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CONSTITUENCY PUBLIC HEARINGS, OL-KALAU CONSTITUENCY, 
HELD AT DUNDORI MIRINGINI CATHOLIC CHURCH

ON THURSDAY APRIL 20, 2002

Commissioners Present

1.  Com. Kavetsa Adagala                        
2.  Com. Prof. Ida Salim                        

Secretariat in Attendance

 1. Mr. Naholi                         -        Programme Officer
2. Christine Omollo                -        Asst. Programme Officer
3. Hellen Kanyora                -        Verbatim Recorder.
4. Lucy Flora Atieno                -        Sign Language Interpreter

The meeting started at 10.25 with Kavetsa Adagala in the chair.

Com. Salim: Tunawakaribisha kwa kikau cha Tume ya kurekebisha Katiba na tungetaka  kabla hatujaanza tuanze na maombi.

 Kuna mtu ambaye anaweza kutuongoza mbele ya mungu?  Atuongoze mbele ya mungu. Pastor.

Pastor:  Asante basi  natuombe –  mungu  mtakatifu  mungu  unaye  tupenda  sana,  mungu  unaye  penda  nchi  hii  yetu  ya  Kenya,

mungu ulituletea  uhuru,  mungu  umetulinda  mpaka  kutoka  wakati  huo  mpaka  sasa.   Angalia  watoto  wako  wanataka  kukaa

pamoja  waonyeshe  vile  wataishi  maisha  mazuri,  nakutumikia  haki  za  mwanadamu  wakati  wanapoirekebisha  Katiba,  wape

werevu na hekima za kutosha.  Tunaomba hayo tukiamini.  Amen.

Com. Adagala:  Asante sana tutaanza,  na kwanza kwetu  tungependa  kuwajulisha  tuko  hapa  kusikiza  maoni  yenu.   Mbeleni

tulikuja tukawa sisi ndiyo tunazungumza lakini sasa  nyinyi ndio mtazungumza.  Tutajaribu sana kumpa kila mtu nafasi lakini pia
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tuelewe kuna watu wengi watakaokuja  hiyo ndio tuemona.  That is our experience that the hall fills up very  full.   So  we  shall

start with you people although you are few we know what it is like towards the end of the day.  We need all the diversity, all the

different types of people in your area to give their views.  

We hope the district co-ordinator and the Comittee to the three Cs have organized all the different diversities in Ol-kalau to be

here.   We need to here the views of men and women, children and the aged.   We need to here the views of the people  with

disabilities, different religious persuasions;  we need to here the view of people  who are  minorities.  Here we don’t have much

but in other places you find that four five different minorities in an area.  

We would like to let you know that we shall, tutachanga hapa  na  pia  tutachanga  district  zingine  sabini  na  nne  za  Kenya  and

tutaweka  maoni  yote  pamoja  na  tutaketi  na  kujadiliana  na  kuandika  report.   Report  tutakayoandika  itaenda  kwa  National

Constitutional conference ambayo pia mtakuwa  na  wakilishi  wenu  huko  na  wa-Bunge  na  sisi  pia  na  watu  wa  siasa,  political

parties  na  pia  watu  wa  kanisa  na  mosque  na  NGO’s  na  hao  watu  mia  sita  watajadiliana  wakisikizana  kwa  mambo  fulani

itakuwa sawa wakisikilizani kwa mambo yote itakuwa sawa,  zaidi, lakini wakikosa kusikilizana kwa mambo fulani pia tutarudi

kwa  wananchi  natutafanya  kitu  kinachoitwa  referendum  na  ndiyo  itatuongoza  kwa  hayo  mambo  kwa  kupiga  kura,  Kura  ya

maoni.  

Pia ningependa mjue report  tutakayoiandika itarudishwa kwa wananchi na mtaisoma ka kuona kila mahali watu walisema nini.

Sasa msiwe na hofu ati tutaenda na tutakawia tutarudisha report, tutazungumza pia,  tutarudisha maoni kama wajumbe wenu wa

National Constitutional Conference kama hawatasikilizana itarudi na yote ikikamilika vizuri itaenda kwa Parliament na wao ndio

watasema hii ndio Katiba, nguvu zote ziko na Parliament watasema hii ndio Katiba mpya.  

Sasa  tungependa  kuendelea  na  kuwajulisha  kila  mtu  atakuwa  na  mda  fulani  wa  kuzungumza.   Kuna  watu  ambao  wana

memorandum  ambayo  imeandikwa,  ile  barua  ya  kuandikia  Tume  kwa  maoni,  wao  watakua  na  dakika  tano  na  wale  wa

kuzungumza watakuwa na dakika kumi maximum.  

Tunajua  watu  wote  Kenya  hawawezi  kauandika  memorandum,  sasa  nisawa  Tumesema  mtu  anaweza  kutoa  ya  mdomo  na

tutaandika, itanazwa kwa machine zetu hii mitambo yetu na pia kila kitu kitafikia Tume kitawekwa kwa kumbu kumbu ya miaka

ijao.  Ukisimama hapa ujue unazungumza mambo ya leo na pia ya miaka ijao, usikwame kwa ya leo peke yake.  

Wacha tuangalie pia maisha ya watoto  wa watoto  wa watoto  wa watoto  wetu hiyo ni miaka mia moja.   Sasa  vizazi  vijao  pia

vitajua yale mumetayarisha hapa na vile mumezungumza na vile maoni  yenu  yalikuwa  haitabadilishwa  hiyo  itakua  kwa  kumbu

kumbu  hata  wewe  mwenyewe  ukitaka,  ile  memorandum  yangu  ningependa  kuiona,  sawa?   Pia  ukijisikia  unataka  kwandika

memorandum zaidi unaweza kuongeza kuandika na pia ukitoa mambo yako ya mdomo na pia unajisikia unataka kuandika pia

unaweza kuandika na kutuma kwa Tume.  Mimi jina langu ni  Kavesta  Adagala  na  mwezangu  ni  Prof.  Ida  Salim  na  ninafikiri
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wengi mnajua kwa ile programme alikua anaendesha ya professional view na pia kwa vitu vingi vingine pengine inafaa ni-muite

ambassador prof. Ida Salim kwa sababu ya alikua ambassador.  

Sasa  tutaendelea na tutachukua mtu wa kwanza afike hapa achukue ule mda,  tutamsukuma kwa  saa.   Ili  tuende  kasi  ili  watu

wengi watoe maoni.  Hawa ni wafanyi kazi wetu hapa,  wako kwa secretariat,  wao ni watu wa bidii sana,  tena sisi ni watu wa

bidii isipokua mnasikia kwa magazeti tunalala usiku na mchana  lakini tunafanya kazi usiku na mchana.  Hii  ndio  stop  yetu  ya

mwisho in Central province na nafikiri, no sio ya mwisho tutaenda Githunguri juma-nne na juma-tano.   Sasa  hapa ni Ol-Kalau

hii ndio tutamalizia hapa.  Tafadhali ukija mbele taja jina lako liwekwe kwa kumbu kumbu, iwekwe kwa machine na ukiendelea

tafadhali sema tu ile proposal usiende kwa maelezo mengi sababu sisi wote ni wa Kenya tunajua shida iko,  taja  tu ile ambayo ni

pendekezo lako na tuendelea.   Asante.   Tutafuata odhora  hii, nidemocracia itakua first come first  served.   Sasa  haitakua  njia

ingine.  Tutaanza na John Murithi Wangura.   Mtanisamehea macho yangu yako nusu nusu.  Sasa  tutaanza na wewe na nafikiri

wengine wako hapa tutaendelea.

John Murithi Wangura:  Kwa majina yangu ni John Murethi Wangura,  mimi ni mwenyeji wa hapa na nina haya ya kusema,

nitaongea  kwa  kizungu.   In  agriculture  since  Kenya  is  an  agricultural  country  we  would  like  the  government  to  look  for

international market for our food crops like milk, pyrethrum, and potatoes which grow here in plenty and for the time being we

have no where to sell them. 

In education we would like the government to offer free access for all educational levels from nursery school to university thus I

would propose that the government should have government aided secondary schools in every division and at  least  one college

in every district,  colleges like teachers  training colleges of institutes of technology. In  worship  I  would  like  the  government  to

eradicate or abolish devil worship in Kenya if there is. In Communication those are things any able person should be allowed to

start, radio stations or TV channels without discrimination.  

In promotion for public and civil servants I find it worthy that the government should organize a board  which should be dealing

with the promotion because  right now we have some people  who are  of the same academic  level  but  when  promotion  come

some ministries are  favoured while we find the level of education is the same.  So I would propose  that promotion  should  be

based on education  at  merit  by  a  common  board.   On  roads  the  way  it  is  in  Kenya  all  roads  are  not  catered  for  properly

because some area or some parts of the country are  favoured than the other parts.   So  we would like the government to cater

for roads without favour or discrimination.  Electricity-should be given to every body who can be able to pay the rent,  while the

cost  of installing  should  not  be  met  by  individual  but  should  be  met  by  the  relevant  bodies.   Facilities  of  Internet  should  be

accessible everywhere at the lowest cost.  

On  security  everybody  in  Kenya  should  feel  secure  so  the  government  should  offer  security  for  all  Kenyans  without

discrimination  because  right  now  some  part  of  Kenya  are  covered  more  than  the  others.   Policies  governing  government
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ministries and parastatals are out-dated and so should be revised.  

The Constitutional Review Commission of Kenya should finish its work before November  2002  or  within the given  time  if  its

caring for the tax payers money.  Lastly but not the least the government should seek  for more employment opportunities for its

citizens.  Thank you.

Com. Adagala:  Thank you, we shall be asking for clarity and also I would like to say,  when you have a written memorandum

you should highlight it. Mzee ulifanya vizuri, you did well because  it was short,  but some people  come with 20 pages,  which is

okay,  you  can  write  200  pages  but  you  just  highlight.   Ulifanya  vizuri,  yako  iliambatana.   What  did  say  about  education  at

divisional level?

John:  I was talking about  the government which should have government aided schools in every division to cater  for some of

children from poor families who have no access to go to boarding schools.  Yes.

Com. Adagala:  (Inaudible) Just come from  north  eastern  and  whole  province  has  3km  of  tarmac,  so  when  we  are  talking

about this  we  also  know  that  there  some  places,  which  are  totally  ignored.   Haya.   Asante,  am  not  correcting  you  am  just

adding. Asante.   The next person is James Mwangi Kabara.   Did we have this name yesterday? Or  there  so  many  Mwangis

and Kabaras.  Yes please, has he given you any submission?  Put all these memorandums and we have very able people  at  the

Commission, please try to highlight all this will go into the computer, it will be put into the web site so just highlight.

James  Mwangi  Kavara:  Kwa  majina  yangu  ni  James  Mwangi  Kavara.   Kile  ningetaka  kuchangia  ningetaka  kuchangia,

mambo ya security ya nchi yetu, nataka yaani police wetu wawe wakitulinda lakini sio kutunyanyasa na kwa kuua watu,  kuiba

mali  ya  watu  hata  tukawa  na  tatizo  na  wao  hata  tukiwaona  tunaogopa.   Polling  stations,  tungetaka  hao  watu  wawe

wakihesabiwa hizo votes huko kwa polling stations instead of going in the district,  wawe wakihesabia huko,  tunaona  matatizo

wakipeleka huko  zinaibiwa.   Roads,  –  tumeona  County  Council  wanalipisha  watu  lakini  tungetaka  watengeneze  barabara  ili

tuwe na barabara nzuri.  Ni hiyo tu. 

Paul  Kingori:  My  name  is  Paul  kingori  am  presenting  on  behalf  of  the  church.   Our  recommendations,  first  we  have  the

preamble here.  In our Constitution we need a preamble unlike in the old one.   The national vision that should be set  out in the

preamble  is  “this  Constitution  is  made  by  the  people  of  Kenya  no  law  or  any  authority  supercedes  this  Constitution”.   The

church should have the right to express her right on the behalf of the people.  

The Constitution should value the sanctiny of life. Directive principle of state  policy.  We  need  statements  in  our  Constitution

capturing the national  philosophy  and  guarding  principle.   Equal  protection  of  all  citizens,  equal  rights  for  all  citizens  without

discrimination regardless of gender.  Freedom of expression and association.
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Constitutional  supremacy:  The  65%  majority  vote  should  be  replaced  by  85%  majority  vote  to  amend  any  part  of  the

Constitution.   The  Parliament  power  to  amend  the  Constitution  should  be  limited,  all  Constitutional  amendment  should  be

subject  to people’s referendum.  Some parts  of the Constitution should be beyond the amendment powers  of  the  Parliament.

For example the bill or right.  The public should involved through referendum in amending the Constitution.  

Citizenship  defence  and  national  security:   The  armed  forces  should  be  engaged  in  Community  work  when  the  security  to

country is stable for example in the construction of roads, construction of bridges,  construction of dams and assist  the police to

curb the insecurity in the country.   There should be fair distribution in admission of the  armed  forces  personnel  among  all  the

tribes of Kenya.  The police force need more training time to enable them execute their duties well.  

Moral subjects should be introduced in the training to enable them deal with public with less animosity.  The Constitution should

guarantee their job security to serve both the government and the public impartially.  They should  be  well  paid  to  discourage

them from corrupt practices.  The armed forces should be subject to the law of the land.  

Political parties:   Thay should be  reduced  to  three  only  and  be  financed  by  the  public  funds.   All  political  parties  should  be

incorporated in the government.  Structures and systems of the government: – we should recommend a Presidential  government

in which the President is subject to the law of the land.  Executive:– The President should be a holder of University degree.   The

President should be in the office for a maximum of two five year term.  

He should be married to one Kenyan wife and be morally upright, should not be  a drunkard or  a drug addict.   The President

should be between 40-65 yrs.  The President should be a member of Parliament.   We need the provincial administration chiefs

and their assistants should be elected by the local Community and their educational level be form 4 and above.  

Local government: Mayors  and council chairperson should be elected by people.   They should be allowed to serve a term of

5years.   Local councils should not operate  under central  government but should be given grants by the central  government  to

assist  in  running  their  affairs.   Elected  councillors  should  have  a  minimum education  of  O-Level;  with  O-Level  education  of

Form 4 oral and language test are unnecessary.  

They should be of 35 years or more years of age.  They should be married to one wife and be morally upright.  People  should

have a right to recall their councillor if dissatisfied with their services.   Minimum of 500  signatures should be  presented  to  the

chief executive officer of the council to facilitate  a  by-election.   The  signature  should  be  accompanied  by  a  memorandum  of

dissatisfaction.  The Parliament should determine the remuneration of councillors.  We should retain nominated councillors,  they

should  be  nominated  by  the  sitting  councillors.   Neither  the  President  nor  the  local  government  minister  should  dissolve  the

council.  The local government should be in charge of all the rural access roads and their maintenance.  
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Electoral systems and process:  The constituencies should be determined by the population and not the area.   We should retain

a simple majority rule to determine the winner.  Candidates  who fail to seek  nomination should not be  allowed to switch over

and seek  nomination from another party.   Defectors  from other  parties  should  seek  free  election  from  their  constituency,  the

25% representation rule should be replaced by 51% majority national wide.  

We should reserve seats  for specific interest  groups.   For  example disabled and youth.  The geographical factors  determining

the  constituency  should  be  replaced  by  the  population  factor.   The  election  date  should  be  specified  in  the  Constitution.

Presidency:  Presidential elections should be conducted directly.  

We  go  to  human  rights:   death  penalty  should  be  abolished  and  replaced  with  life  imprisonment.   The  Constitution  should

protect the security, health care,  water,  shelter,  food and employment as  basic rights for all Kenyans.   The government should

provide  security,  free  education  and  employment.   The  local  government  should  provide  health  care,  water,  pre-primary

education and maintain rural access  roads.   The government should buy harvested products  from the farmers,  store  and  save

the surplus to earn foreign currency.  

The  government  should  provide  market  for  milk  produced  by  the  farmers  and  resist  from  importing  powdered  milk.   The

government should provide factories to process vegetables in the high production areas  and provide market  for example revive

Pan African food processing plan at  Naivasha and KPC.   The government should make an effort to revive KMC  and  bacon

factories at Upland.  

The  government  should  maintain  all  access  roads  in  high  productive  areas,  it  should  also  provide  electricity  to  facilitate  the

processing of this product.   The  veterinary  services  and  research  work  should  be  revived.   The  government  should  provide

subsidy to agricultural input.  There should be easy credit  facilities to  farmers  for  example  revival  of  AFC.   The  Constitution

should guarantee the right to all the workers, the right to trade union representation.

Com. Adagala:  The time is, because you are reading that is why it is taking you too long.

Paul: The Constitution should protect the system of education and the government to provide school equipment as  in old times.

 I have just two paragraphs to read.

Com. Adagala:  You are not going to read, two sentences, you are going to summarize them.

Paul:  The Land and Property:  The government should have the power  to  compulsory  acquire  private  land  for  any  purposes

their should be mutual understanding  between  the  parties  and  the  compensation  should  be  prompt.   The  government  should
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protect our lands from being grabbed by people who are doing so.  I think I will end there.

Com. Adagala:  The rest of it we will read.  Fortunately you have written it very detailed, so we shall read.  And all that will be

compiled together with  others.  Some  clarifications  please  George  give  us  time  between  presentations,  can  you  please  come

back here, you have to give us time first.  You confused them with registration.  

Com. Salim:  Bwana Kinuthia you mentioned a figure of the no. Councillors we have to give signatures about councillors.  How

many councillors?  five hundred, for how many signatures 500.

Paul:  We have a very big area and population here is very large, we are even unlucky that we hear some wards  been reduced

and being removed from our area.  Yes it is for Electoral Commission I know that one.  Yes.

Com. Salim: Is it better to have a proportion?  For many of the people who voted for that particular councillor.  

Paul:  The percentage?

Com: Salim: The percentage yes – because 500 is not very significant. 

Paul.:  Yes, I think 25% will be appropriate.

Com Salim:  In the preamble you talked of the church that it should be allowed to have a say in the Preamble when you talk of

the church what do you mean by that?

Paul: I mean the church; you know the church has an obligation …. (interjection).

Com Salim:  Which church, you know we have so many churches, we have catholic are you putting them all?

Paul:  I am referring to the mainstream churches

Com. Salim What do you make of the Mosque and Muslim Community?

Paul:  Mosque is a mainstream church. 

Com. Salim:  Okay thank you
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Paul:  Oh, Oh, sorry, sorry.

Com. Salim: Otherwise, you may make the Muslims feel marginalized.

Paul: They are not marginalized.

Com  Salim:  So  when  you  refer  to  the  church  include  the  muslim church,  may  the  word  should  be  religious  organizations

regardless of gender,   but the word religion does  not come in your memorandum.  I listened carefully unless I  missed  it.  You

should have said regardless of religion also.

Paul: Thank you, it’s a good correction.

Com. Adagala:  I find a little bit, may be now were getting experience but,  I  find we have such discrepancies  but we will take

them as your views because  the Presidential  election is supposed to be  51% why should member of Parliament get 51% or a

councillor 51% because we are trying to eliminate at the top level but we know ourselves most of the fracas we have, fitina vingi

tuko navyo in terms of politics is with councillors  and  MP’s,  so  I  find  a  principle  that  should  applying,  it  is  not  apply  is  just

applying at one level.  Anyway we will take the views as they are only we will not be  able to descend very well a principle that

only applies to one level of  Legislature and not the others.

Paul:  We are more worried of the Presidential  level that is why we have a lot of worry there.  So I think that is where we are

more concerned there, but also for our Parliamentarians hata councillors I think the simple majority should be 51% but at  times

we are more worried with the President,  because he has a lot of powers  and at  times we feel they are  kind of mis-used that is

why may-be we tend to be one sided.  

Com. Adagala:  But this is the time you should say it, yes because the presidency was made like this in 1964, it was made,  it is

something which was made and  it  can  be  unmade.   Yes  and  review  is  about  unmaking  so  you  should  think  fully  if  you  just

concentrate on this time, it is this time, am not preaching to you but this is our approach it is now and also 50 years  from now

and also 100 years  from now don’t let anything which is bothering you stay in place,  it is bothering you that the President  has

many powers and you have not said it here.   Okay someone else will say,  its okay but I don’t want you to go away with that

fear because actually one of our mandates is just that, to devolve power. Okay.  I want – (interjection).

Paul: Tell members who are here they will assist me there in that area of the Parliamentarian and civic elections.

Com. Adagala:  Now you are confused, but am just saying be in the process with us,  everything is up for review.  If you want

Kenya to be  divided in five and some of it give to Ethiopia, some to Somali,  and Kenya disappears  it is  also  a  view.   If  you
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want the name to change, it can change you know if enough people  give views?  If want us to have four Presidents  you know

anything, everything and anything is up for review.  So  I  don’t  you  go  away  with  that  hofu,  in  that  kind  of  fear  that  there  is

something which can not be reviewed.  Please go there hand in your memorandum.  

Thank you very much.  I hope we have understood each other that everything is for review and you should feel free to express

your self because we are encountering this fear all over Kenya and it needs to come out.   So  that we say everything.  What is

your name? Okay say your name into the microphone. Don’t read everything.

Boniface  Kamau:  Kitu cha kwanza ningetaka kiwe katika  Katiba  ni  ningetaka    Katiba  ifanywe  ili  kulinda  mwanchi  wote.

Kwa upande wa security, nataka police na wale wa mangereza waongezwe ili watusaidie zaidi.  Kitu kingine ni kwa wanajeshi

ama police washitakiwe wanapofanya kosa kwa koti ya kisheria.  Kitu kingine mimi si ngetaka Rais awe mkuu wa majeshi ama

polisi.  

Pia ningetaka kuwe na  Rais  mmoja  tu,  upande  wa  Executive  Rais  amesomea  mambo  ya  economy  ama  political  science  aul

mwanasheria.  Pia ningetaka Rais awe akae mda wa mara mbili ikiwa ni miaka tano kwa kila muula.  Ningetaka kila mwananchi

ambaye amefikisha miaka kumi na sita akubalishwe kupiga kura. Nihayo tu.

Com. Adagala:  Ulisema police waongezwe ili walinde watu.  Waongezwe nini?

Boniface: Wawe wengi

Com. Adagala:  People have been saying they should be added salary, they should be added I do not know what.  Joses Gatie

yuko, okay

Joseph Gatie:  Maoni yangu mwenyewe.  Nimefuata Katiba direct  principles of state  policy pahali panasema “Kenyans have

important values” that should be reflected in the Constitution.  Am talking about  the family, Kenyans have value for education

and they value it dearly,  families spend their fortunes to make  sure  that  their  children  acquire  good  education  and  then  good

employment.  Some parents even sell their family assets.

Com. Adagala:  Hautasoma,  na hatutaenda kwa hiyo mengi kwa sababu hata sisi wote  tunajua  parents,  we  are  not  refusing

lakini hiyo ni vizuri hiyo tutasoma tupe proposals, sijui nisema vipi kwa sababu in the afternoon tutaenda kasi sana.

Joseph:  Okay,  hapo  nilikua  nasema  vijana  wakishaondoka  wakishapata  employment  wanasahau  wazazi.   Kuwe  na  family

courts, kama wazazi wamesahauliwa na hawa vijana mzazi wanaweza akapeleka  kesi  kwa family court  hata kama ni mshahara

apatiwe.
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Com. Adagala:  Tafadhali usieleze, tunajua family court  ni nini.  Sijui nisema nini, kwa sababu tukisoma tutakuwa na shida na

mtatoka hapo mkisema Comissioners walienda bila kusikiza sisi.

Joseph:  You have given me 5 minutes and I will make use it.   Games:  Kenyans  value  human  life  na  kuna  michezo  mingine

kama  boxing  unakuta  watu  wanashangilia,  wengine  wanaua  wengine  pale  pale  michezo  kame  hii  na  taekwondo  inastahili

kutupiliwa mbali katika Constitution ya  Kenya.  Habari  ya  watoto,   Street  children  na  street  families  wanastahili  kuondolewa

kwa ma-town na wawe rehabilitated naionekane kwamba wanarudi kwa family na kusiwe tena street children na street  families.

  

Youth: vijana wetu wanatumia wakati mwingi wakipoteza wakati na ingekua vizuri wakati  kuna kazi kama za kujenga barabara

hawa vijana, local youth wawe wakiajira kwa hiyo kujenga barabara, ili wawe busy or in other communial work. So that is all.

Com. Adagala: Twende kwa James Wakaba,  it is you, okay,  Ukiitwa itika kwa sauti,  ili tu,  Wakaba,  Wakaba  iko Common

sana.

James Wakaba:  Am all over the constituency, so it is just me.

Com. Adagala:  Did you present yesterday?

James Wakaba:  Yes, Yesterday I presented some eh. – (interjection)

Com. Adagala:  Yesterday you tricked, today am going to discipline you, you are  going to present  your views, first of all you

had said I called your name, I didn’t, I hadn’t, two you are going to present your views point by point you are  going to address

the Commission and you are not going to say you are the next of any thing no campaigning, you have violated the Commission

Wakaba:  Okay,

Com. Adagala:  I think you owe us an apology.

Wakaba: My apology.

Com. Adagala:  Do you mean it?

Wakaba: I do 
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Com. Adagala:  Did you know what you are doing yesterday, you are campaigning, we are not here for your campaign.

Wakaba:   Okay,  my apology,  my name  Kames  Iruru  Wakaba,  Yesterday  I  gave  a  written  memorandum  and  I  addressed

political issues today I will give an oral presentation and I will try and dwell on economic issues and I will be  very brief.   The

Constitution  should  provide  for  the  government  to  provide  an  enabling  environment  for  economic  growth  and  development

where each individual will achieve his aspirations in proportion to his ability hard work and industriousness.  

The Constitution should provide for social in equalities that disadvantage some Kenyans, for example infrastructure, for example

education, for example access for health that those should be addressed so that the enabling environment mentioned earlier can

be available to all in equal proportions.  That has taken place for the last 40 yrs.   This includes the return of grabbed land, the

elimination of corruption, equitable distribution of resources where each area, each district should get at least 50% of the taxes it

contributes to the government back, to be ploughed back in development in that particular district.  

The Constitution should provide for farmers who constitute 80% of Kenyans to earn from their produce not less than what they

have put in.  In other words the minimum somebody can sell his produce should be equivalent to what he has put in, not less so

that people  do not operate  at  a loss as  farmers and therefore a Committee will have to be  formed to  determine  the  prices  of

agricultural  commodities  based  on  inputs  not  based  on  the  market  and  this  brings  in  the  issue  of  subsidize  that  if  there  is  a

market situation that forces the prices to be lower than the input then government should top up so that farmers do not go at  a

loss in the form of subsidy. 

Com. Adagala:  This is what I mean, if you  say  subsidy  all  over  the  world  is  understood  what  a  subsidy  is,  if  you  want  to

explain you are using up your time. 

Wakaba:  Taking away of private property by any party should only take place under two conditions, one is by mutual consent

and secondly it is with a court order.   No  other form of property  grabbing from individual should take  place.   Kenyans should

have a right to education for all willing and able children.  The Constitution should also provide for the formation of a truth and

reconciliation Commission to address  social and economic evils Committed against Kenyans since 1895  when the  colonialists

first set into the country.  

The  Constitution  should  also  provide  a  right  for  all  Kenyans  regardless  of  tribe  to  do  business,  own  property  and  work

anywhere  within  the  country  without  fear  or  favour.   The  Constitution  should  also  provide  the  right  to  good  health  for  all

Kenyans,  the Constitution should also provide for  the  armed  forces  to  work  in  the  development  of  infrastructure  in  times  of

peace so that there are not idle.  I will give those for today thank you very much.
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Com. Adagala:  Well I will ask you because you might be able to, why should taxes be ploughed back?  Did you say that?

Wakaba: Yes I did.

Com. Adagala:  You are assuming that taxation will happen then it will go somewhere because  it comes from you and I,  it will

come from Ol-kalau, where will it go?

Wakaba:  Taxation goes to the central government, am talking about taxation that goes to the consolidated funds.

Com. Adagala:  Am not trying to change your views but why couldn’t have another system where the taxation is here and then

some get given but it remains here.

Wakaba:  In ideal conditions that would be even better.  I conceed to that.

Com. Adagala:  I  don’t want to do civic education am just saying that  there  can  because,  it  is  that  going  away  and  coming

back that makes loop holes  for corruption also, but anyway we will leave it at that we will put your views the way there are.   If

you should rethink it, you are educated you know you can submit further.

Wakaba:  Yes I can do that, thank you.

Com. Adagala:  Yule anafuata ni George Wakaba,  again, it’s a nice name.  Thank you  Is  it  your  father?    He  is  saying  no,

because the names Ndegwa and Wakaba and Mwangi there very popular here.

George Wakaba:  Mimi ni na memorandum hapa ambayo niya kanisa ambayo ina wafuasi themanini na tano kwa hivyo mimi

natoa  maoni  ya  watu  themanini  na  tano.   Jina  langu  ni  George  Wakaba  kama  vile  imesemekana  nimeitwa  kutoka  kanisa  la

kishaka.  Nataka ku-highlight kidogo kwa mambo ya mali ya asili. 

