wa  Katiba  hii,  jiwe  cancel  hizo  zirudishwe  kwa  wazee,  zigawanyiwe  wale

ambawo wana haki ma squartter mapate haki zawo. Yangu nikifupishia nafikiri ni hiyo tu.  Ime tosha.  

Com.  Maranga  –  Asante  bwana  Abdulkadir.   Tuweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  na  asante  kwa  maoni  yako.  Mwingine

anaitwa Musa Guiyo.  Musa Guiyo?

Musa Guiyo – Kwa jina naitwa Musa Guiyo.  Yangu ni mawili ambayo kwamba isha sungumuzwa lakini kwanza ninge changia

ilo  swala  la  wanyama.   Ukweli  ni  kwamba,  kutoka  historia,  hata  huyo  Mungu  aliumba  mwanaadamu  alimuweka  juu  na

wanyama  walikuwa  chini.   Lakini  inaonekana  sasa  mnyama  ana  thamani  kuliko  mwanaadamu.   Masahamba  wa  wananinchi

wanaliwa  na  wanyama  na  ukiwapelekea  shida  hiyo  wale  wame  husika,  ata  unaulizwa,  je  wali  umiza  mwanaadamu  ama  ni

wanyama,  hata  uwezi  kupata  zibu.   Kwa  hiyo  wananchi  ambawo  kwamba  ni  wakulima  wananyanyaswa  sana  kwa  sababu

wanyama wanakula mimeya na hakuna fidia kwao wakifa au kwa sehemu zingine lakini.  Sehemu zingine za Kenya hakuna fidia

ya  mimea,  wala  pengine  wawe  wakiumizwa.   Kwa  hio  ningeomba  katika  Katiba  hii  ambayo  kwamba  inarekebishwa,

mwanaadamu apewe haki yake kwamba yeye ana thamani kuliko mnyama.
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Jambo  la  pili,  ni  kuhusu  ardhi.   Mimi  ningechangia  Katiba  ya  Kenya,  kwa  mambo  ya  ardhi.   Najuwa  kwamba  Kenya  ina

sehemu nyingi na inamakabila mengi, ina watu wengi.   Na  bahati  Mwenyezi  Mungu,  kila  watu  waliwekwa  sehemu  tofauti  na

wengine, hata kwa lugha.  Kwa hiyo mimi ningechangia kwamba, wazee wa sehemu yoyote ya inchi, wanapo gawanya sehemu

yao kwa watu tofauti, tofauti,  ili kupewa stakabadhi  au Title Deed,  wagawanyiwe na sehemu zile ambazo kwamba zina bakia,

sehemu kubwa,  ziachwe chini ya mamlaka  ya  wazee,  wa  sehemu  ile.   Kwa  sababu  ya  vizazi  vinavyo  fuata.   Yangu  ni  hayo

mawili.  Asanteni sana.

Com. Maranga  –  Asante  mze  Guiyo.  Musa  Guiyo.   Sasa  tafadhalini  tuwekee  sahihi  katika  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine

anaefuata ni Bakari Ali Hirbai.  Bakari Ali Hirbai?

Bakari Ali Hirbai – Kwanza kwa majina yangu mimi ninaitwa Bakari Ali Hirbai.  Kwa hivo, muchango wangu kulingamana na

Katiba,  kitu cha kwanza ni kupitia upande  wa  Urais.    Upande  wa  Uraisi,  kama  vile  ambapo  tulikuwa  tukitawalia,  tunataka

kama ikiwezekana, Raisi apate kura asili mia hamsini.  Akishindwa kupata asili mia hamsini, huyo haja kuwa rais.  Moja.

Mbili.  Tunataka kitu umasikini.  Bado umasikini hapa haujatajwa.  Lakini, mimi nitataja kwa sababu sisi ni masikini.  Kwa hivyo

kupitiya umasikini serekali  tunataka iwasaidie wananchi kupitiya kwa matingatinga kwa saidia  kilimo  cha  mashambani,  kipindi

cha miaka mitano.  Wakimaliza miaka mitano, wataangalia vile hali ambawo wananchi wanaipata. Mbili.

Tatu. Tutaongea kuhusu upande wa majimbo.  Niyatatu lakini kwa upande wangu mimi, naona ni ya kwanza.  Majimbo  ndiyo

haki  zetu.   Kwa  sababu  majimbo  yatakua  karibu  na  wananchi.   Yale  mahitaji  ya  wananchi  ambako  ambawo  wangeyataka

kutoka kwa serikali, ni kupitia kwa njia ya majimbo.  Kwa sababu rais atakua yuko hapo, serikali kuu yuko hapo, kwa kila kitu

atakipata  huduma ziko hapo,  kwa hivyo mimi naonelea kwamba katika haya matatu,  majimbo iwe ni kitu  cha  kwanza.   Kwa

hivyo hayo matatu, nasema asanteni. 

Com. Maranga – Asante Bw. Bakari Ali na nakuomba uweke sahihi kwenyi kitabu chetu rasmi.  Mwingine ambayo ninamuita

ni David Nyamu.  David Nyamu?  

David Nyamu  – Kwa jina langu naitwa David Nyamu.  Mimi nimukulima, kutoka  Tundu.   Mimi  nasungumuzia  mazingira  ya

mwananchi sababu ni kwamba,  nasungumizia  habari  ya  wanyama  wa  pori,  hata  ikiwa  imesungumuziwa.   Hiyo  ndiyo  ilikuwa

maoni yangu.  Kwa kuwa wanyama wa pori na mwanadamu ni tofauti.  Na wanyama hata Mungu nikweli aliumba wanyama na

akaumba wanaadamu, akawambia  Adamu mwenyewe awape majina.  Na  wakati  aliwapa majina, walikuwa chini yake.   Hata

tuna angalia mpaka upande wa Nugu, alipewa tena wawe chini kabisa.   Leo hii wanyama wanasumbua watu mashambani. Na

ukienda  huko,  kama  mimi Nyamu,  safari  ya  kwanza  nili  liwa  na  Nyati,  acre  tatu  ikaisha.  Asubuhi  yake  nikiamuka  nikakuta

hakuna indi hata moja.  Kuja hapa niliambiwa niende nikaweke fence, na hakuna malipo.  Niliumia mwaka huwo wote na njaa.

Nasikupata chochote.
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  Mwaka huo ulipita, huu mwingine ulipita huyu nili  liwa  na  Kiboko  tisa,  walikuwa  tisa  kwangu  shambani.   Walikula  mahindi

yangu  yote,  na waka funja funja pamba yote.   Na  niki endelea kusema, nikambiwa niende nikaweke fence.   Hakuna malipo.

Sasa  ninaauliza  swali  langu,  ile  ningeuliza  Katiba  iendelee,  serikali  iweke  katika  Katiba,  ni  kwamba,  ikipitisha,  ipitishe  hio,

mwanaadamu  awe  aki  ifadhiwa  kwa  malipo,  akiwa  ni  maindi,  kama  nini  kimekulia  au  imeharibiwa  na  wanayama,  awe  ni

wakwanza  kulipiwa  aka  angaliwa  sana,  sababu  anaumia  kule  mashambani  hakuna  musaidizi.   Sababu  ya  kusema  hivo  ni

kwamba, mimi naona watu wengi, watu wengi wako musituni, kwa mashambani, wana adhirika sana na hiyo mambo ya malizo

ya  wanyama.   Na  sioni  hata  wakiangaliwa.   Kwa  hivyo  mimi ningependelea  ya  kwamba  wawe  wakiangaliwa  wakati  wote,

wakati wakilimo ndiyo wawe wakiangaliwa. 

Tena  turidi  upande  wa  utawala.   Upande  wa  utawala,  ni  kwamba  hapa  hatuna  uduma  wowote  kabisa  katika  watu  wa

mashambani.  Huduma yetu aipatikani kabisa  katika serikalini, kwa maana hapa serikali yote sijui hata serikali ya hapa  kwetu

sijui ni namnagani ni kwamba haiangaliwi kabisa.   Wale waliandikwa kama ma Chifu na DO,  hapewi hata gari,  gari ilipeyanwa

hapa ni hasara,  hata isaidii chochote hapa.   Sipitali haina gari,  mgonjwa akipatikana hapa kama muja muzito apati  gari kabisa,

kabisa niku umia hapa.  

Ukiangalia  upande  wa  polisi  nawo,  polisi  hawana  gari  kabisa,  kabisa  ya  kwenda  kuhudumia  wananchi  katika  mashambani.

Mashambani yetu,  yani  tunaumia  kwa  kila  jambo,  ndiyo  ningependelea  ya  kwamba,  ikiwa  ni  hapa,  DO  apate  gari  nzuri,  ya

kuwa inasaidia mashambani, ikiwa ni polisi, wapate gari ya kusaidia, ikiwa ni pale hospitali, nawo ipate gari ambaye ya hudumia

mgonjwa.   Tupate  kufaidika.   Kwa  maana  hata  tukiwa  tukiumia  pale,  maanake  pale  ni  kutasa,  tukiumia  tukipewe  huduma,

tukuiandikiwa Lamu ama Mombasa,  ama huko Hola,  hakuna gari ya kwenda huko,  mutu ukufia hapa.   Mimi nakumbuka siku

moja, bibi yangu alikua mgonjwa, alikuwa mgonjwa kabisa,  mimi niliomba Mungu kwa kitanda  pale  nikapiga  magoti  hata  ule

daktari alikweko, ule Mumeru akaaja  kulia, kwa maana yule bibi tuliona nakufa,  na hakuna huduma wowote,  Mungu aliniletea

gari kuto huko (Lorry) ndiyo ilibeba bibi yangu mpaka Lamu, na nikashukuru sana. 

 Kwa hivyo ningependelea ya kwamba Katiba ikipitishwa sehemu kama hizi ndogo,  Location kama hizi  ndogo,  zika  angaliwa

sana,  ndipo  wananchi  wakapata  kusaidika.   Sababu  sisi  ndiyo  tunaumia.   Hata  tukifanya  nini,  hatuna  uwezo  wowote  ajapo

kuwa sasa tumletewa uwezo ama mambo ya kusaidia karibu,  tuje tuseme hapa maanake hakuna officini tutaenda.   Tukitamani

kwenda  officini  pesa  hakuna,  hakuna  mpango  wowote  tunaenda  kufanya.   Ukiambia  mutu  tuunganishe  pesa  tuende  officini

tukatete,  hakuna mutu yaku kubali.   Maanake pesa  hana.   Sisi  tumebaki  masikini.   Ndiyo  tunasema  leo  tuna  bahati  nzuri  ya

kusema ya kwamba tume bahatika kuja kusema maswali yetu hapa.   Naomba kwa serikali,  Katiba ipitishe  mswada  huyu  wa

wanyama wa pori, na muswada huyu wa kuangalia kama Location yenyewe inakaa ndiyo, DO wa tarafa apewe gari mzuri.  Na

ndipo basi apate kuhudimia wananchi.  Asante.

Com. Maranga  – Asante Bw. Nyamu na utuweke sahihi kwa kitabu yetu rasmi.  Mwingine  ambayo  mimi namwita  ni  Keya

Bagaja.  Keya Bagaja?  Ako?  Keya?  Ndiyo hiyo?  Bagaja? 
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Keya  Bagaja  –  Mambo  matatu  lakini  yame  tajwa.   Lakini  nitaguzia  mambo  mawili  ama  matatu.  Ardhi,  Mali  ya  asili,  na

Economy.  Wale wanaotoa ardhi kutoka Nairobi  tabiya hiyo waiache.    Maanake hapa wanaokaa  ndiyo  mali  yao.   Inapasa,

mwenye kutoa ardhi,  ikiwa anatoa ardhi,  aje  aone,  anaye kaa  ardhi ile yuko wapi.   Si kutoa kule waje wamondee anaye kaa

kihalali amezaliwa pale.   It  is  very  unfair.   Hiyo  ni  moja.  Na  njia  ya  kutowa  hiyo  ardhi,  iwe  kunahusishwa  watu  wa  County

Council, una husishwa, Provincial Adminstration pamoja na wenyeji pale.   Isiwe mutu anakwenda Nairobi,  ana andika anakuja

kuchukuwa tu ardhi namna hii.  

Na jambo la pili, Mazingara,  mali  ya  asili.   Tunawo  manyama  kama  vile  tunawo  watu.   Lakini  watu,  wanatawala  wanyama.

Tayari  tumeona  wanyama  wananyanyasa  watu,  na  mutu  ana  mteteya  munyama,  na  munyama  anakuwa  na  dhamani  zaidi  ya

mutu.  Kwa hivyo tuwashauri katika Katiba kwamba hawa wanyama wawe wanalindwa na wananchi pamoja na serikali,  lakini

wa  hakikishiwe  ya  kwamba  wanyama  wana  heshimu  watu.   Wasije  wakala,  wasije  wakaharibu,  wasije  wakadhuru…

Wawekwe  kwenye  miji  yawo.   Na  ikiwa  wanakuja  kuharibu  mali  ya  watu,  waondolewe  ama  wawawe,  maanake  hawana

dhamani  kwa  watu,  na  ikiwa  wanawekwa  kwa  ajili  ya  utalii,  si  wapelekwe  kwenye  Game  Parks,  wawekwe  huko  watu

watawaona.   Lakini Yonda na Tumbiri aje  ale mali yako na huna  chakula  nahuyu  anaokatia  hidi  yuko  Nairobi,  yeye  anapiga

shilingi mwisho wa mwezi ale, wewe unakwenda njaa umikwisha sikia,  Game Park  na mnyama.  Na  wale wanaokufa kwa ajili

ya wanyama walipwe mara moja sio kwenda kurudi, kurudi, kwenda mpaka mutu akose tumaini na aache habari yake.  

Habari ya mwisho ni economy ya Kenya kama vile tunavyo sikia ime enda chini kwa vile garama za maisha zime kuwa juu.  Na

misada  hii  katika  Katiba  tukiomba  tuiweke  ifikie  wananchi  hasa  wale  wenye  uhitaji.   Tumesikia  tayari  uhitaji  wa  barabara.  

Labda wakati  wa El Nino kulipata msada.   Gamba mpaka leo inaviki.  Hola,  Garsen inaviki.  Na  kama tumesikia  vizuri  pesa

zime toka.  Ili pesa hii ya msada imeotoka iwafikie wananchi wale wenye uhitaji na tena tuhakikishe ya kwamba pesa hii iki ingia

ilipie maisha  yawe  raisi  kidogo.   Yatakua  raisi  namna  gani?   Kwa  mfano  kwa  wakulima  wapate  misada  ya  mbegu,  wapate

misada ya tinga, wapate  misada ya visima vya maji,  ili  watu  wanaosumbuka  kuranda  randa  na  wanyama  kwaajili  ya  kulisha,

watakua  na  visima  vyawo,  watakua  na  maji  yawo,  hawata  sumbuka  kuranda  randa.   Lakini  kwa  vile  maisha  ni  magumu,

wanalazimika kupigania haka ka chochoro ka mtotana,  na hata wale wenye mashamba wananga’nga’nia huwo karibu  na  mto

kwaajile  ya  maji,  lakini  wakipata  visima,  wakipata  mfano  kamili  wa  mashamba  ya  Tinga  basi  hata  maisha  chakula  anapata,

wanyama hawa wadhuru.  Bengu na dawa zinapatikana kwa kupitia misaada hiyo ya kupunguza garama.  Labda wenye shida

watakuwa ni watu wa town.  Na town pia watapata misaada hiyo kwa kuona garama ya vya kula na vitu vingine vime lipiwa na

kupunguzwa na misaada hiyo madukani na relief itakuwa kamili.  Asante sana.

Com. Maranga  – Asante sana na  utuweke  sahihi  kidole  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine  ambaye  ninayemuita  ni  Ester  Dulu.

Ester Dulu?

Ester Dulu – Hamjamboni wananchi?  Mimi kwa jina naitwa Ester Dulu na ni Chairlady wa Maendeleo Ya Wanawake katika
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Tarafa hii.  Kwa hivyo nikianza kusungumuzia ni kwamba, (interjection by Com. Maranga)

Com. Maranga – Mama kama una memorandum unge toa tu ile maoni muhimu.  Hiyo memorandum utatupatia sisi.  Utupatie

ile points muhimu kwa sababu watu ni wengi wanataka kuongea na muda ndiyo huwo ina yoyoma.

Ester Dulu – Sawa.  Kwa hivyo nikiweza kuongea kwa ufupi ni kwamba, Kenya ilikua haina utangulizi katika Katiba hii iliokua

tukiendelea nayo.  Na nafikiri tulipata kujua kwamba ilikua ni Nchi yetu ya Kenya haita tawaliwa na mutu yeyote,  hata siku hiyo

tukaweze kumu uliza maswali alie tuelimisha, kwa  hiyo  nikusema  kwamba  hata  huyu  President  tulio  naye,  naye  pia  bado  sie

mutawala wa nchi yetu.  Kwa hivyo hapa nina utangulizi kidogo kwamba Wimbo wa Taifa kama ulivo unavyoendelea,  uendelee

hivyo hivyo.  Na  utangulizi wangu ni hivi Katiba ya Kenya,  ilio jadiliwa na kukubaliwa na wa Kenya  wote  kwamba,  tutalinda

mali asili ya nchi yetu ndani na hata inje ya Kenya.  

Nikiguzia  kidogo  kwa  habari  ya  wabunge,  wabunge  wote  wameajiriwa  na  wananchi.   Maana  kabla  hatuja  wachagua,

hawataitwa  wabunnge,  nawale  hawataenda  kule  Bunge.   Lakini  kitu  ni  kwamba  walipo  enda  Bunge,  wanapindwa  pindwa

mambo,  vile  wanavyo  penda  wawo.   Wanamsahawo  yule  aliempeleka  kwamba  ndiye  tajiri  wake,  kukiwa  na  jambo  ni

awamuulize maoni ndiyo wafanye kazi zao.  Kwa hivyo kwasababu hiyo waka badilisha badilisha sheria kadha wa kadha katika

miaka thelathini na sita wakabadilisha mara thelathini na saba.  Kwa hivyo wakati huu kulipo fumbuliwa habari  ya Katiba kurudi

kwa wananchi, tumesema asante, na iwe hivyo. 

