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Roselyne Nyamato                               -         Program Officer
Jacklyne Obiero                                    -         Assistant Program Officer.
Regina Mwachi                                     -         Verbatim Recorder.
John Njuguna Gikonyo                          -         District Co-ordinater.
Aggrey Akaranga                                   -         Sign Language Translator

The meeting was called to order at 10:00 a.m. 

The District Coordinator welcomed the Commissioners and gave the opening remarks of the meeting for the day.

Commissioner Bishop Bernard Njoroge spoke briefly, and then he handed over to Commissioner Wanjiku Kabira. She gave

the formality of how the hearings will be conducted, and then handed over to Commissioner Wambua to greet the people and

to run the rest of the meeting.

D.O: …Mkutano wa siku ya Leo, on time tena, najua wametoka mbali, barabara zetu ni mbovu, tena nao wamekuja na, sijui ni

baraka  au ni namna gani? Naona tangu asubuhi mvua imekuwa ni  nyingi  sana,  kwa  hivyo  tunajua  ni  baraka  wametuletea.  Ni

kuwakaribisha tu katika eneo hili la South Kinangop, na kwa niaba  ya  watu  wa  Kinangop,  ninawauliza  mjisikie  huru  pamoja

nasi. Pamoja na hayo tunawahakikishia kuwa wakati  tunaendelea,  ni mvua tu ndio inatuzuia lakini watu wa Kinangop wako na

hamu sana kutoa maoni yao kuhusu Katiba na mabadiliko ya Katiba.  Sasa  ningependa kuwashukuru wananchi kwa kujitokeza

kwa wingi ili mtoe maoni yenu. Nadhani sitasema mengi kwa sababu kuna wataalamu hapa.

 Lakini kile nitasema tu, mkutano wa leo madhumuni yake ni ya maana sana,  kwa siku zijazo kwa nchi yetu.  Kwa  hivyo,  kile

nitaomba wakati ambapo mnapochangia, muwe mnaweka tu maanani zaidi kuwa ni Kenya ya aina gani ambayo tunataka vizazi

vyetu virithi kwa siku za usoni. Kwa sababu,  Katiba ni  sheria  kubwa  katika  nchi,  na  ndio  kama  mwongozo  wa  nchi  itaenda

namna gani na itatawaliwa vipi. Kwa hivyo, yale maoni  yote  ambayo  mnatoa  yatachangia  katika  mwelekeo  ambao  nchi  yetu

itachukua.

 Sitakuwa  na  mengi  sana  kwa  sababu  Commissioners  wako  na  programme  yao,  na  kuna  utaratibu  ambao  watafuata,

nikuwakaribisha tu pande zote katika kikao hiki. Kwa hayo machache nadhani nitarudishia bwana Bishop na kuwauliza muwe

huru  kutoa  maoni  yenu.  Nikidhani  leo  Commission  iko  hapa,  hawajapanga  safari  nyingi,  kwa  hivyo  mtoe,  hata  ile  ingine,  -

unajua  wazee  wengine  wanakuwa  wataalamu  wakiwa  kule  nje,  pengine  wakiingia  hapa,  huo  utaalamu,  ama  sijui  pengine

wakiona au kusikia Commissioners wako hapa wataingiwa na uoga sana, waseme yale mapendekezo yao hayatatiliwa maanani

sana, - toa yote, hata kama unaona pengine hauna uhakika nao,  kuna wataalamu wataenda kuchambua na pengine wataandika

vizuri  kidogo  kushinda  yale  maoni  ulikuwa  nayo.  Kwa  hayo  machache,  karibuni  Commissioners,  katika  South  Kinangop

division, na mtatuongoza katika sehemu iliyosalia, bwana Bishop karibu.

(Clapping).
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 Com.  Bishop  Njoroge:  Ahsante  sana  bwana  D.O.  kwa  kutukaribisha,  na  tunawahakikishia  mtoe  maoni  yenu  bila  uoga

wowote.  Hayo  ni  mawazo  mazuri  kutoka  kwa  bwana  D.O.  na  kwa  hivyo  hakuna  mtu  yeyote  ambaye  anaweza  kuogopa

kuongea  na  tuko  tayari  kabisa.  Ningetaka  kuwafahamisha  kwamba  siku  ya  leo  tumekuja  kwa  ajili,  -  ama  Commissioners

wamekuja kwa ajili ya kupokea  maoni kwa sababu ya Katiba -.  Ni vizuri  tuelewe  hivyo  kwa  sababu  mara  nyingi  tumekuwa

tukizunguka hapa Kinangop Constituency, kwa sababu ya civic education, kufunza watu, ili wajiandae kwa ajili ya kutoa maoni.

Watu wamekuwa wakitoa maoni wakati ambao haukuwa wa kutoa maoni, lakini leo ni siku ya kutoa maoni, ni vizuri tujifafanue

vizuri, leo sio siku ya kusomesha watu, ni siku ya kutoa maoni, kwa hivyo msidhani kwamba ni ile mikutano mingine tumekuwa

nayo ya kufunza watu.

Tuko tayari kupokea maoni kutoka- kama vile nimeona wengine wameandika kwa makaratasi- the Commissioners wako tayari

kupokea, - wengine wako tayari kuongea- mtu mmoja ameniambia “mimi nataka kuongea sitaki kutoa makaratasi,”-  ndio,  mtu

ako huru kuongea ama kutoa karatasi, ama kama bado kuna wale wamefika kile kiwango cha juu cha technology ya computer

pia  views  zenu  zitapokelewa.  Hali  ile  yeyote  ambayo  maoni  yako  yako,  uko  huru  kutoa  maoni  yako.  Kunaweza  kuwa  na

wengine kati yetu ambao wako na shida, wanaweza kuwa na shida ya kuongea Kiswahili ama Kiingereza. Ongea lugha yoyote

ile,  ambayo  unaweza  kujieleza  vizuri.  Kuna  watu  ambao  watakalimani  lugha  ile  utatumia.  Kama  wewe  unajua  Kikuyu  ndio

unaweza kutumia, basi ongea Kikuyu, tutatafsiri.

 Nafikiri kwa hayo, sasa tutataka kuwakabidhi Commissioners watueleze. Okay, ahsante. Nimekumbushwa ya kwamba hatuna

haraka. Kama vile bwana D.O. amesema, ni siku ya kutoa maoni, hatuna haraka. Tumepanga kumaliza mkutano wetu saa  kumi

na moja, lakini sisi ni watu ambao tunaweza kuangalia tuone watu watakuwa wamefika wapi,  tuone kama tunaweza kuongeza

muda mwingine. Lakini pia tumebarikiwa sana hapa kwetu  Kinangop,  kwa  sababu  hata  kama  hatutaweza  kuwasilisha  maoni

yetu hapa leo,  kesho tuko Engineer, na ni karibu tu, kwa hivyo tumebarikiwa sana,  tuko na nafasi mbili ya  kutoa  maoni  yetu,

unaweza tolea hapa leo,  ama kule Engineer kesho.  Kama  una  rafiki  yeyote  ambaye  ulisikia  akisema,  alitaka  kutoa  maoni  na

akachelewa,  basi  mwambie ana nafasi  nyingine  kesho  kule  Engineer  mchana  wote,  lakini  leo  tuko  hapa  mpaka  saa  kumi  na

moja na kama kutakuwa na haja ama sababu tutaongea tuone vile tunaweza kuongeza huo muda. Kwa hivyo, karibu.

Com.  Kabira:  Habari  za  asubuhi!  (Speaks  in  kikuyu),  translation:  nitamuuliza  Commissioner  Wambua  awasalimie,  halafu

tutaanza. Vile tutafanya Com. Wambua akisha wasalimia, yule atazungumza atakuja hapa na atapatiwa microphone, awaangalie

na atuangalie, halafu kuna mtu mwingine  hapo,  huyu  madam  mnaona  ana  machine,  tuta  record  na  mwingine  hapa  ataandika.

Kwa  hivyo  maoni  ikiwa  mmezungumza  itawekwa  kwa  cassette,  na  mkiwa  na  maandishi,  mtapeleka  huko  ukimaliza,  halafu

utaandika jina lako na u-sign kuwa umetupatia hayo maoni. Ahsante! Nitampatia Com. Wambua.

Com. Wambua: Hamjamboni! (Answer: hatujambo). Hamjambo tena,(answer: hatujambo)-
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(Interjection) 

Kwa hivyo tungelipenda kuanza sasa,  na  kama  mlivyoelezwa,  mnaweza  kuzungumza  tu  ama  unaweza  kupatiana  maoni  yako

kama  yameandikwa,  na  kawaida  vile  tutafanya  kama  unatupatia  memorandum  ama  maandishi,  tutakupatia  muda  tu  utueleze

kwa kifupi maneno ambayo uliandika hapo. Kama unataka kutoa maoni bila kuwa na ouncilor ama maandishi, basi  tutakupatia

muda zaidi. Kawaida huwa tunapatia kama dakika kumi. Kwa hivyo, tungelipenda kuanza na yule aliyefika kwanza, na tutafuata

taratibu hizo tu. Yule alifika kwanza tutaanza naye.  Kwa hivyo tuanze  na  –first  come  first  heard-aliyefika  kwanza  tutamsikiza

kwanza, halafu tufuate hiyo list. 

Kwa hivyo naweza kumwita aje  hapa mbele,  na ukifika hapa tafadhali  utatueleza  jina  lako  ni  nani,  unafanya  kazi  gani,  halafu

unatoa maoni, maanake tunataka ku-

(Interjection) 

tunaanza  na  John  Kihoro…  utatuambia  jina  kwa  kurecord  halafu  utatuambia…  kazi  gani  unafanya,  halafu  utoe  maoni.  Na

tafadhali kama ni oral presentation ama kuzungumza bila memorandum tutakupatia muda wa dakika kumi, utueleze kwa kifupi,

usipanue sana, halafu mtu yule anaye fuata, unaweza kuanza bwana Kihoro.

John Kihoro:  Ahsante sana Commissioners na watu ambao tuko hapa.  Mimi ni John Kihoro na ni  Chairman  wa  chama  cha

Ford- People katika sehemu hii yetu ya Nyandarua kusini. Mimi ningetaka – jambo la kwanza,  tumekuwa katika nchi hii kwa

muda  mrefu,  wa  vyama.  Na  vyama  vimekuwa  vikinyanyasa  watu,  kwa  sababu,  lazima  ukitaka  kusimama  kiti  kama  ni  cha

Bunge, ama cha udiwani unaambiwa ni lazima uwe wa chama fulani.

 Na  ukiaangalia hivi vyama, vyama vinaonekana ya  kwamba  vingine  vinanyanyasa  watu  sana.  Vinakuwa  ni  kama  vyama  vya

watu, kama kampuni za watu, na hiyo mimi ningependa kuwe na indepent candidates.  Iwe katika sheria ya Kenya.  Hata kama

kutakuwa  na  vyama  vingapi  ama  vingapi  lakini  pia  kuwe  na  independent  candidates,  ambao  kama  wanajijua  wanaweza

kusimama katika sehemu yao, kwa sababu wakubwa wengine wanasema “huyu asikubaliwe na asipewe clearance ya kusimama

na chama fulani.” Hilo ndilo jambo langu  la  kwanza  ambalo  ningependa  nchi  yetu  sasa  iweke  katika  Katiba,  lazima  tuwe  na

independent candidates. 

Jambo  la  pili  ambalo  ningetaka  hii  nchi  yetu  iwe,  -  tunasema  ni  nchi  ya  watu.  –na  hii  ni  masikizano  ya  wanaotawaliwa  na

wanaotawala. Kama ni hivyo, sioni ni kwa nini sheria zinatengenezwa na zikifanya kazi raia au watu wenyewe hawana nafasi ya

kusema mwisho. Na ndio ningetaka katika sheria ambazo zitakuja kuwe na referendum. ‘Maoni yetu’, -hata  kama hatujasoma,

ikiwa pamoja na ya wale wamesoma, wataalamu wanaweza kuwa na mjadala ambao,  tunaona wale wabunge ama wale watu

wakubwa katika nchi, wanafanya  jambo  ambalo  si  la  haki,  likiletwa  kwetu  tuambiwe  tuseme  “yes/no,  yes/  no,”sisi  raia.  Sisi

tunaelewa ya kwamba hilo jambo ni letu, si la wakubwa wenyewe, na wakitaka kugeuza jambo hata sisi raia tuwe na nafasi ya
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kusema.

 Jambo la tatu ambalo ningetaka Katiba iweke,  ni ya kwamba,  tumefanya kazi,  -kuna departments  za serikali-  na departments

zingine ukienda kupeleka  jambo,  husikizwi.  Na  kwa  sababu  husikizwi,  nilikuwa  nikitarajia  tuwe  na  ofisi  ambayo,  hata  kama

wewe ni wa department hiyo uwe ukipeleka malalamiko yako. Ile ofisi nasema ni ya ‘ombudsman,’ mahali ambapo,  hata kama

sijasoma, hata kama sisikizwi na department fulani naenda huko, huyo mtu anajibu na kusema ya kwamba hii ni complaint.

 Na jambo la nne ni hii habari ya Local Authorities. Tumekuwa na local authorities katika nchi yetu, ambazo zinaokota pesa,  na

vile hizi pesa zinaokotwa, vile zinatumiwa, huwezi kujua wale walitoa kama ni watu wa maduka,  kama ni wa nini, unaona huko

hakuna  kitu.  Kwa  mfano  zamani  tulikuwa  tukiona  local  authorities  inaleta  pipa  ya  takataka,  na  hiyo  takataka  ikijazwa  hapo

inakuja inachukuliwa. Lakini siku hizi unaona Local Authorities ziko ambazo huelewi zinafanya nini. Kwa hivyo kama ni Local

Authority  katika  sehemu  fulani,  lazima  zipewe  uwezo  fulani.  Kwa  mfano,  zamani  local  authorities  zilikuwa  zikiangalia  elimu,

zilikuwa zikiangalia hospitali katika sehemu zao. Lakini siku hizi inasemekana ni mambo ya serikali kuu.

 Na hii serikali kuu inasemekana ni serikali kuu, unaona mahali pengine kama ni hosptali hakuna madawa, kama ni shule, hakuna

waalimu wa kutosha,  unaweza kuona darasa  moja lina wanafunzi sitini au thamanini na mwalimu ni mmoja, na inasemekana  ni

shule ya serikali. Kwa hivyo, hiyo ningependelea kama ni Local Authority, katika mahali wanakaa,  wapewe uwezo juu ya hiyo

elimu na pia health services.

 Na jambo langu la tano, nataka kusema ya kwamba, watu hawa wakubwa, (Pause) – okay-,  nataka kusema, National leaders

kama President  ama yule ambaye anapatiwa  mamlaka,  asiwe,-  ikisemekana  kama  vile  tumekuwa  tukiambiwa  kwa  miaka  hii

yote imekwisha, tunaambiwa ati mtu ni above the law. Huyu mtu ambaye anakuwa above the law,  -hata  unaona  kwa  mfano,

mimi nimekuwa Chief- unaskia unaambiwa ati kuna sheria imetoka juu, huwezi kujua kama ni ya D.O.  huwezi kujua kama ni ya

D.C.  huwezi  kujua  ni  ya  nani,  unaambiwa  lazima  uongee  hiyo  sheria  kutoka  juu.  Basi  kama  kuna  viongozi  wa  nchi,  ambao

wanasemekana ya kwamba ati wako above the law, hiyo isikubaliwe. Katiba ambayo mnataka kutengeneza  hii,  kusiwe  kuna

mtu ambaye ako juu ya sheria.  Kila mmoja akifanya makosa,  kama ni President,  kama ni Councilor,  kama  ni  Chief,  kama  ni

nani, ashitakiwe na kusiwe na mapendeleo. Kwa hivyo ‘above the law’ hiyo mkatae kabisa.

 Jambo  langu  la  sita:  ni  hii  habari  ya  pesa  ya  nchi.  Naona,  kwa  mfano  hii  pesa  ya  nchi  yetu,  wakati  wa  kwanza  ilikuwa  na

kichwa  ya  President  Kenyatta,  sasa  ina  kichwa  ya  Moi,  je,  Moi  ataondoka,  sasa,  tena  itakuwa  na  kichwa  ya  President

mwingine? Kwa hivyo inakuwa  kila  wakati  pesa  ikija  inakuwa  ni  ya  mtu,  badala  ya  kuwa  ya  nchi.  Na  ningependelea  kama

ikiwezekana, pesa ziwe zinaonyesha nchi yetu.

 Kwa mfano sisi tuna mlima hapa  ambao  unaitwa  Aberdare,  kule  maji  ya  Nairobi  inatoka,  si  basi  pesa  zetu  zingine  ziwe  na

Aberdare?  Zingine ziwe na Giraffes, zingine ziwe na (Inaudible),  badala  kila wakati  ukiongea zinaonekana hizi pesa  ni  za  Mtu

ukiongea unasema hii pesa ni ya Moi, hii pesa ni ya Kenyatta, na Kenyatta sio nchi, Moi sio nchi, pesa  ni ya Kenya.  Basi kuwe

na pesa ambazo zinaonyesha alama ya nchi na sio alama ya mtu.
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 Yangu ya  mwisho  ni  hii  habari  ya  brutality  ya  polisi.  Inaonekana-  mimi nimekuwa  mwana  siasa  –  juzi  tulipokuwa  tukifanya

mikutano ya 97,  ilisemekana  kuna  I.P.P.G.  ambayo  ilisemekana  ati  watu  wakiwa  wanataka  kufanya  mikutano,  inasemekana

waende police.  Juzi naenda police,  tukija hapa tunafukuzwa na watu wa K.A.N.U.  hawafukuzwi, unaona Chief anafukuza sisi

watu wa Opposition, anafukuza watu wa vyama vingine na yet, hawa watu wengine hawaulizwi. 

 Nasema hii brutality, hata hawa watu wanasema ati wanafanya kesi,  wanasaidia chama,  kuwe  na  sheria  ambayo,  hata  kama

kunakuwa na President,  hata  kama  ni  nani,  watu  wa  administration  wasiwe  kama  youth  wingers  wa  President.  Wakubaliwe

wawe ma-officer,  ni watu qualified,  wameenda  course,  wasiwe  youth  wingers  wa  serikali.  Wawe  watu  wa  kusema  kama  ni

orders, watolewe orders za watu wote.  Kwa sababu kuna wakristo,  kuna makafiri,  kuna waislamu, lakini inaonekana tu kama

ni hiyo habari ya kufanya mikutano, inaonekana kama mkutano ni wa K.A.N.U.  tu,  ama chama kinachotawala,  hao wengine si

kama  watu.  Wanafukuzwa,  tunawekwa  cell,  tunalala  huko,  hayo  mambo  yafupishwe  kabisa  na  yasikubaliwe.  Kwa  hayo

ningesema nimefikisha ile ambayo nilikuwa nimetayarisha, na nasema ni shukurani nafikiria nimeweka sawasawa.

Com. Wambua: Ahsante sana bwana Kihoro. Wale ambao watakaomfuata wafuate mfano huo huo, kwani amechukua dakika

kumi kamili. Kwa hivyo, swali moja tu Bwana Kihoro; haya maswala ambayo unataka yapelekwe kwa refurendum, ni maswala

yote au kuna maswala fulani?

John Kihoro:  Kuna  maswala,  kwa  mfano,  wabunge  wanaenda  bunge,  kuna  mahali  wanasema  wanataka  75%,  na  unasikia

vilevile  wanashindana,  inasemekana  hata  hawakubaliani,  inakuwa  ni  Presidential,  anatoa  kitu  kama  decree,  badala  ya  hiyo,

kama wamekosana huko,  badala  ya kung’ang’ana na wanang’ang’ana kwa sababu ya sheria yetu, hiyo maneno iletwe kwetu,

sisi tujiamulie. Tubebe msalaba wetu. Lakini watu mia mbili wanatukatia jambo watu milioni thelethini au milioni kumi, tunaumia

kwa sababu ya selfishness ya watu mia mbili.

Com. Wambua: Ahsante sana bwana kihoro. Mtu atakayefuata ni Father Kiarie.

(Interjection).

Com. Wambua:  Kuna – nafikiria kuna memorandum ambayo itatolewa hapo na… sijui jina lake,  lakini kwa niaba ya  Father

Kiarie, kwa hivyo unaweza kuja hapa mbele tafadhali halafu utueleze memorandum iko na nini. Uko na nafasi tu ya Highlights

pekee yake, kwa sababu huwezi kusoma hiyo memorandum yote. Una dakika tano pekee yake.

Paul Munyuiri: Jina langu ni Paul Munyuiri kutoka shule ya parokia ya Njabini Catholic church, ambayo ina watu elfu tano mia

sita. Mambo ambayo tumeyategemea au tumeangalia – I think I should use English, it’s faster-okay we have the preambles and

this is: that the constitution be made by the people of Kenya, the people of Kenya are sovereign, no law or authorities above the

people, Kenyans are committed to democratic values of constitutionalism, equality and the rule of law. Kenyans are  committed
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to the future of Kenya,  as  a united and indivisible country and composed of people  of diverse culture,  whose rights are  easily

inviolable, the language of the constitution should be simple to be understood by the Kenyan people.

 Exceptions to rights should only be coming by where ‘several rights conflict,’ then  we  need  the  direct  principles  of  the  state

policy.

 One: On National philosophy and guiding principles, Gender equality and protection of rights, of the minority are  elements of a

just society,  all the political regions of the country are  entitled to equal development.  Children, young people,  the  elderly,  and

other vulnerable groups should be protected.  Traditional customs should  be  guide  lights  in  the  society,  provided  they  do  not

harm any sector of the society. Of particular importance would be the formation of village councils of elders.

 Democratic  principles:  All  belong  to  the  people  and  are  exercised  on  behalf  through  representatives,  sensitive  and

accountable  institutions  of  governance.  Constituency  and  the  rule  of  law  must  be  adhered  to.  All  human  beings  are  equally

entitled to civil, political,  economical,  social,  cultural  and  developmental  rights.   Natural  resources  belong  to  all  citizens.  The

natural environment must be protected. Citizens have the right to associate without any hindrance. 

Constitutional  Supremacy:  On  constitutional  change  the  constitution  must  indicate  that  in  the  event  of  overhauling  the

constitution, all Kenyans shall be  involved. In the event of the amendments,  these shall be  subject  to a referendum before they

are enacted by Parliament. This will keep Kenyans abreast with hitherto development in their constitution.

Human Rights: Every Kenyan shall be  guaranteed food,  shelter,  clean water  security health care  education and employment.

Every  Kenyan  shall  be  entitled  to  social,  economic,  political  and  cultural  development.  Primary  school  education  should  be

made compulsory and free for all Kenyans.  Secondary and University education should be accessible  to the poor,  the  bright,

young  people.  All  workers  should  be  guaranteed  the  rights  to  Trade  Unions  representation.  Capital  punishment  and  torture

should  be  outlawed.  Kenyans  should  be  guaranteed  the  freedom  of  movement  association  and  expression.  An  independent

Human  Rights  Commission  should  be  established.  The  Director  of  this  Commission  must  be  accorded  security  of  tenure.

Minority and underprivileged handicapped and aged, rights must be guaranteed. 

Citizenship: All people born in Kenya of parents who are  both Kenyans,  all children born outside Kenya,  of parents  who are

both Kenyan citizens, all children born of one Kenyan parent,  regardless  of gender,  spouses  of Kenyan citizens, regardless  of

gender must be entitled to automatic citizenship even when they are citizens of their own countries. The constitution should allow

dual citizenship. Missionaries should be exempted from any form of taxation. 

Land  and  Property  ownership:  The  government  should  have  power  to  compulsorily  acquire  private  land  for  purpose  of

development  of  social  amenities  e.g.  roads,  hospitals  schools,  extraction  of  minerals,  for  the  purpose  of  the  country’s

development.  The owners must be  fairly compensated and promptly.  The  Ministry  of  Local  Authority  should  have  power  to
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control  the  use  of  land.  The  government  should  reclaim  big  chunks  of  land  that  are  not  put  into  proper  use  for  economic

development. There should be a ceiling of acreage of land owned by individuals, and the issue of squatters be addressed.

Men and women should have equal access  to land and property  ownership.  Kenyans should have constitutional rights to own

land and property entitled in any part of the country. 

Government:  Parliamentary government should be adopted.  Real power  of the government should lie in the  Parliament.  The

Legislature has Supreme Authority. Parliament should appoint  a prime minister from majority party to be  in charge of the daily

running  of  the  government  and  directly  accountable  to  parliament.  There  should  be,  independent  three  arms  of  government,

there should be absolute separation of power reinforced by operational checks and balances.

The Executive: Qualities of a President:  -  must be  born in Kenya,  Have a degree of prevalence,  education,  sound mind and

good conduct, integrity, economically stable, and should declare wealth. Age should be 35 to 60 years,  no criminal record  and

of course must be married and with a stable family.

Powers:  Appoint  Ministers  and  constitutional  officers,  after  being  vetted  and  approved  by  the  Parliament,  run  government

affairs as  approved by  the  Parliament,  two  years  term  of  office-five  years  each.  Cabinet  Ministers  must  not  be  drawn  from

members of Parliament, - that is separation of power-, cabinet should be answerable to parliament, Prime Ministers must attend

Parliament and answer questions,  the Chief Executive can be removed from power  by Parliament- the Legislature-,  be  above

30  years  of  age,  have  at  least  a  Diploma,  no  gender  discrimination  or  handicapsy,  no  criminal  record,  be  a  resident  of  the

constituency.  The  constituents  must  be  empowered  by  the  constitution  to  recall  their  M.P.s  in  the  event  that  they  are  not

satisfied with his or  her representation or  performance.  This should be done through collection of 1,000  signatures  across  the

constituency, registering people’s disqualifications.

Powers:  Parliament should vet the appointment of Ministers,  assistant  Ministers to make the ministries more  professional  and

accountable, court judges through parliamentary judicial Commission. 

 Public service Commission officers:

Interjection  (In the background: ‘time is running out.’).

 Okay,  since  time  is  running  out,  we  have  also  taken  into  consideration  the  use  of  natural  resources  to  all  through  out  the

country, the electoral  process  must also be fair and free,  all political parties  should be registered and be guaranteed operation

and be funded from the ex-chequer, Commissions of inquiry should be formed by Parliament and clear findings be given to the

Kenyans, Civil and public education should be given to all Kenyans.
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We  also  have  concerns  where  we  have  conflicting  views,  they  should  be  carried  out  to  a  National  referendum,  and  this

memorandum was compiled by twenty two participants after collection of their views, the parish priest  was in charge,  we had

the  seminarians,  we  had  two  sisters,  people  from  catholic  justice  and  peace  Commission,  C.W.A.  that  is  catholic  women

association, catholic men association were there, we had choir representatives, we had youth, we had people who are  disabled,

we also had single parents.