The new Constitution must address  very fundamental environment protection issues such as  prohibit  any further clearing of the

remaining  natural  resources.   Strict  protection  of  water  catchment  areas,  proper  management  of  ranch  lands,  proper

environmental study on environmental effect should be done before implementation of any development.   Ensuring  continuous

campaign by the government and other civil societies on environmental  protection  and  the  dangers  of  environmental  pollution

and degradation.  The natural resources should be owned by Kenyans.   

The new Constitution should ensure that the local Communities are involved in the management of natural resources  like forests

and  wildlife.   Communities  that  neighbour  such  resources  should  be  direct  beneficiaries  of   the  income  accrued  from  such
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resources, this way Communities will be  motivated to participate in the proper  management and protection of such resources.

The following natural resources  should protected  by the Constitution  which are  forests  water  resources  and catchment areas,

minerals, wildlife and air.   To manage and protect  such resources  Parliament should by law institute a permanent Commission

on environmental protection and development.   Experts  on  different  disciplines  related  to  the  environment  should  seat  in  this

Commission.  Thank you.

Com.  Adagala:  Next  we  have  Macharia  yuko?  Come  forward  please.   You  are  an  individual,  please  you  are  presenting

orally?  Haya endelea.

Macharia  Murego:  Ningependa kusema barabara  ziwe zikihesabu  magari  yale  yanayopita  barabara  hiyo  ndiyo  wakati  wa

kutengeza barabara itolewe pesa kulingana na gari zinazopitia barabara hiyo.   

Ya pili ningependa kusema katika Katiba ya 1962  ile ilipatia watu wa Kenya namna ya kuishi, mimi na sema katika Katiba ya

mwaka wa 62 ile ilijadiliana juu ya uhuru wa Kenya,  ile ilipitisha sheria ya makao ya kuishi watu idumu.   Ndio  idumu.   Haya

ningesema  hivi  katika  office  ya  Rais,  watu   wasiwe  wakienda  huko  kuimba  kwa  Rais  kwa  sababu  utawala  wa  Rais  sio

wakifalme.  Ningependa tena kusema mkuu wa sheria hasiteuliwe na Rais ateuliwe na Bunge.  

Wale watu wameiba mali ya nchi hii wakati wakupewa retire wafanyiwe uchunguzi, mali yao ichukuliwe walipe mali hiyo.  Kwa

vile wamekwisha haribu nchi kwa wale wanaowafuata wanaona wao wanatajirika sana na wakiajiriwa na serikari  hawakuwa na

mali  wanaingilia  ufisadi.   Katika  office  ya  Rais  imeharibiwa  kwa  njia   zisizo  julikana  kama  Rais  anatoka  usiku  anaenda

kuzungumza na watu huko nje wakatengeneza serikari zingine.  

Katika Katiba iliyopatia Kenya uhuru ilisemekana hakuna jeshi,  ile ilikua jeshi ya Kenya Regiment freedom Army ilivunjwa na

ikawa jeshi ile iko katika kambi ndio itasimamia nchi.  Mwaka wa 92 na 94 watu walipigana na kuua watu wengi bila hata sisi

kujua.  Hiyo inaletwa na office ya Rais kwa sababu imelalia ile kamati iliteuliwa.  Kamati ya Saitoti  ilisema  kuwa  hakuna  mtu

anaweza kwenda katika state,  ilipiga marufuku  na  ikaendelea.   Kwa  hivyo  ningesema  office  ya  Rais  ipunguziwe  uwezo  Rais

hasikuwe  juu  ya  sheria.   Ningependa  kusema  Commissioner  wa  police  hasikuwe  akiteuliwa  na  Rais,  awe  akiteuliwa  na

wanasheria. 

Com. Adagala:   Ametuelezea historia ambayo ni nzuri, (kulikua na kitu 1962)  tueleze  kwa  kinaganaga  (chukua  microphone

kwa sababu wazee wanahistoria ingine) tueleze kile kilitendeka 1962 ambacho unazungumzia kwa hiyo point yako ya kwanza.

Macharia:  Mwaka wa 62 kulikuwa na chama cha Kenya Regiment  Freedom Army  na  kilikua  na  jeshi  lake  na  ikajadiliwa

huko ng’ambo kesi  ikarudishwa hapa.   Ikasemekana yule governor alikuja hapa  akasema  uhuru  ni  watu  na  wale  watu  wako

katika mashamba ya wazungu walikuja zamani na wakazaa watoto huko nawamekuwa watu wazima.   Na kwa hiyo watu hawa
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wa Kenya Regiment Freedom Army wakasema watachukua mashamba ya wazungu.  Serikali ya uingereza ikasema itasimamia

kulipa  wazungu  gharama   yao  nao  watu  waliokatika  mashamba  ya  wazungu  wahesabiwe  na  hao  watu  wa  Kenya  Regiment

Army wasibishane, haya wakahesabiwa mwezi wa nane mwaka 62 ndio kesi  ikarudiwa ikasekana sasa  mashamba ya wazungu

italipwa na waingereza na kutachukuliwa settlement na wale wataandikwa huko watapatiwa mashamba huko.   Na  halafu  hao

watu wa wanajeshi wa Kenya Regiment Freedom Army hawatakua wakitumika  kama  wanajeshi.   Itakuwa  jeshi  ile  iko  kwa

kazi ndio itatumika kwa hivyo watu wa Kenya Regiment Freedom Army wajitolee na watoe silaa zao na ikawa tena wale askari

walikuwa kwa serikali, wale waliojitolea hawakupigwa.  

Wakaambiwa waende waonyeshane watu wale wengine pahali walikuwa, msarende yote.   Hata mimi mwenyewe nilikua hapo,

mimi  nikakataa  nikasema  mimi  siwezi  kukabidhi  mtu  bunduki  yangu.  Mimi  nikaenda,  nikakamatwa  nikapelekwa  katika

mahakama ya Nakuru.  Mimi hata sasa  naamini wimbo wataifa nilichangia wakati  nilipopelekwa mahakamani, judge aliniambia

ameniukumu miaka sita mimi nikamwambia hata hiyo bunduki yako unayonionyesha mimi naweza kusema sio  yangu?  Sababu

mimi nimekaa cell siku tisa 

Nakama ingekuwa yangu ningepelekwa mahakamani na mimi wakati  nitaona Kenya hainifanyii haki nitaunda jeshi la kupigania

haki.  

Halafu  Kenya  wakati  ilijipatia  uhuru  mwaka  wa  62  mimi  nilienda  Kitale  niliporudi  nikakuta  polisi  kwangu  wanakagua  kila

mahali.  Mimi nikasema hao watu wataniua mimi.  Mimi nikatoroka nikaenda Uganda.   Nikakaa  Uganda kwa mda wa miaka

tisa, Uganda ikakua na vita sasa  mimi nikarudi hapa nikabadilisha hata kitambulisho mimi nikakaa.   Sasa  katika  Kenya  tangu

ijipatie uhuru wale walichukua serikali walichukua hata mimi nikashindwa ni kitu gani?  

Hata mimi nikaangalia nikaona hiyo inaweza kuwa hata huyu  Kenyatta  alipata  gari  kubwa,  watu  wakamfikiria  sana  wakaona

yeye ni mungu,  sasa  akawacha kufikiria mambo  yao,  na  wengine  wakajiforce  ndani  ya  serikari,  karibu  na  Rais  wakajifanya

serikali, hata kama anaua mtu kama JM Mwenga juzi inasemekana wale watu wako juu ya sheria.  Na  mwingine alikuwa wakili

wa Katiba, alikua kama  (Pinto) mimi nasema kuwa office ya Rais ndio imeleta matatizo yote Kenya.   Kuhusu vile ilivyotufanya

sisi kutoka hapa kwenda Nakuru, zamani tulikuwa tunachukua dakika 25 sasa tunachukua masaa mawili.  

Interjection:  Umesema serikali ifuate sheria za zamani?

Macharia : Ndio wafuate kanuni za sheria zile zilikueko.

Com.  Adalaga:  Mzee  umesema  kitu  muhimu  lakini  sasa  tunaliuliza  na  wewe  unakwenda,  umesema  kitu  cha  mashamba

yaliyokuweko ungependa kusema nini kwa historia hii, umetoa hii ndio nilikupa nafasi.  
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Macharia:  Mimi  nasema  ile  Katiba  iliyopatia  watu  makao  idumu  kwa  sababu  Katiba  hiyo  inaweza  kuleta  vita  kwa  watu

wapigane wakisema hapa palikuwa petu, hapa palikuwa petu.  

Com. Adagala:  Ningependa kukuuliza tumezungumza na watu wa freedom fighters wengi sana.  Hawaja sema hivyo, wewe ni

mwanachama?

Macharia: Mimi sijaingia chama chochote, mimi najua watu wamekuwa wakora. Mwaka wa 63 mwezi 12 tarehe 5 sisi tulikua

tunafungiwa watu 105 kamiti – (interjection).

Com. Adagala:  Okay hiyo ni sawa kwa sababu maoni unayo inafaa iwekwe kwa rekodi lakini iandikwe.  Umewai kuandika.

Macharia:  Mimi sijaiandika.

Com. Adagala:  Kuna mtu anaweza kukusaidia kuandika, chairman wa (Free Seas)

 Chairman ako wapi? Or  any Free  Seas  member,  yes  you  will  take  this  man  when  we  leave  you  seat  down  with  him in  an

appropriate  atmosphere let him say, you can tape it or you can whatever let him make that submission.  Because in the panels I

have been he is the only one who has talked about  it.   That is a qualitative submission.   Then it will be  send to us in the usual

way.  

Mzee Tumeshukuru kwa sababu umetuletea historia na pia  una  bahati  kwa  sababu  huyu  ni  Prof.  wa  historia,  unasikia  mzee,

huyu ni Prof. wa history, ameelewa vile umesema na pia umemfudisha, umempa maarifa.

Interjection:  I am Peter Muchiria.  Am very sorry we are  waiting for someone we have a group  but he hasn’t arrived.  Yes ,

yes okay.

Com. Adagala:  Okay we can give other people  a chance to present  their views then you can present  yours later after he/she

comes.

Reuben Ndung’u:  My names are  Reuben Ndung’u I want to start  by talking about  the preamble.   It  should highlight on the

unity of Kenyans in all the circumstances then it should also underscore  the harambee spirit that has brought  Kenyans  this  far

and as  well caution on misuse  as  well  as  over  indulgence,  on  top  of  that  the  preamble  should  mention  on  the  Constitutional

authority and immunity from any manipulation.  

Then the principle for directive policies should touch on what status we want Kenya to achieve, what time when and how.  Then

it should talk  about  democratic  principles  to  be  upheld  by  Kenya’s  government  and  citizens.   The  non-political  parties  they
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should be ---(interjection)

Com. Adagala:  Slow down, you are reading us back what we gave you isn’t it?  In civic education.   What we want you now

is for you to tell us those directive principles, I hope you understand. 

Reuben:  No I don’t understand.

Com. Adagala:  No  but that  is  what  directive  principles  are,  so  what  we  want  to  know  is  what  do  you  want  the  directive

principles to be.   I  hope you understand because  many people  are  reading us what they  have  gotten  in  civic  education.   We

want you to tell us, who will tell us my friend Reuben?  Who will now decide who has got the directive principles now?  We can

’t do it, ours is to write, take what you are saying and write it down.  You have to tell us, have you thought about it?   

Reuben:  Yes, I was thinking about this things the development status of Kenya achieving development by the year that should

be about 2015 and this should be through participatory governance, as well as embracing technological advancement.   Then on

political parties  I think they should be limited to about  three and the government should finance or  rather  limited  finance,  then

they should be regulated so as to become tools for positive criticism and not tools for malice and in fighting.  

On the structure of the government I feel the government should be a unitary government and this should be done in line  with

economic consideration.   We  can  not  go  on  creating  so  many  other  posts  when  we  know  our  economy  cannot  be  able  to

support that, so unitary government.  Legislature, one chamber should be enough for Kenya, again on economic grounds.  

A coalition  government  should  be  provided  for  in  the  Constitution  and  a  tribunal  should  be  set  to  look  into  salaries  and

allowances of MP’s who should be qualified on moral grounds.   Not  only on education and other grounds but moral grounds

passing  corruption  tests  all  these  should  be  considered,  then  any  Parliamentarian  who  utters  tribal  statements  should  be

disqualified either on the floor or outside the Parliament, this one should be highlighted in the Constitution.  Then there should be

life coverage of seating and sessions of Parliament.  

On the Executive, I feel that the President should be qualified on managerial skills, not just on education,  but management, team

playing  and  team  leading  not  anybody  who  will  go  in  to  dictate.   Then  some  of  the  functions  should  be  to  defend  the

Constitution of Kenya to uphold it and enforce it.  Then it should have limited powers,  powers  to hire and fire public officers at

will and single handedly should be removed from him.  

Then impeachment should be expanded so that we can even use reports  and findings from other independent watch dogs not

only the Parliamentarians who are known to vote with other individual inclinations.  The term should be limited to two five year

term. 
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On natural resources, we should have to de-link politics from policy matters.  So that,   resources  are  used on policy guidelines,

 not only to propagate political issues then on Raising national resources  I propose  that taxes and levies and charges should be

lowered so that we can have so many people  not tending to run away from paying taxes and charges.   This will also go along

way into fighting corruption.  

Audited  accounts  of  government  departments  should  always  be  released  to  the  public  because  I  believe  the  public  is  a

stakeholder  in this nation and they should be left to feel like that.   There should a good and practical  work ethics  that  will  be

able to attract high performance into public service because we have got so many high performance in private sectors. 

On basic rights we should have a human rights Commission.  We should use the media; we should use other civil societies like

religious bodies  to  be  able  to  teach  the  public  on  human  rights  and  to  be  able  to  defend  them  when  their  human  rights  are

violated.  Then Kenya being an entity in a global family we should ascribe to values in that global family.  

On education I think one of the needs of education in Kenya is that we should have access  to higher  education  on  merit  and

therefore I would propose that quota system be scrapped because it is denying equal access  on merit.   Other  rights that should

be included are a right to consumer education and awareness,  that has been lacking in Kenya,  then a right to clean unpolluted

environment.  And on this I would wish to propose that we also need to have a smoking policy in this country.  

On  security,  there  is  need  to  equitable  distribution  of  security  personnel  and  facilities.   There  is  also  need  to  equip  security

forces  with  modern  and  adequate  facilities  as  well  as  training.   There  is  need  to  look  into  the  remuneration  and  terms  and

working conditions of officers.  

There is need to address  the harassment  of  public  by  police  officers  at  will.   There  is  also  need  to  have  stiffer  penalties  for

inciters, we need to have order in public places, we have been harassed in the matatu industry and the like, we have got set  ups

that  are  crime  prone,  they  need  to  be  regulated  then  there  is  need  for  the  Constitution  to  address  the  issues  of  mandatory

identification for all security officers, at all the time and there is need to also highlight the issue of mandatory compensation upon

unlawful arrest and detention.  Others should include respect for rights of workers and labourers all of them, according Kenyans

legal representation especially when the complainant is the state.  Because we have had so many people  suffer because  they do

not have legal representation.  Then on electoral systems and process …(interjection)

Com. Adagala:  You will present in a couple of sentences.

Reuben:  All right, we need to ban switching and defection, then there is need to set election calendars so that, that one is not a

preserve  for  Executives.   We  should  have  Commissions  such  as  human  rights,  children  rights  Commission,  anti-corruption
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Commission, Land Commission and guidelines be set in place to regulate the formation of a Commission of inquiries which have

been misused and there reports never reach the public.  That is what I have for now. Thank you so much.

Com. Adagala:  Thank you very  much  for  your  presentation,  wait  there  for  a  moment  am  glad  that  you  have  talked  about

security and also said that there should be stiff punishment for harassment, because now its now wananchi’s responsibility to not

create in-security isn’t it?  Yes that is the first time we have heard the responsibility put on wananchi.   Higher education,  there is

also something that should happen before higher education is put on merit.

Reuben:  Pardon?

Com. Adagala:  There is something that should be done before higher education is done on merit.  You said equitable what?

Reuben:  Distribution of facilities. And addressing the issue of inadequate teachers,  you know  facilities  in  schools,  textbooks

and actually the involvement of government in the production of textbooks I think should be addressed.

Com. Adagala:  Yes, how would you like to put it?  I agree with merit.  Only there is something that has to be  done before.   If

you have any proposal on that because it is not in your written memorandum, if you have any proposal on that it would be good

if you developed it.   People are crying a lot about merit at university but  below that there is something that should be done.  So

if you are in agreement with it you have to submit something on it.  If you are not it is okay.

Reuben: Okay, I will l do that.

Com. Adagala:  Rahab Tumefurahi  mama  amekuja,  na  we  must  express,  the  Commission  must  express  its  disappointment,

kwa sababu inaonekana hapa imekubaliwa, public affairs are for men.  And we are very disappointed; infact I don’t know what

we shall tell the Commission when we go back,  but  it  is  a  major  violation.   Is  Rahab  here?  Hayuko.   You  people  leave  by

yourselves  in  your  home?    I  here  kikuyu  saying  –  kushara-   I  want  us  to  have  something  to  say,  we  are  making  a  major

violation of the act.  The chairman, where is the chairman?

Com. Salim:  I just wondered alikuweko hapa akajiregister lakini ameondoka.  Tunatamani sana kina mama kutupa maoni yao.

  Na kila tukikosa chance hiyo tunaona vibaya.  Haya tutaendelea lakini.

Com.  Adagala:  Mimi  nasema  chairman  there  should  have  been  mobilization  of  women  where  are  the  women  on  you

Committee?  You can’t even get 10 women to turn up to give views.  In the afternoon we want women here with there views.

Otherwise we will stop the proceedings.  Because for me, I know we are breaking the law and I know it is not morally right, it

is not even right before God.   Lakini inaonekana you are  very comfortable to go on like this, this is what is surprising me, and
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chairman pia wewe you are  very comfortable.   Okay are  there  people  with  disabilities?   The  language  of  the  Commission  is

people with disabilities.  Where is the person?

Interjection:                  (Inaudible)

Com. Adagala:  You are supposed to make that possible for that member to be here and other people,  all diversities,  we have

only men here.  Therefore we are breaking the act.  I don’t know what happens when we break act of Parliament.

Interjection:  Madam I think there is nearest station for that disabled firm was Al-kalau.  They attended Ol-kalau.

Com.  Adagala:  We should be arrested; the commission should be arrested. You know we are breaking an act of Parliament.

Interjection:  may be there wish to attend is a bit low.

Com. Adagala:  That was your responsibility, Joseph Njguna, hata mimi sitaki.

Interjection:  I have been with them, with women, I was trying to mobilize them to attend this seating, currently just now, we

have just come, so I think there are coming.  

Joseph Njuguna:  Jina langu naitwa Joseph Njuguna Ng’ang’a, tuna taabu sana maanake tulipewa makao hapa town na hayo

makao  yanatusumbua  maanake  tulipewa  number  1992,  natukarudi  tukapewa  makao  1998  mwezi  wa  nane.   Sasa  watu  wa

council wanabidi tuanze kulipa kutoka 1992  mpaka wa sasa  na wakati  ule sisi hatukua na makao.   Ya kutoka 1992,  council,

sasa tukaona tunafinywa sana na council maanake wakati  ule hatukua na makao,  wakati  huo huo tukarudi tutaambiwa tutalipa

Ksh.  400  na  ni  makao  na  tukaambiwa  yale  makao  tunapewa  sio  ya  biashara  ni  ya  kukaa.   Sasa  kutoka  wakati  huo

inasemekana tutaletewa bill kutoka kwa council.  Wanatuitisha pesa nyingi sana na wakati ule sisi hatukuwa na makao.   Council

wakituitisha  Ksh.  400,  Lands  wanaitisha  Kshs.  200,  sasa  tukauliza  sisi  ni  watu  wa  Land  ama  ni  watu  wa  council.   Hapo

tunashindwa,

Com. Adagala:  Ngoja kidogo usaidiwe na muwakilishi wako kwa Bunge wa sheria.

Mbunge: Kile nilichokisikia vile huu mwanchi anasema kuna taabu sana ya ile sheria inahusu mashamba.  Ukiangalia kama ile

Katiba tuko nayo, ile chap. 9 inayohusu mashamba talks about trust land, sasa watu wakiwa kama watu hawa walio hapa,  kwa

Kiongo, ukipatiwa plot hujui kama utaenda kwa county council ama kwa commissioner of land, ama  utaenda  kwa  settlement

officer.  Na  yule akikwambia sasa  hii  ulipatiwa  ni  ya  makao  si  ya  kulima  you  don’t  know  where  to  go  na  uniform  laws  are

required for the land.  Si hiyo ndio ile taabu tukonayo?  Tukonayo hapa hata mtu akipatiwa kaplot  hajui kwenda kutafuta title
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unaenda wapi, hata maplot mengi hapa hayana title because  you don’t know where to go.   The law is not clear kama utaenda

kwa county council ama kwa Commissioner of land ama kwa setlements kwa hivyo inatakikana tuwe na uniform law  ya  land

ambayo sasa  we do not have.   Land board  inahusu mambo  ambayo  ni  ya  settlement  peke  yake.   Ikiwa  unaplot  kama  hapa

uambiwe sasa hiyo ni ya makao ama ni ya Comercial, land board does not come in.  So there is need for a uniform law.

Joseph:  Sasa  hapo ndio ningetaka kukuuliza mheshimiwa hapo,  unisaidie, kutoka 1992-  mpaka1999 na  hapo  sisi  hatukuwa

Tume pewa hiyo plot tutaweza kulipishwa namna gani?

Com. Adagala:  Yetu,  sio kusuluhisha hiyo lakini ni kuchukua  pendekezo  lako  ambalo  umesema  na  kuona  ni  shida  ambayo

inafaa isuluhishwe kwa Katiba.  

Joseph:  Yes

Com.  Adagala:   Yetu  itakuwa  kurekebisha  hiyo,  hiyo  ndio  tunasema  kurekebisha  Katiba.   Haitakua,  kesho  hutaweza

kusuluhisha  lakini  baadaye  itakuwa  tunaweza  kupeleka  maombi  yako  ili  sheria  irekebishwe.   Lakini  hiyo  ingine  sijui

muheshimiwa pengine ni malalamiko wewe pia utachukua uone vile short term, sisemi atasuluhisha lakini amesikia pia.  

Mbunge:  Sasa pengine wananchi  kile kilicho huu mpango huko kwa nchi yetu sasa  ni wa kurekebisha Katiba ambayo ndiyo

sheria juu ya sheria zingine zote.  Kama vile anaeleza sasa huyu mzee anajaribu kutafuta title deed  ama amepatiwa shamba sasa

hivi na anaambiwa mashamba ya area hii yalipeanwa 1989  kwa hivyo wakati  huu wote angekuwa na shamba sasa  anaambiwa

you pay kama mwingine yeyote wakati huo mpango ulianza kwa hivyo kufanya sheria ya mashamba irekebishwe hiyo itafanywa

lakini ukiwa na kesi wewe binafsi nipatie hiyo ndio kazi yangu,  Okay ikiwa uko na problem hiyo ndio kazi yangu.  

Com. Adagala:  Haya asante,  tulimpa nafasi hiyo kwa sababu ilikuwa oral presentation,  tumpate Muturi  itika  tujue  uko,  sina

macho mazuri, ukisimama hivyo siwezi nikakuona lakini masikio yangu ni mazuri sana.

David Mutiru Kigo:  My names are David Mutiru Kigo; I would want to present my views on the Constitution.  I  want first to

talk about Constitutional and I would suggest that any amendment to the Constitution should be made through a referendum, so

that means that the Constitution should be supreme.  On the Parliament I would suggest that we limit the powers  of Parliament

and they should be made answerable to the electorate.   They should also suggest that nomination of MP’s be nullified and the

MP’s salary should be  determined  by  the  public  service  Commission  and  not  the  Parliamentary  service  Commission  as  it  is

today.  I also suggest that any senior government official should be appointed by Parliament.  Any senior appointment should be

vetted by Parliament.  And the appointees should be people who are morally right and should also declare their wealth.   

On the system of the governance I would still suggest a Presidential system but the powers of the President  should be reduced.  
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 The minimum qualification should be a graduate who must be  morally right and must be  married.   The same should be below

the law and not above the law.  And there should be a provision for impeachment, as  a result of immorality, corruption insanity

etc.  I would also suggest that for any bill to become law there is always a,….(interjection)

Com. Adagala: Sorry you said impeachment as a result of what?

David:  Immorality, corruption, insanity etc.

David:  I will suggest that the Presidential accent when a bill is becoming law should be removed and once the bill goes through

Parliament should become law automatically without the Presidential accent.  

On education I would suggest there should be free primary education and the quota system of education should be done away

with and this should be made purely on merit.  I would also suggest that the admission of students in form I should not be  based

on regions and localities, the 85% admission in provincial schools and district  schools all those should be done away with and

then we have that students could be admitted anywhere in the country,  we could still have national schools but we remove the

provincial schools and the district schools.  

What am saying is for example is that if a students is from central  province the likelihood is that the same will be  admitted in a

school in central province because the province will take  its 85%.   In older  days we had students like you are  from Nyadarua

you are admitted in Kisumu or elsewhere,  but today it’s very hard for any students to move across  the province unless you are

joining a national school.  I think so because in the 80’s when we were in school you could be admitted anywhere but now it is

very hard, I don’t know the reasons.  I would also suggest that the university students should be accorded  loans that would be

repayable with time after completion.  

On economic I would suggest that the rate of taxation be lowered and the taxpayers money should be seen to be  put in uplifting

the country’s economy.  That means that taxpayers  money should be justified by what we are  seeing.   The existence of good

infrastructure, self-facilities etc.  And I would suggest that roads be privatized and may be toll stations established by those who

would construct the roads.  

Com. Salim:  All roads?

David:  Yes all roads.  I would suggest so because  if it was,  under a private entepreneur they would have been repaired long

time ago.  I would also suggest that there should be subsidies for agricultural production.  Those are my views. 

Interjection:          (inaudible)
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David:  My thinking is that if there is any economic viability in those areas and you are  giving the laws to an entepreneur I think

it  is  that  private  person,  that  entepreneur  who  will  be  in  a  position  to  judge  whether  if  he  constructs  that  road  within  that

particular network it is going to pay back. So these are only my views.   

Com. Adagala: Thank you very much David, can we now have Paul Ngure Karuma.

Paul Ngure Karuma:  Jina langu naitwa Paul Ngure Karuma,  kitu nataka kusema, narudisha shukurani kwa ajili ya kuja hapa

ili tuchangie Katiba na pia nyinyi mnafanya vizuri kukuja mpaka kwa kijiji ili kusikia malalamiko yetu.  Kwa hivyo ile kitu nataka

kuchangia sana watu wengi wanazungumza mambo ya Rais.  Rais ni lazima awe na mamlaka kidogo ,  asije akawa na mamlaka

mengi kwa maana wale watu wanaweza kuwa na mamlaka mengi ni chama, chama ndicho kinaweza kurekebisha Rais na Rais

hawezi kufanya kitendo bila kuambia chamba chake tufanye hivi na tufanye hivi.  Kwa hivyo wenye chama watakua wa kabila

mbali mbali.  Upande mwingine mimi ningetaka Kenya yote kutoka Ethiopia, Tanzania na Uganda, Kenya yote isije ikapasuliwa

ikawekwa mpaka mwingine.  Isiwekwe mpaka mwingine forever and ever.  Isiwe ya  Majimbo, Kwa hivyo ile ingine ningetaka

watu wa Kenya niwa yote  kabila nyingi na kila  mtu  anataka  kukula  matunda  ya  uhuru.   Mimi  ningetaka  kitu  kingine  Kenya

kama vile nilivyo sema hapo mbele ni mpaka wa Uganda na Kenya na Ethiopia na Tanzania kabila yoyote ikiwa inataka kukaa

hapo mpakani ukiwa hapa na yeye akiwa huko awe anakaa hapo bila kuwa na hofu.  

Kwa maana yeye ni mwana Kenya.  Vile vile akiwa anakaa hapo Kenya yeye ni lazima awe na kibali chake kwa maana nilisikia

mtu mwingine akisema wewe  ukienda  Kenya  pahali  fulani  au  uchunguzwe  unafanya  kitu  gani  halafu  ukiwa  unafanya  maneno

mengine ushikwe, hiyo ni kuweka ubaguzi wa rangi.  

Mwizi  katika  Kenya,  tungetaka  mwizi  maanaake  wale  watu  wanakuwa  wengi  nani  sisi  Raia,  tunakuwa  wezi  kabisa,  mimi

ningetaka mwizi akipatikana ikiwa kama ni wa ng’ombe au ni mtu yeyote ameiba mali kwa maana hakuna ng’ombe na mali yote

ni fedha.   Mimi  ningetaka  mwizi  atafutiwe  njia  au  kuwe  na  sheria  kali,  wezi  wameleta  shida  kubwa  kabisa,  ningetaka  mwizi

akipatikana auwawe hadharani watu wote wakiona ndio wale wengine wasije wakafanya kitendo kama hicho.  

Com Adagala: Endelea mzee.  