Tukienda habari  ya mishahara, wabunge wanajititea wawo zaidi.  Mutu  anapata  elefu  mia  tano  mbali  na  yale  marupurupu  ya

kwenda hapa na pale.  Kama msemaji alivyo sema Headman ambaye kwamba kukitokea hali ya serikali hapa anafuatwa hata

akiwa musituni, anazunguka jua hili lote, lakini hana ndururu anaolipwa, naye mubunge analipwa elufu mia tano.   Hebu haki iko

wapi?  Kwa hivyo ni vizuri kwamba wale ni viongozi kweli, lakini wakijua kuwakumbuka wale wanyonge, walio nyuma, maana

bila wale wanyonge hata hawo hawafanyi kazi. 

Na pia tunambiwa kwamba serikali ya Kenya uchumi umezorota. Wakati  tumepata uhuru, sitini na tatu,  nikusema kwamba kila

kilicho Kenya hii ni chetu.  Lakini kuna ma Title Deed yanayo sema miaka miya iliopita.  Nahali uhuru tumeupata, lakini zile Title

Deed zilizoandikwa wakati wa mukoloni, hazija katwa mpaka saa  hii.  Maana kama ni Title Deed za halali, zingeanzia mwaka

wa sitini tatu mpaka leo,  ndiyo uhuru kamili.  Lakini unasikia sehemu hili ni la mzungu, Mutaliano, sehemu  hili  ni  ya  Mwarabu

yuko  Zanzibar,  kwa  hivyo  tumekaa  hizo  sehemu  zilizo  andikishwa  hivyo  ni  kama  masquartter  tu  sisi  tuna  kaa.   Sasa  uhuru

kamili, mini kivyangu sijauona, kwa sababu hizo kadha wa kadha zilizo chukuliwa wakatu wa ukoloni na tulipo pata  uhuru pia,

hayakuchukuliwa maanani.  

Kisha basi  tulipo  pata  uhuru,  baada  ya  serikali  kujua  kwamba  wale  wakaaji  waneoilo  wapate  ma  Title  Deed,  hawakufanya

hivyo.   Wamemutoa  mzungu,  kisha  wazungu  akawa  ni  wawo,  maana  wawo  ndiyo  ma  officer,  ndiyo  viongozi,  waka  andika
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andika hizo sehemu wakachukuwa wawo tena.  Kumsahawo mwananchi kwamba naye anaishi hapa,  kwa sababu mwanainchi

haku soma hajui chochote,  kwa hivyo ikawa ni rahisi kuzichukuwa  hizo  sehemu  aziandikiwe  wawo  wenyewe,  na  mwananchi

abaki pale masikini milele na milele.  Kwa hivyo inaonekana kwamba viongozi wanajitakiya wawo zaidi kuliko kumfikiriya yule

mwananchi ambaye wamekuja wakamkuta pale, ingaweje ajui customary lakini naye ana haki zake kwa sababu anaishi pale. 

Na habari  ya  elimu,  I  mean  ufisadi.   Tunaambiwa  ufisadi  unaendelea.   Kwa  nini  uendelee?   Wako  viongozi.   Kukiwa  kuna

haribika jambo, kwa nini wale viongozi hawawezi kulichungulia na wali simamishe mara moja?  Tunajua kwamba katika dunia

saa hii Kenya inasifa mbaya ya ufisadi.  Wanasema uchumi imezoroteka, hizi pesa  wanaziunda vyama vingi, wakaaja  huku, yule

ni chama, yule ni chama, wanazitoa wapi?  Na  wanasema Kenya imezoroteka.   Hizi pesa  zina toka  wapi?  Kwa  hivyo  kama

vyama vinge kua viwili ama vitatu, tunge kuwa na garama ndogo zaidi na hali zetu za Kenya ziwe zinaendelea.

Pamoja na hivyo, wako viongozi wa Kenya wanachukua pesa  za  Kenya,  na  kuweka  bank  inje  ya  Kenya,  ambazo  kwamba

kule zinakoenda, zinafanya biashara Ulaya, zinafanya biashara wapi,  faida zote zina kaa  kule.   Sasa  kama hazikuwekwa humu

Kenya, zifanye bisahara za Kenya,  zizalishe mambo za Kenya,  uchumi utaendeleaje mbele? Na  pesa  zinatolea Kenya zikitoka

inje.  Kwa hivyo viongozi ndiyo wanamaliza hii Kenya.   Pesa  natowa inje, vibali  wanajiandikiwa  wawo,  mwananchi  saa  yote

yeye ni shida kwa shida.

Na wakati  mwingine mavuno, ama biashara za kuhusu mukulima. Ukisikia biashara yoyote  umewekwa  beyi  ya  juu.   Tunajua

kwamba hiyo biashara imehusika na wale viongozi ndiyo lengo wanalolilima wawo.  Kwa hivyo biashara ..(interjection by Com

Maranga).

Com. Maranga – Hiyo ni onyo mama.

Ester Dulu – Sawa. 

 Com. Maranga - Saa ime yoyoma.

Ester Dulu – Haya.  Kwa hivyo biashara fulani imepanda,  ni sababu viongozi fulani wanalima mumeya ule.  Kwa hivyo ndiyo

unaopiganiya kule Bunge mpaka iwe na hali ya  juu  ili  wapate  wawo  vingi.   Lakini  huu  mukulima  wa  chini  ni  shilingi  mbili,  ni

shilingi  tatu  ndiyo  biashara  ya  mukulima  wa  chini.   Kwa  hivyo  pia  serikali  alianglie  jambo  hili.   Kwa  sababu  wanavyo  lima

wawo, ndivo tunavyolima sisi.  Sikua waangalia mavuno yawo na mavuno ya mukulima ya aachwe.  

Na  hali  ya  barabara  kama  munavyo  sikia  ni  mbaya  hata  saa  hii  maembe  yote  yame  zaa  sana.   Mbwa  zita  anguka  saa  hii.

Hatuna  pa  kuzipeleka.   Na  unasikia  kwa  maradio  million  tatu  zime  toka,  million  kumi  zime  toka,  na  huoni  chochote  kilicho

iendele.  Kwa hivyo pesa  zina toka  zakutosha ziko za waKenya lakini zinamezwa na viongozi na sisi wananchi tukiumia huku,
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bidha zinaoza, mambo mengine hatujulishwi, wala hatu andikishwi , kwa hivyo muanangalie.  Zangu ni hiyo.

Com. Maranga – Asante mama Dulu kwa hiyo maoni na ujiandikishe na utupatie hiyo memorandum yako.

Mama Ester Dulo – Sawa.

Com. Maranga - Mwingine ninayemuita, nataka uwe kwa ufupi kabisa tafadhalini, mutoe maoni kwa ufupi kabisa, Omar

Ngama.  Omar Ngama? 

Omar Ngama – Kwa jina naitwa Omar Ngama.  Maoni yangu ni ya fuatavyo.  Kuajiriwa kwa kazi katika Wilaya, wachukuwe

kila Locationi.  Kwa sababu inafanya raia katika sehemu wawe na utamu wa kusoma na kujisikia huru.  

Mbili: wafugaji wawe mbali na wakulima.  Hii ni kutofautisha kuleta muzozo kati  ya wafugaji  na  wakulima.   Hasa  wale  walio

kando kando ya mto. 

Raia anapo fanya makosa, basi wale polisi wamuchukuwe waende naye asimalize ma saa kumi na miwili kufikishwa mahakama.

  

Na ardhi ambawo imichukuliwa kwasina ivi niya wenyewe irudishiwe wenyewe kisha yule mutu ambaye amechukuwa ile ardhi

awafuate kamati hiyo katika Location hiyo.

Lingine ni kuwa sisi tu Waislamu, na kuna namna mutu anewaze vaa.   Wasichana siku hizi ndiyo wanaleta shida za kunajisiwa

kwa sababu wa huo nguo wanavo vaa.   Transparent  clothes,  nguo ambazo hivi zinazo onyesha wazi  wazi.   Wasichana  kama

wawo wachukuliwe hatua, kwa sababu watapunguza shida hizi za kunajisiwa na magonjwa wa ukimwi.  

Lingine ni kuwa kwajiriwa kwa kazi iongezewe miaka ikiwa intawezekana katika sheria hizi  kama  vile  askari,  miaka  kumi  na

minane hadi kidogo thelathini.  Maoni yangu ni hayo.  

Com. Maranga  – Asante Omar Ngama.  Utuwekee sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine  ni  Mohamed  Said  Dawa.   Haya

haraka haraka.   Watu ni wengi.  Watu ni wengi wanao taka  kutoa maoni.  Kwa hivyo fanya haraka haraka.   Muhamed  Said

Dawa.  

Mohamed Said Dawa  - Kwa majina, naitwa Mohamed Said Dawa,  Headman Kipini Town.  Kabla  sija enda kwa mchango

wangu,  kwanza  natoa  shukrani  kubwa  sana  kwa  nafasi  hii,  ambayo  niliopata  kuchangia  Katiba  hii  mpya.   Kwa  sababu

nimechukuwa  kwa  mfano  vile  nime  elewa,  nimechukulia  kwa  mfano  nikama  ule  mtoto  mchanga  aliozaliwa  leo,  ambawo

amemutegemea mamake ndiyo ile Katiba ya leo ambayo nataka kuichangia.
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Nikitaja yale ambawo nitachangia.  Kulingana na utawala wa Mikoa,  kutokea ma PC mpaka hadi Chief,  serikali ya Katiba ile

nimeona kama kwamba ime enda makosa, kulingana na Katiba hiyo ya zamani.  Ingelifaa, kwa maoni yangu, ingelifaa wale ma

chiefu wa Kenya nzima iwe kwa namna mbili, ima wawe kuchaguliwa na wananchi kama wa councillors na wabunge. 

Pili, wawe ni wenye kwenda yani transfer, kama wale ma DO na ma DC na ma PC.   Kwa sababu niki fefenua, tunaona kama

nafasi hii itakosekana kwa hawa ma chief, ikiwa chief si mwenye maendeleo,  kwa vile amechaguliwa na serikali,  ikiwa chief si

mwenye maendeleo,  mutabaki na yeye mpaka ile miaka ambaye ata  retire,  hata kama ni miaka hamsini, hamuna  kitu  ambayo

munajengeka.  Lakini, kama kuwa atakua na nafasi ya transfer, itakua chief yule ni mwenye kuja kama DO kisha aende tumpate

mwingine ambaye ana maendeleo, ambawo atatujenga kuliko yule ambaye atakaa hapo na akeye hapo milele.  Kwa hivyo kwa

Katiba  hii  mpya,  naomba,  ili  ma  chief  wawe  na  nafasi,  yani  wananchi  wawe  na  nafasi,  machiefu  wawe  ni  wenye  kuwa

kuchaguliwa  na  wananchi  ama  hata  kama  si  wananchi  kuwachugua  lakini  wawe  na  wakati  wa  kuenda,  locations  zingine.

Mchango wangu wa kwanza huwo.

Wa pili, kulingana na Katiba ile na serikali ile, wamesema, serikali wamesema kuna uhuru wa kuabudu, dini zote kuna uhuru wa

kuabudu.  Lakini tunaona katika jambo hilo, halikua la kweli.   Kwa sababu utakuta ziko dini nyingi ambawo yani ma dhehebu

yawo  mategemeya  Jumapili,  Ijumaa,  Jumamosi,  Jumapili.   Lakini  Ijumaa  na  Jumamosi  utaona  haikutambuliwa.   Ilitambuliwa

Jumapili peke  yake,  ambawo  Waisilamu,  Ijumaa  ndiyo  siku  yawo  ya  mapumuziko  na  kumtambua  Mungu  kwa  kulingana  na

mapumuziko yawo. Haikutaja, haikuwaruhusu hiyo Ijumaa kuitambua kama  siku yawo ha holiday.  Kwa hivyo kwa Katiba hii

mpya ya sasa  mimi natoa mapendekezo yale madhehebu ambayo yamekua Ijumaa, yawo ni Ijumaa na Jumamosi na Jumapili,

serikali itenge hizo siku tatu yale madhehebu kama hayo, madini kama hayo yaweze kupata nafasi hiyo.  

Jambo la mwisho, mimi napendekeza katika katiba hii, wale wageni ambawo watakua niwenye kutoka nchi zingine na kuingia

nchi hii, kuchukuwa uraia wa Kenya,  serikali kwa  Katiba  hii,  isiwakubalie  kama  vile  hiyo  Katiba  ya  zamani  au  serikali  hiyo.

Kwa  sababu,  tumegunduwa  ya  kwamba  kulingana  na  nafasi  hiyo,  kuna  kabila  zingine  kule  wanakotoka,  kupigana  au

kugombana, kuwa ni jambo la kawaida kama kukata  nyele, yani kupigana mabunduki au kuuwana, ni jambo la kawaida kama

kukata  nyele  tu  au  vile  Masai  kukata  sikio.   Sasa  kwa  sababu  kwa  kupatia  nafasi  hiyo  ya  watu  kama  hawo,  kuwa  wata

kubaliwa  kuja  kwa  wengine  ambawo  hawana  tabia  kama  hiyo,  labda  tumeona  ndiyo  inachangia  watu  wengine  kugombana

ambawo kutokea mababu na mababu wanaishi bila mgombano.  Kama vile wa Pokomo na wa Orma.   Kwa sababu kama ni

wale wengine wanasema ati ni kwa ajili kutetea mtotana maji, au mashamba, ni urongo si ukweli hiyo.  Kutokea  zamani mababu

na mababu, mu Orma ngombe anazo, mu Pokomo,  mashamba anayo,  na hakuna ngome aliekufa kwa sababu ya kukosa  maji,

na hakuna mu Pokomo aliokosa shamba,  kwa hivyo, hawa wameelewa, hawa ni wachocheaji  kwa kutoka hawa watu  wawili

waendelee  kugombana.   Kwa  hivyo  kusema  hivyo,  Katiba  hii  ya  sasa,  iwakoseshe  nafasi  watu  kama  hawo,  napendelea

kwamba ili watu kama hawo ikiwa watakuja,  kuwa wapewe uraia ya Kenya,  iangaliwe sehemu ambayo itakua wale makabila

wanaoishi  kutokea  mababu  na  mababu,  iwatengwe  sehemu  ambawo  ziko  hii  Kenya,  ziko  hii  Kenya,  sehemu  ambawo  zina
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kuwa hazina watu.  Hawa watu wawe ni wenye kupewa hizo sehemu waishi kuliko hivi sasa  vilivyo ambawo wanachanganywa

tuko wale wengine kisha wanalete kasuba mbaya kama wa Pokomo vile tulivo ona wa Pokomo na wa Orma.  

Com. Maranga – Asante Bw. Dawa.  Nimesema asante.  

Bw. Dawa – Nimekomea hapo. Ndiyo.  

Com. Maranga – Nimesema asante.  Na utuweke kitabu chetu sahihi na nashukuru sana kwa maoni yako.  Mwingine

anayefuata ni Ali Jubo.  Ali Jubo. Sijui ni Jubo au Jubu 

Ali Jubo – Asalamaleikum 

Com. Maranga – Majina kamili mzee.

Ali Jubo – Ali Jubo. Mkaaji wa Tana River.

Com. Maranga – Endelea  

Ali Jubo – Mimi sina mengi.  Lakini kitu kina tushangaza kwa serikali yetu tukufu, sisi tulipo fungua macho kutoka mkoloni vita

vya Italian na Mwingereza, twaviangalia hivi, hatu kuona mengi yapo yalio zuka sasa hivi.  Tume muona mwingereza ameketi  na

sisi akielewa kama hawa ni raia zangu, mfano hakumuonea  tu.  Lakini  tumekuja  kusema  sisi  tupate  uhuru  wetu  tutatokana  na

mazito, hivi sasa  ndiyo mazito yametuingilia. Sababu mwingereza ametoa wajukumu la  kila  mutu  aketi  pale  pake  aliopo  alipo

zaliwa.  Aki ingilia kwa mwenzake,  aingiye kwa amuri ya serikali.  Lakini  sasa  tumeone  mukorogano  umeingia,  na  balaa  zime

tuingilia,  kwa  mfano,  mu  Pokoko  hajui  vita  vya  wowote  kugombana  na  mtu.   Mu  Pokomo  ndiyo  mjinga  kabisa  ambaye

hashiriki  mambo  ya  vita.   Mwaona  sasa  kwa  kuwa  sasa  Mupokomo  ndiyo  aliofanywa,  baada  ya  kuchokozwa,  aliofanywa

ndiye mchokozi, baada ya kuendewe vijijini kwake na kuvamiwa, na kuwawa imekuwa hawezi kukataa, ni kuwacha tu awawe.

  Hii ni jambo la ajabu.  Sisi hatukuwa na imani ya serikali kama hii, wafahamu? 

Pili,  kama  mutu  amesema  mazingira,  mazingira,  sisi  Wapokomo,  na  Tana  River,  tunawo  mazingira  ya  majaabu.bila  licence.