 

Thank you.

Com. Wambua: Register the memorandum there, and it will be accepted.

 (Com. Prof. Wanjiku speaking from the background, not clear.)  

     

Com. Wambua: Kuna mtu ambaye hawezi kuelewa Kiingereza hapa? 

(Answer: wengi.)      

     

Com. Wambua: Wengi. Hamukusikia mambo ambayo yalizungumzwa hapa?

(Hatukusikia).

Com. Wambua: Basi wale ambao watazungumza kwa Kiingereza, na  wale  ambao  wataleta  maandishi  hapa  ikiwa  na  maoni

yao,  tutajaribu  kwa  kifupi  tu,  kutafsiri  yale  ambayo  watakayo  sema.  Kwa  hivyo  msiwe  na  shaka  ati  hamuelewi  kitu  gani

kinasungumzwa hapa, tutapanga huo mpango. Lakini tutaendelea. Tumwite bwana Joseph Mbatia. Joseph Mbatia yuko wapi?

Interjection.

From the background: Mbatia alikuwa hapa mbeleni, lakini ameniwachia memorandum yake.

Question: Imeandikwa kwa Kiswahili?

Answer: Imeandikwa kwa Kiingereza.

Question: Na alikwambia ufanye nini?

Answer: Aliniambia nikupatie.

Question: Kwa hivyo hataki kuzungumzia mambo yake?
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Answer: Eee, aliniambia tu niwapatie. Lakini ni mimi namba mbili nafuata yeye, nitasoma yangu.

Question: Hii ni gani?

Answer: Hii ni ya Mbatia.

Question: Na wewe ni nani?

Answer: Mimi ni Gachomba.

Com. Wanjiku: What you do, just put it there. Read yours bwana Gachomba.

Gachomba:  Ahsante  sana  bwana  Commissioners,  na  watu  wale  tuko  nao  hapa,  wote  nawasalimu.  Yangu  nitagusia  sana

mambo ya Human Rights. Na zile niko nazo hapa kidogo ni guarantee…

Interjection

Com. Wambua: Mnaelewa hio lugha?

(Kidogo)

Gachomba: Guarantee the citizens Human Rights. Nitaweza ongea kidogo juu yake kwa Kiingereza vile nimeandika hapa.  In

the new constitution the government should recognize the role of Human Rights in the maintenance of self respecting and Nation

capable of charting out her own course of development,  convinced that the pursuit of basic Human Rights is a responsibility of

all democratic forces and aware that such rights have in the past been abused. 

Interjection. 

Com. Wambua: Which language do you want to use?

Gachomba: Ile nimeandika tu hapa.

Com. Wambua: umeandika kwa Kiingereza?

Okay what I was saying is that we have to observe,  in observance we get the policies  of  Human  Rights  that  the  government

should at least uphold at all costs. Sasa nitaanzia namba moja:
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♦ Right to life and security of person. 

♦ Right to food, clothing, shelter and medical 

Equipment.

Interjection.

♦ Treatment

 (Interruption from behind)

♦ Treatment, education, culture, social security, must all people have.

♦ Right to privacy of ones home, property and possessions.  

♦ Right of academic freedom, of schools and universities.

♦ Right to enter, remain and leave the country.

♦ Right to passport and general respect of our citizenship. 

Right to opposition, demonstration and petition for redress of grievances

♦ Rights to freedom of movement and residence in any part of Kenya.

♦ Right to freedom of assembly and meetings

♦ Right to freedom of trade and occupation.

♦ Right to a healthy environment

♦ Right to have and own property in any part of Kenya.

♦ Right to have proper fair and good behavior of government officials, and

♦ Right to fair and free, right review process of the Law.

That should be the government’s common pledge to all Kenyans.

 Hapo nitawachia hapo kidogo,  niongee  mambo  sasa  ya  vile  Commissioners  sasa  mmeingia  kwetu  tunatoa  views  ambazo  ni

Katiba ambayo tunaweza tengeneza ya watu wetu ya miaka kama mia mbili inayokuja, sivyo? Mimi ningependa kuuliza, sababu

tumekusanyika  hapa  sisi  wote,  Wakenya,  will  there  be  anybody  who  will  tamper  with  this  constitution  because  after  that

mnaenda kupeleka hii makaratasi  pahali pengine, will they be interfered with? Now lazima mtuambie kwa sababu hata wa leo

…

Interjection.  (From the Commissioners): Just  a minute, are  you asking us questions or  giving your views? Kwa hiyo maswali

ambayo umetuuliza, tupatie maoni yako, just give us your views stop asking questions.  
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Gachomba: Okay, haya maoni natoa ndio nasema iwe respected,  na kwa vile nimeyatoa, isiwe nikusema tu na mdomo. Kwa

sababu  hata  ile  Katiba  tuko  nayo  inatuonyesha  ukweli,  wazi  wazi  kama  vile  nilivyo  soma  hapa,  -  ‘You  can  own  property

anywhere in this country’.- Lakini tukiangalia sanasana kama wale watu wakutoka huko Molo walipigwa juzi na tuko na sheria

ambayo tayari imesema “we have to own that property.” It is in the constitution. Ndio maana nina sema kwamba in future if this

constitution shall not be tampered with, we shall be very happy.  And if it is tampered with, then there is no constitution making

here. 

Thank you sir.

Com. Wambua: We have noted that. Only one clarification to be made here. Are you talking about the new constitution or  the

old one?

Gachomba: In the new constitution. In the past the constitutions have been tampered with.

Com.  Wambua:   Okay  register  ile  ya  bwana  mbatia,  akija,  akipenda  kuzungumza  machache  juu  ya  memorandum  yake,

tutamruhusu. Okay, we proceed, tutaita Peter…

Interjection: Aria  mataiguaga  Githungu,  maundu  maria  mamwe  ahutia  ni  wiyani  wa  muoyo  wa  munddu  na  uwitir.

Ahutia  uhoro  wa  kugiana  na  maunde  maria  matuthiururikiirie  marokorwa  mari  mega  akorwo  ni  ta  mai,  akorwo

maundu macio mari mega  maikaire  uria  kwigiriire  matikahutio.    Akorwo  ni  ta  ithaka  mundu  ni  agie  githaka  o haria

Kenya yaruma. Macio ni maundu ma mamwe maria agweta maria andika thiini wa memorandu.

Com. Wambua: Thank you very much…thank you very much… Peter Kibe Kang’ethe.

Peter  Kibe  Kang’ethe:  Okay,  ahsante.  Nina  furaha  kufika  mahali  hapa,  na  nitazungumza  kwa  Kiswahili  kwa  sababu

nimeandika  kwa  Kiswahili,  ingawaje  mimi  ni  mkikuyu,  lakini  nitazungumza  kwa  Kiswahili,  ndio  tuweze  kuelewana  sote.

Ninataka kuzungumzia – inaonekana watu wengi wa- Shida imekuwa sana katika serikali kuu, ama wale wamechukua nyadhifa

za kiserikali, ndio maana tunagusia sana mambo ya kutoka Rais kuja chini, kwa maana ndio imekuwa ngumu kwetu,  ingawaje

tumekuwa na Katiba ambayo ni nzuri, lakini imekuwa imeshikwa vibaya. Sasa nataka kusema ya kwamba,  nchi hii kama ilivyo,

ni nchi ya kidemokrasia, na ni nchi ya wananchi, ni yetu. Sio nchi ya mtu binafsi ama kundi la watu. Hiyo ikae namna hiyo. Isiwe

inakuwa captured na watu binafsi. Rais asiwe na uwakilisho wowote wa bunge. Hii ni kwa sababu sisi wafrika tuko na tegemeo

ya  kuwa  mimi nikiwa  Rais  basi  sisi  watu  wa  Njabini  stima  zitakuja  na  hazikuweko,  barabara  zitatengenezwa  na  kulikuwa

hakuna, yaani utajiri wote utarudi Njabini kwa sababu mimi natoka Njabini.  Lingine, Rais anapaswa kuchaguliwa na wananchi

kwa kura ya siri, na iwe ni asilimia 51%. 
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Kenya mzima awe na 51%, lakini sio awe amechaguliwa na kura 45% anaandikiwa President.  Hata afadhali twende kwa duru

ya pili. Akisha apishwa, Rais achague baraza la mawaziri wasio zidi kumi  na  watano.  Na  wizara  zisizo  zidi  kumi  na  tano,  na

manaibu wasio zidi kumi na watano. Tumeona katika siku za usoni ama za nyumani, Rais anatuambia,  oh,  nimechagua mawaziri

kumi na watano, wizara kumi na tano, mawaziri thelathini ama arobaini.  Hii si mzuri, kama wizara ni kumi na tano,  na nchi yetu

ni nchi ndogo  nchi  masikini  hakuna  haja  ya  wizara  nyingi.  Wizara  kumi  na  tano  mawaziri  kumi  na  watano  manaibu  kumi  na

watano.  Okay,  tena  kuwe  na  parmanent  secretary  mmoja  katika  wizara,  na  huyo  parmanent  –hata  kizungu  na  Kiswahili

kinasema vizuri- parmamnent secretary,  huyo ni katibu wa kudumu. Sasa  utakuta waziri anabadilishwa na P.S.  anabadilishwa,

hiyo  ofisi  inabaki  nill.  Inabaki  empty  handed,  sasa  kutakuja  waziri  mwingine  na  kuje  P.S.  mwingine,  sasa  wataanzia  wapi?

Hakuna mtu wa kumwambia mahali ataanzia mambo. 

Okay,  Rais kupendekeza baraza lake la mawaziri kwa bunge  kwa  muda  wa  siku  saba  baada  ya  Rais  kuapishwa.  Wabunge

kuchagua  makamu  wa  Rais  kutoka  kwa  baraza  la  mawaziri.  Hii  ifanywe  bila  kuangalia  chama,  au  makamu  wa  Rais

apendekezwe na chama ambacho kina wabunge wengi bungeni, kwa sababu nchi yetu ni ya vyama vingi, kwa hivyo kuwe na

uhuru wa watu wote wawe wanachangia katika serikali. 

Wabunge kuwajaribu mawaziri kwa muda wa wiki tatu na kuwafanyia marekebisho.  Marekebisho hayo,  ni  kwa  sababu  Rais

anaweza kuchagua waziri ambaye hajasomea wizara ambayo anapewa, na wabunge wataenda wamjaribu- Mr Kibe,  umepewa

wizara ya elimu, je, umesoma? Je una elimu ya kutosha katika wizara hiyo? Utakuta mtu amepewa wizara ya afya, na yeye hata

hajui madawa ni nini. Hata akipewa madawa anauza, kwa sababu hajui madawa ni nini, au ni ya nini. Kwa hivyo, Bunge iwe iko

na uwezo wa kumjadili huyo mtu kama anaweza kazi hiyo ama hawezi. Kama hawezi, Rais anaambiwa kwamba  ondoa  huyu

tuletee mtu mwingine. 

Okay,  Rais awe mwajibikaji.  Kuajibika kazini. Akiwa kazini awe  huyo  mtu-,  ni  kumuajiri  tumemuajiri,  sio  yeye  ametuajiri.  –

Kwa hivyo awe mwajibikaji kazini, akiwa katika ofisi hiyo afanye kazi kama mwajiriwa sio kama ofisi ni yake.  Awe anafanya

kazi yetu – mwajibikaji-.Kitu kama akiharibu jambo fulani, Rais awe akishtakiwa,  kama atapatikana na makosa;  na asiwe juu

ya sheria- above the law-.Kwa sababu hiyo ndio kitu inatusumbua, hata Rais hawezi kuwa mwajibikaji katika Kenya.  Kwanza

hiyo tukikataa kubadilisha, katika siku za usoni, Kenya haitakuwa na Rais ambaye ni mwajibikaji. 

Kwa sababu yeye yuko above the law atakuwa ana-violate  kila kitu. Mambo mnayompa afanye yeye anafanya vile anataka,

sio vile nyinyi mnataka.  Mkimpeleka kotini,  hiyo  inatupiliwa  mbali.  Sasa  nakuja  kwa  mambo  juu  ya  mkuu  wa  sheria.  Na  hii

ndiyo ya mahakama na ndio imeleta shida katika hii nchi yetu. Achaguliwe na Bunge na awe mwana sheria,  asiwe rafiki wa mtu

yeyote  aliyefikishwa  mahakamani.  Kisheria,  mhalifu  atangazwe  kuwa  huyo  mtu  ni  mhalifu.  Sijui  kama  ndivyo  ilivyo  ama  ni

kuharibu wanaharibu katika sheria ya sasa, utakuta mkuu wa sheria anaenda kotini anasema “huyo mtu wachana naye.” 

Umempeleka kotini, anatolewa polepole, polepole. Haya, ni makosa saa hii kuwa na waziri anayeitwa Kipng’eno arap  Ng’eny.
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Ni makosa makubwa sana. Kwa sababu huyu mtu ako na mashitaka kotini, na hakuna – ameshikiliwa tu na Rais – kwa sababu

Rais yuko above the law, na huyo mtu yuko na mashtaka ya kuiba mamilioni ya pesa  na bado  huyo mtu ni waziri. Kama mtu

ameshikwa na makosa,  inafaa aondolewe.  Kuna watu wengi wamesoma na hakuna kazi.  Sasa  nchi  yetu  inafaa  iwe  na  sheria

ambayo itasimamia kila kitu cha mwananchi. Mtu kama amefanya makosa anatolewa na anashtikiwa kotini.  Na  huyu mkuu wa

sheria  naye  ahakikishe  sheria  zote  zimetekelezwa  na  zimefuatwa.  Na  akifanya  makosa  –  yeye  mkuu  wa  sheria-  yeye  pia

aondolewe. Kuwe iko body ya kumuondoa, sio tu mtu amewekwa hapo. Na  ndio maana mambo yetu inaharibika kwa sababu

kila kitu ni Rais, kumchagua- Rais, kumuondoa- Rais. Kama Rais hataki kumuondoa, hawezi kumuondoa.

 Haya,  awe  mwajibikaji  katika  kuishauri  serikali.  Tumekuwa  na  wakuu  wa  sheria  wengi  katika  nchi  yetu  ya  Kenya.  Na

wamekuwa – kazi yao ni kupotosha serikali, - hawawezi kuambia serikali mambo ya ukweli kisheria.  Akiwa kama mshauri wa

serikali,  anafaa awe mtu ambaye anaambia serikali-“hapa unaanguka,” “hapa unaenda vibaya, hapa unaenda  vibaya”-,  namna

hiyo. Kule ambako serikali inaenda vizuri, anasema sasa tunaenda vizuri. Lakini tumekuwa na wakuu wa sheria wengi ambao ni

wa kubandikwa,  kubandikwa,  kubandikwa.  Awe akishtakiwa kama ako na makosa.  Iwe iko body,  akifanya  kosa  hata  yeye

aweze kushtakiwa. Haya nimekuja sasa makamu wa Rais na mawaziri na manaibu wa mawaziri. Wawe watu wasio na hatia ya

ufisadi ama uhalifu  wowote.  Siku  hizi  tumekuwa  na  mawaziri,  manaibu  ambao  wako  na  record  ya  uhalifu  lakini  bado  wako

kazini. Watu ambao wanalingana na  wizara  wanazopewa  –  hiyo  nilikuwa  nimetaja-.  Watu  ambao  ni  waajibikaji  kazini.  Kazi

ambayo wamepewa ikiharibika wawe wanashtakiwa kotini, na afungwe maisha. 

Interjection 

Makatibu na wafanyikazi wote wa serikali na mashirika ya serikali,  hizo zote zisimamiwe na watu ambao ni waajibikaji  kazini,

na watu ambao wanalingana na wizara ambazo wanapewa.  Kama vile nilikuwa nimesema, sio mtu kuokotwa tu huko anakuja

anapewa kazi.  Nayo upande wa utawala,  from P.C.  kuja hivi mpaka chief. Hiyo turudishiwe  sisi  wenyewe.  Tunaletewa  watu

bogus!  Watu  wabaya.  Hata  huwezi  kuenda  kumuuliza  swali.  Turudishiwe  sisi  wenyewe,  tuwe  na  uhuru  wa  kuwachagua.

Nitamalizia hapo na jina langu ni Peter Kibe.

Com. Wambua Okay, tuendelee, na tutaita bwana Joseph Macharia.

Joseph  Macharia:   Nii  nigwaria  na  Gikuy.   Ritwa  riakwa  ni  riu  ndetwo  Joseph  Macharia,  na  ndoiga  ngwaria  na

Gikuyu nitondu ona mahinda maria ndathiite murim, nithiite  kinya  Holland na ndariire  na Gikuyu.    Nekio  riu gwaria

na Gikuyu.  Wa mbere  ngwenda  kugweta  uhoro  was  kuma  mwena  wa  na  iguru.    Kuma  naigoro  kuma  kweri  lights.

Kyama kya mutogoria Rais amberirwe ni kuma thine wa bunge, na are thine wa bunge, thine wa Kenya ni kwaririwe ni

kugea na kyama kigi. Dauga kukagia  kyama  igire  kyama  kya  buge  kana  kyama  gia  kuma  okodo  profess  modu  omwe

omwe  nigetha  Rais agiitokyo  odo akaba  rieta  kyama  kiu.  Polytechnic  hio  ni  ketha  aitekeryo  kana  ni  waothire  thikari

kana ni waothire da gorori. Todu odo dukaga niodo wa President atweka overall yaani dwigatweke President ni above
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the  law.  Toke  mwena  ene  wa  kutore  coujooni  ni  mwaka  fulani  itogoragia  areo  kuaka  manyuba  kushoka  kuree

planning  thaine,  todu  nidarikana  urya  ndare  murimo  nidonire  orya  maigagia  na  guku  thii  na  igerete  madukaini  ni

tinyuba syabere gwako ni farafara yaberirwe kwejwa nyuba shyabirerwe kuakwa kwa ogwo ni plan ya birirwi.

 Mwagana tudo ni uhoro wa migoda, kuri migoda megi ikaraga toho na gutiwira iritugarirwo na ado maikarite gishagi

maitereri kou matere odu maikaga, kyogu migoda hiyo  yatweke  ya thirekari.  Nigetha  migoda  ikarimwo  tugatoma  irio

ulaya  economy  itige  kuthoka.  Ndwoke  mweno  wa  agriculture,  griculture  matishoke  kuikara  mishye  kwao  maoke

mogodaine makona wera huyu  wararutwa  nigetha  makabuditya  mudu  wera  ushyo  tudo  murimi  aremaga  rii  na  arimo

atwari irimo shyake igatweka  rimwe tijega  todu  dare  mudo  amwonirie  todu  mugriculture  aikaraga  gwake  hata  ginya

ya ritwo. Ndike horo wa mwishi waiya ido shya  modo  na kumutunya,  naonekane  aika  ogwo na igoti  rine  naika  ogwo,

mwishi  wa  kuiya  ido  shya  ado  kuiya  na  karamu,  haiya  ido  shya  thirikari  tudo  shyake  ni  shya  ado  dagashoke

kuchechjwa atwarwe ministry ige athie akaiye  kwoo,  mwishi  ni  mwishi  atwarwe  gotine  ona akorwa  ni  President.  Jike

horo  wa  mikanya  ya  mwoshie,  thine  ya  mikanya  ya  mwoshie  maida  matene  anake  matithakaga  na  hairetu  hogu

mathakaga  nao  na  kumanyita  na  hinya.  Kyogu  agikorwa  mudu  murume  ni  awanyite  mutumia  na  hinya  hushyo  ni

arigwe  ni  kuitwo.  Amenyekana  fyo  fyo  hogwo  digwo  aigete.  Ni  maodo  makwa  mare  kweda  muno  kueda  kumaria

kumakinya hau.

Translator: 

Com. Wambua: Okay ahsante sana bwana Macharia, anayefuata ni bwana Zacharia Kimani.

 (A question from the background- not clear). 

Answer:  Hapana  tulieleza  hapo  tulipoanza,  tunafuata  taratibu  ya  majina  ambayo  imeandikwa  hapa.  Kama  uliandikishwa

kwanza wewe  utakuja  kwanza,  kwa  hivyo  hakuna  yule  ambaye  atafanya  shortcut.  Hii  ni  sheria  ambayo  tumeweka  na  tujue

tutafuata hii hapa. Kwa hivyo msiseme kuna mtu alikuja na akapita.  Na  wale ambao bado  wanataka kutoa maoni yao,  register

bado iko hapo kwa hivyo andikisheni majina yenu huko halafu tutaendelea kufuata majina vile yalivyoandikwa.  Endelea bwana

Zacharia Kimani.

Zacharia Kimani: Okay, ile mimi nataka kusema, the President should not be above the law, and the winning President  should

garner 51% of the popular  votes on top of the 25% percent  votes in five provinces.  In case  of  no  outright  winner  in  the  first

round, a run off between the top two candidates  should be held within twenty-one days.  The President  should not appoint  top

government officials e.g.  Ambassadors,  Heads  of parastatals,  so  named.  But  should  confer  with  parliament  for  the  updating,

which should have two-thirds majority.

 The three arms of government should  be  (Inaudible)  independent  of  each  other.  I  support  the  abolishment  of  the  provincial
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administration, for it has proved to support the ‘status quo’. I want devolving of power,  but we should not adopt  the Majimbo

government. Rather, I prefer prime ministerial government, where we have a ceremonial President, with the Prime minister being

the Executive, running the government affairs. I support the creation of an office of an ombudsman.

 Eight, I want to support  the calls for amendments,  but it should be only after a redecision.  In case  of  those  who  have  stolen

from public coffers, they should be made to pay, with interest at the current market rates.

I want to  support  the  over  hauling  of  the  electoral  Commission  and  appointment  of  non-partisan  professionals  e.g.  lawyers,

credit editing, and for… funding has been a problem to the electoral Commission. I suppose it should be independent of the ex-

checkers. It should not be begging for money from the President or any other person.

The fundamental Human Rights as per the Bill of rights should be totally adhered to and severe punishment should be meted to

any law offenders. Proper working conditions and remenuration to security forces in Kenya should be beefed up so as  to beef

up security. I am calling for the trial of those who committed crimes against (inaudible) of democracy in this country.

I  support  the  funding  of  political  parties  from  the  ex-chequer,  declaration  of  wealth  by  top  government  officials,  land

redistribution, and lastly, I want to support the divison of national wealth.

You see there is this problem that if you do not support the current government, your infra-structure will be eroded and the rest.

I am calling for-because;  every Kenyan should pay taxes the national wealth should  be  shared  equally.  Okay,  and  the  last,  I

want to – if the Commission can’t be  able to finish its work on time for the general election,-  I’m calling for minimum reforms.

Although there has been a problem on how these minimum reforms should be, but these minimum reforms should come from the

people. The people should tell you the Commission how minimum the minimum reforms should be.

I have also said that we should go to the next  general  election  with  a  new  constitution,  but  the  Parliament  life  should  not  be

extended. 

Thank you.

(Question from com. Wambua, not so clear)

Zacharia Kimani: I support the ‘creation of a truth’ and the model of that South-African truth and… 

(Backed from behind)… 

Yes.

Francis Maina:   Agweta  maodo  maya  maria  materaigwa  gikuyu  agweta  ati  Raisi  ndagereru  ni  gukoro  ari  iguru  wa

watho, na gariro ni guthuro gicigo kia mlang tano na mwi hari igana kia  miti  uothe  itketio  hado  ha githerino  na ariga
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gukinyia  kura  ici  na kugie  na githurani  gai  kari  masindine  aria  ari  marakhanreri  uria  ukohoto  atweke  Raisi,  naaria

uhoro  wa  guthuro  kwa  anene  a  thirikali  ambassadeurs,  aria  makearaga  ma-office  maria  manene  matigerero  ni

guthuro na Raisi we mwene.  Na gwita huru wa kuneno kwa wa thani wa provinci  kana  kuna  kweheria  ate  so Pc,  DO,

Chief  ciothe  cieherio,  kugie  na  prime  minister  hado  ha  kugie  na  Raisi  toguo  tuwenake  na  kague  na  president  wa

guthiaga akoro ni university kwi na graduation gathi kouo,  akoroa  na bara  bara  arahikoro  agithe  kuo.president  tucio

na kugiye na office ya kurora mateta mandu.  Agithikereria na koa ikinya.  Na gwita uhoro wa aci uona  maya  indu cia

mwingi  kana  therikali  makreha  indu  icio  na  makareha  na  macioro.   Gite  gia  kuhuia  pesa  kirogamirero  budget

agithomwo  gikarutero  mbeca  gekanekero  mbeca  cia  kuruta  wira.  Ogitere,  kugie  ni  ogitere  wa  kugana  niguo  andu

makoro magikara wega minathiyo.

Ciama  cia  siyaisa  handu  hakirugamerere  kana  agacariya  jira  ike  cia  gucaria  mbeca  hinde  ya  githurano  budget

agithomo ciama ciothe igakoro ifaikero ikaheo mbeca.  Naya gwita uhoro wa kugaiono kwa utoka wa burori gutikagie

na andu  atoko  na aria  ake  ni  athini.   Tondu  githerino  kihakuhe  gekuhereriye  na  kitaba  ino  oriyo  maoni  aki  kuru  ni

gukoro  arikite  githurano  gegioka  guthondikio  Katiba  ekihota  guto  twara  githurano  gike  gigoko  kwa  ugo  kogie  na

reform kana  maundu  maigana  ona mekuguwanero  nema magutotokoria  thinia  wa  gethurana  na  giko  ni  reform  iyo.

Kana giko na Katiba njeru. Thank you. 

 

Translator: 

Florence:  Hamjambo? Naitwa Florence,  mimi ni mwanafunzi. First,  it’s  about  land.  I  think  land  should  be  fairly  distributed,

because there so many people who are landless, who even do not have anywhere to sleep and yet we have so much land in our

country that is not used and so many people who own very large portions of land, which they do not even use. 

Second, it’s about security.  We do not have security in our country today. For  example,  you cannot walk at  night- you do not

feel secure to walk at  night and yet this is our country,  and we should be secure  in  our  own  country.  I  think  the  government

should provide enough security for everyone,  and we should have freedom,  because,  in  this  country  we  have  freedom  and  I

think every citizen or every member of this country should have freedom to even walk at  night, without being asked  where you

are going and where you are coming from. Because this is an independent country, I think people  should have freedom to be at

any place at any time, and there should be enough security for that person to be at that place at that particular time.

This being an agricultural country, I think that farmers should be protected from exploitation. Today,  the farmers are  doing a lot

of work and things like fertilizers are very expensive, farm machineries are  very expensive,  and yet our products  are  being sold

at very low prices. We,  the farmers,  are  the ones who are  suffering, and someone else somewhere is selling those products  at

very high prices. So I think the farmers should protected the government.
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Third, it’s about the people who govern us.  For  example the P.C.,  the D.C.,  and the D.O.  We rely on these people,  they rule

us. So I think we should elect these people and not by someone else. Because these people are coming to deal with us, and it is

us people who should elect them.