Paul:  Ile  ingine  ningependa  kuzungumzia  ni  juuya  wale  watu  ambao  uchukua  sheria  mikononi  mwao,  badala  ya  kupeleka

mshukiwa kwa polisi wanamuua hata  kumchoma  kwa  taya  za  gari,  hii  ni  mbaya  sana.   Wengine  wanawaonea  wenzao  wivu

halafu  wanageuka  wanasema  kuwa  wao  ni  wachawi  ile  hali  ni  uongo  na  hata  kuwachoma.   Kwa  hivyo  kuchukua  sheria

mkononi mwa Raia iangaliwe.  Jambo lingine ni juu ya Makanisa yamekuwa mengi sana.   Makanisa  mengine  yanaaribu  watu

vichwa badala ya kutafuta kazi wanashinda barabarani wakiimba ili wapate pesa.  Hili mimi naonelea liangaliwe.
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Com. Adagala:  usieleza sana sana endelea hivyo.

Paul:   Kuna watu kama wahindi na kabila zingine kama warabu na wazungu, wasije wakakubaliwa kununua mashamba hapa

Kenya watajazana zaidi baadaya mda wa miaka ishirini au mda wa  miaka  mia  tatu,  mia  nne  halafu  watataka  kutuongoza  sisi

wa-kenya hio tunakataa.

Com. Adagala:  Eleza mzee, umetoa sababu, lakini toa pendekezo lako, ungependa nini?

Paul: Ningependa wahindi, na wazungu na warabu wasije wakanunua mashamba hapa Kenya kwa maana  wanaweza wakakaa

zaidi miaka mia nne, mia tano halafu tena wakuje wanajazane wasema nchi ni yao.  Sasa niendelee?

Com. Adagala:  Mtu akizaliwa hapa ni mwananchi yeyote, endelea.

Paul:   Kwa  mfano  wale  watu  wanaoitwa  negro’s  huko  Amerika,  huwa  hapati  madaraka  makubwa  huko  kwa  sababu

wakijazana huko Amerika wanaweza  kuwanyanganya wazungu Amerika yote.

Com. Adagala: Hivyo ndivyo wazungu wa Amerika watatufanya wakijazana watakuja kufukuza wenyeji?

Paul:  Ndio,  kwa hivyo hiyo sheria  iondolewe hapo.   Lile la mwisho ningetaka kusema nikuwa kwa sababu sisi sote  tunajua

maana ya uhuru sioni ubaya wa kabila lolote kuongoza Kenya au mkenya yeyote kuwa  Rais,  hakuna  ubaya  kabila  zote  ziwe

zikibadilishana kabila moja inaongoza miaka kumi na lile lingine linaongoza miaka kumi, kila kabila lionje asali.

Com. Adagala: Haya hilo ndilo ya mwisho, asante mzee ngoja kidogo,  wewe ni mzee wa miaka na unasema, unajua unasema

kuna makanisa mengi, mtu mwingine anasema kuna vyama vya siasa vingi, mtu mwingine anasema nini ingine ilikua nyingi.  Sasa

tuko katika demokrasia, tutapunguza aje makanisa na ni uhuru wa kuabudu, uhuru wa kidemokrasia?

Paul:  Si  kupunguza  makanisa,  ni  kuwe  na  sheria  ya  mipaka  kwa  sababu  wengine  wanaabudu  hata  barabarani  na  kupiga

tarumbeta huko.  

Com.  Adagala:  Haya  umeeleza  vizuri,  weka  jina  lako  hapo  ili  ijulikane  ilikuweko  ukiwa  na  mambo  mengine  unaweza

kuyaandika au upate mtu wa kukusaidia,  tuendelee.   Oral  presentation mtu apange maneno yake ili atumie mda mfupi.  Huyo

alikua?  Okay tungependa John Mwangi  Mathenge.  Njoo  hapa  useme  jina  lako  na  ututolee  mapendekezo,  hiyo  umeandika,

okay kama umeandika tutakupea 5 minutes.

John Mwangi Mathenge: Kwanza majina yangu ningetaka kuyataja ni John Mwangi Mathenge na kuhusu Katiba sehemu ya
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preamble for upande wangu ningesema na kingereza,  this Constitution is made for Kenyans,  made by the Kenyan people  and

should be protected. On the nation vision all citizens be free from corruption,  economy of Kenya be fully protected,  agriculture

be the backbone or our economy, every Kenyan should be equal law this is in the vision, farmers be  involved in all sectors  of

producing raw materials,  processing and marketing.  Traditional values and cultures be  protected  by our Constitution.  Native

religion, beliefs and worship be respected and promoted.  Citizens be fully involved in the government.  As I come to---

Com. Adagala: Have let you read preamble but you are going to put that paper down and you are going to give us a summary.

I have let you read the preamble because you wanted certain things put there.

John Mathenge:  Can I continue?

Com. Adagala: But you will not read you will give us a summary.

John Mathenge:  On the side of the preamble the area  which has remained is that all Kenyans should have jobs  in future and

our economy should not be  killed by corruption once again as  it is so that is the area  of the preamble but when I come to the

citizenship any child born by a Kenyan citizen who are Kenyan natives whose generations ….. (interjection) 

Interjection:  (Com Adagala) Do not read.

John:  Okay,  yaani  yule  mtoto  amezaliwa  na  wenyeji  wa  nchi  hii  ambao  wamekaa  zaidi  ya  miaka  mingi  huyu  mtoto  awe

automatically a Kenyan citizen ni wale ambao ni natives wa hapa,  wale wamekaa hapa,  na hiyo miaka mingi ni zaidi ya miaka

harobaini.   Ile  njia  ingine  ni  ya  registration  na  nationality.   Na  upande  wa  the  structure  of  the  government  ni  ngependelea

President and Prime Minister wagawane madaraka.  Na  tena appointment zile zitafanywa na President  zote ziwe vetted by the

Parliament na kama anataka kufungua office yoyote, asifungue office na awe na uwezo wa kuifunga  kabla hajauliza Parliament. 

Upande wa Parliament nayo  haistahiliwi  kuwa  na  nguve  nyingi  ati  kila  inataka  kufanya  kama  kubadilisha  Katiba  na  kila  kitu

inaweza  kufanya  hivyo,  ikitaka  kubadilisha  Katiba  iite  wananchi  kwa  sababu  hii  ni  agreement  between  the  people  and  the

government through referendum.  Na upande wa yule ambaye ataruhusiwa kugombea kiti ikiwa ni mbunge awe na miaka 35 ili

awe amekomaa.  Pia President awe above 45years ili awe na experience ya nchi. (interjection, inaudible). Hata hatafikisha hapo

unajua hao wote ni wazee.35, to 70 years there are people that can leave even shorter times.  

Mbunge lazima awe na moral and ethic qualifications kabla hajachaguliwa na upande wa wananchi wawe  na  uwezo  wa  kuita

mbunge wao through impeachment and upande  wa  salaries  public  service  Commission  iangalie  mishahara  ya  kila  mtu  katika

nchi.  Upande wa nominated MP’s mimi sitaki, badala yake viti vya Bunge viongezwe na watu wachaguliwe kulingana na wingi

wa watu kwa sababu wanasimamia watu.  Upande wa muungano ningetaka serikali ione kuwa watu wanaungana unajua hii nchi
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ya kila mtu.  Na  kusudi tumalize mambo ya migongano kila mtu apewe nafasi kidogo  kidogo  katika  Executive  kusudi  wakati

wanapokaa chini kutoa policies watoe pamoja for national goals.  

Upande  wa  Parliament  ningetaka  nyumba  hiyo  ikae  hivyo  hivyo.   Upande  wa  powers,  Parliament’s  power  to  remove  the

Executive through a vote of no confidence is adequate.  Changes to have the powers  should be no person should be above the

law, President  should not be  a member of Parliament.   President  or  any other Executive member if  convicted  of  mis-conduct

should be discussed in the Parliament and impeached,  and the President  should  not  have  immunity  while  in  office.   President

also should not have powers to veto registration passed by the Parliament and if he does  he should explain why within 30 days

time. 

Com. Adagala:  Mzee it is  a  written  memorandum  choose  one  or  two  points.  It  will  be  read,  you  see  you  have  too  many

points, nimefurahi umeandika karatisi nyingi.

John:  Upande wa President,  ako  katika office naimefika wakati  wa election asifanye elections akiwa ofisini kuwe na mtu wa

kutoka nje wote wawe na safe security halafu wafanye election.  Wakati  huu serikali iwe chini ya Attorney General.   Hilo ndilo

pendekezo langu na kwa sababu ya wakati nitakomea hapo kwa sababu memorandum iko.  Asante.

Com. Adagala:  Asante sana, usiwe na hofu hii tutaisoma yote naitawekwa kwa web site yetu na itakua kumbu kumbu pia hata

ukija kwa miaka ingine utaiona iko hapo.  

John: Hata mimi nimesema asante kwa nyinyi kuja na mchukue maoni yetu na iwe in practical form.

Com. Adagala:  Okay tutaenda kasi kwa sana sasa. 

Interjection: Inaudible

Com.  Adagala:   Tutampa  nafasi  lakini  mama  pia  wajue  kila  mtu  anashughuli,  sikubali  hili  jambo  la  kusema  kina  mama

wanashughuli.  Isipokua you have made them your slaves,  everybody has  shughuli,  am  saying  unless  it  is  that  everybody  has

shughuli,  kunafika  wakati  ata  affirmative  action  inabidi  na  nyinyi  ndio  mumewacha  akina  mama  nyumbani.   Hakuna  mtu

mwingine nyumbani ni nyinyi, It is okay, I don’t agree with this at all. Thairo, mumewacha kina mama nyumbani halafu mnasema

hawako hapa, hakuna nyumba ambayo haina mama, na jioni mtaenda na matawapata kule pia.  Mnawatafuta kama ni dhahabu?

Maingi Thairo:  Am Maingi Thairo and this are some of the changes I would want to be  effected in the new Constitution that

we are going to come up with.  The first thing is that primary education should be made free and compulsory.  There should also

be affirmative action in secondary and varsity places from marginalized Communities, the other thing is that the 8,4,4  education
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should be overhauled and replaced with 7,6,3 system.  

Teachers and doctors should be highly paid to ensure that they do their work effectively the chancellor and the vice chancellor

should not be chosen from the Executive.  They should be from the university senate  and we also have more money should be

allocated for research in our varsities and more research should be focused on agriculture and also on health.  

Then we have system of government; there should a centralized form of government with some powers  being devolved to the

provinces.   The provincial administration should be abolished and be replaced by  representatives  directed  by  people.   Every

province should have at  least  two senators  and a district  should have a governor and this two at  least  should  be  holders  of  a

degree.  The powers of the President should be greatly trimmed  and most of these powers  should be given to Parliament and

the rest the provincial senators.  

Then about land, there should be a set  limit in the maximum acres  of land one should own, in may case  not more than 100ha.

Every Kenyan should be free to own land anywhere in the county irrespective of his creed,  tribe and race.   Allocation of public

land should be done in a transparent manner and only those in only those in dire need should be given.  A Committee for doing

this should be established which should be composed of people of high integrity and every effort should be made to ensure that

the councillors are  removed from such Committee for they are  responsible for much of the problems that we are  seeing.  The

other thing is that all public land should be gazetted and this should only be degazetted if more than two thirds of the Parliament

approve in order to pave way for a settlement or a project of national important.  All the land surrounding water  bodies  such as

lakes and dams should also be gazetted, human activities should be prevented from being undertaken in such areas. 

As far as  the environment is concerned the government should  undertake  massive  afforestration  programmes  through  out  the

country to ensure that country does  not become another sahara,  all public forests  should be gazetted,  environmental education

should be taught to MP’s, senators, governors,  the village leaders  and schools in order  to create  awareness  of the same.  Stiff

penalties should be given to people or companies involved in environmental degradation.  Every effort should be made that is as

far as development is concerned, every effort should be made to ensure that roads  in economically viable areas  are  tarmacked

and 50% of all the revenue generated in the province should be used in that region while the rest  50% should go to the central

government.  

There should also be radical changes in our sourcing of manpower development.   We should cease  from  going  to  the  World

Bank and IMF for loans for development this is because  we have the capacity to develop ourselves using the locally available

resources  if  only  they  are  well  utilized.   Then  as  far  as  water  is  concerned  the  government  should  ensure  that  all  Kenyans

households have piped clean water by the year 2010, so those are some of the views I have, the rest are in the memorandum.  

Com. Adagala:  Thank you for your views, very detailed and you have used you time well.  You have  said  tarmac  road  for
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economic viable areas?  You know it is like a chicken and egg.  If you open up an area it develops, an area develops because  it

has been opened up, so it is a situation which is kind of-----.   That is why I was saying some areas  have benefitted when they

said that now it should be privatized, so some areas have benefitted from government development and those who haven’t then

what happens?  So actually roads work that way, if you open an area it develops, an area develops because it has been opened

up.  No am not saying you should change your views, it’s a difficult situation to deal  with non-the less your views are  here and

you have given more reason for the roads case.  Next ni James Ndirangu. Why do they have, huyo ni James Ndirangu, Stephen

Jetuia, hakuna, Basco Kimani Charles. Sijasema Patrick yeyote nimesema, Stephen na Bosco,  Bosco ako hapa,  please quick,

and really trim it down, I want to trim your powers the way you want to trim the President’s powers.

Bosco Kimani Charles:  My names are Bosco Kimani Charles, my first time point at  amending the new constitution that I will

appreciate  our Constitution to begin with an introduction, a Constitution  that  will  have  a  balance  of  powers  starting  from  the

state  level,  invidividual  to  society  level.  A  Constitution  that  will  also  prop  lay  good  governance  to  the  governed   and  the

governee.   A  Constitution  also  that  will  provide  democracy  to  state,  individual  and  the  society.   Also  a  Constitution  that

provides free schools to the poor and the needy.

Com. Adagala:  Am going to stop this thing of like you said, principles of the last one you had.  What you should tell us is those

principles as you see them, Many of you are reading us, things, which you have been told.  What a preamble should be,  am not

putting you down Bosco, am just saying that’s why we came to you to tell us those principles like when someone said that we

have Kenyan values such as and such as, but to read you are reading us back without telling us any thing.  Endelea I know you

were not prepared for this so just go on.

Bosco: Also campaign and those who give bribes should be sentenced to jail and the  likes.   Also  the  government  should  be

very watchful to the street children and not taking them to jail.  Am also against the torture,  it should be removed in jails.   The

state  should  also  listen  to  women  when  making  decisions  from  homes.   A  Constitution  that  wouldn’t  introduce  Majimbo

because it is the beginning of tribalism in our country.

Com. Adagala: Okay, let me ask you young man, you are born in a family, you have sisters and you are saying we should listen

to women about the legislation and your sisters?  Men have to make an effort.   Tunamwambia lakini, this is going to be  a men

Constitution because the views are coming from men.  Am not putting you on the line it’s just because  you said we should listen

to women then they should be brought along, okay, there is something which is keeping women away,  there are  not stupid,  and

it is in the homes.  Kamau Kariuku, tafadhali mtaheshimu wale walikua hapa.

Samuel Kamau Kariuki:  Thank you for this opportunity I have been granted to view or  to present  my views.  Am Samuel

Kamau Kariuki.
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Com. Adagala:  I want to appeal to people to please say new things so that everybody can get a chance to give views. Okay. 

Samuel:  Okay my views  one  and  foremost  is,  about  education  I  can  see  that  we  have  got  the  quota  system,  it  should  be

abolished because it has brought discrimination of some of the provinces for example central  province and at  the same time we

can see that the intake of form one colleges and universities has been based  on that quota system and I would like to say that

the secondary schools should not be disregarded by the level of categories that is for examples we have got…(interjection)

Com. Adagala:  Do not give us many examples because, many people have given the examples and we know the quota system

and you have said it should be abolished next on education.  

Samuel:  the next thing is that provincial schools,  national schools and district  schools should be provided with equal facilities.

The government should not discriminate district schools and other schools.  

On the side of members of Parliament and President they should not be beyond 55yrs.  This one is because as we can see  most

of the government workers  they  usually  retire  when  there  are  55yrs  which  means  even  the  members  of  Parliament   and  the

President should not be beyond 55yrs.  Another thing is that the government or according to the new act  which we are  going to

have should enhance equal distribution of development projects  because  nowadays we have got poor  distribution  of  projects

and they should be made to be equal in all provinces without regarding the province from which the leader  comes from and the

last point is about the facilities that is health facilities, the government should enhance and make sure that all hospitals should be

given equal facilities without regarding whether it is health center  or  a dispensary.   It  should also be given  doctors  and  nurses

who can be able to give the sick people their services. Thank you.

Com. Adagala:  Thank you very much, now the next person is Alfonse Maina, Maina come.

Alfonse Maina:  Kwa majina ni Alfonse Wanyori Maina,  na mimi ningetaka Katiba mpya iamue uongozi wa ofisi ya Rais na

nyumba walikishi na koti  kila  mmoja  ijisimamie  peke  yake  lakini  Bunge  liwe  na  uwezo  wa  kurekebisha  yale  yanawezekuwa

yakienda vibaya kwa office ya Rais ama kwa koti.   Wakuu wa Judiciary  ningetaka  wawe  wanachaguliwa  na  Bunge  lenyewe

Rais asiwe juu ya sheria, awe anaweza kutawaliwa na sheria. 

Katiba ningetaka iamue Kenya isiwe na sehemu za kisiasa  ama  political  zones   Kenya.  Watu  wote  Kenya  wawe  wanaweza

kutembea popote  kwa sababu nchi hii  ni yao.   Na  pia wawe wanaweza kukaa popote  na wapate  mali ama  walime  huko  na

waishi vile wanataka.  Ni vizuri kama Katiba ingelinda Kenya isirudi kwa chama kimoja tena.   Iwe na vyama vingi kila wakati.

Huu  uchaguzi  ningetaka  Katiba  isimamie.  Hii  sehemu  ya  ishirini  na  tano  kwa  mia  kwa  kila  province,   kwa  kiti  cha  Rais

iondolewe lakini iwe sehemu ya themanini kwa mia nchi yote.   Rais ningetaka awe  anachaguliwa  mara  mbili  kwa  kila   miaka

tano.  

72



Viongozi wote wa siasa wawe na ruhusa kufikia kona zote za nchi yetu.  Wawe wanapewa ulinzi unaofaa.   Kwa vile nchi yetu

kuna dini nyingi ningetaka kuwe na uhuru wa kuabudu.  

Ukulima ukiwa uti wa mgongo wa nchi yetu ningetaka wakulima walindwe na njia ya kununuliwa  mazao  yao  vizuri  na  wakati

soko linajazana serikali iwe  inaweka pesa  za ziada  za  kumsaidia  mkulima  asishindwe  na  uwezo  wake  wa  kulima.   Vitu  vya

kutumia shambani wakati wa kulima kama fertilizers ama machine zinazotumiwa Katiba ijaribu kulinda zisiwe na bei ghali sana.

Mimi ningesema kama Katiba ingelinda mkulima kwa njia ya kwamba kile chochote  kinaweza  kupatikana  hapa  nchini  kisiwe

kinanunuliwa nje isipokua kuongeza wakati kuna ukame.  

Serikali iwe inarekebisha barabara  nchi yote lakini iangalie zaidi pahali ambapo mapato ama utajiri wa nchi  unapatikana  zaidi.

Katiba inahitaji kulinda misitu yetu isije ikaaribiwa ovyo ovyo.   Kwa masomo watoto  wote walindwe na Katiba wapate  elimu

ya msingi bila ubaguzi.  Na  hii  quota  system  ya  masomo  ya  juu  kuanzia  secondary  hadi  chuo  kikuu  iondolewe,  watoto  ama

wanafunzi wachaguliwe kwa uwezo wao.  Niko na hayo tu asante.  

Com. Adagala:  Asante sana. (inaudible).

Interjection :  Inaudible

Godfrey Kairie:  Mimi jina langu (inaudible) kichwani mwako,  sasa  ile inabakia ni chache tu.  Mimi nasema Katiba ibadilishe

pesa  hii,  ukiangalia  hii  pesa  hapa  unaona  hii  pesa,  ndio  iko  juu  ya  kirauni.   Mimi  ningetaka  ikiwezekana  pesa  iwe  chini  ya

kirauni.  Natukikamatwa kabla haujafika kwa judge usitoe pesa halafu unaachiliwa.  Kwa sababu mimi nimeona mengi, ukienda

polisi  mwizi  akishikwa  au  mwizi  akiua  mtu  anaambiwa  atoe  TKK,  sijui  hicho  kitu  kinasema  nini,  hicho  kitu  kinaitwa  TKK.

Mimi ningetaka Katiba ibadilishe hii pesa  kwa sababu zamani tukipewa uhuru haikua namna hii lakini  sijui  hii  inatokana  wapi.

Ibadilishwe kabisa.  Ya pili ningetaka---- (interjection)

Com. Adagala:  Ni mambo ya sign, 

Godfrey:  Watu  wakienda  pale  wanaambiwa  watoe  kitu  kidogo  halafu  wanaachiliwa,  hata  akiua  mtu  anaambiwa  atoe  kitu

kidogo halafu anaachiliwa. Hiyo nikiangalia hii pesa  yangu mimi naona pesa  ndio iko juu ya kirauni, na taka  pesa  ziwe chini ya

kirauni.  Halafu ukishikwa mpaka upelekwe kotini.  

Ya pili habari  ya elimu tuko na kile kitu kinaitwa Street  Boys and Girls niliona Nairobi,  iko wasichana wanakaa na hao  street

boys.   Ningetaka  kwa  sababu  hao  watoto  sisi  ndio  tulizaa  na  ningetaka  Katiba  itafute  mahali  hao  watoto  wote  wajengewe

mahali pa kwenda kukaa kwa sababu niliona hata wasichana wako na watoto  hapo hapo tu.  Wawekwe mahali wasomeshwe
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kama vile tulikua na Starehe Boys, sasa imekua ya matajiri, ukienda huko hata ukiwa hauna uwezo huwezi kusoma huko.   Hao

watoto wajengewe mahali wakae.  

Ya  tatu,  hii  misitu  yetu  imeharibiwa  na  watu  wenye  elimu  kubwa  na  jambo  hili  likiendelea  hii  nchi  yetu  itakua  kavu.   Mvua

itakwisha kwa hivyo mimi nataka  Katiba  iangalie  habari  ya  misitu  zaidi.   Natena  Rais  asiwe  juu  ya  sheria  yote,  akitaka  mtu

auawe, hakitaka kutoa huyu, kazi yote, asipewe kazi zote,  agawie wabunge na wale wengine.  Ya nne, iko kitu inaharibu pesa

ya Kenya sana,  mimi sijaona  nchi  ingine  ikifanya  namna  hiyo  Rais  akitaka  kwenda  kama  Tanzania  anawachukua  watu  wote

wanaharibu pesa zetu bure na ni sisi tunatoa koti, kama anataka kutuma minister, kama ni Agriculture akamtuma mmoja ,  kama

ni Home affairs anatuma Minister wake moja lakini sio kuaribu pesa zetu hii ni koti yetu ile tunatoa.  

Ya tano hiko kitu ingine niliona mbaya sana shule zetu maprimary watu wanakwenda Nairobi hati kwa land settlement  kujua ati

hii shule haina title deed     wanakwenda wananunua sehemu hiyo ya shule halafu mkisema kidogo unasikia hii shamba ni yangu

ondoa watoto, watoto wanatolewa kwa shule, halafu shamba inakuwa ya mtu binafsi, alitoa wapi  hiyo shamba na ni ya shule? 

Ya saba, ni mali ya uma, wale watu  wakubwa, matajiri waangalie hiyo mali ya uma. Kama vile kuna social hall, watu wanaenda

kununua social hall, watoto  wetu watakua wakifanyia  harusi  wapi?   Hiyo  tunakataa  na  hiyo  mali  ya  uma  ,  serikali  ichunguze

mambo hayo hakuna kuiba mali ya uma.  Ile ingine ni mashamba makubwa makubwa, hao wakubwa wetu wako na mashamba

maelfu na maelfu ya shamba watu wetu wanapata  taabu chifu apunguziwe uwezo wake  kwa  sababu  ukienda  hapa  kwa  chifu

unaambiwa mpe mzee chakula, hiyo ilitoka wapi?  Ati chifu apatiwe chakula?  Akitaka,  kwanza hii ‘gishangi’ ya watu masikini,

badala ya mtu masikini kupewa hii gishangi apatiwe  mahali  kubwa  awe  akichunga  kondoo  wake  au  mbuzi,  watu  wa  serikali

wanaingililia wanachukua hiyo mali ya watu wa ‘gishangi’.  Hawana huruma, hiyo mchunguze.  Mimi nimemaliza.

Com. Adagala:  Haukusema unataka nini kwa mashamba makubwa? Ulisema tu watu wanamashamba makubwa.

Godfrey:  mimi nataka kila mtu awe na shamba ndogo wale wako na mashamba mengi yapunguzwe yapewe  wale wasio  na

mashamba mengi.  Na hao wakununu--- (interjection).

Com. Adagala: Kama heka ngapi ni shamba ndogo mzee?

Godfrey:  Kama heka hamsini, hiyo inatosha mtu hata akiwa ni tajiri,  yeye ako na elimu, ako na mashamba.  Hii Katiba yetu

tunataka  imalize  hiyo.   Na  ingine  sisi  tukipewa  uhuru  tuliambiwa  na  Katiba  ya  mzee  Kenyatta  ati  mkenya  anaweza  kumiliki

shamba ikiwa ni Kisumu, ikiwa ni Mombasa, ikiwa ni Lamu, mtu yeyote ako na haki ya kumiliki mashamba mahali popote  hata

hapa kwetu, ikiwa ni mjaluo aje hapa anunue shamba hapa hataikiwa  ni muembu, aje  anunue shamba hapa hapana kusumbua

watu wa Kenya, ukienda huko unapigwa…(interjection)
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Com. Adagala:  Okay Reverent Allan, Reverent yuko?  Mwingine anafuata ni Geofrey Kithire,  Itika tafadhali,  Jane Wambui,

okay.

Jane Wambui: niguaria na Gikuyu.

Translator: Nitazugumza kwa lugha ya Kikuyu.

Com. Adagala:  kulikua na mama mwingine,  alikua  nani.   Alikua  nani?   Ngoja  kidogo  mama.   Kulikua  na  mama  mwingine

alikuja?  Chairman ulikua unasema aje?  Chairman can you listen  to  me,  there  was  another  mama  is  she  the  one,   there  was

another one what is her name?  Rahab halafu mwingine alikua nani? Akina mama wako wangapi hapa?  Okay mtapatana njoo

mbele mama halafu tutaenda lunch.  Amatupumzike kidogo?

Jane:  Niongee kikuyu ama niongee na ki nini?

Com. Adagala:  Lugha yoyote unataka, unadakika kumi, sasa hayo mazungumzo yako na kutafsiri itakua dakika kumi.

Jane:  Sitaongea sana.

Com. Adagala:  This are  Constitutional rights ataongea lugha ile anataka na wewe unajukumu kwa Katiba la kutafuta mtafsiri

kama hayuko wewe utatafsiri mwenyewe.

(Kikuyu translated in Swahili)

Jane Wambui:  Keria ikeyenda kuga thi’nie wa burori  witu wa Kenya ngwaria mwena wa tumia tondu ne nderona andu angi

tamarutete maoni ma kira aina.

Translator: Yeye  anataka  kuongea  upande  wa  wanawake  kwa  ajili  wengi  wametoa  maoni  yao  kwa  upande  ule  mwingine

wakiraia. 

Com Adagala: Inaudible

Translator:  Ndio, Ndio, sina madharau, tutaendelea ndio.  Endelea

Com. Adagala:  Heshima ni kitu kizuri sana na lazima utatafsiri vile mama amesema, mimi nilifundishwa kikuyu na  Ngugi  Wa

Thiog’o tena nilisoma Alliance High School.

Jane Wambui:  Keria ikyenda kuga mwenaine wa tumia ni twetekagerio onathiwe turagame ite sia President na Bunge.

Translator:  Na vile anasema wakina mama wakubaliwe wagombanie kiti cha Rais na viti vya Bunge.
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Jane Wambiu:  Athuri macenjerio Gatiba iyo ya kogeria atumia makere meciye tondu tario neyo mageritie moke goko.

Translator:  Wazee wasiwaache kina mama nyumbani kwa ajili ndio wamewaacha nyumbani.  

Jane Wambiu:  Tario nie uranyona haha tondu ndiri mothuri aria mina athuri matikioka

Translator: Kwa ajili huyo hanabwana, wale wanamabwana hawawezi wakaja hapa.

Jane Wambiu: Atumia mtikerio onao mahio megonda todu onaithwe totiri megonda.

Translator: Wanawake wakubaliwe kupatiwa mashamba kwa ajili hata wao hawana mashamba. 

Jane Wambiu:  Atumia maigera waffici nao makaheyago getio tondu ona tariuo twathe Offici totiheya’go iteo.

Translator: Akina mama wakiingia kwa ma office wapatiwe heshima kwa ajili hata wakiingia hawapatiwi hiyo heshima.

Jane Wambiu:  Torogame kinya ite cia ma-councillor na cia MP twetekerio kinya totweke Ma-chief.

Translator: Wakubaliwe hata kuingia katika kambi ya councillors na hata ua chife wakubaliwe hivyo hivyo. 

Jane  Wambiu:   Ndiri  na  maoni  maingi  kwendega,  kwendega  omao  na  muno  muno  mathuri.  Atumia  metekiryo  maumere

negitha nio marerer’ye atumia aria ange.