Tumeketi  sisi,  Ndovu  alikuja  mjini  tele  kwa  tele  mashamba,  kikoma  saa  kumi  na  mbili,  uwezi  ukaingia.   Tulipo  pata  uhuru,

tumewacha Ndovu wakaingia wageni kuwauwa Ndovu kama kuku.   Na  hali ndiyo store  ya  Kenya  nzima.   Wa  fahamu?  Na

ukienda kupigia report  kwa kuwa Ndovu huku huwawa, hiyo serikali itakuja kwa siku ya pili  ama  siki  ya  tatu  akuulize,  wale

wajambazi waliouwa hawa wanyama wako  wapi?   Yule  ni  mgonjwa  uuwa  wanyama  ni  ule  pale.   Na  tena  akuambie  wewe

uliokuja ku sema ndiyo humupa chakula kila kitu.  Na  wewe hujuta kwa chakula kule kwako,  huuja na mbuduki zake na kila

kitu, ukiwambia toa chakula unipe.  Utampa wewe?  Lakini umeonekana kama sisi ndiyo twafuga wanyama.  Je  sasa  wageni
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wame  chukua  store  Tana  River  ya  Kenya  mzima,  ndiyo  tumekua  masikini  kabisa.  Sasa  mwasema  mazingira,  mazingira,

mazingira  yako  wapi  sasa.   Haru,  hakuna.  Ndovu  hakuna,  ndiyo  zetu  store  ya  Tana  River,  ya  Kenya.   Tuko  wapi?   Na

tukihadhara  tu  ya  kwamba  hakuna  serikali,  serikali  ikikoma  wale,  wale  serikali.   Ukipewa  shamba  na  Kamati,  chief  awezi

akaaja  akachukuwa akampa mutu mwingine.  Kamati imetowa (haina fahamu  hii)  na  akakuambia  wewe  nimechukua  shamba

yako nikampa huyu, utafanya nini?  Angalia, iko serious kitu gani ukifikiria?  Ndiyo serikali,  ukikoma,  ukikoma  la  pili  kabisa,

ukitaka kufungua macho yetu, natukielewa, Chief utolewa na raia.  Haa sub-chief kuende kufanyiwa interview.  Hii interview, ni

kuongoza ama yarifa masomo?  Hatu kuona kama mutu ati interview ndiyo akili ya kuzaliwa.  Ume fahamu.  Wewe unachukua

nyoka unamlete kwa interview alafu sisi tufanye nini, ata  tuuma tu.  Sasa  raia wataka,  mwanzo chief mpaka sub-chief,  mpaka

DC, mpaka DO tufanye kama kawaida,  atolewe na raia.   Lakini tunaona  maumivu  juu  letu.   Angalia  basi,  wamsema  serikali

mutu akiliwa mali yake atalipwa, umeona?  Sasa  hivi wanyama huwa ndiyo waalia watu,  na ukienda kwa Game ukitoa report,

ya kwamba wanyama huku watusumbua, hata habari  hawana.   Habari  hawana.   Ebu, muuwe panya sasa  hivi,  muuwe  panya,

utaajiwa na kikosi kizima. Kuja kuhojiwa wewe, Ni haki?  Ndiyo haki,  ndiyo ukweli?  Na  akiila nyama huna malipo jana wala

usiku.  Mimi hali hii, nimsomeshe na nini mwanangu?  Na  elimu imewekwa  kwa  wale  wenye  mapesa  sasa.   Imewekwa  kwa

wale wenya mapesa.  Maskini hajulikani kwa masomo.  Umenambia peleke mtoto wako skuli, ni msomeshe na nini?  Kwa hivo

sisi twataka jukumu hili lirudi kwa  raia.   Wachagwe  wenyewe.   DC  utoka  hapa  akitaka  kutoa  chief,  huleta,  jumatatu  naaja.

Asije akasema mimi napita huku, mzee munipe Chief.

Com. Maranga – Asante mze wangu.  Ongea kwa ile machine.  Asante mzee wangu.  

Mzee   Jubo– Mzee munipe chiefu, akitokea,  akija kutoka,  chief  uko  wapi  mzee?   Wafahamu.   Kwanza  Kuanzia  kwambia

chief ni huyu, sababu kijiji hiki kizima hiki Kipini, wajua kila mtoto akili yake.  Huyu ni mbaya, huyu ni mzuri, mpaka akagundua,

waka kute yule mtoto ambaye aweze kuasaidia.  Sasa useme nitakwenda kwa interview, interview uchukuliwa na nini? Elimu ni

kuongeza marifa.  Elimu ni kuongeza marifa, sio akili ya kuzaliwa.  

Com. Maranga – Asante mzee.  Ume maliza?  

Mzee Jubo – Nimemaliza baba.  

Com. Maranga  – Samahani.   Asante.   Basi tuweke sahihi kitabe chetu rasmi, na nashukuru kwa  maoni  yako.  Asante.   Pita

pande hii.  Yule mwingine anaye fuata ni Mahasan Abdulrahman.  Wapi?   Ni  wewe?   Haya  una  dakika  chache  kabisa.   Ni

wewe? Wapi Mahasan.  Mahaseni Abdulrahman.  Hayuko.   Haya tuje kwa Kombo Eliza?  Kombo?  Dakika chache kabisa.

Yule mzee tulimuheshimu ndiyo akaelekea kabisa.

Kombo Eliza – Hakuna wasi wasi.  Asante sana.  Mimi Kwa jina naitwa Kombo Eliza.  Nimukaaji ya Ozi, Mpeketoni.   Maoni

yangu wa kuchangia ya leo katika hii Katiba mpya ni upande wa mume na mwanamke.  Kwa sababu unakuta pengine ndugu
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yako yuko na kazi na wame zaa watoto,  na huja Mwenyezi Mungu akaleta  rehema zake,  alafu yule bwana akafa,  na ile  pesa

ambawo imebakia kwa upande ule wa kazi,  inatakiwa yule ndugu yake hana haki kuenda kupata  ni mpaka  yule  mwanamuke

achukuwe, na ukiangalia ile dhamana ya wale watoto ni huyu ndugu yake.  Kwa upande wa Katiba, serikali iangalie vizuri.  

Na lingine nikusema upande ule wa ma Headmen.  Ma Headmen ndiyo wana fanya kazi kulingamana na kazi za serikali za hapa

nchini  Kenya.   Ni  kwa  sababu  gani  wakatu  ule  ma  mukoloni  ambapo  waliakua  wakipata  hata  kama  ni  shilingi  moja?   Leo

imekuwa  wa  Kenya  huru,  iwe  Headman  hana  kitu  chochote.   Anamutumikiya  Assistant  Chief,  anamutumikiya  DO,

anamutumikiya DC, mpaka Mombasa, kule kwa PC mpka kwa Rais, ni kwanini akose kitu kidogo?  

Tatu ni kusema kwamba,  turudi upande wa ardhi.   Ni  kwa  nini  baba  yangu  alishika  upanga  aka  fieka  msitu,  alafu  akawowa

mama, nikazaliwa hapo,  na baba  yake alikua hapo,  na mimi nikakua na hiyo  mahala,  leo  mutu  ambawo  anaishi  Ulaya,  atoke

huko, yani aje achukuwe hio mahali inaonekana kwamba hakuna haki yoyote yakivinadamu ambapo atanyanyasha huyu mutu.

Hakuna haki yotote ambayo inaweza kupitika yani, huyu mutu, yani anyakuliwe ile ardhi.

Ingine ni kusema kwamba upande mwingine tukiongezea  yani,  upande  wa  wanyama,  umekaminika,  upande  wa  wanyama  na

vinadamu, yani munyama ana thamani zaidi.  Wote waliumbua na Mwenyezi Mungu, lakini kwanini ule ali itwa mnyama na ule ali

itwa binadamu?  Wako na tafauti.   Imekuwa serikali ya leo imechukuwa mnyama na binaadam naye     binaadam mwenyewe

ambawo analima na kutoa afia imekua ile mnyama ana, yani ile thamani yake inazidi kwa upande wa serikali,  kwa sababu kwa

upande wa serikali ule mnyama anaweka pesa zakitalii ama wageni tofauti fotauti.   Kwa hivyo maoni yangu ningependelea kwa

kurebisha Katiba, hii maneno iangaliwe vizuri.  

Com. Maranga – Nashukuru.  Weka sahihi kitabu chetu rasmi. 

Kombo Eliza - Asante.

Com. Maranga - Nashukuru kwa maoni yako.  Muhamed Omar Dado?  Wakati ni wako.  

Muhamed Omar Dado – Salamaleikum.  Mimi jina langu naitwa Muhamed Omar Dado.  Na  mimi kitu cha kwanza ambacho

nitachangia ni habari ya matibabu ya hospitali.  Serikali ya leo au Katiba ya juzi na jana, mpaka leo ni kwamba serikali imekubali

kuumia raia waafilie mbali  waondoke  kubakie  mapesa.   Sababu  kusungumuza  hivi  ni  kwamba  daktari  mwenyewe  anapanga

hospitali anaweka, madawa ananunua wapi?  Huyu daktari anapanga hospitali yake mwenyewe, anapanga anaiweka.   Madawa

hupata wapi?  Madawa hupata kupambanya kwa sababu kuuumiza wananchi, yeye apate  kunufaika, na serikali yetu imekubali.

 Sasa  basi,  yani  kupeyana  mawazo  au  kuchangiana  mawazo  mimi  nataka  hivi,  serekali  ifanye  biddi  kuhusika  na  habari  ya

matibabu  ya  rudi  kama  namna  ya  zamani  ambayo  kwamba  yaliokweko.  Sababu  wananchi  wanaumia  wengi.   Ilo  ni  kitu

chakuanza kumemalizika.  
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Maswala ya Ardhi, tunanyanga’nywa ardhi hasua wa Tana River, yani kiholela.  Kwa sababu imeonekanwa ardhi,  nawenyewe

ni wanyonge.  Kwa  sababu  ya  kufanywa  wanyonge,  sasa  ni  ya  ardhi  tuchukuwe  tu  sisi  ambawo  kwamba  tuko  na  nguvu.

Sababu ya sungumuza hivi, nyumba  yake  hii  umeijenga,  unaishi  wewe  hii  nyumba  ni  yako.   Halafu  mutu  kutoka  Kisumu,  au

kutoka India, ainunuwe nyumba hii na nyumba hii anaekaa  ni wewe.   Hiyo sio haki.   Sababu yule ambaye kwamba ni mzaliwa

wa hapa,  ni muzaliwa wa hapo,  ambawo kwamba amezaliwa hapo,  babu,  babu mpaka baba,  atoke  mutu kutoka Nairobi,  au

atoke  mutu  kutoka  India,  atoke  mutu  kutoka  America,  awe  yeye  yuko  ana  haki  zaidi  kunishinda  mimi  ambaye  kwamba

nimekaa hapa, kisha kinyume kinasungumuzwa lugha yakustababisha, tunaitwa ma squartters.   Yule ambaye amenunua, akatoa

pesa, hakuwe squarter, squarter itakuwa ni mimi. 

 Kwa  hivyo  sasa  twapenda  serikali  kulingamana  ni  hiyo  Katiba,  sisi  tuma  squarters,  sisi  tuna  kwetu  kweli,  ardhi  ni  wetu.

Kuhusika na mambo ya ardhi,  ipitie kwa  wazee  wa  miji,  ardhi  kama  ni  mutu  yoyote  anayetoka  kutoka  huko,  basi  arudi  aje

aonane na wenyewe, kama ni Kipini, aonane na watu wa Kipini, kama ni Ozi,  aonanane na watu wa Ozi,  jumla Kenya nzima.

Alafu  aende  akapate  kila  ambacho  kwamba  atakakipate  huko.  Lakini  kuchukuwa  mutu  achukuwe  hii  Title  Deed  kutoka

Nairobi, kisha shamba ni yangu, hiyo serikali ina tufanyia dhuluma, na ilikua ikitufanyia dhuluma sana.  Kwa hivyo mimi napende

kama  yawezekana  kuhusika  na  hiyo  Katiba  mpya,  ambayo  kwamba  inapangwa,  basi  irudi  hiyo  ardhi  yoyote  ambaye

ameichukuwa basi  irudi ardhi kwa wananchi.   Aliotoa pesa  ambaye hakutoa pesa,  ardhi siyake,  ardhi ni wananchi  wa  Ozi,  ni

wananchi wa Kipini, ni wananchi wa Witu, Kenya nzima kwa jumla.  

Kitu  ambacho  kwamba  ilikua,  nilikisubiri  kwamba  nitaona  wenzangu  hapa  wakisungumuza,  lakini  sijui  nawo  kimewatoka,

vichwani.  Kitu ambacho,  Kenya kina tusumbuwa, ni  mutu  ameuwa  mutu,  ana  shikwa,  anatiwa  ndani.  Alafu  watu  wanaenda

kiholela, wanapewa pesa, kisha … anawachiliwa.  Na ikiwa haki ya mtu, akiuwa mutu ni yeye awawe.   Kwa nini mutu akiuwa

mtu analipiwa pesa?   Pesa  zina thamani kuliko mutu?  Pesa  zina  thamani  kuliko  mtu?   Kwa  hivyo  twataka  Katiba  hii  ya  leo

kama itapangika, ipangwe, basi ni mtu akiuwa mtu naye awawe bila case sababu akiuwa naye awawe.  Basi.  

Com. Maranga – Asante Mzee wangu.  Malizia     

Mzee Omar Dado  – Nimalizie?  

Com. Maranga – Yeah.  Useme yako ya mwisho.   Kama una memorandum unaweza ukatupatia. La mwisho.  

Omar  Dado  –  Kitu  chengine  kama  ni  la  mwisho,  nilikuwanayo  sita,  lakini  haidhuru.  Kitu  kingine  nitazungumuzia  ardhi

tumemaliza.  Nitasungumuzia elimu.  Elimu, kama alivyo sema, sijui ninani, elimu sasa  sio ya masikini ni kuwachia wenye  pesa

wasome. Sababu vijana wengi, kama ni Kipini, kama ni Ozi,  kama  ni  popote,  kama  ni  Witu,  kuendelea  Kenya  nzima,  huwa

watoto wanakuwa na akili wa kutosha ya kusomea na wapate  masomo ya kikweli.   Lakini kuajili ya kuomba baba,  ni dhuaifu,

yule mtoto apati masomo kisha tuna tukanua tuna ambiwa nyinyi amtaki kusomesha.   Pesa  ambazo kwamba zinatolea kusaidia
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hama masikini ambawo kwamba nawo,  watasomesha watoto  wawe nikama watu,  wamekanyagua.   Kwa  sababu  wakisoma,

watakuja ona mambo, watayakataa.  Kwa hivyo kwa muda huu, serikali ifikirie sana kuhusika na hapa, ambapo pana husika pa

elimu.  Ifikirie na utufanyie musaada.  

Com. Maranga – Asante.  Basi nashukuru kwa maoni yako.   Weka sahihi kitabu chetu rasmi.  Mwingine ambaye namwita ni

Samuel Haraka.  Ako? Samual.  Haya maoni ziwe dakika chache tu kwa sababu inaonekana watu ni wengi.

Samuel Haraka – Mimi kwa jina naitwa Samuel Haraka.   Nimtaalam wa mambo ya baharini..   Mimi nafikiri nina mambo ma

nne peke yake. 

Jambo la kwanza ni kwamba,  kwa sasa  serikali yetu ya  Kenya  na  wananchi  hawana  mafuta.   Kila  kiongozi  anajua  kwamba

tunategemea kilimo.  Na  katika kilimo kuna sehemu tatu.   Hizi sehemu tatu ni kwa upande wa mifugo, upande wa mimeya na

upande wa viungo ambaye vime patikana ndani ya maji.  Sasa  unapata kwamba,  katika Katiba yetu haisemi chochote.   Sasa

unapata yule Permanent Secretary, anapanga analetea wakulima mbegu, amepanga anapatia mutu mkopo wa kununua Tractor,

anasahao kupatia mvuvi pesa za kwenda baharini, anasahao kupatie mvuvi (interjection)

Com. Maranga – Ongea kwa kibabi ya hio ndiyo tutasikia sauti.

Samuel Haraka – O.K. Wanasahao kupatia mvuvi pesa  ajisadia anunue Troller.  Kwa hivyo kwa  upande mwingine, mimi tu

nilikua  nasema  Katiba  iwe  wazi,  kwamba  wale  wavuvi  ambaye  wanafanya  kazi  baharini  wa  angaliwe  kama  wale  wakulima

kwenya inchi kavu.

Na kwa upande mwingine nilikua napendekeza kwamba,  katika Katiba yetu waweze kuazima ule mtindo ambawo inapatikana

kule  Tanzania.   Tanzania,  hizi  meli  ambazo  zina  vua  hapa,  hapa  zina  vua  tatu  wote  na  kelele,  Tanzania  Troller  na  ishirini,

mwananinchi ananufaika, serikali ananufaika na matajiri wana nufaika.  Kwa hivyo na  omba,  Katiba  yetu  iwe  serikali  iyazime

huwo mtindo ambayo uko Tanzania. 

Ingine ni hawa Watumishi wa Uma.  Unapata  kwamba Watumishi wengi Wauma, pengine unapata mwalimu, anasema mimi ni

mihimu, daktari anasema mimi ni muhimu, mimi nilikua napendekeza kwa Katiba iseme ni Public Servant.   Kwa mfano ni kama

hivi, roho ndiyo inatupatia damu, je mdomo ikikataa kutafuna ama mkono ukikataa kupatia, kwa hivyo sasa wote waitwe Public

Servant.   Na  kama  mutu  amesoma  amefika  kiwango  cha  Form  Four,  na  yule  mwingine  amesoma  amefika  kiwango  cha

University, wote walipwe sawa  

Kwa upande mwingine, nilikua nasema, kuna ile Kenya Gazette.  Mutu anaenda Nairobi ana pipisha Kenya Gazette ile nyumba

ni yangu.  Kenya  Gazette  aipatikani  kila  mahali,  na  ni  siku  tisaini.   Sasa  mutu  akisutuka  hiyo  nyumba  ni  ya  yule  mwenyewe.
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Nilikuwa napendekesha ya kwamba, ile Kenya Gazette, iwe mutu kama ameenda kutaka nyumba, Kenya Gazette zizungushwe

kwa ma chiefu, machiefu wazungushe kwenya baraza,  watangaze mutu fulani anataka kitu fulani, ili ya kwamba  mutu  wowote

asiweze kunyimwa haki.  