About the Vice President. I think that the Vice President is a very important person in our community today. He is a leader,  and

I think that he should be elected and not just appointed by one person, may be by the people,  or  the Parliament.  Because he is

a very important person in our community today, and it is us whom he leads.  He is the next from the President  and I think that

we should elect him.

Lastly, there is so much harassment from the police today. You cannot walk maybe at night. Sometimes, may be you have done

nothing  wrong  but  you  are  being  harassed.  I  think  that  the  police  should  protect  us  people  and  not  harass  us,  they  should

protect us and give us security and not harass us. That’s all I had.

Thank you.

(Question from com. Wambua- not clear)

Florence: I think that everybody in our country should own land. May be it should be redistributed once more.  And some land

that is owned by the government should be distributed to the people. 

Interjection. Com. Wambua asks questions and she answers.

(Translation for Florence in Kikuyu is done).

Com. Wambua Ahsante sana, tutamwita George Nga’nga. George Ng’ang’a.

George Ng’ang’a: My names are George Ng’ang’a, I will read my presentation. Our government – all public and government

hospitals  should  be  equipped  with  drugs  and  qualified  doctors.  Treatment  should  be  made  free  to  everybody.  Doctors  in

government hospitals should be given a right to issue a person with P3 forms, instantly without consulting  the  police.  And  the

forms should be kept in hospitals but not in police stations.

The other issue is about the councils. Councils should be made to account for the money they collect from the public.  They take

a lot and the public gains very little. They should erect public toilets, and…(inaudible) which should be in good shape. 

The whole of the administration should be elected by the President,  and they should serve at  least  for four  or  five  years.  The

Kenyan currency should carry the picture of the current President. 
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The other issue is about  security.  Police  patrols  should  be  intensified,  but  harassment  should  come  to  an  end.  And  then  the

regional policemen should be transferred to another station after serving for one year or two at most, to avoid being biased with

overhauling  cases.  This  is  not  an  issue  where  the  policeman  stays  for  ten  years  at  one  station.  His  gunfires  at…(inaudible)

otherwise if he gets to know you, even your grandparents, you seem like friends.

 Primary education should be made free and compulsory.  The government should provide a way to take  care  of HIV/positive

children unconditionally. That’s my presentation.

 Thank you.

Com. Wambua: Thank you very much. Translation please…

(Translation is done in Kikuyu)

Com. Wambua Thank you. Can we have Paul Ndumia?

Paul Ndumia: My name is Paul Ndumia Kariuki.

Interjection

Com. Wambua: Hiyo Dumia imetoka wapi? 

Paul: Ndumia. (He then spells his name).

Laughter.

Paul: Okay,  President  should not be  above the law. The Parliament but not the President  should appoint  the  Vice  President.

The government has to give free hospitals and free education, because we are giving taxes to the government.

 

All the toll stations in Kenya have to be  banned because  toll stations are  benefiting some people  but not the government.  The

government has to take  care  of the forests,  because  people  who are  benefiting alone are  stealing forests.  The people  who are

benefiting from the forests are the foresters and the forest guards,  because  they are  selling trees  at  low prices and the money is

not for the government.

Number six: The police under the Kenyan government who will take bribes should be sacked. That is the presentation I have.
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(Translation is done in Kikuyu).

Com. Wambua: We shall call the next, atakayefuata ni Jeremiah Muira. Jeremiah Muira Gatua.

Jeremiah  Muira:  Kwa  majina  yangu  naitwa  Jeremiah  Muira  Gatua,  na  nitasoma  views  zangu  kwa  kizungu  lakini  nitaenda

nikichanganya lugha kwa sababu tuko mchanganyiko. The law should benefit even the least one in the community. And his voice

should reach the top offices in time. When electing Commissioners,  they must include even those in the villages. They are  very

much involved with their own problems.  Kwa hivyo wakati  tunatengeneza hii sheria mpya,  lazima  iwe  ina  fit  watu  wote;  hata

yule ako mashambani. Na wakati tunachaguliwa maCommissioners mahali fulani, inatakiwa kuwe hata na mtu wa ‘geshagi’, the

least of a villager. 

Haya, jambo lingine ninataka kuzungumzia ni juu ya police custody. The police custody – this is for the poor-.  And we need to

amend the custody laws; free bails for smaller cases  and money bails should be offered to fit everyone.  Yaani ni lazima kuwe

bail ambazo kila mtu anaweza kulipa, kama inatakiwa kwa police. And torture in the cell should stop to protect  innocent people

who  undergo  torture  then  proved  innocent.  Yaani  mtu  anashikwa  na  labda  jambo  ambalo  ameshikiwa  ni  kuwekelewa  ama

kusengenywa-yaani ni kuigerewa  kigenyo-  na akifika kule anateswa halafu nyumaye  ndio  kunaonekana  kwamba  hana  hatia.

Kwa hivyo ni lazima hiyo irekebishwe.

Following  whether  the  statement  which  is  written  in  the  O.Bs  or  the  occurance  book  is  correct,  yaani,  ile  statement  mtu

anaandikishwa kwa police, lazima iwe ikifuatwa kuwa kama ndio inapelekwa kotini. Kwa sababu kumekuwa na cases  whereby

ile – yaani ukishikiwa jambo fulani, ikifika kotini inabadilishwa, kwa hivyo hapo lazima irekebishwe.

Jambo lingine ambalo ningependa kuzungumzia ni, bribery in the courts. Many go scot-free  when they have done great  messes,

and we should therefore have a supreme law for everyone. In case of fines, everyone should afford that fine. And for a jail term,

everyone to serve the jail term that the magistrate has ruled.  Yaani hiyo ni kumaanisha, watu wengine wanashikwa na makosa

mengine, halafu wakifika kotini wanahongana kule. Halafu wanawachiliwa tunawona hapa na walikuwa wamefanya makosa.  Na

tunaona hiyo haiendi vizuri. Kama ni jail term, mtu akiwa na pesa  hafungwi kwa jela.  Lakini wewe ukikosa pesa  unaserve jail

term, kama ni ya miaka tano inamalizika. Lakini ukiwa na pesa unaenda unalipa na hiyo unaenda.

 

Kwa hivyo vile ningetaka Katiba iangalie ni hivi, kila mtu kama ni wa kufungwa afungwe, na kama ni fine, iwe fine ambayo ni

fair ambayo itserve kila mtu- mtu anaweza kulipa hata kama ni mtu ambaye anapata pesa kidogo sana.

Haya,  lingine  jambo  ambalo  ningetaka  kulizungumzia  ni  juu  ya  prisons  ama  gereza.  Prisons  should  be  renovated.  The  rules

governing the prisons are  colonial.  No  humanity. The prisoners should enjoy  good  health  services  and  proper  feeding.  Many

deaths have occurred because  of poor  feeding and health conditions in the prisons,  noting the contagious  diseases  and  AIDS
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threats.  Yaani,  vile maisha yanakuwa kule katika gereza,  inatakiwa ibadilishwe, kwa  sababu  watu  ambao  walitunga  sheria  za

gereza au prisons,  hawakuwa na utu. Unaona watu wakishikwa na kuwekwa gereza,  ni kama kumuua polepole.  Kwa sababu

maisha ya kule gerezani ni poor  kabisa.  Yaani kuna magonjwa ile contagious kama ile Kikuyu tunaita ‘muhale’, ama mengine

na Aids ama Ukimwi. Mambo haya yote lazima yarekebishwe.

Ingine ni, prisoners should enjoy TV services and Radio services,  ili  wawe  informed  na  vile  kunaendelea  nje.  Good  sleeping

facilities, noting that even an innocent man can be jailed.  Na  ile  ingine  nataka  kuzungumzia  ni,  personal  confession  should  be

regarded and scanned by law  professionals  for  consideration.  Hii  nataka  kumaanisha  kwamba,  mtu  anaweza  kufungwa  jela,

halafu  kufike  mahali  aseme  sasa  atafanya  yaani  (speaks  in  kikuyu),  aseme  atakiri.  Mtu  kama  huyo  akionekana  wale

professionals wa law wamusikilize, waangalie mambo yake na wamfanyie kesi vile anaweza kuwachiliwa.

Haya, upande mwingine ni upande wa  biashara.  Law  governing  businesses  should  be  viewed  as  follows:  Noting  Kenya  is  a

poor and growing country, everyone must be allowed to have easy access to businesses without much restriction,  because  he is

profiting the country.  Thus, simple small-scale  businesses  must  not  be  charged  e.g.  a  roadside  seller,  hawkers,  or  may  be  a

simple charcoal dealer, who is trying to earn his daily bread, and many others of the sort. 

Businesses should not be  highly taxed to attract  many in the field. Anyone  should  be  allowed  to  use  his  useful  knowledge  to

build the nation. For example, we have traditional doctors, and if proved fit by the ministry of health, they should be given a go

ahead without much restriction. Traditional blacksmith industries should be encouraged to create job opportunities.

Ile jambo lingine ambalo ningetaka kuzungumzia ni, mambo ya kigeni ambayo tumewekelea maanani sana na tunasahau na yetu.

Na hapo nita-ellaborate nikisoma. We buy drinks such as whiskies, vodkas, from outside which have the same value with our

local brews, and we deny our local brewers  rights to produce their brews while it has the same value. Yaani hii ni kumaanisha

ya  kwamba,  vinywaji  kama  whiskies,  vodka,  ziko  class  moja  na  chang’aa  na  mambo  mengine  ambayo  yanatuharibu  hapa.

Yaani na vinywaji vingine ambavyo vinatengenezewa katika Kenya.  Sasa  tuna-promote wale watu wa nchi zingine,  badala  ya

ku-promote watu wa hapa kwetu. Sasa yetu tunaiita yaani kinywaji cha kienyeji. Yaani vile ningetaka ifanywe ni hivi: wale watu

tungewafunza good hygienic methods of brewing their drinks. Yaani tuwaonyeshe vile wangefanya hiyo pombe yao iwe ni mzuri

na inatengenezwa kiafya. Kwa hivyo, hapo lazima constitution ijue mambo ya importing such brews and promote the local ones.

 

By out-lawing these drinks, the government kills job opportunities and even it leads to jailing of important breadwinners of the

families. And it also leads to loosing money to foreign investors.  Also it is a brain washing and  denying  the  locals  their  rights.

Instead these brewers should be shown high hygienic methods and the toxic state of their brews.

Interjection.
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Haya, ile jambo lingine nilikuwa nataka kuzungumzia ni free education,  Masomo tupate bure  na  serikali.  Na  ile  ingine,  jambo

ambalo ni muhimu naona hapa, ni secondary education or higher education.  Kuna unrest nyingi katika shule za sekondari.  Kwa

hivyo ningeonelea kuwe na koti  ya wanafunzi  wale  ambao  wanatenda  makosa  katika  shule.  Na  wasifanyiwe  expulsion  yaani

kuambiwa waende nyumbani lakini wapelekwe katika jela hizo.

Na katika uombaji,  or  freedom of worship,  serikali lazima iangalie ili sects  kama  devil  worshipping  isionekane  katika  Kenya.

Haya na freedom of expression,  na new land allocation. Yaani,  shamba zilipeanwa hapa 1963,  na hazijapeanwa zingine. Kwa

hivyo, maoni yangu ni, kuwe kukipeanwa shamba baada ya kizazi, 30 years of age.

Haya ahsante sana.

Speaker:  Wale ambao  wamekuja  hapa  kutoa  maoni,  mpatie  yule  afisa  wa  Commission  hapo  a-record  maanake  tukimaliza

lazima  tuchukue  hiyo  karatasi  twende  tukaisome.  Hata  kama  huna  memorandum,  ukimaliza  jiandikishe  tu  kwamba

umezungumza na umesikizwa. Na  sasa  ningependa kumkaribisha Mheshimiwa Bwana Mwangi Waithaka,  tutakupatia muda tu

wa kuwasalimia wananchi, halafu tutakupatia muda baadaye –kwa sasa unaweza kuwasalamia wananchi tu-, halafu tuendelee.

Mwangi Waithaka: Hamjambo?

(Hatujambo)!

Speaker:  Haya sasa  tutamwita  Joseph  Njogu  Ngure.  Joseph  Njogu  Ngure,  please  welcome…Eee?  Jina  niko  nalo  hapa  ni

Joseph Njogu Ngure, ni wewe? Umesema wewe ni Ngure? Haya endelea.

Joseph Njogu Ngure: (Speaks in Kikuyu) 

Translation: When I think about the people of Kinangop, I see that they have various problems. One of the things I would like

the constitution to address  is,  that the  young  people  should  not  be  treated  or  be  equal  with  the  adults.  As  our  country  is,  a

person should be treated the way she or he is. Point number one:

 Policeman should be given a salary that is sufficient for his work. He should not be the person who is to rob a person on

the way. 

♦ The second issue that is important is, that a farmer should not be asked, ‘where are you going’, any time.

♦ Third, I will speak this on my own behalf; this is how I feel.  If a policeman can cause an obstruction or  can stop us to

know  the  way  so  that  you  don’t  go  to  work  tomorrow-  the  country  is  large-  there  should  not  be  a  person  who  is

beyond 28 years  old and is dependant  on  the  parents.  If  there  is  land,  and  that  land  is  idle,  being  inhabited  by  wild
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animals, this person should be given that portion and work on it.  Is it an animal that will make use of the land or  is it a

person? So, a human being can be able to help the animal, but the animal cannot help a person.

An elephant is good,  and is  a  treasure  to  the  country,  but  that  person  who  is  landless,  this        young  man  who  is

landless and has no place to go and work,  he has no land to  go  and  till,  now  what  is  the  use  of  that  land?  Or  what

benefit is the animal getting from that land, whereas this person is being denied that portion of land?

 I would like this to be put in the constitution, every young man who is 28 years old, should have a portion of land. This portion

of land could help even a wild animal. Everybody supports  the            government and therefore the government  is  there  to

protect that person.

Thank you.

Com.Wanjiku⅝ Asks a question in Kikuyu)

Translation: She has asked, what about the ladies who are 28 years and over?

Interjection.

Joseph Njogu Ngure: (Answers in Kikuyu).

Translation: He has spoken about the young man and because he is the security to the women.

Joseph  Njogu:  (Speaking  in  Kikuyu),  translation:  Okay,  if  I  speak  about  a  lady  who,  we  divorced  and  already  has  my

children,  now,  she  takes  the  children  to  her  parents  who  are  rich;  now,  she  has  refused  to  get  married  to  me  because  the

parents are rich, now who’s problem is it? The population that we have in Kenya…

Interjection. (Applause from the audience interrupts),

 we have many women than men. 

Com. Wambua kama nilivyowaeleza, tunarecord views zenu hapa,  kwa hivyo mkitoa sauti hatutasikia.  Hata mkicheka,  cheka

kidogo tu lakini sio sana. 

Joseph Njogu: I have talked about the man because the man is the owner of the country.

Interjection 
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Com. Wambua: Okay, twendelee sasa. Tutamwita bwana Peter W. Maina, businessman. Peter W. Maina…

Interjection. (Noise from behind that’s unclear)

Com. Wambua: Peter W. Maina… Five minutes, dakika tano tu msome yale ambayo mmeandika hapa.

Maina:  Memorandum  of  expression  for  the  new  constitutional  review,  by  the  Kinangop  forum  on  constitutional  review.

Minutes:

Com. Wambua Wale wengine nikina nani?

Maina: Iko Stanley M. Wainaina, na iko mwingine anaitwa David Nyanjeri, na huyo Maina… Okay sawa, sawa. 

Memorandum  of  expression  on  the  new  constitution  review  Commission,  by  the  Kinangop  forum  for  the  new  constitution

review. 

Minutes: The members have always put forward the need for a new constitution, and have been willing to take  an active role in

this effect. Therefore they have agreed that as a matter of agency, the present  constitution should be comprehensively amended

in the following areas, by December 2002. 

Education, Health, Shelter, Land, Economy, Administration and Environment.

Education:  There  should  be  a  free  basic  primary  education  for  all.  There  should  be  loans  from  the  government  for  all  the

students in public universities. That is, the government should provide or give loans to all students in the universities.

The constitution of Kenya should be taught in all primary schools, and should be translated to all languages in Kenya, for ease of

understanding.

There  should  be  tough  rules  on  minor  delinquent  provinces  in  order  to  curb  strikes  and  general  lawlessness  in  our  schools.

School administration should  be  strengthened  in  order  to  ensure  good  learning  standard.  This  will  curb  teachers  engaging  in

business  and  other  activities.  That  is  because  they  have  been  employed  by  the  government.  Refer  to  the  old  system  of

education, i.e. the old system of government immediately. Private schools should be licensed to operate  in strict  guidance of the

ministry  of  education  in  order  to  ensure  that  they  meet  the  standards  laid  down  in  the  education  act.  The  quota  system  of

education should be scrapped  in order  to give way for students in primary schools to be  selected  to  the  National  schools  on

merit…

  Afya. (Health):  There should be  a  free  medical  scheme  in  our  government  Hospitals  to  public  health  workers  should  not
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operate, or be affiliated to any private health facility. The health personnel should be paid properly in order  to deter  them doing

other business apart  from which they  have  been  employed  to  do.  The  health  officers  should  abide  and  follow  proper  health

edicts  according  to  the  hypocritical  oath  they  have  taken  upon  graduation.  Herbal  medicine  should  be  allowed  to  be

administered by licensed traditional health workers as an alternative medicine.

 Cost sharing in our government hospitals should be abolished. Public health rules should be strengthened and enforced in order

to eradicate many communicable diseases. That is, public health rules should be enforced. 

First  aid  should  be  taught  in  schools,  as  a  curriculum  subject  and  also  in  our  health  institutions,  free  of  charge,  including

volunteers. First aid kits should always be available in public offices, public transport systems and in all motor vehicles. In order

to control  the Aids/ HIV menace,  an  Aids..  (Inaudible),  drug  should  be  imported,  given  free  by  the  government,  to  all  HIV

patients, in our medical institutions.

Shelter: In shelter we also include drug issues in our country.  Every Kenyan has a right to own or  inherit anywhere in Kenya.

Landlords should be deliberated in order to have a balanced ownership of land. A person with more than 300 acres  of land not

properly utilized, should automatically lose the right of ownership.

Interjection.

Com.  Wambua:  Bwana  Maina,  tulisema  uzungumzie  mambo  ambayo  yako  katika  hiyo  memorandum,  na  tukasema

usiyakamilishe sana na muda hautaturuhusu. Kwa  hivyo,  ongea  maneno  ambayo  umeandika  kwa  kifupi  halafu,  memorandum

tutaichukua, tutaisoma sisi wenyewe, halafu tutasikia ni maneno gani ambayo umezungumzia hapo.  Kwa hivyo, highlights pekee

yake tafadhali. 

Maina:  A  person  with  more  than  100  acres  not  properly  utilized,  should  automatically  lose  right  of  ownership  to  the

government, which should then be subdivided the land to landless squatters in the country.

There should be a right of inheritance of land or  property  by either spouse,  siblings, parents  or  any other person desirable,  by

the owner of the said piece of land or property according to the customary wishes of the said owner of the property. 

Kwa upande wa uchumi,-Economy: Kenya being an agricultural economy, there should be a need for the cause of produce of

agricultural crops, to be subsidized by the government e.g. fertilizers, seeds, insecticides, fungicides and others. 

The road systems, particularly the feeder  roads  should be properly maintained in order  to aid  the  flow  of  the  produce  to  the

market.

Taxes  should  also  be  minimized  at  an  affordable  rate.  This  one.  …(Not  clear)  taxes  should  be  abolished.  Local  resources

should also be controlled and should benefit local residents. 
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Administration: …………

(Com. Wambua interjects).

Com.  Wambua:  Naona  utatupatia  hiyo  memorandum,  halafu  tutaenda  kuisoma..  basi  malizia  ile  ya  mwisho  halafu  ukomee

hapo.

Maina: Wacha nimalize hii halafu niwapatie.

 Administration: The presidential candidate should garner 50% of popular  votes in order  to be  declared president,  upon which,

if there is non-who garners the said percentage,  there should be a run-off,  between the first two  candidates  with  more  votes.

Minimum qualifications of Presidential aspirants should be 35 years, and not above 64 years of age. The defeated president  in a

poll, should hand over power upon swearing of the President.

Com.  Wambua:  Sasa  tutakoma  hapo  bwana  Maina,  tafadhali  patiana  hiyo  maandishi  hapo,  halafu  tutasoma  sisi  wenyewe,

maanake muda sasa –hata umepitsha hiyo dakika kumi- tafadhali. 

We  will  read  the  memorandums.  We  will  read  them  very  carefully  in  English,  lakini  Kwa  kifupi  tu,  yule  ambaye  alikuwa

anatafsiri, hebu yapitie yale ambayo amesoma kwa Kikuyu, halafu yeye ataweka kule, tutaenda kuisoma. Peleka huko tafadhali.

 

Translator: (does the translation in Kikuyu). 

Com. Wambua:  Tumwite  Angelo  K.  Muchiri.  Angelo  K.  Muchiri…  Haya,  Angelo  K.  Muchiri  hayuko.  Basi  tumwite  John

Karanja. Ndung’u Jesse Kamutu….

 Jesse: (speaks in kikuyu)

Translation: I’ m Ndung’u Jesse Kamutu, a farmer and salesman by profession,  I am representing farmers as  a leader  as  well

as a women’s group leader. As a farmer, I would like to see the following: 

♦ We would like to have basic infrastructure, that is, the provision of all feeder, all-weather roads.

♦ Protection, i.e. the local farmers to be protected against grabbing. (He then translates into Kikuyu).

♦ Research finding. That is to research on crop production to be revealed directly to the farmers.  For  example,(speaks  in

Kikuyu), so  we would like that as  soon  as  their  research  findings  are  out,  we  would  like  those  seeds  to  be  directly

taken to the farmers, at a subsidized price.

♦ Marketing channels: Creation of marketing channels such as farmers marketing groups. (He then  speaks  in Kikuyu)  so
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marketing channels.

♦ Protection of water catchments areas: (Speaks in Kikuyu- no translation), so catchments areas should be protected.

♦ Irrigation projects: As farmers,-  all farming areas  to be  provided for with water  for irrigation purposes.  (He speaks  in

Kikuyu) 

♦ Subsidize for farm in-puts. For example, fertilizers, seeds, herbicides to be at the reach of a farmer.(Speaks in Kikuyu).

 

 

  And finally, as a women’s leader, we would like to have free education for all girl child. This should be made compulsory.  (He

speaks in Kikuyu again). 

Aids vaccination: The government should  look  for  ways  to  curb  this  menace.  For  example,  we  could  have  free  checks  and

issuing of certificates.

And finally, compulsory medical insurance schemes, for example, National Hospital Insurance Fund. I think that is all.

Com.  Wambua  Tutulie,  tutulie  tafadhalini  mpeni  muda  amalize  yale  ambayo  alikuwa  anataka  kusema.  Kwa  hivyo  msije

mkapiga kelele halafu tukose yale ataongea.

Jesse:  Translates what he had just said earlier and then ends there.

Com. Wambua: Okay, tutamwita Gichuki Patrick Njiru, okay hayuko. Hezron Ndumia, 

Hezron W. Numia.     

Hezron W. Ndumia:  Ahsante.  Yangu – I think I will use English, so that I may be quicker.  I want to start  from the very top

job,  and I want to say this, people  should elect  the president,  and people  should also elect  the Vice President.  The  president

should not appoint him. When the term expires for the president, the very major day,- my suggestion is, we have any member of

parliament to be the interim president,-   who shall not vie for the sit or  the Arttoney General to run the government.  The other

one is,  the powers  of the  president  should  be  reduced  in-fact  our  current  president  is  overworked.  When  we  hear  of  –  for

example, we hear of offering degrees, he is the one to go and give out the degrees  and open roads  and all that.  I  would rather

say this: for example if it’s a chancellor, we have the chancellor but not the president to be  the chancellor and then the others  to

be the vice-chancellor. We have- within the universities for example- we have the main chancellor to be  offering the degrees  so

that we can experience the work they are doing. If it is the ministry of roads  and transport  or  whatever,  we have the minister in

charge opening the roads and the buildings and all those. Not one person to be ‘Jack of all trades.’

 Then we have this one like the MPs, the Member of Parliament we would like is MPs who are  learned,  not a matter of having

MPs who are –yaani an MP to be elected because he is rich, so that when they go to Parliament,  they can reason together and
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come up with conclusive ideas.  For  example,  you are  – we learned of another person,  -although that person is  dead-,  saying

that the body of the late Mzee Jomo Kenyatta be taken to court because of things he did when he was alive. So we need some

– we need people who are a bit learned.

 Then I come to the office of the Arttoney General.  The Arttoney General’s office these days is not respected.  Now and then

we hear that Amos Wako is being sued and sometimes back we were not hearing the office of the Arttoney General when Mr.

Charles Njonjo was there. It was very much honored. So we want the office to be honored.  Because the office is not honored,

that is why we are hearing files missing, files are missing.

 And then we come to today. When a person is caught and is taken to court –may be he has committed a bit serious crime, we

keep  on  hearing  that  the  ruling  is  not  being  made  because  the  committal  documents  have  not  come  from  the  office  of  the

Arttoney General. It seems that he is a bit reluctant or the people  concerned are  not serious with their jobs,  and in the long run

we hear the person has, –yaani the evidence is not there or the file has missed- then you see the person being set free. 

I would rather  say this, or  I would rather  add this, we at  least  try to use the Islamic law.  In  fact  somebody  had  mentioned  it

here, –if you steal your hand is cut, the next time you steal, the other hand is cut -.  I  would also support  that because,  a person

steals here or  a person kills somebody is taken to court  and is put in remand, and  then  in  a  very  short  time  you  just  see  the

person here and the person will still go on with committing other offences,  because  may be somebody big there is-  is having a

shade .So I’d rather say if a person commits a crime the trial should not stay long, he should be sentenced either to death and

people witness that the person has died.

We come to education: I  support  the old system of 7:2:4:3 because  it was a bit concentrated,  and the people  we  had  during

that time were a bit serious with studies.  And then the minister for education,  or  any minister who is given the job,  the person

should be qualified. I don’t want to emphasize on that because it has been said here. 