Translator: Hana mambo mengi ya kujadili lakini anauliza akina baba  wakubalie akina mama waje watoe maoni yao.  Wazee

wamekubali akina mama waje?

Interjection:  Ndio.

Jane:  Simnaona hapa hakuna wanawake, sio wakina mama wabaya, wababa ndio wamekataza wakina mama wasije.

Com. Adagala:  Huyo mama amesema mwenyewe msiseme ilitoka kwa mahoteli makubwa makubwa, nyinyi ndio mnawazuia

akina  mama.   Hakuna  sheria  ambayo  ina-restrict  akina  mama  kusimama  kwa  office  yeyote,  lakini  nyinyi  ndio  mnawafanya

wanakaa nyumbani.  Amesema intimidation, haya asante huyo mama mwigine ni nani?

Margaret Mwangi:  Margaret Mwangi

Com. Adagala:  Margret Mwangi endelea.

Translator:   Margret Mwangi, continue.

Margaret Mwangi:  I would like rapists to be given nothing less than life -sentence   I  mean rapists  yes and a special  person

specially a lady be put in a place where violated women can report.   Women who are  raped,  there should be a special  person

whom they can report to, preferably another woman, because  when they report  to men may be in a police station these cases

are usually dropped before they even reach the court of law.  

Com. Adagala: Huyu mama mnaheshima kwa yeye au mnataka kuzugumza, will you keep quiet till they keep  quiet.   You must

respect this mama already you have shown publicly that you have no respect  for women by leaving them home and I want you

to know we are going to report, this hearing may not be legal kwa sababu haijatimiza.
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Com. Salim:  I think the point being made is that once this lady started  speaking some people  around started  speaking among

themselves and that means you are not taking her views seriously and that has a much wider implication.  Inaonyesha kwamba

kama Tumekua tukizugumza tangu asubuhi kina mama hawapati  heshima ya kutosha na matatizo yao kama yale wametaja hivi

sasa ya kuingiliwa na wanaume na  kesi  zao  wakipeleka  kushitaki  hazisikizwi  na  polisi  kumbe  society  yenyewe  pia  haichukui

jambo hili kwa ile seriousness ambayo inafaa na hayo ni mambo  ambayo  yanahusu  sheria  kwa  hivyo  yanahusu  na  Katiba  na

ikiwa  wananchi  wenyewe  hawajali  yanayotokea  kwa  akina  mama  kushambuliwa,  kuingiliwa  manyumbani  na  heshima  yao

kuvunjwa, tutabadilisha vipi maisha yetu au Katiba yetu.  Hata tukibadilisha Katiba juu ya jambo kama hili ikiwa watu hawaoni

kwamba ni kitu kibaya itaendelea tu na sisi tutashitakiwa kuwa Katiba yetu haifae.   Kwa  hivyo  kwa  isani  zenu  mambo  hayo

tuwashikilie sio leo tu lakini katika siku za mbeleni. Tuwape akina mama haki zao za kila aina.

Com. Adagala:  Kwa sasa heshima ya kwanza ni kumpa huyu mama nafasi ya kusema na sote tumsikilize.

Margaret Mwangi:  Ya pili is that men should be made to provide for the children father outside wedlock or even before they

get married.  Ya tatu ni concerning property, that a couple’s property should not be interfered with by the extended family in the

event of a husband’s death.  May be a law should be made to force married men to register all their property  jointly with their

wives.  The other one is culture or no culture female genital mutilation should be made illegal.  The other one is that the President

should only be given power to hire but not to fire.  The other one is the President  should only be allowed a maximum of three

terms of five years.   The other one is that although we are  democratic  country a minimum of  three  political  parties  should  be

allowed because even in the developed countries like America and Britain we do not have so many political parties and yet they

are known to be democratic.  

The  other  one  is  that  all  government  employees  should  be  given  house  allowances  especially  those  people  in  the  forces.

Because they have families and these families I do not know where they  are  expected to live.  The other one is that the 8,4,4

should be scrapped and replaced with 7,4,2,3 system and the other one is women should be given more chances in running the

government, be given more challenging ministries, be  appointed even as  chiefs, as  DC’s and DO’s because  they proved there

are able because of the way their run their families, the way women are  the ones at  least  who support  the family so if there are

able to support the family then, ---- (interjection)

Com. Salim: let me ask one very big question for clarification, You talk in terms of three minimum political parties,  I think you

meant maximum.

Magret Mwangi:  Yes maximum, sorry

Com. Adagala: the other thing just for information, in the UK and the US, I think other people are saying the US has above ten
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political parties  only that there are  two major ones.   The UK also  has  other  parties,  for  instance  the  US  has  the  Communist

Party,  I  think  even  the  Green  Party,  only  that  people  come  together  and  realize  that  we  have  the  same  agenda  and  they

consolidate, I think that is what is happening here.    So we have two major ones or three major ones,  because  actually it’s true

we do not have 48 different views to have 48 different parties.  I think Italy has more than we have so we are  not the only one.

But just to correct  that they  have  major  two  or  three  major  parties.   Asante  mama  umechangia  vizuri,  nimefurahi  nimesikiza

mama vile mnaona ana maoni yake pia na huyu mwingine ni?

Dominica:  Dominica Wanjiru.

Com. Adagala:  Dominica uko kwa registration? Endela

Dominica  Wanjiru:   Mimi  nitaongea  kidogo  juu  ya  wanawake.   Mimi  ningeomba  kuwe  na  equality  wakati  wa  kupeana

mashamba kama vile mwanaume anapewa  shamba  hata  mwanamke  awe  anapewa  shamba  kiasi  hicho  hicho,  Tena  if  a  man

owns 10ha. of land and may be a woman has none they should have equal ownership of land and then the title deed should bear

the two names.

Com.  Adagala:  Address the Commissioners,  talk facing this side.

Dominica:  Okay, The title deed  should bear  the two names, you find the title bears  Mr.  and Mrs.  James Kamau but there is

no name for the woman in that title.  So  I would wish that title deed  to bear  Mr.  and Mrs.  John kamau and MrsJane Wambui

because when the title bears the name of a man the woman is not there.

Com. Adagala:  Just put your points bila explanation.

Dominica:  Then we should have equal responsibilities,  we should also have equal access  to education by  all  and  education

should  be  compulsory.   We  should  have  health  services  and  these  health  services  are  not  equal  because  women  have  the

national  duty  especially  on  delivery  that  one  should  be  emphasized  and  should  be  free  to  women,  so  reproductive  services

should be free in medical area,  education should be free for children under 5 years.  Immunization.

Com. Adagala:  At the moment they pay?

Dominica:  Yes they pay.

Com. Adagala:  When the government announces that there is immunization for polio you go there and you pay.
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Dominica:  They pay yes.

Com. Adagala:  Okay.

Dominica:  Minimum women agenda in all political parties.  Women would like to be  addressed  in the new Constitution, if the

President  is  a  woman  the  vice  President  should  be  a  man  and  vice  versa.   Parliament  should  have  a  1/3  of  women  in  the

Parliament and we should also think of our young ladies who are  not married especially the single mothers who live with their

parents, they should have a piece of land when the parents are dividing the land, that is the ownership of the land and I think the

rest is in the memorandum and I will stop there.  

Com.  Adagala:  Thank  you  very  much  for  your,  views  okay  now  when  you  say  title  should  bear  two  names  that  is  for

matrimonial property sababu ni tofauti inafaa useme ile  huyo mwanamke ame contribute. 

Dominica:  Tuseme bwana yangu saa hii anaitwa John kimani hiyo title yake inaitwa John Kamau kwa hivyo,

Com. Adagala:  Property gani? Sio majina, kwa sababu inafaa ujue kila unasema,  unasema kwanza msichana apate  mvulana

apate, halafu unafunga ndoa sasa ukifika kwa mme wewe unashamba kutoka kwa wazazi wako,  yeye anashamba kutoka kwa

wazazi wake shamba gani iwe kwa majina mawili ni  ni ile baadaye au ile pia ilioko.

Dominica:  Saa ile mume anapata shamba kwa baba yake jina liwe la mume na mke.

Com. Adagala:  Na ile mke amepata kwa mama na baba.

Dominica:  Msichana hapati shamba kwa baba ule mwenye hajaolewa apate shamba kutoka kwa baba.

Com.  Adagala:   Umependekeza  wote  wapate,  watoto  wa  nyumba.,  umesema  hapa  jambo  lako  la  kwanza  ilikua  equal

inheritance, okay inafaa ufikirie kwa sababu hiyo inzugumziwa kwa ile property  mumepata pamoja.   Kwa  sababu  saa  zingine

uenda  report  ikatoka  nauseme  lakini  nilisema  hivi.   Ile  inaitwa  matrimonial  property,  yaani  property  ambayo  imepatwa  kwa

marriage.   Kwa  sababu  unahaki  umechanga  umepeana  nafasi  na  nguvu  zako  na  property  imetokea  inafaa  iwe  matrimonial

property.   Asante kwa sababu imeonyasha hata profession yako imeingia hatungejua hiyo ya immunization lakini imesaidia pia

kujua ndani.  Lakini inafaa ijulikane, kitu kinatokea affirmative action ndio hii tumefanya  hapa.   Inatokea  kwa  sababu  society

haitaki  kupea  wanawake  nafasi,  na  society  inasimamiwa  na  wanaume,  hiyo  ndio  inatokea  ukikataa  affirmative  action  ujue

inatokea  kwa  sababu  wanawake  wanawekwa  kando  na  society  au  walemavu  wanawekwa  kando  na  society  au  minority

wamekua  pushed  aside.   Halafu  wanawake  wanasema  serikali  itusimamie  ili  tuwe  na  nguvu  kwa  sababu  nyumbani  hawana

nguvu, kwa society hawana nguvu hiyo ndio inatokea lakini tukiwa na roho nzuri na tukose kuwa na ubaguzi affirmative action
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itatolewa.  Asante sana tuende mpaka saa nane turudi hapa.  Chairmna njoo mbele kidogo.

Com. Adagala:  Jina lako ni nani, ulikua registered?  uliandika jina lako hapa?  Lakini usikuwe na hiyo tabia.  Haya tuendelea.  

James Kariuki Ndirangu:  Asante sana yangu yale nataka kuchangia kuhusu Katiba mimi nataka hivi chifu wa area  ya kwetu

kama location awe  akichaguliwa  na  raia.   Sababu  tunatolewa  watu  mbali  tunaletewa  watu  hapa  bila  sisi  kujua,  mimi nataka

bwana  DO  awe  akija  hapa  anatangaza  kiti  kiko  nasisi  tunamchagua  chifu  sisi  wenyewe.   Kuhusu  wabunge,  hawa  watu

wanatutesa sana, tunawachagua halafu wanatutoroka.

Com. Adagala: Nilisema utoe mapendekezo, unajua maelezo ndio yanachukua muda sana.

James:  Tuwe na uwezo sisi raia wakati mbunge anatoroka kama hayuko tuwe kama watu elfu moja, sisi tupeleke ujumbe kwa

Tume yakuwachagua.   Sisi wananchi tumfutilie mbali huyu mbunge wa kwetu kama hajaonekana  na  raia  kwa  mda  wa  miaka

mbili katika eneo lake.

Com. Adagala:  Ingine kwa Bunge.

James:  Kuhusu  Rais,  Rais  wa  nji  hii  asiendelee  kutawala  nchi  hii  baada  ya  mda  wa  miaka  mitano.   Kuhusu  shule  zetu

Katiba--- (interjection)

Com. Adagala:  Sema atawale mda gani.

James:  Miaka mitano peke yake.  Kuhusu shule zetu Katiba ipitishe hivi kutoka darasa la kwanza mpaka darasa  la nane shule

zetu ziwe za bure bila sisi wananchi kuitishwa pesa zozote.  Nafikiri sina mengine ni hayo tu.

Com. Adagala:  Sasa umefurahi umetoa maoni?  Hizi shule zingine ziko aje,  za secondary na hakuna jambo lingine kwa Rais.

Okay very good Tumekakamua hayo.

Rahab Mumbi:  Rahab Mumbi, gwitu ni mirangini,  

Translator: Anaitwa Rahaab Mumbi kutoka Mirangine.  

Rahab Mumbi: Ndirenda Katiba ndirenda tuthondekerwo bara.

Translator: Anataka katika Katiba barabara itengezwe.  

Rahab:  Na mititu itu itige kugaywo, irorwo muno.

Translator: Anasema hali ya misitu isije ikangawanywa kuwa mashamba na iangaliwe kabisa. 

Rahab:  Na twathagwo na watho wa andu tutige gwathwo na watho wa nyamu.
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Translator:   Kwa sheria ziwe za kibinaadamu si za kinyama. 

Rahab:  Na cionje citu cia Kenya imenyererwo muno tondu itiri murumbuiya.Translator: Wasio jiweza walemavu, waangaliwe

na kwa ajili hawana watu wa kuwaangalia.  

Rahab:  Na Rais uria turigia, athanage miaka itano, ndagacoke kuhituka hau.

Translator: Na Rais atakaye changuliwa adumu kwa miaka na hasipitishe.

Rahab: Na irio citu imenyererwo tondu itiri na mubaririri, urimi witu ndoragagwo, nduri mwene.

Translator:Mavuno kwa wakulima yaangaliwe sana kwa ajili hiyo sector haiangaliwi vizuri.  

Rahab:   Na  ciana  citu  iria  tuciarite  anake,  mena  thina  muno  na  nikio  maiyaga  magikaga  metugo  tondu  ni  magire  mawira

macaririo mawira.  

Translator: Watoto wetu ambao tumewazaa haswa vijana waangaliwe kwa sababu ndio wanafanya makosa kwa ajili hawana

kazi kwa hivyo washughulikiwe. 

Rahab:  Na njohi ici ciarehirwo cia ibango cieherio, tocokerio njohi cia kawaida cia ugikuyu.

Translator: Hizi pombe za kumi kumi na bango ziondolewe na pombe ya kienyeji iruhusiwe.

Rahab:  Tondu nicio citumite bururi witu ucoke na thutha na ciana citu ireme na athuri mage kurima na mage kuriithia.

Translator:  Ndio  hizi  pombe  zinaharibu  watu  hawaji  nyumbani  na  wanaume  wanatoroka  nyumbani  hawafanyi  hata  kazi  ya

kulisha ng’ombe wanatoroka nyumbani.  Pombe za kieyenji, ni?

Rahab: Muratina,

Translator: Pombe za kienyeji, mratina 

Rahab: njohi cia ibango ni twarega.

Translator:  Pombe za vipango tume kataa.

Na njohi ni muthemba ungi uriku wa kienyenji tiga muratina?  

Translator: Na pombe, ni aina gani nyingine ya kienyeji ispokuwa muratina

Rahab:   Muratina noguo wari wa kienyenji na njohi ya mutu, iyo yari ya kienyenji.  Icio a kari,  kari,  a  tonya  andu  ciothe  iria

cithukite ciana citu na athuri aitu cieherio.

Translator: na  pombe  zingine  kama  busaa  zirudishwe,  pombe  kama  kali  kali  kama  tonado  zinaharibu  hata  ma  bwana  zetu

ziondolewe

Rahab: Na twitikiriw gucagurwo Bunge atumia ona ithui no twathane,

Translator: na wanawake wakubaliwe kuchaguliwa kwa Bunge kwa ajili hata wao waweza kuwahudumia wananchi 

Rahab: Ini ona ithui no twathane.

Translator:  hata wao ndio wanaweza kushughulikia wananchi. 

 Asante enda pale ujiandikishe.

Com. Adagala:  Asante sana mama, I wanted her to tell us, sababu wakina mama hawaja fika kwa mkutano huu.

Rahaab:  Yeye hawezi akajua kabisa lakini alipata matangazo siku ya jumapili na ndio amefika leo.
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Com. Adagala:  Okay,  alipata matangazo.  Haya tuendelee,  Chege hako  hapa?  Nataka  kujua  hakina  nani  wako  hapa  basi.

Councillor Francis Kimani yuko? Haya,  Francis Thuo Waweru yuko,  Jackson  Maina  Kamau,  hayuko?  Muchiri  is  it?  Joshua

Ngugi,  Josephat  Wang’ombe,    Njoroge  Kithaya   okay,  Sammy  Kimani   tutawaita  mmoja  baada  ya  mmoja  kwanza  na

Councillor.  Peter Njoroge yuko?  Isaak Mbugua. Most of those on this page are there so lets deal with them.

Francis Kimani Kivunye:  My names are Francis Kimani Kivunye, am a Councillor Ngoriko Location.  Am also a member of

the Three Seas and the Chairman of Ol-kalau constituency. Preamble: The people  of Kenya need a Constitution, which should

act  as  a  compass  to  guide  and  steer  our  country  into  the  future  to  safe  guard  the  stability  of  our  economy,  to  protect  the

democratic and human rights of our people and act as a reference to the future generations to come.  

Political parties: To exercise our democratic and human rights we need political parties,  which to my views should not be  more

than five parties.   Any Kenyan should be free to be  a  member  of  a  party  of  his  her  choice.   Parties  should  be  free  to  form

government of coalition if during the general elections non of the parties  gained more than 50% of the total  votes cast  national

wide.  Any party that garners 50% and above of the total vote cast can form a government by itself. 

Parliament should be the highest authority of the land and should have the powers to discipline the President  incase of breach of

his/her terms of his office.  Any Kenyan at  the age of 25 years  with a maximum of 70 at  least  a KCSE formal education  and

morally upright, good conduct and having not been jailed for offences other than political can contest  for a Parliamentary seat.

Parliament  should  have  its  own  calendar  from  the  date  of  the  first  opening  session  to  the  dissolution  of  the  Parliament.

Parliament  should  also  decide  the  date  of  the  next  general  election.  Until  another  government  is  sworn  in  the  out  going

Parliament  can  be  recalled  by  the  speaker  of  the  national  assembly  for  any  agent  national  matter  that  needs  agent  national

attention.  

Executive: Any Kenyan who has attained the age of 35 years  and a maximum of 70years  and be a university graduate with  a

clean record  and having not Committed any offence that warranted jail  other  than  political  and  seconded  by  at  least  by  500

people can contest presidency.  The servicing terms should be two five-year term each.   The President  should be a member of

Parliament without a constituency.  The provincial administration should ---- (interjection)

Com. Adagala:  Excuse me, bwana Councillor and the President should be?

Councillor: And the President should be a member of Parliament without a constituency.

Com. Adagala:  So he seats in the Parliament, but he should not have a particular constituency?
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Councillor:  Yes he will be elected directly like a President.  

Com. Adagala:  You see what you are  saying is,  you need to clarify.  Kenya is a constituency also,  the all of Kenya,  you are

saying he should not be an MP; do not say without a constituency because anyone elected has a constituency.

Councillor:   Then  his  constituency  should  Kenya,  but  not  Ol-kalau,  Baringo  or  such  like  that.  or  Gatundu.   The  provincial

administration should be maintained to handle civil issues,  which are  not preferred because  of law.  The civil issues  should  be

settled between the provincial administration officers and local panel elders  so as  to reach amicable solutions.  We should then

reduce the Presidential powers drastically.  

Local  government:  Local  authority  to  be  given  an  autonomy  in  their  respective  areas  of  jurisdiction  to  control  licensing  of

business, land rating, appointing and dismissing of chief officers of the council.

Com.  Adagala:  You have one minute left. Si unajua vile tulikuwa tunafanya asubuhi?

Councillor:  Am reading for the local government.

Com. Adagala:  You are not to read you are to present.

Councillor:  To control all finance matters and all matters pertaining to the council and more so to revise the local government

act cap 265 laws of Kenya because that act  puts more weight on the ministry of local government other  than the council itself.

The local authority should also be empowered to be  in  charge  of  all  infrastructure  in  their  area  of  jurisdiction  i.e.  roads,  bus

parks and all other public utilities.   

Land and property rights:  Land as one of the basic human needs--- (interjection)

Com. Adagala:  You will finish with the land one.

Councillor:  Land as one of the basic human needs is a sensitive Commodity which the citizens of Kenya should at  least  have

ownership.   There  should  be  a  ceiling  to  individual  ownership  of  a  maximum of  100ha.  per  person  in  the  arable  areas  and

200ha.,  in  pastoral  areas.   Land  ownership  should  be  restricted  to  the  citizens  of  Kenya  only  and  any  non-citizen  should

surrender  land  to  the  government  and  be  compensated  accordingly.   Kenyan  citizen  should  be  free  to  own  land  anywhere

provided they do not exceed the maximum acreage stated  above.     Land documentation and all matters concerning the same

should be handled by the district land registry and not central registry Nairobi.  Am finishing with this madam.

Com. Adagala:  Because you are reading you are not respecting I can not, is it written or it is oral.
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Councillor:   Written.

Com. Adagala:  Then you have finished.  You will summarize without reading that.

Councillor:  Okay, without looking at  it.   Kenyan farmers,  currently are  not regarded by the government because  the price of

maize like in this area  is  just  about  Kshs.  400.   So  it  is  may  proposal  that  our  Constitution  should  consider  the  farmer  and

subsidies should be provided by the government to assist  the farmer so that the production cost  of the farmer is shared by the

farmer and the government, so that  the end product will make profits for the farmer.  

Com. Adagala:  Okay,  thank you, Francis  Thuo  Waweru  endelea,  written  submission,  give  summary  and  if  you  have  done

writing it means you have gone to school and you know what a summary is.

Francis  Thuo:   Ya  kwanza  nitaongea  kuhusu  kwa  Commission  yenyewe  nipendekeze  mambo  mawili.   Ya  kwanza  after

Constitution draft has been drawn it should be interpreted in various Kenyan dialects for people  to read and understand.   The

Constitution should be incorporated in the curriculum of formal learning.  

On Presidential election the minimum age for the President am proposing to be 35yrs of age and a maximum of 65yrs  such that

when the President is in his or her last term he should be at 70yrs.  The 25% rule for votes in every province in the Presidential

election should be abolished and we should actually have 55% votes for the Presidential  candidate  to be  declared  the  winner

and if no candidate  attains 55%,  there should be a second round for the first two.   The vice President  should also be  elected

directly by the people as the President’s running mate.  

On  mayors  and  county  council  chairmen,  I  propose  the  mayors  and  county  council  chairman  to  be  elected  directly  by  the

people and they should hold a 5-year term in the office.  Also the mayors and the county council chairmen should be given the

Executive powers as opposed to the town clerk and clerk to the council presently.  

On retirees I propose  the government should make sure this people  are  paid their benefits before they leave office and if their

benefits will not be given out by the time they will be leaving office they should not be removed from the payroll.  

On provinces I propose that the provincial Commissioners office to be abolished so that we may be left with the DC’s office so

that people  in certain regions will not have the thinking that they belong to certain areas  like the Kikuyu’s  in  central  province,

Luo’s in nyanza and so forth so we remain with district  Commissioners office no provincial offices.   DO’s should be retained.

Senior government officers should be appointed by the President  and  their  names  forwarded  to  the  Parliament  for  approval.

Examples of permanent secretaries, heads of parastatals and so forth.  
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On road carnage I would propose that high taxation of passenger vehicles makes the owners over load and overspeed in trying

to recover the money there invested in that business, so to reduce this we would like the government to lower the taxes so that

over speeding and over loading would be minimized.  

On employment the government should create  jobs  for its people  and if it fails it should provide all those who have  trained  in

various disciplines with basic human needs for survival.  And that is those people  who are  Form  Four  certificate  holders  and

also the university graduates.   The office of the chiefs, I would  propose  that  they  be  maintained  and  those  people  should  be

transferable,  that means chiefs would be transferred from one place to another to avoid creating chiefdoms just like the DO’s

and the DC’s are transferred from one place to the other.  

On milk because this area actually we are milk producers  the government should help the dairy farmers to revive KCC  so that

the  farmers  can  be  able  to  market  their  produce  and  also  KCC  with  conjunction  with  the  dairy  board  should  be  given  the

mandate to import milk produce when there is need,  but not individuals so that the Kenyan dairy farmer may be safeguarded.

Honorable Commissioners that is all I have. 

Com. Adagala:  Thank you very much.

Com. Salim:  Bwana Francis Thuo you talked in terms of duties on vehicles to be  reduced and you said the reason why they

should be done is to help the owners to recover the insurance and so on.

Francis Thuo:  The money they invested in that business.

Com. Salim:  But surely is that the reason why they should be helped.  They over load there is also the element of greed.   The

reason why these duties are  heavy or  why they should be reduced is not because  you want to help them pay back  what they

paid in purchasing the vehicle.  It  could also be because  the vehicles themselves are  damaged by too many trips,  so in a  way

there are  the courses  of the own problems.   Basically I do not want to put words  in  your  mouth  but  there  is  that  element  of

greed and so in a way they encourage more and more duties being enforced on them, it is a vicious saga really, the more they

overspeed and the more they do this insurance people  complain insurance go up and these people  claim they  are  not  making

any profits because the duties are high.  In a way you simplified the problem, that’s all am saying.

Njorige Githaiya:  Honourable Commissioners our dear  local MP,  general citizens, am happy to be  given  this  chance  to  air

may view as pertains the formation of the new Constitution.  I will start  with the first proposal  that I have,  I would like the new

Constitution to support the formation of a coalition government where by all political parties  will participate in the running of the

government.  On the side of the Presidential election I would like the Constitution to scrap the 25% clause, which spells that any
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President  must  gaver  25%  of  registered  votes  in  5  provinces.   Instead  of  that  I  would  support  51%.   I  would  support  the

President to gather 51% of the registered votes.  On the side of …..

Com. Adagala:  You know you are  saying two different things, if you say 51% of registered  voters,  you  know  you  need  to

clear on your ideas, do not just get them out, because you can have 8000 voters registered then 2000 votes and you get a 1500

and you will not get to be isn’t?  because  you haven’t got 4000  so you need to be  clear,  because  I feel sometimes people  are

just getting out some words,  be  clear about  what you are  saying.  Is  that any example,  which  is  making  things  clearer?   You

cannot say if you say registered voters, people can just stay away and you do not get to be, yes--- (interjection)

Njoroge:  I  was refering to the votes casted.   On the side of legislature Parliament should be empowered as  to be  setting it’s

own time table and members of Parliament should be aware of the date of opening and also the date of dissolution.  On the side

of taxes I would propose  that taxes be  reduced because  as  we  stand  currently  Kenyans  are  the  most  taxed  people  and  this

taxation has promoted corruption in away that people do evade taxes.  Taxes be reduced. 

On the side of security I would like security to be enhanced,  individual security should be enhanced and also property  security,

each and every citizen property  should be protected.  And one should be in a position to own property  in any part  of  Kenya.

On the side of creation of new constituencies I would propose that this be based on population basis  rather  than party affiliation

or definition.  

On  development,  infrastructures  like  roads  and  electricity  should  all  be  based  on  economic  potential  not  as  it  is  currently

whereby you find that that areas which are economically viable do not have proper roads which can be used in transportation of

goods.

On the side of education I would propose that education be free so that it can accessible to every citizen in Kenya and the 8,4,4

system be scrupped and be replaced with 7,4,2,3 system which was there before.  The quota system be also scrupped also so

that our people can be in a position to mingle with others just as it was.  This will promote national unity.  I  would also propose

that we have free medical services in Kenya so that we can have people who are able to promote development of the country.  

On the side of our Members of Parliament and also councillors, I would propose that they be literate, people  who are  educated

and the minimum education should be Form Four and they should have passed  at  that level.  On the side of the President,  the

President  and vice President  should  not  be  members  of  Parliament  and  the  vice  President  should  be  elected  directly  by  the

citizen.   The  President  should  not  be  above  the  law  when  he  is  in  the  office,  he  can  be  impeached  at  any  time.   When  he

commits any crime.  On the side of election, during campaign all political parties  should be funded by the Treasury so that they

can  make  their  campaigns  effectively.  All  Presidential  candidates  from  all  registered  parties  should  be  offered  state  security

during their campaigns.  I  would also suggest that incase of change in any election a change pertaining  to  the  President,  there
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should be no change of currency as it has been we should have a Common currency in Kenya currently bearing the portrait  of

the founding father of our Nation and that currency should be in circulation in Kenya through out just a we have in the United

States of America.

Com. Adagala:  There are several Presidents on different currencies in the US so do not use an example, which is not actual.  

Njoroge:  Okay sorry.

Com. Adagala:  If  you  think  when  you  go  into  explanation  sometimes  you  can  contradict  yourself.  It  is  just  enough  to  say

founding father. Founding father would not qualify in the US because  they only appear  50years  after death and there are  some

other countries which have just a flower.

Njoroge:  Okay,  Lastly  I  would  propose  there  be  total  separation  of  powers,  the  Executive  should  play  its  own  role  the

Judiciary and the legislature.   I  would  look  down  upon  a  situation  whereby  the  Executive  is  interfering  with  the  role  of   the

Judiciary or any other arm of the law.  That is what I had, thank you for that chance.