Ingine  ni  kwamba  hawa  Wabunge  wetu  ambaye  tunawachagua  kwenda  Parliament,  ningependa  kwamba,  kuna  ile  sitting

allowance, uko Parliament, mbunge ikiwa hakwenda Parliament, awe hana chake.  

Com.  Maranga  –  O.K.  asante  Bwana  Haraka.   Mwingine  anaye  fuata,  asante  kwa  maoni  yako,  nashukuru,  weka  sahihi

kitabu chetu rasmi.  Mwingine anaye fuata ni Jacinta Mwangi.   Jacinta?  Mama una dakika chache tu utowe maoni ya muhimu.

  

Jacinta  Mugo  –  Jina  yangu  naitwa  Jacinta  Mugo,  mimi ni  Mkikuyu.   Na  ninafurahi  sana  nikichangia  Katiba  ya  leo.   Kwa

maana tangu tumepigania hii inchi yetu, nimeona kama miaka, tangu Mzee amefariki,  Kenya yetu inaharibika.  Kwa maana ule

Rais yiko, amechukua jukumu kali,  yeye ma office yote,  kila offici funguo ni yake.   Alisahawo ni wenye kupigana  na  msungu.

Amesahawo ni watoto  baba  zao  na  wamama  zao  wamekufa  kwa  kupigana  na  mzungu.   Ile  ardhi  tumepiganiya  leo  hii  ni  ya

mzungu.  Mwingeresa ameingia Kenya.  Mwarabu ameingia Kenya, ni uhuru gani tumepigania miaka saba imepita? 

Kwa Katiba ya leo,  mimi nikichangia, ule Raisi atakua mwaka  hii  tutaenda,  akuwe  yeye  chini  ya  wananchi.   Sio  kuchukuwa

ufunguo, anataka kwenda ngambo, anachukuwa wazungu analete hapa.  Anaenda huko inchi ya Warabu, analeta Warabu hapa.

  Anaenda kila inchi ingine, analete watu wa pande ingine hapa.  Tumepigania uhuru tukiweka Katiba moja,  sisi Wakikuyu, tuka

sema  katika  Kenya,  pembe  nne,  mutu  nyeusi,  sisi  hakuna  ukabila,  lakini  mutu  nyeupe  hamutaki  area  yetu.   Alitulalia  miaka

sabini.  Tangu Mzee amekufa, sijui ni miaka ishiri, ime rudi ile ile tu ya mwanzo.  Huyu Raisi, namjua yeye anapende kulete watu

wa nchi ingine, kwa maana hata yeye si muzaliwa wa Kenya.  Ndiyo wanataka sasa watu wa inchi wengine waingie hapa.  Mimi

sikusema kwa kudhuru yeye.   Tangu pahali alizaliwa, na mimi nilizaliwa, hapo hapo Rift Valley.  Mimi namjua kweli,  niki ingia

musituni, nilikuwa musichana wa miaka kumi na sita.  Ni kusema Katiba ..

Com. Maranga  – Mama nataka ujirekebishe kidogo,  sisi hapa kama Tume ya kurekebisha Katiba,  hatukubali kusungumuzia

mutu binafsi.  Unazungumuzya offici, kama Office ya DO, kama ni ya President, unazungumuzia offici, sio mutu binafsi.  

Jacinta Mugo  –  Haya.   Kama  ni  hivyo  ule  Rais  atakalia  kiti  akuwe  chini  yetu.   Na  aondoe  wazungu  area  yetu  ya  Kenya

pembe nne, na aondoe Muhindi,  anatunyonyesha  mali  yetu  yote  ina  tumiwa  na  Muindi.   Aondoe  hawa.   Tunataka  watu  wa

Kenya,  raia  wa  Kenya,  tukuwe  sisi  naye  iko  na  kibali  ya  kuuza  mali  yetu.   Kama  kupeleka  Ulaya,  kupeleka  inchi  zingine,

tukuwe ni sisi wenyewe.  Lakini si kufuatia matajiri wanaendelea hapa Kenya yetu si ya  kufurahisha.   Hiyo  ni  ya  kupiganisha

wananchi.  Tuna kosa imani.  
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Kitu inaitwa majimbo.   Majimbo  ndiyo  tulipigana  naye  na  mzungu.   Na  tukaweka  sign  Katiba  kama  hii.   Hatutaki  majimbo

katika Kenya.  Na sasa hii majimbo ndiyo inalete ukabila.   Yangu ni hiyo tu. 

Com.  Maranga  –  Basi  asante  mama.   Thank  you  very  much.   Tuwekee  sahihi  kitabu  chetu.   Asante  kwa  maoni  yako.  

Mwingine ni John Ngige.  John Ngige?  Hayuko? Oh, John Ngige.  Haya.  Utoe kwa ufupi kabisa.  Saa ndiyo hizo ina yoyoma.

  John Ngige.

John Ngige – Jina langu ni John Ngige.  Nimukulima wa hapa.   Maoni yangu kuhusu kuchangia Katiba hii mpya, nita anza na

miundo ya serikali.   Katika Kenya,  tangu mwamzo tumekuwa na rais na makamo wake.  Na  Katiba ambayo wakati  huu mimi

ningeuliza, ama ninge sema kwa maoni yangu ya kwamba,  kuwe na Waziri Mkuu, kwa sababu naona Rais ana hangaika sana.

Kama ni Show kufungua ni rais, kufungua kiwanja ni rais, kwenda hotel ni rais, kwa hivo, kukiwa na Waziri Mkuu, atamusaidia

kazi kidogo.  Na ile Waziri Mkuu, ni kutokana na ule upigaji wa kura.  Maana Kenya yetu ina chama nyingi.  Ile chama ya pili,

waziri mkuu anaweza kutoka pale.  Hapo nimetoka.

Ninaenda  kwa  upande  wa  kilimo.   Mimi  ni  mukulima.   Jambo  ambalo  ningeomba  Katiba  ya  sasa,  tangu  mwanzo  wakati

tulikuwa  na  Mwingereza,  na  baada  na  Mwingeraza  tukawa  na  Marehemu  Rais  Kenyattaa,  kulikuwa  na  mshirika  mengi  ya

serikali  ambayo  ilikua  inaitua,  KFA,  hata  wakati  wa  juzi,  juzi  tulikuwa  na  NIP,  wengine  walikua  wanaitwa  Cotton  Lint,

nakusema ukweli, kitu kime kiaribu hapa ni soko  huru.  Hii soko  huru imetuumiza sana,  na sijui hii Katiba ilitoka wapi,  maana

kulikuwa  na  mashirika  mengi  ya  kutusaidia.   Soko  huru  hii,  juzi  tumepata  mbegu  hapa,  serikali  imeleta  mbegu.   Mbegu

wamelete,  lakini kuja kujua ile kitu imetoma pale inaenda wapi,  hawakuji.   Ni  mutu  tu  anakuja  tu  anasema  nitanunua  pamba

shillingi kumi na tano.  Kama hamtaki, mimi naenda.  Hakuna mutu ya kusema, hakuna mutu ya kuzungumuza. 

 Kuna Wabunge, kuna wengine ambawo ni Macouncillors,  lakini tunaona ya kwamba wakati  wa yule mutu kuja kununua kwa

sababu ni soko huru, uwezi kumwona mbunge au councilor ama yoyote.  Ni wewe na mwenye kununua.  Pale,  sababu ya shida

zako, mtoto yako yuko hapo unataka aende shule, unaona ya kwamba utawuza ile kumi na tano.   Hapo,  mimi ninge omba ya

kwamba, Katiba ya leo kuwe na mumunuzi vizuri, kuwe tukitafutiwa mununuzi vizuri wa ukweli,  kwa sababu tukiwachiwa mimi

na mwenya kununua, tuna umia sana.  Hapa watoto wetu wengi hawasomi, kwa sababu ya hiyo soko huru.  Unatoa kidogo,  na

imeuzwa na huna njia ingine ya kupeleka.

Jambo lingine, ni kuhusu uhaki kwa wanaume.  Wanaume ningeomba ya kwamba kume kuwa na shida katika sisi, kwa sababu

unapo  endelea  kusikiza  Radio  na  mambo  mengine,  unakuta  ya  kwamba  mwanaume  hana  haki.   Mwanaume  ana  bibi,  ana

mtoto.   Mtoto  yule  anaweza  kuwa  mutukutu.   Hataki  kusoma,  hataki  kufanya  kazi  ya  nyumbani.   Ukienda  umshike,  ama

umwambiye sababu ufanyi kazi hapa kwangu sikutaki,  anakwambia,  haki yangu ni kwamba,  lazima  unipe.   Kama  yule  mtoto

awezi kulima, sasa nitampa nini?  Ukimuchukua ama umufukuze, ana enda kwa DO, anaend Polisi, mzee anachukuliwa mapingo

mkononi,  mbona  unamusumbua  mtoto,  hakuna  haki  ya  mzee,  mzee  anawekwa  ndani,  shamba  inagawanywa  huku,  mzee

mwingine  aliamwambiwa  pale,  mpake  ukubali  mtoto  agawanyiwe.   Mtoto  anasema  mimi nataka  mbuzi  mbili,  na  acre  mbili,
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mzee sababu amefungua huko na amefinywa, shamba inagawanywa.    Asante.

Com. Maranga – Asante.  Haya anza na majina yako.

Veronica  Kwamboka  –  Kwa  majina  yangu,  naitwa  Veronica  Kwamboka.   Nimkaaji  wa  Kiswilani,  hapa  Kipini  Division.

Maoni yangu, nina maoni ma tatu, ingawaji pia yamesha sungumuzwa na watu, lakini ningependa kuongezea.  

Maoni yangu ya kwanza juu ya Katiba yetu ya Kenya,  ni kuhusu Afya ya wananchi.   Sipitali  zetu  za  Kenya  kutoka  mwanzo

tulikuwa tukitibiwa bure.  Lakini sasa imekua ni pesa na hali ya uchumi ya wananchi wakulima iko chini sana.  Kusema ukweli ni

kwamba, tuna lima, tuna vuna, lakini mavuno yetu hayana faida.  Tunauza kwa beyi ya chini.  Tukiangalia hospitalini tunalipishwa

beyi kali.  Tunaweza kuwa mtu ni mgonjwa, lakini pesa  za kutibu yule mtu unakosa.   Mtu anaumia pale ndani ya nyumba kwa

ajili ya kukosa mapato.  

Jambo la pili, ni kuhusu Ardhi.  Tunao mashamba, wananchi tume kaa tunajua kwamba tume kaa katika Kenya tukiwa na uhuru

wa kulima mashamba, lakini hatuna Title Deed.   Tutajuaje kwamba sisi ni wana Kenya,  natuna mashamba, ikiwa kama hatuna

Title Deed ya kuonyesha kwamba tuna ma shamba?  Na tuta juane kwamba yale mashamba ni yetu?  Ningeomba serikali yetu,

ikapate kulichukuwa hili jukumu kupitia kwa Katiba.

Jambo la tatu ni kuhusu Elimu.  Ningeomba kwamba serikali yetu ingepata kutupatia elimu ya bure kwanzia darasa  la kwanza

mpaka darasa la nane.  Kwa sababu ya hali ya mazingira ya wananchi.  Yangu ni hayo asante.

Com. Maranga – Asante Bi.Kwamboka na asante kwa maoni yako,  weka sahihi kwa kitabu chetu rasmi na nimepiga asante

sana.   Basi kwa niaba ya Tume  ya  Kurekebisha  Katiba,  tunaelewa  ya  kuwa  hapa  area  hii,  lazima  turudi  hadi  Malindi  ndiyo

tuweze tukarudi ndiyo kesho tuende Garsen, tena pande ingine Garsen, kwa hivyo ningeomba tu wananchi nataka kuwashukuru

kwa niaba ya Tume ya Kurekebisha Katiba,  na sisi kama wana Tume, wale ambawo wananchi  waliojiandikisha,  wote  wame

toa maoni, na hii maoni yenu, tutayatilia manani na report  itarudi hapa hapa,  mutakuja kuisoma ili mujuwe kama ile maoni muli

toa kweli hii Tume ya Kurekebisha Katiba imeweka kwa hali nzuri.  Tunaelewana kwa hiyo maneno?  Kwa hivyo mimi nataka

kupiga asante sana, lakini hatujamaliza kabisa, ningeomba tu Bwana Co-ordinator,  uwe kama una machache yakusungumizia ili

tuweze tuka maliza na maombi ya Mwenyezi Mungu.  Asante sana.  

Co-ordinator  –  Wamejitaidi  wamefika  mpaka  kwenu,  na  wamepokea  maoni  yenu,  nawashukuru  sana.   Ningependa  pia

kuwashukuru wananchi kwa kujitolea, najua mumetoka sehemu mbali, mbali, mukatumia midawo, wengine wakatembeya, lakini

mukajikakamua mukafika mukutano wa  leo,  na  hii  ni  kwa  sababu  mume  elewa  umihimu wa  Katiba  ambawo  inatengenezwa

ambayo Katiba ndiyo uti wa mgongo wa maisha ya kila Mkenya.   Ningependa  sasa  bila  kutumia  maneno  zaidi,  kwa  sababu

wageni wetu wangependa kwenda mpaka Malindi, ingawa tunawaomba wakija,  wajitahidi kutumia vifaa ambavyo tuko navyo,
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tuko na vifaa vizuri sana sehemu ya Garsen,  ambapo mukilala,  mutajikuta  muko  kama  Nairobi  na  Mombasa,  nakule  Malindi

munako enda,  natutawaonesha mfano Mzee Islam ametoa Hoteli yake ili kwa kirimu wageni wetu kwa mangkuli ya  lunch,  na

wakienda  hapo,  nafikiri  watapa  penda  na  siku  zijazo,  mukija  kwetu,  muje  muwe  wageni  wetu  kabisa.   Si  wananchi  munge

penda hivyo?  

Majibu – Sana.

Co-ordinator  –  Basi.   Sasa,  tumechukuwa  muda  mwingi,  tumeteneneza  chakula.   Ilo  ndilo  ambalo  tungeweza  kwa  sababu

tume hurumia wale walio toka mbali.  Kwa hivyo wananchi na kila ambaye kwamba yuko hapa, chakula imetengenezwa, Chiefu

yuko, na Councillor yuko, wataone vile ambavyo mutapata mangkuli, ndipo muwe kutembeya mpaka muliko toka.   Na  wageni

wetu watakurimiwa kule kwa hoteli, kwa hivyo wale wananchi wabaki  hapa,  tupate viongozi wa chache,  twende nawo kule,  ili

waweze kujumwika na ma Commissioners wakajadiliana mambo mawili matatu.  Na  basi  kwa ajili ya kufunga mukutano natoa

shukuruna kwa kila mmoja alie kuja hapa, ningependa sasa kumwalika Rev. Bagaja Keya wa Kanisa la Methodist  aje  atufungie

kwa maombi, Mwenyezi Mungu ambariki kila mmoja, asanteni. 

Rev.  Bagaja  Keya  –  Natuombe.  Katika  Jina  la  Yesu  eh  Mungu,  tunasema  ni  asante,  tazama  vile  umetufikisha  na  vile

tumeshirikiana, tukakubaliana na yote ambayo tumekwisha ya fanya.  Tunakuomba sana Eh Mungu, uingie na  ukamilishe  pale

tumeibakisha na ukamilisha na kujaza zaidi sana kuondoa unyonge na kutupatia nguvu na ustawi na ushindi katika nchi yetu.  Na

hata wageni, uwape safari ya kurudi salama, mpaka tuonane tena kwa Utukufu wako, Amen.
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Speaker - Kutoka Ozi. Maoni yangu ni kuhusu Watumishi wa Uma.  Ikiwa ni mutumishi wa serikali hasa wangazi wa DO ama

wa DC ama wa PC,  akipatikana na kashfa,  ya uovu, ikiwa ni kuhusu vita, pesa  ama uharibifu wowote badala  ya kuondolewe

transfer  kupelekwa  kwingine,  awe  afutwe  kazi.   Na  kuhusu  shuhuli  ya  uhifadhi  badala  ya  kutafuta  kwa  andika  ma  officers

ambawo wana kaa  Nairobi  na Mombasa,  na misitu yetu, mali yetu yana ngamia hapa,  ile  pesa  ya  serikali  iajiri  hawa  wenyeji

katika yale maeneo ambapo huifadhi huko iwe, yale mapato yatakao lipwa wale vijana ambawo wameajiriwa  kuifanya huwo

uifadhi, iwe watajiendeleza ki maisha na ule uifadhi uendelee kuliko kuajiri mutu ambaye anakaa Nairobi  na mshahara anakula

na hakuna kitu  kinafanyika.  

Na kuhusu neno langu la nne ni kwamba serikali uwa una watumishi makubwa, makubwa kama ma PS’s na wengineo, na hawa

watu badala  kuwa wanalipwa pesa  na serikali,  huwa watijimudu ki maisha na shuhuli zao zote,  serikali huwa umewapingia pia

matumizi  ya  kuwanunuliwa  ma  kochi,  masufuria  ,  kila  kitu  wana  wawekea  ndani  ya  nyumba  ikiwa  hawa  watu  wanalipwa

mshahara na serikali.  Badala yakumwacha huu masikini, badala  ya kumlipa mshahara ili ile pesa  anawo fanyia matumishi yake

ya nyumbani, wamsaidie yule masikini, ambaye ajiwezi, wawo wanamutengeze nyumba yake,  wanampambia kila kitu, ambapo

zile  pesa  zina  hudumia  hawa  watumishi  wote  wauma,  zimekua  zimesaidia  masikini  ama  hawa  wengine  ambawo  hawawezi

kuelimisha watoto  wawo,  huwa hawo watoto  wanabaki  bila elimu, wale bado  wanalipwa mshahara na pia bado  wanaendelea

kupambiwa manyumba wawo.   Katika Katiba hii hili neno liangaliwe.  Ni afadhali alipiwe tu ule mshahara asipambiwe nyumba

yake. 