We come to boundaries: Boundaries,  this one has affected our constituencies so  much  and  we  hear  of  boundaries  when  we

come to election. This one is done so that it can favor the person to be  elected in that area.  The ‘gerry mandering,’ – it is  so

called, ‘them who do lose’. For example, the Maragua district that was cut from Thika. Currently they are  – they do not know

where  the  headquarters  are,  and  if  they  know  there  is  a  dispute.  They  want  the  headquarter  to  come  at  kenol.  You  know

Kenol, at the junction. And it was only done that so that the constituency can suit somebody,  so that he can enter  or  he can go

to parliament.  Not  forgetting districts like Laikipia. It  is a very big district  and the administration there is very much poor.  The

headquarter  is at  the border  of Laikipia district  and Nyeri  district,  so  they  can  –them who  are  curving  the  boundaries,  don’t

think of the services to give to the people, but the population- because the people there love you – they belong to such and such

a party; then you hear of a boundary or a district being curved. 
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Then I come to elections –elections.   

Interjection.

On my side I’d like all parties to be given money for the campaign otherwise when the money is not given to the various parties,

this is where we get money being minted, and we have got a lot of money in circulation and I would rather  urge Mr.  Nyaga,  the

governor, this time to be  a bit harsh or  very strict  so that we don’t get any money which is minted or  printed because  we are

approaching the campaign time.

 Then we come to the constitution. The current constitution which is being reviewed –on my side,  I’m saying  that  it  is  a  long

term thing- so that… I mean this, it is helping us now, and it shall help our children and their children who shall come after 20

years. So I support the Ghai Commission, and his team. Kanu chiefs or the Kanu hawks, who want to influence the constitution

in their favor, should not influence him. I don’t support the extension of parliament,  but we give Prof.  Ghai enough time, so that

he can make the constitution to favor us now and 100 years  to come.  I would like to suggest that the President  should stay in

the office only for two terms. And my terms are four years  not   five years  this time so that he can stay in office for eight years

only and no more, I end my opinions there.

Com Wambua: You  said  that  you  prefer   (inaudible)  of  links  as  a  function  for  criminal  offenders  to  be  (Inaudible)  to  be

(inaudible)  clothes,  and  even  you  were  saying  that  you  want  big  tactics,  are  you  suggesting  that  we  should  not  have  a

procedure whereby people are tried and convicted? Are you suggesting that we should abandon that?

Jesse:  I’m not saying that we should abandon, but in other cases it staying too long, and you are  –we hear of people  being set

free after three years  – that the documents are  missing  or  there  is  no  enough  evidence  to  accuse  the  person,  because  it  has

taken too long. So we would like, -  if a person has been caught,  -  then the person should not be  kept  so much in remand. It

should at least be quickened. Otherwise, people are dying in remand or they are being set free. 

And the people, in fact are the ones who have made the mistake,  if a person has killed, and we members of the society know

that the person has killed, the person goes to remand, he stays,  we hear that the committal documents have not come from the

Arttoney  General’s  office.  In  the  long  run  we  just  see  the  person  being  set  free,  and  he  will  come  back  to  continue  doing

mistakes, because maybe they have shelter or somebody to defend them. So I would rather say that we respect the office of the

Arttoney General, and then, the Arttoney General should not keep  the files in his office; he should just let them be released on

time.

Mine was just that.

(Translation is done in Kikuyu).
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Com. Wanjiku: Thank you very much, Hezron Ndumia please…hayuko…

Eliud Githiri: (Speaks in Kikuyu).

Com. Wanjiku: Thank you so much Mr.  Eliud. Thank you mno Mr… Can we get somebody  to  do  the  translation?  Like…

You talked about employment just (inaudible). Okay, he refered to employment…

Interjection 

Com.  Wanjiku  (translates  Eliud’s  views):  Hold  on,  now  I  am  translating  for  Eliud.  Okay,  he  talked  about  employment,

ministry, free education,  access  to health facilities, formation of the village  committees  to  assist  the  councilors,  the  election  of

Vice President from an oppositon party,  issues related to coalition government,  police officers and corruption,  and those were

the major issues.

Com. Wanjiku: Peter Kamau. Na dhudha wa Peter Kamau tugokoro na Justo:

Peter Kamau (Speaks in Kikuyu)

Translaton:  He  has  highlighted  on  security,  National  bodies,  about  the  forests,  -  security  of  the  forests-,  and  he  has  also

touched on Provincial administration that should be elected by the people.

Com. Wanjiku: Okay, thank you very much. Thank you.   … Justo…

Justo  Mung’ondi:  Ninawashukuru  nyote  ambao  mmefika  kwa  hii  mkusanyiko  wa  leo,  lakini  la  kwanza  nitatangulia

kuwakosoa  nyinyi  watu  wa  constitution  review  Commission.  Kukosoa  kwangu  ni  kwamba,  constitution  ile  ya  zamani,

hamjatuletea tusome ili tujue tunabadilisha nini. Isipokuwa, watu wanafikiria kutoka kwa akili zao tu, halafu wanaandika maneno

wanakuja nayo hapa. Ndipo mnaona watu wengi wanachanganyikiwa, tunashindwa cha kusema.

Basi tutaenda katika mjadala wa leo, mimi nitaanza na cheo cha Rais. Ningependekeza kwamba Rais awe akichaguliwa na kura

zile za majority. Kura zile zimepigwa zote nchini, zihesabiwe. Yule ambaye anashinda- zake zikiwa nyingi-, huyo ndio awe Rais,

lakini mambo ya 65%,  51%,  hiyo iondolewe. Na  huyu Rais akisha chaguliwa, awe akihudhuria vikao vyote vya bunge,  kama

vile maRais wa nchi zingine wanavyofanya. MaRais wanahudhuria vikao vya bunge, ili kama kuna swali ambalo linahusu ofisi ya

Rais aweze kulijibu. Muda wa Rais kukaa ndani ya bunge, ama muda wa Rais kutawala iwe ni miaka miwili,- ni term mbili ya

miaka mitano mitano.
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La pili, ni kuhusu umaskini: Ningependekeza kwamba, tuwe na sheria kwamba, watu ambao ni maskini watengewe angalau hata

kama ni mshahara kwa kila mwezi, wawe wakipewa pesa  kila mwezi ya kuweza kuendeleza mahitaji yao ya mara kwa mara.

Kama nchi nyingi tunazo ambazo zinagharimia watu ambao hawajiwezi, ambao sisi hapa tunaita masikini. Wanaangalia masilahi

yao kwa kuwapa at  least  kila mwezi, kiwango fulani cha pesa  ambazo zinaweza  kufanya  huyu  mtu  ajiendeleze  katika  maisha

yake ya kawaida.

Jambo  la  tatu  ni  kuhusu  mashamba.  Watu  wengi  wameongea  kuhusu  mashamba  hapa,  na  ni  jambo  ambalo  linagusia  kila

Mkenya.  Kuna mashamba mengi sana ambayo yanakaa bure;  watu wamesema kwamba kuna wanyama ambao wakaa hapo.

Ndio, sio vibaya. Wanyama wanatuletea pesa kupitia kwa watalii, lakini kuna wengine ambao wana mashamba makubwa na ni

mtu mmoja pekee yake.  Mimi ningependekeza kwamba,  Commission hii irecord chini kwamba,  Mkenya yeyote ambaye hana

shamba, ama wale ambao wanaitwa squtters,  angalau serikali iangalie  na  iwape  kila  mtu  acre  mbili  mbili,  ili  tusije  tukawa  na

squatters. Miaka arobaini tukijitawala, ni vibaya sana kuwa bado na jambo la squatters.

La nne ni kuhusu trespass. Hili neno trespass lilikuwa wakati wa ukoloni, na mkoloni alileta neno trespass kwa sababu hakutaka

uingie  mahali  pake  wewe  mtu  mweusi.  Lakini  sasa  saa  hii  sisi  watu  weusi  wenyewe  ndio  tunajitawala,  neno  ‘trespass’

liondolewe kabisa katika Katiba ya Kenya. Mkenya awe huru, anaweza kuingia mahali popote  na ahudumiwe. Ukienda mahali

pengine, kama vile reli,  kule ukienda pale ndani ya reli,  utaambiwa kwamba umekanyaga reli.  Na  hata ukikanyaga hiyo  reli  ni

chuma, haiumii lakini utaenda kushtakiwa.  Kwa hivyo hiyo maneno  ya  trespass  iondolewe,  kila  Mkenya  awe  huru  kutembea

mahali popote.

La tano ni kuhusu elimu- education: Ni hivi tu mwaka huu tulitangaziwa na Rais wetu ya kwamba Primary education iwe free,

lakini  sisi  wazazi  bado  tunalipa.  Ingekuwa  bora  iwe  kwa  Katiba  kwamba,-  na  itiliwe  maanani-  kwamba  elimu  ya  kutokea

standard one mpaka standard eight iwe ni free,  na iwe ni free.  Sio  eti  kwamba  tunaambiwa  ni  bure,  na  hali  sisi  wazazi  huku

tunaambiwa tutoe shilingi mia tano. Hiyo sio bure. Kwa hivyo iwe ni elimu ya bure, vile tulikuwa tukisoma tu zamani. Zamani sisi

tuliposoma,  hakuna  siku  tuliambiwa  kwamba  utanunua  ruler,  utanunua  vitabu,  hivyo  vitu  ulikuwa  ukivipata  darasani,  mpaka

rubber  unapata.  Lakini  siku  hizi  tunaambiwa  elimu  ni  ya  bure,  lakini  mtoto  kesho  anakuja  anakwambia  kwamba  baba,

nimefukuzwa school fees, unashindwa hii school fees mnasema ni ya bure,  inatokea wapi.  Tafadhali elimu kama ni ya bure,  iwe

ndani ya Katiba ni ya bure.

Jambo la sita,- na nitamalizia hapo-, ni kuhusu vyama vya upinzani. Mimi ninapendekeza kwamba tuwe na vyama vya upinzani

vitatu  vyenye  nguvu.  Vitatu  pekee  yake  vyenye  nguvu.  Hivi  vyama  vingine  vyote  vifagiliwe  viwekwe  kando.  Na  hivi  vyama

vitatu, serikali iwe ikivigharimia tukienda kwa uchaguzi. Na hiyo pia, tukiwa na vyama vichache kama hivyo, tutapoteza ile neno

ambalo kila wakati tunaimbiwa: “ukabila”. Kwa sababu tukiwa na vyama vitatu, tutajumuisha makibila arobaini na mbili yote ya

Kenya na ambapo neno ‘ukabila’ litapotea.  Ukabila unatokea kwa sababu,  vyama ni vingi  na  kila  kabila  kitakuwa  na  chama
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chake. Nafikiria nitafikia hapo, na nimeshukuru sana. Ahsante.

Com.  Wanjiku:  Ahsante  sana  justo.  Henry  Mokambo…  na  Henry  Mokambo  akimaliza,  tutakuwa  na  Johnson  Waruingi

Njogu.

Henry  Kambo:  ahsante  sana.  Lile  jambo  nilikuwa  nataka  kusema  ni,-  mwanzo  kabisa-  mimi  ni  mwalimu  na  nimeweza

kufundisha miaka kadha wa kadha.  Lakini, licha ya kwamba  mimi ni  mwalimu,  ile  nakala  ya  constitution  ya  zamani,  ambayo

naambiwa leo nije nitoe maoni kuhusu vile tutakavyo ibadilisha, sijawahi kuiona hiyo constitution. Kwa hivyo, mimi ningependa

iandikwe katika Katiba mpya, kwamba Katiba ni swala muhimu sana ambalo linatikiwa kufundishwa kutoka mashinani. Hivi ni

kusema kwamba,  mtoto akifika darasa  la tano,  ambapo mawazo yake huwa yamekomaa,  aanze kufundishwa pale pale.  Kwa

sababu ikiwa watu wazima kama sisi hatujui constitution, ambayo tunatakiwa tubadilishe, iko namna gani, mbona leo tuambiwe

tuje tuibadilishe? Na kitu ambacho hujui, utabadilisha namna gani?

 Kwa  hivyo,  civic  education  ni  muhimu sana,  na  mimi  naona,  hapa  Njabini  pale  hatukufaulu.  Lakini  kuna  mambo  mengine

ambayo  ningeweza  kusema  yabadilishwe.  Kwa  mfano,  mimi nataka  kwanza,  uwezo  wa  Rais  upunguzwe.  Katika  Katiba  ya

sasa,  ofisi ya Rais ina departments  zaidi ya thelathini, na mtu anaweza kushindwa, Rais ,  mtu mmoja tu anaweza kufanya  kazi

hizo zote namna gani. Yeye ndiye mwenye mamalaka ya registration ya births na deaths,  kutoa vitambulisho, uhamiaji, utawala

wa mikoa, nini, mambo hayo yote utashindwa Rais ataweza kuyakabidhi namna gani? 

Kwa hivyo mimi nataka uwezo wa Rais upunguzwe ili department hizo ziweze kuenda kwa zile wizara ambazo zinasimamia kazi

hizo. Mbali na uwezo wa  Rais  kupunguzwa,  pia  ningependa  swala  hili  la  mashamba  lishugulikiwe  kwa  ustadi  mkubwa  sana.

Hapo mwaka wa  sitini  na  tano  kulikuwa  na  Africanisation  programme,  ambapo  uchumi  ulitakiwa  utwaliwe  na  sisi  wakenya.

Lakini kwa sasa ukichunguza vizuri utaona kwamba,  mashamba ambayo ni makubwa na yale mazuri, hayamilikiwi na wakenya

asilia. Mashamba hayo yako mikononi mwa wazungu, mikononi mwa watu wengine ambao si wakenya. Na kama watu walivyo

kuja hapa nakusema, wengine wetu sisi wakenya asilia tuna mashamba makubwa ambayo wengi hatuyatumii. 

Mimi ningependekeza Katiba ya Kenya mpya iandikwe, ili kwamba wakenya wenyewe waweze kutawala uchumi wao.  Kwa

nini  benki  kubwa  kubwa,  kampuni  zote,  -tuseme  uchumi  wote  sasa  uko  mikononi  mwa  wageni,  mbona  sisi  wakenya

tumenyimwa ule uhuru wa kujitawalia uchumi wetu sisi wenyewe? Kwa nini iwe hivyo? Nataka  waafrika wenyewe wakubaliwe

kumiliki mashamba yao,  kwa sababu nyinyi  mababu  zetu  na  nyanya  zetu  ndio  mlipigania  uhuru.  Ardhi  ni  yetu.  Kwa  nini  iwe

wazungu  kuja  kujitwalia  mashamba  makubwa  makubwa  sana-  na  hata  wale  watu  waliowaajiri  pale,  mshahara  hauwezi

kuwatosha. Mimi naonelea, uchumi urudishwe mikononi mwa wakenya. 

Jambo lingine limesungumziwa lakini nitalielezea tu, ni kuhusu adili. Katiba ya Kenya sasa inatoa huru wa kuabudu.  Lakini uhuru

huu unatumiwa  vibaya,  hivi  kwamba  kumezuka  makundi  mengine  ambayo  yamekuja  kwa  jina  la  dini,  lakini  makundi  yale
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tunaona kweli mengine siyo ya dini, bali ni walaghai wavumi. Kwa hivyo, katika Katiba mpya,  ule  uhuru  wa  kuabudu  uweko

lakini uchunguzwe kama kweli ile ni dini nzuri, -  hapo patakuwa na shida kwa  sababu  dini  ni  mambo  ya  kiroho,  na  unaweza

kuamini  utakavyo.-  Lakini  ule  uhuru  usitumiwe  vibaya,  kwa  sababu  eti  ya  jina  la  dini.  Sitataja  makundi  hayo,  kwa  sababu

mnayafahamu nyinyi. Kwa hivyo, serikali iangalie dini zinazo kuja ni namna gani.

Jambo lingine ambalo ni muhimu kuandikwa katika Katiba mpya, nikuhusu hawa  watu  wanaoitwa  ‘Provincial  administration’.

Mimi ninaunga  mkono  wale  watu  wanaosema,  tuwachague  sisi  wenyewe.  Kwa  sababu  ikiwa  ni  Rais  anayewachagua  watu

hawa, ikiwa Rais atapewa uhuru wa kuwachagua watu hawa,  wao watawajibika kwake na wala sio kwa raia.  Ukimfanyia mtu

kitu kizuri, atakulipa kwa uzuri na wala sio kwa ubaya.  Kwa hivyo watu wanao chaguliwa na Rais,  hawawatumikii  wananchi,

bali wanamtumikia yule mtu ambaye aliwachagua. Kwa mfano, tume ya uchaguzi. Wale ma Commissioner wanaohudumu katika

hii  tume  ya  uchaguzi,-  kwasababu  wameteuliwa  na  Rais,  -  watapeleka  mambo  yake  vile  anavyotaka  kwa  sababu

wanamwogopa  Rais.  Kwa  hivyo  tunataka  bunge  irudishiwe  mamlaka  yake.  Kwa  sababu  hapo  zamani,  kwenye  Katiba  ya

zamani,  bunge  ndilo  lenye  uwezo  wa  kuwachagua  watu  hawa.  Na  ikiwa  bunge  litarudishiwa  hayo  mamlaka,  basi  hao  ma

Commissioners  hawatukuwa  na  uoga  wa  kufanya  kazi  katika  njia  huru.  Lakini  katika  hali  ya  sasa,  wale  ma  Commissioners

wanafanya kazi kulingana na vile Rais anavyotaka.  Kwa sababu amewachagua yeye anaweza kuwafuta kazi jioni au kesho au

kesho kutwa. Ukifanya kazi kwa uoga, hutawatumikia wananchi, lakini utamtumikia yule mtu aliyekuajiri. Na kwa sababu mengi

niliyotaka kusema yamesemwa, sitarudia. Bye-bye.

Com. Wanjiku: Jina lako? 

Kambo: Mimi naitwa Kambo Henry.

Com. Wanjiku: Ahsante sana bwana Kambo, lakini I want to make one clarification, the Commissioners are not elected by the

president, they are elected by the parliament, so don’t make assumptions. The president is the ceremonial role. 

Kambo: I’m talking about the electoral Commission.

Com.  Wanjiku:  The  electoral  Commission,  they  are.  Okay,  maybe  one  more  clarificaton,  on  the  issue  of  the  current

constitution.  Sorry.  Nderaria  ohoro  wa  kwandika  Katriba  njeru  bio  ona  akekoro  ndoye  uria  Katiba  iyo  anr  ugete.

Maoni  maria  maraheyaono  rio tariyu  oria  andu  marauga  uhoro  wa borithi,  kana  uhoro  wa  president,  kana  huru  wa

administration  maundu  macio  mothi  ne  magucoka  matransulatwo  into  Constitution  proposals  kuogua  kwiciria  and

matigi  kuria  ati  uria  muriga  nda’uga uguo  tondu  na  andu  are  magite  uguo,  nengi  ni  getha  matigeceriye  ne  mathaa

turate  akore  we  nduthomete  Constitution  nduramenya  uria  uraga.   Maundu  maria  andu  marauga  oria  and  marinda

gwatho  maundu  macio  mothii  there  are  part  of  the  revesion  of  the  Constitution  kuoguo  and  matiagerero  ni  gutigra

ona hanini.  I agree ati  munda  akithoma  iyo.   Andu  ni  magerero  nikwiguo  maganere  maheyano  maundu  maria  mothe
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maruna matari miga noria magerere ni kugaroro.

Thank you very much Mr. Kambo.  Johnson Munene….

Johnson: Good afternoon all of you, Commissioners and listeners. This is Ruanyambo sub-location memorandum.

Preamble: It should have the following:

♦ It belongs to Kenyans, common history, vision, aspiration, and wages e.t.c.

♦ Directive or principal of state policies. Equality in everything, justice, fairness, pre-(inaudible) of government activities.

♦ Constitution superemacy. It should not be changed to suit an individual. It  should be changed by public,  -  this one,  we

call it national referendum.- And this must be about 51%.

♦ Notice to change the constitution, should not be  less than six months. There should be 90% of all Mps to vote for any

amendment. 

♦ Citizenship: Kenyans by birth, registration or spouses.

♦ Bill of rights.

♦ Protection of Human Rights.

♦ Food for all

♦ Slavery and forced labour

♦ Inhuman treatment

♦ Liberalization of property

♦ Abiteration

♦ Pretection of laws. 

♦ Freedom of conscience

♦ Freedom of expression

♦ Freedom of assembly and association

♦ Freedom of movement

♦ Clean water for all.

♦ Protection against discrimination.

♦  Fundamental rights and freedom.

♦ Public security

♦ Rights of children’s education from primary to university. It should be compulsory and free education.

♦ We should have free medical care.

♦  Right to settlement at the age of 25

♦ Inernational Human Rights should be put in our new constitution.

♦ Rights of  our own markets
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♦ Land and property rights. The scaling of land owned by an individual should be 100 acres.  Idle land, which is private,

should be repossessed for re-allocation to landless people, or, owners be  highly taxed.  Idle land must be  re-possessed

to trustees under the central government.

♦ Notification of public land allocation should be done in daylight.

♦ The enactment of the electronic media, description of the actual location and number of the land included.

♦ Registeration of land should start from locational level.

♦ Women should inherit land from both parents.

Political  parties:  There  should  be  free  political  parties;  there  should  be  free  association,  assembly  and  expression,  fully

guaranteed.  There should be access  to national electronic and print  media  and  freedom  to  operate  the  same  within  unlimited

frequency.

Freedom of movement to all regions of Kenya. 

 The Parliaments work: It  should have fixed calendar,  Parliamenterians  should  attend  full  sessions,  and  during  voting  all  must

attend.  The parliament should approve all Executive appointment,  and  dis-appointment.  Parliament  to  impeach  the  president.

The parliament should decide the number of ministries, Power  to prosecute  directly,  Parliament to approve all intergovernment

treaties, Power to know whether the President signs or not,  provided they get 2/3  majority, they should not have the power  to

decide on their salaries.

An MP should have a minimum of O- Level with a pass. He should be 21 to 65 years  of age,  and a citizen by birth.  Parliament

should run for five days a week, from 9.30 a.m to 4.00 p.m. And should be attended by all. An MP can lose a sit after missing

eight sessions per month.

The electorate should recall their MP if they see that he is not competent with a signatory of about one thousand.

Parliament to approve war declaration on other countries and …

Executives. The Executive, -  here I mean the president,  Vice President,  P.S,  Ministers,  Assistant Ministers (he is interrupted

by  the  Commissioner,  -told  to  wind  up).  Let  me  summarize  the  work  of  the  Executive.  The  President’s  qualifications:  a

university degree, and he should be of age 40 to 70 years. He should be a Kenyan by birth,  no criminal or  scandalous records,

he should have a stable family, should be a God fearing person,  and have good morals.  He should have two five-year terms in

parliament.

Duties and powers of the president:

 Should not appoint chief justices, judges and high court judges.

♦ Should appoint Auditor general

♦ He should not be the chancellor of public universities.

♦ He should not appoint Commissioners; it should be done by parliamentarians.
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Then we come to Judiciary: 

♦ Judicial service Commission to be approved by the parliament, although it is appointed by the president. 

♦ The parliament should create principles to control the Judiciary.

Elections:

♦ Equalize the constituencies based on population.

♦ Votes to be counted at polling stations and a common certificate be issued to each candidate or agent.

♦ Electotral Commission should have a specific date of election after the five years term.

♦ Electoral Commission should be approved or disapproved by the parliament.

♦ Electoral Commission should be appointed by the parliament.

Management of Natural resources:

♦ Our natural resources should be protected under all costs, e.g. water which, as the main source of life for humans and

animals should be preserved. Water catchments areas should be preserved.

(Interjection).

Com. Wanjiku: You are not summarizing, you are reading the whole report. Can you just say,  ‘you have also talked about  the

following areas’, because we have the memorandum, otherwise we shall be here until eleven oclock at night.

      

Johnson: Okay, about the local government: Local government should be abolished

.

Civil service: the parlament and not public service Commission should approve Civil servants salaries.

Retirement of civil servants, - they should be given a two years notice.

Defence and national security: There should be police cells and two police posts in every sub-location.

Foreign affairs,  and international relations: Kenya should be independent and should not borrow advices,  which are  known  in

constitutions from other countries.

Then come to constitutional Commissions and offices: It should be under control of the parliament.

Taxation and transfer of power: in case of death of the head of state, the Vice President should take  the leadership for 90 days,

and then the public elects a president of their own after the 90 days. There should not be a… (Inaudible) for government.

My name is Johnson Munene, and I’m going to end there. That was our proposal from Ruanyambo sub-location people.

Com. Wanjiku: Thank you very much, but, before you go, (speaks in Kikuyu).
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Johnson: Yes! That one, Local government should be abolished because it has allocated all our market places,  public toilets to

individual people therefore it should be replaced by ministry of housing and development,  which will be  dealing with urban and

rural areas.

Com. Wanjiku: Thank you very much Munene, from Ruanyambo sub- location.

(The people ask questions in Kikuyu and he answers in Kikuyu).

Speaker:  Atumia magiagero andu ati miana  iri,  aciare  a miana  iri  ka  kuoria  atri  ni  kinya  na akuria  a’mute  na kuria

ahikete? Ange  koro  ndi  tueriti  totheri  na ndere  kahii  ona  kamwe  munaine  wakwa  indo ciakwa  atigeriro  ni  kugaio  na

muramati  anakora  aritu  akwa  ni  ahiko  ni  magerere  ni  kogaia  indu  icio.   Ti  kwenda  gwake  guu  koro  ateri  na  ciana

ciahe.

 Com.  Wanjiku:  Muritu  ocio  agaiya  gethaka  kia  ethi  agekoro  githeka  kia  ithe  kana  kia  muthuriwe?  Now  we  have  John

Gachoki.

 Ara’uga oria otari ni muthuri no ena kahi mwenyewe

Interjection:  Noise/ argument

Com. Wanjiku: Thank you.  John Gacoki

John Gacoki. 

Simon:  Hamjambo  nyote.  Kwa  majina  naitwa  Simon.  Ningetaka  kuongea  jambo  la  busara  sana  ambalo  Kenya  nzima

hawajawai kuongea.  Kenya nzima, hata wazazi wetu,  isipokuwa  mwenye  amenizaa  amejaribu  kunilea.  Na  nyinyi  muko  hapo

mbele, hamna –hata hamjihisi kimawazo kufikiria watu.  Kuna walemavu humu nchini, Sheria ya serikali haidumu- haidumu vile

tunataka.

Tunataka  kufanya  hivi,  Kenya,  mwanzo,  sisi  walemavu  hatuonekani  kama  binadamu  kisheria.  Ukienda  katika  sheria  hizi  za

Kenya, hatusaidiki sisi wenyewe, husaidia wenye wako mamlakani. Katitka orodha la taifa hili, lastahili kuangalia vipofu, viziwi

na  walemavu.  Kama  hamuangalii  hayo  sasa,  na  nyinyi  ni  wazazi  wetu,  na  serikali  ni  yetu.  Kenya  sasa  inastahili  tubadilishe
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kulingana na vile tunataka,- zetu, (inaudible) ambazo tunaandika ziwe za mwanzo katika sheria…

Mr. Muchugu: Tulikaa chini sisi Ndorobo, tukasema tutajikinga na njia yoyote.  Kwa hivyo ulituona kule tukizungumza na leo

tuko hapa, kwa sababu, kutawanyika katika –hapa Njabini na Ngairethia-Ngane na Kambaa. Vilevile, mwaka huu huu, tulisikia

Enusupukia tunaanza kufukuzwa kama swara, lakini, tunashukuru mbunge wa Juja kwa sababu alituzungumzia katika bunge.