Com. Adagala:  Thank you for your presentation.   You know Kenyans we are  fond of using other people  examples  without

knowing what the real situation is, so we just say like Washington is on the currency,  I do no know who else,  so when you are

making examples make sure they are actual.   Thank you for your presentation, I wonder, some people have said we want 25%

rule out as some people have said because  it is only 5 provinces,  why is it not at  least  25%,  in my mind am trying to clarify at

least 25% in all provinces.  I know that this is what you gave, but because  it has come so many times am wondering why it not

at least 25% in all provinces because  it is also a matter of distributing the representation.   I  know the 51% is the one you said

but people are rejecting the 25% one of the reason is that it is in 5 provinces so why not all 8 provinces?  No  it is okay you do

not need to answer because  it  is  not  your  proposal  but  am  wondering  out  loud.   Let’s  have  the  next  person  Samuel,  Peter

Njoroge, Mbugua is here? 

Isaac  Mbugua:  Mimi  nimekuja  kuwakilisha  watu  wa  Ngolika,  nanitasoma  kama  vile  wameandika.   Nguvu  ya  Rais---

(interjection)

Com. Adagala:  Kama umeandika kitu unakijua- what we want you to do is give a summary I do not know why that is difficult,

kama umeandika kitu unaweza ukakumbuka hiki na,  hiki mapendekezo haya,  mapendekezo yale,  ili tuende haraka hawa watu

wote wazugumze.

Isaac:   Nguvu ya Rais ipunguzwe na  pia  minister  wachaguliwe  na  wabunge.   Mambo  ya  misitu  serikali  ilinde  misitu  ili  tuwe

tupate mvua ya kutosha kwa  sababu  misitu  mingi  inaharibiwa.   Mavuno  yetu  kuwe  na  kamati  ya  kusimamia  mavuno  yetu  ili
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wananchi  wasiwe  wanaangamia  so  tuwe  na  price  control.   Watoto  wakike  wale  ambao  hawajaolewa  wawe  wakiridhi

malikama vijana.  Machifu wawe wakichaguliwa na wananchi lakini sio serikali vile wanachaguliwa siku hizi,  tuwe  tukiwapigia

kura kama madiwani ama wabunge.  

Vyama vya kisiasa hatutaki zaidi ya vyama vitatu.  Pia wanawake wapewe kazi na serikali ndio tujaribu kupunguza magendo.

Chairmen wa county councils ama mayors wawe wakichaguliwa na wananchi. Wabunge wawe wakiudhuria vikao vyao kutoka

jumatatu hadi ijumaa kama watumishi wale wengine wa serikali.  

Watoto ambao hawana wazazi tuseme wale wamekufa kwa sababu ya ukimwi wengine kwa ajali wasimamiwe na serikali.   Pia

tungetaka tuwe na wakati wa kupiga kura tuwe na transparent ballot boxes na pia tunaruhusiwa kuangalia kama kuna kitu ndani

sababu  ya  wizi  za  kura.   Upande  wa  wafungwa,  mfungwa  akiingia  kwa  jela  tunaona  anaenda  kwa  jela  ndio  aweze  kua  na

discipline  ya  kutosha,  si  kuteswa  na  njaa,  mavasi,  kuchapwa  na  pia  aruhusiwe  kuonana  na  bibi  yake  kwa  sababu  siku  hizi

hakuna ruhusa ya kumuona huko.

Com. Adagala:  akiwa mwanamke mfungwa? 

Isaac:  Likewise.  Bwana yake awe akimuona.  Upande wa masoma  serikali  inatakiwa  isaidie  wazazi  wako  na  mizigo  mizito

sana kwa sababu karo imekua juu zaidi.

Com. Adagala:  You know you have to tell us a more generalized idea.   We are  coming to you  to  find  out.   Sasa  unasema

serikali, isaidie, sasa wakisaidia na shilling kumi.

Isaac:  Okay masomo ya bure.  vitambulisho tuwe tukipewa bure.   Mtu ambaye amenunua shamba akae  kama mkenya lakini

asiwe akasumbuliwa na wananchi wale wengine kwa sababu ya ukabila.   

Com. Adagala: Kipande unaitishwa something?

Isaac:  Unaitishwa  Kshs.300.

Com. Adagala:  You see, for me I was told, my daughter’s waliniambia kuwa waliambiwa watoe Ksh.  50 for the photograph.

 Pia mimi nilipoenda huko mbeleni ikawa ni 50 shillings za photograph.   Kama ni Kshs.300  ni ufisadi.  Because everybody has

been saying this na mimi najua ni Kshs.  50 ya  photograph.   Hata  wewe  mwenyewe  ukichukua  photograph  itakua  karibu  50

shillings.  So I do not know hapa, kila mtu mmekua mkilipa 300.

Isaac:  Hapo ni 300.
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Com. Adagala:  Haya asante,  mheshimiwa wa hapa hiyo  in  yako.   Tunafuata  orodha,  sasa  mheshimiwa  ndio   next  kwa  list

hawezi kupewa nafasi tofauti.  

Eng. Karoe  Muriuki:  So  honourable  Commissioners,  na  wale  wamefika  siku  ya  leo  hamjambo  nyote?   Hapa?   Kwanza

ikawa namna hiyo let me take  this opportunity  to  welcome  you  in  the  area  tulikuwa  pamoja  jana  kule  Ol-kalau  na  nilipeana

maoni yangu huko lakini iko or two ama tatu ningetaka kutaja  na kwa ajili ya jina langu mimi jina langu ni Eng. Muriuki Karoe

Muriuki, sija weka honourable,  honourable ni ya hawa,   wakitoa hiyo  inaenda,   na  yale  maoni  yangu  nilipatiana  kwa  sababu

nilikua na maoni mengi sana kuhusu hii Katiba yote na ni vizuri niseme, hicho kitabu nilipatia Commissioners sitaki kurudia lakini

ni vizuri watu wa area hii nao wajue maoni yangu, nilikua nimeandika kitabu kama hiki ambacho kimeingia kwa ile  kitiba yet ya

wakati  huu  ambayo  iko  na  clauses  ama  sections  122  na  nimefanya  comments  zangu  kwa  kila  moja  ya  hizo  22  ama  hiyo

subsection yake ndio maoni yangu yajulikane ni mengi sana  kwa  hivyo  siwezi  sasa  kusoma  hapa  au  nitaje  yote.   Hata  hivyo

nitataja tu two or three ambayo nafikiri ni mhimu ya kwanza ni.

Com. Adagala:  Sasa tutachukua hii kama oral presentation

Eng.  Muriuki:  Ya  kwanza  hii  kazi  inaendelea  kujaribu  kurekebisha  ama  ku-review  Katiba  iwe  delinked  completely  na

elections.  Yaani  election  ile  inatakakina  iendelee  mwaka  huu  iendelee,  hawa  watu  wa  kurekebisha  wakimaliza  mbele  ya

Decemba sawa,  ikiwa inaendelea hii kitu Tumeingoja miaka mingi sana iendelee.   Uchaguzi uendelea,  ya pili ni President  sasa

uchaguzi wa President  tunasema Katiba hii tuko naye apate  25%.  Na  mimi maoni yangu ni tutoe hio tusema  awe  na  absolute

majority yaani watu kuliko nusu wale walipiga kura yaani 51% ikiwa hakuna mtu wale walikua ma-candidate  wamefikisha hiyo

warudi wale top two ndio tuone yule shujaa ni nani.  Hiyo itakua sasa  yule President  amechaguliwa atakua na absolute majority

ya wananchi.  

Ya tatu hii wale watu wameteuliwa na President, President ako na power nyingi sana na ndiye anachagua Vice President,  ndiye

anachagua ministers ndiye anachugua secretaries,  ndiye anachagua wakuu  wa  parastatals  na  nini,  my  Comment  is,  I  have  no

quarrel with that lakini akichagua yule amechagua sasa  kila mmoja wao (inaudible) kila siku ajue bado  ako kazini kwa sababu

President  akisema hana kazi anaondoka kesho anababaika hawezi kufanya kazi sawa sawa.   Kwa hivyo  mimi nasema  maoni

yangu akiteua jina fulani Muriuki awe Minister wa barabara kwa mfano aambiwe sasa huyu atakua huko miaka kadhaa,  tuweke

kwa Katiba minimum three years  in official appointments.   Ndio sasa  ukiwa  umeteuliwa  huko  if  you  are  made  the  Managing

Director of Kenya Power, unajua uko na miaka kadhaa ya kufanya kazi.   

Ile ingine ni budget iwe people driven, hiyo ni kusema wakati budget inakaribia MPs wa kila sehemu ya uakilishi bungeni anaketi

na watu wake na wanakubaliana priorities zao ni gani.  Kwa wakati  huu tunaona hata pesa  kama hizi za kuelimisha watoto  wa

University unaona mimi niko na watoto  huko lakini there is no formula.  Ningetaka iwe people  driven, kila MP apeleke maoni
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yake na apeleke kilingana na maoni ya watu wa area yake. 

Honourable Commissioners allow me to correct an illusion which is tunasema tunataka elimu ya bure, hospital free and so on na

watu wengi wanapeana examples za  developed countries like  Amerika  na  Europe  ukienda  kama  juzi  juzi  tulikua  Europe  na

tunauliza watu mambo ya taxation na wanatuambia ni kweli elimu iko free lakini there is an education tax,  kuna health tax kuna

nini,  na  tukihesabu  hiyo  tunaona  in  ghali  hata  kuliko  vile  tunalipa  hapa  Kenya  kwa  hivyo  mtu  asipeana  hiyo  as  a  reason  of

lowering taxes I just saw it is an illusion which we have which is infact not true,  most of the people  private taxes they pay more

than half of their earning. Ingine na hiyo nikuunga mkono ile imesemwa hapa lakini naona ni muhimu sana na ya kwamba boxes

for balloting wakati wa,

Com. Adagala:  Excuse me mheshimiwa, unapendekezo gani kwa education na health?  I know you have explained and that is

actually the true situation.

Eng. Muriuki: So what am saying, we should not say that we should have less taxes it will not help us because  it is an illusion.

We think we can pay less and then we get free education that is why I said allow me to clarify that dis – illusion because it is not

true.  Now yale masanduku ya kupiga kura yawe transparent boxes ndio wakati tunaanza kupiga kura tunaona it is empty when

we finish unaona zile ziko.  Najua kuna mpango tuwe tukihesabu in every polling stationg  lakini,  mpaka  mwanzo  tunaona  zile

ziko.  So I recommend that very very strongly.

Com. Adagala: I think also at the end you can see becaue the rigging is in the counting room. Halafu inajazwa,

Eng. Muriuki:  Because it is dark  you  can’t  see  inside  lakini  ikiwekwa  pale  na  tunaona  sisi  zote  ni  ngumu.   Nafikiri  maoni

yangu itafika hapo kwa sababu kama vile nimesema maoni yangu ni mengi sana yako kwa kitabu,  nilipeana jana  na  sitapeana

tena lakini honorable Commissioners have stood here and I may not have another chance,  kuna kitu ningependa kusema this is

not on Katiba, tuko na bahati sana kwa sababu ya  usaidizi wa kurekebisha barabara, ilikua inatusaidia hapa na ningeomba kitu

kimoja, ningetaka hawa watu wasikie kwa sababu niko hapa,  wale watu wamepewa  hiyo  barabara  kujenga  niliwauliza  kama

wanaweza kuajiri watu kutoka area hii wale wanajua kazi za barabara na nikatuma watu waende round waone kama kuna wale

wanajua kazi za murram, ama maji ama nini na wale nilipata kutoka area  hii  ni  madereva  wengine  wanasema  kazi  ya  mkono

kwa hivyo na simama mbele yenu nikisema ikiwa kuna watu ambao wanajua kazi ya barabara tafadhali mnipatie jina lako, if you

have any construction skills I would like to know.  Thank you.

Com. Adagala:  sasa umekua kama chief anafanya announcement kwa matanga, Asante mheshimiwa Tumejaribu kufanya civic

  education  ili  tujue  tena  tujue  mbeleni  tulikua  na  free  education  kwa  sababu  kulikua  na  loans  za  education  na  health,  lakini

baadaye ikaonekana education and health are  not immediate  investments  so  you  can’t  borrow  oney  to  go  and  pay.   So  we

were getting loans for social services.  So baadaye ikapinduka pinduka.   Ni vizuri tunawakati  huu tupange nchi yetu vizuri.  Na
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mheshimiwa  ametusaidia  hapo  kwa  elimu  lakini  tujue  kila  kitu  si  Rais.   Josephat,  yuko  hapa,  okay  George  Muchiri,  David

Mwangi njoo forward.  Wachira EK, Joseph Kariuki forward, Patrick Thairu forward,  what is this Kennedy, Okay mwe tayari

kabisa kutoa maoni direct.

Joselphat  Wang’ombe  Kichora:   Maoni  yangu    nataka  kwanza  barabara  iwe  inatengenezwa  na  serikali.  Maoni  ya  pili

councillor akuwe anapewa pesa  kidogo kwa sababu ile pesa  anapatiwa  anapatiwa  pesa  nyingi.   Maoni  ya  tatu,  chifu  akuwe

wanachaguliwa  na  raia,  oni  la  nne,  mashamba  ya  wabunge  ikuwe  100ha.   Mbunge  anakua  na  50ha.   1974  JM  Kariuki

aliuwawa kwa sababu ya kusema Rais akuwe na 100ha.  naye  mbunge  akuwe  na  50  acres.   na  mimi naona  hiyo  ndio  nzuri.

Hawa watu wa serikali wote kwa jumla yule mtu atakayeshikwa na hatia ya kuongwa anafutwa kazi, nao walimu ndio wakubwa

kuliko  watu  wote  kwa  sababu  ndio  wanasomesha  watu.  Hata  Rais  alisoma,  mbunge  alisoma,  daktari  alisoma  wapatiwe

mshahara mkubwa.  Ya mwisho wakulima vitu vyao vyote vinapotea bure.  Asante

Com. Adagala:  Umetoa maoni vizuri asante, Josephat yule anafuata Josephat ni David Mwangi. Okay endelea David Mwangi.

David  Mwangi:   Ile  Katiba  ambayo  ningependa  tuwe  nayo  kutoka  wakati  huu  nakuendelea  ningependa  Katiba  ambayo

upande wa kuridhi isiwe na kesi  nyingi ama kuwe na process  kubwa na vile vile iwe kama ni malipo iwe kidogo ili watu wote

waweze ku-meet hiyo succession.  

Kuhusu  upande  wa  street  children  hawa  watoto  ni  wa  watu,  baba  na  mama,  isipokua  hawawajui  hao  wazazi,  lakini  hata

wengine ni watu wakubwa.  Hao  watu  wawe  wakisomesha  hawa  watoto  kama  wanajulikana,  halafu  wale  watabaki  ulo  kwa

barabara  ambao hatuwajui wachukuliwe na wazazi  wao  wasomeshwe.   Quota  system  isiondolewa  kwa-sababu  ikiondolewa

kuna sehemu ambazo watu hawatabahatika kwa sababu ziko nyuma kila kitu kiko nyuma.  Na  kwa hivyo hao  watu  watakua

disadvantaged.  Kwa upande wa quota system yale mashule ambayo ni National schools Yamejengwa na pesa  za serikali ama

yalijengwa zamani hizo shule zifanywe quota system lakini sio shule kama hizi ambazo Tumejenga hapa na pesa  zetu.   Hizi  za

hapa zikue zetu lakini zile zilijengwa zamani hizo ziwe za quota system.  

Lingine ni kuhusu uhuru wa kuabudu.  Uhuru wakuabudu umefika kiwango kume kuwa na makanisa mengi ambayo mambo yao

hata haijulikani kwa hivyo makanisa yote yangefutwa halafu yaanze kuandikwa upya na kuwe na Committee ambayo ina uwezo

wa kui-test na kuona kwamba inafaa kuwa kanisa ama haifai kuwa kanisa.  

Madiwani na wabunge:  Wale madiwani na wale wabunge tuko nao, hawako sawa kwa sababu diwani mwingine ana-represent

watu wengi kuliko yule mwingine kwa hivyo ingefaa kama diwani wa hapa ako na watu elfu kumi hata wa Nairobi  awe na watu

elfu kumi  ili  hao  madiwani  wawe  sawa.   Wakulima  kwa  wakati  huu  hawafaidiki  na  mimea  yao,  ni  kuambiwa  wanaambiwa

walime  lakini  hata  baada  ya  kulima  hakuna  mahali  pa  kupeleka  chakula.   Kwa  hivyo  upande  wa  ku-import  chakula  kama

mchele, mahindi, maziwa iwe inafanywa na Bunge wakati huu haifai kwa sababu wabunge wako na watu mpaka vijijini.  
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Upande  wa  ndoa  tunaona  watu  wengi  wakifariki  kutokana  na  shida  katika  ndoa,  wengine  wanasema  hakuna  marriage

certificate,  hakuna  hii,  watu  wakishaishi  kwa  mda  wa  miaka  saba  pamoja  wawe  na  marriage  certificate  ama  sheria  iwe  ina

wa-declare kuwa bibi na bwana.  

Kwa upande wa kujiandikisha, kwa  upande  wa  vitambulisho  huu  mda  upunguzwe  iwache  kuwa  miaka  kumi  na  nane  ikuwe

miaka kumi na sita kwa sababu siku hizi watu wa miaka kumi na sita hata nao wanafahamu vile ulimwenge unaendelea.  Na  hata

wao wangetaka kuchagua watu.  Nahata tunaona ni watu wakubwa hata wanazaa.  

Haya,  upande  wa  development,  kuna  sehemu  nyingi  sana  zinaleta  manufaa  kwa  taifa  hili  lakini  ukienda  hakuna  mahospitali

hakuna barabara kwa hivyo zile sehemu ambazo zinaleta vitu vifikiriwe kwanza kabla ya mambo mengine.  Nafikiri ni hayo tu.

Com.  Adagala:  Hii  miaka  kumi  na  sita  watu  wamesema  na  wewe  umesema  ili  wawe  na  nafasi  ya  kuchagua  (interjection

inaudible),  sasa  unasema  pia  hiyo  iwe  ndio  umri  wa  kupiga  kura.   Asante  sana  tuna  David  Mwangi.   Sasa  tunaenda  kwa

Wachira, Joseph Kariuki. Okay.

David Mwangi:  Asante,  mimi ningependa kuongea juu ya Katiba ambayo ijayo na nianze na  utangulizi  wa  Katiba  maanake

kwenye  Katiba  lazima  kuwe  na  utangulizi.   Kwenye  Katiba  ijao  mimi naonelea  mimi ya  kwamba  uwe  ni  utangulizi  ambao,

unashugulikia sana mwananchi wa nchi yetu.  Kama vile sisi hapa ni wakulima tunalima vitu haina nyingi, tunafuga  na  tunafikiri

tukiwa na Katiba ambayo itakuwa na utangulizi kamili wakulima watafaidi sana.  Nikija upande wa serikali --- (interjection) 

Com. Adagala:  Preamble, mambo ya preamble tutaenda kutoka hapa bila jambo kwa sababu ukisema mambo ya ukulima, sio

sasa kwa sababu hujajitayarisha ni preamble nikitu cha fikira kabisa.   Utafikiria ni kitu gani cha maana sana kinafaa kuwa kwa

preamble kuhusu wakulima.  Sababu unatwambia sisi na huyu professor  hatujui mambo ya wakulima.  Nataka  unisikilize vizuri

kwa sababu nikieleza hapa vitu mtu anatoa jibu.  Inafaa tujue ni nini kuhusu mkulima inafaa iwe kwa preamble.  Usisema kama

mambo ya wakulima itakuweko,  ni mambo  gani?   Na  ninasema  sio  haja  useme  sasa  lakini  unaweza  kuandika  memorandum

uketi uangalie mambo ya wakulima uweke yale mambo yawakulima unataka kwa preamble.  

David:  Nimeandika  sasa  nimetaja  juu  kwa  sababu  ni  refu.    Nitaingia  kwa  upande  wa  Rais,  sisi  tunapendekeza  Rais

akichaguliwa achukue uongozi kwa wingi wa kura ambazo zote zimewekwa kila mahali kwenye vituo.  Mawaziri nao  wasiwe

wanateuliwa na Rais, Bunge lipewe na Katiba ijao jukumu la kuteua Rais katika Bunge.  Nikiingia katika kanuni hizo zingine ni

kanuni za uongozi kwa sela za dola.   Hapo kundi langu linaonelea ya kwamba Katiba ijao inapaswa kushughulikia  utekelezaji

wa elimu kwa wote.  Utekelezaji wa afya kwa wote nchini, kuondolewa kwa ujinga na uvivu miongoni mwa raia ndio wapewe

fursa kamili ya kuweko kwa vitega uchumi ambazo zitafanya kuwe na maendeleo nchini.  
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Sehemu ingine ningetaka kuongea ni juu ya mkuu wa Katiba,  kwa sababu sasa  tunaunda Katiba lazima Katiba itiliwe maanani

iwe na ukuu wake na Katiba hiyo tunaona iwe ni Katiba  ambayo  inatoa  fursa  kwa  kufuata  utaratibu  ambapo  Bunge  haiwezi

kubadilisha sehemu yoyote ya Katiba bila kufikia 80%  ya  kura  zote  zenye  zitawekwa  kwa  Bunge,  ili  ndio  iwe  na  uwezo  ya

kubadilisha sehemu yeyote.  Pili Bunge hata kama ndio ngome ya mwananchi.

Com. Adagala:  Unasoma na mda wako utaisha, sema juu juu usema mambo yako yote,  ukisoma utasema nusu kwa sababu

kusoma kunachukua mda.

David: Bunge isiwe na kauli ya pamoja ya kujiongezea mishahara na marupurupu mengineo pasipo kuhusisha mkaguzi mkuu wa

fedha na mali za uma.  Sehemu yangu ya mwisho-ni kuhusu uridhi na upokezanaji  wa uwezo, tunapendekeza kuwe na matoke

ya uchaguzi wa urais utangazwe mara tu kura zote zitakapo linganishwa kutoka vituo vyote vya uchaguzi.  Katiba iwe na uwezo

wa kuidhinisha Rais ambaye anaondoka kushitakiwa kama alivunja au kuaribu mali na masilahi ya nchi na pia kama hakukosa

apewe ifadhi na marupurupu yake ainayo  stahili  yeye  na  jamii  yake.   Ya  mwisho  tunapendekeza  kuwe  na  serikali  moja  kuu

ambayo inauwezo kamili wa kukuza demokrasia  kulingana na watu wote wa nchi yake ambapo  viongozi  wana  shuhudia.   Ni

hayo tu.

Com. Adagala:  Okay asante, hapa Kennedy yuko? Okay utampata?

Patrick: Katiba yangu ya kwanza, kwanza ni kurudisha shukurani kwenyu kwa kutusikiliza, Katiba yangu ya kwanza ni kuhusu

masomo ya elimu ya bure kwa shule za  msingi na iwe ya lazima na iwe sheria katika jamuhuri nzima ya Kenya.   Kwa sababu

janga  la  umasikini  limetuzidi  sisi  wananchi  na  tunaendelea  kushindwa  kuweza  kuelimisha  watoto  wetu  katika  shule  nyingi  za

msingi.

Com. Adagala:  Halo,  halo  unasoma?  Hiyo  ni  written  submission  umebakia  na  dakika  nne  na  usisome  itakumalizia  wakati.

Pendekezo lako.

Patrick:  Pendekezo langu ni elimu iwe free kote  katika jamhuri zima ya  Kenya  ili  wananchi  waweze  kupeleka  watoto  wote

katika shule.  Pendekezo lingine katika shule ni walimu kupigwa transfer kote  katika ka mashule kila mwaka ukipita,  ili tuweze

kupata na faida.  Pendekezo langu la pili kuhusu kilimo, sector  ya kilimo, serikali isiseme kuna uhuru kwa sababu sector  kama

za KCC ziliaribika na wakulima wanauza maziwa yao kwa shilling tano kwa kila lita.  Kama sisi tunauza hapa natunapata hasara

kubwa,  sisi  hatuwezi  hata  kuelimisha  watoto.  Hiyo  KCC  iwe  irudishiwe  wakulima  ili  waweze  kujiendelesha  wenyewe,  ili

waweze kuuza maziwa yao sehemu zenye zemewapatia order.

Com. Adagala:  Nakuomba utoe pendekezo, kwa sababu itasaidia sana.
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Patrick: Pendekezo  langu  ni  kampuni  ya  KCC  irudishiwe  wakulima  wenyewe  ili  waweze  kuiendesha  kama  vile  ilikua  hapo

zamani.   Langu  ya  tatu  ni  mtu  akipatiwa  ardhi  awe  na  title  deed  yake,  yaani  awe  na  haki  ya  kumiliki  shamba  lake,  asije

akaitishwa pesa  zozote kila mwaka tunalipishwa shilingi arobaini na county  council,  mimi  pendekezo  langu  ningependa  katika

Katiba kwa sababu mwananchi amepatiwa title deed ili amiliki ardhi yake asiende tena kuitishwa pesa  zisizo halali kwa sababu

shilingi hizo alikua amelipa na akapewa title deed, ili ukijenga kiosk yako wasije wakaitisha pesa zingine ushindwe na kuendesha

biashara yako.  

Pendekezo  langu  la  mwisho  na  ni  la  tano  ni  serikali  isaidie  wananchi  kujenga  polytechnique  schools  ili  watoto  wanaomaliza

darasa  la  nane  kwa  sababu  ni  wengi  sana  walianguka  mitihani  mwaka  huu  uliopita,  na  tunao  manyumbani  kwa  sababu

tumeshindwa kuwapeleka secondary schools wako nyumbani na ndio wanazurura  hapa  kwa  sababu  hakuna  pahali  tunaweza

kuwapeleka, hakuna polytechniques.  Pendekezo langu ni kuweko na driving schools ili watoto  hao wa daraza la nane waweze

kuajiriwa na serikali kuendesha magari ya serikali.

Com. Adagala:  Asante kwa hayo maoni yako. Wakumfuata ni nani? Kennedy?

Kennedy Njenga:  Jina langu ni kennedy Njenga, mchango wangu kuhusu Katiba tunayo nuiya kuwa nayo,

Com. Adagala:  Sijui mngependa record  ya hapa iwe na hayo manung’uniko yote mnafanya mpaka miaka mia  moja  itakayo

fika sijui.  Tafadhali tuwe kimia mtu aki-present record ya hapa iwe clear, okay?

Kennedy:  Mimi maoni yangu kuhusu Katiba,  kuna mambo yanayosumbua wananchi katika ka jamhuri yetu nayo  ni  muundo

uliobuni constituencies unaonekana kwa maoni yangu unakasoro fulani maanake uenda ukakuta kuna mtu anawakilisha sehemu

iliyo na watu wachache sana hali mtu mwingine MP constituency yake inawatu zaidi ya mara tatu ya mjumbe huyu.

Com.  Adagala: Pendekezo?

Kennedy:   Pendekezo langu ni constituency ziwe zikigawanywa kuambatana na  wingi wa watu.   Jambo  la  pili  katika  Katiba

ilioko sasa, kuna watu waliopigania nchi hii wakijulikana kwa jina la Mau Mau.   Hilo lilikua jina la madharau na mimi ngependa

katika Katiba inayoundwa sasa Mau Mau walioleta uhuru katika nchi hii wachukuliwe na mambo yao yawekwe katika Katiba

ili wakipeleka malalamishi yao yawe niya watu wanaojulikana walikomboa nchi hii kutoka mikononi mwa wakoloni na hawa wa

wakati huu hawana heshima hata kidogo hata kwa wale wanao ongoza nchi hii.  Sina mengi mimi.  

Com.  Adagala:   Okay  mzee  unajua  watu  wamesema,  nakuuliza  kwa  sababu  wewe  ni   mzee  makamu,  wanasema  tufanye

constituency  kwa  population   unajua  nchi  hii  watu  wengine   wanaweza  kusema   wao  wanataka  kusafiri  kwa  sababu  watu,

wewe mwenyewe unajua kunawatu ambao walikua kwa emergency kama ile ilikua hapa mpaka 1991, hawakua na haki yeyote
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hawakua na maendeleo yeyote na pia kuuwawa wameuwawa, wamepigwa risasi.  Sasa  mjue vitu vingine ni sensitive kuna watu

watakaosema kama hatuko kama wale wengine wacha sisi tuwe na nchi yetu.

Kennedy:  Maoni yangu si kama namna hayo.

Com. Adagala:  Lakini na sema ukisema iendelea kwa sababu unaweza kusema hapa iko over populated yes, na wao waseme

wao ndio wamelinda population, wengine wanaweza kusema wao ndio wamechunga uzazi.  Nasema tu, sitaki ujibu lakini mjue

mkisema kitu kuna opposite views, so if we are going round there will be  opposite  views, there will be  some other people  who

will say they think they have  been  denied  this,  so  they  should  get  it.   Kama  vile  wamekua  denied  barabara  na  wale  ambao

walipata wasipate.   Even this things of education,  watu wanasema sehemu zingine walikua na nafasi 1960,  1970,  1980,  1990

sasa it is there turn to rebuilt schools so that  they  can  be  on  the  same  level.  Okay.   Am not  saying  sikuandami  wewe  lakini

nasema  tukisema  vitu  pia  tujue  kuna  watu  wako  kwa  hali  tofauti,  kama  hii  ya  population  kwa  constituencies  ni  sawa,  kwa

sababu  tunasema  hapa  kwa  sababu  tuko  watu  wengi.   Wale  wako  kwa  sehemu  ya  watu  chache  watesema  yao.  Naikifika

national Constitutional forum itakua na majadiliano na hii takuwa imesema iwe popullation na wale watasema lakini sisi hatuna

population  kwa  sababu  hatukuwa  na  development,  vitu  kama  hivyo,  hiyo  ndio  majadiliano  itatokea  baadaye.   Ili  tusione  ile

tunasema ndio itakua au inaweza hata kuwa na wengine waseme iaendelee hivyo hivyo. Okay.