Na  kitu  cha  nne,  cha  mwisho,  ni  kwamba  hawa  watumishi  wa  watu  wa  Game.   Hawa  watu,  ni  lazima  katika  Katiba

waangaliwe, kwa maana, hawa huwa ni rahisi kwenda kumpiga mutu, kuliko kwenda kumelimisha ili amhifadhi ile mnyama kwa

manufaa ya wote wawili.  Ni mara nyinya tumeshaa shirikiana na hawa watu,  kuje kirahishi kama wame  sikia  mnyama  wawo

amewawa kuliko mnyama wawo ameuwa mutu au ameharibu mali.  Sasa hawa watu wana uwaadui baina ya raia na wanyama.

 Ni vipi hawa watu wame elimisha watu, hawa wananchi wamelimishwa siku nyingi kufanyiwa mambo ya uifadhi ama kuwalinda

wanyama, leo hawa wananchi wame elimika  wanataka  kumuifadhi  hiyu  mnyama,  yeye  mutu  wa  Game  bado  ana  lile  jukumu

lakumfanyia huyu raia awe ni adui wa yule mnyama.  

Com. Maranga – Asante. 

Speaker - Kufikia hapo ni mwisho.  

Com. Maranga – Asante sana.  Nashukuru sana  ……  Tuwekee sahihi kitabu chetu rasmi   Mwingine ambaye ninaye muita

ni Abaye Eskofa.  Abaye Eskofa, kuingia?  Eskofa? Nafasi ni yako  

Abaye Eskofa – Kwa majina minaitwa Abaye Eskofa
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Com. Marange – Sauti kidogo?

Abaye Eskofa  – Mkaji  wa Kilelengwani ambaye mimi ni Mwalimu,  kwa  upande  wa  watu  wazima.   Yangu  maoni  ambawo

kwamba niko nayo ni matatu na ni yale ya muhimu sana.

Jambo la kwanza ni usongamano wa magereza ambapo tuna magereza machache sana humu Tana River.  Kwa hivyo tunaomba

serekali pia ijaribu kupanua magereza katika sehemu ya Tana River.

Jambo la pili, serikali imeanzisha tangu zamani elimu ya watu wazima. 

Com. Maranga – Tafadhalini mupe nafasi atoa maoni.

Abaye Eskofa – Lakini ainzingatii elimi hii serikali aishuhuliki.  Imewachia wananche wenyeye na hatujui kwamba wale walimu

ambawo  kwamba  wanahusika  na  sehemu  hiyo  wataindelezaje.   Kwa  hivyo  tunaomba  serikali  pia  isaidia  kwa  ujenzi  kwa

madarasa  ambayo  kwamba  masomo  haya  yataendelea.  Alafu  vile  vile,  ijaribu  kuchunguza  mishahara  ya  walimu,  ambawo

kwamba wanasimamia elimu hiyo.  

Jambo la tatu kuhusukana na sehemu hiyo ama kifungu hicho cha elimu, ni kwamba,  waalimu ambawo kwamba  waajiriwa  na

serikali, tunaona kwamba kuna ubaguzi ndani yake.  Kuna waalimu ambawo kwamba wanaitwa part  time teachers,  na wale full

time teachers,  ikiwa wote ni waalimu, kwa tuna omba pia serikali ebu ijaribe kuwaweka  sawa  waalimu  hawo.   Awasadie  na

vitambulishe ili waweze kutambulika zaidi. 

Jambo la tatu,  modification of Courts.   Mahakama yani.  Katika Tana River yetu tuko  na  Court  moja  tu  peke  yake  ambayo

kwamba iko Hola.  Kwa hivyo tunakuta kwamba mhalifu akishikwa hapa anaumizwa, kukotwa na pingu, gari inatikitishwa huku

na huku, raia naumia kupelekwa mpaka hadi Hola, hana njia kwamba anaweza kujisaidia akashika mahali, raia wanaumia sana,

wanaonewa.  Kwa hivyo tunaomba pia iongezwe Mahakama katika Wilaya ya Tana River.  

Jambo la nne, tunaomba heshima iwekwe kati ya polisi na raia.  Polisi kumshika raia kwenda kumweka Cell,  unaogelea mikojo

wewe raia,  ikiwa tayari kuna dini zingine ambazo kwamba airuhusu wewe kuogelea ile  mkojo,  lakini  unatembelea  ile  mikojo,

ambawo kwamba inakufikia goti ati waenda kukojoa  huko.   Pia Cell hizo ambazo kwamba tunawekwa,  sisi raia tunaumizwa,

serikali ichunguze, swala hilo ambalo kwamba tunanyanyaswa nalo katika polisi wetu.  

Jambo la (nne), la mwisho ambalo kwamba mini ningependa kulizungumuzia, ni kuhusikana na mambo ya ardhi,  hili jambo watu

huja kuligonga gonga hapa,  lakini hawaja lifafanua vizuri.  Huku kuingiliana mufugaji na mukulima, hilo jambo ambalo kwamba

limeleta ugomvi huu Tana River mwetu, kwa hivyo tunaomba katika Katiba ya leo serikali  ijaribu  kuwatengea  ardhi  wafugaji,
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kisha  iwapatie  mutambo  ambawo  wangezeza  kukamulia  maziwa  yawo  na  kuyatia  katika  ma  mbomba  ama  packet,  kisha

biashara  iweko  ambawo  ingeweza  kujiendeleza  wawo  wenyewe  badala  ya  kuchanganyikana  alafu  ngombe  inaenda  kwa

shamba ya mtu, anaekula na maziwa unawiziwa.  Hiyo pia ni jambo ambalo kwamba tunalijaribu kuitetea katika Tana River na

serikali itusaidie.  Asanteni.  

Com.  Maranga  –  Asante  Bw.  Eskofa.   Sasa  nakuomba  uweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine  ni  Ali  Amesa.   Ali?

Hayuko?  Ako? Ali Amesa, hayuko? Sawa tu tumpite.  Haya mwingine, kama huna maoni, huna maoni.  Asante,  asante.   Yaya

Maimuna Abdalla?  Maimuna?  Maimuna Abdalla?  

Maimuna Omari Abdalla – Mimi jina langu naitwa Maimuna Omari Abdalla Headman, kutoka Kipini na nasema maneno ya

kuhusu  mambo  ya  Vijana  kusomeshwa  shule  na  wasichana,  tuna  umizwa  sana  na  sisi  tunafanya  jitihadi  za  kutosha,  kwa

wasomesha  watoto  wasichana.   Msichana  akipelekwa  shule  anapata  mimba,  akawa  ni  hasomi  tena,  pengine  yuko  Form  II,

yuko Form I,  yuko  Form  III,  mtoto  hana  tena  masomo.   Kwa  hivyo  hili  neno  nataka  lichukuliwe  katika  hili  Katiba  iwe  ule

ataekuku haribia mtoto masomo hayo, ni amsomeshe, amhudumie mpaka ajifungue na amurudishe shule, asome na mtoto wake

amlee.

Na upande wa ardhi asihusishe County Councils ahusishwe wazee. 

Na  upande  wa  vijana.   Upande  wa  vijana,  wa  andikishwe  kazi  za  Fisheries,  vijana  kutokewa  area  hini  hini  Pwani  kwetu.

Wawe ndiyo watakao kusimamia upande wa  Idara  wa  Fisheries.   Ijapo  kuwa  wengine  hawaka  kusoma,  lakini  wako  wengi

ambawo wame soma wame maliza, na wawe ni wawo, wahusishwe.  

Na upande mwingine wa vikundi vya kina mama.  Pia twataka ziwe serikali. Misaada yote ambawo inatoka inje, ipitie kwa kina

mama.  Ipitie kwa kina mama ihusishwe.  Wakina mama ndiyo wenye tabu.   Tuna beba  mimba.  Tuna lea watoto.   Shida zote

ziko  kwa  kina  mama.   Tunasikia  ma  Radio  tu  kutangaza  misaada  nini,  nini,  lakini  hatufaidiki  kwa  chochote  wakina  mama.

Tunasikia tu kwa ma Radio.

Com. Maranga – Maliza.

Maimuna Omari Abdalla – Nimemaliza  

Com. Maranga  – Asante Mama Maimuna Abdalla.   Tuweke sahihi kitabu chetu please.   Tuweke  sahihi  kwanza  kabla  huja

toka.  Mwingine ni Ebrahim Hirbai.  O.K. una dakika chache kabisa.

Ebrahim Hirbai  – Asalamaleikum.  Kwa jina ni Ebrahim Hirbai kutoka Ozi,  Sub-Location,  Kipini Location.   Utangulizi.  Na
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anza na utangulizi.  Wimbo wa Taifa kama kawaida.  

Ardhi ipewe wazaliwa wa Tana River kuliko hii mutu kama Waithera,  Musyoka kutoka Nairobi  huko awe ako na Tittle Deed

Tana River na mzaliwa wa Tana River iwe hana.  

Tunakuja upande wa Elimu.  Elimu imekua ngumu kwa sababu tumekuta kuanzia shule za Msingi hadi za Upili, karo  ime panda

sana.  Tunaomba ikiwezekana Katiba hii mpya mambo ya Karo iayarudi kama 1970’s vile ilikua.

Tunakuja kwa employment, uajiri.  Kila mutu aajiriwe kwa Wilaya yake.  Si mutu kutoka Taita Taveta aje  aajiriwe Tana River.

 Katika employment, hiyo hiyo, tunakuja administration.  Chiefs, tunaomba ikiwezekana katika Katiba mpya hii, iwe upande wa

Chief, si  serikali  wenye  ku  interview  ama  kuhoji  maswali,  bali  iwe  raia  wenyewe  wapewe  hii  jukumu  wawe  na  kura  zile  za

mlolongo kuliko watu waende wawekwe kwa interviews na ule pengine mutu kama huyo ni mbovu, na aletwe kuja kuhudumia

raia.  

Katika Radio,  tunasikiza mambo kama ya kunajisiwa.  Mara  nyingi sana inazungungumuzwa.  Tunaomba katika Katiba  mpya

hii, wanawake ziwe zile nguo zawo za kuvaa, ziwe nguo zenye heshima na wakati  huyu mama atashikwa awe na nguo ambawo

ina heshima, ajaribu apelekwe Mahakamani,  na ajibu maswali.  Kwa sababu kuna huu mutindo mpya ume toka,  mutu anavaa

nguo ina andikwa ,  “Things are  here”,  mambo yako huku, unaona? Kwa hivyo nguo kama hizo style,  skin tight, unakuta mutu

amevaa nguo, underpants, chupi iko inje.  Kwa hivyo tunaomba pia, mambo kama hayo ndiyo ambawo yana leta hiyo matatizo

ya watu wana shikwa, ku repiwa ama, unaona? Kwa hivyo asanteni sana.  

Com. Maranga  – Asante.   Mwingine ambaye naye mwita ni Salima Achilati.  Salima Achilati?  Ame  enda.   Salima,  hamna.

Haya Fatuma.  Ndiyo huyo?  O.K. Haya Salima.

Salim Achilati wakati ni wako.  

Salima Achilati - Habari zenu?

Com. Maranga – Salama sawa sawa.  Karibu.  

Salima Achilati – Kwa jina naitwa Salima Achilati.  Namimi zile record zetu …

Com. Maranga – Ongea na sauti. Kwa hivyo hauna maoni?

Salima Achilati – Ngama alisoma hapa.  Maoni ni yale ambawo tumeandika pale. Niwasalimie alafu ni ende.  
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Com. Maranga – O.K. Nashukuru.   Haya mwingine Fatuma Ali?  Fatuma?  Hayuko?  Mwingine anayefuata Kiteme Mlatia.

Kiteme?  Hayuko?  Haya mwingine…. O.K. Sawa sawa.  Mwingine ambaye awe karibu kabisa ni Aluis Sheikh. Kiteme Mlatia

anza na majina yako una dakika chache.

Kiteme Mlatia  – Mimi ninaitwa Kiteme Mlatia,  ninakaa  hapa  hapa  Kipini,  Shauri  Moyo.   Maoni  yangu  katika  mageuzi  ya

Katiba…

Com. Maranga – Tafadhalini nyamazeni kidogo atoe maoni yake.  Kimya kidogo.  Endelea.

Kiteme Mlatia – Mimi ninaona kwa upande wa Rais wetu, awe chini ya sheria na asiwe mlevi, na awe amemujua Mungu.  Na

asiwe asha patikana na uuwizi mbeleni.  Na  awe yeye ni  mpendwa  wa  watu.   Na  asipate  uraisi  kwa  sababu  mutu  fulani  wa

kwao alikiwa mukubwa wakati fulani.  Kwa hivyo huyo rais apate  hicho cheo kupitia elimu yake na kupendwa na watu.   Hiyo

ndiyo maoni yangu ambawo ninataka yawe namna hiyo. 

Na pia kwa upande wa ardhi, nataka iwe iko chini wa wazee wa mtaa.  Na  kama mutu amekaa mahali kwa miaka mitatu, ama

zaidi, yeye anakula hapo  anakunyua  hapo,  hata  kama  ni  kwa  kichua  ya  mwingine,  na  akae  hapo,  bora  awe  na  amani  na  ni

mwana Kenya.  

Kwa upande wa mila, mimi maoni yangu naona mila isipingwe.  Iwe ya nani, ya kabila gani, ya  kabila  gani,  isi  pingwe.   Mila

iendelee. 

Pia,  maoni yangu ninaona tohara kwa wasichana iendelee.   Maanake,  umalaya  umekua  mwingi  sana  kuliko  zamani.   Wakati

kulikua tohara, azikua zime pingwa akukua na umalaya.

Lingine, kiongozi wa ngazi za juu serikalini aki iba, na adhibiwe na afutwe kazi.  

Com. Maranga – Ume maliza?  

Kiteme Mlati  –  Na  pia  ninaona  ni  vizuri  Kenya  iwe  na  elimu  ya  lazima.   Kila  mutu  awe  amesoma.   Pia,  ninaona  ni  vizuri

mwalimu wa Nursery awe akilipua na serikali. 

Pia maoni yangu, mutu akimuua mwenzake ama mwingine, na yeye pia awawe.  

Com. Maranga – Maliza.
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Kiteme Mlati  – Mambo ya kuhongana kwetu  Kenya  isiweko.   Wenye  roho  za  kuhongana  na  kuhongwa  waangaliwe  sana

mpaka wasionekane tena.  Hiyo ni maoni yangu.   

Na pia rais mume, na makamu yake mke.

Na kesi ya bibi na bwana isiende Kotini.  Ifanywe na wazazi wa pande zote mbili.  Asante.

Com. Maranga  – Asante sana kwa  maoni  yako.   Weka  sahihi  hapo  na  utupatie  memorandum  yako.   Anaye  fuata  Bwana

Aluis Sheikh.  Wapi Sheikh?  Sheikh?  Hayuko.  Izack Kakuti?  Izack Kakuti?  Haya.  

Izack Kakuti – Mimi kwa majina naitwa Izack Kakuti.  Nachangia Katiba na mambo matatu.  

Jambo la kwanza ni kuhusu hospitali.   Wakati  Kenya  ilipata  uhuru  tulikua  wananchi  wakipata  matibabu  bure  na  wakatu  huu

umekuwa mwananchi halisi akipata  maradhi,  yule wa hali  wa  chini  anaweza  kufa  nyumbani  pasipo  kuwa  na  pesa  ya  kuenda

kulipa hospitalini.  

Pili, wanyama wa pori.  Kweli haya mambo yamekwisha zungumuzwa na watu wengi lakini serikali imekua wanyama wa pori  ni

wakubwa kuliko mwanaadamu.  Kwa sababu mwanaadamu ulima na wanyama wakati  walipo kuja kumharibia Shamba Lake,

anapo  peleka  ripoti  katika  kituo  cha  polisi,  ana  ambiwa  hakuna  malipo.   Mwananchi  anabaki  aki  tangatanga  hana  chakula,

wanyama  wamekua  ndiyo  wenye  nafasi  ya  kuweza  kuchangilia  zaidi  kuliko  mwanaadamu  wakati  wana  nyanyaswa  na

wanyama.  

Tatu. Ni mambo ya ardhi.   Tangu Kenya inapo jinyakulia uhuru, tuliambiwa kwamba mashamba haki itakua katika  wananchi.

Wakati  huu,  mashamba  imeshakua,  ni  wale  matajiri,  unaweza  kuona  sehemu  ya  ekari  karibu  elufu  nne  inachukuliwa  na  mtu

moja.  Mwananchi yule, yule alikuwa akinyanyaswa akipigania uhuru, ime ua kwake,  hana  mahali  pa  kukaa,  anakaa  kwenye

mapango ama kwenye milima.  Hayo ndiyo ninaomba Katiba kama inawezekana wajiribu kuangalia.  Asanteni.

Com.  Maranga  –  Asante.   Basi  asante  kwa  maoni  yako.  Utuweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  na  asante  kwa  maoni  yako.

Mwingine anaye fuata ni John Jalua.  Si ali ongea?  Ama … John. John Jalua?  Hayuko.  O.K. sawa. 

Speaker – John Jalua ako District Health atakuja.

Com. Maranga – Sawa.

John Jalua – Asante.  Majina yangu naitwa John Jalua.   Na  nilikua nikitaka kuichangia kwa upande wa Pension Department.
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Pension Department kwamba iondolewe na badala yake, wale waajiriwa, wawe wakisimamiwa malipo yawo na ile Wizara yao,

ambawo alikua akifanyia kazi.  

Na wako wazee wengi ambawo kuamba hawajimudu katika maisha yawo wakati  huu. Na  mimi napendekeza kwamba wazee

wetu wakifikia umri wa miaka sitini, na kuendelea wapewe pension.  

Mbunge au  Councillor,  akitaka  kugombea  kiti,  asiwe  ambaye  kwamba,  ambaye  amehusika  na  jambo  la  kashfa,  pengine  ya

uwizi ama ya Kotini, ama ya uchochezi wa vita.  Akipatikana na mambo kama hayo, asiruhusiwe kugombea kiti hicho.  