Nitasema machache kidogo. Kitu cha kwanza ni hii National levy. National levy, kuanzia mtu ambaye anapata  shilingi elfu mbili

kwenda juu, iwe ikitolewa. Kwa sababu hii, schools – primary schools, High schools na universities ziwe free education.  La pili,

school leavers, wawe wakipewa allowance. Old people  wapewe allowance pamoja na disabled Hapo free educaton,  kule ng’

ambo, watu wanalipwa namna hivyo kwa sababu ya hiyo free tax. Mtu akisha pata kazi, basi akatwe hiyo bond.

Hiyo ingine, ni President  uchaguzi wake uwe pekee  pamoja na wa Vice.  Na  parliament na councilors wachaguliwe siku moja.

Iwe- isiunganishwe kama ulivyokuwa mwaka wa 1997. 

Provincial administration: During our independence,  wakati  tulipata,  tulikuwa na province nane,  Na  tulikuwa  milioni  sita.  Sasa

tuko milioni 35, na sasa tuko –province nane. Sasa tunapendekeza sisi tuwe na province kumi na tatu.  Rift valley iwe imekatwa

province tatu, Nyanza province mbili, Nairobi province mbili. Vile vile tuwe na prime minister ambaye atachaguliwa na wabunge

wenyewe, na mdogo wake. Vile vile huyo prime minister awe ndio waziri wa local government.

Three  arms  of  the  government  iwe  independent  kabisa.  Judiciary,  Executive,  Legislature.  Kama  hiyo  chama  inapita  na

haikufikisha 2/3, basi hiyo serikali iwe coalition government.

Civic education: Tuwe tukiendelea kufundishwa mambo ya uchaguzi, isiwe tu wakati wa kuchaguana.  Identity card  pamoja na

voting card,  -  mwanafunzi  akifika  miaka  kumi  na  nane  apewe.  Siku  hiyo  anaenda  kuchukua  kipande,  ndio  siku  hiyo  apewe

voting card.

Freedom of worship: Hii freedom of worship,  tunaonelea ni vizuri kuwe na Commission ambayo inakugua ni worship ya aina

gani.  Kwa  sababu,  ulaya,  tunaona  kuna  ile  dini  inaitwa  ‘Alqaida’  ya  Osama,  na  tunaona  vile  dunia  iko  sasa.  Je,  -  tunaona

mawingu hapa kwetu Kenya vile inakuja? Kwa hivyo, we recommend hiyo ifikiriwe, kuwe na Commission ya kujua  kuwa  hii

dini ni ya Kikristo au Islamic. Ikiwa ni traditional, iwe ni traditional inayo husiana na vile kabila ilikuwa ikiomba.

Hapa ndio mahali muhimu sana,  Area council.  Ndugu zangu, kulikuwa na Area Concil wakati  tulikuwa tunapata uhuru, wakati

wa 1963, 64, 65. Tulikuwa na county council, tulikuwa na parliament tulikuwa na senator, hiyo turidishiwe.

 Kutoka hapo, hebu tuingie mambo ya Cash crops. Cash crop,  kama chai,  pyrethrum, livestock industry, hiyo ndiyo nguzo ya

mkulima,  na  ndiyo  tunaweza  kuandika  watu  wengi.  Hiyo  tunataka  iwe  ikisimamiwa  na  mkulima  mwenyewe.  Hii  dairy  bond
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iondolewe. Badala ya hiyo dairy bond, iwe inasimamiwa na mkulima na ndiye anachaguliwa. 

Agricultural In-puts: hiyo – fertilizer na kila kitu kinahusikana na mkulima- hiyo iondolewe ile kodi  inaitwa custom duty. Hiyo

iondolewe kabisa.

Kutoka  hapo,  kama  vile  tulivyosema,  sisi  Ndorobo  –  tafadhali,  tusiharakishwe  tena,  kuamishwa  kuamishwa.  Kwa  hayo

machache, naachia hapo, lakini mjue, tunaungana na watu wa Ngairethie mgare,  hapa Njabini na Kaambaa tukawa kitu kimoja

ili tusiwe tunafukuzwa kama swara. 

Ahsante sana.

Com. Wanjiku: Ahsante sana Mr. Muchugi. (Then she asks a question in Kikuyu). –He answers in Kikuyu.- 

Com. Wanjiku: It’s a  group  memorandum?  (He  answers-yes).  Swali  lingine  moja,  hii  mambo  ya  dini,  umesema  kusiwe  na

freedom of worship ya waislamu au?

Mr. Muchugi:  No,  nasema, tunajua kuna freedom ya waislamu, kuna freedom ya wakristo,  sasa  kuna  kuja  zingine  katikati,

zinaandikishwa nyingi nyingi, vitu vingi, hiyo tunataka kuwe na Commission inachunguza hii  dini  ni  ya  aina  gani?  Inaomba  vile

Mungu  anaombwa,  au  ni  kama  ile  iko  ng’ambo  ya  wataliban  na  Osama,  namna  hiyo?  Kwa  hivyo  tunaona  vile  inaanza

kuingiaingia.

Com. Wanjiku: Okay, ahsante sana. George Ng’ang’a, and then Ngugi J.  K.  Hawako? We go to Joseph Kariuki… Samwel

Kinyanjui…Karanja Wainaina…then Mary Wanjiku… Mary Wanjiku…Niuroka?

Mary: (Speaks in Kikuyu).

Com. Wanjiku: Ni thank you muno. Now we have David Macharia.

David  Macharia:  (He  speaks  in  Kikuyu).  I  will  speak  in  English,  I  had  earlier  spoken  in  Kikuyu,  so  that  we  get  proper

communication with my elders here, for the (inaudible) review.

Com. Wambua: (Asks a question, but not so clear). This proposal to – which has been (inaudible) are  qualified in that field, If

they are elected and they don’t have people  qualified in that,  what happens? So are  you suggesting that the Ministers or  those

who head the ministries should not be appointed from the elected members of parliament? Because we can’t predict  those who

are going to be elected. They could be from one field; maybe most of them would be farmers or maybe they would be anything.

So what happens in that situation?
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David  Macharia:  I  think  what  they  can  do  there  according  to  me,-  this  is  my  opinion  anyway,-  because  I  thought  that  if

someone  else  made  a  minister  for  –lets  say  Local  Government  or  administration  or  whatever,-  if  he  has  graduated  in

administration, he can do better,  rather  than going to seek  advices and comments from his juniors.  That is what I had in mind.

Am I, am I, am I- have we communicated anyway?

(He’s answered, but it’s inaudible)

David Macharia: But in case, in case – in the first place- you know all those who are  given the assignment of being a minister

or  whatever,  they  are  already  elected  members  of  parliament  according  to  the  old  constitution,  they  are  already  elected.

Therefore if there’s no one, then the parliament can consider who is better than the other one. I think we are together now.

Com. Wambua: So you are proposing that when we are forming the cabinet, we can go outside parliament.

David Macharia:  Not outside parliament.  But somebody who can,  somehow better  – they are  all not equal-  there is maybe

one or two who is better than the other one. Where possible, yes. But if there are a lot of impossibilities, then there should be an

alternative. Thank you.

Translator: Okay, let me just highlight in summary what he’s spoken.  He has spoken about  the revival of industries like Milk,

Kenya  meat  Commission,  cotton  tannery,  that  these  should  be  revived.  He  has  spoken  about  price  legislation  of  consumer

goods.  He has spoken about  protection of human  life,  and  the  courts,  he’s  spoken  about  the  judiciary,  the  courts  are  being

ruled by bribers. He’s spoken about employment,- that one man should get one job-  Tittle deeds  should be made an important

legal document.

The farm implements: that they should be genuine, that any suspected thief should not be tortured while being in police custody.

An M.P.  should  be  35  years  and  above,  to  acquire  experience.  He  has  spoken  about  the  economy,  that  there  should  be

equitable distribution of the economy, including that of land. He’s spoken about  the abuse of law, that is building of (inaudible)

files,  and  therefore  law  should  be  impartial.He  has  spoken  about  employment,  that  those  who  get  employment  should  be

competent  upon  their  education  and  they  should  be  trustworthy.  He  has  spoken  about  poverty  eradication,-  that  technical

subject  should be  taught  in  our  schools.  About  the  appointment  of  Ministers,-  that  they  should  be  according  to  the  level  of

educational qualifications and finally, he wound up with the street children,- that they should be taken to school.

Thank you.

Com. Wanjiku: Thank you very much. (She then speaks in Kikuyu) 
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(Interjection)

Speaker  from the crowd: Mulizungumza kwamba first come fist served,  and I’ve not talked.  Nasema hiyo ni  constitution  of

Kenya review (Interjection). Hatujafuata sheria ile tulizungumza mbeleni.

Com. Wanjiku: (Speaks in Kikuyu)

Speaker: Patrick Lumumba

Com. Wanjiku: Patrick Lumumba, (she speaks in Kikuyu) just be patient. Because we are  actually going according to the list.

There was only one person we gave preference,-  the young man who was sitting here-  The one who was disabled.  Otherwise

the rest  of the list (she speaks  in kikuyu). Okay,  Owen Murima, John Kungu, Amos Wainaina,-he’s not  here.  John  Gathoro,

John Machege,- you are there- no. Mukungi Joseph, Patrick Mwagu, Patrick Mwangi, David (not clear),-no. 

Peter guchio, Karagwe Paul,  Joseph Njogu,  Simon Gatheiya,-you are  there-  Okay,  Simon Njuguna, Isaac  Njoroge,  Gacheru

Paul, Muharu Njoroge,  Kimani Gitau, Maina Ng’ang’a,  Lilian Karanja,-  you  are  there-  Okay  Essau  Esther  Muraga,  Joseph

Kahugu, Mary Wamaitha, George Wainaina, sorry, George Mwangi, George Maina Kihara, George Thiong’o,  Josiah Mwangi,

John Maina Mwetha, Patrick Ngugi, Nyokabi  Wanyeki,  Githu (not clear),  Samwel Njoroge,  james Mburu,  Stanley Wainaina,

David  Mungai,  Loise  Gakure,  Paul  (Unclear)  Njoroge,  Benson  Wangegi,  Uruni  Ng’ang’a-(she  speaks  in  Kikuyu),  Mary

Mumbi, Elizabeth Wangari, Michael wa Macharia.

 Okay,  Geofrey  Njoki,  Mary  Wanjiru,  Ngunjiri  Paul,  Reverend  Father  Gerry,-  I  think  they  gave  you  an  opportunity-  sorry

Lumumba  there  were  two  people.  Susan  Jane,  Doctor  Gerry  Mathengi,  Doctor  Raphael  Mathenge,  Peter  Kiguthia,  Peter

Njoroge,  Peter  Kamau,  Patrick  Njoroge,  Joseph  Njoroge,  Eva  Njoroge,  Dominic  Njuguna,  Paul  muiruri,  John  Ngugi,

Margaret Muthoni,- Umeandika mara mbili?- John Maina Njoroge,-you are there- Lucia Jane Ng’ang’a, 

(Interjection).

Com. Wanjiku: No. Maybe what they mean is that they are not going to speak

Speaker: They are no going to speak? (speaks in Kikuyu)

Com.  Wanjiku:  (Speaks  in  Kikuyu).  Then  you  should  be  on  the  list.  There  is  somebody  called  Lorodo,  Lorodo,  are  you

there?  (Speaks  in  Kikuyu).  Okay,  Samwel  Ngethe,  Allan  Wachira,  -  you  are  there-Samwel  Gethani  Kigia,  -  you  are
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there-Thomano  Kiaire,  Martha  Nyakio,  uwe  hau?  Eha?  Neroka?  Okay.  Doctor  Kuria  Methu,  George  Kariuki,  Kamau

Kimani,  Beatrice  Wambura,  ee  hau?  Okay  thank  you.  James  Ngethe,  George  Kimani,  Peter  K.  Mwangi,  Paul  Kamau,

Reverend  Samwel  Gethainya,  Samwel  Wambura,  David  Mwihia,  Ben  Wangari,  Lydia  Nduta,  Charles  Maina,  and  Gabriel

Kiarie.

Now  we  can  continue,  so  we  name…(speaks  in  kikuyu).  Okay,  Peter  Kihio,  Kimuyu…ooh!  Nowe…(speaks  in  Kikuyu),

thank you very much. Simon Njabiru? Gathai Okay.

Simon: MaCommissioner wetu…(interjection)

Com. Wanjiku: By the way, where is Lumumba? … Did you put your name down?

(Interjection)

Com. Wanjiku: Excuse me, if you were the first team, (Speaks in Kikuyu). Okay excuse me (speaks again in Kikuyu).

Com. Wambua Kiongo Mwangi, where is Wilson Mburu Njuguna? He is there.  Paul Kamau Gichina, then follow that order

please. Tuanze na Kiongo Mwangi, Paul Njuguna, halafu afuatiwe na Paul kamau Muchina.

Kiongo Mwangi:  I  am Kiongo Mwangi by name, a Kenyan citizen, very simple and patriotic,  and I’m a talker and joker  by

profession. I am going to be very quick indeed; and specifically I’ll talk along these areas:

 Education

♦ Separation of powers 

♦ Presidency

♦ Political parties

♦ Legislature

♦ The process that should be followed while changing the constitution.

Education:  the 8-4-4  system does  not work.  For  example,  after  the  first  8years  and  then  the  second  4  years  of  secondary

education,  -  you see  that is where we get all the people,  to go to the universities, to join the police force,  agriculture  colleges

and what have you.- So, instead of having that 8-4-4, it should be scrapped and then be replaced with the older system, which

was 7-4-2-3. So that, once the scholars have finished after the seven years  of primary school course,  we can have the second

lot going to the form four.  Some to be admitted there to join some sectors,  others  to go for the A-Levels,  and there after,  the

final ones to go for the three years university education.
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Two: Education, right from the primary level to the university level should be made free and compulsory.  As it is made free and

compulsory, then both boys and girls should have an access to this particular free and compulsory education.

Still on education, of late there was this Davy Koech educational Commission. And up to now we have not yet seen its findings.

So,  I propose  that,  any other  Commission  in  Kenya,  whether  it  is  on  devil  worship,  educational,  tribal  clashes,  e.t.c.  Those

Commissions be made public, and we should have an access  to them so that we know exactly what has been going on in this

country of ours. 

Then under education,  personally I don’t see  the need of having some  post  graduates,  graduating  from  our  universities  every

year,  -  whereas – once you come to the job sector  there are  no jobs.-  If  Kenya is only able to employ five graduates  every

year, lets have the five thousand graduates joining the public universities so that they get employed.  So we should give as  much

–you know- of– the university – places or vacancies with the number of jobs there are in this country.

Still at education; If the government has entered into any contract with its citizens, - the workers particularly,- it might have been

teachers, and it went to an extend of gazeting it,  it means that this is something which is legal, something which is a law. Once

they start  coming,- to tell the teachers  that there is no money  in  this  particular  country,-  that  is  something  which  is  very  very

illegal. So  if the government has entered into a contract  with its citizens, then it  should  at  least  fulfill  that,  without  breaching  it

whatsoever.

Separation  of  power:  We  know  that  we  have  three  main  organs  of  the  government.  The  Executive,  Legislature  and  the

Judiciary. But most unfortunately there are no clear cut lines between this particular three organs.  To be specific,  the Executive

is  the  one  who  influences  all  of  them.  Take  for  example;  our  parliament  does  not  have  its  calender.  The  calender  of  the

parliament as  per  the  current  constitution  is,  -  you  know,  -  made  or  decided  by  the  president.  Anasema  ni  wakati  gani  wa

uchaguzi, wakati gani wabunge waende sijui likizo and what have you. The parliament should be independent to come up with

its own calender.

 Incase of the Executive, we see that when it comes to the appoitment of judges of the high court,  the Attornery General,  Chief

justice that is done by the chief Executive, that is, the president. And this should not be  the case.  Such a very important people

should be appointed by parliament and be vetted,  so that we can get the correct  personalities,  maning those Executive offices.

That the Executive should be detached separated from completely from the legislature as well as from the judiciary.

 Presidency – Its unfortunate that the people who drafted the very original indepent constitution messed.  They gave very many

powers to the president. So many powers such that he is for example, above the law. There should be nobody in Kenya who is

above the law.
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Interjection from Com. Wanjiku: Mr. Kiongo, (she speaks in Kikuyu).  Then the – In the recommendation that the president

should not be above the law, then we move on to the next one. (She speaks in Kikuyu)

Kiongo: See other presidency, this idea of having some Dot com leading us,  I personally do not welcome it.  So  the age of the

president should be from 30 years  minimum, to about  60 years.  And once he is over 60 years,  he should retire and go.  Two

terms of five years  each,  so that once  the  term  is  over  he  goes.  He  should  be  a  person  of  –  at  least,  a  graduate-  as  far  as

education is concerned. Somebody who is of good, - I mean somebody who is morally upright. 

Then political parties: as per today if I am not wrong, we have about  forty two registered political parties.  According to me

that’s  a  waste  of  resources,  time  and  even  manpower.  I  would  recommend  that  it  be  stated  that  we  should  only  have  five

maximum political parties  in Kenya.  And they be funded from the state  coffers,  yes,-  and then, other-  these political parties.  I

don’t know how to  put  it,  but  there  should  be  no  defections.  Unaona  ya  kwamba  nimechaguliwa  sawa  sawa  katika  chama

fulani,  and  in  the  middle  of  the  parliamentary  term,  unaona  ya  kwamba  nimetoka  chama  changu  nimenenda  chama  kingine.

There  should  be  no  defection  whatsoever.  Incase  of  such  defections,  it  should  be  even  a  crime.  Kwa  sababu  nilichaguliwa

katika chama fulani na ounc ninatoroka kwa sababu ya pesa. Incase somebody defects that should be now a criminal case,  well

according to me.

 Incase  of  changing  any  constitution,  the  current  Constitution  will  just  say  that  we  should  have  just  two  thirds  of  the

parliamentarian.  I  personally see  that this number is a bit too low. It  should be three quarters  of the total  number of the MPs

instead of the two thirds.  As far as  the legislature is concerned,  it should be  so  much  empowered  such  that  some  of  powers

invested on the office of the president should now go to parliament so that it be made very powerful and very indepent. 

Maximum number of Ministers: 15 Ministers,  15 assistant  Ministers,  15 P.S  and not a matter of having 15 ministries and over

30 Ministers that is very irrelevant indeed. So this is my summary madam.

Com. Wanjiku: Thank you very much Mr. Kiongo. (Inaudible) speaks in Kikuyu. Thank you very much, now Mr. Njuguna.

Mr. Njuguna: (Speaks in Kikuyu).

Com. Wanjiku: Thank you very much. Now, Mr. Nathan…eeh? Is it Nathan Njuguna? Or Wilson Njuguna? Your name I can

’t read. And then Paul Kamau, Paul Kamau areko?

Wilson Njuguna: (Speaks in Kikuyu).

Com. Wanjiku: Okay, thank you very much. Now, sorry, (Speaks in Kikuyu). …Paul umekuja?
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Patrick  Lumumba:  Nitawasalimu  wazee  na  wamama,  hamjambo?  Hamjambo  tena?  Commission  ya  review,  yangu  ni

machache. Mimi ni kijana, nilikuwa nimekasirika, -huwa wanasema kwamba anayekuja kwanza ndiye huwa anayehudumiwa, -

Hawa  wazee  mnaowaona  hapa  wamekasirika  na  Kenya  kwa  jumla,  wananchi  wameshakasirika,  na  maoni  yale  tunatoa,  na

hayatiliwi mkazo kwa jumla.

Mimi ninapozungumza mara nyingi huwa natokwa na machozi, sababu ya kuona vile wananchi wanavyo hangaika na kuteswa.

Sitazungumza  mengi,  nitazungumza  machache  tu.  Commissioners  wale  wametumwa  hapa,  nitawaomba  tafadhali,  yule  mtu

ambaye  aliwatuma  kuja  kutuhoji  sisi  hapa  Njabini,  tafadhali,  kwa  niaba  yangu  mimi  mwenyewe  nitasema  hivi,  Muende

mumwambie, kulikuwa na mtawala wa nchi hii – mzee Jomo Kenyatta.  Zile sheria  zilikuwa  zimewekwa  mbeleni,  watuandikie

kama  Bibilia.  Musa  aliandika  sheria  zake,  mwana  wa  Mungu  alipokuja  akazitengeza.  Mtuletee  hizo  sheria,  muandike  vizuri

kama Bibilia, kila mtu vijijini apate. Ndiposa mje baadaye mtuhoji, tuzungumzie juu ya hizo sheria.  Kwa sababu wakizungumza

shamba, kuna kesi juu ya shamba; wakizungumzia polisi, kuna kesi ya polisi. Mimi sijawahi kuziona hizo sheria.  Tukiziona vizuri

hizo  sheria,  tutang’ang’ana  na  nyinyi  vizuri.  Tuna  wabunge  wetu,  tutawatuma  baadaye  kama  sisi  tushapata  zile  sheria.

Tutawauliza,  -  tuna  mbunge  wetu  hapa,  -  tumuulize  mzee,  wanasema  nikikanyaga  reli,  nina  shikwa,  tutengeneze  hiyo  sheria

namna gani tukiwa kwa mkutano wetu sisi wananchi wa Njabini.  Mimi sitaki kuongea mengi, mpaka wakati  tutakapopata  zile

sheria, ndio tuzitengeneze vizuri, tutume wabunge wetu kule kwa bunge, - wako, wabunge wetu wako, sio nyinyi, -  halafu turudi

baadaye ndio tutazungumzia hizo sheria kitaratibu. 

Thank you.

Com. Wanjiku:  Ahsante  sana  bwana…-  hiyo  ni  maoni  ya  Lumumba,  sindio?-  Tutachukua  maoni  ya  kila  mtu  yule  anataka

kusema, kwa hivyo ni sawa. Na tutaenda kwa Paul Kamau.

Paul Kamau:  Ahsante sana Commissioner na wale mko nao  pamoja,  na  wale  ambao  wamekuja,  kutoa  maoni  yao.  Yangu,

kwanza  ni  kuwashukuru  kwa  wale  walifikiria  stake  holders,  ama  wale  ambao  wanahusika  na  hii  mambo,  ndio  watakuwa

wakiongozwa na hii sheria,  kuhusika kwa kutengeneza Katiba yao.  Kwanza hilo ni jambo la kwanza la shukurani kubwa sana

wamefikiria.

La  pili,  ni  kuomba  ningeomba  nyinyi,  maanake  mengi  yamezungumzwa  mimi  nitaenda  haraka  sana,  sitakawia.  Nyinyi

Commissioners  ambao  mmechaguliwa,  nikiangalia,  -  wale  watu  mmechaguliwa  ni  watu  ambao  mmesoma,  wengi  wenu  ni

advocates ama niseme lawyers, na itakuwa jambo kubwa sana,-na  ndio nataka kuweka hii mkazo,-  tutoe maoni yetu sisi watu

wadogo katika mashambani, na nyinyi watu mumeelimika, -  na tunajua  ya  kwamba  hata  kama  hatujaulizwa,  tungesema  kuna

watu  na  wanaweza  kutengeneza  hii  Katiba,-  kulingana  na  vile  mnataka  watoto  wenu,-  sio  nyinyi,-  watoto  wenu  wawe

wakilindwa na sheria ambayo itawekwa katika njia hii bila ubaguzi wowote na kila rangi.

Nitawatuma mkienda huko muambie  wengine,  points  tumetoa  nyingi,  na  ingine  inalingana  tu,  lakini  ni  kurudia  tunarudia  mimi

46



naona.  Lakini  nyinyi  wenyewe  mfikirie,  siku  moja  itafika,  wewe  mama  wewe  baba,  watoto  wako  watakuuliza  swali,

tulitengeneza tukatoa maoni yetu, kwa nini nchi yetu imetupitishia kwa ule moto tu,  na  zile  shida  zilikuwa  hapo  mbeleni.  Hiyo

nimewatuma,  mjaribu  muone  vile  mambo  yanayotolewa,  ni  ya  kutawala  nchi  hii  yetu  bila  ubaguzi  na  bila  chochote  cha

mapendeleo. Basi wacha niende kwa mambo yangu.

Jambo la kwanza ni mambo ya shida ya kuajiriwa kazi,  ama lack of employment. Na  ningesema kwa kifupi  hivi,  niseme  kwa

kifupi badala  ya tafsiri,  itakuwa muda mrefu. (Speaks  in Kikuyu),…………….  Ukabila na undugu, na nyinyi  ndio  mko  katika

pale  top.  Wale  watoto  wa  masikini  hawapati  kazi,  si  ni  kweli?  Wale  watoto  wa  matajiri  wanachukuliwa  mbele,  hata  kama

hawajahitimu mtihani  sawa,  sawa,  anaendesha  hiyo  ofisi  kubwa,  kwa  sababu  baba  yake  ama  mama  yake  ana  uwezo.  Ama

ndugu zake ama dada  zake wana uwezo. Tunaomba sasa  kwa  Katiba  mpya,  muone  kwamba  hiyo  imeondolewa,  kusiwe  na

ubaguzi  kwa  mtu  yeyote,  kazi  ziajiriwe  watu  kulingana  na  vile  wamepita.  Wale  hawajapita  sawasawa  watafutiwe  mambo

mengine na serikali. Iwekwe katika Katiba.

Shida ya wale ambao wamesoma na wameacha masomo,- yaani school leavers.-  Mapendekezo yangu ni hivi: wawe registered

na serikali,  kama tu wangekuwa wameandikwa, kutoka standard seven ama eight, form four  na  university.  Na  wapewe  kazi,

ama  training  kulingana  na  vile  wamepita.  Wale  wamepita  vizuri  hata  kama  ni  mtoto  wa  masikini,  ama  kama  ni  mtu  kiwete,

apewe  ile  ofisi  inalingana  na  yeye.  Hiyo  ndiyo  maombi  yangu.  Yule  anayebaki,  kuna  kazi  ya  polisi,  kazi  ya  askari,  kazi  ya

labour,  apatiwe huko,  na uwe ni mzigo wa  serikali  maanake  tumesema  tumeomba  masomo  ya  bure,  kwa  nini  tupoteze  wale

watoto  wengine?  Na  zaidi  wale  wa  masikini?  Tunajua  kweli,  tukiulizwa  maswali  mengi,  watoto  wa  masikini  ni  werevu,  na

wengine wana akili sana na wanatupiliwa mbali, kwa sababu hawajulikani popote, tunaomba hiyo.