Kennedy:   Kitu  kinachofanya  niongee  na  namna  hiyo  ni  kwa  sababu  yule  mtu  anawatu  kidogo  akiwaita  mara  moja

wanakusanyika na anawashauri vile mambo yanavyoendelea endelea.  Nafikiri mwingine akiwa na watu wengi anaweza kufanya

mkutano ata wiki tatu kabla haja kusanya watu wake wote.  

Com. Adagala:  Yule ambaye hako  na  watu  wachache  atakwambia  lazima  na  nimeona  hiyo  kwa  sababu  nimetoka  sehemu

kama hizo last week,  anaenda 100 miles.  Kuna constituency zingine ziko 300miles across  like that,  sisemi ni vibaya itakua na

balance  kwa  national  Constitutional  conference  ambayo  itakuweko  na  watu  wote  watakusanywa  watu  mia  sita  tulisema  hii

asubuhi,  lakini  watu  wengi  hawatakuweko,  sasa  yote  yatachanganywa  na  watu  watakua  wakijitetea,  wewe  unajitetea  hapa

sivyo?  Yah lakini pia kuna hiyo itatokea wakati huo.  Kujitetea itakua  aje?  Na sio kusema hii haitakubaliwa kwa sababu watu

wakiwa wengi, ni watu wengi watu wakiwa wachache ni watu wachache. Haya.

Com. Adagala:  Daniel Kamau,  Alex Kimondo, Ngao yuko? Itika kama uko,  ako  wapi?  simama  uje  mbele.   Jessy  Muturi,

kamora, Peter Kamora, Kavata haya njoo.

John Gitau:  Jina ni John Gitau,

Com. Adagla:  Mpeni mzee heshima, tafadhali, office ya officers hallo, George mpeni mzee heshima tafadhali.

95



John:   Mine is on the side of  farmers in Kenya, a farmer should have a say on his crops.  when selling his crops  in the market

his  money  should  come  directly  to  him,  a  go  between  person  should  be  avoided  in  handling  this  money.   On  the  side  of

co-operative societies, they should revived our KCC,  KFA,  BBK and many others  should be there so that our youth can get

employment there.  

About administration, we have an assistance chief, chief, DO, DC, PC they should be appointed and interviewed by the Public

Service Commission.  On education there should be a free education from nursery to standard eight.  Also when a child leaves

form four to my view there should be one year either in the  university  for  discipline  and  more  learning  on  human  relationship

because  his  degree  will  depend  on  the  nation.   There  are  some  ministries  which  should  be  given  maximum  support  by  the

government, these are  ministry of health, ministry of agriculture and veterinary department  because  most of our people  rely on

that.  

Also we have our natural resources, these are mines, we have places in Kenya where mines are  mined, we have our forest  we

have animals where our tourists come and pay lot of money to the country.   All the money collected should be drained in the

government revenue because it is from this place where this money will be distributed to the country.  Employees seekers on the

side of administration, parastatals, co-operatives, these people should be trained personnels to handle this post.   Also people  in

the  education  sector  seeking  employment  through  Public  Service  Commission  should  be  qualified  and  their  academic

qualifications merited.  We have animals in the national parks and reserves, these animals sometimes destroy our crops  and also

they kill people, the law of compensation should be applied immediately.  

Powers of the Executive should be trimmed, that is office of the President.  We have citizens who live as  squatters,  some live in

the slums, some on the road sides,  they  should  be  accorded  with  health  care,  shelter,  clothes,  water,  food  and  amenities  as

basic needs.  The government should look at  that.   On the side of electing the President,  he should be a holder of a degree in

economics, political science, all those two tied with a diploma in theology.  We have also some maps in the Ministry of Works

which show that a certain roads in Kenya or some places are tarmacked, but when you go physically to this places the road are

not tarmacked.  The new Constitution should look at that because the citizen is the sufferer.  

Also we have women’s rights, disabled rights and the children rights, these should be observed very highly in the Constitution.

On the other side we have retirees, on this issues I take teachers, once they retire after the age of 55 there some things removed

to them these are National Insurance Hospital Funds, House Allowance and it does not mean when such a person goes home at

that age he grows young, no he grows old.  Therefore, these things should be there.  National Insurance Hospital  Funds,  House

Allowance and some other amenities that the government can look at because the person has served for the nation for 30 or  40

years.  All that is enough for me.  

Com. Adagala:  Thank you very much mzee we are satisfied.  Okay nani anafuata?  Ngao yes, Ngao endelea.  
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Ngao Maruru:  Kwa jina naitwa Baroc Jai  Ngai.   I  propose  Executive  powers  to  be  shared  as  follows.   We  shall  have  a

President who will be incharge of Parliament and the cabinet.  We shall also have a chief minister….

Com. Adagala:  Excuse me a President who is incharge of?

Ngao: The government, put it as well as Parliament.

Com. Adagala:  I want you to say it clearly because you are saying government and then you say Parliament.  

Ngao:  Parliament and Cabinet.

Com.  Adagala:  How shall he be incharge of Parliament?

Ngao:  MP’shall  be  under  him,  we  shall  also  have  a  chief  minister  who  will  be  incharge  of  justice,  Prosecution  that  is  AG

Chambers, the public service Comission and the office of the Controller and Auditor General.   We shall also have deputy chief

minister  who  shall  be  incharge  of  security  and  defence.   We  shall  have  a  Prime  Minister  who  shall  be  incharge  of  local

government. All these shall be elected directly by the people but they will not be MP’s.  On the side of Parliament I propose  in

the next general election, since in my view, I feel we have too many Parliamentarians,  I  propose  each  Parliamentarian  should

occupy  a  minimum of  3000sq  Km  and  a  minimum  population  of  150,000,  maximum  population  450,000  this  expects  the

population of Kenya to stablilize at about 52m in twenty years to come.  On the side of elections,  counting of the ballots should

be at the polling station and the result relaid to the Electoral Comission at district levels.  

On nationality, ID’s should be issued when one is leaving secondary school, incase he will not have gone that far they should be

given through the councillor.  I propose to have chiefs, DO’s, and DC’s responsibilities taken over by elected leaders,  these are

councillors and MP’s politics must be fully liberalized where by there is free entry and free exit .   MP’s must be  accountable to

their electorates and not to there political parties.  

Com. Adagala:  can you speak alittle faster so that we can give other people time.

Ngao:  Electorates must have the power to recall their MP’s incase they do not legislate in their favour.   The economy should

be fully liberalized, no act of Parliament should be passed to prevent any controls  in the economy.  Monopolies and duopolies,

law must be enacted to make them  produce goods and services at international prices and quality. 

On the issue of land, I propose  that it should be under the state  but leads to citizen.  The new lease  money  go  to  benefit  the

councils which shall be used to run the health and education sectors.
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Com. Adagala:  Tha was you last submission.

Ngao:  My last submission on the side of forests, they  should be fully liberalized (inaudible) the paid to the council.

Com. Adagala:  Can you please stop now so that other people can have a chance because you are playing there.

Ngao:  Okay.

Com. Adagala:  Muturi, Muturi, Kamura and Kavata? Okay.

Peter Kamura:  Kwa jina Peter Kamura.  Yangu ya kwanza naaza na Rais,  Rais hasiwe na mamlaka ya juu.  Mamlaka yake

yawe  yakichunguzwa  na  Parliament.   Ya  pili  wabunge  wetu  wakichaguliwa  wawe  wana  fungua  office  kila  location  tuwe

tukijadiliana nao.  Ya tatu hospitali iwe ni free bila malipo, hizi hosipitali za private ziondolewe kwa vile tangu hosipitali za private

zilianza zikawa nyingi ndio matibabu yakawa ya gharama nyingi,.  Kwa hivyo private hospital ziondolewa.  

Ya nne, schools,  tangu  wakati  tulianza  kuwa  na  school  za  private,  shule  za  serikali  zikarudi  chini  kwa  hivyo  private  schools

ziondolewe.  Na  ya  mwisho  wakati  watu  wanapigania  viti  wanaambiwa  kila  mtu  anapigania  kiti  pahali  alikua  anafanya  kazi

awache,  a-withdraw  kazi  kwanza  ndio  apiganie  kiti.   Sasa  akisha  kuingia  Parliament  anachaguliwa  kila  kazi  ikawa  ni  yake.

Sasa  maoni yangu ni kuwa mtu alikichaguliwa kuwa mbunge awe mbunge bila kazi ingine yoyote,  asiwe na kazi ingine yoyote

yangu ni hayo tu.

Com.  Adagala:  Kuna  mama  ambaye  ako  hapa?   Hakuna  akina  mama?   Central  province  hakuna  wakina  mama?  Haya

tuendelea.  Geofrey Betini Ngethire,   Joseph Ng’ang’a,  Julius Mwangi, okay come forward.   Njungu Mwangi, come forward,

Dickson Ndegwa,  Estone Mwangi, mtapatana vile nimewaita niko, Joseph Kiragwa: Sema jina lako.

Julius  Chege  Mwangi:   Honourable  Comissioners,  my  name  is  Julius  Chege  Mwangi  and  I  do  not  have  a  written  am

submission going to represent myself using Kiswahili language so that everyone in the house can understand.  Yangu ya kwanza,

mimi ningependa Katiba ya Kenya Rais hasiwe na mamlaka kama vile imekuwa kawaida yake,  awe akichunguzwa na wabunge

katika Parliament.   Awe na kura nusu kila area  wanapigania.   Plot  allocation  Comittee,  imekua ni shida  sana  maskini  kupata

plot in all towns in Kenya kwa sababu ya land grabbing.  

Mimi ningesema  Rais  hasiwe  na  mamlaka  ya  ku-alocate  plots  anywhere  in  the  Kenya  not  even  Commissioner  of   Lands.

Unless  kuwe  na  plots  zimetangazwa  katika  the  council  concerned  na  kuwe  na  wazee  ambao  wameteuliwa  kuungana  na

macouncillors, ambao watakuwa pamoja na land Commissioners ndio maskini apate  plot ya kujenga pahali  pa  kukaa.   Kuna

haya  mambo  ya  raping  of  the  school  girls.  Mimi  ningesema  ya  kwamba  mwalimu  yeyote  ambaye  ata-rape  mtoto  wa  shule

mahali anasomesha au pahali pengine  awe well disciplined, afutwe kazi,  na alee huyu mpaka mtoto amalize shule.  Na  if  it  is

possible aende prison kwa sababu yeye ndiye mchungaji wa huyu mtoto.  
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Com. Adagala:  Unasema mtoto yule amekua raped?

Chege:  Mtoto ambaye amemzaa huyu mwalimu, amsomeshe kwa sababu hata amemuaribia mama yake  wakati.  Kwa sababu

madam Commissioner ulikua msichana na sasa wewe ni mkubwa, kama hungesoma hungekuwa, hapa kwa hivyo lazima watoto

wachungwe  sana  hasa  wa  kike.   There  are  a  group  of  freedom  fighters  in  this  country.   Before  mkoloni  tunaongozwa  na

wazungu hata sasa hizo positions zenu zingekua na wazungu ama wahindi.  Lakini kuna watu walienda msituni walipigana mpaka

uhuru  ukapatikana  but  hao  watu  wamesahaulika   kabisa,   hata  mabibi  wa  wale  waliokufa  wanakaa  tu  bila  mashamba,

yamegawanywa na hawajakuwa considered.   Hata watoto  wao hawaja  soma.   Kwa  hivyo  ningefikiria  Katiba  ijao  hao  watu

wafikiriwe.  Mambo ya quota system.

Com. Adagala:  Mtaketi na mseme vipi watafiliriwa.  Only you who fought know how mnataka mfikiriwe the problem ni kwa

sababu  watu  wanawacha  jukumu  kwa  watu  wengine,  kama  wanawake  hapa  wameacha  jukumu  kwa  wanaume.   Watu

wachache  wanazungumza  mambo  ya  wanawake.   Lakini  freedom  fighters  mliachia  watu  wengine  jukumu  lenu.   Sasa  mketi

muandike vile kwa sababu mimi siwezi  kuelewa  shida  za  freedom  fighters.   Mtaandika  na  mtume  memorandum  ingine  sivyo

mzee. 

 

Chege:   Sawa asante.   This quota  system  ya  masomo  imehangaisha  watoto  wengi  kabisa  kwa  sababu  kuna  mtoto  ambaye

ametoka province fulani amesoma vizuri na amepita na kuna mtoto  mwingine  ambaye  ako  katika  province  zingine  hasomi  na

wakati mtoto ambaye hakusoma na hakupita vizuri anaenda katika government school na huyu mwingine ambaye alisoma vizuri

na akapita hakuenda kwa sababu ya quota system hiyo ningefikiria masoma ya shule yaangaliwe katika merit kama vile mtoto

amesoma,  amepita  vizuri  aendelee  kwa  sababu  katika  Kenya  yetu  ambayo  tuko,  walimu  wanakuwa  distributed  kwa  shule

nawamesoma katika shule, moja.  It  is responsibilities of a teacher  to go and teach his people  properly,  kwa  hivyo  ningesema

allocation, iwe kulingana na vile mtoto amepita.  

Com. Adagala:  Unajua  ubaya wa education atukuwa na usawa wa kugawa shule na vifaa in the 60’s,  70’s,  80’s  and  90’s

Ndio hiyo inaleta halafu, lakini mimi sisemi nakubali au la lakini tufanye aje?  

Ngao:  Mimi ningefikiria kawa sababu kuna National Schools,  hizo ndizo ziko na shida.   Watoto  wapite na waende kulingana

na merit.   Kwa sababu everywhere in Kenya there are  schools na hakuna walimu wametumwa  wasomeshe  na  wanasomesha

vizuri and there are  all  in one grade,  hata hapa kwetu kule kuna shule nyingi kuna shule ambayo haifunzi  masomo  vizuri  kwa

sababu walimu wanakua reluctant.  Kwa hivyo ningesema shuleni watoto wachukuliwe kulingana na vile wamepita.   Mambo ya

defectors,  kama  MP amedefect  kutoka chama hiki na kingine na au councillor amefanya hivyo ningesema ya kwamaba  kuna

mbunge wa chama hicho ambaye alikua second, baadala ya kuhangaisha wananchi kwa kuchaguana na  kutumia pesa  nyingi za

serikali yule aliyekuwa wa pili achukue hiyo nafasi.  
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Hii mambo ya landless Tumeona ya kwamba pengine hata serikali imejaribu kutafuta ardhi ya kupatia landless,  Tumeona hata

pengine  wanachukua  sehemu  fulani  wanawapa  lakini  katika  Kenya  yetu  kwa  sababu  ya  corruption,  those  who   really  have

needy cases wale hawana shamba, hii shamba, linachukuliwa na wakubwa hata kama ni Member of  Parliament,    hata kama ni

Ministers  na  wa  kubwa  wanenda  wanachukua  hizo  shamba  nawanaenda  nazo.   Zingine  wanasema  wanapatia  wale

waliowachagua.  Katika Kenya hata kama ulichaguliwa na watu lakini hata wengine walichagua  wengine.   Na  hakuna  Kenya

mbili na hakuna Kenya ya wengine.  Kwa hivyo kuwe na  kamati  ambayo  itachunguza  land  allocation  tu-jue  the  needy  cases

ambazo zitafanya hawa watu wapate land, lakini sio yule mtu ako na 100ha., 1000ha, anapatiwa anaenda kuuza.  

Earlier on nilikua nimeongea mambo ya rapes  of school girls.  Mimi sasa  ningependa kuongea in general mambo  akina  mama

wote.  It  is  bitter  enough  ya  kwamba  wa  mama  wetu  wanakua  raped,  wanafanyiwa  kama  kinyama,  they  should  be  well

respected  kwa sababu wao ndio pia wanatuzaa.   Yule atakayepatikana na kesi  hiyo ya kurape any woman, awe nikama yule

aliyeiba  with  violence  apate  kiboko  ya  kutosha  na  apelekwe  katika  prison,  na  ikiwezekana  kama  ni  mbaya  sana  anaweza

kunyongwa.   Kina  mama  must  be  respected  kwa  sababu  hao  ndio  walituzaa  likani  wanafanyiwa  na  sisi  wanaume  kinyama

kabisa. You meet with her you rape her and on.  

Upande mwingine ni Judiciary upande wa kotini.  Unaona hata kama mwingine ameiba na amepatikana na vitu ambazo ameiba

lakini bribes zinapelekwa kotini na huyu mtu anakuwa released mimi ningesema any magistrate ambaye atakua involved in such

cases  afutwe na afungwe.  Madam Commissioner ningesema serikali ya mbele kabisa hata ya jusi kulikua na  pesa  tasilimu  za

serikali ambazo zilikua zimepakwa rangi  ukiguza  na  namna  hiyo  nikiku-bribe  na  CID  watakua  wamekufuata,  hata  ukieka  na

upelekwe  katika  laboratories  utapatikana  uliuguza  hizo  pesa.   If  corruption  is  not  from  our  big  fish  in  the  country,  mimi

ningesema hizo pesa zirudi kwa sababu nikiwa nimekuonga surely nimekupatia pesa  kwa mkono tasilimu na utafuatwa na CID

na utashikwa na hizo pesa  lakini the problem hata CID huyu atakufuata naye ni  corrupt  naye  pia  atapewa  pesa  atakuacha.   

Nunakuja upande wa police.

Com. Adagala:  Hio iwe ya mwisho mzee.

Ngao: Mimi ningesema mambo ya polisi wawe wakiajiriwa baada ya kupata recommendation kutoka kwa chifu na kwa wazee

kwa sababu wakati  polisi wanapelekwa katika district  yetu ya Nyahururu mtu anatoka pahali anatoka na pengine aliwa mwizi

na anajiriwa  na  akipelekwa  katika  kikosi  cha  jeshi  anafundishwa  sasa  kupiga  risasi,  hao  ndio  wanatoka   huko  wanachukua

bunduki  wanakuja  kupiga  wazee  na  kina  mama  usiku  kwa  nyumba.   Kwa  hivyo  ningefikiria  kwamba  kila  mtoto  ambaye

ataajiriwa  katika  police  leave  alone  jeshi  awe  na  recommendations  kutoka  kwa  chifu  na  kamati  katika  location  ndio  sasa

ijulikane ya kwamba huyu mtu ni mzuri na huyo mtu akienda afanye makosa hiyo report itarudia huyu chifu.  

Hizi  pesa  za  Kenya  au  za  nchi  zingine  tunatumia  pesa  nyingi  sana  kwa  kila  President,  sasa  tulikua  na  Kenyatta  zitageuzwa
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zikawa za Moi,  tukakua na mwingine, tukakua na mwingine, I think we are  spending a lot of  money  kutengeneza  pesa  zenye

picha ya President.   Mimi ningefikiria iwe ni either Moi au kenyatta,  wale Presidents  wote watakuja,  zote  ziwe  na  hiyo  picha

yake. Tutumie pesa moja tu katika jamhuri ya Kenya. Tusitumie pesa nyingi bure.  Niyo tu.

Com. Adagala:  Kunasheria ya pesa nikama kumbu kumbu hiyo portrait.  Sasa  mheshimiwa alisema kwa nchi zingine inajukua

miaka hamsini ndio inawekwa hiyo, ni kama kumbu kumbu sio kuweka watu wambao wamefariki juzi au wale wako hai.  Hapo

ungesema aje? 

Ngao:  hapa ningesema katika Bunge hiyo sheria ipelekwe katika Bunge ikaguliwe na wa -bunge. 

Com. Adagala:  Umesema vizuri kwa sababu vitu vingine vinafaa viende Bunge.  Haya ni nani anafuata kamura, jina lako

Henry Wanjohi Timothy: Jina langu ni Henru Wanjohi Timothy, na mimi nataka kuzungumza juu ya mambo matatu  ambayo

mimi naona yanapaswa kurekebishwa.  Ya kwanza: kuna sheria moja ambayo ilikuwa hata zamani hata wakati  wa ubeberu.  Na

Sheria hiyo ni kuhusu shamba, ati ya kwamba mtu akija kwangu aniulize nimpatie mahali pa  kukaa tukae naye kwa mda mrefu

kama  zaidi  ya  miaka  kumi.   Wakati  ule  mimi  nitamwambia  ati  yeye  sasa  ni  vizuri  aondoke,  sasa  yeye  inakua  ni  ngumu,

tunarururtana na yeye.   Tukienda kotini sasa  yeye huko anambiwa kwa sababu nimekaa na yeye  lazima  ni  mpatie  sehemu  ili

aweze kuishi. Hiyo sheria mimi naonelea ya kwamba itolewe kwa sababu hiyo inaleta ugomvi hiyo inaleta chuki na wakati  yule

mtu akaniuliza kwa hiarinilimpatia kwa uzuri, lakini nikimuuliza aondoke kwangu sasa inakua ni shida.  Hiyo sheria ifutwe kabisa

kwa sababu inapiganisha watu hata kuuana watu watu wanauaana kwa sababu  ya mambo kama haya.  Hiyo ni moja.  

Ya pili  ni mila za watu, kwa sababu kila watu wako na mila zao, ningeonelea kwamba hii mila ziwachiwe watu wenyewe wawe

wakijitengenezea  wakijikatia  wenyewe.   Kwa  sababu  mila  zetu  zikiingizwa  kwa  mila  zingine  bila  kuwa  na  hiari,  hiyo  inaleta

mzozo au mgogoro.  Kwa hivyo hizi mila ziwachiwe watu wenyewe lakini kile kitu ambacho watakagua wao wenyewe waone

ya kwamba haifai watawacha wenyewe.   Kitu ambacho kitafaa sana ni elimu ili  waelimishwe  na  elimu  itamaliza  hayo  maovu

yaliyo kwenye mila zingine.  

Ya tatu, ningependa kuzungumza juu ya soko huru:  Soko huru ni jambo ambalo tumeletewa na wale watu ambao

hawajaelimika, hawaelewi soko huru ni nini.  Walikua wakifikiri ya kwamba soko huru itawaletea utajiri kwa sababu kila mtu

atauza mali yake vile anataka.  Sasa imegeuka, badala yakupata utajiri imegeuka ikawa ni umaskini, watu wamezoroteka

kabisa.  

Kwa hivyo mimi napendekeza ya kwamba  kabla watu hawajaleta vitu fulani au mambo hawajui wawe wakielimishwa kwanza

ili wajue chenye wanaenda kufanya, hivyo ndio tuondoe umasikini. Ningependekeza kuwe na price control hasa kwa mambo

ya mashamba, ile chakula na mambo mengine ambayo yanatumiwa na mwananchi wa kawaida.  Hiyo ningetaka serikali
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isimamie kwa kuweka price control ili watu wasiweze kufilisika zaidi.  Hilo naonelea ni jambo nzuri liwekwe kwenye Katiba.

Na kama wanataka kupendekeza kitu fulana au kuingiza kitu fulani waelimishwe kwa sababu watu wanaingizwa kwa mambo

hawajui halafu tena yanawaumiza.  Hayo yangu ni machache tu. Asanteni sana.   

Com. Adagala:  Asante umechanga mambo mhimu na ni vizuri.  Nani anafuata huyu mzee?  Nani huyu?  Jina?   Asante  mzee

enda uandikishe hapo.  Are people coming to register.

Cllr.  Joseph  Kariuki  Ng’ang’a:  Kwa  majina  yangu  kwanza  ni  councillor  Joseh  Kariuki  Ng’ang’a  ambaye  anawakilisha

ward hii ya Dundori. Kwanza ni kukaribisha - 

Com. Adagala:  Excuse me, Joseph Kariuki Ng’ang’a. Okay.

Cllr.  Joseph:  Kwanza  ni  kuwakaribisha  hapa  mjisikie  mko  nyumbani  na  vile  vile  kwa  sababu  sitapata  wakati  mwingine

ngesema  wakati  wa  kuondoka,  muondoke  salama.   Basi  pendekezo  langu  la  kwanza  ningetaka  kuongea  juu  ya  President.

President  apunguziwe  zile  powers  ako  nazo,  kwa  sababu  Tumejionea  mambo  mengi  kulingana  na  vile  tunatawaliwa.   Rais

ambaye  tuko  naye  anaweza  akasema  hivi  na  vile,  wakati  wowote  anaweza  akaua,  anaweza  akakunyang’anya,  anaweza

akakufuta kazi wakati wowote.

Interjection: (Com. Adagala)  Councillor.

Cllr Joseph:  Kwa hivyo pendekezo langu ni apunguziwe zile powers zake.  Ya pili.

Interjection Com. Adagala)  Nataka pendekezo na nitaenda one, two, three. Umesema one, two.

Cllr. Joseph:  Nimesema apunguziwe powers zake.  

Com. Adagala:  Councillor nataka uendelee na uendelee kwa kasi  usiwe na maelezo.

Cllr. Joseph:  Ya pili ni hali ya local government:  Tuko na yule katibu wa baraza,  ningetaka vile vile naye apunguziwe powers

zake.  Ya tatu ni hali ya voters.   Wakati  wa  kupiga  kura  zile  kura  tunapiga  ziwe  zinahesabiwa  mahali  Tumepigia  kura.   Hiyo

ingine ni juu ya councillors,   wawe na population ambayo ni equal,  kila  councillor  awe  na  jumla  ya  watu  fulani  kama  ya  yule

mwingine. 

Kwa upande wa elimu ningetaka kuwe na elimu ya bure kuanzia pre-primary mpaka standard eight.  Kwa upande wa hospitali

ningetaka tuwe na free medical care na tuondoe cost sharing.  Kwa upande wa madaktari  ningependekeza wapatiwe mishahara
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ya kutosha ili tuokoe wizi wa madawa.   Kwa  upande  wa  vile  mtoto  akifikisha  miaka  kumi  na  nane  inasemekana  anachukua

kitambulisho na awe ameoa.  Pendekezo langu ni kua awa amefikisha miaka ishirini na tano na awe ameoa.

Interjection: Com. Adagala: Awe amefikisha miaka ngapi?

Cllr Joseph:  Awe amefikisha miaka ishirini na tano na awe ameoa.   Kwa upande wa mashamba kuna watu ambao wako na

hekari nyingi  katika nchi hii.

Interjection:  (Com. Adagala):  Pendekezo?

Cllr. Joseph:  Pendekezo,  ningetaka wale  watu  tuko  nao  sana  sana  vijana,  serikali  iwapatie  angalau  mashamba  kama  heka

tano tano hivi.  Kwa upande wa street boys and street families.

Interjection:  Com. Adagala: Umependekeza nini kwa mashamba?

Cllr Joseph:  Nimependekeza kwa sababu watu wengi wako na hekari  nyingi,  pendekezo  ni  wale  hawana  wapatiwe  hekari

tano.

Com. Adagala:  Na juu ya watu wasiwe na mashamba makubwa makubwa, kubwa yenyewe iwe nini?

Cllr. Joseph:  Wale wako na mashamba makubwa wapatiwe kama hekali 100.  

Com. Adagala:  Okay endelea. Iwe ya mwisho

Cllr. Joseph:  Kwa hali ya hao vijana au street  boys  and  street  families  ningependekeza   serikali  iwapatie  mashamba.  Kwa

upande wa Electoral Commission--

Interjection: Com. Adagala:  Hiyo ndio ya mwisho mzee.

Cllr. Joseph:  nayo ningependekeza kwa ule mda unaopewa voters, wakati wa kupiga kura uongezwe kama siku mbili au siku

tatu.  Ni hayo tu, asante.

Com. Adagala.  Yule  anamfuata  ni  nani?  Niliita  majina.   Haya  nitaenda  kwa  karatasi  ingine  basi.  Kama  hamtaki  kuchukua

jukumu lenu.  Njogu, Dickson, Estone.  Nataka muwe hapa mbele mzungumze.  
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Njogu  Mwangi  Ngingo:  Jina  langu  ni  Njogu  Mwangi  Ngingo,  jambo  langu  la  kwanza  kuhusu  Katiba  ambayo  tunatarajia

itawale katika Kenya ningesema office ya Rais ipunguziwe uwezo, kwa sababu office ya Rais ndio imekua mashinani ya kuaribu

nchi yetu ya Kenya kwa njia ya ufisaidi na mambo yote maovu katika Kenya.  Ya pili waheshimiwa .

Interjection:  Com. Adagala: Mzee ukichukua mda hivyo tutakuambia uketi.

Njogu Mwangi:  Ya pili waheshimiwa ni juu ya uchaguzi wa Rais na kura zote ambazo zitapigwa katika vituo vya kura,  viwe

vikihesabiwa  pale  na  kutangazwa  pale  ni  nani  ameshinda.   Ya  tatu  ningeuliza  hali  ya  uchaguzi  kwa  upande  wa  Rais  awe

akichaguliwa na 51% katika jamhuri yetu ya Kenya kwa-sababu  tukifuata ile law ya 12% tunaongozwa na minority.   Ya  tatu

madam  kuna  watu  ambao  walijitoa  muhanga  kwa  ajili  ya  nchi  yetu  itawale,  ningependekeza  Katiba  ambayo  itaundwa  iwe

ikiwakumbuka  kwa  sababu  walipoteza  ndugu  zao,  baba  zao  na  mama  zao  kwa  ajili  ya  uhuru  wa  Kenya  na  hakuna  mahali

popote hambapo wanakumbukwa.  Ya tatu--

Interjection:  Com. Adagala:  Unataka wakumbukwe vipi?