Kwa upande wa Wilaya, ningependekeza kwamba DC asiwe muhusika, kuwa mwenyekiti wa  maendeleo  Wilayani.   Awe  ni

mutu  wa  utawala,  na  badala  yake  kuwe  na  mwenyeji  ambayo  kwamba  atasimamia  na  ambaye  atachaguliwa  na  wananchi

wenyewe, na asi hudumu labda zaidi ya miaka mitatu hivi, ikiwako anachaguliwa mwingine.  

Kuna mutindo siku hizi, watoto wakimaliza shule, waki itwa kwa ma interview, unasikia peleka form yako ama baruwa yako ya

maombi na shilingi mia tano  ndiyo  ukubaliwe.   Mimi  nafikiri  mtindo  huwo  ingeondolewa  kwa  sababu  wale  watoto  ni  wenye

kutafuta, na misigo kama hiyo ni shida.  

Na la mwisho ni kwamba,  hawa KPR,  walipwe mishahara na wawe na elimu ambawo kwamba isiwe duni ya kilasi cha saba.

Na wawe na umuri mzuri ambawo kwamba, wanaweza kusimamia vijiji vyawo vizuri.  Asanteni.

Com. Maranga  – Asante  Bw.  John.  Pengine  utuwekee  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Mwingine  anaye  fuata  ni  Daniel  Arubo.

Daniel. Daniel Arubo? Daniel?  O.K. sawa.  Wewe ndiyo yeye?  Haya maoni yako.  

Daniel  Arubo  – Nawasalimu kwa jina la Yesu.   Kwa majina naitwa Daniel, Arubo.   Nimukaaji ya Tana River,  ni  askari  wa

Utawala.  

Maoni yangu jambo la kwanza ni kuhusu Kilimo.  Kama unavyojua kilimo  ndiyo  uti  wa  mgongo  katika  maisha  ya  mwafrika.

Lakini hali ya kilimo umerudi chini kwa sababu serikali inatoa facilities, natoa pesa  za kusaidia hali ya wananchi katika  hali  ya

kuinua kilimo.  Lakini utakuta kwamba,  wananchi ni masikini kama hivi sasa,  nimusimu ya mvua watu hawana mbegu, hawana

dawa  na  hawana  elimu  ifaayo  kwa  kuwainua  katika  hali  yawo  ya  kilimo.   Na  ma  officer  wa  serikali  wako.   Kwa  hivyo

ninapendekeza  Katiba  kama  vile  ilivyo  panga,  kama  vile  kuna  huduma  hawo  basi  watekeleze  majukumu  yawo  ili  kila  mtu

afaidike kulingana na kile anacho kifanya.

Jambo la  pili,  nitazungumuza  kuhusu  ndoa.   Mwanaadamu  amepewa  huru  wa  kuwowa.   Lakini  heshima  hii  imepungua  kwa

sababu ndoa zime kuwa maisha ya  kiholela  holela.   Mutu  leo  anawowa  hapa,  kesho  ana  divorce,  anaowa  hapa,  kesho  ana
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divorce.  Lakini anapo owa anazaa mtoto.  Mtoto huyu atakua mali ya nani?  Kwa hivyo taifa Mungu anadai haki za watu sasa.

 Kama  munavyo  masikini  vile  unavyo  ingia  ulimwenguni,  ni  kwa  sababu  watu  wameacha  hadhi  za  wanaadamu.   Watu

wameacha  kuhadimika  kimila,  kidesturi.   Hata  katika  misinga  za  dini  zetu.   Kwa  hivyo  nina  himiza  sana  ikiwezekana,  kila

anaowa aimiliki.  Hata ukitaka owa kumi, lakini amiliki.  Sio kuowa na kuwacha.  Hapana. Leo nakataa.  Maoni yangu.

Com. Maranga – Asante.

Daniel Arubo – Jambo la tatu, nitaongea kuhusu elimu. Kama wengine wanavyo sema kuhusu elimu yetu, sehemu zetu za rural

areas, watu ni wamasikini sana.  Tunaomba ile mipango ya Development Committees wanapo panga mambo ya bursary funds,

tafadhali serikali nayo iweke fund fulani ya kusaidia watoto hawo ili kuamba awa boost katika hali ya ki elimu.  

Ya la nne nitaongea kuhusu askari.   Kama muna niona hapa ni  askari.   Mimi  ni  mtaalam.   Mukubali,  musikubali,  ni  mtaalam

kupambana na majangili. Niwe na bunduki,  nisiwe na bunduki.   Lakini mshahara yangu ni duni.  Na  kuna  wengine  hapa  kwa

sababu ya elimu walionayo, wanalipwa mshahara mnono, kwa nini?  Basi na huwo serikali,  kwani kuna tofauti gani?  Na  mimi

nimejitolea mihamba hadi kufa kwa sababu ya uma.  Kwa nini nisilipwi mpasavyo?  Kwa nini na kaa  nyumba duni? Kwa hivyo

mutu anapo taja askari hapa, jihoji sana wewe unataka askari.   Nimejitolea mihamba hadi kufa,  kwa sababu yako wewe.   Na

wewe leo unaniambia mimi nakunyanyasa.  Ninacho sema ni kwamba Katiba yetu, iangalia huduma isi angalie mambo ya elimu,

kwa sababu kama ni elimu,  kuna  sehemu  fulani  ambazo  mutu  atafanya.   Lakini  watu  hawajitolee,  wanataka  mishahara  peke

yake.  Basi mimi si semi mshahara, ni askari na niko tayari kufa kwa sababu ya Kenya.  Nitaongea juu ya District Focus.

Com. Maranga – Basi, ya mwisho kabisa.

   

Daniel  Arubo  –  Dakika  zangu  bado  bwana.   District  Focus  ilikuwa  ni  mpango  wa  serikali  katika  mashina,  mpango  huu

haukufaidisha.  Sijui sehemu zingine lakini sisi haikutufaidisha.  Afadhali  wakati  ule  ambapo  serikali  inafanya  mambo  Nairobi,

inafanya miradi  hapa.   Tumefaidika.   Leo  miradi  hiyo  imekufa  kwa  sababu  ya  machache  wetu  ambawo  wali  grab,  naongea

sana? 

Com. Maranga – Asante

Daniel Arubo – La mwisho kabisa, inflation.  

Com. Maranga – Ongea tu kwa hiyo ndiyo…

Daniel Kubo - Inflation imekumba maisha ya mwanaadam sasa, kwa sababu ya kutokua na mpangilio mzuri.  Ninapendekeza

kila  mtu,  ajihami  kabisa,  kabisa,  ajitowe  mihami  katika  maisha,  ili  jamii  alio  nayo  aimiliki,  ili  Mungu  naye  apato  utukufu,
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mwanaadamu naye  apate  utukufu,  serikali  isisumbuke  kwa  ajili  ya  jamii  ambazo  za  kiholela  holela.   Mungu  awabariki  sana.

Karibuni.  

Com. Maranga – Asante sana.

Com. Maranga  – Asante sana Bw.  Daniel  Arubo.  Tuwekee  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Hiyo  maoni  yako  niya  muhimu,  na

asante sana.   Mwingine ni George Amuma.  George?  George Amuma?  Ninataka kusema kuwa mutu yoyote  anahaki  kutoa

maoni mbele ya Tume ya kurekebisha Katiba,  uwe mufanyi kazi ya serikali,  ama sio mufanyikazi wa serikali,  kwa  hivyo  huyu

Daniel ametoa maneno mazuri sana, nafikiri.  Kwa hivyo asante sana Bw. Kubo,  maoni yako itatusaidia sana kushugulikia Jeshi

la Police. Asante sana.   

Daniel Kubo – Thank you Sir. 

Com. Maranga – George Amuma?

George Amuma – Yes.   Kwajina naitwa George Amuma.

Com. Maranga – Amumo au Amuma?

George Amuma – Amuma.  Amuma.  Nimfanyikazi wa Agriculture Office, na mimi ni nakaa hapa Kipini.

Com. Maranga – Haya ufanye maoni yako kwa haraka sana.

George  Amuma – Kwa ufupi maoni yangu ni matano,  na ni kwa ufupi, si historia.   Jambo la kwanza wenzangu  wametaja  ni

kuhusu ugaidi.  Ugaidi imekua ni kitu  cha  kawaida  katika  Kenya  kwa  jumla.   Maana  ake  tumekaa  kama  ambawo  kwamba

hatuna dini.  Iko dini mbili Mungu ametuletea tufuate lakini hatuna.  Kwa hivyo sasa  katika ugaidi, kumekua kitu cha kwanza,

ambapo kwamba wale magaidi, hawawezi kuchukuliwa hatua kikamilifu wakafanyua  kama  mkoloni  alivyo  fanya,  kuwamaliza

wale magaidi kabisa,  na kila moja akaona kwamba huyu mutu amemalizwa,  kwa  ajili  ya  kwamba  yule  mgaidi  akirudi  kesho,

atamfundishwa  yule  mwingine.   Gaidi  akiuwa  mtu,  atakuja,  ukimuacha  tena,  atakuja  kumfundisha  mtu  mwingine  hata  mimi

mwenyewe,  sijui.   Hilo  naomba  ikiwezekana,  Katiba  iangalie.   Ugaidi.   Umekua  kawaida.   Hata  kama  unapita  bara  barani

wewe unakwenda kwa shambani kwako,  unaenda mjini kwako,  jamaa anakuotea njiani anakumaliza.  Uko town, unatembea,

humu watoto wako wamejua umekwenda kazini, unaona unamalizwa.  Ugaidi umekuwa jambo la kawaida Kenya.   Liangaliwe

sana.   

Ya pili ni mazingira ya inchi.  Mazingira ya inchi nafikiri  watu  wanapo  tembeya  kama  hapa,  sidhani  kama  hapa  kutakuwa  na
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manyasi tena.  Haya manyasi yata kauka kabisa.   Nafikiri kila moja atajionea hapa.   Ijapokuwa hapa watu hawatembee,  hapo

wana  tembeya,  unakuta  hapo  pana  manyasi,  na  hapa  hapana  manyasi.   Kwa  ajili  ya  nini,  kwa  jili  ya  kwamba,  tuna  semea

kulingana na yani upande wa ukulima, ukulima na mifugo, wafugaji.  Wafugaji ni watu wetu,  nasoto tuwamoja,  naweza kujitolea

nikawa mfugaji, lakini katika ufugaji wangu, kumepita kiasi cha kwamba nitakua na mifugo mingi, ambayo kwamba nikimwaga

hapa,  hata  mimi nikija  ni  kesho,  mwingine  akija  kulima,  hawezi  kupata  kitu.   Nafikiri  hapa  ukiangalia  sehemu  hii  ya  Kipini,

hamwezi kuona wafugaji ya mifugo mingi, na ndiyo munaona hii miti hii.  Kwa ajili ya mazingira yana  chungwa,  lakini  ukienda

sehemu zingine, kama sehemu za mtoni zile, unakuta hata shamba ya mutu imekauka,  wee enda ukaingize jembe saa  hii kume

nyesha mvua, haikuwezi kukua kitu.  Hakuna kitu kitakua.   Kwa ajili ya nini?   Mifugo  mingi,  linakausha  kabisa.   Hilo  jambo

tungeomba kabisa Katiba, muangalie katika hali ya wakulima na wafugaji, kwamba sheria yao itawekwa kinamnagani?  

Jambo lingine la tatu,  ni msaada ya washirika.   Hawa washirika wanao,  mashirika tuseme, yanao ingia humu kwetu.  Tunasikia

mashirika mengi yana  kuja  yakunifaisha  wale  ambawo  kwamba  ni  duni,  lakini  tunaona  kwamba  yale  mashirika  wenye  pesa,

ambawo kwamba wangenufaisha wananchi,  wanabaki  Nairobi,  ambapo  kwamba  sasa  kama  sisi,  kama  wananchi  namna  hii,

hawajui.   Tunaangalia,  mukiangalia  shirika  moja  ambalo  kwanza  mutaona  mfano,  iangalieni  GTZ,  hivi  sasa  ana  mfajo  wa

kutosha,  kuonyesha  kwamba  katika  sehemu  hii,  GTZ  amefanya  kazi  ya  kutosha.   Nafikiri  mutaone  ufano  wake,  jinsi  alivyo

fanya  kazi  mashambani  na  mifereji,  jinsi  inavyo  wekwa.   Tungetaka  mashirika  kama  yale  yakuwaonyesha  wananchi  nawo

wakanufaika.  Nafikiri jambo kama hilo mwangalie ya kwamba,  katika hawo ni shirika gani ambalo kwamba italeta maendeleo

na ku wale wananchi waweweza kunufaika zaidi.  

Jambo la nne ni mishahara ya watu duni, kama sisi.  Mishahara tunasikia kwamba Kenya haina pesa.  Imezoroteka, lakini baada

ya kutangaza wajumbe wamejipangia mishahara ya juu, wana karibu million moja.   Jee  hizi pesa,  wanazichukuwa wapi?  Mimi

sina mengi  kutokana  na  hiyo  number  four.   Wanazichukuwa  wapi,  hizi  pesa  wanazichukuwa  wapi?   Na  wamesema  hakuna

pesa.  Na hilo jambo lijaribu kuangaliwa, nasi tunufaike kama wawo.  

Jambo  la  tano,  ni  muda.   Sasa  sisi  tunachukuwa  miaka  mingi,  watumishi,  kufanya  miaka  mingi  kwa  kazi,  mpaka  tukashike

gongo,  ndiyo  twende  retire.   Kwanini  huyu  mtu,  ambaye  kwamba,  je  anangojea  kwamba  naye  aonje  matunda  ya  Kenya.

Mbona hawezi kupata  nafasi,  apate  hiyo  nafasi?   Kwa  nini  haipungunzwe.   Nikisema  pengine  moja  wapo,  lakini  ningeomba

ikiwezekana jambo hili liangaliwe sana kwamba kuna vijana wetu, kuna wajukuu wetu,  nawo wana angalia hapo,  nawo wapate

yale matunda.  Muda, ule muda wa retire, uchunguzwe sana, ili ya kwamba hawa wa nyuma nawo wapate.  

Com. Maranga – Haya, malizia mzee wangu.

George Amuma – Nafikiri hapo nimefikia mwisho.  Sina zaidi.  

Com. Maranga – Nashukuru.  Weka sahihi kitabu chetu rasmi na ninashukuru kwa maoni yako.   Mwingine ni Ali Muhamed.
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Ali Muhamed.  Haya. Nafasi ni yako.

Ali  Muhamed  –  Habari  zenu?     Mimi  ni  Ali  Muhamed,  mzee  kutoka  Kipini.   Maoni  yangu  nikama  haya  nayo  fuata  ati.

Kuhusu habari  ya ardhi,  ningependelea  Council  na  baraza  la  wazee  mahali  panao  fika,  ipewe  uwezo  na  Serikali  kusuluhisha

matatizo yao ya ki ardhi na pia nakugawanya, na kiutawala.  Wale  wazee  walioko  pale,  wawe  na  uwezo  pamoja  na  Council

kumupa mutu na kupatiwa uwezo mpaka kupewa kitambulisho kamili cha ardhi.  

Jambo la pili, ilikuwa kuhusu uvuvi.  Uvuvi huku kwetu Pwani, ni uvuvi ambawo ni wa bahari, 

pia maziwa na mito vile vile, na vile ikiwa ni bahari ni sehemu kubwa na uwanja mkubwa wa huu uvuvi, na ikiwa ni hivo pia na

mazawo na mambo yake yote ya kivuvi lazima makubwa.  Lakini mpaka wa leo, sisi tumemaliza nusu karne ya uhuru, hatujawa

hata kiwanda kimoja sisi, cha uvuvi hapa. Hii machi ya vifaa au ya mazao ya kutoma baharini.   Leo,  hivi juzi tu kume fumuliwa

kiwanda kumeanzishwa huku maaridi katika Lake Victoria chenye cha million mia nne.  Leo huku Pwani hatuna hata tawa ya

million moja na vifaa vingi vinagawanywa huku, na nimesha shuhudia kamati kadhaa zime pangwa Wilayani kwetu Tana River

kutowa mikopo kwa  wavuvi  ambawo  wako  kwenye  maziwa,  na  mto  na  baharini,  na  wakati  mimi nikiwa  mmoja  katika  hio

member, tuliambiwa pesa  tiyari ziko office ya DC.   Sisi ni kushuhulika kuteguwa Kamati na mara  moja  pesa  zitoke.   Kamati

hizo zote silipita muda zika fifia na hakuna habari za zaidi zilipatikana. 

 Huko  juu  bado  kunatolewa  ma  Boat,  ma  Nyavu,  watu  wananufaika,  wavuvi  wanabadilika  hali  zao,  na  hali  kwetu  Pwani

tunaona mvuvi bado  anasinyalo, kila kuchapwa na kwenda chini, mazawo yana kwenda chini,  lakini  wale  wenye  nguvu  sana,

mazao yao yana panda juu.  Nikuonesha mazawo yako lakini wanasinywa kabisa wale wavuvi wa chini, wasiweze kuinuka. Na

mambo haya bilashaka kwa kwenye sheria inajulikana, kwa hio  sheria  itengenezwe.   Ule  uwezekano  kupate  kikopo  sehemu

zote za Kenya zinazohusika wapate  kikawadia na ambawo  hakuna  basi  zisiweko.   Lakini  tukisikia  Pwani  hakuna  kitu,  lakini

Lake Victoria viwanda vinatengenezwa samaki, hii inatumiza roho.  