Wakiwa wanachukuliwa kwa register,  tuondoe  mzigo  kutoka  kwa  wazazi  wa  watoto.  Wakiwa  wamemaliza  masomo,  ni  wa

serikali.  Mnaelewa vile ninasema? Huu mzigo wa mzazi mwingine  ambaye  hana  elimu,  asije  akashughulike,  nilitaka  kumuuliza

nani; – M.P.  wetu ni nani nishikilie atanisaidia ama ni ndugu yangu, -  awe ni mtoto wa serikali.  Apatiwe kazi kulingana na vile

alivyo. Kazi ni nyingi ya kupatia.  Na  asipotosheka kwenda university aende training, na asipotosheka training, aende kwa kazi

nyingine yeyote ambayo haihitaji watu wa masomo. Lakini kwa wakati huu tunajua, kuna ubaguzi.

Sitaendelea kujifafanua sana. Wacha nimalize hapo.

Mambo ingine, nimesema awe mzigo wa serikali. Ningependa muandike, mmeandika? 

Interjection – laughter from the crowd.

Jambo lingine langu ni hili, nimezipeleka haraka sana.  Ni mambo ya electon: Imezungumzwa sana.  Ili tumalize mambo haya ya

wizi wa kura,  Ningewaomba nyinyi Commissioners,-  mimi huona  ya  kwamba,  kutoka,-  from  now  onwards,  kwa  ile  election

inakuja karibu, tunafanya polling station hapa kama Njabini kwa hii ofisi. Zihesabiwe hapo, na agent wa yule mtu wa parliament,
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watu wa council,  waweke sahihi  na  mwenye  kura  awe  karibu,  na  isiwe  movement  ya  kutoka  hapa,  sababu  hapo  ndio  kura

zinaibiwa. Zinatolewa hapa ati zipelekwe kwa D.O. akiwa Engineer. Hapa njiani ndio zinapitishwa kando na kando.  I’m talking

in general,  without pointing anybody.  Hiyo mambo isimamishwe twende  mbele,  hatutarudi  nyuma  tena.  Kwa  hivyo  tangu  vile

ilifanyika, tunajua ilifanyika na mambo mengi ni mabaya sana.

Wakati wa kura, kusiwe na mapendeleo ya watu, eti ni watu wa chama fulani. Chama,-  vyama vyote viwe vinaheshimiwa kwa

sababu vinawakilisha wananchi, si ni kweli? Kulingana na maoni yetu kama vile tulivyo hapa. Basi hiyo nimemaliza.

Ile nyingine ni habari ya ma chief. Nimezungumza lakini nitataja kwasababu nilikuwa nimeandika. Pendekezo langu ni ndogo tu.

Ma chief kama vile wenzangu wamesema, na assistants,-  kama D.O.  na D.C.  hiyo iende kama  vile  mnaona  nyinyi  mmesoma

sana. Mambo ya chief na assistant chief, iwe ni ya elected, - to be elected – Wachaguliwe na watu ambao wanawaongoza,  si ni

kweli? Ili watu wataheshimiana na maendeleo itakuweko.  Lakini ukiandika chief, -atoke  mbali na unamlete hapa,  hajui area  hii

na environment ya hapa, ana madharau kwa sababu anajua ‘nikiharibu nitapewa transfer nitaenda.’ Hakuna jinsi tutaendelea na

maendeleo. Na ndio mnaona maendeleo mengi katika sub-locations, - katika locations imekosa. Tunataka yule atachaguliwa, ni

mtu ana anapendekezwa. – Kama sisi tunachagua M.P. sababu tunamjua. Asipoleta maendeleo tutamuondoa.  Chief asipofanya

kazi yake vizuri, au hata assistant chief tutamuondoa. Tuajiri mwingine. Basi, hiyo nimemaliza. Nilisema sitaenda kwa details.

Mambo mengine ni hii ya civic cases,  imetajwa sana.  Na  ningeomba hii Commission  inasema  na  nyinyi  watoto  wenu  wana  –

wanafanywa  nini?  Wana…  Kiswahili  karibu  kunishinda,-  wana…  Okay,  Watoto  wenu  na  wasichana  wenu  na  wale  wazee

ambao wanaelimu, kuna mabo mengine ningeomba, mambo kama mtu anashikwa pale, baiskeli pengine haina taa, -ndio nasema

ni mambo ya civic cases-,  na anashikwa na ni mtu wa local  hapa;  na  ngependa,  -hata  polisi  wako  hapa-,  washugulikie  hayo

maneno. Hata mtu wa polisi ako  hapa,-  hata  kama  hajawekwa  kwa  hii,  atusaidie,-  hapa  kwanza  ndio  tunataka  namna  hiyo.

Mtu, ni taa ya baisikeli tu ndiyo imekosa, ama ya motokaa imezimika; badala ya kuchukua mtu na ni local man, umpeleke polisi

kumfungia, -   ama vile watu wametaja mambo mengine kati  ya polisi na  wao  njiani,  -  na  hawa  wote  ni  askari  wako  hapa,  -

tusaidieni please. Ni watu wetu wanateseka. 

Basi, badala ya kufunga huyo mtu kwa cell, na ameshikwa na askari  – hata labda ni mtu wanamjua,-  Akubali.  He should write

what  we  call  ‘  Pitch  Duty.’  Akubali  kwamba  amefanya  makosa  ile  kwa  taa,  lakini  sio  ati  aende  akashitakiwe.  Hapana.

Apelekwe  kotini  na  apewe  bond  aende  kotini.  Basi,  mambo  yaishe  badala  ya  kulalisha  yeye  kwa  cell  pale  bure.  Lakini

criminalcases, hiyo tumekubali. Kwa sababu mtu anaweza kufanya mambo mengine mabaya. Si ni kweli? Huyo awekwe ndani.

Nafikiria wale ambao wako hapa watasaidia kutengeneza hii sheria.

Mambo mengine ni, -  hii imesemwa na mwenzangu mmoja, lakini nitaitaja kwa njia  nyingine.  Ni  mambo  ya  kufanya  masomo

yawe muhimu katika nchi za Afrika.
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Interjection.

Com. Wanjiku: tafadhali jaribu umalize.

Paul  Kamau:  Okay,  ni  kumaliza  sasa.  Mambo  ya  masomo,  -  mnaona  vile  tunasema  experts,-  tunasikia  kuna  professors,

Doctors,  lakini  wakijaribu  kufanya  kitu,  kugundua  kitu  kwa  ule  iujuzi  wanao,  hawapatiwi  support  na  serikali.  Tungeomba

serikali iwape support, - Tukisikia mtu ni professor,-  tunataka kusikia ni proffesor kama yule ‘Marsey Furgerson,’ amegundua

kitu. Ndio tunataka kusikia kuko watu namna hiyo. Sio kusema kwamba ni professor  na kesho yake tunamkuta anafanya kazi

ya ofisi. Sasa masomo yake inakuwa bure.  Anapelekwa ng’ambo anarudi hapa,  apatiwe nafasi agundue bunduki,-  weapons,  -

nilikuwa nimesema weapons, - mambo kama ya dawa.

 Na ningependa tu kusikia, for example, Doctor Obel, - nimeandika hapa nitapeana kule,  -wakati  alisema amegundua dawa ya

AIDS, -  wengi tulishangaa kusikia amegundua dawa,  na ni  mtu  amesoma  sana,  -  ati  mpaka  mzungu  ndio  anaweza  kupatiwa

dawa  yake.  Kama  ingepigwa  marufuku,  tungefanya  aende,  tungefanya  (inaudible)  serikali?  Enda  utibu  wale  kwa  hospitali,

wasipopona tutasema hujui kazi. Zikiwaponya, basi apewe madaraka aendelee. Kwa hivyo tunataka masomo yatiliwe maanani,

mtu kama huyo afanye discovery.

Kama  wale  wazungu  walikuja  hapa  wakasema  Thompson  Falls,  -  ali-discover  nini  na  ni  mtu  alikuja  huku  akapata  mvua

inanyesha kila wakati? Nina sema hivi kwa sababu mnajua kile kitu mimi ninasema, wacha nifupishe.

Jambo la mwisho na ndio nitamaliza, ni freedom of expression.  Hii tumeharibu kabisa nchi zetu za Africa. Nikizungumza juu ya

M.P.  juu ya mkubwa wetu serikalini, juu ya  –  kama  ni  inspector  wa  polisi,  kama  ni  juu  ya  P.C.  kama  amefanya  vibaya,  na

ninathibitisha kwamba amefanya hivyo, inachukuliwa tu kama mtu ambaye hana wakumsaidia,  anapelekwa katika cell,  na hata

naweza  kufungwa,  nipigwe,  na  niwe  tortured  bila  mtu  wa  kunisaidia.  Tunataka  mambo  kama  hayo,  bila  akishika  yeyote,

athibitishe vile alikuwa akisema. Na  hiyo inahitaji zaidi. Nikisema juu ya mtu fulani amefanya  hivi  na  hivi,  nithibitishe.  Ikiwa  ni

kweli, niitwe nithibitishe, kwani una… - why are you punishing me? – Okay, nimemaliza hiyo.

Mambo ya ukulima, mnaona wengi wanatoka kwa ukulima.  –  Ninamaliza  sasa  madam  nikubalie  hiyo.  –  Mambo  ya  ukulima

imeharibika hapa.  Kwa sababu,  mkifanya kazi ya ukulima, hakuna usaidizi. Nina panda mboga,  hakuna market,  nakamua  ng’

ombe, hakuna mahali ya kupeleka maziwa. Tuangaliwe  sana,  kazi  tunayofanya  kama  wakulima  iwe  ni  ya  muhimu.  Hata  nchi

zingine ambazo zimeendelea nyingi, unaona wakulima wanatiliwa maanani sana.  Kama wanaproduce,  wanachoka  wana…(not

clear) na wanaproduce mambo mengi. Na mtaona watoto wetu,- tukifanya hivyo, watoto wetu watapenda kulima, wale hawana

kazi ya kuenda mbali. Watoto wetu watapenda kukaa nyumbani. Lakini sasa mnasema ukulima ni wa nini? Mboga yote nikitoa,

ingine inaharibika, maziwa nikikamua, hakuna soko. Mtuangalie mambo ya masoko, na mambo ya inputs mkubali.

Na point yangu ile nimecomplain ni, ati mpaka fertilizer itoke ng’ambo. Na  mimi nilienda kwa secondary  school  mahali  moja,
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kunaonyeshwa kuna science inafanywa huko,  so muniruhusu kidogo.  Nasikia watu wa health science,  university kuna science,

what are  they  discovering?  Why  should  it  be  fertilizers  from  abroad?  Kitu  ambacho  tunafanyiwa  tunataka  kitumike  hapa  na

tupatie watu wetu, kw abei rahisi. Mambo kama haya mtuangalilie, -  marketing, prices,  na mambo kama hayo. Na  tuone wale

watu wanafanya hii kazi ni watu wetu. 

Sorry kwa kuchukua muda mrefu. My name is Paul Kamau.

Com. Wanjiku: Ahsante sana.  Thank you Kamau.  Eeh- ifuku  ishio  gokorwo  ni  ifuku  ya kithogo,  muthturi  na  mtutumia

makerehe fata shya. Ni mara-recommend ithaka keu kiri muda yao itarirwe shiana shio shitho by the way.

(Interjection). 

The crowd: Aje nyuma, aje nyuma kabisa. Mheshimiwa aongee…

Noise from the crowd.

Com. Wanjiku: Tunaona watu wanasema ati tupatie …

Interjection.

M.P:  Ahsante sana Commissioners,  na washiriki wenzangu. Mimi nimekaa hapa  wakati  nimekuja,  na  nimesikiliza  yale  maoni

yametolewa na hawa watu,  na kama vile  mmesikia  kwa  makini,  mengi  yao  hasa  yanahusu  uongozi,-bad  governance.  Na  sio

lazima mtu awe anajua Katiba, ndio aweze kutoa maoni ya kubadilisha Katiba.  Kwa sababu Katiba,  ni vile tunasema tunataka

tuongozwe. Nimesikia wengi wakisema ati,  hawapati  kazi watu wakisoma,-  actually,  hatuandiki  kwa  Katiba  eti  kila  mtu  kazi

ipatikane, - lakini tunataka kusema tuwe na uongozi ambao utakuwa wa haki na ukweli.  So  it is the governance we are  talking

about. It is about power, how do you use those powers and authority as enshrined in the constitution? Hiyo ndio tunasema.

Lakini ningetaka tusikilizane,-na mimi nina washukuru kwasababu yote ambayo mmesema ni ya ukweli-.  Hawa watu mmesikia

wakisema juu ya provincial administration, P.C., D.C. na nini. Hata wale watu wamechafua, kuchafua kabisa nchi hii ya Kenya,

kuichafua kabisa kwa sababu ya kukosa  imani na serikali,  ni hawa watu mnasikia- provincial administration. Na  kama Katiba

haita address  the issue of provincial administration, either iondolewe kabisa na tupatie local authorities,-  wale  wamechaguliwa

na watu- nguvu, kwa sababu hakuna wakati ambao tutakuwa na Katiba ambayo watu watai-respect.  Kwa sababu hawa watu,

- we borrowed the concept of a provincial administrator, from our colonial masters-. 

Mzungu,  ndiye  alikuwa  mzungu,  kuja  kumkalia  mwafrika  na  kumunyanyasa,  na  kumfanya  atii  la  mzungu  kwa  nguvu.  Wale
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walichaguliwa ma- D.O na ma-Chief wafrika,  hawakujua hawa sio wazungu, ni wa-Afrika.  Wakaendelea  na mtindo ule ule tu

wa mzungu. Ndio tuko na shida, tungetaka sasa, kwa sababu sisi tunajitawala,  hatutaki kutawaliwa na mtu ako na ‘crown’. Hii

ndio inaleta shida, kwa sababu wanatusumbua sana. 

For  example,  tangu nchi hii 1985,  twende kwa kitu inaitwa ‘District Focus  For  Rural  Development,’  my  fellow  constitutional

Commissioners,  what  is  the  work  of  a  provincial  Commissioner?  Kazi  ya  P.C.  ni  gani?  Na  maneno  yote  ya  maendeleo

inapitishwa katika District,  inaenda kwa headquarter,  you find the work of a provincial Commissioner has been rendered to  ‘

supercilous.’  Lakini  ile  kazi  anafanya  ni  ya  kufitini  na  kufuata  wanasiasa  na  kupeana  mambo  ya  uongo  kwa  serikali,  lakini

hakuna kazi ingine wanafanya. Provincial Commissioners. Hiyo sitaki. As a (not clear).  Even if – all what I’m saying is that,  we

should not have in this country what is called Provinces.  Let Kenya be divided into District,  which could  be  called  something

else, like counties. So that wakati wanasiasa wanataka ku-attack  watu wa central  province,-  Wakikuyu,-  waseme sisi hatutaki

mambo ya wakikuyu. Lakini sio kusema hatutaki maneno ya watu wa central province. 

Kwa sababu,  wakikuyu  are  not  only  in  central.  Tukitaka  kupigana  na  wajaluo,  we  don’t  talk  about  Nyanza,  we  talk  about

wajaluo. Tukitaka watu wa coast, - tunasema wale wagiriama,- Provincial boundaries should be done away with. Ndio tuweze

kuleta the administration closer to the people.

I’ll give a practical example of this area.  Sisi tukitoka hapa Njabini,  mtu anapanda gari anaenda ‘Fly –over.’ Anaingia fly over

anaenda Naivasha.  Anaingia ingine anaenda Nyahururu, ndio aende kuona Disrict Commissioner.  Amepitia  mkoa  Rift  Valley.

Kama hakuna province, na Naivasha is made a district  – headquarter,  It  can cater  for Kinangop, Maera,  Longonot,  Maimahiu

and Gilgil, without saying we are – either in central province or in the Rift valley. Si ni kweli? Lakini sasa  mtu akisema Naivasha

iko,- It has all the infrastracture,- angalia watu wa Maela, wanatoka Maela wanapita Naivasha, ndio waende  Nakuru;  because

of something called ‘Provincial Administration.’ Kwa hivyo hii maneno ya provincial administrators should be taken serious note

of.

Kuna wazee wengi wameongea hapa juu ya separation of powers,  -  The Executive, Judiciary and Legislature. Ningetaka watu

waangalie  ile  imenenwa  na  watu  kuhusu  calender  ya  Bunge.  Kwa  sababu,  bunge  ikivunjwa  na  Rais,  -  kwa  sababu  ya  vile

Katiba iko,-  When  parliament  is  dissolved  by  the  president,  it  means  ther  is  no  president.  It  means  we  have  an  incomplete

government. Because if an organ,  if  a  body  is  made  of  three  organs  and  you  remove  one  organ,  can  you  call  that  a  body?

(Answer: no). We may have what we call ‘lacuna’ in the law, where we at one time do not have a government. 

Just imagine, if immediately the parliament is dissolved, - like it will be  dissolved sometime this year,-  and then we are  attacked

by  Uganda,  and  we  need  to  avail  the  government  to  withdraw  some  money  from  the  consolidated  fund,  and  there  is  no

parliament, how is the government going to spend money? That is what encourages dictators to come in.
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We need parliament to have its own calender, which will continue until the next parliament is elected. For example,  many of you

do not know, the current parliament is supposed to expire on the 10nth of February,  year 2003,  as  we were sworn in on 10th

February year 1998.  So we need complete  separation  of  power.  In  this  also  we  need  you  to  address  proper  separation  of

power.  Mzee mmoja aliulizwa swali hapa na akakosa  kujibu, wakati  aliulizwa kama  angetaka  mawaziri  wawe  wakichaguliwa

kutoka nje ya bunge. Me, I would support that scenario. Bunge iwe ni watu wamechaguliwa bunge kuenda kutengeneza sheria,

hakuna waziri atatoka  bunge. Serikali iwe inashinda inaangalia experts  who can handle the ministries. And  parliament  prepare

for  deliberating  issues  without  fear  or  favor.  Today  you  find  Ministers  voting  with  their  stomachs.  Even  they  oppose  very

important views. Even though, the Executive does not support those views. 

Today  we  have  a  parliament,  which,  almost  half  of  it  is  either  minister  or  assistant  minister.  That  means  we  do  not  have  a

parliament but an extension of the Executive. So we need parliament to be  totally delinked from the Executive. Wewe ukitaka

kuwa waziri, wewe usipiganie kiti.  Kaa  nje vile serikali itafaulu, itakuteuwa waziri. Wewe ukitaka kiti ni  kuenda  kutetea  watu

wa Kinangop, final. Hii maneno ingine ya wewe unaenda hapa unaenda hapo unafanya nini, it does  not really help our country.

Because these days, you will find that we are missing or we are defeating very good views, which can assist  this country,  simply

because parliament is composed of the… -  like this morning, why I came late,  -  we had a motion by Aringo, on ther issue of

opening a budgetry office in parliament.  So that,  we are  able to research and be well versed on what will come in the budget.

So that when we are defending the budget, we understand it.

If you look at the budget, - usually the estimates are brought to us three days to the budget day.  Na  hii kitabu iko namna hii, na

watu wengine hata hawajui kusoma. 

Laughter/commotion.

So you find that when you are  passing this budget,  you are  passing something you do not do what? Understand.  You  do  not

even know, whether there are  provisions.  Let me tell you, -  and I’m not ouncilor to anybody.  –  There  are  people  who  have

been members of parliament,  -  including  members  of  parliament  in  this  constituency,  who  did  not  even  know  whether  there

were allocations for their constituency, in the budget.  Kwa sababu they could not understand it.  Na  mimi ninge  support  watu

wakichaguliwa  bunge,  mtu  anweza  elewa  hiyo  Kiingereza.  You  find  there  were  allocations  for  road  67  from  (Inaudible)  to

Naivasha, but that road was not done.  Not  because  the money was not there,  but he couldn’t follow because  he did not even

know that the money was there.

Laughter. 

And what happened this  morning,  when  we  were  voting  on  this  one,  all  the  ministries  were  in  parliament.  All  of  them.  And

assistant Ministers. And the motion was actually defeated. Meaning, the Ministers do not even want to undetrstand the budget.
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But they were not, - it was not defeated because  they don’t want to understand it,  but simply because  they were instructed by

the  Executive  to  come  and  oppose  that  mortion,  -  simply  because  it  is  an  attempt  to  empower  parliament  and  to  make

parliament understand what they are  doing. So this is very important.  So,  -  because  I want you to give your contributions,  -  I

may have another opportunity else where to do so, that is why I’ve not given because I was given this opportunity,  I decided to

mention those few. I’ll stop there, and urge you not to listen carefully about what is in the current constitution, but the spirit! 

Yours is to give the spirit as  to what you want  to  be  governed.  As  to  the  ‘nitty  gritty’  of  the  matter.  What  should  be  in  the

constitution. That is why you have Commissioners who are experts and they will bring it down. It will be subjected to the district

forums,- you know them,- and then it will go to a constitutonal conference. And then we will see whether it is a good document,

before it is passed  and it becomes law. And you Commissioners,  we will also urge you,  -  there  is  a  bad  signal.  –  When  we

come here, we are getting bad signals as if you are not agreeing on the timing, - when you are going to finish the constitution.

It is important you now give Kenyans a timetable, as to when you are  going to complete the constitution, because  they want to

think about the election. Is that not so? This is an election year, but if you say we are  going to complete in December,  others  in

February, others in year 2003. We don’t understand,  who do we listen to? You saw the cartoon in the newspaper,  where the

three Commissioners were  talking  about  different  things.  I’m sure  you  should  give  these  people  a  date,  so  that  they  do  not

bother us.  – I went to a ‘mazishi here  in  Gatura  in  Murang’a,  and  somebody  told  me  if  I  come  to  present  my views  to  the

Commission,  I  tell  you  to  include  a  provision  in  the  constitution  that,  there  should  never,  never,  never  be,  -  even  if  it  is  an

election for a cattle dip or a church, - election by accreditation as it happened in Kasarani.

Laughter and clapping.

And I will be  ready,-in my duties as  a member of parliament,-  to tell you to include a provision in the constitution, that we do

not want those elections. The Katiba should out-law such kind of elections. 

Thank you very much.

Clapping.

Com. Wanjiku: Thank you very much bwana mheshimiwa.

Com. Wambua: Mheshimiwa, there is something I must clarify. Most of the societies, give procedures of election. Suppose  the

society,  -by the agreement of members says that they will use the accreditation,  what do we  do  with  that?  Do  we  say  no  to

that?
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Mheshimiwa: That’s my constitution. (Inaudible).

Laughter. 

Com. Wanjiku: Okay, thank you very much. Now, James…James Mwaura..

James Mwaura: I am James Mwaura…(inaudible). I want to talk about  the constitution of Kenya review. And I have a view

in regard to the Commission set  here.  Just  like what we have heard about  what the mheshimiwa was saying, we can see  here

that there is over riding ouncilor. We all are  very much interested with the constitution being reviewed.  The politicians are  very

much interested with being voted back into parliament. Now, hapa, tuko na sababu moja ya kuuliza kama hawa Commissioners

wakichukua maoni, kwanza wafanye ‘halt’. You let the politicians go politic,  they be voted back  in parliament we have a new

bunge. That bunge may even be credible in the eyes of the funders,  and they will have money even to fund the system,  –  this

system of the constitution. And they will not start  complaining saying there is no money, we need more money. Such kinds of

things. Because if you listened to the mheshimiwa, he was so much after the votes. I’m not saying, -  I’m saying it was a kind of

a view as regards to the next bunge.

So,  let  the  Commissioners  collect  their  views,  after  they  have  collected  the  views,  they  have  a  halt.  –  We  hear  there  is  a

technicality  where  this  system  will  be  taken  into  parliament.  When  it  is  taken  to  parliament,  you  don’t  imagine  the

parliamentarians being sober, to look at the inside, the indepth the views brought there.  So you don’t expect  them to be totally

sober. Let them be given time to go into the field without divided views. Okay that is about that.

After that, - after another bunge comes, maybe there should be a limit. This constitution will go for six months. It  will be  deleted

after six months, we will be comfortable. That is about that.

Now, when we come to the Executive, - that is another area just like what it has been said here.  – Hatutaki kuwa na president

ambaye ni kama twiga. We want a system where we can trim that office. And this is where we bring the view of impeachment.

And we can have a parliament that can impeach a president.  And we can have  another  house,  maybe  comprising  of  a  chief,

-who should be voted by the people who live in the area he governs,  and councilors in that location,  should vote a chief direct.

Then the Chief and Councilors can form a committee that  will  comprise  a  house.  For  instance,  in  a  district,  they  will  elect  a

house that will have all the elected persons within the country. And that could be the lower house.

The views of the lower house and the upper  house could be standardized to impeach a president,  so that he can be trimmed.

He may not act like he is a ‘Twiga.’ Now, coming to the system of the provincial administration and the District Commissioner,

I tend to feel that it is better if, there could be a committee that could be formed through the parliament,  which could select  this

person. – A committee formed by the parliament that could vet on who is to be the P.C. who is to be  the D.C.  people  who are
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credible,  people  with  good  integrity,  they  should  have  their  house  without  any  criminal  records  so  that  they  could  get  good

people. I don’t feel that the legislators should be left alone to work out everything for the country. There should be another arm,

that is,  the Executive and the area  of the P.C.  the area  of the D.C.  should equalize with what the legislators do,  so they bring

what comes out of the constitution for the sake of the citizens.

Again, there is also the view of having the re-writen constitution, not the old one.  The one that will be  written should be made

mandatory,  to be  taught in schools.  Ifundishwe shule zote.  Ili hata mtoto akikua,  awe anajua vile constitution inaeleza. So that

we may not have the thing like ile tuko nayo sasa,  kujua – sijui constitution iko namna gani, ikienda namna gani, inakaa namna

gani,  kutoka  wakati  mtoto  akiingia  kwa  shule,  ipangwe  sawa  sawa  ati  constitution  inafundishwa  kila  mahali.  Those  are  my

views. 

Thank you.

Com. Wanjiku: Thank you very much. Nimukuigwa rehu?

Com. Wambua: James, … something very small. You said that M.I should be elected and councilors should be elected.  Don’t

you see  an overlap,  because  what will be  the function of  the  chief  and  the  function  of  the  councilors  if  all  of  them  are  to  be

elected?

James: They are in the local government, and this is the Executive. The Executive somehow guides the P.C.  and the D.C.  That

is  how  they  should  execute  what  the  Executive  tabulates.  The  chief  is  to  liaise  with  the  D.C.  up  like  that.  I  was  imagining

abolishing the office of the D.O. we only have a chief who will be  answerable to the D.C.  That arm of the Executive. And then

we have the local government, where we have the councilor and the parliamentarians…(Interjection).

Com. Wambua: so they continue doing the same job, except they should be elected?

James: Yes they are elected.