Njogu:  Vile tunataka wakumbukwe lengo letu tulipo ingia msituni madam tulikuwa na mambo mawili ya mhimu ya kwanza ni

uhuru  na  ya  pili  ni  mashamba.   Tulipo  pata  uhuru  madam  kuna  wakina  mama  waliopoteza  ma-bwana  zao  na  watoto

wakapoteza   baba  zao  na  hakuna  chochote  walipata  katika  Kenya.   Uhuru  ulipopatikana  kile  kipawa  tungepewa  kilipewa

wengine. Hali ya masomo ningependekeza ule mtindo…

Interjection:  Com. Adagala: Huja sema mzee, umesema maovu, huja sema kile kizuri kinachowafaa freedom fighters.

Njogu:  Freedom fighters ningependekeza wale waliokufa na wale walio hai wapewe shamba sababu hilo ndilo lilikuwa lengo

lao.

Com. Adagala:  Yes endelea.

Njogu:  Hali ya mashamba yaliyo katika Kenya madam, kuna watu walinyakua, tunajisumbua ili Kenya ijitawale.  Kwa hivyo

ningependekeza wale wote wako vijini wapewe angalau heka kumi katika Kenya.

Com. Adagala:  Na heka za juu zaidi ziwe ngapi?

Njogu:  Yule amezidi heka kumi katika Kenya, kwa sababu wamechukuwa kwa njia isiyo halali serikali ichukue na igawie wale

ambao hawana  mashamba.   Ya  tatu  Madam  mimi naonelea  nivibaya  sana  katika  Kenya,  wanyama  wa  mwituni  kuishi  three

quarters ya nchi yetu.  Na wananchi wa Kenya ambao ndio hasa wanakenya wanaishi quarter  (robo)  ya nchi yetu.  Ningeuliza
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serikali ya Kenya  tafadhali  iwafikirie  wale  watu  ambao  hawana  uwezo  wowote  kwa  sababu  madam  ukirudi  hapa  nyumbani

miratini utawakuta wengine wanaishi kwa 100% na jamii zao madam,

Com. Adagala:  Nataka pendekezo.

Njogu:  Pendekezo langu ni kuhimiza serikali iwashughulikie tafadhali.

Com. Adagala:  Lazima useme vile.

Njogu: Iwape mashamba.  Hali ya  tatu,wale  watu  tuko  na  mashamba  hapa  Nyandarua  tunasumbuliwa  na  county  council  ya

Nyandarua, kila mwaka wanatuitisha shilling arobaini za shamba na hakuna huduma ambayo wanatuhudumia. Kwa hivyo county

council ya Nyadarua ni wasaliti,  wanatusaliti pesa  zetu bure,  ningependekeza hizo pesa  ziondolewe.  Ya mwisho  madam,tuko

na taabu ya mahospitali,  hospitali zetu za kiserikali hazituhudumii kwa njia nzuri sababu wale wanaotuhudumia katika hosipitali

zile niwale wameweka dispensary zao huko town. Wanachukua dawa zetu wanapeleka kwa hosipitali zao kwa hivyo ukitibiwa

pale  wanakutuma  kwa  chemistry  fulani  ukanunue  dawa  na  zao.   Sasa  ningependeza  yale  mahosipitali  ya  private  yamalizwe

madam na nimemaliza tafadhali.

Com. Adagala:  Asante, na sauti yenyewe ni heko.  Nani next? Huyu ni nani.

Estone Mwangin Kamau:  Mimi kwa majina yangu madam naitwa Estone Mwangi Kamau.  Ningependelea mamlaka ya Rais

yapunguzwe.   Ya  pili,  ningependelea  ushuru  uchunguzwe  sana  na  Katiba  yetu.   Nikisema  ushuru  namaanisha  kama  vile

tumepewa mashamba na tuna vyeti vya mashamba  na  kila  mtu  anaponunua  shamba  hapa   Kenya  anatoa  pesa  za  kodi  mimi

nalipa ushuru wa kila aina na kununua shamba langu lakini ninapo jenga plot kwa shamba langu serikali inaniitisha ushuru?  Kila

mwaka ushuru na shamba nimenunua ningependa hiyo serikali ichunguze.  

Kitu  cha  tatu  ningependa  kutaja  ni  juu  ya  elimu  kwa  sababu  elimu  yetu  siku  hizi  nimeona  imekuwa  mbaya  na  chafu  sana.

Kuanzia mahali serikali iliweka elimu ya nane nne nne, kutoka hapo niliona elimu yetu imeharibika  sana  kwa  hivyo  ningesema

serikali ichunguze hali ya elimu na vile vile elimu iwe ya bure katika shule za primary.  Tena shule za upili ningependelea kama

kunawezekana ziwe ni za hali ya kusaidiana malipo.  Kwa hivyo iwe ni cost  sharing.  Lakini shule za msingi ziwe ni bure katika

taifa nzima.  

La  nne  ningependa  Katiba  yetu  itusaidie  sana  kuhusu  hosipitali  zetu.   Hosipitali  za  private,  mimi  kwanza  ningepedelea

ziondolewe zote kwa sababu hapa kwetu Milangini tuko na hospitali na nizaati kidogo hivi, ni nzuri sana na afya yake ilikuwa ni

nzuri lakini zile zingine ziko area hii zinatusumbua sana kwa kua ufisadi uko ndani  hizo. 
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Tena  kile  kitu  ningepedelea  niutawala  kutoka  PC  hadi  kwa  chifu.   Nikisema  hivyo  na  maanisha  Rais  wetu  hasiwe  ndiye

anayemteua PC na vile vile DC na DO.  Kuwe na Commission inayomchagua PC na ili Rais asiwe na nguvu kuhusu PC na vile

vile kuhusu DC na tena machifu pia kama mimi ningeulizwa kama mimi ningeulizwa pendekezo langu ni wawe wakichaguliwa na

wananchi,  kwa  sababu  wale  wanachaguliwa  hatuwaamini  wengi  wao  kama  ni  wema  kwa  hivyo  mimi  pendekezo  langu

ningependekeza wawe wakichaguliwa na wananchi wenyewe.  Tena juu ya wajumbe wetu ningependelea wawe wakichaguliwa

 na wananchi wanaenda Bunge nao wanachaguwa Commission kama hii yenu, kuliko mtu awe akiichagua kama Rais hivi, ama

ati  mezani  hivi  ziwe  zikichaguliwa.   Na  mimi  naona  tena  civil  servants  wote  Katiba  itengenezwe  kama  kikundi  ambacho

kitakuwa kikichunguza wafanyi kazi wote wa serikali kutoka may be mwalimu mpaka Rais.   Kwa maana kwa mfano, vile tuko

naona kama hapa kwetu wakati  wa kupewa  kitambulisho  kuna  shida  kubwa  sana,  kama  vile  tumesema  hapo  mbeleni  kama

kuitishwa pesa  wakati  wa kuchukua kitambulisho huo ni ufisadi na unafanywa na machifu  wenyewe  na  hao  ma-commissioner

kwa sababa wakiweka mia tatu, mia nne,mia tano hiyo ni pesa yao sio serikali, na kama kuna kikosi ambacho serikali imeandaa

ama Katiba yetu imeandaa ya kuchunguza civil servants wote itakuwa ni vizuri ufisadi utapungua kidogo hiyo ndio maoni yangu

madam. 

Com. Adagala:  Asante sana mzee umeenda kwa mda mzuri.  Nani anafuata?  Nani huyu? Jina, nafikiri wakati  wako haujafika.

  Kuna Joseph Kragu, Nicholas Wabungu.  Endelea.  Joseph Kiragu yuko?

Nicholas  Wambungu:  Kutoka  tulipo  pata  uhuru  mwaka  wa  sitini  na  tatu  walio  pigania  uhuru  wakapigwa  na  wazungu  na

baadaye wakati  tulipo pata  uhuru, excuse me, tukasahauliwa, tukawa kama sijui nini.   Kwa  hivyo  ningewaomba  Commission

yenu itufikirie tupate mashamba, watoto wetu wasaidiwe kwa sababu Tume kua masikini kutoka wakati huu.  Jambo lingine.

Com. Adagala:  Watoto wasaidiwe vipi?

Nicholas:   Wasaidiwe wapewe mashamba, kwa sababu hawa ndio tulikuwa tukipigania. Na walimu pia wapewe.

Interjection:  Sasa mzee wao ni watu wakubwa sasa?

Nicholas:  Ni wakubwa, watoto wetu ni kama wewe na hata huyu, wapate mashamba.

Com. Adagala:  Umeongeza na elimu ndio nikakuuliza.

Nicholas:  Halafu hapa nikasema, nikirudia upande wa elimu  sasa,  elimu  yetu  ya  msingi  iwe  free  na  hata  ikiwezekana  kama

serikali ina uwezo kwa sababu nilisikia ya kwamba kodi ya serikali ni kubwa sana,  wanapata  kama billion mia tatu,  wakiweka

shule yetu free mpaka university ili mtoto wa MauMau kama mimi asome. Kwa sababu hatapata elimu.  Mimi niliacha masomo,

nikawekwa kuzuizini au nikaenda msituni kupigania uhuru, sasa mtoto wangu kwa vile niliwachwa nikawachiliwa na sikufikiriwa
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mtoto wangu mpaka leo ni masikini, kwa hivyo ningependa hao watoto  wetu waliopigania uhuru wafikiriwe.  Tulipigana, mpira

ukapewa wale hawakushinda.  Kwa hivyo ningeomba Commission yetu ifikirie sana hali hiyo.  

Pia ningeomba hao maoni yangu kuhusu afya yawe, mahosipitali yetu yawe free pia.  Kwa sababu wale watu masikini kama sisi

waliopigania uhuru na wakatupwa nje hawawezi kujimudu  kwa  upande  wa  matibabu,  wanakufa  kama  mbwa,  anavurutwa  tu

kwa nyumba anawekwa nje kwa sababu hana mtu wakumsaidia.  

Jambo lingine vijana wetu,  sasa  naingia kwa  nchi  nzima.   Vijana  wetu  wafikiriwe  kwa  upande  wa  mashule  ya  kuwaelimisha,

akianguka  mtihani  wa  standard  eight  na  hata  wale  wameelimika  wapewe  kazi.   Kwa  sababu  wakikosa  kazi  ndio  hao

wakipigana usiku, kupiga wazee kama sisi.  Wanatafuta bunduki wanatukuta usiku kwa sababu ya ukosefu wa kazi kwa hivyo

serikali yetu iwafikirie hao vijana wetu.   Wasichana kwa vijana.  Kuhusu mashamba, mtu akimiliki shamba lake hana haki tena

kufuatwa, kumiliki ni kupata title deed, kwa hivyo county council isinifuate nikienda biashara.  Makanisa yetu.  Kwa upande wa

makanisha jambo ningelizungumzia serikali yetu itoe uhuru wa kuabudu ndio,  lakini kuna makanisa kama ya shetani ya kuomba

hao wanaitwa, sijui wanaitwa nini kwa kingereza mnisaidie?

Interjection:  Devil worship.

Nicholas:  Yes makanisa kama hayo yaondolewa kwa orodha,  na hata mungiki ndio makanisa na ndio sababu najua mungiki

hiyo inaleta vita ndani yetu na ndio nasema wapatiwe kazi  na  serikali,  iwafikirie  hao  vijana  wetu,  ifikirie  iwapatie  kazi  kusudi

wawache kufanya mambo ya ukora ukora, kama huo wa mungiki.  Mahakama iwe na uwezo.  Ikiwa mahakama imeamua kesi

ya kwamba utanyongwa unyongwe sio kungoja Rais hasiwe na  uwezo  zaidi,  hasiwe  above  the  law,  sijui  kingereza  mnasema

namna gani.  Awe chini na mamlaka mengi ambayo anafanya katika nchi yetu sasa  for example Moi na Kenyatta,  wamekuwa

amri jeshi nao hawajasomea uanajeshi.  Inatakiwa yule atakayekuwa amri jeshi mkuu awe generali ambaye ameitimu, sio yeye.

Kwa  sababu  akiwa  na  madaraka  hayo  anauwezo  wakusema  Kenya  serikali  ipinduliwe  tuanze  kupigwa  bure  kwa  sababu

anauwezo.  Kwa hivyo jeshi liwachiwe mamlaka yake.  

Haya upande wa elimu, nina moja, kuhusu mamlaka hayo ya Rais. Kupeana degree mtu asiye na degree hana haki ya kupeana

degree, hiyo ni aibu.  Mimi najua nyinyi mko mbele yangu mumeitimu na mtu ambaye anakupea degree hajaitimu, hii ni aibu tupu

kwa nchi yetu na kuna wale ma professor  wetu kwa hivyo ningeomba awe chini  ya  amri.  Akitaka  kwenda  kutembea  aombe

ruhusa kwa Bunge.  Asante sana.

Com. Adagala: Nani anafuata huyu James Kimani, James kimani yuko? Okay, Dick? Endelea.

Allan Kamau Benson:  Yangu  madam,nikusema  mtu  akubaliwe  kuishi  mahali  popote  bila  kutatitisika  akiwa  na  security  ya

kutosha.   Hiyo ni maoni yangu ya kwanza.   Katika nchi yote pahali  ataweza  kua,  akinunua  plot  akiwa  pahali  popote,  aweze
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kuwa na security  ya  kutosha  ya  kuishi  popote.   Ya  pili  naongeza  kama  vile  wenzangu  wamesema  Rais  hasiwe  na  mamlaka

makuu,  yaani  mamlaka  yake  yaweze  kufupishwa.   Hiyo  ni  yangu  ya  pili.   Ingine  ya  tatu,  waliojipatia  mashamba  makubwa

makubwa tunaona wengine wako  na  shamba  kama  hekari  mia  tatu  na  hata  zaidi  na  tunaona  ma-squater  ni  wengi  sana  kwa

hivyo maoni yangu ningeomba mashamba yale yaweze kufupishwa, mtu awe na kama heka mia moja,  yule alikuwa na zaidi, ili

wale ma-squatters  wawe na kama heka kumi ili masikini wawe kidogo  kigogo  katika  nchi  yetu,  Maana  hata  wao  ni  raia  wa

Kenya.   Ingine ya nne ni kuhusu wanawake,  maoni yangu ni katika kitabu,  katika bibilia haifeso tano na  mistari  wa  ishirini  na

tatu mpaka ishirini na nne.  Inasema ya kwamba mwanamke awe chini ya mwanaume na ningeomba maoni yangu ya kwamba,

ni vyema  hata  wanawake  wapewe  mamlaka  ili  waweze  kujimudu  kimaisha.   Lakini  wakifika  kwa  nyumba  hasiwe  ni  kama

anamtawala mwanaume kwa ajili ya vile mungu amesema.   Kwa maana mungu ameona mwanamke awe chini ya mwanaume,

lakini ningeona yeye apewe madaraka ya kutosha kama Katiba ikiandikwa, lakini kwa wakilishi kwa  nyumba  awe  ameolewa

hasiwe  na  mamlaka  zaidi  hata  ya  kuwa  akimtawala  mwanaume  hayo  si  mapenzi  ya  mungu  kwa  hivyo  ningeona  Katiba

ikiandikwa iweze kuguzia kitabu hicho cha Haifeso tano mstari wa ishirini na tatu mpaka ishirini na nne ili wawe wakikumbuka

hayo.  Yangu ya mwisho sitakuwa na mengi sana, nafikiri yangu nimemalia asante sana.

Com. Adagala:  Okay ndio wanawake hawako hapa kwa sababu mambo hayo yalitangazwa kwa kanisa na wakaona wafuate

jambo la mungu.

Com. Salim:  Soma majina ya wale ambao wamejiandikisha na ambao bado hawajatoa maoni, na pia ikiwa wako wale ambao

wanadai kwamba walijiandikisha lakini hawakusikia majina yao tujue.  Sawa? 

Com. Salim:  Kwanza James G. Kimani?

Interjection  Com.  Salim:   Tumeita  mara  kadhaa  kwa  huyo  nafikiri  ameshakwenda.   D.N.  Maina,  kumbukeni  Tumetaja

hakuna aliyeitika kwa hivyo hayuko,  Joseph Kinyajui,  yuko? Pia ameondoka.   Daniel Mbiu  from  Githima,  hayuko,   Joseph

Mathenge? Alright utaitwa.  Peter Kariuki from Mbuthia, hayuko.  Stephen Mwangi hayuko, Peter  Gachenge?  Yuko okay we

will call you because Davaid Gingi Chege, hayuko.  Ndege wa Wahome yuko? Okay we will call you.  Wahome wa Komoje?

Alikua hapa akaondoka,  asije akaja  hapa saa  kumi  na  mbili  kasoro  dakika  moja  akataka  kusema.   George  Kago  Wachira,

yuko? Na  mwisho Nahason Mwaura.   Sawa tutakuita.   Yuko mtu mwingine ambaye anangojea  kutoa  maoni  hakutajwa  jina,

nani? Unaitwa aje.  Maina Ndungu Chege.  Mapema sana?  Hebu tuone majina? We start  with this and then we follow, I think

there is time.  Fine let us start  with this and then we will come  to  you,  we  go  back  to  the  list.  So  we  call  Joseph  Mathenge

Njiga.  Karibu

Com. Adagala:  Taja jina lako hili irekodiwe.

Joseph  Mathenge Njiga:  My name is Joseph Mathenge Chiga.
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Com. Adagala: Endelea. Ukiwa na kitu only highlight.

Joseph:  First I would like to give a vote for thanks to you of bringing this issues of Constitution review to this area.

Com. Adagala:  Thank you

Joseph:   Since  the  Constitution  is  not  a  laughing  matter,  it  should  be  given  the  most  attentive  care.   My  views,  for  the

Constitution is meant to give the citizen of the public a  fair  chance  of  choosing  their  rulers  or  leaders,  to  state  the  rights  and

freedom of the citizens of the public.  The President of this country is powered such that he can make his own rules or roles.

Interjection: Com. Adagala:  Please do not read. Tell us what should happen, proposals.

Joseph:  My proposals are as follows:  The powers of the President should be minimized:

1. He should no be overall

2. He or she should not interfere with the judicial Commission, i.e. if his or  her son or  a relative had committed an offence

he should leave the person to face the law of the country and he should let the law take its course.

3. The head of civil service and the Attorney General should be elected in Parliament by the MPs from all parties,  i.e.  each

party should be given a chance to bring the name of a person.

Interjection:  Nilikuambiaje? I think if you are  going to read  we  will  have  to  put  someone  else  there,  who  will  not  do  that,

because I keep  telling you if ni vitu umeandika unavijua, if you have written them  give us highlights.  Give  us  summary,  okay

AG, proposal from all parties, next proposal?

Joseph:   Each political should give the names of whom  they  want  and  the  person  should  be  voted  in  the  Parliament  by  the

members of the Parliament.  

4. Appointment of vice chancellors should also be voted as the Attorney General and the head of civil service.  

5. The President.

Interjection: (Com. Adagala):  Excuse me a chancellor?

Joseph:  I said the university vice chancellors, the chancellor and vice chancellors should be voted in Parliament as the Attorney

General  and  the  head  of  civil  service.   The  President  should  be  assisting  all  the  parts  of  the  country  in  development,  for  at
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present there some provinces neglected in development and they are the highest government tax payees  with their produce e.g.

central province, coffee and tea, western province sugar produce.  

Interjection:  (Inaudible).

Joseph:  What?

Interjection: Com. Adagala:  You will not read and you will not go into the proposals. Next proposal peke yake.

Joseph: Okay, proposal no. six the President-

Interjection:  Com.  Adagala:  No,  not  if  we  want  the  proposal  this  and  that.  And  you  are  insisting  on  reading.   Kama

hutaniheshimu sita kuheshimu, pengine niende kwa Ephesians ndio muelewe.

Joseph:  The President should not rig the election, if it is found that the President has rigged the election,  he should be removed

from the Parliament.   No.  seven,  the chairman of  a  political  party  if  he  wins  the  Presidential  seat,  he  should  not  go  with  the

manifesto of his party in Parliament.  During the struggle for independent President  Moi was a member of KADU and when he

took the Presidential seat, he introduced the KADU manifesto and that of KANU was set  aside,  for KADU was meant for a

federal government and that is why we had some chaos in the country e.g. you belong to such and such a district.

Com. Adagala:  Please close those papers and give me proposals.

Joseph: Okay:  Proposals now.

Com. Adalaga:  Tafadhali proposals kwa sabubu ni wewe uliandika unless someone else wrote for you.

Joseph:  Now I come to the side of security within our country.   The DC,  DO and the like are  the chairmen of the security in

the districts and divisions assisted by the OCPD and also the OCS if anything is done in that district---------

Interjection:  inaudible

Joseph:  Okay sawa, I want if any chaos are  committed in the district  the DC,  DO and the OCPD and the OCS they should

face the trial because they have failed in their duties.  The administration police officers should be mandated to take their suspect

direct  to  the  court  of  law  instead  of  channeling  to  police  officers.  Members  of  the  public  should  be  allowed  to  follow  any

suspect they had handed over to police straight to the court of law through the Executive court  officer.   Kenya should not have
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a federal government, majimbo for every Kenyan is a citizen and she or  he is free to settle in every part  of his/her own country

without  any  discrimination.   The  minority  tribes  should  not  be  discriminated  by  the  majority  tribe.   No.  9.   Kenya  is  an

agricultural country and are there some…. (interjection)

Interjection:  Com.  Adagala:  Kenya  is  an  agricultural  country  and  everybody  knows  about  it,  now  give  me  any  change

unataka,

Joseph: Kenya is an agricultural country it produces------

Interjection Com. Adagala:  No, I want you to give me the proposal, am going to insist.  Pendekezo lako.

Joseph:  Milk and sugar should not be imported , because we have got our own.

Com. Adagala:  Yes very good.

Joseph:  And those who import if it is a Minister or President and it is found to be  true this should be put in the court of law. 

Com. Adagala:  And if it is the wananchi who are importing?

Joseph:  The same they should face the law.

Com.Adagala:  You know we keep making values for the rulers and these rulers come from us.   So  those should apply to us,

but everybody keep saying MP’s, President  and councillors.   Sasa  mimi nikienda kuchukua 25metric tonnes itakua sawa kwa

sababu am not an MP. Itakua sawa?  It is not right I will go to Mombasa and import.  It will still affect the economy.  

Joseph:  But the common man had no such a knowledge.  

Com. Adagala:  There are very rich common people in this country.

Joseph:  Unless they have been used by the people.

Com. Adagala:  No they do it on their own, there are very many who are doing it on their own.

Joseph:  but they do it through the rich common man. The common man us used as----
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Com Adagala:  He should also be punished, if someone bribes the police, the police should be punished and the person should

be punished.

Joseph:  My fact is they should also be punished.

Com. Adagala:  Okay. Endelea sorry I have disturbed your time.

Joseph:  Finally and not the least  the President  shall not a tribalist and if proved so he should be tried and removed from the

Presidential seat.  The general election should be guided by security officers to be hired from other countries to prevent rigging.

Com. Adagala: Haya asante (laughter) security.  You want to give your sovereignity from other countries.  Endele who is next?

  Peter Gachenge?  Okay written memorandum 5 minutes if you read it I  will stop you in between.   Please watch the time for

me.

Peter Gachenge: Thank you the first thing is on the preamble.  I would like to suggest that in the Constitution it is should state

clearly that it is  the  supreme  law  of  the  and  therefore  any  other  law  enacted  by  the  Parliament  should  be  null  and  void  if  it

contradicts the Constitution.

Interjection: (Inaudible) 

Peter: No.

Com. Adagala: There was another Gachenga I think.

Peter:  The  other  one  is  about  principles  of  state  policy  I  have  a  philosophy  I  want  to  suggest,  they  should  be  the  guiding

principle to all the Kenyans and that is unity and prosperity. The other one is on Constitutional supremacy,  the procedure  where

Parliament can amend the Constitution by 65% majority should be abolished and instead the people  themselves should do that

through referendum.

Com. Adagala: Okay

Peter: On  citizenship:  I  would  like  to  suggest  that  Kenyan  citizens  have  the  right  to  own  land  even  work  anywhere  in  the

country  and  secondly  I  want  to  suggest  that  the  use  of  identity  cards  should  be  abolished  should  use  their  birth  certificate,

driving licenses and passport for those who have them.  
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Political parties:  I would like to suggest that we should have a maximum of three and we should have private candidates  who

would want to vie for seat in the civic ward and also in the Parliament, but not for the presidency.  The party should be financed

by  the  government  partly   (inaudible)  They  should  also  recognize  and  respect  political  parties  and  provide  them  with  the

necessary freedom and machinery to organize political meeting and other public forums where they can sell their policies without

harassment from the police.   

On structural adjustment: Kenya should retain the Executive Presidential  system of government without a Prime a Minister and

unitary  system  should  also  be  retained,  power  could  be  devolved  to  lower  levels  of  government  through  elected  leaders  at

constituency,  district  and  provincial  levels  and  our  Kenya  government  appointments  should  be  vetted  by  Parliament.   And

members of Parliament should strike a balance between a conscious and conviction and follow instructions from their party and

also from  their constituency.  

On  the  Executive  I  want  to  suggest  that  the  Presidential  candidates  should  have  a  minimum  of  a  university  degree,  that  is

education,  he should be married,  he should pass  a moral and medical test  he should also be religious, he should be known to

worship a living God not the devil. A Presidential tenure should be fixed to two terms of 5 years each. A President  should suffer

impeachment  for  example  for  breaking  the  law,  being  corrupt  or  promiscuity,  mis-use  of  power  and  failing  to  protect  the

Constitution.  The Provincial Administration should be dissolved and instead we should have elected members at all levels.  

On  local  government,  mayors  and  council  chairman  should  be  elected  directly  and  should  also  have  a  minimum  education

qualification,  they  should  be  form  four  graduates  at  least.   And  chief  officers  should  decide  on  their  remuneration,  salary.

Nominated councillors should be abolished.  On electoral  system, the simple majority rule should be abolished then we should

have 51% not for just Presidential candidates but for MPs and also for councillors.  51% of the casted votes.

Interjection:  Inaudible

Peter: Sorry, yes, the election date should be specified in the Constitution and should be made public by Electoral Commission

at least one year before the elections.  And transparent ballot boxes, this is an issue that has been mentioned should be used and

counting of votes should be done at  the polling stations.   Electoral Commission should be free and  independent  and  it  should

have the powers to nullify elections if it proves that they were violent or  they is evidence of rigging or  there is bribery or  undue

intimidation  of  the  voters,  they  should  have  the  powers  to  nullify  any  elections  including  that  of  a  President.   Electoral

Commissioners should be Kenyans of high integrity, and unquestionable morals and incorruptible.  

On  the  basic  rights,  Kenyans  should  have  the  rights  for  education  and  particularly  free  education  upto  primary  level  and

secondary education should be subsidized by the government,  University education should  be  financed  through  loan  schemes

and this should be automatic for all students admitted there,  regular students.   Rights of vulnerable groups for example women,
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children and disabled should also be protected in the Constitution. I just want to come to the end.  

Transfer of powers,  the chief justice should take  charge of Presidential  powers  during Presidential  elections and should be the

one to preside over the swearing in ceremony for the new President and this should be done in public, not secretly. 

Com. Adagala:  Thank you very much.  Wahome?

Wahome:  Commissioners I am going to be  very brief,  we were with you yesterday in Ol-kalau and am just going to sum up

from where I reached.  On the President--------

Interjection:  Com. Adagala:  (Inaudible)

Wahome:  I  am Wahome Ndegwa so am proceeding from where I stopped  at  Ol-kalau.   The education of the President  we

expect that he should be a graduate,  so that he can understand how the country runs.  He should rule for two terms of 4years

each.  During elections we are saying that the office of the President should be held by either the speaker  or  the chief justice,  so

that the person who is the President cannot influence the outcome of the elections.  

We are also saying that we should have new section 26 of the Constitution, where by an individual who is offended can be able

to prosecute individually.  That has happened in civil matters,  you just need to give the Attorney General a 30 days notice and

we proceed  to court  with your criminal investigation.  We are  saying that Parliamentarians should be qualified to an extend to

understand the law because they cannot enact a law if they do not understand the law.  And also the issue of the Parliament we

are saying 30%--

Interjection: (Com. Adagala):  Excuse me did we stop you yesterday. 

Wahome: No.

 

Com. Adagala:  You presented fully?

Wahome: My time was up.

Com. Adagala:  Yes because you are doing explanations, just give proposal, pendekezo because  the reason other people  also

have mentioned them. So just give and that way utaifadhi mda wako.

Wahome:   We  are  saying  that  in  Parliament  for  the  time  being  we  should  have  at  least  for  the  next  10  years  30%  of

representation in Parliament should be women and those who are  disadvantaged in the society.   We are  also saying that there

114



should be independency------

Interjection: Com. Adagala:  Those who are?

Wahome:  Disadvantaged in the society.