Jambo la tatu ni katika habari ya uhamisho (Immigration), kugura baada ya nchi na nchi.  Vitambulisho za kuweza kuguria, yani

Passports,  uku  kwetu  umekuwa  kawaida,  tena  tunambiwa  Pwani  ni  tabu  kupata  kwa  sababu  wageni  ni  wengi.   Lakini

tunamajeshi mpakani sisi, wanalinda mipaka, na wanajua nani anaingia, nani anatoka.   Bahari tuna Navy,  wanajua nani anapita,

nani anarudi, nani anakwenda.   Leo,  kwa nini wasisumbwe kule mipaka na bahari,  wakaaja  kumsumbuwa mtu kijijini asipewe

Passport?   Anaasilia,  anaasilia  nini?   Kule  kando,  kando  wanalinda  nini  ikiwa  ni  hivyo?   Kwa  hiyo  iwekwe  sheria  hivi

vitambulisho vitoke kwa urahisi kwa ule mwananchi, mwenye kufuatia masomo  apate,  mwenye  kufuatia  kazi  aende,  mwenye

kwenda hija aende, kila jambo liwa rahisi kinamna hiyo, vitambulisho vya usafiri vitoke kwa urahisi Mkowani Pwani.  

Jambo la tatu, mwanzo wa Katiba, kutunga Katiba, Katiba yetu hii ambawo iko,  tuna ipua kwenye jungu, haina jina la Mungu,

mwanzo wala mwisho alakati.   Kwa hio mwanzo wa Katiba  yetu  tunataka  tuliweke  jina  La  Mungu,  Kati.   Mungu,  nikisema

Mungu ule mwenye dini atajua, mwenye mzimo a tena atajua yeye huko.  
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Muundo wa serikali.   Serikali  tunataka  tuunde  ya  Majimbo  bwana.   Kwa  sababu  serikali,  tukonawo  PC,  lakini  baado  hata

ukiwa Mombasa, uona uko mbali sana na ule mtu wa chini.  Kwa hiyo tujaribu kujiongeza karibu,  tukiwa na Majimbo, huenda

tukawa karibu nawo na tukaweza kupata mwene mufunuo mwingine wa nchi.pamoja na nchi nzima na jimbo letu.  

Com. Maranga – Haya malizia Ali.

Ali Muhamed  – Haya,  uwezo wa Bunge, namalizia hapa kidogo.   Uwezo wa Bunge  utaka  ufikiriwe.   Upunguzi  ijapo  kuwa

tume muchagua mbunge, lakini kuwa na madadi zingine maalum mpaka arudi kwa wananchi, kwa sababu nitawapa mfano moja

hapa,  kuna  waalimu  wanaya  liya  hapa,  wanataka  mshahara  waongezewe,  miaka  mitano,  nasikia  saa  hizi  inatiwa  kesho  zina

ambiwa  zime  futika.   Lakini,  Bunge  ilipo  pitisha  mshahara  uwe  mkubwa,  leo  impitishwa,  kesho  pokea  cheque  ya  mshahara

wake.  Kwa hiyo hapo ipunguzwe.  

Uwezo wa serikali.  Huwe na uwezo wa serikali mimi nikiwa nina madaraka makubwa siku hizi, uwendelea kwangu mpaka nika

jenge nchi nyingine huko ngambo zunguni, kwambia ndiyo kuna usalama wa pesa  na rasili mali, nikaweke  ma  cheque  na  nini.

Kwa hiyo, wananchi, au serikali ikigunduwa mambo kama hayo, umeteka nchi na inje una uhalifu, iwe na uwezo za kuchukuwa

zile zirudi nchini zitumike kwa wananchi.  

Com. Maranga – Asante Ali Muhamed.  Malizia sasa. 

Ali  Muhamed  –  Haya  namalizia  hapa.   Ebu  kuwa  kumebaki   kuhusu  Mahakama.    Mahakama  iwe  na  uwezo  kwa  wale

wanaofanya  ufisadi  kwetu,  TKK  imekua  familia  maanake  ni  kitu  cha  kawaida.   Hata  mutu  anawo  uwezo  mpaka  kusema,

itafanyika je kazi bila TKK?  Kwa hiyo Mahakama iwe na uwezo mfanyikazi wowote isichukuwe muda mrefu, akingunduliwa

na kalamu ipite hapo hapo.   Kwa sababu atoikuwa maanake ajua mimi nitafanya  corruption,  kupigwa  transfer  kitu  cha  zaidi,

lakini akijuwe corruption ikilijulikana, masaa matatu, aenda nyumbani akishike brake. 

Com.  Maranga  –  Asante  Bw.  Ali  Muhamed.   Tuweke  sahihi  kitabu  chetu  rasmi.   Asante  kwa  maoni  yako.   Mwingine

tunayemuita ni Thomas Paul Guiyo.  Thomas? Haya.  Wakati ni wako.  

Thomas Paulo Guiyo – Hapo mwanzo nilikuwa membe wa Majimbo, kwa hiyo jambo la kwanza nataka Kenya iwe chini ya

majimbo.  Kila mtu kwao.  

Kitu cha pili, ni kwamba kwa sasa uwezo wa County Council iko chini ya Clerk of County Council.   Kwa upande wangu mimi

naona ni makosa maana huyo aja  andikwa na County Council,  kwa  hiyo  Chairman  awe  na  uwezo  kuliko  huyu  Clerk  katika

County Council maanke ni mtumishi wake.  Na  pia,  na wale Councillors nawo wawe na uwezo kuliko huyu ambaye ni Karani

wao.  
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Kitu cha pili Bw.,  ile kiongozi wa Kamati hii, maoni yangu ni kwamba kama Councillor ama  mjumbe  ameenda  Bungeni,  ama

aeendea kwa County Council, ikiwa  wafanyi kazi wananchi wawe na uwezo, mtu huyo wamfute, watie mwingine, si kwamba

yeye  ni  Councillor,  ama  ni  MP,  basi  aringe  huko  na  kwenda  wapi,  na  huko  atufai.   Kwa  hiyo,  wananchi  wawe  na  uwezo

wakumtoa mtu huyo, na kutia mwingine, ikiwa Kamati itakubali ama hii serikali itakubali, hii katika Katiba yetu mpya iwe namna

hiyo.  Asanteni.  

Com.  Maranga  –  Asante  Mzee  Guiyo,  asante  kabisa,  umetoa  maoni  ya  muhimu,  na  utuweke  kitabu  chetu  rasmi  sahihi.

Mwingine tunamuita ni Amina Banda.  Amina Banda?  Amina?  O.K.  Haya mama karibu.   

Amina Banda – Mimi naitwa Amina Banda.  Kwa kuongeza maneno ya yule mama.  Tuna lalamika habari  ya watoto.   Hawa

watoto  wa  siku  hizi,  hakuna  wavulana,  hakuna  wasichana,  hawana  heshima  iliotosha,  maanake,  katika  masomo,  hakuna

kuangalia masomo peke  yake,  wanaangalia masomo, na mambo mingine.  Hasa yale masomo yawo hayako  sawa  sawa,  sijui

tena ka huku town, kama huko kwetu risafu risafu, masomo haendi sawa sawa, na watu wanapata shida, na ma bwana siku hizi,

mwanamuke  asimame  na  watoto,  kitabu,  kalamu,  waona,  kila  kitu  ni  mwanamuke.   Na  watoto  wawo  wenyewe,  baada  ya

kufikiria,  wanasumbuana,  kwa  habari  ya  furaha,  furaha  na  habari  ya  starehe,  starehe.   Kwa  hivyo  hiyo  Katiba,  ambawo

itapangwa sasa,  mutaanza upangilio kwa watoto.   Watoto  wawe sawa sawa,  wakujataidi,  na  heshima  nzuri,  na  kujua  maisha

yawo.  Maana starehe mingi inapoteza maisha, haina maana.  

La pili, tuna huzuni, wakina mama siku hizi, na hawa akina baba.  Kina baba  hawana huduma za kisawa mazumbani kwa akina

mama.  Ni hawo serikali mupange, upangilio ya sawa  sawa  iwe  haya  maisha  kila  hakuna  huduma,  ile  serikali  wana  mipango

maalumu, wakuwakamilishia huyu baba  na mama wawe sawa.   Maana mume atakuwowa mkiwa msichana,  yeye  ni  mvulana.

Mukiendelea siku mbili, tatu,  mukiwa na watoto  wa nne wa tano,  labda  ataona  ile  paketi  moja  ya  maziwa  awezi  kunyua  tea

sawa sawa, ameanza kuangalia kwingine iwe kule ni pekee yake, apate kunyua chai nzuri ya maziwa, apate kila kitu.  Ukiamwa,

kule nyumbani uki amuka, kama huko rizavu, mwanamuke akiamuka, aangalie mambo ya kula,  aende kwa vibaruwa, sijui nini,

mwanamuke ana kibaruwa,  na wale wazee wetu walikua hawana elimu, hawana kitu chochote,  lakini  mama  anavaa  nguo,  na

mtoto yuko nyumbani na adabu zake, umwoni kwenda nyumba ya mutu, akaote kula, na wala hakuna kila neno.

  Sasa  wewe  ukiuliza  bwana  anasema  ati  wanawake  wanamatamanio  mengi.   Si  bwana  kwani  tuna  matamanio?   Kwa  nini

mwaona yeye ajifanyia yale matamanio yake ikiwa ni begi nzuri, ikiwa ni kiatu kizuri, kila kitu? Lakini sasa  tugawanyane, bibi,

uniform ya  mtoto,  bei  inashinda  bwana  kumnunulia.   Bibi  aende  kwenye  vibarua  amnunulie  uniform  mtoto,  kila  haku  nunua,

mtoto anasoma hivyo, hivyo, na nguo ambaye asha cheza chini ya mti. Kwa hivyo serikali hii Katiba ya leo ipange maisha sawa,

sawa wakina baba na akina mama, tuwe na msingi maalumu wa kuishi majumbani kuangalia watoto wetu.  Ni haya.  

Com. Maranga – O.K. Asante mama.  Mwingine ambaye namwita ni Samuel Kinuthia.  Samuel?
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Samuel Kinuthia – Majina ni Samuel Kinuthia

Com. Maranga – Kwa ufupi kabisa mzee wangu.

Samuel Kinuthia  – Kwa upi?  Kwa jina Naitwa Samuel Kinuthia,  mkaaji wa Kipini katika sehemu ya Shauri Moyo.   Kuna

mambo kadhaa ningetaka niyachangie, nayo ya kwanza ni Maji.  Katika sehemu hii au sehemu zingine zinaonekana,  maji mahali

wananchi wako, hakuna maji ya kutosha.   Au pengine hakuna maji watu wanaenda sehemu mbali kutafuta maji na mtu hawezi

akakaa bila kuwa na maji.  Maji yanatakikana mahali popote, sheria itayarishwe yakuonyesha, mahali kuna mtu, lazima kuwe na

maji ya kumtoshelesha

Mawasiliano.  Mawasiliano ni  muhimu sana,  na  kama  hatuna  simum hatuna  mabarabara,  kama  tuseme,  kutoka  Witu  mpaka

hapa,  barabara  ni mbovu sana.   Kwa hivyo sasa,  kila mahali na kunaonekana kuna  watu  lazima  kuwe  na  mawasiliano  inawo

inawostahili,  kwa  sababu  kuna  mengi  ambawo  wanatakikana  kujilikana  mahali  lakini,  mawasiliano  ikawa  ni  mbaya.

Mawasiliano sheria itengenezwe yakuonyesha kila mahali kuna mwananchi, mawasiliano yawe ni mazuri. 

Wakulima.  Wakulima kutaarishwe sheria ya kuwalinda ili wakiweze kulima chochote  wameshalima  wasiwe  wananyanyaswa,

waangaliwe sana,  kama ni kitu wanataka kuuza, waonyeshwe mahali pa  kuuza, wameonyeshwe mahali pakulima, ikisha kuwa

tayari,  kuna  wengine  wanakuja  ku  wanyanyasha,  kama  ni  kuuza,  waonyeshwe  hata  kama  ni  nga’mbo  kwenda  kuuza  kile

amesha lima.  Kwa hivyo, kutayarishwe sheria ya  kuonyesha.  Mukulima  asinyanyashwe  kutoka  muazo  mpka  mahali  mahitaji

itakomalizikia.

Elimu.  Elimu imekua ni kidogo sana.   Watoto,  kila mahali tuseme kama area  hii,  ninge  tembea,  tembea  naona  watoto  wengi

hawako katika shule.   Na  hii,  ni  kwa  sababu,  karo,  mashule  hayamo  ya  kutosha.   Tena  watu  wazima  hawana,  kuna  wengi

ambawo nimewanauliza, wakaniambia,  hata kusoma hawakusoma, hii inatakikana,  sheria iundwe yakuonyesha kila moja,  awe

anatembelewa na elimu, amesha pata  yakutosha kawaida,  aweze hata kuandika hata jina lake,  au kijitilia sahihi mahali popote

inayo takikana.  

Mwananchi wa kawaida asaidiwe.   Mwananchi ya kawaida ndiyo anaonekana  yeye  ako  chini  sana,  hata  awezi  kwa  mwaka

kujiwekea hata shilingi mia tano au hata shillingi elefu moja awezi akajiwekea.  Ni kwa sababu kila wakati,  anaonekana kama ni

mtumwa kwa wale ambawo ni wakubwa.   Mahali popote  anapo enda,  anapatiwa kama ni  kibarua,  anapatiwa  kitu  kidogo  ili

aweze, kesho yake kurudi, kwa hivyo anaonekana ananyanyaswa na njia zote, mukulima au mwananchi wa kawaida,  apate  cha

kumsaidia,  kutoka  kwa  serikali  na  sheria  iundwe  ili  watu  wowote,  katika  Kenya  wawe  ni  sawa  na  wanapata  mapato  ya

kutosha.  Ni hayo tu.  

Com. Maranga – Asante Mzee Kinuthia na tuweke sahihi kitabu chetu rasmi.  Mwingine ambawo mimi namwita ni Maimuna
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Omar.  Maimuna Omar?  Amesha ongea.  Na Hussein Abdalla Ali ameongea.  Haya kwa ufupi kabisa.  

Hussein  Abdalla  –  Mimi  jina  langu  ni  Hussein  Abdalla  Ali.   Cheo  ni  Chama  Cha  Kipini  Fisherman  Association  Marine

Conservation.   Mapendekezo ni ya local Fisherman.  Bahari iwe chini  yetu,  sisi  tulioko  kwenye  rasili  mali  hiyo.   Kazi  zinazo

husu bahari  iwe na usumamizi wetu wenyewe, ilioko kwenye rasili mali hio.  Mfano,  nilienda  na  officer,  uhusika  wa  Fisheries

kufanya awareness campaign ya kuwatambuwe hawa local fishermen umuhimu wa leseni.  Na  nikaingia naye kwenye mdawu,

nikamuliza, unajua kuogeleya hili dawo linapo pinduka? Akanambia hajui.   Na  tunampango  wa  kufungua  centre  ya  research.

Sasa  ikiwa  tumetembelewa  na  wale  wageni  kutoka  sehemu  mbali,  wanataka  kwenda  kufanya  hio  research,  na  huyu  officer

uhusika ikiwa yeye hajui kuogelea,  tukienda kwa hiyo research,  anaweza kupeleka hawa wageni hapo kuwaonyesha kwamba

sisi tunaangalia kama coral  ama malisho ya Kasa,  mahali Kasa  anapo lala, mapendekezo yetu ni kwamba mambo ya fisheries

tuyasimamie wenyewe.  Tunaoweza kufanya hizo shuhuli.  Sina mengi zaidi ya hayo.  

Com. Maranga  – Asante Bw. Hussein Abdalla Ali na tunakuomba utuwekee sahihi kitabu chetu rasmi na asante kwa maoni

yako.   Sasa  ambaye ninamuita sasa  ni Danson Mungata ambaye ni…..,  No,  ni  Mngata,  ni  Mngatana  ambaye  ni  Wakili,  ebu

tusikie maoni yake, una dakika tano ndugu yangu.  You give us a summary of the main issues.  

Danson  Mngatana-  I  will  and  I  will  not  talk  for  long.   I  will  not  talk  for  long.   Wananchi  ile  Constititution  ambaco

tunazungumuzia ni hichi kitabu hichi, nacho,  niko  na  mapendekezo  fulani.   Jina  naitwa  Mngatana.   Mngatana.   Danson  Buya

Mngatana.  

Jambo la kwanza,  ni kwamba,  Constitution yetu, makosa makubwa yali fanyika katika kipengele cha kwanza.   Kipengele cha

kwanza,  yani  Pre-amble.   Kibwagizo  hapa  katika  Kenya  Constititution  hakuna.   Section  One  ya  Constitition  yetu  inasema

Kenya is a Sovereign Republic yani, nchi yetu ni inchi ilio huru, lakini haielezei uhuru huu tutawu enjoy au tutausimamia namna

gani?  Sisi watu wa Tana River, tumekosa kutambulika katika Kenya  hii,  kwa  sababu  there  is  no  direct  recognition  ya  watu

mpaka pande hii ya Tana River.  Tunataka Pre-amble  ya  Kenya  Constitution  iseme  kabisa  ya  kwamba  ina  recognize  all  the

regional  Provinces.   Sisi  tukiwa  watu  wa  Tana  River,  na  sisi  tujulikane  kwamba,  katika  Katiba,  tuko  na  recognition,  direct

recognition, katika Pre-amble.  Uki angalia Katiba ya inchi kama  ya  India,  inasema  India  is  a  Sovereign  State,  comprising  of

various states, na katika hali ya kugawanya rasili mali, zile inchi zote,  ambazo ni inchi za India,  zinapata.   Lakini ukiangalia leo,

mutu wa Pwani, na mutu wa Tana River, tume nyimwa kwa sababu sheria hii haisemi kama sisi tuko.  Ndiyo maana barabara ya

Kabarnet inapigwa lami mpaka huko kwa ngombi wanaishi, lakini kutoka hapa Witu mpaka hapa, hatuna barabara.  