Com. Wanjiku: Gathogo, ndakuhe  ndagika  imwe  Okay,  thank you na  hoe  ndira  confirm  maciogo  na  imwe  Wainaina,

ndina John mbogu, na John Gatogo ndira  confirm  ndirakorwo  nikumedete  na dirashoka  maiganetwe  (inaudible)  John

please make arragement cio ciaku tene twakue dagika ijiri.

Gathongo: (Speaks in Kikuyu). Hakwa nie kwaria  ohoro  wa migonda,  uhoro  wa megonda  ni  uhoro  utraga  andu  mono

tondu tukerora uhoro wa megonda kuri mina migenda manene na aria ake marito squatters neye ni kioria  Commission

to abolish that name squatter, tondu you cannot be a squanter in your country you were born here, grown here and you

are a squantter ne ikioria ritwa reuo retegacoke gotomiro tondu ha mundu umenti murima ana muganda munene  goko
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na muganda ocio ndararutera wira na mandu uria wekaraga kuo agituo squanter na mugando  ucio  wagerero  gokoruo

ori wa mundu  ucio.   Mundu  ucio  we  murima  ndaratotethia  tondu  muganda  ucio  ndara  huthira.   Muna  uria  uke  ne

muna  wa district.  Niye  nikiorua  Provincial  Administration  that  is.   Handu  hakugiye  na  PCs  let  have  only  a  districts

gutare na boundary cia provinces.

Vice  President  na  President.   Ge  separato  githurano  kia  president  na  vice  magathurago  hide  imwe  na  local

governemen naMp magathura hinda riao.

Office ya AG.   Ag ahio powers no akoro nake ti president uro mppoint ara appointo ni parliament.  

Political  Parties.   Nekegerero  ni  khutokio  law aria  ekihoto  only  2-3  political  parties  so  that  we  can  be  united  kenya

tuteguthutokania  kabira.   Parties  ithondikitwa  o kabira  na party  yao so if  we  want  to  be  an  united  kenya  we  should

have 3 political parties.  Uria unge okiena koroura gite kio akoro a independent candidate.

That is all my views.

Com. Wanjiku: Thank you mno Gathongo so reu tukutaria  Macharia,  Mukudi  Joseph  Patrick  Mwago,  Joseph  Nyederi,

Peter Muduo, Karaja Mugo, na Joseph John uria uge tukumuitaniria aimuku ni Simon  Gathege,  Kabairo  akwo,  Simon

Kabairo  atekwo,  Samuel  Njuguna  onake  darekwo  na Issac  Njoroge.  Guku  tukuthie  kure,  ureko  gashereku  darekwo.

Muharu  Njoroge.  Okay  sign  in,  Simon  kangaga,  ni  Simon,  Kimani  Kitaru  dauma  kwo,  Maina  Ngaga  dauma  kwo

William Karaja. William Karibu.

William: Ahsante sana. Mimi nitatoa maoni yangu kwa Kikuyu.  Ondu wa mbeere  ni  tuagerero  kuhia  handu  hagukira,

kuhio  ugima  wa  mere  na  kuhio  security.   Ria  ni  yagerero  gokoro  in  hinya  mno  gukira  mundu  umwe  yani  maundu

mother  maciokio  kuri  ria.   Ria  nio  ereoragio  mbeca  eria  tura  kuba  ni  cigana  maguko  makorio  kana  mbeca  icio  ni

ciagerere. Ondu wa gatatu Constitution ni yagerero gukoro na objectives teria  eho nderi  na objectives  ona  imwe na nikio

etatutethagia.  Watho weho. Mundu anyito ak’iya akaga kuho tondu uria urugamerere wathu nimowane.

Natural Resources should be shared by the people who are close.  So that the people may unite  to  protect  those  natural

resources.  Ta mutitu ouo we haha, mundu ni arathi agatima miti na aria miho matramuria tondu matitethekaga.

President.  President  ku  electo  ehinda  riake  muthenya  wake  mwanya  mina  VP.  Na ndagerero  ni  gukoro  ari  igoro  wa

watho.   Powers  ciake  ciothe  cieheriuo  icokio  kuri  parliament.   Na  parliament  nao  gukekoro  kuri  no  ondo  munene

okoria ria.   Minister na Assistant’s minister, AG,  acio  othe  magerero  nao guthuro  na parliament  na niguo  egakoro  in

hinya mno. 
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Corruption  nio  niyagerero  kunino  kuma  kuri  high  wards  to  the  low wards.  Kenya  eria  turi  erutagia  from  low  wards,

muthigari akehako ni oru na minister kana president hatri mahitia.

Political Parties, should be finished because the are tribal.  The parties are dividing people according to their tribes.

Mundu uothe ak hold public office agerero ne ko declare wealth yake. 

Land Issue. There is a lot of grabbing in Kenya so the lands should be taken back to the govt.  Some people  in Kenya have big

lands more than 500 acres;  Taxes should be taken back  to the public.  But in Kenya today tax is  being  pocketed  may  be  by

some big people.  Agriculture is our backbone

Put an emphasize on agricultural products, not to be taxed.  Foreigners come to Kenya and they are told the way to live, but we

Kenyans are not told.

Education.  Should be given a big share, and should be made by merit, one job one man.  The retirees are  the ones who are  in

turn given jobs.  Our youth is unemployed because of these.

Mbeeca iria erakobo kuma other countries citizen should be asked there opinions. No  ti mundu umwi, kana parliament magathi

magacerera na tio makaraha.

Separation of powers.  Executive, legislature, and judiciary etiga kunyitana as  if there is a godfather that you can be elected as

judge and you are efficient.

Nobody in the public office should be given any tender either for school, roads,

Elections  should  be  done  separately  and  we  should  remove  D.os  and  Chiefs  because  they  finish  the  public.   The  president

should be elected by 75% of the total  votes of Kenya.   He should be married and God fearing.  He should be of no political

party.   Development should be done to areas,  which are  productive.   Farmers should be supported  by the govt.  and be  paid

well.  Like lawyers, farmers are the taxpayers.  

Govt. should also limit the church inKenya.  There are a lot of cults in Kenya they have been give room, even devil worship.

Public looters should be prosecuted and be removed from the office and be forced to pay the maone they have looted.

Com  Wanjiku:  Thank  you  very  much,  William.  Can  I  ask  you  a  question?  Waga  ciama  ciother  ivunjo  tucoko  kiama

kimwe?
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William:  Ndinauaga  tucoke  kiama  kimwe,  tuthoranage  Kenya  independent  candidate  tunene  okabira  the  mind  of

people  they  should  remove  this  all  political  parties  na  twete  all  Kenyans  ta  rehu  twaona  wathie  if  you  go  to  many

places  you should  remain  without  any  party.  Independent  candidate  nigwo twareria  mick  ya guekera  adu  ati  huyo  ni

mugikuyu,  huyo  ni  mujaluo  na tugishiria  tugeka  ugwo ni  tuhote  kunina  horo  hoyo  wa ukabila  todu  niurekwo  na  jira

nene muno.

Com. Wanjiku: Joseph kamutu. John Mwangi

 John: Andu atu ne ndamogethia enyuothe, mureaga.  Ondu wa mbeere nie na ni ndendito  joseph.   Ndimokoro  ma ugo

nyita iye wega ona Commissioners munyete wega.

Kwaria  ohoro  wa  orime  na  orime  arie  we  bururi  oyo  witu  wa  kenya.  Ithuwe  ni  ithuwe  turimaga  indo  cia  kenya  ni

muririkane  arimi  mahana  maari  tondu  arima  nemo  makuete  bururi  wothe  ona  thirikari.  Getume  ni  tondu  arime

makiaga kurima gutire ondo mukuhoto. Tondu mundu ahotia ndari ondu akihoto.

Thutha wa kurima murime  agayagiro  gacunje  kanene  muno  na gecunje  keria  kenene  gigatonya  thinye  wa thirikiri  na

rio tondu  giatonya  thinye  wa thirikiri  ge  gecoka  kuri  arimi  kimwi  gekagaro  njira.   Murime arecoka  arimo ni  korima.

Arime maheio gecunji keria kenene mno.

Njoke  njuge  aterere  wanaanke  angi  mno  tond  marikeriye  thukuro  makiaga  mawera.  Thirikari  ne  yagerero

kumaceragio. Na nekio murona mauro ni makehete ni githa ahote konena mawagano.

Wa ndikani.  Omonyerero  tondu  haria  honoka  wira,  gogacario  aanke  mathi  magike  interview  andu  mandakiro  tene,

tondu atukoria matwarere andu auo tene.  Thirikari ihe andu wira kulingana ni athima eria mathumete.

Com.  Wanjiku:  Thank  you  mno  muthee  okay  ni  wega  muno,  tu  confirm  aria  matekwo  John  Maina  Kiara,  Joshia

Mwangi, Joseph Wainaina, nani Josiah Mwangi. Okay Josia Mwangi Karibu.

Josiah Mwangi: Jioni ya leo, - mimi mmesikia ninaitwa Josiah Mwangi, - na nitatoa maoni yangu kwa uchache tu. Kwanza,  ni

hiyo powers za President. Inafaa President apokonywe powers kama hiyo ku-nominate Ministers,  P.S.  na cheo zingine kubwa

kubwa za serikali.

La pili, ni resources.  Katika Kenya yetu, kuna…- sidhani kuna nchi ambayo haina resources  zake.  Na  resources  zile zinatoka

huko, - mimi kulingana na vile ninaona, inafaa itumiwe. Na  itumiwe vizuri kusaidia wale watu wenye wanakaa katika area  hiyo.
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Kwa kuhesabu,  (inaudible) hapa niseme, hata maji yenye inatoka hapa na inaenda Nairobi,  yule raia anakaa katika area  hii, -

kweli, ni wengi sana wamechimba mashimo, wengine wanaenda hata kwa mito, kilomita nyingi sana.  Na  huyo  mtu,  hata  tone

moja la maji hana. Na yule huko Nairobi, anafaidika, anastarehe na maji ambayo yametoka hapa.

Tena, ningeomba serikali  iangalie  hii  maneno  ya  settlement.  Sioni  vile  ninaweza  kuwa  ati  sote  ni  wakenya,  na  kuna  wengine

hawafai ku-settle kama ni coast province, ama ni North Eastern,  -ati  nikienda huko mimi ninachukuliwa kuwa ni Mkikuyu kwa

hivyo lazima nikae central province.

Lile swala lingine ningezungumzia, ni kuhusu elimu. Wale watu tumesoma, hata kama ni kidogo,  inafaa tupatiwe priority wakati

kumepatikana kazi, ama wakati kumepatikana hata kama ni kazi kwenye nchi za nje, - sidhani kuna mtu atatoka kwa nchi yake,

halafu wakati ameenda nchi ya mbali, akose kukumbuka wale watu, ama kule alitoka…wanataka.  Hata wale watu wako mbali

wanasaidia  serikali  yetu.  Na  sioni  ni  kwa  nini  serikali  yetu  inafaa  iweke  kikwazo  kwa  watu  na  hata  hapa  wanakaa

wanahangaika, na kazi ingine ingekuweko wangefanya.

Ni hayo tu.

Com.  Wanjiku:  Thank  you  very  much  Josiah  Mwangi.  James  Wainaina  is  not  here.  Francis  Ngugi  is  not  here,  Sammy

Wanyeki is not here. James Rukwaro.. he’s not here..

(Interjection)

James Rukwaro: I’m here madam. Some of them are here.

Com. Wanjiku: But they are not speaking so they are not here. Who is here? 

(Interjection) they speak in Kikuyu.

Francis Mucheru: Nikwaria  horo  wa  president  na  kweda  kuuga  president  akwora  ni  wa  miaka  35years  –  60  years

niarikia kuthura plot hino ya makena. President that is kuuga kyama gyake akathie ta mudu aratogoria bori, makathie

kuiga  kyama  kyao,  Kweda  kuuga  president  athurwa  Kure  kyama  kina,  agaita  gokorwo  ni  wa  kyama  kiu  akworo

arugamiririe plot ona maida megi atwika president akorwe ni wa kyama gyake na akaiganwa na adu aratogoria.

Odo omwe  kweda  kuuga  about  president  ona  maida  megi  maria  ma  president  mashonagwo  na  makaigwa  thoni  na

mudu  oshwo na rerya  president  atikwo  na vice-president  na  maita  megi  ni  maria  maekagwa  thoni  na  makatewa  na

maita  mage  makashonerwa  mathaiko.  Udo  uria  uge  kwedaga  kuuga  ni  ati  ni  oria  weketwe  minister  magathuragwo

ona gukorwo  ni  mai  tukunywa  nimakaraga  buge  ati  niudu  ocio  ni  abiririe  kuuria  the  opposition  iria  arathurirwo  na
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nigetha  akorwo  ona  kure  parliament  kwogo  parliament  ina  hinya.  Ofishi  ya  Arttoney  General  ndigakorwo

irogamirirwo ni  office  of  the  president  na Arttoney  General  makathuragwo  ni  parliament  nikeda  mudo  osho  aikirafu

kwe    parliament  na  akorwo  maodo  maria  mare  buge  ni  maruta  wera  na  ashoke  kuhera  directions  ya  ofichsi  ya

Attornery  General  after  5 or  10 years  nigeda  maodo  maria  maitukirwo  matigashokerwo  na matirashoka  na kuruo  ni

mudu kwa ugwo nyakweigo law parliament yakworo yatazeme wera uge wa evaluation.

 Udo  uria  uwege  nikweda  kuuga  ni  ati  ado  age  magweta  parliament  na  judiciary  ikwo  cii  independent  kuma  koria

ofishi  ya  president  na  nikwo  dauga  Arttoney  General  ofishi  ya  Attornery  General  na  judiciary  irathuragwo  na

parliament makaona wera waigererie na mudu ocio ni chief  thini  wa ofishio  eo na getha  akinya  ado akoneka  mashira

maria  aratua  nimarashokwo  still  maida  megi  na adishiria  uria  kwagerire  pariliament  ena  rona  rwa  kumuhereria  na

cira oria  ogcirago  ne waciro  otoria  kwagerere.   Gokioneka  gutiri  na  kihoto  kira  huthirwo  na  hari  cira  utigetwa  na

uciritu  hinda  enene.   Law Society  of  Kenya  ni  ya majudje  ahiyo  watho  aromerere  watho  na hiyo  power  ati  Judiciary

akiaga  kuona  macere  ni  mathi  wega  (LSK)  athii  egorti  ni  yone  macero  ne  macero  kana  ni  wa  president  kana  ni  wa

minister kina ni macera ma megonda maria matumete ona ikuo nyingi sionekene.

(A translation  of  the  presentation  in  English):  Human Rights:   We  remove  all  discriminations  of  whichever  nature

people to see that their rights are being taken care of as well as possible.   If  people  gather  together  there  is  no need  of

harassing them, they have a reason as to why they should gather.  Expression and movement should be free.

Justice.  If it is the Electral Commission should  be elected  by the  parliament.   Parliament  before  it  breaks  makes  sure

that things are in order in that Commission.

NSSF.  The NSSF money should not be touched in anyway.  It should be preserved for the owner.

The government should  try  hard  to  create  job  opportunities.   The  industries  should  be checked  well  and  betaken  care

off well.  Church projects are sometime sabotaged they  end up not  being  completed.   There  should  be an organization

to take care of jobs.  It should be composed of the govt. NGOs. 

Strike.   Strikes  are  there  because  the  rights  of  the  workers  are  not  looked  at.   Employers  tend  to  think  they  have  the

right over their employees.

Development.  Each and every location to take care of its development.   Whatever  comes  out  of  that  location  should  I

that area.

Provincial  Administration.  Pcs,  Dcs,  to  be  removed.   The  county  council  should  replace  them.  Mayors,  Council
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Chairman  to  be  elected  by  the  majority  and  they  should  be  answerable  of  the  development  and  other  cases.   They

should take control of issuance of title deeds and should not take more than six months.

Com.Wanjiku: Okay thank you very much. So Stanely, Njoroge daumakwo, Stanely daumakwo Harun Nga’nga’ aikwo.

 Harun Ng’ang’a:  I will talk few things because time is short and there are so many people.  One,  Presidential  election

should not be at the same time with the parliamentarians.  His powers should  be reduced.  The  parliamentarians  should

elect Ministers.

Majimbo.  This is tribalism it should be discouraged; we want one strong  and united  govt.   People  can work  anywhere

or live anywhere.  We elect a leader because of his qualities and not  because  of  the  party.   We change  from arguments

to agreements

We should have senate.

Com. Wanjiku: Ni thank you mno. (Dr. Methu wants to be given sometime to talk because he want to leave.

Democratic Party Representative Dr. Methu: He said that he will only highlight some of the issues that they have compiled

with the member of his party.

Freedom is a natural condition of the human race in which the almighty intended men to live. Those who fight the purpose  of the

Almighty will not succeed. They always have been failures.

Some of our issues are  subject  to debate.   I  would wish to talk more about  Civic Education.   Some of those who have been

undertaking  Civic  Education  or  opinion  have  not  been  paid.   In  future  this  job  should  be  given  to  teachers,  preachers,  and

opinion leaders at the grass root level.  The Constitution should be put in school curriculum and be taught. We don not want any

party removed and Multi-party democray to remain.  National Intillgence should not be  misused.  Pure  Citizenship  should  be

accepted in our country even for those who are  outside Kenya and yet they are  Kenyans.   Bill of Rights, This should be more

so to children.

 Children should be protected because they are defenseless and they cannot do anything.  Women should not be  discriminated

in any  way.   They  be  given  their  rights  more  so  in  their  working  place.   Formative  action  should  be  followed  accordingly.

Devolution of powers.   Councilors should be educated and be given  job  descriptions  some  councilors  even  do  not  know  of

their duties. Mayor should also be elected directly. 
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 Provincial Administrations should be removed.  The powers of the president should be shared. His functions should be outlined

correctly.   There  should  be  a  Prime  Minister,  The  prime  minister  to  run  the  government  and  be  answering  questions  at  the

Parliament.  President goes to the Parliament ones in a year and cannot be questioned. 

 Parliament  should  not  be  misused.   There  should  be  development  fund  to  develop  Constitutuencies.   MPs  and  their  wives

should be telling us where they are getting their money and these will finish corruption.   Judiciary, and Courts  should be free of

any interference from any Executives.   Parties’ registration should be Constitution  rights.   Those  parties  should  also  be  given

state funding.  Defectors should be stopped to participate in by-elections.  Land. Title should be taken care off.  We don’t want

squatters or land less people. 

 Campaign Fund: There should be a limit of the money a campaigner is supposed to use.  The money should be established to

see  whether  it  comes  from  the  council.  We  want  a  Commission  known  as  Permanent  Land  Commission  to  oversee  the

problems of those who don’t have land and a place to live.  We are  recommending that in evey Constituency there should be

Peoples  complaints  Commission.  The  Commission  should  be  composed  of  opinion  leaders  religious  leaders,  those  people

should listen at the complains of the electorate against their leaders e.g. members of parliament, and Civic leaders.   In turn there

should be a Constituency referendum to justify the issues Raised by the constituents. 

 The votes cast be counted in the polling station.  Rights of voters should be respected  anybody above 18 years  is supposed to

have an I.D, or passport.  The two should be allowed to be  used in the voting.  Election should be scrapped  as  it consumes a

lot of money. We are  proposing the removal of those terminologies such as  opposition.  Because in  our  cultural  norms,  -  mtu

akitwa ni mpinzani, watu hawatakusikiliza. Wataona kama wewe, -(proverb) Kwa hivyo, there are  some parties  that are  taking

advantage because of our cultural norms, and using the tittle opposition.  So we are  proposing,  the leader  of the party that has

won majority votes, or majority seats of parliament, be recognized as the leader of the majority party.

And  the  leader  of  the  party  or  parties  that  have  the  minority  be  considered  as  the  leader  of  the  minority  party  or  parties.

Whatever they want to call it or  the leader  of the Government  in  waiting,  our  drafts  people  will  want  it  to  be.  But  the  word

opposition be removed forthwith, if that is possible.

Ahsanteni.

Com. Wanjiku: Thank you very much Dr. Methu. … Mary (inaudible). She is not there. … Elizabeth Wangare…

Elizabeth Wangare: Commissioners na washiriki hamjambo? These are views of the entire

Children should be taken to school without any charges.    Some of them are  becoming chokora  because  there parents  cannot

afford there school fee.  … … ….
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Another speaker: (repitation. It is the same Dr. Mathu)

Mr Maina:  Our currency, we should avoid to have so many currencies.

Resources.  The resources should be taken care off to help the people within the area.

President.  A president should be elected and he should not be an MP.

The Constitution should be written in a simple language.

Education. Let us go back  to the old system of education of 7.4.2.  and it should be a must.   The  public  should  take  care  of

eduction not somebody.  Taxes should be payed for and go to education.  We remove harambees.

Political parties.  They should remain three parties.

The government should ensure that everybody is doing something, if not studying he/she is

Working.

Com. Wanjiku: Thank you very much bwana Maina 

Githinji: There are so many institutions in Kenya they are consuming a lot of money may be 400,000,000 and at  the end of the

day there is no development in this country.

There are  so many county councils; there is municipality, county councils.  County councils collect so much money and  in  turn

they  do  not  deliver.  Nyandarua  had  collected  40  millions  and  they  were  given  only  26  million,  in  turn  Nyandarua  took  16

millions and gave us 10 millions only. This means we don’t see how our money is used.

We want to have an area council so that our money should be accounted for here.

Constituency.  We should have committee in constituency level not in district  level.  The money that the government  wants  to

give the people should come through constituency and not through the district.

20% of government’s money should be taken back to the grass root for the development there.

Kipiripiri, before 1997 amendements was done to comply with the election, which was done during that time.  Do not connect
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this review with elections.

(Interjection). Com. Wanjiku interrupts.

Githinji: Continues with what he was saying.

Com. Wanjiku: Thank you very much Mr. Githinji. (She speaks in Kikuyu,- calls names). George Kimani, Peter Mwangi, Paul

Kamau,  The  Reverend  Samwel  Ngaithie,  Stanley  Wambura,  David  Mwehia,  Beth  Wangari,  Lilian  (Inaudible),  Charles

(inaudible), and Bethwel Kiarie. 

George Kimani: I will talk more about farming.  The reason as to why farmers have gone down is because they are  not getting

funds.  They are unable to purchase even fertilzer.

Working tools are  also very expensive.   A farmer in Kenyas has no insurance.  After working hard and may be fail to sell his

products there is no compensation.

Farmers should have  an  ouncilor  market,  some  that  are  here  in  Kenya,  like  the  Pyretherum  Board,  Meat  Commission,  and

others, are not working well.  The profit should go back to the farmers and share among themselves.

Importing products, which are produced here, should be abolished.  A farmer should be protected.

Education.  Books should last for four years to ten years.  Not for books to be published in each and every year.

Com. Wanjiku: Thank you very much. (Speaks in Kikuyu) 

George  Kimani: Mimi ninaonelea, kwanza wakati  wa uchaguzi,  tunaona,  kama  ni  makamu  wa  Rais,  anachaguliwa  na  Rais.

Ningependa Rais awe akichaguliwa na raia, na pia makamu wake awe akichaguliwa na raia, na awe – makamu wa Rais awe na

uwezo, - awe na madaraka ya pili kutoka kwa Rais. Asiwe mtu wa kusimamishwa kazi na Rais,  awe ni wa kusimamishwa kazi

na raia, wale wenye kumchagua.

Tena, ningependa Katiba ya Kenya, kama munachagua wabunge wanaenda bunge, wawe wakichagua mawaziri wenyewe. Hii

iwe  kulingana  na  masomo  ya  mtu.  Kama  ni  waziri  wa  kilimo,  achaguliwe  kulingana  na  masomo  yake,  au,  wabunge  wawe

wamemwangalia, wakaona kwamba anaweza kazi hiyo. Kwa maana Kenya ni nchi inayotegemea kilimo. Sio nchi inayotegemea

mafuta  kama  vile  tunasema  kwa  Waarabu.  Tunategemea  kilimo.  Na  huu  uchumi  unazorota  juu  ya  mambo  ya  kilimo.  Kwa

maana wizara ya kilimo inapatiwa waziri yule ni mtu wa kuchunga, na hawezi kuendesha mambo ya kilimo na njia mzuri vizuri.

64



Kama anasaidiwa nanjia mzuri…

(Com.Wanjiku interrupts): Dakika moja imeisha.

George  Kimani:  Okay  mawaziri  wawe  wakichaguliwa  na  wabunge.  Na  tena  ningependa…-  na  kama  ni  P.S.  awe

akichaguliwa  kulingana  na  masomo  yake,  na  idara  ile  anasimamia  Waziri  na  yeye  awe  akichaguliwa  kulingana  na  kitu

amesomea, na achaguliwe na bunge sio Rais.

Haya, kutoka hapo,  tena  ningependa,  -  kama  vile  mnaona  chokora  wanajaa  mitaani,  -  watengenezewe  shule  yao  kama  vile

Wamumo, wasome,  na wakitoka huko,  wapewe vipande isiyolingana na zingine,  iwekwe  ka  muhuri  kidogo,  ionekane  ni  mtu

anafundishwa, na apewe kazi kulingana na masomo yake, kama vile ni course awe akijulikana mahali anafanyia.

Kutoka hapo, ningependa wafanyi kazi wa serikali wawe wakilingana na mikoa. Kama ni askari  wa D.C.  wanaandikwa,  wawe

wakiandikwa kulingana na mikoa ya Kenya vile iko.  Wawe wakilingana. Kama mikoa hii inatolewa watu kumi, na ingine watu

kumi, ndio rasilimali ya Kenya iwe ikitumika kulingana na … nini…- Tena ningependa waziri… kila mkoa uwe na waziri  hata

ikiwa imechaguliwa na wabunge wa upinzani, iwe na waziri, tuone bendera  kila mahali inatembea.  Lakini sio kusema kwamba

mawaziri ni wa upande mmoja,- kama ni wa Coast,  ati ni wa Coast  wote thelathini, na kama Nyandarua hakuna waziri, na sisi

ni wananchi wa Kenya kama wengine. Na huyo waziri awe akichaguliwa na bunge sio na mtu mmoja tu.

Upande  wa  uchaguzi  tunasumbuka  sana  kwa  sababu,  tunasikia  kuwa  kura  zinaibiwa.  Tungependa  sanduku  ikuje  kama

inaonekana wazi ndani. Na tena watu wa kusimami hiyo masanduku, tungependa hiyo masanduku, -  kama wakati  wa uchaguzi

zisimamiwe na wana jeshi,  pamoja na askari,  vile wao huwa. Lakini  wawe  wakichanganyishwa,  kuwe  na  wanajeshi  ndani  na

askari ndani, ndio ionekane kuwa inaangaliwa, haiwezi kuibiwa kwa maana kura huibwa. 