Com. Adagala:  Okay, what sought of dis-advantage?

Wahome:  Like  those  who  are  disabled,  like,  now  we  are  taking  about  women  and  children  and  those  who  are  disabled.

Because in the case of women we know that the girl child is usually denied education.

Interjection:  Com. Adagala:  Okay,  hold on,  you are  saying 30% should be women and then disabled people  are  separate

from women?

Wahome:  They should be within the 30%.

Com. Adagala:  Okay, because if the other way you said it meant that women who are disadvantaged.

Wahome:  No it is women and those who are disadvantaged,  30%.   We also think that we should have mayors and chairmen

of  councils  elected  directly  by  the  public,  and  that  they  should  have  Executive  powers  to  run  their  councils.   Provincial

Administration should be abolished so that we can have an administration subjected to democratic  process.   On agriculture we

are saying that importation when not necessary should be abolished. 

Interjection:  inaudible

Wahome:  We are saying like now we can have a head in a district that is subjected to the democratic process-- 

Interjection:Inaudible

Wahome: Election yes,  also in the province  and  when  it  is  about  the  DO  and  the  Chief.  On  Agriculture  we  are  saying  that

importations should only be done with  authority  of  the  Parliament,  when  there  is  deficiency  in  the  country.   Authority  of  the

Parliament,  for  importation  when  it  comes  for  agriculture  and  that  is  when  the  Parliament  knows  there  is  deficiency  in  the

country.  On farmers organization we are saying that the farmers should have a stake of at least 51% of representation in farmer

’s decisions.  
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Interjection:Inaudible

Wahome:  No,  they are  town-based  people  who are  appointed to lead like KPCU they are  not farmers.  KTDA, KCC  they

are people who are fished from the towns.  We are  saying that representation in the board  of directors  at  least  51% should be

farmers elected by the farmers themselves.  Also in the Presidential election we are saying that the President should have at  least

51%  of  the  vote  cast.   We  should  have  an  in-depended  judicial  service  commission  responsible  for  appointments  in  the

Judiciary and remuneration.  Also we are saying that in our Constitution there should be a provision, which clearly states that the

Constitution can only be amended to create more democratic  space  or  increase freedom and liberty of the citizens just like the

tenth amendment in America.

Interjection: (Inaudible)

Wahome: To create more democratic space  and create  more individual freedom and liberties just like the tenth amendment in

America. And Parliament should regulate government revenue and expenditure to ensure fair distribution of development in the

nation.  We are  also saying that taxation in the nation should be harmonized. So that we have central  taxation  mechanism,  so

that  we  do  have  the  local  authority  taxing,  central  government  is  taxing,  everybody  is  taxing.   We  should  have  harmonized

system of taxation.  

On the education system we are saying that we should have an education system and a syllabus that will run for at least  30yrs  to

ensure  that  parents  are  not  going  to  the  bookshops  every  other  time.   Further,  commissioners  am  saying  that  the  Electoral

Commission should be independent and commissioners should be people of high integrity and the moral standing and should be

vetted by Parliament.  Thank you.

Com. Adagala: (Inaudible) How should they be done, to create more democratic  space.   You have said what they should be,

the modalities.

Wahome:  They should by 51% of the MPs. And if there is no consensus in the Parliament,  then the same should be subjected

to a referendum by the people.

Com.  Adagala:  Okay naona umefanya bidii.  Kuna mama yeyote hapa angependa kupresent,  mwengine anasoma gazeti.   Je

wewe mama utaki ku-present?  We are winding up know.  Nahashon njoo forward.

Nahashon Mwaura Kariuki:  Okay,  kitu cha kwanza,  ningependa kinahusu afya.  Afya kwa kila mwananchi akienda  kama

afya  yake  ni  mbaya  awe  akitunzwa  ama  awe  akitbiwa  bure.   La  pili  mwananchi  alindwe  na  mali  yake.   Ya  tatu  chief  ama

Assistance  Chief  wawe  wakichaguliwa  na  wananchi  kama  si  hivyo  wawe  wakipigwa  transfer  Kama  watu  wale  wengine
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wameajiriwa na serikali.  

Interjection: (Inaudible)

Nahashon:   Ndio,  hao  peke  yao,  hiyo  ingine  makamu  wa  Rais  awe  akichaguliwa  na  wabunge.   Hiyo  ingine  kila  kabila

iruhusiwe kuiga ama kuweka utamaduni wake.  Mwisho, Katiba ilinde mazingira kwa vizazi vyetu vile vijavyo. Asanteni.

Com.  Adagala:  Tutafanya  nini  PC,  DC,  DO.   Sub-chief  umesema  wachaguliwe.   Kama  hauna  maoni  kwa  hiyo  ni  sawa

unaweza kuacha kwa sababu hatuwezi tutakulazimisha.

Nahashon:  PC awe akiajiriwa kama wenzake lakini asiwe appointed awe pia akiajiriwa.

 

Com. Adagala:  Anaandikwa na?

Nahashon:  Serikali, President hasiwe na mamlaka ya ku-appoint PC. ama DC awe akiajiriwa kama wale wengine.

Com. Adagala:  Government appointment, sasa ni Public Service Commission kwa sababu ndiyo inaajiri watu.

Nahashon:  Yes.

Com. Adagala:  Ya pili ndio mtindo uko,  wabunge wakichagua  wao,  mtindo  ule  unaeleweka  duniani   wabunge  wakichagua

wanachagua Prime Minister.   Si semi ubadilishe na hakuna haja tuwe kama watu  wengine  lakini  nataka  kujulisha  tu  wabunge

wakichagua  kawaida  dunia  nzima  kwa  Parliament,  wanakuwa  wanachaguwa  Prime  Minister  lakini  hayo  ni  maoni  yako

sitabadilisha okay.

Nahashon:  Ndio

Com.  Adagala:  Haya,  mimi  nimechoka.   Mnafikiri  hatufanyi  kazi  lakini  nimechoka.   Si  kila  mtu  amechoka  hapa?  ---

inaudible---  Please note this names so that you will note them in the  register,  officers  okay?   Who  will  note  them?   Kwanza

kabla hatujaendelea tuna msichana hapa Atieno, Atieno uko hapa? Atieno yuko? Ako nje kwa sababu kwa sheria yetu kutoka

Bunge, inafaa tuwe na watu ambao hawasikii na sheria inasema lazima tuwe na mtu wa kuwatafsiria,  pale Tumeenda Ol-kalau

hakukua na mtu kama huyo, pale Tumeenda Kiambaa sisi tulikua Kiambaa and Ol-kalau hatukua na mtu hata mmoja mlevu wa

aina hiyo.  Sasa  inaonekana tunachunga sana utamaduni wetu ambao unasema walevu wakae nyumbani pia wanawake wakae

nyumbani. Sasa huyo msichana, na kila mahali commission iko kuna mtu ambaye ameajiriwa kutafsiria viziwi.  Wale,  mnaita aje

kwa kikuyu? Taigwa. (laughter) hakuna taigwa Ol-Kalau?  Ninawauliza swali hakuna.  Wako wapi?  Kamati,  wako wapi akina
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taigwa?

Interjection:Inaudible

Com.  Adagala:  Wao  mnafaa  mfanye  bidii  wahudhurie  na  ninasema  hivyo  kwa  kazi  yenu,  lazima  muwalete  na  walemavu

wengine. Hafadhali kule tulikuwa na mlemavu wa miguu, hatujakuwa na mtu, pengine hapa mimi peke  yangu ndio nina shida na

macho hakuna mtu mwingine.  Hakuna watu ambao hawaoni?  Hamzai watu kabila hiyo.

Interjection: Wako

Com. Adagala:  Tumevunja sheria, huyu msichana kazi na sheria ya Bunge awe anatoa maelezo ya sign language. Na  hajafanya

kazi, tunatembea naye tu.  Msichana mzuri, tunatembea naye tu.  Kwa sababu kamati hamkufanya bidii.

Interjection:  Madam sio kamati ambayo haikufanya bidii.

Com. Adagala:  Ni kazi ya kamati ku-mobilize na unataka nikusomea torati ya kazi yako?

Interjection: Inaonekana kama ni kimila ya ki-Africa madam kuwaficha ---

Com.  Adagala:  Kazi  yako  kwa  sababu  ni  kimila  cha  kiafrika  kazi  yako  na  kamati  yako  ilikuwa  ni  kuvunja  hiyo  mila.  Na

kuvunja pia hii ya wanawake.

Interjection:  Tumejaribu sana

Com. Aadagala:  Na kwambia I do not know if this hearings are  legal, sijui kama zitachukuliwa, tutapeleka plenary lakini sijui

kama  zitachukuliwa.   Nimesama  uongo?  Tutazipeleka  halafu  tuone.   Haya  kunawatu  wengine  waliobaki,  wale  walikua

wamejiandisha.  Wale  wako  kwa  list.  Okay  Njoo  wawili.  Hakuna  tena  mwingine  ni  hao  tu.   Mzee  asante  atleast  naona  na

macho  yangu  wewe  una  ulemavu  kidogo,  asante  umefika  na  pia  we  mzee  na  nimefurahi  kwa  sababu  kila  mtu  inafaa

ahudhurishwe kwa Katiba.  Sijui tutasema aje kila haina ya mtu, asante mzee.

Simon Chege:  Asanteni, yangu ni kushukuru commissioners, jina langu naitwa simon chege.  Mimi yangu ni mengi yamesemwa

ambayo nilikua nimeandika, lakini ningetata kusisitiza ya kwamba nikitoa maoni nasema  kama  wengine.   President  must  be  a

graduate  and  over  35yrs.   President  must  be  a  family  person  so  that  he  is  not  careless.   The  third  point  is  that  all  the

Constitutional offices in the republic must be approved by the Parliament,  not for one person to say a PS should be appointed

and not to be  checked by the Parliament.   The third one,  all suspects  in police cells,  before he is taken to police cell must be
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examined by a doctor so that after that whatever happens to him it will be  of the police commissioner.   Suspect  should not be

tortured.  

When I come to the power of the President,  they should be reduced and some of the powers  of the President  must be  shared

between the Executive, between the Parliament and between the Judiciary. Hiring and appointment of the officers as  I said must

be approved by Parliament.  Voting must be done and be counted in the polling stations because if they are  transferred they will

be tampered with and will not get a free and fair election.  The Constitution should not be  tampered with, it should follow the

same system that you are  doing now.  Getting views from the public and probably five years  or  two to five years  through  the

people’s referendum. Any section of the Constitution being amended and it should be an illegal, lets say even in the Parliament

when any such attempt is done when I come to the ---

Interjection:  Inaudible

Simon:  50% or 51% of all the cast  votes,  not get 25% and then he is told is the President.   They should gather that 50% or

51% to be declared the President.  As –

Interjection:  Inaudible

Simon: I said 51% okay.  All political parties  be  funded by the government,  the same political parties  should be reduced from

47 to 3 to avoid  confusing the public with their policies.   I  mean when we have,  for example where a country has been going

well for example in 1996  in Britain where these people have run the country for many years  but just 30 years  and we have 47

parties I do not know where we are heading to.

Com. Adagala:  Don’t you think it’s democracy? We asked  for it.   That is why am asking you  kwa  sababu  hao  watu  wote

nikiwauliza hawaniambie, lakini wewe nakuuliza mzee what system should be used to reduce them?

Interjection: Inaudible.

Simon:  What I see is that they should pave the (inaudible) like Anyona only has 4 (not very clear)  

                  

Com.Salim:  You know we really  understand  your  point  and  we  know  that  is  your  recommendation,  all  we  are  wondering

about is how to do it. You say Anyona has 4.  You mean to say all his followers amount to 4 people  or  are  you are  saying the

office bearers are four, but he has members more than four, so you suggested membership of 1000 if it is less than 1000  then it

is out. 
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Interjection: Inaudible

Com. Salim:  You think that will work?

Com. Adagala: because now with 1000  you now end up with 147,  coz it is not hard to get 1000people,  that is one,  two we

have fought very hard for democracy, you know those of us in the Universities, we were fighting for it even in seventies,  being

detained, being denied promotion, being what, being you know even at the end we were denied salary increase and then people

joined in 90’s, fought and all that, mass action everything we fought for democracy.   Are we saying we are  not mature enough

for  it,   that  there  should  be  legislation?   Because  the  first  thing  you  will  do,  someone  will  say,  you  have  denied  me  my

Constitutional right, right of association. 

Simon:  We go for appeal,  let say for a case  in the United States  where for example last year when they had the election we

found that things there are  mature,  once they say the election is not properly done,  they had to repeat.   They had to show the

world that this election, this a country where democracy is well much exercised, so we have to repeat  (inaudible)

Com. Adagala:  The US has about ten parties it does not have two parties.  It  has two major parties  and it evolved it was not

by legislation.  Yes, so am just, you know am discussing with you the views are  here.   Am just discussing to understand it little

bit more. Then the other part I want to hear from you, you said President should be 35yrs, that’s minimum, what is maximum?

Simon:  I think it is supposed to be 65yrs.

Com. Adagala:  Okay I just want to know, because I think …(inaudible).

Interjection: Simon; (inaudible)

Com.  Adagala: Two I just wanted to find out you said a family person.  Now we have different types of family. Say which one

you would want the President to be?  Which type of the family you know there are different types of families.  So  when you say

he should be a family person, just say which type.

Simon:  Now for example myself, have got a 

Com. Adagala:  I hope one day you will be the President.

Simon:  Have got a family, a wife and four children, a President  should be responsible person starting at  home coming all the

way---- 
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Interjection:  (Com. Adagala):  Am not refusing that, am just saying there are different types of families there are  monogamous

families,  there are polygamous families, there are  families which are  extended,  there are  families which are  you know all those

different  things we live with them.

Simon:   That  one  we  should  not  mention,  now  on  the  famil,  now  commission  inquiries,  any  commission  appointed  by  the

President  and the work has been investigated and the report  tabled to him by the  chairman  or  the  judge.   It  should  not  take

more than three to six months for the public to know the content,  because  the information is the property  of the public.   Have

not finish.

Interjection: Com. Adagala:  Inaudible

Simon:  Have not finished, because I was talking to you. We were talking with you that is why am….

Com. Adagala:  I thought that time you had finish.

Simon:  No, I have got only two points. Last year we had a case in the court regarding taking the sermon to the press.   You all

know Mr. Kibaki took the sermon; he was not able to reach the President, there was heavy security,  what can we do about  it?

 My suggestion there must be a law that if we do not get the President summoned for any petition there must be  a way, and this

way should be put through the newspaper because there is no way, just the same as I see the lawyers ---

Interjection:  (Inaudible).

Simon:  Okay, you are tired?

Com. Adagala:  We are not tired but,---(inaudible)

Simon:  This is my suggestion mybe it is not in order; if the President abuses the office there must be  a way to reach him and to

impeach him.  And we think he should only have the high court  and the court  of appeal  and may be (inaudible) of which I was

saying he should not be above the law because the Constitution is more supreme than any person.

Com. Salim:  Mzee is that a written submission because your time is up.  Hand it in we will read.

Simon:  Okay thank you, am now closing my papers and thank you very much.
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Com. Adagala:  Thank you very much mzee, we appreciate,  because  you have brought a different dimension.  Now this way

mzee, this way. Is that a written one?  

You want to submit it? Or you can also do it and send it to the commission and if you send it to the commission, am giving you

an alternative, if you write it and bring it, it can even be put on the Web Site and it will be  put in the archives also,  so that even

your grand child can see it. Okay kijana mdogo, sema jina lako.

Maina Ndung’u Chege:  Majina  yangu  ni  Maina  Ndung’u Chege  na  nachagia  kwa  machace  sana.   Ya  kwanza  ni  kuhusu

ukubwa wa Rais, yeye akiwa symbol of unity wa taifa letu---

Interjection: Com. Adagala:  It is oral?

Maina:  President akiwa symbol of unity kwa taifa letu hasiwe kiongozi wa chama chochote cha kisiasa.   Pili, achaguliwe kwa

more than 51% ya votes zote za nchi nzima.  Ningeomba pia ili tupungeze nguvu zake tuanzishe office  ya  waziri  mkuu  katika

nchi yetu achaguliwe na wabunge kutoka kwa kile chama kitakuwa na wabunge wengi Bungeni.

Interjection: (Com. Adagala):  From each party?

Maina:  I  suggest  also  that  Prime  Minister  awe  ndiye  kiongozi  wa  serikali,  aongoze  serikali,  afanye  appointment  kwa  wale

viongozi wa pande zozote zile.  Pia achague wakuu wa wizara fulani fulani in consultation  with  the  President  ofcourse.   I  will

suggest also that in the appointment of the ministers by the  Prime  Minister  aangalie  tahaluma  za  wale  ambao  anachaguwa  na

level yao ya education to the offices of various ministries. I will suggest also on matters partaing to defection.   Wale  watakao

hama vyama vyao baada  ya kuchaguliwa warudi kwa wananchi wachaguliwe mara ya pili. Finaly, election time, days,  siku  ya

kupiga kura na siku moja,  naona hasa wakati  pahali  kuna  mvua  nyingi  kama  hapa  ama  pengine  areas  where  people  are  not

reached easily,  tuongeze iwe siku mbili. Namalizia hapo.

Com. Adagala:  Asante sana umekuwa very taratibu.   Haya asante ningependa kumshukuru  nyote  mumekaa,  najua  wengine

mumekua hapa kutoka asubuhi.  Tumeshukuru kwa sababu mumetusaidia na kazi yetu.  Tume  kuwa  hapa  OL-kalau  sehemu

mbili natunajua watu wote hawangefika hapa,   tunajua kuna kazi na vitu vingi  watu  wanafanya  lakini  tunafikiri  mumewakilisha

wengine isipokuwa kwa Constitution haifai mtu akuwakilishe.  

Sasa tutapeleka maoni yenu mbele, wengine watachanga pia kutoka sehemu zingine na yote itawekwa pamoja,  itakuwa report,

tutaandika  hiyo  report  itarudi  kwa  nyinyi  mchuguze  vile  mumesema  na  vile  wananchi  wengine  wamesema,  haitakua  na  siri,

haitawekwa  bila  kufika  kwa  wananchi.   Ikitoka  kwa  wananchi  itaenda  kwa  National  Constitutional  Conference  ambapo

tutakuwa  watu  mia  sita.  Watu  hao  watakuwa  commission,  watakuwa  Bunge,  itakuwa  waakilishi  wa  makanisa  na  mosque,
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itakuwa waakilishi wa NGO’s, itakuwa waakilishi wa political parties  na itakua na  waakilishi  watatu  kutoka  districts,  na  hiyo

district  kama  Nyandarua,  itakua  na  waakilishi  watatu  na  itakuwa  again  affirmative  action,  kwa  sababu  tukisema  waakilishi

watatu pekee  mtafika hapa wanaume tupu. Mmoja atakuwa mwanamke, atleast  one will be  a woman, mmoja anaweza kuwa

councillor lakini sio awe councillor, anaweza kuwa kama anaweza kuwaakilisha halafu mwingine atakua mtu watu wamechagua

tu pia.  Lakini hao wote watachaguliwa, hakuna mtu atasema huyu mwanamke ndiye ataenda mtu mmoja.  Hatutaki hiyo tabia

tena sivyo?  Itakuwa ya kuchaguwa, halafu hapo report  itajadiliwa na watu wote,  wa Kenya watazungumza na kuzugumza na

kuendelea  halafu  mwishowe  wakisikizana  itaenda  kwa  Bunge.   Wakikosa  kusikilizana  kwa  vitu  fulani,  hata  kijana  mwingine

alikuwa  anauliza  kule  tulikuwa  Ol-kalau,  What  assurance  do  we  have  that  what  we  are  saying  is  what  will  be  passed.

Nikamwambia  ni  demokrasia  na  negotiation.   Watu  watasikilizana,  halafu  wakikosa  kusikilizana  kwa  mambo  mawili  matatu

hapo  ya  hali  ya  juu  ya  national  itarudishwa  kwa  nyinyi  kwa  referendum  isipokuwa  nimesikia  kuna  mazungumzo  hapo  na

referendum in kitu very expensive it is like carrying on a national election.  So itakua kura ya maoni halafu tutarudisha iende kwa

Parliament  na  Parliament  watachunguza.  Mnaona  tuko  na  members  of  Parliament  wako  kwa  kamati,  wao  ndio  waliandika

sheria  ya  Tume  watakuwa  kwa  national  conference  na  hiyo  nikusema  mtu  asifike  huko  aseme  hii  mimi  sikuweko,  mbunge.

Ikifika kwa Bunge watakuwa wameudhuria kila hatua, so pia ikienda huko wao pia ikitoka mpya ile ya sasa  itaishia kabisa,   na

tukakua na new Constitution.  

Ningependa  after  tumechaguliwa  maoni  lakini  ambieni  wananchi  wengine  ili  wajue,  hata  mjadiliane  zaidi.   Civic  education

haikuweko lakini civic education iko kwa kila stage,its  in different stages of  Constitution making even it is for life.  Even some

of you have said it should be in the schools, so that we do not again have to teach people they will know, they will grow up with

it.  So vile itakuw ikipatikana pesa  kwa sababu sisi tulipanga programme nzuri tukatoa na curriculum na Parliament voted very

nicely na Treasury ikasema ng’ombe haina maziwa,ng’ombe ya Treasury haikuwa na maziwa ndio tukafika hivi Tumefika.  Hata

tungeshiriki sana tuende hata kwa sub-location na nini lakini hata  wananchi  waliuliza,  lakini  hatukuweza.   Sasa  asanteni  sana,

najua  mumevumilia  lakini  ni  hali  ya  nchi  yetu  tungependa  kujenga  Kenya  mpya  na  tuendelee  mbele.   Isipokuwa  mjue  haya

mambo yote ya tachangwa pamoja na ya wengine.  Ndio tulikuwa tunawauliza maswali ili wakituuliza, if they  ask  us  why  did

these people say this or why did Ndegwa say this, we say Ndegwa said this because  of this and that,  because  the reason was

this, so that there can be a reason.   Hapo ndipo nitakoma namshukuru sana,  kamati tunajua kazi yenu ni  ngumu sana,  kamati

tunamshukuru tunajua ni ngumu hamukuweza kufaulu sana ni wakati wa kulima na kupanda.  Tungeweka wakati mwingine lakini

unaona kwa magazeti wanaitisha Katiba imalizika, sasa  ndio tunaendelea.   Watu wengine wanasema hatufanyi kazi,  lakini tuko

barabarani kila siku, safari kila siku tunaenda kuona wananchi.  Sasa  hii kutoa maoni itaisha karibu mwanzo wa julai.  Itakuwa

mwezi  huu,  May,  June  halafu  tutakua  Tumemaliza.   Tukitoka  hapa  Central  Province,  tutamaliza  Central  Province  Tuesday

tutakua Githunguri halafu tutamaliza sisi, hii panel yetu, halafu after Central  Province tutaenda Coast,  tunafanya alphabetically ili

mtu hasisikie amewachwa au amewekwa kwa hali mbaya.  Mwenzangu ungetaka kusema kitu?  Okay yeye pia ameshukuru na

ni kitu muhimu kwa sisi binafsi, sio CKRC peke  yake lakini sisi pia hata hapa  Tumepata  historia  mumeona,  na  tumefurahi  na

tumefurahi  kuonana  na  nyinyi  hata  majina  pengine  nikirudi  sijui  nitajua  Ndegwa  gani  kwa  sababu  Ndegwa  ni  wengi  sana,

walikuwa wengi lakini tutajuana zaidi.  Tunaenda kwa sababa  njia vile mnaijua inaenda pole pole.   Binafsi tu kulikuwa hapa na

123



daktari  aliitwa Brown Maurice,  alikuweko? Alikuwa district,  kule Ol-kalau huyo alitoka kwetu ni binamu yangu, sasa  alikuwa

anapenda hapa sana.  Ol-kalau ni mahali nimejua hata nikiwa msichana. Asanteni.

Tutahitaji maombi msiende, wacha tufanye maombi tumshukuru mungu.

Interjection: Na  mimi nachukuwa nafasi hii vile vile kuwashukuru nyinyi commissioners,  kwa vile siku ya jana  na  siku  ya  leo

mumeweza kufika, kwa hivyo vile vile nataka  kuchukuwa  nafasi  hii  kuwashukuru   wananchi  kwa  sababu  mumevumilia  tangu

asubuhi na tulipofika hapa hakukuwa na watu lakini baadaye mumefanya vizuri sana mumechangia mambo ambayo yanaitajika

ingawaje  tumewachwa  nyuma  kwa  upande  wa  akina  mama,  lakini  hapa  kuna  mtindo  ya  kwamba  akina  mama  zaidi  ndio

wanashughulika na mambo ya huko nyumbani na kwa hivyo labda waliambia wanaume  “nyinyi  kwendeni  machangie  huko  na

sisi  tuangalie  mifugo,  tupande  na  tuangalie  watoto”.   Labda  ilikuwa  namna  hiyo.  Lakini  wale  wachache  wamefika

wamewakilisha wengine na vile vile Tumeshukuru ingawa number hiyo haikutosha, kwa hivyo mtakapo kuwa mkirudi nyumbani

au your next station tunawatakia kila la heri,  mtembee vizuri, mpokee maoni vizuri, na mungu awabariki  kwa hiyo kazi yenu ni

matumaini  yetu  ya  kwamba  kabla  ya  December  mtamaliza  na  ili  tukiingia  kwa  uchaguzi  tuingie  na  Katiba  mpya.   Mkifanya

namna  hiyo  hata  wananchi  watapiga  tabasamu  na  kusema  yale  matarajio  yao  yametimika,  kwa  hivyo  kwa  hayo  machache

tutauliza mmoja wetu atuombee na tukiondoka  hapa  tafadhalini  bwana  commissioner,  madam  commissioner  na  bwana  Salim

tafadhali  father  incharge  mwenye  hall  hii  bado  anatungoja  tupate  late  lunch  na  vile  vile  viongozi  ambao  wako  hapa  vile  vile

tunaweza  kuandamana  tuchukue  hicho  kitu  kidogo,  halafu  tuende  nyumbani.   Kwa  hayo  machache  nitauliza  mtu  mmoja  wa

kanisa kama pastor ambaye ako karibu na sisi atuombee ili tufunge mkutano wa leo, mkorino. ( Inaudible name) kuja utuongoze

kwa maombi.

Com. Adagala:  Tutakuwa na vitabu, documents zitatoka kwa  District  co-ordinator  vitabu  vya  questions  and  issues  kitakua

kitabu chekundu na namna hii na pia some pamplets.   You will get them, they have come from Nairobi  and you will get them.

Will you receive them well?  Yes, now mzee alitaka kusema kitu.

Question:  I wanted to ask two questions 1.  You say about the finances, that your account is strained, there is no money, now

are you not getting any funds from the donor?  That is one question.  And if you are not getting, why not try to get,  because  this

Constitution is something very important.   The document very important,  I  would like you especially the chairman to talk,  you

are the vice chairman?

Interjection:  (Inaudible and laughter) I  have never seen the Professor  directly I  only  see  him in  the  paper,  if  you  can  as  a

Commissioner try to answer it.

Com.  Adagala: Let  me  answer  you  because  it  is  a  good  proposal  lakini,  we  ask  donors,  wakatumbia  kuna  co-business

ambayo ni ya commission na ambayo inafaa isimamiwe na serikali.  It is like your child, you cannot ask  someone else to deliver
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your child for you.  I mean to now be the one to push,  I mean you have to push yourself.   So  nikama kuzaa,  tutazaa wenyewe

so  co-business  is  like  this  one  collecting  views,  civic  education  and  national  Constitutional  Conference.  Hiyo  ni  yetu.   kile

donors wametusaidia wacha ni waambie wazi ni seminars, unajua donors wamezoea hiyo,sasa ukiwauliza hiyo, hiyo ni rahisi hiki

kitu kingine ni tofauti.  So they help us with seminars for capacity building or ourselves or  if we have an issue like elections they

will bring together the ECK,  Electoral,  Commission and our commission and they give  us  funds  for  us  to  come  together  and

discuss. Or  if we have a seminar for people  with disability, there are  those ones who are  interested in people  with disabilities,

they give us but not for civic education, not for collecting views, not for the conference or something like that.   There are  certain

things which we should do ourselves, donor funds come from other people’s Parliament,  you see  that.   Donors get money they

say that we will give 1% for assisting all over the world,  the poor  countries,  so they are  voted for another Parliament.   So  they

can not finance our Parliament.  

Question:  The other question?

Com. Adagala:  Please make it quick so that we can go.

Question:  Through the news paper  the other day,  you as  commissioners you are  trying to fight, Instead of getting together to

solving the problem without highlighting, because if you highlight that thing again it will burst and then it will make your work very

bad because all these people are watching you, so it is my humble request that you take our views very seriously.

Com. Adagala:  We take  wananchi’s views very seriously except  to say one,  there is a lot of work  we  are  doing,  there  are

many things we agree on, but there things when they, infact we work by consensus.   Tunazungumza mpaka tunasikilizana.  We

rearly fight.  Okay, what we are saying is that our Chairman said, this is democracy so he said it is open even our minutes are on

the Web Site okay, it is perhaps the coming way of doing things, so I do not know. Wacha tuombe tuende, asante sana.

Meeting ended at 6.30 p.m.

&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&&

-+

125



126