Com. Maranga – Let me caution you Sir, 

Danson Mngatana – Yes
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Com. Maranga – Give views about how you feel, not political

Danson Mngatana – Sorry.  Tunasema ya kwamba, haya nimakosa makubwa sana na ndiyo yame leta kuwekwa nyuma kwa

mwanainchi wa Tana River.  Ikiwa serikali ingekua inawekwa, by force, wanakuambiwa wakati munapanga budget,  mwananchi

wa  Tana  River  naye  lazima  apate  a  certain  section,  tungekua  hatuko  katika  mahali  namna  hiyo.   Kwa  hivyo  katika  hiyo

Pre-amble, tunasema sana tukuwe recognized, mwananachi wa Tana River District.  

Kitu ya pili, tunaomba new Constitution, ilete principle ya kwamba,  na hiyo, hapo,  hapo mwanzoni hapo,  ya kwamba sehemu

zile ambazo zilikuwa zimewachua nyuma, kama hii sehemu yetu, kwa muda wa miaka kama kumi na tano,  ama ishirini, ipewe

nafasi ya kuja juu na si tushike tuwe wakubwa kama hizi inchi zingine, majimbo kama Central  Province na kwingine.  Serikali

kwa muda huu toka  wakati  ambawo tuta sign Constitution mpya, ifanye special  programmes,  ikiwa ni  kwa  hali  ya  education,

tupewe nafasi zaidi, watu wa Tana River zaidi wapelekwe university.  Ikiwa ni kwa hali ya kuandikwa ma kazi,  watu,  wa Tana

River zaidi waandikwe ma kazikatika sehemu kubwa kubwa  ili  na  sisi  kwa  miaka  ishirini,  tuwe  tunapata  discrimination  fulani

ambawo na sisi tutakuja juu, ama sivyo wananchi?

Wananachi – Ndiyo.

Mngatana - Tena ukiangalia Constitution hii imeweka siasa mbele kuliko mahitaji ya wananchi.   Ukiangalia Section 1(a)  ya hii

Constitution, inasungumuza kwamba Kenya shall be  a  Multi-Party  Democracy  –  Section  1(a).  Haizungumuzii  chakula  chako

wewe mwananchi.   Haizungumuzii hali yako wewe ya kawaida,  inakwenda kwa siasa.   Ukiangalia Constitution ya inchi kama

Iraq,  Iraq,  chakula  chao  kikubwa  kinakuja  kwa  Fisheries,  na  Co-operative  Society  ya  Fisheries,  wameiweka  mbele,  mbele

katika Constitution yao,  na sisi tunaomba ya kwamba,  mambo haya ya land, mambo ambayo yana muhusisha  mwananchi  wa

kawaida, yawe in the fore-front katika Constitution yetu.  

Inchi yetu haina political philosophy katika hii Katiba yetu.   Ukiangalia,  Kenya  haija  kuwa  defined,  haija  semekana  kwamba

Kenya itakua inchi yaki communisti, itakua inchi ya ki Capitalisti, itakua inchi ya aina gani?  

Constitution ambayo inakuja mpya, it must direct  the state  policy.  Na  hii state  policy hii, ndiyo haya mambo munasema nyinyi

wanainchi.   State  Policy,  iseme  kwamba,  Kenya  itakua  African  Social  Democracy,  na  serikali  ipewe  compulsory  katika

Constitution, iambiwe lazima uhakikishe policy yote,  serikali  yoyote  itasimamia  mambo  ya  Social  Democracy.   Na  hii  Social

Democrary,  wananinchi  tuna  sema  ndiyo  hii  ya  kwamba  tunataka  compulsory  free  education  kwa  watoto  wetu  ambawo

wanaenda  shule.   Sisi  wote  wanainchi  wa  Tana  River  hatuna  pesa  zaku  wapeleka  hawa  watoto  shule.   Compulsory  free

education.  

Ikiwa  ni  katika  medical  care,  sipitali  zetu  hatuna  pesa,  tukiambiwa  twende  sipitali,  tunaenda  tuna  andikiwa  makaratasi
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tunambiwa tukanunue,  sisi  hatuna  pesa,  wanainchi  wa  Tana  River,  kununua  madawa  katika  ka  hospitali  ambawo  ni  private.

Tunasema  serikali  yoyote,  ambayo  itachukuliwa,  ikuwe  ndiyo  serikali  itasimamia  hii  serikali  ya  Kenya,  iwe  iko  na  principle

obligated under the Constitution ya African Social Democracy ili inchi yetu …

Com. Maranga – Malizia

Danson Mngatana – Sorry.  Sorry, sita sema sana.  Lakini, nataka kusema jambo moja, nikiwa namalizia.  Ukiangalia wakatu

huu, serikali ya Kenya na Constitution ya Kenya, imemupatia Rais, office ya Rais mamlaka makubwa sana.   Na  mamlaka haya

ndiyo imekufanya wewe, na sisi wananchi wa Tana River kubaki nyuma.  Wakati  huu, serikali inasema kwa mfano, tukianza na

hiyo office ya President, Section 4, Section 4 inasema Kenya itachagua Rais,  haisemi kwamba atatoka  wapi Rais huyo, atakua

ni wa wapi,  au atakuwa mutu wa namnagani?  Inasema he will be  the Commander-in-Chief,  only.  Sasa  sisi tunaomba  katika

Katiba mpya, ya kwamba ikiwa serikali imesimamiwa na mtu kutoka Rift Valley, wakati huu, katika kisemo kitakacho kuja, iwe

katika Katiba, iseme kabisa, ya kwamba serikali hii kama wewe ni mutu wa Rift Valley huta qualify kuwa president.  Maanake

hata sisi watu wa Pwani, na sisi tunakitaka hicho kiti, au sivyo?

Wananachi – Tunakitaka.   

Mngatana - Ili tutoke hapo, twende kwa mutu wa Pwani, twende kwa mutu wa wapi? Na  vyama viote ambawo vinapiganiya

kuwa katika position ya President, wachague watu wao.   Ikiwa the sitting President comes from Rift Valley, then hauna ruhusa

ya wewe kama unatoka Rift Valley ku qualify, ili tupate nafasi kuwe na regional balances, maanake tukipata hayo maziwa nasisi

(interjection)

Com. Maranga – We respect the Constitution 

Danson  Mngatana  –  Sorry,  Mr.  Chairman,  sasa  kwa  hayo  machache  ambawo  sijamaliza  amenikata  haba,  lakini  wacha

tutasema zaidi.  

Com. Maranga – Thank you

Danson Mngatana – I wish I could be given more time.

Com. Maranga – O.K. one more minute.

Danson Mngatana - One more minute.  Asante sana.  Na ukiangalia katika hii serikali yetu ya leo, Vice-President, Section 15

inasema, the Office of the President ita chagua Vice-President.   Constitution mpya lazima ispecify huyu Vice-President  atatoka
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wapi?  Na  ni mtu wa wapi? Na  iseme kabisa  ya  kwamba  ikiwa  President  anatoka  region  flani,  Vice-President  atoke  region

ingine, pengine atoke Pwani, au Tana River yenyewe.  Inshala, Mungu awabariki.

Com. Maranga – O.K. Thank you very------ 

Danson  Mngatana  –  Na  uki  angalia  on  all  other  offices,  saa  hii,  kwa  mfano,  serikali,  hii  Constitution  inampa  Rais  nguvu

yakupatia, hata kama ni ma Judge, inasema utachagua ma Judge,  hai specify unatoka pande gani, unakwenda pande gani?  Na

kwa wakatu huu, Pwani nzima, hawa ma Judge ambawo wako wote,  tuna Judge mmoja peke  yake.   Je  hiyo ni kusema kuwa

watu wa Pwani awafai kuwa ma Judge?  Pia sisi tunataka hiyo pocho pocho.   Kwa hivyo  tunataka  regional  balancing  katika

everywhere, Public Service Commission, Permanent Secretaries,  hatuna watu wa Pwanu, tuasema, Section 1ll ya Constitution

inasema, utamweka Ambassador, Moi aka  andika Ambassador,  lakini aisemi, kuwa Ambassador  itatoka wapi?  Sisi watu wa

Pwani tunawachwa, tunawachwa, tunawachwa, ukiona tabu tunapata hapa,  ni kwa sababu  kutoka  juu,  sheria  hii  imetuwacha

sisi.  Na  sisi tunaomba ya kwamba,  Katiba  mpya  iangalie  kabisa  mambo  ya  regional  balancing.   Niko  na  mengi  ningependa

kusema lakini kwa hesima ya Chairman, naomba tu.  Asante sana bwana.  

Com.  Maranga  –  Haya  weka  sahihi  Bwana  Mngatana.   Weka  sahihi  kitabu  chetu  rasmi  na  utupatie  memorandam  yako.

Asante kwa maoni yako.   Mwingine ambaye ninamwita ni Dickson Jilo Martin.   Haya sawa.  Utoe kwa ufupi bwana.   Iko  na

watu wengine ambawo wanataka kuongoa.

Dickson  Jilo  Martin  –  Mimi  ni  mzaliwa  wa  Tana  River,  na  naitwa  Dickson  Jilo  Martin,  na  nilikuwa  nataka  kutoa

mapendekezo yangu kuhusu Ufumo wa Serikali.   Napendelea  Ufumo wa Serikali ya majimbo Kwa sababu ufumo ulioko sasa

umeshiwa kuleta maendeleo sawa katika maeneo yote.   Pia napendekeza kuwa  vitengo  vya  Serikali,  yani  Serikali,  Bunge  na

Mahakama yagawanywe kwa nchi na kwa majimbo.  Kila jimbo liwe na Bunge lake,  kila jimbo liwe na Serikali yake,  na kila

jimbo liwe na Mahakama yake. 

Pendekezo la pili nikuwa mamlaka ya rais ya punguzwe.  Napendekeza  kuwa mamlaka aliopewa Rais ya kuchagua mawaziri,

makatibu wa wizara,  na wakuu wote,  yawe chini ya idhini ya Bunge.  Inamainisha kuwa,  Rais anapo pewa mamlaka kama ya

kuchagua  kama  mawaziri,  uteuzi  wake  uidhinishwe  na  Bunge,  kwanza  apewe  approval  ya  Bunge  ndiyo  huyo  aliochaguliwa

apate kwanza kazi.  

Pia napendekeza kuwa mamlaki ya Rais yakuvunja Bunge yaondolewe,  kwa  sababu  hii  inafanya  wabunge  kufanya  kazi  kwa

uoga.  Wanaogopa kuwa wakiende kinyume ya matakwa ya Rais, Rais anaweza kuvunja Bunge.

Pia napendekeza kuwa mamlaka ya Rais ya kutangaza vita yaondolewe na yawekwe katika chini ya idhini ya Bunge. 

Pia  napendekeza  kuwa,  msamaha  unapendekezwa  kuwa  Rais  akistafu  hata  kama  amefanya  vitendo  vya  uhalifu  akiwa  kwa
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huduma, usikuwepo.  Akifanya uhalifu aweze kuajibika kwa uhalifu anavyo fanya wakati yuko kwa huduma.

Pia napendekeza kuwa ile sheria inaomlazimu Rais kupata  rasili mia ishirini na tano ya kura katika Mikowa mitano iondolewe.

Napendekeza badala yake kuwa, kama Serikali ya majimbo itakubaliwa, Rais na mkuu ya majimbo, apate  rasili mia hamsini na

moja ya kura zote za urais na za ukuu wa jimbo zilizo pigwa, nakama kukosekana mtu aliepata rasili miya hamsini na moja ya

kura zilizo pigwa, napendekeza kuwa kuwe uchaguzi wa pili, kati ya yule alieongoza kwa kura, na yule anayefuata nyuma yake.

Kuhusu Bunge, nina mapendekezo ya fuatayo.  Napendekeza  kuwa mamlaka ya Bunge ya kubadili sehemu yoyote ya Katiba

kwa rasili mia ishirini na tano, yaondolewe kwani historia yetu inatuambiya kwa Bunge imeyatumia mamlaka haya vibaya.  

Nasema hivi kwa sababu Bunge, limeundwa na Katiba.  Bunge ni meundwana cha Katiba na haliwezi kuwa na mamlaka, itakua

kimsingi makosa kwa Bunge kuwa na mamlaka ya kubadilisha Katiba,  kwa  hivyo  kwa  sababu  ya  historia  yetu  ya  Bunge  ya

kutumia mamlaka hayo vibaya, na pia kwa sababu ya kuwa ni kinyume ya msingi wa Katiba kuwa juu ya Bunge napendekeza

mamlaka haya yaondolewe kwa Bunge, na badala  yake mamlaka yakubadilisha Katiba yapewe raia.   Iwe ni kupitia kwa kura

ya maoni.  

Pia napendekesa  kuwa Rais na mawaziri wasiwe wa Bunge, kwani kuwa kwao  wa  Bunge,  kunaenda  kinyume  na  msingi  wa

kugawanya mamlaka kati ya Serikali, Bunge na Mahakama. 

Pia napendekeza  kuwa  katika  sheria  mpya  ya  Katiba  tunawo  pendekeza,  kuwekwe  sheria  zinakazao  ruhusu  wangombeyaji

huru wa viti vya udiwani, viti vya ubunge na viti vya urais.  

Sheria  inayo  lazimu  kila  mgombeaji  kudhaminiwa  na  chama  iondolewe.   Kwani  kunabadhi  yetu  ambayo  hatunge  mkono,

philosophia za vyama viloko mpaka sasa.  Kwa hivyo Sheria hiyo inaenda kinyume na haki yetu ya kuchanganyikana.  

Tena pendekezo ya kuwa Chama kitakacho unda Serikali kiwe kimepata asili miya hamsini na moja ya viti Bungeni.  Asanteni.

Com. Maranga – Asante Bwana Jilo Martin.  Asante.  The next one is Muhamed Ali Bajila.  Wapi Bwana Bajila?  Muhamed?

  O.K. Dakika tano.  

Bwana  Muhamed  Ali  Bajila  –  Habari  zenu  wananchi?   Na  sina  mengi  manzake  naona  wengi  washaongea  na  mengi

washaongelewa  lakini  nitazungumuzia.   Manzake  naona  pengine  makarani  wamechoka  ndiyo  wana  harakisha  wale  wenye

kuongea wapate kumaliza wale walio nayo ndani ya vichwa viao. 

Com. Maranga – Sio hivyo kweli.  Hatuja harakisha. 
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Bw. Bajila  – Sio hivyo muwe uhuru mutuwache tuonge.  Leo mumekuja  na  sisi  pia  tuna  raha  kumwona  nyinyi  mume  tufikia

mahali kama hapa, kwa hivyo tuko na mengi, hili mupate kuyajui yale ambayo yanatutatiza huku kwetu.  

Na  kama  nitanzana  kuyatoa  jambo  lakwanza  ni  lakwamba  tutasungumuzia  upande  wa  kilimo.   Nafikiria  wengi  wameongea

upande wa kilimo, na mimi nitazindi kuongezea.   Kilimo ndiyo muongozo wa maisha ya jamii.  Na  kama ndiyo muongozo  wa

maisha wa jamii, tunaomba Serikali ichukulie muhimu sana kwa mukulima ili tuwe na hatua ya mbele.   Kwa mategemeo ya kila

mtu.  Kwa hivyo tunaomba Serikali wapeyane mikopo katika jamii ili iwasaidie kuinuwa uchumi wa Kenya hii.  

Na pili, ninaenda upande wa Elimu.  Elimu, Tana River tunaonekana tuko nyuma sana,  na kwa ajili ya hali ya kimaisha.  Watu

wa Tana River, wanajaribu kulima  lakini  mazawo  yawo  pia  haya  wasaidi,  na  kilimo  ambacho  kinatarajiwa  sana  ni  maembe.

Hiyo maembe piya unakuta hayana bei,  Pamba pia halina bei.   Hatujui watu wa Tana River nikitu gani kinge tusaidia ili tupate

kuwafundisha vijana wetu.   Kwa hivo, tunaomba kwa Serikali,  vijana ambawo wameanzia  darasa  la  kwanza  mpaka  la  nane,

Serikali watusaidie katika Kenya nzima iwe hawa vijana wanapewa elimu bure kama vile Mutukufu Rais ambavyo ameanzisha

mwito huwo, Hayati Mzee Jomo Kenyatta.  

Na  tatu,  tunaenda  upande  wa  hali  wa  afya.   Tana  River,  watu  wengi  wanaugua  na  hakuna  matibabu  yoyote  ambawo

yanamusadia  mwananchi,  kwa  ajili  tukiangalia  madawa,  Tana  River  inapatikana  bei  ya  juu,  na  ukiangalia  watu  ambawo

wanapatikana sehemu hio, hawana uwezo wa kununua madawa.   Kwa hivo tunaomba Serikali pia vile vile, warudishe mvumo

ule ule wa Hayati, alioanzisha wananchi kupewa dawa bure.

Tunaomba  pia  vile  vile,  ni  ya  nne  hiyo,  hali  ya  uchumi  ume  zorota,  kwa  hivo,  tunaomba  wananchi  wasaidiwe  na  mikopo  ili

kuifadhi ardhi yawo kimazingira ili watajaribu kuwaleta wageni kutembelea sehemu zao ili wapate kujikuza.  Nafikiria sina mengi

ya zaidi, wako wengine pia watajazia pale nimeachia.  Asante.

Com. Maranga  – Asante Bw. Muhamed Ali.  Asante kwa maoni yako  na  tumekupa  muda  kabisa  umetoa  maoni.   Asante.

Mwingine ambawo namwita ni Veronica Kwamboka.  Wapi yeye.  Veronica?  Wapi Kwamboka huyo?  Hayuko.   Haya kuja

utoe maoni. 

Omar Abdalla Dhadho - Ningependa sasa kuchuwa nafasi hii kuwashukuru ma Commissioner wa Tume ya mageuzi ya

Katiba kujitahidi kufika sehemu hii ya mwisho ambayo maranyingi inasahauliwa.  Lakini wawo wamejitaidi wamefika mpaka

kwenu, na wapokea maoni yenu.  Nawashukuru sana.  Ningependa pia kuwashukuru wananchi.         

Meeting ended at 5.15 p.m.
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