Com. Wanjiku: Umemaliza?

George Kimani: Sijamaliza, bado kidogo.

Tena,  ningependa  sana  kuwe  na…-  kwa  maana-  ningependa  wanawake  wawe  wakijitokeza  kupigania  viti,  kama  ni  ya

wabunge, ama ma councilors, wawe wakijitokeza kuwa mstari wa mbele kupigania kiti chochote kile anasikia anapenda.  Kwa

maana  wanasoma  kama  wengine,  -  mnasikia  mwanamke  ako  na  degree,  na  sijaona  mwanamke  akisimama,  kama  area  hii

kuchaguliwa mbunge ama councilor na wanasoma kama wengine. Kitu kingine nataka kiangaliwe sana kama ni kwa bunge…

(Interjecton)
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Com. Wanjiku: Asks a question in Kiswahili concerning women (inaudible)

George Kimani: Ningependa, kama vile mimi huona picha ya Queen Elizabeth, nikaona kama hiyo picha ya Queen Elizabeth,

yuko  pale,  na  bwana  yake  yuko  pale.  Kwa  hivyo  mwanamke  akiwa  M.P.  na  bwana  yake  pia  atafutiwe  kazi  na  serikali

inalingana na cheo cha yule mwanamke. Kwa maana wanawake wengine…

(Interjection)

Com. Wanjiku: Na mwanamme akiwa president?

George Kimani: Hata…- si ameitwa jina la juu, hata yeye atapatiwa. Kwa maana… ngoja niseme…

(Interjection)

Com. Wanjiku: Aa aa. Usiende kwa maana, tuambie ile next point.

George Kimani: Ndio, atafutiwe kazi. Hata yeye atafutiwe kazi ya kupea yeye heshima kama yule bwana yake. Na bibi akiwa

M.P. ama Waziri, bwana yake, - kwa maana huyo bibi ako na elimu ya kuokoa ile mwili…

(Interjection)

Com. Wanjiku: Hiyo tumesikia. Hebu umalize.

George Kimani: Bwana, bwana, bibi ya huyo M.P. atafutiwe kazi na serikali kulingana na hiyo cheo.

(Interjection)

Com. Wanjiku: Mju leo…

(Interjection –na mheshimiwa aongee),

Com.Wanjiku: kwa sababu tulisema dakika moja na umetumia dakika nyingi na tunataka kuondoka.

 George  Kimani:  Ningependa  kuwe  na  wizara  ya  kuzungumza,  kama  wafanyi  kazi  wa  serikali  inalingana  kila  mkoa,  kama

mkoa huu ni wa tumia, na ingine na ingine tena,  yote mikoa nane,  kuwe  na  idara  ya  kuchunguza  kama  wafanyi  kazi  wafanya
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wanalingana na serikali.  Sio ati kuandika mkoa wa nini- kabila moja na ingine  hakuna  kwa  kazi  ya  serikali.  Mpaka  kuwe  na

watu wa kuchunguza kama ni kweli inatumika.

Com.  Wanjiku:  Ahsante  sana  mzee.  Ahsante  rehu  ni  tukuharakisha  nodu  nikuratukata  thank  you  very  much.  Rehu  ni

tukahoria Office general please (inaudible)

Speaker:  Ate nie kuthiria.

Com. Wanjiku: Thank you very much (inaudible). Now we have Stanley Njoroge…

Stanley  Njoroge:   Nitokorania  oun  wa  umaskini  na  ufisadi.  Mudu  horia  ageriwe  guo  cia  muthaigea  nudu  horia

umaonithiri administration na judiciary  tudu  wathie  Commission  niwarewa  besha,  makwedia  niwariu  bere  ukona  ona

gotiri bao. Utige gutunya mudu haki yake thikia bere. Tudu niukinyite adu, adu (inaudible)

Com. Wanjiku: Thank you mno. Mr. Njoroge 

Speaker: Nie gweta ukanini na gweta kwa jira kuhe. Na kwaja na ikudi cia kithwali no kwaria . wa bere sheria cithuragwe na
ciu tukukari na cio tena ya kitida reria adu maabererie na Commission wa bere. 

Nitwone sheria bega mono ni sheria cio cio ciothe cithokirio nudu  wa gokorwo  are  na pemit  ya kuia  idu icio  marutere

besha,  ushwo re tuge  na Commission,  Commission  cio  kyama.  Kiria  akorwa  kishagoretwe  thini  ya ciama tudu  ciama

ina mishiria wega muno okyama nikiri manfsto yakyo kutinerio adu atano atano. 

Thini wa adu aria  atano  mathie  matweke  kyama  kiria  gikutora  thini  wa (inaudible)  gitotugoragia  na wera  wa kyama

kiu ree ni kwora maudu  maria  maita  na kwa  president  gukurwa  igoro  wa kwaagereria  kana  certificate  ciakworwo  ni

title deed cigorwo cie ithatu yaani kiu  ni  kya  kurugama  udu na gutara  rurigana  na kuria  kuhana  na kyama  kiu  ni  kio

kyadeketwe bere na kyama kiu atigane na wera ucio.

Kitui:  Yangu  ni  machache.  Serikali  ifanye  hivi,  badala  ya  kuajiri  watu  kutoka  nje,  iwe  ina  waajiri  –iwaajiri  Kenyans  wawe

wanafanya kazi hapa. Wale ambao wanaweka pesa nje, serikali iweke tax ya 50% ili hawa watu wasiweke pesa nje.

Haya,  wale  ambao  wanamaliza  shule,  -  serikali  ifanye  hivi,  mtu  akimaliza  shule,  impatie  kazi  kwa  miaka  tatu  hivi,  awe  na

experience.  Ili  akiwacha,  ako  na  experience.  Kwa  sababu  ukienda  mahali  popote  unasikia  tunataka  watu  ambao  wako  na

experience, huyu mtu atapata wapi experience? Serikali ndiyo inapeana experience.

Kuhusu mambo ya sheria, serikali inatakiwa ifanye hivi, kila district ijenge shule ya kufundisha sheria.  Ili kila mwana Kenya ajue

sheria zake. Kwa sababu wakati unashikwa, unaambiwa umeshtakiwa kwa kosa hili na lile na wewe hujui.
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Haya, kumalizia, mishahara ya wale ambao wanapata, wale ambao serikali imewaajiri,  wale ambao wanapata  mishahara ya juu

na wale ambao wanapata ya chini. Serikali ijaribu vile iwezavyo, hii tabu iwe kidogo. Ili, yule ambaye anapata  mshahara mwingi

na yule ambaye anapata kidogo, difference iwe ni kidogo. Ni hayo tu yangu. Nimemaliza.

Com. Wanjiku: Thank you very much…

(Clapping)

Com. Wanjiku: Thank you very much, bwana Kitui. Councilor (inaudible)… sorry,  that  was  Wyckliffe.  Tukumeka  atya  at

last. 

Speaker: Thank you very much. Bwana Commissioner, Madam Commissioner,  nie nikweda  gokworwo  dee  free  mno  dena

maodu maigi nuu digomagweta motho tudu mathaa materaitekeria  nuu todu  ni  wa Katiba,  Katiba  ni  yoka  (inaudible)

horo wanyu. Hoyu niodu wa korwa tudu niwona korotho wothe winawera. Ahsante.

(Interjection)

Com. Wambua: Ongea Kiswahili.

Councillor:  Mimi nilikuwa nasema hii kitu ya Katiba  ni  kitu  ambacho  kinastahili  kuwekwa  maanani  sana.  Maanake  hata  ule

wakati  president  yeyote  ana  apa,  kutawala  nchi,  anachukua  kitabu  cha  biblia  hivi,  anasema  ana  apa  ya  kwamba  atatetea,

ahifadhi na alinde Katiba,  pamoja  na  mali  ya  watu.  Kwa  hivyo,  hii  ni  kitu  ambacho  kinastahili  kutiwa  maanani  sana.  Bwana

Commissioner, mimi sina mengi ya kusema. Ya kwanza ile ningetaka kusema ni kwamba kuwe na equal representation of civic

seats.  Why  do  I  say  this?  Iko  mambo  mengi.  Unaenda  mahali  pengine  unakuta  ya  kwamba,  ouncilor,  -  kama  hapa,  -I’m

representing  about,  35…  a  population  of  about  35,000  people.  Na  ukienda  mahali  kwingine  unakuta  ya  kwamba  ouncilor

mwingine,  -  na  tuko  katika  wilaya  moja,  -  anarepresent  watu,  -  a  population  of  50,000.  Hata  wakati  napewa  crater,  ije

ku-create  barabara  hapa,  kwake ikienda siku mbili inamaliza. Na  hapa nikipewa hata kwa mwezi mmoja  siwezi  maliza.  Kwa

hivyo,  hilo  ni  jambo  ambalo  linapaswa  kuwekwa  maanani  sana.  Na  hiyo  nilikuwa  nimeambia  hata  E.C.K.  ‘Electoral

Commission Of Kenya,’ wakati walikuwa wakuja huko Nyahururu, na wakaandika wakasema watapeleka ndio watoke ndani.

Udu ushwo ti mwega ni ukweda umuo mno

(Interjection) 

Com. Wanjiku: Councilor umemaliza?
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Councilor:  Karibu  sana…  karibu  sana…  I’ll be  very  free  madam.  Lakini  mimi sitaki  ati  kusema  ati  wanasiasa  ni  wabaya.

Why? You should realize that if it were not for the politicians, you would not have been what you are,  madam Commissioner.

Kwa hivyo, sitaki kuwadharau sana,  iko,  -  inastahili kuwe  na  mipaka  ambako  wanasiasa  hawapiti.  Kama  jambo  la  elimu,  ni

jambo delicate sana. Wanasiasa wanastahili kuwachaliwa alitekeleze.

Jambo  la  tano,  there  is  this…  ‘Poverty  eradication.’  Madam  Commissioner,  poverty  cannot  be  eradicated,  lakini  kuna  njia

tunaweza pitia na tuwe kama tumemaliza poverty.  Nilikuwa nasema hivi madam Commissioner,  kama education,  tukienda enzi

za mbele, (speaks in Kikuyu)… from standard one up to form four, compulsory.

(Clapping).

Councilor: Liko jambo lingine, imekuwa jambo la aibu sana kuona ati mtu hawezi kusoma kwa sababu ya umasikini. Sasa  siku

hizi, watu ambao hawajui kusoma au hawataki kusoma, wanaletwa tu kusoma ikiwa baba  yake ni tajiri.  Lakini iko mwingine, -

juzi nilishangaa sana kuona mama analia ati mtoto wake ameshinda, amepata  kuenda (inaudible).  Tungefanya harambee nyingi

sana na hiyo siku ambayo unaona pale, juu ya hilo. Hapo nimetoka. Hospitali…

(Interjection) 

Com. Wanjiku: What is your recommendation? 

Councilor: Mimi nasema vile nimesema, iwe free upto form four.  Jambo  lingine,  la  mwisho,  ni  hali  ya  mahospitali.  Hospitali,

inaonekana watu watakufa, - wale ambao wanakufa kwa hospitali ni wale ambao hawana pesa.  Hiyo iwe free kama ule wakati

wa Kenyatta. 

Na jela, hata wakati unaenda huko kwa jela, unaona mtu anfungwa kwa sababu ya kukosa  fine ya shilingi elfu mbili, anafungwa

kwa sababu ya umasikini, hiyo iangaliwe sana. 

Nikimalizia  kabisa,  there  is  (inaudible)…   ni  horia  reke  umuthe  turie  tudu  ni  (inaudible)  there  is  nothing  wrong  reke

twarie  tuu  (inaudible).  Watu  ni  lazima  watakuwa  wakikutana,  na  hiyo  huwezi  kuzuia.  Kuwe  na  dawa,  serikali  ichukuwe

company. Thank you. Na labda kwa hayo machache, (inaudible), madam Commissioner, I beg you. Thank you.

(Clapping).

Com. Wanjiku: No, don’t beg. Thank you very much I don’t want to have (inaudible) I am sure (kikuyu inaudible)

Thuku:  Thank  you  very  much.  Ni  wega  mno  Commissioners,  makwa  ni  manini  muno  ndiwe  kana  nirakiugika  kuria
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Commissioner kuishiria nie nikuria na kithogo tudu ni point form ni analysis ta point ithano ta naithathatu na reu nege

diraona haria adeketwu Constitution of  Kenya  Review Commission,  constitution  ya adu aige  tuterui  nikiabatio  na the

document itself maree points na hienya constituion ya Kenya ikorwo every Kenyan ikorwo eyana ta reported  document

mudu othe akoragwo yana ya mufuko na ishoke itranslatuo into  different  laugauge  kuligana  na uria  kabira  cia  Kenya

cigana. 

Kuragwo  dina  confusion  mhuko  gakoragwo  gemenya  gioka  haha  dariretie  review  kana  dirauiga  ni  section  ama

sub-section  iriko  gitumi  ni  tudu  nie  nyadikete  points  nyakwa  hugwo  nuo  nikogwika  na  nigeida  Commissioner  uabe

ujire  kana  constitution  Kenya  igekorwo  ninkoru  available.  Shoke  thome  points  ciakwa  niukujira  thuthaene  darekia

kuthoma points ciakwa.

Point number one: As a Kenyan, I feel that the document of the Kenyan constitution should                                                      

     be made available to all Kenyans, free of charge. Since majority of them do not understand the document,  that is ,  the laws

of the land – sections and sub-sections of the document.

Point  number  two:  Economic  and  corruption  reforms.  Economic  and  corruption  crimes  should  be  given  deterent  sentences.

Every truth should be put in place,  both crimes, (Inaudible) sentences and to hand over the property  to  the  government,  plus

declaring of wealth. – all Kenyans should declare their wealth.

Point number three: Land rights and reforms: Settlement schemes, or – that is land provided by the government.  In this process

of settlement, no body should own more than 20 acres of land, nobody who has got land directly from these settlement schemes

should give back the land. Also in this section, everybody should declare his wealth. Land grabbers should give back the land to

the government. All squatters should be settled equally with others. That is settlement schemes.

Point  number  four:  the  presidency;  the  president  should  be  subject  to  law  like  every  other  Kenyan.  Wananchi  should  elect

Executive, legislature, judiciary, provincial administration and others.

Number five: Theft.  General that is.  There should be norm of justice.  The crime should be paid with  the  right  sentence.  Total

isolation from the public if one is caught with that offense. Judgement should only be given by a court of law. 

The police: Anybody tortured in the hands of police, should be compensated heavily, and the police officer concerned be jailed

for life. 

Point  number  six  and  the  last  one:  Education  Act.  The  government  should  provide  education  free.  Discipline  in  schools,  -

primary and secondary; - every child should be caned or punished if an offence is committed. Also,  in communities, they should
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be disciplined because of bad behaviour. They should be made to respect the old and others by parents through law. If a parent

is ignorant of disciplining the child, the law should take its course. And that is all. Thank you very much Commissioners.

Com. Wanjiku: Mr. Thuku thank you very much, I hope you have been recorded. Okay, (Speaks in Kikuyu)…

Thuku: But I would like an answer to the question I asked.

Com. Wanjiku: The question you had asked? Okay…

Thuku: The answer to the question I had asked on the Kenya constitution.

Com. Wambua: Mureega inywe othe, nikomweta district coodinator aigwe horo ou (inaudible)

Thuku:Okay, ahsante, thank you very much Commissioners.

(Interjection)

Com. Wanjiku: Niwega mono.

Stanley: Ahsante sana. Mimi nataka kuongea kwa kifupi sana na kwa dakika chache.  La kwanza mimi ningeongea juu ya kazi

ambayo inahusika na usalama…

(Interjection)

Com. Wanjiku: Tafadhali jitambulishe kwa sababu wanataka kuandika jina lako kwa register.

Stanley:  Ooh!  Mimi  naitwa  Stanley  Mbage  wa  Wanyeki.  Ambaye  ni  assistant  Chief  wa  huko  Nduraga,  na  nimekuwa

nikitumika hapa kwa muda mrefu lakini sasa tumepatiwa chief mwingine, Na mwaka huu mimi nina retire.  Haya,  mimi nitaongea

habari village elders. Kuna wazee ambao hufanya kazi huko mashambani na wanahusika sana na wananchi,  hata sisi tunahusika

sana.  Mimi  ningependa  hawa  wazee,  -  katika  Katiba  mpya,  wapatiwe  mshahara  kama  watu  wengine.  Hata  ikiwa  nusu

mshahara  iitwe  ‘honourorium’.  Kwa  sababu  hawa  ndio  wanaitwa  na  wananchi  usiku,  wanaitwa  asubuhi,  wanaitwa  wakati

wowote, na ndio ambao wanafika mbele kwa wananchi hata kabla sisi, au serikali haijafika. Hawa watu wanafanya kazi kubwa

sana na tungependa wawekwe kwa pay role ya wafanyi kazi wa serikali.

Ya pili ni, mimi ningetaka, au ninge…ee..-  Mnaita nini? Ningependekeza.  Inaitwa kupendekeza,  ahsante sana,  mimi nimesahau
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hiyo. Ningependekeza, hawa wazee wapatiwe kaputi na serikali, na wapatiwe kofia. 

Wakati  mwingine, mzee anapiga bibi yake usiku, na huyu mzee anaitwa. Anaenda na baridi,  saa  zingine anaenda na mvua,  na

anaamua hiyo kesi, na hiyo kesi inakuwa safi sana,  asubuhi tunapewa ma report,  tunaambiwa huyu mzee alienda nyumba fulani

na  alisuluhisha  tatizo  fulani  na  hilo  tatizo  sasa  limekwisha.  Mimi  ningesema,  wale  watu  wanasema  Provincial  administration

iondoke,  labda hawaoni vile tumekaa.  Katika nchi za ulaya, hao watu wameweka kila nyumba kuandika  wakili.  Kila  nyumba

ina advocate wake. Hapa umasikini hautuwezeshi kila mtu kuwa na wakili wake. Na ndio mnaona serikali imetia assistant  chief,

imetia chief, imetia D.O.  ili wawe wakisaidia watu kule  mashambani.  Ningependa,  provincial  administration,  -  na  sio  kusema

kwa sababu mimi ni chief, mimi ninaondoka,- lakini kwa maoni yangu naona provincial administration inafanya kazi kubwa sana

kwa sababu Kenya yetu ina umasikini mwingi, na hatuwezi  kujiandikia  mawakili  wa  kututetea  huko  makotini.  Kesi  zingine  ni

kesi ndogo sana na kuandika mawakili ni kupoteza wakati.

Kile kingine ningesema ni umasikini. Mtu asiende jela kwa sababu yeye ni masikini. Katika sheri zetu za Kenya,  -huko kotini,  -

unakuta jaji anakuambia utoe shilingi elfu moja,  unafainiwa shilingi elfu moja,  na ukikosa utafungwa miezi mitatu? Tajiri  anatoa

elfu  moja,  masikini  anakosa  elfu  moja,  kwa  hivyo,  masikini  atafungwa  kwa  kukosa  shilingi  elfu  moja.  Na  amefungwa  kwa

sababu ya makosa au kwa sababu ya umasikini?

Answer from the audience: umasikini 

Stanley  wa Wanyeki:  Mtu asifungwe kwa sababu ya umasikini, afungwe  kwa  sababu  amefanya  jambo.  Tunataka,  ikiwa  ni

kufungwa, tajiri afungwe na masikini afungwe. Ikiwa ni pesa  tajiri apigwe fine  na  masikini  apigwe  fine.  Masikini  akikosa  fine,

arudi…

(Interjection – by Com. Wanjiku). Inaudible.

Stanley wa Wanyeki: Aa hiyo nimewacha. Ile ingine ningesema, zile kesi ambazo zinaenda kotini,  ningesema mimi isizidi miezi

mitatu.  Ikizidi  miezi  mitatu,  iondolewe  kotini  halafu  itupiliwe  mbali.  Kwa  sababu  watu  wanasema  “Justice  delayed  is  justice

denied.” Kesi ifanywe haraka iwezekanavyo. Hapa unaweza kuona kuna makesi ya miaka miwili, mitatu hata miaka kumi. Na

vile  kesi  inakaa  ndio  inakula  pesa  za  wananchi.  Ma  judge  wafanye  kesi  haraka  iwezekanavyo,  na  kama  si  hivyo  hiyo  kesi

itupiliwe mbali. Kwa sababu ikikaa sana, inasumbua watu. 

La mwisho, mimi nasema juu ya elimu. Mtoto, - kama vile wengine wamesema, -  mtoto asikose elimu kwa sababu ni masikini.

Ikiwa  wa  tajiri  ataenda  shule,  hata  wa  masikini  ijulikane  ataenda  namna  gani.  Ikiwa  ni  magonjwa,  mtu  asife  kwa  sababu  ni

masikini. Free medical treatment kwa wote. 
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Ya mwisho, mimi ningeuliza barabarani. Kuna vifo vingi barabarani. Na vifo hivi vinasababishwa na madereva ambao pengine ni

wanyuaji  wa  madawa  za  kulevya,  na  mimi,  ningependa,  in  every  three  months,  madereva  wawe  wakifanyiwa  kitu  kinaitwa

medical  examination.  Mabarabara  yetu  (inaudible).  Watu  wamekufa  kwa  mabarabara  zetu  hata  kuliko  reli.  Kwa  hivyo

ningependa madereva wetu wa P.S.V. wale wako na P.S.V.  barua ya kubeba watu,  ambao wana barua ya kubeba watu,  -  in

every three months – wengine wanakuwa vichaa, wengine wanakunywa dawa za kulevya na nini… wawe wakifanyiwa medical

examination. 

Mimi la mwisho ningesema, hatuwezi kubadilisha Katiba sisi watu wa Kenya ikiwa sisi hatujajibadilisha sisi wenyewe. Katiba ni

namna hiyo. 

(Clapping)  

Tabia  zetu  lazima  tuzibadilishe.  Mimi  nimesema  na  nimeuliza,  kila  mtu  awe  mtu  wa  kulinda  Katiba.  Unaona  kwa  magari

wananchi wamebebwa na matatu na wamejaa. Na  badala  ya kusema hii ni makosa,  wanamwambia turn boy,  kwenda pelekea

huyo polisi pesa sisi tuendelee na safari yetu. Ni lazima tujibadilishe kabla hatujabadilisha Katiba yetu. Ahsante sana.

Com.  Wanjiku:  Okay,  ahsante  sana  bwana  chief,  thank  you  very  much.  Now  this  gentleman  just  has  a  message,  todo…

memorandum  ya  kwogu  urida  urecommendate  as  the  person  who  presented  it  niukothoma  uuge  ritwa  riaku  ushoke

uuge point imwe iria (inaudible)

Speaker: Ahsante sana madam Commissioner na wanaomsaidia…

(Interjection)

Com. Wanjiku: Tafadhali sema jina lako.

Speaker:  My name is Geofrey Kahotho.  Tulikuwa na swali na tukatoka,  lakini  kuna  swali  moja  ama  mbili  na  sitaweka.  Na

hiyo tunafikiria wakati tunaandika Katiba, hilo swala ni muhimu sana,  kwa sababu hiyo Katiba ndio tunataka iwekwe itekeleze

ile mambo ambayo tunataka sisi wananchi kutoka pale tuliko.

Geofrey: Sasa lile swala ningezungumzia sana ni ile ya environment ama mazingira. Ingekuwa vizuri sana wale watu wako kwa

mtaa fulani wapatiwe nguvu ya kulinda mazingara na kufaidika zaidi na hii mazingara, kwa sababu uchumi ndio ngumu sana.  Na

hii Katiba na hata ile itaendelea, haistahili kuchagua kwa sababu ya kuendeleza uchumi ama economy. Sasa  sisi tumeonelea ya

kwamba,  kama watu wa hapa Kinangop, tuko  na  shida  moja.  Yale  mapato  tunapata  hapa,  yote  yanaenda  kwa  serikali  kuu

from the local government.  Tunalipa  ushuru,  levy,  (inaudible),  na  hii  mambo  yote  inaenda  kwa  central  government.  Ndiposa
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unaona kama barabara za feeder roads zinapitia kwa mashamba, chakula chetu kinaoza.  Kwa sababu – huwezi kuuliza – kwa

sababu unaambiwa hicho chakula chote kinaenda kwa central government. Na ndiposa tunasema, lazima tuwe na Katiba mpya

itupatie uwezo from the,  -  ile serikali  kuu  mpaka  serikali  ya  local  government.  Ndio  nasema  local  government  iwe  na  nguvu

zaidi. Ahsante.

Com. Wanjiku: Ahsante. (Speaks in Kikuyu) but Geofrey insists on talking.

Geofrey:  Tunakimaliza  tunasema…(Speaks  in  Kikuyu)  tulikuwa  tumeweka  main  point  on  provincial  administration,  hiyo

ikwishe, na badala  yake tuwe na counties.  Iwe kwa ile (inaudible)  area,  iwe  na  an  elected  person  kama  ni  (inaudible).  Kwa

hivyo, katika hiyo county,  mambo yote ya local governments,  -  hili jina  la  local  government  –  ile  mambo  ya  government  iwe

kwa hiyo county. Kama ni ile mambo ya chief, kuwe na mtu wa kusimamia mambo ya chief. Mtu atoke kwa party ile profession

anajua irudi kwa county. Halafu ile tender yote tumepata kwa dairy bonds hapa, 30% iende kwa central government.

(Interjection)

Com. Wanjiku: That is now; -that was the second point that you finished. And that was on provincial administration, thank you

very  much  nikushiria  confusion  nithiria  kwe  adu  marauga  mate  memorandum  nti  muthenya  nikyo  niranekiwo  na

akworo niakwenda (inaudible) Nikweda kumushokiria gatho tudu ni twatida (inaudible).

Com. Wanjiku continues in Kikuyu…They are  being taken very seriously and you can be assured…(Speaks  in kikuyu) …

part of the report. And you can be able to check the… later on …(speaks in kikuyu).

District co-ordinater: Thank you very much Commissioner.  Ugwo  ti  muthenya  wa mwisho  mudu  akweda  niakuadika  ni

niakwadeka na tukuthie na bere kukinya kuria mudu ahota  kuadika.  Karamu  keha.  Na reu tudu  (inaudible)  muno  hee

reke dikare na bere we munene. Thank you very much Commissioners.

Reverend:   Mwathani  tukushokiria  gatho  niudu  wa  kushokia  maoro  maitu  nikuitikia  na  kushukiria  tudu  wa

kuturathima  niwega  kuturathima  ni  wega  kuturathima  riu  twarekie  na  madu  maria  motho,  turakushokeria  gatho  ni

thayo thini yake uturathime na una igita ria ni getha thini wa yesu kristo nitwaoya. Amen

Com. Wambua: Thank you mno…(Speaks in Kikuyu).
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Meeting ended at 5.30 p.m.
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